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Jalada la chapa ya kwanza 
 ُi mَ َmّ fٌ  َّر iُ ْf ُا ل ِɟّٰmi  َو َ ّ iا ِf ْi fَ  َi َm ɟ  َ َ عَ  اءُ iِ َfّ ا mf  ْiلحُ ا َّm ِرf  ُر َi َmf ُء  َi ْʎ َm ُm fْ  

 َif َء  ْiا mَ ُfّ  َزَ  و َi fَ  ْiا َm ِif fُ  ِنَّ ا  ْiا َm ِif fَ  َ i ْf ًifُ زَ  بحنَ ک  
Haki imefika na batili imetoweka, na batili ndiyo yenye 
kutoweka.Muhammad ni Mtume wa Mungu na walio pamoja naye 
ni imara mbele ya makafiri, na ni wenye kuhurumiana wao kwa wao. 

 َi fَ َ ّ iا ا ِf ْی  ُi ْʮ ُʐ fْ  ِi ɟ  َ i mْ َm ْm ِm ُm ْf َن  
Haya ndiyo mliyokuwa mkiyaharakia 

 

Mwito kwenye Uamuzi wa Kimbingu kwa Bwana Mian Nadhir 
Husain na mwanafunzi wake Batalawii ambao wanamtaja 
mwandishi wa kijitabu hiki na mwandishi wa kitabu cha Izala 
Auhaam na Taudhihe Maraam kuwa kafiri, dajjal, mwongo, na 
mpotevu, asiye na imani, maluuni, mbali na rehema ya Rahmani, na 
kadhalika kwa wote wenye mawazo kama yao, masheikhe, masufii, 
mapirzada, madaruweshi na masajjada-nashin. Na pia imo humu 
hali ya mijadala yao ya zamani. Na sifa zote njema na shukrani ni ya 
Mungu kwamba kijitabu hiki kiitwacho. 

Uamuzi wa Kimbingu 
Kilichapishwa katika matbaa ya Riadh Hind, Amritsar. 

Nakala elfu moja zimegawiwa katika njia ya Mwenyezi Mungu 

 fiَ ِدfmَmِْiا fَmَةً عfَmْmَiٰ َi ْ f ِi ْm ِm fْ  َءُوْنfِmْmَmَْi fِi اfُْiَکبح fَّi fْiُلٍ اِ   fِْiّ رَّ
fُْiا  َfّiَ fْmََi fْiَُءfiَ fَmَّi ِfّmَْifِi  َءُوْنfِmْmَmَْi fِi اfُْiَکبح fiَ اfُٓmْٰiَۢ fْmِmِْi ا ْfiَ َفfْmََi 

Na wameikadhibisha haki ilipowafikia, kwa hiyo hivi karibuni zitawafikia 
habari za yale waliyokuwa wakiyafanyia mzaha. 

    Ni sikitiko kwa watumishi: hakuwafikia Mtume yeyote ila walikuwa 
wanamfanyia mzaha.
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Maelezo ya Mwenezi 
 

Uamuzi wa Kimbingu ni tafisri ya kitabu Asmani 
Faisala kilichoandikwa na Seyidna Ahmad a.s., 
Mwanzilishi wa Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya, 
kwa lugha ya Kiurdu. Kitabu hiki kinafafanua baadhi 
ya mambo yaliyojiri baina ya Seyidna Ahmad a.s. na 
wapinzani wake masheikh fulani. Kwa vile maelezo 
yake ni ya kuvutia sana, basi Dawati la Kiswahili 
liliamua kutoa tafsiri yake kwa Kiswahili ili wanufaike 
kielimu wajuao lugha hii tukufu. 

Kwa hisani yake, Sheikh Yusufu Athumani 
Kambaulaya alichukua jukumu la kukifasiri. 
Muswada ulipitiwa na Sheikh Muzaffar Ahmad 
Durrani, Amiri na Mbashiri Mkuu wa zamani wa 
Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya, Tanzania. 
Kabla tafisri haijapelekwa mtamboni miye nalidurusu 
nikilinganisha na matini ya Kiurdu na kurekebisha 
palipostahili kurekebishwa. 

Aidha, Sheikh Ansar Hussain na Sheikh Nasr Ahmad 
Bhatti walisaidia kupanga ibara zake kwa kompyuta, 
na Seyid Tanwir Mujtaba akatekeleza kazi ya fometi. 
Mwenyezi Mungu Awapatie hao wote malipo bora 
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sana hapa na huko Akhera. 

Mwenyezi Mungu Awajalie wasomaji kunufaika na 
tafsiri hii kielimu. 

 

Jamil R. Rafiq  
Wakilut-Tasnif 
Tahrike Jadid 
Rabwah. Pakistan 
19.03.2017 
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حِيْمِ 1 نِ الرَّ حمْٰ  بِسْمِ اللهِ الرَّ
ْ ޱَٰ رَسُوْلِهِ الْکَرِيْمِ  2 مَدُەٗ  وَنصَُليِّ  نحَْ

عَلَ اللهُ لِلْكاَفِرِޜَْ ޱََ الْمُ  ْ مِنِينَْ سَبِيْلاً ٶْ لَنْ يجَّ  

Haiwi kuwa Mungu Awajaalie 
makafiri njia ya kuwalaumu waaminio. 

3  
Uhakika hasa wa Sheikh Nadhir Husain 
kunikufurisha na hali ya kweli ya ushindi wake 
wa bandia, na mwito kwake na kwa wale wenye 
fikara kama  zake  kwenye  uamuzi wa kimbingu. 

Ingawa Sheikh Nadhir Husain wa Delhi mwenyewe 
pia hakuepukana na fatuwa za kukufurishwa, bali 
ndiye aliyetajwa kuwa kafiri wa kwanza katika India, 
hata hivyo yeye ana jazba kubwa ya kuwakufurisha 
Waislamu wengine jinsi watu wakweli wanavyokuwa 

                                                 
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 
Ukarimu. Mwenezi. 
2 Tunamhimidia Yeye na tunamsalia Mtume wake Mtukufu. 
Mwenezi. 
3 Tafsiri ya beti za Kiajemi: “Ee Mola, Kiongozi wa ulimwengu, moto 
umeibuka ulimwenguni kwa sababu ya ufisadi. Wakweli wanayo hoja 
dhidi ya waongo. Ee Mfariji, tuondolee huzuni.” Mwenezi. 
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na shauku ya kuwasilimisha watu. Yeye anaonekana 
kupenda sana jambo hili kwamba Mwislamu yeyote 
atolewe fatuwa ya kukufurishwa bila haki yoyote, hata 
kama sababu ya kukufurishwa isipatikane hata moja. 
Na mwanafunzi wake hodari Mian Muhammad 
Husain Batalawii anayeitwa shiekh, naye pia amefuata 
nyayo zake, bali bwana sheikh huyu amemzidi hata 
mwalimu wake katika harara na shauku ya 
kukufurisha. Inaonekana kuwa imani ya wote wawili, 
mwalimu na mwanafunzi, ni kwamba kama 
zinapatikana alama tisini na tisa wazi wazi za imani ya 
mtu sawa na mtazamo wao, na alama moja tu ya 
imani isipoeleweka kwao kutokana na upungufu wa 
kuelewa kwao, basi hata hivyo mtu huyo anafaa 
kuitwa kafiri. Na ndivyo jamaa hawa walivyonitendea 
hata mimi pia. Mtu asomaye kwa makini vitabu 
vyangu Barahine Ahmadiyya na Surma Chashme 
Aria, itabainika kwake jinsi  mimi mnyenyekevu 
nilivyo hadimu wa dini ya Islam kwa kujitolea na 
kadiri ninavyojitolea kueneza adhama za Mtume 
Mtukufusaw. Lakini hata hivyo, Sheikh Nadhir Husain 
na mwanafunzi wake Batalawii hawakuvumilia 
mpaka wakaniamulia kuwa kafiri. Hali ya Sheikh 
Nadhir Husain ni ya kusikitisha sana, maana katika 
uzee huu huku akichungulia kaburini hakujali Akhera 
yake hata kidogo, na kwa kunitaja kuwa kafiri 
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aliachana kabisa na uaminifu na uchamungu. Hata 
baada ya kufikia ukingoni mwa mauti alionyesha 
mfano mbaya sana wa undani wake. Yafaa maulamaa 
wanyofu, washika dini na watawa wawajibike 
kutoharakia kumkufurisha mtu maadamu hawanazo 
mkononi mwao sababu sahihi, zenye yakini, za kweli 
kabisa, ambazo juu ya msingi wa kauli hizo mtu 
hulaumiwa kuwa kafiri, naye huyo mwenyewe akubali 
wazi wazi kwa mdomo wake kauli hizo zihakikishazo 
kufuru wala asizikatae. Lakini inatakiwa kuangalia 
kuwa je Sheikh Nadhir Husain ametumia njia hii ya 
ucha Mungu au amekanyaga pembeni kabisa? Hivyo 
basi, iwe wazi kuwa Sheikh Nadhir Husain ameiacha 
kabisa njia ya ucha Mungu na uaminifu. Mimi nilitoa 
vipeperushi vitatu katika Delhi na kueleza mara kwa 
mara katika vipeperushi hivyo kuwa mimi ni 
Mwislamu na itikadi zangu ni za Kiislamu, bali kwa 
kula kiapo cha Allah Mwenye shani adhimu 
nilifikisha ujumbe kwamba katika maandishi yangu 
au hotuba yangu yoyote hakuna jambo lolote ambalo, 
Mungu Apishe mbali, ni kinyume cha itikadi za 
Kiislamu. Ni kutoelewa tu kwa wapinzani wenyewe, 
waila kwa moyo wote ninaziamini itikadi zote za 
Islam na ninachukia itikadi zilizo kinyume na Islam. 
Lakini bwana Sheikh hakuzingatia kabisa maneno 
yangu na bila kufanya uchunguzi na utafiti wowote 
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yeye ameniita kafiri. Bali hata kwa kusikia kukiri 
kwangu mara nyingi 

 Na mara kwa . لَسْتَ مُ ٶْ مِنً ا yeye akase 5 , ٵَ نَا مٶݿ انا مٶݿ4 
mara katika maandishi na hotuba zake na katika 
vipeperushi vya  wanafunzi wake ameniita kafiri, 
nisiye na dini, dajali, na kwa jumla  akatangaza kuwa 
mtu huyu (yaani mimi) ni kafiri, hana imani na 
amejitenga na Mungu na Mtumesaw. Hivyo, kutokana 
na kupuliza huku kwa Bwana Sheikh, dhoruba kali 
ikatokea ndani ya watu, na wakazi wa India na Panjab 
wakakumbwa na fitina kubwa, hususan wenyeji wa 
Delhi wakapamba moto kwa kuchochewa na kauli za 
bwana sheikh. Katika Delhi labda kuna Waislamu 
sitini au sabini elfu hivi, lakini Mungu ndiye Ajuaye 
zaidi kama mtu alikuwapo kati yao kwa nadra ambaye 
hakushiriki katika kunitukana, kunilaani na 
kunidhihaki au kuyasikia hayo. Akiba hiyo yote 
inahusikana na matendo ya Bwana Sheikh aliyojiweka 
katika siku za mwisho za uhai wake kwa ajili ya 
Akhera yake. Yeye kwa kuficha ushahidi wa kweli 
akaimarisha mioyoni mwa malaki ya watu kuwa mtu 
huyu (yaani mimi) kwa hakika ni kafiri, anastahili 
kulaaniwa na ametoka kutoka dini ya Uislamu. Nami 
siku hizo hizo nilipokuwa Delhi, kwa kuona kelele 
                                                 
4  Mimi na mwaminio, mimi ni mwaminio. Mwenezi. 
5  Wewe si mwaminio. Mwenezi. 
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za kukufurisha zilizokuwa kote mjini, nikatoa 
kipeperishi maalum kumwambia huyo Bwana 
Sheikh na kumwandikia vilevile barua chache na 
kueleza kwa unyenyekevu kuwa mimi si kafiri, na 
Mwenyezi Mungu Anajua kuwa mimi ni 
Mwislamu na ninaamini itikadi zote wanazoamini 
Ahlu-Sunnah wal-Jama‘at na ninaamini Kalima 
Tayyiba لا اِلٰه الا الله محمد رسول الله. Ninasali sala kwa 
kuelekea kibla, mimi sidai unabii bali mwenye madai 
ya aina hii namwona kuwa ametoka kutoka ndani ya 
Uislamu. Niliandika pia kuwa mimi siwakatai 
malaika, wallahi mimi ninawaamini Malaika kama 
ilivyoaminiwa katika sheria. Nilieleza pia kuwa mimi 
siikatai Lailatul Qadri, bali naiamini ile Lailatul Qadri 
ambayo maelezo yake yameshatolewa ndani ya Kurani 
Tukufu na nikaeleza pia namwamini Jibril na wahyi 
wa utume, sikatai. Wala siikatai siku ya ufufuo na 
mkusanyiko, wala sishuku adhama kamili za Mola 
wangu na kudra zake kamilifu na ishara zaka kama 
wale wenye fahamu mbovu wanakana uwepo wa 
Mungu. Wala sikatai kuamini miujiza kwa sababu 
haieleweki akilini. Mara kadhaa nimeeleza ndani ya 
mikutano ya hadhara kuwa mimi nina yakini juu ya 
nguvu za Mwenyezi Mungu zisizo na mipaka, bali 
nionavyo mimi kudra isiyo na mipaka ni jambo la 
lazima la Uungu. Kama baada ya kumkubali Mungu 
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kisha isemwe kuwa Hawezi kufanya jambo fulani, basi 
Mungu wa namna hii siyo Mungu asilani. Mungu 
apishe mbali, kama Huyo ni dhaifu kiasi hicho, basi 
wale wamtegemeao wamejifia katika uhai wao na 
matumaini yao yote yamepotea bure. Bila shaka 
hakuna jambo lolote lisilowezekana Kwake. Naam, ni 
lazima jambo lile liwiane na shani na utukufu wa 
Mwenyezi Mungu, wala lisiwe kinyume cha sifa zake 
kamili na ahadi zake za kweli. Lakini juu ya ikrari 
zangu zote, Bwana Sheikh akaandika kwa uwazi kuwa 
umeishatolewa fatuwa ya kufururishwa, nasi 
tunakufahamu kuwa u kafiri, usiye na imani. Bali 
tarehe 20 Oktoba, 1891 iliyokuwa imepangwa kwa 
majadiliano, ambayo kabla ya tarehe hiyo matangazo 
yanayozungumzwa yalikuwa yameishatolewa tayari, 
Bwana Sheikh kwa kupiga chenga akatoa udhuru huu 
mara kwa mara kuwa wewe ni kafiri, thibitisha 
kwanza itikadi yako kuwa ni ya Kiislamu, ndipo 
ufanye majadiliano. Wakati huo pia, kwa adabu yote, 
ikasemwa kuwa mimi si kafiri, bali ninayaamini 
mambo yote ambayo Mwenyezi Mungu Ameyaweka 
kuwa itikadi za Waislamu. Bali kama lilivyoandikwa 
katika kipeperushi cha tarehe 23 Oktoba 1891, 
nikaandika maandishi kwa mkono wangu pia 
kwamba mimi naziamini itikadi hizi zote. Lakini ni 
masikitiko kwamba Bwana Sheikh huyo aliendelea 
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kunitambua kuwa kafiri na kuniandika kafiri na 
alikuwa na  udhuru huu huu ambao kwa sababu yake 
hakujadiliana nami juu ya mada ya kifo na uhai wa  
Masihi a.s, kuwa eti huyu ni kafiri, vipi tujadilianaje 
na makafiri. Kama angekuwa na ucha Mungu hata 
kidogo ndani yake, basi toka wakati ule ule ambapo 
kipeperushi kilitolewa nami kushusiana na itikadi 
zote za Islam na mimi kuwa mwislamu, yeye 
angetengana na fatuwa ya kunikufurisha. Na kama 
alivyowatangazia maelfu ya watu fatuwa ya 
kunikufurisha, vivyo hivyo ndani ya mikutano ya 
hadhara kwa kukiri kosa lake angetoa ushahidi wazi 
wazi kuhusu Uislamu wangu na angejiepusha na 
dhana mbaya isiyo ya haki, angejitafutia udhuru 
mbele ya Mwenyezi Mungu kwa kuondolea mbali 
madhara ya kueneza fatuwa ya kunikufurisha 
kinyume cha ukweli. Lakini yeye kamwe hakufanya 
hivyo, bali mimi nilipokuwa ningali mjini Delhi 
niliendelea kusikia hii tu kwamba Bwana Sheikh 
anatoa mdomoni mwake maneno machafu na 
mabaya dhidi yangu, na hakuacha kunikufurisha. 
Kwa njia zote juhudi zilifanywa ili aachane na 
mwendo huu mbovu na azuie ulimi wake, lakini 
alikwishazoea kusema kafiri, kafiri, kunihusu hata 
kwamba hakuweza kuuzuia ulimi wake. Na nafsi 
Ammarah ikautawala moyo wake kiasi hiki kwamba 
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haikubakia nafasi yoyote ya hofu ya Mwenyezi 
Mungu. 6فاعتبروا يا اولي الابصار  Mimi sasa sitaki kurefusha 
kunikufurisha kwake, kila mmoja ataulizwa juu ya 
kauli na matendo yake. Amali zake ni juu yake na 
amali zangu ni juu yangu. Lakini jambo la kusikitisha 
ni hili kuwa yeye alizingatia tuhuma zisizo za haki na 
mambo ya uzushi tu, na jambo la asili lililostahili 
kujadiliwa na kubishaniwa yaani kifo cha Masihias 
hakuligusia hilo hata kidogo. Nilimwandikia mara 
kadhaa kuwa mimi si mpinzani wako katika itikadi 
nyingine yoyote ila tu ninakupinga katika jambo hili 
kuwa siamini kama wewe uhai wa kimwili wa 
Hadhrat Masihias. Bali ninamtambua Hadhrat 
Masihias kwa imani na yakini kwamba ameishakufa na 
ameshajiunga na wafu, na nina yakini juu ya kifo 
chake. Na kwa nini nisikiamini kifo chake ambapo 
Mola wangu, Bwana wangu, ndani ya Kitabu chake 
Kitukufu, Kurani Tukufu, amemjumuisha katika 
kundi la wafu. Na ndani ya Kurani Tukufu nzima 
hakuna mahali popote panapoonyesha uhai wake 
kinyume na desturi wala kurejea kwake tena duniani, 
bali baada ya kueleza tu kifo chake ikanyamaza. 
Hivyo, kuwa kwake hai na pamoja na mwili wake huu 
huu na kisha kuja tena duniani wakati fulani naliona 
hili kuwa ni kinyume cha si tu ufunuo wangu, bali 
                                                 
6 Basi jifunzeni somo, enyi wenye busara. Mwenezi. 
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naifahamu fikara hii ya uhai wa Masihias kuwa ni 
upuuzi na batili sawa na aya za wazi na za yakini 
kabisa za Kurani Tukufu. Kama kauli yangu hii ni 
kufuru au ni uongo, njoo basi, ukajadiliane nami juu 
ya jambo hili. Na kama ukithibitisha kutoka ndani ya 
Kurani Tukufu au ndani ya hadithi za Mtumesaw uhai 
wa kimwili wa Hadhrat Isaas, basi mimi nitajirudi kwa 
kauli yangu hii, bali nitachoma vitabu vyangu 
nilimoandika habari hizi. Kama huwezi kujadiliana, 
njoo basi, ule kiapo juu ya mada hii kwamba ndani ya 
Kurani Tukufu hamna habari inayozungumzia kifo 
cha Masihi, bali mna maelezo juu ya uhai wake, au ipo 
hadithi sahihi marfuu muttasil7 ya Mtumesaw ambayo 
kwa kutoa maelezo tofauti ya neno TAWAFFI 
imetoa ushahidi juu ya uzima wa kimwili wa Masihi. 
Kisha mpaka kwa muda wa mwaka mmoja kama 
ishara yoyote iliyo wazi haidhihiriki kuwa wewe 
ulikula kiapo cha uongo, yaani wewe usipopatikana 
na janga lolote kubwa, mimi bila kuchelewa nitatubu 
kwa mkono wako. Ni masikitiko kwamba Bwana 
Sheikh akaombwa mara kwa mara, lakini hakufanya 
mjadala wala hakula kiapo wala hakuacha kuniita 

                                                 
7 Marfuu Muttasil ni Hadith ambayo mnyororo wa wasimulizi 
wake unamfikia Mtume Muhammadsaw na ambayo wasimulizi wake 
wote wanapatikana mfululizo hadi Mtume Muhammadsaw. 

Mwenezi. 
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kafiri, kafiri. Lakini kwa kuficha kutoka watu lawama 
za kuhepa kwake alitoa vipeperushi vya uongo 
ambamo iliandikwa mara kwa mara kwamba yeye 
aliendelea kuniita kujadiliana mpaka mwisho na 
alikuwa tayari pia kula kiapo, lakini eti mimi 
nilimwogopa yeye na sikuja kukabiliana naye. Kujiita 
Sheikh na Sheikh wa kote pote na kuongopa kiasi 
hiki! Mimi nisemeje juu yake 8ޱ الكاذبين , Mwenyezi 
Mungu Amrehemu. Enyi wasomaji! Kama mna nuru 
ya busara, fahamuni kwa yakini kwamba mambo haya 
yote ya Bwana Sheikh na wanafunzi wake ni uongo 
mtupu, na ni porojo potovu. Kwa hakika mimi 
nilifululiza kutoa matangazo kwamba Bwana Sheikh 
afanye mjadala na mimi kuhusu kifo cha Masihias, na 
kwa kusudio hili hili nilijikalifisha na kukaa Delhi 
kwa kutumia gharama kwa mwezi mzima. Hivyo basi 
kila mtu mwenye busara anaweza kufahamu kuwa 
kama Bwana Sheikh angekuwa tayari kwa moyo 
mkunjufu kwa ajili ya mjadala, kwa nini mimi 
nisingejadiliana naye! Kuna msemo maarufu kuwa 
ukweli hushinda. Mimi niko tayari tena kujadiliana 
juu ya kifo cha Masihi kama nilivyokuwa tayari hapo 
awali. Bwana Sheikh akikubali kuja Lahore kufanya 
mjadala, mimi mwenyewe nitamgharamia nauli yake 
binafsi ya kwenda na kurudi. Kama yuko radhi kuja, 
                                                 
8 …(Laana) iwe juu ya waongo. Mwenezi. 
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hapo yeye akiniandikia ninaweza kumtumia nauli 
mapema bila kuchelewa. Mimi sasa sitaki kwenda Delhi, 
kwani nimekwisha ziona kelele na vurugu za wakazi wa 
Delhi na nimeisha sikia maneno yao ya shari 
wanayopayukapayuka 9  ِْتَين رٍ  وَاحِدٍ  مَرَّ  .وَلاَ يلُْدَ غُ  الْمُ ٶْ ݿُِ ݿِْ جحُْ
Mimi ninasema pia kuwa kama nikiepa kufanya mjadala 
juu ya kifo cha Masihias kwa mujibu wa 10 صدّ ݽ سبيل الله  
laana elfu moja za Mwenyezi Mungu ziwe juu yangu. 
Na kama sheikh wa kote pote auepe (mjadala), basi 
hata nusu yake ziwe juu yake. Na kama anasita kuja, 
mimi ninampatia hii ruhusa pia kwamba yeye afanye 
mjadala kupitia maandishi kwa kudhihirisha haki 
akiwa mahali pake tu. Ilmuradi, mimi nipo tu kwa 
kila hali na ninasubiri jibu murua kutoka kwa Bwana 
Sheikh. Mimi ninamwelekea kwa hamu Bwana 
Sheikh kwa sababu watu wanamdhania kuwa yeye 
ndiye anawashinda wote katika elimu na ni kama 
mzizi kati ya maulamaa wa Bara Hindi. Na hakuna 
shaka kwamba kwa kukata mzizi matawi yote 
yataanguka yenyewe. Ndiyo maana inanipasa 
kukazania mzizi tu, matawi yatajiishia yenyewe. Na 
kwa mjadala huu dunia itadhihirishiwa kuwa Sheikh 
wa kote kote ana hoja gani za yakini juu ya uhai wa 
kimwili wa Masihias ambazo kwa sababu yake 
                                                 
9 Mwaminio haumwi mara mbili katika shimo moja. Mwenezi. 
10 Kuwazuilia (watu) njia ya Mungu. Mwenezi. 
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amechochea chuki na hasira ndani ya watu wa 
kawaida. Lakini ikumbukeni bishara hii pia kuwa yeye 
kamwe hatafanya mjadala, na kama akifanya basi 
atafedheheka kiasi kwamba hataweza kuonyesha uso 
wake popote pale. Hae, namsikitikia sana kuwa yeye 
ameficha ukweli kwa kupenda heshima ya maisha ya 
siku chache. Ameuacha ukweli na akapenda uongo. 
Yeye alikuwa akijua vizuri kuwa kifo cha Hadhrat 
Masihas kimethibitika vizuri na Kurani Tukufu na 
Hadithi sahihi marfuu lakini kwa hiana tupu na 
ujanja anahepa makusudi kutoa ushahidi. Akiwa adui 
kabisa wa ukweli akaeneza baina ya watu kwa 
kuongopa kuwa ndani ya Kurani Tukufu imeandikwa 
hii tu kwamba Masihi bin Maryamu amenyanyuliwa 
mbinguni akiwa hai na mwili wake na habari ya kifo 
chake haiko popote pale. Lakini, kwa vile alikuwa 
anajua moyoni kuwa yeye hayuko kwenye haki na 
anasema kinyume cha Kitabu cha Mungu, kwa hiyo 
hakuja kwa nia safi kukabiliana nami katika kufanya 
mjadala, na kwa masharti mabovu akakwepa njia hii 
fupi na safi ya mjadala kuhusu kifo. Jambo la 
kuchukiza ni hili kwamba Mwenyezi Mungu mwenye 
shani na jalali Aseme kuwa Masihi bin Mariamu 
amefariki na Sheikh Nadhiir Husain aseme la, hapana 
kabisa, bali alinyanyuliwa mbinguni akiwa hai na 
mwili wake. ‘Shabashi’! Ewe Nadhiir Husain, 
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uliifuata vizuri Kurani Tukufu! Ajabu zaidi ni 
kwamba ndani ya Kurani Tukufu hakuna popote 
palipotajwa kunyanyuliwa mbinguni, bali 
mmeelezwa kuinuliwa kwake baada ya kifo kama 
waambiwavyo wafu wote wakweli:11 ِاِليٰ رَبِّک ٓ   . اِرْجِݷِْ
Basi, hiyo hiyo 12رفع الي الله  na13رجوع الي الله ambayo sharti 
lake ni kutokea kifo kwanza, ndiyo aliyopata Hadhrat 
Masihi pia. Wapi hii رفع الي الله na wapi hii رفع الي السماء ?? 
Hae, ni jambo la kusikitisha jinsi watu hawa 
walivyoitupa Kurani Tukufu kisogoni na jinsi 
utukufu wa Kurani Tukufu mara moja ukaondoka 
mioyoni mwao, na badala ya Neno Takatifu la 
Mungu wakaanza kuipenda desturi isiyo na msingi. 
Hawa wanabeba lundo la vitabu, lakini Mwenyezi 
Mungu Amewaondolea ufahamu. Fikara ya ushindi 
na ushinde imeshinikiza imani na uaminifu. Kiburi 
na kujitukuza kumewatupa mbali na kuikubali haki. 
Mimi sihuzuniki hata kidogo kuwa Sheikh Nadhir 
Husain na wanafunzi wake wameueneza ushindi wa 
uongo kinyume cha ukweli na wameificha hakika 
yenyewe, wala hilo si jambo la kunihuzunisha hata 
kidogo. Kwani katika hali ambapo ukweli na jambo la 
haki ni hili tu kwamba Bwana Sheikh kwa kweli 

                                                 
11 Rejea kwa Mola wako. Al- Fajr, 89:29.  Mwenezi. 
12 Kunyanyuliwa kwa Mungu. Mwenezi. 
13 Kurejea kwa Mungu. Mwenezi. 
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amepata kushindwa kwa kudumu na kukimbia, naye 
ameanguka hata kwamba sasa hatainuka tena hadi 
aondoke duniani katika hali hii ya kushindwa. Na 
endapo kwa ajili ya kuficha lawama ya watu aweke 
mandhari ya ushindi wa bandia mbele ya macho yake 
na kwa dakika chache ajifurahishe, kwa nini mimi 
nione vibaya? Bali kama akiangaliwa kwa jicho la 
huruma, hii ni haki yake pia, kwani najua kwa yakini 
kuwa yeye baada ya kushindwa kabisa mikononi 
mwangu amevumilia huzuni na hasira nyingi sana, na 
katika umri huu wa mwishoni amepata pigo kubwa la 
aibu na soni moyoni. Sasa kwa kujifariji  kama 
hangejitangazia ushindi kinyume cha ukweli, hapo 
vipi moyo dhaifu wa uzeeni ungeweza kuhimili pigo 
hili kubwa! Hivyo, labda kwa kuona ni faradhi 
kuhifadhi uhai wake akajihalilishia uongo mkubwa 
sana. Nami hata sasa sikuwa na haja ya kwamba mimi 
kwa kuonyesha hakika yenyewe ya habari nifutilie 
mbali furaha yake ya bandia, kwani kufikiria kushinda 
na kushindwa ni wazo lisilo la busara; na waupendao 
ukweli huupenda ukweli tu hata kama upatikane 
katika sura ya ushindi au kwa sura ya ushinde. Lakini 
kwa vile watu hudanganyika kutokana na maandishi 
yasiyo ya kweli kama hayo na yenye upinzani, nao kwa 
kuathirika na uenezaji kinyume na haki, huyachukulia 
maandishi hayo kuwa sahihi na yenye maana na kisha 
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athari zake mbaya huiharibu sana dini za watu, hivyo 
kwa kudhihirisha uhakika hasa kulikuwa ni haki ya 
lazima na deni iliyo wajibu juu yangu ambao 
usingeondolewa bila kutoa. Lakini ninasikitika 
kuwa katika hali ya uzee wa Sheikh huyo mimi 
nimekuwa sababu ya kumkumbusha huzuni yake 
mara nyingine tena. 

Hapa inafaa kuelezea pia kuwa miongoni mwa 
dhuluma alizonifanyia Bwana Sheikh bila haki ni 
kumwachia uhuru Batalawii, na akaridhika kuwa 
aishambulie heshima yangu kwa kunitolea matusi ya 
kila aina na kunilaani. Basi baada ya kutambua utashi 
wa Bwana Sheikh, yeye akapita kiasi na asipoijali aya 
tukufu14 ِوْۗ ئ  akaja kutoa matusi machafu   لاَ يحُِبُّ اللهُ الجْهَْرَ بِالسُّ
yale yanayowashinda hata matopasi na watu duni 
kiasi kwamba huyu mwenye tabia ‘safi’ akanitolea 
matusi machafu mbele ya mamia ya watu ndani ya 
msikiti wa Ijumaa wa Delhi. Miongoni mwa 
walioyasikia ni msaidizi wangu Sheikh Haamid Ali 
pia aliyekuwepo wakati huo. Watu wengine nao 
wanasadikisha yote hayo pia. Vile vile bwana huyu 
hata kwenye stesheni ya Phalor mbele ya kundi la 
watu akasema kunihusu kuwa huyu atakufa kifo cha 
mbwa. Na katika maandishi ya kawaida akanipachika 

                                                 
14  Mungu Hapendi jambo baya lisemwe.  An-Nisaa, 4:149.  Mwenezi. 
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jina la kafiri na dajali. Na katika postikadi ya tarehe 
11 Oktoba 1891 aliyomwandikia Munshi Fateh 
Muhammad mfanyakazi wa Utawala wa Jammu, 
iliyoko mbele yangu wakati huu, haikuandikwa 
chochote ndani yake ila ni matusi tu. Kutoa matusi 
machafu katika maandishi ya wazi na kutumia 
midomo michafu katika postikadi zinazoweza 
kusomwa na kila mtu na kufikisha jazba mbaya ya 
upinzani hadi mwisho, je, Mungu Anapenda tabia 
hii? au inaweza kuitwa mwendo wa waungwana? 
Ndani ya postikadi ya tarehe 11 Oktoba, mzee huyu 
kwa harara ya hali ya juu kabisa akaandika kunihusu 
mimi kwamba mtu huyu kwa kweli ni kafiri, dajali, 
hana dini na ni mwongo mkubwa. Ewe Mola wangu! 
Ee Bwana wangu Mpendwa! Mimi nimekuachia 
Wewe jibu la maneno yake makali, laana na matusi. 
Kama haya ndiyo matakwa yako basi na matakwa 
yangu ndiyo matakwa yako. Mimi sihitaji zaidi ya hii 
kwamba uniridhie. Moyo wangu haukufichika 
kwako, macho yako yananiona mpaka ndani mwangu. 
Kama ndani yangu kuna tofauti, naomba uiondoe. 
Na kama unaniona nina ubaya fulani, basi 
ninajikinga nao kwa Uso wako. Ewe Mwongozi 
wangu Mpendwa! Kama mimi nimechagua njia ya 
maangamio, basi niepushe nayo, na nijaalie nifanye 
kazi ambayo ndani yake mna ridhaa yako. Roho 
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yangu inanena kuwa Wewe U kwangu na Utabaki 
kuwa wangu. Tangu Uliponiambia kuwa Mimi 
niko pamoja nawe na tangu uliposema kuniambia 
ْ مُهِينٌْ ݿ اراد اھانتک 15  na tangu uliponieleza kwa kunipa اِنىِّ
moyo na kunituliza kuwa 16انت منى بمنزلة لا يعلمها الخلق , 
basi  papo hapo mwili wangu ukapata nguvu mpya, 
maneno yako yatulizayo moyo ni marhamu ya 
majeraha yangu, maneno yako ya upendo ndiyo yenye 
kuchangamsha moyo wangu ulioumia sana. Mimi 
nilikuwa nimezama katika huzuni, Wewe ukanipa 
bishara. Nilikuwa nimekumbwa na misiba, Wewe 
ukanifariji. Mpendwa wangu! Furaha hii inanitosha 
kuwa U kwangu, nami ni kwako. Mashambulizi yako 
yatavunjilia mbali safu za maadui, na ahadi zako zote 
takatifu zitatimia, Wewe Utakuwa Msamehevu kwa 
mtumishi wako. 

Nikirejea tena kwenye madhumuni ya awali, nataka 
kuwabainishia wasomaji kuwa mimi kadri 
nilivyoandika lugha chafu ya Bwana Batalawii 
nimeieleza kwa mfano tu, waila matusi ya mtu huyu 
hayana kikomo chake. Kwa hakika matusi hayo ni ya 
Sheikh Nadhir Husain, kwani mwanafunzi kamwe 
hawezi kujasiri kinyume na matakwa ya mwalimu 
                                                 
15 Nitamfedhehesha yule atakayetaka kukufedhehesha. Mwenezi. 
16 Wewe unatokana nami katika eneo lisilojulikana kwa viumbe 
(watu). Mwenezi. 
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wake. Bwana Sheikh mwenyewe pia akatukana na 
kutukanisha pia. Na Bwana Sheikh hakuona 
makuruhu ndani ya matusi mabaya ya bawana 
Batalawii. Na bwana Batalawii akiwa amekaa  katika 
nyumba ya Bwana Sheikh akaandika tangazo lingine 
lililojaa kiburi, ambamo akaandika sentensi hii 
kunihusu mimi: “Huyu ni windo langu, kwa bahati 
yake mbaya amekuja tena Delhi mikononi mwangu, 
nami nina bahati nzuri kuwa nimempata tena windo 
aliyekuwa amekimbia.” Enyi wasomaji! Hebu semeni 
kwa uadilifu ni ya aibu namna gani maneno hayo!! 
Nasema kweli kabisa kwamba wanaopata riziki 
kidogo kwa kuwachekesha watu na kina damisi wenye 
adabu wa zama hizi pia wanaona haya kidogo, na 
watu duni tangu vizazi hata vizazi pia hawasemi 
maneno ya kiburi yenye aibu na majisifu mbele ya 
aelewaye hali yao halisi. Mimi kama ningekuwa windo 
la bwana Batalawii, kwa nini basi ningeenda Delhi na 
kumkamata mwalimu wake? Je mwanafunzi ni 
mkubwa kuliko mwalimu? Wakati mwalimu 
mwenyewe alikamatwa nami mithili ya 
shorewanda, sasa wasomaji waelewe kuwa mimi ni 
windo la Batalawii, au Batalawii ndiye windo la 
windo langu? Ufedhuli wa bwana Batalawii 
umefikia kilele na ndani ya ubongo wake mna 
mdudu ambaye siku moja Mwenyezi Mungu 
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lazima Atamtoa. Ni masikitiko kuwa siku hizi 
maisha ya wapinzani wetu yanategemea uongo na 
masingizio tu, na wanataka kujenga heshima zao 
kwa kiburi cha aina ya ki-Firauni. Firauni mpaka 
siku alipoghariki pamoja na jeshi lake aliendelea 
kudhani kuwa Musa ni windo lake, lakini 
mwishoni mto Nile ndio ulionyesha kuwa nani 
hasa alikuwa windo. Mimi nasikitika kuwa 
mashindano ya mshindani asiyejimudu 
yamenilazimu kutumia maneno makali kiasi 
fulani, waila tabia yangu ya asili ni mbali na kutoa 
neno kali mdomoni. Sikutaka kusema chochote, 
lakini bwana Batalawii na mwalimu wake 
wakanifanya niseme. Hata sasa ni afadhali bwana 
Batalawii abadili mwenendo wake, ajizuie ulimi 
wake, la sivyo atazikumbuka siku hizi huku akilia 
.بادرد کشاں هر که در افتاد در افتاد

 وماعليناالاالبلاغ المبين17
ᣅزᣅ  ǎ̔ و ǌɟ م㌴م از㌴ 㵠 ⭝⧱ ⦡ ت⪕㺕18از   

Wale watu wanaofurahia matangazo hayo ya uongo 
yazungumziayo ushindi wa bandia wa Sheikh Nadhir 
Husain, mimi nawasihi kwa ajili ya Mungu tu kuwa 
katika kuongopa huku wasijichukulie dhambi pasipo 
                                                 
17 Yeyote agombanaye na wakamilifu atapata kuangamia. Na siyo 
juu yetu ila kufikisha kwa uwazi. Mwenezi. 
18 Ngano huzalisha ngano, na shayiri, shayiri. Usighafilikie malipizi 
ya amali. Mwenezi. 
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sababu.  Katika tangazo langu la tarehe 11 Oktoba 
1891, mimi nilieleza kwa kirefu kuwa Bwana Sheikh 
ndiye aliyekwepa kufanya mjadala. Ni shari gani hii na 
masingizio yaliyoenezwa pasipo kuona haya dhidi 
yangu kuwa eti mimi nimemwogopa Sheikh Nadhir 
Husain, Mungu Apishe mbali. Mimi kamwe 
sikumwogopa, na kwa nini ningemwogopa? 
Kutokana na busara niliyopewa toka mbinguni, mimi 
ninawatambua masheikh hawa duni kuwa ni vipofu. 
Wallahi hawa siwalinganishi hata na mdudu 
aliyekufa. Je mtu aliye hai anawaogopa wafu? 
Fahamuni kwa yakini kuwa elimu ya dini ni siri za 
kimbingu, na yule tu anaijua siri ya kimbingu ipasavyo 
ambaye anapata fadhili kutoka mbingu. Amfikiaye 
Mwenyezi Mungu, ndiye azifikiaye siri za kina za 
Neno lake pia. Akaaye katika mwanga kamili, 
yeye ndiye huwa na busara kamili pia. Naam, 
kama ingesemwa kuwa mimi niliogopa matusi 
yake machafu na nikatishika kwa matamshi yake 
yaliyojaa najisi, hapo pengine ingekuwa kweli 
kidogo, kwani daima watu waungwana 
huwaogopa watu wenye lugha chafu, na watu 
waliostaarabika hujitenga na watu wenye midomo 
michafu. 19شريف از سفله نمے ߖسد بلکه از سفلگي او مے ߖسد Ukweli 

                                                 
19 Mtu mwema hamwogopi mwovu bali huuogopa uovu wake. 
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halisi ni huu kuwa Mwenyezi Mungu Alikusudia 
Adhihirishe aibu za Sheikh Nadhir Husain na 
Awafichulie watu hakika ya dundo lake. Basi watu 
wenye busara wanafahamu kuwa utashi wa Mungu 
umetimia, na uhakika wa uchamungu wa Nadhir 
Husain na ibada yake na elimu na maarifa yake 
umejulikana wazi. Kwa kuacha Ucha Mungu 
ameshapata dhila moja. Lakini dhila nyingine bado 
imebaki ambayo iko tayari kwa ajili yake na kwa 
wanaoafikiana na fikara kama zake ambayo tunaieleza 
hapa chini: 

20
  

                                                                                                       
Mwenezi. 

20 Ee Mungu, ee Mmiliki wa ardhi na mbingu, 
Ee Mwenye kulinda kundi lako katika kila balaa. 
Ee Mwingi wa rehema na Msaidizi na Mwongozi, 
Ewe ambaye mkononi mwako mna uamuzi na hukumu. 
Vurugu zimetapakaa sana ardhini, 
Uwahurumie viumbe, Ee Mwumbaji. 
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 الهام الله تعاليٰ 21
Ufunuo wa Mwenyezi Mungu: 

لْنَا ݿِْ عِنْدِنَا   کتَِابٌ سجََّ
Hiki ni kitabu ambacho tulikipigia 

 muhuri kutoka kwetu  
Uamuzi wa Kimbingu 

Kabla sijaelezea uamuzi wa kimbingu, yalazimu 
kuandika kiasi hiki kwa kutoa maelezo safi kuwa 
jambo hili ni dhahiri kwamba watu ambao kwa kweli 
ni waaminio mbele ya Mwenyezi Mungu na 
waliochaguliwa na Mwenyezi Mungu hasa kwa ajili 
yake, na Amewatakasa kwa Mkono wake, na kuwapa 
nafasi katika kundi lake teule na kuwahusu 
Amesema:22 ِجُوْد السُّ ْ اَߗَِ  lazima zipatikane , فيِْ وُجُوْھِهِمْ ݿِّ
alama za sijida na ibada katika hao. Kwani katika 
ahadi za Allah hakuna makosa wala kutotimiza, hivyo 
basi kupatikana kwa alama zote hizi ndani ya 
                                                                                                       

Udhihirishe jambo la kutoa uamuzi kutoka kwako, 
Ili mabishano na fitina ziishe. 
Uonyeshe nguvu ya kudra yako, 
Kwani, unao uwezo wote, Ee Mola wa viumbe. 
Uchamungu upo karibu kufutika,  
Onyeshe, basi, ishara moja ili hoja ikamilike. Mwenezi. 

21 Ufunuo wa Mwenezi Mungu: 
22 Alama zao ni katika nyuso zao kwa athari ya kusujudu.  
Al-Fat΄h 8:30. Mwenezi. 
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mwaminio, ambazo zimeelezwa ndani ya Kurani 
Tukufu zikiwa sifa za waaminio, ni miongoni mwa 
mahitaji ya imani. Na alama hizo hizo ndizo kigezo na 
kipimo kamili cha kupambanua kati ya waaminio na 
mtu ambaye maulamaa wa kaumu yake waliamwita 
kafiri, mzushi, dajali, na asiye na dini. Hivyo basi, mtu 
akimtajia nduguye Mwislamu kuwa kafiri, na 
asiridhike kutoka kwake hata kama huyo anakiri 
kuwa yu mwenye imani, na anaiamini Kalima takatifu 

 na anaziamini itikadi zote za  اِلٰه الاَّ الله محمّد رسول اللهلاۗ 
Uislamu, na anaamini faradhi, kanuni za adhabu, na 
maagizo yote ya Mwenyezi Mungu kuwa faradhi, 
kanuni za kuadhibu maagizo, na anayatekeleza sawa 
na uwezo wake. Basi, hatimaye, njia ya kufanya 
maamuzi ni hii kuwa makundi yote mawili yapimwe 
kwa alama ambazo Mwenyezi Mungu Amezieleza 
ndani ya Kurani Tukufu kwa kudhihirisha tofauti 
baina ya mwaminio na kafiri, ili yule mtu ambaye kwa 
kweli mbele ya Mwenyezi Mungu, ni mwaminio, 
Mwenyezi Mungu Amwondolee sawa na ahadi yake 
tuhuma ya ukafiri, na Abainishe tofauti kati yake na 
wengine, na hivyo umalizike kabisa mzozo wa kila 
siku. Jambo hili anaweza kulielewa kila mwenye akili, 
kuwa ikiwa mimi ― wanavyonifikiria Sheikh Nadhir 
Husain na mwanafunzi wake Batalawii ― kweli ni 
kafiri, dajali, mzushi, mlaaniwa na mwenye kutoka nje 
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ya Uislamu, basi wakati wa kukabiliana Mwenyezi 
Mungu hataonyesha ishara yoyote ya waaminio kwa 
kunisadikisha. Maana, Mwenyezi Mungu kamwe 
Hadhihirishi msaada wake kwa kuonyesha alama za 
imani, kuwahusu makafiri na wapinzani wa dini yake 
ambao hawana imani na wamekataliwa. Na kwa nini 
awasaidie ilhali anawajua kuwa hao ni maadui wa dini 
na hawana neema ya imani. Hivyo, basi, kama Sheikh 
Nadhir Husain na bwana Batalawii walivyotoa fatuwa 
dhidi yangu ya ukafiri na ukosefu wa dini, endapo 
mimi kwa kweli ni kafiri, dajali na adui wa dini, basi 
katika mapambano hayo Mwenyezi Mungu 
Hatanisaidia, bali Atanidhalilisha kwa kutokunisaidia 
jinsi mwongo mkubwa apasavyo kuadhibiwa. Katika 
hali hii, Waislamu watasalimika na shari yangu, na 
Waislamu wote watapata amani na fitina yangu. 
Lakini kama kwa maajabu ya kudura ya Mungu, 
Sheikh Nadhir Husain mwenyewe na watu wa kundi 
lake, bwana Batalawii na wengineo, wakikosa kupata 
ishara za kuwasaidia, na msaada wa Mungu ukiwa 
pamoja nami, basi katika hali hii pia ukweli 
utawadhihirikia watu na mizozo ya kila siku itafikia 
kikomo chake. 

Sasa yapasa kufahamu ya kwamba Mwenyezi Mungu 
ndani ya Kurani Tukufu Amewatolea wacha Mungu 
na waaminio wakamilifu ahadi ya kujaliwa misaada 
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minne mikubwa sana ya kimbingu ambayo ndiyo 
alama kamili za utambulisho wa mwaminio kamili. 
Nazo ni hizi: 

Mosi, mwaminio kamili mara nyingi hupokea bishara 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu, yaani yeye huambiwa 
habari njema kabla hazijatokea zinazohusu 
makusudio yake au matakwa ya marafiki zake. 

Pili, mwaminio mkamilifu hufunuliwa mambo ya 
ghaibu siyo tu yanayomhusu yeye na jamaa zake, bali 
kudura ya Mungu itakayodhihiri duniani au 
mabadiliko yoyote yatakayotokea kwa baadhi ya watu 
mashuhuri duniani, mwaminio mteule mara nyingi 
hupewa habari zake. 

Ya tatu, maombi mengi ya mwaminio mkamilifu 
hukubaliwa, naye  mara nyingi huarifiwa pia 
mapema kabla ya wakati wake juu ya kupokelewa 
kwa maombi hayo. 

Ya nne, mwaminio kamili hufunuliwa zaidi kuliko 
wote elimu ya ndani na maarifa mapya na mambo ya 
kina na elimu za ajabu za Kurani Tukufu.  

Katika alama hizi nne mwaminio mkamilifu 
huwashinda wengine mara nyingi. Ingawaje hii siyo 
kanuni hasa kuwa mwaminio mkamilifu daima 
aendelee kupata bishara kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu na kila dua yake lazima ikubaliwe bila 
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kukataliwa, na siyo lazima pia kuwa aarifiwe kila 
tukio litukialo duniani na kwamba maarifa ya Kurani 
Tukufu yaendelee kufunuliwa kwake, lakini wakati 
wa kushindana na watu wengine, alama hizi nne kwa 
wingi hupatikana kwa mwaminio mkamilifu tu. 
Ingawa inawezekana pia kuwa mtu ghairi yake, kwa 
mfano mwaminio asiye kamili, kwa nadra apewe 
sehemu fulani ya neema hizi, lakini mrithi wa kweli 
wa neema hizi ni mwaminio kamili tu. Naam, ni 
kweli kuwa daraja hii kamili ya mwaminio haiwezi 
kudhihirika bila mashindano kwa kila goigoi mwenye 
mtazamo finyu. Kwa hiyo, njia iliyo wazi na nyepesi 
ya kumtambua mwaminio wa kweli na kamili ni 
kufanya mashindano tu. Kwani, ingawa ishara hizi 
zote hudhihirika zenyewe pia kwa mwaminio 
mkamilifu, hata hivyo kuna vikwazo pia kama hakuna 
mashindano. Kwa mfano, pengine mwaminio kamili 
hufikiwa na watu wale pia watakao kuombewa ambao 
katika bahati yao hakuna kabisa kupata ufaulu na 
uamuzi wa Mungu kwa yakini  huwa 
umekwishafanyika dhidi yao. Hivyo, watu hao kwa 
sababu ya kutofanikiwa kwao hawawezi kuitambua 
alama hii ya mwaminio mkamilifu, bali wanazidi 
katika shaka, na kwa sababu ya kukosa kwao 
mafanikio hawawezi kutambua sifa za kukubaliwa 
maombi za mwaminio kamili. Na ingawa daraja na 
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cheo cha mwaminio mkamilifu mbele ya Mwenyezi 
Mungu huwa ni kikubwa, na kwa ajili yake na 
kutokana na maombi yake ya unyenyekevu kazi 
kubwa zenye matatizo hurekebishwa, bali baadhi ya 
kudura zinazoshabihiana na kudura zisizobadilika, 
hubadilishwa pia. Lakini zile kudura zilizokwisha 
amuliwa zisibadilishwe, hazibadilishwi kwa maombi 
ya mwaminio mkamilifu, hata kama mwaminio huyo 
mkamilifu awe na daraja ya Nabii au Mtume. 
Ilmuradi, kwa kulinganishwa na wengine, mwaminio 
mkamilifu katika alama hizi nne hupambanuka wazi 
wazi, ingawa hawezi kupata uwezo kamili daima 
dawamu na kufanikiwa. Basi, baada ya jambo hili 
kuthibitika kuwa kwa kulinganishwa na wengine, 
mwaminio kamili anayo sehemu kubwa ya kupata 
bishara nyingi, na kukubaliwa dua zake kwa wingi, na 
kufunuliwa sana mambo ya ghaibu na kujulishwa sana 
mno elimu za ndani za Kurani, basi hakuna njia bora 
ya kujaribu mwaminio kamili na mtu mwingine ila ni 
hii tu ya kuwa wakaguliwe na wachunguzwe kwa njia 
hii; yaani kama kuna mashaka kwa watu kuwa kati ya 
hawa wawili nani ni mwaminio mkamilifu mbele ya 
Mwenyezi Mungu na nani hana ya daraja hii, basi, 
wajaribiwe kuhusiana na alama hizi nne. Yaani kwa 
kuweka alama hizi nne kuwa kipimo na kigezo, 
iangaliwe wakati wa mashindano kuwa mtu yupi 
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analingana barabara na kipimo hiki na mizani hii na 
yupi anapungukiwa na ana kasoro. 
Sasa viumbe wa Mwenyezi Mungu wawe mashahidi 
kuwa mimi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu hasa na 
kwa ajili ya kuushindisha ukweli ninakubali kwa 
moyo wote mashindano haya. Na kwa mashindano, 
watu ambao wakitaka kuja kupambana nami, nambari 
ya kwanza miongoni mwao ni ya Sheikh Nadhir 
Husain wa Delhi aliyewahi kufundisha Kurani na 
Hadithi kwa zaidi ya miaka hamsini, kisha 
akaonyesha mfano huu wa elimu na matendo yake 
kuwa bila kufanya utafiti na uchunguzi wowote 
akaandika fatuwa ya kunikufurisha. Na akiwachochea 
vibaya maelfu ya watu wenye tabia ya kishenzi 
akasababisha wanitolee matusi machafu. Na 
akamwachia huru Batalawii mithili ya mbuai mwenye 
wazimu kwa kufoka akikufurisha na kulaani, na 
mwenyewe akajigamba kuwa mwaminio kamili, 
sheikh wa kote pote, na sheikh wa Arabuni na wa 
Uajemi. Kwa hiyo, huyu ndiye mtu wa kwanza 
anayeitwa kwenye mashindano. Naam, yeye anayo 
hiari ya kumleta bwana Batalawii pamoja naye 
ambaye sasa anadai kupata njozi pia, bali nampa hiari 
ya kuwajumuisha pamoja naye katika mashindano 
haya Maulawii Abdul Jabbar mwanaye mtu mwema 
marehemu Maulawii Abdullah na Maulawii Abdur 
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Rahman wa Lakhu aliyetangaza ufunuo wake 
kunihusu kuwa mimi ni mpotevu kwa kudumu na 
amekwisha toa fatuwa ya kunikufurisha, na pia 
Maulawii Muhammad Bashir wa Bhopal ambaye ni 
miongoni mwa wafuasi wake. Lakini Bwana Sheikh, 
kama  ilivyo kawaida yake, akihepa, basi hao mabwana 
waliotajwa hapo juu wajitokeze mbele yangu. Na 
kama hao wote wakisita, basi Maulawii Rashid 
Ahmad Gangohi apige moyo konde kujitokeza, 
maana yeye ndiye mwanakundi wa kwanza wa kundi 
la Masuni. Pamoja naye yeyote anaweza kushiriki 
ambaye ni miongoni mwa masufii, vizazi wa masufii 
na warithi wa masufii maarufu, na sawa na hawa 
Masheikh ananichukulia mimi kuwa kafiri, mzushi, 
mwongo na mjanja. Na kama hao wote wahepe 
kushindana na kwa kutoa udhuru mbovu usioingia 
akilini wasite kabisa kuukubali mwito wangu huu, 
basi hoja ya Mungu imekwishatimia juu yao. Mimi 
nimetumwa na nimepewa bishara ya ushindi. Hivyo, 
ninawaita mabwana waliotajwa juu kwenye 
mashindano. Je yuko yeyote atakayekuja mbele 
yangu? Na njia bora ya mashindano ni hii kuwa katika 
Lahore ambayo ndiyo makao makuu ya Mkoa wa 
Panjab, kamati fulani iundwe kwa ajili ya mtihani 
huu. Kama kundi la wapinzani likikubali shauri hili, 
hapo wajumbe wa kamati wachaguliwe kwa 
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maridhiano ya makundi mawili, na wakati wa hitilafu, 
rai ya wengi itazingatiwa. Na itakuwa vema kwamba 
kwa kujaribu kikamilifu alama zote nne, makundi 
yote mawili yaendelee kuitumia kamati maandishi yao 
kwa kuweka tarehe mpaka mwaka mmoja. Na kutoka 
kamati itatumwa risiti za kupokea maandishi pamoja 
na kuweka tarehe na maelezo ya madhumuni.  

Alama ya kwanza, yaani njia ya kujaribu bishara 
itakuwa hii kwamba makundi mawili 
watakaodhihirishiwa bishara yoyote kutoka kwa 
Mungu kwa njia ya ufunuo na kashfi na kadhalika, 
ifikishwe kwa kamati baada ya kuweka tarehe na 
ushahidi wa Waislamu wanne kabla ya kutokea 
kwake. Na kamati iiandike pamoja na tarehe katika 
rejista yake na kisha wajumbe wote wa kamati au 
angalau wanakamati watano waweke saini zao, kisha 
risiti yake moja itumwe kwa mletaji wake sawa na 
maelezo ya juu. Na ukweli au uongo wa bishara hiyo 
usubiriwe, na wakati wa kudhihiri kwa matokeo 
yoyote, liandikwe kumbukumbu lake pamoja na 
ithibati yake ndani ya rejista na shuhuda za wajumbe 
ziwekwe juu yake kama kawaida. 
Na kuhusiana na alama ya pili pia, ihusuyo matukio 
na misiba ya duniani, mpango huo utafuatwa. Na 
izingatiwe kuwa hayo yote yatahifadhiwa na kamati  
kama siri yakiwa ni amana. Na kamati itakiri kwa kula 
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kiapo kuwa kabla ya kufichuliwa mambo hayo kwa 
kulinganisha pande zote mbili katika mkutano wa 
hadhara, jambo lolote lile hataambiwa mtu yeyote 
mwingine, isipokuwa kama kufichuka kwa siri iwe nje 
ya uwezo wa kamati. 
Na alama ya tatu yaani njia ya majaribio ya 
kukubaliwa kwa maombi itakuwa ni kwamba kamati 
hiyo hiyo itatangazia kote kote kwa kuwaleta 
waliopatwa na misiba ya aina aina ambamo mtu wa 
kila dini anaweza kushiriki, na mtu wa kila dini awe 
Mwislamu au Mkristo au Baniani au Myahudi, 
ilmuradi awe mwenye kufuata dini yoyote au rai 
yoyote, kama ameshikwa na msiba mkubwa sana na 
ajilete katika kundi la wenye msiba, basi atakubaliwa 
bila ubaguzi wowote. Kwani, Mwenyezi Mungu 
Hakuweka ubaguzi wowote na tofauti katika 
kuwanufaisha watu wa dini mbalimabali kimwili na 
kidunia. Na nidhamu hii itaendelea ya kuwaleta 
wapatwao na misiba hadi muda wa mwezi mmoja au 
vile kamati inavyoonelea kwamba vyeti vyao vyenye 
majina yao na ya baba zao, makazi yao na kadha wa 
kadha, viendelee kukusanywa katika sanduku moja. 
Baadaye majina yao yakiorodeshwa katika orodha 
mbili kwa usawa na kwa kuweka ubini, kabila, makazi, 
dini, kazi na maelezo ya balaa iliyotokea, zitawekwa 
mbele ya makundi yote mawili pamoja na wenye 
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misiba. Na makundi mawili yakichunguza wenye 
misiba yatazigawa orodha hizo mbili kwa kupigiwa 
kura. Na endapo kuna mwenye msiba anayeishi 
katika nchi ya mbali na kutokana na umbali wa safari 
na kukosa uwezo asiweze kuhudhuria, basi tawi moja 
la kamati lifunguliwe huko anakoishi huyo mwenye 
msiba na tawi lile litapeleka maelezo ya msiba wake 
kwenye kamati kuu. Na baada ya kupigiwa kura kila 
kundi litakalopewa orodha, katika orodha hiyo wenye 
misiba waliosajiliwa humo watahesabiwa kuwa 
sehemu ya kundi lile ambalo Mwenyezi Mungu 
Amelipa orodha hii kwa kupigwa kura. Na kamati 
itawajibika kwamba itangaze wiki chache mapema 
kwa kuleta wenye misiba na kwa lengo la kuhudhiria 
kwao kwa tarehe iliyopangwa. Na gharama yote ya 
matangazo hayo itakuwa juu yangu23. Na kamati pia 
itaweka ofisini mwake nakala moja moja ya orodha 
hizo mbili za wenye misiba, na siku hiyo itahesabika 
ndiyo siku ya kwanza ya mwaka utakaopangwa. Kila 
kundi litaendelea kuwaombea wale wenye misiba wa 
sehemu yake, na sawa na mpango ulioelezwa mambo 
yote yataendelea kuandikwa katika rejista. Na kama 
                                                 
23 Maelezo ya Pembeni: Maandishi haya yaliposomwa mkutanoni 
ndugu Maulawii Ghulam Qadir Fasih, Mmiliki na Msimamizi wa 
Gazeti la Panjab Gazette, Sialkot, akaeleza kimaandishi kwamba 
gharama yote kwa kuchapisha na kutangaza matangazo haya 
itakuwa juu yake. Mungu Ampe malipo bora. Mwandishi 
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mmojawapo akifariki24 katika  muda wa mwaka 
mmoja au hata kabla ya wakati wa kuweza kukisiwa 
wingi wa maombi yake kukubaliwa na ushindi wazi, 
hata hivyo huyo atahesabika kuwa ameshindwa, 
kwani Mungu Mtukufu kwa shabaha yake maalum 
alifanya kazi yake isikamilike ili Adhihirishe kuwa 
yeye alikuwa juu ya batili. Na kundi kubwa la 
waliopata misiba limewekwa kuwa sharti kwa sababu 
majaribio ya kupokelewa kwa maombi yanaweza 
kufanyika kwa njia ya wingi tu. Waila vile tulivyoeleza 
inawezekana kwamba kama wanaoombewa wakiwa 
wachache tu, kwa mfano wakiwa watu wawili au 
watatu tu, kisha wawe na takdiri iliyokwisha amuliwa 
katika kushindwa kwao, yaani tangu azali iliamuliwa 
kuwa hawa hawataepukana kabisa na majanga yao, na 
hali hii ilikuwa ikiwakuta hata Mawalii wakubwa na 
Manabii kuwa baadhi ya watu walikosa athari ya 
maombi yao, sababu yake ilikuwa ni hii tu kwamba 
wao walikuwa na takdiri iliyoamuliwa ya kushindwa, 
hivyo kumchukua mwenye shida mmoja au wawili 
kuwa kipimo cha majaribio ni njia ya kutilia mashaka. 
Maana inawezekana hao wawe na takdiri 
iliyoamuliwa kwamba watashindwa. Basi 
wakimwelekea mtawa fulani kwa ajili ya kuombewa, 
na wasipofanikiwa kwa sababu ya takdiri yao 
                                                 
24 Na kuacha mambo yote ya mashindano bila kutimiza. Mwenezi. 
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iliyoamuliwa tayari, hapo kupokelewa kwa maombi ya 
mtawa yule kutafichika kwao, bali pengine 
wakielekeza fikara yao kwenye dhana mbaya watakosa 
itikadi juu ya huyo mtawa na kuharibu akhera yao pia 
pamoja na dunia yao. Kwa majaribio ya aina hii 
baadhi ya watu walijikwaa katika zama za mitume pia, 
na wakafikia hata hali ya kuritadi. Na jambo hili ni 
maarifa ya kina kwamba kukubaliwa kwa 
waliomkurubia Mungu kunatambuliwa kwa wingi wa 
maombi yao kukubaliwa. Yaani maombi yao mengi 
hukubaliwa, siyo kwamba maombi yote 
yanakubaliwa. Hivyo, mpaka idadi ya wanaokuja 
kuombewa iwe nyingi, kukubaliwa kwa dua hakuwezi 
kujulikana. Na uhakika wote na adhama ya wingi 
hujulikana vizuri wakati mwaminio kamili 
anayekubaliwa sana dua anapolinganishwa na 
mwingine, waila yumkini kuwa katika mtazamo wa 
mpinzani mwovu wingi huo pia uonekane kuwa 
uchache. Hivyo, kwa kweli kupokelewa maombi kwa 
wingi kwa mtu ni jambo la kupimika kwa 
kulinganishawa na mtu mwingine, ambalo utambuzi 
wake sahihi na wa yakini unaofunga domo la mkataaji 
hudhihirika kwa mashindano tu. Kwa mfano, kama 
watu elfu moja moja wenye matatizo wakipewa watu 
wawili wanaodai kuwa waaminio kamili na wenye 
kukubaliwa dua zao, na athari ya kukubaliwa kwa 
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maombi ya mmoja wao iwe hii kwamba miongoni 
mwa elfu moja wabakie hamsini au ishirini na watano 
tu ambao wasifaulu na wengineo wote wafaulu, na 
kutoka katika kundi la pili labda hamsini au ishirini 
na watano ndio wasalimike kushindwa na waliobakia 
wote washindwe, basi bila shaka tofauti itakuwa wazi 
kabisa baina ya aliyekubaliwa na aliyekataliwa. 
Dhehebu la wasiomwamini Mungu la zama hizi 
linaonekana kukumbwa na dhana na wasiwasi huu 
kuwa kwa vile tangu azali imekwisha kadiriwa mambo 
fulani kufanyika na mambo fulani kutofanyika, hivyo 
kukubaliwa kwa dua si kitu chochote, lakini mashaka 
haya ni bure tu kabisa. Na jambo la kweli ni hili tu 
kuwa kama vile Mwenye hekima kamili Ameweka 
athari ndani ya dawa ingawa kanuni za asili 
zimekwisha pangwa, vivyo hivyo ndani ya maombi pia 
kuna athari zinazothibitika baada ya kufanyiwa 
majaribio sahihi. Na kama vile Huyu Mwenye baraka 
Aliye sababu ya sababu zote, Alivyofanya ya kupokea 
dua tangu zamani kuwa suna yake ndivyo hivyo Huyo 
Mtukufu Alivyoweka suna yake hii pia kwamba 
waliokumbwa na matatizo ambao wameamuliwa 
kuachiliwa tangu awali huachiliwa kwa baraka za 
maneno matakatifu ya watu hawa hawa au maombi 
na maelekezo ya moyo wao au uwepo wao ardhini 
ambao wamejaaliwa na heshima ya kumkurubia 
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Mungu na kukubaliwa naye. Ingawaje duniani kuna 
watu wengi pia wanaoabudu masanamu ambao 
wakati wa matatizo yao hawamwelekei mwaminio 
mkamilifu, na pia wako wengine wasioamimi 
kupokelewa kwa maombi, na mategemeo yao ni 
tadbiri pekee na vifaa, na kwa kuangalia maisha yao 
mtu mwenye mawazo mafupi anaweza kudanganyika 
ya kwamba matatizo yao pia yanatatulika. Basi, 
yawezaja kuthibitika kwa uwazi kwamba maombi ya 
wateule tu yanakubaliwa kwa wingi. Jibu la wasiwasi 
huu lililoelezwa ndani ya Kurani Tukufu ni hili 
kwamba ingawa mtu fulani kwa ajili ya kupata miradi 
yake alielekee sanamu au miungu mingine au tadbiri 
zake, lakini kwa kweli, kanuni takatifu ya Allah ni hii 
hii kuwa mambo hayo yote yanatokana na athari za 
wateule, na kwa pumzi zao takatifu na kwa baraka zao 
dunia hii inaendelea kukaliwa. Kwa baraka zao mvua 
zinanyesha, na kwa baraka zao amani inabaki duniani, 
na maradhi ya kuambukiza hutoweka na ufisadi 
unaondolewa. Na kutokana na baraka zao watu wa 
dunia hufanikiwa katika tadbiri zao. Na Kwa baraka 
zao mwezi unatoka na jua huangaza. Hao ni nuru ya 
ulimwengu na dunia hung’ara maadamu waja wa aina 
yao wapo duniani, na dunia itafikia mwisho wake 
pamoja na kumalizika waja wa aina hii, kwani hao 
ndio jua na mwezi wa kweli wa ulimwengu. 
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Kwa maneno hayo ni wazi kwamba miradi ya 
binadamu bali tegemeo la maisha ni watu hao, na sio 
wanadamu tu bali hao ndio msingi wa uthabiti wa 
kila kiumbe na uzima wao. Kama hao hawapo, basi 
angalieni masanamu yatafaa nini na kuna faida gani ya 
tadbiri? Hii ni siri ya ndani sana ambayo kuifahamu 
hiyo akili ya hapa duniani pekee haiwezi kutosha, bali 
inahitajika ile nuru wanayoipata wenye maarifa ya 
kiroho. Kwa kweli shaka zote hizi, huondolewa kwa 
njia ya mashindano. Maana, wakati wa mashindano 
Mwenyezi Mungu Huwa na utashi maalum kwamba 
idhihirike heshima ya yule mwenye kukubaliwa kwa 
kweli na mwenye baraka za kweli kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu. Kama anayeabudu masanamu 
ashindane na mwenye imani katika Umoja wa 
Mungu, nao watahiniane katika kupokelewa maombi, 
atadhalilika sana anayeabudu masanamu. Ndiyo 
maana mimi nilisema hapo kabla pia kuwa hakuna 
njia rahisi ya kumpima mwaminio mkamilifu kuliko 
kufanya mashindano. Kama kuhusu jambo fulani dua 
ya mwaminio mkamilifu isikubaliwe na awe 
amejulishwa kuhusu kutokubaliwa huku kwa njia ya 
ufunuo wa Mungu, hapo jambo hilo litashindikana 
hata kama tadbiri zote za Amerika na Ulaya ziishie au 
masanamu yote ya duniani yasujudiwe, au dunia 
nzima iombe mafanikio katika jambo hilo. Na ingawa 
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baraka ya mwaminio mkamilifu inafanya kazi 
duniani, na kwa baraka yake tu nidhamu ya dunia 
inaendelea, na ndani kwa ndani huwa ndiyo njia ya 
kupata miradi ya kila mtu hata kama mtu 
akimfahamu au asimfahamu. Lakini wale watu 
wanaoelekea kwake kwa upendo na ikhlasi, hao siyo 
tu kuwa wanafikia miradi yao ya kidunia kwa baraka 
yake bali hurekebisha hata dini yao pia na huimarisha 
imani zao na kumtambua Mola wao. Na kama 
wakiendelea kukaa pamoja na mwaminio mkamilifu 
kwa uaminifu na wasikimbie katikati, basi wanapata 
kushuhudia ishara za mbinguni kwa wingi sana. 
Na hii sharti ya kuwepo kwa wenye shida za aina 
mbalimbali, niliyoandika ndani ya madhumuni hii, 
nimeiandika ili rehema ya Mwenyezi Mungu 
idhihirike kwa kawaida katika sura ya namna 
mbalimbali na mtu wa kila tabia na hali aweze 
kuielewa. Na wanaweza kuelewa wenye misiba ya aina 
mbalimbali kwa mifano ifuatayo: Kwa mfano, mtu 
fulani anayo maradhi ya aina mbalimbali, na fulani 
amenasa katika adhabu fulani bila haki au anaelekea 
kunasa, na fulani  ambaye mwanaye mpendwa 
amepotea asijulikana habari zake, na fulani 
mwenyewe hana kizazi, na fulani amepata dhila ya 
kustahili kuhurumiwa baada ya kupata heshima na 
cheo, na mwingine amepata kudhulumiwa na 
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dhalimu fulani, na mwingine kwa kulemewa na deni 
kubwa sana zaidi ya uwezo wake yupo katika hali 
mbaya, na mwana wa mwingine awe ameritadi kutoka 
dini ya Uislamu, na pengine fulani amepatwa na 
huzuni na taabu tusiyoweza kuielezea wakati huu. 
Alama ya nne, yaani kufunguliwa maarifa ya ndani ya 
Kurani Tukufu, kuhusu jambo hili mpango mzuri ni 
huu ya kuwa kila mshindani kwa kuandika elimu ya 
ndani, hakika, na maelezo ya kina ya Aya chache za 
Kurani ayasome mbele ya kamati katika mkutano wa 
hadhara, kisha maelezo yaliyoandikwa yakithibitika 
kuwa yalikuwa yameandikwa ndani ya kitabu fulani 
cha zamani cha maelezo ya Kurani, mtu huyo kwa 
kuhesabiwa kuwa ni mwenye kunakili tu akemewe. 
Lakini kama mambo aliyoeleza ya hakika na maarifa 
ya ndani yenyewe ni sahihi bila makosa yoyote na pia 
yawe mapya ambayo wafasirina waliotangulia 
hawakuyawaza, na hata hivyo maana hizo si za 
kujikalifisha kwa kila jiha, na zidhihirishe mwujiza wa 
Kurani Tukufu na adhama ya hali ya juu na shani 
yake, na ndani mwake mna utukufu, heba na nuru ya 
ukweli, basi yafaa kufahamu kuwa hayo ndiyo kutoka 
kwa Mwenyezi Mungu ambayo kwa kudhihirisha 
heshima ya mpendwa wake na kukubaliwa kwake na 
umahiri wake Amempa elimu kutoka kwa elimu Yake 
Mwenyewe. Hivi ndivyo vigezo vinne vya kutahini  
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nilivyoandika, navyo ni safi na vilivyonyoka. Kila mtu 
atakayevizingatia atakubali kuwa hakuna njia 
nyingine ya kiroho iliyo safi na rahisi ya kuamulia 
baina ya wagomvi wawili.  Ninakiri kwa kula kiapo 
cha Mwenyezi Mungu kuwa kama mimi nikishindwa 
katika mashindano haya, mimi mwenyewe 
nitachapisha ikirari ya upotofu wangu. Hapo Sheikh 
Nadhir Husain na sheikh Batalawii hawatakuwa na 
haja ya kunikufurisha. Na katika hali hii mimi ndiye 
nitastahili kila dhila, shutuma na fedheha na nitakiri 
katika mkutano huo huo kuwa mimi sikutoka kwa 
Mwenyezi Mungu na madai yangu yote ni batili. Na 
wallahi nina yakini na ninaona kuwa Mungu wangu 
kamwe Hatafanya hivyo na Hataniacha nipotee bure. 
Sasa kukwepa kwa wanazuoni waliotajwa hapo juu 
(kama wakiukwepa) mtihani huu bayana na wazi 
haitakuwa tu kinyume cha uadilifu bali katika rai 
yangu wao kwa kunyamaza au kutosheka na majibu ya 
udanganyifu yasiyokuwa sahihi watawafanya watu 
wenye busara wawadhanie vibaya sana. Hao kama 
wakitoa majibu ya kuhadaa yaliyojaa hila kwa 
kumkabili mtu ambaye kwa moyo wa kweli 
amesimama katika medani kwa kushindana, basi 
wakumbuke kuwa mtu yeyote anayeutafuta ukweli na 
kuupenda hatapendezwa na jibu la aina hii; bali 
waadilifu watalisikitikia.  
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Inawezekana wazo likazuka moyoni mwa mtu 
kwamba yule anayedai kuwa Masihi Mau‘udi kwa 
nini haonyeshi mwenyewe kwa upande wake ishara za 
kuwatuliza watu? Jibu lake ni hili kuwa watu wote 
hawa wanawafuata maulamaa, na maulamaa hao 
wamekwisha eneza baina ya watu kwa njia ya 
vipeperushi vyao kuwa mtu huyu ni kafiri, dajali, hata 
kama akionyeshe ishara nyingi namna gani, hastahili 
kukubaliwa. Ndiyo maana, Sheikh Batalawii katika 
kipeperushi chake kirefu alichochapisha baada ya 
majadiliano ya Ludhiana aliandika maneno hayo 
waziwazi, na akaeleza kuhusiana nami kwa chuki na 
uhasama kuwa mtu huyu anayetoa mwito wa 
kuonyesha ishara za Kimbingu, watu hawatakiwi 
kuujali mwito wake, kwani hata Ibni Sayyad pia 
alionyesha ishara, na dajali aliyeahidiwa pia 
atazionyesha; basi ishara hazitegemewi. Mbali na 
haya, mimi ninasikia pia na kusoma ndani ya 
matangazo ya wapinzani wangu, kuwa ishara zilizo za 
upande wangu pekee wanaziangalia kwa mtazamo wa 
dharau, na kwa kukorofisha wanasema kuwa kama 
mtu huyu akielezea ndoto yake ya kweli au 
adhihirishapo bishara ya ufunuo, ana sifa gani ya 
kupambanua katika mambo haya? Makafiri pia huota 
ndoto za kweli, bali pengine hata dua zao pia 
hukubaliwa, nao wakati mwingine wanapata kujua 



Uamuzi wa Kimbingu 

42 
 

jambo fulani kabla ya kutokea kwake, wengine kwa 
kula kiapo husema kuwa mambo haya hata sisi tunayo 
pia. Na hawajui kuwa kwa dirhamu moja fukara 
hawezi kuitwa tajiri, na kwa mwanga wake kidogo 
kimemeta hawezi kuitwa jua. Lakini bila mashindano 
watu hao hawawezi kufahamu. Wakati wa 
mashindano wakishindwa wanayo hiari ya 
kuwashirikisha pamoja  nao makafiri kumi au ishirini 
hivi. Ilmuradi, maadamu masheikh hawakubali kabisa 
ishara za upande mmoja pekee na wananitambua 
kuwa kafiri tu, wanachukulia ishara zangu kuwa ni 
kiinimacho au kuzitazama kwa mtazamo wa dharau, 
basi, alama za upande mmoja tu zitaleta athari gani? 
Na watu ambao mioyo na masikio yao yametiliwa 
maneno hayo, vipi watatulia na ishara hizi? Lakini 
mashindano ya kuonyesha ishara za kiimani ni njia 
safi yenye mwanga ambamo hauwezi kuletwa udhuru 
wa maulamaa hao. Na kiasi ukweli unachodhihirika 
wazi wazi wakati wa mashindano, kiasi hicho haki 
haiwezi kudhihirika kwa njia yoyote nyingine. Naam, 
kama watu hao hawana uwezo wa kushindana huku, 
basi ni wajibu wao wachapishe tangazo kwa 
kuafikiana kwa kuweka mihuri yao kuwa sisi hatuwezi 
kushindana, na alama za waaminio wakamilifu 
hazimo ndani mwetu. Na waandike pia kuwa tunakiri 
kwamba sisi bila udhuru wowote tutazikubali baada 
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ya kuziona ishara za huyu mtu, yaani mimi, na 
tutawasihi pia watu wazikubali. Isitoshe, tutayakubali 
madai yake pia na tutajiepusha na njama za kishetani 
za kumkufurisha, na tutamtambua kuwa yu 
mwaminio kamili. Hapo naahidi kuwa kwa fadhili za 
Allah Mwenye shani nitatoa uthibitisho wa ishara za 
upande wangu pekee. Na ninatumaini kwamba 
Mungu Mwenye nguvu na uwezo Atawaonyesha 
ishara zake, na Atakuwa Mwenye kumhami na 
kumsaidia mtumishi wake, na Atatimiza ahadi zake 
kwa kweli na haki. Lakini, kama watu hao 
wasichapishe maandishi kama hayo, basi hapo kwa 
vyovyote vile kufanya mashindano ndiyo afadhali, ili 
fikara yao na kiburi chao kipate kuamuliwa kuwa sisi 
ni waumini kamili, ni masheikh wa kote kote na 
viongozi wa zama, tena ni wenye kupokea funuo na 
kupewa heshima ya maongezi na Mungu, lakini mtu 
huyu ni kafiri, dajali na ni mbaya kuliko mbwa. Na 
katika mashindano haya kuna faida nyingine hii pia 
kwamba uamuzi wa upande wetu mmoja unaohitaji 
muda mrefu, uamuzi huo kwa njia ya mashindano 
utafanyika katika siku chache tu. Kwa hiyo, 
mashindano haya ni njia rahisi sana na ni ya karibu 
zaidi kwa kuuamulia ugomvi  huu kwamba nani ni 
mumini kikweli na nani anayo sera ya makafiri. Kwa 
njia hii ugomvi utakwisha haraka, kana kwamba 
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masafa ya mamia ya maili yatafupika yakawa kama 
hatua moja. Na ghera ya Mwenyezi Mungu 
itadhihirisha haraka sana kuwa uhakika hasa ni upi. 
Na faida nyingine ya mashindano haya ni kwamba 
kwa njia hii pande zote mbili hazibaki na sababu ya 
kutoleana makosa, wala hakuna mwanya wa kutoa 
udhuru usiokuwa wa haki. Lakini katika ishara za 
upande mmoja pekee, upinzani wa mtu mwovu 
huwafanya watu wa kawaida kudanganyika. Wajuao 
wanajua pia kuwa mpaka leo ishara nyingi za upande 
mmoja pekee zimeisha dhihirika kutoka kwangu 
ambazo waliozishuhudia wako hai. Lakini je, juu ya 
kuzithibitisha, masheikh watazikubali? La, hasha! Na 
ikumbukwe pia kwamba maneno haya yote na njia hii 
iliyochaguliwa, ndiyo kwa kutaka uamuzi wa haraka 
kwa ajili ya wakataaji, na kwa ajili ya kuwanyamazisha 
na kuwafumba midomo yao na kwa nia ya 
kuwatimizia haja na kuonyesha dhihirisho kamili la 
ukweli na kufikisha ujumbe huu niliopewa na 
Mungu. La sivyo, kudhihiri kwa ishara hakuhusikani 
na mashindano ya hao, bali ishara zinaendelea 
kudhihiri tangu mwanzo. Na kila anayekaa nami 
sharti akae kwa ukweli na uthabiti, anaweza kuona 
ishara kiasi fulani. Na hata baadaye pia Mwenyezi 
Mungu Hataiacha Jumuiya hii bila kuonyesha ishara 
wala Hataacha kusaidia. Bali kama zilivyo ahadi zake 
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tukufu, Yeye Ataendelea kuonyesha ishara mpya 
mpya kwa nyakati zake mpaka awe ametimiza hoja 
yake na kupambanua baina ya habithi na taibu. Yeye 
Mwenyewe katika maongezi yake Akasema kunihusu 
mimi kuwa Mwonyaji mmoja akaja duniani, lakini 
dunia haikumkubali; wa lakini Mungu Atamkubali 
na Atadhihirisha ukweli wake kwa mashambulizi 
makali sana. Nami siwezi kutumai kuwa 
mashambulizi yale hayatatokea, ingawa sina madaraka 
katika kudhihiri kwake. Nawahakikishieni kuwa 
mimi ni mkweli, enyi wapendwa! Eleweni kuwa 
Mungu wa mbingu na ardhi Asipokuwa pamoja na 
mtu, yeye hawezi kuonyesha ushujaa wa aina hii kuwa 
asimame imara kuikabili dunia na adai madai yaliyo 
nje ya uwezo wake. Yule mtu anayesimama imara na 
kwa nguvu kuikabili dunia, je yeye anaweza kusimama 
mwenyewe? La, hasha. Bali yeye husimama chini ya 
himaya ya Mweza na kwa kutegemea mkono wa 
ghaibu, Ambaye ardhi na mbingu zote na kila roho na 
mwili upo chini ya madaraka yake. Hivyo, fumbueni 
macho na fahamuni kuwa yule Mungu ndiye 
Aliyenipa mimi mnyenyekevu nguvu na uimara huu, 
Ambaye ninayo heshima ya kuongea naye. Kutoka 
kwake na kwa amri yake iliyo wazi nimejasiri 
kusimama kwa ushujaa mkubwa na uimara wa moyo 
kuwakabili hao watu wanaodai kuwa tu viongozi na 
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masheikh wa Arabuni na Uajemi na tuko karibu na 
Mungu, na humo mna kundi la wanaojiita wenye 
kupokea funuo na wanadai kuongea na Mungu, na 
kwa dhana zao wamekwisha niamulia kwa ufunuo 
wao kuwa mimi ni kafiri na mtu wa motoni. Basi, kwa 
idhini ya Mwenyezi Mungu mimi nimekuja katika 
medani kuwakabili hao wote ili Mwenyezi Mungu 
Apambanue baina ya mkweli na mwongo, na ili 
Mkono wake umdhalilishe mwongo, na ili Amnusuru 
na Amsaidie yule aliyemfadhili. Hivyo, enyi ndugu, 
angalieni, wito huu ninaowatolea Sheikh Nadhir 
Husain na wenzake, kwa kweli ni njia ya wazi ya 
kuhukumu kati yangu na hao. Hivyo, mimi 
nimesimama katika njia hii. Sasa kama machoni mwa 
maulamaa hao, mimi ni kafiri wa ania hii, na dajali, na 
mzushi na mwenye kupotoshwa na shetani, basi kwa 
nini wanasita kunikabili? Je hawakusoma ndani ya 
Kurani Tukufu kuwa wakati wa mapambano 
msaada wa Mungu huwa pamoja na waumini tu. 
Mungu Mwenye shani Anasema ndani ya Kurani 
Tukufu  25  َْا وَ اَنْتُمُ الاَْعْلوَْنَ اِنْ کنُْتُمْ مُّ ٶْ مِنِين زَߏُْ نُوْا وَلاَ تحَْ   وَلاَ تهَِ
yaani, Enyi waumimi, msilegee katika mashindano 
wala msiwe na wasiwasi, hatimaye ushindi ni wenu. 
Na Anasema 26 ًعَلَ اللهُ لِلْکٰفِرِޜَْ ޱََ الْمُ ٶْ مِنِينَْ سَبِيْ لا ْ  ,Yaani . وَلَنْ يجَّ
                                                 
25 Aal Imraan, 3: 140. Mwenezi. 
26 An-Nisaa, 4:142. Mwenezi. 
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Mwenyezi Mungu Hatawajaalia makafiri njia ya 
kuwashinda waaminio. Hebu angalieni, Mwenyezi 
Mungu ndani ya Kurani Tukufu Amewapatia 
waaminio bishara ya ushindi wakati wa kukabiliana. 
Na ni dhahiri kuwa Mwenyezi Mungu Humhami na 
kumsaidia mwaminio tu, kamwe Hawezi kumsaidia 
na kumhami mzushi. Hivyo, yule ambaye Mwenyezi 
Mungu Mwenyewe ndiye adui wake na Anajua kuwa 
yu mzushi, vipi mtu mbovu kama huyu anaweza 
kujaaliwa heshima ya kuwa na alama maalum za imani 
akikabiliana na mwaminio! Inawezekanaje kuwa  
marafiki wapendwa wa Allah, warithi wa kweli wa 
kupata funuo za Allah, tena ndio waaminio 
wakamilifu na ni  masheikh wa kote pote, wanyimwe 
wakati wa mashindano ishara za kiimani na wapate 
kuaibika kwa dhila kubwa, na Mwenyezi Mungu 
makusudi Avunje utukufu na sifa zao njema, lakini 
yule aliyefukuzwa katika kizingiti cha Mungu, na 
sawa na kauli ya sheikh Batalawii ni kama mbwa na 
kafiri na dajali, na kwa kauli ya Sheikh Nadhir Husain 
yu mtu asiye na imani kabisa, na ni mpotevu na 
mbaya kuliko viumbe wote, ndani yake alama za 
imani zipatikane, na wakati wa mapambano 
Mwenyezi Mungu Ampe huyu huyu ushindi na 
ufaulu. Haiwezekani kufanyika hivi. Enyi wasomaji, 
kwa imani yenu hebu elezeni, je msaada wa kimbingu 
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na wa kiroho huwa kwa ajili ya waaminio au kwa ajili 
ya makafiri? Katika mazungumzo haya yote 
nimeshathibitisha kwamba kwa kupambanua kwa 
uwazi haki na batili, mashindano yanahitajikia sana,   
27▥ǌ  ˄  درو⨖  〪 Ǐɝ   ⚏د 䥞رو  ╆ ǖ˄  Mimi nimevumilia sana 
matusi machafu ya sheikh wa kote pote na wanafunzi 
wake, na nimesumbuliwa na niliendelea kujizuia. Sasa 
kwa sababu ya kutumwa nawatolea sheikh wa kote 
kote na kundi lake mwito huu wa Mungu, nami nina 
yakini kuwa Mwenyezi Mungu Mwenyewe Atautolea 
uamuzi ugomvi huu. Yeye ndiye Anayeyachambua 
mawazo ya mioyoni, na kukagua mambo yaliyomo 
vifuani, na Hapendi kwa mtu uhalifu wenye kuumiza 
moyo na kusema jambo baya hadharani. Yeye Hajali. 
Mcha Mungu ni yule anayemwogopa. Mimi 
navunjiliwaje heshima kama mtu akiniita mbwa au 
kafiri-kafiri, na dajali? Kwa kweli mtu ana heshima 
gani? Heshima hupatikana kwa kumwangukia mtu 
miali ya nuru Yake. Kama Yeye Hakuniridhia, na 
mimi ni mbaya machoni mwake, hapo siyo tu 
kwamba mimi ni kama mbwa, bali ni mbaya mara elfu 
kuliko majibwa. 

                                                 
27 Ili kila aongopaye apate kudhalilika. Mwenezi. 
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28

 
  

Ilmuradi, Mungu Mweza na Mtukufu ndiye kimbilio 
langu, na ni ninamkabidhi Yeye kazi yangu yote. 
Sitaki kutusi nitusiwapo, wala sitaki kusema lolote; 

                                                 
28Mungu Asipomridhia mtu, hata hayawani si mbaya zaidi kuliko 
yeye. 

Kama tunajishughulikia kulisha mbwa wa nafsi yetu dhalili, 
basi tu wabaya zaidi kuliko mbwa za mitaani. 
Ee Mungu, Ee Mwongozi wa watafutao njia, Ewe Ambaye 
Upendo wako ndio uhai wa roho yetu. 
 Utujaalie mwisho wetu uwe kwenye radhi yako, ili utashi 
wetu uwe umetimia. 
Dunia na watu wake wote wanashughulikia makelele na fujo, 
lakini wakutafutao wako katika hali nyingine kabisa. 
Mmoja wao katika hao Unamjaalia moyo wake mwanga, na 
mwingine Unamwacha katika matope. 
Macho, masikio na nyoyo hujipatia nuru kutoka kwako tu, Dhati 
yako ndiyo chemchem ya baraka na mwongozo.  Mwenezi. 
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Yupo tu Mmoja Atakayesema. Ni masikitiko kuwa 
watu hao wamelipeleka mbali sana jambo lililokuwa 
dogo na hawakumtambua Mwenyezi Mungu kuwa 
Mwenye uwezo wa kufanya Atakavyo na kumtuma 
Amtakaye. Je mtu anaweza kupigana naye au 
mwanadamu anayo haki ya kumpinga Yeye kwamba 
kwa nini Umefanya hivi na kwa nini Hukufanya vile? 
Je Yeye Hawezi kumjaalia mwingine nguvu na tabia 
ya mtu fulani, na rangi na hali ya mmoja kumpatia 
mwingine na kumpa mtu fulani jina la mwingine? 
Kama mtu ana imani juu ya uwezo wenye wasaa wa 
Mwenyezi Mungu, bila kusita yeye atatoa jawabu lake 
kwamba ‘Ndiyo, bila shaka Mungu Mwenye shani 
Anao uwezo juu ya kila kitu, na Anaweza kutimiza 
maneno yake na bishara zake kwa namna na njia 
yoyote ile Anayoipenda.’ Wasomaji, hebu, fikirini 
nyinyi wenyewe kuwa je kuna mahali popote 
palipoandikwa kumhusu Isa anayekuja kuwa atakuwa 
ni yule yule Mnazareti mwana wa Israeli mwenye 
Injili? Bali ndani ya Bukhari iitwayo kitabu sahihi 
zaidi baada ya Kurani Tukufu, badala ya maneno 
hayo imeandikwa: 
 na imetoa ushahidi wa kifo cha Hadhrat امامکم منکم29
Masihias. Mwenye macho na aone. Enyi waadilifu! 

                                                 
29  Ni Imam wenu kutoka miongoni mwenu. Mwenezi. 
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jibuni kwa kutafakari kwamba je imeandikwa popote 
ndani ya Kurani Tukufu kuwa atadhihiri mvunja 
misalaba kidhahiri, na mwuaji wa raia wasiokuwa 
Waislamu waishio katika nchi ya Kiislamu, na 
mwenye kuleta amri mpya ya kuwaua nguruwe na ni 
mwenye kutangua baadhi ya maagizo ya Kurani 
Tukufu, na wakati huo aya  30  ْاَلْيَوْمَ اَکْمَلْتُ لَکُمْ دِيْنَکُم    na 
aya31  ٍزْيَ ةَ ݽَْ يَّد  zitatanguka,  na wahyi mpya    ߨَّٰ يعُْطُوا الجِْ
utaufuta wahyi wa Kurani Tukufu. Enyi watu, Enyi 
mnaojiita dhuria za Waislamu, msiwe maadui wa 
Kurani na baada ya Khaatamun Nabiyyiin msianzishe 
silsila mpya ya wahyi wa unabii, na mwoneeni haya 
Mungu mtakayehudhurishwa mbele yake. 

Mwishoni, mimi napenda kuwaarifu wasomaji kuwa 
mambo yaliyomfanya Bwana Maulawii Nadhir 
Husain na kundi lake wanitolee fatuwa ya 
kunikufurisha na kuniita kafiri na dajali na kunitolea 
matusi ambayo  mtu mstaarabu hawezi kupenda 
kumtolea hata mtu wa dini nyingine, na kudai kana 
kwamba maneno hayo yameandikwa ndani ya vitabu 
vyangu Taudhihe Maraam na Izaala Auhaam. 
Mungu akijaalia, hivi karibuni mimi nikiandika 
                                                 
30 Leo nimewakamilishieni dini yenu. Maida, 5:4. Mwenezi. 
31 Mpaka watoe kodi kwa mkono hali wakitii. Tauba, 9:29. 
Mwenezi.  
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katika kijitabu kingine sehemu zote zinazopingwa 
nitawaonyesha waadilifu kuwa je kweli nimetengana 
na itikadi ya Uislamu au machoni mwao kuna pazia 
na mioyo yao imepigwa mihuri hata kwamba juu ya 
kudai kuelimika hawawezi kutambua uhakika. Hao 
wanawazuia watu mfano wa daraja ambalo 
likavunjika mara moja na kusababisha maji kufurika 
kila upande. Kumbukeni kuwa hatimaye watu hao 
watafumba midomo yao kwa aibu kubwa. Na kwa 
kuaachana na harara ya kukufurisha watapoa kwa 
aibu na dhila mithili ya moto uwakao unapomwagiwa 
maji. Lakini ustadi na busara na akili ya mtu ndiyo 
ndani ya kufahamu kabla hajafahamishwa, na apate 
kujua kabla hajaambiwa, kwani kama akielewa baada 
ya kujibidiisha sana, basi akaelewa nini! Hivi karibuni 
wengi watafikiwa na zama ambapo baada ya 
kukufurisha na kutukana watajirudi, na baada ya 
kufanya dhana mbaya, watakuwa na dhana njema, 
Lakini thamani ya jambo hilo haiwezi kulingana na 
thamani ya jambo hili. 

ہ را ǔ˥ ار⣺ر ஘ری  ǔ Ǐɝ ی ا〛ںὫد  ǌ ǎҍد ز䆡 ی ⸗دہ را⚏㱇32  
Kwa hiyo, enyi watu wangu wapenzi, thaminini 

                                                 
32 Sasa unatoa udhuru elfu za dhambi yako, 
Haifai aliyeolewa kujifanya bikira. Mwenezi. 
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wakati huu. Dhana yenu hii siyo sahihi kabisa kuwa 
mwanzoni mwa karne hii Mungu wa mbingu na ardhi 
Hakumtuma Mujadidi yeyote kutoka kwake, bali 
Akamtuma kafiri na dajali ili aeneze ufisadi duniani. 
Enyi watu, istahini bishara ya Mtumesaw na 
mwogopeni Mwenyezi Mungu, na msiikatae neema. 

㦇د  ǌ̵ ⛭ 䯆 بǎ˄ ˄ǎم را  ⧱⭝ Ⳣ⣇ 䯆 㵠 در Ƽǎ ا ƹǔƶ Ǎţ 䫑د ⪨ ǎ˄  〪 䇪اں  ǎ̔ ǕӀ33  
  والسّلامُ ޱٰ ݿ اتّبع الهدٰی34

Tanbihi: Kijitabu hiki cha juu kilisomwa na Maulawii 
Abdul Karim wa Sialkot katika msikiti mkubwa mjini 
Qadian mbele ya umati mkubwa, tarehe 27 Desemba 
1891, baada ya sala ya Adhuhuri. Baada yake 
wakaulizwa waliokuwepo rai kuwa watu wepi 
wafanywe kuwa wanakamati, na namne gani mambo 
yaanzishwe. Waliohudhuria ambao majina yao 
yanaorodheshwa hapa chini ambao wakafika kwa 
kuifikiria rai hiyo hapo juu. Wote hao kwa pamoja 
waliafiki kwamba kwa sasa kijitabu hiki cha juu 
kichapishwe na baadaye kwa kujua maoni ya 
wapinzani, wanakamati wateuliwe kwa ridha ya 
makundi mawili na kisha kazi ianze. Ndugu 

                                                 
33 Kama u mwenye akili, msighafilike. Kama u mwenye busara 
unufaike tu, pengine siku hizi hazitaweza kupatikana. Mwenezi. 
34 Na amani iwe kwa waufuatao mwongozo. Mwenezi. 
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waliohudhuria katika mkutano huu, majina yao ni 
haya: 
Bwana Muhammad Arura, mrasimu katika Korti ya  Hakimu, 
Kapurthala 
Bwana Muhammad Abdur Rahman, Karani katika Korti ya  
Jenerali ya Jeshi, Kapurthala 
Bwana Muhammad Habibur Rahman, Tajiri wa Kapurthala 
Bwana Zafar Ahmad, Mwandishi wa rufaa, Kapurthala 
Bwana Muhammad Khan, Mkuu wa kesi za jinai wa Kapurthala 
Bwana Sardar Khan, sajini wa Korti, Kapurthala 
Bwana Imdad Ali Khan, Karani katika Ofisi ya Elimu, Kapurthala 
Bwana Maulawii Muhammad Husain, Kapurthala 
Bwana Hafidh Muhammad Ali, Kapurthala 
Bwana Mirza Khuda Bakhsh, mwalimu wa Nawab Malerkotla   
Bwana Rustam Ali, Naibu Inspekta wa Polisi wa Reli Lahore 
Bwana Haji Seyid Fateh Ali Shah, Naibu Mtoza kodi wa idara ya Mito 
Bwana Haji Khwaja Muhammad-ud- Din, Tajiri wa Lahore 
Bwana Mian Muhammad Chattu, Tajiri wa Lahore 
Bwana Khalifa Rajbuddin, Tajiri wa Lahore 
Bwana Shamsuddin, karani wa Ofisi ya Mitihani, Lahore 
Bwana Tajdin, Mhasibu wa Ofisi ya Mitihani, Lahore 
Bwana Nabii Bakhsh, Lahore 
Bwana Hafiz Fazl Ahmad, Lahore 
Bwana Maulawii Rahimullah Lahore 
Bwana Ghulam Husain, Imam wa Msikiti wa Gumti Lahore 
Bwana Abdur Rahman, karani wa Ofisi ya Reli, Lahore 
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Bwana Maulawii Abdur Rahman wa Msikiti wa Chinian, Lahore 
Bwana Karam Ilahi, Lahore 
Bwana Seyid Nasir Shah, Naibu Msimamizi wa ujenzi. 
Bwana Hafidh Muhammad Akbar, Lahore 
Bwana Ghulam Qadir Fasih, Mmiliki na Msimamizi wa Matbaa ya 
Panjab na Kamishna wa Manispaa ya Sialkot 
Bwana Maulawii Abdul Karim, Sialkot 
Bwana Mir Hamid Shah Ofisa mwenye madaraka ya kusamehe 
kodi ya ardhi, Sialkot 
Bwana Mir Mahmud Shah, mwandishi wa nakala, Sialkot 
Bwana Muhammad Din, mkaguzi mstaafu wa kodi ya ardhi, Sialkot 
Bwana Hakim Fazluddin, Tajiri wa Bhera 
Bwana Mian Najamuddin, Bhera 
Bwana Ahmadullah Muhaldar wa Ofisi ya kibali, Jammu 
Bwana Seyid Muhammad Shah, Tajiri wa Jammu 
Bwana Umaruddin, mjenzi, Jammu 
Bwana Maulawii Nuruddin tabibu mkuu wa Serikali ya Jammu 
Bwana Khalifa Nuruddin, mjalidi, Jammu 
Bwana Muhammad Akbar, mkuu (mstaafu) wa tarafa, Jammu 
Bwana Muhammad Jan, mwajiriwa wa Raja Amar Singh, Wazirabad 
Bwana Maulawii Abdul Qadir, Mwalimu Jamalpur 
Bwana Sheikh Rahmatullah, Kamishna wa Mansipaa, Gujrat 
Bwana Abdur Rahman B.A., Gujrat 
Bwana Ghulam Akbar Yatim, karani katika Ofisi ya Mtahini, Lahore 
Bwana Dost Muhammad, Sajini wa Polisi, Jammu 
Bwana Fazlur Rahman, tajiri, wa Jammu 
Bwana Ghulam Muhammad bin Maulawii Din Muhammad, Lahore 
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Bwana  Saiin Sher Shah Majdhub, Jammu 
Bwana Iftikhar Ahmad, Ludhiana 
Bwana Qadhi Khwaja Ali, kontrakta wa magari, Ludhiana 
Bwana Hafidh Nur Ahmad, kiwanda cha hariri, Ludhiana 
Shahzada Hadi Abdul Majid, Ludhiana 
Bwana Haji Abdur Rahman, wa Ludhiana 
Bwana Shihabuddin, Ludhiana 
Bwana Haji Nidhamuddin, Ludhiana 
Bwana Sheikh Abdul Haq, Ludhiana 
Bwana Maulawii Muhkamuddin Mukhtar, Amritsar 
Bwana Sheikh Nur Ahmad, mmiliki wa Matbaa Riadhul Hind, Amritsar 
Bwana Ghulam Muhammad, Mwandishi, Amritsar 
Bwana Mian Jamaludin, Sekhwan 
Bwana Mian Imamuddin, Sekhwan 
Bwana Mian Khairuddin, Sekhwan 
Bwana Maulawaii Muhammad Isa, mwalimu, Naushehra 
Bwana Mian Charagh Ali, kijiji cha Ghulam Nabii 
Bwana Sheikh Shhabuddin, kijiji cha Ghulam Nabii 
Bwana Mian Abdullah, Sohal 
Bwana Hafidh Abdur Rahman, Sohian 
Bwana Ni‘mat Ali Hashimi Abbasi, Batalawii 
Bwana Hafidh Hamid Ali, mwajiriwa wa Bwana Mirza 
Bwana Hakiim Jan Muhammad, Imam wa Msikiti, wa Qadian 
Bwana Babu Ali Muhammad, tajiri, Batala 
Bwana Mirza Ismail Beg wa Qadian 
Bwana Mian Budde Khan, Mzee wa mtaa, Beri 
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Bwana Mirza Muhammad Ali, tajiri Patti 
Bwana Sheikh Muhammad Umar bin Haji Ghulam Muhammad, Batala 



Uamuzi wa Kimbingu 

58 
 

Mwito Kwa Daktari Jagan Naath, Mtumishi Wa 
Utawala Wa Jammu Kwenye Ishara Za 

Kimbingu 
Rafiki yangu aliyehalisika na mpendwa kwa ajili ya 
Mungu, ndugu yangu Bwana Hadhrat Maulawii 
Hakiim Nuruddin  aliyejitupa katika kutafuta radhi 
ya Mola, mtumishi na tabibu wa serikali ya Jammu 
aliniletea barua tarehe 7 Januari 1892 ambayo ibara 
yake kiasi fulani inaandikwa hapa chini, nayo ndiyo 
hii: “Mimi mnyenyekevu Nuruddin baada ya 
Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh kwa 
mheshimiwa Hadhrat Masihi wa zama, Rahmani 
Akuhifadhi, naeleza kwa adabu nyingi kuwa juzi 
nilikutumia barua, kisha ikatokea taarifa ya kuzuka 
tufani ya utovu wa adabu hapa Jammu, ambayo 
naonelea niiandike hapa kwa kirefu. Hudhur, 
uliandika ndani ya kitabu chako Izaala Auhaam 
kuhusiana na  Daktari Jagan Naath kuwa yeye 
amekwepa kujitokeza. Sasa Dk. Jagan amewaeleza 
watu wengi wanaofahamu vizuri jambo hili kuwa 
jambo hili limeandikwa kwa wino mweusi, lifutilieni 
mbali kwa kulipigia wino mwekundu. Mimi 
sikukwepa wala sikutaka ishara yoyote maalum, mimi 
siombi mfu afufuliwe wala mti uliokauka upate 
kustawi. Yaani, nataka ishara yoyote iwayo bila sharti 
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iliyo nje ya uwezo wa mwanadamu.35 

Sasa iwe wazi kwa wasomaji kuwa katika barua yake 
ya awali Bwana Daktari aliomba ishara makhsus kama 
vile kufufua mfu n.k. Nilimwandikia barua kuhusu 
jambo hili kuwa kuomba ishara makhsus hakujuzu. 
Mwenyezi Mungu Hudhihirisha ishara zake sawa na 
utashi na hekima yake. Na kama ishara yenyewe ni 

                                                 
35 Maelezo ya pembeni: Naandika sentensi chache za barua ya 
Bwana Maulawii, yafaa zisomwe kwa makini ili ijulikane kwamba 
yeye kwa fadhili ya Rahmani amejaaliwa utulivu kiasi gani na hatua 
ya ukweli na yakini kamili. Na sentensi zenyewe ni hizi: 
“Mheshimiwa Bwana Mirza, nipatie nafasi ya kukaa miguuni pako. 
Nahitaji ridhaa ya Allah na niko tayari kwa chochote 
kinachomridhisha. Kama ujumbe wako unahitaji umwagiliaji wa 
damu ya binadamu, basi mimi nisiyefaa kitu (lakini nimpendaye 
binadamu) nataka kujitolea kwa kazi hii.” Maneno yake yameisha, 
Allah Amjazi. Hadhrat Bwana Maulawii ambaye amejitolea 
mhanga katika unyenyekevu, adabu, kutolea mali na heshima. Yeye 
mwenyewe hasemi bali roho yake inasema. Kwa hakika sisi twaweza 
kuwa watu wakweli wakati ambapo tumrudishie au tuwe tayari 
kumrudishia Mwenezi Mungu Mwenye kuneemesha kile 
Alichotupa. Uhai wetu ni amana yake, na Amesema kwamba 
  تُؤَدُّ وا الاَْمَانَاتِ اِليٰ اَھْلِهَا *

ǔش رود ǎɟ⣼ 䥞Ǎ 〪 䔙 در˄   ⺈ن 䯁وش ⇤  ǖان ח䯆ِرǌ˄** 
________________ 

*Mrudishe amana kwa wanaozistahili. 
**Yaani, si miguu bali kichwa kitolewe dhabihu kwa mpendwa, 
kwani kukibeba mabegani ni kazi nzito sana. Mwenezi. 
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jambo lililo zaidi ya uwezo wa mwanadamu, basi kuna 
haja gani ya kuichagua. Kwa kupima ishara yoyote 
njia hii tu ndiyo inatosha, kuwa nguvu za binadamu 
zisiweze kuleta mfano wake. Bwana Daktari hakuleta 
jibu lolote la barua hii. Sasa mara nyingine tena 
Bwana Daktari ametaka kushuhudia ishara na kwa 
hisani yake ameondoa sharti lake la awali, na anataka 
ashuhudie ishara tu, iwe ishara yoyote, lakini iwe 
imezidi uwezo wa mwanadamu. Hivyo basi, tarehe hii 
ya leo, yaani 11 Januari 1892, siku ya Jumatatu Bwana 
Daktari Ametumiwa barua ya rejista kwa kumwita 
kwenye haki, ambayo madhumuni yake ni kwamba 
kama wewe upo tayari kusilimu kwa moyo wa kweli 
kwa kushuhudia ishara isiyo makhsusi, basi achapishe 
ikirari yake kwa kula kiapo katika magazeti 
yaliyotajwa chini ya ukurasa36 kuwa mimi fulani bin 
fulani mkazi wa mji fulani katika Utawala wa Jammu 
ninafanya kazi ya udaktari, wakati huu kwa kuapa 
nafanya ikirari sahihi kwa nia njema na kwa kutafuta 
haki na kwa ikhlasi ya moyo kuwa kama nikishuhudia 
ishara yoyote ya kuisaidia Islam, ambayo nishindwe 
kuonyesha mfano wake na nisiweze kuonyesha mfano 
wake wowote katika nguvu za kibinadamu pamoja na 

                                                 
36 Panjab Gazeti Sialkot, Jarida la Anjuman Himayate Islam 
Lahore, Nadhimul Hind Lahore, Akhbare Aam Lahore, Nur 
Afshan Ludhiana.  
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masharti yake yote, hapo mimi bila kusita nitasilimu. 
Maandishi haya na ikirari hii inahitajika kwa sababu 
Mwenyezi Mungu Mhifadhi wa milele na Mtakatifu  
Haonyeshi ishara kame mchezo. Maadamu mtu 
hamwelekei kwa unyenyekevu kamili na kwa shabaha 
ya kutafuta muongozo, Yeye Huwa Hamwelekei kwa 
mtazamo wa rehema. Na kwa kuchapisha maandishi, 
ikhlasi na nia imara huthibitika. Na kwa vile mimi 
baada ya kufahamishwa na Mwenyezi Mungu 
nimetangaza ahadi ya dhihirisho la ishara katika 
muda wa mwaka mmoja, hivyo muda huo huo 
utakuwa kwa ajili ya Bwana Daktari pia. Kwa mtafuta 
ukweli, huu sio muda mrefu. Kama mimi 
nikishindwa, basi adhabu na malipo yoyote Bwana 
Daktari atakayopendekeza sawa na uwezo wangu, 
mimi nitaikubali. Na Wallahi katika hali ya 
kushindwa niko tayari kukubali hata adhabu ya kifo. 

  䓔⫦ں دررہِ اوᜯ 〪 ਌ ں Ǐʦ  䓔䓕 㽮䯆ں ا䏩 ᱵں راᣇ37  
 والسلام ޱ ݿ اتبع الهدٰی38

Mtangazaji mwenezi. 
Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian, Mungu 

Amsamehe 11 Januari 1892 
                                                 
37 Tafsiri ya ubeti wa Kiajemi: Afadhali niitolee njia yake uhai 
wangu, kwani dunia itapata hasara gani nisipokuwepo. Mwenezi. 
38 Na amani iwe kwa aufuataye mwongozo. Mwenezi.  
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Kwa Waadilifu Kuzingatia 
Hili ni jambo la kweli kabisa kuwa macho ya moyo 
yanapofumbika, macho ya kimwili bali hisia zote za 
mwili pia hufumbika. Hapo mtu akiona haoni, na 
akisikia hasikii na akifahamu hafahamu, na ulimi 
hauwezi kunena ukweli. Hebu, angalieni kuwa 
masheikh wetu ingawa wanaitwa wenye akili, lakini 
kwa sababu ya chuki wamezama katika ujinga. Na 
mithili ya maadui wa kidini hatimaye wameanza 
kufanya uzushi. Mmoja wao ameandika kunihusu 
mimi kuwa alitoa habari ya mtoto wake mmoja 
kutokana na ufunuo kwamba atakuwa bingwa, ilhali 
yeye akafariki baada ya kuishi miezi michache tu. 
Nashangaa kwamba masheikh hao wenye haraka, kwa 
nini wakati wa kusema mambo kama hayo 
hawaikumbuki aya 39 َْلَعْنَتَ اللهِ ޱََ الْکٰذِبِين , na kwa nini 
mara moja wameanza kuonyesha ukoma wao wa 
ndani na uadui dhidi ya Islam. Kama wana haya hata 
chembe, basi wathibitishe kuwa katika ufunuo wangu 
gani imeandikwa kuwa mwana aliyefariki kwa hakika 
yeye ndiye mwana wa ahadi? Katika ufunuo mna 
habari kwa jumla kuwa mvulana wa aina hii atazaliwa, 
na ufunuo Mtakatifu wa Allah haukuashiria kwenye 
mtoto fulani kuwa ndiye mwenye kutimiza bishara hii 
                                                 
39 Laana ya Mungu iwe juu ya waongo” Aali ‘Imraan, 3:62 
Mwenezi. 
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kwa kumwashiria. Bali katika tangazo la mwezi 
Februari 1886 mna bishara kuwa baadhi ya wavulana 
watafariki pia utotoni. Basi, kwa kufariki kwa mtoto 
huyu imetimia bishara moja au imebatilika ishara 
fulani? Sasa, nasema kwa mfano kwamba kama kwa 
kufunya ijtihadi nimfikirie mwanangu yeyote kuwa 
labda yeye ndiye mwana aliyeahidiwa na fikara yetu 
ikosee, basi katika hali hii ufunuo utakuwa na kosa 
gani? Je katika ijtihadi za manabii hakuna mfano 
wake? Kama nimeandika ufunuo wazi katika kitabu 
changu chochote kuhusu mtoto aliyefariki basi 
uleteeni. Kusema uongo ni sawa na kula kinyesi. 
Inastaajabisha kuwa kwa nini watu hao wana shauku 
ya kula kinyesi, mpaka hivi leo mamia ya funuo 
zimedhihiri barabara ambazo zilitangazwa duniani 
lakini masheikh hao kwa ‘kuihurumia’ Islam 
hawakuitaja hata moja. Mamia ya watu waliambiwa 
mapema kuhusu Dilip Sing kushindwa kuja kuizuru 
India na Panjab. Baadhi ya mabaniani waliambiwa juu 
ya kifo cha Pandit Dayanand miezi michache kabla ya 
kufa kwake. Na mtoto huyu Bashiruddin Mahmud 
aliyezaliwa baada ya mvulana wa kwanza, habari ya 
kuzaliwa kwake ilitolewa katika tangazo moja kabla ya 
kuzaliwa kwake. Sardar Muhammad Hayat Khan 
aliposimamishwa kazi, wakati huo nikatoa taarifa kwa 
watu kuhusiana naye kuwa atarudishwa kazini. 
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Habari ya Bwana Sheikh Mehr Ali, tajiri wa 
Hoshiarpur kupatwa na janga ilielezwa kabla ya 
wakati, kisha habari ya kuachiliwa si tu alifikishiwa 
kabla ya wakati, bali mamia ya watu walitangaziwa 
hiyo. Kadhalika zipo ishara mamia kadha ambazo 
mashahidi waliozishuhudia wapo. Je, masheikh hao 
‘wanyofu’ wamezizungumzia ishara hizo hata mara 
moja? Yule aliyepigwa muhuri na Mwenyezi Mungu 
moyoni mwake, nani aufungue moyo wao! Hata sasa 
pia watu hao wakumbuke kuwa uadui wao hauwezi 
kuidhuru Islam katu. Watajifia wenyewe kama 
wadudu, lakini nuru ya Uislamu itazidi kuendelea 
siku hadi siku. Mwenyezi Mungu Amependa 
kuieneza nuru ya Islam duniani. Baraka za Islam 
haziwezi kuzuilika kwa kelele za masheikh hawa 
wenye tabia ya nzi. Mwenyezi Mungu Ameniambia 
kwa maneno ya wazi kabisa: 

نصرً  ߖی  لک۔  افتح  الفتّاح   نَا  المساج اعجيباً اَ ޱ  يخَِرّون  اغفرلنا و  ربنا  د۔ 
الخوار ۔  امرت  کما  فاستقم  الصدق۔  جلابيب  خاطئين۔  کنا  تحت  قانا 

جميعً  لِله  کن  الاقدام۔  صدق  يمنتهي  ان  عسىٰ  جمعيا۔  الله  مع  و  ربّک ا  بعثک 
محمودامقامً    ا 

Yaani, Mimi ndiye Mshindishi, nitakupa ushindi, 
utaona msaada wa ajabu, na wakanao, yaani baadhi 
yao wenye bahati ya kuongoka wataangukia viungo 
vya  sijida wakisujudu huku wakisema Ee Mola wetu, 
tusamehe dhambi zetu, tulikuwa wakosaji. Haya ni 
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manufaa ya ukweli yatakayodhihirika. Basi, kama 
ulivyoagizwa, uwe imara. Mambo yasiyo ya kawaida, 
yaani karama zinadhihirika  pale ambapo ndipo daraja 
ya juu kabisa ya ukweli. Uwe kwa Mungu kikamilifu, 
uwe pamoja na Mungu kikamilifu, huenda Mungu 
Akakuinua cheo kinachosifika. Na katika ufunuo 
mmoja kwa maneno yaliyorudiana na pengine 
kupishana kidogo akasema: Mimi Nitakupa heshima 
na Nitakukuza na nitatia baraka katika mabaki yako 
mpaka wafalme watatafuta baraka kutoka ndani ya 
nguo zako. Sasa enyi masheikh! Enyi wenye tabia ya 
ubahili! Kama mna nguvu, zizuieni bishara hizi za 
Mwenyezi Mungu zisitimie. Tumieni hila yenu ya kila 
namna na msiache hila yoyote, kisha muone kuwa 
Mkono wa Allah unashinda au mkono wenu? 

 والسّلام ޱٰ ݿ اتبع الهدٰی 40
ه النّاصحِ  41  اَلمُنَبِّ

Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian 

                                                 
40 Na amani iwe kwa afuataye mwongozo. Mwenezi. 
41 Mtanabahishaji, Mnasihi۔ 
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Bwana Mir Abbasi Ali wa Ludhiana 
42  

Huyu Bwana Mir ndiye yule ambaye nimeandika 
kumbukumbu yake nzuri katika uk. 790 wa Izaala 
Auhaam katika jumuiya ya waliofanya bai‘ati. Ni 
masikitiko kuwa yeye ameteleza kwa kutiliwa 
wasiwasi moyani na baadhi ya watiao wasiwasi, bali 
ameshaungana na kundi la maadui. Baadhi ya watu 
watashangaa kuwa kumhusu yeye nilifunuliwa 
ufunuo kuwa  43اصلها ثابتٌ و فرعها في السمآء  
Jibu lake ni hili kuwa maana ya ufunuo ni hii tu kuwa 
asili yake ni thabiti na tawi lake liko mbinguni, 
haikuelezwa kuwa kulingana na asili yake, yeye ni 
thabiti upande gani. Bila shaka jambo hili linapaswa 
kukubaliwa kuwa kila mtu huwa na sifa fulani ya 
kiasili ndani yake anayoshikilia kwa uthabiti na kwa 
kudumu. Na kama kafiri mmoja akiacha ukafiri 
ajiunge na Uislamu, yeye huja akiwa na sifa yake 
njema ya kiasili na kisha anapokwenda kutoka Islam 
kwenye ukafiri, basi hurudi tu na hiyo sifa yake. 
Kwani hakuna mabadiliko na mageuzi katika asili ya 
                                                 
42 Usikiapo maneno ya mja wa Mungu,  usiseme hayo yana makosa. 
Mpedwa wangu, kosa lenyewe ni kwamba huna uwezo wa 
kutambua nukta. Mwenezi. 
43 Mzizi wake ni imara na tawi lake lafika mbinguni. Mwenezi. 
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Allah na uumbaji wa Allah. Watu ni kama aina 
mbalimbali ya migodi. Mtu fulani ni kama mgodi wa 
dhahabu, mwingine kama mgodi wa fedha, mwingine 
kama mgodi wa shaba. Hivyo, kama katika ufunuo 
huo sifa fulani ya kiasili ya Bwana Mir imeelezwa 
ambayo haibadiliki basi si ajabu wala si jambo la 
kupinga. Bila shaka jambo hili linakubalika kuwa sio 
Waislamu tu bali makafiri pia wana baadhi ya sifa 
njema za kiasili na wanazo baadhi ya khulka kiasili. 
Mwenyezi Mungu Hakukiumba kitu chochote 
kikiwa giza tupu na katika kiza moja kwa moja. 
Naam, ni kweli kuwa uzuri wowote wa asili hauwezi 
kusababisha wokovu katika Akhera bila kupata njia 
iliyonyooka ambayo kwa maneno mengine inaitwa 
Islam. Kwani wema wa daraja ya juu ni imani, 
utambuzi wa Mungu, kufuata njia iliyonyooka na 
Uchamungu. Kama haya hayapo, basi sifa zingine 
zinakuwa si kitu. Isitoshe, ufunuo huu ni wa wakati 
ule ambapo Bwana Mir alikuwa imara, alikuwa na 
nguvu ya hali ya juu sana ya ikhlasi, na hata yeye pia 
alikuwa na dhana hii hii moyoni kuwa mimi nitakuwa 
imara vivyo hivyo. Hivyo, Mwenyezi Mungu Alitoa 
habari ya hali yake ya wakati huo. Jambo hili katika 
mafundisho ya ufunuo wa Mwenyezi Mungu 
linajulikana kwamba Yeye Hutoa habari kulingana na 
wakati uliopo, Anamwita tu kafiri yule anayekuwa 
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katika hali ya kufuru, na katika hali ya kuwa 
mwaminio na imara Humwita tu mwaminio mwenye 
ikhlasi na imara. Katika Neno la Mungu kuna mifano 
ya namna hii mingi sana, na hakuna shaka kuwa 
Bwana Mir kwa muda wa miaka kumi alikuwa 
miongoni mwa wafuasi wangu kwa uaminifu 
mkubwa, upendo na uimara. Na kwa jazba ya ikhlasi, 
wakati wa kufanya bai‘ati si yeye peke yake tu bali 
aliwaingiza katika Jumuiya hii ndugu zake wengine, 
rafiki zake na jamaa zake pia. Na katika muda huo wa 
miaka kumi, barua alizoniandikia zilizojaa upendo na 
ikhlasi siwezi kuelezea hivi sasa makisio yake. Lakini, 
ninazo hata hivi sasa barua zake mia mbili ambamo 
kwa unyenyekevu wa hali ya juu alieleza ikhlasi na 
uaminifu wake. Bali, katika baadhi ya barua aliandika 
ndoto zake ambamo kana kwamba akasadikisha 
kiroho kuwa mimi nimetoka kwa Mungu, na kwamba 
wapinzani wangu wako upande wa batili. Na kwa 
sababu ya  ndoto zake hizo anadhihirisha kuwa Yu 
pamoja nami daima, kana kwamba yu pamoja nami 
katika dunia hii na katika ulimwengu ujao. Na vivyo 
hivyo alizisambaza ndoto hizo katika watu na 
aliwaelezea wafuasi wake na waaminifu wake. Basi, ni 
dhahiri kuwa mtu aliyeonyesha uaminifu wake kwa 
jazba kiasi hiki, kuhusu hali ya wakati huo ya mtu 
kama huyu kama Mwenyezi Mungu Alete ufunuo 



Uamuzi wa Kimbingu 

70 
 

kuwa yeye wakati huu yu imara wala hatetereki, je 
ufunuo huu utachukuliwa kuwa ni kinyume cha 
hakika? Funuo nyingi zinaonyesha hali ya wakati 
uliopo tu, na hazihusiani na hali ya baadaye. Isitoshe, 
maadamu mtu bado yu hai, hukumu juu ya hatima 
yake mbaya haiwezi kukatwa, maana moyo wa mtu 
uko mikononi mwa Mungu Mwenye shani. Achilia 
mbali Bwana Mir, Yeye Akitaka, Anaweza kumleta 
mara moja kwenye haki yule mwenye moyo mgumu 
sana katika duina aliyepigwa muhuri juu ya moyo 
wake. Hivyo, basi, ufunuo huo ulihusiana na hali 
iliyokuwepo, si lazima ueleze habari za mwisho wake, 
na mwisho bado haujadhihirika. Wengi walitengana 
na wakweli na wakawa maadui wakubwa, lakini 
baadaye wakaona maajabu fulani, wakajuta na 
wakaangua kilio, wakakiri dhambi yao na wakarejea. 
Moyo wa mtu uko mkononi mwa Mwenyezi Mungu, 
na majaribio ya Yule Mwenye hekima 
yanamwandama mtu pamoja. Basi, Bwana Mir, 
kutokana na kasoro na mapungufu yake fulani 
yaliyofichikana amepata majaribio, na kisha kutokana 
na athari ya mtihani huo badala ya jazba ya upendo 
‘uyabisi’ wa roho ukazuka uliosababisha ‘ukavu’ na 
ugeni, na ugeni ukazaa utovu wa adabu, na utovu wa 
adabu ukapiga muhuri moyoni, na muhuri wa moyo 
ukazaa uadui wa wazi na nia ya kudhalilisha na 
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dharau. Ni pahali pa kujifunza somo, maana alitokea 
wapi na amefikia wapi! Je kuna mtu aliyedhania kuwa 
hali ya Mir Abbas Ali itakuwa hivi. Mmiliki wa 
Ufalme hufanya Atakavyo. Marafiki zangu 
wanatakiwa wamuombee dua, na wasimnyime 
huruma zao ndugu yao mnyonge aliyetoka, nami pia, 
Mungu Akipenda, nitamuombea dua. Nilitaka 
ninakili humu katika kijitabu hiki baadhi ya barua 
zake kama mfano kuwadhihirishia watu kwamba 
ikhlasi ya Mir Abbasi Ali ilifikia daraja gani, na ndoto 
za aina gani alikuwa akidhihirishia daima, na kwa 
maneno gani ya aina gani ya unyenyekewu na maneno 
ya heshima kubwa alikuwa akiandika ndani ya barua 
zake. Lakini nasikitika kuwa ndani ya kijitabu hiki 
kidogo nafasi haimo. Mungu Akipenda sawa na haja 
barua hizo zitadhihirishwa katika wakati mwingine. 
Huu ni mfano mmoja wa mabadiliko ya mwanadamu, 
kwamba mtu yule ambaye juu ya moyo wake daima 
adhama na heba ya upendo wa kweli ulitawala na 
ambaye ndani ya barua zake alikuwa ananitaja kuwa 
khalifa wa Mungu ardhini, leo hali yake ikoje! Hivyo 
basi, Muogopeni Mwenyezi Mungu na daima ombeni 
kwamba kwa fadhili zake tu Aimarishe mioyo yenu 
kwenye haki na Akuepusheni na kuteleza. 
Msiutegemee uimara wenu. Je kuna mtu aliyempita 
Umar Farukra katika uimara ambaye alipatwa na 
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jaribio kwa kipindi kifupi tu. Na kama mkono wa 
Mwenyezi Mungu usingemkinga, basi Mungu Anajua 
hali ingekuwaje. Ingawa nimehuzunika sana kutokana 
na kuteleza kwa Mir Abas Ali, lakini naona kuwa 
maadamu mimi nimekuja nikiwa mfano wa Hadhrat 
Masihias, basi ililazimu pia kuwa katika matukio ya 
baadhi ya wafuasi wangu wanaodai ikhlasi, uonekana 
pia mfano huo. Jambo hili ni dhahiri kuwa baadhi ya 
marafiki mahususi wa Hadhrat Masihias waliokuwa 
wanadani wake ambao katika kuelezea sifa zao 
ufunuo wa Mungu pia ulishuka, mwishoni 
waliachana na Hadhrat Masihias . Yuda Iskariote 
alikuwa mwandani sana wa Hadhrat Masihias 
aliyekuwa mara nyingi akila pamoja na Hadhrat 
Masih katika chombo kimoja na alikuwa akionyesha 
upendo wa hali ya juu sana, ambaye alipewa bishara ya 
kiti cha kumi na mbili cha peponi. Hata Bwana Petro 
alikuwa mfuasi mwema sana ambaye kumhusu yeye 
Hadhrat Masihias alisema kuwa funguo za mbinguni 
zimo mkononi mwake, naye alikuwa na madaraka ya 
kumwingiza peponi yeyote amtakaye na kuacha 
kumuingiza amtakaye. Lakini mwishoni mambo 
aliyoyafanya Bwana huyu, wasomi wa Biblia 
wanatambua kuwa akisimama mbele ya Masihias na 
kuashiria kwake akasema kwa sauti kubwa kuwa, 
Mungu Apishe mbali, mimi namlaani mtu huyu. 



Uamuzi wa Kimbingu 
 

73 
 

Bwana Mir bado hajafikia hatua hiyo. Nani anajua 
kitatokea nini kesho? Ingawa kuteleza huku kulikuwa 
katika bahati ya Bwana Mir, na kiwakilishi nomino 
cha kike katika   ٌأَصلها ثابت pia kiliashiria kwenye hiyo, 
lakini uchochezi wa Sheikh Batalawii ulimfanya 
Bwana Mir azidi kuteleza. Bwana Mir ni mtu wa 
kawaida tu, masiala mengi ya dini yeye hayajui. Bwana 
Batatalwii na wengineo wakamhamakisha kwa 
vichocheo vya kuleta uchafuzi kwa kusema angalia, 
jambo fulani ni kinyume cha itikadi ya Islam, na neno 
fulani eti ni la utovu wa adabu. Nimesikia kuwa 
sheikh Batalawii amekwisha kula kiapo kuhusiana na 
wafuasi wangu wenye ikhlasi kwamba 44 َُْمْ اَجمْعَِين   لاَُغْوِيَنهَّ
Amepita kiasi hiki kwamba katika maneno yake 
hakuna kumwacha hata sheikh Najdi, ili angewatenga 
angalau watu wema. Ingawa kwa sababu ya baadhi ya 
wafuasi waliorudi nyuma yeye anafurahi sana, hata 
hivyo yeye anatakiwa aelewe kwamba kwa kunyauka 
tawi moja bustani yote haiwezi kuharibika. Tawi 
ambalo Mwenyezi Mungu Anataka, Hulikausha na 
kulikata, kisha Hutoa badala yake matawi mengine 
yaliyojaa maua na matunda kochokocho. Sheikh 
Batalawii akumbuke kuwa mtu mmoja akitoka ndani 
ya Jumuiya hii, Mwenyezi Mungu Atawaleta ishirini 

                                                 
44 Hakika nitawapoteza wote. Mwenezi. 
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badala yake. Azingatie sana aya hii: 
ۃٍ  ޱََ الْکٰفِرِޜَْ  45 وْنهَٗٓ  لا اَذِلَّةٍ  ޱََ الْمُ ٶْ مِنِينَْ  اَعِزَّ ُمْ وَ يحُِبُّ ِبهُّ  فَسَوْفَ يَاْ تىِ اللهُ بِقَوْمٍ  يحُّ
Mwishoni, tunawadhihirishia wasomaji kuwa Bwana 
Mir Abbas Ali alitoa kipeperushi tarehe 12 Desemba 
1891 cha upinzani kilichojaa maneno yenye utovu wa 
adabu na ya dharau. Hatujihusishi hata kidogo na 
maneno yake. Moyo unapochafuka, basi na ulimi pia 
unachafuka papo hapo. Lakini yalazimu mambo 
matatu ya kipeperushi hiki yajibiwe: 

Mosi: Hali ya mijadala ya Delhi imegandama moyoni 
mwa Bwana Mir kinyume cha tukio lenyewe. Basi, 
tangazo langu hili linatosha kuondoa wasiwasi huo, 
sharti Bwana Mir alisome kwa makini. 

Pili: Ndani ya moyo wa Bwana Mir, imeimarika, 
kimakosa kabisa, ya kuwa mimi ni mtu nisiyemsadiki 
Mungu, naikana miujiza na kuikataa Lailatul Kadri, 
nadai kuwa nabii, nawafedhehesha manabii na 
ninazikana itikadi za Islam. Hivyo kuondoa wasiwasi 
huu, mimi nimekwisha ahidi kwamba kijitabu peke 
yake kitatolewa hivi karibuni kutoka kwangu. Kama 
Bwana Mir akisoma kijitabu hicho kwa makini, 
atajutia sana dhana zake mbaya zisizo na msingi na 
                                                 
45 Basi, kwa yakini Mungu Ataleta watu ambao Atawapenda nao 
watampenda, wapole kwa waaminio, wakali kwa makafiri. 
Al-Maaida, 5:55. Mwenezi. 
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uhakika wowote, sharti ajaliwe na Mungu. 

Ya tatu ni kwamba katika kipeperushi chake hicho, 
Bwana Mir akieleza karama zake akaandika kana 
kwamba ana uwezo wa kuonyesha Mtumesaw. Hivyo, 
katika kipeperushi hicho anaandika kuhusiana nami 
kuwa hakushindana nami katika jambo hili. Mimi 
nilisema kuwa sisi wawili tukae katika msikiti wowote 
na kisha ama nifanywe kuonana na Mtumesaw ambaye 
asadikishe madai yako, au mimi nikufanye uonane na 
Mtumesaw ambaye atoe uamuzi kuhusu jambo hili. 
Maandishi haya ya Bwana Mir hayakunistaajabisha 
mimi tu, bali kila anayeelewa habari hii anastaajabu 
sana kuwa kama Bwana Mir alikuwa na uwezo na sifa 
ya kumuona Mtumesaw wakati  wowote apendapo na 
kumuuliza mambo, bali awaonyeshe wengine pia, basi 
kwa nini alifanya bai‘ati kwangu bila kusadikishiwa na 
Mtumesaw? Na kwa nini akaendelea kuwepo ndani ya 
kundi la wenye kuonyesha ikhlasi kwa kipindi cha 
miaka kumi mfululizo? Ajabu ni kwamba hata mara 
moja Mtumesaw hakumtokea ndani ya ndoto 
kumwambia kuwa kwa nini unafanya bai‘ati kwa 
mwongo na mdanganyifu huyu asiye na dini? Na kwa 
nini unajinasa katika upotofu. Je mtu yeyote mwenye 
akili anaweza kuelewa kuwa mtu mwenye uwezo na 
madaraka ya kumtembelea Mtumesaw mara kwa mara 
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na kutekeleza maagizo yake, na kushauriana naye, 
yeye mtu huyo kwa muda wa miaka kumi mfululizo 
awe amenaswa na mwongo na mdanganyifu, na awe 
mfuasi wa mtu aliye adui wa Mwenyezi Mungu na 
Mtume na anayemdharau Mtumesaw, na ni mwenye 
kuanguka chini kabisa. Jambo la kustaajabisha zaidi ni 
hili kuwa baadhi ya marafiki wa Bwana Mir 
wanasema kuwa yeye aliwasimulia baadhi ya ndoto 
zake, akawaambia kuwa yeye alimuona Mtumesaw 
ndani ya ndoto, na Mtumesaw akamwambia kunihusu 
mimi kuwa kwa kweli mtu huyo ni Khalifa wa Allah 
na ni Mujadidi wa dini. Na barua kadha za 
madhumuni haya Bwana Mir aliniandikia mimi pia 
ambamo ndoto za aina hii zimeelezwa na kusadikisha 
madai yangu. Sasa mtu muadilifu anaweza kuelewa 
kuwa kama Bwana Mir anaweza kumuona Mtumesaw 
ndani ya ndoto, bila shaka aliyoyaona kwanza yapasa 
kukubaliwa. Na endapo ndoto zake hizo hazifai 
kuaminika na ni ndoto zilizovurugika, ndoto kama 
hizo hata siku za baadaye pia haziwezi kuaminika. 
Wasomaji wanaweza kufahamu kuwa dai la kuwa na 
uwezo wa kumwonesha Mtume kwa wengine ni 
upuuzi mkubwa namna gani. Ni dhahiri kutokana na 
Hadithi sahihi kuwa ndoto ile tu ambamo mtu 
anamwona Mtumesaw yaweza kuepukana na mwigo 
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wa Shetani ambamo Mtumesaw ameonekana kwa 
umbo na sura yake, waila shetani kuiga sura za 
manabii si tu kunajuzu bali kwa kitendo kwatokea 
hasa. Shetani mlaaniwa anaonyesha hata mwigo wa 
Mungu na kudhihirisha mng’ao wa Arshi, basi ana 
shida gani kuiga sura ya Manabii! Sasa kama hali 
ndiyo hii, basi hata tukikubali, kwa mfano kuwa mtu 
fulani amemwona Mtumesaw ndotoni, twawezaje 
kutulia kwamba yeye kweli amepata kumwona 
Mtumesaw, maana watu wa zama hizi hawajui sura 
hasa ya Mtumesaw, na ni jaizi shetani kujionyesha 
katika sura ghairi yake. Hivyo basi, kwa watu wa zama 
hizi alama ya kweli ya kumuona kwelikweli ni hii 
kwamba pamoja na kuona baadhi ya miujiza na alama 
mahususi pia zipatikane ambazo kwazo iyakinike 
kwamba ruiya au kashfi hii imetoka kwa Mungu. Kwa 
mfano, Mtumesaw aeleze baadhi ya bishara kabla ya 
kutokea kwazo, au atujulishe kabla ya kutukia baadhi 
ya mambo ya ushukaji wa kudra, au atujulishe 
mapema kukubaliwa kwa baadhi ya maombi, au 
atuambie maelezo ya kina na maarifa ya aya za Kurani 
Tukufu ambayo hayajapata kuandikwa wala 
hayajachapishwa hapo kabla, hapo bila shaka ndoto ya 
aina hii itaonekana kuwa sahihi. Waila mtu mmoja 
akidai kuwa Mtumesaw alinijia ndani ya ndoto na 
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kasema kuwa mtu fulani bila shaka ni kafiri na dajali, 
sasa nani aamue kuwa hii ni kauli ya Mtumesaw au ni 
kauli ya shetani au yule mwotaji ameizua yeye 
mwenyewe kwa ujanja? Hivyo, kama kwa kweli 
Bwana Mir ana uwezo huu kuwa Mtumesaw anamjia 
ndotoni mwake, sisi hatutaki kumsumbua Bwana Mir 
kwamba lazima atuonyeshe, bali yeye athibitishe 
kumwona mwenyewe tu, na kwa njia ya alama hizo 
nne zilizotajwa hapo nyuma athibitishe kwamba kwa 
kweli yeye amemuona Mtumesaw, nasi tutakubali. Na 
endapo yeye ana shauku tu ya kushindana, hapo 
atumie njia sahihi ya mashindano tuliyoieleza ndani 
ya tangazo hili. Sisi kwa hakika tunayo shaka katika 
kumuona kwake Mtumesaw, achilia mbali kukubali 
kwamba anaweza kuwaonyesha wengine Mtume. 
Hatua ya kwanza ya mtihani ni hii kwamba je Bwana 
Mir yu mkweli katika dai lake la kumwona Mtume au 
yu mwongo? Kama yu mkweli, basi atangaze ndoto au 
kashfi yake yoyote ambamo iwe imeelezwa kuwa 
amemwona Mtumesaw, na yeye alieleza kama alama ya 
kuzuru kwake bishara fulani fulani na kupokelewa 
dua na kudhihirisha mambo ya kweli na maarifa, 
kisha baadaye atoe mwito wa kumwonyesha Mtume 
kwa wengine. Nami kwa kutilia nguvu ukweli niko 
tayari kwa jambo hili pia kwamba Bwana Mir 
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aonyeshe ajabu la kumwonesha Mtume pia. Yeye aje 
Qadian, msikiti upo, gharama zake zote za kwenda na 
kurudi pamoja na chakula zitakuwa juu yangu. Nami 
nawaambia wasomaji wote kuwa haya ni majivuno tu 
matupu na kamwe hawezi kuonyesha chochote. 
Kama akija, atafedheheka tu. Wenye akili wanaweza 
kufikiria kuwa mtu aliyefanya bai‘at, akaingia katika 
kundi la wafuasi na kwa muda wa miaka kumi 
akaendelea kunitambua mimi kuwa Khalifa wa 
Mungu, Imamu na Mujadidi, na akaendelea 
kunielezea ndoto zake, je yu mkweli katika dai lake 
hili? Hali ya Bwana Mir ni ya kusikitisha sana, 
Mungu Amrehemu! zisubirini bishara 
zitakazodhihiri. Angalieni ukurasa 855 wa Izaala 
Auhaam. Zisome kwa makini kurasa wa 635 na 396 
za Izaala Auhaam. Isubirini bishara ya tangazo la 10 
Julai 1887 ambalo pamoja nalo kuna ufunuo huu pia: 

و يسئلونک ٵَ حق ھو قل ای و ربى انه لحق وما انتم بمعجزޜ۔ زوجناکها لا 
 مبدل لكلماتى۔ وان ߙوا اٰية يعرضوا و يقولوا سحر مستمر

Na wanakuuliza, je jambo hili ni kweli? Sema, ndiyo, 
haki ya Mola wangu ni kweli, na nyinyi hamwezi 
kulizuia jambo hili kutokea. Sisi Wenyewe 
Tumekufungisha ndoa naye. Hakuna anayeweza 
kubadilisha maneno yangu. Watageuza uso baada ya 
kuiona ishara na hawataikubali, na watasema kuwa 
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huu ndio udanganyifu au uchawi halisi.  

 والسلام ޱ ݿ فهم اسرارنا و اتبع الهدی 46
 

Mtoaji nasaha mwenye huruma,  Ndimi 
Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian, 

27 Desemba 1891 

  

                                                 
46 Na amani iwe kwa azifahamuye siri zetu na afuataye mwongozo. 
Mwenezi. 
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Taarifa 
Ndugu wote wenye ikhlasi waliofanya bai‘ati yangu 
wajue kuwa shabaha ya kufanya bai‘ati ni kwamba 
mapenzi ya dunia yapoe, na mapenzi ya Mola 
Mtukufu na ya Mtume Mtukufusaw yatawale moyoni. 
Na hali ile ya kutengana na dunia ipatikane ambayo 
kwayo safari ya Akhera isionekane yenye kuchukiza. 
Lakini kwa kulipata lengo hili yamlazimu mtu kukaa 
nami na kutumia muda fulani wa umri wake katika 
njia hii ili, Mungu Akipenda, kwa kushuhudia dalili 
yenye yakini, udhaifu na uzembe uondoke, na kwa 
kuzalika yakini kamili izalike shauku na ladha ya jazba 
ya upendo mkubwa. Hivyo, kwa ajili ya jambo hili 
daima inatakiwa kuwa na hadhari na yapasa kuomba 
dua kuwa Mungu Ajaalie uwezo huu. Na mpaka 
uwezo huo haujapatikana inapasa kuonana nami 
mara kwa mara, kwani baada ya kuingia katika silsila 
ya baiati, kisha kutojali kuonana, baiat kama hii haina 
baraka, itakuwa ni kama kufuata mazoea. Na kwa vile 
ni vigumu kwa kila mmoja kuja hapa akae nami 
kutokana na udhaifu wa asili au upungufu wa uwezo 
au kitalifa kirefu, au kuja mara chache kwa mwaka 
kuonana nami kwa kuvumilia shida kubwa, kwani 
hivi sasa ndani ya mioyo mingi hamna shauku nyingi 
kiasi kwamba waweze kuvumilia taabu kubwa na 
madhara mengi, kwa hiyo inaonekana inafaa 
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zipangwe siku tatu kwa mwaka kwa ajili ya mkutano 
ambamo, Mungu Akipenda, ndugu wote waaminio 
waweze kuhudhuria katika tarehe zilizopangwa, sharti 
wakiwa na afya na nafasi na kutokuwa na vikwazo 
vikubwa. Kwa maoni yangu ni bora tarehe hizo ziwe 
27, 28 na 29 za mwezi Desemba. Yaani baada ya siku 
ya leo hii iliyo 30 Desemba 1891, kama tarehe 27 
Desemba ikifika katika uhai wetu, basi ndugu wote 
kadri ya wasaa wao wanapaswa wafike kwenye tarehe 
hiyo kwa ajili ya kusikiliza maneno ya Mwenyezi 
Mungu tu na kwa ajili ya kushiriki katika maombi. 
Na Katika mkutano huo kutakuwa na shughuli za 
kuelezea mambo ya ukweli na maarifa ambayo ni ya 
lazima kwa ajili ya kuzidisha imani na yakini na 
maarifa. Na vile vile kwa jamaa hao kutafanyiwa 
maombi maalum na mwelekeo mahususi na 
itafanyawa bidii sawa na uwezo mbele ya Mungu 
Mrehemevu kwamba Mwenyezi Mungu Awavutie 
kwake na Awakubalie kwake na Awapatie mabadiliko 
mema. Na faida nyingine ya muda itakayopatikana 
ndani ya mikutano hii ni kwamba kila mwaka ndugu 
wote wapya watakaoingia ndani ya Jumuiya, kwa 
kuhudhuria katika tarehe zilizopangwa wataweza 
kuonana na ndugu zao waliowatangulia, na kwa 
kujuana uhusiano wa upendo na udugu utaendelea 
kuzidi baina yao. Na ndugu atakayekuwa amefariki 
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dunia hii, ataombewa dua ya maghufira katika 
mkutano huo. Na kwa kuwafanya ndugu wote wawe 
kitu kimoja kiroho na kwa kuondolea ukavu wa tabia, 
ugeni na unafiki baina yao itafanywa juhudi katika 
Baraza la Mungu Mtukufu Mwenye shani. Na katika 
mkutano huo zitapatikana pia faida nyingine nyingi 
za kiroho na manufaa ambayo, Mungu Akipenda, 
yataendelea kudhihirika siku hadi siku. Na itafaa kwa 
watu wenye uwezo mdogo kuwa waanze mapema 
kufikiria njia ya kushiriki katika mkutano huo. Na 
kama kwa ajili ya gharama za safari ya mkutano huu 
ndugu waanze kujiwekea pesa kidogo kidogo pembeni 
kila siku au kila mwezi, bila shida pesa kwa ajili ya 
safari itapatikana, kana kwamba safari hii itakuwa 
bure. Na itakuwa vizuri kwamba miongoni mwa 
wenzetu, wale ndugu ambao wanaafiki mpango huu 
waniarifu sasa hivi kwa maandishi yao mahususi ili 
majina ya ndugu hao wote yahifadhiwe katika orodha 
moja kwamba wakijaaliwa nguvu na uwezo waahidi 
kuhudhuria kwenye tarehe maalum katika maisha yao 
yote, na wahudhurie kwa moyo wote na azma imara, 
isipokuwa vikitokea vikwazo vitakavyoifanya safari 
iwe nje ya uwezo wao. Na leo, tarehe 27 Desemba 
1891, mkutano uliofanyika kwa mashauriano ya 
kidni, ndugu wote waliohudhuria kwa kuvumilia 
shida za safari kwa ajili ya Mungu tu, Mwenyezi 
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Mungu Awalipe malipo mema na Awajaalie thawabu 
ya kila hatua waliyochukua. Amin, thumma Amin. 

Tangazo 
Tunazo nakala kadhaa za vijitabu Fa'the Islam na 
Taudhihe Maraam ambavyo bei yake ni Rupia moja, 
na zipo nakala kadhaa za kitabu Izaala Auhaam 
ambazo bei ya kila nakala ni Rupia tatu, gharama ya 
posta ni mbali na bei. Ndugu wanaotaka kununua 
waagize. Anwani ni hii: Qadian wilaya ya Gurdaspur, 
kwa mwandishi wa kijitaju hiki, au wakitaka 
wanaweza kuchukua toka Patiala kutoka  kwa Bwana 
Mir Nasir Nawwab, mchoraji wa ramani, ofisi ya 
idara ya mto. Na vilevile vitabu hivi vimo katika 
Panjab Press Sialkot, kwa Bwana Maulawii Ghulam 
Qadir Fasihi mwenye kiwanda cha uchapishaji, 
mwaweza kuagiza kutoka huko pia. 
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