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NENO LA MWENEZI 

Mkononi mwenu mna kitabu kingine tena cha Hadhrat 

Mwanzilishi wa Jumuiya ya Waislamu Waahmadiya 

kilichofasiriwa kwa lugha ya Kiswahili chini ya 

usimamizi wa Dawati la Kiswahili. 

Sababu ya kuandika kitabu hiki, Zawadi kwa Ghaznawii, 

kilikuwa ni kwamba mtu mmoja Maulawii Abdul Hak 

Ghaznawii alitoa kipeperushi alimomshabulia Seyidna 

Ahmadas kwa mdomo mchafu na kufanya masihara na 

dhihaka – jambo ambalo ni kinyume na mwenendo  wa 

muungwana yeyote. Seyidna Ahmadas amemjibu ndani 

ya kitabu hiki barabara mpaka kufumba mdomo wake. 

Habari ya mubahala nayo imetajwa humu ndani iliyofanyika 

na Maulawii Abdul Hak, ambao baada yake Jumuiya ya 

Waislamu Waahmadiyya ilipata maendeleo makubwa. 

Maelezo yake tosha pia yameandikwa humu ndani. 

Maulawii Abdul Hak Ghaznawii alikuwa ni mwanafunzi 

wa mja mwema mmoja marehemu Maulawii Abdullah 

Ghaznawii aliyesema kabla Seyidna Ahmadas alikuwa 

hajatumwa na Allah maneno ya bishara kwamba: „Nuru 

moja imeshuka kutoka mbinguni, naye ndiye Mirza 

Ghulam Ahmad Qadiani! 



4 

Pia akawasomea watu kashfi yake: „Nuru moja 

ikaanguka na ikateremkia Qadian, lakini kizazi changu 

kikanyimwa hiyo.‟ 

Mfasiri wa kitabu hiki ni Sheikh Muzaffar Ahmad 

Durrani. Twamshukuru kwa juhudi yake kubwa. Kabla 

ya kupeleka mtamboni, nikaisoma kwa uangalifu na 

kulinganisha na matini ya Kiurdu na kurekebisha ili 

kuisogeza karibu zaidi na lugha chanzi. 

Ingawaje Kitabu kiliandkiwa mwaka 1900, lakini 

kikachapwa na kuenezwa Oktoba 1902. 

Sheikh Ansar Hussain anastahili kushukuriwa; yeye 

ndiye aliyepanga herufu hizi kwa kompyuta na 

kutayarisha fomati. 

Mola Mtukufu Awajalie wasomaji kujinufaisha ipasavyo. 

Amin.  

Jamil R. Rafiq  

Wakilut-Tasnif 

Tahrike Jadid 

Rabwah, Pakistan          10 Septemba 2023 
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خِیْمِ  وِ الرَّ حْْٰ  1ثِصْمِ اللّٰہِ الرَّ
2نحهدہٗ و ىطلّ   

Jibu la Tangazo la Abdul Hak Ghaznawii 

☆ 

[Shairi la Kiajem]: 

Ewe, uliyejiandaa kunidhalilisha, na huna kazi nyingine 

isipokuwa kunilaumu, 

kila wakati unafumbua mdomo wako dhidi yangu, 

mbona humwogopi Mungu Mjuzi wa mambo ya gaibu. 

Yapasa kujadiliana kwa takwa; ewe mvovu, mpaka lini 

utaendelea kunitusi. 

Wewe si mbwamwitu a pori wala nyoka; acha tabia hii, 

na uone haya mbele ya Mungu.  

Ewe mwenye hasira, nashangaa kwa sera yako kwamba 

huna habari ya uhakika, u mtovu wa  adabu.  

Simama ukarekebishe kwanza ufahamu wako; yapasa 

jicho la mkinzani liwe sawa.  

Mdomo mchafu huufanya moyo kuwa mweusi, wenye 

mdomo mchafu hawapati kumkurubia Mungu.  
                                                           
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwingi wa  

ukarimu. 

2 Twamhimidi Yeye na kumsalia Mtume. 



Zawadi kwa Ghaznawii 

2 

Usikae na wafanyao masihara ili ujumuike na waongofu.  

Kazi yako usiku na mchana ni kunilaumu, kuapiza na 

kuhakirisha imekuwa ndiyo kazi yako.  

Laana ndiyo ile inayokuwa kutoka kwa Rahmani; laana 

ya mtu asiyefaa na duni haina ukhakika wowote. 

Kama mjinga akitulaani, hiyo haituangukii, bali 

anajifedhehesha mwenywe. 

Aliye mnyofu, kwa nini ashangae juu ya kazi ya Mungu.  

Mungu Amuumbaye binadamu kwa tone moja tu, na 

kwa magao mawili ya begu hutegeneza bustani,  

Kama Akimfanya mtu kama mimi kuwa Masihi, au 

akimfanya maskini kuwa mfalme, 

Basi jambo hili si mbali na fadhili na ukarimu wake. Yu 

kipofu aliyelikataa hili.  

Naam, usikate tamaa na Yule Mtukufu, uwe mtumishi 

mwaminifu kisha jichukulie utakacho.  

Yu Mola Mweza, Mwumbaji, Mtukufu; Hufanya 

Apendacho, nani ameona unyonge Wake.  

Huumba uso mwangavu kwa tone la manii na Hulifanya 

jiwe kuwa rubi.  

Anapomfanyia mtu ukarimu, Humfanya mtu wa ardhini 

kuwa mtu wa mbinguni.  
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Hivyo ndivyo Alivyonifanyia ukarimu na kunijalia 

fadhili nyingi.  

Mimi mwenyewe nikawa dhihirisho la Yule Asiye na 

mfano, na nikawazidi wote katika ujuzi na maarifa.  

Mungu wangu Ananifanyia sana wema, ninazo mamia 

ya ishara, kama mtu akija kuziona.  

Enyi wafu, sikilizeni, ni mzima mie; na enyi mausiku 

yenye giza, mimi ninang'aa. 

Macho yangu haya mawili yapampayo kichwa change, 

yamwona Rafiki Aliye Rafiki yangu mpendwa. 

Mguu wangu unaifikia Arshi ya Mungu, na masikio 

yangu haya mawili yanapata habari kutoka kwa Mungu.  

Nimejaaliwa malaki ya neema, na uso wangu huu 

wamefichiwa wengine. 

Wakati wote nawaonyesha wenye sifa ya Firauni mamia 

ya ishara zilizo aina ya mkono mweupe wa Musa. 

Wenye tabia mbovu ni vipofu na viziwi kwa kuona 

ishara hizi, hawajali hata kwa kuona mamia ya ishara. 

Nipo mbali na macho ya watu; hajui yeyote daraja 

yangu. 

Walishindana nami kwa kupungukiwa akili, na 

wakanyimwa kunikubali wakiwa wenye bahati mbaya.  
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Hakuna ajuaye siri ya batini yangu akili yao haifikii 

mlangoni pangu.  

Jazba yao na vita yao ni kwa sababu ya ujinga, na 

kuzima nuru ya Mungu ni kusudio lao. 

Ewe uliyedanganyika, ukija kwetu na kuwa mwaminifu, 

na kukaa nasi kwa muda ukiwa mkweli na kwa nia ya 

kutafuata haki,  

Basi utaona „ulimwengu‟ wa ishara za Mungu, 

zinazokuja kuvutia dunia kwenye Mungu. 

Sitaki kukusumbua kuhusu habari hii, niko tayari 

kukupa dinari moja kila mwezi (kwa posho yako). 

Yapasa kukaa kwangu kwa mwaka mmoja; kutoka 

kwangu hii ni ahadi na kutoka kwako kufuata sharti ni 

lazima. 

Kama mwaka huu wa ahadi yangu ukipita bila kudhihiri 

ishara yoyote, waweza baada yake kusema uyatakayo 

kusema. 

Hii hii ndiyo njia ya watu wema na suna yao, njia ya 

haraka ndiyo njia ya laana. 

Mtu ambaye batini yake imeng'aa kutoka kwa Mungu, 

kukaa naye hata kwa muda mfupi sasa pia humfanya 

kuwa „dhahabu‟. 
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Kwa mtu anayezingirwa na giza, kufungamana na watu 

wema ni mwombezi.  

Mungu Hufanya urafiki na marafiki zake, na Huwasaidia 

waaminifu. 

Mtu anayeingiwa na upendo Wake rohoni na moyoni 

mwake, mara imani yake hupata kuhuika. 

Upendo wa Mungu hudhihiri usoni pake, na mnukio 

wake husikika kutoka nyumbani mwake na mtaani 

mwake. 

Kumzuru yeye ndiyo kama kumwona Mungu; na 

Mwenyezi Mungu Huwa Anamsaidia. 

Mwenyezi Mungu Huonyesha kazi nyingi kubwa kubwa 

duniani humu kwa ajili ya heshima yake. 

Humjalia mamia ya mionzi kama jua, ili nafsi yeyote 

apate kuokoka katika mapazia ya giza. 

Mwenyezi Mungu Amenifanyia ukarimu mwingi, 

wanikataao wajidhulumu wenyewe. 

Elimu ya Kurani, elimu ya lugha ile takatifu na elimu ya 

ghaibu kwa Wahyi wa Mungu –  

Elimu hizi tatu nimejaliwa kama ishara, na zote tatu 

zimesimama kama mashahidi kwa kuniunga mkono. 

Hakuna mtu awezaye kunikabili katika uwanja huu. 
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Hoja imewakamilikia kutoka kwa Rahmani, watu 

wasiofaa wamebakiwa na kupayuka tu. 

Wakati wa jua na mwezi kupatwa mwezi na jua pia 

vikaanguka mbele yangu kwa kukosa nuru zao. 

Rahmani Akaonyesha ishara hii huko mbinguni, na 

ardhini pia Akaonyesha mkono wake wa kuogofya. 

Rafiki yangu Yu Mkarimu kwangu; Yeye Akawa wangu, 

nami nikawa Wake. 

Mpendwa wangu Akaingia rohoni, akilini na ngozini 

mwangu; furaha yangu ndiyo kumkumbuka Yeye. 

Zipo siri kadhaa kati yangu mimi na mpendwa wangu, 

na adhama Yake hudhihirika kwa njia yangu. 

Kila mmoja anashikamana na mtu yeyote, lakini sisi 

tumeshikamana na Mungu Aliye Mwenye uzima, 

Mhifadhi na wa Pekee. 

Ni masikitiko kwamba watu wangu hawakunitambua, 

na wakapoteza imani yao kwa husuda. 

Dunia hii dhalimu ni kipofu na kizivi na macho yake ni 

mabovu zaidi kuliko macho ya bundi. 

Nilipokuwa chembe waliniheshimu, lakini wakati 

ambapo nikawa jua wakanidharau. 
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Mian Abdul Hak Ghaznawii ametoa tangazo moja 

linaloonekana kwa hakika kutoka kwa Sheikh Abdul 

Jabbar na nduguze. Mungu ndiye Ajuaye zaidi. Katika 

tangazo hili kadiri ulivyotumika ukali, mzaha na 

masihara, iliyo njia ya majahili tangu zamani, 

tukimwachia Mwenyezi Mungu uadilifu wake, twajibu 

mambo ya msingi, kwa kujaliwa na Mwenyezi Mungu. 

Tangazo hilo linabeba mashambulizi ya aina mbili. 

Kwanza, Mian Abdul Hak akitaja baadhi ya ishara na 

bishara za zamani zilizoishatimia kwa hakika au ziko 

karibu kutimia, akataka kuwahadaa watu wa kawaida 

kwamba hazijatimia. Kwa mfano, anaandika katika 

tangzao lake kwamba bishara kuhusu Deputy Atham, 

Ahmad Beg wa Hoshiarpur na mkwewe hazijatimia. 

Lakini, nashangaa kwamba baada ya kuitwa masheikh, 

roho ya hao watu inakubalije kusema uongo mchafu 

kama huo; nani asiyejua kwamba bishara hizi mbili 

zilikuwa na sharti la kurejea kwenye haki na kutubu. 

Lakini, Ahmad Beg, kwa vile hakuwa na mfano wowote 

wa kutishia mbele ya macho yake, hakuweza kujifaidisha 

na sharti hili na akafa sawa na lengo la bishara barabara 

katika miadi, na kifo chake kilitimiza sehemu moja ya 

bishara. Ahmad Beg alikuwa mtu ambaye kifo chake 

kiliwaombolezesha Masheikh wapinzani. Na Sheikh 

Muhammad Husain akaandika, „Kwa yakini mtu huyu 

anajua elimu ya unajimu ambaye bishara yake imetimia 



Zawadi kwa Ghaznawii 

8 

waziwazi hivyo.‟ Lakini mkwe wa Ahmad Beg na wazazi 

wake na jamaa zake walipoona kwa macho yao mfano 

huu wa kutisha, wakatawaliwa na hofu kiasi hiki 

kwamba alichukuliwa kama mfu kabla ya kufa. Kwa 

hiyo, kama ilivyo tabia ya kibinadamu, kwa kushuhudia 

hiyo, moyoni mwao mkazalika hali ya kurejea kwa 

Mungu. Na baadhi yao wakaniandikia barua 

kuwasamehe kosa lao. Katika nyumba zao vilio 

vikaanza usiku na mchana na wakajishughulisha kutoa 

sadaka, kusali na kufunga saumu, na watu wa kijiji hiki 

waliendelea kusikiliza vilio, kelele za wanawake. 

Ilmuradi, wanawake kwa wanaume wote walijaa hofu, 

na sawa na kaumu ya Yunusas, kwa kuona adhabu 

wakshughulikia kutubu, na kutoa sadaka. Sasa tafakarini, 

katika hali hii Mwenyezi Mungu Angewatendea namna 

gani. Kadhalika Deputy Atham pia alikwishapata 

kusikiliza matokeo ya ishara kuhusu Ahmad Beg, na 

kupitia magazeti na vipeperushi, ishara hii ikajulikana 

kwa malaki ya watu. Kwa hiyo, yeye naye baada ya 

kusikiliza utabiri akadhihirisha athari za hofu na 

kutishika. Kwa hiyo, sawa na sharti la utabiri, Mwenyezi 

Mungu Akaahirisha adhabu, kwani sharti lile lilikuwa ni 

ahadi ya Mungu naye Havunji ahadi yake. Swala hili 

limekubalika na watu wote, Waislamu, Wakristo na 

Wayahudi, wote wameafikiana juu ya itikadi hii kwamba 

onyo, yaani utabiri wa adhabu unaweza kuahirishwa 
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hata bila sharti la kutubu, kustaghafiru, na kuhofia, 

kama bishara ya Nabii Yunusas yenye miadi ya siku 

arobaini isiyokuwa na sharti lolote ikafutika, na wakazi 

wa Ninawi waliokuwa zaidi ya laki moja, hata mtoto 

mmoja miongoni mwao hakufa, na Nabii Yunusas kwa 

kufikiri na kujuta kwamba bishara yake imebatilika, 

akatoroka nchini. Sasa, tafakarini kwamba je huu ni 

uaminifu kwamba wakti wa kuleta upinzani huu 

hawakumbuki habari hiyo. Na hapo pana maneno haya 

ya Hadihi:   َلوَْ ارَْجِع 
َ

ابً  كَال
َ

اِلیَِْْمْ کذَّ  yaani Yunusas akasema, sasa 

nikiitwa kadhabu, sitarejea kamwe kwa watu hao. Kama 

mnaamini Hadithi basi tazameni Hadithi katika Durri 

Manthuur katika maelezo ya sehemu hiyo. Na kama 

mnaamini Biblia ya Wakristo, basi someni kitabu cha 

Yona Nabii. Kwa vyovyote yafaa kuona haya wakati 

fulani. Utovu wa haya na imani haviwezi kujumuika. 

Mtamjibuje Mwenyezi Mungu kuhusu jeuri na dhulumu 

hii kwamba mlishuhudia bishara mia zikitimia kwa 

uwazi lakini hamkujifaidisha nazo, na bishara moja au 

mbili msizozifahamu kwa ujinga wenu zilizokuwa na 

masharti, mkazipigia makelele. Lakini makelele haya 

hayahusikani nami tu na bishara zangu. Ebu, tajeni jina 

la Nabii yeyote ambaye kuhusu baadhi ya bishara zake 

ambazo wapumbavu hawakupiga kelele kwamba 

hazikutimia. Nimeshaandika hivi punde kwamba 

maonyo yaani kuhusu bishara ya adhabu, ni suna hii tu 
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ya Mwenyezi Mungu kwamba liwepo sharti kwa bishara 

au la, yeye Huahirisha kwa sababu ya kujinyenyekeza, 

kutubu na kuhofia. Kuhusu jambo hili, si kisa cha 

Yunusas tu kinachoshuhudia, bali kutokana na Kurani, 

Hadithi na Vitabu vya Manabii wote yathibitika kwamba 

Mwenyezi Mungu Anaponuia kumwadhibu mtu na 

kutaka kumshushia balaa, basi balaa hiyo yaweza 

kuahirishwa kwa kuomba, kutubu na kutoa sadaka. Sasa 

ni dhahiri kwamba ile adhabu Anayonuia Mwenyezi 

Mungu kutoa, kama Akimjulisha kuhusu nia yake Nabii 

au Mtume au Muhadathi, basi nia hiyo inaitwa bishara. 

Basi, ilipokubaliwa kwamba nia ile inaweza kuahirishwa 

kwa dua, sadaka na kufanya mambo ya heri, basi kuna 

sababu gani nia hiyo isiweze kuahirishwa kwa sababu tu 

mpokeaji wahyi fulani amepashwa habari yake. Je, nia ile 

hugeuka kuwa kitu kingine baada ya kupasha habari? Au 

baada ya kupasha habari, Mungu Anaona vigumu 

kuiahirisha kwa dua, toba na sadaka, lakini kabla ya 

kupasha habari Haioni vigumu? Ni masikitiko kwamba 

wasioelimika hawaoni tofauti kati ya ahadi ya Mwenyezi 

Mungu na onyo lake. Katika onyo, kwa kweli, haiwi 

ahadi, inakuwa hii tu kwamba Mwenyezi Mungu kwa 

utukufu wake Anataka kumwadhibu mkosefu na baadhi 

ya wakati Humpasha pia mpokeaji wahyi kuhusu 

matakwa yake. Lakini, mkosefu huyo anapotimiza 

mapasiko ya matakwa yake kutubu, kustaghafiru, 
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unyenyekevu na vilio, hapo rehema ya Mungu inashinda 

ghadhabu Yake na huficha na kusitiri ndani mwake 

ghadhabu. Hiyo ndiyo maana ya aya hii ُ١ۚعَذَابِيْۤ اُصِيْبُ بِهٖ مَنْ اَشَآء 

وَ رَحْمَتِيْ وَ سِعَتْ كُلَّ شَيْءٍ
3

 . Yaani rehema Yangu imeishinda 

ghadhabu Yangu. Isipokubaliwa kununi hii, sheria zote 

zabatilika. Basi, masikitiko makubwa yalioje juu ya 

wapinzani wetu kwamba wanapinga hata sheria ya 

Kiislamu kwa sabau ya kunichukia. Wanaposikia jambo 

la haki hawatumii takwa, bali wanatafakari namna ya 

kulipinga kwa njia yoyote. Haijulikani watafikia mpaka 

wapi wakiendelea kupinga maarifa ya kweli. Hii 

iliyoandikwa kwamba kwa kukabiliana na mawalii hutia 

imani hatarini. Hatari hiyo hutokea kwa sababu hii pia 

kwamba kauli za Masidiki na Mawalii zatoka katika 

chemchemi ya ukweli na huwa nguzo ya imani, lakini 

mpingaji wao anajiwekea kanuni ya kuendelea kupinga 

kila kauli yao, asikubali yoyote. Kwa kuwa husuda na 

uadui ni balaa mbaya, hivyo siku moja anapata kupinga 

jambo linalofutilia mbali imani yake mara moja. 

Mathalani, masiala haya kwamba nia ya Mungu ya 

kuadhibu, hata kama Amemdhihirishia mpokeaji wahyi 

nia ile au la, inaweza kuahirishwa kwa dua, sadaka, toba 

na kuomba msamaha, ni kweli kabisa, ni kiini cha sheria 

na waliyoafikiana nayo Manabii wote. Lakini, je 

yawezekana mtu atiiye nafsi aliye mpinzani wangu 

                                                           
3
 Al-A„raaf  7:157 
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atakubali jambo hili la maarifa akilisikia kutoka kinywani 

mwangu? La hasha. Huyo akisikia tu mara ataanza 

kutafuta mbinu ya kulipinga ili kusababisha 

kukadhibisha bishara yoyote. Kama mtu huyu angekuwa 

na hofu ya Mungu asingewajali watu wala asingekuwa 

na shabaha ya kujionyesha, bali angefahamu amesimama 

mbele ya Mungu na angesema yaliyostahili kusemwa 

kwa kuzingatia takwa, na angekabili kulaumiwa na 

kulaaniwa na watu, lakini angetoa ushahidi wa ukweli. 

ػَادَۃُ  یَْْ الصَّ
َ
لْوَۃُ فَا  ,Lakini bahati mbaya inapotawala] وَلٰکِوْ اِذَا غَلبََتِ الشِّ

bahati njema i wapi?] 

Upinzani wa pili wa Mian Abdul Hak ni huu kwamba 

pendekezo nililotoa kwa ufunuo wa Mwenyezi Mungu 

kama kutimiza hoja, ambalo nilichapisha kwa njia ya 

tangazo hapo kabla pia, yaani shindano la dua 

kukubaliwa kwa njia ya kuwaponya wagonjwa. Mian 

Abdul Hak hakubali pendekezo hili na anatoa udhuru 

kwamba masheikh na maulamaa wote wa India na 

Panjab wajumuikeje, na nani atoe matumizi yao. Lakini 

ni dhahiri kwamba huu ni udhuru mbovu na wa 

kipuuzi. Katika hali watu hao hula maelfu ya rupia za 

kaumu, ni shida gani kutoa rupia 2-4 za nauli kwa kazi 

muhimu ya namna hii. Tumekubali kwamba watu hao 

hawawezi kuvumilia shida yoyote kwa ajili ya dini, lakini 

kwa jambo muhimu kama hili kwamba maelfu ya watu 

hutoka katika kucha zao na wanaendelea kuwa makafiri 
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sawa na maoni yao, kutoa dirhamu chache kwa nauli si 

shida kubwa. Na kama yupo mtu ambaye hali yake 

inaafikiana na 4ُضُرِبَتْ عَلَيْهِمُ الذِّلَّة , basi hana haja ya uwakili wa 

Abdul Hak; mimi naweza kumlipia nauli ya safari mpaka 

kos5 mia mbili. Huyo akiazimia pesa afike Lahore, na 

anionyeshe cheti cha chifu yeyote wa mji wake kwamba 

kwa kweli huyu Sheikh au Pirzada amebanwa sana na 

umaskini, ameazima fedha na amefika Lahore. Basi, 

naahidi kulipa nauli ile, sharti asiwe Sheikh au Pirzada 

wa jina tu, bali awe anajulikana kama vile Nadhiir 

Husain wa Delhi na kadhalika. Na kama pendekezo hili 

halikubaliki, basi maulamaa na masheikh wa vilaya ya 

Lahore, Amritsar, Gurdaspur na Ludhiana tu 

wajumuike. Miongoni mwao pia kwa sharti lililotajwa 

juu nitalipia nauli ya kila mwenye shida.  تَفْػَلوُْا وَ لَوْ تَفْػَلوُْا ْ َ
وَ اِنْ لَ

جَ  مْ شَتُُْ
ُ
ک

6ػُوْنَ اِلََ اللّٰہِ جمَُّ تصُْئَلوُْنَ۔فَاغْلهَُوْا اَىَّ
  

Kisha, Mian Abdul Hak baada ya kutoa udhuru tuliojibu 

sasa hivi, ameomba kimasihara na kidhihaka na katika 

masihara haya hakubaki nyuma kuliko wakataaji wa 

zamani. Kwani, Waarabu hawakuomba kamwe 

kidhihaka na kimasihara ishara za namna hii kwamba 

                                                           
4
 Aali „Imraan 3:113 

5
 Kos moja na kama maili mbili. Mwenezi. 

6  Tafsiri: Na msipofanya, na hamtafanya kamwe, basi jueni 

mtarejeshwa kwa Allah, kisha mtaulizwa. 
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mguu wenye kasoro wa shabaha fulani urekebike au 

mtu asiye na nguvu ya kuona apone. Naam, watu wa 

Makka waliomba ishara hii kwamba nyumba ya Mtume 

Mtukufusaw igeuke kuwa ya dhahabu, mito ikitiririka, 

pembezoni mwake; na pia kwamba yeye apande 

mbinguni mbele ya macho yao na ashuke kutoka 

mbinguni mbele ya macho yao, na alete pamoja naye 

Kitabu cha Mungu ambacho wakikishika mkononi 

wakikague pia, ndipo wataamini. Ingawaje ombi hilo 

lilikuwa la kijinga lakini haliikuwa na sharti ya kuudhi 

kama ombi la Mian Abdul Hak. Kadhalika, watu 

walimwomba Hadhrat Isaas ishara. Lakini ni dhahiri 

kwamba waombaji hawakupewa ishara walizoomba, bali 

wakajibiwa kwa kukaripiwa na kukemewa. Na katika 

Kurani Tukufu waombaji ishara za kuombwa 

wakajibiwa kwamba  قُلْ سُبْحَانَ رَبِّيْ هَلْ كُنْتُ اِلَّا بَشَرًا رَّسُوْلًا
7

. Yaani 

adhama ya Mwenyezi Mungu ni mbali sana na jambo 

hili kwamba Mtume au Nabii au Mpokeaji wahyi yeyote 

aweze kuonyesha kwa nguvu yake mambo ya kimuujiza 

yauhusuyo Uungu. Na Akasema, waambie mimi ni 

Mtume tu mmoja miongoni mwa wanadamu nisiye na 

madaraka ya kufanya kazi yoyote mwenyewe, nafuata tu 

amri ya Mungu. Hivyo, kuniomba nionyeshe ishara hii, 

na nisionyeshe hii, ni ujinga kabisa. Naweza kuonyesha 
                                                           
7 Banii Israaiil 17:94 
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yale tu Aliyosema Mwenyezi Mungu siyo mengine. Na 

katika Injili, Hadhrat Maishias aliwaambia waziwazi 

waombaji ishara ya kubuniwa kwamba kizazi cha zinaa 

chaniomba ishara, lakini hakitapewa ishara isipokuwa ile 

ishara ya Nabii Yona. Yaani, ishara itakuwa ni kwamba 

licha ya juhudi sana ya maadui ya kutaka kunihilikisha 

msalabani, mimi, kama Nabii Yunus, nitaingia mzima 

katika tumbo la kaburi lifananalo na samaki, na nitatoka 

humo mzima, kisha kama Nabii Yunusas nikisalimika 

nitahamia nchi nyingine. Hii iliashiria kwenye tukio lile 

alilotoa Mtumesaw wa Allah habari yake jinsi 

inavyothibitika katika Hadithi iliyomo katika Kanzul 

Ummaal, yaani hii kwamba Isaas akiokoka msalambani 

akakimbilia nchi baridi , yaani Kashmir, ambayo katika 

mji wake Srinagar lipo kaburi lake. Ilmuradi, maadui 

walipomuomba Hadhrat Masihias ishara na kama Mian 

Abdul Hak wakataka baadhi ya ishara za kubuniwa 

kwamba tuonyeshe hii na hii, ndipo Hadhrat Isaas 

akawajibu jinsi tulivyoandika sasa hivi. Hii yaonyesha 

kwamba Mian Abdul Hak hakukosea katika kuomba 

ishara za kubuniwa, bali sawa na aya ْتَشَابَهَتْ قُلُوْبُهُم
8

 , asili yao 

inafana na makafiri wenye bahati mbaya ambao 

hawakukubali ishara za Mwenyezi Mungu, bali wenyewe 

wakibuni walikuwa wakiomba kwamba onyesha ishara 
                                                           
8 Al-Baqara 2:119 
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kama hizi. Lakini, masikitiko ni haya tu kwamba watu 

hao licha ya kuitwa masheikh, wanafuata desturi ya 

masihara na dhihaka. Atakayesoma kwa makini 

kipeperushi cha Abdul Hak, atalazimika kukubali 

kwamba akitaja ndugu yetu Maulawii Abdul Karim kwa 

shari na utovu wa adabu, ishara aliyotaka ya kurekebisha 

mguu wake au kuhusu macho yake, ndiyo masihara 

aliyofanya kwa njia chafu ambayo siyo kazi ya mtu 

mnyofu na mwema. Mambo machafu hutoka katika 

moyo mchafu na mambo mema hutoka katika moyo 

mwema. Mtu hujulikana kutokana na kauli zake jinsi mti 

hujulikana kwa matunda yake. Ikiwa Mwenyezi Mungu 

Alisema katika Kurani Tukufu ِلَا تَنَابَزُوْا بِالْاَلْقَاب
9

 , yaani 

msiwaite watu kwa majina yanavyowachukiza, kisha 

kutenda kinyume cha aya hii ni kazi ya akina nani. 

Lakini, sasa hatumsikitii Abdul Hak wala marafiki zake, 

kwani dhuluma, jeuri uongo na uzushi vimepita mipaka. 

Kisomeni kipeperushi hicho hicho kwamba ametumia 

uongo sana kiasi gani. Je ameona, sehemu, yoyote haya 

mbele ya Mwenyezi Mungu? Basi, kwa mfano tu 

twaandika hapa chini rundo la uongo wa huyu 

mdhalimu, kwa njia ya „Kauli yake‟ na „Nasema‟, 

aliotumia katika kipeperushi hicho, nao ni huu:  

                                                           
9 Al-Hujuraat 49:12 
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Kauli yake: Mirza mara nyinig aliaibika katika mijadala 

ya sehemu mbali mbali, akawa hana la kujibu, na katika 

kila hafla akashindwa na hakupata muradi.  

Nasema: Ebu Mian Abdul Hak, je hii umesema kweli? 

Je, hata sasa tusiseme:  َْلَػْنَۃُ اللّٰہِ عََلَ الْکََذِتِی [Laana ya Mungu 

iwe juu ya waongo]. Shabashi, umeonyesha vizuri sana 

mfano wa Abdallah Ghaznawii. Wanafunzi wapasa 

wawe hivyo. Kama u mkweli, basi eleza vizuri zile hafla 

na vikao nilimoaibika. Mbona unaongopa sana hivyo. 

Je, hutakufa? Ebu, andika ibara za mijadala ambako 

wewe au ndugu yako mwingine alishinda, waila si mimi 

tu bali hata mbingu pia yasema  َْلَػْنَۃُ اللّٰہِ عََلَ الْکََذِتِی [Laana ya 

Mungu iwe juu ya waongo]. Kwa upande wangu 

ingewezaje hoja kutimizwa zaidi ya hii kwamba 

nikathibitisha kwa Kurani kwamba Hadhrat Masihias 

ameshakufa. Nikathibitisha kwa Hadithi kwamba 

Hadhrat Masihias ameshafariki na umri wake ulikuwa 

miaka mia na ishirini na mitano. Hadithi ya Mi„raji 

imethibitisha kwamba akaenda kuungana na wafu, na 

Nabii wetusaw alimwona kwenye mbingu wa pili pamoja 

na Hadhrat Yahyaas. Je bado imebaki kasoro katika kufa 

kwake. Masahaba wote wakaafikiana juu ya kifo chake. 

Kama ijima haikufanyika, basi eleza kuhusu mawazo ya 

Umarra yasiyo sahihi kwamba Mtume Mtukufusaw hakufa 

na atarudi tena duniani, Hadhrat Abu Bakrra alipotoa 
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aya hii 10 قَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلِهِ الرُّسُلُ ١ۚمَا مُحَمَّدٌ اِلَّا رَسُوْلٌ  , basi akatoa aya hii 

kwa kufahamu nini na alikuwa na shabaha ya 

kuthibitisha nini iliyoafikiana na hali ile na Mashaba 

wakaelewa maana gani na kwa nini hawakupinga, na 

kwa nini imeandikwa sehemu hiyo kwamba Masahaba 

waliposikia aya hii mara wakaachana na mawazo yao. 

Kadhalika, nimeshathibitisha kutokana na Hadithi 

kwamba Masihi Mau„udi ajaye atatokana na umati huu 

huu, na zama za kudhihirika kwake ni hizi kama 

yafahamika kutokana na Hadithi  َلِیْةَ ی سُِِ الطَّ
ْ

ک  [Atavunja 

msalaba]. Tena fumbua macho na tazama kwamba 

wakati wa mwito wangu, jua na mwezi zilipatwa huko 

mbinguni katika Ramadhani sawa na Hadithi, na kwa 

mkono wangu karibu ishara mia zilidhihirika ambazo 

lukuki za watu ni mashahahidi wake, ambazo maelezo 

yake yameandikwa katika kitabu Tiryakul Kuluub. 

Haikubaki njia yoyote ambayo kwayo sijatimiza hoja. 

Kimaandiko nilitimiza hoja, kiakili nilitimiza hoja, kwa 

ishara za mbinguni nilitimiza hoja. Sasa kama una haya, 

basi tafakari mwenyewe kwamba nani aliaibika na 

kushindwa na kukosa kupata muradi wake. Sikuishia 

hapo tu, mara kadhaa nilitoa matangazo kwamba kama 

mnao ukweli kiasi chochote, basi njooni kushindana 

nami. Onyesheni katika Kurani au onyesheni katika 

                                                           
10 Aali „Imraan 3:145 
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Hadithi, imeandikwa wapi kwamba Hadhrat Isaas 

alikwenda mbinguni mzima na mwili wake na kisha 

atashuka mzima na mwili wake kutoka mbinguni. Hata 

sasa pia niko tayari kukubali kama mnaweza kuthibitisha 

sawa na Hadithi maana ya aya hii َيْتَنِيْفَلَمَّا  1 1  kuwa 

minghairi ya kufisha na kuhilikisha, au kwa aya au 

Hadithi yoyote kupanda mbinguni kwa Hadhrat Isaas na 

mwili au kushuka kutoka mbinguni na mwili. Au kama 

katika habari za ghaibu zinazodhihirika kwangu kutoka 

kwa Mwenyezi Mungu muweze kushindana nami, au 

katika kukubaliwa dua muweze kukabiliana nami, au 

katika kuandika lugha ya Kiarabu muweze kushindana 

nami, au katika ishara za mbinguni nilizozipewa 

muweze kushindana nami, basi nitakuwa mwongo. 

Mkawa kama wafu wakati wa maswali haya. Hiyo ni 

sababu kwamba kwa kutengana nanyi, maelfu ya watu 

wema na maulamaa wanaendelea kujiunga na Jumuiya 

hii. Ee azizi, maneno hayo maovu ya kipuuzi hayawezi 

kufaa kitu. Je, watafutao haki waweza kuzuilika na 

mambo ya kipuuzi kama hayo? Huu sio mji wa Ghazni, 

bali ni Panjab ambako kwa fadhili ya Mwenyezi Mungu 

siku hadi siku watu wanazidi katika akili na busara. Na 

nimeona kwamba kwa sababu ya kauli chafu hizo za 

uwongo, watu wenye akili wanaendelea kukosa imani 

                                                           
11 Al-Maaida 5:118 
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juu yenu kiasi hiki kwamba ingawa sasa watu mahususi 

wenye elimu na wenye jaha na mali wapo karibu elfu 

kumi katika Jumuiya yetu, lakini idadi kwa jumla ni zaidi 

ya hata elfu thelathini. Sababu yake i nini? Ni hii tu 

kwamba mnatumia masihara, dhihaka na matusi tu 

kupata shabaha yenu, hamfuati njia ya unyofu. Ilikuwa 

ni rahisi kwamba mnaitwa wapokeaji ufunuo na pia 

mnayo madai ya kupokelewa maombi, basi zichapisheni 

kwa njia ya kipeperushi bishara chache kuhusu 

kukubaliwa kwa maombi, na kwa upande wangu mimi 

pia nizichapishe, na muda usiwe zaidi ya mwaka mmoja. 

Kisha ikiwa bishara zenu zikitimia, basi mara moja 

maelfu ya watu wa Jumuiya yangu watajiunga nanyi na 

mwongo atadhalilika. Je, mtakubali ombi hili? 

Haiyumkiniki. Basi, hiyo ndiyo sababu kwamba 

watafutao haki wanaendelea kuchoka nanyi. Nani 

ataamini kwa sababu tu ya matusi na uzushi pasipo 

uthibitisho. Sasa pia nikiwahurumieni nimechapisha 

tangazo moja, na tangazo moja limechapishwa na 

Jumuiya yangu, lakini je ni yumkini mtaweza 

kuhudhuria kwa uamuzi katika mkusanyiko wowote? 

Nia yenu si nzuri. Kutumia mdomo mchafu, kudharau, 

kuita kafiri na dajali, kuapiza, kuongopa na kudhihirisha 

ushindi wa uongo, je kwa njia hii ushindi wowote 

unaweza kupatikana; bali sikuzote Manabii na wakweli 

waliendelea kusikia maneno kama hayo kutoka kwa 
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wenye shari. Ikiwa mnamtegemea Mungu kwamba Yu 

pamoja nanyi, basi chapisheni bishara yoyote kutoka 

Kwake, na kwa kukabiliana nayo tazameni kutoka 

kwetu; la sivyo kaeni kama mfu mkangoje wakati. Kama 

ni kutusi tu, siwezi kufumba mdomo wenu, wala 

Hadhrat Musaas aliweza kufumba midomo ya watoao 

matusi wala Hadhrat Isaas aliweza kufumba wala Seyidna 

na Maulana Hadhrat Muhammad Mteulesaw aliweza 

kufumba. Lakini kama yupo mtu mwema yeyote kati 

yenu, yeye anapaswa kutafakari kwamba kwa kukubali 

madai yangu, jazba yenye harara yaendelea kuzuka ndani 

ya Waislamu kuanzia Peshawar mpaka Rawalpindi, 

Jhelum, Gujrat, Sialkot, Gujranwala, Wazirabad, 

Amritsar, Lahore, Jalandhar, Ludhiana, Ambala, Patiala, 

Delhi, Ilahabad [Prayagra], Bombay, Calcutta, Madras, 

Hyderabad Deccan; ilmuradi, nieleze mpaka wapi. 

Tazameni miji yote na vijiji vyote vya Panjab na India, 

kwa nadra tu utakuwa mji usio na mwanajumuiya. Sasa 

kama ipo huruma ya kweli kwa Waislamu, basi mambo 

haya maovu hayatoshi kwamba Mirza hakuweza kujibu, 

ameshindwa mara nyingi wala hakupata muradi wake. 

Sasa kwa wafahamivu uongo kama huo unanuka sana 

kuliko mzoga; na mtu mwema hataupenda. Mara nyingi 

Mabaniani, matopasi na watu duni sana wanasema mara 

nyingi kwamba tumewanyamazisha Waislamu katika 

mazungumzo ya dini, nao katika kila mkusanyiko wetu 
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walishindwa wala hawakupata muradi wao. Lakini mtu 

mwema anapaswa kuchukia uongo mchafu wa namna 

hii. Ee mpendwa, kama imo hata chembe ya huruma ya 

Waislamu moyoni mwako, basi sasa sio wakati wa 

upayukaji huu. Sasa kwa kweli yapasa kufanya 

mashindano ili mwongo adhalilike. 

Kauli yake: Kwa kudhalikika katika mubahala, hastahili 

kushughulikiwa na kujibiwa na Maulamaa wakubwa na 

Masufii waheshimiwa. 

Nasema: Ni masikitiko kwamba kwa kutaja mubahala 

na kusema uongo uchukizao umejidhalilisha zaidi na 

kujiaibisha. Siwezi kuelewa kwamba haya yenu imepotea 

wapi, na kwa nini mmekuwa adui wa takwa na kusema 

kweli. Tafakari kwamba kadiri wewe na Jumuiya yako 

ilivyoanza kurudi nyuma, hiyo imeanzia baada ya siku ya 

mubahala. Hii ilikuwa ni ishara kubwa ya ukweli wangu, 

ambayo kwayo hujajifaidisha hata kidogo kwa bahati 

yako mbaya. Sijui mmekaa ndani ya pango gani kwamba 

hamna habari kamwe za hali ya dunia. Maelfu ya watu 

wamepata kusema kwa sauti kuu na roho zisizohesabika 

zimeshahisi kwamba siku ya ushindi na maendeleo yetu 

na ya kurudi nyuma kwenu na kushuka chini, ilikuwa tu 

siku ya mubahala. Angalia mfano mdogo kwamba siku 

ya mubahala, bali wakati ule ule hadharani, ulipoisha 

mubahala na bado wewe na mimi tulikuwepo uwanjani 

humo humo na watu wote walikuwepo, Mwenyezi 
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Mungu kwa kudhihirisha heshima yangu mbele ya 

mkusanyiko wa watu Alikudhalilisha na kukufedhehesha 

papo hapo. Yaani, akamsimamisha mara shahidi mmoja 

kutoka katika jumuiya yako. Yeye alikuwa nani? Munshi 

Muhammad Ya„kuub nduguye Hafidh Muhammad 

Yusuf. Yeye akaapa, akilia akaniambia akisema, 

“Nashuhudia u mkweli, kwani nimeshasikia kutoka kwa 

Sheikh Abdallah Ghaznawii kwamba wakati wa kueleza 

tafsiri ya ndoto alikusadikisha na akasema, nuru moja 

imeshuka kutoka mbinguni, naye ndiye Mirza Ghulam 

Ahmad wa Qadian. Sasa angalia, bado ulikuwa 

hujaondoka penye mubahala, Mungu akakudhalilisha. 

Na mtu ambaye unayo fahari ya kuwa ni mwalimu 

wako, yeye ndiye akashuhudia kwamba u mwongo na 

Ghulam Ahmad wa Qadian yu mkweli. Sasa zaidi ya 

hiyo, athari gani ya mara moja ya mubahala itakuwa 

kwamba Mungu Akadhihirisha heshima yangu wakati 

huo, na ulipatikana wakati ule ule ushahidi wa ukweli 

wangu na ushahidi wenyewe wa mwalimu wako, yaani 

wa Abdallah Ghaznawii ambaye ukikataa kauli yake 

utaitwa عَاق [yaani utatolewa katika urithi wake], kwani 

heshima yako yote inamtegemea yeye; ukimfahamu 

kuwa mwongo basi u mwanafunzi mwasi. Ilmuradi, hii 

ilikuwa ni ishara ya Mungu kwamba mara baada ya 

mubahala uwanjani mumo humo, wakati uo huo, saa iyo 

hiyo Mungu Akakudhalilisha na kufedhehesha na 
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kudhihirisha kushindwa kwako kwa ushahidi wa 

mwalimu wako kwa kupitia mtu wa jumuiya yako. Kisha 

baada ya mubahala ishara nyingine ya heshima yangu 

ikatokea ambayo malaki ya watu ni mashahidi wake, 

nayo ndiyo hii kwamba kwa Jumuiya yangu nilipata 

ushindi wa kifedha kiasi hiki kwamba kama ningetaka 

ningeweza kununua sehemu kubwa ya Ghazni, na 

daftari za Posta za serikali ni shahidi zinamoandikwa 

hawala za fedha. Lakini, je ulipokea hawala ya fedha ya 

hata Anna mbili baada yake? Kama imefika, basi lete 

uthibitisho wake. Sasa swali ni hili kwamba hizi rupia 

maelfu nilizoletewa baada ya mubahala zisizopungua 

rupia elfu thelathini, je sio uthibitisho wa jambo hili 

kwamba Waislamu waliniheshimu na wakinipenda 

walinitolea mali zao? Hii ni ishara adhimu ambayo 

kuipinga ni kujidhalilisha. Kisha ishara ya athari ya 

mubahala ni hii kwamba Jumuiya ya watu elfu thelathini 

iliyo pamoja nami imepatikana baada ya mubahala. Kufa 

kwa Atham na kuaga dunia kwa kuacha kuipinga Islam 

kwa kudumu ilitokea sawa na bishara baada ya 

mubahala tu. Lengo la bishara lilikuwa kwamba kati 

yetu wawili mwenye dini ya uongo atakufa kabla ya 

mwenzake. Basi, Atham kwa kufa kabla yangu akapiga 

muhuri juu ya ukweli wangu. Kisha, baada yake, ishara 

ya Lekhram kuuliwa ilidhihirika ambayo watu wapatao 

elfu tatu, Waislamu na Mabaniani, walishuhudia kwa 
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kutilia saini orodha ya mashahidi iliyotayarishwa nasi 

kwamba bishara hii imetimia dhahiri shahiri. Kwenye 

orodha hii kuna saini ya Seyid Fat'he Shah, Ofisa 

msaidizi wa mambo ya mifereji, akiwa katika jumuiya ya 

wapinzani akasadikisha. Ni jambo la yakini kwamba 

watu wapatao elfu thelathini kwa kushuhudia ukweli wa 

bishara hii wakaamini, waila Jumuiya yetu kabla ya 

mubahala haikuwa na idadi zaidi ya mia tatu. Kisha 

baada ya ishara za Mwenyezi Mungu zikanyesha kiasi 

hiki kwamba ishara zaidi ya mia zikadhihirika ambazo 

watu lukuki ni mashahidi wake. Matajiri na 

wafanyabiashara wakubwa wakubwa walijiunga na 

Jumuiya hii, na halaiki ya watu wakanikimbilia kwa 

kunipenda na kuniamini na kibali adhimu kikaenea 

ardhini. Je, humo haikuwa dhila yako? Mtu aliyekaa 

mbali ni kama kipofu; kama ukija Qadian kwa wiki moja 

au mbili kuona jinsi watu wanavyofika kutoka kila 

upande wakisafiri maelfu ya maili, na jinsi wanitoleavyo 

maelfu ya rupia, na jinsi kutoka kila nchi zawadi zenye 

thamani na vitu vya tunu na matunda yanavyofika, na 

jinsi nyumba ya wageni ilivyoandaliwa kwa ajili ya 

mamia ya watu, na jinsi katika msikiti wetu wa Ijumaa 

mamia ya watu waliojiunga na Jumuiya wanasali sala ya 

pamoja, na jinsi wajao kunizuru wasiohesabika 

huonyesha unyenyekevu, basi hali hiyo ukiona pengine 

itasababisha kifo chako cha ghafla kwa huzuni kubwa 
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sana. Sasa tafakari kwa uadilifu kwamba nani 

amefeheheka na kudhalilika na nani ameheshimika. 

Kama ungejua kwamba kabla ya mubahala Jumuiya 

yangu ilikuwa kiasi gani na kibali changu kadiri gani, na 

kisha baada ya mubahala kibali kilienea ardhini kiasi gani 

na kadiri waliyojiunga watu makundi kwa makundi na 

Jumuiya hii tukufu, basi nilikuwa na yakini kwamba 

ungekuwa umekufa tangu zamani kwa huzuni kali 

ukiugua kwa kifua kikuu cha mapafu au kile cha kiungo 

kingine. Nasema nikiapa kwa Mwenyezi Mungu 

Ambaye kiapo chake cha uongo ni kazi ya mlaaniwa, na 

kukadhibisha kiapo changu hiki pia ni kazi ya mlaaniwa, 

kwamba heshima na kibali changu kabla ya mubahala 

kilikuwa kama tone moja na sasa baada ya mubahala ni 

kama mto. 

Ilmuradi, kwa kila jiha Mungu Akanisaidia kiasi hiki 

kwamba nikipokea ufunuo kutoka kwa Mwenyezi 

Mungu nilichapisha bishara moja katika vitabu vyangu 

kwamba Abdul Hak Ghaznawii hatakufa kabla 

hajazaliwa mwanangu wa nne. Basi, alhamdulillahi, yeye 

pia akazaliwa katika uhai wako ambaye jina lake ni 

Mubarak Ahmad. Na kadhalika karibu ishara zingine 

mia zilidhihirika na nikapata heshima juu ya heshima 

mpaka maadui wakiona heshima yangu kuwa adhabu 

kwao wakanishtaki pia mahakamani kwa kuchomwa na 

husuda, lakini katika kila uwanja walishindwa na 
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kudhalilika. Sasa, niambie umepata baada ya mubahala 

heshima na kibali gani, na kiasi gani watu walijiunga na 

kiasi gani ulipata ushindi wa mali, na ulipata watoto 

wangapi. Basi, mubahala wako ukamletea uharibifu 

Sheikh Abdul Wahid wa Jumuiya yako; nyumba yake pia 

ikaharibika kwa kifo cha mkewe. Mwenyezi Mungu 

Aliniahidi kwamba baada ya mubahala utajaliwa wana 

wawili wengine, basi wameshazaliwa wawili wengine na 

bishara zile mbili zikatimia walizosomewa mamia ya 

watu. Sasa, sema, bishara zako zimeenda wapi? Ebu, 

jibu kwamba baada ya upayukaji wako wana wangapi 

walizaliwa? Ebu, sema kwa uadilifu kwamba baada ya 

kudai na kueneza kwa tangazo kuhusu mwana ulipokosa 

kupata muradi wako wala hukufanikiwa kabisa, je hii 

ilikuwa dhila au heshima? Na hakuna shaka ndani yake 

kwamba baada ya mubahala, kibali nilichojaliwa, hicho 

chote kilisababisha dhila yako. 

Kauli Yake: Je imedhihirika natija yoyote ya bishara 

kuhusu Atham, mkwe wa Mirza Ahmad Beg na mwana 

wako aliyeahidiwa? 

Nasmea: Maelfu ya watu wenye busara wameshakubali 

kwamba Atham alikufa sawa na bishara, na kama yu 

mzima basi mleteni. Ukisema hakufa ndani ya muda 

uliowekwa, basi huu ndio ujinga wako kudhani hivyo, 

kwani bishara ilikuwa na sharti na kwa kuwa sharti 

lilipotimia, muda ulifutika. Isitoshe, nakuuliza, je 
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unamwamini Nabii Yunus kuwa nabii mkweli au la. 

Kwa nini bishara yake haikutimia, ilhali kulikuwa hamna 

sharti lolote humo. Basi ikiwa una haya na imani, kwa 

nini unapinga bishara zenye sharti. Soma kitabu cha 

Nabii Yona na Durri Manthur, jinsi gani Nabii Yona 

akataabika kwa kutotimia kwa bishara. Sasa umlaumu 

Yunusas zaidi kuliko mimi, kwani bishara yake ya mkataa 

isiyokuwa na sharti lolote haikutimia. Enyi majahili, 

mbona mwaishambulia Islam. Ukweli ndio huu kwamba 

katika bishara ya onyo, Mwenyezi Mungu huwa na hiari 

kuiahirisha kwa kutubu, kuomba msamaha na kurejea, 

hata kama isiwe na sharti lolote. Kama isiwe hivyo, 

kutoa sadaka, kutenda mambo ya heri na maombi yote 

yatabatilika, na kanuni hii iliyokubaliwa na Manabii wote 

kwamba دُّ اللَ  غَاءِ یَُُ
ُ

دَكَاتِ وَالدّ  Takdiri huondolewa kwa] ,  غَاءُ بِلطَّ

sadaka na dua] haitakuwa sahihi. Isitoshe, kila mwenye 

lubu aweza kutafakari kwamba ushindani kati yangu 

mimi na Deputy Atham haukuhusu madai yangu. Kiini 

cha majadiliano hayo yote kilikuwa ni hiki tu kwamba 

Atham alisema dini ya Kikristo ni kweli na – Mungu 

Apishe mbali – Nabiisaw wetu ni mzushi, na Kurani si 

Neno la Mungu bali ni uzushi wa mtu. Nami nilisema 

kwamba dini ya Kikristo haikubaki katika hali yake ya 

mwanzo, na utatu na kafara na kadhalika yote ni batili. 

Basi, siku  kumi na tano za majadiliano zilipoisha, siku 

ya mwisho, jinsi Mwenyezi Mungu Alivyonifunulia, 
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nikamwambia Atham ndani ya hafla ya mjadala huo 

walipokwepo Waislamu na Wakristo zaidi ya sabini, 

kwamba umemwita Nabiisaw wetu dajali katika kitabu 

chako, na kwamba Islam ni dni ya uongo. Na angalia, 

wakati huu umejadiliana ukiwa mtetezi wa dini ya 

Kikristo, nami nikifahamu Islam kuwa ya kweli 

nimejadiliana kuitetea. Sasa kwa kupata ufunuo kutoka 

kwa Mwenyezi Mungu nasema kwamba kati yetu sisi 

wawili, anayeitetea dini ya uongo atatupwa katika hawiya 

katika uhai wa mkweli, yaani atakufa. Lakini aliye 

mtetezi wa dini ya kweli atabaki salama. Na mwongo 

atakufa katika miezi kumi na mitano asiporejea hata 

kidogo kwenye haki. Nilipoeleza bishara hii ambayo 

muhtasari wake ni huo, papo hapo Atham akatoa ulimi 

na akainua mikono miwili kama watubiao na 

kadhihrisha majuto yake kwa kuita dajali. Basi, bila 

shaka, kutoka kwa Mkristo, huku ni kurejea ambako 

Waislamu na Wakristo zaidi ya sabini ni mashahidi 

wake. Na baada yake, kwa miezi kumi na mitano kukaa 

kwa Abdallah Atham upwekeni, na kuacha kukaa na 

Wakristo wa Amritsar, na kutoshtaki licha ya kuwa na 

haki ya kushtak kisheria, na kukiri kwamba simwamini 

Hadhrat Masihi kuwa mwana wa Mung kama watu hao, 

na kukataa kuapa licha ya kuahidiwa zawadi ya rupia 

elfu nne, na kutoandika hata neno moja kupinga Islam 

katika muda uliowekwa kutimia bishara, na kudumu 
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kulia na kuacha kujadiliana na Waislamu kinyume cha 

mazoea yake ya zamani, mambo hayo yote ndiyo 

ambayo kama mtu si mkorofi na mwenye moyo 

mweusi, atakuwa hana budi kufahamu kwamba 

Abdallah Atham bila shaka akaogopa baada ya kusikiliza 

bishara na akawa na adhama ya Islam moyoni. Hivyo, 

ilikuwa lazima kufaidika na sharti la ufunuo sawa na 

kiasi cha kurejea kwake. Tena, kwa kutojali mambo 

hayo yote, ni Mwislamu wa aina gani yule mtu ambaye 

katika mjadala wa kidini wa aina hii ambamo kushindwa 

kwangu huiathari vibaya Islam, hata hivyo anaendelea 

kusema kwamba Wakristo walishinda na bishara 

ikathibitika kuwa uongo. Ee mjinga ikiwa bishara 

ikathibitika kuwa uongo, yakupasa uingie Ukristo, kwani 

katika hali hii dini ya Kikristo imethibitika kuwa ya 

kweli. Ilikuwa ni jambo la fahari sana kwenu kwamba 

watu wawili kutoka dini mbili walisimama kukabiliana 

na Islam, yaani Atham na Lekhram. Nao wakaambiwa 

uamuzi wa kimbingu kwamba mtu anayefuata dini ya 

uongo atakufa kabla ya yule anayefuata dini ya kweli. 

Basi, katika uhai wangu Atham na Lekhram wtoe wawili 

walikufa, na mimi kwa fadhili ya Mwenyezi Mungu 

mpaka sasa ni mzima. Na kama Islam isingekuwa kweli 

ingewezekana, bali lazima ningekufa kabla yao. Basi, 

Mwogopeni Mungu, na ushindi ule iliopata Islam kwa 

fadhili kubwa ya Mungu msiueleze kama ushinde kwa 
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kunihasidi. Tazameni, Atham yuko wapi sasa na 

Lekhram yupo katika nchi gani. Je si kweli kwamba 

miaka kadhaa imepita alipofariki Atham na kaburi lake 

lipo katika Ferozpur. Basi lengo hasa la bishara, yaani 

kufa kwa Athma katika uahi wangu, limeishatimia, kwa 

nini mnalia mkitaja muda mara kwa mara na kusema 

kwamba kweli amekufa lakini hakufa ndani ya muda 

uliowekwa. Huu ni udhuru mbovu wa aina gani. Enyi 

wajinga na msioelewa siri za sheria ya Mungu, ambapo 

katika bishara ya onyo Mungu anayo hiari hii pia 

kwamba kwa toba na kurejea Huondoa adhabu kabisa, 

basi je kupunguza kidogo muda au kuongeza kwaweza 

kuzusha ukinzani? َسُبْحٰنَ اللّٰهِ عَمَّا يَصِفُوْن
12

 . Na ni dhahiri 

kwamba Mwenyezi Mungu Hataki kuficha rehema yake 

na kupendelea kufanya ukarimu. Basi, Atham aliposikia 

tu bishara papo kwa papo akainamisha kichwa na akitoa 

ulimi na kuinua mikono miwili akadhihirisha athari za 

toba na majuto ambayo shahidi wake ndiye daktari 

Martin Clarke pia, na walikuwepo waheshimiwa wengi 

Waislamu na Wakristo akiwemo, sawa na kumbukumbu 

yangu, Khan Muhammad Yusuf Khan, Chifu wa 

Amritsar pia miongoni mwa waliokuwepo wakati ule, 

basi je kurejea huko hakukutimiza sehemu yoyote ya 

                                                           
12  Mwenyezi Mungu ni Mtakatifu, Ameepukana na sifa 

wanazomsifu. Al-Mu‟minuun 23:92 
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sharti? Nasema kweli kabisa kwamba ukinzani ungezuka 

kama licha ya Athma kujinyenyekeza na kuogopa na 

kujidhalilisha na licha ya kuwa kama mwenye wazimu 

kwa huzuni na kufumba mdomo wake, Mwenyezi 

Mungu asingempa nafuu ya sharti lake hata kidogo na 

kwa ukali sana Angemfisha ndani ya muda uliowekwa. 

Je hayapatikani maarifa ya sifa tukufu za Mungu 

kwamba Akamfaidisha Atham kwa sababu ya 

unyenyekevu na hofu yake pia na kisha sawa na lengo la 

bishara Akakatisha roho yake ili ithibitike kwamba kiasi 

alichodhihirisha unyenyekevu na hofu, malipo yake 

kidhahiri yangekuwa kupewa maisha kwa akali miaka 

kumi ili angepata malipo kamili ya hofu ya moyoni 

mwake sawa na aya ٗ1مَنْ يَّعْمَلْ مِثْقَالَ ذَرَّةٍ خَيْرًا يَّرَه 3  ; lakini, 

Mwenyezi Mungu Akamfisha haraka ili mapadri 

wasipate kuwadanganya watu wasioelewa wala 

wasiufanye uhai wake kuwa ushahidi wa ukweli wa dini 

yao. Nilihofia wakati ule Atham alipotoa ulimi wake 

katika mkusanyiko wa hadhara na akiwa na huzuni 

akiinua mikono yake miwili na kudhihirisha 

anamheshimu Mtume Mtukufusaw. Na nikafikiri wakati 

ule ule kwamba sasa mtu huyu kwa kujuta ameanguka 

kizingitini pa Mungu Rahimu, tuone natija yake itakuwa 

                                                           
13 Basi anayefanya wema sawa na chembe, atauona. Az-Zilzaal 

99:8 
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nini. Kwani, nalijua Mungu Yu Rahimu na kwa sababu 

ya sifa yake hiyo Nabii Yunus akapata jaribio, na wale 

aliowaahidi adhabu ya kuhilikisha katika siku arobaini 

hawakudhurika hata kidogo. Na ikumbukwe kwamba 

watafutao haki wanapata faida ya kielimu pia kutoka 

katika bishara hii na bishara kuhusu Lekhram. Na ile 

faida ya kielimu ndiyo hii kwamba bishara kuhusu 

Atham kwa sababu ya kuogopa kwake na kuhofia 

ikadhihirika kwa sura ya Kijamali, na bishara iliyokuwa 

kuhusu Lekhram, hiyo kwa sababu ya utovu wa adabu, 

ujeri na mdomo mchafu uliozidi baada ya bishara, 

ikadhihirika kwa sura ya Kijalali, na „kisu‟ cha ulimi wake 

hatimaye kilimmaliza.  

Hayo tumeeleza kuhusu Atham; na kumhusu mkwe wa 

Ahmad Beg tumeshaeleza mara kwa mara kwamba 

bishara hii ilikuwa na sehemu mbili; moja kuhusu kifo 

cha Ahmad Beg, na nyingine kumhusu mkwe wake. 

Basi, mmeshasikia kwamba muda mrefu umepita 

Ahmad Beg alipofariki sawa na bishara, na kaburi lake 

lipo huko Hoshiarpur. Na mkwe wake, kwa sababu ya 

sharti la bishara mauti yake yakaahirishwa, na 

tumeshaeleza kwamba bishara ilikuwa na sharti. Basi, 

Ahmad Beg, kwa kutojali sharti alipofariki, mauti yake 

yakawapa nafasi mkwewe na jamaa wengine kwamba 

waogope na wanufaike na sharti. Na ikawa hivyo hivyo. 

Na ufunuo kuhusu Ahmad Beg na mkwewe ibara yake 
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ilikuwa hii  ِءَ عََلٰ غَلِبِک 
َ

بِِْ فَاِنَّ الْبَلَ بِِْ تُُْ ۃُ تُُْ
َ
 Nakumbuka .اَیّتََُُا الْهَرْأٔ

kwamba ufunuo huu, hapo kabla, alisomewa mtu 

mmoja wa Jumuiya yako aliyeitwa Abur Rahim au 

Abdul Wahid huko Hoshiarpur nyumbani mwa Sheikh 

Mehr Ali, alipokwepo Hafidh Muhammad Yusufu au 

Munshi Muhammad Ya„kub na Munshi Ilahi Bakhsh, 

na baadaye ufunuo huu ulichapishwa pia. Ilimuradi, 

bishara hii ilikuwa na sharti kama vile bishara kuhusu 

Atham ilikuwa yenye sharti. Na hata kama isingekuwa 

na sharti, hata hivyo kwa sababu ya kuwa ya onyo, 

ingefanana na bishara ya Nabii Yunus. Na yapasa 

kuona matokeo ya maneno ya Mungu kwa subira sio 

kwa kupinga kwa nia ya shari.  

Na swali kuhusu mwana aliyeahidiwa, linathibitisha hii 

tu kwamba akili ya wapinzani wetu imepotea hata 

kwamba wakati wa kupinga hawakumbuki kwamba upo 

wakati wa kufaa wa kupinga au hapana. Ewe mjinga, 

kama Mwenyezi Mungu Alivyoahidi, Akamjalia 

wavulana wanne, na kabla ya kuzaliwa kwa kila mwana 

Akanipasha kwa ufunuo wake maalumu habari ya 

kuzaliwa kwake, na bishara hizo zote nne zilichapishwa 

na kuenezwa duniani kabla ya wakati, ambazo malaki ya 

watu katika nchi hizi ni mashahidi wake. Basi, siwezi 

kuelewa ukinzani wenyewe ni nini? Ukinzani unazuka 

juu ya hali yako kwamba ulitamka mdomoni ya kuwa 

kwa fadhili ya Mwenyezi Mungu utapata mwana na 
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ukachapisha bishara hii katika tangazo, kisha mvulana 

yule akayeyuka ndani kwa ndani, wala hakuweza kutoka 

nje; laiti angezaliwa hata akiwa mfu ili ungekuwa na la 

kusema. Hii pia ni athari mbaya ya mubahala uliyopata 

kwamba umekosa kizazi. Ilmuradi, kwangu wavulana 

wanne walizaliwa baada ya bishara; na kabla ya kuzaliwa 

kila mwana, Mungu Alipasha habari niliyotangaza baina 

ya maelfu ya watu; lakini sema wewe, nani alizaliwa 

katika nyumba yako? Bado upo chini ya lawama. Laiti 

usingefanya mubahala na mkweli, hapo labda kwa sasa 

ungekuwa umeishapata mwana. Basi ona aibu yako 

katika kioo, hakuna nafasi ya kunipinga. Naam, ikiwa 

nilitangaza ufunuo wowote umaanishao kwamba 

kutokana na himila iliyo karibu na ufunuo huo na katika 

mwaka huo, mwana yule atazaliwa, basi utangaze 

ufunuo wangu huo. Lakini, jitahadhari, usilete upinzani 

kama ule ulioletwa na baadhi ya wanafiki kuhusu tukio 

la Hudaibia ambao kwao Mungu Alimlinda Umar Faruk 

na wanafiki waliangamia. Ewe mpendwa, mbona 

unaachana na sheria ya Muhammadsaw kwa kunichukia 

mimi. Hapa huna pa kushikilia. Na licha ya itikadi hii 

iliyokubaliwa na wote kwamba pengine Nabii pia 

anaweza kukosea kuelewa wakati na mahali pa kutimia 

bishara yake, na kuhusiana na hiyo, maulamaa wanatoa 

ushahidi wa Hadithi 14  ,iliyopo katika Bukhari , ذَھَةَ وَھْلِْ 
                                                           
14  Hadithi hii inaeleza kuwa Mtumesaw aliona ndani ya ruya 
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wanaona kwamba kwa kosa la kutafsiri, bishara haiwezi 

kuwa uongo wala haiwezi kusemwa siyo iliyofunuliwa. 

Basi, kama bishara ya Manabii inao wasaa kiasi hiki 

kwamba tafsiri isiyo sahihi ya Nabii haiidhuru 

chochote bishara, basi ukinzani utakuwa hapo tu 

ambapo ufunuo uthibitishwe kubatilika kutokana na 

maneno ya ufunuo huo. 

Kauli yake: Mirza anajua kwa yakini kwamba kwa kazi 

hii isiyofaa hatakuja yeyote wala kazi hii haitafanyika, 

mimi nitapata umashuhuri wa bure tu. 

Nasema: Ewe usiyefahamu, Mwogope Mungu. Je, kazi 

ya dini unaiita kazi isiyofaa. Je Manabii wa Mungu 

waliendelea kushughulikia kazi isiyo na maana? Ee azizi, 

je hii ni kazi mbovu ambayo kwayo maelfu ya watu 

huokoka katika uongo na upotevu na mafarakano ya 

ndani ya umati huu yaliyodhoofisha Waislamu 

huondolewa. Ikiwa hii ni kazi bure, basi je kazi zingine 

zilikuwa za lazima kwa sheria mnazozifanya. Mathalan, 

Nadhiir Husain wa Delhi, juu ya kuwa mzee, alikuja 

Batala kwa harusi ya mwanaye Sheikh Muhammad 

Husain wa Batala na akaenda mpaka wilaya ya Sialkot. 

Alikuwa na lengo gani isipokuwa kula chakula. Katika 

zama hizi, hali ya Waislamu imedhoofika kwa sababu 

                                                                                                                          

kwamba anahamia penye mitende. Akasema nilifikiri ni 

Yamamah au Hajar, kumbe, ilikuwa ni Madina. Mwenezi 
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masheikh wa zama hizi wanazifikiria kazi za lazima 

kuwa kazi ya kipuuzi, na kwa shughuli za nafsi zao 

hutembelea mpaka Aden na Maskat, na hakuna 

anayeziona kazi hizo za bure. Lakini kazi za kusaidia 

Islam wanaziona si za lazima, bali kwa ajili ya kula 

nyama na pilau na kwa kushiriki katika karamu za arusi 

husafiri mamia ya maili. „Mzuri‟ ulioje udini huu 

kwamba kwa upande mmoja wanapiga kelele kuwa watu 

elfu thelathini wanaendelea kuwa makafiri kwa kujiunga 

na Jumuiya hii, na wanapoambiwa njooni tukaamue 

twajibiwa kuwa maulamaa hawanayo fursa wala 

matumizi ya nauli kwa kazi hii bure. Wakati huu kwa 

kuwatimizia maulamaa kama hao hoja ya Mungu tupo 

tayari kuwasaidia nauli sawa na masharti yaliyoandikwa 

hapo juu. Laiti kwa njia yoyote mioyo yao inyooke. 

Islam hushinda dini zote. Hao wanayo Islam ya aina 

gani isiyoweza kuwapa utuvu. Ilmuradi, sasa 

tumeshavunja udhuru wao huu pia.  

Kauli yake: Enyi Wakristo wapya na waanziliziwa 

kanisa jipya, twawaambieni njia nyepesi na rahisi sana. 

Nasema: Ee mpita mipaka, je unawaita Wakristo wale 

Waislamu wanaoitetea Islam na ndio hoja ya Mwenyezi 

Mungu ardhini. Kama Waislamu wangekuwa kama 

wewe, basi Islam ingekuwa imefutika. Kisha baada yake 

umemtaja Maulawii Abdul Karim kwa masihara na 

dhihaka, na umeomba ishara hii kwamba bwana 
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Maulawii aliyetajwa aondokewe na udhaifu alionao 

katika mguu na tofauti ndani ya jicho moja. Na kwa 

kutaja huku, lengo lako hasa ni masihara na istihizai tu, 

na kauli hii ni kama ya makafiri ambao, Mungu Apishe 

mbali, walimwita Mtume Mtukufusaw mkiwa na kuomba 

ishara hii kwamba ikiwa yu Nabii mkweli, basi wanawe 

waliokufa awahuishe. Lakini tumeshajibu hivi punde 

mzaha huu. Ni dhahiri kwamba mtu kwa sababu ya 

ubinadamu wake anakuwa na kasoro hii au ile, na daima 

anashikwa na maradhi na shida, jamaa wanafariki pia; 

lakini hakuna mwungwana yeyote anayeudhi hivyo kwa 

kujisingiza kuomba ishara. Hii ni desturi ya watu dhalili 

na masafihi; na katika nchi yetu masihara ya aina hii 

wafanya marasi. 15  Hatujui kwa nini Mian Abdul Hak 

akafuata njia hii. Kama mtu akimlaumu Mian Abdallah 

Ghaznawii kwa mambo machache ya namna hii 

kwamba ikiwa yeye alikuwa mpokeaji ufunuo basi 

angepaswa aondoe baadhi ya kasoro zake yeye 

mwenyewe na kuonyesha watu ishara hii, hapo sijui kina 

Ghaznawii hao watajibuje. Ee azizi, ikiwa utawapa 

wengine udhia hiyo, basi huo utamfikia babako na 

mwongozi wako. Basi mambo haya ya kufitinisha 

                                                           
15 Marasi  au Mirathi ni mtu asiye na heshima anayewachekesha 

watu katika hafla za arusi na kadhalika kwa kufanya masihara na 

pia kuimba, na watu wanamtolea hela kuwachekesha. Mwenezi  
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yamefaa nini, bali mbele ya Mwenyezi Mungu wewe 

utakuwa mwenyewe kumdhalilisha babako na 

mwongozi wako. Na kama kwa kudra ya Mungu macho 

yako yote mawili yapatwe na maradhi ya mtoto wa jicho 

au miguu yako ipate kupooza, hapo utatambua masihara 

hayo yote. Enyi mlioghafilika, mbona mnawaaibisha 

wengine; je haiyumkini kwamba wakati fulani nyinyi 

wenyewe mpatwe na kasoro kama hizo za kimwili na 

watu wawaachekeni au kujitahadhari kuwaguseni. 

Mwogopeni Mungu wala msifuate nyayo za makafiri. 

Kumbukeni kwamba Manabii wote wamewaita maluuni 

wanaomba ishara wanazotaka kutoka kwa manabii na 

mitume. Angalia, Hadhrat Isaas aliyosema kwamba 

kizazi kibaya na cha zinaa cha zama hizi chataka ishara; 

hao hawataonyeshwa ishara yoyote. Kadhalika Kurani 

Tukufu imewaita maluuni waliokuwa wakiomba ishara 

walizopendekeza kutoka kwa Hadhrat Seyidna 

Muhammad Mteulesaw waliotajwa mara kwa mara katika 

Kurani Tukufu wakilaaniwa, jinsi walivyosema  فَلْيَاْتِنَا بِاٰيَةٍ كَمَا

اُرْسِلَ الْاَوَّلُوْنَ
16

 , yaani tuonyeshwe ishara zile za Hadhrat 

Musaas au za Hadhrat Masihias, na pengine wakaomba 

ishara ya kupaa mbinguni, na pengine nyumba yako 

igeuke kuwa ya dhahabu; na daima wakakataliwa. 

Someni Kurani Tukufu tangu mwanzo mpaka mwisho, 

                                                           
16 Al-Anbiyaa 21:6 
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hamtakuta hata alama ya jambo hili kwamba kafiri 

yeyote alitaka kutoka kwake kwamba rekebisha mguu au 

ponya jicho au huisha mfu, na Mtume Mtukufusaw 

akafanya hivyo. Pia haukupatikana mfano wake wowote 

katika Injili kwamba makafiri wakaja kuomba ishara nao 

wakaonyeshwa. Bali, safari moja Masahaba walimwomba 

Mtumesaw kwamba mtu fulani aliyeoa juzi juzi amekufa 

kwa kuumwa na nyoka, umhuishe, hapo yeye akasema, 

nendeni mkamzike ndugu yenu. Ilmuradi, Kurani 

Tukufu imejaa jambo hili kwamba makafiri wachafu na 

waovu wa Makka walikuwa wakimwomba Mtumesaw 

ishara za aina aina, na daima wakashindwa kukubaliwa 

swali hilo na kulaaniwa na Mwenyezi Mungu. Kadhalika 

soma Injili nzima kwamba waombao ishara sawa na 

matakwa yao wakalaumiwa na Hadhrat Isaas. Basi ewe 

azizi, Mwogope Mungu, umri hautegemewi. Mwenyezi 

Mungu Hudhihirisha ishara kwa mkono wangu, lakini 

sawa na suna ile Aliyowawekea Mitume wake tangu 

kale, bila shaka kwa kuzingatia suna hiyo mtu akija hata 

akiwa kama shetani, hata hivyo ataaminishwa kwa ishara 

za Mungu. Lakini, kama akitaka kinyume cha suna ya 

kale cha Mungu, basi hana hadhi yoyote katika neema 

ile na kwa yakini atakufa akinyimwa jinsi Abu Jahli 

alivyokufa akinyimwa. Ee azizi, unayo hiari kwamba 

kwa njia ile Aliyonituma Mwenyezi Mungu ulete kundi 

la vilema, walemavu, vipofu na wagonjwa wengine, 
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kisha kwa njia ya kura kundi Atakalonipatia Mungu, basi 

nikishindwa, nitastahiki matusi yale yote uliyotoa katika 

tangazo lako, waila matusi yale yote yatakurejea. 

Angalia, kwa njia hii pia utapata lengo lako. Basi, ikiwa 

huna nia ya ufisadi moyoni, kwa nini unafuata njia 

waliyoifuata wale walioitwa kizazi cha zinaa kwa ulimi 

wa Hadhrat Isaas, na wenye Motoni na maluuni kwa 

ulimi wa Mtume Mtukufusaw kama unayo imani moyoni 

hata sawa na chembe, basi njia hii ninayotoa kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu ina shida gani? Je utashinda kwa 

kutukana na kuita mkanamungu? Kwa yakini kundi lile 

litashinda la wale wasio wakanamungu na wanayo imani 

ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu na wanajiepusha na 

mzaha na istihizai na hawaombi ishara sawa na matakwa 

yao kama makafiri wa zamani; bali wanatafakari juu ya 

ishara zilizoonyeshwa na Mwenyezi Mungu. Ee 

uliyeghafilikia mauti, mbona unakimbia njia ya uaminifu 

na unyofu, na kwa nini unatamka mambo ambayo 

kuhusu hayo hata moyo wako unakulaumu kwamba 

unasema uongo. Sema kweli, je bado hujajua kwamba 

ukimlazimisha Mungu kwa kumwomba jambo fulani 

kama kumtahini siyo njia ya watu wema; bali katika 

Neno la Mungu njia hii imeitwa uasi na utovu wa adabu. 

Soma Kurani kwa makini, kisha tafakari kwamba 

walioomba ishara sawa na matakwa yao wakajibiwa nini 

katika Kurani, na je walikuwa chini ya ghadhabu ya 
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Mwenyezi Mungu au chini ya rehema. Na ikiwa unayo 

haya kidogo na shauku ya kuchunguza haki, na kama u 

mkweli katika madai yako, basi upate fatwa kutoka kwa 

maulamaa wako wanaoelewa kidogo dini kwamba je 

Mungu Analazimika kwamba wakati kundi lolote la 

makafiri na wasiokuwa na imani wamwombapo Nabii 

au Muhadathi au Mtume awaonyeshe ishara ya 

kubuniwa nao, na kama asionyeshe basi Nabii yule 

aliyeombwa ishara kama hiyo atakuwa mwongo. Basi, 

ukipata fatwa hii kutoka kwa maulamaa, naahidi 

nitakuonyesha ishara uliyotaja. Na kama ukikosa kupata 

fatwa hiyo, basi adhabu hii ya uongo wako yatosha 

kwamba maulamaa wakubwa wa kaumu yako 

wamekukadhibisha. Na kwa upande wetu ukumbuke 

utabiri huu kwamba maulamaa mashuhuri kama Nadhiir 

Husain wa Delhi na Rashid Ahmad Gangohi kamwe 

hawatakupa fatwa hii hata kwa kulia mbele yao ujifie. 

Na wasomaji wanapaswa wasimwache mtu huyu 

anayebadilisha na kugeuza sheria ya Mungu mpaka alete 

fatwa kama hiyo ya maulamaa. Kwani, njia aliyoifuata 

kuomba ishara ndiyo kumfanyia Mungu mzaha na 

istihizai. Kumbukeni kwamba shetani ndiye wa kwanza 

kabisa duniani aliyetaka ishara kutoka kwa Hadhrat Isaas 

katika Baitul Mukaddas na akasema ujiangushe chini 

kutoka jengo hili; ukisalimika nitakuamini, lakini 

Hadhtar Masihias akajibu, ondoka ewe shetani, kwani 
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imeishaandikwa kwamba usimjaribu Mungu. Hapo 

padre mmoja ameandika katika maelezo ya Injili 

kwamba kwa hakika huyo alikuwa ni mtu aliyetaka 

ishara sawa na matakwa yake kutoka kwa Hadhrat 

Masihias, na Hadhrat Masihias mwenyewe akamwita 

shetani, kwani akataka kumtiisha Mungu kwa matakwa 

yake. Basi, sawa na kisa hiki cha Injili ni pa kuhofia sana 

kwa Mian Abdul Hak. Mtu asiponena kwa uaminifu, 

anatiishwa na shetani, kana kwamba anakuwa 

mwenyewe shetani, na aya hii ndiyo inayoishuhudia:   َمِن
الْجِنَّةِ وَ النَّاسِ

17
. 

Kauli yake: Mirza na Wamirizai hawaamini Kiama, siku 

ya malipo, Pepo na Jahanamu, bali wanaonekana kuwa 

wakanamungu. Kwani, anayeamini Kiama hawi 

mdanganyifu, mwenye kumzulia Mungu, Mtumesaw na 

watu uongo. 

Nasema: Nasema kweli kabisa kwamba sifa hizo zote 

zimo ndani yenu, bali m wabaya zaidi kuliko wamkanao 

Mungu, kwani mkanamungu katika mawzo yake batili 

hapati ushahidi juu ya uwepo wa Mwenyezi Mungu; 

lakini nyinyi mkiishadai imani kisha mmnasema uongo 

wa kuchukiza, kwani mnaposema kwamba Hadhrat Isaas 

amekwenda mbinguni akiwa hai kwa mwili wake, hapo 

mnamzulia uongo waziwazi Mungu na Mtumesaw wake. 
                                                           
17 An-Naas 114:7 
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Na ikiwa hamuwazushii uongo, basi semeni kwa kiapo 

cha Mungu kwamba imeandikwa wapi katika Kurani 

Tukufu kwamba Hadhrat Isaas hajafa. Ni masikitiko 

kwamba unasoma katika Kurani Tukufu aya 18ْفَلَمَّا َيْتَنِي na 

unajua vizuri kwamba katika Kurani Tukufu nzima kila 

sehemu neno Tawafii lamaanisha kutakabidhi roho. Na 

kadhalika unayo yakini kwamba katika Hadithi zote pia 

Tawafii lina maana ya kutakabidhi roho, kisha unasema 

kwa uzushi kwamba sehemu hii Tawafii lamaanisha 

kunyanyua mzima mzima. Kwa hiyo, ikiwa humzulii 

Mtumesaw uwongo, basi sema na lete Hadithi isemayo 

kwamba Hadhrat Isaas alikwenda mbinguni mzima-

mzima kwa mwili wake. Hae masikitiko, uongo na 

uzushi kiasi hiki! Enyi watu, je hamtakufa? Je 

hamtaingia kaburini abadan?  

ت

 

دا کہ زیں غم دیں چوں شدس

 

 دل تداند خ

سا ں چرا دلیر و

 

تشدت دل ںگوگردتزی ن

 

 
م
 
چ
ہ ی 

 از افتراء و کذب شماخوں شدتست دل 

م 
 
چ
ہ ی 

ہ ام

 

 ن
ی کن
د کہ شما را 

ش
 

 عیاں ن

 

[Tafsiri: Kwa uzushi na uongo wako moyo 

umehuzunika sana; Mungu ndiye Ajuaye sana hali ya 

moyo wangu ikoje kwa huzuni hii.  

Sikuweza kujua kwamba kwa sababu ya uadui wangu, 

kwa nini moyo wako umejasiri dhidi yangu kiasi hiki.]  

                                                           
18 Al-Maaida 5:118 
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Kisha, isipothibitika kwa Hadithi kwamba Hadhrat Isaas 

alikwenda mbinguni kwa mwili wa udongo au atashuka 

kutoka kwa mbinguni kwa mwili wa udongo; na Kurani 

Tukufu inamwingiza katika watu walio chini ya Tawaffi; 

na Hadithi ya Mi‘raji inaunga mkono jambo hili, kwani 

usiku wa Mi‘raji Mtume Mtukufusaw alimwona Hadhrat 

Isaas katika roho za waliokufa; na umri wa miaka 125 

ulioelezwa katika Hadithi unafafanua waziwazi kwamba 

Hadhrat Isaas baada ya kupita muda huo lazima 

akafariki; vile vile katika Hadithi ya Kanzul-Ummaal, 

ambayo kwayo inathibitika kwamba baada ya tukio la 

msalaba Hadhrat Isaas alihamia nchi nyingine, inaiunga 

mkono; basi huu ni uzushi kiasi gani juu ya Mungu na 

Mtumesaw kwamba mpaka sasa hamjizuii kuamini uongo 

huu! Kama Masihi yule yule angepaswa kurudi tena 

duniani, Mwenyezi Mungu Asingemwita mfu; na 

sehemu yoyote ya Hadithi ingeelezwa kwamba Hadhrat 

Isaas amekwenda mbinguni akiwa hai kwa mwili wake na 

wakati fulani atashuka akiwa hai pamoja na kiwiliwili 

chake. Lakini, sasa Hadithi zote zimeisha angaliwa; 

haijulikani wakati fulani Hadhrat Isaas akapaa mbinguni 

mzima pamoja na mwili na kisha atashuka kutoka 

mbinguni mzima na kiwiliwili chake. Na katika sifa ya 

atakayeshuka imeandikwa kuwa  ْم
ُ
مْ نِنْک

ُ
 Imamu wenu] اِنَانُک

kutoka miongoni mwenu], lakini haikuandikwa kwamba 

ئیِْلَ  مْ مِِْ اىَْبِیَاءِ تَنِِْ اِسَْْ
ُ
 Imamu wenu kutoka miongoni mwa] اِنَانُک
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Manabii wa wana wa Israeli]. Sasa tafakari kwamba 

Kurani na Hadithi zote mbili zinamlaani nani kwa 

sababu ya uzushi; sisi au nyinyi? Ikiwa unalo jibu la 

kupinga uthibitisho wetu huu, basi lete; la sivyo bila 

shaka u mzushi mbele ya Mungu. Na tena jambo 

haliishii hapo tu, bali katika mambo yote uzushi wako ni 

dhahiri, na ndimi zenu zi chafu kwa kusema uongo. 

Ebu, sema kuhusiana na mubahala ulinifanyia nini; kiasi 

gani ulisema uongo mara kwa mara na ukasema 

ukashinda katika mubahala. Ewe adui wa ukweli na 

aliyejitenga na haya, tafakari na tambua kwamba 

Mwenyezi Mungu Alikudhalilisha papo hapo kwa 

ushahidi wa Munshi Muhammad Yakub. Je, huu 

ulikuwa ushindi wako kwamba mwalimu wako Abdallah 

Ghaznawii alitoa ushahidi wa ukweli wangu? Sasa, kama 

mimi ni mzushi na sina imani juu ya Kiama, siku ya 

malipo na Jahanamu, basi papo hapo utalazimika 

kuamini kwamba mwalimu wako abdallah Ghazanawii 

alikuwa mzushi zaidi kuliko mimi, wala hakuwa na 

imani juu ya Kiama, siku ya malipo, Jahanamu na Pepo, 

kwani sawa na usemi wako, yeye alimwita mtu 

aliyemzulia Mungu uongo kuwa mkweli na kutoka kwa 

Mungu. Ewe mjinga, matusi yako haya yote yanakurejea 

usipothibitisha kwamba ushahidi aliotoa mwalimu wako 

Abdallah si sahihi. Ee mdhalimu, kwa nini unamwasi 

mwalimu wako. Ilikupasa kunikubali kabla ya wote, 
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kwani hata katika tangazo hili pia umeandika pamoja na 

jina lako maneno haya: “Abdul Hak Ghaznawii, 

mwanafunzi wa Hadhrat Maulana Maulawii Abdallah 

Ghaznawii.” Ewe mtovu wa adabu, je ilikupasa 

kumpatia mwalimu wako malipo haya kwamba yule 

anayemwita mkweli ukamwita kadhabu? Na kwa kuwa 

sawa na upinzani wako huu Abdallah Ghaznawii 

amekuwa mzushi, na pasipo haki kwa kuongopa aliniita 

dhihirisho la nuru za Mungu, basi sasa unapaswa kujifia 

kwa haya, kwani u mwanafunzi wa huyo mzushi. Sisemi 

kwamba Maulawii Abdallah Ghaznawii alikuwa mzushi 

wala simwiti kadhabu na mdanganyifu, lakini bila shaka 

umemfanya mzushi. Mungu Akupe upatilizo wake 

kwamba ulimwita mtu mwema kama huyo kuwa 

mwovu. Kwani, anaponifahamu kuwa mkweli na kutoka 

kwa Mwenyezi Mungu, na kwa kauli yako mimi ni 

mzushi, kadhabu na dajali, basi majina hayo yakamfikia 

Abdallah pia kama „zawadi‟ kutoka kwako. Lakini, mtu 

akusikitikieje, kwani licha ya Abdallah hata ukamwita 

mwongozi wake pia kuwa mzushi. Kwani, Bwana Mian 

wa Kotha aliyekuwa mwongozi wa Maulawii Abdallah, 

akausia karibu na kifo chake kwamba Mahdi anakaribia 

kudhihiri katika Panjab, bali ameshazaliwa na sasa tupo 

katika zama zake.19 Watu waliosomewa kashfi hii bado 

                                                           
19 Ingawa Bwana Mian alipata kutamka neno Mahdi tu kwamba 

ameshazaliwa na lugha yake ni Kipanjabi, lakini wasikilizaji, sawa 



Zawadi kwa Ghaznawii 

48 

wapo wazima mpaka sasa. Lakini, usiyetambua haki, 

hukujali adabu ya mwongozi wa mwongozi. Basi, 

„heko‟, ulimfanyia „wema‟ sana mwongozi wako na 

mwongozi wa mwongozi wako, na ukawaita wazushi na 

kadhabu. Kama wazao wa Maulawii Abdallah 

wanamheshimu baba yao, basi yapasa wamwondoe 

mara moja mtu kama huyo katika Jumuiya yao, kwani 

ampingaye mwalimu na mwongozi wake, hana heri 

ndani yake. Ewe mtovu wa adabu, je unamkosea adabu 

mzee ambaye unakiri kuwa mwanafunzi wake. Na kama 

ukijibu kwamba Munshi Muhammad Yakub ni shahidi 

mmoja tu, basi usikilize bishara hii pia ya pili. Kwa kuwa 

ilikuwa hakuna budi kwamba baada ya mubahala, 

Mungu Akudhalilishe kwa njia zote na Adhihirishe 

fedheha yako duniani, kwa hiyo siku hiyo hiyo 

tulipomaliza mabahala, au labda keshoye jioni, Hafidh 

Muhammad Yusuf, Inspekta wa Mito, mnayemwamini 

nanyi nyote kuwa mwema, akanilaki na mbele ya kundi 

kubwa la watu wapatao mia, akashuhudia kwamba 

Maulawii Abdallah alinielezea kashfi yake moja kwamba: 

Nuru moja imeanguka kutoka mbinguni na imeshukia 

Qadian, na kizazi changu kikanyimiwa hiyo, yaani watu 
                                                                                                                          

na karina, walielewa kwamba amemaanisha Mahdi Mau„udi, 

kwani wakatu huo huyo tu alingojewa; na usemi wa watu ni 

kwamba mtu anaposema, Mahdi atadhihiri lini, basi anamaanisha 

Mahdi Mau„udi na hivyo tu msikilizaji anaelewa. Mwandishi. 
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hao hawatamkubali na watakuwa wapinzani na 

watakosa kupata baraka hii.20 Hafidh Muhammad Yusuf 

bado yu mzima. Uitishe kikao na nialike huko, kisha 

uwaulize kwa kiapo cha Mungu wazee hao wawili 

kwamba je matukio hayo mawili wameyaeleza au 

hapana; na hao wawili wanatokana na Jumuiya yako, 

nao pia ni walezi na wahisani wa Maulawii Abdallah. 

Sasa sema namna ilivyobanwa sana roho yako na 

kuthibitika waziwazi kwamba wewe ndiwe mzushi. 

Mungu Awalinde mahuluku yake na mamo yako ya 

uzushi. Amin. 

                                                           
20  Inaonekana, kashfi hii ni ya zama nilipoonana na Maulawii 

Abdallah kule Khairawii katika zama za awali za umri wangu na 

nikaiona kuwa nimepata heri na wema. Hapo nikamwomba 

Bwana Abdallah kuniombea. Basi yeye katika joto kali wakati wa 

mchana akaenda nyumbani na kuniombea, na akanisomea 

ufunuo wake mmoja, nao ni huu kwamba  َْْنََ عََلَ الْلَوْمِ الْکََفِرِی    اىَْتَ نَوْلََنََ فَاىْصُُْ

. Na wakati wa adhuhuri baada ya kurudi kutoka nyumbani, 

akitabasamu akaniambia kwamba ilikuwa si kawaida ya Mungu 

kwangu iliyodhihirika kuhusiana na habari yako, na akasema 

katika lugha yake ya Kiajemi kwamba kwa ufunuo huu 

inafhamika kwamba kwa namna ya Masahaba, utaendelea kuwa 

na msaada wa Mungu. Kisha, nilipofika Qadian, akatuma barua 

kupitia posta alimorudia ufunuo huo, na labda baadhi ya sentensi 

nyingine pia. Basi, inaonekana Bwana Maulawii huyo kwa tukio 

hilo na mwelekeo huo akaona nuru ikishuka juu ya Qadian. 

Alikuwa mja mwema. Mungu Amrehemu. Amin. Mwandishi    
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Kauli yake: Vitabu vya Mirza vimejaa uongo na uzushi, 

na amwaminiye Mungu hawezi kujasiri hivyo. 

Nasema: Kauli hiyo kwa maneno mengine yamaanisha 

kwamba Abdallah Ghaznawii akimwita mzushi kuwa 

mkweli na kutoka kwa Mungu, amesema uongo na 

uzushi hata kwamba amwaminiye Allah hawezi kujasiri 

hivyo. Sasa sema kweli, Ee Mian Abdul Hak, je 

mwaminio wa Mungu anaweza kujasiri hivi alivyofanya 

Mian Abdallah kwamba akamwita mzushi kuwa mkweli 

na nuru ya mbinguni. Mwenyezi Mungu Huwalaani 

wazushi. Basi, yule aliyezua ufunuo na kashfi ya uongo 

ya namna hii kwamba nuru ya Mwenyezi Mungu 

ilimteremkia Mirza Ghulam Ahmad Qadiani na kizazi 

changu wamenyimwa hiyo, kumhusu mtu huyo mwatoa 

fatwa gani? Lazima fatwa hii itangazwe.  وَ مَنْ اَظْلَمُ مِمَّنِ افْتَرٰى عَلَى

اللّٰهِ كَذِبًا
21  . Ulipiga kelele kwamba – Mungu Apishe mbali 

– nimesema uongo. Sasa imethibitika kwa ikirari yako 

kwamba Abdallah Ghaznawii mara nyingi akisema 

uongo juu ya Mwenyezi Mungu na kumzulia uwongo 

akaondoka dunia hii: na nani anaweza kuwa mbaya zaidi 

kuliko yule anayemzulia Mungu uongo.  

[Ubeti wa Kiajemi]: 

ر

 

  ن  کہ امم مدینظر پختہ ت

 

 مرا خواندی و خود بدام مدی 

 

                                                           
21 Al-An„aam 6:94 



Zawadi kwa Ghaznawii 

51 

[Tafsiri: Uliniita, lakini ukakanaswa mwenyewe, upanue 

ujuzi, tajriba na fikara yako, kwani u bado mtovu wa 

maarifa]. 

Kauli yake: Nathibitisha kauli tatu za uongo waziwazi 

ambazo si kazi ya mtu yeyote mwenye imani bali yule 

ambaye anayo haya hata kidogo sana. 

Nasema: Ee mtovu wa haya, sihuzunikii kauli yako hii 

pia hata kidogo kwani umetimiza desturi na ada ya 

wasio na imani wa zamani. Kila Nabii, Mtume wa 

Mungu, mkweli na Siddiki aliyekuja duniani, makafiri 

wenye bahati mbaya wakamwita mwongo, bali 

wakamwita kadhabu. Nawe kwa hujudi yako yote 

umetoa sehemu tatu ambapo kwa mawazo yako batili 

nimesema uongo, na sehemu zile tatu ni hizi ninazojibu: 

Kauli yake: Uongo wa kwanza ni huu kwamba kwenye 

uk. 5, mistari 20-21 imeandikwa: kwa kuwa katika 

Kurani Tukufu kusema ْلَمَّا َيْتَنِي na katika Hadithi kama 

ilivyo katika Bukhari, kueleza maana yake  ِِْن  اَنَتَّ
[Uliponifisha]. 

Nasema: Muhtasari wa ibara mbovu hii na ya upuuzi ya 

huyu mpinzani mpumbavu ni huu kwamba katika 

Sahihi Bukhari katika sehemu hiyo katika tafsiri ya aya 

 yaani maana ya , نُتَوَفِّیْکَ مُُیِْتُکَ  :kuna kauli hii يٰعِيْسٰۤى اِنِّيْ مُتَوَفِّيْكَ

نِِْ ۔  لَمَّا َيْتَنِيْ :siyo kauli hii ,مُُیِْتُکَ  ni نُتَوَفِّیْکَ  اَنَتَّ . Jibu lake ni 

kwamba hapo kusudio la kauli yangu ni kueleza 
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kimuhtasari muradi wa Hadithi, siyo kuandika maneno 

hasa ya Hadithi fulani, kama vile kwa kueleza sentensi 

yangu hii kwamba „Na katika Hadithi zingine kama vile 

katika Bukhari na kadhalika.‟ Lengo langu hili 

linafahamika, na mwadhilifu kwa kutafakari maneno 

yangu hatabaki na shaka kwamba hapa lengo langu ni 

kuandika muhtasari wa Hadithi zile na muradi wa kauli 

hizo, sio kunakili ibara. Na ni dhahiri kwamba mtu 

ambaye, kwa mfano, anaanza kueleza maana ya Hadithi 

ishirini zenye maneno mbalimbali na muradi wao ni 

mmoja, basi analazimika kuandika neno lililo kiini cha 

Hadithi zile ili neno lile lifae kwa hizo zote. Na vile vile 

lieleze kusudio lenyewe. Hivyo, kusudio hasa la Bukhari 

na vinginevyo ni  ِِْن  .lililopaswa kutajwa [Uliponifisha] اَنَتَّ

Na ingawa maneno hasa ya Bukhari ni  َنُتَوَفّیِْکَ مُُیِْتُک , lakini 

katika maelezo yangu maneno ya Bukhari tu 

hayakulengwa, bali ni mazungumzo kwa ujumla juu ya 

Hadithi iwe katika Bukhari au minghairi ya Bukhari. 

Tena hii pia ni dhahiri kwamba Bwana Bukhari 

mwenyewe amehakikisha hapo aya hii, yaani ْفَلَمَّا َيْتَنِي  – 

akitaja kusaidiana kwa aya mbili – kwamba hiyo ndiyo 

maana ya  ْفَلَمَّا َيْتَنِي , na hapo maana ile aliyoeleza Ibn 

Abbas ni sahihi kama ilivyo sahihi katika َاِنِّيْ مُتَوَفِّيْك . Aidha 

hapa hii pia ikumbukwe kwamba Mwenyezi Mungu 

aliye Mkweli wa wakweli, Amegawanya ukweli katika 

Neno Lake kwa namna mbili. Ukweli mmoja ni 

kuhusiana na kauli kidhahiri na wa pili, kuhusiana na 

maelezo na natija. Mfano wa ukweli wa aina ya kwanza 
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ni huu kama Mwenyezi Mungu Akasema Isaas alikuwa 

mwana wa Mariamu, na Ibrahimu alikuwa na wana 

wawili Ismaili na Isihaka; kwani matukio ya kidhahiri 

bila maelezo ni hayo tu. Na mfano wa ukweli wa aina ya 

pili ni kama katika Kurani Tukufu maneno ya makafiri 

au waaminio wa zamani yametajwa kwa mabadiliko 

kidogo, na ikasemwa kwamba hayo ni maneno yao; au 

visa vya Torati vilivyoelezwa na humo kuna mabadiliko 

makubwa. Kwani, ni dhahiri kwamba jinsi zilivyo ibara 

za Kurani kwa namna ya kimuujiza na sentensi zenye 

ufasaha na istiara za kuvutia, kauli zenye ufasaha kama 

hizo zilikuwa hazikutoka kamwe vinywani mwa makafiri 

wala haukuwa mpangilio huu, bali mpangilio huu wa 

visa uliomo katika Kurani haumo kamwe katika Torati 

pia, ilihali Amesema اِنَّ هٰذَا لَفِي الصُّحُفِ الْاُوْلٰى  صُحُفِ اِبْرٰهِيْمَ وَ مُوْسٰى
22

 .  

Na kwa maneno haya, kwa sura yao, mpangilio wao na 

njeo zao ni yale yale yaliyotoka kwa mfano vinywani 

mwa makafiri, basi kwa sababu ya hayo muujiza wa 

Kurani unabatilika. Kwani, katika hali hii ufasaha ule 

ukawa wa makafiri sio wa Kurani. Na kama siyo yale 

yale, basi kwa kauli yako hayo yamelazimika kuwa 

uongo. Kwani, watu hao walitumia maneno, mpangilio 

na njeo tofauti. Na kwa vile  zilivyo njeo مُُیِْتُکَ  na  نُتَوَفِّیْکَ 

mbili tofauti, hivyo ndivyo kwenye mamia ya sehemu 

njeo zao na njeo za Kurani zilivyotofautiana. Mathalani, 

                                                           
22 Al-A„lla, 87:19-20 
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katika Torati kuna kisa cha Yusufas, fungua Torati 

ukakisome, kisha ukilinganishe na Sura Yusuf ya Kurani 

Tukufu na uone kwamba kuna tofauti kiasi gani ya njeo 

na mapunguo na mazidio katika maelezo, bali katika 

baadhi ya sehemu kidhahiri kuna hitilafu ya maana pia. 

Kadhalika Kurani Tukufu imeeleza kwamba baba ya 

Ibrahimu alikuwa Azar, lakini mufasirini wengi 

wanaandika kwamba baba yake alikuwa mwingine, si 

Azar. Ewe mjinga, sasa tubu haraka kwamba 

umeishambulia Kurani kama mapadri. Hadithi ya 

kwanza katika Sahihi Bukhari ni  ِیَات  بِلنِّ
ُ

ال اَ الََْعَْْ
َ

 amali] اِنّّ

huzitegemewa nia]. Basi, tulipoona kwamba hapa 

kusudio moja la Hadithi zote ni kwamba maana ya َْيْتَنِي 
ni  ِِْن  basi kwa nia safi tukaitaja. Maelezo ya aina hii , اَنَتَّ

yanahusianaje na uongo, na uongo unayahusuje. Je hii si 

kweli kwamba shabaha ya Imamu Bukahri kwa sentensi 

hii  َنُتَوَفِّیْکَ مُُیِْتُک ni kuthibitisha kwamba maana ya ْفَلَمَّا َيْتَنِي 

ndiyo  ِِْن  Kwa hiyo akitaja katika sehemu moja aya . اَنَتَّ

mbili za sehemu mbili mbalimbali na akitilia nguvu kwa 

kuonyesha hizo mbili zinasaidiana Bwana Bukhari 

anataka kueleza kuwa kusudio la Ibn Abbas lilikuwa hili 

kwamba maana ya ْلَمَّا َيْتَنِي ni  ِِْن  Kwa hiyo sisi pia .اَنَتَّ

kimaelezo na kimatokeo tukasema kwamba sawa na 

Hadithi maana ya ْلَمَّاَيْتَنِي ni  ِِْن  ,23 Ebu.[uliponifisha] اَنَتَّ

                                                           
23 Mamia ya kauli kama hizi zimo katika Kurani Tukufu kwamba 

maneno ya mzungumzaji yalikuwa mengine na namna tofauti, 

lakini Mwenyezi Mungu Akaeleza kwa namna nyingine, na kisha 
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ikiwa hii siyo sahihi, basi sema kwamba ambapo maana 

ya  َْيْتَنِي  ndiyo  َمُُیِْتُک , basi sawa na kauli hii ya Ibn 

Abbasra  ْلَمَّا َيْتَنِي itakuwa na maana gani? Je haitulazimu 

kwamba tufasiri ْلَمَّا َيْتَنِي sawa na Hadithi, kama vile sawa 

na Hadithi ْلَمَّا َيْتَنِي ikafasiriwa. Kama tunaruhusiwa 

kwamba katika tafsiri ya aya mbili za aina moja tutoe 

kama hoja tafsiri ya aya moja, basi kuna uongo gani 

kwamba tuliandika ya kuwa sawa na Hadithi maana ya 

نِِْ   ni لَمَّا َيْتَنِيْ  Ambapo njeo moja ya Tawafii sawa na . اَنَتَّ

Hadithi, imepatikana na maana ya kufisha, basi kwa nini 

kutumia maana hiyo hiyo katika njeo nyingine 

inafahamika kuwa nje ya muradi wa Hadithi na kusema 

kwamba tutaiita kauli ile tu kuwa Hadithi ambayo 

isnad 24  yake inamfikia Mtumesaw – yaani iwe Marfuu 

Muttasil, ni ujahili mwingine. Je Hadithi ambayo isnad 

yake imekatika na haimfikii Mtumesaw haiitwi Hadithi? 

Maimamu na muhaddithina wa dhehebu la Shia 

hawafikishi Hadithi yoyote mpaka Mtumesaw, basi je 

habari zile hawaziiti Hadithi? Na mhadithina na Masuni 

wakiita baadhi ya habari kuwa Maudhuu‘ (ya kutungwa), 

wameziita Hadithi. Na wakigawanya Hadithi katika aina 

kadhaa, wakaziita zote kuwa Hadithi. Ni masikitiko 
                                                                                                                          

Akasema, hii ni kauli yake. Ni masikitiko kwamba kwa sababu ya 

ubahili dhidi yangu watu hao sasa wameanza kuipinga Kurani 

Tukufu pia. Sasa alama za kutisha zimedhihirika, Mungu 

Arehemu. Amin. Mwandishi.  

24 Isnad ni mnyororo wa wasimulizi wa Hadithi. Mwenezi 
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kwamba hali yenu imeharibika kiasi hiki kwamba 

mnaiita njia ile kuwa uongo, ambayo Kurani imeifuata, 

na kwa shari mnalishambulia neno Takatifu la Mungu. 

Ni dhahiri kwamba, mathalani, akisema kwamba 

nimekula sahani nzima ya pilau, basi hatuwezi kusema 

amesema uongo – uongo huu kwamba amekula pilau, 

hakula sahani, kwa kuivunja nususi za Hadithi 

zitumikapo kwa jumla, basi kusema kwamba sawa na 

Hadithi maana ya ْلَمَّا َيْتَنِي ni  ِِْن  yaani kwa sababu hii , اَنَتَّ

kwamba imeshatumika tayari  َنُتَوَفِّیْکَ مُُیِْتُک ,  kuna uongo 

gani humo. Lakini nani amfahamishe mjinga wa namna 

hii ambaye ujahili wake umechanganyika na sumu ya 

uadui pia. Lakini ni afadhali kwamba kama vile watu 

hao wanavyomnasibishia Hadhrat Ibrahimas kauli tatu 

za uongo ndivyo wakaninasibishia pia kauli tatu za 

uongo. Tunaona fahari kushabihiana na Ibrahimu, lakini 

twawatupia usoni mwao uongo na uzushi wa watu hao. 

Kauli yake: Uongo wa pili umeandikwa kwenye 

ukurasa huo katika mistari 23, 24. Kauli hii ya Kurani 

Tukufu kwamba kabla ya Mtume Mtukufusaw hakuna 

Nabii ambaye hajafa, pia ni uongu mtupu. Ndani ya 

Kurani Tukufu imo hii tu: ُقَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلِهِ الرُّسُل , ambayo 

maana yake ni hii kwamba Mitume walipita kabla ya 

Mtumesaw wa Mungu. 
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Nasema: Je kupita ni kitu kingine minghairi ya kufa? 

Mtu aliyeaga dunia, huyo tu ndiye anaitwa amekufa. 

Sheikh Sa„di amesema: 

Baba yangu alipokaribia kumaliza umri wake akanisihi 

hivi na akapita dunia.25 

Sasa sema, hapa ت
 
ش

 yamaanisha nini? Je baba (kapita) بگذس

yake Sheikh Sa„dirha alikwenda mbinguni pamoja na 

mwili wake au alikufa. Ee azizi, je kwa maelezo haya 

mabovu itathibitika kwamba Hadhrat Isaas alikwenda 

mbinguni kwa mwili wake. Ni usemi wa dunia nzima 

kwamba, mathalani, inaposemwa mgonjwa fulani 

ameiaga dunia, kauli hii haimaanishi kwamba amepaa 

mbinguni na mwili wake. Hata kwa Kiarabu pia maana 

ya kupita kuwa kufa ni usemi wa zamani. Kuhusu 

mtaalamu fulani aliyetaka kuandika kitabu fulani, lakini 

akafa kabla ya kuandika, kuna ubeti huu wa zamani wa 

mtu fulani: 

 ابِر لَ هَ الْ  نِ وْ ؽُ تُ  فِْ  اتٍ سََِ خَ  مْ کَ  وَ 
 

 
ْ  وَ  َ

  قْ فِ تَّ یَ  لَ
 ہر لِ یْ بِ صَ  ثِ ضٰ  نَ حََّٰ

 

Yaani, mtaalamu huyu alikuwa hajapata kuandika kitabu 

mpaka akapita dunia; na kuna majuto mengi katika 

tumboni mwa makaburi. Yaani, watu wengi wanakufa 

kabla ya kutimiza nia zao na wanaenda makaburni kwa 

majuto. Sasa angalia, hapa pia kupita kumetumika kwa 

                                                           
25 Tafsiri ya ubeti wa Kiajemi 
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maana ya kufa. Na ukisema mfasiri gani ameandika 

maana hii, basi jibu lake ni kwamba kila mfasiri mhakiki 

mwenye akili na busara na mwenye hadhi katika ujuzi 

wa busara anaandika maana hii tu. Tazama Tafsir 

Madh'harii uk. 485, chini ya aya ُقَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلِهِ الرُّسُل , yaani  
شُلُ   yaani Manabii wa zamani , نَغَتْ وَ نَاتَتْ مِِْ كَبْلِہِ الرُّ

wameshapita dunia na kufa; na الف لَم (Alif na Lam) 

yaashiria kwamba miongoni mwao hakuna aliyesalimika 

kufa. Kadhalika katika Tafsiri Tabsirur Rahman wa 

Taisirul Mannan ya Sheikh Allama Zainud-Din Ali Al-

Muhaaimii, chini ya aya  ْقَدْ خَلَت , imeandikwa:  َمْ مَِْ نَاتَ و نِنُْْ
 نَنَافَاتٍ تَیَْ الرِّ 

َ
لِ وَ الْهَوْتِ شَالۃَِ وَالْلَتْ نِنُْْمْ مَِْ كُتِلَ فَلَ  Tazama uk. 177, jalada ۔ 

la kwanza la Tabsirur Rahman. Yaani, manabii wa zamani 

wamepita dunia hivi kwamba mwingine alikufa na 

mwingine aliuawa; basi hakuna pingamizi baina ya 

unabii na mauti na kuuawa. Vilevile tafsiri Jaami‘ul 

Bayan ya Sheikh Allama Seyid Mu„inud Din bin Sheikh 

Seyid Safiyyud Din kwenye uk. 21 chini ya aya  ِقَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلِه

دٌ  imeandikwa kwamba الرُّسُلُ شُلِ بلِْهَوْتِ اَوِالْلَتْلِ فَیَخَلُوْ مُُهََّ كَدْ خَلتَْ مِِْ كَبْلِہِ الرُّ
مَ 

َ
 اُللّٰہ غَلَیْہِ وَشَلّ

َ
اَیْغًا ضَلّ  , yaani Manabii wote waliokuwa kabla ya 

Mtumesaw walipita dunia kwa kufariki au kuuawa; basi 

Mtume Mtukufusaw pia atapita dunia. Kadhalika katika 

Hashia Ghaayatul Kadhi wa Kifaayatur Radhi ‘Alaa Tafsiril 

Baidhawi, J. 3, uk. 68 kuhusu sehemu hiyo iliyotajwa juu 

imeandikwa:  ُْلو شُلِ وَ یََْ کِ کصََائرِِ الرُّ
َ

َ ءً عََِ الْھَلَ مَ( نُتَبَّ
َ
 اُللّٰہ غَلَیْہِ وَشَلّ

َ
لَیْسَ )رَشُوْلُنَا ضَلّ

 Yaani, Mtume wetusaw hakutengwa na kufa, bali . کَهَا خَلَوْا
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kama vile Mitume wote wa kabla yake walivyofariki, 

yeye pia atakufa; na kama hao wakapita dunia, yeye pia 

atapita. Vilevile katika Tafsir Jaml ambayo jina lake la pili 

ni Futuhati Ilahiyya, J 1, uk. 336, chini ya aya  ْوَنَا مُُهَّدٌ۔۔۔ كَد
مُْ اغْ  imeandikwa hii خَلتَْ  نَّّ

َ
اکََ ہُ یََوُْتُ کهََا نَاتُُْ

شُلِ فِْ اىََّ ہُ لیَْسَ کصََائرِِ الرُّ
تَلَدُوْا اىََّ  , 

yaani baadhi ya Masahaba walidhani kwamba Mtumesaw 

hatakufa kama Manabii wengine, bali atabaki hai, kwa 

hiyo Akasema, yeye pia atakufa kama walivyokufa 

Manabii wote wa zamani. Vilevile katika Tafsir Safi, 

chini ya aya iliyotajwa, J. 1, imeandikwa:  ِفَصَیَخْلُوْ کَهَا خَلوَْا بِلْهَوْتِ اَو
 yaani Hadhrat Seyidna Muhammadsaw pia atapita , الْلَتْلِ 

duniani kama vile Manabii wengine wakapita dunia kwa 

kifo cha kawaida au kwa kuuawa. Sasa ni dhahiri 

kwamba mufasirina hao wote wamefasiri neno  َْخَلت 

kama  yaani wamefasiri aya hii kwamba kama vile ;  نَاتَتْ 

Manabii wote wa zamani walivyokufa, ndivyo hivyo 

Mtume Mtukufusaw pia atakavyofariki. Sasa angalia 

kwamba juu ya kifo cha Hadhrat Masihias, huu ni 

uthibitisho wazi sana namna gani wanaoeleza mufasirina 

wote kwa sauti moja kwamba Manabii wote, waliokuja 

duniani hapo kabla, wote wameshafariki. Isitoshe, ni 

jukumu la kila mwamino kwamba katika sehemu hii 

maana, ambayo Mungu Mwenye shani kuu Mwenyewe 

Ameashiria, afahamu maana hii hii kuwa sahihi na awe 

na yakini kwamba maana iliyo kinyume chake ni kwenda 

kombo na kumkana Mungu. Na jambo hili ni wazi sana 
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bali inang'aa kuliko jua kwamba Mungu Jalali katika 

tafsiri ya aya:  ْمِنْ قَبْلِهِ الرُّسُلُقَدْ خَلَت
26

 Mwenyewe Amesema 

kwamba  َاَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ اَوْ قُتِل
27  . Basi, aya nzima yamaanisha 

kwamba Mitume wote wa zamani wameshapita dunia 

hii kwa kufa au kuuawa. Basi, ikiwa Nabii huyu pia, 

kama hao, apite kwa kufa au kuuawa, je mtaiacha dini. 

Hapa jambo hili muhimu linapaswa kukumbukwa 

kwamba katika sehemu hii Mwenyezi Mungu 

Amebainisha njia mbili tu za kupita dunia hii. Mosi, kwa 

njia ya mauti,  ٍخَتْفَ اَىْف , yaani mtu afe kifo cha kawaida; 

na ya pili, auawe. Ilmuradi, Mwenyezi Mungu 

Amehusuru neno ْخَلَت ndani ya kufa au kuuawa. Basi, ni 

dhahiri kwamba ikiwa ingekuwa katika elimu ya 

Mwenyezi Mungu maana ya tatu pia, basi kwa 

kukamilisha maana za ْخَلَت , angeieleza pia. Kwa mfano 

angesema  َصْهِہر کَهَا رُفِعَ غِیْس هَاءِ  بِِِ اتَ اَوْ كُتِلَ اَوْ رُفِعَ اِلََ الصَّ اىلَْلبَْتُمْ عََلٰ  اَفَائِوْ نَّ
مْ 

ُ
 ambayo tafsiri yake ni kwamba Mitume wote ,  اَغْلَاتِک

kabla yake wameshapita, basi ikiwa Nabii huyu pia afe 

au auawe au kama Isaas apazwe mbinguni kwa mwili 

kama Isaas, basi je mtaiondoka dini hii. Ee azizi, sasa, je 

utampinga Mungu kwamba Akasahau kutaja njia hii ya 

tatu na kutaja njia mbili tu. Lakini wenye akili wanajua 

vizuri kwamba neno  َْخَلت lililohitaji kuelezwa, kulieleza 

                                                           
26 Aali „Imraan 3:145 

27 Aali „Imraan 3:145 
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kwa kufa au kuuawa ni dalili mkataa juu ya jambo hili 

kwamba kwa Mwenyezi Mungu hapa maana ya  ْخَلَت 

ndiyo mauti au kuuawa sio nyingine na hili ni jambo la 

yakini ambalo kulikataa ni kama kutoka katika utii wa 

Mungu na kumzulia uongo. Na Mwenyezi Mungu 

Mwenyewe alipoeleza katika aya hii kwamba maana ya 

 ndiyo kufa au kuuawa, basi kusema kinyume chake خَلتَْ 

ni uongo adhimu na uzushi mkubwa na sio katika 

dhambi ndogo bali ni dhambi kabiri. Basi, ambapo kwa 

Mwenyezi Mungu maana za  ْخَلَت ni mbili tu, yaani kufa 

na kuuawa, basi kuna uzushi na uongu upi utakaokuwa 

mkubwa zaidi kuliko huu kwamba kama vile Wakristo 

walivyomwita Hadhrat Isaas kuwa mwana wa Mungu bila 

sababu, hivyo ndivyo, bila sababu na bila dalili na 

pasipo hoja bayana, iingizwe katika maana ya  َْخَلت 

kuinuliwa mbinguni pamoja na mwili. Naam, hapa swali 

litazuka kwamba maimamu wa lugha ya Kiarabu pia 

wasipokuandika popote maana ya  َتْ خَل  kwamba mtu 

aende mbinguni pamoja na mwili, basi kulikuwa na haja 

gani kwamba Mwenyezi Mungu Akaeleza neno  َْخَلت kwa 

 Basi jibu lake ni kwamba Mwenyezi Mungu . اَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ اَوْ قُتِلَ

Alijua kwamba katika zama za upotevu neno  َْخَلت 

litafasiriwa pia kwamba Hadhrat Masihias amefikishwa 

mbinguni mzima-mzima pamoja na mwili wake. Kwa 

hiyo, kwa maelzo haya, Akichukua mapema hatua ya 

kukinga akakatalia mbali mawazo haya mabovu. Sasa, 
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kwa utafiti huu wote, unaweza kufahamu kwamba kwa 

kutoa maana hii sikusema uongo wowote, bali 

usikasirike, wewe mwenyewe, kwa kutupilia mbali 

maana ya Kurani, umetumia kauli makuruhi na uongo. 

Nipo tayari kukupa rupia elfu moja kama zawadi ikiwa 

uweze kuthibitisha kutokana na aya yoyote ya Kurani 

Tukufu au Hadithi madhubuti au dhaifu au iliyobuniwa, 

au kauli yoyote ya Sahaba au ya Imamu mwingine, au 

kwa hotuba za zama za Ujahili au diwani za zama hizo, 

au kwa beti za aina zote au kwa nudhumu au nathari 

yoyote ya wataalamu wa Kiislamu, kwamba maana ya 

 ni hii pia kwamba mtu aende mbinguni kwa mwili خَلَتْ

wake. Kutaja ْخَلَت katika Kurani Tukufu kwanza, kisha 

katika ibara iliyopo kama tafsiri sawa na kanuni ya 

balagha na semantiki, kutaja kufa au kuuawa, je kwa 

mwamini hii si hoja mkataa juu ya kwamba hapo maana 

ya ْخَلَت  ni mbili tu, yaani kufa au kuuawa. Sasa baada ya 

ushahidi wa Mungu kuna haja ya ushahidi wa nani? 

Alhamdulillahi, tena alhamdulillahi, kwamba katika 

sehemu hii hii Mwenyezi Mungu ametoa ushahidi wa 

ukweli wangu na akasema maana ya ْخَلَت ndiyo kufa au 

kuuawa. Kuhusu habari hii, katika kipeperushi chako 

umeandika ibara hii dhidi yangu kwamba „amesema 

uongo ambao si kazi ya mtu mwaninifu, bali mwenye 

haya hata kidogo sana.‟ Lakini, hii pia ni ishara adhimu 

ya Mwenyezi Mungu kwamba uongo huo umethibitika 
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dhidi yako kwa ushahidi wa Kurani. Sasa sema 

nikuambieje? Kwa haraka bila haki wewe uliniita 

mwongo, lakini sitaki nijibu ubaya kwa ubaya; bali kama 

katika sheria ya Kiislamu kusema uongo isingekuwa 

haramu na dhambi, kwa kukulipia kuniita mwongo 

ningekuita mkweli sana; na kwa kukulipia kuniita kwa 

uwongo dhalili na mshinde, ningekuita mheshimiwa na 

mshindi. 

Kauli yake: Uongo wa tatu, kwenye mstari 27 wa 

ukurasa huo, kuwa na ijima ya Masahabara wote juu ya 

kifo cha Manabii wote, huu pia ni uongo mtupu. 

Masahaba watakatifu walikuwa zaidi ya laki moja, kuleta 

uthibitisho wa hao wote ni vigumu.  

Nasema: Sehemu hii nasikitikia hali yenu kwamba 

namna gani Mungu aliwaondoleeni mbali akili na elimu 

na uaminifu vifuani mwenu. Je kwa elimu hii mnaitwa 

masheikh na kuitana maulamaa wahehimiwa na masufii 

wenye adhama? Ee jahili mwenye kuhurumiwa, kwa 

hakika ni kweli kwamba juu ya kifo cha Hadhrat 

Masihias na ya kifo cha Manabii wote wa zamani ijima ya 

Masahaba watakatifu ikawa kama vile ikawa ijima ya 

aina hii hii juu ya Ukhalifa wa Abu Bakrra, bali ijima hii 

ilikuwa bora zaidi kuliko ijima juu ya Ukhalifa wa Abu 

Bakrra. Na kama inahojiwa ijima hii, basi ijima juu ya 

ukhalifa huo itahojiwa zaidi sana. Kwa hakika ijima hii 

ni kubwa zaidi kuliko ijima juu ya Ukhalifa wa Hadhrat 
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Abu Bakrra. Kwani, hamna hata kauli moja dhaifu pia 

kuthibitisha kuwa hata Sahaba mmoja akampinga 

Hadhrat Abu Bakrra au akabaki nyuma. Yaani, kwa 

kutoa hoja juu ya kifo cha Mtumesaw, Hadhrat Abu 

Bakrra aliposoma aya hii ٌاَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ  ١ؕ مِنْ قَبْلِهِ الرُّسُلُقَدْ خَلَتْ ١ۚمَا مُحَمَّدٌ اِلَّا رَسُوْل

اَوْ قُتِلَ انْقَلَبْتُمْ عَلٰۤى اَعْقَابِكُمْ
28

 –  ambayo tafsiri yake ni kwamba 

Muhammadsaw ni Mtume tu, hana sehemu yoyote ya 

uungu, na Mitume wote wa kabla yake wameshapita 

dunia, yaani wameshafariki. Basi, na huyu pia akifariki 

au akiuawa akapita dunia, je mtaiacha dini? – hapo 

baada ya kusikiliza aya hii hata Sahaba mmoja 

hakupinga wala hakuinuka kusema kwamba maelezo 

yako haya ni nakisi na siyo kamili. Je hujui kwamba 

baadhi ya Manabii wapo wazima ardhini pamoja na 

mwili, kama vile Ilyasa na Khadhir, na baadhi yao wapo 

mbinguni kama vile Idrisa na Isa, basi kwa aya hii 

chathibitikaje lazima kifo cha Mtume Mtukufusaw na kwa 

nini haijuzu kwamba yeye naye yu mzima. Bali, 

Mashaba wote wakisikia aya hii wakasadikisha na wote 

wakafahamu kwamba kama Manabii wote, Mtume 

Mtukufusaw pia alilazimika kufariki. Ijima hii ikatokea 

papo hapo pasipo kusita. Lakini kuhusu ijima ile 

inavyokubalika juu ya Ukhalifa wa Hadhrat Abu Bakrra, 

baadhi ya Masahaba wakangoja kidogo na kusita pia, 

                                                           
28 Aali „Imraan 3:145 
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ingawa baada siku chache wakafanya baiati. Na katika 

jaribio hilo, Hadhrat Alira mwenyewe pia akaathirika. 

Lakini, juu ya kifo cha manabii wa zamani, hata Sahaba 

mmoja baada ya kusikiliza hotuba ya Hadhrat Abu Bakr 

Siddikra, hakupatwa na jaribio wala hakuchelewa wala 

kusita, bali wote wakaamini mara baada ya kusikia. Kwa 

hiyo, hii ni ijima ya kwanza katika Islam iliyofanyika 

pasipo kusita. Muhtasari wa mazungumzo ni kwamba 

bila shaka sawa na nususi zilizo wazi, itikadi yetu ni hii 

kwamba ikawa ijima ya Masahaba juu ya kifo cha 

Manabii wote wa zamani, Hadhrat Masihias akiwa 

mmoja wao, bali Hadhrat Masihias alikuwa ni lengo la 

kwanza la ijima hiyo. Sasa, hapa chini naandika sawa na 

nususi za Hadithi ili ijulikane nani kati yetu sisi wawili 

ameimarika juu ya ukweli akimcha Mwenyezi Mungu na 

nani anajasiri kusema uongo na kutengana na nususi 

zilizo wazi. 

Ibainike kwamba kuhusu habari hii, ndani ya Sahihi 

Bukhari kinachoitwa sahihi sana kuliko vitabu vyote 

kuna ibara zifuatazo:  ِْاسَ  عََْ غَبْدِ اللّٰہِ ب ِمُ النَّ
ّ
رُ یکَُ رٍ خَرَجَ وَ عَُْ

ْ
اسٍ اَنَّ اَبَ تَک غَبَّ

اسُ  كْبَلَ النَّ
َ
ْلِسَ فَا َ

رُ اَنْ یّّ بِٰ عَُْ
َ
رُ فَا  اجْلِسْ یََ عَُْ

َ
ا تَػْدُ  فَلَال رٍ اَنَّ

ْ
تَک  اَبُُْ

َ
رَ فَلَال کوُْا عَُْ اِلَیْہِ وَ تَََ

دً  دًا فَاِنَّ مُُهََّ مْ یَػْبُدُ مُُهََّ
ُ
 مَِْ نِنْک

َ
مْ یَػْبُدُ اَللّٰہ فَاِنَّ اَللّٰہ حٌَّ لََ یََوُْتُ كَال

ُ
ا كَدْ نَاتَ وَ مَِْ کََنَ نِنْک

اسَ  29۔ ۔۔قَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلِهِ الرُّسُلُ ١ۚوَ مَا مُحَمَّدٌ اِلَّا رَسُوْلٌاُللّٰہ  نَّ النَّ
َ
 وَاللّٰہِ کََ

َ
۔ وَ كَال اکرِِیَْْ

َ
ْ  اِلََ الشّ َ

لَ
اسُ  یَػْلهَُوْا اَنَّ اللّٰہَ  اھَا النَّ

َ
رٍ فَتَللَّ

ْ
تَک ھَا اَبُُْ

َ
 تَلَ

یَۃَ حََّٰ  ھٰذِہِ الْٓ
َ

ل ا مَِِ  اَنَْْ عَ ثشًَََ اَ اَسَْْ
َ

ھُمْ فَ
ُ کُّ

                                                           
29 Aali „Imraan 3:145
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ھَا فَػَلَرْتُ حََّٰ

َ
رٍ تَلَ

ْ
ػْتُ اَبَ تَک  اَنْ سَِْ

َ
 وَاللّٰہِ نَا ھُوَاِلَّ

َ
رًا كَال  یتَْلوُْھَا۔۔۔ اَنَّ عَُْ

َ
اسِ اِلَّ   نَا یلَِلْنِِْ النَّ

مَ كَ 
 اُللّٰہ غلَیَْہِ وَشَلَّ

َ
بَِّ ضَلّ ھَا اَنَّ النَّ

َ
ػْتُہُ تَلَ  سَِْ

 اَھْوَیْتُ اِلََ الََْرْضِ حََّٰ
یَ وَ حََّٰ

َ
دْ نَاتَ رِجْلَ  . 

Yaani, Ibn Abbasra anasimulia kwamba Abu Bakrra 

alitoka (yaani, siku aliyofariki Mtumesaw) ilhali Umarra 

alikuwa akiongea na watu (yaani, alikuwa akisema 

kwamba Mtumesaw hakufa bali yu mzima). Basi, Abu 

Bakrra akasema, Ee Umar, keti; lakini Umarra akakataa 

kuketi. Hapo watu wakamwelekea Abu Bakrra na 

kumwacha Umarra. Basi, Abu Bakrra akasema, baada ya 

kumsifu Mungu na kumsalia Mtumesaw, ibainike kwamba 

miongoni mwenu anayemwabudu Muhammadsaw ajue 

kwamba Muhammadsaw ameshafariki; na anayemwabudu 

Mungu, basi Mungu Yu Mzima Ambaye Hatakufa. Na 

ushahidi juu ya kifo cha Mtumesaw ndio huu kwamba 

Mungu Alisema, Muhammad siye ila ni Mtume tu, na 

Mitume wote waliokuwa kabla yake wameshapita 

duniani, yaani wameshafariki; na Abu Bakrra akasoma 

aya hii mpaka  َْْی اکرِِ
َ

30الشّ
. Msimulizi akasema, Wallahi, 

                                                           
30 Sentensi ya baada ya aya hii  َاَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ اَوْ قُتِل inaeleza wazi kwamba 

kwa Mwenyezi Mungu kupita kuna aina mbili, kwa njia ya kifo 

cha kawaida au kwa kuuawa. Na Mwenyezi Mungu hakusema 

katika aya hii kwamba kupita inakuwa kwa njia hii pia kwamba 

mtu aende mbinguni mzima kwa mwili wake. Sasa Mwenyezi 

Mungu Alipoishaeleza kupita kwa maneno َاَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ اَوْ قُتِل na 

ameimaliza hapa, basi kutokubali baada ya hapo si kitendo cha 

mwaminio mwema. Mwandishi 
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kana kwamba watu hawakuwa na habari hii kwamba aya 

hii pia Mwenyezi Mungu Ameshusha, na Abu Bakrra 

alipoisoma watu wakaijua. Basi, Masahaba wote 

wakajifunza aya hii kutoka kwa Abu Bakrra, na hakubaki 

Sahaba au asiyekuwa Sahaba ambaye alikuwa hasomi 

aya hii. Na Umarra akasema, Wallahi, nikasikia aya hii 

kutoka kwa Abu Bakrra tu alipoisoma. Basi, kwa 

kusikiliza nikapotewa na fahamu na kuumia hata 

kwamba miguu yangu haikuweza kunibeba na 

ninaanguka-anguka tangu niliposikia aya hii akiisoma na 

kusikia akinena maneno haya kwamba Mtumesaw 

ameshafariki. Na hapa ipo ibara hii ya Kastalani, 

sherehe ya Bukhari:   ُْؽََابِ  وَ عَُْرُ ب
ْ

  الخ
ُ

 لھَُمْ نَا نَاتَ رَشُوْل
ُ

اسَ یلُُوْل مُِ النَّ
ّ
یکَُ

 یلَْتِلَ الْهُنَافلِِیَْ 
مَ۔۔۔ وَلََ یََوُْتُ حََّٰ

 اُللّٰہ غَلیَْہِ وَشَلَّ
َ

 Yaani, Hadhrat .  اللّٰہِ ضَلّ

Umarra alikuwa akiongea na watu na kusema kwamba 

Mtumesaw hakufa wala hatakufa mpaka awaue wanafiki. 

Na katika Al-Milal wa An-Nihal ya Shahristani 31  kuna 

ibara hii kuhusu habari hii:    ُعَُْر 
َ

 اِ  بُْ  كَال
َ

ابِ مَِْ كَال ؽََّ
ْ

تُہٗ نَّ مُُهََّدًا نَاتَ فَلَتَلْ الخ
اَ رُفِعَ اِلََ 

َ
هَاءِ کَهَا رُفِعَ غِیْسٰ ابُْ ثصَِیْفِِْ ھٰذَا۔ وَ اِنّّ رِ  الصَّ

ْ
تَک  اَبُُْ

َ
لَمُ وَ كَال اَفَۃَ مَِْ  بُْ  نَرْیَمَ غَلیَْہِ الصَّ

َ
قَ

ٌ لََ یََوُْتُ  ہُ حَّ
دٍ فَاِىَّ دًا كَدْ نَاتَ وَ مَِْ کََنَ یَػْبُدُ اِلٰہَ مُُهََّ دًا فَاِنَّ مُُهََّ یَ کََنَ یَػْبُدُ مُُهََّ وَ مَا مُحَمَّدٌ ۃَ وَكَرَءَ ھٰذِہِ الَْٰ

                                                           
31  Al-Milal ni ya Abul Fat'h Al-Imam Muhammad ibn Abdul 

Karim Shahristanii aliyefariki mwaka 548 Hijra. At-Taj As-Subki 

amesema katika Tabakaat yake kwamba kwangu mimi kitabu Al-

Milal wa An-Nihal cha Shahristani ni kitabu bora zaidi kuhusu 

habari hii, uk. 9. Mwandishi 
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اَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ اَوْ قُتِلَ انْقَلَبْتُمْ عَلٰۤى اَعْقَابِكُمْ ١ؕقَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلِهِ الرُّسُلُ ١ۚاِلَّا رَسُوْلٌ
 .  فَرَجَعَ الْلَوْمُ اِلََ كَوْلہِر   32

Tazameni Milal Nihal, J. 3. Tafsiri ni hii kwamba Umar 

Khattabra alisema, mtu atakayesema kwamba Mtume 

Mtukufusaw amefariki, mimi kwa upanga wangu huu 

nitamwua; bali, amenyanyuliwa mbinguni kama vile Isa 

bin Mariamu alivyonyanyuliwa. 33 Na Abu Bakrra 

                                                           
32 Aali „Imraan 3:145 
33  Kwa kauli hii ya Hadhrat Umarra kwamba mtu atakayenena 

kuhusu Hadhrat Seyidna Muhammad Mteulesaw kwamba 

amefariki, nitamwua kwa upanga wangu, inaonekana kwamba 

Hadhrat Umarra, kwa fikara yake fulani akapita kiasi kuhusu 

uzima wa Mtume Mtukufusaw na akaona kusema kwamba 

Mtumesaw amefariki na kauli ya kufuru na kuritadi. Mwenyezi 

Mungu Ampe Hadhrat Abu Bakrra maelfu ya malipo mema 

kwamba haraka sana akaondoa fitina hii na akitaja nususi bayana 

akathibitisha kwamba Manabii wote wa zamani wameshafariki. 

Na kama vile yeye alivyowaua Musailima kadhabu, Aswad „Ansi 

na wengineo, kwa kweli kwa maelezo haya pia aliwaua waongo 

wa zama za upotevu kwa ijima ya masahaba wote kana kwamba si 

waongo wanne bali akawaua waongo watano. Ee Mungu wangu, 

ishushie roho yake mamilioni ya rehema. Amin. Sehemu hii kama 

 ifasiriwe kwamba baadhi ya Manabii wameshakwenda خَلتَْ 

mbinguni wazima, basi Hadhrat Umarra anaonekana mkweli na 

aya hii haimdhuru bali inamwunga mkono. Lakini sentensi iliyo 

baada ya aya hii itoayo maelezo – yaani َاَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ اَوْ قُتِل ]Aali „Imraan 

3:145[–ambayo Hadhrat Abu Bakrra akaitupia jicho, hudhihirisha 

kwamba kufasiri hivi aya hii kwamba Manabii wote walipita, 

ingawa walipita wakifa au walipita wakiwa hai, ni kulaghai, 
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akasema, yule anayemwabudu Muhammadsaw basi huyu 

lazima ameishafariki, na anayemwabudu Mungu wa 

Muhammadsaw, basi Yu Mzima, Hatakufa, yaani Mungu 

pekee tu Anayo sifa hii kwamba Yu Mzima wa milele, 

na wengine wote wanadamu kwa wanyama hufariki 

kabla ya kudhaniwa kuishi milele. Kisha, Hadhrat Abu 

Bakrra akasoma aya hii ambayo tafsiri yake ndiyo hii 

kwamba Muhammadsaw ndiye Mtume, na Mitume wote 

wameshapita duniani. Kama huyu naye akifa au kuuawa, 

basi je mtaritadi? Ndipo watu wakisikia aya hii 

wakaachana na mawazo yao. Sasa, tafakari kwamba 

                                                                                                                          

kugeuza na uzushi adhimu kinyume cha kusudio la Mungu. Na 

wazushao kusudi ambao hawaogopi siku ya uadilifu na wanafasiri 

kinyume cha maelezo ya Mungu Mwenyewe, bila shaka hao ndio 

chini ya laana ya kudumu. Lakini, Hadhrat Umarra hakuwa na 

elimu mpaka wakati ule na Masahaba wengine pia walikuwa na 

wazo hilo lisilo sawa na walishikwa na usahaulifu na mghafala 

unaolazimu ubinadamu na wakafikiri moyoni mwao kwamba 

baadhi ya Manabii wapo wazima mpaka sasa na watakuja tena 

duniani, basi kwa nini Mtume Mtukufusaw asiwe kama hao. Lakini 

Hadhrat Abu Bakrra akisoma aya nzima na kuwasomea  ْاَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ اَو

 ni ya aina mbili tu. (1) خَلَتْ akatilia mioyoni kwamba maana ya قُتِلَ

Kifo cha kawaida, (2) Kuuawa. Hapo wapinzani wakakiri kosa lao 

na Masahaba wote wakaafikiana juu ya kwamba Manabii wote wa 

zamani wameshafariki na sentensi َاَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ اَوْ قُتِل ikaleta athari 

kubwa na wote waakaachana na mawazo ya upinzani. Basi 

Alhamdulillahi juu yake. Mawandishi 
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ikiwa Hadhrat Abu Bakrra hakueleza hii kutoka katika 

Kurani kwamba Manabii wote wameshafariki na pia 

ikiwa maelezo haya hayakuwa mkataa, basi Masahaba 

ambao kwa kauli yako walizidi laki moja wakakubalije 

jambo la dhana na shaka, na kwa nini hawakutoa hoja 

hii wakisema, Ee mheshimiwa, ushahidi wako huu ni 

nakisi na hunayo nususi yoyote mkataa. Je hujajua bado 

kwamba Kurani katika aya َّرَافِعُکَ اِلَی yaeleza kwenda kwa 

Hadhrat Masihias mbinguni pamoja na mwili wake. Je 

hujasikia  ِبَلْ رَّفَعَهُ اللّٰهُ اِلَيْه pia? Basi, kwa nini Mtumesaw 

kwenda huko mbinguni haiwezekani sawa na maoni 

yako? Bali, Masahaba wenye ufahamu wa Kurani 

wakisikia aya na wakikuta tu maelezo ya neno ْخَلَت ndani 

ya sentensi 34َاَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ اَوْ قُتِل mara wakaachana na mawazo 

yao ya zamani. Naam, mioyo yao ikapatwa na huzuni na 

kuumia sana kwa sababu ya kifo cha Mtumesaw na roho 

yao ikafinywa. Na Hadhrat Umarra akasema kwamba 

baada ya kusikiliza aya hii, hali yangu ikawa hivi kwamba 

miguu yangu haiwezi kubeba mwili wangu nami 

naanguka-anguka chini. Subhanallah, walikuwa wenye 

bahati nzuri sana namna gani hao na wenye 

kujitahadhari kuhusu Kurani kwamba baada ya 

kuzingatia aya walipoelewa kuwa manabii wote wa 

zamani wameshafariki hawakusema lolote isipokuwa 
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wakaanza kulia na kujaa huzuni; na ndipo Hadhrat 

Hassaan bin Thabit akatunga wimbo huu wa maziko: 

اظِرُ  وَادَ لِنَاظِرِیْ فَػَهِیْ غَلیَْکَ النَّ  کنُْتَ الصَّ
 مَِْ شَا ءَ تَػْدَکَ فَلْیَهُتْ فَػَلیَْکَ کنُْتُ اُخَاذِرُ 

 

Yaani, ulikuwa mboni ya jicho langu, basi nimepofuka 

kwa kufariki kwako. Sasa baada yako wewe niufanyie 

nini uhai wa mtu yeyote.  Isaas afe au afe Musaas; wafe 

tu, nilikuwa nakuhuzunikia wewe tu. Ikumbukwe, kama 

katika mtazamo wa Hadhrat Abu Bakrra, Hadhrat Isaas 

angekuwa hajafa, asingetoa kamwe aya hii kama hoja, na 

kama Masahaba wangekuwa na mashaka kuhusu maana 

hii ya aya hiyo kwamba Manabii wote wameshafariki, 

lazima wangesema kwamba kwa kuwa Hadhrat Isaas 

ameishaenda mbinguni akiwa hai, pamoja na mwili 

wake, basi ushahidi huu si mkamilifu na ipo sababu gani 

kwamba Mtume Mtukufusaw naye pia hakuenda mzima-

mzima mbinguni kama Isaas. Lakini, ukweli halisi 

unaoonekana ndio huu kwamba kifo cha Hadhrat Isaas 

nacho kikaamulika siku hiyo hiyo, na Masahaba 

kwakusikiliza aya hii hawakusema hata kidogo kwamba 

Hadhrat Isaas yu mzima; na kwa kuwa kutokana na neno 

ھُمْ 
ُ  la Sahihi Bukhari imethibitika kwamba wakati huo کُّ

Masahaba wote walikuwepo, na baada ya kusikiliza aya 

hii mtu yeyote hakupinga, hivyo ikalazimu kukubali 

kwamba ikapatikana ijima ya hao wote juu ya kifo cha 

Manabii wote wa zamani; na hii ilikuwa ni ijima ya 
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kwanza ya Masahaba iliyofanyika. Na ijima hii ilikuwa 

aula kuliko ijima juu ya Ukhalifa wa Abu Bakrra 

iliyofanyika baada yake, kwani kuhusu hii mtu yeyote 

hakusema hata neno moja dhidi yake; lakini kuhusu 

Ukhalifa wa Abu Bakrra mwanzoni hitilafu ilitokea. 

Naam, hapa wazo hili linazuka kwamba kabla ya kusikia 

aya hii, Hadhrat Umarra alikuwa na imani hii kuhusu 

Hadhrat Isaas kwamba licha ya kufa yeye pia atarudi 

duniani, kwani alishabihisha kunyanyuliwa kwake na 

kunyanyuliwa kwa Mtumesaw na alijua kwamba mwili wa 

Mtumesaw upo mpaka sasa nyumbani mwa Hadhrat 

Aishara, basi juu ya kukiri kushabihiana kivipi angeweza 

kukubali kwamba mwili wa Hadhrat Masihias ulikwenda 

mbinguni. Lakini, akisikiliza aya akaachana na wazo hili 

pia, na siku ile Masahaba wote wakaamini kwamba 

Manabii wote wa hapo kabla wameshafariki. Na kwa 

kweli huu ulikuwa utovu wa adabu sana na dhambi 

kubwa kwamba nabii aliye Khatamur-Rusul na Mbora 

wa manabii afe, na maiti yake iwe mbele yao na 

kumhusu Nabii mwingine liwepo wazo kwamba yeye 

hajafa. Kwa kweli, wazo hili na huba na heshima ya 

Mtume Mtukufusaw haviwezi kujumuika mhali pamoja. 

Tafakari kwa uaminifu na takwa kwamba kusema kwa 

Hadhrat Umarra kuwa Mtume Mtukufusaw hajafa bali 

amenyanyuliwa mbinguni kama Hadhrat Isaas, wazo hili 

liliwezaje kufutiliwa pasipo Hadhrat Abu Bakrra 
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kuthibitisha kifo cha Hadhrat Masihias na Manabii wote 

wa zamani? Ebu, kama Hadhrat Abu Bakrra hakunuia 

kusoma aya hii ْقَدْ خَلَت kwa kuthibitisha kifo cha Hadhrat 

Masihias na Manabii wengine wa zamani, basi akafuliliaje 

wazo la Hadhrat Umarra? Msingi wote wa wazo hili la 

Hadhrat Umarra ulikuwa juu ya kunyanyuliwa mzima 

kwa Hadhrat Masihias. Na inaonekana kwamba baadhi 

ya Masahaba sawa na uelewa wao walifahamu kwamba 

Hadhrat Isaas alikwenda mzima mbinguni na kisha 

alipofariki Mtume Mtukufusaw wazo hili likazuka moyoni 

mwa Hadhrat Farukra kwamba kama Hadhrat Masihias 

ameenda mzima mbinguni, basi Nabii wetu anayo haki 

zaidi na ni aula kwamba aende mzima mbinguni, kwani 

hii ni fadhila adhimu kwamba Mwenyezi Mungu 

Amwite Nabii yeyote mzima kuja kwake huko 

mbinguni. Na kwa methodolojia na adabu nzuri ilikuwa 

kama kufuru kufikiri kuwa Hadhrat Masihias alikwenda 

mzima mbinguni lakini Nabii aliye Khatam wa Manabii 

na Mbora wa Manabii anayehitajika sana asifikie hata 

umri wa kawaida. Kama si kutoamini na uadui, aya hii 

iliyotajwa hapo juu ni nususi kubwa wazi juu ya 

Masahaba wote kuafikiana kwamba Masihi na Manabii 

wengine wote wa zamani wameshafariki. Na kama si 

hivyo, basi ebu, semeni kwa kutumia akili na kumcha 

Mungu kwamba wakati wa hitilafu iliyotokea baina ya 

rai ya Hadhrat Abu Bakrra na rai ya Hadhrat Umarra, 
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Hadhrat Umarra alisema kuthibitisha rai yake kwamba 

Hadhrat Isaas alinyanyuliwa mzima mbinguni, basi na 

Mtume Mtukufusaw pia atanyanyuliwa hivyo, kwa nini, 

basi, ni marufuku na muhali kwamba Mtume 

Mtukufusaw juu ya kuwa mbora na mwenye fadhila 

asinyanyuliwe mbinguni kama Hadhrat Masihias? Wakati 

huo aya ُقَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلِهِ  الرُّسُل
35

 aliyosoma Hadhrat Abu Bakrra 

kwa kupinga rai ya Hadhrat Umarra, kama hakukusudia 

kwayo kwamba Hadhrat Isaas pia anayetajwa 

ameshafariki, basi akakusudia nini, na kwa njia gani 

wazo la Hadhrat Umarra lingeweza kufutiliwa mbali bila 

hii? Na kusema kwako kwamba haikufanyika ijima juu 

yake, ni uongo mtupu hata naihuzunukia hali yenu 

kwamba imefikia wapi. Ee azizi, ndani ya Bukhari, 

katika sehemu hii kuna neno la  ْھُم
ُ  linalodhihirisha کُّ

kwamba Masahaba wote walikuwepo wakati ule. Na 

jeshi la Usama la watu elfu ishirini likakoma kuondoka 

kwa sababu ya msiba huu mkuu wa kifo cha Mbora wa 

Mitume. Na yu nani mwenye bahati mbaya aliyesikia 

habari ya kifo cha Mtumesaw na mara moja hakuhudhiria. 

Ebu, taja jina la mtu yeyote. Isitoshe, hata kama 

tukidhani kwamba baadhi ya Masahaba 

hawakuhudhuria, hao hatimaye baada ya mwezi mmoja, 

miwili au miezi sita lazima walikuja. Basi, kama 
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walidhihirisha rai tofauti na kutoa maana tofauti ya aya 

 basi uilete. Na kama usiweze kuleta, basi hii ndiyo , قَدْ خَلَتْ

kinyume cha imani na uaminifu kwamba unayo itikadi 

dhidi ya ijima kamili ya namna hii. Hii ni ijima 

madhubuti juu ya kifo cha Hadhrat Masihias kwamba 

mtovu wa imani tu anaweza kuikataa, lakini mwenye 

bahati njema na mcha-Mungu hataikanusha katu. Sasa 

ijima ilifanyika juu ya kifo cha Hadhrat Masihias; sema 

juu ya uhai ijima imethibitika wapi? Mufasirina 

wanaandika kwamba kuna kauli hii pia kwamba Masihi 

alikufa kwa siku tatu au kwa saa tatu; kana kwamba 

wanaleta fikara ya vifo viwili kwa Masihi, kifo chake cha 

kwanza na kifo chake cha pili. Na kuna kauli ya Imam 

Malik kwamba alikufa kwa kudumu, kauli hiyo hiyo ni 

ya Imam Ibn Hazm pia. Mu„tazila nao huamini kifo 

chake barabara. Na baadhi ya makundi ya Masufii 

wanaamini kwamba Isa Masihias alifariki, na juu ya hulka 

na sifa zake mtu mwingine atakuja duniani miongoni 

mwa umati huu na akiwa dhihirisho lake ataitwa Masihi 

Mau„udi. Sasa tazameni kila mtu ana kauli yake, ijima 

iko wapi? Ijima ilifanyika juu ya kifo tu, na ijima hiyo 

ikawahilikisheni. Sasa kama Washia endeleeni 

kumlaumu Hadhrat Abu Bakrra aliyeng'olea mbali itikadi 

yenu hii. 

اغلهوا رحْکم اللّٰہ ان خاضل کلاننا ھذا ان الَجماع عَٰل نوت الهصیح غیس ب نریم 
الذیْ تػثوا كبل شیدنَ ورشُولنا الهطؽفِٰ ضل اللّٰہ غلیہ وشلم ثاتت وغیرہ مِ النبیی 
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نتدلق بلنطوص الحدیثیۃ اللؽػیۃ والروایَت الطدیدۃ الهتواتَۃ۔ ویػلم کل مِ غندہ 
غلم الحدیث ان ھذا الَجماع كد اىػلد ف نَد مُشود و مُفل نشھود غند اجتماع جمیع تدور 

لوا بلَىکَر۔ ونا ردّوا رأٔی انانھم الهختار۔ ونا ذکروا الَصحاب وبِور الَلباب۔ فَا تناع
شیئا مِ ھفوتہ۔ ونا ضالوا عَٰل فوھتہ ۔ تل شکنت غند تیان الطدیق كلوبہم۔ ونالت الَ 
الصلم خروبہم۔ ووجدوا البھان الهدکم والدلیل اللویّ الجلیل ۔ فتدانوا اللال 

ظی۔ وانَرالللوبُ ويشػ الفا واللیل۔ وضُلِلَ الخواؼرُ۔
َ
تَ۔ وکَنوا كبل ذالک غرضَ اللّ

 اوکرجل التُبت اخشاء ہ بلؽوٰی بما غیل ضبھم بموت النبّ شیدھم الهطؽفِٰ مُهد
الهجتبٰ وبما كللت كلوبہم وضارفؤادھم فارغا بما فلد وا خبّّم خیر الوریٰ وکَنوا 

وَاھُم مِ ھٰذا کَلهبّوتی فاذا كام غبد اللّٰہ الطدیق ۔ فتح غلیْم بب التدلیق۔ و اَر
الرخیق ۔ و كُضِ الَنرواُزیل الشبّاتُ۔ وشکنت الَضواتُ۔ واىػلد الَجماع عَٰل نوت 
الهصیح وشائر الَىبیاء الهاعی۔ تل ھو اوّل نا اجمع غلیہ الطداتۃ تػد نوت خاتم 
النبیی۔ ولھٰذا الَجماع شان اکبمِ اجماعٍ اىػلد عَٰل خلَفۃ ابِ تکر الطدیق فانؔ 

اتفلوا غلیہ کھم ونا تقی مِ فریق۔ وكبلوا ذلک الَنرمِ غیر تَدّد وتُكفٍ تل  الطداتۃ
ون بموت الرشل ویبکون عَل نوت  تمّ الَذغان والیلی۔ وکَن کھم یتلون الٓیت ویُلرُّ

ٔ
تب

شیّد الهرشلی۔ حَّ اذا سْع الفاروق الَٰیۃ كال غُلِرت ونا تللنِ رجلَی وکَن مِ الحزن 
 صّان وھویُثی رشُول اللّٰہ ضلّ اللّٰہ غلیہ وشلم۔کَلهجاىی۔ وكال خ

اظِرُ  وَادَ لِنَاظِرِیْ فَػَهِیْ غَلیَْکَ النَّ  کنُْتَ الصَّ
 مَِْ شَا ءَ تَػْدَکَ فَلْیَهُتْ فَػَلیَْکَ کنُْتُ اُخَاذِرُ 

 

یػنِ ای شیّدی وخبیب کنت كرّۃ غینِ فَفَلَدَ نُور غینِ تفُلداىک ولَ ابلَ تػدک ان یَوت 
غیسٰ او نُوسٰی اوىب أٓخرفانی کنت غلیک اخاف فاذانتَّ فلیهت مِ کَن مِ الصّاتلی وف 

نّ الَٰیۃ التی تلَھا الطدیق ىبّّت الطداتۃ عَٰل نوت الَىبیاء کھم فَاتقی اَ  ھٰذہ اشارۃ الَٰ 
شفی۔ تل اشتبشَوا بموت الجهیع تػد نوت 

ٔ
لھم ھمّ ف شانّم نثلال ذرّۃ ونا کَنوا نتب

لھم الَنی ولوکَن الَنر خلَف ذلک اغنِ ان جبت خیٰوۃ اخد مِ الَىبیاء الصاتلی رشُو
یۃ مِ

ٓ
أٓیَت الفركان فکَدوا ان یَوتُا اشفا عَٰل رشولھم وکَدوا ان یلدلوا  تنصّ اللرأٓن وتب

بلهیتی۔ ولکنْم لهّا غلهوا ان رشُولنا ضلّ اللّٰہ غلیہ وشلّم لیس بمنفرد بُرود الهوت مِ 
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س الحهام تھلّلت وجوھھم اللّٰہ 
ٔ
م تل الَىبیاء کھم ناتُا مِ كبل وشلوا کب

ّ
الػلَ

واشتبشَت كلوبہم فکَنوا یتلون ھٰذہ الَٰیۃ ف شکک الهدینۃ واشواكھا ونات الهنافلون 
ولَ یبق لھم شػۃ ان یػتُعوا عَل الَشلَم بموت ىبینا الطبیح وخیات الهصیح فالحهد 

ان کهۃ الَشلَم ھی الػلیا ویبق نورہ مِ کل جنة وشفا۔ واللّٰہ  للّٰہ عَٰل ھٰذا الػون الصُیح ۔
ارشل مُهّدًا وھویکرنہ الَ یوم الدیْ۔ واذا جبت الَجماع ولَ یبق اللناع وشؽع الطبح 
وازال الظلهۃ الشػاع۔ فاشئل الهنکریْ ناتقی مِ غذرھم وكد خطدص الحقّ النباعُ 

واء والَھجاعُ۔ فَو ادعی تػد ذلک عَٰل رفع وکرُّر الثبوتُ واخکهت الَعلَعُ وکهل الَد
ؔ انرنَ الَ الَتداع۔ فػلیہ الدلیل اللؽعی مِ الکتاب والصنۃ واجبات  ھذاالَجماع ۔ وغزا
 لھم ھٰذا ولو ناتُا نتفکریْ۔ وکیف 

ّ
اجماع اىػلد عَٰل خیات الهصیح ف غھد الطداتۃ۔ وانی

یتبػون الَّ أبٓء ھم الذیْ کَنوا  ولیس غندھم حجۃ مِ اللّٰہ ولیس نػھم شلؽان نبی۔ ان
مخؽئی۔ كصت الللوب ورُفػت الَناىت ونا تقی فیْم الَ فغول الھذر ونا تقی فیْم مِ 
یؽلة کَلهتلی۔ و اذا كیل لھم أٓننوا بمو جائکم مِ غند رتکم عَٰل رأٔس الهاءۃ وغند 

ا مِ الدجّالی وكد ضرورۃٍ اخصّھا كلوب الهؤننی۔ كالوا لَ ىػرف مِ جاء ونا نراہ الَ اخدً 
غُلِّهوا اىہّ یّیءھم خکهًا غدلًَویحکم تینْم فیما کَنوا فیہ مختلفی۔ فکیف یطیرخاکهھم 

یَثس نالھم لَ یتفکرون کَلػاكلی۔ و  مُکونھم وکیف یلبل کها اجمػوا مِ رؼة و
ا یصبّوىنِ غدوا تغیر غلم فاللّٰہ خیر مُاشبا وھویػلم نا ف ضدور الػالهی۔ وكد کَنو

یصتفتدون مِ كبل ویػدّون الهائی۔ فلهّا جاء ھم مِ یُكبوىہ ىبذوا وضایَ اللّٰہ ورشُولہ 
وراء ظھورھم کَىہ جاء ف غیر وكتہ وکَنّم نا غرفوہ مِ غلَنۃ وکَنوا مِ الهػذوریْ۔ الَ 
یَت الصهاء ویػطم غرض رشُولہ مِ كوم کَفریْ۔ تل کفروا 

ٓ
یُوا کیف یتم اللّٰہ تہ الحجّۃ تب

وكالوا فاشقٌ ومِ الهفتُیْ۔ فصیػلهون مِ فصق ومِ کَن یفتُی عَل اللّٰہ وان اللّٰہ لَ یَفِ تہ 
غلیہ خافیۃ واللّٰہ لَ یّػل غاكبۃ الخیر اِلَّ للوم نتلی۔ و نا كیل لَ الَّ نا كیل للرشل مِ 
كبل تشابہت الللوب ۔ وزُیّْ لھم اعْالھم وخصبوا انّم یػؽون الثواب عَل نایؤذوىنِ 

یدخلون الجنّۃ بلتدلیر والتکذیة والتوھی۔ وکفّرونی وفصّلونی وکذّبُنی وجھّلونی وكالوا و
 خیر الهرشلی۔ وناینؽلون 

ٔ
کَفرٌ شّرالنّاس۔ ولوشاء اللّٰہ لها كالوا ولٰکو لیتمّ ناجاء ف ىبب

ق الَّ تؽرًا وریَءَ الناس ولَ یدبّون الََنْرَ کَلهنطفی۔ ولَ تجدف كلوبہم اخلاق الح
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ؔ نور اللّٰہ بفواھھم ونا کَنوا  کَلطالحی تل تجد کثیرا ننْم یکیدون کل کیدٍ لیؽفؤا
خائفی۔ الَ یلرء ون اللراٰن اَوْلَ یّاوزخناجرھم اوضاروا مِ الهػرعی۔ الَ یػلهون 
 نتوفّیک۔ وكال فلهّا تُفّیتنِ فَا یلبلون تػد کتاب نبی۔ الَ 

ّ
کیف كال اللّٰہ یَ غیسٰ انی

ون ان اجماع الطداتۃ كد اىػلد عَٰل نوت الَىبیاء کّھم اجمػی۔ ایُتابُن فیہ اوکَنوا یذکر
 بموتہ وجمع ف 

ّ
مِ الهػتدیْ۔ نالھم لَ یذکرون یونًا نات فیہ رشُول اللّٰہ وجبت نػنِ التوف

کهثلہ اخدمِ   الطداتۃ کرب الَوّلی والَٰخریْ۔ ونْلت غلیْم نطیبۃ لو ینال
تػغھم لَ يصلم نوت رشُول اللّٰہ واىہ شیرجع للتل الهنافلی۔ فحینئذ الػالهی۔ وكال 

كام ننْم غبد کَن اغلم تکتاب اللّٰہ وایّدہ اللّٰہ بوخہ فطارمِ الهتیلظی۔ وكال ایّّا 
الناس ان مُهدًا نات کهانات اخواىہ مِ النّبیّی مِ كبلہ فلَ تصُّوا عَٰل نا تػلهون ولَ 

اَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ  ١ؕقَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلِهِ الرُّسُلُ ١ۚوَ مَا مُحَمَّدٌ اِلَّا رَسُوْلٌ ء الَٰیۃ وكالتکونوا مِ الهسِفی۔وكر

 36الشّٰكِرِيْنَوَ سَيَجْزِي اللّٰهُ  ١ؕوَ مَنْ يَّنْقَلِبْ عَلٰى عَقِبَيْهِ فَلَنْ يَّضُرَّ اللّٰهَ شَيْـًٔا ١ؕاَوْ قُتِلَ انْقَلَبْتُمْ عَلٰۤى اَعْقَابِكُمْ

 تی 
ٔ
فَاکَن مِ الطداتۃ مِ خالفہ اوتطدی للجدال کَلهنکریْ۔ ورُفع النزاع الذی يشََب

الطداتۃ وكانوا مِ الهجلس نػتُفی بکی۔ ولَ یَفِ انّ نلطود الطدیق رضی اللّٰہ غنہ 
لصنۃ مِ كراء ۃ ھٰذہ الَٰیۃ نا کَن الَّ تػهیم الهوت وتصکی الللوب الهغؽرۃ تػهوم ھٰذہ ا

و تنجیۃ الهدزوىی مُاّ نْل غلیْم و تصلیۃ الهُغؽریْ۔ وافحام الهنافلی الغاخکی۔ ولو 
فرعنا ان الَٰیۃ تدل عَٰل نوت زنرۃ مِ الَىبیاء فلػ لَ عَل نوت شائر النبیی فیفوت 
 الهلطود الذی تحرّاہ الطدیق تلراء ۃ ھٰذہ الَٰیۃ کها لَ یَفِ عَل الػالهی ۔ فان ابتکر رضی
اللّٰہ غنہ نا کَن نلطدہ مِ كرأٔتھا الَ ان یبؽل نا زعم عْرومِ نػہ مِ خیات ىبیّنا ضلّ 
اللّٰہ غلیہ وشلم وغودہ الَ الدىیا نرۃ اخریٰ ولَ یحطل ھٰذا الهلطود مِ ھٰذہ الَٰیۃ التی كرء 

وبُھانًَ عَٰل نَوتِ جمیع الَىبیاء ا
ً

ػل الَٰیۃ دلیلَ  تػد ان تُجْ
َ

لهاعی۔ ولیس ت اِشتدلَلَ الَّ
بخفِ ان نلطد ابِ تکر مِ كراءۃ ھذہ الَٰیۃ کَن تصلیۃ الطداتۃ تتػهیم شنۃ الهوت 
وتبکیت الهنافلی۔ وازالۃؔ نااخذ الطداتۃ بموت ىبیْم مِ كلق وکرب وضََرٍ وتکَء 

البػظ فبایّ غرض  واىی ۔ فلو کَن نفھوم الَٰیۃ نلطورا عَٰل ذکرنوت البػظ وخیات

                                                           
36

 Aali „Imraan 3:145 
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نّا کَىت تخالف ناكطدہ بٰہذا الهػنِٰ وناکَىت كراء تھا نفیدۃً للصانػی۔ كرأٔھا ابُتکر فا
ونا کَن خاضلھا الَ ان یزید كلق الطداتۃ ویزید خُزنّم فوق نا اُخزنوا و یصحّ الَجاج عَٰل 
جرح الهجروخی۔ فان رشولھم الذی کَن اخةّ الَشیاء الیْم وکَن جاء ھم کَلػھاد۔ 

ہ ركبۃ اھلّۃ الَغیاد۔ نات كبل اتمام أٓنالھم وكبل كلع وکَنوا یُكبون اثمار بکَت
الهفصدیْ۔ واكیالھم تل نات كبل اھلَک الکَذتی الذیْ ادغوا النبوّۃ وثّوروا الفتن ف 
الَرعی۔ فلوکَن اب نریم وغیرہ اخیاءً مِ غیر ضرورۃٍونات ىبیّنا الذی کَىت ضرورتہ 

ن اکبمِ ذالک لھٰؤلَءِ الهخلطی۔ و ایّ نطیبۃ کَىت لَُنّۃٍ مِ غیر ریبۃ وشُبّۃٍ فایُّ رُزءٍ کَ
اضػة مِ ھذہ الهطیبۃ للوم فلدوا ىبیْم خیر النبیی فلذٰلک کَنو ا یُجون ؼول خیات 
النب النبیل ونا کَن اخد ننْم یظوّ اىہ یَوت بٰہذا الوكت وبٰہذا الػهر الللیل۔ ویُجع الَٰ 

لهی۔ فحصبوا نوت
ٔ
ہ ف غیر اواىہ ۔ وكبل كؽع الشوک و ارواء رتّہ الجلیل و یتُکھم نتب

خذ الیتامی الطغار غند 
ْٔ
ثصتاىہ۔ وكبل اجاخۃ نصیلهۃ الکذّاب واغواىہ فاخذھم نایب

 ھلَک الهتکفّلی۔ وھذا اٰخرنا اردنَ ف ھٰذا الباب
 والحهدُ للّٰہ رَبّ الػالهی

 تمتّ
 الهؤلّف

 نیرزا غلَم احْد غافاہُ اللّٰہ وَایّد
[Tafsiri] 

Jueni, Mungu Awarehemuni, kwamba muhtasari wa 

maneno yetu haya ni kwamba ijima juu ya kifo cha 

Masihi Isa mwana wa Mariamu na Manabii wengine 

waliotumwa kabla ya Seyidna na Mtume wetu Mteulesaw 

yathibitika na kuimarika kwa nususi mkataa za Hadithi 

na masimulizi sahihi ya kufululiza. Na kila mwenye 

elimu ya Hadithi anajua kwamba ijima hii ilifanyika 

katika hadhara kubwa na hafla iliyohudhuriwa na watu 
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wengi wakati wa mkusanyiko wa Masahaba wakubwa na 

labibu. Basi, hawakujibidiisha kukanusha na kukataa rai 

ya Imamu wao mteule, hawakutaja kukosea kwake, wala 

hawakumshambulia, bali ikatulia mioyo yao alipotoa 

Siddik maelezo, na vita zao zilielekea kwenye amani na 

wakapata ushahidi madhubuti na hoja imara adhimu na 

wakaepukana na ubishi; na roho zikatakatika na mioyo 

ikang'arika na unyonge wao ukageuka kuwa nguvu. Na 

hapo kabla walikuwa lengo la Moto, au kama mtu 

aliyechomwa sana na njaa, kwa sababu ya kushindwa na 

subira yao kwa kifo cha mwongozi wao Nabii Mteule 

Muhammadsaw na kwa kuhuzunika mioyo yao, na mioyo 

yao ikawa mitupu kwa kufariki mpendwa wao, mbora 

wa mahuluku, na wakawa kama waliokanganyikiwa. Basi 

alipoinuka mja wa Mungu, Abu Bakr Siddikra, 

akawafungulia mlango wa utambuzi na kawaonyesha 

kinywaji kitamu sana, na jambo likaamuliwa na wasiwasi 

wote ukaondolewa na sauti zikatulia. Na ijima ikafanyika 

juu ya kifo cha Masihias na Manabii wote wa zamani. 

Bali hii ilikuwa ni ijima ya kwanza ya Masahaba baada ya 

kifo cha Khatamun-Nabiyyin. Na ijima hii ina shani 

kubwa kuliko ijima iliyofanyika juu ya ukhalifa wa Abu 

Bakr Siddikra. Bila shaka Mashaba wote wakaafikiana juu 

yake na halikubaki kundi lolote. Wakakubali jambo lile 

bila kusita na kungoja kidogo, bali kwa utii na yakini 

kamili. Na wote walikuwa wakisoma aya hiyo na kukiri 
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kifo cha Mitume wote na kulia kwa kifo cha mkuu wa 

Mitume wote, mpaka Umar Farukra aliposikia aya ile 

akasema nikapigwa na bumbuazi na miguu yangu 

ikashindwa kunibebea; na akwa kwa huzuni kama 

majununi. Na Hassaanra akasema katika wimbo wa 

huzuni juu ya kifo cha Mtumesaw wa Mungu: 

Yaani, Ee Seyidi wangu na habibu wagu, ulikuwa 

burudisho la macho yangu, basi kwa kifo chako nuru ya 

macho yangu imepotea, na sasa baada yako, sijali 

kwamba Isa au Musa au Nabii mwingine afe, kwani 

nilikuhofia wewe tu; na ulipokufa, basi na afe yeyote 

aliyekuwa miongoni mwa wa zamani. Na humo 

mnaashiria kwamba aya aliyosoma Abu Bakr Siddikra 

ikawatanabahisha Masahaba wote kuhusu kifo cha 

Manabii wote. Basi, haikubakia ghamu yao kuwahusu 

hao wala hawakuwa wawahuzunikiao. Basi wakafurahia 

kifo cha wote baada ya kifo cha Mtume wao 

Mwaminifusaw. Na kama jambo lingekuwa kinyume 

chake, yaani kama ungethibitika uzima wa mmojawapo 

wa Manabii wa zamani kwa nususi ya Kurani na kwa aya 

za Furkani, basi huenda wangekufa wakimhuzunikia 

Mtume wao na huenda wangeungana na wafu. Lakini, 

walipojua kwamba Mtume wetusaw si wa pekee kufikiwa 

na kifo kutoka kwa Mungu Mjuzi, bali Manabii wote 

walifariki hapo kabla na wakanywa kikombe cha mauti, 

nyuso zao zikaangaza na mioyo yao ikafurahia. Basi, 
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wakasoma aya hii katika mitaa ya Madina na masokoni; 

na wanafiki wakajifia na hawakupata nafasi ya kupinga 

Islam kwa kifo cha Nabii wetu jamili na uzima wa 

Masihi, twamhimidi Mungu kwa msaada huu wazi. 

Neno la Islam lipo juu, na nuru yake inaangaza kila 

upande na kila ukingo. Mungu ndiye Aliyetuma 

Muhammadsaw na Atamheshimu mpaka siku ya Kiama. 

Na ijima ilipothibitika hakikubaki kificho na asubuhi 

imeeneza nuru na mwale wa mwanga umetowesha giza. 

Basi, waulize wakanushi, je umebaki udhuru wowote. 

Haki bayana imebainika, na uthibitisho umekaririwa, na 

mbavu zimeimarika, na maradui na usingizi 

vimemalizika. Basi, anayedai baada yake kuondoa ijima 

hii na kulinasibisha jambo letu kuwa uzushi, basi 

anawajibika kuleta hoja mkataa kutoka katika Kitabu na 

Suna, na kuthibitisha ijima iliyofanyka juu ya uhai wa 

Masihias katika zama za Masahaba. Na wataiwezaje hata 

wajifie kutafakari. Watawezaje ilhali hawanayo dalili 

kutoka kwa Mwenyezi Mungu wala hawana hoja 

bayana. Wanawafuata mababa zao waliokuwa wenyewe 

wakosefu. Mioyo yao imekuwa migumu na uaminifu 

umetoweka na sasa hawana la kufanya isipokuwa 

kupayuka, na hakuna kati yao yeyote atafutaye kama 

wamchao Mungu. Na wanapoambiwa, mwaminini 

aliyewafikieni kutoka kwa Mola wenu mwanzoni mwa 

karni na wakati wa haja iliyosikia mioyo ya waaminio, 
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husema hatumtambui aliyekuja na twamwona yu 

mmojawapo miongoni mwa madajali, ilihali 

walifundishwa kwamba atawafikia akiwa mwamuzi 

mwadilifu na ataamua baina yao katika mambo 

waliyohitilafiana. Basi, hakimu wao atawezaje kuwa 

mwenye kutiiwa na atakubalije kila la kipuuzi 

waliloafikiana. Wamekuwaje, hawatafakari kama wenye 

akili. Wananitusi kwa uadui bila elimu. Basi, Mungu 

ndiye Mbora wa kuhesabu na Hujua yaliyomo vifuani 

mwa walimwengu wote. Na hapo kabla walikuwa 

wakiomba ushindi na kufanya hesabu ya karne. Basi, 

alipowafikia waliomngojea wakatupilia mbali maagizo ya 

Mungu na Mtumesaw wake nyuma ya migongo yao, kana 

kwamba amekuja katika wakati usio wake, na kana 

kwamba hawakumtambua kwa alama yoyote na wakawa 

miongoni mwa mwenye udhuru. Je hawakuona jinsi 

Mwenyezi Mungu Anavyotimiza kwa njia yake hoja kwa 

ishara za mbinguni na kulinda heshima ya Mtumesaw 

wake na watu makafiri; bali wakamkataa na kusema yu 

mwasi na miongoni mwa wazushi. Basi, karibuni 

watajua kwamba nani ameasi na nani akamzushia 

Mungu uongo. Na kwa Mwenyezi Mungu haifichiki siri 

yoyote, na Mwenyezi Mungu Huwajalia mwisho 

mwema wamchao Mungu. Na sikuambiwa ila tu 

waliyoambiwa Mitume hapo kabla. Mioyo yao 

inafanana, na wamepambiwa amali zao, nao wanadhani 
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kwamba watapewa thawabu kwa kuniudhi, na wataingia 

Peponi kwa kunihakirisha, kukadhibisha na kuvunja 

heshima. Wakanikufurisha na kuniita mwasi na 

kunikadhibisha na kuniita jahili, na wakasema yu kafiri 

mbaya kuliko watu wote. Na kama Mungu Angetaka 

hawangesema hayo; lakini wakasema ili yatimie yalyomo 

katika Hadithi ya Mbora wa Mitumesaw. Na hawasemi 

isipokuwa kujivunia na kujionyesha kwa watu, wala 

hawatafakari kama waadilifu wala hutakuta nyono zao 

zinatekeleza haki kama watu wema, bali utawakuta 

wengi wao wanafanya kila hila kwa kuzima nuru ya 

Mungu kwa vinywa vyao wala hawaogopi, isipokuwa 

husoma Kurani ambayo ama haipiti zoloto zao au 

wakawa miongoni mwa wanaokengeuka. Je hawajui 

Alivyosema Mwenyezi Mungu  َيٰعِيْسٰۤى اِنِّيْ مُتَوَفِّيْك na Akasema 

 basi watakubali nini baada ya Kitabu kilicho , فَلَمَّا َيْتَنِيْ

wazi. Je hawakumbuki kwamba ijima ya Masahaba 

ilifanyika juu ya kifo cha Manabii wote? Je wana shaka 

humo au ndio miongoni mwa warukao mipaka. 

Wamekuwaje, hawakumbuki siku aliyofia Mtumesaw wa 

Mungu na kuthibitika maana ya Tawaffi kuwa kifo chake 

na zikajumuika katika Masahba huzuri za wa mwanzo  

na wa mwisho; na msiba uliwashukia ambao mfano 

wake hataupata yeyote ulimwenguni. Na baadhi yao 

wakasema, hatukubali kifo cha Mtumesaw wa Mungu na 

kwa yakini yeye atarejea kwa kuwaua wanafiki. Basi, 
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hapo mja wa Mungu mmoja wa miongoni mwao 

akainuka aliyekuwa mjuzi zaidi wa Kitabu cha Mungu, 

na Mungu Akamsaidia kwa roho Yake, na alikuwa 

miongoni mwa walio macho. Na akaema, Enyi watu, 

bila shaka Muhammadsaw amefariki jinsi ndugu zake 

Manabii wengine wa kabl yake walivyofariki. Basi 

msisisitizie msiyoyaju wala msiwe miononi mwa 

wapitao mipaka. Na akasoma aya, akasema ٌ١ۚوَ مَا مُحَمَّدٌ اِلَّا رَسُوْل 

وَ مَنْ يَّنْقَلِبْ عَلٰى عَقِبَيْهِ فَلَنْ يَّضُرَّ  ١ؕاَفَاۡىِٕنْ مَّاتَ اَوْ قُتِلَ انْقَلَبْتُمْ عَلٰۤى اَعْقَابِكُمْ ١ؕقَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلِهِ الرُّسُلُ

وَ سَيَجْزِي اللّٰهُ الشّٰكِرِيْنَ ١ؕاللّٰهَ شَيْـًٔا  . Basi, hakuwa yeyote miongoni mwa 

Masahaba aliyempinga au kujitokeza kubishana naye 

kama wakanao. Na hitilafu ikaondolewa iliyozuka baina 

ya Masahaba na wakatoka kikaoni wakikiri na kulia. Na 

si siri kwamba kusudio la Abu Bakr Siddikra kwa 

kusoma aya hii lilikuwa kuthibitisha kufa kwa wote na 

kufariji mioyo iliyosumbuka kwa kueleza kanuni ya kufa 

kwa wote, na kuwaokoa wenye huzuni katika 

waliyoyashukiwa, na kuwatuliza wahangaikao, na 

kufumba midomo ya wanafiki wachekao. Na 

tukichukulia kwamba aya hii inaeleza kifo cha kundi 

moja tu la Manabii, si kifo cha Manabii wote, hapo 

itapotea shabaha aliyokusudia Abu Bakr siddikra kwa 

usomaji wa aya hii kama vile haikuwafichika kwa wenye 

elimu. Kwani, kusudio la Abu Bakrra kwa kusoma aya 

hii lilikuwa tu kwamba abatilishe aliyoyadhania Umarra 

na wenzake kuhusu Nabii wetusaw kuwa hai na kurejea 
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kwake duniani mara nyingine. Na kusudio hili 

halipatikani kwa aya hii iliyosomwa isipokuwa baada ya 

kufanya aya hii kuwa dalili na hoja juu ya kifo cha 

Manabii wote wa zamani. Na siyo siri kwamba kusudio 

la Abu Bakrra kwa kusoma aya hii lilikuwa kuwatuliza 

Masahaba kwa kufahamisha suna ya kufa kwa wote na 

kuwasuta wanafiki na kuwaondolea Masahaba huzuni, 

ghamu, mateso, kilio na maombolezo vilivyowasibu kwa 

kifo cha Nabii waosaw. Na kama muradi wa aya 

ungekuwa kutaja kifo cha baadhi na uzima wa baadhi, 

basi kwa shabaha gani akaisoma Abu Bakrra? Kwani 

ikimaanisha hii, basi hii ilikuwa kinyume cha 

aliyoyakusudia, wala usomaji wake haukuwa wenye 

kuwafaa wasikilizaji. Wala yasigekuwa matokeo yake ila 

kuzidisha udhia wa Masahaba na kuongeza huzuni yao 

zaidi ya huzuni waliyoisha pata na kutia chumvi juu ya 

jeraha za waliojeruhiwa. Kwani, Mtume wao 

waliyempenda kuliko vitu vyote na akawajia kama mvua 

za kwanza za majira ya kuchipua, na walikuwa 

wakingojea matudna ya baraka zake kama kungojea 

hilali za idi, lakini akafa kabla ya kitimia matamanio yao 

na kabla ya kuwang'olea mbali wafisadi na viongozi 

wao, bali akafariki kabla ya kuwaangamiza waongo 

waliojidai unabii na kuchochea fitina ardhini. Basi, kama 

mwana wa Mariamu na wengineo wangekuwa wazima 

bila kuhitajika, na Nabiisaw wetu amekufa aliyehitajika 
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kwa umati huu bila wasiwasi wala shaka, basi kulikuwa 

na balaa gani kubwa iliyokuwa kuliko hii kwa hao wenye 

ikhlasi, na ulikuwa msiba gani mzito zaidi kuliko msiba 

huu kwa watu waliofiwa na Nabiisaw wao Mbora wa 

Manabii. Basi kwa hiyo walitarajia Nabiisaw wao angeishi 

umri mrefu; na kulikuwa hamna hata mmoja aliyedhani 

miongoni mwao kwamba yeye atakufa wakati huo na 

katika umri huo mdogo, na atarejea kwa Mola wake 

Jalali na kuwaacha wakiumia. Kwa hiyo, wakafikiri kifo 

chake kimetokea kabla ya wakati wake na kabla ya 

kukata miba na kumwagilia bustani yake, na kabla ya 

kuangamiza Musailima kadhabu na wasaidiazi wake. 

Basi, wakapatwa na hali inayowapata mayatima wadogo 

wakati wa kifo cha wasimamizi wao. Na huu ni mwisho 

wa yale tuliyoyanuia katika somo hili. Na sifa zote njema 

zinamhusu Mungu Mola wa walimwengu. 

Tamati 

Mwandishi 

Mirza Ghulam Ahmad, Mwenyezi Mungu 

Amsamehe na kumsaidia 
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