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Maelezo  ya  mwenezi 

KUHUSU  MWANDISHI 

Mwandishi wa kitabu hiki Hadhrat Mirza Ghulam 
Ahmad, Masihi Aliyeahidiwa na Imam Mahdias alizaliwa 
tarehe 13 Februari 1835 huko Qadian, India. Alijitolea 
maisha yake yote kujifunza elimu ya Kurani Tukufu na 
kumwabudu Mwenyezi Mungu. Kwa kuona hali duni ya 
Waislamu na kushambuliwa sana na wapinzani, 
alimwomba Mwenyezi Mungu kwa unyenyekevu sana 
kwa ajili ya mafanikio ya Islam. Vile vile alikubali kujibu 
shutuma za wapinzani na kutetea dini ya kweli. 
Mwenyezi Mungu Alimchagua kuwa Imamu wa zama 
hizi. Hivyo aliielezea dunia mafundisho sahihi ya Islam. 
Kwa kupata lengo hili aliandika vitabu zaidi ya 80 katika 
lugha ya Kiurdu na Kiarabu. Kwa njia ya kutoa hotuba na 
kufanya mijadala na viongozi wa dini zingine alifanya kazi 
ya muhimu ya kueneza na kutetea Kitabu cha Mungu. 
Alithibitisha kwamba Islam pekee ndiyo dini illiyo sahihi 
na hai siku hizi inayoweza kujenga na kuimarisha 
uhusiano kati ya mtu na Mwumba wake. Alitangaza 
kwamba Mwenyezi Mungu Amemchagua kuwa Imam 
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Mahdi na Masihi Aliyeahidiwa, sawa na bishara za Biblia, 
Kurani na Hadithi za Mtume saw. Sawa na amri ya 
Mwenyezi Mungu alianzisha Jumuiya ya Waislamu 
Waahmadiyyah tarehe 23 Machi 1889 huko Ludhiana, 
India. Sasa Jumuiya yake inapatikana katika nchi 206 za 
dunia. Baada ya yeye kufariki, Mwenyezi Mungu 
Alianzisha nidhamu ya Ukhalifa katika Jumuiya ya 
Waislamu Waahmadiyyah kuendeleza shughuli zake. 
Siku hizi Khalifa na Kiongozi Mkuu wa Jumuiya ya 
Waislamu Waahmadiyyah ndiye Hadhrat Mirza 
Masroor Ahmadatba. 
KUHUSU  KITABU 

Tuhfatun Nadwa, kitabu cha Seyyidna Ahmadas 
kilichapishwa mnamo mwaka wa 1902. Mwanzoni mwa 
kitabu amewasihi watu wa Darun Nadwa kuikubali 
Kurani Tukufu kuwa mwamuzi, na akadai kuwa Masihi 
Aliyeahidiwa. 

Aliandika katika kijitabu hiki madai yake ya kuwa Masihi 
Aliyeahidiwa na hoja za ukweli wake kwa ajili ya 
kusomewa katika mkutano wa Nadwatul ulamaa 
uliopangwa kufanyika katika tarehe 9 hadi 11 Oktoba 
1902 huko Amritsar. Vile vile ameeleza kwamba hii si 
sahihi kabisa kwamba mdai mwongo wa unabii anaweza 
kuishi miaka 23 baada ya madai yake sawa na muda 
aliopata Mtume Muhammadsaw baada ya madai yake. 
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Hafidh Muhammad Yusuf aliyemkaribisha mkutanoni 
kusoma makala hakushauriana na viongozi wa Nadwa, 
hivyo kijitabu hiki hakikusomwa katika mkutano ule. 
Kwa hiyo wajumbe walimhubiri pale mtu mmoja mmoja 
na walikigawa kijitabu hiki kwa kuwafikishia ujumbe. 
SHUKURANI 

Kijitabu hicho kilifasiriwa na Sheikh Bakri Abedi Kaluta 
wa Tanzania. Kisha hapa Makao Makuu katika 'Deski ya 
Kiswahili' ya Wakalati Tasnif Rabwah, Maulana Sheikh 
Jamil R. Rafiq na Sheikh Muzaffar Ahmad Durrani 
wakaichunguza tafsiri hiyo kwa kuilinganisha na matini 
ya Kiurdu kwa uangalifu sana na kuidurusu. Aidha ndugu 
kadha wengine nao wakasaidia kwa njia mbalimbali, kama 
vile Sheikh Ansar Hussain, Dkt. Muhammad Shafiq 
Sehgal na Sharifu Tanwir Mujtaba.  

Hao wote walioshughulikia kazi hii wanastahili 
kushukuriwa na kuombewa. Mwenyezi Mungu Awajaalie 
malipo bora na akubali huduma yao. Aamina 

 
Chaudhry Muhammad Ali, M.A. 
Wakilut Tasnif  
Tahrik e Jadid, 
Rabwah, Pakistan. 
20 Desamba, 2014
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Tabligh 

Enyi watu wa Darun Nadwa! Njooni kwenye neno lililo 
sawa baina yetu na yenu kwamba tusimfanye yeyote yule 
kuwa muamuzi isipokuwa Kurani, wala tusikubali 
chochote isipokuwa kiwe kimeafikiana na kauli ya 
Rahmani. Na hiyo ndiyo dini iliyo madhubuti enyi wenye 
kiburi. Na hakika Kurani ni kitabu ambacho kwacho 
mwongozo umekamilika na ndani yake mna sheria zilizo 
madhubuti na habari za yale yajayo na yaliyokwisha pita. 
Hivyo ni hadithi gani kinyume chake mtakazoziamini? 
Jueni kwamba heri zote zimo ndani ya Kurani; na hadithi 
mbovu sana ni zile zinazopingana nayo, hivyo mjihadhari 
nazo enyi wacha-Mungu. Na kila kilichohitilafiana na 
mwongozo wa Kurani na visa vyake, basi fahamuni kwa 
hakika hiyo ndiyo takataka na hakuna wanayokubali hiyo 
ila waasi. Na kwa hakika mimi ndimi Masihi, na kwa haki 
ninatembea na ninasafiri na ninanadi na kupaza sauti kwa 
ajili ya Mungu, na ninakukumbusheni siku za Mungu, 
basi je mtatafakari? Na kwa hakika nimekujieni na ishara 
ya wazi toka kwa Mola wangu na nimefundishwa yale 
ambayo hamkufundishwa na nimeona yale ambayo 
hamkuoa. Je mwanikadhibisha na hamji kwangu wala 
hamwulizi ya kwamba Isa amekufa, na hatahuishwa na 
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kumhuisha kwenu. Basi, msiikadhibishe Kurani enyi 
wajasiri. Na kama alikuwa ateremke kabla ya siku ya 
Kiyama kama mnavyodhani, basi kwa nini alikataa 
alipoulizwa kuhusiana na upotevu wa Wakristo, na 
akatoa udhuru wa kutokuwa na elimu kama 
mnavyosoma, na hakusema, “Mimi nafahamu 
waliyoyazua baada yangu, kwa kuwa nilirudishwa  
duniani na nikaona yale waliyokuwa wakiyatenda. Na 
ilikuwa ni haki aseme, “Ee Mola wangu, kwa hakika mimi 
nilirejea duniani kwa idhini yako, nami nikaishi kati yao 
kwa miaka arobaini na nikawakuta wakiniabudu mimi na 
mama yangu na wakalishikilia sana hilo. Basi, nikavunja 
misalaba yao na nikaondoa maradhi zao za zamani na 
nikawaua wengi miongoni mwao basi wakaingia katika 
dini ya Mwenyezi Mungu wakinyenyekea. Basi mwulizeni 
Isa wenu, kwa nini atasema uongo siku ya Kiyama na 
kuuficha ushahidi aliokuwa nao kana kwamba yu 
miongoni mwa wasiojua. Nami naapa kwa Mungu 
kwamba mimi natokana naye, basi kipeni taadhima kiapo 
cha Mungu ikiwa m wamchao Mungu. Na kwa hakika 
nimepewa ishara nyingi, na Kurani imeifunga njia 
nyingine isiyokuwa yangu, sasa mtakimbilia wapi? Na 
mimi nimekuja mwanzoni mwa karne kama mjuavyo, na 
mwezi na jua vikapatwa ndani ya Ramadhani ili ziwe 
alama mbili kwa ajili yangu toka kwa Mola wangu Aliye 
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Mwingi wa Rehema. Halafu Akateremsha tauni ili watu 
wapate kutafakari. Mmepatwa na nini kiasi ya kwamba 
hamzitazami aya za Mungu, au macho yenu yameharibika 
kwamba hamwoni. 

Enyi watu! Mimi ninazo shuhuda toka kwa Allah, je 
mtaamini? Enyi watu, ninazo shuhuda toka kwa Allah, je 
mtazikubali? Na kama mkizihesabu shuhuda za Mola 
wangu, basi hamtaweza kuzihesabu basi Mchani Mungu, 
enyi wenye papara. Je kila alipokujieni Mtume kwa yale 
zisiyoyapenda nafsi zenu, basi kundi moja mlilikadhibisha 
na kundi jingine mnaliua. Kwa hakika tumepewa msaada 
toka kwa Mola wetu na nyinyi hampati msaada toka kwa  
Mungu enyi Mahaini. Je mliweza kuniua kwa fatuwa za 
mauaji au kwa madai mliyoyapeleka kwa mahakimu? 
Hata hivyo hamwoni haya! Mungu Amekwishaandika 
kwamba lazima Nitashinda Mimi na Mitume Wangu. Na 
kamwe hamuwezi kumshinda Mungu enyi mpiganao. Na 
Wallahi mimi ni mkweli na si miongoni mwa wale wenye 
hitilafu. Je mwanikataa ilhali hoja zimetimia juu yenu? Je 
hamtarejeshwa kwa Mwenyezi Mungu au kama Masihi 
wenu mtaishi milele? Je hamzitafakari sura An Nuur na 
At Tahriim na Al Fatiha, au mwachukia kuzisoma au 
mnaziharamisha hizo juu ya nafsi zenu. Na hii ni risala 
kutoka kwangu ninayowaleteeni kama zawadi, enyi watu 
wa Nadwa, huenda mkafunua macho yenu au ikatimia 
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juu yenu hoja ya Mungu, na msipate kutoa udhuru baada 
yake wala kugombana. Nami nimeiita: 

Tuhfatun Nadwa 

(Zawadi Kwa Nadwa) 

Na ninawatumia wajumbe wangu kwenu na nitaona 
kwamba watarudi na jibu gani. 

Nami namwomba Mungu Afanye iwe yenye baraka kwa 
watu wasio na kiburi. Ee Mola wangu, Shuhudia kuwa 
nimefikisha yale Uliyoamuru, basi Uniandike kati ya wale 
wanaofikisha ujumbe wako wala hawahofu. Aamin 
thumma Aamin. 

Kilichapwa katika kivanda cha Ziaul Islam huko 
Qadian chini ya usimamizi wa Bwana Haji 

Hakim Fazaldin. 
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Shairi  la  Mir Nasir Nawab  wa  Delhi 

Safina ya Nuhu na Mwito wa Imani ni kitabu cha 
ajabu chenye shani ya juu. 

Dini inaboreka kwa kukisoma, kwayo imani 
inaongezeka. 

Hiki ni bora kuliko maji ya uhai, kinahuisha roho 
zilizokufa. 

Kukisifu barabara sina uwezo, ulimi wangu 
washindwa kutoa sifa yake. 

Kitabu hiki chawaongoza wapotevu, ndicho njia ya 
kuwapatia mwongozo. 

Hicho ndicho tegemeo la wanyonge, ndani yake mna 
tiba kwa wasioponeka. 

Yaliyomo humo hayana kifani, ndicho ishara ya 
Mjumbe wa Mungu. 

Siri za dini zinafunguka kwacho, mtu akikisoma kwa 
makini. 

Elemu huja na ujahili hutoka, wasiwasi na dhana 
zaondoka kwacho. 
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Hicho sicho bustani ya dunia bali ni Pepo 
wanamotembea mahurulaini (wake zao wema) na 
wavulana (vijana wao wema). 

Humo mna mito ya maziwa na asali, zimo humo 
kasri za fahari kila pahali. 

Safina hii isiyo kifani ndiyo bure, hakuna hapa 
atakaye ujira. 

Yule aliyetujalia safina hii, twajitolea kwake 
nahodha huyo. 

Ee Mungu, Utujaalie uwezo, kwani U Mwingi wa 
Rehema na Mwingi wa Ukarimu. 

Matamanio ya nafsi yatuondoke, shetani atukimbie 
moja kwa moja. 

Tuzifuate amri zako usiku na mchana, tukubali amri 
zako kwa moyo. 

Uturidhie, nasi tukuridhie pindi itakapotoka roho 
mwilini mwetu. 

Nasiri mnyonge ndiye mtumishi wako, yuataka 
amani yako toka kwako. 

Ataka rehema yako kutoka kwako, ajitafutia fadhili 
yako toka kwako. 
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Ee Mola, mwondolee mizigo yake, mrahisishie njia 
ikufikiayo. 

Mwingize katika wacha Mungu, Umrehemu, 
Umrehemu, Ewe Mtukufu. 

Umsitirie aibu zake Ee Msitiri, kwani anayo dhana 
njema kwako. 

Kwa ajili ya Muhammad na Ahmad mwondolee 
haraka maumivu yake. 

Yu mtumishi wa imamu kwa moyo wake, 
 msaidie kwa kidhahiri na kisiri.
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 Kijitabu kiitwacho 

 Zawadi  kwa  Nadwa 

 

1  
2

 
 
 

3
 

Leo tarehe 2 Oktoba 1902 nimepokea kipeperushi 
kimoja kilichochapwa na Bw. Hafidh Muhammad Yusuf, 
mstafu, ambamo anaandika kwamba wakati fulani yeye 
alikiri kwa kutamka kwamba wale watu waliojidai kuwa 
manabii au wajumbe au mitume kutoka kwa Mungu, 
watu hao, juu ya uzushi wao ambao makusudio yake 
yalikuwa ni kuwapoteza watu, waliishi miaka ishirini na 
mitatu (ambao ndio muda kamili wa siku za utume wa 

                                                 
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 
Ukarimu. 
2
 Tunamhamidia na tunamsalia. 

3
 Msaada wa Mungu unanifikia kila saa, wenye busara wako wapi ili 

macho yao yafungue. 
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Mtumesaw) bali hata zaidi ya hapo. Na tena ndani ya 
kipeperushi hicho hicho Bw. Hafidh ameandika kwamba 
katika kuisaidia kauli yake hii, rafiki yake mmoja aitwaye 
Abu Ishaq Muhammad Din pia aliandika kijitabu 
kiitwacho Qat‘ul watiin ambamo mmeandikwa majina ya 
wadai waongo pamoja na muda wa madai yao kwa kutaja 
vitabu vya historia. Muradi kwa jumla wa madhumuni 
hayo yote waonekana kuwa ni kwamba Bwana Hafidh 
haiamini aya ya Kurani 4  wala hataki kuiamini. Wala 
hana itikadi juu ya aya: 

5  

wala hataki kuwa na itikadi hiyo; bali kijitabu cha Qat‘ul 
watiin kimeshazikataa aya hizo za Kurani Tukufu, kana 
kwamba, sawa na rai yake aya zote hizi zimetanguliwa 
wala haziwajibiki tena kutekelezwa: 

6  
na kama vile aya: 
                                                 
4
 Na kama angelizua juu yetu baadhi ya maneno, bila shaka 

Tungalimshika kwa mkono wa kuume, kisha kwa hakika 
Tungalimkata mshipa mkubwa [wa moyo]. Na hakuna ye yote 
katika nyinyi angeweza kumkinga tusimfikie. Al-Haaqqa, 69:45-48 
5
 Naye akiwa mwongo basi uwongo wake ni juu yake. Al-Mu’min, 

40:29 
6
 Na amekwisha shindwa azushaye uwongo. Twaa Haa, 20:62 
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7  
Au kama vile aya: 

 
8  

Zote zimefutwa ambazo kwa sasa haziwajibiki 
kutekelezwa. Na halafu miongoni mwa aya hizo kuna aya 
hii pia ambamo Mwenyezi Mungu Anasema kama Nabii 
huyu angezua baadhi ya mambo kwa kuninasibisha basi 
Mimi Ningemkamata na kuukata mshipa wake wa uhai. 
Kana kwamba aya zote hizi zimekataliwa na kijitabu cha 
Qat‘ul watiin. Na hii pia yathibitika kutokana na hiyo 
kwamba maonyo yote haya ya Mwenyezi Mungu 
yaliyomo ndani ya aya zote hizo hapo juu kuhusiana na 
wale wazushi yalikuwa ni mambo yaliyokuwa kinyume 
kabisa na hali ilivyo. Na hawa manabii, amani iwe juu yao, 
kama wangekuwa wazushi, Mungu Apishe mbali, hata 
hivyo, kwa kauli ya Bwana Hafidh, wasingeangamizwa, 
kana kwamba ndani ya serikali ya Mungu hakuna mpango 
wowote kwa ajili ya wazushi na huko kila udanganyifu 

                                                 
7
 Hakika wale wamzuliao uwongo Mwenyezi Mungu hawatafaulu. 

Al-Nahl, 16:117 
8
 Lakini waliodhulumu wakabadili kauli ghairi ya ile waliyoambiwa, 

kwa hiyo tukaiteremsha adhabu juu ya wale waliodhulumu kutoka 
mbinguni kwa sababu walikuwa wakiasi. Al-Baqara, 2:60 
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unafaulu unaenda tu.9 Na uwezekano huu unabakia 
kwamba hata kama awepo nabii amzulie Mungu uwongo 
basi kusingekuwa na adhabu yoyote kwa ajili yake katika 
maisha ya duniani, kana kwamba kanuni za serikali ya 
mwanadamu ndiyo afadhali kuliko kanuni ya serikali ya 
Mungu, kwani humo (ndani ya kanuni za mwanadamu) 
matapeli wanakamatwa papo hapo na kupata adhabu. 
Hapa suala hili pia limetatuliwa kwamba Mtumesaw, hadi 
Kurani ilipokamilika, ambao ulikuwa ni muda wa miaka 
ishirini na mitatu, kupata muhula na kuhifadhika na 
juhudi za wapinzani zilizokuwa ni kwa ajili ya kumuua na 
baada ya kupata umri kamili kwenda kwa hukumu ya 

                                                 
9
 Wakati kwa rai ya Bwana Hafidh mitume wa uongo pia wanaweza 

kupata msaada kiasi hiki kwamba juu ya juhudi kubwa za maadui 
wanaweza wakaishi hadi kuiimarisha dini yao ardhini, hapo kwa 
msingi huu manabii wote wa kweli watakuwa wameangamia na 
kutakuwa na tafrani kubwa ndani ya ukweli na uwongo. Na ni 
dhahiri kwamba kinyume cha mamia ya nia mbaya za maelfu ya 
maadui na wazushi, na juhudi za wapinzani, kumuweka hai mtume 
fulani na kuiimarisha dini duniani, huo ni muujiza mkubwa wa 
Mwenyezi Mungu ambao huwa wanapewa manabii wa kweli na 
waliokamilika. Hivyo, wakati mitume wa uongo pia washiriki 
katika muujiza huu, basi kwa sura hii muujiza huu unakuwa sio wa 
kutegemewa na kunakuwa hakubaki alama yoyote ya wazi kabisa ya 
ukweli wa nabii mkweli. Lo! Bwana Hafidh, umeumaliza kabisa 
Uislamu. Ma-hafidh wapaswa kuwa hivyo!!? Mwandishi 
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Mwenyezi Mungu — kama vile ilivyo pia kwa ajili yangu 
kuna bishara ya miaka themanini ya kuishi hadi hapo 
nitakapokuwa nimetimiza kila kitu — mambo haya kwa 
mtazamo wa Bwana Hafidh siyo muujiza, wala kutimia 
bishara za aina hii hakutamfanya mtu yeyote afahamike 
kuwa ni mkweli. Ilmuradi, mimi na vile vile Mtumesaw 
sawa na dini ya Bwana Hafidh, hatuwezi kuichukua 
hifadhi hii na ulinzi wa Mungu kuwa ni dalili ya ukweli 
wetu, bali hata mwongo pia aweza kushiriki humo. Lakini 
kwa namna hii basi kauli yote ya Kurani itakuwa ni yenye 
makosa, kwa sababu yathibitika toka ndani ya Kurani 
Tukufu kwamba kila mzushi atakamatwa, atadhalilika, 
ataangamia na hatapata mafanikio. 

Na hata akili ya mwanadamu inakubali kwamba mwongo 
ambaye kwa makusudi anataka kuiangamiza silsila ya 
Mungu, anapaswa kuangamia. Na maelezo haya haya 
yanapatikana sehemu mbali mbali ndani ya vitabu vya 
zamani vya Mungu. Lakini kauli ya Bwana Hafidh ni hii 
kwamba wengi walitoa madai ya wahyi muongo na ya 
Unabii mwongo, na waliendelea kutoa madai hayo kwa 
miaka thelathini na wakaendelea kusisitiza juu ya unabii 
wao na hadi mwisho hawakuacha kuendelea kutoa madai 
ya Wahyi wa uongo hadi wakafa wakiwa na hiyo hiyo 
kufuru, na Mungu Akatia baraka ndani ya umri wao na 
kazi yao, na Hakuwapa adhabu yoyote. Wala haikuweza 



Zawadi kwa Nadwa 

14 
 

kuthibitika kuwa wakati wowote waliwahi kutubu, wala 
toba yao haikuwahi kuchapishwa nchini na kuwapasha 
watu habari juu ya kurudia kwao kuwa Waislamu. Na 
Bwana Hafidh anasema kwamba uthibitisho wa mambo 
hayo umeandikwa vizuri sana ndani ya kijitabu cha 
‘Qat‘ul watiin’. Tena Bwana Hafidh anaandika: ‘Mimi 
sitaki kuchukua zawadi ya rupia mia tano, badala yake 
ninataka kwamba kwenye mkutano wa mwaka wa 
Nadwatul Ulamaa ambao utaanza mnamo tarehe 9 
Oktoba 1902 huko Amritsar ambamo Maskeikh 
mashuhri wa India watashiriki, Bwana Mirza, yaani mimi, 
akiri kwa maandishi kwamba mifano ile iliyotolewa 
(yaani ndani ya kijitabu cha Qat‘ul watiin) ithibitike 
kuwa sawa kwa rai ya mwamuzi aliyeteuliwa, yaani kwa 
rai ya wanazuoni wa Nadwa, yaani wanazuoni wa Nadwa 
wakubali kwamba ule umri nilioupata kuanzia mwanzoni 
mwa kupokea kwangu Wahyi, na kwa ule uwazi na kwa 
zile nguvu zote na kwa ile yakini niliyodai Wahyi wa 
Mungu na kama vile mimi nimeandika kwa maelfu ya 
maneno ya Wahyi wa Mwenyezi Mungu kunihusu mimi 
na kuyatangaza duniani kote, hali kadhalika watu hao nao 
waliyatangaza na kumzulia Mungu uwongo hata hivyo 
hawakuangamia bali nao pia wakapata Jumuiya kama 
yangu, basi hapo yanipasa nifanye toba katika mkutano 
huo. Mimi nakubali kwamba kama Mungu Amewapa 
wanazuoni wa Nadwa busara na wanao ucha Mungu na 



Zawadi kwa Nadwa 

15 
 

pia uadilifu na kama wanao wakati wa kutafakari 
kikamilifu, basi bila shaka wanaweza kutoa fatuwa ya 
kweli baada ya kuyaona maelezo yangu na ya Qat‘ul 
Watiin ya Bwana Hafidh. Lakini mimi siwezi kuja kwa 
watu wa Nadwa huko Amritsar kwa sababu sina dhana 
nzuri na watu hao. Jambo la kweli ni hili kwamba mimi 
siwafahamu watu hao kuwa ni wacha Mungu (kama siku 
zijazo Mungu Amfanye yeyote kuwa mcha Mungu basi 
hiyo itakuwa ni fadhili Yake) wala siwadhani kuwa ni 
wenye maarifa ya kweli zilizomo ndani ya Kurani, kwa 
sababu jambo hili limejikita kwenye: 

10  
Halafu, ni sababu ipi inifanye mimi niwakubali wao kuwa 
waamuzi? Naam, kama Masheikh wachache 
waliochaguliwa miongoni mwao waje Qadian kwa ajili ya 
kutafuta ukweli, basi mimi naweza kuwahubiria kwa 
mdomo, waila kazi ya Mungu inaendelea, hakuna 
mpinzani yeyote awezaye kuizuia. Kuna maana gani 
kuchukua fatuwa toka kwa mpinzani? Naam, tunachukua 
fursa ya kuhubiri watu wa Nadwa kutokana na 
kipeperushi cha Bwana Hafidh. Bwana Hafidh 
akumbuke kwamba zile hekaya zisizo na kichwa wala 

                                                 
10

 Hapana atakayeigusa [Kurani] ila waliotakaswa. Al-Waaqi‘a, 
56:80 
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miguu alizoandika ndani ya kijitabu cha Qat‘ul Watiin 
kuhusiana na wadai wa uwongo wa unabii, hazitakubalika 
hata kidogo kama isipothibitika kwamba watu wale 
wazushi waliendelea kuyasisitiza madai yao na 
hawakutubu. Na msisitizo (wao) huu wawezaje 
kuthibitika kama jambo hili lisithibitike kwa njia ya 
maandishi ya wakati ule ule kwamba watu hao walikufa 
wakiwa na madai yao hayo hayo ya uwongo na uzushi ya 
unabii, na hakukuwa na Sheikh yeyote wa zama hizo 
aliyesalisha sala yao ya jeneza wala hawakuzikwa kwenye 
makaburi ya Waislamu. Na halikadhalika hekaya hizi 
haziwezi kamwe kuthibitika kama isipothibitika kwamba 
uzushi wao wote walioufanya katika umri wao ambao 
kwa njia ya kumzushia Mungu waliusema kuwa ni 
maneno ya Mungu huo sasa uko wapi na ni nani na nani 
wenye kitabu hicho chenye huo Wahyi ili kitabu hicho 
kitazamwe kwamba je waliwahi kutoa dai lolote la yakini 
kabisa la Wahyi? Na kwa msingi huu wenyewe waliwahi 
kudai kwa njia ya kivuli au ya asili kuwa wao ni manabii 
wa Allah, na wahyi wao waliuchukua kuwa sawa sawa na 
wahyi wa manabii wengine a.s. kuwa ulitoka kwa 
Mwenyezi Mungu ili maana ya Taqawwala ije kusadikika 
juu yake. Bwana Hafidh hafahamu kwamba hukumu ya 
Taqawwala inahusika na yakini. Hivyo, kama nilivyoeleza 
mara kwa mara kwamba maneno haya ninayoyasikilizisha 
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ni maneno ya Mungu kwa yakini kabisa kama vile Kurani 
na Taurati zilivyo maneno ya Mungu. Na mimi ni nabii 
wa Mungu kwa njia ya kivuli na Buruzi na kila Mwislamu 
anawajibika kunitii katika mambo ya dini na ni wajibu 
kuniamini kuwa Masihi Mau‘udi. Na kila yule ambaye 
mahubiri yangu yamemfikia, hata kama Yu Mwislamu, 
ambaye hajanikubali mimi kuwa Mwamuzi wake wala 
haniamini mimi kuwa ndiye Masihi Mau‘udi wala 
haukubali Wahyi wangu kuwa ni ule uliotoka kwa 
Mungu, mtu huyo atakamatwa huko mbinguni, kwa 
sababu jambo alilostahili kulikubali katika wakati wake 
alilikataa. Mimi sisemi hivi tu kwamba kama ningekuwa 
mwongo ningeangamizwa, bali nasema pia kwamba mimi 
ni mkweli kama walivyokuwa akina Musa, Isa, Daudi na 
Mtume Mtukufusaw, na Mungu Ameonyesha zaidi ya 
ishara elfu kumi kwa ajili ya kunisadikisha. Kurani 
imenitolea ushahidi, Mtumesaw amenitolea ushahidi, 
Manabii wa zamani wameainisha zama za kuja kwangu 
ambazo ndio zama hizi hizi, na Kurani pia yaainisha zama 
za ujaji wangu ambazo ndio hizi hizi. Na mbingu pia 
imenitolea ushahidi na ardhi pia, na hakuna nabii yeyote 
yule ambaye hajatoa ushahidi kwa ajili yangu. Na haya 
ambayo nimesema kwamba ninazo ishara elfu kumi, hayo 
nimeandika kwa kutosheleza, waila ninaapa kwa Dhati 
Yule ambaye uhai wangu u mkononi mwake kwamba  
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kama kuwepo na kitabu cheupe (yaani daftari) chenye 
juzu11 hata elfu moja na humo nitake kuandika dalili za 
ukweli wangu, basi mimi nina yakini kwamba kitabu 
hicho kitamalizika na dalili hizo hazitamalizika. 
Mwenyezi Mungu Anasema ndani ya Kurani Tukufu: 

 
12  

Yaani kama yu mwongo, basi ataangamia mbele ya macho 
yenu na uongo wake utamwangamiza mwenyewe; lakini 
kama yu mkweli, basi hapo baadhi yenu watalengwa na 
matabiri yake na wataiondoka dunia hii mbele ya macho 
yake. Sasa mnijaribu kwa kipimo hiki kilichomo ndani ya 
maneno ya Mungu na myapime madai yangu. Je hii si 
kweli kwamba Masheikh hao hawakuiachia fursa hata 
kidogo ya kuniangamiza? Kwa kutayarishia fatuwa za 
kunikufurisha miguu yao imechakaa kwa kwenda huko 
na kuko; kwa kuchapisha vipeperushi vya matusi 
waliwashinda hata Mashia; kesi za mauaji zikatengenezwa 
dhidi yangu na mara nyingi nikafikishwa hadi 
mahakamani kwa kutuhumiwa na tuhuma za jinai. Wale 
wanijiao wakafanyiwa yale mateso ambayo mfano wa 

                                                 
11

 Hapa neno ‘juzu’ ni istilahi ya uchapaji, maana yake kurasa 16. 
Basi Juzu 1000 ndiyo kurasa 16,000. Mwenezi. 
12

 Al-Mu’min, 40:29 
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kashfa zake, udhalilishwaji wake na udhia wake 
haupatikani duniani kote isipokuwa katika maisha ya 
Masahaba walipokuwa Makka. Baadhi ya wale 
waliohusiana nami waishio nchi za nje waliuawa katika 
nchi hizo hizo. Ilmuradi, hakuna yeyote awezaye kukataa 
kwamba zilitumika juhudi zote kwa ajili ya kunifanya 
nitoweke na kuwazuia watu wasinijie na haikuachwa 
juhudi yoyote. Hata shughuli nyingi zisizokuwa na haya 
zilidhihirika kutoka kwa baadhi ya Masheikh hao hao. 
Taarifa za uongo dhidi yangu zilipelekwa na bila sababu 
yoyote serikali ikachochewa dhidi yangu kwa mambo 
yasiyo sahihi. Lakini je mnajua matokeo yake mwishoni 
yalikuwaje? Yalikuwa hivi kwamba mimi nikazidi kupata 
maendeleo. Watu hawa waliposimama kunikufurisha na 
kunikadhibisha na kutoa utabiri kwamba kwa haraka 
mno tutamuangamiza mtu huyu, wakati huo mimi 
sikuwa na Jumuiya kubwa, bali walikuwepo watu 
wachache tu walioweza kuhesabika kwa vidole, bali katika 
zama za Barahiine Ahmadiyya, wakati Barahiine 
Ahmadiyya kilipokuwa kikichapwa mimi nilikuwa peke 
yangu. Nani awezaye kuthibitisha kwamba wakati huo 
nilikuwa na hata mtu mmoja pamoja nami. Hizo zilikuwa 
ni zama zile ambapo Mwenyezi Mungu Alinipasha habari 
ndani ya bishara zaidi ya hamsini kwamba: ‘Ingawa 
wakati huu wewe uko peke yako lakini unakuja ule wakati 
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ambapo halaiki ya watu watakuwa pamoja nawe, na 
halafu unakuja ule wakati ambapo utapata adhama kiasi 
hiki kwamba wafalme watatafuta baraka toka katika nguo 
zako, kwa sababu wewe utapewa baraka. Mungu Yu 
Mtakatifu, Hufanya Apendacho. Ataieneza ardhini silsila 
yako na Jumuiya yako na Atawapa baraka na kuwaongeza 
(kwa idadi) na Ataistawisha heshima yao ardhini 
maadamu watashikamana na  ahadi Yake. Sasa tazameni 
kwamba hizo bishara za Barahiine Ahmadiyya ambazo 
tafsiri yake imeandikwa, ilikuwa ni katika zama ambapo 
hakukuwa na yeyote pamoja nami duniani wakati Mungu 
Aliponifundisha dua hii: 

13  
Yaani, Ee Mungu, Usiniache peke yangu, na Wewe 
Ndiwe Mrithi bora kabisa. Hii dua iliyofunuliwa 
imeandikwa ndani ya Barahiin. Ilmuradi, kwa ajili ya 
wakati huo Barahiine Ahmadiyya chenyewe kinatoa 
ushahidi kwamba mimi kwa wakati huo nilikuwa ni mtu 
nisiyejulikana, lakini leo, juu ya juhudi za kunipinga, 
wapo ndani ya Jumuiya yangu watu zaidi ya laki moja 
katika sehemu mbali mbali. Je huu ni muujiza au sio 
kwamba imetumika kila aina ya njama katika kunipinga 
na kuniangusha, mipango ikafanywa, lakini Masheikh 
                                                 
13

 Al-Anbiyaa, 21:90 
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wote hawa na marafiki zao, wadogo kwa wakubwa, wote 
wakashindwa. Kama huu sio muujiza basi (Masheikh) wa 
Nadwa waliovaa makanzu makubwa wenyewe waeleze 
kwamba muujiza ni jina la kitu gani. Kama mimi sio mtu 
wa miujiza basi mimi ni mwongo. Kama kifo cha Bin 
Mariam hakithibitiki ndani ya Kurani basi mimi ni 
mwongo. Ikiwa hadithi ya Mi‘raji haikumketisha Isa 
baina ya roho za wafu basi mimi ni mwongo. Ikiwa 
Kurani ndani ya Sura Nuur haikusema kuwa Makhalifa 
wa umati huu watatokana na umati huu huu basi mimi ni 
mwongo. Kama Kurani haikuniita jina Bin Mariam basi 
mimi ni mwongo. Enyi wanadamu mfao! Zindukeni na 
mfikiri kwamba mbali na hayo muujiza unakuwa ni kitu 
gani kwamba baada ya mapambano ya kiasi hiki na 
wapinzani hatimaye bishara zile za Barahiine Ahmadiyya 
zimetokea kuwa za kweli zilizotolewa miaka ishirini na 
miwili kabla ya leo. Nyinyi hamuwezi kuthibitisha 
kwamba katika zama hizo kulikuwa na hata mtu mmoja 
pamoja nami, lakini kwa wakati huu kama watu wa 
Jumuiya yangu wafanywe kuishi sehemu moja, basi nina 
yakini kwamba mji ule utazidi hata mji wa Amritsar, ilhali 
katika zama zile za Barahiin wakati bishara hii ilipotolewa 
mimi nilikuwa peke yangu tu. Halafu kama kusingekuwa 
na zahama ya masheikh, bishara ya Barahiine 
Ahmadiyyah isingepata shani maradufu, lakini sasa 
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juhudi za upinzani za Masheikh na wafuasi wao 
zimeutukuza maradufu muujiza huu. Na badala ya 
kwamba, sawa na madhumuni ya: 

14  
siyo tu nimeondolewa lawama na alama iliyotajwa katika 
aya hii kwa sababu ya kuwa kwangu mkweli, bali sasa 
mbali na hilo, bishara zenye shani za Barahiine 
Ahmadiyyah zilizokwisha enezwa duniani miaka ishirini 
au ishirini na miwili kabla ya leo tayari zimeshatimia na 
maelfu ya watu na wataalamu waliokamilika wameungana 
nami. Sasa itazameni sehemu ya pili ya aya hii: 

15  
Kipimo hiki pia kimetimia kwa njia ya kimuujiza namna 
gani. Mwenyezi Mungu Amesema kwa kuniambia: 

 

kila mtu atakayekudhalilisha basi huyo hatakufa hadi 
aone kudhalilika kwake. Sasa waulizeni hao Masheikh 
kwamba je katika kukabiliana nami waliiona dhila yoyote 
kwa amri ya Mwenyezi Mungu au la? Sasa ni nani 
mwenye kunikashifu awezaye kusema kwamba bishara hii 
ya Kurani ambayo ni: 
                                                 
14

 Al-Mu’min, 40:29 
15

 Al-Mu’min, 40:29 
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16
 

Haikutimia kwa ajili ya kunisaidia, bali Kurani Tukufu 
imeelezea kwa neno la BAADHI kwamba kwa kutimia 
bishara ya adhabu mfano wa BAADHI unatosha, na 
sehemu hii mifano si michache. Je humu mna dhila 
ndogo kwa wapinzani kwamba Ghulam Dastgir ndani ya 
kitabu chake cha ‘Fat-he Rahmani’ yaani ndani ya 
ukurasa wa 27 baada ya kuniombea dua mbaya kwa 
maneno ya kawaida, yaani baada ya kuomba dua mbaya 
dhidi ya mwongo miongoni mwa pande (zetu) mbili, yeye 
mwenyewe akafa baada ya siku chache tu:17 Muhammad 
Hasan wa Bhiin aliandika dhidi yangu, kwenye maandiko 
yake ‘Laana ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya waongo’, 
hakuweza kukimaliza hicho kitabu na akafa kwa adhabu 
kali sana. Pir Mehr Ali Shah aliandika dhidi yangu ndani 
ya kitabu chake ‘Laana ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya 
waongo’, yeye mara tu akakamatwa katika kosa la wizi 

                                                 
16

 Al-Mu’min, 40:29 
17

 Tazameni, je huu sio muujiza kwamba yule Sheikh 
aliyewaandikisha baadhi ya Masheikh wasiojua kitu wa huko 
Makka fatuwa ya kunikufurisha akafa mwenyewe alipofanya 
Mubahala. Mwandishi 
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kwa njia hii kwamba18 kumbe kitabu chake chote aliibia 
kwa mfile Muhammad Hasan na kujidai kwamba yeye 
ndiye aliyekiandika na akasema uongo na akakipa jina la 
‘Saife Chishtiai’. Halafu msiba wa tatu ni huu kwamba 
hoja zote za upinzani alizotoa mfile Muhammad Hasan 
dhidi ya kitabu changu cha I’jaazul Masih, hoja zote hizo 
zikathibitika kuwa batili. Akafa kabla hata ya kukipitia 
tena kitabu chake. Mjinga huyu asiye na ufahamu wa 
Kiarabu akazifahamu hoja zote hizo (za kunipinga) kuwa 
ni sahihi. Sasa hebu semeni, hii pia ni aina ya mauti au 
siyo kwamba ameiba mswada wa kitabu, na wizi huo 
ukajulikana na halafu akiwa kiongozi kasema uongo wa 

                                                 
18

 Mehr Ali, kwa kutegemea kukosoa kwa mfile Muhammad 
Hasan, akatoa shutuma hii ya kijahili juu yangu kwamba mimi 
nilinakili baadhi ya mifano mashuhuri ya Kiarabu na baadhi ya 
misemo iliyonukuliwa pia na Maqaamaat Hariri n.k.’ hizo 
zapatikana ndani ya kitabu changu kama nukulu ambazo hazizidi 
mistari miwili mitatu. Kana kwamba, kwa mtazamo wa mjinga 
huyu, huu ndio wizi. Kwa hiyo, wakati huo ilikuwa ni lazima 
kwamba bishara hiyo itimie wazi wazi kwamba:  
(yaani nitamdhalilisha kila atakayedhamiria kukudhalilisha), hivyo 
yeye akathibitika kuwa mwizi wa kitabu kimoja kizima na akasema 
uongo na akazifuata hoja zenye shutuma zisizokuwa sahihi na 
hakuweza kutanabahi kama hayo ni makosa. Kwa namna hii akawa 
amekamatwa kwenye makosa matatu makubwa. Je huu sio 
muujiza? Mwandishi. 
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wazi kabisa kwamba yeye ndiye aliyekiandika, na halafu 
hicho alichokiiba kilikuwa na makosa kiasi hiki kana 
kwamba kilikuwa ni najisi. Je, adhabu ya Jahannam ni 
zaidi ya adhabu hii?19 Muhtasari wa maneno kwa Bwana 
Hafidh ni huu kwamba kufanya kwangu toba haitatosha 
tu kwamba kama kimuhali kitoke kitabu cha mwenye 
kudai unabii anachochukulia kuwa wahyi wa Mungu 
kama vile Kurani Tukufu, (kama yalivyo madai yangu)  
ambacho kuhusu hicho aseme kuwa hamna shaka ndani 
yake, kama nisemavyo mimi, halafu ithibitike pia kwamba 
yeye alikufa bila ya kufanya toba na kwamba Waislamu 
hawakumzika ndani ya makaburi yao na hakuhiliki kwa 
adhabu yoyote ile, hata hivyo huyo mdai wa unabii wa 
uwongo hawezi kulingana nami kwa sababu ipo miujiza 
pia inayonisaidia. Na juu ya yote hayo mimi nina yakini 
kwamba kama Bwana Hafidh aendelee kujaribu hadi 

                                                 
19

 Wizi huu wa Mehr Ali na halafu kuyategemea makosa kwa 
ujahili, na kwa ujinga kumsema kuwa Mwana wa Mariam yu hai na 
mambo mengineyo ambayo yamemkuta moja kwa moja kutokana 
na ujahili na ujinga, kuhusiana na hayo kuna kitabu cha muhimu 
sana ninachokiandika kinachoitwa Nuzuulul Masih ambacho 
kitavunja tari ya Kichishti na itabakia vumbi tu ndani yake 
itakazoingia ndani ya macho ya Mehr Ali na kuyafanya maisha yake 
kuwa machungu. Kitabu hiki kimeshachapwa hadi vifungu 11 
(yaani kurasa 176). Mwandishi  
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aiage dunia au aandikishe pia kwa Abu Ishaq Muhammad 
Din mwingine nakala elfu moja za Qat‘ul Watiin 
nyingine na hata kama mtu wa aina hiyo atamani kujiua 
na akate mshipa wake mkubwa lakini hata hivyo Bwana 
Hafidh hataipata bahati kwamba kama vile mimi, kwa 
takriban miaka thelathini na mitatu nimekuwa 
nikitangaza wahyi wangu kwa mfululizo, kwa namna hii 
hii aweze kutoa mjumuisho wa wahyi wake wa miaka 
ishirini na mitatu mfululizo ambao kwao, kama vile 
mimi, aliubainisha kwa kula kiapo kwamba wahyi huu 
kwa yakini kabisa ni maneno ya Mwenyezi Mungu, kama 
nimesema uongo basi laana ya Mungu iwe juu yangu 
kama vile mimi nilivyokwisha andika ndani ya vitabu 
vyangu kwa maneno haya haya. Hili ni jambo la ngazi ya 
chini tu  kwamba nipimwe pamoja na waongo, lakini 
mimi zaidi ya hiyo ninao uthibitisho wa ukweli wangu 
kwamba maelfu ya miujiza yameshadhihiri hadi sasa 
yenye maelfu ya mashahidi, na Kurani Tukufu 
inanisadikisha. Je hii sio haki yangu kwamba wakati wa 
kupambanua huku niwaombeni thibitisho hizo kumhusu 
mwongo yeyote mnayemtaja?  Hebu, elezeni kwamba ni 
nani minghairi yangu ambaye kwaye, kwa mujibu wa 
Hadithi ya Dar Qutni, bishara ya kupatwa jua na mwezi 
ilitimia? Ni kwa ajili ya nani, kwa mujibu wa Hadithi 
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sahihi, ugonjwa wa tauni uliibuka? Ni kwa ajili ya nani 
nyota yenye mkia ilitokeza? Ni kwa ajili ya nani ishara za 
Lekhram n.k. zilidhihiri? Lakini kundi la Nadwatul 
ulamaa kama linataka liwe sawa sawa na jina lake, basi sasa 
kwa ajili ya mwongozo wake binafsi, hata kama Bwana 
Hafidh ajipatie sehemu katika huo au la, hata kiasi hicho 
pia chaweza kutosha kwamba limuombe Bwana Hafidh 
uthibitisho kwa kiapo wa hao wadai wa unabii ambao 
wahyi wao wa uongo ulidumu kwa muda wa miaka 
ishirini na mitatu kama ule wa Kurani Tukufu, na 
limuombe uthibitisho kwamba ni wapi walipoeleza kwa 
kula kiapo kwamba sisi kwa hakika ni manabii na wahyi 
wetu ni wa yakini kabisa kama ule wa Kurani. Na pia 
liombe uthibitisho huu kwamba je watu hao walitolewa 
fatuwa za kukufurishwa na Masheikh wa zama hizo au la? 
Na kama hawakukufurishwa, sababu yake ni nini? Je 
Masheikh wa aina hiyo walikuwa mafasiki na waovu au la 
ambao walidhihirisha hali ya kutojali hivyo katika mambo 
ya dini. Na pia liombe uthibitisho huu kwamba watu hao 
walizikwa ndani ya makaburi gani? Je ndani ya makaburi 
ya Waislamu au penginepo? Na je waliuawa ndani ya dola 
ya Kiislamu20 au walipitisha umri wao kwa amani? Bwana 
                                                 
20

 Kwa kutoa uthibitisho wa “ndani ya dola ya Kiislamu” hakutoshi 
kwamba mtu wa aina hiyo ambaye alikuwa na madai ya unabii 
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Hafidh aombwe kuleta uthibitisho huu na halafu baadhi 
ya Masheikh watakaochaguliwa wa Nadwa waje Qadian 
kwa ajili ya kutaka uthibitisho wa miujiza yangu na dalili 
zingine kutokana na aya za wazi wazi za Kurani na 
Hadithi na wapate toka kwangu uthibitisho wa miujiza 
na dalili yaani wa aya wazi wazi za Kurani na Hadithi. 
Halafu, kama kulingana na suna ya manabii a.s., sikuweza 
kutoa uthibitisho kamili, basi mimi niko radhi kwamba 
vitabu vyangu vichomwe moto. Lakini kufanya juhudi ya 
aina hii ni kazi ya Mchamungu, Nadwa ina haja gani ya 
kusumbuka kiasi hiki na wanaijalije Akhera hata 
wamwogope Mungu. Lakini Masheikh wa Nadwa, kila 
mmoja wao akumbuke kwamba hawawezi kuishi duniani 
milele. Vifo vinaita na ule mchezo wanaojishughulisha 
nao wanaouita ndiyo dini, Mungu anauona mbinguni na 
Anajua kuwa huo si dini. Wao wanaridhika na ganda na 
hawana habari ya kiini. Hii si kuitakia mema Islam bali ni 
kuitakia mabaya. Laiti wangekuwa na macho basi 
wangefahamu kuwa dhambi kubwa imefanywa duniani 
                                                                                                       
hakuzikwa ndani ya makaburi ya Waislamu wala jeneza lake 
halikusaliwa. Bali kwa ajili ya uthibitisho wenye kutosha, hii pia 
itapaswa kuthibitishwa kwamba yeye aliuawa pia kwa sababu yeye 
alikuwa ni murtad. Lakini kama bwana Hafidh atoe uthibitisho 
huu, hivyo inakuwa kana kwamba atalikubali jambo lile alilokuwa 
akilikimbia. Mwandishi. 
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kwamba Masihi wa Mungu amekataliwa. Jambo hili kila 
mtu atalifahamu baada ya kufa. Na Bwana Hafidh 
ananitishia kwamba ‘kama hauji Amritsar basi duniani 
kote utafahamika kuwa ni mwongo katika madai yako.’ 
Ewe bwana Hafidh! Dunia hii ni ya nani? Ni yako au ni 
ya Mungu? Nyinyi watu hata sasa mwanidhania kuwa 
mwongo, baada ya hapo nini mtakachonidhania? Dunia 
yenu hatuijali. Kila nafsi iko chini ya nyayo za Mungu 
wangu. Sikiliza ewe Hafidh mwenye fikara mbovu! Una 
habari gani kwamba msaada wa Mungu unaniendeleza 
kiasi gani. Hata kama hasidi ajifie, maendeleo haya 
hayawezi kusita kwa sababu yanatokana na mkono wa 
Mungu na yanaafikiana na ahadi ya Mungu, hayatokani 
na mkono wa mwanadamu. Mungu Ameijaza miji ya 
Panjab na India kwa wanajumuiya wangu. Ndani ya 
miaka michache watu zaidi ya hata laki moja wamefanya 
baiati yangu. Je bado hujaelewa kwamba ni yupi 
anayesaidiwa mbinguni? Nadhani watu karibu ya elfu 
kumi wamejiunga ndani ya Jumuiya yangu kupitia tauni, 
nami nina yakini kwamba ndani ya siku chache ardhi 
itajaa jamaat yangu. Ewe bwana Hafidh! Je wewe siye 
bwana Hafidh yule yule ambaye uliniambia moja kwa 
moja kwamba Sheikh Abdullah wa Ghazni alikuwa 
akisema kwamba nuru moja imeteremka Qadian ambayo 
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watoto wangu wameikosa. Yasikitisha kwamba 
umemuudhi bwana Abdullah kaburini. Je ilikuwa lazima 
kwako kutumia njia hii ya upinzani katika kuipinga kauli 
yake? Halafu, je Mian Muhammad Yaqub sio ndugu yako 
hasa? Ulipaswa hata kumwuliza yeye. Yeye kwa karibu 
miaka kumi anapiga kelele kwamba yeye pia aliambiwa na 
Sheikh Abdullah wa Ghazni kuhusu Qadian kwamba 
nuru itateremkia humo humo Qadian nayo ndiye 
Ghulam Ahmad. Na alipasha habari kwamba hadi sasa 
yeye amesimama katika ushuhuda huu na barua yake ipo. 
Halafu wewe baada ya kuitwa Hafidh humtegemei 
Hafidh wa Kweli. Unasema uwongo kwa kuwaogopa 
watu. Mimi nipo katika kutafakari kwamba hizi zilikuwa 
ni kashf za aina gani za Bwana Abdullah ambazo 
zimezikwa pamoja naye. Mtu kama wewe uliye Khalifa 
wake mkubwa pia hukuzithamini. Amani kwa yule 
aliyeufuata mwongozo. 

 

Mwandishi:  
Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian.  
4 Oktoba 1902. 
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Bishara kubwa kwa Waislamu wote 
na kwa ajili ya wote watafutao ukweli 

Hadhrat Isaas ambaye uhai wake wa kimuujiza na kwenda 
kwake mbinguni pamoja na mwili wake kinyume na 
maneno ya Kurani na juu ya kwamba hakuwa mfu hata 
hivyo amekwisha ingia ndani ya roho za manabii 
waliokwisha kufa ambao kwa namna fulani wamekwisha 
ingia peponi, haya yote ni mambo ambayo kwa hakika 
yalikuwa ni doa kwa ajili ya dini ya kweli. Na pia tangu 
muda mrefu Waislamu wenye kuamini Mungu mmoja 
walikuwa na deni ya watu wa magharibi wanoabudu 
kiumbe, na Waislamu wajinga nao pia baada ya kulikiri 
deni hili walijiongezea riba ya Wakristo iliyosababisha 
malaki ya Waislamu katika nchi hii ya India kuritadi na 
kuangukia ndani ya mikono ya Wakristo wakiwa rehani 
na haikuonekana njie yoyote ya kulipa deni. Wakristo 
walipokuwa wakisema mola wetu Yesu Masihi alipanda 
mbinguni akiwa hai na mwili wake, akaonyesha nguvu 
kubwa sana, maana alikuwa  Mungu, lakini nabii wenu 
baada ya kuhama (Makka) hakuweza kufika Madina kwa 
kuruka. Kwa siku tatu alikaa akijificha ndani ya pango la 
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Thaur, hatimaye akafika Madina kwa shida sana, hata 
hivyo hakuishi muda mrefu, akafariki baada ya miaka 
kumi na sasa yupo kaburini na ndani ya ardhi. Lakini 
Yesu Masihi yupo hai mbinguni na ataishi milele na ndiye 
yeye huyo huyo atakayeteremka tena toka mbinguni 
kuleta uadilifu duniani. Kila yule asiyemfahamu yeye 
kuwa Mungu atakamatwa na kuingizwa motoni. 

Waislamu hawajui jibu lake lolote, walikuwa wakiaibika 
na kudhalilika sana. Sasa ‘uhakika’ wa uungu wa Yesu 
Masihi umedhihirika sana, siri yote ya kupaa mbinguni 
imefichuka. Kwanza ni kudhihiri zaidi ya vitabu elfu moja 
vya utibabu vilivyotafsiriwa na Warumi, Wayunani, 
Wamajusi na Wakristo katika zama za kale na baada ya 
wote Waislamu pia wakatafsiri ambamo imeandikwa 
dawa ya Marhamu ya Isa. Na imeelezwa ndani ya vitabu 
hivyo kwamba marhamu haya yalitengenezwa kwa ajili ya 
Isa yaani kwa ajili ya majeraha yake ya msalabani. Baada ya 
hayo kaburi pia la Hadhrat Isaas limeibuka huko Kashmir. 
Halafu baada ya hayo vimeibuka vitabu vya kale vya 
Kiarabu na Kifarsi ambavyo baadhi yao viliandikwa 
miaka elfu moja iliyopita na vinatoa ushahidi wa kifo cha 
Hadhrat Isaas na vinataja kaburi lake kuwepo Kashmir. 
Na halafu baada ya yote ile habari tuliyoipata leo ni habari 
ambayo kana kwamba imeileta siku ya Idi kwa ajili ya 
Waislamu nayo ni hii kwamba siku hizi hizi karatasi 
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fulani iliyosainiwa na mwanafunzi wa Yesu, Petro na 
kuandikwa katika lugha ya Kiebrania cha kale 
imevumbuliwa huko Yerusalem ambacho 
kimejumuishwa ndani ya kitabu cha Safina ya Nuhu. 
Kutokana na hicho inathibitika kwamba takriban miaka 
hamsini baada ya tukio la msalaba Hadhrat Isaas alifariki 
hapa hapa duniani na kampuni moja ya Kikristo 
imeinunua karatasi hiyo kwa thamani ya rupiya laki mbili 
na nusu, kwa kuwa uamuzi umeshafanyika kuwa hayo ni 
maandiko ya Petro. Na ni dhahiri kwamba baada ya 
kujumuika uthibitisho mwingi kiasi hiki ambao ni 
shuhuda madhubuti kweli kweli, halafu kutoepukana na 
itikadi hii ya ovyo kwamba Isa yu hai inakuwa ni uchizi 
tu. Mambo yanayohisika na kuonekana hayawezi 
kukataliwa. Hivyo enyi Waislamu! Hongereni, leo ni siku 
ya Idi kwa ajili yenu, ziacheni zile itikadi za uongo za 
mwanzoni na sasa muifanye itikadi yenu iafikiane na 
Kurani. Cha kusisitiza ni kwamba ushahidi huu wa 
mwisho ni ushahidi wa mwanafunzi mkuu wa Hadhrat 
Isaas. Huyu ndiye yule mwanafunzi wa Yesu ambaye 
katika maandishi yake yaliyopatikana, mwenyewe 
anatumia maneno haya kwa ajili ya ushahidi huu 
kwamba: ‘Mimi ni mtumishi wa mwana wa Mariamu na 
ninaandika barua hii nikiwa na umri wa miaka tisini 
ambapo miaka mitatu imeshapita tangu mwana wa 
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Mariamu afariki’. Lakini jambo hili lathibitika katika 
historia na wanazuoni waliobobea wa Kikristo wanalikiri 
jambo hili kwamba muda wa kuzaliwa wa Petro na wa 
Hadhrat Isaas ulikaribiana na wakati wa tukio la msalaba 
umri wa Hadhrat Isaas ulikuwa takriban miaka thelathini 
na mitatu na umri wa Hadhrat Petro kwa wakati huo 
ulikuwa kati ya miaka thelathini hadi arobaini. 

(Tazameni kitabu cha Smith’s Dictionary, jalada la 3, uk. 
2446 na Moti Tulus New Testament History na vitabu 
vingine vya historia) 

Na kuhusiana na barua hiyo wanazuoni wakubwa wa 
kikristo, baada ya kufanya utafiti mkubwa, walifikia 
uamuzi huu kwamba hiyo ndiyo sahihi, na 
wakadhihirisha furaha kubwa kwa ajili hiyo. Na kama vile 
tulivyokwisha andika, maandiko hayo yalitazamwa kwa 
heshima na taadhima sana hata kwamba kiasi kikubwa 
cha fedha walipewa warithi wa mtawa huyo mtukufu kwa 
ajili yake ambaye barua hiyo ilivumbuliwa toka kwenye 
maktaba yake baada ya kifo chake. Na kwa rai yetu, juu ya 
usahihi wa karatasi hiyo kuna dalili nyingine yenye nguvu 
kwamba karatasi hiyo imetoka kwenye maktaba ya mtu 
ambaye itikadi yake ilikuwa ni ya kikatoliki, na sio tu 
kuwa alikuwa akiukiri uungu wa Hadhrat Isaas bali 
alikuwa akiukiri hata uungu wa Hadhrat Mariamu pia. 
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Yeye alikuwa ameziweka tu karatasi hizo katika nyaraka 
za kale zenye baraka. Na kwa kuwa kilikuwa ni Kiibrania 
cha kale na hata mfumo wa uandishi ulikuwa ni wa kale, 
hivyo yeye alikuwa tu hayaelewi madhumuni 
yaliyokuwemo. Hii ni ishara kubwa. Mbali na ushahidi 
huu mpya uliotoka kwenye barua ya Hadhrat Petro, hata 
miongoni mwa Wakristo wa awali kuna baadhi ya 
madhehebu yanayokiri jambo hili kwamba Hadhrat Isaas 
alitolewa msalabani katika hali ya kuzimia kulikofanana 
na kifo na kupata matibabu ndani ya pango fulani kwa 
siku tatu na kuelekea sehemu nyingine baada ya kupata 
ahuweni ambapo aliishi kwa muda mrefu. Maelezo ya 
itikadi hizi yameandikwa kwa kirefu ndani ya vitabu vya 
Kiingereza miongoni mwao vikiwa ni ‘New Life of Jesus’ 
(maisha mapya ya Yesu) cha Strauss na kitabu cha 
‘Modern Doubt and Christian belief’ na kitabu cha 
‘Supernatural Religion’ ambapo baadhi ya ibara 
tumeziingiza ndani ya kitabu chetu cha Tohfa Golarwiya. 

 
Mwandishi: 
Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian. 
6 Oktoba 1902. 
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