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Neno la Mwenezi 
 

Dawati la Kiswahili lina heshima ya kuwaletea 
wasomaji tafsiri ya kitabu kingine tena cha Seyidna 
Ahmadas, Mwanzilishi Mtukufu wa Jumuiya ya 
Waislamu Waahmadiyya. 

Kitabu chenyewe, Paighame Sulha (Ujumbe wa 
Suluhu), kiliandikwa na Seyidana Ahmadas mnamo 
Mei mwaka 1908 ambamo aliyaelekeza mataifa 
mawili makubwa ya Bara Hindi, Waislamu na 
Mabaniani, Kuondolea mbali chuki baina yao na 
kukaa kwa amani na kuheshimiana. 

Sheikh Yusufu Athumani Kambaulaya alikifasiri 
kitabu hiki kwa Kiswahili kwa uangalifu. Kisha 
Sheikh Muzaffar Ahmad Durrani, Amiri na Mbashiri 
Mkuu wa zamani wa Tanzania akaidurusu na kabla ya 
kuipeleka mtamboni kuchapisha nikaisoma na 
kuisogeza karibu na matini ya Kiurdu iwezekanavyo. 

Sheikh Ansar Hussain na Sheikh Nasr Ahmad Bhatti 
nao wakapanga herufi za chapa, na Syed Tanwir 
Mujtaba akafanya kazi ya  fometi. 
Mwenyezi Mungu Awapatie hao wote malipo bora 
hapa dunia na  huko Akhera.  
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حِيْمِ 1 نِ الرَّ حمْٰ  بِسْمِ اللهِ الرَّ
ْ ޱَٰ رَسُوْلِهِ الْکَرِيْمِ  2 مَدُەٗ  وَنصَُليِّ  نحَْ

Ee Mungu wangu Mweza, Ee Mwongozi wangu 
mpendwa! Utuonyeshe njia ile ambayo kwayo 
wakweli wanakufikia, na Utuepushe na njia zile 
ambazo makusudio yake ni tamaa za nafsi tu au chuki 
au bughudha au uchu na tamaa ya dunia.  

Amma ba‘du, enyi wasikilizaji! Sisi sote, Waislamu na 
Mabaniani, juu ya mamia ya hitilafu tunashirikana 
katika kumwamini yule Mungu  Ambaye ndiye 
Mwumbaji na Mmiliki wa dunia, na kadhalika sisi 
sote twashirikiana katika jina binadamu, yaani sisi 
sote tunaitwa binadamu. Na vilevile kwa sababu ya 
kuwa wakaaji wa nchi moja, tu majirani wenyewe kwa 
wenyewe. Hivyo basi, ni faradhi yetu  kwamba kwa 
moyo safi na kwa nia njema tuwe marafiki sisi kwa 
sisi, na katika matatizo ya kidini na kidunia 
tuhurumiane, na tuhurumiane kiasi hiki kana 
kwamba kila mmoja wetu yu viungo vya mwingine. 

Enyi wananchi! Dini ile siyo dini ambamo hamna 
mafundisho ya kuhurumiana kwa jumla. Na mtu yule 
                                                 
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 
Ukarimu. Mwenezi. 
2 Tunamhimidia Yeye na tunamsalia Mtume wake Mtukufu. 
Mwenezi. 
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si mtu asiye na huruma ndani ya tabia yake. Mungu 
wetu Hakuweka tofauti yoyote kwa taifa lolote lile, 
mathalan, nguvu zile zile za kibinadamu walizopewa 
watu wa kale wa India, nguvu zote hizo walijaliwa 
Waarabu, Waajemi, Wasiria, Wachina, Wajapani na 
mataifa ya Ulaya na ya Amerika pia. Ardhi ya Mungu 
ni kama sakafu kwa wote, jua lake mwezi na nyota 
kadha zinafanya kazi ya taa zing’aazo na hutoa 
huduma zingine pia kwa wote. Elementi Alizoumba, 
yaani hewa, maji, moto, vumbi na kadhalika vitu 
vingine vilivyoumbwa naye — nafaka, matunda, dawa 
na kadhalika — mataifa yote yanafaidika navyo. 
Hivyo, khulka hizi za Mungu zinatufundisha somo 
kuwa sisi pia tuwatendee wanadamu wenzetu 
ukarimu na wema, wala tusiwe na mioyo finyu na 
roho ndogo.  

Marafiki!! Eleweni kwa yakini kuwa kama miongoni 
mwa mataifa yetu mawili, taifa mojawapo halitastahi 
khulka za Mungu, na litakuwa na mienendo kinyume 
cha khulka Zake tukufu, basi taifa hilo litaangamia 
haraka, na siyo hilo lenyewe tu bali litaiangamiza hata 
dhuria yake pia. Tangu dunia ilipoumbwa, watu 
wema wa nchi zote wameendelea kutoa ushahidi 
kuwa kufuata khulka za Mungu ndiyo maji ya uhai 
kwa kudumisha binadamu, na maisha ya wanadamu 
kimwili na kiroho yanategemea  jambo hili kuwa 
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wazifuate khulka zote takatifu za Mungu ambazo 
ndizo chemchemi za usalama. 

Mwenyezi Mungu Ameanzia Kurani Tukufu na Aya 
hii iliyomo ndani ya Sura Al-Faatiha, 3  fَ ْmmَِmmْٰiرَبِّ  ا ɟِ ّٰ mِi fُmْmَْi َ  ا
yaani sifa zote kamili na takatifu zinamhusu Mungu 
Ambaye ni Mola wa walimwengu wote. Neno 
ulimwengu linajumuisha mataifa yote, zama zote na 
nchi zote mbalimbali. Kwa aya hii Kurani Tukufu 
ilianzishwa. Kwa kweli huku ni kukanusha fikara ya 
wale wanaoukomesha mpaka kwa mataifa yao tu ulezi 
na ukarimu wa Mungu ambao ni kwa ajili ya watu 
wote, na wanayadhania mataifa mengine kana 
kwamba si viumbe wa Mwenyezi Mungu, kana 
kwamba baada ya kuwaumba hao Mungu Akawatupa 
kama takataka, au Amewasahau, au (Mungu Apishe 
mbali) hao sio viumbe wake. Ni kama vile 
wanavyofikiria Wayahudi na Wakristo mpaka leo 
kuwa manabii na mitume wote wa Mungu waliokuja 
walitokea kutoka koo za Wayahudi tu, na Mungu 
Akawa Ameyakasirikia mataifa mengine kiasi hiki 
kwamba hata baada ya kuwaona wamo ndani ya 
upotofu na mghafala Hakuwajali kabisa, kama 
ilivyoandikwa ndani ya Injili pia kuwa Hadhrat 
Masihias alisema kwamba mimi nimekuja kwa ajili ya 

                                                 
3 Al-Faatiha, 1:2 
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kondoo tu wa Israeli. Hapa tunaongea kimuhali tu 
kuwa baada ya dai la uungu mawazo finyu ya namna 
hii ni jambo la kushangaza sana. Je Masihi alikuwa ni 
Mungu wa Waisraeli tu na hakuwa Mungu wa 
mataifa mengine hata kwamba akapata kutamka 
mdomoni mwake kuwa mimi sihusiki na urekebisho 
na mwongozo wa mataifa mengine. 

Ilmuradi, itikadi ya Wayahudi na Wakristo ni hii hii 
kuwa Manabii na Mitume wote walikuwa wakija 
kutoka ndani ya ukoo wao, na vitabu vya Mungu 
vimeendelea kuteremka ndani ya ukoo wao. Na kisha 
kwa mujibu wa itikadi za Wakristo, mfululizo wa 
ufunuo na wahyi uliishia kwa Bwana Yesu, na ufunuo 
wa Mungu ukapigwa muhuri. 

Waaria pia wanafuata mawazo hayo. Yaani, kama vile 
Wayahudi na Wakristo wanavyouwekea mipaka 
unabii na ufunuo mpaka kwa nyumba ya Israeli tu na 
wanayanyima mataifa mengine yote heshima ya 
kupata ufunuo, ndivyo Waaria wanavyokuwa na 
itikadi hii hii kwa bahati mbaya, yaani wao pia wana 
itikadi kuwa silsila ya wahyi na ufunuo wa Mungu 
haujavuka eneo la India. Daima Rishii (manabii) 
wanne huteuliwa kutoka katika nchi hii hii, na daima 
Veda tu inashuka mara kwa mara, na daima lugha ya 
Kisanskiriti tu imewekwa mahususi kwa ajili ya 
kuifunulia. 
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Ilmuradi, mataifa hayo mawili hayamtambui Mungu 
kuwa ni Mola wa walimwengu, waila haionekani 
sababu yoyote kuwa Mungu Anayeitwa Mola wa 
walimwengu siyo tu Mola wa Waisraeli au Mola wa 
Waariya, kwa nini anafanya uhusiano wa kudumu na 
taifa moja mahususi, jambo ambalo linaonyesha 
upendeleo wa wazi wa upande mmoja. Hivyo basi, kwa 
kukanusha itikadi hizi Mwenyezi Mungu Ameanzisha 
Kurani Tukufu kwa aya hii hii: 4 fَ ْmmَِmmْٰiرَبِّ ا ɟِّٰmِi fُmْmَْi َ  Na .  ا
mahali mbalimbali ndani ya Kurani Tukufu 
Ameeleza waziwazi kabisa kuwa jambo hili siyo sahihi 
kuwa Manabii wa Mungu huwa wanakuja ndani ya 
taifa maalum au nchi maalum. Bali Mungu 
hakulisahau taifa lolote wala nchi yoyote. Ndani ya 
Kurani Tukufu mifano mbalimbali imetolewa kwa 
kueleza kuwa jinsi Mungu Alivyoendelea 
kuwapatia ulezi wa kimwili watu wa kila nchi 
kulingana na hali zao, ndivyo Alivyowapatia watu 
wa kila nchi na kila taifa malezi yao ya kiroho pia, 
kama Asemavyo sehemu fulani ndani ya Kurani 
Tukufu: 5 ٌfiْfَِi fmَmِْi fَfiَ fَّi fْ اfٍَiُّ اِ ِiّ ِْوَان  yaani hakuna taifa 
lolote ambamo ndani yake hakutumwa Nabii au 
Mjumbe yeyote. 

                                                 
4 Sifa zote njema ni za Mungu, Mola wa walimwengu. Al-
Faatiha, 1:2 
5 Faatir, 35:25 
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Basi, jambo hili linastahili kukubaliwa bila mjadala 
wowote kuwa Mungu Yule wa kweli na Mkamilifu 
Ambaye kumwamini ni faradhi ya kila mtu, Yu Mola 
wa walimwengu, na ulezi wake hauishii mpaka kwa 
taifa fulani maalum wala kwa zama maalum wala nchi 
maalum. Bali Yu Mola wa mataifa yote, Mola wa 
zama zote, Mola wa Mahali pote na Mola wa nchi 
zote. Yeye ndiye chemchemi ya baraka zote, na nguvu 
zote za kimwili na kiroho zinatokana kwake, vyote 
vilivyopo vinalelewa naye, na ndiye tegemeo la kila 
dhati.  

Baraka za Mungu ni kwa wote, zinazojumuisha 
mataifa yote, nchi zote na zama zote. Hii imekuwa, ili 
taifa lolote lisipate nafasi ya kulalamika na lisiseme 
kuwa Mungu Aliyafanyia hisani mataifa fulani fulani 
tu lakini Hakutufanyia sisi; au taifa fulani lilipokea 
kitabu kutoka Kwake ili lipate mwongozo ndani yake 
lakini sisi hatukupatiwa, au katika zama fulani Yeye 
Alidhihiri na wahyi, ufunuo na miujiza, lakini katika 
zama zetu Akawa Amefichika. Hivyo, Yeye kwa 
kuonyesha baraka kwa wote Ameziondoa pingamizi 
zote na akaonyesha khulka zake zenye wasaa kiasi 
kwamba hakulinyima taifa lolote baraka zake za  
kimwili na kiroho wala hakuzifanya zama zozote 
kuwa ni za mkosi na bahati mbaya. 

Hivyo, kwa kuwa hizo ndizo khulka za Mungu wetu, 
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basi inafaa kuwa sisi pia tuzifuate khulka hizo. Kwa 
hiyo, Enyi ndugu wananchi, kijitabu hiki kidogo 
ambacho jina lake ni Ujumbe wa Amani, kwa adabu 
kinafikishwa kwenu nyote, na kwa moyo wa kweli 
inaombwa kuwa yule Mungu Mweza Mwenyewe 
Awafunulieni ufunuo mioyoni mwenu, na 
awafungulieni siri ya huruma zetu mioyoni mwenu ili 
zawadi hii ya kirafiki msiione ni kwa lengo mahususi 
na shabaha fulani ya nafsi. Enyi wapendwa!! Mambo 
ya akhera mara nyingi huwa yamefichikana kwa watu 
wa kawaida, na siri za akhera hufunuliwa kwa wale tu 
wanaokufa kabla ya kufa kwao, lakini wema na ubaya 
wa dunia unaweza kujulikana kwa kila mwenye 
busara.  

Jambo hili halikufichika kwa yeyote kuwa umoja ni 
jambo ambalo kwa njia yake mabalaa yasiyoweza 
kuondolewa kwa njia yoyote, na matatizo yasiyoweza 
kutatuliwa kwa tadbiri yoyote, hutatuliwa. Hivyo, 
haiwezekani mwenye akili ajinyime baraka hizo za 
umoja. Mabaniani na Waislamu ni mataifa mawili 
katika nchi hii. Ni muhali wazo hili kuwa wakati 
fulani, kwa mfano, Mabaniani wakijumuika 
watawatoa Waislamu katika nchi hii, au Waislamu 
wakiungana pamoja watawafukuza Mabaniani nchini. 
Bali hivi sasa Mabaniani na Waislamu wanakuwa 
kama chanda na pete; mmoja akifikiwa na 
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maangamio, na mwenzake pia atashiriki katika hayo. 
Na kama taifa moja kwa kiburi tu na majivuno yake 
ya kibinafsi litataka kulidunisha taifa jingine, basi hili 
lenyewe pia halitasalimika kudunishika. Na kama 
mojawapo la hayo mawili halitahurumia jirani, hilo 
lenyewe pia litajipatia hasara. Mtu yeyote miongoni 
mwa mataifa haya mawili anayefikiria maangamiao 
kwa ajili ya taifa lingine, mfano wake ni sawa na mtu 
yule anayelikata tawi lile lile alilojikalia. Kwa fadhili 
za Mwenyezi Mungu nyinyi ni watu mlioelimika pia, 
sasa inafaa mwache chuki, mpate maendeleo katika 
upendo. Yafaa kuacha ubaridi na kujichagulia kufanya 
huruma, maana, hiyo ndiyo yaafikiana na busara 
yenu. Matatizo ya duniani ni safari ya jangwani 
inayofanywa katika kiangazi tena wakati jua 
linapokuwa kali. Basi, katika njia hii ngumu, kuna 
haja ya maji baridi ya umoja ya kuufanya baridi moto 
unaorindima na kuwaponyesha watu wasife kwa 
sababu ya kiu.  

Katika wakati huu wa hatari, mimi mwandishi 
nawaiteni kwa ajili ya suluhu ambapo mataifa yote 
mawili yanahitaji sana suluhu. Mabalaa mbalimbali 
yanatokea duniani, matetemeko yanatokea, njaa 
inatanda na tauni pia haijaondoka. Na 
Aliyonihabarisha Mungu nayo ni haya haya kuwa 
kama dunia haitayaacha matendo yake mabaya na 
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haitatubia kufanya mambo maovu, basi dunia 
itakumbwa na mabalaa makubwa makubwa, na kabla 
balaa moja halijapita, balaa jingine litadhihiri. 
Mwishoni watu watasumbuka sana kuwa nini 
kinataka kutokea, na kwa kubanwa katikati ya misiba 
mingi watu watakuwa kama wendawazimu. Hivyo, 
Enyi ndugu wananchi, zindukeni kabla hazijawadia 
siku hizo kutokea. Inatakiwa Mabaniani na Waislamu 
wafanye suluhu baina yao. Taifa lenye uonevu ambao 
ni kizuizi cha suluhu, na liachane kabisa na uonevu 
huu, waila dhambi za uadui wote baina yao zitakuwa 
juu ya shingo ya taifa hilo hilo. 

Kama mtu aseme kuwa yawezaje suluhu kupatikana 
ilhali hitilafu za dini ni kikwazo cha suluhu 
kinachoendelea kuchochea mfarakano ndani ya 
mioyo siku hadi siku. 

Mimi nikilijibu nitasema kuwa kwa kweli hitilafu ya 
kidini ni jina tu la ile hitilafu ambayo msingi wake, 
kwa pande zote mbili, ni juu ya akili, adili na mambo 
yanayoshuhudia. La sivyo, mtu amejaliwa akili ili 
ashikamane na ule upande usio kinyume cha akili na 
adili, wala usiwe kinyume na mambo yanayohisiwa na 
kushuhudiwa. Hitilafu ndogo ndogo haziwezi kuzuia 
suluhu, bali hitilafu ile tu inazuia suluhu ambayo kwa 
sababu yake Mtume aliyekubaliwa na watu na kitabu 
cha ufunuo kilichokubaliwa nao vishambuliwe kwa 
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kudharau na kukadhibisha. Isitoshe, ni jambo la 
furaha kubwa kwa wapendao amani kwamba 
mafundisho yoyote yaliyo ndani ya Islam yote hayo 
yanapatikana ndani ya sehemu hii au ile ya 
mafundisho ya Veda. Kwa mfano, dhehebu changa la 
Aria Samaji linafundisha kuwa baada ya ma-Veda 
ufunuo wa Mungu umepigwa muhuri; lakini ma-
Autar walioendelea kuzaliwa ndani ya dini ya 
Kibaniani katika nyakati mbalimbali ambao 
mamilioni ya wafuasi wao wanaopatikana nchini 
humu, wamekwisha vunjilia mbali muhuri huo kwa 
madai yao ya ufunuo. Kwa mfano, Autari mmoja 
mkubwa anayekubaliwa katika nchi hii na huko 
Bengal kwa heshima kubwa na adhama, jina lake Sri 
Krishna, anadai kuwa alipokea ufunuo, na wafuasi 
wake si tu wanamwamini kuwa alifunuliwa ufunuo, 
bali wanamwamini kuwa yeye ni Parmeshar (mungu). 
Hakuna shaka ndani yake kuwa Sri Krishna alikuwa 
Nabii na Autari wa zama zake, na Mungu Alikuwa 
anaongea naye.  

Vivyo hivyo katika zama hizi za mwisho yuko Bwana 
Baba Nanak kutoka ndani ya kaumu ya Mabaniani, 
ambaye umaarufu wa utawa wake unafahamika sana 
kwa kila mmoja nchini humu, ambaye hapa nchini 
wafuasi wake ndio wanaoitwa Makalasinga, idadi ya 
siyo chini ya milioni mbili. Baba Sahib ndani ya ma-
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Janam Sakhi na Granth anadai waziwazi kupokea 
ufunuo, hata kwamba ndani ya Janam Sakhi yake 
moja anaandika kuwa mimi nimefunuliwa na Mungu 
kwamba dini ya Islam ni ya kweli. Kwa sababu hiyo 
akafanya hija. Na akashikamana na itikadi zote za 
Kiislamu. Na bila shaka jambo hili linathibitika kuwa 
alizionyesha pia karama na ishara. Na hakuna shaka 
ndani ya jambo hili kuwa Baba Nanak alikuwa mtu 
mwema na mteule, na alikuwa miongoni mwa watu 
wale ambao Mungu Mtukufu Mwenye enzi 
Anawanywesha sharubati ya mapenzi yake. Yeye 
alizaliwa ndani ya Mabaniani ili kutoa tu ushahidi 
kwamba Islam ndiyo kutoka kwa Mungu. Mtu yule 
anayeyaona masalio yake yaliyomo ndani ya Dera 
Nanak, ambamo ametoa kwa nguvu sana ushahidi wa 
kalima   َٓدٌ  لا سُوْلُ اللهِ  اِلٰهَ اِلاَّ اللهُ محُمََّ رَّ   na kisha ayashuhudia 
masalio yake yaliyopo pale paitwapo Guru Harsahae, 
wilayani Ferozpur, ambamo nakala moja ya Kurani 
Tukufu pia imo, yeye mtu huyo anawezaje kuwa na 
shaka ndani ya jambo hili kuwa Bwana Baba Nanak 
kwa moyo wake uliotakasika na kwa asili yake 
iliyotakata na kwa juhudi zake njema aliishaigundua 
siri ile iliyokuwa imefichikana kwa Mapandati wa 
kidhahiri. Naye kwa kudai kupokea ufunuo na kwa 
kuonyesha ishara na karama kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu akaivunjilia mbali itikadi hii kuwa hakuna 
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ufunuo baada ya Veda wala hakuna ishara 
zidhihirikazo. Bila shaka dhati ya Bwana Baba Nanak 
kwa ajili ya Mabaniani ilikuwa ni rehema kutoka kwa 
Mungu, na fahamuni kuwa yeye kwa ajili ya dini ya 
Kibaniani alikuwa Autaar — walii — wa mwisho 
aliyetaka kuiondoa chuki iliyokuwemo ndani ya 
mioyo ya Mabaniani dhidi ya Islam. Lakini ni bahati 
mbaya pia ya nchi hii kuwa dini ya Kibaniani 
haikujinufaisha chochote na mafundisho ya Bwana 
Baba Nanak, bali Mapandati wakamsumbua kwamba 
kwa nini kila mahali anaisifu Islam. Yeye alikuja 
kuleta suluhu baina ya dini ya Kibaniani na Islam. 
Lakini ni masikitiko kuwa hakuna aliyejali 
mafundisho yake. Kama kwa dhati yake na kwa 
mafundisho yake wangenufaika kidogo, leo 
Mabaniani na Waislamu wangekuwa kitu kimoja. 
Hae! Ole wao!! Fikara hii tu inaliza kuwa mja mwema 
kama huyo alikuja duniani na akaondoka pia, lakini 
watu wasiojua hawakupata mwanga hata kidogo 
kutokana na nuru yake. 
Kwa vyovyote, yeye akaondoka akiishathibitisha 
kuwa wahyi wa Mungu na ufunuo wake haukatiki 
kamwe, na ishara za Mungu zinaendelea kudhihirika 
sikuzote kwa njia ya wateule wake. Na akaondoka 
akiishatoa ushahidi kuwa uadui wa Islam ni uadui wa 
nuru. 
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Mimi nami nina tajiriba kuwa wahyi wa Mungu na 
ufunuo wa Mungu haukukatizwa kabisa katika zama 
hizi, bali kama Mungu Alivyokuwa Anaongea hapo 
awali ndivyo Anavyoongea hata sasa pia, na kama 
Alivyokuwa Anasikia hapo awali, ndivyo Asikiavyo 
sasa pia. Siyo kuwa sifa zake za zamani sasa 
zimetoweka. Mimi tangu karibu miaka thelathini 
naendelea kupata heshima ya maongezi na Mungu. 
Amedhihirisha mamia ya ishara kwa mikono yangu 
zilizoshuhudiwa na maelfu ya watu na ambazo 
zimechapishwa ndani ya vitabu na magazeti, na hakuna 
taifa lolote lisilokuwa shahidi wa ishara hii au ile. 

Sasa pamoja na mfululizo wa shuhuda zote hizo, 
mafundisho haya ya Aria Samaj yanayonasibishwa 
kwenye Veda,  yawezeje kukubalika kwamba — 
wanasemavyo — silsila yote ya maongezi ya Mungu 
na ufunuo wake imeishia kwenye Veda, kisha baada 
ya hapo mategemeo ni juu ya visa tu. Na kwa sababu 
ya itikadi yao hii wanasema kuwa mbali na Veda 
vitabu vingine vyote vilivyopo duniani vya ufunuo wa 
Mungu, vyote hivyo, Mungu Apishe mbali, ni uzushi 
wa wanadamu, ilhali vitabu hivyo vinajithibitishia 
ukweli wao zaidi sana kuliko Veda, na Mkono wa 
msaada na nusura za Mungu uko pamoja navyo na 
ishara zilizo zaidi ya kawaida za Mungu zinatoa 
ushahidi wa ukweli wao. Sasa kwa nini Veda ndiyo 
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iwe maneno ya Mungu lakini vitabu hivyo vingine 
visiwe maneno ya Mungu? Na kwa vile dhati ya 
Mungu ni yenye kina kirefu zaidi na imefichikana 
sana, hivyo akili pia inataka kwa ajili ya kuthibitisha 
uwepo wake Asitosheke kwa kitabu kimoja tu, bali 
Akiwateua Manabii katika nchi mbalimbali, Aongee 
nao na kuwafunulia ufunuo wake ili mwanadamu 
mdhaifu anayeweza kuingiwa na shaka kwa haraka 
asikose nafasi ya kukubali.  

Na akili timamu haiko tayari kukubali kuwa Mungu 
Yule Ambaye ni Mungu wa dunia, Anayeangaza 
magharibi na mashariki kwa jua lake, na kwa mvua 
yake huinywesheleza kila nchi wakati wa kila haja, 
Yeye, Mungu Apishe mbali, katika malezi ya kiroho 
Yu bahili na mwenye moyo finyu hata kwamba kwa 
kudumu aipenda nchi moja, taifa moja na lugha moja 
tu, nami siwezi kuelewa kuwa ni mantiki ya aina gani 
hii na falsafa ipi kuwa Permesher anaweza kuelewa 
dua na maombi ya kila mmoja katika lugha yake na 
haonyeshi chuki yoyote, lakini Anachukia sana 
kuteremsha nyoyoni ufunuo mbali na lugha ya 
Sanskiriti. Falsafa hii au maarifa ya Veda ni kama 
fumbo ambalo mpaka leo hakuna mwanadamu 
aliyeweza kulifumbua. 

Mimi nafahamu Veda imeepukana na kuchapa 
kwenye ukurasa wake wowote mafundisho ambayo 
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siyo tu kinyume cha akili, bali yanatia katika dhati 
takatifu ya Mungu doa la ubahili na kupendelea 
upande mmoja. Bali ukweli ni huu kuwa muda mrefu 
unapokipitia kitabu cha ufunuo, wafuasi wake kwa 
sababu ya kutojua na pia kwa sababu ya matamanio ya 
nafsi, kwa kusahau au kwa makusudi huongezea 
maelezo ya pembeni na kwa vile wanaotia nyongeza 
huwa ni watu wenye mawazo mbalimbali, hivyo basi 
kutoka dini moja huzalika mamia ya madhehebu 
mengine. 

Na hili ni jambo la ajabu kuwa kama vile jamaa 
Waaria wanavyoitakidi kuwa silsila ya ufunuo wa 
Mungu imewekewa mipaka kwa ajili ya koo za Waaria 
na nchi yao India tu, daima lugha ya ki-Veda ya 
Kisanskriti ndiyo imekuwa maalum kwa ajili ya 
ufunuo wa Mungu, na hiyo ndiyo lugha ya Mungu, 
ndivyo yalivyo mawazo ya Wayahudi kuhusiana na 
ukoo wao na vitabu vyao. Hao nao wanafikiri kuwa 
lugha hasa ya Mungu ni Kiebrania na silsila ya ufunuo 
ilikuwa na mipaka mpaka kwa Bani Israeli na nchi yao 
tu, na mtu anayedai unabii ilhali yuko nje ya ukoo 
wao na lugha yao, Mungu Apishe mbali, wao 
wanamchukulia kuwa ni mtu mwongo. 

Sasa, je kulingana huku si jambo la kushangaza kuwa 
mataifa haya yote mawili ndani ya maelezo yao 
yametoa fikara ya aina moja? Vivyo hivyo, duniani 
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kuna makundi mengine mengi pia yanayoshikamana 
na fikara hii hii, kama vile Maparsi wanaosema kuwa 
msingi wa dini yao ni tangu mamilioni ya miaka kabla 
ya Veda. Hii inaonyesha kuwa wazo hili (kuwa nchi 
yao, ukoo na lugha yao tu ndiyo iliyoteuliwa kwa 
kudumu kwa wahyi na ufunuo wa Mungu) limezalika 
tu kwa sababu ya upendelevu na uchache wa ujuzi. 
Kwa vile zama zile zimepita duniani ambapo taifa 
moja halikuwa na habari za taifa lingine na nchi moja 
haikujua uwepo wa nchi nyingine, hivyo kutokana na 
kosa hili kila taifa lililopata kitabu kutoka kwa 
Mungu, au akaja katika taifa hilo Nabii au Mjumbe 
wa Allah, taifa hilo likafikiria kuwa mwongozo 
wowote uliotakiwa uje kutoka kwa Mwenyezi Mungu 
ni huu huu tu, na Kitabu cha Mungu umepewa ukoo 
wao na nchi yao tu, na watu wote wengine waliobaki 
wamekosa bahati hii. 

Mawazo haya yameiletea dunia hasara kubwa, na kwa 
kweli mbegu za chuki na bughudha zilizoendelea 
kukua baina ya watu ni kutokana na mawazo haya 
haya tu. Kwa muda fulani taifa moja lilikuwa nyuma 
ya pazia kwa taifa jingine na nchi moja ilikuwa 
imefichikana na nchi nyingine kiasi kwamba 
maulamaa wa India walikuwa wakidhania kuwa 
nyuma ya milima ya Himalaya hakuna watu kabisa. 

Kisha wakati Mungu Alipoondoa pazia katikati, na 
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ujuzi wa watu ukapanuka kiasi fulani kuhusiana na 
ardhi kukaliwa na watu, hizo zilikuwa ni zama 
ambapo zile sifa teule walizokuwa wamezibuni watu 
nyonyoni mwao na kuziingiza katika itikadi zao, 
kuhusu vitabu vyao vya ufunuo na Marishii na 
Mitume wao, na zikaimarika katika mioyo yao sana 
kiasi kwamba zisiweze kufutika, na kila kaumu 
ikafikiria kuwa siku zote makao makuu ya Mungu 
yamekuwa ndani ya nchi yao. Na kwa vile katika siku 
hizo mataifa mengi yalitawaliwa na tabia za kinyama, 
na mpinzani wa desturi yao ya zamani akajibiwa kwa 
upanga, hivyo nani alithubutu kuwasuluhisha kwa 
kupoza jazba za majisifu ya kila taifa! Gautama Budha 
alidhamiria kufanya suluhu baina yao. Yeye 
hakuamini kuwa kila kitu ni Veda tu, hakuna kitu 
baada yake. Yeye hakukubali uteule wa taifa fulani na 
nchi na ukoo, yaani haikuwa imani yake kuwa yote 
yanaishia kwa Veda tu, lugha hii tu, nchi hii hii tu, na 
ni Mabarahman hawa hawa tu waliosajiliwa kwa 
kudumu mahakamani mwa Parmesher kwa ajili ya 
kupata ufunuo. Basi yeye alipata mateso makubwa 
kutokana na hitilafu hizi. Yeye akaitwa kuwa 
hamwamini Mungu wala hana dini, kama ambavyo 
wahakiki wote wa Ulaya na Amerika wa siku hizi 
ambao hawakubali Uungu wa Hadhrat Isa, na mioyo 
yao haiamini kuwa Mungu pia Anaweza kuwambwa 
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msalabani, wanafikiriwa na Mapadre kuwa daharia, 
yaani wasiomwamini Mungu.  

Basi, Budha pia akahesabiwa kuwa daharia wa aina 
hii. Na kama ilivyo desturi za wapinzani wenye shari, 
akazushiwa tuhuma nyingi ili kuzalisha chuki ndani 
ya watu wa kawaida. Mwishoni matokeo yakawa 
kuwa Budha akafukuzwa kutoka India iliyokuwa nchi 
yake alikozaliwa, na mpaka sasa Mabaniani 
wanaiangalia kwa chuki na dharau sana  dini ya 
Kibudha na ufaulu wake. Lakini kwa muafaka wa 
kauli ya Hadhrat Isaas, “Nabii havunjiwi heshima ila 
katika nchi yake”, Budha akihamia nchi nyingine 
alipata mafanikio makubwa. Kama inavyoelezwa, 
theluthi ya dunia imejaa dini ya Kibudha, na kwa 
wingi wa wafuasi wake makao makuu yake ni China 
na Japan, ingawa imeshaenea hadi kusini mwa Urusi 
na Amerika pia.  

Sasa tukirudia maelezo yetu tunaandika kuwa  katika 
zama zile ambapo dini moja haikuwa na habari ya dini 
nyingine, katika hali hii ya kutojuana ilikuwa hakuna 
budi kila taifa liishie kwa dini yake na  kitabu chake 
tu. Lakini matokeo ya kuishia huku yakawa kuwa 
nchi moja ilipoijua nchi nyingine na watu wa nchi 
mbalimbali walipopata taarifa ya dini za nchi zingine, 
hapo ikawa vigumu kwao kwamba dini ya nchi moja 
iwaze kuisadikisha dini ya nchi nyingine. Maana, kwa 
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kila dini, ziliisha andaliwa sifa maalum na sifa bora 
bora zilizotiwa chumvi kishairi, kuziondoa hizo 
haikuwa kazi rahisi. Hivyo, mfuasi wa kila dini akawa 
amepania kuikadhibisha dini nyingine. Dini ya Zand 
na Avista – Zoroaster − ikadai kwamba hakuna 
yeyote aliye sawa nasi. Na silsila ya unabii waliiwekea 
mpaka ukoo wao, na wakaielezea historia ya dini yao 
kuwa ina muda mrefu sana sana kiasi cha kuwafanya 
waelezaji wa historia ya Veda wanaona haya mbele 
yao. 

Huku  nako dini ya Kiebrania nayo ikatia fora kwa 
kuyafanya makao makuu ya Mungu kuwa nchi ya 
Shamu, na daima watawa wa ukoo wao tu ndio 
waliostahili watumwe kwa ajili ya kuleta urekibisho 
nchini. Lakini kwa amri usuluhishi huo ulibakia kwa 
wana wa Israeli tu, na ukoo wao uliteuliwa kupata 
ufunuo na wahyi, na mwingine yeyote aliyedai 
alichukuliwa kuwa ni mwongo. 

Kadhalika, katika India yalienea mawazo kabisa kama 
hayo na yaliyoene baina ya Waisraeli. Na kwa mujibu 
wa itikadi zao, Parmeshar ni mfalme tu wa nchi ya 
India, na ni mfalme asiye na habari ya nchi zingine. 
Na bila dalili yoyote inaaminiwa kuwa tangu awepo 
Parmeshar duniani, yeye amependezwa na hali ya 
hewa ya India, kamwe hataki kuzitembelea nchi 
zingine akawajulie hali ya wale maskini ambao 
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aliwasahau baada ya kuwaumba. 

Marafiki! Fikirini, kwa ajili ya Mungu mkaangalie 
kuwa je itikadi hizi ndizo ambazo tabia ya asili ya mtu 
inaweza kuzikubali, au akili yoyote inaweza 
kuzipokea? Siwezi kufahamu kuwa hii ni akili ya aina 
gani kwamba upande mmoja kumkubali Mungu 
kuwa ni Mungu wa dunia nzima kisha kusema pia 
kwa kinywa hicho hicho kuwa Yeye amejiondoa 
kuchukua jukumu la malezi ya dunia nzima. 
Analitazama taifa moja tu mahususi, na nchi moja tu 
maalumu, kwa jicho la huruma. Enyi wenye akili!! 
Fanyeni adili wenyewe kuwa je ndani ya kanuni za 
kimwili za Mungu mna ushahidi wake wowote? Basi 
kwa nini kanuni yake ya kiroho iwe na msingi wa 
upendeleo kama huo. 

Na kama akili itumiwe, uzuri au ubaya wa kila kazi 
huweza kujulikana kutokana na matokeo yake. Basi, 
mimi sina haja ya kueleza kwamba kuwavunjia 
heshima ya Manabii watukufu wa Mungu na 
kuwatukana, ambao mamilioni ya  watu  wa kila 
tabaka wameshaingia chini ya ufuasi na utii wao, 
natija yake itakuwaje na hatimaye matokeo yake 
yatakuwa nini, maana hakuna hata taifa moja ambalo 
halijawahi kushuhudia kiasi chochote matokeo ya 
aina hii. 
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Enyi wapendwa!! Tajiriba ya zamani na majaribio ya 
mara kwa mara vimethibitisha jambo hili kuwa 
kuwadharau manabii na wajumbe wa mataifa 
mbalimbali na kuwatukana ni sumu ambayo siyo tu 
kuwa mwishoni huuangamiza mwili, bali ikihilikisha 
roho huangamiza dini na dunia zote mbili pia. Nchi 
ile haiwezi kupata utulivu ambayo wananchi wake 
wanashughulikia kutoa aibu na kuwavunjia heshima 
viongozi wa dini wa wenzao. Na mataifa yale 
hayawezi kupata kabisa umoja wa kweli ambayo kati 
yao taifa mojawapo au yote mawili yanaendelea 
kumtusi Nabii au Rishii na Autar wa wenzao. Nani 
hapandishiwi jazba kwa kusikia kudharauliwa kwa 
Nabii au Mwongozi wake. Hususan Waislamu ni 
watu ambao ingawa hawamchukulii Nabii wao kuwa 
Mungu au mwana wa Mungu, lakini wanamwamini 
Mtume s.a.w. kuwa mbora wa wateule wote 
waliozaliwa kutoka tumboni mwa mama. Hivyo, 
kufanya suluhu na Mwislamu wa kweli haiyumkiniki 
kwa hali yoyote isipokuwa tu kuwa maongezi 
yanapofanyika kuhusu Mtume Mtukufusaw basi 
Mtume atajwe kwa heshima na kwa maneno mazuri. 

Na sisi hatutumii lugha chafu kuhusu Manabii wa 
mataifa mengine. Bali tunayo itakidi hii hii kuwa 
Manabii wote waliokuja duniani ndani ya mataifa 
mbalimbali na mamilioni ya watu wakawaamini, na 
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sehemu fulani ya dunia imeingiwa na upendo wao na 
adhama yao, na muda mrefu umepita juu ya upendo 
huu na itikadi hii, basi hii inatosha kuwa dalili ya 
ukweli wao. Kwani, kama wasingekuwa wametoka 
kwa Mungu, kukubaliwa huku kusingeenea ndani ya 
mioyo ya mamilioni ya watu. Mungu kamwe Hawapi 
wengine heshima ya waja wake waliokubaliwa naye. 
Na kama mwongo yeyote akitaka kujikalia kiti chao, 
mtu huyo huangamia haraka na kuangamizwa.  

Kwa sababu hiyo tunaamini kuwa Veda pia imetoka 
kwa Mungu na Marishii wake  tunawatambua kuwa 
watawa na watakatifu, ingawa tunaona kuwa 
mafundisho ya Veda hayakuweza kulifanya dhehebu 
lolote limwabudu Mungu kikamilifu, wala 
yasingeweza kufanya hivyo. Na wale watu 
wanaopatikana ndani ya nchi hii wanaoabudu 
masanamu au moto au jua au mto  Ganges au 
wanayaabudu maelfu ya miungu au watu wa dini ya 
Jaini au dini ya Shakti, hao wote wanazinasibisha dini 
zao kwenye Veda tu. Na Veda ni kitabu kinachohitaji 
maelezo, hivyo madhehebu yote yanatoa matilaba yao 
kutoka humo humo. Hata hivyo, kwa mujibu wa 
mafundisho ya Mungu tuna itikadi madhubuti kuwa 
Veda haikutungwa na mtu. Ndani ya utungo wa mtu 
huwa hamna nguvu ya kuwavutia mamilioni ya watu 
upande wake na kisha kuimarisha silsila ya kudumu. 
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Ingawa hatukusoma popote ndani ya Veda juu ya 
kuyaabudu mawe, lakini bila shaka Veda imejaa ibada 
ya Moto, Hewa, Maji, Mwezi, Jua na vinginevyo, na 
katika aya yoyote haikukatazwa kuviabudu vitu hivyo. 
Sasa, nani atatoa uamuzi kuwa madhehebu mengine 
yote ya kale ya Kibaniani ni ya uongo na dhehebu 
jipya la Waaria ndilo la kweli. Na wale watu 
wanaoviabudu vitu hivyo kwa kutumia vielelezo vya 
Veda, wana dalili hii madhubuti mikononi mwao 
kuwa kuna maelezo ya wazi ndani ya Veda juu ya 
kuviabudu vitu hivyo na hakuna katazo mahali 
popote. Na kusema kuwa haya yote ni majina ya 
Permeshar, bado hili ni dai tu ambalo mpaka sasa 
halijaamuliwa barabara. Na kama ingeisha amuliwa 
tayari, basi haionekani sababu yoyote kuwa Mapandit 
wakubwa wakubwa wa Banaras na miji mingine 
wasingekubali  itikadi za Waariya. Juu ya juhudi za 
miaka thelathini au thelathini na mitano, ni 
Mabaniani wachache sana waliojiunga na dhehebu la 
Kiaria. Na kwa kulinganisha na Sanatan Dharm na 
madhehebu mengine ya Kibaniani, wafuasi wa 
dhehebu la Kiaria ni wachache sana kana kwamba si 
chochote, na hawana athari kubwa juu ya madhehebu 
mengine ya Kibaniani. Vivyo hivyo, mafundisho ya 
Neyoga, yanayonasibishwa kwa Veda, pia ni jambo 
ambalo ghera ya kibinadamu na uungwana 
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haulikubali. Lakini, kama nilivyobainisha sasa hivi, 
hatuwezi kukubali kuwa haya kwa kweli ndiyo 
mafundisho ya Veda, bali nia yetu njema kwa nguvu 
sana inatuelekeza kwenye jambo hili kuwa 
mafundisho kama haya yalinasibishwa baadaye kwa 
kitabu cha Veda kwa makusudio fulani ya nafsi. Na 
kwa vile maelfu ya miaka imepita juu ya Veda, hivyo 
inawezekana kuwa katika zama mbalimbali baadhi ya 
watoaji maelezo ya Veda wakapunguza na kuongeza 
kwa namna mbalimbali. Basi, dalili hii moja inatosha 
kwetu kwa ukweli wa Veda kuwa mamilioni ya 
waumini wa India tangu maelfu ya miaka waliendelea 
kuamini kuwa Veda ni maneno ya Mungu, na 
haiyumkiniki kuwa heshima hii yapewe maneno 
ambayo ni maneno ya mzushi.  

Na kisha juu ya matatizo haya yote, kwa kumwogopa 
Mungu, tunapoichukua Veda kuwa ni maneno ya 
Mungu na makosa yoyote yaliyamo ndani ya 
mafundisho yake, tukiyaamini kuwa ni makosa ya 
watoaji maelezo tu wa Veda, kwa nini Kurani Tukufu 
inashambuliwa kinyama iliyojaa Umoja wa Mungu 
kutoka mwanzo mpaka mwisho na mahali popote 
haina mafundisho ya kuabudu jua na mwezi na 
kadhalika, bali kwa maneno ya wazi kabisa imesema:  
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6 َfّmُmََmiَ ْيfَِّiا ِ fِmْ وَ fِmَmَْmِi fَi وَ اfُmُiْوْا لِلهّٰ َmّmِi وْاfُmُmَْi fَi  
Yaani, msiabudu jua wala mwezi, wala kiumbe 
kingine, na mwabuduni Aliyewaumbeni. Isitoshe, 
Kurani Tukufu inao ushahidi wa ishara za kale na 
ishara mpya, na ni kioo cha kuonyesha dhati ya 
Mungu. Kwa nini hatutendewi jinsi tunavyowatendea 
Waaria, na kwa nini mbegu za uadui na chuki 
zinapandwa nchini. Je, yatarajiwa kuwa matokeo yake 
yatakuwa mazuri? Je, ni tendo jema kuwa mtu 
anayekupa maua atupiwe mawe, na yule anayekupa 
maziwa amwagiwe mkojo? 

Kama Mabaniani na Waariya wako tayari kwa suluhu 
ya aina hii kuwa wao wamtambue Mtume wetu s.a.w. 
kuwa ni Nabii wa kweli wa Mungu na tangu sasa 
waache kumfedhehesha na kumkadhibisha, basi mimi 
ni mtu wa kwanza kuwa tayari kutia saini kwenye 
makubaliano haya kuwa sisi wafuasi wa  Jumuiya ya 
Ahmadiyya daima tutakuwa wasadikishaji wa Veda, 
na tutaitaja Veda na Marishii wake kwa heshima na 
upendo. Na kama hatutafanya hivi, basi kiasi kikubwa 
cha fedha ya fidia isiyopungua rupia laki tatu 
tutawapatia Mabaniani. Na kama Mabaniani 
wanataka kwa moyo mkunjufu kufanya suluhu nasi, 
basi wao pia wanatakiwa watie saini kwenye 
                                                 
6 Haa Miim As-Sajda, 41:38 
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makubaliano ya maandishi ya aina hiyo hiyo. Na 
madhumuni yake itakuwa ni kuwa sisi tunauamini 
Utume na Unabii wa Hadhrat Muhammad 
Mustafasaw na kwamba tunamkubali Mtumesaw kuwa 
Nabii na Mjumbe mkweli na tangu sasa tutamtaja 
kwa heshima na adabu kama ilivyo hali ya mwaminio. 
Na tusipofanya hivyo, basi tutamtolea Kiongozi wa 
Jumuiya ya Ahmadiyya kiwango kikubwa cha fidia 
kisichopungua rupia laki tatu. Ikumbukwe kuwa 
Jumuiya yetu ya Ahmadiyya ina wafuasi wasiopungua 
laki nne, hivyo kuchanga rupia laki tatu si kitu 
kikubwa kwa ajili ya kazi kubwa ya aina hii. Na wale 
watu ambao bado wako nje ya Jumuiya yetu, hao kwa 
kweli ni wale wenye tabia na mawazo 
yaliyoparaganyika. Hao hawako chini ya kiongozi 
ambaye wanawajibika kumtii, hivyo siwezi kuongea 
chochote juu yao. Kwa hivi sasa mimi pia 
wananichukulia kuwa ni kafiri na dajali. Lakini 
ninatumaini kuwa ndugu Mabaniani watakapofanya 
mapatano ya namna hii nami, watu hao pia 
hawatatenda ovyo kwa kutumia maneno mabaya 
kuhusiana na kitabu cha taifa lililostaarabika  kama 
hili na Marishii wao wasababishe Mtume Mtukufusaw 
atukanwe. Kwa kweli matusi ya aina hii yatahesabiwa 
kutoka kwa wale tu watakaofanya utundu huo. Na 
kwa vile kitendo cha aina hii ni kinyume cha haya na 
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uungwana,  hivyo mimi situmaini kuwa baada ya 
mapatano haya watu hao watafungua midomo yao. 
Lakini itakuwa ni lazima kuwa ili kuyapatia nguvu 
maandishi ya mapatano, watu elfu kumi wenye busara 
wa kila upande watie saini juu ya mapatano hayo. 

Wapendwa!! Hakuna kitu kilicho kama suluhu. 
Njooni, basi, kwa njia ya mapatano hayo tuwe kitu 
kimoja na tuwe taifa moja. Nyinyi wenyewe 
mnashuhudia kuwa kutokana na kukadhibishana, 
mvurugano kiasi gani umetokea, na nchi yapata 
hasara kiasi gani. Njooni, sasa, mkajaribu hii pia 
kwamba katika kusadikishana kuna baraka kiasi gani. 
Njia bora zaidi ya suluhu ni hii hii, waila kufanya 
suluhu kwa njia nyingine ni sawa tu na jipu moja safi 
linalong’aa liachwe katika hali hiyo hiyo na kufurahia 
mng’ao wake huo, ilhali ndani yake mna usaha 
uliooza unaonuka.  

Mimi sina lengo lolote kuelezea habari hizi hapa kuwa 
ule unafiki na ufisadi unaoendelea kuzidi baina ya 
Mabaniani na Waislamu siku hizi, sababu zake 
haziishii tu kwenye hitilafu za kidini pekee, bali 
sababu zake ni makusudio mengine yanayohusikana 
na dunia na mambo yake. Kwa mfano, Mabaniani 
tangu mwanzo walitamani wapate kuingilia mambo 
ya Serikali na ya nchi, au kwa uchache waombwe 
kutoa rai zao kuhusu kuendesha mambo ya nchi, na 
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Serikali iyasikilize malalamiko yao kwa makini, na 
vyeo vikubwa vikubwa vya Serikali wanavyopewa 
Waingereza nao pia wapewe. Kosa lililofanywa na 
Waislamu ni kuwa wao hawakushirikiana na 
Mabaniani katika juhudi zao hizi, na wakafikiri kuwa 
sisi tuko wachache katika idadi, na wakafikiria pia 
kwamba kama kuna faida yoyote ya juhudi hizi, basi 
ni kwa ajili ya Mabaniani tu, siyo kwa ajili ya 
Waislamu, kwa hiyo siyo tu kuwa hawakushiriki nao, 
bali wakapinga juhudi za Mabaniani kwa kuwazibia 
njia na kwa sababu hii uhasama ukaongezeka zaidi.  

Mimi ninakubali kuwa kwa sababu hizi pia uadui 
wenyewe umenyunyiziwa chumvi, lakini sitakubali 
kuwa hizi hizi ndizo sababu, wala siafikiani na rai za 
wale wanaosema kuwa uadui na unafiki baina ya 
Mabaniani na Waislamu, sababu zake siyo magomvi 
ya kidini, magomvi yao ya kweli ni ya kisiasa.  

Kila mtu anaweza kuelewa kwa urahisi kwamba kwa 
nini Waislamu wanaogopa kushirikiana na 
Mabaniani katika kudai haki zao, na kwa nini mpaka 
leo wameendelea kukataa kujiunga na chama chao cha 
Congress? Na kwa nini baada ya kuhisi rai za 
Mabaniani kuwa sahihi mwishowe wakafuata hatua 
yao, lakini wakiwa mbali na hao, na wakaunda Chama 
cha Kiislamu, lakini hawakukubali kushirikiana nao. 
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Enyi mabwana!! Sababu yake kwa kweli ni dini tu, 
hakuna nyingine ghairi ya hii. Kama leo Mabaniani 
hao hao wakiisoma Kalima takatifu   ّد رسول اللهلا اله الا الله محم  
waje wakumbatiane na Waislamu, au kama Waislamu 
wakiwa Mabaniani waanze kufanya ibada ya moto, 
hewa, na vinginevyo sawa na amri ya Veda, na waiache 
Islam, basi magomvi yote mnayoyaita ni ya kisiasa 
yatafutika mara moja kana kwamba hayakuwepo 
asilani.  

Basi, ni dhahiri kuwa mzizi wa bughudha na chuki 
yote kwa kweli ni hitilafu ya dini. Kila mara hitilafu 
hiyo ya dini ilipofikia kilele tangu zamani, ilikuwa 
inatiririsha damu. Enyi Waislamu, kwa sababu ya 
tofauti ya dini, Mabaniani wanawachukulieni nyinyi 
kuwa taifa tofauti na wao, na kwa sababu hiyo hiyo 
nyinyi nanyi mnawafikiria hawa kuwa taifa lingine, 
hivyo bila kuondoa sababu hiyo iweje upatikane usafi 
wa kweli wa moyo baina yenu na yao? Naam, 
inawezekana kusuhubiana kupatikana kiunafiki kwa 
siku chache. Lakini ule usafi wa moyo unaopaswa 
kuitwa usafi wa kweli, utazalika katika hali ambapo 
nyinyi mtaikubali kwa moyo wa kweli kuwa Veda na 
Marishii wa Veda wametoka kwa Mungu. Vivyo 
hivyo Mabaniani pia wakiondokana na ubahili wao 
wausadikishe Unabii wa Mtume wetusaw. Kumbukeni 
na kumbukeni, sawa sawa, kuwa kati ya nyinyi na 
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Mabaniani kanuni ya kuleta suluhu ya kweli ni 
kanuni hii hii moja tu, na haya tu ndiyo maji ambayo 
yataziosha takataka zote. Na kama siku zimefika 
kwamba mataifa haya mawili yaliyotengana yaungane, 
basi Mungu Atafungua mioyo yao pia kwa ajili ya 
jambo hili ambalo kwalo Ameshafungua moyo wetu. 

Lakini pamoja na hayo itawalazimu kuwatendea 
Mabaniani kwa huruma ya kweli. Kuwatendea wema 
na upole kuwe mazoea yenu. Na mjiepushe na 
vitendo vitakavyowaumiza, lakini vitendo hivyo 
ndani ya dini yetu visiwe katika wajibu wala faradhi za 
dini yetu. Hivyo, kama Mabaniani kwa moyo wa 
ukweli wakubali Mtume wetusaw kuwa ni Nabii 
mkweli na wamwamini, basi mfarakano huu 
unaotokana na ng’ombe nao pia uondolewe. Kitu 
tunachokiona ni halali, hatuwajibiki lazima 
tukitumie. Kuna vitu vingi sana ambavyo tunajua 
kuwa ni halali lakini kamwe hatujavitumia. 
Watendeeni wema na hisani. Agizo mojawapo la dini 
yetu ni kumtambua Mungu Mmoja Asiye na 
mshirika. Basi  kukiacha kitu kisicho lazima kwa ajili 
ya kazi ya lazima na ya manufaa siyo kinyume cha 
sheria ya Mungu. Kujua kitu fulani ni halali ni jambo 
jingine na kukitumia ni jambo jingine. Dini ndiyo 
kujiepusha na makatazo ya Mungu na kukimbilia njia 
za radhi yake, kuwafanyia wema na huruma viumbe  
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vyake wote, na kuwaamini Manabii na Mitume wote 
watakatifu waliokuja kutoka kwa Mungu katika 
nyakati zao kuwa Nabii na Muslih na kutotofautisha 
baina yao, na kumtendea kila mtu wema, ndio kiini 
cha dini yetu. Lakini wale watu ambao bila haki, bila 
kumwogopa Mungu, wanamtaja Mtume wetu 
mtukufu Muhammad Mustafasaw kwa maneno 
mabaya na wanamtuhumu kwa tuhuma chafu, wala 
hawaachi kutumia midomo michafu, vipi tufanye 
suluhu nao. Mimi ninasema kweli kabisa kuwa 
tunaweza kufanya suluhu na nyoka wa jangwani na 
mbwa mwito wa nyikani, lakini hatuwezi kufanya 
suluhu na watu ambao wanamfanyia mashambulizi 
machafu Nabii wetu mpendwa ambaye twampenda 
kuliko uhai wetu na mama na baba yetu. Mungu 
Atufishe ndani ya Uislamu. Sisi hatutaki kutenda 
matendo yatakayosababisha imani zetu kupotea. 

Mimi hivi sasa sitaki kulilaumu bila sababu taifa 
lolote maalum, wala kuumiza moyo wa yeyote, bali 
kwa masikitiko makubwa nimelazimika kusema kuwa 
Islam ilikuwa dini takatifu na ya suluhu, ambayo 
haikuwahi kumshambulia kiongozi wa taifa lolote lile. 
Na Kurani Tukufu ni kitabu kinachopasa 
kuheshimiwa ambacho kimeweka msingi wa suluhu 
baina ya mataifa na kimemkubali Nabii wa kila taifa. 
Na duniani kote Kurani Tukufu tu inayo fahari hii 
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ambayo kuhusu dunia imetufundisha kwamba: 
7۝⯔ ⫟ ❸ ✝ қ⧱ ⫏ ⦣ ⯤ ✨ 

Yaani, Enyi Waislamu! Semeni kuwa sisi 
tunawaamini Manabii wote waliotumwa duniani na 
hatutofautishi baina yao kuwa baadhi yao tuwaamini 
na baadhi yao tuwakatae. Na kama kuna kitabu 
kingine cha ufunuo cha kuleta suluhu kama hiyo basi 
tajeni jina lake. Kurani Tukufu haikuhusisha rehema 
ya Mungu iliyo kwa wote, kwa ukoo wowote maalum. 
Manabii wote wa nyumba ya Israeli kama Yakubuas na 
Isihakaas na Musaas na Daudias na Isaas, Unabii wa 
wote hao imeukubali. Na Nabii wa kila taifa awe 
aliishi katika India au Uajemi, haikumwita yeyote 
kuwa mjanja na mwongo, bali imesema wazi kuwa 
katika kila taifa na ndani ya kila kijiji manabii walifika 
na wakaweka msingi wa amani kwa mataifa yote. 
Lakini ni masikitiko kuwa Nabii huyu wa amani, kila 
taifa linamtukana na kumtazama kwa jicho la dharau. 

Enyi wananchi wapendwa! Mimi sikutoa maelezo 
haya mbele yenu ili niwaumizeni au kuvunja moyo 
wenu, bali kwa nia njema kabisa nataka kueleza kuwa 
mataifa yale yaliyoshika tabia hii na kujichagulia njia 
hii katika dini yao isiyojuzu ya kuwataja Manabii wa 
dini zingine kwa lugha mbaya na kuwatusi, siyo tu ni 
                                                 
7 Aali‘Imraan, 3:85 
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wenye dhambi mbele ya Mungu kwa mwingiliano 
wao usiotakikana ambao hawana uthibitisho, bali 
wanayo pia ile dhambi ya kupanda mbegu ya unafiki 
na uadui katika wanadamu. Jipe moyo, unipe jibu la 
jambo hili kuwa kama mtu fulani amtukane baba ya 
mtu mwingine au amsingizie tuhuma mama yake, je 
haishambulii heshima ya baba yake mwenyewe? Na 
yule mtu anayetukanwa hivyo akijibu kwa tusi 
vilevile, je haitakuwa sawa kusema kwamba kwa kweli 
chanzo cha matusi hayo ya kulipiza ni yule mtu 
aliyetangulia kutukana, na katika hali hii yeye 
mwenyewe atakuwa adui wa heshima ya baba na 
mama yake.  

Mwenyezi Mungu, ndani ya Kurani Tukufu, 
Ametufundisha somo la adabu na khulka kiasi hiki 
kwamba Anasema: 

8㡬 ⥿ 㴎 ❣ 㴍 ✑ ⟱ ✼ ⺆ ✣ 㴌 ✨ ✝ 
Yaani, nyinyi hata masanamu ya washirikina pia 
msiyatukane, kwani wao watamtukana Mungu wenu, 
maana, wao hawamjui Mungu Huyu. Sasa hebu 
angalieni kwamba ingawaje kwa mujibu wa 
mafundisho ya Mungu masanamu si kitu chochote, 
hata hivyo Mungu Anawafundisha Waislamu khulka 
hii kuwa fungeni midomo yenu msiyaseme vibaya 
                                                 
8 Al-An‘aam, 6:109 
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masanamu pia,  na waelekezeni kwa upole tu, isije 
wakihamaki wakamtukana Mungu, na nyinyi ndiyo 
mtakuwa sababu ya matusi hayo. Hivyo, hali zao 
zikoje watu hawa wanaomtukana Nabii huyu 
mwenye adhama wa Uislamu, na wanamtaja kwa 
maneno ya kumfedhehesha, na kwa njia za kinyama 
kabisa wanashambulia heshima yake na mienendo 
yake. Nabii huyo mtukufu ambaye kwa kutaja jina 
lake, wafalme wakubwa wa Islam wenye adhama 
hushuka kutoka viti vyao vya enzi na huinama kwa 
kuzitii amri zake, na hujiona kuwa miongoni mwa 
watumwa wake wadogo, je heshima hiyo siyo kutoka 
kwa Mungu? Kuhakirisha heshima iliyotolewa na 
Mungu ni kitendo cha watu wanaotaka kupigana na 
Mungu. Hadhrat Muhammad Mustafaasaw ni yule 
mtukufu, mteule, Mjumbe wa Mungu, ambaye kwa 
kudhihirisha heshima yake na kusaidiwa kwake, 
Mungu Ameonyesha mifano mikubwa mikubwa. Je 
hii siyo kazi ya mkono wa Mungu uliowainamisha 
watu milioni mia mbili kwenye kizingiti chake. 
Ingawa kila Nabii anazo dalili kadhaa za kuthibitisha 
ukweli wake, lakini dalili nyingi za uthibitisho wa 
Unabii wake zinazoendelea kudhihirika hadi leo 
mfano wake haupatikani kwa Nabii mwingine yeyote 
awaye. 

Eti ninyi hamwezi kuifahamu hoja hii! kuwa ardhi 
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inapochafuka na kunajisika kwa dhambi na katika 
mizani ya Mungu, maovu, mienendo mibaya na 
ukavu wa macho vinapoyazidi matendo mema, ndipo 
rehema ya Mungu inadai kuwa katika wakati kama 
huo, ufisadi wa ardhii uondolewe kwa kumtuma mja 
Wake. Maradhi yanahitaji tabibu. Na nyinyi 
mnaweza sana kuliko wengine wote kulielewa jambo 
hili, kwani kulingana na kauli zenu Veda haikuja 
wakati wa kuwapo tufani ya madhambi, bali ilikuja 
wakati ule ambapo ardhini hakukuwa na mafuriko ya 
madhambi. Basi, je kwa mtazamo wenu jambo hili 
haliyumkiniki kuwa Nabii adhihiri ambapo mafuriko 
ya madhambi yanaendelea kwa kasi kubwa katika kila 
nchi. 

Mimi sidhani kuwa ninyi mtakuwa hamna habari ya 
tukio hili la kihistoria kuwa Mtume wetusaw 
alipojaaliwa kuwa Mtume, zama zile zilikuwa zama za 
giza kiasi hiki kwamba katika sehemu yoyote ya 
duniani iliyokaliwa na watu hakuna sehemu 
isiyokuwa na mwenendo mbaya na itikadi mbovu. Na 
kama vile Pandit Dayanad anaandika ndani ya kitabu 
chake Satˈyarth Parkaash kwamba katika zama hizo 
ndani ya nchi hii ya India pia ibada ya masanamu 
ilichukua mahali pa ibada ya Mungu, na uharibifu 
mwingi katika dini ya Veda ulikuwa umetokea. 

Vivyo hivyo Padri Pfander — matamshi Fander — 
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mwandishi wa kitabu cha Mizanul Haq, ambaye ni 
mtetezi mkubwa wa dini ya Kikristo na ni 
Mwingereza wa Ulaya, yeye anaandika katika kitabu 
chake Mizanul Haq kuwa katika zama za ujaji wa 
Mtume Mtukufusaw taifa la Kikristo lilikuwa 
limeharibika zaidi kuliko mataifa yote na mienendo 
yake mibaya ilikuwa ni fedheha na aibu kwa dini ya 
Kikristo. Na Kurani Tukufu yenyewe pia katika 
kuelezea haja ya kushuka kwake imeleta Aya hii: 

9Ⲋ ✝ 㪱 ❴ 婻 㷼  
yaani misitu ikaharibika na mito pia ikaharibika. 
Muradi wa aya hii ni kuwa hakuna taifa lolote lile 
hata kama lilikuwa na hali za kikatili au hata kama 
lilikuwa na madai ya kuwa na akili sana 
halikuepukana na ufisadi. 

Sasa, ithibitikapo kwa shuhuda zote kuwa watu wa 
zama za Mtume Mtukufusaw, wa Mashariki kwa wa 
Magharibi, wakazi wa nchi ya India kwa wakazi wa 
jangwa la Uarabu, na hata wale waishio katika visiwa, 
wote hao walikuwa wameharibika, na hakukuwepo 
hata mmoja aliyekuwa na mahusiano mazuri na 
Mungu. Na matendo mabaya yalichafua ardhi. Basi, je 
mtu mwenye akili hawezi kufahamu kuwa huo 
ulikuwa ndio wakati na hizo zilikuwa ni zama ambazo 
                                                 
9 Ar-Ruum, 30:42 
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akili ingeweza kupendekeza kuwa katika zama za giza 
kama hizo ilikuwa inatakiwa lazima angekuja Nabii 
mwenye shani kubwa.  

Swali linabakia hili kuwa Nabii huyu baada ya kuja 
duniani amefanya marekebisho gani? Jibu la swali hili 
kuhusiana na marekebisho aliyofanya Mtumesaw jinsi 
Mwislamu anavyoweza kutoa, nasema kwa nguvu 
sana kuwa jibu zuri na lenye hoja nzito kiasi hiki 
hakuna awezaye kutoa Mkristo yeyote, wala Myahudi, 
wala Mwaria yeyote.  

Shabaha ya kwanza ya Mtume Mtukufusaw ilikuwa ni 
kuirekebisha Bara Arabu. Kuhusiana na hali ya nchi 
za Waarabu wakati ule ilikuwa vigumu kusema 
kwamba walikuwa wanadamu. Ni uovu gani 
walioukosa, na ni ushirikina gani usiokuwa ndani 
mwao. Wizi na ujambazi ulikuwa ni kazi yao. Kwao 
kumwaga damu bila haki kulikuwa ni kitendo cha 
kawaida sana kama vile kumkanyaga sisimizi chini ya 
mguu. Wakiwaua watoto mayatima, wakala mali zao; 
waliwazika watoto wa kike wakiwa hai; zinaa 
waliionea fahari na wakaeleza mambo hayo machafu 
hadharani katika mashairi yao. Ulevi ndani ya taifa 
hilo ulikithiri kiasi kwamba hakuna nyumba yoyote 
iliyokuwa haina pombe, na katika kamari walizidi 
kuliko nchi zote. Walikuwa wabaya zaidi kuliko 
wanyama na wabovu kuliko nyoka na mbwa mwitu.  
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Kisha Mtume wetusaw alipoinuka kwa ajili ya 
kuwarekebisha, na kwa mwelekeo wake wa batini 
akadhamiria kuitakasa mioyo yao, basi katika muda 
mfupi tu kukatokea ndani ya mioyo yao mabadiliko, 
wakawa wanadamu kutoka hali yao ya unyama, kisha 
kutoka wanadamu wa kawaida wakawa watu  
waliostaarabika, na kutoka watu waliostaarabika 
wakawa waja wa Mungu. Na hatimaye wakajipoteza 
ndani ya mapenzi ya Mwenyezi Mungu hata kwamba 
wakavumilia kila mateso mfano wa kiungo 
kisichokuwa na hisia. Waliadhibiwa kwa namna 
mbalimbali, walipigwa mijeledi bila huruma, 
walilazwa juani juu ya mchanga moto moto, 
walifungwa, walinyimwa chakula na maji mpaka 
wakafa, lakini wakati wa kila msiba wakasonga mbele. 
Na walikuwepo wengi miongoni mwao ambao 
watoto wao waliuawa mbele ya macho yao, na 
walikuwepo wengi waliouawa msalabani mbele ya 
watoto wao. Na jinsi walivyotoa uhai wao katika njia 
ya Mungu kwa ukweli wa moyo, kuifikiri tu kunaliza. 
Kama si utawala wa Mungu na athari ya mwelekeo wa 
Nabii wake ndani ya mioyo yao, basi ni kitu gani 
kilichowavutia kwenye Uislamu, na kwa kuletea 
mabadiliko yasiyo ya kawaida kikawahamasisha 
waangukie kizingiti chake yule ambaye alikuwa 
masikini hohehahe, asiye na mali, alikuwa akizunguka 
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peke yake katika mitaa ya Makka. Kwa vyovyote 
kulikuwa na nguvu fulani ya kiroho iliyowapeleka juu 
kutoka chini. Na jambo la kushangaza zaidi ni hili 
kuwa wengi wao katika hali ya ukafiri walikuwa 
maadui wakali sana wa Mtumesaw na walikuwa na 
hamu ya kumwaga damu yake. Basi mimi sioni 
mwujiza mkubwa zaidi kuliko huu kuwa mtu mmoja 
muflisi hohehahe alivyoitakasa mioyo yao na kila aina 
ya chuki na kuwavutia kwake mpaka wakayatupa 
mavazi yao ya fahari, wakivaa nguo hafifu za kawaida 
kabisa wakahudhuria kumtumikia.  

Baadhi ya watu wasiofahamu wanailaumu Islam 
kuhusiana na jihad na wanasema kuwa watu hao wote 
walisilimishwa kwa nguvu ya upanga. Ni Masikitiko 
mara elfu kuwa hao wamevuka mipaka katika 
udhalimu na kuficha haki. Hae, nasikitika, 
wamepatwa na nini kwamba kwa makusudi  
wanapuuza matukio sahihi. Mtume wetusaw 
hakudhihiri Uarabuni kama mfalme hata idhaniwe 
kwamba kwa vile alikuwa na nguvu na shani ya 
kifalme, hivyo watu walikusanyika chini ya bendera 
yake kwa ajili ya kusalimisha uhai wao. 

Basi, swali lenyewe ni hili kuwa alipotoa mwito 
kuhusiana na Umoja wa Mungu na Utume wake 
katika hali yake ya ufukara na umaskini na upweke, 
wakati huo kwa hofu ya upanga gani watu 
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walimwamini; na kama watu hawakumwamini, basi 
kwa ajili ya kuwalazimisha, mfalme gani aliombwa 
kuleta jeshi na kusaidia? Enyi watafutao ukweli!! 
Eleweni kwa yakini kuwa maneno haya yote ni uzushi 
wa watu wale ambao ni maadui wakali wa dini ya 
Kiislamu. Isomeni historia kuwa Mtume Mtukufusaw 
ni yule mtoto yatima ambaye baba yake alifariki siku 
chache baada ya yeye kuzaliwa, na mama yake alifariki 
alipokuwa mtoto wa miezi michache. Hapo huyo 
mtoto ambaye Mkono wa Mungu ulikuwa pamoja 
naye aliendelea kulelewa katika ulinzi wa Mungu bila 
kumtegemea mtu. Na katika siku hizo za shida na 
uyatima aliwahi pia kuchunga mbuzi wa baadhi ya 
watu, na hakuwa na mlezi yeyote isipokuwa Mungu 
tu na hata baada ya kufikia umri wa miaka ishirini na 
mitano hata baba mdogo yeyote hakumwozesha binti 
yake, kwani kama ilivyoonekana kwa dhahiri, yeye 
asingeweza kuhimili matumizi ya nyumbani, na vile 
vile alikuwa hajui kusoma wala kuandika, wala 
hakujua ufundi wowote wala kazi yoyote. Kisha 
alipofikia umri wa miaka arobaini, mara moja moyo 
wake ukavutika kwa Mungu. Pango moja liko maili 
chache kutoka Makka liitwalo Hiraa, yeye akawa 
anaenda huko peke yake na kukaa faraghani ndani ya 
pango hilo na kumkumbuka Mungu. Siku moja ndani 
ya pango hilo alipokuwa anafanya ibada hali ya kuwa 
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faraghani, ndipo Mwenyezi Mungu Akamdhihirikia, 
naye akaagizwa kwamba kwa kuwa dunia imeiacha 
njia ya Mungu, na ardhi imechafuka na dhambi, hivyo 
Mimi ninakutuma wewe kuwa Mjumbe Wangu, sasa 
wewe watanabahishe watu kuwa wamwelekee Mungu 
kabla ya kufika adhabu. Yeye akisikia amri hii 
akaogopa kuwa miye Ummi yaani mtu nisiyejua 
kusoma wala kuandika, na akasema kuwa mimi sijui 
kusoma. Ndipo Mungu Akamjaza kifuani mwake 
elimu zote za kiroho na akaung’arisha moyo wake. 
Kwa athari za nguvu yake takatifu watu maskini na 
wanyonge wakaanza kumjia wakiwa watifu wake. Na 
wale watu waliokuwa wakubwa wakubwa wakajikaza 
kumfanyia uadui mpaka hapo mwishoni walitaka 
kumwua. Na wanaume na wanawake kadhaa 
wakauawa kwa kuteswa sana. Na shambulio la 
mwisho walilolifanya ni kwamba wakaizingira 
nyumba yake kwa ajili ya kumwua Mtume 
Mtukufusaw. Lakini nani aweza kumwua yule ambaye 
Mugnu anamlinda? Mungu kwa wahyi wake 
Akamwambia kuwa uondoke katika mji huu na Mimi 
nitakuwa pamoja nawe katika hatua zote. Ndipo 
akaondoka Makka pamoja na Abu Bakr r.a., 
wakajificha ndani ya pango la Thaur kwa siku tatu. 
Maadui wakamfuata wakimchukua mpelezi mmoja 
mpaka wakafikia kwenye pango. Yule mpelelezi 
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akafikisha alama za miguu mpaka kwenye pango, na 
akawaambia mtafuteni ndani ya pango hili, mbele 
hakuna alama tena za miguu. Na kama alienda mbele, 
basi huenda akapaa mbinguni. Lakini  nani anaweza 
kuyawekea kikomo maajabu ya kudra za Mungu. 
Katika usiku mmoja tu Mungu Akaonyesha kudra 
yake kuwa buibui kwa utando wake akaziba mlango 
wote wa pango, na njiwa mmoja akajenga kiota na 
kutaga mayai. Na yule mpelelezi alipowashawishi 
watu waingie ndani ya pango, mzee mmoja akasema 
kuwa mpelelezi huyu amepatwa na kichaa. Mimi 
ninauona utando huu mlangoni pa pango tangu kabla 
hajazaliwa Muhammadsaw. Kwa kusikia maneno hayo 
watu wote wakatawanyika na wakaachilia mbali wazo 
la pango.  

Baadaye Mtume Mtukufusaw akawasili Madina 
kisirisiri, na watu wengi wa Madina wakamkubali. 
Hapo hasira za watu wa Makka zikalipuka, na 
wakasikitika kuwa windo letu limetuponyoka. Sasa 
nini kilichofuata!! Ni kwamba wakashughulikia 
kupanga mipango jinsi ya kumwua Mtume 
Mtukufusaw. Na watu wachache waliomwamini 
Mtumesaw hao nao kutoka Makka walihamia nchi 
mbalimbali. Baadhi yao wakaomba hifadhi kwa 
Mfalme wa Uhabeshi. Baadhi yao wakabaki humo 
humo Makka kwa kukosa masurufu ya safari, hao 



Ujumbe wa Suluhu 
 

43 
 

wakateswa sana. Maelezo yao yamo ndani ya Kurani 
Tukufu jinsi walivyoendelea kuomba msaada kwa 
vilio usiku na mchana. 

Na dhuluma za Makuraishi zilipita kiasi na wakaanza 
kuwaua wanawake na watoto mayatima, na baadhi ya 
wanawake waliwaua kwa ukatili usio na huruma kiasi 
hiki kwamba miguu yao miwili ilifungwa kamba 
mbili, na kamba hizo zilifungwa kwa nguvu kwa 
ngamia wawili, kisha ngamia hao wawili 
wakakimbizwa kwenye pande mbili tofauti, basi 
wanawake hao wakachanika vipande viwili, wakafa. 

Dhuluma za makafiri wakatili zilipofikia hatua hii, 
ndipo Mungu Ambaye hatimaye Anawahurumia waja 
wake Akamfunulia wahyi Mtume wake kuwa vilio vya 
waliodhulumiwa vimenifikia. Leo natoa idhini kuwa 
nyinyi pia pambaneni nao, na kumbukeni kuwa wale 
wanaoinua upanga dhidi ya watu wasio na hatia, hao 
watauawa kwa upanga tu, lakini nyinyi msipate kupita 
kiasi, maana Mungu  Hawafanyi marafiki wale 
wanaopita kiasi.  

Huu ndio uhakika wa jihadi ya Kiislamu ambayo kwa 
dhuluma kubwa imeelezwa kwa njia mbaya. Hamna 
shaka kuwa Mungu ni Mpole, lakini shari ya taifa 
lolote inapopita kiasi, hapo Yeye huwa hamwachi 
mdhalimu bila kumwadhibu, na Huandaa Mwenyewe 
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sababu za maangamizi ya taifa hilo. 

Mimi sijui wapinzani wetu wamesikia kutoka wapi 
na kwa nani kuwa Islam ilienea kwa nguvu ya 
upanga? Mungu Anasema ndani ya Kurani Tukufu: 

10✚ ❴ ⿖ ⲃ 
Yaani, hakuna kulazimisha ndani ya Islam. Sasa ni 
nani aliyetoa agizo la kulazimisha, na njia za 
kulazimisha zilikuwa ni zipi? Na je wale 
wanaolazimishwa kusilimu, ikhlasi na imani yao 
ndiyo inakuwa kwamba bila kupata malipo yoyote, 
watu mia mbili, tatu wanapambana na maelfu ya 
watu, na wanapofikia elfu moja waweze kuwashinda 
maadui malaki kadhaa, na kwa ajili ya kuilinda dini 
kutokana na mashambulizi ya maadui wajitolee 
kukatwa vichwa vyao kama kondoo na mbuzi, na 
wagonge mihuri ya ukweli wa Uislamu kwa damu zao, 
na kwa ajili ya kueneza umoja wa Mungu wawe na 
mapenzi ya kujitolea kiasi hiki kwamba kidaruweshi 
wakivumilia taabu wafike hadi majangwa ya Afrika na 
kueneza Uislamu nchini humo. Na kisha wakipata 
kila aina ya usumbufu wafike mpaka China, siyo kwa 
kupigana vita, bali kwa njia ya kujitolea tu 
kidaruweshi, na wakifika katika nchi hiyo wawaite 
watu kwenye dini ya Kiislamu, na matokeo yake yawe 
                                                 
10 Al-Baqara, 2:257 
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kwamba kwa mawaidha yao yenye baraka, mamilioni 
ya Waislamu  wapatikane katika ardhi hiyo. Kisha 
waje katika India wenye kujivalia nguo za kawaida za 
kidaruweshi, na sehemu kubwa ya Bara Hindi 
waipatie heshima ya kusilimu, na sauti ya  َٓالله لٰهَ اِلاَّ اِ  لا  
wafikishe mpaka Ulaya! Semeni kwa imani, je hiyo ni 
kazi ya wale watu ambao wanasilimishwa kwa nguvu 
ambao mioyo yao ni kafiri, na ulimi wao ni mumini? 
Hapana. Bali hizi ni kazi za wale ambao mioyo yao 
hujaa nuru ya imani, na ambao ndani ya mioyo yao 
huwa Mungu tu pekee. 
Tena tunarejea upande huu kuwa mafundisho ya 
Uislamu ni nini? Iwe wazi kuwa shabaha kubwa ya 
Uislamu ni kuimarisha Umoja wa Mungu na jalali 
yake duniani na kuing’oa kabisa ushirikina, na kwa 
kuleta madhehebu yote kwenye Kalima moja 
kuwafanya kuwa taifa moja. Dini zote zilizokuja 
duniani na manabii na mitumo wote waliokuja 
duniani, mtazamo wao uliishia kwa taifa lao na kwa 
nchi yao tu. Na kama walifundisha khulka kadhaa, 
shabaha ya mafundisho ya khulka haikuwa zaidi ya 
kwamba walinufaishe taifa lao tu kwa khulka zao. 
Ndiyo maana Hadhrat Masihias alisema waziwazi 
kuwa mafundisho yangu yanawahusu wana wa Israeli 
tu, na pale mwanamke mmoja ambaye hakuwa wa 
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nyumba wa Israeli alipomwomba mwongozo, kwa 
unyenyekevu mkubwa akamkatalia. Kisha yule 
mwanamke maskini akajifananisha na mbwa jike na 
akaomba tena mwongozo, lakini akapewa jibu lile lile 
kuwa mimi nimetumwa kwa kondoo wa Israeli. Basi 
yule mama akanyamaza. Lakini Mtume wetusaw 
hakusema popote kuwa mimi nimekuja kwa ajili ya 
Waarabu tu, bali imo ndani ya Kurani Tukufu: 

11fmً ْmmِiَ fُْلجmَْi ِا  ِ لُ الّلهٰ  ْfiَُر  ْf ِّ i ِسُ اfَmّiا fmَُiّ َ  fiَ fُْi ا
Yaani, waambie watu kuwa mimi nimetumwa kwa 
ajili ya dunia nzima. Lakini ikumbukwe kuwa 
Hadhrat Isaas kumkatalia mwanamke yule kwa uwazi 
halikuwa jambo la dhambi ya Nabii Isaas, bali zama za 
mwongozo wa watu wote zilikuwa hazijafika, na 
Mungu Alimpa Nabii Isaas maagizo haya kuwa wewe 
umetumwa mahususi kwa ajili ya Waisraeli, wengine 
huhusiki nao kabisa.  
Hivyo, kama nilivyosema sasa hivi mafundisho ya 
kikhulka ya Nabii Isaas pia yalikuwa yanaishia kwa 
Wayahudi tu. Sababu yake ni kuwa ndani ya Torati 
mlikuwa na maamrisho haya kuwa malipo ya jino ni 
jino, malipo ya jicho ni jicho na malipo ya pua ni pua; 
na shabaha ya mafundisho haya ilikuwa ni kuimarisha 
uadilifu ndani ya Wayahudi na kuwazuia uonevu. 
                                                 
11 Al-A‘raaf, 7:159 
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Kwa vile hao waliishi katika hali ya utumwa zaidi ya 
miaka mia nne, sifa za dhuluma na uonevu zilikuwa 
zimezaliana ndani yao, hivyo hekima ya Mungu 
ikataka kuwa kama vile kulipa kisasi kulikuwa na 
nguvu sana katika tabia zao, basi kuondoa hali ile 
ililazimu mafundisho ya kikhulka yatolewe kwa 
nguvu ile ile. Na mafundisho hayo ya kikhulka ndiyo 
Injili ambayo ni kwa Wayahudi tu siyo kwa ajili ya 
dunia nzima, maana Hadhrat Isaas hakuhusika hata 
kidogo na mataifa mengine.  

Lakini kweli yenyewe ni kuwa ndani ya mafundisho 
yale aliyoyaleta Hadhrat Isaas hamkuwa na kasoro hii 
tu kuwa hayakuwa na msingi wa huruma kwa watu 
wote, bali kasoro nyingine ni hii pia kwamba kama 
vile kuhusu mafundisho ya ukali na kulipa kisasi 
Torati ilivyoelekea kuzidisha nguvu kupita kiasi, 
vivyo hivyo Injili kuhusu mafundisho ya kusamehe 
ilivyoinamia sana kupita kiasi kwenye msamaha. 
Vitabu hivyo viwili havikuyajali matawi yote ya mti 
wa kibinadamu. Bali, Torati inataja tawi moja tu la 
mti huo na tawi la pili lipo mkononi  mwa Injili, na 
mafundisho yote mawili hayapo ya wasitani. Kwani 
kama vile kila wakati na kila mahali kulipa kisasi na 
kutoa adhabu siyo busara, vivyo hivyo kila wakati na 
kila mara kumsamehe na kumwachia mtu kosa lake ni 
kinyume kabisa cha taratibu ya malezi. Ni kwa sababu 
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hiyo, Kurani Tukufu imeyakataa mafundisho haya 
mawili na kusema: 

12✑ ⡠ 悿 㦪 ✝ ⵖ ⢥   ۚ悾 ㍛ 㛼 㥶 
Yaani, malipo ya ubaya ni kadri ya ubaya uliofanywa ‒ 
sawa na mafundisho ya Torati yalivyo ‒ lakini mtu 
ambaye asamehe  kama vile ni mafundisho ya Injili, 
basi katika hali hii msamaha utapendeza na utajuzu 
ikiwa matokeo yake mema yanatokea; na 
aliyesamehewa, kujirekebisha kwake kunatarajiwa 
kwa msamaha huo. Lakini kanuni ni ile ile iliyotajwa 
ndani ya Torati. 

 

 

Ĵ Ĵ Ĵ 

                                                 
12 Ash-Shuuraa, 42:41 
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