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WOKOVU KATIKA DHAMBI 
WAWEZAJE KUPATIKANA? 

Katika kitabu hiki tunanuia kuionyesha dunia ya kuwa 

kiasi zama zetu hizi zilichoshastawi kimwili, kiasi hicho 

hicho zimerudi nyuma kiroho hata kwamba roho 

hazistahimili kuweza kuzikaribia kweli takatifu. Bali kwa 

kuwatazama wanadamu kwa makini inathibitika 

kwamba kivutio kikubwa ndani kwa ndani kinawavuta 

upande wa chini, nao kila wakati wanaelekea kwenye 

shimo ambalo twaweza kusema, kwa maneno mengine, 

hali ya chini kabisa kuliko ya wale walio chini. Na katika 

vipawa yametokea mapinduzi ya namna hii kwamba 

wanavisifu sana vitu ambavyo kwa mtazamo wa kiroho 

vinachukiza na ni vibaya. Dhamira ya kila mmoja inahisi 

kwamba kivutio fulani kinamwelekeza chini, na kwa 

athari za kuangamiza za vivutio hivyo, ulimwengu 

mzima umeangamia. Kweli takatifu zinatazamwa kwa 

dhihaka na masihara, na kuelekea kwa Mungu 

kunachukuliwa kuwa ujinga hasa. Nafsi zote zilizopo 

ardhini zinaonekana kuangukia kabisa katika dunia, kana 

kwamba wameshindwa na kulazimishwa na nguvu 

iliyofichamana ya kuvutia. Hili ni jambo ambalo 

tumeshaliandika mapema kwamba shughuli zote za 

dunia zinategemea vivutio. Jiha yenye nguvu zaidi ya 

yakini inavutia kwake jiha nyingine. Kwa vile falsafa hii 

ni sahihi kabisa kwamba kivutio kimoja kinaweza 

kuzuiliwa na kivutio kile tu ambacho kina nguvu zaidi 

kuliko hicho, kwa hiyo dunia hii ambayo ikiathirika na 
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kivutio cha chini inavutika upande wa chini, kuigeuza 

iende upande wa juu haitegemewi kabisa mpaka kivutio 

kingine kilicho kinyume chake na chenye nguvu zaidi 

kizalike toka mbinguni ambacho kiongeze yakini ya jiha 

iliyo dhidi yake; yaani, kiasi zinachohisika, kwa mtazamo 

wa yakini, faida na ladha katika vitendo vibaya vya nafsi, 

zaidi kuliko hizo zionekane faida katika amri za 

Rahmani, na kwa mtazamo wa yakini kitendo cha 

maovu kionekane sawa sawa na mauti, kinachoumiza 

moyo. Na mwanga huu wa yakini unakuja toka 

mbinguni kupitia jua lile lililo Imamu wa zama. Kwa 

hiyo, kutomtambua Imamu yule ni kufa kifo cha ujahili. 

Mtu anayesema sitaki kupata mwanga wa jua hilo, 

anataka kuvunja kanuni ya kudumu ya Mungu. Je, 

yawezekana macho kuona bila jua? Ingawa machoni pia 

mna nuru fulani, lakini hulihitaji jua. Jua ni nuru ya 

kweli inayokuja kutoka mbinguni na inaing’arisha ardhi, 

na macho bila hiyo ni kipofu. Na yule mtu 

atakayezalikiwa na yakini kwa nuru hiyo ya kimbingu, 

atavutika kwenye wema. Na kuvutana baina ya kivutio 

cha kimbingu na kivutio cha kiardhi ni jambo la 

kawaida. Kwani, katika hali hiyo kivutio kimoja kitavuta 

kwenye wema na kingine kwenye uovu; kimoja 

kitasukuma upande wa mashariki na kingine upande wa 

magharibi. Na itakuwa hatari hivyo viwili kugongana 

wakati vyote viwili vitakapokuwa na vivutio vya hali ya 

juu, ambavyo kutopatikana kwavyo ni jambo la lazima 

wakati wa maendelezo ya juu ya dunia. Basi, muonapo 
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ardhi imeishapata maendeleo ya hali ya juu, muelewe 

kwamba siku hizo ni za maendeleo ya kimbingu pia. Na 

muwe na yakini kwamba kuna matayarisho ya kiroho 

huko mbinguni pia na huko pia kivutio fulani 

kimezalika kinachotaka kupigana na kivutio cha ardhi, 

basi siku za namna hii ni za hatari sana ambamo ardhi 

izidi sana mno katika mghafala  na uovu. Kwani kwa 

vita vya kiroho, siku za ahadi ni zile zile zilizoelezwa na 

manabii katika istiara za namna mbalimbali. Na baadhi 

yao wameeleza habari hii katika methali hii kwamba hii 

ni vita ya mwisho kati ya malaika wa mbinguni na 

mashetani wa ardhini ambapo dunia hii itakwisha. Na 

baadhi yao kwa ujahili na ujinga wao, wameyachukulia 

mapambano hayo kama vita ya kidhahiri inayopiganwa 

kwa upanga na bunduki. Lakini watu hao wamekosea, 

na kwa akili yao mbovu na ujahili wameichukulia kwa 

nguvu vita ya kiroho kuwa vita ya kimwili. Ilmuradi, 

siku hizi kuna vita vya mwisho kati ya giza la ardhi na 

nuru ya mbingu. Tangu Adamu mpaka Nabii wetusaw, 

manabii wote watakatifu wa Mungu waliendelea 

kuashiria kwenye vita hivyo. Na Makamanda wa vita 

hivyo wameitwa majina mawili tofauti; mmoja mwenye 

kuzificha kweli na wa pili mwenye kuzidhihirisha kweli; 

au kwa maneno mengine imeelezwa kwamba mshukaji 

kutoka mbinguni pamoja na Malaika wa nuru na 

dhihirisho la Mikaeli, na mwingine mwenye kudhihirika 

toka ardhi akiwa na magiza yote ya kishetani, na 

atakuwa dhihirisho la Iblisi. Sasa tunapoona kwamba 
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jeshi la ardhi limeshajiandaa sana na limesimama kwa 

kushika silaha na kufanya kazi yake, bali limeshaifanya 

kiasi kikubwa, hapo kikawaida huzalika hamu njema, na 

busara sahihi inashuhudia kwamba serikali ya kimbingu 

pia haikuyafumbia macho matayarisho hayo. Serikali hii 

ina tabia ya namna hii kwamba haipendi makelele ya 

kidhahiri, na inafanya mambo mengi ndani kwa ndani 

bila watu kupata habari. Ndipo hudhihirika ishara moja 

mbinguni na mnara ung’aao na mweupe sana ardhini, 

na mwanga ule wa mbinguni unauangukia mnara, kisha 

mnara ule unang’arisha dunia nzima. Sentensi hii ndogo 

inahitaji maelezo. Na maelezo yake ni haya kwamba 

ingawa nidhamu ya kiroho ya Mwenyezi Mungu 

inaafikiana kabisa na nidhamu ya kimwili, lakini katika 

baadhi ya mambo kuna sifa za ajabu ndani yake ambazo 

haziwezi kuonekana waziwazi katika nidhamu ya 

kimwili. Miongoni mwa sifa hizo, sifa mojawapo ni hii 

pia kwamba kivutio cha dunia kinapoanza kufanya kazi 

yake, basi ingawa kivutio kile ni kinyume kabisa cha 

kivutio cha kimbingu, hata hivyo kivutio cha kimbingu 

huanza kuzalika kwa sababu ya matakwa ya asili ya 

kivutio kile. Basi jambo hili ni la akili kwamba wakati wa 

nguvu za hali ya juu za vivutio hivyo, ulio zama za 

mwisho za dunia, ilipaswa vita ipiganwe baina ya hivyo 

viwili. Kwani, utashi wa nguvu ni kuangamiza kundi 

lililo adui. Basi makundi mawili yatakapokuwa na nguvu 

na hadhi ya kiwango kimoja, makundi mawili ya namna 

hii hayana budi kupigana, kwani kila kimoja [katika 
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vivutio hivi viwili] kimeelezwa kama bishara katika 

vitabu vya manabii wa Mungu. Kadhalika akili pia 

inafikiria jambo hili kuwa la lazima, kwani vivutio viwili 

vyenye nguvu vinavyohitilafiana vitakapogongana, basi 

ni lazima kimoja kiangamize cha pili, au vyote viwili 

viangamie. Kuhusiana na mapambano hayo imeelezwa 

katika vitabu vya manabii hivi kwamba miaka elfu 

kamili ilipopita tangu Hadhrat Masihias ambamo, sawa 

na bishara ya manabii, shetani alikuwa amefungwa, 

hapo kivutio cha uovu kilianza kuimarisha athari yake 

ardhini. Hizo zilikuwa ni zama Islam ilipoanza kuelekea 

kurudi nyuma katika kushikamana na mafundisho yake 

matakatifu, na maendeleo yake ya kiroho yakazuilika, na 

mfululizo wa ushindi wake wa kidhahiri pia ukakoma. 

Na hali hii ilizalika katika zama za kufungwa kwa 

shetani. Na ililazimika kuwa hivyo kama ambavyo 

manabii wote mpaka Yohana Fakihi walishuhudia. Na 

baada ya shetani kuachiliwa, yaani miaka 1000 baada ya 

Yesu, Islam ilianza kurudi nyuma na ikakoma kusonga 

mbele, ndipo harakati za shetani zilianzia kwa namna 

mbalimbali. Na mmea huu uliendelea kukua juu ya 

ardhi, na baadhi ya matawi yake yalienea upande wa 

mashariki na mengene yalifikia sehemu za mbali 

zilizokaliwa na watu upande wa magharibi, na mengine 

upande wa kusini na mengine yalielekea upande wa 

kaskazini. Kama vile zama za kumfunga shetani 

zilivyokuwa miaka elfu ambayo matukio ya dhahiri 

yalishuhudia, ndivyo zilivyokuwa zama za kuachiliwa 
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kwa shetani miaka elfu, zinazokamilika mwanzoni mwa 

karne ya kumi na nne Hijria. Lakini, miaka hiyo elfu 

moja ni sawa na hesabu ya Kiungu, yaani sawa na 

hesabu ya mwezi. Wayahudi na Waislamu 

wamefundishwa hesabu hii hii kutoka kwa Mungu kwa 

kutambua nyakati za bishara. Na njia ya kuhesabu sawa 

na siku za jua ilianzishwa na wanadmu iliyo kinyume 

cha matakwa ya maandiko matakatifu. Ilmuradi, sawa na 

hesabu hii, siku hizi tuliomo humu ni za mwisho za 

muhula aliopewa shetani, bali mfahamu kwamba 

zimeshapita pia, kwani karne ya Hijria ambayo 

mwanzoni mwake miaka elfu ya kuachiliwa kwa shetani 

ilitimia na imeishapita miaka kumi na tisa. Na shetani 

hataki anyanganywe uhuru na utawala wake. Lazima vita 

itatokea baina ya vivutio viwili iliyopangwa tangu 

mwanzo, na haiyamkiniki kwamba Neno la Mungu 

libatilike. Na juu ya siku hizi kuna ushahidi huu 

mwingine pia kwamba tangu mwanzo wa dunia, yaani 

tangu kudhihirika kwa Adamu mpaka leo, elfu ya sita 

pia imepita ambamo Adamu wa pili alipaswa kuzaliwa. 

Kwani siku ya sita ni siku ya kuzaliwa kwa Adamu. Na 

sawa na vitabu vitakatifu vya Mungu miaka elfu moja ni 

kama siku moja. Hivyo, hakuna budi kukubali sawa na 

ahadi takatifu za Mungu kwamba Adamu yule 

ameshazaliwa, ingawa bado hajatambuliwa kikamilifu. 

Na papa hapa twalazimika kukubali hii pia kwamba 

mahali pa Adamu palipopangwa kwa mkono wa Mungu 

ni Mashariki wala sio Magharibi, kwani inathibitika 
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kutokana na Torati1, mlango wa 2, aya ya 8, hii tu 

kwamba Adamu alipewa mahali upande wa Mashariki 

katika busani moja. Kwa hiyo, ni lazima kwamba 

Adamu huyu pia adhihiri katika nchi ya Mashariki ili 

kushabihiana kwa  mwanzo na mwisho kuhusiana na 

mahali kubaki. Na kukiri huku kama ambavyo 

Waislamu hawana budi, ndivyo Wakristo pia 

wasivyoweza kukataa sharti tabia ya ukanaji Mungu 

usiwe kikwazo. Basi kwa kuelewa uhakika haikubaki 

mishikili yoyote. Na jambo hili ni wazi kabisa kwamba 

zama hizi ni zama za mapambano kati ya mwanga na 

giza, na giza limeshamaliza kazi yake hadi mwisho, na 

haiwezi kutarajiwa kwamba bila kushuka nuru ya 

kimbingu, yeyote aweze kulishinda giza hili. Na hakuna 

shaka hata kidogo katika jambo hili kwamba giza 

limeshaimarika kikamilifu na taa ya ukweli iliyofifia sana 

imekaribia kutilifika, na itikadi rasmi, elimu rasmi na sala 

rasmi haziwezi kuurudisha kwenye hali ya awali mwanga 

huu ulioishapotea. Je, kipofu anaweza kumwongoza njia 

kipofu? La, hasha! Je, giza linaweza kuliondoa giza? 

Kamwe haiyamkiniki. Sasa unahitajika mnara mpya 

ambao utayarishwe juu ya ardhi ulio juu sana mno 

kuliko miji ya chini, ili nuru ya kimbingu iushukie, na taa 

ya kimbingu iwekwe juu yake, kisha dunia nzima 

imulikike kwa mwanga huu. Kwani kama taa 

isipowekwa mahali pa juu, itawezekanaje mwanga wake 

                                                           
1 Mwanzo, 2:8 (Mwenezi) 



Wokovu katika Dhambi Wawezaje Kupatikana? 

8 

uenee mpaka mbali. Sasa iliyobaki ni kwamba mfahamu 

mnara ni kitu gani. Kumbukeni, basi kwamba mnara ni 

jina la ile nafsi takatifu iliyotakata na yenye ushupavu 

anayopewa mtu kamili anayestahiki kupata nuru ya 

kimbingu, kama ambavyo matilaba hayo yamo katika 

maana ya mnara. Na muradi wa urefu wa mnara ni 

ushapavu wa hali ya juu wa mtu huyo. Na maana ya 

uimara wa mnara ni uimara wa mtu huyo  anaoonyesha 

wakati wa mitihani ya aina aina, na hatimaye weupe 

wake na utakaso wake unadhihiri. Na hayo yote 

yanapoishafanyika – yaani wakati ambapo kwa bidii 

yake ya hali ya juu, uimara wake kamili, subira yake 

kamilifu, uthabiti wake na dalili zake, unabainika 

utakaso wake kama mnara ung’aao – ndipo unawadia 

wakati wa ujio wake wa jalali, na ujio wa kwanza 

uliokuwa na mitihani, muda wake unakwisha. Hapo hali 

ile ya kiroho ikipata sifa ya jalali ya Mungu inamshukia 

yule anayesimama kwa sura ya mnara, ndipo kwa idhini 

ya Yule Mtakatifu athari ya Kiungu zinazalika ndani 

yake. Hayo yote yanatokea katika ujio wa pili. Na ujio 

hasa wa Masihi Mau‘udi ni picha kamili ya uhakika huo. 

Na masimulizi haya yaliyopo baina ya Waislamu 

kwamba Masihi Mau‘udi atashuka karibu na mnara, 

hapo maana ya kushuka ni ujio wa kijalai ambao unayo 

sifa ya Kiungu. Sio kwamba yeye hakuwepo ardhini 

hapo kabla, lakini hakuna budi mbingu iwe naye mpaka 

wakati ule uwadie Alioupanga Mungu. Katika suna ya 

Mungu imo hii pia kwamba kwa kufahamisha mambo 
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ya kiroho Anaweka picha pia ya kimwili ya sehemu yake 

fulani kama vile Hekalu la Baitul Makdis na Kaaba ya 

mji mtakatifu Makka; hizo mbili ni taswira za 

madhihirisho ya kiroho. Kwa sababu hii hii 

imefahamika katika sheria ya Kiislamu kwamba Masihi 

Mau‘udi atashuka juu ya mnara au karibu na mnara, 

katika nchi iliyopo upande wa Mashariki ya Dimashki – 

Damascus – kama vile Adamu pia alivyosakinishwa 

upande wa Mashariki. Kabla ya ujio huu wa kijalali 

haidhuru kujenga mnara wa kidhahiri pia, bali umetajwa 

katika Hadithi kama bishara kwamba kwa ujio wa kijalali 

wa Masihi Mau‘udi, huo utakuwa alama moja, 

utakaojengwa kabla ya ujio wake. Hii ndiyo takdiri 

kwamba ujio wa Maishi Mau‘udi utakuwa wa aina mbili; 

kwanza ujio wa kawaida ambamo mitihani ya aina aina 

imejaa, ni kipindi cha taabu mbalimbali. Siku hizo 

zitakapotimia ndipo kipindi cha ujio wa kijalali 

kitawadia. Na ni lazima kwamba kabla yake mnara 

mmoja uwe umetayarishwa kama vile ilivyotajwa katika 

Hadithi kwamba kwa kuonyesha uhakika huu, mnara wa 

kidhahiri pia utakuwepo, nao utakuwa taswira ya mnara 

wa kibatini. Na kabla ya kuteremka kwake kijalali, dunia 

haimtambui, kwani yeye hatokani na dunia, na dunia 

haimpendi, kwani Yule Mungu Ambaye yeye ametumwa 

naye, dunia haimpendi Yeye pia. Basi ni lazima ateswe 

katika ujio wa kwanza na audhiwe na atuhumiwe 

tuhuma za aina aina kama vile ilivyoandikwa katika 

matabiri ya Kiislamu kwamba mwanzoni Masihi 
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Mau‘udi hatakubaliwa, na chuki za watu wapumbavu 

zitazidi sana dhidi yake na shari zao zitafika kileleni, 

hata kwamba mtu mmoja akimshambulia kidhuluma 

atadhani ametenda kazi njema sana, na mwingine 

akimuudhi atafikiri amemridhisha Mungu kwa kitendo 

chake. Itaendelea kutendeka hivyo, na tetemeko la kila 

aina litamsibu na ataukabili msiba wa kila aina hata 

kwamba ndani mwake suna ya Mungu itatimia. Ndipo 

utawadia wakati wa ujio wake wa kijalali, na wenye 

mioyo yenye bidii watafumbuliwa macho na wataanza 

kutafakari ni jambo lipi hilo, na huyo ni kadhabu wa 

aina gani ambaye hatiishwi, na kwa nini anajaaliwa 

misaada ya Mungu, na sisi hatuijaaliwi. Hapo malaika wa 

Mungu atawashukia mioyoni mwao na kuwafahamisha 

kwamba je, ni lazima kutimia bishara za hadithi zenu na 

masimulizi yenu, zinazosababisha kuwazuieni; na je 

hayawezi baadhi ya masimulizi yawe yametungwa na 

kuwa ghalati na yenye shaka; haijuzu baadhi ya bishara 

zitimie kiistiara? Je kulikuwa na sababu nyingine ya 

bahati mbaya na kutoamini kwa Wayahudi minghairi ya 

hii kwamba waliendelea kungojea mambo yote yatimie 

kidhahiri na yote yafanyike sawa na matamanio yao, 

lakini yote hayo hayakufanyika. Basi kama hata sasa pia 

Yupo Mungu Yule Yule na suna yake ndiyo ile ile, kwa 

nini haijuzu kwamba nyinyi pia mmepatwa na jaribio lile 

lile. Ilmuradi, hatimaye mioyo ya wanadamu kiasili 

itaelekea kwenye fikira hizi hizi kama inavyoendelea 

kuwa hivyo tangu zamani. Lakini jambo hili si sahihi 
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kwamba kwa kueneza dini ya kweli na ukweli zama hizi 

ni za vita za kidhahiri, kwani upanga hauwezi 

kudhihirisha johari za ukweli, bali unazificha zaidi na 

kutia shaka. Watu wanaotamani mawazo ya namna hii 

sio marafiki wa Islam, bali ni maadui; na asili yao ni 

mbovu na katika hali ya chini; na wamevunjika moyo; 

na mioyo yao haina bashasha na mabongo yao 

yamepumbaa, na tabia zao zina giza, kwani wanawapatia 

wapinzani nafasi ya kuleta upinzani unaoweza kweli 

kuletwa. Kwani, sawa na kauli yao Islam inahitaji jihadi 

kwa maendeleo yake, na hii ni aibu kwa Islam. Kwani, 

dini ambayo inayo nguvu hii kwamba inaweza 

kuthibitisha kwa urahisi ukweli wake kwa hoja za akili 

au kwa ushahidi wa kutegemewa wa aina nyingine, au 

ishara za kimbingu, dini kama hii haina haja kabisa 

ikubalishe ukweli wake kwa karaha na kwa kitisho cha 

upanga. Lakini kama katika dini fulani haina sifa hii ya 

asili na inaondoa udhaifu wake kwa upanga, basi kwa 

dini ya aina hii kuwa ya uongo haina haja ya dalili 

yoyote, upanga wake wenyewe unatosha kwa kuikata. 

Lakini ukinzani huu kwamba kama jihadi haijuzu sasa, 

basi kwa nini katika zama za awali za Islam upanga 

ulitumiwa, hili ni kosa la wapinzani wenyewe lililozalika 

kwa kutoelewa. Hawajui kwamba Islam hairuhusu 

karaha kabisa kwa kueneza dini. Tazameni, namna gani 

katazo limo katika Kurani inaposema 2ِلَاۤ اِكْرَاهَ فِي الدِّيْن   yaani 

                                                           
2 Al-Bakara, 2:257 
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haipasi kulazimisha katika dini. Basi, kwa nini upanga 

uliinuliwa? Uhakika wake wenyewe ni huu kwamba 

wasiostaarabika wa Arabuni ambao walikosa adabu na 

utamaduni, wakawa maadui wakali wa Islam na 

Waislamu. Na ilipokamilishwa hoja juu yao kwa dalili 

zilizo wazi kuhusu Tauhidi na kweli za Kiislamu na 

wakafahamishwa vizuri kwamba wakiwa wanadamu 

kuabudu mawe ni kosa kabisa, kwani ni kinyume cha 

ubinadamu pia, hapo hawakuweza kujibu mambo hayo 

ya kiakili. Na kwa kushindwa kwao kujibu, watu wenye 

busara walielekea kwenye Islam, na ndugu alitengana na 

ndugu, baba alitengana na mwana, ndipo kwa kuhifadhi 

dini yao batili hawakuwaza tadbiri nyingine isipokuwa 

kwamba kwa kuwaadhibu vikali wawazuie watu 

wasisilimu. Basi katika mji Mtukufu wa Makka, Abu 

Jahli na wengineo, machifu wa Makka, walianza 

kutekeleza mbinu hii. Wasomaji wa historia ya zama za 

awali za Islam wanajua vizuri kwamba wapinzani 

walifanya dhuluma kiasi gani katika Makka na wangapi 

wasiokuwa na hatia waliuliwa kwa dhuluma; hata hivyo 

watu hawakuzuilika kusilimu. Kwani, hata mwenye akili 

ndogo pia alitambua kwamba kinyume cha waabudu 

masanamu, Islam inatumia mantiki na maelezo safi. 

Kwa vyovyote wasipofaulu kwa tadbiri hii, ilipangwa 

kwamba Mtume Mtukufusaw mwenyewe auawe. Lakini 

Mwenyezi Mungu Akimlinda Alimpeleka huko Madina. 

Hata hivyo, wakamsaka ili kumwua, na kwa vyovyote 

hawakutaka kuacha mwenendo wao. Basi, katika hali hii, 
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Islam ilikuwa na njia ipi isipokuwa kujitetea dhidi ya 

mashambulizi hayo na kuwaadhibu washambuliao bila 

sababu. Kwa neno zima, vita za Islam hazikuwa kwa 

kueneza dini, bali zilikuwa kwa kulinda uhai wa 

Waislamu. Je, akili yoyote timamu inaweza kukubali 

kwamba Islam ilishindwa kuthibitisha kiakili Umoja wa 

Mungu hata mbele ya waabuduo masanamu pia 

wasiostaarabika? Na je, yeyote mwenye akili anaweza 

kukubali kwamba washirikina waliokuwa wakiabudu 

mawe na vitu visivyo na uhai nao walizoea kuishi ndani 

ya uchafu wa aina aina, Islam ilishindwa kihoja hata 

mbele yao na kutaka kutumia upanga? Mungu Apisha 

mbali, mawazo haya siyo sahihi kamwe; na waliopinga 

Islam kwa ukinzani wa aina hii, wameficha uhakika kwa 

dhuluma kabisa. 

Naam, hii ni kweli kwamba kama vile masheikh 

walivyopata sehemu katika dhuluma hii, ndivyo 

ambavyo mapadri nao pia hawakubaki nyuma kupata 

sehemu, na wakileta upinzani wa aina hii wamepenyeza 

sana maneno ya masheikh majahili katika vichwa vya 

watu wa kawaida, na wakadanganyika hivi kwamba 

masheikh wetu wanatoa fatwa ya jihadi, na mapadri 

ambao ni wenye elimu sana nao pia wanaleta upinzani 

huo, kwa hiyo imethibitika kwamba kwa kweli dini yetu 

inaruhusu jihadi. Sasa ni dhuluma kubwa ilioje hii 

kwamba kwa mashuhuda mawili tofauti Islam 

imepingwa vikali. Kama mapadri wasingalifuata njia hii, 

bali wangaliufuata ukweli na kusema kwamba masheikh 
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hao wanatoa fatwa ya ujinga na ujahili, waila katika 

mwanzo wa Islam hali iliyozalisha haja hiyo, sasa katika 

zama hizi hali ile haimo, hapo ingetarajiwa kwamba 

mawazo yenyewe ya jihadi yangeondoka duniani. Lakini 

jazba ilikuwa nyingi na fahamu finyu, hivyo 

hawakuelewa uhakika. 

Naam, hii ni kweli kwamba Waarabu baada ya vitendo 

vingi vya uharibifu kwa sababu ya kumwaga damu 

nyingi bila haki walipostahili kuuawa machoni mwa 

Mwenyezi Mungu, ndipo amri hii pia ilitolewa kwamba 

hao wote wanapaswa kuuawa. Hata hivyo, wakiamini 

watasamehewa kupewa adhabu ya kuuawa. Pengine 

wapinzani wenye fahamu ndogo walidanganyika kwa 

amri hii. Hawajui kwamba hali hiyo sio ya karaha, bali ni 

msamaha kwa wale waliostahili kuuawa; hakuna ujinga 

zaidi kuliko huu kuifahamu kulazimisha. Watu hao 

walistahili kuuawa kwa sababu ya kuwa wauaji sio kwa 

kufuru yao. Na Mungu Mwingi wa rehema Alijua pia 

vizuri kwamba wameshaelewa sana ukweli wa Islam. 

Kwa hiyo, rehemu yake ilitaka kwamba wenye hatia 

waliostahili kuuawa wapewe nafasi moja ya kupata 

msamaha wa dhambi zao. Basi kwa hili pia imethibitika 

kwamba Islam haikukusudia kamwe kumwua yeyote, 

bali waliolazimika kuuawa kwa mauaji yao nao pia 

waliletewa njia ya msamaha. Katika zama zile Islam 

ilikabili kila mahala matatizo haya kwamba katika kila 

kaumu uadui ulikuwa umezidi kiasi hiki kwamba mtu 

yeyote wa kaumu yoyote aliposilimu, yeye aliuawa au 
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uhai wake ukawa hatarini sana, na maisha yakawa yenye 

usumbufu kwake. Basi, katika hali hiyo Islam ililazimika 

kupigana vita kwa kuimarisha amani. Katika zama zile 

za majaribio, Islam haikutaka vita kamwe isipokuwa 

katika hali hizo mbili. Na Islam haikukusudia kamwe 

ipigane vita kwa dini, lakini ikalazimishwa kupigana bila 

kutaka kabisa. Basi yote iliyoyafanya Islam, ilifanya kwa 

kujihifadhi, kujitawala na kujitetea. Kisha baadaye 

masheikh wasiojua waliingiza ndani ya suala hilo maana 

nyingine, nao waliona fahari katika ukatili wenye aibu. 

Lakini hii si kosa la Islam; hii ni kosa la akili za watu hao 

wanaoona damu ya wanadamu yenye thamani ndogo 

kuliko damu ya wanyama; na hawajashiba na damu bali 

kwa lengo hili hili wanamsubiri Mahdi mmwaga damu, 

kana kwamba wanataka kuyathibitishia mataifa yote 

kwamba Islam kwa kujieneza ilihitaji daima karaha na 

kutumia nguvu, ilihali humo hakuna ukweli hata kidogo 

hata sawa na chembe. 

Nionavyo, baadhi ya masheikh wa zama hizi 

hawajaridhika na hali hii ya kurudi nyuma inayoikabili 

Islam, na wakisisitiza itikadi kama hizi wanataka 

kuipeleka Islam mpaka kwenye daraja ya chini kabisa. 

Lakini fahamuni kwa yakini kwamba Mungu Hakubali 

kwamba Islam ilengwe na lawama na tuhuma kama hizi. 

Kwa wapinzani wasiofahamu, jaribio hili tu latosha 

kwamba wameshikilia kwa nguvu mpaka sasa itikadi yao 

hii kwamba katika zama za awali, hata baadaye pia, 

Islam iliendelea kutumia upanga kwa kuongeza jumuiya 
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yake. Na sasa zama hizi na wakati huu ndio wa 

kuliondolea mbali kosa hili mioyoni, sio kwamba 

liimarishwe zaidi. Kama masheikh wa Islam 

wakiafikiana wasisitize jambo hili kuondoa mioyoni 

mwa Waislamu katili, bila shaka watalifanyia kaumu 

hisani kubwa. Na si hilo tu, bali kupitia kwao mzizi 

mmoja imara wa sifa za Islam utawadhihirikia watu, na 

chuki zote walizonazo wapinzani wa dini dhidi ya Islam 

kwa makosa yao zitaondoka, ndipo macho yao, yakiwa 

safi, haraka sana yatafaidika na chemchemi hii ya nuru. 

Ni dhahiri kwamba yeyote hawezi kumkaribia mtu 

katili; kila mtu anamwogopa; hususan watoto na 

wanawake wanatetemeka wakimwona, naye anaonekana 

kama majununi. Na mpinzani mwenye dini nyingine 

anahofia hata kukaa naye usiku isije akainuka usiku na 

kumuua ili kuwa ghazi. Kwani, kwa fikara ya kupata 

thawabu, baadhi ya watu wa mipakani wakiua bila haki 

wanadhani kwamba leo kwa kitendo chetu kimoja tu 

tumeshapata Pepo, na tumestahiki kupata neema zake 

zote. Basi, ni aibu kubwa ilioje hii kwamba kaumu 

nyingine hazioni amani kukaa katika ujirani wa 

Waislamu, na hawawezi katu kupata kutulia mioyoni 

mwao kwamba kaumu hii ikipata nafasi itaweza 

kututendea wema kidogo. Mara nyingi mifano ya namna 

hii inaonekana kwamba mtu wa kaumu nyingine 

anakutwa kwamba anaongopa na kutetemeka kwa 

sababu ya itikadi hii iliyofichika ya Waislamu. 
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Nimeshapata kuona tukio la aina hii, na labda ni tukio la 

20 Novemba 1901 alipofika Mwingereza mmoja huku 

kwetu Qadian. Wakati huo watu wengi wa Jumuiya yetu 

walishajumuika, na mazungumzo huhusu dini 

yakaendelea. Yeye akaja na kasimama pembeni. Hapo 

alikaribishwa kwa huluka njema na akakalishwa pamoja 

nami. Ilijulikana yu mtalii Mwingereza aliyeishatembelea 

Arabuni pia na anataka kupiga picha za Jumuiya yetu. 

Hivyo basi, alisaidiwa katika kazi hiyo na kwa 

kumburudisha na kumfurahisha aliombwa akae nami 

kwa siku chache; lakini ikatambulika kwamba aliogopa 

na akaeleza kwamba nimeshaona Waislamu wengi 

ambao wanawaua Wakristo kikatili. Akaeleza habari 

chache za namna hii za Baghdad pia ambamo matukio 

ya aina hii yalitokea kwa dhuluma sana. Ndipo 

alifahamishwa kwa upole sana na hulka kwamba 

Jumuiya hii iitwayo dhehebu la Ahmadiyya inazichukia 

sana itikadi kama hizi na hatuwapendi kabisa watu kama 

hao. Na kuhusiana na haki za kibinadamu, kazi 

litakayofanya dhehebu hili ni kuzing’olea mbali fikara 

kama hizi katika Islam. Hapo ndipo moyo wake ukatulia 

na kwa furaha akawa nasi usiku mmoja. 

Shabaha ya kueleza kisa hiki ni kwamba itikadi za 

namna hii za Waislamu, zilizo kinyume kabisa na 

ukweli, zimedhuru sana mataifa mengine na mioyoni 

mwao mmezalika dhana mbaya na chuki. Na kuhusiana 

na huruma ya kweli ya Waislamu, dhana zao njema 

zimeshapungua sana; na kama wanazo kidogo, basi ni 
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juu ya watu wale ambao hawaishi maisha ya kisheikh 

wala hawajali kufuata mafundisho ya Kiislamu. Basi 

maadamu dhana mbaya kiasi hiki imezidi kuhusu 

Waislamu waliyosababisha wenyewe kuizidisha, basi je 

kuna dhambi kubwa pia kuliko hii kwamba masheikh 

kama hao na wafuasi wao wamewanyima wengi kupata 

baraka za Kiislamu. Je, dini ya namna hii inaweza 

kutoka kwa Mungu ambayo haiwezi kuingiza 

mafundisho yake mioyoni bila kuonyesha mng'ao wa 

upanga. Dini ya kweli ndiyo ambayo kwa sifa yake 

binafsi na uwezo wake na kwa hoja zake madhubuti 

yenyewe ifanye kazi ya upanga, sio kwamba ihitaji 

upanga wa chuma. 

Hayo ni maovu yanayohitaji wakati wote kwamba 

msuluhishi azaliwe. Tunapotafakari hali ya ndani ya 

Islam, basi ni hali ya kutisha, kana kwamba jua 

limepatwa na sehemu yake kubwa imeishakuwa nyeusi 

na iliyobaki ni kidogo sana. Hali za kivitendo za 

Waislamu ni duni sana. Baadhi ya Hadithi zimebuniwa 

zinazoathiri vibaya sana hali yao ya kihuluka na ni dhidi 

kabisa ya kanuni zilizowekwa na Mungu. Kwa mfano, 

kanuni ya Mungu iliweka haki za aina tatu kwa 

wanadamu kwamba wasimuue yeyote asiye na hatia; na 

wasiharibu heshima ya yeyote bila kosa; na wasichukue 

mali ya mtu bila haki. Lakini naona kwamba baadhi ya 

Waislamu wameshavunja amri zote hizi tatu. 

Wanamwua asiye na hatia wala hawaogopi. Masheikh 

wao wapumbavu wameshatoa fatwa pia za namna hii 
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kwamba wanawake wa mataifa mengine ambao 

wanawaita makafiri na wasio na dini inajuzu 

kuwatorosha kwa hila au kuwakamata na kisha kuwaoa. 

Na kadhalika ni sawa tu kuchukua mali ya makafiri kwa 

njia ya hiana na wizi, si dhambi hata kidogo. Sasa yafaa 

kutafakari kwamba dini ile iliyoharibika kiasi hiki 

kwamba ndani yake wapo masheikh watoao fatwa za 

namna hii pia, dini ile imo katika hali ya hatari gani! 

Wafuatao matamanio yao ya nafsi wametunga wenyewe 

fatwa hizi zote na wamewazushia uongo Mungu na 

Mtume. Dhambi hizi zote wanazotenda katili 

wapumbavu, adhabu yake yote ni juu yao. Hao ni 

mbwamwitu, lakini wanadhihiri katika mavazi ya 

kondoo na kudanganya. Ni sumu hao, lakini 

wanajionyesha kama ni kiuasumu. Hao wanaitakia 

vibaya sana Islam na mahuluku wa Mungu, na hawana 

kabisa rehema wala huruma mioyoni mwao, lakini 

wanajificha. Wanatoa mawaidha kwa ujanja na kunuia 

kupata matamanio yao ya nafsi. Wanakuja misikitini 

katika mavazi ya watawa, lakini tabia zao za  kifasiki 

huwa zimefichika. Hii sio hali ya nchi moja tu, wala si ya 

mji mahususi, wala si ya dhehebu maalumu, bali katika 

ulimwengu wote wa Kiislamu kuna kundi la watu 

wanaoitwa masheikh na kuvaa majuba ya kisheikh, na 

iwezekanavyo wanajifanya sura zao kama za watu wa 

dini ili wafahamiwe kuwa watawa na watakatifu; lakini 

vitendo vyao vinashuhudia kwamba hao ni akina nani, 

na ni watu wa mienendo gani! Hawataki uenee  utakaso 
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wa kweli na huruma halisi duniani, kwani humo 

wanaona hasara yao. 

Ilmuradi, siku hizi Islam imepatwa na matatizo 

makubwa. Roho nyingi zimekufa, hazielekei hata kidogo 

kwenye wema. Watu hao wameshaachana mara moja na 

njia ya wastani. Kuna kundi moja kati yao wanaoabudu 

makaburi na kuyazunguka kama Kaaba. Na wanaziona 

roho za viongozi wao kuwa na uwezo wote na kufanya 

zipendavyo kana kwamba zimepewa mamlaka ya hayo 

yote kutoka kwa Mungu. Mtayakuta makao mengi ya 

warithi wa masufii yaliyo na kaburi pia; wanawafanya 

wafuasi wao kuyaabudu. Na kama mtu anawauliza 

karama, basi wanaeleza maelfu ya karama za yule 

aliyezikwa kaburini, lakini hawanao uthibitisho wa hata 

mojawapo. Kwao kiini cha Islam ni kuabudu makaburi, 

na wanawachukulia Waislamu wengine kwamba 

wameshapotea. Hili ni kundi lililoshika njia ya kuruka 

kiasi katika kuzidisha. Kinyume chao kuna kundi la 

watu waliopunguza, nao wamepita mipaka katika 

ukanushaji kiasi hiki kwamba achilia mbali uwalii, kwao 

unabii pia si chochote wala lolote. Wanakanusha kabisa 

miujiza na wanaicheka na kuifanyia mzaha. Na kuhusu 

wahyi wanaeleza kwamba huo ni fikara tu za moyoni 

mwa mwenye Kitabu, naye anao ustadi wa kurekebisha 

kwa kuboresha fikara kama hizo. Na bishara iliyo mbali 

na ufahamu wa kiakili na iliyo na habari ya ghaibu halisi 

ni muhali. Ilmuradi, kwao wahyi wowote haushuki 

kutoka kwa Mungu wala muujiza si kitu wala bishara 
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haina uhakika wowote. Na makaburi ya wafu ni rundo 

la udongo tu, ambayo hayana uhusiano wowote na 

roho. Na kufufuka kwa wafu ni visa vya zama za ujahili, 

na fikira ya maisha ya akhera ni wazimu; na busara yote 

ndiyo kwamba mjipatie vipaji vya kuchuma dunia, na 

watu wanaoshughulikia kutwa kucha mambo ya dunia 

muwafuate na muwe kama hao. 

Kuzidisha kupita mipaka na kupunguza kupindukia 

huhusiana na masiala ya unabii na maisha ya Akhera, 

lakini zaidi ya hayo kuna kuongeza na kupunguza 

kupindukia katika mambo ya maisha ya Waislamu. 

Hakuna kushika hali ya wastani katika kauli wala amali; 

katika maadili wala ndoa na talaka wala kushikamana na 

mke, wala katika maafikiao; wala katika ghadhabu wala 

huruma; wala katika kisasi wala msamaha. Ilmuradi, 

katika kaumu hii kuna ghasia ya ajabu ya hali ya juu; 

hakuna kipeo cha ujahili wala mipaka ya upotevu. Basi 

kama kaumu ile iliyodhihiri duniani kwa madai 

maalumu ya Tauhidi na kushika njia ya wastani hali yake 

ya kupita mipaka imefikia kiasi hiki, basi tusikitikieje 

mataifa mengine na kuyataja! 

Makao Makuu ya Wakristo ni ardhi ambamo busara na 

nguvu nzuri za ubongo zilitarajisha sana, lakini kwa 

masikitiko twalazimika kusema kwamba kuhusiana na 

dini na Tauhidi, hao pia baada ya kusoma sayansi na 

falsafa walizipoteza. Tunapoona upande mmoja 

kwamba wameshafika kileleni katika tadbiri ya mambo 
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ya dunia na utaratibu wake na kuunda viwanda vya 

kisasa, na kisha tuonapo upande wa pili kwamba 

wameshaanguka vibaya namna gani katika suala la 

kumtambua Mungu na wamemfanyaje mtu mmoja 

mnyonge kuwa Mola wa walimwengu, tunashangaa 

kwamba katika mambo ya dunia busara yenye ustadi 

kiasi hiki, na katika kumtambua Mungu akili na 

welekevu haba kiasi hiki! Na tuchunguzapo kwa makini 

kwamba kuna sifa bainishi gani kati ya Wakristo na 

Waislamu juu ya kuzidisha na kupunguza kupindukia, 

yaonekana kwamba miongoni mwa Waislamu wako 

wengi wanaonyima haki za wanadamu, na miongoni 

mwa Wakristo wako wengi ambao wananyima haki za 

Mungu. Kwani, kosa la suala la jihadi limezifanya nyoyo 

za Waislamu kiasi hiki kwamba ndani ya mioyo yao 

haikubaki huba ya kweli ya wanadamu. Kwa hiyo, watu 

katili miongoni mwao, kwa matamanio duni ya nafsi au 

kwa jazba ya kishetani wanakuwa tayari kumwua mtu 

asiye na hatia, wala hawaogopi kumfedhehesha na 

kunyang'anya mali, na wakipoteza sehemu muhimu ya 

haki za wanadamu wametia doa baya katika ubinadamu. 

Kisha tukiona kwa makini hali za Wakristo, basi 

inadhihirika waziwazi kwamba walifanya kila 

liwezekanalo kunyima haki za Mungu na wakamfanya 

mtu mnyonge kuwa Mungu bila sababu yoyote. Na kwa 

lengo ambalo walimfanya Mungu, lengo lile pia 

hawakulipata. Kama kwa kuepukana na dhambi, dawa 

ilikuwa kuamini tu damu ya Yesu Masihi, basi kwa nini 
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dawa hiyo haikuweza kuwatakasa watu wa Ulaya katika 

dhambi ya kuiabudu dunia na dhambi ya matamanio 

haramu ya aina aina ambayo hata kuyataja pia ni aibu, 

bali kinyume chake imezidi zaidi ya kawaida. Je, nchi za 

Ulaya ziko nyuma katika maovu kuliko nchi za Asia? 

Basi, kwa nini haikuchunguzwa upya dawa hiyo isiyo na 

athari. Kwa ajili ya afya ya siku chache kila daktari na 

mgonjwa anashikamana na kanuni hii kwamba kama 

dawa fulani haifaidishi hadi wiki au siku kumi, basi 

lazima dawa ile inabadilishwa na dawa nzuri zaidi 

inatafutwa. Kwa sababu gani, basi, juu ya kuthibitika 

dawa hiyo kuwa si sawa, haijabadilishwa mpaka sasa. Je, 

baada ya kupita bure miaka elfu moja na mia tisa bado 

fikira hii inao umuhimu kwamba kuamini damu ya Yesu 

kunampatia mtu wokovu wa kweli. Au twaweza 

kutarajia kwamba ingawa mpaka zama hizi dalili bainishi 

zozote za kuamua hazijadhihirika, lakini katika siku 

zijazo zama zitawadia kwamba wajikingao na maovu na 

kunywa chakari watakuwa duniani Wakristo kuliko 

wengine? Mtu anayeishi katika nchi yoyote ya Ulaya, 

akitaka anaweza kutoa ushahidi kwamba kauli hii ni 

kweli, bali kila mwenye akili aliyetembelea Ulaya wakati 

wowote na akaishi Paris na kadhalika kwa muda fulani, 

hatasita kushuhudia kwamba sasa baadhi ya sehemu za 

Ulaya zimefikia hali kwamba inakaribia machoni mwa 

wengi uzinzi si dhambi tena. Kwao kuoa zaidi ya mke 

mmoja ni haramu, lakini kutazama wanawake kwa 

tamaa si haramu. Kwa hakika katika Ufaransa na 
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penginepo malaki ya wanawake wapo ambao hawana 

haja ya waume. Basi, twalazimika kusema kwamba kwa 

ajili yao aya mpya ya Injili imetokeza iliyohalalisha 

vitendo hivyo vyote, au hakuna budi kusema kwamba 

dawa ya damu ya Yesu imeathiri kinyume, na dai likawa 

batili. Lakini, ukweli ni huu kwamba dawa hii haikuwa 

sahihi, na kifo cha mtu fulani hakihusikani kiasili na 

wokovu wa mtu mwingine. Na uzima wa Mungu ndio 

chanzo cha baraka zote, na sio kufa. Na mwanga 

unapatikana wakati wa macheo ya jua sio machweo. Na 

kwa kuwa dawa hii haikuweza kutimiza shabaha ya 

kufutilia mbali dhambi, basi kanuni ile pia haikubaki 

sahihi kwamba huyo alikuwa mwana wa Mungu ambaye 

alijiua kwa nia hii. Hatuwezi kukubali kifo cha namna 

hii kwa Mungu kwamba uzima pia ulipotea na kazi nayo 

haikufanyika. Kwanza, ni kinyume cha kanuni ya kale ya 

Mungu kwamba Mungu pia Anaweza kuzaliwa kutoka 

tumboni mwa mwanamke akikubali mauti na kifo na 

kila hasara na dhila, kwani dai hili halikuthibitishwa kwa 

mfano wowote ili ieleweke kwamba mara mbili tatu 

hapo kabla pia Mungu Alizaliwa kwa njia hii, ili moyo 

utulie, wala dai hili halikuthibitishwa kwa miujiza ya 

Mungu iliyo nje ya mipaka ya miujiza ya wanadamu. 

Kisha juu ya hayo, lengo lenyewe ambalo itikadi hii 

ilibuniwa kwalo limekosekana kabisa. Kwa kutimiza 

tamaa za nafsi duniani kuna dhambi mbili kubwa: moja, 

kunywa pombe na nyingine uzinifu. Sasa semeni, je hii 

si kweli kwamba wanaume kwa wanawake wa Ulaya, 
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wengi wao wameshiriki kikamilifu katika dhambi hizi 

mbili. Bali sitii chumvi nikisema kwamba katika kutumia 

ulevi, Ulaya imezidi kuliko nchi zote za Asia. Na katika 

miji mingi ya Ulaya maduka ya kuuza pombe yatakutwa 

sana hata kwamba maduka ya aina zote ya miji yetu 

yatakuwa machache sana kulingana nayo. Na uzoefu 

unashuhudia kwamba mzizi wa dhambi zote ni pombe, 

kwani katika dakika chache tu ikimlewesha mtu 

inamjasirisha hata kumwaga damu, na maovu mengine 

na upujufu ni vitu vyake vya lazima. Nasema kweli 

kabisa na ninasisitiza kwamba ulevi na uchamungu 

hauwezi kujumuika. Na mtu asiye na habari ya matokeo 

yake mabaya, hana busara. Tena kuna shida nyingine 

kubwa ndani yake kwamba kuacha mazoea haya si kazi 

ya kila mmoja.  

Sasa, kama swali lazuka kwamba kama damu ya Yesu 

haiwezi kuondolea mbali dhambi – kama vile kwa 

hakika haikuweza kutakasa – basi, je ipo tiba yoyote ya 

kuondoa dhambi au la; kwani, maisha machafu kwa 

kweli ni mabaya zaidi kuliko kufa. Mimi, kwa kujibu 

swali hili – sio tu kwa madai imara, bali kwa uzoefu 

wangu na uhakika wa majaribio yangu – nasema 

kwamba kwa kweli ili kuokoka katika dhambi, tangu 

mtu alipozaliwa mpaka siku hizi ambazo ni siku za 

mwisho, njia moja tu imethibitika ya kuepukana na 

dhambi na maasi, nayo ni  hii kwamba mtu kwa hoja ya 

yakini na kwa ishara zing’aazo afikie maarifa yale 

yanayoonyesha Mungu kikweli, na inadhihirika wazi 
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kwamba ghadhabu ya Mungu ni moto unaoteketeza. 

Kisha kwa onyesho zuri la Mungu, yathibitika kwamba 

kila ladha kamili imo ndani ya Mungu, yaani kijalali na 

kijamali mapazia yote yanaondolewa. Hiyo ndiyo njia 

pekee ambayo kwayo matamanio ya nafsi yanazuilika na 

kwa vyovyote mabadiliko huzalika ndani mwa mtu. 

Wakati wa jibu hili wengi watasema, je hatumwamini 

Mungu? Je hatumuogopi Mungu na hatumpendi? Na je 

dunia nzima haimwamini Mungu isipokuwa watu 

wachache? Hao nao wanatenda dhambi ya aina aina na 

wanaonekana wakifanya upujufu na maasi ya namna 

namna. Basi jibu lake ni hili kwamba imani ni kitu 

tofauti na maarifa [ya Mungu] ni kitu kingine. Na lengo 

la maelezo yetu sio kwamba mumini anaepukana na 

dhambi, bali lengo lenyewe ni kwamba mwenye maarifa 

kamili ya Mungu anaepukana na dhambi, yaani yule 

aliyeonja ladha ya hofu ya Mungu pia na ladha ya huba 

ya Mungu vilevile. Pengine mtu atasema kwamba 

shetani anayo maarifa kamili basi kwa nini yu mwasi? 

Jibu lake ni hili tu kwamba yeye hana maarifa kamili 

asilani wanayopewa waliobarikiwa. Ni katika asili ya mtu 

kwamba hana budi kuathirika na elimu ya daraja kamili, 

na njia ya maangamio inapoonyesha uso wake wa 

kutisha, yeye haukabili. Lakini uhakika wa imani ni 

kwamba aamini akiwa na dhana njema; lakini uhakika 

wa maarifa ni kwamba alione pia aliloamini. Hivyo, ni 

muhali kujumuika maarifa na uasi ndani mwa moyo 
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mmoja kama ambavyo ni muhali kujumuika kwa 

mchana na usiku katika wakati mmoja. 

Ni uzoefu wenu wa kila siku kwamba kitu kinapothibitia 

kuwa na  manufaa, mara moja upendo wake huzalika 

moyoni; na kinapothibitika kuleta madhara, mara moja 

moyo unaanza kukiogopa. Kwa mfano, asiyejua 

kwamba kitu kilicho mkononi mwangu ni aseniki, yeye 

kwa kuifikiria kuwa tabashir — Banslochan — au dawa 

nyingine ifaayo, aweza kuila mpaka tola moja au tola 

mbili kwa wakati mmoja. Lakini anayejua kwa tajriba 

yake kwamba hii ni sumu ya kuua, yeye hawezi kuitumia 

hata kiasi cha gramu moja, kwani anajua kwamba akila 

tu ataaga dunia. Kadhalika, mtu anapojua kabisa 

kwamba bila shaka Mungu Yupo, na kwa hakika 

machoni Mwake dhambi zote zitasababisha adhabu, 

kama vile wizi, umwagaji damu, uzinifu, dhuluma, 

uhaini, ushirikina, uongo, kutoa ushahidi wa uongo, 

kiburi, kujionyesha kwa watu, kula haramu, 

udanganyifu, kutusi, kudanganya, kuvunja ahadi, kuishi 

katika mghafala na kulewa, kutomshukuru Mungu, 

kutomcha Mungu, kutokuwahurumia waja wake, 

kutomkumbuka Mungu kwa moyo wa kumcha, kuzama 

kabisa katika anasa na ladha za dunia na kumsahau 

Mwenye kutuneemesha wa kweli, kutojali dua na 

unyenyekevu, kuchanganya vitu vibovu katika vitu 

vinavyouzwa au kupunja, au kupunguza bei kuliko bei 

ya soko, kutowahudumia wazazi, kutoishi na wake kwa 

wema, kutomtii mume barabara, kuwatazama wanaume 
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au wanawake wageni kwa matamanio mabaya, kutojali 

mayatima, dhaifu, wanyonge, wenye hali ndogo, kutojali 

kabisa haki za jirani na kumwudhi, kuwafedhehesha 

wengine kwa kuthibitisha ukubwa wako, kumdhihaki 

mtu kwa maneno ya kuudhi au kueleza upungufu fulani 

wa mwili wake kwa kumfedhehesha au kumwita kwa 

jina baya, au kumtuhumu bila sababu, au kumzushia 

Mungu uongo, na – Mungu Apishe mbali – kujidai 

unabii au utume au kujidai kutumwa na Allah, au 

kukana uwepo wa Mwenyezi Mungu, au kumwasi 

mfalme mwadilifu, na kuleta uharibifu nchini kwa shari.  

Dhambi hizi zote, baada ya kujua kwamba kwa kuitenda 

yoyote katika hizo ataadhibiwa, zinaachika zenyenwe. 

Labda mtu akidanganyika aulize swali hili kwamba juu 

ya kujua pia kwamba Mungu Yupo na kujua pia 

kwamba adhabu itatolewa kwa kufanya dhambi, hata 

hivyo tunapata kutenda dhambi, hivyo twahitaji njia 

nyingine yoyote. Basi tutalijibu lile lile tuliloishatoa 

mapema kwamba haiyumkiniki asilani wala haiwezekani 

kwa njia yoyote kwamba mkiishapata maarifa kamili 

kwamba wakati wa  kutenda dhambi papo kwa papo 

mtaangukiwa na adhabu kama kupigwa na radi, hata 

hivyo mtaweza kujasiri kutenda dhambi! Hii ndiyo 

falsafa ambayo haiwezi kubatilika. Tafakarini, na 

tafakarini sana, kwamba popote mnapokuwa na yakini 

kamili kupata adhabu, hapo hamwezi kutenda kinyume 

cha yakini hiyo. Semeni, je mnaweza kutia mkono wenu 

ndani ya moto? Je mwaweza kujiangusha chini kutoka 
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kwenye kilele cha mlima? Je, mwaweza kujitupa 

kisimani? Je, mwaweza kujilaza mbele ya garimoshi 

liendalo? Je mwaweza kutika mkono wenu kinywani 

mwa simba? Je mwaweza kusogeza mguu wenu mbele 

ya mbwa mwenye kichaa? Je mwaweza kukaa kati 

mahali inapopiga radi kwa sura ya kutisha? Je hamtoki 

nje haraka kutoka katika nyumba ambayo boriti yake 

inakaribika kuvunjika au ardhi inaanza kudidimia chini 

kwa tetemeko la ardhi? Ebu, ni nani miongoni mwenu 

ambaye akiona nyoka mwenye sumu kwenye kitanda 

chake, kisha asiruke hararka chini. Ebu, tajeni jina la 

mtu ambaye chumba chake alimokuwa amelala 

kikashikwa na moto, asikimbilie nje akiacha kila kitu? 

Sasa, semeni, kwa nini mnafanya hivyo na kwa nini 

mnajitenga na vitu hivyo vinavyodhuru, lakini mambo 

yaliyo dhambi niliyoyaandika sasa hivi, hamjitengi nayo, 

sababu yake ni nini? Basi, kumbukeni kwamba jibu 

analoweza kutoa mwenye busara baada ya kutafakari na 

kutumia akili ni hili tu kwamba katika hali hizi mbili 

kuna tofauti ya ujuzi. Yaani, kuhusiana na dhambi za 

Mungu watu wengi wanao ujuzi mpungufu; wanajua 

dhambi ni mbaya lakini hawazifahamu kwamba ni kama 

simba na nyoka. Na ndani kwa ndani wanayo mawazo 

haya moyoni kwamba adhabu hizi sio za yakini, hata 

kwamba wanayo shaka katika dhati ya Mungu kwamba 

Yupo au Hayupo. Na kama Yupo, twajuaje kwamba 

baada ya kifo, roho itabaki au la; na kama itabaki, 

twajuaje kwamba kuna adhabu pia ya maasi hayo au 
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hapana. Bila shaka katika mioyoni mwa wengi mawazo 

haya mmefichika ambayo hawana habari nayo. Lakini 

sehemu zote za hofu wanazoziepuka ambazo 

nimeshaandika tayari mifano yake michache, kuhusiana 

nazo wote wanayo yakini kwamba kuvikaribia vitu 

hivyo tutaangamia, kwa hiyo hawavikaribii. Bali, hata 

kama kwa bahati tu vitu kama hivyo vya kuhilikisha vije 

mbele yao, huvikimbia wakipiga makelele. Hivyo, 

uhakika wenyewe ni huu kwamba wakati wa kuviona 

vitu hivyo, mtu anakuwa na elimu ya yakini kwamba 

matumizi yao yanasababisha maangamizi. Lakini katika 

amri za dini hakuna elimu ya yakini, bali ni dhana tu, 

huku wanatazama kwa macho, na huku kuna kisa tu. 

Kwa hiyo, kwa visa vitupu dhambi haiwezi kutoweka. 

Hivyo, nawaambieni kweli kabisa kwamba si Yesu 

mmoja tu, hata kama ma-Yesu elfu pia wafe msalabani, 

hawawezi kamwe kuwapatieni wokovu wa kweli. Kwani 

hofu kamili huondoa dhambi, au huba kamili. Na 

kwanza kifo cha Yesu msalabani ni uongo wenyewe, 

kisha hakihusikani hata kidogo na kuzuia jazba ya 

dhambi. Tafakarini, dai hilo limo gizani ambalo tajriba 

haiwezi kulishuhudia, wala kitendo cha Yesu kujiua 

hakihusikani kwa njia yoyote na kusamehewa dhambi za 

wengine. Falsafa ya wokovu wa kweli ni hii kwamba 

katika dunia hii hii mtu aokoke katika jahanamu ya 

dhambi. Lakini tafakarini kwamba je nyinyi mmeokoka 

katika jahanamu ya dhambi kwa visa kama hivyo, au 

kwa visa hivyo vya upuuzi ambavyo havina ukweli hata 
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kidogo na ambavyo havihusiani kwa njia yoyote na 

wokovu wa kweli, mtu yeyote aliokoka wakati wowote? 

Tafuteni katika Mashariki na Magharibi; hamtawakuta 

watu ambao kwa visa hivyo walifikia utakaso wa kweli 

ambao kwao Mungu Anaonekana, na ambao kwao sio 

kwamba dhambi inachukiza tu bali ladha za ukweli kwa 

sura ya Pepo zinaanza, na roho ya mtu ikitiririka kama 

maji huangukia kizingitini pa Mungu, na kutoka 

mbinguni nuru moja inashuka na kuondolea mbali giza 

lote la matamanio ya nafsi. Kadhalika mnapofungua 

madirisha pande zote nne wakati wa mwangaza wa 

mchana, mtaona kanuni hii ya asili kwamba mara moja 

mwanga wa jua utaingia ndani; lakini mkifunga 

madirisha yenu, mwanga hauwezi kuingia kwenu kwa 

sababu ya kisa tu fulani. Kwa kupata mwanga 

mtalazimika kuinuka mahali penu na kufungua 

madirisha, ndipo mwanga wenyewe utaingia ndani na 

kuangaza nyumba yenu. Je mtu anaweza kukata kiu kwa 

kufikiria tu maji? La, hasha! Bali anapaswa kwa 

kuvumilia kila taabu afikie chemchemi ya maji na aweke 

midomo yake kwenye maji hayo safi baridi ndipo 

atatosheka kwa maji yale matamu. 

Basi maji ambayo mtatosheka nayo, na uchungu na 

mchomo wa dhambi utakwisha, ndiyo yakini. Chini ya 

mbingu hakuna njia yoyote kabisa kwa kujiokoa katika 

dhambi isipokuwa hiyo tu. Hakuna msalaba wowote 

uwezao kuwaokoeni katika dhambi. Hakuna damu 

yoyote iwezayo kuzuia matamanio ya nafsi yenu. 
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Mambo haya hayahusikani kabisa na wokovu wa kweli. 

Eleweni mambo ya kweli; tafakarini juu ya mambo ya 

kweli, na yajaribuni haya pia kama vile mjaribuvyo vitu 

vya dunia. Ndipo mtafahamu haraka kwamba bila yakini 

ya kweli  hakuna mwanga wowote uwezao kuwaokoeni 

katika giza la matamanio; na bila maji safi ya busara 

kamili hakuna kitu kiwezacho kuondoa uchafu wenu wa 

ndani; na bila kuona utamu wa kweli, uchungu na 

mchomo wenu hauwezi kamwe kutoweka. Yu mwongo 

anayewaambieni mbinu mbalimbali, na ni jahili 

anayetaka kutibu kwa njia nyingine. Watu hao hawawezi 

kuwapeni mwangaza bali wanawatupeni ndani ya shimo 

la giza; wala hawawezi kuwapatieni maji matamu, bali 

wanaongeza zaidi uchungu na mchomo. Hakuna damu 

yoyote inayoweza kuwafaeni isipokuwa damu ile 

inayozalika ndani mwenu nyinyi wenyewe kwa maakuli 

ya yakini; na hakuna msalaba wowote unaoweza 

kuwaokoeni isipokuwa msalaba wa njia iliyonyoka, yaani 

kushikamana na ukweli kwa subira. Hivyo, fumbueni 

macho na kuona kwamba je si kweli kwamba mwaweza 

kuona tu kwa mwanga si kwa kitu kingine; na mwaweza 

kufikia makusudio yenu kwa njia tu iliyonyoka, si kwa 

njia nyingine yoyote. Vitu vya dunia vi karibu nanyi, na 

vitu vya dini vi mbali. Basi, vilivyo karibu tafakarini juu 

yao na mfahamu kanuni yao, kisha vilinganisheni na 

vilivyo mbali, kwani, Yu mmoja tu Aliyeweka kanuni 

hizi mbili. Ni nani miongoni mwenu awezaye kuona bila 

macho, au kuweza kusikiliza bila masikio, au kuweza 
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kusema bila ulimi; kwa nini, basi, hamfaidiki na kanuni 

hiyo katika mambo ya kiroho. Mkiwa wenye macho, je 

mnaweza kusimama mahali palipo karibu na shimo 

refu? Au mkiwa na masikio, je hamwezi kushtuka kwa 

sauti inayowapasheni habari ya ujio wa wezi? Au mkiwa 

na ulimi unaowaambieni tofauti kati ya kitu kichungu na 

kitamu, hata hivyo je mnaweza kula vitu vilivyo 

vichungu na vyenye sumu vinavyokata ulimi wenu na 

kuchafua tumbo lenu na kusababisha kutapika na 

kuvimbisha mwili na hatimaye kuangamiza? Basi, kwa 

viungo hivyo mwelewe kwamba kwa kiroho pia 

mnahitaji mpate mwanga mkaone ubaya wa njia zilizo 

mbaya, na mwipate sauti iwatengayo na njia za wezi na 

majambazi, na mwipate ladha ili mpate kupambanua 

baina ya kitu kichungu na kitamu, sumu na kiuasumu. 

Basi mambo ambayo mnapaswa kuyahitaji kwa 

kusalimika na maangamio ni haya tu. Haiyumkiniki 

kamwe kwamba bila kupata mwanga mkiwa kipofu 

muupate wokovu kwa damu ya mwingine. Wokovu sio 

kitu kitakachopatikana baada ya dunia hii. Wokovu wa 

kweli unapatikana katika dunia hii hii. Huo ni mwanga 

unaoishukia mioyo na kuonyesha ni yapi mashimo ya 

maangamio. Fuateni njia ya haki na hekima, kwani 

kwayo mtapata Mungu; na jipatieni harara mioyoni 

mwenu ili muweze kujisogeza kwenye ukweli. Ni wenye 

bahati mbaya moyo uliopoa, na ni yenye bahati mbaya 

tabia ile ihuzunikayo, na imekufa ile dhamiri isiyo na 

mng’ao. Basi, msipungukiwe kuliko ndoo ile 
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inayoanguka tupu kisimani na kutoka nje ikajaa; na 

msijichagulie sifa ya kichujio ambamo maji hayawezi 

kutulia kabisa na yanakuja kwa njia moja na kutoka kwa 

njia nyingine. Jaribuni muwe wenye afya na iondoke 

harara yenye sumu ya homa ya kutafuta mambo ya 

dunia ambayo kwa sababu yake hamna nuru machoni, 

wala masikio hayawezi kusikia vizuri, wala ladha ya 

ulimi si sahihi, wala uwezo katika mikono, wala nguvu 

katika miguu. Mvunje uhusiano mmoja ili uhusiano 

mwingine uzalike. Uzuieni moyo usielekee upande 

mmoja ili moyo upate njia upande wa pili. Mtupieni 

mdudu mchafu wa ardhi ili mjaaliwe almasi ing’arayo ya 

mbinguni. Na mwelekee kwenye chanzo chenu – 

chanzo kile ambapo Adamu alihuishwa kwa roho ya 

Kiungu, ili mpewe ufalme juu ya vitu vyote kama vile 

alivyopata baba yenu. 

Mchana umeshapita, sasa ni wakati wa Alasiri, inakaribia 

kuwa saa kumi; usiku upo karibu; jua li karibu kuchwa. 

Sasa mkitaka kuona, basi oneni; mtaonaje baadaye! 

Kabla ya kuondoka kwenu tangulizeni vyakula vizuri 

wala si mawe na matofali. Na pelekeni mavazi ya kuvaa 

sio miba wala takataka. Mungu Anayetia maziwa 

matitini kabla ya mtoto kuzaliwa, Ndiye Aliyemtuma 

mmoja kwa ajili yenu katika zama zenu, ili 

awanyonyesheni kama mama. Yeye ndiye 

atakayewanyonyesheni maziwa ya yakini yaliyo meupe 

zaidi kuliko jua na yenye kufurahisha zaidi kuliko vileo 

vyote. Hivyo, kama mmezaliwa wazima si wafu, basi 
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njooni mkakimbilie kwenye ziwa hili, kwani mtakunywa 

humo maziwa mabichi zaidi, na tupeni maziwa yasiyo 

mabichi yaliyomo vyomboni mwenu na hewa chafu 

zimeyavundikisha na vidudu wanatambaa ndani yake 

msioweza kuwaona. Haya hayawezi kuwanurisheni bali 

yakiingia tu ndani yataharibu afya, kwani sasa hayo siyo 

maziwa tena, bali ni sumu. Msiusifu kila weupe, kwani 

baadhi ya vitu vyeusi ni bora zaidi kuliko baadhi ya vitu 

vyeupe, kwa vile nyewele nyeusi ni alama ya ujana na 

nguvu, na nywele nyeupe ni alama ya udhaifu, unyonge 

na uzee. Kadhalika weupe wa kujionyesha kwa watu na 

kudhihirisha wema ni bure, mtu wa kawaida mwenye 

dhambi ni bora kuliko yeye, kwani hafichi dhambi yake 

kwa udanganyifu, basi nasema kikweli kwamba yu 

karibu zaidi na msamaha wa Mungu. Msivitegemee vitu 

ambavyo si vya yakini, ambavyo havina mwanga wa 

kweli, visivyo na falsafa takatifu ndani yao; hivyo vyote 

ni njia za maangamizi. Pimeni utashi wenu wa mioyo 

yenu kwamba inataka kitu gani, na kwa njia ipi yaweza 

kufahamu kwamba kwa njia hii twaweza kutengana na 

uovu. 

Kuhusu tiba gani dhamiri yao inasema kwamba hii 

itatutosha. Je moyo wowote unakubali kwamba damu ya 

Yesu itamwogopesha kutenda dhambi? Bali, uzoefu 

unashuhudia kwamba inamjasirisha zaidi, kwani 

aitegemeaye damu ya Yesu anajua kafara ya dhambi 

yake imeshatolewa tayari. Lakini apewaye elimu ya sumu 

ya dhambi, yeye hawezi kamwe kutenda dhambi, kwani 



Wokovu katika Dhambi Wawezaje Kupatikana? 

36 

humo anaona ataangamia. Basi, ametumwa mmoja 

kutoka kwa Mungu anayetaka kuwafikishieni elimu 

ambazo kwazo mioyo yenu ipate kumwona Mungu, na 

ione sumu ya uovu, ndipo nyinyi wenyewe mtaikimbia 

dhambi kama mtu anavyomkimbia simba. Basi jukumu 

la lazima la kijitabu hiki  litakuwa hili tu  kwamba 

kisambaze mafundisho yake na ishara zake duniani ili 

watu wanaotafuta wokovu katika msalaba na damu ya 

Yesu wapate kuona chemchemi ya wokovu wa kweli. 

Wokovu wa kweli haumo katika maji ambamo sehemu 

moja ni maji na sehemu ishirini ni matope na uchafu. 

Maji ya kutakasa mioyo yanateremka kutoka mbinguni 

kwa wakati wake. Mto upitao ukijaa tele maji hayo 

unakuwa mbali sana na matope na maji machafu, na 

watu wanatumia maji yake safi na mazuri. Lakini mto 

uliokauka, na maji kiasi kidogo yametulia ndani yake 

nayo ndiyo yananuka pia, haya hayawezi kubaki mazuri 

na safi, na matope mengi yanachanganyika humo, na 

wanyama kadhaa hutabawali na hunya humo. 

Kadhalika, moyo uliojaaliwa elimu toka kwa Mungu na 

kujaliwa yakini, ndio mfano wa mto uliojaa tele 

unaomwagilia mashamba yote, na maji yake safi na 

baridi yanatuliza mioyo na kuondoa uchungu wa maini, 

nao huo si safi tu wenyewe, bali husafisha pia, kwani 

hufundisha hekima na busara inayoondoa kutu ya 

mioyoni na kumfanya mtu kuichukia dhambi. Lakini 

moyo ule ufananao na maji kidogo yaliyochanganyika na 

matope, huo hauwezi kuwafaidisha mahuluku kitu wala 
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hauwezi hata kujisafisha. Basi, sasa ndio wakati; inukeni 

mkatafute maji ya yakini, mtayapata; na kwa wingi wa 

yakini mtiririke kama mto. Mkitakasika na uchafu wa 

kila shaka na wasiwasi muwe mbali na dhambi. Hayo ni 

maji yatakayoondoa chapa ya dhambi na yakisafisha 

ubao wa kifua chenu yatatayarisha kwa chapa ya 

Kiungu. Hamwezi kufuta herufi za nafsi katika ubao wa 

roho mpaka mzioshelee mbali kwa maji safi ya yakini. 

Kusudieni mkapewe uwezo, na tafuteni mkapatiwe, na 

lainisheni mioyo mkaweze kufahamu mambo haya, 

kwani haiyumkiniki kwamba moyo mgumu uweze 

kufahamu mambo ya kweli. Je mwafikiri kwamba bila 

njia ile ya kuimarika moyoni mwenu adhama ya Mungu 

na kubainika kwenu jalali ya Mungu Aliye Mzima, na 

kudhihirika kwenu utawala wake, na kujaa moyo nuru 

ya yakini, mnaweza kupata kuichukia hasa dhambi kwa 

njia nyingine yoyote? Hasha! Njia ni moja tu, na Mungu 

Yu mmoja tu, na kanuni ndiyo moja tu. 

(Kutoka kwa Review of Religions, Kiurdu, J. 1, Na.1, uk. 9-30, chapa 

cha Januari 1902) 




