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MAELEZO YA MWENEZI 
KUHUSU MWANDISHI 

Mwandishi wa kitabu hiki, Hadhrat Mirza Ghulam 
Ahmad, Masihi Mau‘udi na Imam Mahdias, 
alizaliwa tarehe 13 Februari 1835 huko Qadian, 
India. Alijitolea maisha yake yote kujifunza elimu 
ya Kurani Tukufu na kumwabudu Mwenyezi 
Mungu. Kwa kuona hali duni ya Waislamu na 
kushambuliwa sana na wapinzani, alimwomba 
Mwenyezi Mungu kwa unyenyekevu sana kwa 
ajili ya mafanikio ya Islam. Vile vile alijitolea 
kujibu shutuma za wapinzani na kutetea dini ya 
kweli. Mwenyezi Mungu Alimchagua kuwa 
Imamu wa zama hizi. Hivyo aliielezea dunia 
mafundisho sahihi ya Islam. Kwa kupata lengo 
hili aliandika vitabu zaidi ya 80 katika lugha ya 
Kiurdu na Kiarabu. Kwa njia ya kutoa hotuba na 
kufanya mijadala na viongozi wa dini zingine 
alifanya kazi ya maana sana ya kueneza na kutetea 
Kitabu cha Mungu. Alithibitisha kwamba Islam 
pekee ndiyo dini illiyo sahihi na hai siku hizi 
inayoweza kujenga na kuimarisha uhusiano kati 
ya mtu na Mwumba wake. Alitangaza kwamba 
Mwenyezi Mungu Amemchagua kuwa Imam 
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Mahdi na Masihi Mau‘udi, sawa na bishara za 
Biblia, Kurani na Hadithi za Mtumesaw. Sawa na 
amri ya Mwenyezi Mungu alianzisha Jumuiya ya 
Waislamu Waahmadiyya, tarehe 23 Machi 1889 
huko Ludhiana, India. Sasa Jumuiya yake 
inapatikana katika nchi 197 za dunia. Baada ya 
yeye kufariki, Mwenyezi Mungu Alianzisha 
mpango wa Ukhalifa katika Jumuiya ya Waislamu 
Waahmadiyya kwa kuendeleza shughuli zake. 
Siku hizi Khalifa na Kiongozi Mkuu wa Jumuiya 
ya Waislamu Waahmadiyya ndiye Hadhrat Mirza 
Masroor Ahmadatba. 

KUHUSU KITABU 

Kulikuwa na mtu mmoja asiyeelewa hakika ya 
Uimamu. Kwa kueleza kinaganaga masiala ya 
Uimamu wa kweli  na hakika ya baiati, Seyyidna 
Ahmadas aliandika kitabu hiki kiitwacho 
Dharuratul Imam (Haja ya Imamu) katika 
Septemba 1897. 

Humo alieleza kwamba Imamu wa zama ni nani 
na alama zake ni zipi.  Vile vile alitaja katika 
kitabu hiki ubora wa Imamu juu ya  wengine 
wenye kupokea ufunuo na kashfi.  

Mwishowe aliandika maelezo ya kesi ya  kutozwa 
kodi. 
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SHUKRANI 

Kitabu hiki kilifasiriwa na Sheikh Yusufu 
Athumani Kambaulaya. Halafu Maulana Sheikh 
Jamil R. Rafiq, Amiri na Mbashiri Mkuu wa 
zamani wa Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya 
nchini Tanzania na Kenya na Sheikh Muzaffar 
Ahmad Durrani, Amiri na Mbasihiri Mkuu wa 
zamani wa Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya 
nchini Tanzania, wakaichunguza na kusahihisha 
tafsiri hii na kuilinganisha na matini ya Kiurdu 
kwa uangalifu sana. 

Aidha ndugu kadha wakasaidia kwa njia 
mbalimbali, kama vile Sheikh Ansar Hussain, 
Dkt. Muhammad Shafiq Sehgal.  

Hao wote walioshughulikia kazi hii wanastahili 
kushukuriwa na kuombewa. Mwenyezi Mungu 
Awajaalie malipo bora na Akubali huduma yao. 
Amin. Tafsiri hii ni tunda la Deski ya Kiswahili. 

Chaudhry Muhammad Ali M.A. 
Wakilut Tasnif 
Tahrik e Jadid 
Rabwah. Pakistan 
20.02.2013
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HAJA YA IMAMU 
1  

2  

Baada ya haya, iwe wazi kuwa kwa mujibu wa 
Hadithi sahihi mtu  asiyemtambua Imamu wa 
zama zake, kifo chake huwa ni kifo cha 
Hadithi hii inaweza kumtosheleza mcha Mungu 
kufanya  moyo wake uwe na shauku ya kumtafuta 
Imamu wa zama, kwani kifo cha kijahili ni mkosi 
unaojikusanyia maovu yote na bahati mbaya zote. 
Basi, kutokana na wasia huu wa Mtumesaw

budi kila anayetafuta ukweli aendelee kumtafuta 
Imamu wa kweli.3  

                                        
1 Kwa jina la Mweyenzi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi 
wa Ukarimu. 
2 Sifa zote njema zinamhusu Mwenyezi Mungu, na salam 
ziwafikie watumishi wake aliowachagua. 

3 
 
 

Baada ya haya, iwe wazi kuwa kwa mujibu wa 
Hadithi sahihi mtu  asiyemtambua Imamu wa 
zama zake, kifo chake huwa ni kifo cha kijahili. 
Hadithi hii inaweza kumtosheleza mcha Mungu 
kufanya  moyo wake uwe na shauku ya kumtafuta 
Imamu wa zama, kwani kifo cha kijahili ni mkosi 
unaojikusanyia maovu yote na bahati mbaya zote. 

saw hakuna 
yetafuta ukweli aendelee kumtafuta 

gi wa Rehema, Mwingi 

Sifa zote njema zinamhusu Mwenyezi Mungu, na salam 
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Siyo sahihi kuwa kila mtu anayepata njozi ya 
kweli au afunguliwaye mlango wa kupata ufunuo 
anaweza kuitwa jina hili. Bali hakika ya  Imamu 
ni jambo jingine kamili na hali kamilifu timilifu 
isababishayo yeye kuitwa Imamu huko mbinguni. 
Na hii ni dhahiri kuwa mtu hawezi kuitwa Imamu 
kwa sababu tu ya ucha-Mungu na utakaso. 
Mwenyezi Mungu Anasema: 

4  

Basi, kama kila mcha-mungu ni Imamu, hapo 
waumini wote wamekuwa Maimamu; na hilo ni 
kinyume cha muradi wa aya. Kadhalika sawa na 
maneno ya Kurani Tukufu kila mpokeaji ufunuo 
na mwotaji wa ndoto za kweli hawezi kuwa 
Imamu, kwani kwa waumini wa kawaida kuna 
bishara hii kuwa:  

5  

yaani katika maisha ya hapa duniani, waaminio 
watapata neema hii kuwa mara nyingi watapata 
njozi za kweli au funuo za kweli. Tena katika 

                                        
4  Na utujaalie kuwa viongozi kwa wamchao (Mungu). Al-
Furqaan, 25:75 
5Wao wanazo habari njema katika maisha ya dunia. Yuunus, 
10:65 
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sehemu nyingine ya Kurani Tukufu imo: 

 

6  
yaani wale watu wanaomwamini Mungu na kisha 
wanakaa imara, malaika huendelea kuwafunulia 
funuo za habari njema na huwatuliza, kama vile 
mama yake Hadhrat Musaas alivyotulizwa kwa  
njia ya ufunuo. Lakini Kurani Tukufu yaonyesha 
kuwa funuo na njozi za aina hiyo ni neema moja 
ya kiroho kwa waaminio wa kawaida, wawe 
wanaume au wanawake. Na kupokea funuo hizo 
hakuwafanyi wasimhitaji Imamu wa zama. Na 
mara nyingi funuo hizo zinawahusu wao 
wenyewe, na kwa njia ya hizo elimu hazitapakai 
wala hazifai kusisitizwa mno, wala haziwezi 
kutegemewa sana, bali pengine husababisha 
kujikwaa, na hamna amani kabisa katika hatari 
mpaka msaada wa Imam uelimishe. Ushahidi wa 
jambo hili umo katika siku za mwanzoni mwa 
Islamu, kwani mtu mmoja aliyekuwa mwandishi 
wa Kurani Tukufu, yeye kwa sababu ya kuwa 

                                        
6 Hakika wale wanaosema Mola wetu ni Mwenyezi Mungu, 
kisha wakaendelea kwa kudumu — huwateremkia malaika 
(wakiwaambia) msiogope wala msihuzunike. (Haa Miim, 
41:31) 
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karibu na nuru ya Mtumesaw baadhi ya wakati 
alikuwa akipokea funuo za Kurani Tukufu pale 
Imamu, yaani Nabiias, alipotaka kuiandikisha aya 
hiyo. Siku moja akajiliwa na wazo kuwa kuna 
tofauti gani kati yangu na Mtumesaw! Mimi nami 
napata funuo. Kwa wazo hilo akahilikishwa 
imeandikwa kwamba, hata kaburi pia lik
nje — kama vile alivyoangamizwa Bal‘am. 
Hadhrat Umarra pia alikuwa akipokea funuo, 
lakini hakujiona chochote. Hakutaka kuwa 
mshirika wa Uimamu wa kweli Alioweka Mungu 
wa mbinguni katika ardhi; bali akajihesabu 
mtumishi mdogo sana na mtumwa, basi fad
Allah zikamfanya awe naibu wa Uimamu wa 
kweli. Uwais Qarni naye alikuwa akipata funuo, 
yeye alijifanya maskini hata kwamba akaona ni 
kukosa adabu kuja mbele ya jua la unabii na 
Uimamu. Mara nyingi Seyidna Mtume Mteule 
Muhammadsaw akielekeza uso wake kwenye 
Yemen alikuwa anasema:  

 
yaani mimi nasikia harufu nzuri ya Rahmani 
kutoka Yemen. Hii iliashiria kuwa nuru ya Allah 
imeshuka ndani ya Uwais. Lakini ni masikitiko 
kuwa katika zama hizi watu wengi hawatambui 
kuna haja ya Uimamu wa kweli, na kwa kup

baadhi ya wakati 
pokea funuo za Kurani Tukufu pale 

Imamu, yaani Nabiias, alipotaka kuiandikisha aya 
hiyo. Siku moja akajiliwa na wazo kuwa kuna 
tofauti gani kati yangu na Mtumesaw! Mimi nami 
napata funuo. Kwa wazo hilo akahilikishwa — 
imeandikwa kwamba, hata kaburi pia likamtupa 

kama vile alivyoangamizwa Bal‘am. 
Hadhrat Umarra pia alikuwa akipokea funuo, 
lakini hakujiona chochote. Hakutaka kuwa 
mshirika wa Uimamu wa kweli Alioweka Mungu 
wa mbinguni katika ardhi; bali akajihesabu 
mtumishi mdogo sana na mtumwa, basi fadhili za 
Allah zikamfanya awe naibu wa Uimamu wa 
kweli. Uwais Qarni naye alikuwa akipata funuo, 
yeye alijifanya maskini hata kwamba akaona ni 
kukosa adabu kuja mbele ya jua la unabii na 
Uimamu. Mara nyingi Seyidna Mtume Mteule 

e kwenye 

yaani mimi nasikia harufu nzuri ya Rahmani 
kutoka Yemen. Hii iliashiria kuwa nuru ya Allah 
imeshuka ndani ya Uwais. Lakini ni masikitiko 
kuwa katika zama hizi watu wengi hawatambui 
kuna haja ya Uimamu wa kweli, na kwa kupata 
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njozi chache za kweli au maneno machache ya 
ufunuo hujifikiria hatuna haja ya Imamu wa zama: 
je, tumepungukiwa nini? Na hawajali kwamba 
wazo hilo ni dhambi kabisa. Kwani, Mtume 
wetusaw amehakikisha kwamba ipo haja ya Imamu 
wa zama katika kila karne, na akasema wazi kuwa 
mtu yeyote atakayemjia Mwenyezi Mungu bila 
kumtambua Imamu wa zama zake, yeye mtu huyo 
atakuja akiwa kipofu na atakufa kifo cha kijahili. 
Katika Hadithi hii Mtumesaw hakumtenga 
mpokeaji yeyote wa ufunuo au mwotaji ndoto  — 
jambo ambalo linaeleza kwa uwazi kuwa 
mpokeaji ufunuo au mwotaji njozi yeyote 
asipojiunga na silsila ya Imamu wa zama, mwisho 
wake ni hatari, kwani ni dhihiri ya  kwamba 
Hadithi hii inawahusu waaminio na Waislamu 
wote na kati yao waotaji ndoto na wapokeaji 
ufunuo wameendelea kupatikana katika kila zama. 
Bali ukweli ni huu kuwa katika  umati wa 
Muhammadsaw pengine wapo mamilioni ya watu 
wanaopokea funuo. Isitoshe, inathibitika kutokana 
na Hadithi na Kurani kuwa katika zama za Imamu 
wa zama kama mtu akipata funuo au njozi za 
kweli, hizo kwa kweli huwa ni athari ya nuru ya 
Imamu wa zama inayoathiri katika nyoyo zilizo 
tayari kuipokea. Ukweli ni huu kuwa Imamu wa 
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zama anapokuja duniani, maelfu ya nuru huja 
pamoja naye, na huko mbinguni huwepo hali ya 
furaha na shangwe, na kwa hali ya kiroho na 
mwanga kutawanyika pande zote vipawa vyema 
huzinduka. Basi, mtu mwenye kipawa cha 
kupokea funuo  huanza kupokea funuo; na yule 
ambaye ana kipawa cha kuzingatia mambo ya dini 
kwa kufikiria na kutafakari huongezewa nguvu ya 
kufikiri; na mwenye kupenda ibada hujaliwa ladha 
ya kusali na  kufanya ibada; na yule mtu 
anayejadiliana na wafuasi wa dini nyingine, yeye 
hujaliwa uwezo wa kutoa dalili na kutimiliza hoja. 
Na hayo yote kwa kweli huwa matokeo ya 
kutawanyika ile hali ya kiroho inayoteremka 
kutoka mbinguni pamoja na Imamu wa zama na 
kumshukia kila mwenye moyo ulio tayari 
kupokea. Na hii ndiyo kanuni ya kawaida na suna 
ya Mungu tuliyoizingatia kutoka kwa mwongozo 
wa Kurani Tukufu na Hadithi za Mtumesaw na 
tumeshuhudia kwa tajiriba zetu. Lakini zama za 
Masihi Mau‘udi zina sifa moja kubwa zaidi kuliko 
hii, nayo ndiyo kuwa katika vitabu vya manabii 
wa zamani na Hadithi za Mtumesaw imeandikwa 
kuwa wakati wa kudhihiri Masihi Mau‘udi, 
kutapakaa huku nuru kutafikia kiwango kikubwa 
hata kwamba wanawake pia wataanza kupata 
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funuo na watoto wasiobalehe wataonyesha dalili 
za unabii7  na watu wa kawaida wataongea kwa 
roho takatifu. Na hayo yote yatakuwa ni athari ya 
kiroho ya Masihi Mau‘udias, kama vile mwanga 
wa jua unapoangukia ukuta, basi ukuta hung’aa, 
na kama ukuta umepakwa chokaa ndipo hung’aa 
zaidi, na kama umebandikiwa vioo, mwanga wake 
huwa mkali kiasi cha kufanya macho yasiweze 
kuhimili. Lakini ukuta hauwezi kudai kuwa 
mwanga huo wote ni wake tu, kwani jua 
linapozama mwanga huwa unatoweka kabisa. 
Hivyo, nuru zote za ufunuo ni kwa sababu ya nuru 
za Imamu wa zama kuakisiwa, na kama si bahati 
mbaya wala hamna majaribio kutoka kwa Mungu, 
mtu mwema huweza kuelewa haraka jambo hili 
jepesi. Na kama, Mungu Apishe mbali, 
asipoelewa siri hii ya Kiungu, na baada ya kusikia 
taarifa za kudhihiri Imamu wa zama asipoungana 
naye, basi kwanza mtu huyo hamjali Imamu wa 
zama, kisha kutojali huko kutazalisha ugeni, na 
ugeni unazalisha dhana mbaya, na dhana mbaya 
inazalisha uadui, na kutokana na uadui, Mungu 
Apishe mbali, mtu anafikia hatua ya kupoteza 
imani. Ilivyokuwa ni kwamba wakati Mtumesaw 

                                        
7 Yaani wataona njozi ya kweli. — Mwenezi 
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alipodhihiri walikuwepo maelfu ya maruhubani 
wapokeao funuo na kuona kashfi, waliokuwa 
wakielezea bishara za kudhihiri karibuni Nabii wa 
zama za mwisho, lakini wasipomkubali Imam wa 
zama aliyekuwa mbora wa manabii, basi radi ya 
ghadhabu ya Mwenyezi Mungu ikawahilikisha na 
mahusiano yao yote na Mwenyezi Mungu 
yakakatika kabisa. Hakuna haja ya kueleza 
yaliyoandikwa ndani ya Kurani Tukufu juu yao. 
Hao ndio walioelezewa ndani ya Kurani kuwa: 

8  
Maana ya aya hii ndiyo kuwa hao watu walikuwa 
wakimwomba Mwenyezi Mungu msaada ili 
kusaidia dini; walikuwa wanapata funuo na kashfi. 
Ingawa hao Mayahudi waliomwasi Hadhrat Isaas 
wakadhalilika machoni mwa Mwenyezi Mungu 
lakini dini ya Kikristo ilipokufa kwa sababu ya 
kuabudu kiumbe, na ukweli na nuru vikakosekana 
ndani yake, basi Mayahudi wa zama hizo wakawa 
hawana dhambi hii kuwa kwa nini hawatanasari. 
Hapo mara nyingine nuru ilizalika ndani yao, 
wengi miongoni mwao wakaanza kupatikana 
wenye kupokea funuo na kashf, na miongoni mwa 
maruhubani wao walikuwemo watu wenye hali 

                                        
8Al-Bakarah, 2:90  
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nzuri nao daima walikuwa wanafunuliwa kuwa 
nabii wa zama za mwisho na Imamu wa zama 
karibuni atazaliwa. Na ndiyo maana baadhi ya 
wanazuoni wa kiroho baada ya kufunuliwa na 
Mwenyezi Mungu wakaja Uarabuni. Na hata 
watoto walijua kuwa hivi karibuni silsila mpya 
itaanzishwa kutoka mbinguni. Na hiyo ndiyo 
maana ya aya hii: 

9  
yaani, wanamtambua nabii yule kwa uwazi kama 
wanavyowatambua watoto wao. Lakini nabii huyo 
mwahidiwa, amani ya Mungu iwe juu yake, 
alipodhihiri ndipo majivumo na chuki 
ikawaangamiza maruhubani wengi na mioyo yao 
ikawa myeusi. Lakini baadhi yao walio wema 
wakasilimu, na Uislamu wao ukawa mzuri. Basi, 
hapa ni pa kuogopa, tena pa kuogopa sana. Mungu 
Asimfanye mwaminio yeyote kuwa mwenye 
mwisho mbaya kama yule Bal‘am. Ewe Mola, 
Uuepushe umati huu na fitina, na Uyaweke mbali 
macho ya Mayahudi nao. Amin tena Amin. 

Hapa panafaa kukumbuka pia kuwa kama vile 
Mwenyezi Mungu Alivyoumba makabila na 

                                        
9Al-Bakarah, 2:147 
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mataifa ili nidhamu ya utamaduni wa kimwili 
iwepo, na kwa kuoana na kuhusiana wao kwa wao 
wawe  wanasaidiana na kuhurumiana, ndivyo 
hivyo alivyoweka silsila ya Unabii na Uimamu ili 
mahusiano ya kiroho yazalike baina ya Umati wa 
Muhammadsaw na baadhi yao wawe waombezi wa 
baadhi wengine. 

Sasa, swali moja la muhimu ni hili kuwa Imamu 
wa zama yu nani na alama zake ni zipi? Na yeye 
ana kipaumbele gani juu ya wanaopata ufunuo, 
ndoto na kashf? Jibu lake ni kuwa Imamu wa 
zama ni yule mtu ambaye Mwenyezi Mungu 
Akiwa mdhamini wa ulezi wake wa kiroho 
Anatilia asili yake mwanga wa Uimamu, basi 
yeye huwashinda wataalamu wa mantiki na 
falasfa wa dunia nzima kwa kujadiliana nao kwa 
kila namna. Yeye akipata uwezo kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu, hujibu makinzani magumu 
sana ya kila namna kwa njia nzuri kabisa hata 
kwamba hatimaye hakuna budi kukubali kuwa 
asili yake imekuja duniani ikiwa na nyenzo zote 
za kuirekebisha dunia hii. Kwa hiyo, yeye haaibiki 
mbele ya adui yeyote. Yeye huwa kiroho Amiri 
jeshi wa jeshi la Muhammad. Mwenyezi Mungu 
Hutaka kuushindisha dini mara nyingine kwa 
mkono wake. Na watu wote wanaokuja chini ya 
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bendera yake nao hujaliwa nguvu za hali ya juu 
sana. Na anajaliwa masharti yote ya lazima kwa 
ajili ya marekebisho, na elimu zote za lazima kwa 
kuondolea mbali makinzani na kubainisha sifa 
bora za Islamu. Hata hivyo, kwa vile Mwenyezi 
Mungu Anajua kuwa yeye itabidi apambane pia 
na watu wa dunia wasio na adabu na wenye 
midomo michafu, hivyo yeye hupewa nguvu ya 
hulka njema ya daraja la juu, na moyoni mwake 
huwa huruma ya kweli kwa binadamu. Na nguvu 
ya hulka siyo muradi wake kuwa anatumia upole 
kila mahali bila sababu yoyote. Kwani hiyo ni 
kinyume cha kanuni ya hekima ya hulka njema. 
Bali muradi wake ni kwamba wenye hulka njema 
hali yao haiwi kama hali ya watu wenye mioyo 
midogo wanaogeuka haraka kitabia kwa kuhamaki 
kwa sababu ya maneno yasiyo na adabu ya adui, 
na nyusoni mwao hudhihirika athari mbovu sana 
za adhabu iumizayo ambayo yaitwa ghadhabu, na 
midomoni mwao huendelea kutoka bila kujiweza 
na pasipofaa maneno ya hasira na uchochezi. 
Naam, kulingana na hali na mahali wanatumia pia 
maneno makali kama tiba; lakini wakati wa 
matumizi hayo, moyo wao hauungui wala haiwi 
hali ya hamaki wala halitoki povu midomoni. 
Naam wakati mwingine ili kuonyesha heba 
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hujifanya wamekasirika, ilhali moyo unakuwa 
katika hali ya kutulia na kuchangamka na 
kufurahika. Ndiyo maana, ingawa Hadhrat Isaas 
mara nyingi ametumia maneno makali kwa 
alioongea nao  kama vile kuwaita nguruwe, 
mbwa, wasio na imani, waovu na kadhalika, lakini 
hatuwezi kusema kuwa, Mungu Apishe mbali, 
yeye hakuwa na hulka njema, kwani yeye ndiye 
aliyekuwa anafunza hulka njema na kusisitiza 
kutumia upole. Bali, maneno hayo yaliyokuwa 
yakitoka midomoni mwake hayakuwa kwa sababu 
ya ghadhabu, hamaki na hasira ya kimajnuni, bali 
yalitumika barabara palipofaa kwa kumakinika na 
kutulia. Ilmuradi, kuwa mkamilifu katika hulka 
njema ni lazima kwa Maimamu. Na endapo neno 
kali litamkwe pasipokuwa na tabia kali na hasira 
ya kimajnuni pale pafaapo sawa na haja, kufanya 
hivyo haitakuwa kinyume cha hali ya hulka 
njema. Na yafaa ielezwe kuwa wale ambao 
Mkono wa Mwenyezi Mungu Unawafanya 
Maimamu, katika tabia yao ya asili nguvu ya 
Uimamu huwa inawekwa. Na kama vile sawa na 
aya hii: 

10  

                                        
10 Aliyekipa kila kitu umbo lake. Twaa Haa, 20:51 
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Mwenyezi Mungu Alivyokwisha mjalia mapema 
kila mnyama na ndege ile nguvu aliyoijua 
Mwenyenzi Mungu kuwa atalazimika kuitumia, 
vivyo hivyo, ndani ya watu ambao Mwenyezi 
Mungu Ana elimu kuwa watapewa kazi za 
Uimamu, vinavyowekwa mapema vipawa 
mbalimbali vya kiroho; na nguvu zitakazohitajika 
hapo baadaye, mbegu ya nguvu hizo hupandwa 
ndani ya maumbile yao. Naona nguvu zifuatazo ni 
lazima ziwepo ndani ya Maimamu kwa ajili ya 
faida ya wanadamu: 

Ya kwanza, nguvu ya hulka njema: Kwa kuwa 
Maimamu hukabiliana na wahuni wa aina 
mbalimbali na watu duni na wenye midomo 
michafu, hivyo ni lazima wawe na nguvu ya hulka 
njema ili wasipatwe na hasira ya kinafsi wala 
hamaki ya kimajnuni na ili watu wasikose baraka 
zao. Ni jambo la aibu sana kuwa mtu akiitwa 
rafiki wa Mungu, ashikwe na hulka mbovu, na 
asiweze kabisa kuvumilia maneno makali. Na yule 
anayejiita Imamu wa zama akiwa ni mtu mwenye 
mwenendo hafifu hata kwamba kwa sababu ya 
mambo madogo madogo hutokwa na povu, macho 
yanaonyesha hasira, yeye mtu huyo hawezi katu 
kuwa Imau wa zama. Hivyo, yalazimu 
yaliyoelezwa katika aya hii yalingane naye 



HAJA YA IMAMU 

14 

kikamilifu: 

11  
Ya pili ni nguvu ya Uimamu inayomfanya aitwe 
Imamu, yaani shauku ya kusonga mbele katika 
mambo mema na matendo mema, maarifa ya 
Mungu na mapenzi ya Mungu. Yaani, roho yake 
isipende upungufu wowote, wala isiridhike na hali 
yoyote pungufu, na asikie uchungu na udhia 
akizuiwa asipate maendeleo. Hii ni nguvu ya 
kiasili inayokuwemo ndani ya Imamu. Na hata 
kama kwa bahati watu wasifuate elimu na ujuzi 
wake, wala wasifuatie nuru yake hata hivyo yu 
bado Imam tu kwa nguvu yake ya asili. Ilmuradi, 
maarifa haya ya ndani yanastahili kuzingatiwa 
kuwa Uimamu ni nguvu iliyowekwa ndani ya asili 
ya yule mtu anayekusudiwa na Mwenyezi Mungu 
kwa kazi hiyo. Na kama tukifasiri neno ‘Uimamu’ 
twaweza kusema ni “nguvu ya kutangulia”. 
Ilmuradi, hiki si cheo cha muda kinachopatikana 
baadaye, bali kama vile nguvu ya kuona, nguvu ya 
kusikia na nguvu ya kuelewa zilivyo, ndivyo 
hivyo ilivyo hii nguvu ya kuendelea mbele na 
kuwa katika daraja la kwanza katika mambo ya 

                                        
11 Na bila shaka una tabia njema, tukufu. Al-Qalam, 68:5 
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Mungu, na kwenye maana hiyo neno la Uimamu 
linaashiria. 

Nguvu ya tatu ni wasaa katika elimu ambao ni 
muhimu sana kwa Uimamu na ni sifa maalumu ya 
lazima. Kwa kuwa maana ya Uimamu inataka 
kusonga mbele katika kuzingatia kweli zote na 
maarifa yote na mambo yaliyo ya lazima ya 
upendo na unyofu na uaminifu, na kwa shabaha 
hiyo anatumikisha nguvu zake nyingine zote na 
daima Imamu hushughulikia kuomba dua hii: 

12
  

na mapema hisia zake zina uwezo kwa mambo 
hayo ndiyo maana kwa fadhili za Mwenyezi 
Mungu yeye hujaliwa wasaa katika elimu takatifu 
za dini, na katika zama zake hakuna mwingine 
yeyote aliye  sawa naye katika kujua maarifa ya 
Kurani na sifa za kunufaisha na kukamilisha hoja. 
Na rai yake iliyo sahihi inasahihisha elimu za 
wengine. Na kama katika kueleza kweli za dini, 
rai ya mtu yeyote ikipingana na rai yake, hapo 
ukweli huwa upande wake, kwani kuzitambua 
elimu za kweli, nuru ya busara humsaidia, na nuru 
hiyo yenye miale imetametayo hajaliwi wengine. 

                                        
12 Mola wangu, nizidishie elimu. Twaa Haa, 20:115 
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13  
Hivyo, kama vile kuku anavyoatamia mayai na 
kutotoa vifaranga na kwa kuvikumbatia chini ya 
mbawa zake na huvitilia sifa zake, ndivyo hivyo 
mtu huyu kutokana na elimu zake za kiroho 
anavyoendelea kuwapatia wakaao naye elimu na 
kuwaongezea yakini na maarifa. Lakini siyo 
lazima kwa wapokeao funuo na watawa wengine 
wawe na wasaa wa elimu hivyo, kwani hao huwa 
hawakabidhiwi malezi ya kielimu ya wanadamu. 
Na haidhuru kama hao watawa na waotao ndoto 
wamebakiwa na upungufu wa elimu na ujahili 
kidogo. Kwani wao sio manahodha wa safina 
yoyote bali  wenyewe wanamhitaji nahodha. 
Naam, hawapaswi kujiingiza katika upuuzi kuwa 
eti hatumhitaji nahodha huyu wa kiroho, sisi 
wenyewe tuko hivi na hivi. Yapasa wazingatie 
kwamba haja wanayo tu jinsi mwanamke 
anavyomhitaji mwanamume. Mungu 
Amemwumba kila mmoja kwa kazi maalum. 
Hivyo basi, yule ambaye hakuumbwa kwamba 
awe Imam, akidai hivyo atawfanya watu 
wamcheke. Kama walii mmoja jahili 

                                        
13 Hiyo ni fadhili ya Mwenyezi Mungu, Humpa Amtakaye. 
Al-Jumu‘a, 62:5  
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alivyochekwa mbele ya mfalme. Kisa chenyewe 
ni kuwa katika mji fulani kulikuwa na mtawa 
mmoja aliyekuwa mwema na mcha-Mungu, lakini 
alikuwa hana elimu. Mfalme alimwamini sana, 
lakini kwa sababu yeye hakuwa na elimu, waziri 
hakumwamini. Safari moja, mfalme na waziri 
walikwenda kuonana naye. Yeye bwana huyo 
akipiga domo akaongelea jambo fulani la historia 
ya Islamu na akamwambia mfalme kuwa katika 
umati huu Iskander wa Rumi pia amepita naye 
aliyekuwa mfalme mkubwa. Hapo waziri akapata 
nafasi ya kumtolea kosa walii huyo, akasema 
haraka, mheshimiwa mfalme, angalia, daruweshi 
huyu zaidi ya sifa za uwalii ana ujuzi wa historia 
pia! Hivyo basi, Imamu wa zama hahitaji sana 
funuo kukabiliana na wapinzani na waulizaji 
maswali kadri anavyohitaji nguvu ya kielimu. 
Maana, wako wengi wanaoleta upingamizi wa kila 
aina dhidi ya sheria kulingana na utabibu, sayansi, 
fizikia, jiografia, vitabu vya Kiislamu, akili na 
maandiko. Na Imamu wa zama huitwa mhifazi wa 
Jumuiya ya Waislamu na anafanywa na 
Mwenyezi Mungu mlinzi wa bustani hii, na 
anawajibikiwa kuondolea mbali kila upinzani na 
kufumba midomo ya kila mpinzani; na si hiyo tu, 
bali ni faradhi yake kuwa asijibu tu hoja za 
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upinzani bali pia audhihirishie ulimwengu uzuri 
na ubora wa Uislamu. 

Hivyo basi, mtu kama huyo anastahili 
kuheshimiwa, na yu kama jiwe lile la mwanafalsfa 
linaloaminiwa kukigeuza kinacholigusa kuwa 
dhahabu, kwani kwa dhati yake uhai wa Uislamu 
unadhihirika. Yu fahari ya Islam na hoja ya 
Mwenyezi Mungu kwa watu wote. Na haiju
kwa yeyote kutengana naye, kwani yeye kwa 
utashi na idhini ya Mwenyezi Mungu huwa mlinzi 
wa heshima ya Uislam, mwenye kuwahurumia 
Waislamu wote, na hujikusanyia sifa zote kamilifu 
za dini. Yuafaa katika kila uwanja wa 
kuangushana mwereka baina ya Islam na ukafiri. 
Pumzi zake tukufu huua ukafiri. Yu kitu kizima, 
wengine wote ndio shehemu zake. 

 
Kwa kuwa Yu kitu kizima, nawe u sehemu tu; si 
kitu kizima basi, ukitengana naye utaangamia.

Nguvu ya nne ni azma ambayo ni ya lazima sana 
kwa Imamu wa zama. Azma, muradi wake ni 
kutochoka katika hali yoyote ile, kutokata tamaa 
wala kutolegea katika nia. Baadhi ya wakati 
Manabii, Mitume, Wahaddathina ambao 

upinzani bali pia audhihirishie ulimwengu uzuri 

ivyo basi, mtu kama huyo anastahili 
kuheshimiwa, na yu kama jiwe lile la mwanafalsfa 
linaloaminiwa kukigeuza kinacholigusa kuwa 
dhahabu, kwani kwa dhati yake uhai wa Uislamu 
unadhihirika. Yu fahari ya Islam na hoja ya 
Mwenyezi Mungu kwa watu wote. Na haijuzu 
kwa yeyote kutengana naye, kwani yeye kwa 
utashi na idhini ya Mwenyezi Mungu huwa mlinzi 
wa heshima ya Uislam, mwenye kuwahurumia 
Waislamu wote, na hujikusanyia sifa zote kamilifu 
za dini. Yuafaa katika kila uwanja wa 

na ukafiri. 
Pumzi zake tukufu huua ukafiri. Yu kitu kizima, 

sehemu tu; si 
kitu kizima basi, ukitengana naye utaangamia. 

Nguvu ya nne ni azma ambayo ni ya lazima sana 
muradi wake ni 

kutochoka katika hali yoyote ile, kutokata tamaa 
wala kutolegea katika nia. Baadhi ya wakati 
Manabii, Mitume, Wahaddathina ambao 
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wanakuwa Maimamu wa zama hupata majaribio 
na kidhahiri wananaswa katika misiba kana 
kwamba Mwenyezi Mungu Amewaacha na 
Amekusudia kuwaangamiza; na wakati mwingine 
wahyi na funuo unakatika, na kwa muda fulani 
hawafunuliwi wahyi. Na baadhi ya wakati 
matabiri yao yanadhihiri kama majaribio. Na 
ukweli wao haudhihiriki kwa watu; na pengine 
hata muda wa kupata makusudio yao huchelewa 
sana. Pengine hao wanakuwa duniani kama 
waliotengwa na walioachwa bila msaada na 
waliolaaniwa na waliofukuzilia mbali. Na kila mtu 
anayemtukana hudhani kana kwamba anafanya 
kitendo cha thawabu sana. Na kila mmoja 
anawachukia na kuwakirihi na hataki kupokea 
hata maamkizi ya salam zao. Lakini katika nyakati 
hizo ndipo azma yao hujaribiwa; hawavunjiki 
moyo kwa majaribio hayo wala hawalegei katika 
kazi zao mpaka msaada wa Mungu unawadia.  

Nguvu ya tano ni kumwendea Mungu, ambayo ni 
lazima kwa Imamu wa zama. Muradi wa 
mwelekeo kwa Mungu ni kuwa waja hao katika 
nyakati za misiba na majaribio na pia 
wanapokabiliana na adui mkali na kuombwa 
kuonyesha ishara, au ipo haja ya ushindi, au 
wakiwajibikiwa kumhurumia fulani, hapo 
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humwelekea Mwenyezi Mungu, na
wanamwelekea hivi kwamba kwa dua zao 
zilizojaa unyofu, ikhlasi, upendo, uaminifu na 
azma thabiti, wanataharaki malaika 
waliomkurubia Mungu, ndipo kwa maombi ya 
kujinyenyekeza ya hao waja vinazalika vilio 
vyenye uchungu vinavyohangaisha malaika, kisha 
kama vile baada ya joto kali kufikia kilele chake, 
mawingu yanavyoanza kudhihirika mbinguni 
mwanzoni mwa masika, ndivyo hivyo joto la 
mwelekeo wao kwa Mungu, yaani joto la bidii yao 
kubwa ya kuelekea kwa Mwenyezi Mungu, 
linavyoanza kufanyiza jambo fulani huko 
mbinguni, na kudura zabadilika na matakwa ya 
Mungu yashika hali nyingine mpaka pepo baridi 
za kudra ya Mwenyezi Mungu huanza kuvuma. 
Na jinsi ambavyo kile kinachosababisha homa 
chazalika kwa kanuni ya Mwenyezi Mungu, kisha 
msahala nao huondolea sababu ya homa kwa amri 
ya Mwenyezi Mungu, hivyo ndivyo ilivyo athari 
ya waja wa Mungu kuelekea kwake. 

 
Dua ya sheikh yule sio kama kila dua ya kawaida; 
ameshajipoteza katika Mungu na mkono wake ni 

humwelekea Mwenyezi Mungu, na 
wanamwelekea hivi kwamba kwa dua zao 
zilizojaa unyofu, ikhlasi, upendo, uaminifu na 
azma thabiti, wanataharaki malaika 
waliomkurubia Mungu, ndipo kwa maombi ya 
kujinyenyekeza ya hao waja vinazalika vilio 
vyenye uchungu vinavyohangaisha malaika, kisha 

vile baada ya joto kali kufikia kilele chake, 
mawingu yanavyoanza kudhihirika mbinguni 
mwanzoni mwa masika, ndivyo hivyo joto la 
mwelekeo wao kwa Mungu, yaani joto la bidii yao 
kubwa ya kuelekea kwa Mwenyezi Mungu, 
linavyoanza kufanyiza jambo fulani huko 
mbinguni, na kudura zabadilika na matakwa ya 
Mungu yashika hali nyingine mpaka pepo baridi 
za kudra ya Mwenyezi Mungu huanza kuvuma. 
Na jinsi ambavyo kile kinachosababisha homa 
chazalika kwa kanuni ya Mwenyezi Mungu, kisha 

oma kwa amri 
ya Mwenyezi Mungu, hivyo ndivyo ilivyo athari 

Dua ya sheikh yule sio kama kila dua ya kawaida; 
ameshajipoteza katika Mungu na mkono wake ni 
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mkono wa Mungu. 

Na Imamu wa zama kumwendea Mungu, yaani 
mwelekeo wake kwa Mungu huwa ina nguvu 
nyingi na unaathiri haraka sana kuliko ule wa 
mawalii wote. Mathalan, Musaas alikuwa Imamu 
wa zama zake, na Balaamu alikuwa walii wa 
wakati wake aliyebahatika kufanya maongezi na 
Mungu na pia maombi yake yalikuwa 
yakikubaliwa, lakini Balaamu aliposhindana na 
Musa, mashindano hayo yakamwangamiza 
Balaamu kama vile upanga mkali unavyokatia 
mbali kichwa. Na kwa kuwa Balaamu mwenye 
bahati mbaya hakujua hekima hii kuwa hata kama 
Mwenyezi Mungu Akiongea na mtu na kumfanya 
mpendwa wake na mtawa, lakini yeye mtu huyo 
anaposhindana na yule aliyemzidi katika fadhili, 
bila shaka huyo ataangamia na hapo ufunuo 
wowote hautamfaa kitu wala kupokelewa maombi 
hakutamsaidia katu. Na huyo alikuwa ni Balaamu 
mmoja tu, lakini mimi najua kuwa wakati wa 
Mtume wetusaw maelfu ya Balaamu 
walihilikishwa, kama maruhubani wengi wa 
Mayahudi walivyokuwa baada ya kufa dini ya 
Kikristo. 

Ya sita ni mfululizo wa kashfi na funuo ambao 
huwa ni lazima sana kwa ajili ya Imamu wa zama. 



HAJA YA IMAMU 

22 

Imamu wa zama mara nyingi hupokea elemu, 
mambo ya kweli na maarifa kwa njia ya funuo. Na 
funuo zake haziwezi kulinganishwa na zile za 
wengine, maana, katika hali na idadi huwa za 
kiwango cha juu sana asichoweza mtu kukizidi. 
Kwazo elimu zinafunuka na maarifa za Kurani 
zafahamika, mambo magumu ya dini na matatizo 
hutatuliwa na hudhihirika bishara za daraja ya juu 
zinazoweza kuwaathiri wapinzani wa dini zingine. 
Ilmuradi, walio Maimamu wa zama kashfi na 
funuo zao haziishii mpaka kwa mambo ya watu 
binafsi bali huwa zenye manufaa makubwa na 
baraka nyingi kwa kusaidia dini na kuimarisha 
imani. Mwenyezi Mungu huongea nao kwa wazi 
kabisa na hujibu dua yao. Na pengine maongezi 
ya maswali na majibu hupatikana, na katika 
kipindi kimoja huanza mfululizo wa kutolewa 
jawabu baada ya ulizo, tena jawabu baada ya 
ulizo, tena jawabu baada ya ulizo, kwa ufunuo 
safi, mtamu na fasaha, hata kwamba afunuliwaye 
hufikiri kana kwamba anamwona Mwenyezi 
Mungu. Na ufunuo wa  Imamu wa zama hauwi 
kama mrushaji mawe arushe jiwe kwa siri na 
kukimbia, na isijulikane alikuwa nani na 
amekwenda wapi; bali Mwenyezi Mungu 
Humkurubia sana, na kiasi fulani hufunua pazia 
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kwenye uso wake mtakatifu na wenye kung’aa. 
Na hali hii hawajaliwi wengine, bali hao baadhi ya 
wakati wanajikuta kana kwamba wanadhihakiwa 
na mtu. Na matabiri anayofunuliwa Imamu wa 
zama yanazishinda ghaibu, yaani, yanazitamalaki 
ghaibu kwa kila jiha jinsi mpanda farasi hodari 
anavyoomtamalaki farasi. Na nguvu hii na 
mdhihirisho huu hujaliwa kwa ufunuo wao ili 
funuo zao takatifu zisiwe na mashaka ya 
kuchanganyikiwa na funuo za kishetani na ili 
ziweze kuwa hoja kwa wengine.  

Iwe wazi kuwa kufunuliwa funuo za kishetani ni 
jamo la kweli; wanazipata hizo baadhi ya wale 
wasiokomaa kiutawa. Na kuna kujizungumza pia 
kunakoitwa ndoto zilizovurugika, na yule 
anayekana habari hii anaipinga Kurani Tukufu. 
Kwani sawa na Kurani Tukufu funuo za kishetani 
zipo. Na Mwenyezi Mungu Anasema kuwa 
maadamu mtu hatakasiki nafsi yake kikamilifu, 
anaweza kupata ufunuo wa kishetani na aweza 
kuwa chini ya aya: 

14  

                                        
14 (Mashetani wanateremka) juu ya kila mzushi mkubwa, 
mwenye dhambi. Ash-Shu‘araa, 26: 223 
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Lakini watu wema huarifiwa papo hapo juu ya 
wasiwasi wa kishetani.  

Ni bahati mbaya kuwa baadhi ya mapadri 
wamejasiri kuandika katika vitabu vyao wakieleza 
tukio la shetani kumpeleka Hadhrat Isaas huko 
mlimani kwamba hili halikuwa jambo la dhahiri 
ambalo dunia ingeliona na Mayahudi nao 
wangelishuhudia, bali Yesu alipata ufunuo wa 
kishetani mara tatu ambao yeye hakuukubali. 
Lakini mwili wetu unatetemeka kusikia maelezo 
ya aina hii ya Injili.  Lo! Masihi na ufunuo wa 
kishetani!! Naam, kama tusiyakubali maongezi 
hayo ya kishetani kuwa ufunuo wa kishetani na 
tudhani kuwa shetani akijipatia mwili akakutana 
na Yesu, hapa swali linazuka kuwa kama shetani 
ambaye ni nyoka wa siku nyingi kweli 
alijidhihirisha katika sura ya kimwili na kwa 
umbo la kidhahiri akawa mtu na akasimama 
karibu na hekalu takatifu la Mayahudi ambalo 
pembezoni mwake mamia ya watu waliishi, bila 
shaka maelfu ya watu wangelikusanyika 
kumuona; bali ingelifaa Yesu angewaita 
Mayahudi waje akawaonyeshe shetani ambaye 
makundi mengi yalimkataa kuwepo kwake. Na 
kuonyesha shetani kungekuwa ni mwujiza wa 
Yesu ambao ungesababisha watu wengi 
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kuongoka, na wakuu waheshimiwa wa ufalme wa 
Kirumi bila shaka wangemkubali Yesu ambao 
ungesababisha watu wengi kuongoka, na wakuu 
waheshimiwa wa ufalme wa Kirumi bila shaka 
wangemkubali Yesu baada ya kumuona shetani na 
kisha kwa kumshuhudia akiruka. Lakini haikuwa 
hivyo. Hii inahakikisha kuwa hayo yalikuwa ni 
maongezi ya kiroho ambayo kwa maneno 
mengine tunaweza kusema ni ufunuo wa 
kishetani. Lakini wazo lanijia pia kuwa ndani ya 
vitabu vya Mayahudi watu wengi wakorofi nao 
wameitwa shetani. Kwa kutumia methali hii Yesu 
pia akamwita mwanafunzi wake mtukufu kuwa 
shetani ambaye mistari michache tu kabla ya 
kuelezea tukio hili katika Injili akapewa funguo za 
Peponi.  

Hivyo, inawezekana kuwa huenda Myahudi 
mmoja mwenye khulka za kishetani akamfikia 
Yesu na yeye kama alivyomwita Petro jina 
shetani, akamwita yeye pia shetani. Na Mayahudi 
walikuwa wakifanya pia ukorofi wa aina hii, na 
kuuliza maswali kama hayo ndiyo tabia ya 
Mayahudi. Na hii pia inawezekana kwamba kisa 
chote hiki kiwe uongo mtupu kilichoandikwa kwa 
makusudi au kwa kudanganyika, kwani Injili hizi 
si Injili za Yesu wala hazikusadikishwa naye, bali 
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ziliandikwa tu na wanafunzi wake au mtu 
mwingine sawa na mawazo na akili yake tu, na 
ndiyo maana zinahitilafiana pia. Hiyo twaweza 
kusema kuwa katika kuandika mawazo kama hayo 
waandishi wakapata kukosea jinsi walivyokosea 
baadhi ya waandishi wa Injili walipodhania kuwa 
Yesu akafia msalabani.15 Makosa kama hayo 
yalikuwamo katika tabia ya wanafunzi, maana 
Injili inatuarifu kuwa akili zao hazikuwa nyepesi. 
Ubovu wa hali zao unatolewa ushahidi na Yesu 
mwenyewe kuwa hao walikuwa dhaifu katika 
fahamu na utambuzi na nguvu ya kutenda. Kwa 
vyovyote vile, hii ni kweli kuwa ndani ya mioyo 
ya watu wema fikara ya kishetani haiwezi 
kuimarika. Na hata kama wasiwasi kidogo 
ukipitapita uusogolee moyo wao, papo hapo fikara 
hiyo ya kishetani huondolewa na kufukuziliwa 
mbali na doa lolote chafu haliwapati. Wasiwasi 
kama huo ufananao na wazo hafifu usiopevuka 
umeitwa Taaif katika Kurani Tukufu. Na katika 
lugha ya Kiarabu hilo laitwa Taaif, Tauf, Tayyif 

                                        
15 Miongoni mwa Injili nyingi za Wakristo kuna Injili moja 
waliyo nayo mpaka leo ilimoandikwa kuwa Yesu hakufa 
msalabani. Usemi huu ni sahihi, kwani marhamu ya Isa 
inaisadikisha ambayo imetajwa na mamia ya matabibu. — 
Mwandishi. 
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na Taif pia. Uhusiano wa wasiwasi huo na moyo 
huwa ni hafifu sana kana kwamba hakuna kabisa. 
Au tuseme hivi kuwa jinsi kivuli cha mtu kutoka 
mbali kinavyokuwa hafifu sana ndivyo ulivyo 
wasiwasi huu. Na yumkini shetani mlaaniwa 
alikusudia kuingiza wasiwasi hafifu wa aina hii 
ndani ya moyo wa Yesu, naye kwa nguvu ya 
Unabii akaundoa wasiwasi huo. Nasi 
tumelazimika kusema hayo, kwani kisa hiki 
hakimo ndani ya Ma-Injili tu, bali kimo pia ndani 
ya vitabu vyetu vya Hadithi zilizo sahihi ambamo 
mmeandikwa kuwa: 

Yaani, imesimuliwa na Muhammad bin Imrani 
Sairafii, naye amesimuliwa na Hassan bin ‘Aliil 
Al-anzi, na Hassan kutoka kwa Abbasi bin Abdul 
Wahid, na Abbasi kutoka Muhammad bin Amri, 
na Muhammad bin Amri alisimuliwa na 
Muhammad bin Munadhir, naye akasimuliwa na 
Sufian bin Uyainah, naye alisimuliwa na Amr bin 
Diinar, Amri bin Diinar akasimuliwa na Taus na 
Taus alisimuliwa na Abu Huraira ambaye 
akasema shetani alimfikia Isa, akasema je wewe 

na Taif pia. Uhusiano wa wasiwasi huo na moyo 
huwa ni hafifu sana kana kwamba hakuna kabisa. 
Au tuseme hivi kuwa jinsi kivuli cha mtu kutoka 

bali kinavyokuwa hafifu sana ndivyo ulivyo 
wasiwasi huu. Na yumkini shetani mlaaniwa 
alikusudia kuingiza wasiwasi hafifu wa aina hii 
ndani ya moyo wa Yesu, naye kwa nguvu ya 
Unabii akaundoa wasiwasi huo. Nasi 
tumelazimika kusema hayo, kwani kisa hiki 

Injili tu, bali kimo pia ndani 
ya vitabu vyetu vya Hadithi zilizo sahihi ambamo 
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hudhani kuwa u mkweli? Akasema naam, ni 
mkweli. Shetani akasema kuwa kama hii ni kweli, 
panda juu ya mlima huu, kisha ujiangushe chini 
kutoka juu yake. Hadhrat Isa akasema, ole wako, 
je, hujui kwamba Mungu Amesema usinijaribu 
kwa kifo chako, kwani, Mimi Hufanya 
Ninalopenda. Sasa ni dhahiri kuwa shetani huenda 
alikuja kwake kama Jibriili anavyowafikia 
mitume. Maana, Jibriili haji kama  anavyokuja 
mtu akikaa ndani ya gari au juu ya farasi wa 
kukodi, huku amevaa kilemba na amejitanda 
shuka. Bali, kuja kwake ni kwa njia ya kiroho. 
Sasa shetani ambaye ana daraja la chini na ni 
dhalili sana, iweje aweze kuja waziwazi 
kibinadamu. Kwa uchunguzi huu yalazimu 
kukubali aliyoyasema Draper. Lakini tunaweza 
kusema kuwa kwa nguvu ya unabii na nuru ya 
ukweli Hadhrat Isaas kamwe hakuuachia ufunuo 
wa kishetani nafasi ya kumkaribia, na mara 
akashughulikia kuuondoa na kuutupilia mbali. Na 
kama ambavyo giza haliwezi kuikabili nuru, 
ndivyo ambavyo shetani hakuweza kuthubutu 
mbele yake na akakimbia, na hii ndiyo maana 
sahihi ya aya: 
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16  
Maana, usultani wa shetani, yaani mamlaka yake, 
huwa juu ya wale wanaokubali wasiwasi na 
ufunuo wa kishetani. Lakini wale ambao 
wanamjeruhi shetani kwa mshale wa nuru kutoka 
mbali na kumkemea na kumkaripia vikali, wala 
hawayafuati maneno yake ya kuropoka, hao 
hawatawaliwi na shetani. Lakini kwa vile 
Mwenyezi Mungu Anataka kuwaonyesha ufalme 
ya mbingu na ardhi, na shetani yumo katika 
ufalme wa ardhi, hivyo basi ili kukamilisha duara 
la kushuhudia viumbe, yalazimu hao wapate 
kumwona kiumbe huyu wa ajabu sura yake 
anayeitwa shetani na kusikia maneno yake. Kwa 
sababu utakaso wao na takato lao halipati doa 
chafu asilani. Shetani kwa mbinu yake ya zamani 
ya kutia wasiwasi alimuomba kwa ukorofi 
Hadhrat Masihias jambo moja lakini tabia yake 
takatifu ikalikatalia ombi hilo mara moja wala 
haikulikubali. Hiyo haikumvunjia heshima. Je, 
wahuni hawapati wakati mwingine kuzungumza 
mbele ya wafalme? Hivyo ndivyo kwa kiroho 
shetani alivyotia maneno yake ndani ya moyo wa 

                                        
16 Hakika watumishi wangu, wewe hutakuwa na mamlaka juu 
yao. Al-Hijr, 15:43 
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Yesu. Yesu hakuukubali ufunuo huo wa kishetani, 
bali akaukatilia mbali. Basi hili ni jambo la 
kusifiwa; kulikosoa ni ujinga na ni kutojua hekima 
za kiroho. Lakini jinsi Yesu alivyofukuzilia mbali 
wazo la kishetani kwa kiboko cha nuru na 
kudhihirisha uchafu wa ufunuo wake, hii siyo kazi 
ya kila mtawa na sufii. Sayyid Abdul Qadir 
Jilanira amesema kuwa safari moja mimi pia 
nilipata ufunuo wa kishetani. Shetani alisema: 
“Ewe Abdul Qadir ibada zako zimekubaliwa, sasa 
kilicho haramu kwa wengine ni halali kwako, 
huna haja ya kusali sasa, chochote uanachotaka 
fanya tu. Hapo mimi nikasema: Ewe shetani, 
ondoka,  vipi naweza kuhalalishiwa mambo 
ambayo haya kuhalalishwa kwa Mtumesaw. 
Ndipo shetani pamoja na arshi yake ya dhahabu 
akatoweka mbele ya macho yangu. Sasa, ikiwa 
mtawa na mtu wa pekee wa Mungu kama Abdul 
Qadir alipata ufunuo wa kishetani, watu wengine 
wa kawaida ambao hawajatimiliza bado safari yao 
ya kiroho wanawezaje kusalimika nao? Na 
wamekuwaje na macho yenye nuru ili kutambua 
ufunuo wa kishetani kama Sayyed Abdul Qadir na 
Hadhrat Masihias. Ikumbukwe kuwa wale 
makuhani waliokuwepo Uarabuni kabla ya 
kudhihiri Mtumesaw, hao walikuwa wakipata 
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funuo za kishetani kwa wingi. Na baadhi ya 
wakati walikuwa wakatoa matabiri pia kwa funuo. 
Na ajabu ni kwamba baadhi ya matabiri yao 
yalikuwa ya kweli pia. Vitabu vya Kiislam 
vimejaa visa hivyo. Kwa hiyo, mtu anayekataa 
kuwepo kwa ufunuo wa kishetani, yeye mtu huyo 
anayakataa mafundisho ya manabii wote na 
anakataa utaratibu wa unabii. Imeandikwa ndani 
ya Biblia kuwa safari moja manabii mia nne 
walipata ufunuo wa kishetani, na kwa ufunuo 
uliokuwa hila ya jini mweupe wakatoa utabiri wa 
ushindi wa mfalme. Hatimaye mfalme huyo katika 
vita hivyo akauwawa kwa fedheha kubwa na 
ushinde mbaya. Na Nabii mmoja aliyepokea 
ufunuo kutoka kwa malaika Jibriil yeye alitoa 
bishara hii kuwa mfalme atauawa na mbwa 
watakula nyama yake na ushinde mkubwa 
utapatikana, na habari hii ikatokea kuwa ya kweli. 
Lakini bishara ya Manabii wale mia nne ilitokea 
kuwa uwongo. 

Hapa swali linazuka kuwa iwapo funuo za 
kishetani pia zinapatikana kwa wingi, basi ufunuo 
wenyewe hauaminiki, na ufunuo wowote haupasi 
kutegemewa. Kwani, huenda huo uwe wa 
kishetani, hususan ukizingatia kuwa hata Masihi, 
Mtume mwenye imara pia alipata kuikabili hali 
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kama hii. Basi, hili linawavunja kabisa moyo 
wapokeaji wa funuo. Je, ufunuo zinabakia kuwa 
balaa tu? Jibu la swali hili ni kwamba hakuna 
sababu ya kuvunjika moyo. Ilivyo kanuni ya kadri 
ya Mwenyezi Mungu iliyomo duniani ni kwamba 
kwa kila johari nzuri kuna vitu vya kuiga pia. 
Hebu, angalieni, kuna lulu zinazotoka mtoni, na 
ziko nyingine zilizo rahisi wanazotengeneza watu 
na kuziuza. Sasa, kwa vile duniani kuna lulu za 
kuiga pia, biashara ya lulu za kweli haiwezi 
kukoma, kwani wauza lulu waliojaliwa busara na 
Mwenyezi Mungu wanatambua mara moja kuwa 
hiyo ni kweli na hiyo ni ya kuiga. Basi mtambuzi 
wa lulu za ufunuo ndiye Imamu wa zama. Kwa 
kukaa naye mwanadamu mara moja huweza 
kutofautisha kati ya asili na ya kuiga. Enyi 
masufii, na enyi walionasa katika kemia, 
kanyageni katika njia hii mkiwa macho, na 
kumbukeni kuwa ufunuo wa kweli unaofunuliwa 
hasa na Mwenyezi Mungu huwa na alama 
zifuatazo: 

1. Huo unafunuliwa katika hali ambapo moyo wa 
mtu kwa kuyeyuka na moto wa uchungu hutiririka 
kama maji safi ukimwelekea Mwenyezi Mungu. 
Huko ndiko inakoashiria Hadithi kuwa Kurani 
Tukufu ilishuka katika hali ya huzuni, hivyo 
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nyinyi nanyi isomeni kwa moyo wa huzuni. 

2. Ufunuo wa kweli huleta hali ya ladha na furaha, 
na kwa sababu  isiyoelezeka hujalia yakini, na 
kama msumari wa chuma huingia ndani ya moyo, 
na ibara yake huwa fasaha isiyo na kosa lolote. 

3. Ndani ya ufunuo wa kweli mna shani na 
adhama, na kwa huo moyo hupata pigo imara na 
huteremka moyoni kwa nguvu na sauti  yenye 
heba. Lakini ndani ya ufunuo wa uongo mna sauti 
hafifu kama za wezi, mahanithi na wanawake, 
maana shetani ni mwizi, na hanithi na mwanamke. 

4. Ufunuo wa kweli una athari ya nguvu za 
Mwenyezi Mungu ndani yake, na ni lazima pia 
ziwemo ndani yake bishara ambazo zitimie pia. 

5. Ufunuo wa kweli unaendelea kumfanya mtu 
kuwa mwema siku hadi siku na huondoa taka na 
uchafu wa ndani na huzikuza hali zake za kihulka. 

6. Nguvu zote za ndani za Mtu zawa shahidi kwa 
ufunuo wa kweli na kila nguvu hupata mwanga 
mpya na mtukufu, na mtu huona ndani yake 
badiliko, na maisha yake ya kwanza yanakufa na 
huanza maisha mapya, naye huwa ni njia ya 
kuwapatia wanadamu huruma kwa jumla. 

7. Ufunuo wa kweli hauishii kwenye sauti moja, 
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maana sauti ya Mungu huwa unafululiza. Yeye 
ndiye Mpole sana. Anapoelekea kwa yeyote. 
Huongea naye na Hutoa majibu ya maswali. Na 
mtu anaweza kupata majibu ya maombi yake 
wakati uo huo na mahali hapo hapo, ingawa 
maongezi hayo wakati mwingine yanakatika pia 
kwa muda. 

8. Mwenye kupata ufunuo wa kweli kamwe hawi 
mwoga, na haogopi kumkabili mdai yeyote wa 
kupokea ufunuo, hata kama awe mpinzani mkali 
namna gani; anajua kuwa Mungu yu pamoja naye 
na Atamshinda huyo kwa kumfedhehesha sana. 

9. Ufunuo wa kweli mara nyingi huwa ni njia ya 
kujulia elimu na maarifa, maana Mungu hapendi 
mja wake anayefunuliwa kumwacha bila elimu na 
jahili. 

10. Ufunuo wa kweli huwa na baraka nyingine 
nyingi. Anayeongea na Mungu hujaliwa heshima 
kwa ghaibu na hujaliwa adhama. 

Zama hizi ni zama mbovu sana hata kwamba 
wengi wapendao falsafa na wasiomwamini 
Mungu na wafuasi wa dhehebu la Barahmu 
wanakana ufunuo huo. Wengi wameondoka dunia 
hii katika hali ya kukataa huku. Lakini hakika 
yenyewe ni kuwa ukweli ni ukweli tu hata kama 
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dunia nzima iukatilie mbali; na uongo ni uongo tu 
hata kama dunia nzima iusadikishe. Wale watu 
ambao wanamwamini Mwenyezi Mungu na 
wanamtambua kuwa ndiye mpangaji wa 
walimwengu na wanamtambua kuwa ndiye 
mwenye kuona, mwenye kusikia na mwenye 
kujua, ni upumbavu wao kuwa baada ya ikirari 
hizo zote wakatae maongezi ya Mwenyezi 
Mungu. Je yule anayeona, anayejua, na bila njia 
za dhahiri Anaijua kila chembe, hawezi kusema? 
Ni kosa pia kusema kwamba nguvu yake ya 
kusema alikuwa nayo hapo zamani lakini sasa 
imeishia, kana kwamba sasa sifa yake ya kuongea 
haiendelei, bali imeishia zamani. Lakini kusema 
hivi kunakatisha tamaa kabisa. Kama sifa za 
Mwenyezi Mungu pia baada ya kuendelea kwa 
zama fulani kisha zatoweka hata alama yake 
yoyote haibaki, basi sifa nyingine zinazosalia nazo 
ziko hatarini. Nasikitikia akili hizi na itikadi hizi 
za wale wanaomwamini Mwenyezi Mungu kisha 
wanachukua kisu na wakikata sehemu yake moja 
muhimu wanaitupilia mbali. Ni sikitiko kuwa 
Maariya walifunga ufunuo wa Mwenyezi Mungu 
mpaka kwa Veda tu, lakini hata Wakristo nao 
wameufunga ufunuo, kana kwamba mpaka wakati 
wa Hadhrat Masihi tu watu walihitaji kushuhudia 



HAJA YA IMAMU 

36 

kwa kujipatia busara na maarifa yao binafsi lakini 
vizazi vya baadaye ni vyenye bahati mbaya hata 
kwamba vimenyimwa funuo hizo kwa kudumu; 
ilhali mwanadamu daima anahitaji kushuhudia 
kwa macho matukio na busara ya binafsi. Dini 
inaweza kubaki kielimu mpaka pale tu ambapo 
sifa za Mwenyezi Mungu zinaendelea kudhihiri 
upya kila mara, waila hufa haraka ikibaki kama 
visa tu. Je dhamiri ya mtu inaweza kukubali 
kushindwa huku. Kama tunahisi nafsini mwetu 
kuwa tunahitaji kupata maarifa kamili  ambayo 
hayawezi kutimilika bila maongezi na Mungu na 
ishara kubwa kubwa, basi rehema ya Mwenyezi 
Mungu yawezaje kutufungia mlango wa funuo? 
Je, katika zama hizi mioyo yetu imebadilika kuwa 
mingine au Mungu Amebadilika kuwa mwingine? 
Sisi tumeamini na kukubali kuwa katika zama 
moja ufunuo wa mtu mmoja unaweza kutilia 
nguvu maarifa ya malaki ya watu na hailazimu 
kila mtu afunuliwe ufunuo. Lakini hatuwezi 
kukubali kuwa ufunuo uondolewe moja kwa moja, 
na mikononi mwetu tuwe na visa tu ambavyo 
hatukuviona kwa macho yetu. Ni dhahiri kuwa 
jambo moja likiendelea kusimuliwa kama visa 
kwa mamia ya miaka bila kuwepo mfano wowote 
mpya wa kulisadikisha, hapo watu wenye tabia za 
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kifalsafa hawawezi kukikubali kisa hicho bila 
dalili madhubuti, hasa pale ambapo visa hivyo 
viwe na mambo yaonekanayo katika zama zetu 
kwamba hayawezekani. Ndiyo maana baada ya 
muda fulani watu wenye tabia ya kifalsafa 
wameendelea kuidhihaki miujiza kama hiyo na 
hawaishii kuishuku tu, na hii ni haki yao pia, 
kwani hufikiria mioyoni kuwa kama Mungu ni 
yule yule na sifa ni zile zile na mahitaji yetu ndiyo 
yale yale, kwa nini, basi, utaratibu wa ufunuo 
umekoma, ilhali roho zote zinapiga kelele kuwa 
sisi nasi tunahitaji utambuzi mpya. Ndiyo sababu, 
miongoni mwa Mabaniani malaki ya watu 
wakawa madaharia17. Kwani, Mapandit18  
wamewafundisha kuwa tangu mamilioni ya miaka 
utaratibu wa kufunuliwa na kuongea na Mungu 
umefungwa. Ndipo wakaingiwa na wasiwasi 
moyoni kuwa zama zetu zilihitaji sana funuo 
mpya za Mungu kuliko zama za Veda. Kama 
ufunuo ni ukweli hasa, kwa nini  utaratibu huu 
haukudumu baada ya Veda? Ndiyo maana nchini 
India udaharia ukaenea sana. Ndiyo sababu 
miongoni mwa Mabaniani mtakuta mamia ya 

                                        
17 Wamkanao Mungu — Mwenezi. 
18 Viongozi wa dini ya Mabaniani — Mwenezi. 
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madhehebu yanayoidhihaki Veda na kuikataa. 
Miongoni mwao limo dhehebu la Jaini, na kwa 
kweli hata kundi la Masingasinga nalo lilitengana 
na Ubaniani kwa sababu ya fikara hizo. Kwani, 
kwanza katika dini ya Kibaniani mamia ya vitu 
vimeshirikishwa na Mungu, na lipo lundo kubwa 
la ushirikina ambamo Mungu hajulikani katu, tena 
madai ya Veda kufunuliwa na Mungu ni kisa tu 
kisichokuwa na uthibitisho wowote 
kinachoelezwa tangu malaki ya miaka, hakuna 
uhakikisho mpya. Ndiyo maana, Masingasinga 
halisi hawakiamini kitabu cha Veda. Hivyo, katika 
gazeti la Akhbare Aam linalotolewa Lahore, la 
tarehe 26 Septemba 1898, makala ya Singasinga 
mmoja yamechapishwa kuhusu suala hilo, na 
ameelezea kuwa kundi la Masingasinga haliamini 
Veda; wameagizwa na Maguru19 kuwa kamwe 
wasiamini Veda. Ameandika nyimbo za Garanth20  
zinazomaanisha msiiamini Veda katu. Na 
ametangaza kuwa sisi kamwe sio wafuasi wa 
Veda wala hatuikubali kabisa. Naam, yeye 
hakukiri kuifuata Kurani Tukufu pia. Lakini 
sababu yake ni kuwa Masingasinga hawaijui 

                                        
19 Viongozi wa kiroho wa Masingasinga — Mwenezi. 
20 Kitabu kitakatifu cha Masingasinga — Mwenezi. 
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Islam, na hawana habri ya ile nuru Aliyoweka 
Mungu Mweza Mhifadhi wa milele katika Islam, 
na kwa sababu ya chuki ya kutoijua Islamu 
hawazitambui nuru zilizojaa ndani ya Kurani 
Tukufu. Bali kadri wanavyohusiana na Mabaniani 
kitaifa, hawahusiani na Waislamu; waila 
iliwatosha kuufuata wasia aliouandika Baba 
Nanak Sahib katika kanzu yake. Kwani, Baba 
Nanak alikwishaandika kwenye kanzu kuwa mbali 
na Islam hakuna dini iliyo sahihi na ya kweli. 
Basi, kuupoteza wasia huu muhimu wa mtawa 
kama huyo yasikitisha. Mkononi mwa 
Masingasinga mna kanzu tu pekee iliyo 
kumbukumbu ya maandiko ya mikono ya Bwana 
Baba Nanak. Na nyimbo za Granth zimekusanywa 
baadaye sana ambamo wachunguzi wana shaka 
nyingi. Mungu tu ndiye Anayejua kuwa 
mabadiliko gani yalifanywa ndani yake, na ni 
makusanyo ya watu gani. Lakini haipasi kisa hiki 
kielezwe hapa. Lengo letu ni hili kuwa kwa ajili 
ya kuimarisha imani za watu daima funuo mpya 
zinahitajika. Na funuo hizo zinatambulika kwa 
nguvu yenye madaraka, kwani minghairi ya 
Mwenyezi Mungu, nguvu yenye madaraka hanayo 
shetani, jini na afriti yeyote. Na kwa ufunuo wa 
Imamu wa zama usahihi wa funuo zingine 
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unathibitika.  

Tumekwisha eleza kuwa Imamu wa zama anayo 
nguvu ya Uimamu katika tabia yake ya asili, na 
Mungu Huwa Amemjalia sifa ya uongozi. Na hii 
ni desturi ya Mwenyezi Mungu kuwa hataki 
kuacha watu katika hali ya kufarakana. Bali, kama 
ambavyo Akiingiza nyota nyingi katika mfumo 
wa Jua, Akalifanya Jua kuwa mfalme wao, ndivyo 
ambavyo Akiwapatia waumini wa kawaida nuru 
kama nyota sawa na daraja zao Akamfanya 
Imamu wa zama kuwa Jua lao. Na desturi hii ya 
Mungu inapatikana katika viumbe vyake sana hata 
kwamba baina ya nyuki pia nidhamu hii ipo kuwa 
kati yao pia huwa ‘Imamu’ aitwaye Ya‘subu21. Na 
ndivyo alivyokusudia Mwenyezi Mungu kwa 
ufalme wa dunia kwamba awepo amiri na mfalme 
katika taifa. Na laana ya Mungu iwe juu ya wale 
wanaopenda mfarakano na hawafuati maagizo ya 
Amiri mmoja, ilhali Mungu mwenye shani tukufu 
Amesema kuwa: 

22  
Ulil-amri muradi wake kidunia ni mfalme, na 
                                        
21 Nyuki dume — Mwenezi. 
22 Mtiini Mwenyezi Mungu na mtiini Mtume na wenye 
mamlaka kati yenu. An-Nisaa, 4:60 
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kiroho ni Imam wa zama. Na kimwili mtu yule 
asiyekuwa mpinzani wa malengo yetu na ambaye 
twaweza kunufaika naye kidini huyo anatokana 
nasi. Kwa hiyo nawasihi wanajumuiya wangu 
kuwa wauchukulie ufalme wa Waingereza kuwa 
miongoni mwa ulil-amri, nao wawatii kwa ukweli 
wa moyo, kwani hawatuzuii kutekeleza shughuli 
zetu za kidini, bali kutokana na kuwepo kwao sisi 
tumepata utulivu mkubwa, na tutakuwa tunafanya 
hiyana tusipokiri kuwa Waingereza wameisaidia 
dini yetu kwa namna fulani ambayo hata wafalme 
wa Kiislamu wa India hawakuweza kujaliwa. 
Kwani baadhi ya wafalme wa Kiislamu wa India 
kwa sababu ya ulegevu wao waliutelekeza mkoa 
wa Panjab na kutokana na uzembe wao huo sisi 
pamoja na dini yetu tulipata taabu nyingi katika 
zama za serikali mbalimbali za Kisingasinga, hata 
ikawa vigumu kusali sala za jamaa misikitini na 
kutoa adhana kwa sauti kubwa. Na mkoani Panjab 
Uislamu ulikuwa umekufa. Kisha wakaja 
Waingereza — bali na bahati zetu nzuri ziliturejea 
— nao wakaihami dini ya Kiislamu, na 
wakatupatia uhuru kamili kwa kutekeleza faradhi 
zetu za dini. Na misikiti yetu ikafunguliwa, na 
ndipo baada ya muda mrefu alama za Kiislamu 
zikaanza kuonekana. Je hisani hii haipaswi 
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ikumbukwe? Bali, ukweli ndio huu kwamba 
baadhi ya wafalme wa Kiislamu wasiokuwa na 
bidii wakatusukumia ndani ya shimo la ukafiri 
kwa uzembe wao na Waingereza wakatushika 
mkono na kututoa nje tena. Hivyo, kupika 
majungu kwa kuleta uasi dhidi ya Waingereza ni 
kuzisahau neema za Mwenyezi Mungu.  

Kisha nikirejea kwenye mada yetu nasema kuwa 
jinsi Kurani Tukufu ilivyoagiza kwa mkazo khusu 
utamaduni wa kimwili kuwa tuishi chini ya 
mfalme mmoja, ndivyo ulivyo mkazo huo huo 
kwa utamaduni wa kiroho pia, na ndiko 
Anakoashiria Mwenyezi Mungu katika dua hii 
Anayotufundisha kuwa: 

 
23  

Hivyo basi, yapasa kuzingatia kuwa ingawaje 
hakuna muumini, bali mwanadamu, bali hata 
mnyama yeyote asiyejaliwa neema za Mwenyezi 
Mungu lakini hatuwezi kusema kwamba 
Mwenyezi Mungu Ametoa agizo hili ili kuwafuata 
hao. Hivyo, aya hii yamaanisha kuwa watu ambao 

                                        
23 Tuongoze njia iliyonyooka. Njia ya wale Uliowaneemesha. 
Al-Faatiha: 1:6,7 
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wamenyeshewa mvua ya neema za kiroho 
kikamilifu na kitimilifu utujaalie njia zao ili 
tuzifuate. Basi, katika aya hii kuna ishara hii tu 
kwamba nyinyi muwe pamoja na Imamu wa 
zama.  

Ikumbukwe kuwa katika neno Imamu wa zama, 
wanaingia Nabii, Rasuli, Muhaddathi na 
Mujaddidi kwa jumla; lakini watu ambao 
hawajaamrishwa kuwaongoza viumbe wa Mungu 
wala hawajajaliwa sifa hizo kamilifu, watu hao 
hata wakiwa mawalii au watawa sana hawawezi 
kuitwa ni Imamu wa zama. 

Sasa mwishoni swali hili linabakia kuwa katika 
zama hizi Imam wa zama ni nani ambaye 
Waislamu wa kawaida na watawa na waotaji njozi 
na wapokeaji wa funuo wote hao 
wamelazimishwa na Mwenyezi Mungu  
kumfuata? Basi nasema wakati huu bila hofu 
yoyote kuwa kwa fadhili na hisani za Mwenyezi 
Mungu 

Mimi ndimi Imamu wa zama 
na ndani yangu Mwenyezi Mungu Amejumuisha 
alama na masharti yote hayo na Amenituma 
mwanzoni mwa karne hii ambamo miaka kumi na 
mitano tayari imeshapita. Na  nimedhihiri katika 
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wakati ambapo itikadi za Kiislamu zilijaa hitilafu, 
na hakuna itikadi isiyokuwa na hitilafu. Kadhalika 
fikara isiyokuwa sawa kabisa kuhusu kushuka 
kwa Masihi ilikuwa imeenea; na katika itikadi hii 
pia hali ya hitilafu ilikuwa kwamba baadhi yao 
waliamini Hadhrat Isaas yuko hai, na wengine 
waliamini amekwisha fariki; baadhi yao waliamini 
kwamba atashuka kimwili na wengine walikuwa 
na itikadi atashuka Kiburuzi24. Baadhi yao 
wakaamini atashuka Dimashki na wengine katika 
Makka, wengine katika Baitul Muqaddas na 
wengine ndani ya Jeshi la Kiislamu, na wengine 
walidhania kuwa atashuka katika India. Basi, rai 
hizo na kauli hizo zote zilizotofautiana zilimhitaji 
mwamuzi wa kutoa hukumu. Basi, Mwamuzi 
huyo ni mimi. Mimi nimetumwa kuja kuvunja 
kiroho msalaba na kuondoa hitilafu. Mambo hayo 
mawili yalihitaji kuwa mimi nitumwe. 
Haikunilazimu nitoe uthibitisho mwingine wa 
ukweli wangu, kwani haja yenyewe ni dalili tosha. 
Lakini, hata hivyo Mwenyezi Mungu 
Amedhihirisha ishara nyingi za kunisaidia. Nami 
kama nilivyo Mwamuzi wa kuamua hitilafu 

                                        
24 “Kibaruzi” humaanisha mtu mwingine atatokea mfano wa 
Nabii Isaas. — Mwenezi. 
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nyingine, ndivyo nilivyo Mwamuzi katika swala 
la kifo au uhai wa Masihi. Na ninaamua kuwa 
kauli ya Imam Malik na Ibn Hazm na Mu‘tazila 
juu ya kifo cha Masihias ni sahihi na nawaona 
Masunni wengine wamekosea katika hili. Basi 
mimi nikiwa Mwamuzi ninatoa hukumu baina ya 
wabishanaji hao kwamba katika kauli ya ushukaji 
kundi hili la Masunni ni sahihi, maana ushukaji 
wa Masihi kiburuzi ulikuwa ni lazima. Naam, 
walikosea katika kueleza namna ya kushuka 
kwake. Ushukaji ulikuwa wa kiburuzi, sio wa 
kimwili. Na katika swala la kifo cha Masihias 
msimamo wa Mu‘tazila na Imam Malik na Ibni 
Hazm na wataalamu wenzao ni wa kweli, kwani 
kwa mujibu wa andiko wazi la Kurani Tukufu, 
yaani aya25 , ilikuwa hakuna budi Masihi 
afariki kabla Wakristo hawajaharibika. Huu ni 
uamuzi kutoka kwangu mimi nikiwa Mwamuzi. 
Sasa mtu anayeukataa uamuzi wangu, anamkataa 
Yule Aliyenifanya kuwa Mwamuzi. Kama 
niulizwe swali kuwa kuna uthibitisho gani 
kwamba u mwamuzi, basi, jibu lake ni kuwa zama 
zenyewe alimotakiwa Mwamuzi aje, zipo hizi, na 
kaumu ambayo Mwamuzi alitakiwa kurekebisha 

                                        
25 Lakini Uliponifisha. Al-Maaida, 5:118 
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makosa yake ya itikadi ya kimsalaba kaumu hii 
ipo, na ishara zilizotakiwa kutoa ushahidi juu ya 
Mwamuzi huyo, ishara hizo zimekwisha dhihirika, 
na hata sasa ishara zinaendelea kutokea. Mbingu 
inadhihirisha ishara, ardhi pia inadhihirisha ishara. 
Na wamebarikiwa wale ambao macho yao sasa 
yasiwe yamefumbika.  

Mimi sisemi kuwa muamini tu ishara 
zilizokwishatokea, bali nasema kuwa kama mimi 
siye Mwamuzi, basi shindaneni nami katika ishara 
nilizoonyesha. Dhidi yangu niliyekuja wakati wa 
hitilafu nyingi za kiitikadi mahojiano yote ni bure 
tu. Kila mtu ana haki ya kuongelea juu ya 
Mwamuzi tu, nami nimeisha timiza hiyo. Mungu 
Amenipa ishara nne: 

1. Mimi nimejaliwa mwujiza wa ujuzi na ufasaha 
wa lugha ya Kiarabu ulio kama kivuli cha Kurani 
Tukufu, hakuna yeyote anayeweza kuukabili. 

2. Mimi nimepewa ishara ya kufafanua kweli za 
Kurani Tukufu na maarifa yake; hakuna yeyote 
anayeweza kushindana nami katika hilo. 

3. Mimi nimepewa ishara ya kupokelewa maombi 
kwa wingi sana, hakuna yeyote wa kushindana 
nami katika hilo. Naweza kusema kwa kuapa 
kuwa dua zangu karibu thelathini elfu zimeisha 
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kubaliwa na ushahidi wake ninao. 

4. Mimi nimepewa ishara za habari za ghaibu, 
hakuna yeyote anayeweza kushindana nami kwa 
hilo. Shuhuda hizi za Mwenyezi Mungu ninazo na 
bishara za Mtume wa Mungusaw zimetimia kwa 
ajili yangu kama ishara zing’aazo. 

 
Mbingu inamimina ishara, ardhi yasema wa
huu huu; hizo mbili ni mashahidi waliosimama 
kunisadikisha.  

Muda umepita jua na mwezi vilipatwa ndani ya 
mwezi wa Ramadhani, hija ikasimamishwa, na 
kwa mujibu wa Hadithi tauni pia ikaenea nchini, 
na ishara nyingi zikadhihirika kwa mkono wangu 
ambazo mamia ya Mabaniani na Waislamu ni 
mashahidi wake, ambazo sikuzitaja. Kwa sababu 
hizi zote, mimi ni Imamu wa zama. Na Mungu 
Ananisaidia, naye Amesimama kwa ajili yangu 
kama  upanga mkali, na nimepashwa habari 
kwamba yeyote atakayesimama dhidi yangu kwa 
ukorofi atadhalilishwa na kufedheheshwa. 
Angalieni, nimekwisha fikisha agizo lililokuwa 
jukumu langu. Na mambo haya nimekwisha 
andika mara nyingi katika vitabu vyangu. Lakini 

4. Mimi nimepewa ishara za habari za ghaibu, 
hakuna yeyote anayeweza kushindana nami kwa 
hilo. Shuhuda hizi za Mwenyezi Mungu ninazo na 

zimetimia kwa 
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andika mara nyingi katika vitabu vyangu. Lakini 
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tukio lililonihimiza niandike tena mambo haya ni 
kosa la kijitihadi la rafiki yangu ambalo baada ya 
kulijua nimeandika kijitabu hiki kwa moyo wenye 
uchungu sana. Maelezo ya tukio hili ni kuwa 
katika siku hizi hizi yaani katika mwezi Septemba 
1898 ambao ndio mwezi wa Jumada I 1316 hijria, 
rafiki yangu mmoja ninayemfahamu kuwa ni mtu 
asiyekuwa na madhara, mwema, mcha-Mungu na 
mtawa na ambaye tangu awali kuhusuye nina 
dhana njema sana — Mungu ndiye Mwenye 
kumhesabia — lakini naona ameangukia kosa 
katika baadhi ya fikira na kutokana na kosa hili 
namhofia pia. Yeye akaniwasilia Qadian kwa 
kupata shida za safari na kwa kumchukua pamoja 
naye rafiki yangu mmoja mpendwa. Yeye 
akanisimulia funuo zake nyingi. Mimi nikafurahi 
sana kuwa Mwenyezi Mungu Amempa heshima 
ya kufunuliwa. Lakini katika mfululizo wa funuo 
akanisimulia ndoto yake moja hii pia kwamba 
alisema katika ndoto kunihusu mimi kuwa kwa 
nini mimi nifanye baiat yake, bali yeye apaswa 
afanye baiat yangu. Kutokana na ndoto hii 
ilijulikana kuwa yeye haniamini kuwa Masihi 
Mau‘udi, na kwamba yeye hana habari ya masaala 
ya Uimamu wa kweli. Hivyo basi, huruma yangu 
imenitaka nimwandikie kijitabu hiki kwa 
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kubainisha Uimamu wa kweli, na kuandika hakika 
ya baiati. Basi, mimi nimeisha andika mengi ndani 
ya kijitabu hiki kuhusu Imamu wa kweli mwenye 
haki ya kuchukua baiati. Iliyobaki ni hakika ya 
baiati. Nayo ni hii kuwa neno baiati limetokana na 
neno Bai‘, na Bai‘ ni makubaliano ya kutoa kitu 
kimoja badala ya kitu kingine. Basi, shabaha ya 
baiati ni hii kuwa anayefanya baiati ajiuze nafsi 
yake pamoja na vyote vilivyoilazimu, kwa 
mwongozi mmoja ili badala yake ajipatie elimu ya 
kweli na baraka kamilifu ambazo zisababishe 
kupata maarifa na ukombozi na radhi ya 
Mwenyezi Mungu. Ni dhahiri kwa hiyo kuwa 
baiati haimaanishi toba pekee, kwani toba kama 
hii mtu anaweza kujifanyia hata mwenyewe. Bali 
inakusudiwa maarifa na baraka na ishara zile 
zinazovutia kwenye toba ya kweli. Lengo hasa la 
baiati ni kuwa akijitupa nafsi yake katika utumishi 
wa mwongozi wake apate badala yake elimu na 
maarifa na baraka ambazo kwazo imani iimarike 
na maarifa iongezeke, yapatikane mahusiano safi 
na Mwenyezi Mungu. Na hivyo akitoka kutoka 
katika jahanamu ya kidunia aepukane na 
jahanamu ya akhera, na akipona upofu wa kidunia 
awe salama katika upofu wa akhera. Hivyo, kama 
kuna mtu wa kuweza kutoa matunda ya baiati, 
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itakuwa ni uovu wa hali ya juu kama yeyote 
ajitenge naye kwa kusudi. 

Mpenzi wangu, sisi tuna njaa na kiu ya maarifa, 
kweli na baraka za kimbingu, na hata tukinywa 
bahari nzima hatuwezi kutosheka. Hivyo kama 
mtu anataka kutuchukua katika utumwa wake, 
basi kuna njia hii rahisi kuwa afanye biashara nasi 
kwa kuzingatia maana ya baiati na hekima yake 
hasa. Na kama anazo kweli maarifa na baraka za 
kimbinguni ambazo sisi hatujapewa, au awe 
amefunguliwa elimu za Kurani ambazo 
hatujafunguliwa, basi mtawa huyo kwa jina la 
Mungu Atuchukue katika utumwa na utii wake na 
atupatie maarifa ya kiroho, elimu za ndani za 
Kurani na baraka za kimbingu. Mimi sitaki kuleta 
usumbufu zaidi, jamaa yetu anayepata funuo 
aeleze tu elimu ya ndani na maarifa ya sura Ikhlas 
katika mkutano, na kama tusiweze kueleza mara 
elfu zaidi kuliko yake, basi nitakuwa mtiifu wake.

 
Kama hukusema kitu, hakuna mtu anayehusika 
nawe; lakini kama umesema kitu, basi lete 
uthibitisho wake.  

Kwa vyovyote, kama unazo kweli na maarifa na 
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baraka zenye athari ya kimwujiza ndani yake, basi 
si mimi tu bali wanajumuiya wangu wote 
watafanya baiati kwako, na atakuwa mkorofi sana 
asiyefanya hivyo. Lakini mimi nisemeje na 
niandikeje. Ninasema nikiomba msamaha kuwa 
niliposikia funuo zako zilizokuwa zimeandikwa, 
nikakuta katika baadhi ya sehemu makosa ya 
sarufi na sintaksia. Tafadhali, usikasirike, hiyo pia 
nimeeleza kwa nia njema na upole na kama 
nasaha za kidini. Hata hivyo kwa maoni yangu, 
kama katika maneno ya funuo za watu wasiojua 
na wasioweza kusoma na kuandika kutokee 
makosa ya sarufi na sintaksi, hapo ufunuo 
wenyewe hauwezi kupingwa. Hili ni jambo jepesi 
sana na linahitaji maelezo marefu ambapo hapa 
sio mahali pake. Akihamaki kwa kusikia makosa 
kama hayo, ana udhuru, kwani hana habari ya 
hekima ya kiroho. Lakini ufunuo huo 
unahesabiwa wa daraja ya chini ambao haung’ari 
kikamilifu kwa nuru ya Mwenyezi Mungu. 
Kwani, ufunuo huwa wa daraja tatu: ya chini, ya 
wasitani na ya juu. Kwa vyovyote mimi 
nimesikitishwa na makosa hayo, nikaomba 
moyoni dua kuwa rafiki yangu mheshimiwa 
asipate kumweleza sheikh yeyote mkorofi 
mwenye mtazamo finyu funuo hizi ambazo 
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kidhahiri zaweza kupingwa, kwani huyo 
atamcheka na kumfanyia dhihaka bure tu. Ufunuo 
usio na elimu ya ndani na maarifa na uliojaa 
makosa pia hauwezi kumfaidisha yeyote, rafiki au 
mpinzani, hasa katika zama hizi; bali badala ya 
faida kuna hofu ya kuleta hasara. Kwa imani na 
ukweli nasema kwa kuapa kuwa jambo hili ni 
kweli kabisa. Rafiki yangu mpendwa atasogelea 
zaidi kwa Mwenyezi Mungu26 kadri utakavyozidi 
usafi wa moyo. Hii ndiyo siri kuwa wahyi wa 
Kurani unapita sana wahyi wa manabii wengine 
katika ufasaha na balagha pia zaidi ya kupita 
katika elimu ya ndani. Kwani, Mtume wetusaw 
alijaliwa usafi wa moyo zaidi kuliko wote. Basi, 
wahyi huo kwa kimaana ukadhihirika kwa sura ya 
elimu ya ndani na kimaneno ukadhihiri kwa sura 
ya ufasaha na balagha. Rafiki yangu azingatie hii 
pia kwamba, kama nilivyoeleza, baiati ni kama 
kuuza na kununua. Nami nasema kwa kuapa kuwa 
kadri rafiki yangu mwanachuo Maulawii Abdul 
Karim wakati wa kutoa mawaidha anavyoeleza 
elimu za ndani za Kurani Tukufu, mimi situmaini 
kuwa hata sehemu yake ya elfu moja inaweza 
                                        
26 Nina yakini kwamba kama rafiki huyu mheshimiwa 
akielekea kwa Mungu zaidi, funuo zake zitaboresheka. 
Mwandishi. 
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kuelezwa na rafiki yangu huyu. Sababu yake ni 
kuwa upande wa kufunuliwa bado una kasoro na 
upande wa kutia bidii hamna kabisa; haijulekani 
kuwa mpaka  sasa amepata fursa hata ya kusikia 
Kurani Tukufu kutoka kwa mhakiki yeyote au 
hapana.27 Kwa ajili ya Mungu usikasirike, mpaka 
sasa hujaelewa uhakika wa baiati kuwa katika 
hiyo watoa nini na wapata nini. Katika Jumuiya 
yangu na katika waja wa Mungu waliofanya baiati 
yangu kuna mtu mmoja mwanachuo mwenye 
shani kubwa, naye ndiye Maulawii Tabibu, 
Hafidh, Alhajj Nuruddini ambaye kana kwamba 
anavyo vitabu vyote vya maelezo ya Kurani 
Tukufu vinavyopatikana duniani. Kadhalika 
moyoni mwake mna hazina ya elimu ya ndani ya 
Kurani. Kama wewe kweli umepewa heshima ya 
kupokea baiati, basi umfundishe yeye juzuu moja 

                                        
27 Sikatai kuwa chemchemi za elimu iliyojaliwa na Mungu 
zifunguliwe kwako. Lakini mpaka sasa bado. Njozi na kashfi 
huwa na istiara na majazi sana, lakini wewe umeichukulia 
njozi yako kidhahiri. Bwana Mujadidi Sarhindi aliona katika 
kashfi moja kwamba Mtume Mtukufusaw alipata cheo cha 
Khalilullahi kumpitia yeye. Na Shah Waliyyullahi akampita na 
akaona kana kwamba Mtume Mtukufusaw amefanya baiati kwa 
mkono wake. Lakini kwa sababu ya upana wa elimu yao 
hawakufikiria kama ulivyofikiria wewe, bali akaifumbua. 
Mwandishi. 
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tu ya Kurani pamoja na elemu ya ndani na 
maarifa. Watu hawa sio wendawazimu kwamba 
wamefanya baiati kwangu tu na kuwaacha wale 
wengine wafunuliwao. Kama wewe ungemfuata 
Hadhrat Maulawii Sahib ingekuwa afadhali. 
Hebu, fikiria kwamba msomi huyo ambaye 
akiacha makazi yake akaja kukaa kwangu, na 
kusumbuka akiishi katika vyumba vya matope, 
anavumilia taabu hivi hivi bila kuona kitu? 
Mpenzi na rafiki yangu afunuliwaye ufunuo 
azingatie k

ao huo wa 
kimwujiza achukue baiati ya mpenzi wa Kurani 
Tukufu kama Nuruddini, hapo mimi na Jumuiya 
yangu itajitolea kwako. Je, kwa sentensi chache za 
ufunuo zisizotambulikana ambazo nazo si sahihi 
mara nyingi, daraja hii inaweza kupatikana 
kwamba mtu ajifikirie kuwa Imamu wa zama? 
Ndugu yangu, kwa Imamu wa zama kuna 
masharti mengi sana ndipo aweza kuikabili dun
nzima. 
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Hapa pana mambo elfu ya busara yaliyo 
membamba zaidi kuliko unywele, Siyo kwamba 
kila ajinyoaye kichwa autambua Ukalandari.28 

Ndugu yangu anayefunuliwa ufunuo asiwe 
amedanganyika kwamba yeye anashukiwa sana na 
maneno ya ufunuo. Mimi nasema kweli kabisa 
kuwa ndani ya Jumuiya yangu kuna wengi sana 
wanaofunuliwa kama huyu hata kwamba funuo za 
baadhi yao ziko kiasi cha kitabu kizima. Sayyid 
Amir Ali Shah kila wiki ananiletea karatasi nzima 
zinazoandikwa funuo zake — na wapo baadhi ya 
akina mama wanaonisadikisha ambao 
hawakusoma hata neno moja la Kiarabu lakini 
wanafunuliwa kwa Kiarabu — nashangaa sana 
kwamba katika funuo zake makosa huwa 
machache kuliko funuo zako. Tarehe 28 Septemba 
1898, funuo zake chache nilipokea katika barua ya 
ndugu yake Fateh Muhammad Buzdar. Kadhalika 
wapo wapokeaji funuo wengi katika Jumuiya 
yangu, mmojawapo anakaa hata mjini Lahore. 
Lakini je, kwa funuo kama hizo mtu anaweza 
asijali kufanya baiati kwa Imamu wa zama? Mimi 

                                        
28 Ma-Kalandari ndio wanaotengana na mambo yote, alama 
yao maalumu ni vichwa vyao vilivyonyelewa daima, 
wanahesabiwa kuwa madaruweshi. — Mwenezi. 
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sina udhuru wa kufanya baiati kwa yeyote, lakini 
shabaha ya baiati ni kutoa elimu za kiroho na 
kuimarisha imani. Sasa nieleze kwamba wewe 
katika baiati yako utafundisha elimu gani na 
utaeleza maana gani za ndani za elimu ya Kurani 
Tukufu. Karibu, tafadhali, utuonyeshe nguvu za 
Uimamu na sisi sote tutafanya baiati. 

 
Kama mtoa mwaidha akija, nitampokea kwa 
moyo mkunjufu. Lakini anifahamishe mtu 
kwamba bwana huyo atanifahamishaje!!  

Nikipiga ngoma nasema kuwa chochote 
Alichonijalia Mungu, ndicho alama ya Uimamu. 
Mtu aonyeshaye alama hiyo ya Uimamu na 
athibitishe kuwa amenizidi katika ubora, mimi 
nipo tayari kufanya baiati kwake. Lakini hakuna 
mabadiliko katika ahadi za Mungu, hakuna 
anayeweza kushindana naye. Miaka ishirini 
takribani iliyopita, katika Barahin-i-Ahamadiyya 
ufuno huu mmeandikwa:  

sina udhuru wa kufanya baiati kwa yeyote, lakini 
a ya baiati ni kutoa elimu za kiroho na 

kuimarisha imani. Sasa nieleze kwamba wewe 
katika baiati yako utafundisha elimu gani na 
utaeleza maana gani za ndani za elimu ya Kurani 
Tukufu. Karibu, tafadhali, utuonyeshe nguvu za 

 
Kama mtoa mwaidha akija, nitampokea kwa 
moyo mkunjufu. Lakini anifahamishe mtu 

 

Nikipiga ngoma nasema kuwa chochote 
Alichonijalia Mungu, ndicho alama ya Uimamu. 
Mtu aonyeshaye alama hiyo ya Uimamu na 

kuwa amenizidi katika ubora, mimi 
nipo tayari kufanya baiati kwake. Lakini hakuna 
mabadiliko katika ahadi za Mungu, hakuna 
anayeweza kushindana naye. Miaka ishirini 

Ahamadiyya 
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29  
Sawa na ufunuo huu, Mungu Amenijalia elimu za 
Kurani na Ameniita jina mwaminio wa kwanza na 
Akanijaza maarifa na elimu za ndani kama bahari. 
Na mara kwa mara Akanifunulia ufunuo kwamba 
katika zama hizi hakuna utambuzi wa Mungu 
wala upendo wa Mungu ulio sawa na utambuzi 
wako na upendo wako. Basi, Wallahi, mimi 
nimejitokeza katika uwanja wa mashindano ya 
mwereka. Asiyenikubali, hivi karibuni baada ya 
kufa atafedheheka, naye sasa yuko chini ya hoja 
ya Mungu. Ewe ndugu! kazi yoyote iwe ya dini au 
ya dunia haiwezi kufanyika bila kuwa na ustadi. 
Nakumbuka kwamba ofisa fulani Mwingereza 
aliletewa mtu mmoja wa ukoo mkubwa ili 
ateuliwe kuwa mkuu wa tarafa. Lakini huyo 
aliyepelekwa alikuwa hajui kitu, hata hakujua 
Kiurdu. Yule Mwingereza akasema mimi 
nikimfanya mkuu wa tarafa, ni nani atakayeamua 
kesi badala yake? Siwezi kumpa kazi yoyote 
isipokuwa asaidie kukusanya ushuru na apewe 

                                        
29 Tafsiri: “Mwingi wa Rehema Amefundisha Kurani, ili 
uwaonye watu ambao hawakuonywa baba zao, na ili njia ya 
wakosefu ibainike. Sema, mimi nimeamriwa, na mimi ni wa 
kwanza wa wanaoamini.” 



HAJA YA IMAMU 

58 

usaidizi wa rupia tano tu sio mshahara. Kadhalika 
Mwenyezi Mungu naye Anasema: 

30 
Je, yule ambaye maelfu ya maadui na marafiki 
wanamjia wakimletea maswali na hoja za 
upinzani, naye amejaliwa unaibu wa Nabii, 
yampasa kuwa na shani yake kwamba awe na 
sentensi tu chache za ufunuo ambazo nazo hazina 
hata ushahidi. Je wafuasi wake na wapinzani wake 
wanaweza kupata utulivu wowote kwake? 

Sasa nataka kumaliza mada hii, kama humo kuna 
neno lolote la kuchukiza ndani yake basi 
namwomba radhi kila mtu pamoja na rafiki yangu 
mpokeaji wa funuo, maana kwa nia njema 
nimeandika mistari hii michache, nami nampenda 
sana ndugu yangu huyu kwa moyo na ninaomba 
kuwa Mungu Awe pamoja naye. Basi. 

Ndimi, 

Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian  

Wilaya ya Gurdaspur. 

                                        
30 Mwenyezi Mungu ndiye Ajuaye zaidi Atakapoweka ujumbe wake. (Al-

An�aam, 6:125) 
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Barua ya Maulawii Abdul Karim kwa rafiki 
yake mmoja31 
32  

33  

Ama baadu 

Kutoka kwa Abdul Karim kwa ndugu yangu na 
mpendwa wangu Nasrullah Khan. 

34  

Leo mara nyingine moyo wangu umepata 
kuvutika kukusimulia habari za machungu ya 
moyo wangu, huenda nawe ukawa wanihurumia. 
Kuvutika huku baada ya muda mrefu hakuwezi 
kukosa masilahi. Mhamasishaji wa mioyo huwa 
Hawaelekezi waja wake kutenda kazi bure.  

                                        
31 Niliona mara barua aliyoiandika ndugu yangu Maulawii 
Abdul Karim kwa rafiki yake mmoja. Basi, kwa munasaba 
yake fulani na madhumuni ya kijitabu hiki niliichapisha. — 
Mwandishi. 
32 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, 
Mwingi wa Ukarimu. 
33 Sifa zote njema zamhusu Mungu, sala na salamu ziwe juu ya 
Nabii wakesaw. 
34 Salam ziwe kwenu na Rehema za Mungu pamoja na baraka 
zake. 
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Bwana Chaudhry, mimi nami ni mwanadamu, 
nimetokea ndani ya tumbo la mwanamke dhaifu. 
Hakuna budi niwe na udhaifu wa kibinadamu, 
mvutano wa mahusiano na uzito ndani yangu pia. 
Aliyetoka tumboni mwa mwanamke, kama hana 
matatizo mengine hawezi kuwa na moyo mgumu. 
Yupo hai mama yangu mzee mwenye moyo wa 
huruma, mgonjwa wa kudumu. Na baba yangu pia 
yupo. (Ewe Mwenyezi  Mungu mpe afya na 
msaidie na mjaalie mema). Ninao ndugu zangu 
pia, ndugu wapendwa sana. Ninao wengine pia 
ninaohusiana nao. Sasa, je, mimi nina moyo 
mgumu kama jiwe ambaye miezi mingi imepita 
ninaendelea kujikalia hapa; au je, nina kichaa na 
hisia zangu zimevurugika; au je, mimi ni mfuasi 
mbumbumbu na sina ujuzi kabisa wa elimu za 
kweli; au je, mimi ni mtu ninayejulikana ndani ya 
jamii yangu, mtaa wangu na mji wangu kwa 
kuishi maisha ya kifuska; au je, mimi ni muflisi na 
ni maskini hohehahe ninayejigeuza-geuza sura ili 
nipate chakula cha kutia tumboni? Mungu Anajua 
na malaika wanashuhudia kuwa kwa msaada wa 
Mungu nimeepukana na aibu zote hizo. Mimi 
sijitakasi nafsi yangu, bali Mungu Humtukuza 
Amtakaye.  

Basi ni kitu gani kilichozalisha uimara ndani 
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yangu ulioyashinda mahusiano yote hayo? Ni 
jambo wazi sana na linaishia kwenye neno moja 
tu, nalo ndilo “utambuzi wa Imamu wa zama”. 
Allah, Allah! Ni jambo gani hili ambamo mna 
nguvu kubwa inayovunjilia mbali mahusiano yote. 
Wajua vizuri kuwa mimi ninaelewa sawa na 
uwezo wangu elimu za ndani na siri za kitabu cha 
Mungu. Na nyumbani mwangu sina shughuli 
nyingine zaidi ya kusoma na kusomesha kitabu 
cha Mungu. Basi, najifunza nini hapa? Je, kusoma 
huku nyumbani na kuwa maarufu katika jamaati 
kubwa na kuwa lengo la macho ya watu, hayo 
yote hayatoshi kuibembeleza roho yangu na nafsi 
yangu? Hayatoshi kabisa. Wallahi tena Wallahi 
hayatoshi katu. Mimi nilikuwa nasoma Kurani 
Tukufu na kuwasomea watu, nikisimama kwenye 
mimbari siku ya Ijuma, nikatoa mawaidha yenye 
athari kubwa juu ya khulka njema na kuwaonya 
watu kwa adhabu ya Mungu na kuwasisitizia 
waepukane na mambo yaliyokatazwa; lakini 
daima nafsi yangu ndani kwa ndani ikanilaumu 
kwamba: 

 
35  

                                        
35 Mbona mnasema msiyoyatenda? Ni chukizo kubwa mbele 
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Nikawaliza wengine lakini mwenyewe sikulia. 
Nikawazuia wengine wajiepushe na mambo 
yasiyofaa kutendwa na kusemwa, lakini 
mwenyewe sikujizuia. Kwa kuwa sikuwa mshaufu 
makusudi wala mchoyo wala mdanganyifu, wala 
shabaha ya bidii yangu haikuwa kupata heshima 
wala dunia, basi kila nilipokuwa peke yangu 
mawazo hayo yakanijia kwa kishindo. Lakini kwa 
vile nilikuwa sioni njia yoyote ya kujirekebisha, 
na imani haikuniruhusu kuridhika na matendo 
makavu ya uongo, hatimaye kutokana na 
misukosuko hii, nilishikwa na maradhi kali ya 
moyo kudhoofika. Mara nyinngi nilifunga nia ya 
kuacha kabisa kusoma, kusomesha na kutoa 
mawaidha, lakini tena kwa hamu sana nikasoma 
vitabu juu ya khulka, vitabu vya usufii na maelezo 
ya Kurani. Nikasoma Ihyaul‘ulum, Awariful 
maarif, jalada zote nne za Futuuhaati Makkiyyah 
na vitabu vingine vingi na nikavisoma kwa makini 
sana. Na Kurani Tukufu ilikuwa ni chakula cha 
roho yangu, na alhamdu-lillahi ndivyo ilivyo hata 
sasa. Tangu utotoni hata kabla sijajitambua ninao 
upendo mkubwa wa kitabu hiki kitakatifu hata 
kwamba siwezi kueleza hali na kiasi chake. 

                                                                                   
ya Mwenyezi Mungu kusema msiyoyatenda. As-Saf, 61:3,4 
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Ilmuradi, elimu ikaongezeka na nikapata maneno 
mengi ya vichekesho kwa kufurahisha hafla na 
kwa kupamba waadhi. Na nikaona kuwa 
wagonjwa wengi wakapona kwa mikono yangu, 
lakini hayakupatikana mabadiliko yoyote ndani 
yangu. Hatimaye baada ya mashaka sana na wa 
kina ikabainika kwangu kwamba uchafu huu 
hautaondolewa bila kuwa na mfano ulio hai ama 
pasipo kufikia ile chemchem ya uzima iwezayo 
kuosha takataka za ndani. Mwongozi mkamilifu, 
Khatamul Ambiyaa, amani na rehema za Mungu 
ziwe juu yake, aliwafanyaje masahaba kupitia 
vituo mbalimbali katika safari ya kiroho kuelekea 
kwa Mungu katika miaka 23? Kurani ilikuwa ni 
elimu, naye yeyesaw alikuwa mfano wake wa kweli 
kimatendo. Maneno matupu na maelezo ya 
kielimu hayakutilia moyoni heshima na enzi ya 
Kurani Tukufu; bali mifano ya kimatendo ya 
Mtume Mtukufusaw na khulka njema zisizo na 
kifani pamoja na misaada mingine ya kimbingu na 
kufululiza kudhihirika kwake kukatilia athari ya 
kudumu mioyoni mwa mahadimu wake. Kwa vile 
Islamu inapendwa sana na Mwenyezi Mungu, na 
Amependa kuidumisha mpaka mwisho wa dunia, 
hivyo hakupenda kuwa dini hii pia — kama dini 
zingine — ikibakia katika sura ya visa na hadithi 
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za kubuniwa ikawa kama kitu kisicho na thamani. 
Ndani ya dini hii tukufu waja walio mifano hai 
wameendelea kupatikana katika kila zama ambao 
kielimu na kimatendo waliwakumbusha watu zile 
zama za yule aliyeleta Kurani Tukufu, baraka za 
Rahmani zimfikie. Sawa na desturi hii Mwenyezi 
Mungu katika zama zetu hizi Amemwinua baina 
yetu Hadhrat Masihi Mau‘udi, Mwenyezi Mungu 
Amsaidie sana, ili yeye awe shahidi mmoja juu ya 
zama hizi. Niliyotaka kuandikia ndani ya barua hii 
yalikuwa ni dalili chache za kimaono juu ya haja 
ya kuwepo kwa Imamu huyu wa kweli, lakini 
wakati huo huo kwa kuhimizwa na baadhi ya 
sababu Hadhrat Mtukufu mwenyewe ameandika 
juzi kijitabu kidogo juu ya “Haja Ya Imamu” 
kitakachochapishwa hivi karibuni na kuenezwa, 
hivyo nimeacha nia hiyo. 

Mwishoni, nakukumbusha vikao vyetu vilivyojaa 
wema na kuhudhuria kwako siku zote katika 
darasa la kitabu cha Mungu kwa itikadi njema na 
dhana yako njema kamilifu kunihusu mimi, na juu 
ya hayo yote matayarisho yako mema kwa moyo 
mwema. Nakusihi dhamira yako safi na tabia yako 
nyofu kwamba utafakari. Huu ndio wakati wa 
hatari sana. Iko wapi imani ile hai ambayo Kurani 
inataka na ule moto uunguzao dhambi ambao 
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Kurani Tukufu inataka kuzalisha vifuani mwa 
watu? Nakuhakikishia nikiapa. Kwa jina la 
Mungu mwenye Arshi kuu kuwa imani hiyo 
inapatikana kwa kufanya baiati kwa mkono wa 
naibu wa Rasuli, Masihi Mau‘udi, na kukaa 
pamoja naye huyu mtukufu. Sasa, ukichelewa 
kutenda jambo hili la kheri naogopa isije 
mabadiliko ya kuogofya yakazalika moyoni. 

Ondoa hofu ya dunia, poteza kila kitu kwa ajili ya 
Mungu, kwa yakini utapata vyote. 

Wassalam 
Ndimi mnyeyekevu Abdul Karim,  
kutoka Qadian, Octoba 1, 1898 
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36  
37  

Kodi ya Mapato na Ishara Mpya

 
Ukweli unasaidiwa kila saa toka kwa Mola wa 
walimwengu. Kwa wakweli, Mkono wa Mungu 
unafichikana ndani ya mkono wa kanzu yao.

Kila balaa inayomshukia mkweli kutoka 
mbinguni, hatimaye huwa ishara kwa watafutao 
haki. 

Baadhi ya maadui zetu majahili walikuwa na 
huzuni na uchungu moyoni kwa sababu ya 
kushindwa kwao katika kesi ya Daktari Martin 
Clark. Kwani walipata kushindwa vibaya juu ya 
kufanya juhudi kubwa katika kesi ambayo 

                                        
36 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, 
Mwingi wa Ukarimu. 
37 Tunamhimidia yeye na tunamsalia Mtume wake Mtu

Kodi ya Mapato na Ishara Mpya 

 
Ukweli unasaidiwa kila saa toka kwa Mola wa 
walimwengu. Kwa wakweli, Mkono wa Mungu 
unafichikana ndani ya mkono wa kanzu yao. 

inayomshukia mkweli kutoka 
mbinguni, hatimaye huwa ishara kwa watafutao 

Baadhi ya maadui zetu majahili walikuwa na 
huzuni na uchungu moyoni kwa sababu ya 
kushindwa kwao katika kesi ya Daktari Martin 
Clark. Kwani walipata kushindwa vibaya juu ya 

ya juhudi kubwa katika kesi ambayo 

Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, 

Tunamhimidia yeye na tunamsalia Mtume wake Mtukufu. 
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ingeathiri maisha na heshima yangu, na siyo 
kushindwa tu bali utabiri wa kiufunuo uliohusu 
kesi hii pia ulitimia ambao habari zake watu 
waaminifu na wenye heshima zaidi ya mia mbili 
walikuwa wamearifiwa, na ambao ulienezwa 
vizuri baina ya watu wote mapema sana. Lakini ni 
masikitiko kwamba kwa dhana mbaya na upapara 
wapinzani wakapata ushinde wa pili pia. Ni hivi 
kwamba kwa kuangalia kijuu-juu tu pasipo 
uchunguzi wa mahakama yoyote nikadaiwa rupia 
187 na Anna 8 baada ya kukadiriwa kodi ya 
mapato yangu, hapo wale watu ambao hakuna 
haja ya kuandika majina yao (wenye akili 
wenyewe wataelewa) walifurahi sana mioyoni 
mwao, wakadhani kuwa kama tulikosa shabaha 
mara ya kwanza, basi afadhali fedheha ile 
imeondolewa kidogo katika kesi hii. Lakini 
haiyumkiniki kuwa watu wawatakiao wengine 
vibaya na wafutao tamaa ya nafsi wapate 
kushinda, kwani ushindi haupatikani kwa 
mipango ya mtu na kwa ujanja. Bali Yuko Mmoja 
Anayeangalia mioyo ya watu na huchambua 
mawazo yao ya ndani na hutoa hukumu kutoka 
mbinguni sawa na nia zao. Hivyo, hakuyafanya 
matakwa ya watu wenye fikira mbaya yatimie, na 
baada ya upelelezi kamili kodi ya mapato 
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ikasamehewa tarehe 17 Septemba 1898. Katika 
kufunguliwa kesi hii ilifichikana hekima moja hii 
pia ya Mungu kwamba msaada wa Mugnu 
uthibitike kwa maisha, heshima na mali yangu, 
yaani kwa njia zote tatu na kwa jiha zote tatu. 
Kwani, kuhusu uhai na heshima, msaada wa 
Mungu ulikwishathibitika katika kesi ya Dr. 
Martin Clark; lakini msaada wa Mungu kuhusiana 
na mali ulikuwa bado ulifichikana, basi fadhili na 
ukarimu wa Mwenyezi Mungu ukakusudia 
kuwaonyesha watu msaada wake unaohusu mali 
pia. Basi, kwa kuonyesha msaada huu pia 
akakamilisha duara la misaada ya aina zote tatu. 
Hivyo, hiyo ndiyo siri kwamba ikaanzishwa kesi 
hii. Kama vile kesi ya Dr. Clark haikuanzishwa 
mintarafu ya Mwenyezi Mungu ili niangamizwe 
au nidhalilishwe, bali ilianzishwa ili bishara za 
Yule Mweza Mkarimu zidhihirike, ndivyo 
ilivyokuwa katika kesi hii pia. Na kama vile Mola 
wangu Alivyoishatoa bishara mapema katika kesi 
ya kuhusu uhai na mali yangu kuwa mwishoni 
nitaachiwa huru na maadui watadhalilika, ndivyo 
hivyo Alivyoishatoa katika kesi hii pia bishara ya 
habari njema kuwa mwishowe ushindi nitapata 
mimi na mahasidi waovu watashindwa. Na ile 
bishara ya kiufunuo ilikwisha pata kuenea ndani 
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ya Jumuiya yangu kabla ya uamuzi wa mwisho 
kutolewa. Na kama katika kesi ya uhai na 
heshima, Jumuiya yangu ilivyoshuhudia ishara 
moja ya kimbingu ndivyo walivyoona ishara moja 
ya kimbingu ambayo imekuwa ni sababu ya 
kuongezeka imani yao. Alhamdulillahi!  

Nastaajabu sana kuwa ingawa ishara baada ya 
ishara zinaendelea kudhihirika, lakini hata hivyo 
masheikh hawaelekei kuukubali ukweli. Hawaoni 
kuwa katika kila medani Mwenyezi Mungu 
Anawafanya washindwe. Wanataka sana kuwa 
ithibitike kwamba wanasaidiwa na Mungu, lakini 
badala ya msaada yaendelea kuthibitika siku hadi 
siku kuachwa kwao bila msaada na 
kutokufanikiwa kupata utashi. Kwa Mfano, katika 
zile siku ilipoenea habari iliyoandikwa katika 
takwimu kwamba katika mwezi huu wa 
Ramadhani, jua na mwezi vyote viwili vitapatwa 
na watu wakapata kufikiria nyoyoni kuwa hii 
ndiyo alama ya kudhihiri Imamu aliyeahidiwa, 
hapo mioyo ya Masheikh ikaanza kudunda kuwa 
mdai wa kuwa Mahdi na Masihi ndiye mtu huyu 
tu mmoja aliyesimama uwanjani, isije watu 
wakaelekea kwake. Ndipo kwa kuficha alama 
hiyo, kwanza baadhi yao wakaanza kusema kuwa 
jua na mwezi kamwe havitapatwa ndani ya mwezi 
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huu wa Ramadhani, bali vitapatwa wakati 
atakapodhihiri Imam Mahdi wao, na 
vilipokwishapatwa mwezi na jua katika 
Ramadhani, basi wakaleta udhuru kuwa kupatwa 
huku kwa jua na mwezi hakukutokea sawa na 
maneno ya Hadithi, maana ndani ya Hadithi 
imeelezwa kuwa mwezi utapatwa katika usiku wa 
kwanza na jua litapatwa katika tarehe ya katikati, 
ambapo mwezi umepatwa katika usiku wa kumi 
na tatu na jua limepatwa tarehe ishirini na nane. 
Na walipofahamishwa kuwa Hadithi haimaanishi 
tarehe ya kwanza, kwani mwezi wa tarehe ya 
kwanza hauwezi kuitwa Qamar, bali waitwa hilali; 
na katika Hadithi neno Qamar limetumika sio 
Hilali. Basi, Hadithi yamaanisha kuwa mwezi 
utapatwa katika usiku wa kwanza katika siku zake 
za kupatwa, yaani, tarehe kumi na tatu ya mwezi; 
na jua litapatwa katika siku ya katikati yaani 
tarehe ishirini na nane ambayo ndiyo siku ya 
katikati ya siku zake za kupatwa38. 

                                        
38 Hii ndiyo kanuni inayofanya kazi ulimwenguni kwamba 
kwa kupatwa mwenzi imepangwa siku tatu, yaani usiku wa 
tarehe kumi na tatu, kumi na nne na kumi na tano. Na daima 
mwezi hupatwa ndani ya usiku mmojawapo katika hizi tatu. 
Basi, sawa na hesabu hii usiku wa kwanza wa kupatwa mwezi 
ni tarehe 13, iliyoashiriwa katika Hadithi. Na siku za kupatwa 
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Ndipo Masheikh wasio na ujuzi wakafedheheka 
sana baada ya kuelezwa maana hii sahihi. Kisha 
kwa kujitahidi sana wakazua udhuru mwingine 
kuwa katika wasimulizi wa Hadithi hii msimulizi 
mmoja si mtu mzuri. Hapo wakaambiwa kwamba 
ikiwa bishara imekwishatimia, kukosoa huku 
ambako msingi wake ni shaka si chochote dhidi 
ya tukio hili la yakini ambalo ni dalili madhubuti 
juu ya ukweli wa Hadithi. Yaani kutimia kwa 
utabiri kunashuhudia kuwa haya ni maneno ya 
mkweli. Na kusema kuwa yeye si mkweli bali yu 
mwongo ni kukana hakika isiyokanika na wenye 
akili. Na daima kanuni ya muhaddithina ndiyo hii 
kwamba wanasema kuwa shaka haiwezi kuondoa 
yakini. Kutimia kwa bishara sawasawa na maana 
yake katika zama ya mdai wa umahdi ni ushahidi 
wa yakini juu ya jambo hili kwamba mwenye 
kutamka maneno haya amesema kweli. Lakini 
kusema kuwa tuna shaka kuhusu mienendo yake 
ni jambo ambalo lenyewe lina shaka; na pengine 
mwongo pia anasema kweli. Zaidi ya hayo, 
bishara hii inathibitika kwa njia nyingine pia. 
Baadhi ya wakuu wa dhehebu la Kihanafii pia 

                                                                                   
jua ni tarehe 27, 28 na 29 za mwezi. Basi, kwa hesabu hii siku 
ya katikati ya kupatwa kwa jua ni tarehe 28. Na katika tarehe 
hizo hizo jua na mwezi vilipatwa — Mwandishi. 
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wameiandika hiyo. Hivyo, basi kukataa siyo 
uadilifu, bali ni kichwa ngumu tu. Na baada ya 
kupata jibu la kunyamazisha, wakalazimika 
kusema kuwa Hadithi hii ni sahihi na kutokana na 
hii inaeleweka kuwa hivi karibuni Imamu 
aliyeahidiwa atadhihiri; lakini mtu huyu siye 
Imamu aliyeahidiwa, bali atakuwa mwingine 
ambaye baada yake hivi karibuni atadhihiri. 
Lakini jibu lao hili nalo likathibitika kuwa ni bovu 
na batili; kwani, kama pangelikuwepo Imamu 
mwingine ilimpasa huyo Imamu kuja mwanzoni 
mwa karne kama Hadithi inavyomaanisha. Lakini 
katika karne, imeishapita miaka kumi na mitano, 
na Imamu wao yeyote hajadhihiri. Sasa jibu 
kutoka kwao ni hili kuwa watu hawa ni makafiri, 
msisome vitabu vyao, msikutane nao, msisikilize 
maneno yao, maana maneno yao yanaathiri 
mioyoni. Lakini hapa pana onyo, kwani mbingu 
pia inawapinga na hali ya sasa ya ardhi pia 
inawapinga. Ni dhila yao kiasi gani kuwa upande 
mmoja mbingu inashuhudia dhidi yao na upande 
mwingine ardhi yashuhudia kutokana na itikadi ya 
Msalaba kupata nguvu. Ushahidi wa mbingu umo 
ndani ya kitabu cha Daar Qutni na vinginevyo, 
yaani kupatwa kwa jua na mwezi ndani ya mwezi 
wa Ramadhani. Ushahidi wa ardhi ni Ukristo 
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kupata nguvu ambapo Masihi Mau‘udi alilazimika 
aje, na Hadithi hii imo ndani ya Sahihi Bukhari. 
Shahada zote mbili hizi zinatuunga mkono na 
zinawakadhibisha. Kisha alama ya kifo cha 
Lekhram iliyodhihiri nayo imewafedhehesha vya 
kutosha. Kadhalika mkutano wa dini wa mataifa 
ambamo makala yangu ilishinda ikiwa kama 
ishara haukuwa aibu ndogo, kwani siyo tu 
kwamba makala yangu ilishinda bali mapema kwa 
kupata ufunuo habari hiyo ilienezwa kwa njia ya 
vipeperushi. Laiti kama Atham angeishi hapo 
Sheikh Muhammad Husain wa Batala na wenzake 
wangepata mwanya wa kutoa maelezo ya uongo 
kiasi fulani, lakini Atham naye akafa haraka na 
akawaangamiza jamaa hawa. Maadamu alikaa 
kimya akaishi, lakini alipofungua tu midomo 
sharti ya ufunuo ikamkamata. Mwenyezi Mungu 
Alimpa umri sawa na sharti iliyoelezwa katika 
ufunuo, na alipoanza kukadhibisha, kuanzia hapo 
magonjwa makali yakamshika na katika muda 
mfupi tu yakamaliza maisha yake. Lakini kwa 
kuwa baadhi ya masheikh wapumbavu 
hawakuihisi aibu hii, na bishara yenye sharti 
wakaiangalia kikorofi kana kwamba hakukuwepo 
sharti lolote, na kwa uadilifu hawakupata maarifa 
kutokana na kubumbuazwa kwa Atham na kukaa 
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kwake kimya katika muda wote wa utabiri, wala 
hawakupata mwongozo kwa mambo yote ambapo 
Atham akaitwa kwa kuapa na kushawishiwa 
kwenda kushtaki mahakamani akakataa kwa 
kushika masikio yake, hivyo Mungu Asiyetaka 
ishara zake zibakie za mashaka, Akatimiza 
waziwazi, kwa kukamilisha hoja, utabiri kumhusu 
Lekhram ambao hakuwa na sharti lolote lile, na 
ambamo tarehe, siku na jinsi atakavyokufa, vyote 
vilikuwa vimeelezwa. Lakini inasikitisha kuwa 
wapinzani wa ukweli hata hawakujifaidisha na 
ishara hii wazi wazi ya Mwenyezi Mungu. Ni 
dhahiri kuwa kama mimi ningekuwa mwongo, 
bishara kumhusu Lekhram ilikuwa nafasi nzuri ya 
kunidhalilisha mimi, kwani hakukuambatana na 
sharti lolote. Nami kwa uwazi kabisa nikatangaza 
ikrari kimaandishi kuwa bishara hii ikitokea kuwa 
ya uongo, basi mimi ni muongo na ninastahili kila 
aina ya adhabu na dhila. Hivyo basi, kama mimi 
ningekuwa mwongo, lazima Mwenyezi Mungu 
Angenidhalilisha, angefuta jina langu na la 
Jumuiya yangu. Kwa sababu utabiri huu 
ulitangazwa kwa kuapa ambao haukuwa na sharti 
lolote. Lakini Mungu hakufanya hivyo, bali kwa 
njia hiyo Akadhihirisha heshima yangu, na wale 
ambao kwa kutojua hawakuielewa vizuri bishara 
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ilivyomhusu Atham, Akatia mwangaza katika 
mioyo yao kwa bishara hii. Je, hapa siyo mahali 
pa kufikiria kuwa kwa nini Mungu Akanisaidia 
kuhusu utabiri ambao haukuwa na sharti lolote na 
ambao kubatilika kwake safina yangu yote 
ingeghariki, na kwa nini Akiutimiza Akatia 
mahaba yangu katika mamia ya mioyo, hata 
kwamba baadhi ya maadui wakali wakaja kufanya 
baiati huku wakilia? Kama bishara hii isingetimia, 
Sheikh Batalawii afikirie mwenyewe kuwa 
angejitahidi namna gani kuandika ndani ya gazeti 
lake la “Ishaatus Sunah” makala za 
kunikadhibisha, nazo zingeiathiri dunia namna 
gani! Je, mtu anaweza kufikiria kwa nini 
Mwenyezi Mungu Alimuaibisha na kumdhalilisha 
Batalawii na wenzake wenye mawazo yake katika 
wakati kama huu? Je, haimo ndani ya Kurani 
Tukufu kuwa Mungu Ameshaandika kuwa Yeye 
Huwashindisha waaminio? Je, bishara hii ambayo 
haikuwa na sharti hata kidogo na ilimhusu 
mpinzani mkubwa aliyekuwa ananisagia meno, 
kama ingebatilika, je, baada ya matokeo haya ya 
wazi ningebakiwa na heshima yoyote? Na je, siyo 
sahihi kuwa bishara hii ingelibatilika, sheikh 
Muhammad Husain Batalawii angelipata furaha 
ya idi elfu na angelijaza gazeti lake kebehi, cheko 
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za dharau, na angeitisha mikutano kadhaa. Lakini 
sasa baada ya bishara kutokea kuwa ya kweli yeye 
amefanya  nini? Je, sio kweli kuwa ameitupa 
kama takataka kazi moja kubwa kabisa ya 
Mwenyezi Mungu, na akadokeza ndani ya gazeti 
lake lenye mkosi kuwa eti mwuaji wa Lekhramu 
ni mtu huyu huyu. Basi, ninasema kuwa mimi si 
mwuaji wake kwa kutumia silaha ya kibinadamu; 
naam, kwa kutumia silaha ya kimbinguni, yaani 
kwa njia ya kuomba dua mimi ni mwuaji, na hiyo 
pia baada ya yeye kung’ang’ania na kuniomba 
sana. Sikupenda kumwombea vibaya, lakini yeye 
mwenyewe akataka hivyo. Hivyo,  mimi ni 
mwuaji wake jinsi Nabii wetusaw alivyokuwa 
mwuaji wa Mfalme wa Irani Khusro Parvez. 
Ilmuradi, kesi ya Lekhramu ikatimiza hoja ya 
Mwenyezi Mungu juu ya Muhammad Husain na 
kadhalika juu ya ndugu zake wengine. 

Kisha baada ya hapo ikadhihirika ishara ya 
Mungu katika kesi ya Daktari Clark, na ule utabiri 
ukatimia uliokuwa umekwisha enea baina ya 
mamia ya watu kabla ya hukumu ya mwisho. 
Katika kesi hiyo Sheikh Batalawii alipata 
kufedheheka sana, na kama bahati njema 
ingelimsaidia wema bila shaka angelifanya toba 
halisi bila kuchelewa. Imekwisha bainika kwake 
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kuwa Mungu Alimsaidia nani? 

Ikumbukwe kuwa katika kesi ya Dr. Clark, 
Mohammad Husain akiungana na Wakristo, 
alitumia nguvu zake zote kuniangamiza wala 
hakuachia nafasi hata kidogo ya kunidhalilisha. 
Mwishoni Mola wangu Akaniachia huru. Na yeye 
alipoomba kiti cha kukalia ndani ya mahakama 
hasa akapata fedheha ambayo mtu mwungwana 
anaweza kujifia kwa kuaibika hivyo. Haya ni 
matokeo ya kumtakia fedheha mtu wa haki. 
Alipoomba kiti, mheshimiwa mkuu wa wilaya 
akamgombeza Batalawii na kumwambia hujawahi 
kupewa kiti hapa wala baba yako; na kwa 
kumkaripia akamsukumia nyuma na akamwambia 
simama wima. Na msiba juu ya msiba ni kwamba 
alipokuwa akikaripiwa, mimi — ambaye sheikh 
huyo alikuja kushuhudia fedheha yangu — 
nilikuwa nimekaa kitini karibu na mheshimiwa 
Mkuu wa Wilaya. Mimi sina haja ya kuirudia-
rudia; maofisa wa mahakama wapo na 
wafanyakazi wao nao wapo;  anayetaka kuwauliza 
na awaulize.  

Sasa hapa swali lenyewe ni hili kuwa kuna ahadi 
ya Mwenyezi Mungu ndani ya Kurani Tukufu 
kuwa yeye Huwasaidia waaminio na kuwapa 
heshima; na Anawadhalilisha waongo na 
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madajali. Sasa mambo yamepindukaje hata 
kwamba katika kila uwanja Muhammad Husain 
ndiye aliyeendelea kudhalilika na kufedheheka na 
kuvunjiwa heshima? Je, hii ndiyo desturi ya 
Mwenyezi Mungu kwa wapendwa wake? Sasa, 
katika kesi ya kodi, furaha ya Sheikh Batalawii 
ilikuwa kwamba kwa vyovyote vile nitozwe kodi 
ya mapato ili kwa kuikuza na kuipanua habari hii 
alipambe gazeti lake la “Ishaatus Sunnah”, ili 
fedheha alizozipata hapo kabla ziweze kufunikwa 
kiasi fulani. Lakini katika hiyo pia ameshindwa, 
kwani hukumu bayana ya kusamehewa kodi ikaja. 
Mungu Aliiweka kesi hii mikononi mwa 
mahakimu waliotimiza wajibu wa uadilifu kwa 
ukweli na uaminifu. Basi, wakorofi wenye bahati 
mbaya wakashindwa katika shambulio hili. 
Maelfu ya shukrani ni kwa Mwenyezi Mungu 
Ambaye Aliwabainishia mahakimu waadilifu 
uhakika hasa. Na hapa napaswa kumshukuru 
Mheshimiwa T. Dixon, Makamu wa Kamishna wa 
Wilaya ya Gurdaspur ambaye Mwenyezi Mungu 
Alimfichulia ukweli ulivyo. Ndiyo maana mimi 
tangu mwanzo naishukuru dola ya Kiingereza na 
mahakimu wa Kiingereza na ninawasifu, kwani 
kwa vyovyote wanautanguliza uadilifu. 
Mheshimiwa Kapteni Douglas, Kamishna wa 
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zamani, katika kesi ya Daktari Clark, na Bwana T. 
Dixon katika kesi ya kodi ya mapato 
wametuonyesha mifano miwili ya kupenda 
uadilifu na haki ambayo hatuwezi kusahau maisha 
yote. Kwani, mbele ya Kapteni Douglas kulikuwa 
na kesi nyeti sana ambayo mdai wake alikuwa ni 
Mkristo mmoja mwenye heshima ambaye kana 
kwamba aliungwa  mkono na mapadri wote wa 
Punjab, lakini hakimu huyu hakujali kitu kuwa 
kesi ile ilifunguliwa na kundi gani, bali akafanya 
uadilifu barabara na akatoa hukumu kwamba sina 
hatia. Na kesi ambayo sasa ilifikishwa katika 
mahakama ya  Bwana T. Dixon, hiyo pia ilikuwa 
nyeti, maana kusamehe kodi ya mapato ni hasara 
kwa serikali. Basi, mheshimiwa huyu naye 
akafanya haki na uadilifu kabisa. Nifikirivyo, 
mahakimu wa aina hii ndio mifano ing’aayo ya 
kuwalinda raia, nia njema na uadilifu. Na hakika 
yenyewe ndiyo hiyo ambayo busara ya Bwana T. 
Dixon iliitambua. Hivyo, nashukuru na ninaomba 
pia dua. Na hapa panastahili kutajwa juhudi na 
utafiti wa Munshi Tajuddin, Mkuu wa tarafa ya 
Batala ambaye kwa kukusudia uadilifu na 
kuhakikisha haki akawaonyesha mahakimu wenye 
madaraka matukio ya kweli kama kioo, na kwa 
njia hii akawasaidia wenye madaraka ya juu 
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kufikia uhakika ulivyo. Sasa hapa chini 
yaandikwa kesi hiyo, yaani maoni ya mkuu wa 
Tarafa na hukumu ya Makamu wa Kamishna 
kuhusu kesi hii inaandikwa chini: 

Nakala ya taarifa ya Munshi Tajuddin, Mkuu wa 
Tarafa, tarafa ya Batala, wilaya ya Gurdaspur, 
kuhusu kesi ya pingamizi la kutozwa kodi 
ilivyomo katika faili ya kikao cha Bwana T. 
Dixon Makamu wa Kamishna, iliyorejewa 27 Juni 
1898, uamuzi ulitolewa 17 Septemba 1898, namba 
ya usajili ya mahakama, namba ya kesi  55/46, 
faili ya kukinza kutozwa kodi ya mapato ya Mirza 
Ghulam Ahmad bin Ghulam Murtaza, ukoo 
Mughali, mkazi wa Qadian,  

Tarafa ya Batala, wilaya ya Gurdaspur. 

Mkuu wa wilaya ya Gurdaspur. 

Kwa Mheshimiwa Mkuu wa wilaya ya Gurdaspur, 

Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian alikadiriwa 
alipe mwaka huu  kodi ya mapato Rupia 187 Anna 
8. Kabla ya hapo Mirza Ghulam Ahmad 
hakukadiriwa kulipa kodi. Kwa vile kodi hii ni 
mpya, Mirza Ghulam Ahmad ameleta 
mahakamani mwako ombi la udhuru lililoletwa 
katika ofisi hii kwa kupelelezwa. Kabla ya 
kueleza uchunguzi uliofanywa kuhusu kodi ya 
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mapato, yafaa kukuelezea machache kumhusu 
Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian ili ijulikane 
kuwa mpingaji ni nani na ni mtu wa daraja gani. 

Mirza Ghulam Ahmad anatokana na ukoo mmoja 
wenye heshima wa zamani wa Mughali, anayeishi 
kijijini Qadian kwa muda mrefu. Baba yake Mirza 
Ghulam Murtaza alikuwa mmliki wa ardhi nyingi, 
mwenye heshima, na alikuwa chifu wa Qadian. 
Yeye alipofariki akaacha milki nyingi ambayo 
sehemu fulani ya milki hiyo anayo Mirza Ghulam 
Ahmad mpaka sasa, na sehemu fulani anayo 
Mirza Sultan Ahamd mwanaye Mirza Ghulam 
Ahmad aliyopata kupitia mjane wa marehemu 
Mirza Ghulam Qadir. Sehemu kubwa ya milki hii 
ni ardhi ya kilimo kama vile bustani, mashamba 
na vijiji vichache. Na kwa vile Mirza Ghulam 
Murtaza alikuwa chifu mwenye heshima kubwa, 
inawezekana, bali katika rai yangu yawezekana 
sana, kuwa aliacha pesa nyingi taslimu na 
mapambo mengi ya dhahabu pia, lakini kuhusu 
mali isiyohamishika hakuna ushahidi wa 
kuridhisha. Katika siku za awali, Mirza Ghulam 
Ahmad mwenyewe alikuwa anafanya kazi, na 
jinsi ulivyo mwenendo wake siku zote haiwezi 
kufikiriwa kama akaangamiza mapato yake au 
mali ya baba yake, pesa taslimu na mapambo ya 
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dhahabu. Mali isiyohamishika aliyorithi kwa baba 
yake ipo mpaka sasa, lakini kuhusu mali 
inayohamishika ushahidi wa kutosha 
haukupatikana. Lakini kwa vyovyote, sawa na hali 
ya Mirza Ghulam Ahmad inaweza kusemwa kwa 
yakini kabisa kuwa mali hiyo pia hakuiangamiza. 
Tangu muda fulani Mirza Ghulam Ahmad 
ameacha shughuli zote za kazi na amejielekeza 
kwenye dini yake. Na sikuzote akajaribu 
akubaliwe kuwa kiongozi wa dini. Yeye 
akaandika vitabu vichache vya dini, akaandika 
vijitabu, na kwa njia ya matangazo akaeleza fikara 
zake. Matokeo ya shughuli zote hizi ni kuwa 
tangu muda fulani kundi la watu wengi, ambao 
orodha yao (katika herufi za Kiingereza) 
imeambatanishwa na taarifa hii, likaanza 
kumtambua kuwa yeye ni kiongozi wao, hivyo 
likaimarika kama dhehebu la kujitegemea. Sawa 
na orodha inayoambatanishwa hapa, hivi sasa 
dhehebu hili lina watu 318 ambao miongoni 
mwao wamo — japo si wengi — baadhi ya watu 
wenye heshima na utaalamu. Kundi la Mirza 
Ghulam Ahmad lilipopanuka na kuongezeka hapo 
Mirza Ghulam Ahmad akawahimiza wafuasi wake 
ndani ya kitabu chake ‘Fat-he Islam’ na ‘Taudhihe 
Maram’ kutoa mchango kwa kutimiza shabaha 
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zake, na kwa kufikia shabaha iliyokusudiwa 
akaelekeza wafuasi wake kutoa michango. 
Akaeleza mambo matano yanayohitaji michango. 
Kwa vile wafuasi wa Mirza Ghulam Ahmad 
wakawa na imani naye, hivyo polepole wakaanza 
kumpelekea michango, na katika barua zao 
pengine wakaeleza kwamba mchango wao ndio 
kwa jambo fulani maalumu katika mambo hayo 
matano, na pengine wakamwachia Mirza Ghulam 
Ahmad autumie katika jambo lolote miongoni 
mwa mambo hayo matano analoonelea linahitaji. 
Na ndivyo zinavyotumika fedha za mchango sawa 
na maelezo ya Mirza Ghulam Ahmad na sawa na 
ushahidi wa mashahidi. Ilmuradi, kundi hili hivi 
sasa ni jamii ya kidini ambayo Mirza Ghulam 
Ahmad ndiye kiongozi wake, na wengine wote ni 
wafuasi na wanatimiza malengo ya jamii yao kwa 
kutoa mchango. Mambo matano yaliyoelezwa 
hapo juu ni haya yafuatayo: 

1. Nyumba ya Wageni: Watu wote wanaokuja 
Qadian kwa Mirza Ghulam Ahmad, wakiwa 
wafuasi au wasiokuwa wafuasi, lakini wawe 
wamekuja kwa ajili ya utafiti wa kidini wapata 
chakula kutoka hapo. Na sawa na maelezo ya 
kimaandishi ya mwakilishi wa Mirza Ghulam 
Ahmad michango ya sehemu hii wanasaidiwa 



HAJA YA IMAMU 

84 

wasafiri, mayatima na wajane pia kutoka katika 
mchango wa mfuko huu. 

2. Kiwanda cha Uchapaji: Vitabu vya kidini, na 
matangazo huchapwa na pengine watu 
wanagawiwa bure. 

3. Madrasa: Wafuasi wa Mirza Ghulam Ahmad 
wameanzisha madrasa moja ambayo hivi sasa ipo 
katika hatua za mwanzo, inayosimamiwa na 
Maulawii Nuruddin ambaye ni mfuasi mahsusi wa 
Mirza Ghulam Ahmad. 

4. Mkutano wa Mwaka na mikutano mingine: 
Kundi hili linafanya pia mikutano ya mwaka, na 
kwa maandalio ya mikutano hiyo mchango 
unachangwa.  

5. Kuandika  barua: Kutokana na maelezo ya 
kimaandishi ya mwakilishi wa Mirza Ghulam 
Ahmad na kwa ushahidi wa mashahidi, fedha 
nyingi zinatumika katika shughuli hii. Barua zote 
zinazoandikwa kuhusu utafiti wa kidini zinalipwa 
kutokana na mchango wa wafuasi. Ilmuradi, sawa 
na maelezo ya mashahidi, mchango huu wote 
hutumika katika mambo haya matano, na kwa njia 
hizi Mirza Ghulam Ahmad anaeneza fikara zake 
za dini na za wafuasi wake. Jamii hii ni kundi la 
kidini, na kwa kuwa mheshimiwa unalijua 
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mapema kundi hili, hivyo maelezo haya mafupi 
yanatosha. Na sasa natoa maelezo kuhusu ombi 
lenyewe la kuondolewa kodi. 

Mapato ya mwaka ya Mirza Ghulam Ahmad 
yakakadiriwa Rupia 7, 200 kwa mwaka huu, na 
ikakadiriwa atoe kodi ya mapato Rupia 187 Anna 
8. Alipopinga kutozwa huku nilichukua maelezo 
yake hasa kijijini Qadian nilipokwenda huko 
katika matembezi yangu na ushahidi wa 
mashahidi kumi na watatu uliandikwa. Mirza 
Ghulam Ahmad aliandikisha maelezo yake kwa 
kiapo kuwa mapato yake yanatokana na 
mashamba, ardhi na bustani. Mapato kutoka 
mashamba kwa mwaka ni Rupia 83 Anna 10 
takriban, na kutoka ardhi ni karibu Rupia 300 kila 
mwaka, na mapato kutoka bustani ni karibu rupia 
mia mbili, mia tatu, mia nne hadi mia tano; zaidi 
ya hayo hana mapato yoyote. Mirza Ghulam 
Ahmad akaeleza pia kuwa mwaka huu amepata 
Rupia 5,000 kutoka kwa wafuasi wake, waila kila 
mwaka kwa wastani anapata karibu Rupia 4,000 
ambazo zinatumika katika mambo matano 
yaliyotajwa hapo juu, na hatumii kwa haja zake 
binafsi. Hesabu ya mapato na matumizi 
haikuwekwa kikawaida, bali ameandikisha 
kutokana na kumbukumbu. Mirza Ghulam Ahmad 
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pia alieleza kuwa mapato yake bianfsi 
yanayotokana na bustani, ardhi na shamba 
yanatosha kwa ajili ya matumizi yake mwenyewe; 
hana haja ya kutumia fedha za wafuasi wake kwa 
matumizi yake binafsi. Ushahidi wa mashahidi pia 
unaafikiana na maelezo ya Mirza Ghulam Ahmad. 
Na inaelezwa kuwa wafuasi wanamtumia fedha 
Mirza Ghulam Ahmad kwa ufadhili ili 
kutekelezea mambo hayo matano, nazo zatumika 
kwa mambo hayo hayo. Mirza Ghulam Ahmad 
hana mapato yake ya binafsi mbali na mapato 
yake yanayotokana na shamba, ardhi na bustani 
yanayoweza kutozwa kodi. Miongoni mwa 
mashahidi kuna mashahidi sita ambao ingawa 
wanaaminika sana, lakini ni wafuasi wa Mirza 
Ghulam Ahmad, na wakati mwingi wanakaa 
pamoja naye. Mashahidi wengine saba ni wenye 
maduka wa namna mbalimbali ambao hawana 
uhusiano wowote na Bwan Mirza. Kwa ujumla, 
mashahidi wote hawa wanaafikiana na maelezo ya 
Mirza Ghulam Ahmad na wanasema kwamba 
hana mapato yake binafsi mbali na mapato 
yatokanayo na mashamba, ardhi na bustani. Mimi 
niliwauliza baadhi ya watu kwa siri kuhusu 
mapato ya binafsi ya Mirza Ghulam Ahmad. 
Ingawa nilielezwa na baadhi ya watu kuwa 
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mapato ya Mirza Ghulam Ahmad ni makubwa na 
yanatakiwa kutozwa kodi, lakini sikupata 
uthibitsho bayana wa mapato ya Bwana Mirza. 
Ikasemwa tu kwa midomo lakini mtu yeyote 
hakuweza kuthibitisha kikamilifu. Mimi hapo 
Qadian nikajionea mwenyewe nyumba ya wageni, 
madrasa pia. Madrasa bado ipo katika hatua ya 
mwanzo na majengo yake zaidi ni ya udongo, 
kuna nyumba chache pia kwa wafuasi wake, 
lakini kwenye nyumba ya wageni walikuwepo 
wageni na nikaona pia kwamba wageni wote 
waliokuwepo siku hiyo walikula chakula katika 
nyumba hiyo ya wageni. 

Maoni yangu mimi ni kwamba kama mapato ya 
Mirza Ghulam Ahmad yachukuliwe kuwa 
yanatokana na mashamba na bustani kama 
inavyobainika kutokana na ushahidi, na mapato 
anayopata kutoka kwa wafuasi wake yachukuliwe 
kuwa ni fedha za sadaka kama mashahidi 
walivyoelezea, hapo Mirza Ghulam Ahmad 
hawezi kudaiwa kulipa kodi ya mapato. Lakini 
inapofikiriwa upande wa pili kuwa Mirza Ghulam 
Ahmad anatokana na ukoo mkubwa sana wenye 
heshima, na wazazi wake wamewahi kuwa 
machifu na mapato yao yalikuwa makubwa, na 
Mirza Ghulam Ahmad mwenyewe aliwahi 
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kufanya kazi na alikuwa mwenye hali nzuri, hapo 
lazima inadhaniwa kuwa Mirza Ghulam Ahmad ni 
mtu tajiri naye anastahili kutozwa kodi ya mapato. 
Sawa na maelezo ya Bwana Mirza mwenyewe 
hivi karibuni aliweka rehani bustani lake kwa 
mkewe na akapata mapambo ya dhahabu ya Rupia 
elfu nne, na Rupia elfu moja taslimu toka kwake. 
Basi, mtu ambaye mkewe anaweza kutoa kiasi 
hicho cha fedha kumhusu yeye lazima yadhaniwa 
kwamba mtu huyo ndiye tajiri. Uchunguzi 
nilioufanya umetiwa ndani ya faili, na sawa na 
agizo lako nakuletea taarifa hii iliyoandikwa 
tarehe 31 Agosti 1898. 

Mnyenyekevu Tajuddin 

Mkuu wa tarafa ya Batala 

Taarifa ya ziada: Mwakilishi wa Mirza Ghulam 
Ahmad ameagizwa kuhudhuria mahakamani 
mwako tarehe 3 Septemba 1898. —Tarehe ya 
maandishi: iliyotajwa juu.  

Saini ya Hakimu 

Nakala ya hukumu ya muda iliyotolewa katika 
mahakama ya Bwana T. Dixon Makamu wa 
Kamishna wa Gurdaspur, kuhusu pingamizi la 
kutozwa kodi. 
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Faili ya pingamizi la kutozwa kodi ya mapato ya 
Mirza Ghulam Ahmad bin Ghulam Murtaza, ukoo 
Mughal, mkazi wa Qadian, tarafa ya Batala, 
wilaya ya Gurdaspur. 

Taarifa hii ya Mkuu wa Tarafa imetolewa na 
kusikilizwa leo. Kwa hivi sasa ni kwamba faili hii 
iwe inafikiriwa. Sheikh Ali Ahmad, wakili na 
mwakilishi wa mkinzani, yupo hapa na yeye 
amearifiwa. 

Saini ya Hakim, Tarehe: 03.09.1898 

Nakala ya tafsir ya hukumu ya mwisho kuhusu 
pingamizi la kutozwa kodi ya mapato, iliyotolewa 
katika mahakama ya Bwana T. Dixon Makamu 
wa kamishna, wilaya ya Gurdaspur. 

Tafsiri ya Hukumu 
Kodi hii iliyokadiriwa ni mpya na Mirza Ghulam 
Ahmad anadai kuwa mapato yake yote haya 
hayatumiki kwa ajili ya shughuli zake binafsi, bali 
hutumika kwa ajili ya mahitaji ya Jumuiya yake 
aliyoianzisha. Anakubali kuwa ana mali nyingine 
pia, lakini alitoa taarifa mbele ya Mkuu wa Tarafa 
kuwa mapato yanayotokana na ardhi na kilimo na 
hayatozwi kodi chini ya kifungu cha sheria 5 (b) 
yanatumika kwa shughuli za dini. Sioni sababu ya 
kumtilia shaka nia yake njema, nami naondolea 
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mbali kodi ya mapato yake kutokana na 
michango, ambayo ameeleza kuwa ndiyo Rupia 
5200/=, kwani chini ya kifungu 5 (c) cha sheria, 
hayo yatumika kwa ajili ya shughuli za dini tu. 
Hivyo hukumu inatolewa kuwa baada ya kutimiza 
kawaida karatasi hizi zitunzwe ofisini. 

Saini ya hakimu, 17.09.1898, mjini Dalhousie. 

Hapa chini tunanakili matini ya amri yenyewe ya 
mwisho katika lugha ya Kiingereza na tafsiri yake 
pia: 

In the Court of F.T. Dixon Esquire Collector of 
the District of Gurdaspur.  

 Income Tax objection case No. 46 of 1898.  

Mirza Ghulam Ahmad son of Mirza Ghulam 
Murtaza, caste Mughal, resident of mauza Qadian 
Mughlan, Tahsil Batala, Distt. of Gurdaspur, 
objector. 

ORDER  
This tax is a newly imposed one and Mirza 
Ghulam Ahmad claims that all his income is 
applied not to his personal but to the expenses of 
sect he has founded. He admits that he has other 
property but he stated to the Tahsildar that even 
the proceeds of that which is classed as land and 
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the proceeds of agriculture and is exempt under 5 
(b) go to his religious expenses. I see no reason to 
doubt the bona fides of this man, whose sect is 
well known, and I exempt his income from 
subscriptions which he states as 5200/- under Sec 
5 (c) as being solely employed in religious 
purposes. 

Sd/T. Dixo             Collector 

 17-9-1898 

Tafsiri 
Katika Mahakama ya Bwana F. T. Dixon, Mtoza 
kodi, Wilaya ya Gurdaspur. 

Kesi Na. 46 ya mwaka 98 ya pingamizi la 
kutozwa kodi ya mapato. 

Mpingaji: Bwana Mirza Ghulam Ahmad bin 
Mirza Ghulam Murtaza wa kabila la Mughal, 
mkazi wa Qadian, Tarafa ya Batala, Wilaya ya 
Gurdaspur. 

Uamuzi 
Kodi hii iliyotozwa ni mpya. Mirza Ghulam 
Ahmad anaeleza kuwa mapato haya yote 
hutumika kwa ajili ya Jumuiya yake, hayatumiki 
kwa ajili yake binafsi. Yeye anakubali jambo hili 
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pia kuwa ana mali nyingine vilevile. Lakini 
ameeleza mbele ya Mkuu wa Tarafa kuwa hata 
mapato ambayo inatokana na ardhi na mazao na 
kilimo na hayatozwi kodi chini ya kifungu cha 
5(b), yanatumika kwa mahitaji ya dini. Sioni 
sababu ya kutilia shaka nia yake, ambaye Jumuiya 
yake inajulikana kwa kila mtu. Ninaondolea mbali 
kodi ya mapatao ya michango yake — anayoeleza 
ndiyo Rupia 5200 na yanatumika kwa ajili ya 
mambo ya dini tu — chini ya kifungu cha 5(c) cha 
sheria.  

Saini ya Bwana T. Dixon, Mtoza kodi.  
17 Septemba 1898 


