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NENO LA MWENEZI 

Mkononi mwenu mna ‘Umaasumu wa Manabiias, kilicho 

tafsiri ya makala ya Seyidna Ahmadas, Mwanzilishi wa 

Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya, yaliyochapishwa 

ndani ya jarida ‘Review of Religions (Kiurdu), toleo la 

Mei 1902. 

Maana halisi ya umaasumu ni kutokuwa na dhambi. 

Maasumu ni mtu asiye na dhambi yoyote iwayo. Manabii 

wote ndio maasumu wanaojaliwa na Mwenyezi Mungu 

tabia ya kuchukia dhambi. 

Yadaiwa kwamba Yesu pekee alikuwa maasumu, hivyo 

yeye tu aweza kuwa mwokozi. Lakini kila mwenye lubu 

anatambua kwamba umaasumu ni sifa nzuri hasi. 

Mwombezi hana budi kuwa na sifa chanya pamwe na sifa 

bora hasi. Na Mtume Muhammadsaw aliwapita wanadamu 

wote katika sifa za aina hizi zote mbili, basi yu mwokozi 

hasa wa wanadamu wote. Ingawaje Manabii wote 

walikuwa na sifa hizo mbili sawa na hali zao, nao 

walikuwa waokozi katika zama zao, lakini Mtumesaw 

alikuwa na sifa hizo kwa wingi na kwa ubora zaidi kuliko 

wengine – historia ya maisha yake yahakikisha jambo hili 

kwa uwazi mno – na tena sheria yake ni kwa ajili ya 
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wanadamu wote na itadumu hadi siku ya Kiyama, hivyo 

yeye ndiye mwokozi wa wanadamu wote. 

Kitabuni humu mmeelezwa haja ya uombezi, pia tofauti 

baina ya dhambi na uhalifu na kadha wa kadha. Upinzani 

fulani wa Wakristo pia umejibiwa namna inavyowa-

nyamazisha kabisa. 

Kitabu hiki – kama vilivyo vitabu vyote wa Seyidna 

Ahmadas – kimejaa elimu tele ya ndani ya hali ya juu, 

ifaayo kuzingatiwa. 

Kitabu hiki kimefasiriwa na Sheikh Muzaffar Ahmad 

Durrani, nami nimeidurusu tafsiri hii kuisogeza karibu 

zaidi na matini ya Kiurdu. Sheikh Ansar Hussain alipanga 

herufi hizi kwa kompyuta na kutayarisha fomati. Mungu 

Awabariki wote waliohusika na kazi hii bora. 

Namwomba Mola Mtukufu Akifanye kitabu hiki kiwe 

chenye kuwanufaisha wasomaji kielimu na kiroho. Amin. 

Jamil R. Rafiq  
Wakilut Tasnif 

Tahrike Jadid 

Rabwah, Pakistan            25 Januari 2023 

 



 

حِیْمِ  وِ الرَّّ حْْٰ  1بِسْمِ اللّٰہِ الرَّّ

 ْ لِّّ دُہٗ وَّ ىصَُّ هَّ ْ رِیْمنََّ
َّ
سُوْلِہِ الْک ٰ رَّ  2عَلَّ

Wokovu Wawezaje Kupatikana na ni Nini 

Hekima yake Halisi? 

Kati ya masiala ya dini, masiala ya wokovu na uombezi ni 

masiala adhimu na mazito kiasi hiki kwamba makusudio 

yote ya kufuata dini yanaishia kwake. Na kwa kupima 

uhalisi na ukweli wa dini yoyote, masiala hayo ndiyo 

ishara safi na wazi ambayo kwayo kwa utulivu kamili 

yaweza kujulikana kwamba dini fulani kwa hakika ni 

kweli na imetoka kwa Mungu. Na ni kweli kabisa na 

sahihi kwamba dini isiyoyaeleza masiala haya sawasawa 

au haikuweza kuonyesha waziwazi kwa upambanuzi 

dhahiri mifano iliyopo hivi sasa ya waliookoka wa 

dhehebu lake, kwa ubatili wa dini hiyo hakuna haja ya 

dalili nyingine. Lakini dini iliyobainisha uhakika halisi 

barabara wa wokovu, na sio kiasi hiki tu, bali 

imetuonyesha pia katika zama zake hizi watu 

waliopuliziwa kikamilifu roho ya wokovu, dini hiyo 

imepiga muhuri juu ya ukweli wake na kwamba imetoka 

kwa Mungu. 

                                                           
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwingi wa 

ukarimu. 

2 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume wake Mkarimu. 
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Ni dhahiri kwamba kila mtu kitabia huhisi moyoni 

mwake kwamba kwa sababu ya namna mbalimbali za 

mighafala, mapazia, mashambulizi ya nafsi, makosa, 

udhaifu, ujahili, giza kwenye kila hatua, kujikwaa, hatari 

za kufululiza na wasiwasi, na pia kwa maafa ya aina aina 

ya dunia na mabalaa analazimika kuhitaji Mkono wenye 

nguvu ambao umwokoe katika mambo hayo yote 

makuruhu. Kwani, mwanadamu yu dhaifu kitabia, naye 

hawezi kuitegemea nafsi yake hata kwa kitambo kidogo 

kwamba aweza kutoka mwenyewe katika giza la kinafsi. 

Huu ni ushahidi wa dhamiri ya mtu. Isitoshe, tukitafakari, 

maarifa ya kawaida pia hutaka kwamba mwombezi 

huhitajika kwa wokovu, kwani Mwenyezi Mungu Yupo 

kwenye daraja ya juu kabisa ya utukufu na utakaso na 

mwanadamu yumo shimoni mwa giza kabisa, uasi na 

uchafu. Na kwa kukosa mnasaba na mshabaha, watu wa 

kawaida hawawezi kujipatia daraja ya wokovu kwa 

kujaliwa moja kwa moja ukarimu wa Mwenyezi Mungu. 

Basi, hekima na rehema ya Mungu ilitaka kwamba 

miongoni mwa binadamu baadhi ya watu wakamilifu 

wawe njia ya kati ambao wanao ubora mahususi katika 

asili yao. Na hao wawe watu ambao asili yao 

imejichukulia sehemu fulani ya sifa za kiungu na sehemu 

fulani ya sifa za kibinadamu ili kwa mnasaba wa kiungu 

wajipatie baraka kutoka kwa Mungu, na kwa mnasaba wa 

kibinadamu wazifikishe upande wa chini, yaani kwa 
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wanadamu, zile baraka walizozipata kutoka juu. Na ni 

sawa kabisa kusema kwamba wanadamu kama hao kwa 

sababu ya kuzidi katika ukamilifu wa sifa za kiungu na za 

kibinadamu wanapambanuka baina ya wanadamu 

wengine, kana kwamba hao ni viumbe tofauti. Kwani, 

kiasi wanachojaliwa jazba kwa kudhihirisha ujalali na 

adhama ya Mungu na kiasi wanachojazwa uaminifu 

mioyoni mwao, na kisha kiasi wanachopewa jazba ya 

kuwahurumia wanadamu, ndilo jambo la kuzidi kawaida 

ambalo ni vigumu kwa wengine hata kufikiria juu yake. 

Naam, yafaa pia kukumbuka kwamba watu hao wote 

hawawi katika daraja moja, bali katika ubora wa asili mtu 

fulani yupo kwenye daraja ya juu kabisa na mwingine 

kwenye daraja ndogo kuliko yake, na mwingine, ndogo 

kuliko yake. Dhamiri safi ya mwenye akili ya kawaida 

yaweza kuelewa kwamba masiala ya uombezi siyo masiala 

ya bandia na ya kubuniwa, bali tangu mwanzo mpango 

uliowekwa na Mungu ipo mifano yake, na ndani ya kanuni 

ya ulimwengu wapatikana ushahidi wake waziwazi. 

Sasa, yafaa kuelewa hekima ya uombezi kwamba فْع    شَّ

katika lugha yamaanisha ‘jozi’. Basi, neno ا فَّ عَّتشَّ  

(uombezi) laashiria kwenye hii ya kuwa jambo 

linalolazimika kuwemo katika sifa za mwombezi ni 

kwamba yeye awe anaungana na pande mbili. Yaani, kwa 

upande mmoja awe na uhusiano imara kabisa na 
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Mwenyezi Mungu, kana kwamba kwa sababu ya 

mwungano kamili awe kwa Mungu kama kiungo, na kwa 

upande wa pili aungane kabisa na mahuluku, kana 

kwamba yu sehemu ya viungo vyao. Basi, kwa uombezi 

kuathiri, kwa hakika, hizi ndizo sehemu mbili zilizo 

msingi wa athari kupatikana. Hii ndiyo siri kwamba 

Mungu Alimwumba Adamu hivi kwamba tangu mwanzo 

wa uumbaji Akaweka uhusiano wa aina mbili katika tabia 

yake; yaani uhusiano mmoja Akaimarisha kwa Mungu 

jinsi Alivyosema katika Kurani Tukufu   ْفَاِذَا سَوَّيْتُهٗ وَ نَفَخْتُ فِيْهِ مِنْ رُّوْحِي

3فَقَعُوْا لَهٗ سٰجِدِيْنَ  , yaani Nitakapomkamilisha na kumpulizia 

roho Yangu, papo hapo, Enyi Malaika, mmwangukie 

kumtii.4 Kutokana na aya hii, iliyotajwa juu, inathibitika 
                                                           
3 Sura Al-Hijr 15:30 

4 Katika aya hii, imeashiriwa kwenye siri ya ndani iliyo ishara ya 

ukamilifu wa hali ya juu, nayo ni hii kwamba mwanzoni 

mwanadamu huwa sura tu ya binadamu, lakini ndani mwake 

hamna uhai wala hamna ruhania. Katika hali hii Malaika 

hawamtumikii, kwani yu ganda tu pasipo kiini. Lakini baadaye pole 

pole mtu mwema hufikiwa na zama anapomsogelea sana Mungu, 

hapo nafsi yake inapopata kutazamana barabara na mwanga wa 

Mungu Jalali, na haibaki katikati pazia yoyote izuiayo mwanga ule, 

hapo mara moja mwanga wa Uungu tunaoweza kuuita, kwa 

maneno mengine, roho ya Mungu, humwingia mtu huyo. Na hii 

ndiyo hali mahususi ambayo kuihusu hiyo imesemwa katika Neno 

la Mungu kwamba Mungu  Alimpulizia Adamu roho yake. Katika 

hali hii bila kujikalifisha wala kwa jambo linalokuwa kama namna 
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waziwazi kwamba Mungu Akimpulizia Adamu roho 

Yake wakati wa kumwumba, Akaiwekea asili yake 

uhusiano Naye. Hii ilifanywa ili mwanadamu kiasili apate 

                                                                                                                             

ya amri za sheria, Malaika wanaamrishwa kumwangukia katika 

sijida, yaani kumtii kikamilifu kana kwamba wanamsujudia. Amri 

hii huwa inaambatana na asili ya Malaika, si jambo geni. Yaani, kwa 

mtu ambaye dhati yake inakuwa  juu ya sura ya Mungu, Malaika 

wenyewe kitabia wanahisi kwamba tumwangukie sasa kumtumikia. 

Na visa kama hivyo kwa kweli sio visa tu, bali katika Kurani 

Tukufu imo suna hii ya Mungu kwamba ndani ya visa hivyo 

unakuwemo uhakika fulani wa kielimu. Basi, katika sehemu hii upo 

uhakika huu wa kielimu kwamba Mwenyezi Mungu Ametaka 

kudhihirisha kwa njia ya kisa hiki kwamba kuna alama gani ya mtu 

mkamilifu. Basi, Akasema kwamba alama ya mtu mkamilifu ni 

kwamba yeye asiwe mwenye bahati ndogo katika sehemu yoyote ya 

umbo la kibinadamu, na viungo vyake vya kiroho na kimwili viwe 

vimepata sehemu kamili katika umbo la kibinadamu na tabia yake 

iwe katika hali ya wasitani kabisa. (2) Na alama ya pili ni kwamba 

roho ya Mungu iwe imeingia ndani mwake. (3) Na alama ya tatu 

ni kwamba Malaika wamsujudie, yaani Malaika wote 

wanaoshughulikia mambo ya ardhi na mbingu, wamhudumie na 

wafanye kazi atakavyo. Jambo halisi ni hili kwamba Mwenyezi 

Mungu Anapokuwa pamoja na mja fulani, basi jeshi lake lote la 

Malaika pia linakuwa pamoja na mja huyo na linamwinamia. Basi, 

katika kila uwanja na wakati wa kila shida Malaika humsaida na 

wanajiweka tayari kila saa kumtii kana kwamba saa zote 

humsujudia, kwani yu Khalifa wa Mungu. Lakini watu wa 

mawazo ya kidunia hawawezi kuyaelewa mambo haya, kwani 

hawakujaliwa sehemu katika roho ya kimbingu. Mwandishi. 
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kuhusiana na Mungu. Kadhalika, kwa upande wa pili, 

ililazimika pia kwamba uhusiano wa kiasili ufanyike pia 

kwa watakaoitwa wanadamu, kwani umbo lao 

litakapokuwa ni mfupa kutoka katika mfupa wa Adamu, 

na nyama kutoka katika nyama yake, basi lazima watapata 

sehemu katika roho yake pia aliyopuliziwa Adamu. 

Hivyo, kitabia Adamu atakuwa mwombezi wao. Kwani, 

unyofu iliojaliwa tabia ya Adamu kwa kupuliziwa roho, ni 

lazima sehemu fulani ya unyofu wake apate mtu yule pia 

aliyetoka kutoka ndani mwake, kama vile ilivyo dhahiri 

kwamba mtoto wa kila mnyama anachukua sehemu 

katika sifa na matendo yake. Na kwa kweli, uhakika wa 

uombezi pia ni huu huu kwamba mrithi wa kiasili apate 

sehemu katika mrithiwa wake. Kwani, hivi punde 

tumeshaeleza kwamba neno اعَّت فَّ  limetokana (uombezi) شَّ

na neno  فْع  linalomaanisha ‘jozi’. Basi, mtu atakayekuwa  شَّ

kiasili jozi ya mtu mwingine lazima atapata sehemu katika 

sifa zake. Kwa msingi huu nidhamu yote ya kurithi sifa 

inaendelea, yaani mtoto wa mwanadamu hupata sehemu 

katika sifa za kibinadamu na mwanafarasi hupata sehemu 

katika sifa za farasi na mwanambuzi hupata sehemu 

katika sifa za mbuzi; na urithi huu kwa maneno mengine 

huitwa kufaidika na اعَّت فَّ اعَّت kwani ,(uombezi) شَّ فَّ  شَّ

latokana na فْع وْج yaani (‘shaf) شَّ  Basi msingi wote .(jozi) زَّ

wa kufaidka na اعَّت فَّ  hulitegemea jambo hili (uombezi) شَّ
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kwamba anayetaka kufaidika na uombezi wa mtu, basi 

awe na uhusiano naye wa kiasili ili iliyojaliwa asili yake, 

ipatikane pia kwa asili ya huyo. Uhusiano huu kama vile 

ulivyokuwemo katika asili ya kibinadamu kama kipaji – 

kwani mtu mmoja ni sehemu ya mtu mwingine – ndivyo 

hivyo unavyoongezeka uhusiano huu kwa juhudi pia. 

Yaani, mtu anapotaka kwamba huba na huruma ya kiasili 

kwa wanadamu iliyomo ndani mwake iongezeke, basi 

yaongezeka pia kadiri ya wasaa wake wa kitabia na sawa 

na mnasaba wake. Hii hii ndiyo sababu ya mfuro wa 

mawimbi ya nguvu ya mapenzi kwamba mtu anazidisha 

huba ya mtu mwingine kiasi hiki kwamba hawezi kupata 

utuvu bila kumwona. Hatimaye, mapenzi yake makali 

yanaathiri moyoni mwa mtu huyo mwingine pia. Na 

anayempenda sana mno mwingine, huyu hutaka 

kikamilifu na kwa ukweli wema wake. Jambo hili 

lashuhudiwa na kujulikana kutoka kwa mama wazazi 

kuhusu watoto wao. Basi, mzizi wenyewe wa uombezi ni 

huba hii hii inapokuwa na uhusiano wa kiasili pia pamoja 

nayo, kwani pasipo uhusiano huo wa kiasili, ukamilifu wa 

huba, ulio sharti la uombezi, hauyumkiniki. Kwa kuingiza 

uhusiano huu ndani ya asili ya kibinadamu, Mungu 

Hakumwumba Hawa moja kwa moja, bali akamtoa 
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kutoka katika ubavu wa Adamu, kama Alivyosema  katika 

Kurani Tukufu 5خَلَقَ مِنْهَا زَوْجَهَا  , yaani kutoka katika mwili wa 

Adamu tukamwumba mwenzake aliye Hawa, ili uhusiano 

huu wa Adamu kwa Hawa na kizazi chake uwe wa kiasili, 

si wa kubuniwa. Na alifanya hivyo ili kuhusiana kwa 

wanadamu wao kwa wao na kuhurumiana kwao kudumu. 

Kwani, uhusiano wa kiasili huwa hautanguki, lakini 

uhusiano usio wa kiasili haudumu, kwani hauna mvuto 

ule unaokuwa katika  uhusiano wa kiasili. Ilmuradi, 

Mungu Aliumba uhusiano wa aina mbili wa Adamu 

uliopaswa kuwepo kwa Mungu na kwa wanadamu. Basi, 

kwa maneno haya ni wazi kabisa kwamba mtu mkamilifu 

afaaye kuwa mwombezi aweza kuwa yule tu aliyepata 

sehemu kamili ya uhusiano huu wa aina mbili, na mtu 

yeyote bila ukamilifu wa aina hizo mbili; hawezi kuwa 

mtu mkamilifu. Kwa hiyo, baada ya Adamu, suna hii ya 

Mungu inaendelea hivi kwamba kwa mtu mkamilifu 

anayeweza kuwa mwombezi, uhusiano huu wa aina mbili 

ukalazimishwa kuwepo, yaani uhusiano mmoja huu 

kwamba roho ya kimbingu ilipulizwa ndani mwao, na 

Mungu Akaungana nao hivi kana kwamba Akashuka 

ndani mwao. Na wa pili ndio huu kwamba muungano wa 

usuhuba wa binadamu ulioimarishwa kati ya Hawa na 

                                                           
5 Sura An-Nisaa 4:2 
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Adamu kwa huba na huruma ukanga'rishwa zaidi kuliko 

wote. Kwa sababu hii hii wakapata mwelekeo kwa wake 

zao, na hii ndiyo alama ya kwanza ya jambo hili kwamba 

wanayo jazba ya kuwahurumia wanadamu; na kwenye hii 

hii Hadithi ile inaashiria ambayo maneno yake ni haya:  

ھْلِہ  
َّ
یْْکُمُْ بِِ یْْکُمُْ خَّ  yaani kati yenu yule tu anaweza kuwa , خَّ

mwenye kuwatendea binadamu mema zaidi kuliko wote 

ambaye kwanza awe anamtendea mkewe mema. Lakini 

amtendeaye mkewe dhuluma na shari haiyumkini aweze 

kuwatendea wengine pia mema. Kwani, Mungu 

Akimuumba Adamu, kwanza kabisa Akamfanya mkewe 

apate kupendwa naye. Basi, mtu asiyempenda mkewe, au 

hana mke kabisa, ameanguka kutoka kwenye daraja ya 

mtu mkamilifu na limekosekana sharti moja kati ya 

masharti mawili ya uombezi. Hivyo, hata kama yeye hana 

dhambi, hata hivyo hafai kufanya uombezi. Lakini, 

anayeoa mke, hujiwekea msingi wa huruma ya binadamu, 

kwani mke anasababisha jamaa wengi; watoto 

wanazaliwa, nao wanawaoa wake zao, na watoto 

wanakuwa na nyanya na wajomba na kadhalika. Na hivyo 

mtu kama huyo huzoea tu kupenda na kuhurumia, na 

daraja ya mazoea yake ikipanuka huwatolea wote hadhi 

ya huruma yake. Lakini watu wanaokulia kama majogi – 

wanaojitenga na mambo ya dunia, wala hawaoi – 
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hawapati nafasi ya kupanua mazoea yao, kwa hiyo nyoyo 

zao hubaki kuwa ngumu na kavu.  

Na umaasumu hauhusikani hasa na uombezi, kwani 

maana ya umaasumu ni kiasi hiki tu kwamba mtu 

aepukane na dhambi; na ufafanuzi wa dhambi ni huu 

kwamba mtu akivunja kwa kusudi amri ya Mungu astahili 

kuadhibiwa.6 Basi ni dhahiri shahiri kwamba umaasumu 

                                                           
6 Kwa kuwa sawa na akili na uadilifu, ufafanuzi wa dhambi ni huu 

kwamba kitendo fulani kitaitwa ni dhambi ambapo mtu kwa 

kitendo kile akivunja amri ya Mungu astahili kuadhibiwa. Hapo 

katika hali hii imelazimika kwamba kabla ya kutendeka dhambi, 

amri ya Mungu iwepo na pia amri ile iwe imemfikia tayari mtenda 

dhambi, na vile vile kumhusu mtenda kitendo kile akili iweze 

kupendekeza kwamba kwa kutenda kitendo hiki kwa hakika yeye 

ameshastahili kuadhibiwa. (Mifano ya wasiohesabiwa kuhalifu): 

Zaid yupo katika nchi ya mbali ambapo sheria ya Mungu 

haijamfikia. Kama katika amri za sheria ameivunja amri moja au 

amri chache, basi kwa uvunjaji huu wa amri za Mungu yeye si 

mhalifu, kwani hajapata habari ya sheria hii. Lakini kama Zaid kwa 

hali ya kuwa na akili na ufahamu aanze kuabudu masanamu na 

aachane na tauhidi, basi juu ya kuwa sheria haijamfikia, hata hivyo 

yu mhalifu, kwani tauhidi iliyoletwa na Kurani siyo kama Utatu wa 

Wakristo usiokuwa umenakishiwa katika tabia ya asili ya binadmau, 

bali tangu azali imenakishiwa katika asili ya binadamu. Kwa hiyo, 

kwa kuivunja hailazimu sheria iwe imemfikia; yalazimu tu akili ya 

mtu iwepo. Lakini, kama sheria ipo na imemfikia mtu, lakini yeye 

hajabalehe au yu majununi, na katika hali hii akatenda kitendo 
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na uombezi havilazimiki kutangamana, kwani sawa na 

ufafanuzi uliotajwa hapo juu, watoto wasiobalehe, na 

majununi wa kuzaliwa pia, hawana dhambi, sababu yake 

ni kwamba hawana uwezo wa kutenda dhambi kwa 

kusudi, wala mbele ya Mwenyezi Mungu hawastahili 

kuadhibiwa kwa kutenda kitendo fulani. Basi, bila shaka 

wanayo haki waitwe maasumu. Lakini, je wanayo haki hii 

pia kwamba waitwe kuwa waombezi wa watu na 

wakombozi? Basi, ni dhahiri kwayo kwamba hamna 

uhusiano wowote wa kweli baina ya mkombozi na 

maasumu, na kamwe akili haiwezi kufahamu kwamba 

kutokuwa na dhambi kuna uhusiano wowote wa kweli na 

uombezi. Naam, akili yafahamu vizuri kwamba kwa 

mwombezi ni lazima kwamba uhusiano wa aina zote 

mbili zilizotajwa juu ziwepo ndani yake. Na akili bila 

kusita yahukumu kwamba ikiwa mtu anazo sifa hizi mbili 

kwamba kwanza awe na uhusiano imara na Mungu, na 

upande wa pili, kwa kiumbe pia uhusiano uwe wa huba 

na huruma, basi bila shaka mtu kama huyo atawafanyia, 

kwa jazba ya moyo, uombezi watu ambao hawakuvunja 

uhusiano Naye kwa kusudi, na uombezi wake ule 

utakubaliwa. Kwani, mtu ambaye asili yake imejaliwa 
                                                                                                                             

kinachoitwa dhambi sawa na sheria, hapo hapaswi kuadhibiwa 

kwani hakupewa akili, kwa hiyo juu ya kuwapo sheria, yeye hana 

dhambi. Mwandishi 
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uhusiano wa aina hizo mbili, natija yake ya lazima ni 

kwamba kwa sababu ya huba timilifu ya Mungu avute 

baraka ile, na kisha kwa huba kamilifu ya mahuluku 

awafikishie baraka ile, na hali iyo hiyo kwa maneno 

mengine huitwa uombezi. Kwa mwombezi, nilivyoeleza 

sasa hivi, ni lazima kwamba awe na uhusiano imara na 

Mungu kana kwamba Mungu Ameshamshukia moyoni 

mwake; na kwa kufa kwa ubinadamu wake wote, mng'ao 

wa kiungu upate kuzalika katika kila unywele wake; na 

roho yake ikiyeyuka kama maji, itiririke kwa upande wa 

Mungu na hivyo iwe imefikia kilele cha ukaribu wa 

Mungu. Na kwa mwombezi yalazimu pia kuwa moyo 

wake uwe umenaswa katika huruma ya yule ambaye 

mwombezi anataka kumwombea kana kwamba karibuni 

atazimia, na kana kwamba kwa mahangaiko makubwa 

viungo vyake vinatengana naye na hisia zake 

zimesambaratika, na huruma yake ikamfikishia daraja ile 

iliyozidi kuliko baba na kuliko mama na kuliko kila 

mfariji. Hali hizi mbili zitakapozalika ndani yake na 

atakuwa hivi kana kwamba kwa upande mmoja 

ameungana na eneo la tabia ya kiungu na kwa upande wa 

pili ameungana na eneo la tabia ya kibinadamu, ndipo 

pande zote mbili za mizani zitakuwa sawa ndani yake. 

Yaani, yeye atakuwa dhihirisho la tabia ya kiungu 
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kikamilifu na dhihirisho la tabia ya kibinadamu kikamilifu 

pia, na atakuwa kama mwungano baina ya hali mbili, hivi: 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kwenye daraja hii hii ya uombezi Mungu Ameashiria 

katika Kurani Tukufu na kusema kuhusu shani ya 

Mtumesaw kuwa mwombezi: 7دَنَا فَتَدَلّٰى فَكَانَ قَابَ قَوْسَيْنِ اَوْ اَدْنٰى
 . Yaani, 

Mtume huyu akapaa kuelekea kwa Mungu na kumkaribia 

Mungu hadi iwezekanayo na kapita daraja zote za 

ukamilifu wa ukaribu wa Mungu na akapata hadhi kamili 

katika eneo la kiungu; kisha akarejea kikamilifu kwa eneo 

la kibinadmau, yaani akajifikisha mpaka sehemu ya 

mwisho ya utumishi na akapata hadhi kamili katika sifa 

                                                           
7 Sura An-Najm 53:9-10 

Eneo la 
Tabia ya Kiungu 
 

 

Mwungano baina ya Tabia Mbili 

Penye Uombezi 

Eneo la 
Tabia ya Kibinadamu 
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tukufu za lazima za kibinadamu, yaani katika huruma na 

huba ya binadamu ziitwazo ukamilifu wa tabia ya 

binadamu. Hivyo, kwa upande mmoja akafikia ukamilifu 

katika huba ya Mungu na kwa upande wa pili katika huba 

ya binadumu.  Basi kwa vile akamkaribia Mungu kwa 

ukamilifu kisha akawakaribia binadamu kikamilifu, hivyo 

kwa sababu ya ukaribu wake ulio sawa baina ya pande 

zote mbili akawa kama mstari wa katikati baina ya pinde 

mbili. Hivyo, basi, sharti lile lililolazimu kwa uombezi 

limepatikana ndani yake, na Mungu Amemshuhudia 

katika Neno Lake kwamba yupo katikati ya wanadamu na 

Mungu wake kama ulivyo utari baina ya pinde mbili.  

Na tena katika sehemu nyingine akasema kuhusu 

kumkaribia Mungu hivi: َ8قُلْ اِنَّ صَلَاتِيْ وَ نُسُكِيْ وَ مَحْيَايَ وَ مَمَاتِيْ لِلّٰهِ رَبِّ الْعٰلَمِيْن  , 

yaani wapashe watu habari kwamba hali yangu ni hii 

kwamba nimepotewa kabisa na dhati yangu, ibada zangu 

zote zimekuwa kwa ajili ya Mungu. Hii yaashiria kwenye 

jambo hili kwamba kila mtu maadamu hajakamilika, 

hawezi kufanya ibada halisi ya Mungu; bali ibada yake 

kidogo huwa kwa Mungu na kidogo kwa nafsi yake, 

kwani anatamani adhama na utukufu wa nafsi yake jinsi 

ipasavyo kumwadhimisha Mungu na kumtukuza. Na huu 

huu ndio uhakika wa ibada.  Na kadhalika sehemu moja 

ya ibada yake inakuwa kwa mahuluki, kwani adhama, 
                                                           
8 Sura Al-An‘aam 6:163 
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utukufu, nguvu na madaraka vinavyopaswa kuwekwa 

mahususi kwa Mungu, anawapa mahuluku sehemu ya 

adhama hiyo na uwezo wake. Kwa hiyo, jinsi 

anavyomwabudu Mungu, hujiabudu nafsi yake na pia 

huwaabudu mahuluku, bali kwa jumla anazipa nyenzo 

zote duni sehemu katika ibada yake, kwani anafikiria 

kwamba hizo nazo zaingilia kati mpango wa kuharibu na 

kuimarisha. Basi, mtu hawezi kuwa mwabudu Mwenyezi 

Mungu kwa kweli ambaye mara anajifanya nafsi yake 

mshirika katika adhama ya Mungu, na mara anawafanya 

mahuluku washirika na mara nyenzo; bali mwabudu wa 

kweli ni yule anayempa Mungu pekee adhama zote za 

Mungu na utukufu wote na mamlaka yote, si mwingine 

yeyote awaye. Na ibada ya mtu ifikiapo daraja hii ya 

tauhidi, hapo ndipo kwa hakika yeye anaweza kuitwa 

mwabudu Mungu. Na mtu kama huyo jinsi anavyosema 

kwa ulimi kwamba Mungu ndiye Mmoja ambaye hana 

mshirika, ndivyo hivyo kwa kitendo chake, yaani kwa 

ibada yake, pia anavyoshuhudia tauhidi ya Mungu. Basi 

kwenye daraja hiyo kamili imeashiriwa katika aya 

iliyotajwa juu kumwambia Mtume Mtukufusaw kwamba 

waambie watu kuwa ibada zangu zote ni kwa Mungu, 

yaani nafsi, mahuluku na nyenzo havina sehemu katika 

ibada yangu. 



Umaasumu wa Manabiias 

16 

Kisha baada yake akasema kwamba dhabihu yangu pia ni 

kwa Mungu pekee, na uzima wangu pia ni kwa Mungu, 

na kufa kwangu pia ni kwa Mungu. Kumbukeni kwamba 

ۃ
َّ
َّسِیْک  ,katika lugha ya Kiarabu huitwa dhabihu (nasikah) ي

na neno يسُُک (nusuk) lililomo katika aya ni wingi wake, na 

maana yake ya pili ni ibada pia. Basi, hapa neno 

limetumika ambalo lina maana zote mbili za ibada na 

dhabihu. Hii inaashiria kwenye jambo hili kwamba ibada 

kamili ambamo nafsi, mahuluku na nyenzo havishiriki, 

kwa kweli ni dhabihu; na dhabihu kamili kwa hakika ni 

ibada kamili. Kisha aliyosema baada yake kwamba uzima 

wangu pia ni kwa Mungu na kufa kwangu pia ni kwa 

Mungu, sentensi hii ya mwisho ni sherehe ya neno 

dhabihu ili mtu yeyote asidhani kwamba maana ya 

dhabihu ni dhabihu ya mbuzi, au dhabihu ya ng'ombe, au 

dhabihu ya ngamia, na ili kwa maneno haya ‘uzima 

wangu na kufa kwangu ni kwa ajili ya Mungu pekee’ 

ifahamike bayana kwamba muradi wa dhabihu hii ni 

dhabihu ya roho. Na neno   ِن قُرْبَِّ  – kurbani – (dhabihu) 

limetokana na neno قُرْب – kurb –  na hii inaashiria 

kwenye jambo hili kwamba ukaribu wa Mungu 

unapatikana ambapo nguvu zote za nafsi na matamanio 

ya nafsi zifikiwe na mauti. Ilmuradi, aya hii ni dalili 

kubwa juu ya ukaribu mtimilifu wa Mtume Mtukfusaw. Na 

aya hii inaeleza kwamba Mtume Mtukfusaw alijipoteza na 

kutoweka ndani mwa Mungu hata kwamba pumzi zote za 
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uhai wake na kifo chake kikawa kwa ajili ya Mungu tu, na 

ndani ya dhati yake haikubaki sehemu yoyote ya nafsi, 

mahuluku na nyenzo, na roho yake iliangukia kizingitini 

pa Mungu kwa ikhlasi kiasi hiki kwamba haikubaki ndani 

mwake mchanganyiko hata kidogo  wa kitu kingine, 

hivyo akatimiliza sehemu moja ya sharti la lazima kwa 

mwombezi. Na sentensi ya mwisho ya aya iliyotajwa juu 

ni hii kwamba uzima wangu na kufa kwangu ni kwa 

Mungu aliye Mola wa ulimwengu wote, humo mna ishara 

hii kwamba dhabihu yangu pia ni kwa ajili ya heri ya 

ulimwengu wote. Kadhalika, sehemu ya pili ya sharti la 

uombezi ni kuwahurumia mahuluku, nasi sasa hivi 

tumeandika kwamba neno la pili,  
ٰ

لّ  latokana na neno , تَّدَّ

لْو لْو dalwun – na maana ya –  دَّ  ni kuzamisha ndoo katika دَّ

kisima ili ijae maji; na maana ya pili ya لْو  ni kumshika دَّ

mtu fulani kuwa mwombezi. Basi  
ٰ
لّ  lamaanisha تَّدَّ

kuwaelekea watu walio mbali kwa huruma kamili na 

kuwafariji ili kuwafanyia uombezi, kwa kuyaondolea 

mbali maji yao machafu na kuwapatia maji safi. 

Kwa vile kumpenda Mungu na kufikia daraja ya juu 

kabisa katika huba Yake ni jambo asiloweza mwingine 

yeyote kupata habari yake, kwa hiyo Mwenyezi Mungu 

Akadhihirisha zile amali za Mtume Mtukufusaw ambazo 

kwazo yathibitika kwamba Mtume Mtukufusaw kwa 

hakika alimtanguliza Mungu juu ya vitu vyote, na katika 
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kila chembe ya mwili wake na kiungo chake huba ya 

Mungu na adhama Yake ilikuwa imechanganyika kana 

kwamba dhati yake ilikuwa kama kioo kwa kushuhudia 

kikamilifu ming'ao ya Mungu. Alama za huba kamili ya 

Mungu, kadri akili inayoweza kuzifikiria, zote zilikuwepo 

ndani ya Mtume Mtukufusaw. Hii ni dhahiri kwamba mtu 

mmoja anayempenda mtu mwingine, anampenda kwa 

sababu ya hisani yake fulani au kwa uzuri wake. Kwani, 

tangu mwanadamu alipozaliwa mpaka leo, binadamu 

wote wameafikiana juu ya tajriba hii kwamba hisani 

huhamasisha huba. Na ingawaje wanadamu 

wanahitilafiana kitabia, hata hivyo ndani ya wanadamu 

wote sifa hii imo kwamba sawa na uwezo wao lazima 

kwa kuathirika na hisani hujipatia huba ya mhisani 

moyoni hata kwamba kundi la watu wabaya sana, wenye 

mioyo migumu na duni ambao ni wezi, majambazi na 

wahalifu wanaojichumia riziki kwa hatia mbalimbali, pia 

huathirika na hisani. Kwa mfano, mwizi atoboaye ukuta 

wa nyumba ili kuiba, akipata nafasi usiku kuiba nyumba 

mbili, na kati ya wenye nyumba hizo mbili mmoja awe 

aliyemfanyia mema wakati fulani, na wa pili ni mgeni 

kabisa, hapo asili ya mwizi juu ya kuwa mbaya sana 

haitapenda wakati wa kuiba kuacha kusudi nyumba ya 

mgeni na kutoboa ukuta wa nyumba ya rafiki yake; bali 

achilia mbali wanadamu, hata wanyama na pia wanyama 

wala nyama wanayo sifa hii kwamba hawamshambulii 
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mhisani. Kuhusu jambo hili watu wengi wameishuhudia 

tabia na sifa ya mbwa jinsi anavyomtii mhisani wake. 

Basi, hakuna shaka yoyote ndani yake kwamba hisani 

husababisha huba. Kadhalika uzuri kusababisha huba pia 

ni dhahiri, kwani katika kushuhudia uzuri kuna ladha na 

mwanadamu kiasili huelekea kwenye kitu kinachompa 

ladha. Na uzuri haumaanishi sura ya mwili pekee kwamba 

jicho liwe hivi, pua liwe hivi, na paji la uso liwe hivi, na 

rangi iwe hivi; bali muradi wake ni uzuri wa asili, na 

ukamilifu wa asili, na ulainifu wa asili uliopo katika hali ya 

wasitani na usio na kifani, usabibishao kuzalika mvuto 

ndani yake. Basi mazuri yoyote inayoyasifu tabia ya asili 

ya mtu ndio uzuri, na moyo wa mtu huvutika kwake. 

Mathalan, mtu fulani ni mpigaji mweleka, shujaa, 

mashuhuri ambaye mtu yeyote hawezi kuwa sawa naye 

katika mweleka, na siyo hiyo tu bali anaweza kuwakamata 

simba pia kwa mkono, na ndani ya medani ya vita 

anaweza kushinda watu elfu kwa ushujaa na nguvu yake, 

na akihusuriwa na maelfu ya maadui anaponyoka kwa 

kujiokoa, basi mtu kama huyo kitabia atavutia mioyo na 

lazima watu watampenda. Na ingawaje watu wasinufaike 

kitu na mweleka wake usio na kifani na ushujaa wake, 

bali awe mkazi wa nchi ya mbali ambaye hata 

hawajamwona, au awe amepita kabla ya zama hizi, hata 

hivyo watu watasikiliza visa vyake kwa huba na 

kumpenda kwa ukamilifu wake huu. Basi, ni nini sababu 
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ya huba hii? Je, amemfanyia yeyote hisani? Ni dhahiri, 

hajamfanyia yeyote hisani; basi, hakuna sababu yake 

nyingine isipokuwa uzuri wake. Hakuna shaka kwamba 

sifa hizi zote za kiroho zinahesabiwa katika uzuri na 

zaitwa hulka njema na sifa njema zinazokabiliana na uzuri 

wa viungo. Tofauti kati ya hulka njema na sifa njema ni 

hii kwamba hulka njema au sifa njema ya mtu itaitwa 

hisani kwa mtu ambapo mtu huyo ameishanufaika na 

hulka njema na sifa njema hiyo na kupata faida yake. 

Basi, mtu atakayejifaidisha na hulka njema hii na sifa 

njema, kulingana naye hulka njema na sifa njema hiyo 

itakuwa hisani ambayo ataitaja kumsifu na kumshukuru. 

Lakini kwa watu wengine hulka njema hiyo itakuwa ni 

uzuri wake. Kwa mfano, sifa ya ukarimu na upaji ni 

hisani kwa ajili ya mtu aliyefaidika nao, lakini machoni pa 

wengine hiyo itafahamika kuwa ni sifa njema. 

Ilmuradi, kanuni ya Mungu na pia utaratibu wa 

ulimwengu unaoendelea tangu kale na tangu chanzo cha 

binadamu unatufundisha kwamba kwa kuzalika uhusiano 

imara na Mungu hakuna budi kupata kunufaika na hisani 

na uzuri Wake. Na sasa hivi tumeshaandika kwamba 

hisani yamaanisha mifano ya hulka za Mungu 

aliyoishuhudia mtu kujihusu kwa macho yake mwenyewe. 

Kwa mfano, wakati wa kutojiweza, unyonge, umaskini na 

uyatima, Mungu Akamsimamia; na wakati wa mahitaji 
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Mungu Mwenyewe Akamtimiliza haja zake; na wakati wa 

huzuni zisizovumilika Mungu Mwenyewe Akamsaidia, na 

wakati wa kumtafuta Mungu, Mungu Mwenyewe 

Akamwongoza pasipo kupitia kiongozi na mwongozi 

yeyote. Na muradi wa uzuri pia ni sifa nzuri zile zile za 

Mungu zinazoonekana kwa sura ya hisani pia. Mathalan, 

kudura kamili ya Mungu, upole, uraufu, ulezi na rehema; 

na ulezi wake kwa watu wote unaoshuhudiwa; na neema 

zake za kawaida zilizopo kwa wingi kwa starehe ya 

wanadamu; na elimu yake anayoipata mtu kupitia 

Manabii Wake na kusalimika na mauti na maangamio; na 

sifa Yake ya kukubali maombi ya wahangaikao na 

wasumbukao; na uzuri Wake huu kwamba watu 

wamwelekeao, Yeye Huwaelekea zaidi kuliko wao – sifa 

hizo zote za Mungu zaingia katika uzuri wake. Kisha ni 

sifa hizo hizo kwamba mtu anapofaidika pia hasa nazo, 

hapo hizo zaitwa hisani pia kwa ajili yake, ingawa kwa 

wengine hizo ni uzuri wake tu. Na mtu anayezishuhudia 

sifa hizo za Mwenyezi Mungu, zilizo kwa hakika uzuri 

wake, kwa sura ya hisani pia, hapo imani yake huimarika 

sana sana, naye huvutika kwa Mungu kama vile chuma 

huvutika kwa sumaku. Huba yake kwa Mungu 

yaongezeka sana na mategemeo yake juu ya Mungu 

yanaimarika mno. Na kama vile hupata tajriba ya kwamba 

heri yake yote imo katika Mungu, kwa hiyo matarajio 

yake kwa Mungu yaimarika sana, na kitabia, pasipo 
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kujikalifisha wala kujisingizia, yuadumu kuelekea kwa 

Mungu, na muda wote hujiona mhitaji wa msaada wa 

Mungu. Na ana yakini kwa kufikiria sifa Zake hizo kamili 

kwamba lazima atafaulu, kwani mifano mingi ya baraka, 

ukarimu na upaji wa Mungu ameishaishuhudia kwa 

macho yake. Hivyo, maombi yake hutokana na 

chemchemi ya nguvu na yakini, na azma yake huwa 

madhubuti na imara sana. Na hatimaye kwa kushuhudia 

neema za Mungu, nuru ya yakini huingia ndani mwake 

kwa nguvu sana na dhati yake yateketea kabisa, na kwa 

kutafakari adhama na kudura ya Mungu kwa wingi moyo 

wake unakuwa nyumba ya Mungu. Na kama vile roho ya 

mtu huwa haitengani kamwe na mwili wake akiwa 

mzima, ndivyo ambavyo yakini iliyoingia ndani yake 

kutoka kwa Mungu Mweza Jalali, haitengani naye katu. 

Na saa zote roho safi yadumu kuchemka ndani mwake 

na kwa kufundishwa na roho ile safi husema, na elimu ya 

ndani na maarifa hutoka kutoka ndani mwake. Na hema 

la adhama ya Mungu Mwenye heshima na enzi wakati 

wote linadumu kukita moyoni mwake. Na ladha ya 

yakini, ukweli na mapenzi hutiririka kila wakati ndani 

mwake kama maji ambayo kwayo kila kiungo chake 

kinaonekana kimetosheka. Utoshelevu wa pekee 

hushuhudiwa machoni mwake, nuru ya pekee ya 

utoshelevu yang'ara pajini pake; na huhisika kunyesha 

mvua ya mapenzi usoni pake; na ulimi pia unapata hadhi 
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kamili ya utoshelevu wa nuru ile. Kadhalika, viungo vyote 

vyaonekana vimechangamka kama vile baada ya 

kunyesha mvua ya majira ya kuchipua, ubichi waonekana 

katika matawi ya miti, majani, maua na matunda. Lakini 

mtu asiyeteremshiwa roho hiyo wala hakujaliwa 

utoshelevu huo, mwili wake wote huwa kama jifu, na 

utoshelevu huu na ubichi na uchangamfu, ambao kalamu 

haiwezi kueleza, hauwezi kupewa moyo ule uliokufa 

ambao haukutoshelezwa na chemchemi ya nuru ya 

yakini, bali unanuka vibaya sana. Lakini mtu aliyepewa 

nuru hii na aliyebubujikiwa chemchemi hii ndani mwake, 

alama moja kati ya alama zake ni hii kwamba wakati wote 

moyo wake unataka kwamba katika kila jambo, katika kila 

kauli na katika kila amali apate nguvu kutoka kwa Mungu; 

mumo humo mlipo ladha yake na humo humo anaona 

raha; hawezi kuishi bila hii. Na maneno yaliyopangwa 

katika Neno la Mungu kwa kupata nguvu ni yale yale 

yanayotambulika kwa jina la Istighfar – kuomba ghofira.  

Maana ya kweli na halisi ya Istighfar ni kumwomba 

Mungu kwamba udhaifu wowote wa kibinadamu 

usidhihirike, na Mungu Aisaidie tabia na Aiingize ndani 

ya eneo la himaya na nusura Yake. Neno hili limetokana 

na  ْف رغَّ  – ghafr – linalomaanisha kufunika. Basi, maana 

yake ni hii kwamba Mungu kwa nguvu yake Afunike 

unyonge wa tabia ya mwenye kuomba ghofira. Lakini 
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baada yake, kwa watu wa kawaida maana ya neno hili 

imepanuliwa zaidi, na pia umechukuliwa muradi wake 

kwamba Mungu Afunike dhambi iliyoisha tendeka. 

Lakini maana hasa na ya kweli ni hii tu kwamba Mungu 

kwa nguvu ya uungu wake Amlinde na unyonge wa tabia 

yake anayeomba ghofira na Ampe nguvu kutoka kwa 

nguvu Yake na Amwelimishe kwa elimu Yake na Amjalie  

nuru kwa nuru Yake. Kwani, Mungu baada ya 

kumwumba mwanadamu Hakutengana naye, bali kama 

vile Yu Mwumbaji wa mwanadamu na Mwumbaji wa 

nguvu zake zote za ndani na za nje, kadhalika Yu 

Mhifadhi wa milele (Kayyum) pia wa mtu, yaani 

Alichoumba Anakihifadhi pia kwa msaada wake. Basi, 

Mungu Aitwapo Mhifadhi wa milele pia, yaani Mhifadi 

wa mahuluku kwa msaada wake. Kwa hiyo, yamlazimu 

mtu kwamba kama vile alivyozaliwa kwa uumbaji wa 

Mungu, ndivyo ambavyo ahifadhi sura ya kuzaliwa kwake 

isiharibike kupitia uhifadhi wa Mungu, kwani uumbaji wa 

Mungu ulimfanyia mwanadmu hisani hii kwamba 

ulimwumba kwa sura ya Mungu. Kadhalika himaya ya 

milele ya Mungu ilitaka isiache kuchafuka na kuharibika 

sura takatifu ya kibinadmu iliyofanyizwa na mikono 

miwili ya Mungu, kwa hiyo mwanadamu akafundishwa 

kwamba kwa istighfar aombe nguvu ya uhifadhi Wake. 

Basi, kama dhambi isingekuwa duniani, hata hivyo 

istighfar ingekuwepo, kwani istighfar ndiyo kwa hakika 
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kwa shabaha hii kwamba jengo la ubinadamu ambalo 

uumbaji wa Mungu ulijenga, jengo hilo lisipate 

kubomboka na likae imara. Na bila msaada wa Mugnu 

haiyumkini kwa kitu chochote kubaki. Basi, hii ilikuwa 

haja ya asili kwa mwanadamu ambayo kwa ajili yake 

imeagizwa kufanya istighfar, na kwenye hii hii 

imeashiriwa katika Kurani Tukufu  kwamba َاَلْحَيُّ  ١ۚاَللّٰهُ لَاۤ اِلٰهَ اِلَّا هُو

9الْقَيُّوْمُ  . Yaani, Mwenyezi Mungu ndiye Apasaye 

kuabudiwa, kwani Yeye ndiye Ahuishaye na kwa msaada 

wake mtu anaweza kubaki hai. Yaani kudhihirika kwa 

mtu kulihitaji Mwumbaji na Mhifadhi, ili Mwumbaji 

Amwumbe na Mhifadhi Amhifadhi asiharibike, kwa hiyo 

Mungu ndiye Mwumbaji pia na Mhifadhi wa milele 

vilevile. Na mtu alipoishaumbika, hapo kazi ya uumbaji 

imekwisha, lakini kazi ya uhifadhi ni ya kudumu, kwa 

hiyo haja ya istighfar ikatokea. Ilmuradi, kwa kila sifa ya 

Mungu kuna baraka. Basi, kwa kupata baraka ya sifa ya 

uhifadhi kuendelea, kufanya istighfar kumeashiriwa katika 

aya hii ya Sura Al-Faatiha: ُ10اِيَّاكَ نَعْبُدُ وَ اِيَّاكَ نَسْتَعِيْن
 , yaani 

twakuabudu Wewe tu na twakuomba msaada ili kwamba 

uhifadhi na ulezi wako utusaidie na kutulinda tusikwae, ili 

isije udhaifu kujitokeza na tusiweze kufanya ibada.  

                                                           
9 Sura Al-Baqara 2:256 

10 Sura Al-Faatiha 1:5 
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Kutokana na maelezo hayo yote ni dhahiri kwamba 

maana halisi ya ombi la istighfar siyo kwamba hilo 

lafanywa kwa sababu haki fulani imepotea, bali ni kwa 

utashi huu kwamba haki yoyote isipotee. Na asili ya 

kibinadamu ikijiona dhaifu, kitabia huomba nguvu 

kutoka kwa Mungu, kama vile mtoto amwombavyo 

mama maziwa. Basi, kama vile tangu mwanzo Mungu 

Alivyomjalia mtu ulimi, macho, moyo, masikio na 

kadhalika, ndivyo Alivyomjalia toka mwanzo hamu pia ya 

kufanya istighfar na kumfahamisha kwamba kwa uwepo 

wake yeye anahitaji kusaidiwa na Mungu. Kwenye hii hii 

yaashiria aya hii: 11  yaani Mwombe ,  وَ لْمُؤْمِنِيْنَ۠ و وَ ْمُؤْمِنٰتِوَ اسْتَغْفِرْ لِذَنْۢبِكَ

Mungu Ahifadhi asili yako na udhaifu wako wa 

ubinadamu, na aipe asili yako nguvu kutoka Kwake ili 

unyonge huo usidhihirike. Na kadhalika uendelee 

kuwaombea wanaume na wanawake waliokuamini dua 

kiuombezi ili wasalimike na adhabu ya makosa 

wanayopata kutenda kwa sababu ya udhaifu wa kitabia, 

na pia maisha yao ya baadaye yasalimike na dhambi. Aya 

hii yajumuisha hekima ya hali ya juu ya umaasumu na 

uombezi, na hii inaashiria kwenye jambo hili kwamba 

mtu anaweza kufikia daraja ya hali ya juu ya umaasumu 

na cheo cha uombezi adumupo kuomba muda wote kwa 

kuzuia udhaifu wake, na vilevile kwa kuwaokoa wengine 

                                                           
11 Sura Muhammad 47:20 
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katika sumu ya dhambi, na kavutia nguvu ya Mungu kwa 

vilio, na kisha anataka wengine pia wapate hadhi katika 

nguvu hiyo, wanaoungana naye kwa kupitia imani. Mtu 

maasumu anahitaji kuomba nguvu kutoka kwa Mungu 

kwani asili ya kibinadmu yenyewe haina ukamilifu 

wowote, bali kila wakati yapata ukamilifu kutoka kwa 

Mungu; na haina yenyewe nguvu yoyote, bali kila wakati 

hupata nguvu kutoka kwa Mungu; na yenyewe haina nuru 

kamili, bali nuru inaishukia kutoka kwa Mungu. Siri 

yenyewe iliyomo humo ni kwamba tabia kamilifu hupewa 

mvuto ili iweze kujivutia nguvu ya juu, lakini hazina ya 

nguvu ni Mungu Mwenyewe tu. Katika hazina hiyo 

Malaika pia hujivutia nguvu, na kadhalika mtu mkamilifu 

pia hujivutia nguvu ya umaasumu na fadhili kutoka katika 

chemchemi hii ya nguvu kwa njia ya ‘bomba’ la 

uabudiwaji. Kwa hiyo, miongoni mwa wanadamu, 

maasumu kamili ni yule anayejivutia nguvu ya Mungu 

kwa istighfar na kwa mvuto huu hudumisha saa zote 

unyenyekevu na kilio ili nuru iendelee kumshukia. Na 

twaweza kuushabihisha moyo kama huo na nyumba 

ambayo milango yake ya upande wa mashariki na 

magharibi na ya kila upande yatazamana na jua, hivyo kila 

wakati mwanga wa jua unaiingia. Lakini, mtu 

asiyemwomba Mungu nguvu, yu kama chumba kidogo 

ambacho milango yake imefungwa kwa pande zote nne, 

usimoweza mwanga kuingia hata kidogo. Basi, istighfar ni 
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kitu gani? Ni kama ala ile ambayo kwa njia yake nguvu 

inateremka. Siri yote ya tauhidi yafungamana na msingi 

huu kwamba sifa ya umaasumu isichukuliwe kama mali 

ya kudumu ya mtu, bali kwa kujipatia huo Mungu tu 

afahamike kuwa chemchemi. Dhati ya Mwenyezi Mungu 

kimfano yashabihiana na moyo ulio bohari la damu safi, 

na istighfar ya mtu mkamilifu ni kama vena na arteri 

zinazoungana na moyo na kuvutia kutoka humo damu 

safi na kuvigawia viungo vyote vinavyohitaji damu. 

Tofauti Kati ya Dhamb (Udhaifu) na Uhalifu  

Ni kosa kabisa kusema kwamba katika aya 12 لِذَنْۢبِكَوَ اسْتَغْفِرْ  

kuna neno  َّبىْ ذ  – dhamb – linalomaanisha dhambi, kwani 

kati ya  ذىب – dhamb – na uhalifu kuna tofauti. Neno 

uhalifu daima hutumika kwa dhambi inayostahiki adhabu; 

lakini neno dhamb hutumika kwa udhaifu pia wa 

kibinadamu, kwa hiyo kuwahusu Manabii, kwa udhaifu 

wa kibinadamu neno dhamb limetumika, lakini neno 

uhalifu halikutumika; na katika kitabu cha Mungu, nabii 

yeyote hakuitwa mhalifu. Na tena katika Kitabu cha 

Mungu, yaani katika Kurani Tukufu, kwa mhalifu kuna 

onyo la jahanamu, yaani ahadi kutoka kwa Mungu 

kwamba atatupwa Motoni – lakini, hakuna onyo kwa  ْنُذْىِب 
(mwenye dhamb) – kama Mwenyezi Mungu Asemavyo: 

                                                           
12 Sura Muhammad 47:20 
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13 وَ لَا َحْيٰىمَنْ يَّاْتِ رَبَّهٗ مُجْرِمًا فَاِنَّ لَهٗ جَهَنَّمَ لَا يَمُوْتُ فِيْهَا  , yaani mtu atakayemfikia 

Mungu akiwa mhalifu, adhabu yake ni jahanamu, humo 

hatakufa wala hataishi. Basi sehemu hii Mungu Amesema 

mujriman sio mudhuniban, kwani katika baadhi ya hali 

maasumu pia anaweza kuitwa mudhnib, lakini hawezi 

kusemwa mujrim. Ipo dalili nyingine juu yake, nayo ni 

kwamba kuna aya hii katika Sura Aali ‘Imraan  َوَ اِذْ اَخَذَ اللّٰهُ مِيْثَاق

قَالَ  ١ؕ وَ تَنْصُرُنَّهٗبِهٖ النَّبِيّٖنَ لَمَاۤ اٰتَيْتُكُمْ مِّنْ كِتٰبٍ وَّ حِكْمَةٍ ثُمَّ جَآءَكُمْ رَسُوْلٌ مُّصَدِّقٌ لِّمَا مَعَكُمْ لَتُؤْمِنُنَّ

14قَالُوْۤا اَقْرَرْنَا ١ؕءَاَقْرَرْتُمْ وَ اَخَذْتُمْ عَلٰى ذٰلِكُمْ اِصْرِيْ  . Kwa nususi wazi ya aya hii 

imethibitika kwamba Manabii wote akiwemo humo 

Hadhrat Masihias waliamrishwa wamwamini Mtume 

Mtukufusaw, nao wakakiri kwamba tumeamini, na kisha 

inaposomwa aya15ِوَ اسْتَغْفِرْ لِذَنْۢبِكَ وَ لْمُؤْمِنِيْنَ۠ و وَ ْمُؤْمِنٰت pamoja na aya 

hiyo, na Dhamb ichukuliwe kumaanisha uhalifu – Mungu 

apishe mbali – hapo Hadhrat Masihias pia sawa na aya hii 

atakuwa mhalifu, kwani yeye pia sawa na aya hii yupo 

miongoni mwa waaminio waliomwamini Mtume 

Mtukufusaw. Basi, bila shaka akawa mudhnib. Wakristo 

wanapaswa kuzingatia sehemu hii. Basi, kwa aya hizi 

imethibitika waziwazi kabisa kwamba hapa Dhamb 

halimaanishi uhalifu, bali udhaifu wa kibinadamu 

umeitwa Dhamb ambalo halipaswi kulaumiwa. Na hakuna 

                                                           
13 Sura Twaa Haa 20:57 
14 Sura Aali ‘Imraan 3:28 
15 Sura Muhammad 47:20 
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budi kwa asili ya mahuluku kwamba udhaifu huu uwepo 

ndani yake. Na Ameuita udhaifu huu dhamb, kwani katika 

asili ya mwanadamu, kitabia, kasoro hii na upungufu huu 

upo ili muda wote amhitaji Mungu, na ili kwa kuushinda 

udhaifu huu wakati wote aendelee kumwomba Mungu 

nguvu. Na hakuna shaka kwamba udhaifu wa 

kibinadamu ni kitu ambacho bila kupata nguvu ya Mungu 

matokeo yake ni dhambi tu. Basi, kitu kinachowasilisha 

kwenye dhambi chaitwa dhambi kiistiara. Na katika 

matumizi ya lugha yajulikana kwamba mambo 

yanayosababisha baadhi ya maradhi, pengine yaitwa 

kuwa maradhi yenyewe hayo. Basi, udhaifu wa tabia pia 

ni maradhi ambayo dawa yake ni istighfar.  

Ilmuradi, Kitabu cha Mungu kimetaja udhaifu wa 

ubinadamu kuwa dhamb, na kimeshuhudia kwamba 

ndani mwa mwanadamu mna udhaifu wa kiasili, kama 

Mungu Asemavyo: 16  yaani mwanadamu ,خُلِقَ الْاِنْسَانُ ضَعِيْفًا 

ameumbwa dhaifu. Huu huu ndio udhaifu usiposaidiwa 

na nguvu ya Mungu basi husababisha dhambi za aina 

aina. Basi, uhakika wa istighfar ni huu kwamba wakati 

wote na saa zote msaada uombwe kutoka kwa Mungu, na 

Aombwe kwamba udhaifu wa ubinadamu – ulio dhamb 

ya ubinadamu – usidhihirike. Basi, kudumu kufanya 

istighfaar ni dalili ya kushinda dhamb, nayo haikuweza 
                                                           
16 Sura An-Nisaa 4:29 
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kudhihiri; nuru ya Mungu ikashuka na kuishinda. Hapa 

yapasa kukumbuka kwamba neno la istighfar limetokana 

na  غَّفر  (ghafr) na maana yake halisi ni kufunika na 

kusetiri, yaani kuomba kwamba udhaifu wa ubinadamu 

usilete hasara kwa kudhihiri na ubaki kufunikika. Kwani, 

kwa vile mtu si Mungu wala hawezi kujitegemea bila 

Mungu, kwa hiyo yu kama mtoto anayemhitaji mama 

yake kwa kila hatua ili amhifadhi kuanguka na amlinde 

kujikwaa. Kadhalika, mtu huyu pia kwa kila hatua 

humhitaji Mungu ili Amlinde na kujikwaa na kuteleza. 

Basi, istighfar ndiyo tiba yake.  

Na pengine neno hili lapanuliwa maana yake na kutumika 

kwa wale watu pia ambao wanapata kutenda dhambi, na 

hapo istighfar inamaanisha kuwa Mungu Alinde na 

adhabu ya dhambi iliyotendeka. Lakini maana hii ya pili 

haisihi wala haifai kwa watu waliomkaribia Mungu, kwani 

Mungu huwa Amewadhihirishia mapema kwamba 

hawataadhibiwa, na watajaliwa daraja za juu Peponi na 

watakalishwa mapajani mwa rehema ya Mungu. Si mara 

moja bali mara mia kadhaa wanapewa ahadi kama hizo, 

na waonyeshwa Pepo. Basi kama wakifanya istighfar kwa 

maana hii kwamba wasiingie Motoni kwa sababu ya 

madhambi yao, basi istighfar kama hiyo itakuwa 

dhambi kwao kwamba hawana yakini ya ahadi za 

Mungu na wanajifikiria wako mbali na rehema ya 
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Mungu. Kisha mtu ambaye Mwenyezi Mungu Aseme 

kumhusu yeye 17َوَ مَاۤ اَرْسَلْنٰكَ اِلَّا رَحْمَةً لِّلْعٰلَمِيْن yaani kwa dunia 

nzima tulikutuma kuwa rehema, nawe u rehema tupu, 

kama huyo yuashuku kujihusu kwamba nitajaliwa 

rehema ya Mungu au la, hapo atasababishaje kuwa 

rehema kwa wengine.  

Karina hizo zote zinawahakikishia wazi watu wanaofikiria 

kwa uadilifu kwamba maana ya pili ya istighfar 

kumnasibishia Mtume Mtukufusaw ni hatia kubwa na 

shari. Kwa hakika alama ya kwanza ya maasumu ni 

kwamba ajishughulishe katika istighfar zaidi kuliko wote, 

na wakati wote; na katika hali zote aombe nguvu kutoka 

kwa Mwenyezi Mungu kwa kujilinda katika udhaifu wa 

ubinadamu – jambo liitwalo istighfar kwa maneno 

mengine. Kwani, kama mtoto akitembea saa zote kwa 

kushika mkono wa mama na haoni sawa  kuwa mbali na 

mama hata kwa sekunde moja, bila shaka mtoto huyo 

atasalimika kujikwaa. Lakini mtoto yule anayetembea 

akitengana na mama na pengine mwenyewe anapanda 

ngazi ya hatari, na pengine anashuka kutoka ngazi ya 

hatari, lazima siku moja ataanguka, na ataanguka vibaya 

sana. Basi, kama vile kwa mtoto mwenye bahati njema 

ilivyo afadhali asitengane kamwe na mama yake 

mpendwa wala kamwe asitengane na mapajani mwake, 
                                                           
17 Sura Al-Ambiyaa 21:108 
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wala asiachane naye, ndivyo inavyokuwa tabia ya 

watakatifu kwamba wanakaa kizingitini pa Mungu kama 

vile watoto mapajani mwa mama. Na kama mtoto 

anavyotimiza haja zake zote kwa nguvu ya mama, na 

mtoto mwingine anapopingana naye au mbwa 

anapomkabili au hofu nyingine inapotokea au 

anapojikuta penye kutelezesha, mara anamwita mamaye 

ili haraka amkimbilie na kumlinda na balaa ile, ndivyo 

hivyo inavyokuwa hali ya watoto hao wa kiroho kwamba 

wakimfahamu Mola wao kabisa kama mama, wanaona 

nguvu Zake ni kama bohari lao na huendelea kuomba 

nguvu Zake kila wakati na kila saa. Na kama vile mtoto 

mchanga wakati wa njaa anavyoweka midomo yake titini 

pa mamake na kwa mvuto wake wa kitabia anataka 

kujivutia maziwa, na mama anapohisi kwamba midomo 

myororo ya mtoto huyo akilia imeligusa titi lake, maziwa 

yake kitabia yabubujika na kuanguka kinywani mwa 

mtoto. Basi, kanuni hii hii pia ni kwa ajili ya watoto 

wanaotaka maziwa ya kiroho. 

Haja ya Uombezi 

Yumkini, hapa mtu aulize pia kwamba kwa nini 

mwanadamu anahitaji uombezi, na kwa nini haijuzu 

kwamba mtu kwa kutubu na kuomba ghofira moja kwa 

moja apate msamaha kutoka kwa Mungu. Kanuni ya 

ulimwengu yenyewe yatoa jibu la swali hili. Kwani, 
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imekubaliwa na hakuna awezaye kupinga kwamba kanuni 

ya kuzaa kwa binadamu, bali wanyama wote, yaendelea 

kwa uombezi (shfa‘at) tu. Kwani, tumeshaandika sasa 

hivi kwamba neno la  َّتاعَّ فَّ ش  limetokana na  َّعفْ ش  

linalomaanisha jozi, basi yaweza kuwa shaka gani 

kwamba baraka zote za kuzaa zimepatikana na zaendelea 

kupatikana kutokana na ‘jozi’. Hulka, nguvu na sura ya 

mtu mmoja hudhihirika katika mtu mwingine kwa njia hii 

hii, yaani ndiyo matokeo ya muungano. Kadhalika, 

mnyama mmoja huzaliwa na mwingine, kwa mfano 

mbuzi, ng'ombe, punda na wengineo, nguvu zote zaingia 

kutoka mnyama mmoja katika mnyama mwingine, hayo 

pia kwa kweli ni matokeo ya kuwa muungano. Basi, 

muungano huu huu unapochukuliwa kwa maana hii 

kwamba mpungufu mmoja akiungana kiroho na 

mkamilifu anapopata tiba ya udhaifu wake kutokana na 

roho yake na kusalimika na jazba za nafsi, basi muungano 

huu ndio waitwa uombezi. Mathalan, mwezi ukitazamana 

na jua, hupata umoja nalo na muungano wa aina fulani, 

papo hapo hujipatia nuru iliyopo katika jua. Na kwa kuwa 

muungano huu inaoupata mioyo iliyojaa huba kutoka 

kwa Manabii, una mnasaba na muungano huu wa kimwili 

ambao, kwa mfano, Zaid anao na baba yake, kwa hiyo 

wajipatiao baraka hii ya kiroho nao pia huitwa mbele ya 

Mungu wazao; na wenye kupata kikamilifu kuzaliwa 

huku, hupata sura, hulka na baraka zile zinazokuwa 
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katika Manabii. Basi, kwa kweli huo ndio uhakika wa 

uombezi. Na kama vile ilivyolazimu kwa kuungana 

kimwili kwamba hali ya wazao yaafikiana na hali ya mtu 

ambaye muungano ulifanywa naye, ndivyo ilivyo sifa ya 

muungano wa kiroho pia. Ilmuradi, uhakika wa uombezi 

ndio huu kwamba kanuni ya Mungu, kimwili na kiroho, 

tangu kale ndiyo kwamba baraka zote zinapatikana kwa 

muungano tu; tofauti ni hii tu kwamba aina moja imeitwa 

فْع اعَّت na aina ya pili imeitwa (jozi)  شَّ فَّ  Na .(uombezi) شَّ

kama vile mtu anavyohitaji فْع  kwa kudumisha kuzaa شَّ

ndivyo hivyo kwa kudumisha silsila ya kiroho huhitaji 

اعَّت فَّ  ,Na Neno la Mungu limeeleza aina zote mbili . شَّ

kama vile sehemu fulani katika Kurani Tukufu Mwenyezi 

Mungu Alivyosema kwamba Mungu Alimwumba Adamu 

pamoja na mwenzake, kisha kutokana na hao wawili 

akaumba watu wengi, wanaume kwa wanawake. 

Kadhalika Akasema kwamba Mungu Akaumba juu ya 

ardhi Khalifa Wake aliyekuwa Adamu mwenye roho ya 

Mungu ndani mwake, kisha nuru ile kutoka Adamu 

ikaendelea kuhamia kwenye Manabii wengine. Na 

Ibrahimu, Isihaka, Ismaili, Yakubu, Musa, Daudi, Isa na 

wengineo, wote wakarithi nuru ile mpaka mrithi wa 

mwisho Nabii wetusaw  akatumwa. Basi, Manabii hao 

wote watakatifu jinsi walivyomrithi Adamu sura ya 

kimwili ndivyo walivyojipatia roho ya Mungu pia kutoka 

kwake kwa sababu ya Adamu kuwa Khalifa. Kisha 
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kupitia hao, watu wengine pia waliendelea kurithi katika 

nyakati mbalimbali. 

Ithibati ya Uombezi wa Mtume Mtukufusaw Kutoka 

Katika Kurani Tukufu 

Katika Kurani Tukufu uombezi wa Mtume Mtukufusaw 

umetajwa katika sehemu mbalimbali kama vile katika 

sehemu fulani Akasema يُحْبِبْكُمُ اللّٰهُ وَ يَغْفِرْ لَكُمْ قُلْ اِنْ كُنْتُمْ تُحِبُّوْنَ اللّٰهَ فَاتَّبِعُوْنِيو 

18ذُنُوْبَكُمْ  Tafsiri: Sema: Ikiwa ninyi mwampenda Mwenyezi 

Mungu, basi nifuateni, ili Mwenyezi Mungu pia 

Awapendeni na Awaghofirieni madhambi yenu. Sasa 

angalieni, aya hii inaeleza waziwazi kwamba kufuata 

nyayo za Mtume Mtukufusaw, ambako katika sharti zake 

ni huba, taadhima na utii wa Mtume Mtukufusaw, natija 

yake ya lazima ni kwamba mtu anakuwa mpendwa wa 

Mungu na madhambi yake yasamehewa, yaani ikiwa mtu 

ameshakula sumu ya dhambi, basi kwa kiuasumu cha 

huba, utii na ufuasi, athari ya sumu hii yafutika. Na kama 

vile kwa dawa mtu anavyoweza kupona maradhi, hivyo 

ndivyo mtu anavyoondokewa na dhambi. Na kama vile 

mwanga huondoa giza na kiuasumu hufuta athari ya 

sumu, na moto huunguza, ndivyo hivyo inavyokuwa 

athari ya utii na huba ya kweli. Angalieni, jinsi moto 

huchoma mara moja, hivyo ndivyo wema wenye jazba 

                                                           
18 Srua Aali ‘Imraan 3:38 
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unaofanywa kwa kudhihirisha tu utukufu wa Mungu, 

huwa kama moto kwa kuchoma takataka za madhambi. 

Mtu anapomwamini Nabii wetu Mtukufusaw kwa moyo 

wa kweli na akikubali adhama na utukufu wake 

anamfuata kwa ikhlasi kamili, huba na utii, hata kwamba 

kwa utii kamili anafikia daraja ya kujipoteza, basi kwa 

uhusiano huu imara unaojengeka naye, nuru ile ya Mungu 

inayomshukia Mtume Mtukufusaw, mtu huyu pia anapata 

hadhi yake katika hiyo, ndipo kwa vile giza na nuru 

havipatani, giza lililomo ndani yake huanza kuondoka 

hata kwamba sehemu yoyote ya giza haibaki ndani 

mwake. Kisha kwa kujipatia nguvu kutoka katika nuru 

hii, mema ya hali ya juu hudhihirika toka kwake, na katika 

kila kiungo chake nuru ya huba ya Mungu inang'ara, 

ndipo giza la ndani huondoka kabisa, na kielimu pia nuru 

huzalika ndani yake na kiamali pia nuru huzalika. 

Hatimaye, kwa mkusanyiko wa nuru hizi, giza la dhambi 

huuhama moyo wake. Hii ni dhahiri kwamba nuru na 

giza haviwezi kujumuika sehemu moja, hivyo nuru ya 

imani na giza la dhambi pia haviwezi kujumuika mahalli 

pamoja. Na ikiwa dhambi yoyote haikutendwa na mtu wa 

aina hii kwa bahati, basi anapata faida hii kwa ufuasi huu 

kwamba kwa siku zijazo anaondolewa mbali nguvu ya 

kutenda dhambi na hupata shauku ya kutenda mema 

kama vile Mwenyezi Mungu anavyosema kuhusu hiyo 

katika Kurani Tukufu  َحَبَّبَ اِلَيْكُمُ الْاِيْمَانَ وَ زَيَّنَهٗ فِيْ قُلُوْبِكُمْ وَ كَرَّهَ اِلَيْكُمُ الْكُفْرَ و
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19الْفُسُوْقَ وَ الْعِصْيَانَ  , kwamba Mungu Akiwashushieni roho 

takatifu Amewaelekezeni kwenye kila wema na amefanya 

makuruhu kufuru, ufasiki na uasi machoni penu.  

Lakini kama lizuke hapa swali kwamba nuru ile apewayo 

mfuasi kupitia Nabiias inayofutilia mbali jazba za kutenda 

dhambi ni kitu gani, basi jibu lake ni kwamba nuru hiyo 

ndiyo maarifa matakatifu yasiyo na giza lolote la shaka na 

wasiwasi; nayo ndiyo huba tukufu isiyo na tamaa ya 

kinafsi; ni ladha tukufu izidiyo ladha zote isiyo na uchafu 

wowote; ni mvuto wenye nguvu ambao hakuna mvuto 

mwingine uushindao; ni kiuasumu chenye athari kubwa 

kinachoua sumu zote za ndani. Hivi ni vitu vitano 

viteremkiavyo moyoni mwa mfuasi wa kweli, kama nuru 

pamoja na Roho Mtakatifu. Basi, moyo kama huo sio 

kwamba hujitenga na dhambi, bali kiasili huichukia pia. 

Kueleza nguvu ya kila kimoja cha vitu hivyo vitano 

kwahitaji maelezo marefu, lakini kuzieleza kiasi fulani sifa 

za maarifa matakatifu kunatosha kwa kuelewa uhakika 

huu kwamba namna gani maarifa matakatifu yazuia 

kutenda dhambi. 

Hii ni dhahiri kwamba mwanadamu, bali mnyama pia, 

baada ya kupata elimu sahihi na ya yakini ya kitu chenye 

madhara hawezi kusogea karibu nacho. Mwizi akijua 

                                                           
19 Srua Al-Hujuraat 49:8 
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kwamba pale anapotaka kutoboa ukuta wa nyumba kwa  

kuibia, kundi la watu linavizia litakalonikamata katika hali 

ya kutoboa ukuta, basi kamwe hawezi kujasiri kutoboa 

hapo. Bali, hata kama ndege pia akitambua kwamba 

punje hizi chache nilizomwagiwa uwanjani, chini yake 

upo mtego, basi haji karibu na punje zile. Kadhalika 

kama, kwa mfano, chakula kizuri, kinono, kimepikwa, 

lakini mtu akijua kuna sumu ndani yake, haelekei kula 

chakula hicho. Basi, kwa kutazama hayo yote yadhihirika 

kwamba mtu apatapo elimu kamili kuhusu kitu cha 

kuudhi na kudhuru, kamwe hakielekei kitu hicho, bali 

hukimbia asikione sura yake. Kwa hiyo, yafaa kukubali 

kwamba ikiwa mwanadamu apate kuelimika kwa njia 

yoyote kwamba dhambi ni sumu ya kuua inayoua mara 

moja, basi bila shaka baada ya elimu hii mtu hatatenda 

dhambi katu. Lakini hapa panazuka swali hili kwamba 

njia ile ni ipi? Je, akili yaweza kuwa njia hiyo? Basi, jibu 

lake ni kwamba akili haiwezi kamwe kuwa njia kamili 

mpaka awepo msaidizi yeyote wa kimbingu. Kwani yakini 

hii moyoni kwamba kwa dhambi kuna adhabu ambayo 

mtu hawezi kuikimbia yaweza kwa ukamilifu ijulikanapo 

kikamilifu kwamba Mungu Yupo Awezaye kutoa adhabu 

ya dhambi. Lakini mwenye akili pekee asiyepata nuru 

kutoka mbinguni, hawezi kuwa na yakini kikamilfu juu ya 

Mwenyezi Mungu, kwani hajasikia mwenyewe maneno ya 

Mungu wala hakuona uso Wake. Hivyo, yeye anaweza 



Umaasumu wa Manabiias 

40 

kupata elimu kiasi hiki tu – sharti akitafakari juu ya 

viumbe vya mbingu na ardhi aweze kufikia natija sahihi – 

kwamba yapasa awepo mtengenezaji wa vitu hivi vyote, 

lakini hawezi kufikia elimu ya yakini kabisa kwamba 

mtengenezaji huyo yupo pia. Na ni dhahiri kwamba kati 

ya ‘kupaswa kuwepo’ na ‘kuwepo’ kuna tofauti kubwa. 

Yaani, mtu ambaye elimu yake inaishia tu kwenye ‘yapasa 

kuwepo’, basi zaidi ya hapo analo giza tu mbele ya macho 

yake. Huyo sawa na elimu yake siye katu kama mtu yule 

asiyesema tu kuhusu mtengenezaji wa kweli kwamba 

apaswa kuwepo, bali kwa ushahidi wa nuru ile aliyopewa 

anatambua vilevile kwamba Huyo Yupo pia. Na siyo hii 

tu kwamba anashuhudia uwepo wa Mungu kwa nuru ya 

kimbingu tu, bali kwa mwongozo wa nuru ile ya 

kimbingu, nguvu zake pia za akili na fahamu zinafanywa 

kuwa kali kiasi hiki kwamba haja yake ya kukisia pia huwa 

bora ya hali ya juu. Basi, huyo ana yakini juu ya uwepo wa 

Mwenyezi Mungu kwa nguvu maradufu. Hapa muradi wa 

nuru ya kimbingu ni kwamba huyo anabahatika kwamba 

Mwenyezi Mungu Anaongea naye kwa yakini, au Huwa 

na uhusiano mkubwa na Anayeongea naye. Na maongezi 

ya Mungu hayamaanishi kwamba yeye anadai kupokea 

ufunuo kwa kudhani  kama watu wa kawaida, kwani 

ufunuo wa dhana si chochote, bali ni kinyume na akili 

pia. Kwa hakika maana yake ni kwamba ufunuo huo kwa 

kweli huwa kwa yakini kabisa kabisa wahyi mtakatifu na 
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mkamilfu wa Mwenyezi Mungu ambao hakuna budi 

kuwa na ishara za kimbingu pamoja nao. Na wahyi huo 

huwa na shani na adhama kubwa sana, na kwa maneno 

yake yenye haiba na ladha huingia moyoni kama msumari 

wa chuma cha pua na huwa na muhuri mwangavu wa 

ishara za Mungu na alama zisizo za kawadia. Na ili kupata 

yakini kamili juu ya Mungu, mtu kwanza kabisa anahitaji 

kwamba abarikiwe mwenyewe na wahyi kama huu, au 

awe na uhusiano imara na aliyebarikiwa nao, anayejivutia 

mioyo kwa athari yake ya kiroho. Kwa hiyo, kila dini 

isiyoweza kutoa wahyi mpya mpya ulio na ishara zilizo 

hai, ni kama mifupa iliyochakaa ambayo udongo 

umeifanya kama udongo. Na haiyumkini kwa dini kama 

hiyo kuweza kuleta mabadiliko yoyote ya kweli; na 

waifahariao wanaweza kuwa wale tu wanaopenda kufuata 

nayo za baba zao; na hamna rohoni mwao hamu ya 

kutafuta ukweli wala hawana shauku ya hamu kama hiyo, 

bali kwa kuupenda uadui mkali na upotevu hali yao ya 

ndani inabadilika kabisa. Hawajali kutafuta njia ya kuweza 

kumwamini Mungu kwa yakini na kwamba Mungu Huyo 

anapaswa kuwa na sifa zipi Awezaye kuaminika kwa 

yakini; na ni yepi mambo yanayoweza kuyakinisha uwepo 

wa Mwenyezi Mungu; na alama za yakini ni zipi 

zinazokuwa alama bainifu kwa mwenye kuyakini. 

Kumbukeni, hata kama dini fulani iliyo na hoja ya kiakili 

kiasi fulani na inayo sifa pia ya ustaarabu na adabu njema, 
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lakini kwa kiasi hicho tu haitasemwa kwamba dini hiyo 

inafikisha kwenye daraja ya yakini kuhusu uwepo wa 

Mwenyezi Mungu na sifa Zake, bali dini zote za 

ulimwengu ni upuuzi mtupu zisizofaa, mbovu, zisizo na 

uhai na zimekufa mpaka zimfikishie mtafutaji kwenye 

chemchemi safi ya yakini. 

Ni masikitiko kwamba watu wengi hawaelewi kwamba ni 

kitu gani kuyakini uwepo wa Mungu, dhati Yake, adhama 

na kudura Yake na sifa Zake zingine njema. Na kama 

kwa masikitiko juu ya hali yao idhihirishwe rai hii 

kwamba hao hawanayo chemchemi safi ya yakini, hivyo 

hawanao utakaso wa kweli pia upatikanao baada ya 

yakini, basi wanakasirikia sana, na wakihamaki husema, je 

hatuna yakini juu ya Mungu, je hatumwamini Yeye? Jibu 

la hayo yote ni kwamba kwa hakika ninyi hamna yakini 

juu ya Mungu wala hammwamini Yeye. Ni masikitiko 

kuwa hawafahamu kwamba katika shimo wanamoyakini 

mna nyoka mwenye sumu hawaingizi mle mkono wao 

kwani wanaona humo mna hilaki yao, lakini wanajasiri 

kutenda kila dhambi. Hawali sumu ya kuua kwani 

wanajua watakufa, lakini wanatenda maasi makubwa ya 

kutisha; bali achilia mbali yakini, hata kwa dhana imara 

pia hawatendi kitendo wanachodhania kwamba 

kitadhuru. Kwa mfano, hawapendi kulala chini ya paa 

ambalo boriti yake imepasuka kiasi fulani; hawataki kukaa 
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kijijini mnamotokea kipindupindu au tauni. Basi, kuna 

sababu gani kwamba juu ya madai yao ya kuwa na yakini 

wanavunja amri za Mwenyezi Mungu. Basi, fahamuni 

kwa yakini ukweli huu kwamba kwa hakika hao hawana 

yakini, bali hawana hata dhana imara pia kwamba Yupo 

Mweza Anayeweza kuhilikisha mara moja. 

Mungu wa Wakristo 

Siku hizi maradhi haya hayalihusu tu kundi moja 

mahususi, bali kama vile yalivyopo katika Wakristo, 

ndivyo yalivyopo katika Waislamu pia, na watu wa 

mashariki pia sawa na hali wamepata sehemu yake kama 

watu wa magharibi. Tofauti baina ya Waislamu na 

Wakristo ni hii kwamba Waislamu wameshamghafilikia 

Mungu Mweza kwa uzembe wao; hata hivyo daima 

Mungu anawadhihirishia nuru Yake na katika kila zama 

Anawavutia Kwake, na watu wema wengi wanapata 

hadhi ya nuru hii. Lakini Wakristo tangu muda mrefu 

wamepotewa na Mungu Yule Ambaye kwa sababu ya 

kuwa na yakini juu yake mabadiliko matakatifu 

hupatikana, na kwa kufikiria adhama na utukufu wake, 

huzalika kwa hakika chuki ya kweli dhidi ya dhambi. Na 

watu hao badala ya Mzima wa milele na Mhifadhi 

wanamchukulia mtu mnyonge, aliye mwana wa Mariamu, 

aitwaye Yesu, kuwa Mungu ilihali yeye hawezi kuitikia 

maombi wala mwenyewe hawezi kusema na yeyote, wala 
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hawezi kudhihirisha adhama na kudura yake yoyote. Basi, 

kumpitia yeye utakaso wa kweli utapatikanaje? Mifano ya 

kudura yake iliyoandikwa vitabuni ni hii tu kwamba 

alipata kusumbuliwa na Wayahudi, dua yake ya usiku 

kucha haikukubaliwa, mamaye akafanyiwa shutuma ya 

kuaibisha, lakini yeye hakuweza kumtetea kwa mng'ao wa 

Kiungu. Miujiza yake, ikikubaliwa kuwa sahihi, hamna 

ndani yake ubora usiokuwemo katika miujiza ya Manabii 

wengine, bali miujiza ya Nabii Eliya na kuwahuisha 

kwake wafu ni kudura kamili inayoshinda miujiza ya 

Masihi. Kadhalika, ipo baadhi ya miujiza ya Nabii Isaiah 

pia ambayo kulingana nayo miujiza ya Masihi si kitu 

chochote. Na matabiri ya Hadhrat Masihi hayana 

thamani, hata kwamba badala ya kuleta athari nzuri 

mioyoni yachekesha yakisomwa. Ni matabiri ya aina gani 

haya kwamba ukame utatokea, matetemeko ya ardhi 

yatatokea na vita vitapiganwa, ilihali kabla ya matabiri 

hayo pia hayo yote yalikuwa yanatendeka nchini. Basi, 

mwenye lubu amwaminije mungu kama huyo. Hivi ni 

visa vya zamani, Mungu tu Anajua kuna ukweli kiasi gani 

humo na uongo kiasi gani. Lakini, kwa watu wa zama hizi 

matatizo yamezidi sana kumwamini mungu mpya ambaye 

hakuna habari zake hata katika mafundisho ya Wayahudi. 

Kwani, watu hao hawakuona kwa macho yao wafu 

kufufuliwa; wala hawakuwashuhudia kwa macho yao 

wagonjwa kuondokewa na majini, pepo wachafu; wala 
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hazikutimia ahadi walizoziahidiwa, yaani wakila sumu, 

haitawadhuru, na wakiuamuru mlima kuondoka mahali 

pake basi utaondoka mara moja, na wakishika nyoka 

mikononi mwao, hawatawauma. Kwani, twaona 

Wakristo wengi wa Ulaya wanakufa wakijiua, sumu 

inawaathiri mara moja; na achilia mbali mlima, hata kiatu 

kilichopinduka hawawezi kukiweka sawasawa kwa 

kukiamrisha tu mpaka watumie mkono wao; na sikuzote 

wanakufa kwa kuumwa na nyoka na wanyama wengine 

wenye sumu. Sasa kwa kulijibu ikisemwa kwamba haipasi 

kuchukua tafsiri sisisi ya aya hizi, bali hapa zina maana ya 

kimajazi. Mathalan, maana ya sumu ni kwamba 

wanameza mate ya uchungu – wanazuia hasira, na maana 

ya nyoka ni kwamba washari hawawezi kuwadhuru. Basi, 

kabla ya kuzungumzia hizi maana za kimajazi, tunayo 

haki tuulize wakati huu swali hili kwamba kwa kuwa 

madai haya yote yaliyotajwa kuhusu ishara – na mara kwa 

mara Hadhrat Masihias akasema kwamba ishara 

ninazozionyesha mimi, wafuasi wangu pia wataonyesha 

ishara hizo – ndizo kwa sura ya kiistiara na kimajazi tu na 

hazimaanishi ishara zenyewe, basi yathibitika waziwazi 

kwamba miujiza inayoyanasibishwa kwa Hadhrat 

Masihias, hiyo pia ni kwa sura ya kiistiara. Kwani, Hadhrat 

Masihias amesema mara kwa mara katika Injili kwamba 

miujiza ninayoonyesha, miujiza hiyo hiyo wafuasi wangu 

wa kweli pia wataendelea kuonyesha. Sasa kwa kuwa 
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wanapoambiwa waonyeshe miujiza kama hiyo, twajibiwa 

kwamba sehemu hizi hazimaanishi miujiza, bali muradi 

wake ni hali za kihulka za Wakristo, basi kwa nini 

isisemwe kwamba miujiza ya Hadhrat Masihias pia 

yamaanisha mambo kama hayo, siyo miujiza kwa hakika. 

Ilmuradi, kwa Wakristo, swali hili ni msiba mkubwa, 

ambalo hawana jibu lake lolote. Sasa, hapa ikitafakariwa 

zaidi kidogo, basi kwa kweli huu si msiba mmoja, bali ni 

misiba mitatu: (1) Kwanza ni huu kwamba kauli ya 

Masihi kwamba miujiza ninayoonyesha, miujiza hiyo bali 

zaidi ya hiyo wataonyesha wafuasi wangu, jambo hili 

limethibitika kuwa uongo kabisa. (2) Pili, uongo huu 

umethibitisha hii pia kwamba Masihi naye hakuonyesha 

muujiza wowote, kwani ikiwa Masihi alionyesha muujiza 

wowote, basi ilikuwa lazima wafuasi wa Masihi 

wangekuwa na uwezo wa kuonyesha miujiza. (3) Wa tatu, 

hata kama tukikubali jambo hili lisiloweza kuthibitishwa 

kwamba Masihi akaonyesha miujiza pasipo kujali ibara 

zile zilizoandikwa katika Injili kwamba ‘Kizazi kibaya na 

cha zinaa chatafuta ishara, wala hakitapewa ishara 

yoyote’, hata hivyo kwa miujiza kama hiyo isiyoizidi 

miujiza ya Manabii wa zamani, bali ni duni, uungu wa 

Masihi hauwezi kuthibitika. Basi, wakati uungu wa Masihi 

ni wa namna hii ambao mtu mwenye akili timamu hawezi 

kwa vyovyote kupata yakini juu yake, basi uungu kama 

huo utawezaje kuzuia dhambi. Tumeshaandika awali 
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kwamba jambo la kwanza kabisa linalozuia dhambi ni 

yakini juu ya uwepo wa Mwenyezi Mungu, yaani yakini 

hii kwamba kwa hakika Yupo Mungu Mmoja 

Anayeadhibu utendaji wa dhambi, lakini kuhusu Masihi 

yakini kama hiyo iwezeje kupatikana. Ebu, mtu yeyote 

atuambie kuna tofauti gani baina yake na wale 

walioishafariki. Sisi, na kila mwenye akili, tunajua vizuri 

kwamba kati ya Mungu na mahuluku yapaswa kuwepo 

tofauti bainishi, lakini hapa achilia mbali tofauti bainishi 

bali tofauti kiasi hiki pia haithibitiki inayoweza kuwapo 

kati ya mtu mzima na mfu. Ni sikitiko kwamba Wakristo 

wanapiga makelele kuhakikisha uungu wa Masihi, lakini 

twaweza kuridhika kwa kiasi hiki tu kwamba  

wathibitishe kuwa Masihi yu mtu aliye hai. Hatuibugudhii 

dini yoyote. Ikiwa mwana wa Mariamu yu Mungu, tupo 

tayari kumkubali kabla ya wengine wote; ikiwa kwa 

hakika yeye ndiye Mwombezi, twataka tuwe wa kwanza 

kuamini. Lakini tukubalije batili tupu, upuuzi na uongo. 

Kama Mungu anapaswa kuwa dhaifu na mnyonge kama 

alivyo Yesu mwana wa Mariamu, basi hakuna haja hata 

kidogo ya kumwamini mungu kama huyo, wala kwa 

vyovyote haiwezi kuwa yakini juu yake. Lakini ikiwa Yesu 

Masihi ni Mungu ambaye twaweza kumtambua namna 

Mwenyezi Mungu Alivyoendelea kujitambulisha katika 

kila zama Yeye Mwenyewe na pia kupitia Manabii, na 

hata wale pia hawakukosa kumtambua ambao 



Umaasumu wa Manabiias 

48 

hawakufikiwa na Vitabu vya kimbingu, basi sisi tupo 

tayari kumkubali. Kwa hiyo, je yupo mtu juu ya uso wa 

ardhi ambaye atuonyeshe ishara bainishi yoyote ya 

Masihi, yaani tuweze kusikia sauti yake na tuweze kuona 

ishara za uungu wake? Kwani, tumeshaandika mara kwa 

mara kwamba ikiwa imani iwe ya shaka tu juu ya Mungu 

wa kweli pia ambaye Yu Mungu kwa hakika, hata hivyo 

imani kama hiyo haiwezi kuokoa katika madhambi, basi 

kama mungu wa bandia aliyeendelea kupigwa na 

Wayahudi akidhaniwa kuwa mungu, dhana hiyo itaokoa 

katika maradhi gani? Hili ni jambo la yakini kwamba 

Mungu Yule, Aliye Mungu wa kweli, kumwamini Yeye 

pia kunaweza kuokoa katika dhambi iwapo imani hiyo 

iwe imeishafikia daraja ya yakini. Hivyo, kumfanya mtu 

kuwa Mungu na kutotolea hoja za yakini juu ya uungu 

wake ni aibu kubwa kiasi gani! Na kwa kweli watu kama 

hao ni maadui wa ukweli. Siwezi kuelewa kwamba watu 

hao walikuwa na haja gani ya kufanya kitendo hiki cha 

aibu, na katika kumwamini Mungu wa azali na abadi 

wakatazamia hasara zipi zilizoondolewa kwa njia ya 

mungu huyu wa kubuniwa. Twashuhudia kwamba 

Mungu Yule Mkweli Aliyedhihiri kwa Adamu, tena kwa 

Sethi, kisha kwa Nuhu, Ibrahimu, Musa na Manabii wote 

mpaka kwa Nabiisaw wetu, Yu hai kwa kudumu, Mzima 

na Mhifadhi wa milele. Na kama kupitia Manabii katika 

zama za awali Alivyosema Nipo, ndivyo Asemavyo sasa 
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pia. Na kama vile Manabii wa zamani wakasikia sauti 

zake zenye adhama na kuona ishara zake, ndivyo hivyo 

tusikiavyo sauti na kuona ishara. Na kama vile katika 

zama za awali Alivyokuwa akisikia na kujibu maombi ya 

waja wake, hivyo ndivyo sasa pia husikia na kujibu 

maombi yetu. Na kama wanyofu wa zamani wakapata 

utakaso wa kweli kwa kumpenda na kuona Uso Wake, 

hivyo ndivyo tuendeleavyo kujipatia sisi pia. Basi, yule tu 

atamwacha Huyu Mungu Mwenye nguvu na Mweza 

atakayekuwa mwenye bahati mbaya sana na kipofu. Tuna 

yakini kwamba waliofanywa duniani miungu wa bandia 

kama vile Yesu mwana wa mariamu, Ram Chandar, 

Krishna, Budha na kadhalika, wamefanywa pasipo dalili 

yoyote iwayo. Mfano wake ni kama vile mbuzi aitwe 

kuwa mwanadamu ilihali hasemi wala hawezi kutembea 

kama binadamu, wala hana sura ya wanadamu, wala hana 

akili kama wanadamu, wala hana alama yoyote ya 

ubinadamu. Basi je, mwaweza kumwita mbuzi kuwa 

mwanadamu ilihali katika mambo mengi mbuzi 

anashirikiana pia na mwanadamu. Mathalan, mbuzi 

anakula kama vile mwanadamu hula na mbuzi anakojoa 

na kujisaidia kama vile mwanadamu anavyofanya. Lakini, 

je mtu yeyote aweza kutuambia kwamba Masihi au Ram 

Chandar na wengine wanao ushirikiano wowote 

maalumu na Mungu unaoweza kuthibitika.  
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Hakuna sababu yoyote ya kufanywa kwa miungu hao 

isipokuwa tu kwamba dhidi ya kupunguza hadhi sana 

ikashikwa njia ya kuzidisha hadhi kupita kiasi. Mathalani, 

Raja Ravan alipomdhalilisha vibaya sana Raja Ram 

Chandar na kuwaudhi sana watu wake kwa kumteka 

mkewe na kumpeleka Lanka, hapo kundi la wasaidizi wa 

Raja Ram Chandar haraka sana wakamtoa Raja Ravan nje 

ya kizazi cha wanadamu na wakamfanya Raja Ram 

Chandar kuwa Parmeshar (Mungu) kwa yakini kamili 

hata kwamba sasa Mabaniani wote badala ya kutaja jina la 

Mungu wao, husema ‘Ram Ram’, bali wanaamkiana pia 

kwa kusema ‘Ram Ram’. Yaonekana kutokana na jambo 

hili kwamba Wakristo bado hawajapiga chuku kumfanya 

Yesu kuwa Mungu kadiri waliyopiga chuku Mabaniani 

kumfanya Ram Chandar kuwa Mungu hata kwamba 

Mabaniani karibu wakasahau jina la Parmeshar wao, na 

kila wakati wanatumia ‘Ram Ram’ kwa wingi. Basi, kwa 

sababu ya ghera ile ya kukabiliana na kupiga chuku Raja 

Ram Chandar amefanywa kuwa Mungu; kwa sababu hizo 

hizo Yesu mwana wa Mariamu naye pia akafanywa kuwa 

Mungu. Yaani, kwanza Wayahudi wakorofi wakavumisha 

kwamba Hadhrat Masihias amezaliwa kwa njia isiyo halali, 

na wakamtuhumu Hadhrat Mariamu kufanya uzinzi na 

tena wakamzulia uwongo Bwana Yesu mwenendo wake. 

Vitabu vichache vya watalaamu wa Kiyahudi tunavyotalii 

siku hizi, kwa kuvisoma hivyo inaonekana wamepiga 
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taswira mbaya sana ya maisha ya Bwana Yesu. Vitabu 

hivi vya wataalamu wa Kiyahudi vinasomwa siku hizi, saa 

za jioni katika kikao chetu kwa lengo hili tu kwamba 

Jumuiya yetu ipate kujua ya kuwa siku hizi baadhi ya 

Mapadri wajinga wanaomshambulia Nabiisaw wetu maisha 

yake kwa kumzulia uongo na kumsingizia, basi Bwana 

Yesu ameshambuliwa viovu zaidi maisha yake kuliko 

mashambulizi hayo, hata kwamba kuna baadhi ya 

mashambulizi ambayo aibu na haya yazuia hata 

kuyaandika pia. Mama yake akatuhumiwa vibaya mno. 

Kadhalika, baadhi ya nyanya zake yaani Tamar, Rahab na 

Bathsheba wakalaumiwa kwa tuhuma za uasherati 

ambazo hata mapadri wanazikubali. Na tuhuma zile ni 

mbaya zaidi kuliko zote alizoletewa Bwana Yesu kuhusu 

mienendo yake, na kwamba akadanganya katika kila 

jambo, na hatimaye jinsi gani, sawa na ahadi ya Torati, 

Mungu Alivyompa adhabu ya kifo. Maneno haya yote ya 

dhila, fedheha na tuhuma ndiyo ambayo Mwislamu 

hawezi kuyasoma bila kukasirika pasipo hiari yake. Basi, 

Bwana Yesu alipofedheheshwa kiasi hiki kwamba hata 

akashushwa chini ya daraja ya mwanadamu wa kawaida, 

hapo kitabia ikabidi kwamba watu waliomwamini Bwana 

Yesu waelekee, hatua kwa hatua, kupita kiasi katika 

kumheshimu. Kwa hiyo, watu wenye harara waliopenda 

shirki hapo kabla hawakuweza kuridhika pasipo 

kumfanya Bwana Yesu kuwa Mungu, kana kwamba kwa 
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njia hii wakataka kulipa kisasi cha mashambulizi ya 

Wayahudi aliyofanyiwa Bwana Yesu kwa ukali sana. Na la 

ajabu zaidi sana ni kwamba kutokana na zile Injili 

ambazo kwazo Wakristo wanataka kuthibitisha uungu wa 

Bwnaa Yesu, kwa njia ya Injili hizo hizo mtaalamu 

mmoja wa Kiyahudi ametaka kuthibitisha katika kitabu 

chake kwamba – Mungu Apishe mbali – mtu huyu kwa 

hakika alikuwa mpenda mambo ya anasa za dunia na 

alikuwa laghai ambaye hakuonyesha muujiza wowote 

wala haikutimia bishara yake yoyote. Na ameandika 

kwamba inayoelezwa katika Injili kwamba Bwana Yesu 

aliowaonyesha Wayahudi ishara nyingi, kauli hii yabatilika 

kutoka katika maelezo ya Injili zenyewe. Kwani, 

yathibitika kwa ushahidi wa Injili kwamba wazee wa 

kaumu walipokuwa wakimwomba Yesu kuonyesha 

muujiza, yeye akiwatolea wazee hao matusi machafu 

alikuwa akisema kwamba hao hawataonyeshwa muujiza 

wowote. Tena anasema kuwa hata tukiamini kwamba 

akawaponyesha baadhi ya wagonjwa, basi hii siyo dalili 

ifaayo kuhakikisha uungu wake, kwani katika zama hizo 

hizo wapinzani wake pia wakaonyesha miujiza kama hiyo. 

Basi, je, kwa miujiza ambayo zaidi sana kuliko hiyo 

Manabii wengine waliendelea kuionyesha, akili yaweza 

kukubali kwamba uungu wa Yesu utathibitika? Ilimuradi, 

Wayahudi walipomfedhehesha vikali Bwana Yesu, 

matokeo yake ya lazima yalikuwa kwamba kufeheheshwa 
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kupita kiasi sana kulipizwe kwa kumheshimu kupita kiasi. 

Basi, mafuriko wa kumheshimu Yesu kupita kiasi 

yalipozuka kwa nguvu ndani ya Wakristo, katika zama 

hizo hizo msingi ukawekwa kumfanya Bwana Yesu kuwa 

Mungu. Jambo hili laweza kueleweka vizuri ambapo  kwa 

upande mmoja yatazamwe mashambulizi ya Wayahudi na 

kwa upande wa pili yaangaliwe kwa makini mambo ya 

kupiga chuku ya Wakristo kwa kusalimika na 

mashambulizi hayo. Sasa kwa kuwa vitabu vya Wayahudi 

pia vimeshachapishwa, na baadhi ya wataalamu walio 

Wayahudi wamevichapisha kwa Kifransa pia, na kwa 

Kiingereza vilevile vimechapishwa, kwa hiyo katika siku 

hizi watafutao haki wamerahisishiwa sana kufahamu 

uhakika wenyewe. Madhehebu yote ya Wayahudi 

yanaafikiana kwamba tangu Hadhrat Musaas alipopewa 

Torati, kisha katika nyakati mbalimbali Manabii 

wakaendelea kufika, yeyote hakutoa fundisho la Utatu, 

bali wote waliendelea kufundisha kwamba Mungu wenu 

ni Mmoja ambaye haonekani. Wayahudi wano udhuru 

huu pia kwamba huko mlimani Sinai, Musaas 

alipomwomba Mwenyezi Mungu ‘Onyesha uso Wako’, 

hapo kwa nini Mungu Akasema kwamba hakuna yeyote 

awezaye kuona uso Wangu; ilimpasa Mungu kuonyesha 

sura ya Yesu Akisema uso wangu ndio huu. Ilmuradi, 

Wayahudi wametaka kuthibitisha kwamba dini ya 

Kikristo ni dini inayotaka kuchana Agano la Kale la 
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Torati walilotilia mihuri Manabii wote, na jiwe la msingi 

la Torati lililo tauhidi wanatamani kuling'olea mbali. Kwa 

kifupi, Wakristo wakileta mungu wa aina hii ambaye 

mafundisho yake kuhusiana na Mungu hayalingani 

kamwe na mafundisho ya Torati wala Kurani, wametaka 

kueneza duniani bidaa makuruhu. Hawajali hata kidogo 

kwamba ikiwa itikadi mpya kama hiyo imepingwa na 

Torati na vitabu vya Manabii wengine, basi kwa uchache 

ingethibitishwa kwa akili, bali kuhusu akili pia uzembe 

wao ni wa ajabu, kana kwamba kwao hoja ya kiakili haina 

madaraka juu ya dini; bali kwao akili haistahiki kuweza 

kutoa ushahidi wowote kuhusu tauhidi na Utatu. Hao 

wamezoea sana kukosoa wengine, lakini ni ajabu kwamba 

kuhusu itikadi yao hawatafakari hata kidogo. Iliwapasa 

kuthibitisha kwanza uungu wa Bwana Yesu, 

unaokadhibishwa na Torati, Kurani na akili, zote tatu, 

kisha wangesisitiza mambo yaliyobuniwa – kafara, 

wokovu na kadhalika. Lakini, hawakufanya hivyo, na kwa 

kutokujali msingi hasa wa itikadi yao wakashughulikia 

mambo ya upuuzi. Lakini pamoja na hayo ningependa 

kueleza pia kwamba chini ya kosa hili upo ukweli pia 

uliofichika. Na ingawaje ukweli huo umeaibishwa sana 

hata kwamba sasa badala ya uzuri, sura yake mbaya na ya 

kutisha inaonekana, hata hivyo ndani ya mawingu meusi 

mna nuru ya umeme ya ukweli kwa hakika inayoonekana 

kidogo kuyafanya mafundisho yake ya kuhilikisha 
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yamfanye Yesu kuwa mungu. Nayo ndiyo kwamba 

inathibitika kutoka katika Torati kuwa Mungu 

Alimwumba mwanadamu kwa sura yake na akamtilia 

nuru yake na kumpulizia roho yake. Na Kurani Tukufu 

pia yaeleza hivyo. Siyo zaidi ya uwezo na asili ya 

kibinadamu kwamba Mungu Ateremke kijalali katika 

moyo safi wa mja wake kwa njia hii kwamba hema la 

adhama Yake likite moyoni mwake, na kati ya Mungu na 

mja wake uhusiano wa namna hii uzalike kama vile, kwa 

mfano, chuma kinapotiwa katika moto mkali uwakao, 

hapo kidhahiri kinaonekana kama moto, lakini hata hivyo 

kwa hakika hicho ni chuma tu si moto. Basi, kwa hakika 

uhusiano huu huu wapenzi kamili wa Mungu wanakuwa 

nao na Mungu, na huanza kuhisi ndani mwao kwamba 

Mungu Amewashukia ndani yao. Na baadhi ya wakati 

katika hali hii ya mwungano na Mungu, baadhi ya waja 

wamepata kutamka maneno yaonekanayo ya kufuru. 

Yaani, waja hao wanaeleza uhusiano ule kwa Mungu 

namna ambayo watu wa kawaida kwa kudangayika 

wanafikiri kana kwamba waja hao wanadai kuwa Mungu. 

Maneno ya aina hii yanapatikana takriban katika Vitabu 

vyote vya Mungu. 

Kauli na Amali za Mtume Mtukufusaw 

Katika Kurani Tukufu, kwa msingi huu huu, kauli na 

amali za Nabii wetusaw zimesemwa kuwa ni kauli na amali 
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za Mungu. Mathalan, kuna aya hii kuhusu kauli   ِوَ مَا يَنْطِقُ عَن

20الْهَوٰى اِنْ هُوَ اِلَّا وَحْيٌ يُّوْحٰى  , yaani kauli ya Nabii huyu haitoki kutoka 

katika chemchemi ya tamaa ya kibinadamu, bali kauli 

yake ni kauli ya Mungu. Angalieni sasa, sawa na aya hii, 

kauli zote za Mtume Mtukufusaw zinathibitika kuwa kauli 

za Mwenyezi Mungu. Na kulinganisha nayo ipo aya 

nyingine ambayo yathibitika kwayo kwamba matendo 

yake pia ni matendo ya Mwenyezi Mungu, kama 

alivyosema 21مَا رَمَيْتَ اِذْ رَمَيْتَ وَ لٰكِنَّ اللّٰهَ رَمٰى  , yaani uliyotupa hukutupa, 

bali Mungu Alitupa. Basi, kwa aya hii imethibitika 

kwamba matendo pia ya Mtume Mtukufusaw ni matendo 

ya Mungu. Hivyo, ikiwa kauli za Mtume Mtukufusaw 

zimekuwa kauli za Mungu na matendo yake pia 

yamekuwa matendo ya Mungu, semeni sasa natija yake 

ndiyo nini isipokuwa kwamba Mtume Mtukufusaw ndiye 

dhihirisho kamili la dhati ya Mwenyezi Mungu. Lakini, 

hata hivyo, Waislamu wenye akili hawamwiti Mtume 

Mtukufusaw kuwa Mwenyezi Mungu, wala kama Wakristo, 

hawamwiti Mtume Mtukufusaw kuwa 22اُقْنُوْم (uknuum) wa 

Mungu ilhali hapa kuna ushahidi wa kimatendo pia, nao 

ndio huu kwamba kama Mwenyezi Mungu Alivyo na 
                                                           
20 Sura An-Najm 53:4-5 

21 Sura Al-Anfaal 8:18 

22 Uknuum ()اُقْنُوْم    : sawa na imani ya Ukristo, Mungu ana uknuum 

3: Baba, Mwana na Roho Mtakatifu. Mwenezi 
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ghera kwa Dhati yake, ndivyo hivyo Huonyesha ghera 

kwa ajili ya Mtumesaw. Na wale waliomwudhi Mtumesaw 

na kumwaga damu bila haki na wakamfukuza nchini, 

Mwenyezi Mungu hakumfisha Mtumesaw mpaka 

Akawaonjesha adhabu, na waliomsaidia Akawakalisha 

katika viti vya enzi. Sasa tunapolinganisha hali za Mtume 

Mtukufusaw kwa hali za Yesu Masihi, twalazimika kukiri 

kwamba Mwenyezi Mungu kwa kitendo Hakumsaidia 

Yesu Masihi kwa njia yoyote bali kinyume chake 

akaendelea kuwasaida Wayahudi hata kwamba 

wakamtundika Yesu Masihi msalabani na kumdhalilisha 

vibaya sana. Khosrow Pervez aliponuia kumwua Mtume 

Mtukufusaw, akauawa mwenyewe usiku huo huo. Lakini 

kwa sababu ya taarifa ya uongo ya Wayahudi ilipotolewa 

hati ya kumkamata Yesu Masihi, basi askari mmoja au 

wawili tu wakamkamata Yesu Masihi katika muda wa saa 

tatu na kumtia gerezani. Sasa  kila mtu anaweza kuelewa 

kwamba je mtu kama huyu  alikuwa na utukufu wowote 

wa kiungu pia hata kwamba juu ya maombi ya usiku 

kucha hakuweza kusalimika kukamatwa! Kisha 

tunapoona kwamba kwa kumwua Nabii wetu Mtukufusaw 

watu waliojumuika nyumbani kwake kwa nia ya 

kumshambulia na kuzunguka nyumba yake wakashindwa 

juu ya juhudi zao za hali ya juu kabisa na akahifadhiwa 

kwa hisani ya Mungu bila kufanya maombi usiku kucha 

kama Yesu Masihi, na akatoka baina ya wazee hao wa 
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baraza wakati wa uchao na mtu yeyote hakuweza 

kumwona. Lakini dua yenye uchungu ya Bwana Yesu 

Maishi, Eloi Eloi, lama sabakthani, ambayo Wayahudi 

mpaka sasa wanaicheka, ikakataliwa hivi kwamba sawa na 

ikirari ya Wakristo, matokeo ya dua hii yalikuwa kwamba 

akasulubiwa. Hayo ndiyo Mwenyezi Mungu Aliyomtendea 

Bwana Yesu; na hali za wanafunzi wake pia ni za namna 

hiyo hiyo tu. Hao waliahidiwa kwamba bado mtakuwa hai 

nami nitarudi. Angalieni sasa, bishara hii ilibatilika kwa 

uwazi, kwani miaka elfu mbili inakaribia kumalizika, 

hakuna hata alama ya ujio wake. Hao wote waliomsubiri 

walikufa ilhali Wayahudi walidumu kuendelea kuwacheka 

kwamba mwalimu wenu amerudi wapi; nao daima 

waliaibika kuulizwa swali hili wala hawakuweza kujibu 

lolote. Waliahidiwa viti kumi na viwili vya enzi, lakini 

katika uhai wa Bwana Yesu mwenyewe mwanafunzi 

mmoja akaritadi na mwingine pia akatenda kama 

walioritadi na hivyo viti vya enzi vikabaki kumi tu ilihali 

katika bishara viliahidiwa viti kumi na viwili. Na Mtume 

wetusaw aliwaahidi Masahaba zake kujikalia vitini vya enzi 

katika dunia hii, basi hata wapinzani wetu wanajua 

kwamba ahadi hiyo ikapata kutimia. Ilmuradi, maneno 

yaliyomo ndani ya mafundisho ya Bwana Yesu ambayo 

kwa sababu ya hayo yeye anafanywa mungu, siyo maneno 

ya nadra au ya ajabu, kwani maneno ya namna hii 

yanapatikana sana kuhusu Manabii wengine pia. Adamu 
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pia ameitwa mwana wa Mungu na Israeli naye akaitwa 

mwana wa Mungu, bali imeandikwa katika sehemu fulani 

kwamba nyinyi nyote ni miungu. Lakini, je kwa maneno 

hayo yapasa kuchukua maana hii kwamba watu ambao 

maneno kama haya yametumiwa kwa ajili yao, ni miungu 

kwa kweli au wana wa Mungu? Bwana Yesu naye pia 

ametumia maneno ya namna hii tu. 

Ujio wa Masihi Mau‘udi 

Ilmuradi, twalazimika kusema kwa masikitiko makubwa 

kwamba kuhusu Bwana Yesu imepigwa chuku pasipo 

haki. Angalieni, mimi pia napata ufunuo kutoka kwa 

Mungu na tangu zaidi ya miaka ishirini Mwenyezi Mungu 

Anaongea nami; ishara karibu mia na hamsini 

zimedhihiri. Nasema kwa kuapa kwa Mwenyezi Mungu 

kwamba wafu kama wale walioendelea kuhuika sawa na 

suna ya Mungu, wakahuika kwa njia yangu pia. 

Kadhalika, naweza kusema kwa kuapa kwamba maombi 

yangu zaidi ya elfu kumi yamekubalika. Na maneno 

yaliyotumika katika Injili kuhusu Yesu Masihi ambayo 

kwayo uungu wake unathibitishwa, kuzidi sana hayo 

Mwenyezi Mungu Ametumia maneno kuhusu mimi, 

nami nimetangaza pia maneno kama hayo kupitia vitabu. 

Mungu Ameniita Adamu; Mungu Ameniita Ibrahimu; 

Mungu Ameniita Masihi Mau‘udi; na akatoa habari 

kwamba wewe ndiwe yule aliyeahidiwa ambaye kwa 
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kumongejea Manabii wote wamepita. Lakini hata hivyo, 

sisemi kwamba ni Mungu mie au mwana wa Mungu, 

ilhali kunihusu mimi yapo maneno mengi ndani ya 

maneno ya Mungu, ambayo kwayo naweza kuitwa Mugu 

kuliko Masihi mwana wa Mariamu, lakini najua hii ni 

kufuru. Kwa hiyo, nashangaa zaidi kuliko dunia nzima 

kwamba Msihi mwana wa Mariamu alikuwa na fadhila 

gani maalumu ambayo kwayo alifanywa Mungu. Je 

alikuwa na miujiza mahususi? Lakini, naona miujiza 

iliyozidi kuliko yake yaendelea kudhihri hapa. Je, bishara 

zake zilikuwa bora za hali ya juu? Lakini nitasema 

kinyume cha uhakika nisipokubali kwamba bishara 

nilizojaliwa zinazidi sana kuliko za Masihi mwana wa 

Mariamu. Je naweza kusema kwamba katika Injili yamo 

maneno yaelezayo juu ya shani ya adhama kubwa ya hali 

ya juu ya Masihi mwana wa Mariamu yanayolazimisha 

kumkubali yeye kuwa Mungu? Lakini nasema kwa kuapa 

kwa Mungu ambaye kuapa kiapo chake cha uongo 

kunasababisha laana katika dunia na ahera, kwamba 

maneno yaliyonenwa na Mwenyezi Mungu kuhusu 

adhama yangu – ambayo kuhusu hayo nasema tena kwa 

kuapa kwamba ndiyo maneno halisi ya Mungu, 

yasiyogeuzwa na kubadilishwa kama Injili – yanazidi sana 

kueleza adhama kuliko yale wanayoyaonyesha mapadri 

katika Injili kuhusu Masihi mwana wa mariamu. Lakini je, 
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yanijuzu mimi nidai kuwa Mungu au niitwe mwana wa 

Mungu? Hivyo, mwelewe kwa yakini kwamba Masihi 

mwana wa Mariamu pia si mwana wa Mungu wala 

Mungu. Mimi ni Masihi wa Muhammad na yu Masihi 

wa Musa. Takdiri ya Mungu ilipanga hivi kwamba 

mwishoni mwa silsila ya Kiisraeli ambayo sheria yake 

ilianzia na Musa, aje Masihi, na kulingana na hii ilipangwa 

pia kwamba mwishoni mwa silsila ya Kiismaili pia 

ambayo sheria yake ilianzia na Muhammad Mteulesaw, aje 

Masihi. Basi ikawa hivyo hivyo. Musa, mja wa Mugu, 

akaleta sheria kwa wana wa Israeli. Mungu Alijua 

kwamba karibu ya karne ya kumi na nne kutoka Musa, 

wana wa Israeli watatupilia mbali kweli za sheria na siri 

zake, na hali yao ya kihulka itakuwa mbaya sana. Basi, 

kwa lengo hili Mungu akamwumba Masihi mwana wa 

Mariamu katika karne ya kumi na nne kuanzia Hadhrat 

Musa ndani ya nchi ambamo utawala wa Wana wa Israeli 

pia haukubaki. Basi, sawa na ahadi ya kumbukumbu la 

Torati, mfano wa Musa alipofika duniani, yaani Hadhrat 

Muhammad Mteulesaw, ndipo baada yake pia ilipowadia 

karne ya kumi na nne, Mungu akamwumba Masihi, 

mfano wa Masihi wa kwanza, na huyo ndiye mimi. Na 

kama vile mfano wa Musa alivyomzidi Musa katika 

mambo mengi, ndivyo hivyo mfano wa Isa pia katika 
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mambo mengi akamzidi Isa, na fadhila hii katika baadhi 

ya mambo Mungu Anampa Amtakaye. 

Umaasumu Wawezaje Kuthibitika 

Sasa naona kwamba masiala ya umaasumu na uombezi 

yanayoletwa na Wakristo mara kwa mara, ni udanganyifu 

kabisa walioangukia hao Wakristo. Kama maasumu 

maana yake ni kwamba adui yeyote asikosoe maisha yake, 

basi njooni tukawaonyeshe vitabu vya Wayahudi 

waliokosoa sana mienendo ya Bwana Yesu na mama 

yake. Na kama maana ya maasumu ni hii kwamba mtu 

aseme kwa kinywa chake kwamba mimi ni mwema, basi 

njooni tukawaonyesha katika Injili kwamba Bwana Yesu 

alikiri kuwa yeye si mwema. Basi, umaasumu wa Masihi 

mwana wa Mariamu usipoweza kuthibitika kwa njia 

yoyote, bali sawa na Injili baadhi ya matendo yake 

yathibitika kinyume cha umaasumu wake, kama vile 

kunywa pombe, kuvunja amri ya kudumu ya uharamu wa 

nguruwe na amri ya tohara na kadhalika, kuharibu mali ya 

wengine, kuwatukana waandishi na mafarisayo, kuwapa 

fursa wanawake malaya kugusa mwili wake, kuruhusu 

kupakwa mafuta ya haramu kichwani, kutowakataza 

wanafunzi kuvunja masuke katika mashamba ya watu. 

Sasa semeni, mambo hayo yote ni dhambi au la. Ikiwa 

kunywa pombe ilikuwa kazi nzuri, mbona Yohana 

akaichukia. Danieli akasema, wanywa pombe hufungiwa 
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milango ya mbinguni. Tohara iliyokuwa amri ya kudumu, 

kwa nini akaikataza ilihali sawa na utafiti wa kisasa pia hii 

inafaa dhidi ya maradhi mengi. Kadhalika, nguruwe 

alikuwa haramu kwa kudumu, kwa nini akatoa fatuwa ya 

kula nyama yake, ilhali mwenyewe alisema kwamba 

Torati haikutanguliwa, tena mwenyewe akaitangua. Na 

yapasa kukumbuka kwamba kuthibitisha umaasumu wa 

Bwana Yesu mwana wa Mariamu sawa na Injili ni 

mushkili kama vile kuthibitisha afya ya mwenye kifua 

kikuu ambaye kwa maradhi yake ametoka mabebe na ana 

tumbo la kuendesha. Je, haikuwalazimu kuthibitisha 

kwanza umaasumu wa Bwana Yesu, kisha baadaye 

wangewakosoa wengine. Kwa kuona tu neno la istighfar 

katika Kurani, haraka sana kudai kwamba hili lathibitisha 

kufanya dhambi na kujifanya hawakuiona kauli hii ya 

Yesu katika Injili kwamba mimi si mwema. Je huu ni 

uaminifu? Kisha, baada ya hayo yote twaona pia kwamba 

mwombezi wa akhera anaweza kuthibitika yule aliyewahi 

kuonyesha mfano wowote wa uombezi duniani. Basi, 

kwa kuzingatia kigezo hiki tunapomwona Musa, yeye 

naye pia huthibitika mwombezi, kwani mara kwa mra 

akaondoa adhabu ishukayo. Torati ni shahidi juu yake. 

Kadhalika tunapomwona Hadhrat Muhammad Mteulesaw, 

basi kuwa kwake mwombezi kwaonekana kuwa ni 

dhahiri shahiri yenyewe, kwani hii ilikuwa ni athari ya 

uombezi wake kwamba akawakalisha Masahaba zake 



Umaasumu wa Manabiias 

64 

waliokuwa maskini katika kiti cha enzi; na ilikuwa ni 

athari ya uombezi wake kwamba ingawaje watu hao 

walilelewa katika ibada ya masanamu na shirki, wakawa 

waaminio wa tauhidi ambao mfano wao haupatikani 

katika zama zozote. Tena ilikuwa ni athari ya uombezi 

wake kwamba mpaka sasa wafuasi wake hupokea ufunuo 

wa kweli wa Mungu, Mungu Huongea nao. Lakini katika 

Yesu mwana wa Mariamu tunawezaje kupata ithibati hii 

yote na kwa njia gani? Juu ya uombezi wa Seyidi na 

kiongozi wetu Muhammad Mteulesaw utakuwa ushahidi 

upi zaidi na imara kuliko huu kwamba tuyapatayo kutoka 

kwa Mungu kumpitia yeye, hawawezi kuyapata wapinzani 

wetu. Kama wapinzani wetu wakiujia mtihani huu, basi 

katika siku chache uamuzi unawezi kufanyika; lakini 

hawataki uamuzi. Hao wanatulazimisha kumwamini 

mungu yule asiyeweza kusema wala kuona wala kutoa 

habari yoyote mapema. Lakini Mungu wetu Yu Mweza 

wa mambo hayo yote. Abarikiwe yule amtakaye Mungu 

wa aina hii. 

(Kutoka Review of Religions, jalada 1, namba 5, Mei 

1902, uk. 175 hadi 209) 


