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NENO LA MBELE 

Makala hii iliandikwa, kwa lugha ya Kiurdu, na Seyidna 

Amirul Muminin, Hadhrat Mirza Bashirud Din 

Mahmood Ahmad (1889-1965), Khalifa wa Pili wa 

Seyidna Ahmadas, Mungu awe radhi naye, nayo ilisomwa 

katika mkutano wa watu wote uliofanyika mjini Delhi, 

India tarehe 6, mwezi Machi, mwaka 1916. 

Kwa kuwa ni makala nzuri sana ielezayo ukweli wa dini 

ya Kiislamu na ukamilifu wake, Hadhrat Amirul 

Muminin Hafidh Mirza Nasir Ahmad, Khalifa wa Tatu 

wa Seyidna Ahmadas, Mungu amsaidie, aliniamrisha 

kuifasiri kwa Kiswahili ili wajuao lugha hii pia wafaidika 

kwayo. Namtolea Mwenyezi Mungu shukurani 

aliyeniwezesha kutekeleza amri hii ya Khalifa wake 

Mtukufu. 

Vilevile sina budi kumshukuru mheshimiwa Maulana 

Sheikh Muhammad Munawwar, Mbashir Mkuu wa 

Jumuiya ya Ahmadiyya nchini Tanzania, ambaye juu ya 

kuwa na kazi zake nyingi alisoma kwa uangalifu tafisiri 

hii kwa kuisahihisha kabla ya kupiga chapa. 

Wasalaam, 

Jamil-ur-Rahman Rafiq, B.Sc. 

9 Machi 1967 
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رِیْم   

َّ
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UISLAMU NA DINI NYINGINE 

Kabla sijaanza kueleza madhumuini ambayo wakati huu 

nimesimama kutaka kuyaeleza, ninamshukuru 

Mwenyezi Mungu aliyetujaalia nguvu ambazo kwa 

sababu yake tukaweza kufikiria mambo yaliyo magumu 

kufahamika yanayotuwezesha kuifikia Dhati iliyo nyuma 

ya mapazia mengi ambayo ni Mwumba, Mwenye 

kuruzuku na Mmiliki wa viumbe vyote vipatikanavyo. 

Naam, ninamshukuru yule Mfalme ambaye juu ya kuwa 

na uwezo usiokadirika na kudrua zake zisizo na mipaka, 

na juu ya utakatifu wake mwingi, akaelekea 

kumwongoza mwanadamu aliye mnyonge na dhaifu na 

akampa uwezo na elimu ambazo kwazo binadamu 

anaweza kufika barazani mwa Bwana wake na 

kumkaribia yeye kwa kuviondolea mbali vizuizi vyote 

vya njiani na kuyararulia mbali mapazia yote. Tena 

ninamshukuru mara ya tatu yule Mfalme ambaye kwa 

kuona udhaifu wa binadamu akawateua kwa fadhili na 

hisani zake, watu watakatifu na watawa miongoni mwa 

wanadamu ili wasikie maneno yake mtatamu na waweke 

msingi wa imani yao juu ya mwamba madhubuti wa 

kuona hasa, na ambaye akawapa hao ishara zenye nguvu 

                                                           
1
 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingiwa Rehema na Ukarimu. 

2
 Twamhimidi Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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ambazo kwa kuziona hizo watu wengine wenye shauku 

ya kufuata ukweli wakamilishe imani yao. Namshukuru 

tena Mola Wangu Mwenye hisani aliyetupa serikali 

ambayo chini ya utawala wake wa amani tunaweza 

kupeana mawazo juu ya mambo ya dini, na kuwafikishia 

ndugu wengine matokeo ya upelelezi wetu bila ya hofu 

wala hatari yoyote.  

Uislamu Unasadikisha Manabii wote wa Dunia 

Baada ya hayo, napenda kuelekeza fikira zenu kwenye 

jambo hili ya kwamba si kusudio langu wakati huu 

kulinganisha Uislamu na dini zingine kwa njia ya 

kuzivurumishia masingizio kadha dini hizo na kusema 

kuwa hizo zote ni za uwongo na ya kwamba dini ya 

Kiislamu tu ndiyo dini iliyoletwa na Mwenyezi Mungu 

kwa kuwaongoza wanadamu. Kwa maana, nikifanya 

hivyo siyo kwamba akili tu ya binadamu itakataa fikira 

yangu hii kwa nguvu sana, bali Uislamu pia utajiweka 

kando nayo. Kwa sababu, Uislamu haukiri kuwa 

Mwenyezi Mungu ni dhalimu, wala hautaki kuikubalisha 

dunia kwamba Mtumesaw alipokuwa hajafika duniani, 

Mwenyezi Mungu alikuwa hajaumba njia yoyote 

kumwongoza mwanadamu. Ikiwa Mwenyezi Mungu 

ameendelea tangu kale kuwatimizia wanadamu mahitaji 

yao ya kimwili, basi kuna sababu gani ya 

kutokuwatimizia mahitaji yao ya kiroho na kuwaacha 

upotevuni kwa miaka malaki na malaki? Uislamu 

unapinga vikali fikira kama hiyo na unamkiri Mwenyezi 
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Mungu kuwa Mola wa walimwengu wote; yaani ulezi 

wake unahusu kila zama na kila nchi, wala hauihusu 

kaumu fulani tu au zama fulani. Kama vile jua lake 

lilivyoendelea siku zote kuwaangazia wanadamu kimwili, 

ndivyo hivyo nuru yake ya kirho ilivyoenelea kuangazia 

tangu kale akili ya binadamu kwa miali yake ing‟aayo. 

Na kama maji yaliyo matengenezo ya hewa za namna 

kadha yalivyoendela kuteremka kutoka kwake ili 

kuurutubisha mwili wa kibinadamu, ndivyo hivyo wahyi 

wake ulivyo matengenezo ya usawa na ukweli 

ulivyoendelea kushuka kutoka kwake ili kuirutubisha 

roho. Yeye hakuinyima kaumu yoyote hisani zake. 

Hakuwafanyia ubahili wenyeji wa Bara Hindi wala 

wenyeji wa Uajemi. Hakuwazuilia Wachina kipawa 

chake wala Waarabu. Mvua yake ya kiroho 

haikukataliwa isiinyeshee Asia au Ulaya; misitu ya 

Amerika haikunyimwa wala majangwa ya Afrika. Kurani 

Tukufu yatangaza kwa nguvu sana: 

 وَ اِنْ مِّنْ اُمَّةٍ اِلَّا خَلَا فِيْهَا نَذِيْرٌ

 “Na hakuna taifa lolote ila alipita humo 

Mwonyaji”, (35:25) 

Kadhalika yasema: 

  ١ۚوَ لَقَدْ بَعَثْنَا فِيْ كُلِّ اُمَّةٍ رَّسُوْلًا اَنِ اعْبُدُوا اللّٰهَ وَ اجْتَنِبُوا الطَّاغُوْتَ

“Na bila shaka Tulimwinua mtume katika kila 

umati ya kwamba Mwabuduni Mwenyezi Mungu 

na mwepukeni Mwovu”, (16:37) 
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Isitoshe, Mtume wetusaw alisema ya kwamba katika India 

pia baadhi ya mitume wamepita. Na alipoulizwa kuhusu 

Uajemi alisema: ndiyo, lugha ya Kiajemi pia 

haikunyimwa maneno ya Mungu, na ufunuo wake 

uliendela kushuka katika lugha hiyo vilevile. 

Basi katika hali kama hii niliganishapo Uislamu na dini 

zingine, siwezi kushika kani na kusema dini iliyoshika 

kuiongoza dunia ndiyo ile tu iliyomteremkia Mtumesaw. 

madai kama hayo yatakuwa kinyume tu cha Uislamu. 

Wakati wa kulinganisha dini mbalimbali, hali yangu ni 

mbali kabisa na hali ya wafuasi wa dini nyingine zote; 

maana, hao hushurutishwa kuwakadhibisha manabii wa 

mataifa mengine ili kuhakikisha ukweli wa manabii 

wao. Lakini mimi nalazimika kuwasadikisha manabii 

wa dunia nzima kwa kuthibitisha ukweli wa yule 

Nabiisaw ambaye nina fahari kuwa mtumwa wake. 

Mwaria3 huona madai ya Marishii,4 wlioleta Maveda,5 

yako salama mpaka hapo tu asipothibitika mpendwa 

yeyote wa Mungu na mtawa mwenye kupata ufunuo 

moja kwa moja kutoka kwa Mungu. Basi, yeye 

huwakadhibisha wakweli wote waliotumwa katika nchi 

mbalimbali kwa kuwaongoza bindamu, ili kuhakikisha 

ukweli wa dini yake. Myahudi au Mkristo huona 

                                                           
3 Aria ni madhehebu katika dini ya Kibaniani. 
4 Marishii ni Watawa wa dini ya Kibaniani. 
5 Maveda ni vitabu vya dini ya Kibaniani. 



Uislamu na Dini Nyingine  

5 

heshima ya vitabu vyote vingine vilivyoteremka kutoka 

kwa Mwenyezi Mungu kwa kuwaongoza wanadamu 

walioishi katika nchi ghairi ya Sham, vikadhibishwe; 

basi yeye hubatilisha kabisa dini zingine kwa kuisaidia 

dini yake. Kadhalika mfuasi wa dini ya Zorosta aona 

hasara kubwa kwa dini yake katika kitabu kufunuliwa 

nje ya nchi ya Uajemi; hivyo hukadhibisha manabii 

wote waliofika katika nchi zisizokuwa Uajemi, na 

kufikiria vitabu vyote na wahyi wote ulioteremka nje ya 

Uajemi kuwa uzushi wa wanadamu. 

Kwa kifupi, wafuasi wa dini zote, isipokuwa Islam, 

wajuapo matokeo ya upelelezi wa wagunduzi wa historia 

ya kale, kwamba katika zama fulani, mtu fulani alidai 

utume katika nchi nyingine, au kitabu kingine 

kilisimuliwa kuteremka kutoka kwa Mwenyezi Mungu, 

basi hushtuka mara moja kwamba adui mwingine tena 

wa dini yao amezalika. Lakini kinyume na hayo, hali ya 

Mwislamu ni kwamba anapotajwa mbele yake nabii 

yeyote wa nchi yoyote, moyo wake huruka kwa furaha, 

kwani hupata dalili nyingine ya ukweli wa Kurani 

Tukufu, na maneno haya yaliyojaa ukweli yaja mbele ya 

macho yake, ya kwabma: 

 وَ اِنْ مِّنْ اُمَّةٍ اِلَّا خَلَا فِيْهَا نَذِيْرٌ

 “Na hakuna taifa lolote ila alipita humo 

Mwonyaji”, (35:25) 
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Kadri hesabu ya manabii na vitabu ithibitikavyo 

katika nchi mbalimbali, ndivyo yathibitikavyo zaidi 

madai ya Kurani Tukufu kwamba manabii wamepita 

katika kila taifa. Na zaidi ya Uislamu dini nyingine 

zithibitike hata ngapi, Mwislamu nafurahika kwa 

kuzijua badala ya kuhuzunika.  

Basi, wakati wa kulinganisha Uislamu na dini zingine, 

si kazi yangu nithibitishe kwamba dini nyingine 

zimebuniwa tu na watu, na ya kuwa Manabii na 

Marishii wa mataifa mengine ― Mungu apishe mbali 

― walikuwa waongo. Bali ni faradhi yangu, nikiwa 

Mwislamu, kuwasadikisha wakweli wote waliopita 

katika mataifa na nchi mbalimbali. Kama 

ninavyosadikisha manabii wa Wana wa Israeli, 

inanipasa nikiri bila kusita ukweli wa watawa waliopita 

katika Bara Hindi, Ram na Karishna, na kukubali 

ukweli wa Zorosta, mtawa wa Uajemi. Na mkweli 

yeyote wa taifa lolote aliyedai kuwa ametumwa na 

Mungu kisha alipata msaada na nusura kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu aliwafanya 

watu kwamba wamkubali, ni faradhi yangu kumkubali 

kuwa alitoka kwa Mwenyezi Mungu. Maana, Kurani 

Tukufu inaniambia: 

 ۰۰۲۲اِنَّهٗ لَا يُفْلِحُ الظّٰلِمُوْنَ ١ؕوَ مَنْ اَظْلَمُ مِمَّنِ افْتَرٰى عَلَى اللّٰهِ كَذِبًا اَوْ كَذَّبَ بِاٰيٰتِهٖ

“Na ni nani mdhalimu mkubwa kuliko yule 

amtungiaye uwongo Mwenyezi Mungu au 
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azikadhibishaye ishara zake? Hakika wadhalimu 

hawatafaulu,” (6:22). 

Na ikiwka mtu kama huyo pia aweza kufanikiwa katika 

kusudio lake, basi, tena, kuna tofauti gani kati ya 

watokao kwa Mwenyezi Mungu na waongo? 

Haja ya Uislamu hali Dini zingine zipo! 

Sasa, lajitokeza swali kwamba ikiwa Uislamu 

unasadikisha dini zingine zote zilizopatikana na kuenea 

katika nchi mbalimbali kwamba zimetoka kwa Mungu, 

basi, tena, kuna haja gani ya Uislamu ilhali dini hizo 

zipo? Na kuna faida gani ya kuhubiri Islam kwa wafuasi 

wa dini zingine zilizopo? 

Basi, jibu lake ni hili. Islam inakiri ya kuwa hii si dini ya 

kwanza, bali kabla yake vilevile Mwenyezi Mungu 

aliendelea kuwatuma Mitume ili kuwongoza watu wa 

kila taifa. Papo hapo yadai kwamba dini zote zilizofika 

kabla ya Uislamu zilifaa kwa mahitaji machache ya zama 

zile tu. Kwa hiyo manabii mablimbali walikuwa 

wanatumwa kwa kila taifa ili wanadamu watayarishwe 

kwa maendeleo ya juu sana yaliyokadiriwa na Mwenyezi 

Mungu kwa ajili yao. Katika zama za Mtumesaw, kwa 

sababu ya umbali mwingi kutoka zama za manabii, dini 

zote zilikuwa zimefika ukingoni mwa maangamio. Na 

binadamu, kwa kuongeza mambo mengi, kwa sababu ya 

upumbavu wake, katika elimu halisi zilizoletwa na 
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Mwenyezi Mungu, alikuwa amechafua chemchemi hii 

safi, kama asemavyo Mwenyzi Mungu: 

 ۰۰۴۲ َسَبَتْ  َيْدِي  لنَّاسِ  ِيُذِيْقَهُمْ  َعْضَ  لَّذِيْ  َمِلُوْا  َعَلَّهُمْ  َرْجِعُوْنَظَهَرَ الْفَسَادُ فِي الْبَرِّ وَ الْبَحْرِ بِمَا

“Ufisadi umedhihirika barani na baharini kwa 

sababu ya yale iliyoyafanya mikono ya watu, ili 
Awaonjeshe (adhabu ya) sehemu ya waliyoyafanya 

huenda warudie”, (30:42). 

Muradi wa „Bara‟ ndani ya Kurani Tukufu humaanisha 

Akili Tupu isiyosaidiwa na wahyi wa Mungu; na 

„Bahari‟, muradi wake ni Neno la Mungu. Basi, maana 

ya aya hii ni kwamba wakati huu matokeo ya maovu 

ya watu yamedhihirika kwa njia ya kuwa upande 

mmoja tamaa za nafsi zimetia pazia juu ya akili za 

watu, na akili za watu zaendelea kuchafuka kwa 

sababu ya wingi wa matamanio mabaya. Na mataifa 

yategemeayo akili tupu, yaendelea kujinyima kufikia 

hata lile daraja ambalo kwalo akili tupu yaweza 

kumfikisha binadamu. Na upande mwingine Neno la 

Mungu pia limeharibika. Ndio kusema kuwa watu 

wameishalichafua kwa kuongeza fikira zao ndani ya 

Neno lililowashukia manabii waliotumwa na 

Mwenyezi Mungu katika nchi na zama mbalimbali ili 

kuwaongoza wanadamu. Hivyo, yale mataifa ambayo 

yalikuwa yametegemea Neno la Mungu nayo yalikuwa 

yakinywa katika chemchem hii safi, sasa, kwa sababu 

ya chemchem hii kuchafuliwa, hayawezi kujipatia faida 



Uislamu na Dini Nyingine  

9 

za kiroho zilizokuwa zinapatikana zamani katika maji 

haya safi. Kwa hiyo, kati yao vilevile maovu 

yanaendela kuenea pamoja na udhaifu.  

Basi, hali ya dunia ilipokuwa hivi, ilibidi kwamba 

Mwenyezi Mungu Aliye Mwingi wa huruma kwa watu 

wake awaangalie na kuwaokoa katika maangamio. 

Kwa hakika, katika zama za Mtumesaw hali ya wafuasi wa 

dini mbalimbali ilikuwa kama watu walioshika kamba 

zilizoning'inia kutoka juu ya mnara mrefu wakitaka 

kupanda mnarani lakini walipofika ukingoni mikono yao 

ikalegea na kuachana nazo. Hakuna cha kuwazuia 

wasianguke chini isipokuwa tu kwamba nguo zao 

zikajizinga na sehemu fulani ya kamba, basi wakabaki 

kuning'inia kichwa chini hewani. 

Katika nyakati mbalimbali manabii walianza 

kuyapandisha mataifa mbalimbali juu ya mnara mrefu 

wa kiroho, na kwa ajili hiyo, bila shaka nguvu za kirho 

zikapata maendeleo. Lakini katika zama za Mtumesaw, 

kwa sababu ya umbali mwingi kutoka zama za manabii, 

wafuasi wa dini mbalimbali walikuwa wamerudi nyuma 

kwa vitendo na itikadi. Kama hangefika, wakati huo, 

mwenye kuwaita kwenye mwongozo, wangeangamia 

kabisa na juhudi zote walizofanya manabii mbalimbali 

zingepotea bure. Lakini, kama Kurani idaivyo, huyu 

Mwokozi wa dunia akaja katika wakati hasa. Naye kwa 

kuwashika shika akawapandisha juu wale watu 
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waliokuwa wamening‟inia kichwa chini, ambao japo 

walikuwa wamekwisha fika karibu na kilele cha mnara 

lakini katika hali yao hiyo walikuwa hatarini zaidi kuliko 

waliosimana chini. Na wale waliokuwa wakijaribu 

kupanda kutoka pande mbalimbali, Mtumesaw 

akawakusanya mahali pamoja juu ya mnara. Na 

ikawekwa dini moja na kitabu kimoja tu, kwani 

maendeleo ya utamaduni yalikuwa yamefanya dunia 

nzima kama nchi moja, na wanadamu wote kama taifa 

moja. Na hiyo ilikuwa ni siku ya kwanza ulipofuatwa 

„Udugu wa Binadamu‟ kikwelikweli, na Mtumesaw 

akatangaza kwa sauti kuu kwa mujibu wa amri ya 

Mwenyezi Mungu ya kwamba: 

 ١۪لَاۤ اِلٰهَ اِلَّا هُوَ يُحْيٖ وَ يُمِيْتُ ١ۚقُلْ يٰۤاَيُّهَا النَّاسُ اِنِّيْ رَسُوْلُ اللّٰهِ اِلَيْكُمْ جَمِيْعَا ا۟لَّذِيْ لَهٗ مُلْكُ السَّمٰوٰتِ وَ الْاَرْضِ

 ۰۰۱۵۹كَلِمٰتِهٖ وَ اتَّبِعُوْهُ لَعَلَّكُمْ تَهْتَدُوْنَفَاٰمِنُوْا بِاللّٰهِ وَ رَسُوْلِهِ النَّبِيِّ الْاُمِّيِّ لَّذِيْ  يُؤْمِنُ بِاللّٰهِ وَ 

„Enyi watu, hakika mimi ni Mtume wa Mwenyezi 

Mungu kwenu nyote Ambaye Anao ufalme wa 

mbingu na ardhi, hapana aabudiwaye ila Yeye, 

Ahuishaye, Afishaye. Basi Mwaminini Mungu na 

Mtume wake, aliye Nabii Ummi, ambaye 

humwamnini Mwenyezi Mungu na maneno yake, 

na mfuateni yeye ili mpate kuongoka‟. (7:159) 

Katika aya hii Mwenyezi Mungu ameashiria ya kwamba 

Mtume mmoja tu ametumwa kwa dunia nzima ili 

kwamba kwa njia hii Mwenyezi Mungu, aliye Mungu 

Mmoja tu wa ardhi na mbingu, ajidhihirishe katika dunia 



Uislamu na Dini Nyingine  

11 

nzima kwa utukufu wake wote kwa njia ya Mtume 

mmoja tu, na Umoja wake uonekane kwa njia mpya. Na 

iliwezekanaje ya kuwa angeacha dunia hivi hivi tu, wakati 

huo, hali yu Mwenye kuhuisha na kufisha? Basi sifa yake 

ya kuhuisha ilitaka kuihuisha tena ardhi iliyokuwa 

imekufa. Na zile dini ambazo hazikufaa kwa kuiongoza 

dunia, zihesabiwe pamoja na dini zilizokufa. Yaani baada 

ya kuzifuta dini hizo aeneze duniani ile dini ifaayo na 

itimizayo mahitaji yote ya binadamu. Na madai kama 

haya hawakuyafanya Marishii wa Bara Hindi wala 

Mwenye busara wa Uajemi wala manabii wa Sham; bali 

hao walikuja kwa taifa moja au nchi moja tu. Na ikiwa 

taifa lolote lilipanua mahubiri yake wakati fulani, basi 

hayo ni kinyume cha maagizo ya waanzilishi wa dini hizo 

baada ya wao kufariki. Kama ithibitikavyo katika historia 

ya dini kubwa miongoni mwa dini zinazohubiriwa, ghairi 

ya Uislamu ― yaani dini ya Kikristo ― ya kwamba Yesu 

alikataza isihubiriwe kwa wote, lakini baada yake ilianza 

kuhubiriwa kwa watu wote. Basi hayawezi mahubiri hayo 

kuitwa ni sehemu ya dini hiyo. 

Kwa kifupi, Uislamu wadai ya kuwa dini zote 

zilizotangulia zimefutiliwa mbali kwa sababu mbili. 

Kwanza, baadhi ya maagizo ya dini hizo yaliuhusu wakati 

ule ule tu, nayo yalikuwa sawa na hali za taifa au nchi au 

zama maalumu tu. Na hekima kamili ya Mungu ilitaka 

hayo yafutiliwe mbali na yapelekwe maagizo yaliyo sawa 
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na mahitaji ya mataifa yote na nchi zote na zama zote. 

Pili, maagizo hasa ya vitabu vya zamani yalikuwa 

yameharibiwa pia. Na vitabu hivyo havikubaki katika 

sura viliyokuwa nayo wakati viliposhuka. Na sasa ilikuwa 

vigumu kwa afuataye ukweli kuvitekeleza, kwani hivyo 

havikubaki katika sura viliyokuwa nayo wakati 

viliposhuka. Na sasa ilikuwa vigumu kwa afuataye ukweli 

kuvitekeleza, kwani hivyo havikuwa vyenye kumtuliza 

kwa sababu ya kutiwa shaka. Na juu ya vitabu hivi kuwa 

na mambo mengi ya ukweli humo ndani, mtu alikuwa 

hawezi kusema kwa yakini na utulivu kuwa amri 

anayotekeleza ndiyo iliyoamrishwa na Mwenyezi Mungu 

ama sivyo. Basi, ili kuondoa wasiwasi na shaka iliyo kama 

sumu iangamizayo maendeleo ya kiroho, Mwenyezi 

Mungu akataka kushusha Neno Jipya na Sheria Mpya 

ambayo binadamu aweze kuifuata bila wasiwasi, ambayo 

kuhusu kila neno lake awe na hakika ya kwamba ni Neno 

la Mungu. Na hii pia ni tofauti kubwa kabisa baina ya 

Uislamu na dini zingine. Hakuna hata dini moja katika 

dini zingine ambayo vitabu vyake vya kidini 

vimehifadhika kama vilivyoteremka, au vina dalili wazi ya 

kuonyesha kuwa vimehifadhiwa. Lakini kuhusu kitabu 

cha dini ya Kiislamu, Kurani Tukufu, yawezekana 

kusemwa kwa yakini sawa na ushahidi wa historia, ya 

kuwa kipo katika sura yake ya asili kama kilivyomshukia 

Mtumesaw. Hivyo, ule utulivu anaoupata Mwislamu 

aitekelezapo Kurani Tukufu, hawezi mfuasi wa dini 
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nyingine iwayo yote ile kuupata katika vitabu vyake vya 

kidini. Kwani, hali ya vitabu vingine vyote ndiyo hii ya 

kuwa ama imekwisha thibitika kwa ushahidi madhubuti 

wa historia kwamba haviko katika sura yake ya asili, ama 

vimepita katika zama za giza hata haiwezekani kusemwa 

ya kuwa vipo katika hali yake ya asili. 

Jibu la Upinzani: Kwa Nini Mwenyezi Mungu 
Hakulinda Vitabu vya Zamani? 

Upinzani huu hauna maana ya kwamba kwa nini 

Mwenyezi Mungu hakuvilinda vitabu vya zamani? 

Kwani, katika siku zile za awali mataifa mbalimbali 

yalikuwa yametengana kwa umbali na utamaduni, hata 

ilikuwa haiwezekani kuyapelekea kitabu kimoja tu. 

Tena katika nyakati hizo hali yao ya kiroho pia ilikuwa 

ikipita katika daraja za kwanza. Kwa hiyo, ilibidi 

kupeleka manabii na vitabu mbalimbali kwa sehemu 

mbalimbali sawa na haja za nyakati hizo. Na kwa 

kuwa vitabu hivi vya zamani vilitakiwa kufutwa baada 

ya maendeleo ya binadamu, hivyo haja ya kuvilinda 

ilikuwa hakuna; ndiyo sababu katika Kurani Tukufn tu 

pekee mna madai haya ya kwamba: 

 اِنَّا نَحْنُ نَزَّلْنَا الذِّكْرَ وَ اِنَّا لَهٗ لَحٰفِظُوْنَ

“Hakika Sisi Tumeteremsha mauidha na 

hakika Sisi ndio Tuyalindao”, (15:10). 

Yaani, Mwenyezi Mungu mwenyewe atailinda Kurani 

Tukufu, wala hataiacha iharibiwe. Na hayo ndiyo madai 
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ambayo kitabu kingine hakikutangaza. Na kama 

kimedai, basi mtu yeyote atuonyeshe hayo madai katika 

kitabu cho chote. Sisi tutamtolea shukurani kwa hisani 

yake hii. Hakuna kitabu chochote kilichofunuliwa 

chenye madai kama hayo, wala hakiwezi kudai hivyo, 

isipokuwa Kurani Tukufu. Kwani, hakuna kitabu 

chochote, ghairi ya Kurani Tukufu, kilichodai kuwa ni 

kwa ajili ya dunia nzima na kimekamilika kwa kila jiha. 

Na kama kitabu bila ya kuwa na madai hayo mawili 

kingedai ya kwamba kitalindwa hadi siku ya kiyama, 

hapo muradi wake ungekuwa ya kwamba: Ama juu ya 

maendeleo ya utamaduni, na wanadamu kuchangamana 

kwa kimwili na kiroho, Mwenyezi Mungu alipenda 

(Mungu apishe mbali) kuwatenganisha wanadamu wote 

kwa kuwapa dini mbalimbali, na akataka kuwanyima ule 

umoja ulio msingi wa kupata maendeleo yote. Au 

ingebidi kukubali kuwa juu ya mwanadamu kuendelea 

mbele kwa kila jiha Mwenyezi Mungu hakumpa sheria 

iliyokamilika na akaziendeleza tu, bila haja na kinyume 

cha hekima, zile sheria zilizohusu nyakati mahususi na 

zama maalumu tu. Na mambo yote hayo mawili mtu 

mwenye akili hawezi kuyakubali. Basi, kwa kuwa vitabu 

vingine havikuwa kwa dunia nzima wala maagizo yake 

hayakuhusu namna zote za matendo ya binadamu, 

hivyo haikuwa lazima kuvilinda. Hali ya vitabu hivyo 

ilikuwa kama makambi yapigwayo mahali kwa muda tu 

wakati wa haja fulani. Haya makambi huwa hayalindwi 

jinsi yalindwavyo majengo yajengwayo kwa kuendelea 
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daima. Maana, makambi faida yake huwa kwa siku 

chache tu na baada ya kunufaika nayo haibaki haja yake. 

Lakini Majengo yanakusudiwa kukaa siku zote, hivyo 

kuyalinda huwa lazima. 

Madai ya Kurani 

Kwa kifupi, ni dini ya Kiislamu tu miongoni mwa 

dini zote, ambayo kitabu chake kimedai kwamba ki 

kwa ajili ya wanadamu wote na zama zote zijazo, 

kama kisemavyo: 

 ١ؕوَ اُوْحِيَ اِلَيَّ هٰذَا الْقُرْاٰنُ لِاُنْذِرَكُمْ بِهٖ وَ مَنْۢ بَلَغَ

„Na Kurani hii imefunuliwa kwangu ili kwayo 

niwaonyeni ninyi na yule imfikiayo‟, (6:20).6 

Yaani, haikuwekwa sharti kwa kitabu hiki kwamba ni 

kwa zama fulani au nchi fulani tu. Kila atakayepata 

habari yake itamlazimu kukiamini na kukitekeleza. 

Kadhalika, Islam tu ndiyo dini ya pekee ambayo kitabu 

chake kilichofunuliwa kimedai: 

 ١ؕدِيْنًااَلْيَوْمَ اَكْمَلْتُ لَكُمْ دِيْنَكُمْ وَ اَتْمَمْتُ عَلَيْكُمْ نِعْمَتِيْ وَ رَضِيْتُ لَكُمُ الْاِسْلَامَ 

„Leo Nimewakamilishieni dini yenu na 

kuwatimizieni neema yangu‟ (5:4). 

Na matokeo ya lazima ya mambo haya mawili yalikuwa 

                                                           
6 Kadhalika kinasema: 

 ۰۰۲تَبٰرَكَ لَّذِيْ  نَزَّلَ الْفُرْقَانَ عَلٰى عَبْدِهٖ لِيَكُوْنَ لِلْعٰلَمِيْنَ نَذِيْرَاۙ

Mwenye baraka ni Yule Aliyeteremsha Furkani kwa Mtumishi 
wake ili awe Mwonyaji kwa walimwengu, (25:2) 
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ya kwamba ingesemwa kukihusu kitabu hiki ya kuwa 

Mwenyezi Mungu atakilinda. Kwa maana, hakuna haja 

kutangua kitabu kilichokwisha kamilika, wala hapana 

budi kukihifadhi kile kinachohusu zama zote. 

Tofauti Kati ya Uislamu na Dini Zingine 

Katika maelezo yangu yaliyokwisha tangulia hapo mbele 

imedhihirika kuwa Uislamu wakubali kwamba dini zote 

zimetoka kwa Mungu. Lakini pia wadai ya kuwa 

ulipofika Uislamu, dini zote zilikuwa zimekwisha 

haribika. Ndiyo maana Mwenyezi Mungu akateremsha 

Kurani Tukufu kwa kuongoza watu. Na kwa kuwa 

nguvu za kiroho za binadamu zilikuwa zimekwisha 

kamilika, na dunia vile vile ilikwisha endelea mbele 

mpaka kuweza kuungana pamoja, kama yalivyosadikisha 

matokeo ya baadaye, hivyo Mwenyezi Mungu 

akaipelekea dunia dini kamili ili kuipa maendeleo ya juu 

kabisa. Basi, sawa na kanuni hii, sisi tulinganishapo 

Uislamu na dini nyinginezo, twafanya hivyo ama kwa 

sababu dini hizo zilikuwa na mambo kadha mazuri 

lakini yalifutika baadaye kwa sababu ya zama nyingi 

kupita, au baadhi ya watu waliongeza ndani yake 

mafundisho kadha kwa kujitimizia baadhi ya makusudio 

yao. Au mafundisho ya dini hizo yalikuwa mazuri, lakini 

hayakuwa yenye kufaa kwa kila zama na kila wakati. Bali 

ndani yake, kwa kuangalia hali mahususi, mlitiliwa 

mkazo juu ya sehemu fulani tu ya tabia ya bindadamu 
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au faradhi fulani miongoni mwa faradhi za binadamu, 

na zikaachwa sehemu zingine au zikatajwa bila ya 

kutiliwa mkazo hata zisiweze kuathiri sawa sawa na 

kusawazisha matendo ya bidnadamu. Tofauti hii baina 

ya Uislamu na dini zingine, Kurani inaeleza kwa 

maneno haya: 

 ١ؕوَ كَذٰلِكَ جَعَلْنٰكُمْ اُمَّةً وَّسَطًا لِّتَكُوْنُوْا شُهَدَآءَ عَلَى لنَّاسِ  وَ يَكُوْنَ الرَّسُوْلُ عَلَيْكُمْ شَهِيْدًا

„Yaani, na vivyo Tumewafanyeni umati bora ushikiliao 

njia ya katikati katika vitendo vyake; haupiti kiasi wala 

haupunguzi, bali vitendo vyake hukaa katikati kama 

kipimo cha mizani hata upande wowote hauachiliwi 

mbali. Tumewafanyeni hivyo ili muwe kama 

mashahidi kwa dini zingine na mataifa mengine. 

Yaani, kama vile ushahidi unaotolewa kuhakikisha 

ukweli uko wapi na u upande wa mtu gani, hivyo 

ndivyo wale miongoni mwenu watakaoonyesha ndani 

yao athari njema za maagizo ya Kurani Tukufu kwa 

kuyafuata, watakuwa kama mashahidi wa ukweli wake 

na athari zake nyingi ziletazo mabadiliko makubwa 

katika maisha ya kiroho, kwa mataifa mengine ambayo 

bado hayajasikia utamu wa ukweli wa Kurani Tukufu. 

Yaani wakiri kwa midomo na kwa vitendo ya kuwa 

wameyakuta madai yake kuwa sawa. Na watu, kwa 

kuona maisha yao matakatifu na msaada 

unaowateremkia kutoka mbinguni, wajue kwamba njia 

ya kweli ndiyo ile wanayoifuata hao. Na mwishowe, 
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amesema ya kuwa kama tulivyowafanya hao Waislamu 

wafuatao maagizoya Kurani Tukufu kuwa mashahidi 

juu ya mataifa mengine, ndivyo hivyo tulivyomfanya 

Mtumesaw kuwa Shahidi juu ya kundi hilo. Yaani, kwa 

kuangalia maisha yake (Mtumesaw) ukweli wa Uislamu 

waingia moyoni mwao. 

Ilmuradi, Kurani Tukufu binafsi imedai ya kwamba 

Dini ya Kiislamu inao ubora huu juu ya dini nyigine ya 

kuwa ndani yake hakuna kupita kiasi wala kupunguza 

kuhusu jambo lolote lile. Bali maagizo yake ni ya 

katikati, na kwa hiyo yanafaa kwa kila zama na kila nchi 

na kila taifa katika kila hali. Na ingawaje katika Kurani 

Tukufu mmetajwa mamia bali maelfu ya mambo mazuri 

kama hayo, na katika Hadtihi za Mtumesaw pia mazuri 

mengi yanapatikana, lakini kwa wakati huu nitaeleza 

kwa kifupi uzuri mmoja tu ambao kwao itajulikana ya 

kuwa sasa ni dini ya Kiislamu tu pekee iyatimizayo 

mahitaji yote ya binadamu. Hakuna amri iliyoletwa kwa 

haja na zama maalumu tu ambayo haifai baadaye. 

Hakika, hii pekee ndiyo dini ambayo watafutao ukweli 

wanatakiwa kuikimbilia na kuinunua hata kwa kuuza 

uhai wao. Kwani, kwa mtu mwema hakuna kitu 

kipendwacho zaidi kuliko ukweli. 

Katika malinganisho haya mafupi nitatia mkazo zaidi 

juu ya mambo mazuri ya Uislamu, na nitatosheka 

kuashiria tu kwenye amri za dini nyingine zilizokwisha 
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haribika au ambazo kuzitekeleza katika kila zama na kila 

hali hakuwezekani. Maana, kwanza, hakuna nafasi; pili, 

pengine watu wengine watafadhaika kwa maelezo yake.  

Kusudio la Dini 

Kabla ya kulinganisha Uislamu na dini zingine kwa 

njia hii maalumu niliyokwisha eleza hapo juu, yapasa 

kujua ya kuwa kusudi la dini huwa nini, ili iweze 

kufikiriwa ya kwamba kwa kutimiza makusudio hayo 

dini ipi imefuata njia ya katikati? Kurani Tukufu 

yaeleza makusudio mawili tu ya dini: Kwanza kutimiza 

haki za Mwenyezi Mungu, na pili, kuangalia haki za 

watu. Dini zingine vile vile hazipingani na Kurani 

Tukufu katika jambo hili. Basi katika malinganisho 

haya twaangalia makusudio hayo mawili. 



 

 

KUUNGANA NA MWENYEZI MUNGU 

Uhusiano wa Kimoyo Hupatikana kwa 
Sababu Gani? 

Katika malinganisho haya, kwanza kabisa twachukua 

kuungana na Mwenyezi Mungu na kufikiria kwamba 

Uislamu umeweka taratibu gani ili kusimamisha 

mwungano kati ya Mwenyezi Mungu na binadamu. 

Lakini kabla ya kueleza taratibu hizo zilizoshikwa na 

Uislamu kwa kuunganisha binadamu na Mwenyezi 

Mungu, yatupasa kuangalia, ili kurahisisha zaidi 

madhumuni haya, ya kuwa katika bindadamu mna 

nguvu gani zilizofichika ambazo ndizo sababu za 

uhusiano wa kimoyo kupatikana baina ya mtu na kitu 

kingine, na ya kuwa chini ya amri za nguvu gani yeye 

humtii aliye mkuu mno kuliko yeye.  

Ikumbukwe, basi ya kuwa binadamu huhusiana na kitu 

kingine kwa moyo kwa sababu ya jazba mbili tu: kwa 

sababu ya kukipenda ama kukiogopa. Tazameni namna 

zote za urafiki na uhusiano. Sababu yake ni ama upendo 

au hofu. Binadamu, pengine, anakuwa na mapenzi ya 

kitu fulani, basi, kwa sababu ya haya mapenzi yeye 

anahusiana nacho. Anafurahi kukiona wala hapendi 

kutengana nacho. Anajitahidi kukikaribia mpaka 

anaanza kulichukia jambo limdhurulo mpendwa wake 

au asilolipenda huyo mpendwa; na hupenda kitu au kazi 

anayoipenda mpendwa wake au inayomnufaisha yeye. 
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Ilmuradi, kwa sababu ya upendo, yeye anaanza 

kukipenda kila anachopenda mpendwa wae, na 

kukichukia kila anachokichukia yeye. Na upendo huu 

ukiendelea sana, basi hufikia hali ya kuwa kumridhisha 

mpendwa wake inakuwa ni tabia yake ya pili. Anafikiria 

ya kwamba ni tabia yake hasa kuzipenda baadhi ya kazi 

fulani na kutokuzipenda baadhi nyingine. Lakini, 

kuzichukia hizo au kupenda nyingine, kwa hakika, huwa 

kivuli tu cha fikira za mpendwa wake.  

Kadhalika, twaona baadhi ya uhusiano unakuwa kwa 

sababu ya hofu tu. Hofu ikiondoka, basi mara moja 

uhusiano huu wakatika. Kwa mfano, baadhi ya watu 

wanafuga wanyama wakali na kuwazoesha nao. Lakini, 

mara nyingi imeonekana ya kuwa uhusiano wao na 

wanyama hao wakali unakuwa wa hofu tu; ndiyo maana 

wanashika mjeledi au upanga wakiwaendea. Na imetukia 

mara nyingi ya kwamba ikiwa wakati fulani walisahau 

kuchukua mjeledi au upanga na wakamwendea huyo 

mnyama mbuai, basi akawashambulia na kuwaua au 

kuwajeruhi. Hiyo ndiyo hali ya baadhi ya wanadamu 

wenye tabia ya kinyama ya kwamba hawatii kwa 

mapenzi na huruma. Wapo wengi wanaowapiga wazazi 

wao na kuwadharau ambapo hisani zao juu ya mtu 

huwa nyingi mno kuliko wanadamu wote. Baadhi 

wengine wanapobalehe, wanawapa sumu wazazi wao ili 

kurithi mali yao. Lakini hao hao hawatamki neno mbele 
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ya watawala na wanawatii kwa nje, na wanakuwa mbele 

yao kama mtoto aonaye haya. Huu uhusiano na utii wao 

unakuwa kwa sababu ya kufikiria ya kuwa ikiwa 

tutavunja kanuni kwa dhahiri tutaadhibiwa. Waila kama 

watawala na serikali ingetaka kuwatiisha kwa huruma na 

mapenzi tu, wangejitenga nayo siku hiyo hiyo na kuanza 

kupambana nayo. Hivyo kwa kuangalia tabia ya 

binadamu inajulikana kuwa uhusiano hupatikana kwa 

sababu mbili tu: ama kwa upendo au kwa hofu. 

Sababu za Upendo 

Tukiangalia sababu za upendo kupatikana, inaonekana 

ni kwa sababu mbili: Ama uzuri au hisani. Yaani, 

mwanadamu anakipenda kitu fulani, pengine kwa 

sababu chaonekana ni kizuri kwa sura, huluka, elimu au 

fahamu. Ilmuradi, uzuri uwe wa namna yoyote, baadhi 

ya wanadamu wanajitolea kwake. Majumba 

yaliyopambwa, picha, mahali penye majani na baadhi ya 

maua yenye rangi nzuri yasiyo na harufu ni miongoni 

mwa vitu vya kuonekana, waila havifaidi, bali vyataka 

gharama. Kadhalika, wanadamu wanawapenda watu 

wazuri. Na uzuri huwa wa namna mbalimbali kama 

ilivyokwisha elezwa hapo juu. Pengine sura zao 

zinakuwa nzuri na pengine huluka na elimu na akili au 

sifa zao zinakuwa nzuri; hivyo watu wanawapenda. 

Sababu ya pili ya mapenzi ni kupatikana kwa „hisani‟. 

Uhusiano mwingi wa mapenzi hupatikana kwa sababu 
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ya hisani. Basi sababu moja kubwa ya mapenzi kwa 

wazazi ni hisani pia wanazomfanyia mtoto tangu 

kuzaliwa kwake mpaka aanzapo kufanya kazi. Kadhalika 

mtumishi anampenda bwana wake mhisani, na bwana 

anampenda mtumishi wake mwaminifu. Uaminifu vile 

vile ni namna mojawapo ya hisani. Kwani uaminifu ndio 

malipo ya hisani, na malipo ya hisani yaweza kuwa nini 

isipokuwa hisani tu? Ndivyo hivyo yalivyo mapenzi 

baina ya mume na mke. Kwao mapenzi hupatikana kwa 

sababu zote mbili, za uzuri na hisani. Ilmuradi, 

uhusiano wote wa upendo huwa matawi ya uzuri na 

hisani. Na mapenzi baina ya ndugu pia huwapo kwa njia 

hizo mbili; kwani, hayo mapenzi huwa kwa sababu ya 

upendo mwingine. Na kwa hakika sababu yake ni ule 

uhusiano wa watoto ulio kwa wazazi. Na kwa kuwa 

ndugu na dada wanakuwa wapendwa wa mpendwa 

mmoja, bali sehemu ya mwili wake, hivyo, kwa tabia, 

ndugu mmoja humpenda nduguye mwingine au dada 

yake; wala hajui mara nyingi ya kwamba sababu ya hayo 

mapenzi i nini? 

Ilmuradi, sababu ya upendo ndio uzuri au hisani. Na 

uhusiano wa hisani unagawanyika tena katika sehemu 

mbili. Ama mtu anapendwa kwa sababu ya hisani yake au 

anawapenda wengine kwa sababu anayo tabia ya 

kuwafanyia wengine hisani. Huu upendo unakuwa ni 

huruma na ukarimu ambao ni matokeo ya tabia ya hisani. 
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Tuangaliapo zaidi tabia ya binadamu, twajua ya kuwa 

baadhi ya watu wanazo sifa hizo zote tatu. Yaani, 

uhusiano wao unakuwa wa namna zote tatu. Uhusiano 

mwingine kwa sababu ya hofu, na mwingine kwa sababu 

ya kupenda uzuri, na mwingine kwa sababu ya kupenda 

hisani. Lakini, katika baadhi yao sifa moja au mbili 

zafutika kwa sababu fulani. Yaani, hao wanakuwa na 

uhusiano kwa sababu ya uzuri tu au hisani tu au hofu 

pekee; jazba nyingine haitaharaki ndani yao. Wapo watu 

ambao maadamu mtawatumikisha kwa mapenzi 

watafanya kazi kwa furaha, lakini watasimama kupambana 

watakapokaripiwa au kutishwa. Baadhi ya watu hawatajali 

sababu zote mbili za upendo, yaani ya uzuri na hisani, 

lakini watakuwa watii mara moja kwa kutishwa.  

Baada ya kuchungulia huku kwa tabia ya binadamu, 

twalazimika kukubali ya kuwa mafundisho yale tu yaweza 

kufaa kwa kila zama na kila nchi na kila binadamu 

ambayo ndani yake njia ya kuleta mwungano ipatikane 

kwa kutaharakisha jazba hizo zote tatu. Kama ipo dini 

itiliayo mkazo uzuri tu wa Mwenyezi Mungu na kumwita 

binadamu kwenye upendo ambao sababu yake siyo 

matamanio au kutaka neema fulani, wala hakuna 

matamanio ya kupata malipo, basi, dini hii yaangalia 

kundi moja tu la watu. Lakini, makundi mengine mawili 

ambayo hayawi na uhusiano bila ya hisani au hofu, 

ambayo ndani yao jazba hii imekufa kwa sababu fulani, 
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njema au mbaya, inayohimiza upendo kwa sababu ya 

uzuri tu pekee na kuleta mwungano kwa njia hiyo, basi, 

hayo makundi hayawezi kumfikia Mwenyezi Mungu kwa 

njia ya dini hii. Na lazima wao kwa kukosa dawa yao 

wajitenge na dini na kuangukia maangamio ya daima. 

Kadhalika, ikiwa dini fulani inatia mkazo juu ya hisani 

pekee na yataka kumwunganisha binadamu na 

Mwenyezi Mungu kwa kumwelekeza kwenye neema 

zake anazowapa watu wanaoungana naye, basi hii dini 

pia yaelekea upande na kuacha njia ya katikati. Na zile 

tabia ambazo huungana na Mwenyezi Mungu kwa njia 

ya uzuri na hofu, dawa yake haiko ndani ya dini hiyo: na 

tabia zote za namna hii haziwezi kuletwa kwa Mwenyezi 

Mungu kwa njia ya dini hii. Kadhalika, kama dini fulani 

inatilia mkazo hofu tu ya Mwenyezi Mungu, na 

inamweka mbele ya dunia kwa sura ya kutisha wala 

haitumainiwi kupata kwake msamaha au huruma, basi 

watu wanaoathirika mioyoni mwao kwa hofu wataweza 

kunufaika kidogo kwa dini hii. Lakini haziwezi kufaidika 

na dini hii zile tabia zilizozoea kuungana kwa upendo. 

Na watu waunganao kwa sababu ya kuogopa, 

mwungano wao huwa kwa muda mdogo tu, wala 

hastahili mtu kupewa neema ambazo mwungano wa 

upendo wamstahilisha kupewa hizo. 

Basi, ile dini inayotaka kusuluhisha dunia kwa kusema 

“Mungu ni Upendo”, na yategemeza ukombozi juu ya 
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kuamini tu itikadi fulani na inasahau kabisa upande wa 

matendo, haiwezi kamwe kumtosheleza binadamu. 

Kwani, wapo wengi watakaoshindwa kwa tabia yao ya 

kikatili ikiwa watategemea imani tu. Na upendo wa 

Mwenyezi Mungu ukiwekwa mbele yao kwa njia hata 

nzuri namna gani hawataathirika kwao na watajitenga 

mbali na Mwenyezi Mungu kama wenye bahati mbaya 

wanaoona hisani za wazazi wao lakini tena wanawaasi. 

Kadhalika, ile dini isemayo kuwa Mwenyezi Mungu 

anapendelea upande mmoja tu, yaani anahusiana na 

taifa moja tu, na neema zake maalumu zote hupatikana 

kwa kuhusika na kizazi mahususi tu, haiwezi kamwe 

kuwa yenye kusuluhisha dunia nzima. Kwani, dini kama 

hiyo inawatilia wanadamu mioyoni mwao chuki juu ya 

Mwenyezi Mungu, sio upendo. 

Tena, ile dini yenye itikadi ya kuwa Mwenyezi Mungu 

hasamehi kabisa dhambi yoyote wala hana uwezo huo, 

ingawaje ikiri kwa midomo kuwa Mungu ni Mwenye 

huruma kama wazazi au hata zaidi kuliko hao, lakini, 

dini kama hiyo haiwezi kuwa kutoka kwa yule Mwumba 

wa tabia ya asili ya binadamu ambaye ametia huruma 

katika nyoyo za wanadamu kwamba wao wawasamehe 

wanaowakosea hata kama wamekwisha kuwatia hasara. 

Lakini, Mwenyezi Mungu hapati dhara kwa sababu ya 

kitendo chochote cha binadamu. 

Kadhalika, ile dini inayosema ya kuwa Mwenyezi 

Mungu anapomwokoa mtu, humbakizia baadhi ya 
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madhambi yake na kumrudisha tena duniani kwa 

kumwadhibu juu ya dhambi hizo haiwezi kuwa njia ya 

kumwunganisha yeye na Mwenyezi Mungu. Kwani, kwa 

sababu ya itikadi hii hupatikana chuki juu ya Mwenyezi 

Mungu, na papo hapo mwanadamu kwa kukata tamaa 

anajasiri zaidi kufanya madhambi. 

Basi, kwa hakika, dini ile tu yaweza kuwa kwa ajili ya 

dunia nzima ishikayo njia ya katikati katika mambo hayo 

yote. Upande mmoja, inapendwa na dunia kwa kuieleza 

uzuri wa Mwenyezi Mungu, na inachochea jazba ya 

upendo wake kwa kumkumbusha binadamu hisani zake 

za zamani na mpya. Na upande mwingine, 

inamlazimisha kuungana na Mwenyezi Mungu kwa 

kueleza vizuri sana enzi yake na nguvu yake na kuchukia 

kwake maovu. Na dini hiyo ndiyo Islam tu pekee. 

Katika Uislamu Mna Dawa ya Mtu wa Kila Tabia 

Ndani ya Sura ya kwanza kabisa ya Kurani Tukufu, 

anayoisoma Mwislamu katika kila sala, imo tiba kwa mtu 

wa kila hali. Humo yameelezwa madhumuni hayo hayo. 

Mwenyezi Mungu anamfundisha mja wake kutamka: 

اِيَّاكَ  مٰلِكِ يَوْمِ الدِّيْنِ الرَّحْمٰنِ الرَّحِيْمِ اَلْحَمْدُ لِلّٰهِ رَبِّ الْعٰلَمِيْنَ بِسْمِ اللّٰهِ الرَّحْمٰنِ الرَّحِيْمِ

 نَعْبُدُ وَ اِيَّاكَ نَسْتَعِيْنُ

Yaani, naanza kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa 

rehema, Mwingi wa ukarimu. Sifa zote njema na uzuri 

wote na urembo wote unaostahili kusifiwa unapatikana 

katika Mwenyezi Mungu. Tena, yeye si Mzuri tu, bali ni 
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Mfanya hisani vile vile. Yu Mola wa walimwengu wote, 

kwani ameumba vitu vyote na roho zote kisha 

anavilinda kimoja kimoja au vyote kwa jumla. Na kwa 

njia ya kila namna anavifikishia ukamilifu wake kwa 

kukuza nguvu zake taratibu. Yu Mwenye hisani mno; si 

kwamba anatoa tu malipo ya mtumishi, bali 

humnyeshea mvua ya fadhili zake bila yeye kufanya kazi 

au utumishi wowote. Na hakomi hapo. Bali, wale watu 

wamtoleao shukurani juu ya fadhili zake wazipatazo 

kutoka kwake na wakazitumia ipasavyo kuzitumia, basi 

kwa sababu ya kufanya hivyo pia anawanyeshea mvua 

ya fadhili zake. Na baada ya kumlipa mwanadamu sawa 

na kazi yake anampa bakhshishi vile vile. Mungu ni 

Mmiliki wa siku ya malipo. Yaani, siyo tu ya kwamba yu 

Mzuri sana na Mwenye hisani, bali hupima vitendo 

vyote vya mwanadamu katika wakati maalumu, kisha 

kwa uwezo wake mwenywe anamneemesha na 

kumwadhibu mwenye shari hapa duniani na huko 

Akhera vile vile. Katika neno „Mmiliki‟ ameashiria ya 

kuwa neema yake huwa kubwa na adhabu yake huwa 

kali, kwani, asiyekuwa Mmiliki, mtu anaweza kuepuka 

adhabu yake. Kwa mfano, kama mfalme akitaka 

kumwadhibu mtu fulani naye anakufa au anajiua kwa 

kufikiria adhabu ya taabu sana, basi ataepuka adhabu ya 

mfalme huyo. Lakini, Mungu amesema: Sisi Tuna 

mamlaka kamili wala hakuna awezaye kuponyoka katika 

mamlaka yetu. Basi, hata kama hakuna jambo lolote 
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liwezalo kuwa sababu ya kuunganisha nyinyi nasi, jueni, 

basi, ya kuwa sisi tunatoa adhabu kali juu ya kuhalifu 

amri yetu. 

Anaendelea kusema: 

 اِيَّاكَ نَعْبُدُ وَ اِيَّاكَ نَسْتَعِيْنُ

Wewe tu twakuabudu, na Wewe tu twakuomba 

msaada. 

Yaani, binadamu hata kama awe wa tabia gani ― akiwa 

mwenye kupenda uzuri ama mwenye kuamini kwa 

kuangalia hisani au kwa hofu ― afikiriapo sifa hizi zote, 

hupata katika sura Fatiha dawa sawa na tabia yake, na 

bila kuweza kujizuia husema: Ee Mungu, mimi ninakutii 

wewe tu. Yaani, ambapo mambo yote yale yaliyo sababu 

ya dhati fulani  kupendwa yanapatikana kwako, basi, 

tena, naweza huungana na nani kama si wewe? 

Katika maneno haya imeelezwa ya kuwa mumini 

aunganapo na Mwenyezi Mungu kwa utimilifu, basi, 

upendo wake na hofu yake hufungamana na yeye tu; 

tena hamshirikishi yeyote na Mwenyezi Mungu katika 

mapenzi wala hofu. Kama yeye anapenda kitu, ni kwa 

ajili ya Mungu na akiwa ndani mwake; na akiogopa basi 

ni kwa sababu ya amri ya Mungu. Na anaviogopa vile tu 

ambavyo yeye amemwamrisha kujilinda na kuviharibu. 

Na kwa kuwa mtu azifikiriapo sifa hizi zilizokamilika 

anabaki hajitambui kwa sababu ya mapenzi na hofu, 
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nayo yanamghilibu kiasi hiki ya kwamba sasa anajifikiria 

dhati yake kuwa duni na kama maiti mbele ya Mwenyezi 

Mungu. Na ili kueleza fikira hii Mwenyezi Mungu 

ameongeza kusema: 

 وَ اِيَّاكَ نَسْتَعِيْنُ

Na Wewe tu twakuomba msaada. Yaani, baada ya kujua 

uzuri na hisani na utukufu wako hatuwezi kujitegemea 

nafsi zetu ya kuwa zitaweza kutimiza mapasiko ya 

mapenzi na uhusiano wa hofu yanayotulazimu kwa 

kuungana nawe. Kwa hiyo, twakuomba msaada wewe tu 

ya kuwa utujaalie uwezo wa kutimiza wajibu wa 

mwungano huu. 

Katika maneno haya machache uzuri wa Mwenyezi 

Mungu na hisani yake na utukufu wake vimeelezwa 

bayana mno hata watu wa nchi yoyote, taifa lolote, 

utamaduni wowote na zama yoyote hawana budi 

kuathirika navyo. Na kila mtu moyo wake unalazimika 

kuungana na Mwenyezi Mungu afikiriapo sifa za Mungu 

kwa kuangalia aya hizo zilizoelezwa sasa hivi. 

Njia ya kukamilisha Uhusiano wa hofu 

Pamoja na hayo yafaa kukumbuka hapa ya kwamba 

ijapokuwa hofu vilevile ni njia mojawapo ya kuleta 

mwungano, lakini njia hii ni duni sana kwa kuleta 

mwungano; kwa maana uhusiano wa hofu hauwi 

uhusiano wa kikweli. Lakini pia hakuna shaka katika 
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neno hili ya kuwa baadhi za tabia haziungani ila kwa 

sababu ya hofu tu kama ilivyoelezwa hapo juu. Na 

Kurani Tukufu imeeleza njia moja ya kukamilisha huu 

uhusiano pia, na imeiweka hofu kuwa hatua ya kwanza 

tu ya kuleta mwungano.  

Twaona kuwa baadhi ya watoto wasipokwenda shuleni 

au hawatekelezi baadhi ya mambo ya lazima, basi, 

wazazi wao waelewapo ya kuwa mapenzi yao na hisani 

zao haziwezi kusuluhisha tabia za wana hao, basi 

wanawapeleka shuleni kwa kutumia ukali. Na kwa muda 

kadha watoto wanaendelea kwenda shuleni kwa sababu 

ya hofu waitiayo wazazi wao mioyoni mwao. Lakini, 

kama yupo mwalimu mpole, katika siku chache tu anatia 

mapenzi yake mioyoni mwao, kisha hofu ile inageuka 

kuwa mapenzi. Na ingawaje, walianza kwenda shuleni 

kwa sababu ya hofu, lakini, baadaye mapenzi 

yanachukua mahali pa hofu. Hivyo hatari ya matokeo 

mapungufu ambyo yangepatikana kwa sababu ya 

mafunzo kwa hofu inatoweka. Ndivyo hivyo Mwenyezi 

Mungu amtendeavyo mtumishi wake. Na ijapokuwa 

mwanadamu amekumbushwa utukufu wa Mfalme wa 

ardhi na mbingu na ukali wa kamato lake vile vile ili 

kuwaongoza wanadamu wote pamoja na kuwaokoa 

wale ambao kwa sababu ya upungufu fulani hubadilika 

hivi kwamba hawasogei karibu ila wanapotishwa, lakini 

anasema Mwenyezi Mungu katika Kurani Tukufu: 
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 ١ؕوَ رَحْمَتِيْ وَ سِعَتْ كُلَّ شَيْءٍ

“Na rehema yangu hukienea kila kitu.” (7:157) 

Sasa, mkisoma yaliyoelezwa hapo juu kwa 

kuyalinganisha na muradi wa aya hii, mtaona ya kwamba 

hofu imefanywa kuwa hatua ya kwanza peke yake.  

Lakini mtu amjiapo Mwenyezi Mungu kwa hofu, yeye 

humnyeshea mvua nyingi ya rehema yake na 

kumnyunyizia fadhili zake. Ijapokuwa mtumishi wake 

huyo anaendelea kuweka msingi wa uhusiano wake juu 

ya hofu, lakini, mwishowe ugumu wa moyo wake 

unatoweka; na pole pole anahisi moyoni mwake kwanza 

hisani ya Mwenyezi Mungu, kisha uzuri wake. Na 

uhusiano wa hofu unageuka kuwa uhusiano wa upendo; 

na moyo wa mtu unajaa ukumbusho wa rehema ya 

Mwenyezi Mungu badala ya kujaa hofu. Na mwishowe 

rehema halisi inabaki na mapenzi matupu yanaonekana. 

Naam, hofu inayobaki juu ya mtu huyu ni kwamba 

asitengane na Mpendwa wake wa pekee kwa sababu ya 

kitendo chake fulani. 

Njia Uliyotumia Uislamu kwa Kuleta Mwungano 
na Mwenyezi Mungu, Dini Zingine Haziwezi 

Kuleta Mfano wake 

Hayo yaliyoelezwa hapo juu yanadhihirisha taratibu 

zilizoshikwa na Uislamu kwa kumwunganisha 

binadamu na Mwenyezi Mungu na kuuimarisha 

mwungano huu. Kila mtu anaweza kuelewa kwa 

kuchungulia kidogo tu ya kuwa namna gani njia ya 
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katikati imeshikwa katika taratibu hizo. Zimeangaliwa 

humo pande zote zile ambazo zinaweza kuwa njia ya 

kumwunganisha mtu na Mwenyezi Mungu. Lakini, 

maagizo yaliyotolewa na dini zingine kuhusu jambo 

hilo, si mapana namna hii wala hayaafikiani na kila 

tabia. Kwa mfano, dini ya Kiyahudi imemdhihirisha 

Mungu katika sura ya kutisha mno, na imetia mkazo 

sana juu ya hasira yake na tamaa yake ya kujilipiza 

kisasi. Sababu yake ilikuwa hii ya kwamba wana wa 

Israeli, kwa kutawaliwa na Firauni aliyekuwa mfalme 

mdhalimu, walikuwa wamezoea kutii kwa kutishwa na 

kudhulumiwa. Basi, Mwenyezi Mungu akadhihirika 

kwao kwa ngurumo na matetemeko. Lakini, pole pole 

tabia za Wayahudi zikawa sawasawa. Na baada ya 

muda kadha walipita kiasi katika kutawaliwa na fikira 

hizo. Ndipo ikabidi kuwa sawa na hali iliyopo Yesu 

alete Ujumbe wa Upendo, na Roho Mtakatifu 

adhihirike kwa sura ya njiwa ambaye ni ndege mpole 

na mlainifu wa moyo, na utiliwe mkazo upendo wa 

Mwenyezi Mungu ili kusahihisha mawazo yasiyokuwa 

sawa ambayo yalienea kati ya Wayahudi kuhusu ukali 

wa Mwenyezi Mungu na tabia yake ya kujilipiza kisasi. 

Basi, udhaifu wa wakati ule ulitibiwa kwa njia hii. 

Lakini, baada ya muda kadha maelekeo ya Wakristo 

yalikwenda upande kabisa na wakaanza kughafilika na 

matendo. Hivyo, sheria nyingine ikahitajika. 
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Hivyo ndivyo ilivyo hali ya dini zingine. Katika dini 

moja ilionekana haja ya kutia mkazo juu ya sifa za 

Mwenyezi Mungu za kughadhibika na kuadhibu; na dini 

nyingine imetia mkazo juu ya mapenzi na upendo wake. 

Na kwa kuwa mafundisho yote hayo yalikuja kwa muda 

tu, basi, hali ilipogeuka yakawa yenye kudhuru badala ya 

kufaidisha. Na kwa kuwa sasa wakati uliopendw na 

hekima kamili ya Mwenyezi Mungu uwe wa kupeleka 

dini kamili na kwa dunia nzima ulikuwa umefika, basi 

Bwana wa manabii na kiongozi wa watawa ― 

Muhammadsaw ― aliteremshiwa wahyi uliokusanya ndani 

yake mambo yote mema. Haukuwa na nafasi ya 

kuongezewa lolote lile. Mahitaji ya watu wa tabia, elimu 

na ustaarabu mbalimbali hayakupuuzwa. Jambo 

lisilohitajiwa au lililo la kitambo tu halikuingizwa ndani 

yake. Baadhi ya wajinga hudhihirisha uchafu wao kwa 

kutukana watakatifu wa Mwenyezi Mungu, lakini sisi 

hatuwafuati na hatusemi ya kuwa dini zote 

zilizoutangulia Uislamu zilikuwa za uwongo; bali 

twazisadikisha. Naam, matukio na kupenda kwetu 

ukweli kwatulazimisha tukubali ya kuwa ukamilifu 

ulioko katika Uislamu, hauko katika dini nyingine 

yoyote. Baada ya Uislamu kufika, sasa hakuna haja ya 

dini nyigine. Njia zilizotumiwa na dini hizo kwa kuleta 

mwungano na Mwenyezi Mungu zilikuwa sawa kwa 

wakati ule. Lakini, sasa, katika zama hizi ambapo 

maendeleo ya utamaduni yameifanya dunia kuwa kitu 
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kimoja, na elimu za binadamu zimeendelea mbele sana, 

njia hizo haziwezi kutosheleza kwa kumwongoza 

mwanadamu. Ni Uislamu tu, sasa, unaoweza kuongoza 

dunia nzima kwa maagizo yake yasiyo na ila. Maagizo 

yake hayatii mkazo juu ya jambo fulani tu mahususi, bali 

yaeleza miongozo yote iliyohitajiwa. Dini zingine zina 

mambo kadha ya kweli, lakini hakuna dini iliyokusanya 

ndani yake uzuri wote upatikanao katika Uislamu. 

Leo hakuna dini yoyote juu ya ardhi, isipokuwa Islam, 

inayoweza kumwunganisha binadamu na Mwenyezi 

Mungu. Maadamu Mwenyezi Mungu amekwisha leta 

sheria iliyokamilika, basi sasa amefunga milango yote ya 

kudhihirisha radhi yake isipokuwa Uislamu. Na, sasa, 

mtu hawezi kumfikia Mwenyezi Mungu mpaka ajitwike 

nira ya Uislamu shingoni mwake.  

Nasikitika kuwa haiwezekani kueleza kwa kirefu 

madhumuni hayo kwa sababu ya nafasi ndogo. Kama si 

hivyo, ningetoa mifano mingine kwa kueleza ya kwamba 

ili kusimamisha mwungano na Mwenyezi mungu, 

Uislamu umetumia taratibu ambazo dini nyingine 

hazikutoa mfano wake. 

 



 

 

SEHEMU YA PILI 

Kuwahurumia Viumbe vya Mwenyezi Mungu 

Kama nilivyokwisha eleza hapo juu, dini ina kazi 

nyingine vile vile zaidi ya kumwunganisha binadamu na 

Mwenyezi Mungu. Nayo ni kuwafunza wafuasi wake 

kuvihurumia viumbe vya Mwenyezi Mungu. Baada ya 

kumaliza sehemu ya kwanza, naeleza mafundisho ya 

Uislamu yanayohusu jambo hili. 

Maelezo kuhusu huruma kwa viumbe vya Mwenyezi 

Mungu yana sehemu tatu: Kwanza, mtu kujitendea nafsi 

yake; pili, mtu kuwatendea wanadamu wengine; tatu, 

binadnmu kuwatendea wanyama. 

Katika sehemu hizi tatu, kwanza kabisa naeleza ya kuwa 

Uislamu umemwamrisha binadamu kujitendea nafsi 

yake namna gani. 

Mtu Kujitendea Nafsi yake 

Dini mbalimbali zimesema sana juu ya wanadamu 

kutendeana wao kwa wao. Lakini maagizo kuhusu 

jambo hili ya kuwa mtu anatakiwa kujitendea nafsi yake 

namna gani yanapatikana katika dini chache sana. 

Uislamu umeeleza jambo hili pia kwa uwazi sana; na 

zaidi ya kumwonyesha binadamu njia za kiroho za 

kumfikia Mwenyezi Mungu, umemwongoza ajitendee 

vipi nafsi yake. Na masala haya ni ya muhimu sana na 

dini yoyote haiwezi kukamilika bila ya kueleza haya. 
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Mwanadamu hawezi kusuluhika barabra asipoambiwa 

namna anayotakiwa kujitendea nafsi yake. Maana, mwili 

hupata athari kwa roho, na roho haina budi kuathirika 

na hali mbalimbali za mwili. Tunaona mtu apigwapo 

mwilini, roho yake pia huudhika sana na moyo wake 

huhuzunika. Na inatukia mara nyingi ya kuwa kwa 

sababu ya pigo kali inatokea tofauti katika hisia za 

binadamu. Na pengine kwa matokeo ya huzuni nyingi 

mwili unaanza kukonda na katika nafasi ya saa chache 

tu mtu anakuwa mnyonge. Kwa mfano, mara nyingi 

imetukia ya kwamba mtu fulani alipopata msiba 

mkubwa mno, nywele zake zikawa mvi katika saa au 

siku chache tu. 

Ilmuradi, kwa mazoea yetu tunajua kuwa Mwenyezi 

Mungu amefungamanisha mwili na roho hivi kwamba 

kila kimoja katika hivi viwili kinaathiri kingine mara 

moja. Basi, ikiwa hali ya kukaribiana kwa mwili na roho 

ni hivyo, ni lazima tena ya kuwa hali ya maendeleo ya 

kiroho itafuatana na hali ya kimwili. Na ile dini ambayo 

haimwelezi mwanadamu ajitndee nafsi yake namna gani, 

kwa haki,a inamwacha katika kizingia cha maji ili 

aangamie. Na ile dini inayotoa maagizo nusu-nusi 

kuhusu jambo hilo, maagizo hayo yaweza kuwa sawa 

katika hali fulani, lakini si kwa ajili ya kila mtu, bali 

aghlabu yatakuwa sababu ya kuwaangamiza wengi. 

Twaona baadhi ya dini zafundisha kuwa kiasi mwili 
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unachoadhibiwa, kiasi hicho hicho maendeleo ya roho 

yatapatikana. Matokeo ya mafundiho hayo yamekuwa 

kwamba wafuasi wa dini hizo wanajaribu sana kuvunja 

nguvu zao za kimwili na wanatumia njia ambazo kwazo 

waiangamize kabisa miili yao. Baadhi ya watu 

wanashinda katika kiangazi karibu na moto uwakao, nao 

wanaharibu wenyewe nguvu zao zote za kimwili. 

Kadhalika, katika kipupwe wao wanaendelea kukaa 

katika maji baridi. Wengine, mara jua litokapo, 

wanasimama wakilielekea na wanaendela kulitazama bila 

kupepesa macho mpaka lichwe. Kwa njia hii 

wanapoteza bure mchana kutwa wenye nuru ambao 

Mwenyezi Mungu aliumba kwa ajili ya kufanya kazi 

humo. Wengine tena, wanashinda wakati wote 

wakining‟inia kichwa chini miguu juu na wanaliona hilo 

hilo kuwa ni wema mkubwa. Wengine wanajiondoa 

katika uanadamu kwa kujihasi. Wengine, kwa shabaha 

ya kuua tamaa za nafsi, wnajihadhari na vyakula vizuri, 

nao wanaacha kutumia vyakula vyote vizuri. Na hata 

kama wakila kitu chochote kizuri wanatia ndani yake 

kitu kama majivu na vinginevyo. Kwa njia hii wanataka 

kuua tamaa mbaya za nafsi zao. Wengine wanakaa 

kimya daima, na kwa njia hii wanataka kumkaribia 

Mwenyezi Mungu. Wengine hata wanakula uchafu, na 

wengine wanakula mzoga wa mtu. Wengine wanafunga 

saumu kila siku. Wengine wanafunga nia ya kwamba 

hawataoa maisha mazima, na wanaume wengi na 
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wanawake wanakaa hivi hivi maisha yao yote. Wengine 

wanaacha kuoga na kukata kucha na mambo mengineyo 

ya usafi. Ilmuradi, kuna mambo mamia na mamia ya 

namna hii yaliyoagizwa na dini mbalimbali nayo 

yanapendwa, na wayafanyao hayo wanafikiriwa kuwa 

wateule na wapendwa wa Mwenyezi Mungu. Lakini, 

kwa hakika, huu ni ukatili wanaofanya hao watu kwa 

nafsi zao. Wanakuwa watu wasiomshukuru Mwenyezi 

Mungu kwa neema zake. Mwenyezi Mungu amempa 

mwanadamu mikono ya kushikilia, mdomo 

kuzungumzia, macho ya kutazamia na miguu 

kutembelea; na hivyo vyote ni neema zake. Basi 

anastahili kulaumiwa namna gani yule mtu asiyetumia 

hizi neema za Mwenyezi Mungu, wala hazithamini kitu! 

Mtu wa namna hii anamwondolea Mwenyezi Mungu 

heshima; kwani anaitupilia mbali neema yake kwa 

kuipuuza kwamba siipokei. Hii ni dhuluma vile vile juu 

ya nafsi yake, kwani anajitesa bila sababu na pasina faida 

yoyote. Kadhalika, wale wanaoazimia kukaa maisha yote 

bila kuoa, au wapotezao wenyewe nguvu zile zenye 

kuendeleza kizazi cha binadamu, wanajidhulumu nafsi 

zao kwa kujizuia wasiwe na jazba hizo takatifu 

alizowajaalia Mwenyezi Mungu. Matendo kama hayo 

hayawezi kumpendeza Mwenyezi Mungu, kwa maana 

anayekatalia mbali neema yake hawi mpendwa wake 

abadani. Hivyo, wale ambao hawatumii vitu vizuri au 

wanaotumia uchafu, wao pia wanajifanyia nafsi zao 
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ukatili usio na mipaka. Hao wote, badala ya kumwepuka 

Shetani, mara nyingi wanajitia katika mtego wa Shetani. 

Kwani, matokeo ya kuudhi mwili yatakuwa kwamba 

roho yake pia itapata udhia. Basi akili yake itakuwa nzito 

hata hataweza kufahamu mambo magumu. Ama namna 

fulani ya kichaa itapatikana ndani yake. Hivyo, yeye 

atanyimwa kabisa zile neema zilizowekwa kwa 

wamwabuduo Mwenyezi Mungu. Historia sahihi 

kuhusu watawa wote waliopita duniani haithibitishi ya 

kuwa walipoteza nguvu zao namna hii. Naam, 

yawezekana kwamba kwa kuona nafsini mwa baadhi ya 

watu msukosuko wa tamaa mbaya, hao (watawa) 

waliwaamuru kufanya baadhi ya kazi ngumu za namna 

hii kwa kusikia haja kwa kitambo tu ya kupoza 

msukosuko huo. Lakini, agizo lolote la namna hii 

haliwezi kupenya katika dini iliyo kwa ajili ya ulimwengu 

mzima, kwani kuyaeneza hayo maagizo ndiyo 

kumnyima binadamu maendeleo yote anayopata kwa 

sababu ya elimu Aliyomjaalia Mwenyezi Mungu. Hebu, 

fikirini kidogo, kama wenyeji wote wa nchi fulani 

wakiachilia mbali kazi zote na wakaning‟inia vichwa 

chini miguu juu kwa kufunga kamba mitini, au 

wakikatakata miti msituni na kukaa ndani kwa kuwasha 

moto pembezoni mwao, au wakifunga ahadi mabwana 

na mabibi wote kwamba kwa ajili ya Avtar au Nabii 

fulani tutakaa bila kuoa maisha mazima, wala 

hatutafunga ndoa, basi, hali ya taifa hilo au nchi hiyo 
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itakuwaje? Je, kuna shaka katika jambo hili ya kuwa 

katika miaka michache tu nchi hiyo itaangamia na 

wanyama mbuai watakuja kuishi humo badala ya 

wanadamu? Kama Mwenyezi Mungu asingalimjaalia 

mwanadamu jazba zimzuiazo asifanye kazi ngumu za 

namna hii, basi, pengine mataifa mengi sana 

yangeangamia kwa sababu ya majaribuo hayo. Lakini, ni 

fadhili ya Mwenyezi Mungu kwamba Yeye, kwa 

kuwalinda wanadamu, amewawekea nguvu ndani yao 

zinazowaokoa wengi katika maangamio. 

Licha ya mtu kujitendea kama vile ilivyotajwa hapo juu 

kuwa ni ukatili mkubwa na ni kuharibu haki za jamii bali 

ni kuzuia neema za Mwenyezi Mungu, hata matokeo ya 

ibada za namna hii yanakuwa kwamba nafsi ya mtu 

inadhoofika kiasi hiki ya kuwa ndani yake haubaki 

uwezo wa kupambana na mawazo mabaya. Na ni jambo 

lililokwisha thibitika ya kuwa adhoofikapo mtu, 

hushindwa upesi na mawazo yake na fikira za ovyo. 

Basi, mara nyingi matokeo ya kudhoofisha nguvu za 

mwili kwa njia ya ibada za namna hii yanakuwa tu ya 

kwamba badala ya kuepuka dhambi binadamu 

anaiangukia na anaingia kinywani mwa chatu yule yule 

aliyetaka kumkimbia. Na wale watu wapendao kujizuilia 

kabisa neema alizoumba Mwenyezi Mungu kwa 

kutumiwa na mwanadamu, wanajinyima njia za halali za 

kujipatia hizo, na mara nyingi kwa kushindwa na tamaa 
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mbaya za kimwili wanaangukia kula haramu na kutenda 

haramu. Hivyo licha ya kukosa maendeleo ya kiroho 

hata wokovu wananyimwa. 

Basi, mtu kujitia ndani ya taabu kali ndiyo kujidhulumu na 

kujitia maangamizoni na kupoteza nguvu zenye thamani 

ambazo Mwenyezi Mungu alimpa kwa fadhili zake ili 

apate maendeleo ya dini na dunia. Kwa hiyo, ile dini 

inayowafundisha wafuasi wake mafundisho ya namna hii, 

inawatia katika upungufu na kuitupa nafsi ya mtu katika 

maangamio kwa kuinyima haki bila sababu. Dini kama hii 

yaweza kufaa taifa mahususi tu kwa zama maalum, 

walakini haiwezi kufaa kwa kuongoza dunia nzima. 

Kinyume na upungufu huu, baadhi za dini zingine 

zimepita kiasi na zimefikiria ibada hizi za kimwili kuwa 

zenye madhara na za upuuzi moja kwa moja. Nazo 

zimesema wazi wazi ya kuwa kujizoeza ibada yoyote ya 

kimwili ni bure na upuuzi mtupu, wala hakuna manufaa 

ndani yake isipokuwa hasara. Eti Mwenyezi Mungu ana 

haja gani ya kumtaabisha mwanadamu au kumshindisha 

na njaa na kiu? Na kwa sababu ya udhuru huu wao 

wameacha ibada zote. Lakini, jinsi zile dini, zilizohimiza 

kutaabisha nafsi bure kwa kujiepusha na vitu vizuri na 

neema, zilivyopatikana na upungufu katika kuangalia hali 

za nafsi, ndivyo hivyo kundi hili lilivyopita kiasi katika 

kuitimizia nafsi haki zake. Kwani, hakuna shaka ya kuwa 

wale washughulikao na kujipatia ladha za namna namna 
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za duniani na wakati wote wanatunza miili yao, wao miili 

yao inakuwa yenye kupenda starehe. Hata roho vile vile 

inakuwa goigoi. Pole pole nyoyo za watu kama hao 

zinakuwa nyeusi. Kwa maana, mwili unaungana na roho 

ya mwanadamu kama vile ganda la tunda linavyoungana 

na kiini chake. Hakuna shaka ya kuwa ganda halitakiwi 

lenyewe, lakini, mtakapolitenganisha ganda na kiini, basi 

mara moja au punde kidogo hicho kitaharibika kabisa. 

Hivyo, kama mwili haushirikishwi katika ibada, basi 

ibada kama hii inakoma upesi. Na wale watu 

wanaodhania kwamba ibada inahusikana na moyo tu na 

ya kuwa ibada ya moyo inatosha, baada ya siku kadha 

wananyimwa ibada ya moyo pia. Kwani katika muda 

kidogo tu ubichi wa roho zao unakauka na ukame 

unaingia. Roho inapoa kama vile kiini kilichoondolewa 

katika ganda. Na hata kama lisiangaliwe jambo hilo, 

lakini hakuna shaka ya kuwa jinsi roho ya mwanadamu 

ilivyo chini ya hisani ya Mwenyezi Mugnu, ndivyo hivyo 

mwili wake ulivyo. Basi kushughulisha roho na mwili 

katika ibada ndiko kunamwezesha binadamu kutimiza 

faradhi ya kumtolea Mwenyezi Mungu shukurani, 

ambayo inamlazimu kuitimiza. 

Haki yenyewe ni kuwa mwili wa mwanadamu u kama 

farasi wa kupandwa, ambaye kwa kumpanda, 

mwanadamu anapitia safari ya maisha haya. Na mtu 

hawezi kumaliza vizuri safari yake hii ya maisha mpaka 
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farasi huyo awe amekuwa katika hali ya kwamba upande 

mmoja awe katika hali nzuri na hodari na upande 

mwingine ahifadhiwe na udhaifu ambao matokeo yake 

yanakuwa maangamio. Je, hamwoni bwana hodari 

anavyojitahidi kumlinda farasi wake asinone sana mpaka 

asifae kwa safari? Kadhalika humlinda asikonde kiasi 

ambacho matokeo yake yawe maangamio. Ndivyo hivyo 

ilivyo hali ya mwili. Bila mambo yote mawili kuangaliwa 

kuuhusu mwili, mwanadamu hawezi kufuzu. Upande 

mmoja autie mwili katika ibada ili usipate kuelekea 

kabisa dunia, mpaka wakati wa haja ushindwe 

kumtekelezea Mwenyezi Mungu amri yake. Na upande 

mwingine usidhoofishwe kiasi hiki kwamba usiweze 

kutimiza faradhi zake za kidunia na kupatwa na maradhi 

ya namna namna, na kuitia hasara roho kwa sababu ya 

hali yake ya unyonge. 

Basi, ile dini isiyomfunza mwanadamu kujitendea nafsi 

yake namna hii, bali pengine haiijali sana na pengine 

inapita kiasi, hawezi kufikiriwa kuwa dini kamilifu, wala 

haiwezekani kwa dunia nzima kufuata dini kama hiyo. 

Dini ile tu yaweza kufuatwa na dunia nzima ambayo 

inatimiza haja zote za binadamu na kumwongoza 

kwenye njia ambayo kwa kuipitia mtu anaweza kumfikia 

Mwenyezi Mungu kwa urahisi. 

Na juu ya kukiri jambo hili ya kuwa dini zote zimetoka 

kwa Mwenyezi Mungu, siwezi kuacha kusema ya 
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kwamba ikiwa kuna dini yoyote ambayo, kwa kuangalia 

pande zote na kufikiria tabia zote, inaeleza masala haya 

ya kuwa inampasa mwanadamu kujitendea nafsi yake 

namna gani, basi ndiyo Islam tu pekee. Ndiyo ambayo 

upande mmoja inawaangalia wale ambao ni wanyonge 

wa mwili na wenye afya mbaya, na upande wa pili 

inawatibu wale wanaosahau kabisa roho zao wakifikiria 

sana kuinenepesha miili yao. Kurani Tukufu ikieleza 

namna mwanadamu anavyotakiwa kujitendea nafsi yake 

inasema kwamba: 

 وَ لَا تُلْقُوْا بِاَيْدِيْكُمْ اِلَى التَّهْلُكَةِ

Wala msijitupe kwa mikono yenu katika 

maangamizo (2:196). 

Yaani, katika ibada, au kula na kunywa, au jitihada na 

bidii, au usafi na utakaso, msifuate wakati wowote njia 

iletayo matokeo mabaya kwa afya yenu au uhai wenu au 

fahamu yenu au huluka yenu. 

Neno „Tahluka‟ alilotumia Mwenyezi Mungu katika aya 

hii, maana yake ni kitendo ambacho matokeo yake 

yanakuwa maangamizo. Na kuna hekima kubwa katika 

kutumia neno hilo. „Tahluka‟ maana yake ya asili ni 

kufanya kazi yenu kuleta matokeo mabaya. Basi, kwa 

kutumia neno hili Kurani Tukufu imeashiria pia ya 

kuwa dini ya Kiislamu haimkatazi mtu kujitia hatrini 

kwa kulinda dini au heshima au utamaduni. Bali, 

inakataza kufanya yale mambo ambayo hayatazamiwi 
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kuleta matokeo mazuri, ila mna hatari ya kupoteza bure 

maisha ya mtu au kitu kingine chenye manufaa. 

Hii ni amri yenye kuhusu watu wote ambamo ndani 

yake mwandamu ameelezwa kanuni ya kujitendea nafsi 

yake. Lakini zaidi ya hayo, maelezo mengi yapatikana 

juu yake ndani ya Kurani Tukufu na Hadithi. Katika 

Kurani Tukufu Mwenyezi Mungu amesema juu ya 

vyakula na vinywaji vya mwanadamu: 

 قُلْ اُحِلَّ لَكُمُ الطَّيِّبٰتُ ١ؕيَسْـَٔلُوْنَكَ مَا ذَاۤ اُحِلَّ لَهُمْ

“Wanakuuliza wamehalalishiwa nini? Sema: Mme-

halalishiwa vitu vizuri,” (5:5). 

Yaani, watu wanauliza kwamba wamepewa idhini ya 

kula vyakula gani? Uwaambie, kila kitu kisichodhuru 

miili yenu au fahamu zenu au huluka zenu au dini yenu, 

ki halaki kwa ajili yenu, hicho kitumieni bila wasiwasi. 

Kadhalika anasema mahali pengine: 

 ۰۰۸۸اللّٰهَ لَا يُحِبُّ الْمُعْتَدِيْنَ اِنَّ ١ؕيٰۤاَيُّهَا الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا لَا تُحَرِّمُوْا طَيِّبٰتِ مَاۤ اَحَلَّ اللّٰهُ لَكُمْ وَ لَا تَعْتَدُوْا

Yaani, Enyi mlioamini, vitu vyovyote vizuri 

visivyo na madhara kwenu kwa namna yoyote 

vimehalalishwa; hivyo msijiharimishie nafsi zenu 

kamwe. (Al-Maida, 5:88) 

Yaani, msiazimie nafsini mwenu kwamba 

tunajiharimishia kitu fulani  kwa kuitiisha nafsi, ingawa 

kitu hicho hakina madhara kwa afya ya mwili, na 

usalama wa fahamu, na usawa wa huluka na ulinzi wa 
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dini. Na zaidi ya hayo, kumbukeni jambo hili vile vile ya 

kuwa kama upande mmoja hamna ruhusa ya 

kujiharimishia vitu hivyo, basi upande mwingine hamna 

ruhusa pia ya kuwa mjitie tu katika kula na kunywa na 

mkasahau wajibu wenu mwingine. Mkifanya hivyo, basi 

kitendo chenu hicho kitakuwa kimeruka mipaka, na 

Mwenyezi mungu hapendi kamwe urukaji wa mipaka na 

kuelekea upande mmoja tu.  

Fikirini juu ya aya hii ya kwamba kuhusu kula na 

kunywa namna gani imekatazwa, upande mmoja, 

kunyima nafsi vitu vizuri na vyema bila sababu, na 

upande mwingine kuzama katika kulea mwili tu peke 

yake pia kumekatazwa. 

Je, si maagizo hayo yanayoafikiana na kila tabia, na kila 

nchi, na kila zama na kila mtu mnyonge na mwenye 

nguvu? Tena, je, iko dini, ghairi ya Islam, inayo-

mwongoza mtu namna hii? Kama haiku, basi, je, 

haithibitiki kwa ukamilifu ya kuwa islam tu ndiyo dini 

iwezayo sasa kumfikisha mtu kwa Mwenyezi Mungu, 

na ambayo maagizo yake yaweza kuwaongoza 

wanadamu wote? 

Zaidi ya aya iliyotajwa hapo juu, kuna aya nyingine vile 

vile katika Kurani Tukufu inayohusu kula na kunywa 

nayo ni hii: 

 ۰۰۳۲ مُسْرِفِيْنَؒاِنَّهٗ لَا يُحِبُّ ١ۚكُلُوْا وَ اشْرَبُوْا وَ لَا تُسْرِفُوْا

“Kuleni na kunyweni wala msipite kiasi”, (7:32) 
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Yaani, isiwe ya kwamba mjitolee wakfu maisha yenu 

yote kwa kutumia vyakula vizuri na vinywaji baridi tu 

peke yake, bali, sawa na haja, tumieni kitu chochote 

kizuri bila wasiwasi. Kuhusu vyakula na vinywaji na vitu 

vingine vya mapambo na starehe anavyovitumia 

mwanadamu, Mwenyezi Mungu anasema:  

 قُلْ مَنْ حَرَّمَ زِيْنَةَ اللّٰهِ الَّتِيْۤ اَخْرَجَ لِعِبَادِهٖ وَ الطَّيِّبٰتِ مِنَ الرِّزْقِ

Sema: Ni nani aliyeharimisha mapambo ya 

Mwenyezi Mungu ambayo Amewatolea watu 

wake, na vitu vizuri vya riziki? (7:33) 

Muradi wake ni kwamba Mwenyezi Mungu ameviumba 

vitu fulani  kwa mapambo, basi, ni nani tena anayeweza 

kukataza ya kuwa asivitumie yeyote. Kama kuvitumia 

hivyo hakungejuzu, basi kwa nini, tena, Mwenyezi 

Mungu akaviumba? 

Kadhalika, Mtumesaw amesisitiza juu ya kufanya ibada ya 

nafali kadri nafsi inayoridhia; na nafsi ichokapo, basi 

iacheni mara moja. Kumhusu Mtumesaw imesimuliwa ya 

kuwa sfari moja yeye aliingia msiktini na humo akaona 

kamba moja ikining'inia. Akauliza, ya nini hii? Watu 

wakajibu ya kwamba mama wa waaminio, bi Zainabra, 

ameining'iniza kwa sababu anaposhughulika katika sala, 

basi, kama akipata usingizi sana anaitegemea kamba hii. 

Mtumesaw akasema kamba hii iondolewe sasa hivi; ibada 

ya namna hii hairuhusiwi. Kadhalika kuhusu saumu, 

imesimuliwa na bwana Abdullah bin Umarra kwamba 
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Mtumesaw alipata habari kuwa yeye (Bwana Abdullha bin 

Umarra) amesema kwamba atafunga saumu siku zote. 

Basi, Mtumesaw akamwita na kumwambia, hiyo si sawa. 

Lakini yeye alipokazania mno alimruhusu kufunga siku 

moja na kuacha kesho yake. Na (Bwana Abdullah) 

aliposema mimi ninao uwezo zaidi wa kufunga saumu, 

yaani, naweza kuvumilia zaidi, akasema hakuna saumu 

bora kuliko (kufunga) kiasi hiki. Yaani, ikiwa mtu 

atafunga zaidi ya kadri hiyo, afya yake itaharibika na 

mtokeo yake hayatakuwa mema. Basi, mwishowe 

Mtumesaw akamwaga akisema: “Ee Abdullahi, mwili 

wako pia una haki juu yako, na macho yako vile vile 

yana haki kwako, na mkeo pia ana haki juu yako”. 

Kadhalika, juu ya kupoteza baadhi ya sehemu za mwili, 

imesimuliwa katika Hadithi ya kwamba baadhi ya 

masahaba walipofanya shauri la kujihasi, ili wakae 

makapera maisha yote, Mtumesaw aliwakataza. Mtumesaw 

hata hakupenda fikira ya kutooa, Amesema: 

اىِیَّّ  ھْبَّ مِ لََّ رَّ
َّ
سْلَ  فِِ الَِْ

ۃَّ  

“Hakuna uruhubani katika Uislamu.” 

Yaani, Uislamu hauruhusu wanaume na wanawake 

kukaa bila kuoa na kuolewa maisha mazima kama 

wafanyavyo Wakristo. 

Kwa merejeo yote yaliyopita nadhani mmekwisha 

fahamu namna Uislamu ulivyotoa maagizo kamili na 
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matimilifu kuhusu sehemu hii ya kuwahurumia viubme 

vya Mwenyezi Mungu na namna gani Waislamu 

wamelekezwa kwenye njia ya katikati kwa kujiepusha na 

kuzidisha na kupunguza sana! Amri hizi zaweza kufanya 

kazi katika kila zama na kila nchi. Ikiwa upande mmoja 

dini ya Kiislamu imeamrisha mwili utiwe katika jitihada 

na ibada, ili kuushirikisha mwili wa binadamu katika hali 

ya roho, bali kuizidishia roho nguvu, upande mwingine, 

imeulea na imeagiza kuutimizia haja zake. Na Uislamu 

umeangalia sana afya ya binadamu hata katika ibada hizi 

fupi walizolazimishwa Waislamu, urahisi mwingi 

umewekwa katia hali ya kuugua au safari ili zisiwe ngumu 

kwa mtu wala zisiharibu nguvu za asili za mtu yeyote.  

Basi, kuhusu sehemu hii pia ya sheria, Islam tu ndiyo 

dini inayotoa maagizo kamili ambayo watu wote wa 

dunia nzima wanaweza kuyafuata. 

Kuwatndea Wanadamu wengine 

Sehemu ya pili kuhusu kuvihurumia viumbe vyote vya 

Mwenyezi Mungu huwa ni yale mafundisho ambayo dini 

inawatolea wafuasi wake juu ya kuwatendea wanadamu 

wengine. Basi, baada ya kumaliza sehemu ya kwanza, 

tutaeleza hii sehemu ili ijulikane ya kuwa Uislamu 

unazishinda dini zingine katika jambo hili vile vile. 

Lakini, kabla ya kueleza sehemu hii kwa kirefu yatupasa 

kueleza kwanza kwa kifupi maagizo yaliyomo ndani ya 
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Kurani Tukufu kuhusu kuwatendea wanadamu wote kwa 

jumla. Mwenyezi Mungu anasema katika Kurani Tukufu: 

 ١ۚوَ الْبَغْيِاِنَّ اللّٰهَ يَاْمُرُ بِالْعَدْلِ وَ الْاِحْسَانِ وَ اِيْتَآئِ ذِي الْقُرْبٰى وَ يَنْهٰى عَنِ الْفَحْشَآءِ وَ الْمُنْكَرِ 

 ۰۰۹۱يَعِظُكُمْ لَعَلَّكُمْ تَذَكَّرُوْنَ

Mwenyezi Mungu anawaamuruni uadilifu na hisani 

na kuwapa watu kama uwapavyo ndugu; na 

anakataza upujufu na uovu na uasi. Yeye 

anawanasihini ili mpate kufahamu, (16:91).  

Katika aya hii Mwenyezi Mungu amemwamrisha kila 

Mwislamu kufanya mambo matatu na kumkataza 

mengine matatu. Ndio kusema kuwa kulingana na kila 

amri kuna katazo moja: na kwa kila wema ulioamrishwa 

ufanywe, umeelezwa uovu mmoja vile vile uliolingana 

nao kwamba mjiepushe nao. 

Kipago cha kwanza ambacho mumini ameamrishwa 

kukikanyaga ni cha uadilifu, yaani asimnyime yeyote 

haki. Ikiwa ameajiriwa na mtu, basi afanye kazi yake 

kwa uaminifu, na sawa na mshahara anaopata afanye 

kazi walivyopatana. Akiwa kibarua, basi atumie wakati 

wake kwa bidii katika kazi ya mtu aliyemwandika. lkiwa 

anadaiwa, basi alipe. Na ikiwa anamwia mwingine haki 

yoyote, basi aitoe kwa uaminifu. Ilmuradi, afanye adili 

katika kila kitendo chake wala asimnyime yeyote haki 

yake. Aitoe sawasawa. Baada ya hayo Amesema 

(Mwenyezi Mungu) ya kuwa mumini akiisha panda 

kipago cha adili, basi hapo anatakiwa kukanyaga kipago 
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cha „Hisani‟. Yaani, licha ya kumtolea kila mtu haki zake 

sawasawa, hata amwongezee kwa sababu ya hali yake ya 

imani kupata kuendelea. Na kule kuwafanyia watu adili 

liwe ni jambo dogo tu la kawaida kwake, na sasa afikirie 

tu kwamba kwa njia gani anaweza kuwafaidisha watu 

kwa uwezo wake, nguvu yake, utajiri wake, mali zake, 

heshima yake na uwajihi wake. Na afikiapo daraja hilo 

pia, ndipo atakiwapo Mwislamu kuinuka juu zaidi 

mpaka kufanya hisani vile vile kuwe ni jambo dogo tu 

machoni mwake. Bali ajipatie daraja la “ltai dhil kurba” 

ambalo ndilo daraja kubwa mno kuliko hisani.  

Tofauti kati ya “Hisani” na “ltai dhil kurba”, ni kwamba 

mtu mmoja anamfanyia mwingine hisani katika hali 

fulani. Yaani, alipomwona fulani katika shida 

akamhurumia na kumfanyia hisani. Au mtu anamfanyia 

hisani mwenzake kwa kukumbuka wema aliomtendea 

zamani. Ilmuradi, hisani ya kawaida huhimizwa na 

rehema na huruma. Lakini, utoaji kama ule wa kuwapa 

jamaa si matokeo ya rehema na huruma. Mama 

humtumikia mtoto wake na kudekewa naye si kwa 

sababu anamwona katika hali mbaya au katika msiba. 

Bali, kwa kuwa yu ini lake, na ni mwanaye. Mara nyingi 

hutokea ya kwamba watoto wanakuwa matajiri ambapo 

wazazi wanakuwa maskini. Lakini wazazi wanaendelea 

kuwatendea watoto wao sawa na uwezo wao kidogo 

kama wazazi waliotajirika wawatendeavyo watoto wao 
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sawa na utajiri wao. Basi, wazazi hawasaidii watoto wao 

kwa sababu ya matamanio ya kulipwa au kwa kulipa 

hisani waliyofanyiwa zamani, wala si kwa sababu ya 

jazba ya huruma kwa kuwaona watoto wao katika shida. 

Bali kutenda kwao huku kumeepukana na hayo yote; 

waila sababu yake huwa upendo tu. Basi, “ltai dhil kurba”, 

yaani kutoa kama jamaa wanavyotoleana, huwa hisani ya 

daraja ya juu kuliko hisani ya kawaida. Kwenye hilo 

Mwenyezi Mungu anawaita Waislamu na anasema kuwa 

haimpasi mumini kubaki katika daraja ya hisani tu, bali 

inampasa kuendelea mbele na kuwapenda wote kama 

baba mkarimu na mama mwenye upendo 

wampendavyo mtoto wao. Kutenda huku kwa wema 

kusifanyike kwa kubagua utajiri na umaskini, na huu 

mwungano usiwe kwa sababu ya upendo wa muda tu.  

Kadhalika, pamoja na kujipatia wema huu wa namna 

tatu, yeye ajiepushe na maovu matatu. Yaani, aache yale 

maovu yamhusuyo dhati yake na aepuke na yale vile vile 

ambayo japo yamhusu dhati yake, lakini ni ya namna 

ambayo watu wengine pia wanayajua na kuyachukia. 

Vile vile aachilie mbali yale maovu ambayo ni sababu ya 

kuwanyima wengine haki zao, au yanayoharibu taratibu 

za serikali. Kwa kuunganisha maamrisho hayo mawili, 

Uislamu umekamilisha madaraja yote ya kuwahurumia 

viumbe. Kwa maana, huruma huwa ya namna mbili tu. 

Kwanza, kutenda wema, pili, kuondoa shari. Katika aya 
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hii namna zote hizo mbili zimeelezwa kwa ukamilifu. 

Mwislamu anatakiwa kuwatendea wema wanadamu kiasi 

hiki ya kwamba kwa kuendelea mbele tokea „adili‟ yeye 

afikie hadi ya kuwa awatendee kwa upendo hasa na 

awafanyie hisani bila ya kubagua kama wazazi 

wamfanyiavyo mwana. Na vile vile inampasa kujitenga 

na maovu na maasi ya hatari na shari kubwa kubwa ili 

afikie hatua ya kujiepusha na yale maovu yafichikayo 

nafsini mwake tu, kwani, inawezekana mtu mwingine 

kupata madhara kwa hayo kwa njia isiyojulikana. Basi, 

madaraja yote ya pande zote mbili za kuwahurumia 

viumbe wa Mwenyezi Mungu kuwafanyia wema na 

kuwaondolea shari yameelezwa katika aya hii. Na zaidi 

ya hayo hakuna daraja yoyote ya kuwahurumia viumbe 

vya Mwenyezi Mungu anayoweza mwanadamu kupata, 

wala hakuna ovu jingine jepesi analoweza mtu 

kuliepuka. Kwa hiyo kuhusu kuwahurumia viumbe wa 

Mwenyezi Mungu, hakuna dini nyingine inayoweza 

kuleta agizo kubwa kuliko hili. Agizo lililo la daraja ya 

juu kabisa, Uislamu umekwisha simama pale, na hakuna 

nafasi ya mtu kuendelea mbele. Licha ya kuleta maagizo 

bora twaweza kudai ya kuwa hata hakuna dini iwezayo 

kuleta maagizo yaliyo sawa na haya. 

Baada ya kueleza maagizo yaliyotolewa na Uislamu kwa 

kifupi juu ya kuwahurumia viumbe vya Mwenyezi 

Mungu, sasa naeleza yale maagizo ambayo dini ya 
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Kiislamu inawatolea wafuasi wake kwa kirefu kuhusu 

kuwahurumia viumbe vya Mwenyezi Mungu. Kwanza 

kabisa naeleza yale mafundisho yanayotolewa na 

Uislamu kwa jamaa wa karibu. 

Uhusiano kwa Wazazi 

Uhusiano mkubwa kabisa katika maisha ya kidunia 

huwa wa mtu kwa wazazi wake miongoni mwa 

wanadamu wote. Kwani Mwenyezi Mungu amewafanya 

wazazi kuwa njia ya kumleta mtu duniani. Jinsi mapenzi 

ya wazazi yanavyokuwa halisi na bila uchoyo, mfano 

wake unapatikana kidogo tu katika dunia. Wanamtunza 

mtoto asipojijua mwenyewe, wala hawezi kujipangia 

mpango kwa kusimamisha maisha yake. Katika hali 

kama hii taabu wanazopata wazazi katika kumlea mtoto, 

wazazi tu wanaweza kuzijua na mtu mwingine hawezi 

hata kuziwazia. Ndiyo sababu mtoto hana uwezo wa 

kulipa hata sehemu ya mia moja ya mapenzi ambayo 

kwayo wazazi wanamtunza yeye. Watapatikana watoto 

wachache sana ambao wangeweza kutoa malipo 

sawasawa ya hisani waliyowafanyia wazazi wao. Ndiyo 

maana, Uislamu umetoa amri kali ya kuwatii.  Ndani ya 

Kurani Tukufu Mwenyezi Mungu asema: 

اِمَّا يَبْلُغَنَّ عِنْدَكَ الْكِبَرَ اَحَدُهُمَاۤ اَوْ  ١ؕوَ قَضٰى رَبُّكَ اَلَّا تَعْبُدُوْۤا اِلَّاۤ اِيَّاهُ وَ بِالْوَالِدَيْنِ۠ اِحْسَانًا

 حَ الذّ لِّ مِنَ مِنَ وَ اخْفِضْ لَهُمَا۰۰۲۴كِلٰهُمَا فَلَا تَقُلْ لَّهُمَاۤ اُفٍّ وَّ لَا تَنْهَرْهُمَا وَ قُلْ لَّهُمَا قَوْلًا كَرِيْمًا

 ۰۰۲۵الرَّحْمَةِ وَ قُلْ رَّبِّ ارْحَمْهُمَا كَمَا رَبَّيٰنِيْ صَغِيْرًاؕ

Yaani, Mola wako Ameagiza kuwa msimwabudu 

yeyote ila Yeye tu, na kufanya wema kwa wazazi: 



Uislamu na Dini Nyingine  

56 

kama mmoja wao akifikia uzee pamoja nawe, au 

wote wawili, basi usiwaambie hata Akh! Wala 

usiwakemee, na useme nao kwa msemo wa 

heshima. Na uwainikie bawa la unyenyekevu kwa 

huruma. Na useme: Mola wangu, Uwarehemu 

kama walivyonilea katika utoto, (17:24-25). 

Hayo ndiyo maagizo yasiyo na mfano, inayotoa Islam 

kuhusu wazazi. Kuna dini gani nyingine duniani 

inayoweza kutoa maagizo yaliyo mfano wa hayo? 

Hakuna shaka, dini zote zina mambo mengine mazuri; 

na kwa kuwa hizo zimepelekwa na Mwenyezi Mungu, 

hivyo yapo mambo mengi ya kikweli ndani yao. Lakini, 

maagizo kamili, ambayo ndani yake hakuna kupita kiasi 

kuhusu jambo fulani wala kutokujali hilo, unayotoa 

Uislamu hayapatikani katika dini nyingine iwayo yote ile. 

Katika aya moja tu peke yake Uislamu umeeleza kwanza 

ya kuwa ibada inapaswa kufanywa kwa Mwenyezi 

Mungu tu pekee na kuwa hisani ya wazazi si kitu mbele 

yake. Basi, ninyi msifuate ile dini inayopita kiasi katika 

kuangalia haki za wazazi hata inahalalisha kuwasujudia 

na kuwaabudu. Hakika, jambo hili limepita kiasi, na 

kwalo Ameondolewa heshima Yule Mhisani wa kweli 

aliye Mwumba wa ile hisani ambayo wazazi 

wanamfanyia mtu.  

Jambo la pili lililoelezwa katika aya hii ni kwamba 

ingawa haipasi kuwaabudu wazazi, lakini inalazimu 
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kuwafanyia hisani. Hayo ndiyo maagizo ambayo mbele 

yake haiwezi kusimama dini yoyote. Dini zingine 

zinasema tu ya kuwa: Uwafanyie wema wazazi na 

kuwatumikia. Lakini, Islam haisemi tu ya kwamba 

uwatendee wema, bali yasema ujitahidi kuwafanyia 

hisani. Na hisani ni utumishi au neema iliyozidi huduma 

au neema ya mwingine. Ikiwa mtumishi anafanya kazi 

ya mtu fulani na huyo mtu baadaye anamtolea haki yake 

basi huyo haitwi ni mfadhili wake. Mfadhili huitwa yule 

amlipaye zaidi ya haki yake. Basi, Islam ilipoagiza 

kuwatendea wazazi, haikusema ya kwamba uwatendee 

wema. Kwani, yawezekana kuwa mtu awafanyie wema 

wazazi wake, lakini kuwatendea huku kusifikie hata 

nusu ya kile kiasi cha wema walichomfanyia wazazi. 

Hapo, kutenda huku kwa mtu huyo kutaitwa wema 

lakini yeye hawezi kuitwa mfadhili wao. Anaweza mtu 

kuitwa mfadhili hapo tu awatendeapo wazazi kwa 

mapenzi zaidi kuliko walivyomtendea yeye. Tazameni, 

basi, kwa kuangalia huruma ya wazazi, Uislamu umetoa 

mafundisho matukufu namna gani juu ya wazazi. Je, iko 

dini nyingine vile vile iliyoeleza kuwatendea wazazi kwa 

njia hii? Upande mmoja kupita kiasi kumekatazwa na 

upande mwingine kuwapunguzia haki kumepigwa 

marufuku. Upande mmoja imeangaliwa haki ya 

Mwenyezi Mungu kwa kukataza kuwaabudu wazazi, na 

upande mwingine zimekanushwa zile dini ziangaliazo 

haki za mke lakini haziagizi lolote juu ya wazazi. Dini 
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hizo zinamstahilisha mke tu kuangaliwa baada ya ndoa. 

Islam inasema ya kuwa wazazi wakifikia uzee, basi 

msiwaambie “Akh, hatupendi kitendo chenu fulani”. 

Sharti ya uzee imewekwa kwa sababu hizi: Kwanza, 

wazazi wanapokuwa wanaweza kufanya kazi 

hawawabebeshi watoto wao mizigo. Pili, mtu awapo 

mzee, huwa mwepesi wa kukasirika kwa sababu ya 

kutokuweza kutumia mikono na miguu, na kwa sababu 

ya magonjwa ya namna mbalimbali na unyonge. Basi, 

hata katika hali wanapokuwa wasumbufu na wakali, 

msidhihirishe ninyi hasira juu ya jambo lao lolote 

ingawa mambo yao yaonekane hayavumiliki. Bali, 

mkiweza kulitimiza, litimizeni. Na kama hamwezi, basi 

waambieni kwa upole sana kwamba jambo hilo halimo 

katika uwezo wenu. Na mnapozungumza nao, basi 

zungumzeni kwa adabu sana, na mlainike kwao sana 

kana kwamba mmejilaza mbele yao kwa kuwahurumia. 

Si hayo tu, bali mdumu katika kuwaombea kuwa 

upungufu upatikanao katika kuwatumikia wazazi, 

Mwenyezi Mungu awalipe kutoka kwake mwenyewe.  

Huku ndiko kutenda wema ambako Islam imewaamri-

sha watoto wanapokuwa hai. Lakini ikiwa mtu anafariki 

ilhali wazazi wake wako hai, hapo vile vile Islam 

haikuwasahau wazazi, wala kwa kuwaangalia hao 

haikuwasahau jamaa wengine. Haikuagiza dini ya 

Kiislamu kama dini zingine, ya kuwa mali zote za wana 
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wapewe wazazi, kwani kwa njia hii baadhi ya jamaa 

wengine ambao nao wanastahili kuhurumiwa hunyimwa 

haki. Kwa mfano, ikiwa ameacha mkewe na watoto 

wachanga, wao hawatabaki na chochote chini ya amri 

hiyo. Wala Islam haikuagiza kuwa wazazi wanyimwe 

kabisa, kama yalivyo mafundisho ya baadhi ya dini. Bali, 

kinyume na mafundisho hayo ya namna mbili Islam 

imechagua njia ya katikati, nayo ni kwamba imewawekea 

wazazi sehemu katika urithi wa marehemu. Yaani, kama 

wamebaki watoto wake, basi wazazi watapata sehemu ya 

sita kila mmoja. Na kama hakuna watoto, basi, theluthi 

ya mali ataipata mama mzazi, na yaliyo baki atayapata 

baba. Lakini, watapewa baada ya mume au mke 

kutolewa sehemu yake.  

Wazazi Kuwatendea Watoto wao 

Amri juu ya watoto kuwatendea wazazi tumekwisha 

eleza hapo juu. Sasa twaeleza jinsi wazazi walivyoagizwa 

kuwatendea watoto wao. Hakuna shaka ya kuwa 

kuwapenda watoto ndiyo tabia ya asili ya wazazi, na 

inaonekana hawana haja ya kuamrishwa wawatendee 

wema watoto wao. Lakini historia ya ulimwengu 

yatuambia sivyo hivyo. Bali, juu ya mapenzi yaliyomo 

ndani ya tabia ya asili ya wazazi kwa watoto wao, ipo 

haja kwa sababu kadha ya kwamba wazazi vile vile 

waamrishwe wawatendee watoto wao namna gani. Na 

historia ya dini mbalimbali inatuarifu ya kwamba kwa 
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sababu ya kutokuwapo maagizo haya wafuasi wa dini 

hizo wamekabiliwa na mashaka makubwa. Juu ya 

mambo yote yale ― isipokuwa jambo la urithi, maana 

linahitajiwa katika kila nyumba ― dini zote zimenyamaa 

kimya kabisa zisieleze wazazi wanapaswa kuwatendea 

watoto wao namna gani. Lakini, Islam, ikiwa dini 

timilifu na ya mwisho na imekuja kwa wanadamu wote, 

haina upungufu huu. Kwani, imefika katika zama 

ambamo hali ya binadamu ilihitaji kupata sheria 

iliyokamilika kwa kila jiha ambayo inaangalia pande zote 

za mambo yanayowahusu wanadamu wanavyotendeana 

wao kwa wao. Dini zilizokuja kabla ya Islam zilikuwa na 

haja ya maagizo kiasi tu ya kutosheleza mahitaji ya 

wakati ule tu, na kwamba kwa njia hii wanadamu 

watayarishwe kwa kupokea Sheria kamili iliyokadiriwa 

tangu azali kwa mwongozo wa binadamu.  

Kuwaua Watoto 

Katika nchi mbalimbali kulikuwa na desturi ya kuwaua 

watoto kwa sababu fulani fulani. Baadhi ya watu 

walikuwa wakiua binti zao, eti kwa sababu wataolewa 

katika majumba mengine na hii itakuwa ni fedheha 

kwao. Wengine waliwaua mabinti kwa kuhofia isije 

watakapobalehe wakaangukia dhambi na wakawa 

sababu ya kuwafedhehesha. Wengine walikuwa 

wanaharibu mimba yao kwa sababu ya umaskini 

wakifikiria kwamba nani atawalisha watoto! Katika siku 
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hizi ambapo elimu imekuwa taabu, watu wengi wa 

Ulaya, Amerika na Asia wanajitafutia njia za kuzuia 

kizazi. Hii pia ni namna mojawapo ya kuharibu mimba. 

Wao waulizwapo, kwa nini wanafanya hivyo, wanasema 

siku hizi elimu ya shule ni ghali sana, na watoto wakiwa 

wengi itakuwa taabu kuwaelimisha. Islam inachukia sana 

kitendo hiki na inasema: 

 ۰۰۱۰بِاَيِّ ذَنْۢبٍ قُتِلَت۰۰۹ْۚوَ اِذَا الْمَوْءٗدَةُ سُىِٕلَتْ۪ۙ

“Na msichana aliyezikwa hai atakapoulizwa juu 

yake, kwa kosa gani aliuawa,” (81:9-10). 

Tena yasema: 

 ۰۰۳۲اِنَّ قَتْلَهُمْ كَانَ خِطْاً كَبِيْرًا ١ؕنَحْنُ نَرْزُقُهُمْ وَ اِيَّاكُمْ ١ؕوَ لَا تَقْتُلُوْۤا اَوْلَادَكُمْ خَشْيَةَ اِمْلَاقٍ

“Wala msiwaue watoto wenu kwa kuhofia 

umaskini. Sisi ndio Tutawaruzuku wao na ninyi 

pia. Hakika kuwaua ni hatia kubwa”, (l7:32). 

Yaani, msiwaue watoto wenu kwa kuhofia kwamba mali 

yenu itatumika kwa kuwalea na kuwaelimisha na 

kuwalisha na kuwanywesha. Kwani, chochote mpatacho 

mnapewa kutoka katika hazina yetu, nasi tutawapa wao 

vile vile. Kisha ili kuondolea mbali shaka kwamba je, 

kuwaua watoto kumekatazwa kwa sababu hii tu ya 

kuhofia mali kuangamia peke yake au kwa sababu 

nyinginezo vile vile, Kurani Tukufu inaongeza kusema: 

 اِنَّ قَتْلَهُمْ كَانَ خِطْاً كَبِيْرًا

“Hakika kuwaua ni dhambi kubwa kabisa”.  
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Yaani, siyo tu kwamba kuwaua kwa sababu ya hofu ya 

mali kuangamia ndiyo dhambi, bali sababu ya asili ya 

katazo hili ni kwamba kuwaua kwenyewe, hata kwa 

sababu gani, ni dhambi na tendo ovu, na sababu 

iliyoelezwa  hapo juu ni kwa njia ya mfano tu. 

Hayo ndiyo maagizo ya Islam kuhusu uuaji wa watoto. 

Baadaye yaja mafundisho yaliyo na amri zinazohusu 

kulea na kuwaelimisha watoto. Agizo la kwanza lahusu 

usimamizi wao. Mwenyezi Mungu Anaamuru ndani ya 

Kurani Tukufu kwamba baba ndiye mlinzi wa watoto 

wake. Na hivyo watoto wamelindwa katika maangamio 

wanayokabili ambapo, pengine wazazi wagombanapo, 

baadhi ya baba wanajizuia wasitoe matumizi ya watoto 

kwa mama waliomchukia. Sawa na agizo hili, baba 

aridhike asiridhike, serikali itamshurutisha awatolee 

watoto wake matumizi sawa na njia zake za uchumi 

mpaka watoto kubalehe.  

Isitoshe, Uislamu unakazania mno kuhusu ulezi wa 

watoto vile vile. Katika Kurani Tukufu Mwenyezi 

Mungu Anasema: 

  الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا ْۤا اَ ْفُسَكُمْ وَ وَ ْلِيْكُمْ نَ رًا يٰۤاَيُّهَا

Yaani, Enyi waaminio, jiokoeni nafsi zenu na ahali 

zenu (mke na watoto) katika moto. (66:7) 

Yaani, waelimisheni na kuwalea vizuri, wala msiwaache 

wayueyue na kubaki katika hali ya ujinga, wakampe kisogo 

hata Mwenyezi Mungu, na hatimaye wakaangamia. 
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Kadhalika, kuhusu ulezi wa watoto imeamrishwa katika 

Hadithi ya Mtumesaw kuwa “Waheshimuni watoto wenu, 

wala msiwatendee kwa namna ambayo iwafanye kuwa 

wenye tabia mbaya. Tena, amesema Mtumesaw ya 

kwamba kuwaelimisha watoto na kuwafunza hekima ni 

bora kuliko sadaka. Na hii ni kweli kabisa, maana 

anayewahurumia watu wengine tu na anasahau kulea 

watoto wake, wema wake utakoma palepale 

atakapoondoka duniani. Lakini, yule mtu awaelimishaye 

watoto wake na kuwafunza, yeye huacha wazi mlango 

wa kutenda wema hata baada ya yeye kufariki. Vilevile 

imekatazwa kuwapiga watoto. Imeagizwa si sawa 

kuwatesa na kuwasumbua watoto. Hekima yake ndiyo 

hii ya kuwa kupiga na kutesa siku zote huharibu 

mienendo na kuichafua. Na mtu anakuwa hafai tena 

kitu katika maisha ya baadaye. Lakini kwa kuwa katika 

kuwalea watoto pengine inatokea haja ya kuwachapa 

pia, basi, imetolewa amri ya kuwa dharura na shida kali 

ikitokea, wasipigwe usoni; bali wapigwe sehemu ambayo 

pigo halileti hasara mwilini mwao. 

Tena, ili kudumisha mapenzi ya ndugu, imeamrishwa ya 

kuwa yawapasa wazazi kuwatendea wana na mabinti kwa 

usawa; haifai kuwapendelea baadhi tu kati yao; kwa 

maana, matokeo yake huwa fii na ugomvi. Imeandikwa 

kuwa mtu mmoja alimjia Mtumesaw na akasema: Ee 

Mtume wa Mwenyezi Mungu, mimi nimempa 



Uislamu na Dini Nyingine  

64 

mwanangu fulani mtumwa mmoja, basi wewe uwe 

shahidi. Mtume,saw akasema, je, umewapa wanao wote 

mtumwa mmoja mmoja? Akanena, hapana. Akamwuliza, 

je, wapenda wote hao wawe wema namna moja? 

Akajibu, ndiyo. Akasema., unatakaje, basi, kumpendelea 

mmoja tu kwa kumpa zawadi? Hii haijuzu. Umpe kila 

mmoja wao au ujirudishie mtumwa kwa mwana yule. 

Basi, kwa njia hii akamwambia. kwamba ikiwa 

utampendelea mmoja kuliko wengine, basi, matokeo 

yake yatakuwa kwamba watamfanyia bughudha na 

mwishowe watakuwa maadui zake na kuangukia dhambi. 

Basi, kama baba yeyote hataki watoto wake waangukie 

dhambi na kufuata njia ya kuwapeleka mbali na 

Mwenyezi Mungu, anatengenezaje, basi, kwa mikono 

yeke, njia ya kuwafanya baadhi ya watoto wake kuwa 

wenye dbambi? Linganisheni maagizo hayo na desturi 

wanayoshika watu fulani kwa kuwatendea watoto wao ya 

kwamba wanamrithisha mmoja wao tu na kuwanyima 

wengine wote. ltajulikana kuwa dini ya Kiislamu imeeleza 

kwa uwazi mno masaala magumu haya ili watu wasikwae 

na kuangamia. Aidha, Islam imeagiza pia ya kwamba hata 

baada ya mtu kufariki, yeye hawezi kumwongezea 

mwanaye yeyote mali. 

Zaidi ya maamrisho haya, Uislamu, kwa kujua hali 

mbaya sana ya wanawake, umetoa amri maalum juu ya 

mabinti. Mtumesaw, amesema ya kuwa anayejaaliwa 
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mabinti wawili naye akawaangalia vizuri, basi hao 

watakuwa sababu ya kumwokoa katika moto. 

Katika amri hizi zote, mtu anaweza kujua kuwa upande 

huu wa kuvihurumia viumbe vya Mwenyezi Mungu, 

ambao dini zingine zimeuacha kabisa au zimetoa 

maagizo mapungufu juu yake, dini ya Kiislamu imeeleza 

namna gani kwa ukamilifu, na namna gani 

imewaongoza wazazi kwenye njia ambayo kwa kuifuata 

wanaweza kujiokoa na kuokoa watoto wao pia katika 

maangamizo. Je, ipo dini nyingine iliyotoa maagizo kwa 

kirefu kuhusu watoto? Kama haiko, basi, dini yoyote ina 

haki gani ya kudai kusuluhisha dunia? Hizo dini 

zimekwisha maliza zama zao. Hizo pia zimewafaidisha 

watu katika nyakati zao; lakini, baada ya kuja kwa dini 

hii iliyokamilika, sasa hazina haja!  

Maagizo Kuhusu Ndugu 

Pamoja na wazazi na watoto, dini ya Kiislamu 

haikuwasahau ndugu wa kike na kiume, na imeagiza 

kuwatendea hao vile vile wema. Na imekamilisha 

kutendea huku kwa kuwafanya warithi wa mali ya ndugu 

kama wazazi na watoto hawapo. 

Maagizo Kuhusu Mke 

Ijapokuwa wafuasi wa dini mbalimbali wanadai katika 

zama hizi za maendeleo ya elimu ya kuwa dini yao 

inaeleza na kulinda haki za wanawake zaidi kuliko dini 
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nyingine zote, lakini madai haya hayastahili kuangaliwa. 

Kwani hakuna mtu aelezaye haki za wanawake kutoka 

katika vitabu vya dini yake. Bali sawa na hali ya 

utamauuni wa zama hizi, madai ya mtu binafsi 

yanaletwa, ilhali tendo la mtu au kaumu fulani 

haliistahilishi dini yake kusifiwa mpaka maagizo hayo 

yaletwe na dini yenyewe. Na twaona ya kuwa dini 

nyingine zote, ghairi ya Islam, kwa kuwa zilikuwa kwa 

zama na kaumu maalumu, zimenyamaa kimya kuhusu 

hali ya wanawake, japo zina mambo mamia mengine 

mazuri. Hata Ukristo, dini iliyo karibu sana na Uislamu, 

pia hauna maelezo mapana juu ya wanawake. Mwendo 

wa Wazungu hauwezi kuwa sababu ya fahari kwa 

Ukristo. Maana haukupatikana kwa sababu ya maagizo 

ya Ukristo, bali ni matokeo ya elimu kuendelea mbele 

na kusuhubiana na Uislamu. Naam, Islam tu ndiyo dini 

iliyoangalia haki ya wanawake na kuwainua baada ya 

kudhulumiwa sana. Huruma yake haikuhusiana na 

kundi moja tu la watu. Maagizo yanayohusu mama, binti 

na dada yametolewa na Uislamu, nasi tumekwisha 

yaeleza hapo juu. Sasa twaeleza mafundisho 

yaliyoagizwa na Uislamu kuhusu mke.  

Miongoni mwa dini nyingine, ziko dini nyingi zisizogusa 

hata madhumuni haya. Na zile zilizoyagusa kidogo, basi 

maagizo yake ni mapungufu sana wala hayakupevuka. 

Hayo maagizo huenda yalitosha kwa kuwaokoa 
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wanawake katika baadhi ya dhuluma kali miaka mamia 

kabla ya leo ambapo hali ya elimu na ustaarabu ilikuwa 

mbaya mno. Lakini, sasa, ambapo dunia imepuliziwa 

roho ya uhai, haiwezekani kuangalia haki za mabibi kwa 

kufuata maagizo hayo ya zamani. Maagizo yaliyotolewa 

na Uislamu tu pekee ndiyo yaliyokamilika na kiasi cha 

kuwapatia mabibi haki zao.  

Fundisho la kwanza lililotolewa na Uislamu kwa kuinua 

wanawake mara moja toka hali ya chini mpaka kuwapa 

daraja sawa na wanaume ni lile ambalo lasema kuwa 

wanawake na wanaume wanafanana na ni jinsi moja tu. 

Hili limewastahilisha kupata haki sawasawa. Katika 

Kurnai Tukufu Mwenyezi Mungu asema: 

 وَ اللّٰهُ جَعَلَ لَكُمْ مِّنْ اَنْفُسِكُمْ اَزْوَاجًا 

“Na Mwenyezi Mungu Amewajaalieni wake katika 

jinsi yenu”, (16:73).  

Basi, haiwapaseni kuwadharau na kuwatendea kwa ukali 

kwa kuwafikiria kuwa viumbe duni. Zaidi ya hayo limo 

agizo katika Kurani Tukufu kuhusu haki za wanaume na 

wanawake, kwamba: 

  ١ؕوَ لِلرِّجَالِ عَلَيْهِنَّ دَرَجَةٌ ١۪وَ لَهُنَّ مِثْلُ لَّذِيْ  عَلَيْهِنَّ بِالْمَعْرُوْفِ

Yaani, nao (wanawake) wanayo haki sawa na ile 

iliyo juu yao kwa sheria; na wanaume wana daraja 

moja zaidi kuliko wao katika usimamizi wa 

mambo. (2:228) 
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Yaani, shauri la mwisho katika mambo ya nyumbani li 

mkononi mwa mwanamume. Na hili ndilo agizo 

lililoondoa dhuluma inayofanywa kuhusu haki za 

wanawake. 

Baadhi ya watu wanawaacha wake zao kama 

walioangikwa na hawawatendei wema. Juu yao 

imetolewa amri hii: 

 وَ لَا تَعْضُلُوْهُنَّ لِتَذْهَبُوْا بِبَعْضِ مَاۤ اٰتَيْتُمُوْهُنَّ  

“Wala msiwazuie (kuolewa) ili mpate 

kuwanyang'anya baadhi ya vile mlivyowapa”, (4: 20).  

Tena imeagiza: 

 وَ عَاشِرُوْهُنَّ بِالْمَعْرُوْفِ

“Na kaeni nao kwa wema”, (4:20).  

Kisha, ili kukamilisha haki za wanawake, Islam 

inawafanya warithi wa sehemu ya nane ya mali 

iliyoachwa na waume zao kama wameacha watoto; na 

kama hawakuacha watoto, basi watapata robo. 

Tena mali wanayomiliki wanawake ndiyo yao kabisa; 

siyo ya wazazi au ya waume zao. 

Zaidi ya maagizo ya Kurani Tukufu, Mtumesaw pia 

amesimamisha haki za wanawake kwa kukazania sana kwa 

matendo yake na maamrisho yake, mpaka amepata 

kusema: 
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یْْکُمُْ لََِّھْلِہ   یْْکُمُْ خَّ  خَّ

“Mbora wenu ndiye amtendeaye wema mkewe.” 

Kadhalika, amesema: Enyi Waislamu , kubalini shauri 

langu kuwahusu wanawake, ya kwamba watendeeni kwa 

wema. Hamna haki ya kuwatendea wake zenu ila kwa 

wema tu, isipokuwa watendapo ovu lililo dhahiri 

wanalochukia watu wote. Kama wakitenda ovu la 

namna hii, basi jitengeni nao kwa siku kadha. Kama 

wakijisawazisha ni vizuri, waila waadhibuni kwa 

kuwachapa, lakini, msiwatie alama mwilini mwao kwa 

adhabu hiyo. 

Kama Uislamu ulivyoweka haki za mke juu ya mume. 

Ndivyo hivyo ulivyoweka juu ya mke haki za mumewe 

vile vile. Mke ameamrishwa kumtolea mumewe amana 

yake sawasawa, na kuangalia starehe na raha ya mumewe, 

na ashirikiane naye katika wakati wa taabu. Awalee 

watoto wake. Wala asiwe mtovu wa shukurani kwake.  

Basi, haikufanywa hivi kwamba zimetajwa haki za 

wanaume tu na hazikutajwa haki za wanawake; au 

kwamba zimelezwa haki za wanawake tu na hazikutajwa 

haki za wanaume; au zimetajwa haki zao wote, lakini 

haki za hawa zimezidishwa na za wale zimepuguzwa; la. 

Bali zimeelezwa zilivyofaa sana haki zote za wanaume 

na wanawake kwa kuangalia pande zote. Hivyo, ule 

mwungano mkuu ulio mzizi wa maendeleo yote ya 

binadamu umejengwa imara juu ya mwamba 
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madhubuti, hata imekuwa kwamba hakuna kimbunga au 

dhoruba linaloweza kuutikisisha. 

Kuwatendea Jamaa Wengine wa Karibu 

 Pamoja na hao jamaa wa karibu sana ambao haki zao 

zimeelezwa hapo juu, dini ya Kiislamu haikuwasahau 

jamaa wengine vile vile. Ndani ya Kurani Tukufu 

Mwenyezi Mungu anasema: 

  ه فَاٰتِ ذَا الْقُرْبٰى

“Basi, mpe jamaa wa karibu haki yake.”(30:39). 

Katika agizo hili siyo tu kwamba imeamrishwa 

kusimamisha uhusiano mwema na jamaa, bali imelezwa 

ya kuwa ni haki yao watendewe wema, na kuwatendea 

vizuri ndiko kuwatolea haki yao. Neno „Haki‟ 

limetumiwa kwa sababu mara nyingi jamaa wanatakiwa 

kuwaangalia watoto au wajane, waliofiwa wazazi au 

waume. Na hao jamaa pia huwa kama wazazi; kwa 

maana, katika wakati kama huo wanatakiwa kufanya 

kazi ya wazazi. Hivyo, amesmea Mwenyezi Mungu ya 

kuwa maadamu jamaa hao wa karibu wametwishwa 

mzigo wa kuangalia watoto wa jamaa zao wakati wa haja 

basi ni haki yao hao vile vile kutendewa wema. 

Zaidi ya agizo hili kuna maaizo mengine mengi 

yanayolazimisha kuwatendea wema jamaa. Safari moja, 

mtu mmoja alimwuliza Mtumesaw: “Niambie kitendo 

ambacho nikifanya kitaniingiza peponi.” Akamjibu, 
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kitendo chenyewe ni hiki kwamba umwabudu 

Mwenyezi Mungu wala usimshirikishe na yeyote, sali na 

toa zaka, na watendee wema jamaa zako. 

Agizo la Kuwatendea Wema Jirani na Wenzi 

Zaidi ya jamaa wa karibu wamhusuo mtu kwa damu, 

kuna namna nyingine vile vile ya watu walio karibu naye 

wasiomhusu kwa damu. Kwa sababu ya kukaa pamoja 

naye wanakuwa nao wa karibu. Hivyo, Uislamu 

haukuwasahau hao vile vile. Juu yao imesewa: 

الْمَسٰكِيْنِ وَ الْجَارِ وَ اعْبُدُوا اللّٰهَ وَ لَا تُشْرِكُوْا بِهٖ شَيْـًٔا وَّ بِالْوَالِدَيْنِ۠ اِحْسَانًا وَّ بِذِي الْقُرْبٰى وَ الْيَتٰمٰى وَ 

اِنَّ اللّٰهَ لَا  ١ؕوَ مَا مَلَكَتْ اَيْمَانُكُمْ ١ۙذِي الْقُرْبٰى وَ الْجَارِ الْجُنُبِ وَ الصَّاحِبِ بِالْجَنْۢبِ وَ ابْنِ السَّبِيْلِ

 ۰۰۳۷يُحِبُّ مَنْ كَانَ مُخْتَالًا فَخُوْرَاۙ

Yaani, Mwabuduni Mwenyezi Mungu wala 

msimshirikishe na chochote, na wafanyieni 

hisani wazazi na pia jamaa za ukoo, na yatima na 

maskini na jirani ambaye anakaa karibu nanyi; 

pia jirani aishiye mbali kidogo. Yaani yule jirani 

ambaye nyumba yake si karibu sana lakini anakaa 

katika mtaa ule ule mmoja au kijiji kile kile au 

kijiji kilicho karibu. Na vile vile mtendeeni wema 

mshiriki wenu katika biashara au afanyaye kazi 

pamoja nanyi mahali pamoja au aliye pamoja 

nanyi katika safari, (4:37).  

Hayo ndiyo maagizo yaliyotolewa na Uislamu kuhusu 

jirani na marafiki ya kwamba mmoja wao kwa sababu ya 

kukaa karibu na nyumba na mwingine kwa kuwa ni 
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sahibu katika kazi, anaingia katika jamaa wa karibu. 

Mtumesaw amesema ya kwamba malaika Jibrili aliniusia 

mara nyingi sana kuwatendea wema jirani mpaka 

nikadhani huenda atamfanya jirani kuwa mrithi. 

Kadhalika, alisema Mtumesaw kuwahusu masahibu katika 

safari ya kuwa kama mtu anampanda ngamia basi 

inampasa kumpandisha mwenziwe pamoja naye kama 

iko nafasi ya mtu wa pili. Na kama aliye safarini ana 

chakula kingi kidogo, basi amkaribishe mwenziwe. 

Zaidi ya sahibu katika safari, Uislamu umeagiza 

kuwatendea wema wakaao katika mkutano mmoja. 

Unasema: 

 يٰۤاَيُّهَا الَّذِيْنَ اٰمَنُوْۤا اِذَا قِيْلَ لَكُمْ تَفَسَّحُوْا فِي الْمَجٰلِسِ فَافْسَحُوْا يَفْسَحِ اللّٰهُ لَكُمْ

Yaani, Enyi waaminio, mnapokaa mkutanoni na 

mtu mwingine akija na kuwaombeni kumfanyia 

nafasi ili akae basi inawapaseni kumfanyia nafasi 

kwa kukaa karibu zaidi. Mwenyezi Mungu 

Atawajaalieni ukaribu naye, (58:12 ). 

Mtumesaw ameamuru kuheshimu maoni ya wale ambao 

mtu anakaa nao. Akasema, kama watu watatu wamekaa 

mahali pamoja, basi wawili kati yao wasinong'onezane; 

maana kwa sababu hiyo yule wa tatu ataudhika.  
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Wadogo Kuwatendea Wakubwa, na Wakubwa 
Kuwatendea Wadogo 

Zaidi ya maagizo marefu juu ya uhusiano ulioelezwa 

juu, kuna agizo jingine vile vile lihusulo watu wote. 

Mtumesaw amesema: 

 ْ ْ یَّ
َّ

ْ لَ یِیَّْْا َّ وَّ مََّ ْ غَّ ْ یَُّ حَمَّْ
َّ

اقِّ لَ رْ کَّبِیَّْْا َّ فَّلَّیْسَّ نِنَّّ  

Yaani, asiyewarehemu wadogo na kuwaheshimu 

wakubwa, basi hayupo pamoja nasi. 

Katika fungu hili fupi lakini lenye maana kamili 

yamelezwa maungano yote yanayowahusu wadogo na 

wakubwa.  

Kumtendea Wema Mgeni 

Pamoja na kuagiza kuwatendea wema wanaohusika nasi, 

Uislamu haukumsahau mgeni. Mtumesaw amesmea; 

ہُ  یْفَّ رِمْ ضَّ
ْ
لْیُک خِرِ فَّ وْمِ الَْٰ الْیَّ مَُِ بِِللہِ وَّ ْ یُُْ  مََّ

Yaani, amwaminiye Mungu na siku ya mwiho yampasa 

kumheshimu mgeni. 

Uhusiano na Adui 

Zaidi ya uhusiano wa urafiki na upendo, mtu anao 

uhusiano mmoja na adui vile vile. Na huu ndio 

uhusiano ambao mtu anapokuwa nao, hali yake 

kujulikana ya kwamba ana jazba kiasi gani ya 

kuwatendea viumbe vya Mungu. Kwani, mtu 
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anapokuwa na upendo, basi hulazimika kuwatendea 

watu wema kwa sababu ya mapenzi yake. Lakini kama 

hakuna upendo bali upo uadui, basi hapo ndipo 

ijulikanapo hali ya moyo wa mtu. Basi, ile dini 

ifundishayo hata kuwahusu maadui maagizo yenye 

huruma na rehema yasiyo na fujo na shari ndani yake, 

hiyo ndiyo dini inayostahili kupewa kazi ya kusuluhisha 

dunia nzima. 

Dini mbalimbali zimetoa maagizo tofauti kuwahusu 

maadui, lakini kwa kufikiria kidogo tu yaweza kujulikana 

ya kwamba yale mafundisho yaliyotolewa na Uislamu 

juu ya kuwatendea maadui ndiyo yawezayo kuwa sababu 

ya kusuluhisha kila zama na kila nchi. Na ndiyo 

yawezayo kuleta amani na usalama ulimwenguni.  

Uislamu unagawanya uadui katika sehemu mbili: 

Kwanza, uadui wa kidini, pili, wa kidunia. Uadui wa 

kidini, muradi wake ni ule unaosababishwa na hitilafu za 

dini; na uadui wa kiduinia ndio ule ambao sababu yake 

ni ugomvi na uharibifu katika mambo ya kidunia. 

Kuhusu namna zote mbili za uadui, dini ya Kiislamu 

imetoa maagizo tofauti. Hivyo, naman zote mbili 

zitaelezwa mbalimbali. 

Kwazna twachukua uadui wa kidunia ili tuone Islam 

imetoa agizo gani. Lakini, pia ikumbukwe ya kuwa uadui 

usababishwao na ugomvi au ufisadi katika mambo ya 

kidunia, Islam imeugawanya tena katika sehemu mbili: 
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Uadui unaohusu moyo, na uadui unaotokana na 

vitendo. Kuhusu uadui wa kimoyo agizo la Islam ni 

kwmba msiujali hata kidogo, wala miswe na bughudha 

kwa mtu yeyote miongoni mwenu, mpaka imekatazwa 

pia kuacha kusemezana na mtu kwa sababu ya ugomvi. 

Bali, amesema Mtumesaw ya kwamba kuacha 

kusemezana na mtu zaidi ya siku tatu kumekatazwa. 

Alisema tena ya kuwa yule anayetangulia kufanya 

mapatano na mgomvi wake kwa kujiondolea hasira 

moyoni mwake anastahili rehema ya Mwenyezi Mungu. 

Ilmuradi, Islam inakataza kabisa uadui wa kimoyo, na 

inawazuia vikali wafuasi wake wasiuangukie. Kwani, 

huo ni kama sumu kwa mtu inayoangamiza ndani ka 

ndani huluka zote njema na matokeo yake yanakuwa 

fitina zenye hatari ziendeleazo toka kizazi hata kizazi na 

kuangamiza mataifa. 

Hayo ndiyo maagizo unayoleta Uislamu kuhusu ule 

uadui ukaao moyoni. Ama uadui unaohusu matendo, 

yaani ule usiokaa moyoni tu bali wadhihrikika kwa 

kitendo, kwa mfnao mtu mmoja anamwudhi mwingine 

na kumtaabisha kwa dhuluma, basi kumhusu yeye agizo 

la Kiislamu ni kwamba hata kwa huyo, mtu asiwe na 

budhudha moyoni mwake. Kwani bughudha 

imekatazwa kwa hali yoyote; maana hiyo yaleta fitina na 

kuharibu khulka. Ama kumlipa adui kwa kitendo cha 

shari, juu yake kuna maagizo mawili; Kwanza, 
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sameheni; pili, mwadhibuni. Maagizo haya mawili 

yanahusu nyakati mbalimbali. Mahali fulani imeagizwa 

kusamehe na mahali pengine kuadhibu. Maagizo hayo 

mawili pamoja na mahali pake yamelezwa katika aya hii: 

 ۰۰۴۱اِنَّهٗ لَا يُحِبُّ الظّٰلِمِيْنَ ١ؕفَمَنْ عَفَا وَ اَصْلَحَ فَاَجْرُهٗ عَلَى اللّٰهِ ١ۚوَ جَزٰٓؤُا سَيِّئَةٍ سَيِّئَةٌ مِّثْلُهَا

“Na malipo ya ubaya ni ubaya ulio sawa nao; lakini 

anayesamehe na kusuluhisha, basi ujira waka ni juu 

ya Mwenyezi Mungu; hila shaka Yeye Hawapendi 

wadhalimu,” (42:41). 

Katika aya hii Mwenyezi Mungu amemwagiza mumini 

njia mbili za kumtendea adui juu ya shari yake. Kwanza, 

apatiwe adhabu sawa na shari yake; pili, kumsamehe. Na 

wakati wa kushika njia hii au ile pia umeelezwa. Ikiwa 

kuna tumaini kuwa kumsamehe adui kutamsuluhisha, 

basi hapo inapaswa kusamehe, lakini kama kusamehe 

hakuwezi kumsuluhisha basi apatiwe adhabu. Na 

maagizo haya, kwa hakika, ni kwa ajili ya watu wa tabia 

za namna mbili. Twaona kuna watu wa namna mbili. Wa 

kwanza ni wale ambao makosa yao yakiachiliwa mbali, 

nao wanasamehewa juu ya wao kufanya shari, huathirika 

sana mpaka wanajizuia kufanya uadui na wanasikitikia 

sana yale waliyotenda na wanakuwa marafiki badala ya 

kuwa maadui. Hii sababu pia imeelezwa na Kurani 

Tukufu yenyewe, kama ilivyosema: 
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اِدْفَعْ بِالَّتِيْ هِيَ اَحْسَنُ فَاِذَا لَّذِيْ  بَيْنَكَ وَ بَيْنَهٗ عَدَاوَةٌ  ١ؕوَ لَا تَسْتَوِي الْحَسَنَةُ وَ لَا السَّيِّئَةُ

 ۰۰۳۵كَاَنَّهٗ وَلِيٌّ حَمِيْمٌ

“Mambo mazuri na mabaya hayawi sawa. Zuia 

ubaya kwa yaliyo mema zaidi, na mara yule 

ambaye baina yako na yeye pana uadui atakuwa 

kama rafiki sana”, (41:35). 

Yajulikana kwa aya hii, Mwenyezi Mungu ameweka 

hekima gani katika msamaha na shabaha yake ni nini. 

Basi, kama ilivyo dhahiri katika aya ile ya kwanza, 

inapasa kusamehe hapo tu msamaha unaposuluhisha. 

Na ambapo msamaha hausuluhishi, bali mtu mwovu 

anazidi katika ubaya, basi hapo inatakiwa kumwadhibu. 

Kwani, wakati huo kumsamehe mtu huyo ni 

kumdhulumu yeye pamoja na wanadamu wengine. 

Maana, kumsamehe yule azidiye katika shari kwa sababu 

ya msamaha, na hajinyoshi bila kuadhibiwa, matokeo 

yake yatakuwa kwamba atajasiri zaidi juu ya shari na 

atawadhulumu watu wengine pia. Na atakapogombana 

kidogo tu na mtu basi atajaribu kumwangamiza kabisa, 

na hivyo fitina itazidi duniani. Na sababu ya fitina hii 

yote kuenea atakuwa ni yule mtu aliyemwacha bila 

adhabu mtu mwenye shari awaudhiye wengine na 

kuwadhulumu ― na akamsamehe juu ya kwisha 

kupeleleza kwamba hajinyoshi kwa kusamehewa. 

Hapa, huenda itapita fikira mioyoni mwa watu ya kuwa 

yawezaje kujulikana kuwa mtu ambaye nimekabiliana 
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naye atajisuluhisha kwa kuadhibiwa au kusamehewa? 

Jibu lake ni kwamba jambo hili litajulikana baada ya 

majaribio. Kama ikionekana baada ya kujaribu mara 

mbili tatu kuwa mtu fulani hajitengenezi kwa kuachilwa 

na kusamehewa, basi kumwadhibu kutakuwa bora. Na 

kama inajulikana kwa majaribio kwamba anaacha uadui 

na shari kwa kusamehewa, basi asamehewe. Na hayo 

ndiyo maagizo ya katikati ya uadilifu. Na kama yapo 

maagizo ghairi ya hayo, basi lazima hayo yawe kwa 

muda mfupi tu. Kwa mfano, Wayahudi, kwa sababu ya 

kutawaliwa kwa muda mrefu, waliamrishwa kwa mkazo 

sana kuadhibu na kujilipiza kisasi, ili wapate idili na 

nguvu. Na matokeo yake yalikuwa kwamba Wana wa 

Israeli wa zama za Musaas wakaepuka unyonge wao 

katika muda mfupi tu. Waila hali yao ilikuwa kwamba 

Firauni majeshi yake yalipowazunguka basi juu ya 

dhuluma za Firauni, walikuwapo wengi walioridhika 

kurudi. Hali hii hupatikana kaumu inapokuwa na woga 

kupita kiasi. Waila kwa kuchukizwa na mdhalimu na 

msumbufu hata wanyama wasio wakali wanakuwa tayari 

kupambana, ilihali wanakuwa si kitu mbele ya adui wao. 

Basi, kuwa tayari kwa baadhi ya makabila ya Wana wa 

Israeli kurudi, na kisha kuogopa kwao katika kila hatua, 

kunaonyesha ya kuwa wakati huo walikuwa watu duni 

sana katika uhodari na ushujaa. Basi ilibidi kutilia mkazo 

jambo hili ya kwamba lazima wajilipize kisasi, ili 
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kuwainua na kuwaendeleza mbele. Na wakati huo agizo 

hili tu lilikuwa sawa na hali yao ya kuwa: 

“Wala jicho lako lisiwe na huruma; uzima kwa 

uzima, jicho kwa jicho, jino kwa jino, mkono kwa 

mkono, mguu kwa mguu” (Kumbukumbu, 19:21). 

Lakini, zama ndefu zilipokuwa zimepita na Wana wa 

Israeli walipotenda sawa na sheria hii kizazi baada ya 

kizazi, wakawa na tabia ya ukatili, na nyoyo zao zikawa 

ngumu. Basi, ili kuondolea mbali tabia hii ikatangazwa 

na Yesu ya kwamba: 

“Mmesikia kwamba imenenwa, Jicho kwa jicha, na 

jino kwa jino; lakini mimi nawaambia, 

Msishindane na mtu mwovu; lakini mtu akupigaye 

shavu la kuume, mgeuzie na la pili. Na mtu 

atakaye kukushitaki na kuitwaa kanzu yako, 

mwachie na joho pia. Na mtu atakayekulazimisha 

mwendo wa maili moja, nenda naye mbili. 

Akuombaye, mpe, naye atakaye kukopa kwako, 

usimpe kisogo.  

“Mmesikia kwamba imenenwa, Umpende jirani 

yako, na Umchukie adui yako, lakini mimi 

nawaambia, Wapendeni adui zenu, waombeeni 

wanaowaudhi”, (Mathayo 5:38-44).  

Wale waliotii tangazo hilo, wakatenda sawa nalo na 

wakatupilia mbali ukatili uliokuwa umekwisha patikana 

mioyoni mwa Wana wa Israeli. Na pole pole kundi moja 
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likapatikana la watu waliokuwa wenye mapenzi na 

mahaba badala ya kugombana na kubishana. Lakini, je, 

fundisho hili liliweza kufaa siku zote na kwa nchi zote? 

Je, amani ingaliweza kustawi duniani kwa fundisho hili, 

na ingaliwezekana kumsuluhisha binadamu? Bila shaka 

fundisho hili lilileta matokeo mema na mazuri sana 

katika wakati wake, lakini, liliweza kuenezwa katika watu 

hao hao ambao kwa sababu ya kutenda sawa na 

mafundisho ya Musaas walikuwa wamepita mipaka; waila 

ilikuwa haiwezekani kwa dunia nzima kulitekeleza, si 

katika wakati ule wala baadaye. Ndipo ilibidi kufika 

duniani maagizo kutoka kwa Mwenyezi Mungu yenye 

kuwa na pande zote hizo mbili, na yenye kumwongoza 

binadamu sawa na hali. Basi, ikaja Kurani Tukufu. Na 

kama ilivyokwisha somwa mbele yenu sasa hivi, Kurani 

Tukufu, upande mmoja, iliweka mbele za watu Sheria ya 

Musa ya kwamba mwadhibuni mwenye shari na mwovu 

sawa na uovu wake, na upande mwingine ikaleta 

maagizo ya Yesu vile vile ya kuwa umtendee wema sana 

mwovu kwa kulipa uovu wake. Na zaidi ya mafundisho 

haya mawili ikaeleza kuwa ikiwa kuadhibu kwaleta islahi, 

adhibuni; na kusamehe kuletapo islahi, sameheni. 

Ilmuradi, katika njia hizi mbili yoyote iliyo sawa na hali 

ya mtu huyo, tumia ile tu, ili amani hasa ipatikane 

duniani, na dhuluma na uadui vifutike duniani. Hayo 

ndiyo maagizo ya katikati yawezayo kufaa kila nchi. Na 

mtu akifikiria kidogo tu anaweza kujua ya kuwa hakuna 
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fundisho, ghairi ya hilo, lifaalo kuenezwa katika dunia 

nzima, na ambalo kwa kulishika hatari ya binadamu 

kuelekea upande mmoja tu iweze kutoweka kabisa. 

Tunaweza kudai ya kwamba maagizo makamilifu kama 

hayo hayamo ndani ya dini nyingine yoyote. Na kama 

yapo, basi inawalazimu wafuasi wa dini hiyo 

watuonyeshe hayo pamoja na masharti yake yote kutoka 

katika vitabu vyao vva kidini. 

Kuna dini za namna tatu tu duniani. Zile ziagizazo 

kufanya uovu ili kulipa uovu; au zile zisemazo kwamba 

ufanye wema kulipa uovu; au zile ambazo bila kutaja 

sharti yoyote zinasema kwamba usamehe na pia 

uadhibu. Lakini, hamtakuta dini yoyote, isipokuwa 

Islam, imwambiayo binadamu kuadhibu wakati gani na 

kusamehe wakati gani. Na mpaka dini ieleze sababu vile 

vile fundisho lake haliwezi kuhesabiwa ni kamilifu. 

Uadui wa Kidini 

Baada ya kueleza haya, sasa twawajia maadui wa kidini 

ili tujue imeagizwa nini kwa kuwatendea hao. 

lkumbukwe, basi, ya kwamba Islam inaona hitilafu ya 

dini na uadui wa kidini kuwa mambo mawili 

mbalimbali. Uislamu hautufundishi ya kuwa 

wanaohitilafiana nasi katika dini tuwafikirie na 

kuwatendea kama maadui. Bali, Uislamu unatuagiza 

kwamba: Watendeeni wema wafuasi wa dini zote zile, 

wala msifikirie hitilafu ya dini kuwa ni uadui. Na wale 
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wasio na uadui kwenu wala hawawadhulumuni kwa 

sababu ya hitilafu za dini, mwafanyie hisani na 

kuwatendea kwa murua na wema na adili. Lakini wale 

ambao hawavumilii itikadi yoyote iliyo kinyume na 

itikadi yao, basi jitengeni nao kabisa. Kwani, ni kinyume 

na ghera ya kwamba mfanye urafiki na mtu apendaye 

kufuta dini yenu kwa upanga na anamtukana Mwenyezi 

Mungu na Kitabu chake. Mwenyezi Mungu anasema 

katika Kurani Tukufu: 

 ١ؕ وَ ْۤا اِلَيْهِ ْلَا يَنْهٰىكُمُ اللّٰهُ عَنِ الَّذِيْنَ لَمْ يُقَاتِلُوْكُمْ فِي الدِّيْنِ وَ لَمْ يُخْرِجُوْكُمْ مِّنْ دِيَارِكُمْ اَنْ تَبَرُّوْهُمْ

 فِي الدِّيْنِ وَ رَجُوْكُمْ مِّ مِّنْ دِيَارِكُمْ وَ رُوْا عَل ۤ اِنَّمَا يَنْهٰىكُمُ اللّٰهُ عَنِ الَّذِيْنَ قٰتَلُوْكُم۰۰۹ْاِنَّ اللّٰهَ يُحِبُّ الْمُقْسِطِيْنَ

 ۰۰۱۰وَ مَنْ يَّتَوَلَّهُمْ فَاُولٰٓىِٕكَ هُمُ الظّٰلِمُوْنَ ١ۚاِخْرَاجِكُمْ اَنْ تَوَلَّوْهُمْ

Yaani, Mwenyezi Mungu Hawakatazeni wale 

ambao hawakupigana nanyi kwa ajili ya dini wala 

hawakuwafukuzeni katika nyumba zenu ya 

kwamba mwafanyie hisani na adili. Hakika 

Mwenyezi Mungu huwapenda wafanyao uadilifu. 

Mwenyezi Mungu Anawakatazeni wale tu ambao 

hupigana nanyi katika dini na huwafukuzeni katika 

nyumba zenu, na wanasaidia juu ya kuwafukuzeni 

ya kwamba msipendane nao. Na wafanyao urafiki 

nao, basi hao ndio wadhalimu. (60:9-10) 

Kwani, mtu kama huyo anakuwa sababu ya 

kumhimiza adui afanye kitendo kiovu, na kwa sababu 

ya kitendo chake huenda adui akafikiria kumbe juu ya 

mimi kutukana dini yake yeye hukutana nami kwa 
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shauku, basi haikosi ataathirika nami. Na hutukia 

mara nyingi ya kwamba mtu asiyekuwa na ghera 

huathirika pole pole kwa mawazo ya wengine. Basi, ili 

kuhifadhi dini na kuiweka hai huluka njema sana 

kama ghera, ilibidi kutoa amri kama hii ya kuwa mtu 

anayekuwa tayari kupigana juu ya mambo ya dini na 

anapatwa na hasira kali asikiapo juu ya itikadi iliyo 

kinyume na itikadi yake, hata kwamba hawezi 

kuangalia masharti madogo madogo ya ubinadmau, 

awezaje kustahili kufanywa rafiki? Na juu ya hayo yote 

ikiwa mtu anampenda yeye, basi bila shaka moyo 

wake hauna ghera. Ndio kusema katika fundisho hili 

vile vile Uislamu umeshika njia ya katikati kwa 

kujiepusha na pande zote mbili za kupita kiasi na 

kupuguza. Upande mmoja umesimamisha mapenzi na 

huruma, na upande mwingine umebakiza hai ghera 

iliyo huluka njema sana ― ambayo bila kuwa nayo 

mwanadamu anakuwa kama mnyama ― ili kwamba 

mfuasi wake asipate kuelekea upande mmoja tu. Hayo 

ndiyo maagizo ambayo mfano wake haziwezi kuuleta 

dini zisizohalalisha uhusiano wa namna yoyote na dini 

nyingine, wala zile ziagizazo kuwa na upendo tu juu ya 

uadui mkali kabisa wa kidini. Maana, hizo zavunja 

tabia ya asili ya kibinadamu, na matokeo yake 

hayawezi kuwa mema.  



Uislamu na Dini Nyingine  

84 

Kuwatendea Wanadamu wote kwa Jumla  

Sasa, naeleza maagizo ya Islam juu ya wale 

wasiomhusu mtu dhati yake. Wa kwanza kabisa katika 

aina hii ya watu ni mayatima na maskini. Ingawaje 

yatima na maskini anaweza kuwa jamaa vile vile, lakini 

kwa kuwa Uislamu haukuweka sharti kwamba awe 

miongoni mwa nani, hivyo nawaweka hao chini ya 

kichwa cha maneno „Watu kwa jumla‟. Kwani, 

mayatima na maskini anaowashughulikia mtu huwa 

mara nyingi si jamaa zake. Kuhusu nama hizi mbili 

(yatima na maskini) Uislamu umeagiza maagizo mengi 

mno yasiyoweza kuelezwa hapa, maana madhumuni 

yamekwisha kuwa marefu sana. Wakati huu, inatosha 

tu kueleza ya kuwa dini ya Kiislamu imetilia mkazo 

sana kuwatendea wema mayatima na maskini. Kuhusu 

jambo hili sehemu ya maelezo imekwisha elezwa hapo 

juu. Hapa itatosha tu kueleza kuwa kutokuwatendea 

wema mayatima, Kurani Tukufu yasema, ni miongoni 

mwa matendo ambayo matokeo yake huwa udhalilifu. 

Basi, yasema kuwa waadhibishwapo baadhi ya watu, 

husema Mungu ametutendea hivi, lakini Mwenyezi 

Mungu anasema juu yao: 

 ۰۰۱۸كَلَّا بَلْ لَّا تُكْرِمُوْنَ الْيَتِيْمۙ

Sivyo msemavyo. Bali ninyi mlikuwa hamwaheshimu 

mayatima; bali hata hamkuwaangalia mlipowaona 

katika hali mbaya, (89:18). 
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Kuhusu maskini anasema ya kuwa kutowatendea wema 

ni katika vitendo vimtupavyo mtu motoni. Anasema juu 

ya baadhi ya waendao motoni: 

 ۰۰۳۶ هُنَا ح حَمِيْمٌۙفَلَيْسَ لَهُ الْيَوْم۰۰۳۵َوَ لَا يَحُضُّ عَلٰى طَعَامِ الْمِسْكِيْنؕ

Wala hakuhimiza juu ya kulisha maskini. Basi leo 

hapa hana rafiki mpenzi, (69:35-36). 

Yaani, kwa kuwa hawakuhimiza juu ya kuwaangalia 

maskini, basi Mwenyezi Mungu hakuwasaidia, waila 

angewaokoa katika adhabu. 

Maagizo Kuhusu Wanadamu Wengine Ghairi 
ya Mayatima na Maskini 

Miongoni mwa maagizo yaliyotolewa na Uislamu kuhusu 

wanadamu wote kwa jumla, mojawapo ni hili ya kwamba 

ikiwa mtu anapata kujua kwa ghafula uovu wa mtu 

mwingine, basi inampasa kuusitiri. Mtumesaw amesema: 

ۃِ لََّ یَّسْتُُ  انَّ مِ الْیِیَّ ْ ہُ اُللّٰہ فِِ یَّ َّ تَّ  سَّ
َّ
ا اِلَّ ىْیَّ

ُ
  بَّبْدف فِِ الدّ

Yaani, mtu anayesitiri aibu ya mtu mwingine, basi 

Mwenyezi Mungu atamsitiria aibu yake siku ya 

Kiyama. 

Pia, imeagizwa ya kuwa si halali kwa Mwislamu 

kuchukua riba kwa mtu yeyote. Bali, kama yupo mwenye 

haja, basi amsaidie iwezekanavyo au amkopeshe tu. 

Maana, riba ni dhuluma ambayo mtu anamfanyia 
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mwingine. Ndugu mmoja anapokuwa na haja, huyu 

anataka kumnyang'anya ndugu yake mali zaidi.  

Katika maagizo haya kuna hili pia ya kuwa mtu 

haruhusiwi kwenda haja katika maji yaliyotulia. Kwani, 

matokeo yake yatakuwa ya kwamba kama watu 

watayatumia kwa haja fulani, watapata madhara kwa 

kuwa yamenajisika. Tena, miongoni mwa mafundisho 

uliyotoa Uislamu kwa manufaa ya wanadamu wote kwa 

jumla ni hili ya kuwa mtu hana ruhusa ya kujisaidia chini 

ya mti wenye kivuli, njiani, au mahali pa kuteka maji. 

Maana kitawadhuru wasafiri waliochoka, watumiao 

barabra na watu wenye kiu. 

Zaidi ya hayo kuna agizo lingine pia la Islam ya kwamba 

mtu asifike msikitini baada ya kula kitu chochote chenye 

harufu mbaya kimfanyacho kupiga piga mbweu mbaya 

au hukifanya kinywa kinuke vibaya. Hili pia ni agizo 

ambalo lahusu yale mafundisho ambayo shabaha yake ni 

kuwahurumia wanadamu kwa jumla. Kwani, kwa 

kufanya hivyo watu wengi huudhika. Msikiti umetajwa 

kwa sababu Waislamu wanakutanika misikitini, waila 

amri hii inahusu mahali popote pale. Na hii amri ni 

muhimu sana kiasi ambacho siku hizi imeibidi idara ya 

Relwe kutengeneza sheria ya kuwa mtu yeyote asivute 

sigara katika gari la moshi, kwa kuwa masingasinga 

huudhika kwayo. Kama ikitendwa sawa na agizo la 

Kiislamu, hakuna haja tena ya kutengeneza sheria 

nyingine zaidi. Na athari ambayo dini inaleta juu ya 

matendo ya binadmau, haiwezi kanuni ya nchi kuileta. 
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Tena, miongoni mwa maagizo haya kuna jambo hili vile 

vile ya kuwa mahali unapoenea ugonjwa wa 

kuambukiza, watu hawaruhusiwi kupahama na 

kuikimbilia miji mingine. Kwa maana, matokeo yake 

yatakuwa kwamba ugonjwa huo utaenea mahali hapo vile 

vile palipokuwa na salama. Uzuri wa amri hii India 

imekwisha ujua sana hivi karibuni. Maana tauni kuenea 

sana kulisababishwa na kutofanya sawa na amri hii. 

Tauni ilipoenea mahali fulani, watu walikimbilia miji 

mingine, basi nayo ikaenea mahali pale vile vile. Kama 

nchi ya India ingekuwa ya Waislamu, nao wangefanya 

sawa na agizo hilo, mnaweza, basi, kuelewa ya kwamba 

ugonjwa ungezuilika namna gani! Sio muradi wa agizo 

hili ya kuwa imekatazwa hata kuondoka mji na kukaa nje 

yake, bali imekwisha thibitika katika desturi ya masahaba 

kwamba wakati wa tauni na magonjwa mengine kama 

hiyo inafaa kutawanyika misituni. Muradi wa agizo hili ni 

huu tu ya kwamba kuondoka mji ulimoenea ugonjwa na 

kwenda mahali palipo salama hakufai. 

Kadhalika kwa kuwahurumia wanadamu Dini ya 

Kiislamu imeamuru vile vile ya kuwa ikiwa mtu anaona 

kitu chenye kudhuru njiani yampasa akiondoe. Kwa 

mfano, liko jiwe barabarani au tawi lenye miiba liwezalo 

kuwa sababu ya wapitao kuanguka au kujeruhiwa, basi 

liondolewe mbali. Na Mtumesaw amehesabu tendo hilo 

katika sadaka. Na fundisho hili ndilo ambalo haiwezi 

dini nyingine kuleta mfano wake. 
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Kuwatendea Wema Wanyama 

Uislamu ulipoagiza juu ya kuwatendea wema 

wanadamu, ndipo ulipoagiza pia juu ya kuwatendea 

wema wanyama. Mwenyezi Mungu anasema ndani ya 

Kurani Tukufu: 

 ۰۰۲۰وَ فِيْۤ اَمْوَالِهِمْ حَقٌّ لِّلسَّآىِٕلِ وَ الْمَحْرُوْمِ

Yaani, Mwislamu ni yule ambaye katika mali zake imo 

haki ya wale wawezao kuomba ― yaani wanadamu ― na 

ya wale wasioweza kuomba, yaani wanyama, (51:20).  

Yaani, ni juu ya Mwislamu kuwashirikisha wanadamu 

wenye haja na wanyama katika mali yake. Kadhalika, 

imesimuliwa katika Hadithi ya Mtumesaw ya kuwa 

imekatazwa vikali kumwudhi mnyama, hata kwamba 

Mtumesaw amemlaani yule amfungaye mnyama kisha 

kumlenga. Na Mtumesaw tu ndiye aliyekataza kuwatia 

wanyama alama ya moto usoni, kwani uso ni sehemu 

laini; basi alikataza kutia alama usoni. Naye aliamuru 

kutia alama katika sehemu ya juu ya paja la nyuma. 

Nayo ndiyo desturi ipatikanayo duniani siku hizi. 

Kadhalika, imesimuliwa na Mtumesaw ya kwamba 

mwanamke mmoja alimfunga paka, na paka yule alikufa 

kwa njaa na kiu, basi Mwenyezi Mungu akamtia motoni. 

Yaani, kwa sababu ya ukatili huu, mwanamke huyo 

aliangukia matendo yaliyomwingiza motoni. 

Basi, Uislamu umeamrisha kuwatendea wema wanyama 

na kukataza kuwafanyia ukatili na kuwaudhi bila sababu. 

Hivyo, Uislamu umekamilisha maagizo yake kila 
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upande. Uislamu haukukazania jambo moja tu, bali 

umetoa maagizo yenye uadilifu na usawa kuhusu 

mahitaji yote ya binadamu na kila sehemu ya maisha 

yake. Maagizo hayo mtu akiyafuata anaweza kufurahi na 

kupata raha katika dunia hii na Akhera pia.  

Hivyo, ni dini ya Kiislamu tu ambayo inaweza kufuatwa 

na watu wote. Dini hii ndiyo ya pekee ambayo watu wa 

kila namna na kila tabia wanaweza kutenda sawa na 

mafundisho yake. Wala kutenda sawa nayo hakuleti 

uharibifu wowote, bali yaweza kushikwa nyakati zote, 

nayo ndiyo njia ya kumwokoa mwanadamu. Mambo yote 

mazuri yapatikanayo katika dini mbalimbali, hayo yote 

yamekusanyika katika Uislamu. Nayo imechukua ndani 

yake maagizo yote yenye manufaa na baraka. Na kwa 

kuwa Islam ndiyo dini ya mwisho kuletwa na Mwenyezi 

Mungu, basi mtu anaweza kuokoka kwa kufuata hiyo tu 

peke yake. Dini ya Islam ndiyo ambayo pekee 

inamwunganisha mwanadamu na Mwenyezi Mungu 

katika dunia hii na inatoa matunda yake daima. Ndio 

maana, wale walioifuata dini hii, waliendelea kumfikia 

Mwenyezi Mungu katika kila zama na wakati. Na katika 

zama hizi pia, mti huu umetoa matunda yake matamu. 

Mwenyezi Mungu amekwisha mtuma mfuasi mmoja wa 

dini hii, Seyidna Hadhrat Mirza Ghulam Ahmadas na 

kamfanya awe Masihi aliyeahidiwa na Mahdi aliyebarikiwa 

kwa kutengeneza hali ya watu wa siku hizi. 

Basi, Enye mtafutao ukwelii na mpendao haki, 

simameni wima na njooni kwenye chemchem hii safi 



Uislamu na Dini Nyingine  

90 

baada ya kukata minyoror yote na kuvuka vizuizi vyote. 

Furaha, raha na utulivu unaotaka tabia yenu ya asili 

haupatikani katika wakati huu ila katika Uislamu. Na 

dini hii tu ndiyo inayoweza kuwafikisheni kwenye darja 

la juu la maendeleo ya kiroho. Hata mnaweza kumpata 

Mwenyezi Mungu katika hii hii dunia na kufika kwenye 

daraja ya yakini baada ya kuondoka katika shaka na 

wasiwasi wote. 

Mimi, 

Mahmood Ahmad, 

wa Qadian. 


