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HOTUBA YA KUFUNGIA 

 MKUTANO WA MWAKA WA UINGEREZA 

23.08.2015 

Baada ya kusoma shahada, audhu, Bismillahi na Suratul-
Faatiha Khalifa Mtukufu Mungu Amsaidie alisema: 

Ⲹ ⵲ 䲴 ✝ 婴 ⨦ 䲳 ✝ 䲲 ✝ ズ 㺨 ❣ ❆ 
1۝㸉 ⟒ ⻭ Ҁ䲵 ✝ ㌑ ✝ 

Kwa hakika Allah Anaamuru uadilifu na hisani na 
kuwapa (watu kama uwapavyo) ndugu; na Anakataza 
upujufu, na uovu, na uasi. Anawanasihini ili mpate 
kufahamu. 
Siku hizi machafuko yanayoenea duniani kote pote 
yamemfadhaisha kila mtu anayependa amani. Kila mtu 
anayehurumia ubinadamu anahangaika na kufadhaika 
kwamba inafanyika nini duniani! Kusema wanasema 
wasemao na inaandikwa pia mengi juu ya jambo hili 
kwamba machafuko haya yamezuka kwa nguvu zaidi 

                                                      
1 An-Nahl, 16:91 
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katika ulimwengu wa Kiislamu, au sababu yake ni 
Waislamu, na kisha kwa sababu hii yaamuliwa kwamba 
dini kwa jumla na Islam hususan ndiyo chanzo cha 
machafuko, Mungu Apishe mbali. Mpaka sasa 
ulimwengu wa Kimagharibi ulikuwa ukifikiria kwamba 
machafuko hayo yote yataishia mpaka kwenye nchi za 
Kiislamu na nchi ambazo hazikuendelea, na hilo ndilo 
tatizo lao; nasi yaani tulioendelea tutadumu kuwasaidia 
kwa kutatua tatizo hilo na kujaribu kuimarisha pia 
uadilifu. Ni jambo lingine hili kwamba kwa kisingizio cha 
kusaidia au kuimarisha uadilifu, lengo moja pia lilikuwa 
kuthibitisha ubora wao na kunufaika pia na maliasili za 
nchi hizo. Lakini hiyo ilikuwa ni kosa la mataifa 
makubwa au la wapinga dini ambalo wakati 
umelihakikisha sasa kwamba hili halikubaki tu kuwa 
tatizo la nchi za Kiislamu. Mwelekeo wa siasa kali na 
ugaidi haukomi hadi nchi za Kiislamu, bali ukivuka 
utazikera nchi za magharibi na nchi zilizoendelea na 
utaziletea matokao yenye kutisha.  
Naendelea kuwaelekeza hao tangu miaka michache 
iliyopita kwamba dunia iko katika hali ya machafuko, 
tunaidhani hali hii kuwa katika sehemu maalum tu; hiyo 
ni kosa letu. Wengi walikuwa wanakubaliana na maneno 
yangu kihulka tu lakini baadaye walikuwa wakisema 
kwamba dunia na hususan nchi zilizoendelea hazitakabili 
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hali za kutisha kiasi anachoeleza au inachoelezwa. Lakini 
leo viongozi hao hao na wachunguzi wa hali ya dunia 
wameanza kusema kwamba hali hii ya machafuko iliyopo 
duniani, kwayo sasa nchi zilizoendelea pia hazitasalimika, 
na hali hiyo yenye kutisha inakaribia kutumeza pia. Kauli 
ya Waziri Mkuu wa Uingereza pia inadhihirisha hatari 
hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Australia naye 
amesema hivyo hivyo. Mkuu wa zamani wa jeshi wa 
Uingereza pia amesema maneno kama hayo. Magazeti 
kadha pia yameanza kuandika. Ilmuradi, huu ni ukweli 
kwamba dunia imezungukwa na dhuluma na machafuko. 
Walioendelea au walioelimika kidunia wanadhani 
kwamba dini imesababisha hiyo na imefikia kilele chake 
kwa sababu ya kundi moja la kidini la Waislamu; lakini 
kwa kweli hiyo ni kwa sababu ya kutoelewa dini. Dunia 
inadhani kwamba kwa kumaliza machafuko hayo 
tunahitaji kuachana na dini. Jambo hili linatangazwa 
sana. Magazeti nayo yanaeneza kwamba dini inamfanya 
mtu kuwa ama jahili na mzembe au mwenye siasa kali. Na 
kama mkitaka kupata maendeleo, basi maendeleo yaweza 
kupatikana kwa kutengana na dini. Hao watu wanadhani 
kwamba maeandeleo yapatikana kwa kukaa tu mbali na 
Mwenyezi Mungu. Kwa kueneza nadharia hii potofu, 
idadi ya wakana Mwenyezi Mungu inaendelea 
kuongezeka siku hadi siku, ilihali ukweli wenyewe ni 
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kwamba kwa kumsahau Mwenyezi Mungu dunia 
imetumbukia katika machafuko. Machafuko haya ni kwa 
sababu ya kutumia vibaya mafundisho ya Mwenyezi 
Mungu, na kwa kutumia jina la Mwenyezi Mungu kwa 
kujipatia manufaa yao, au kwa kukanusha kuwepo kwa 
Mwenyezi Mungu, bali ni kwa kuruka mipaka yote katika 
kumfanyia Mwenyezi Mungu dhihaka. 

Ilmuradi sababu ya msingi ya hali ya machafuko duniani 
ni kujinyakulia manufaa ya binafsi kwa jina la Mwenyezi 
Mungu na kutokwa na hofu Yake ya kweli mioyoni, au 
kwa kukanusha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu 
kutanguliza kanuni na nadharia zao za kidunia juu ya kila 
kitu. Mtu akiwa kiumbe cha Mwenyezi Mungu anajiona 
bora na anazifikiria kanuni za Mwenyezi Mungu na 
nidhamu yake ya uadilifu kuwa duni kuliko kanuni na 
nidhamu ya uadilifu alizounda yeye, na anauliza kwa nini 
hatuwezi kuyafanya mafundisho ya dini sawa na haja ya 
zama yafuate mila za kidunia, matamanio ya kidunia na 
kanuni za kidunia. Mwulizaji mmoja, msomi, profesa wa 
chuo kikuu aliniuliza hayo mimi pia. Lakini, kumbukeni 
kwamba kama mafundisho ya dini yamekwisha haribika 
na kama viwango na kanuni za asili za kibinadamu zaweza 
kuvishinda viwangu na kanuni za asili za Mungu, hapo 
swala hilo laweza kuzaka. Lakini tunakiamini kitabu 
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ambacho kimehifadhiwa tangu miaka elfu moja na mia 
nne na ambacho mafundisho yake ni bora kabisa kwa kila 
jiha na ni utaratibu kamili wa maisha kwa binadamu wa 
zama zote ambacho kimeteremshwa na Mungu, Mola wa 
walimwengu na Mjuzi wa siri na dhahiri; hakina haja 
kiwe chini ya kanuni ya binadamu. Dini inakuja 
kuwafanya wanadamu waifuate, haiji kwa kufuata dunia 
au matamanio ya watu hao. Na leo Islam ni ile dini na 
Kurani Tukufu ni kile kitabu kinachowaongoza watu wa 
zama zote, sharti mtu awe na uwezo wa kuielewa. Leo 
haki zinanyang’anywa duniani, hiyo haiifanyi dini, bali 
huifanya kanuni za kidunia au wadanganyifu kwa jina la 
dini. Leo dhuluma zinazofanyika katika sura ya vita na 
mapigano, hizo hazifanywi na dini, bali dunia kwa 
masilahi yake inafanya. Leo khulka mbovu zinazoonekana 
kwa jina la uhuru na upujufu sio sehemu ya mafundisho 
ya dini, bali ni kwa sababu ya ubovu wa kanuni za 
binadamu zilizovuruga amri za Mwenyezi Mungu. 
Kuonyesha nguvu na ubora sio mafundisho ya Mwenyezi 
Mungu, bali ni uzushi wa binadamu kwamba mtu ajione 
mbora kuliko kila kitu. 

Basi, mambo hayo tunayoyaona siku hizi duniani, hayo ni 
kwa sababu ya kujidhania kuwa mwenye akili yote na kwa 
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kukosa nuru ya wahyi. Na hiyo ni hali ambayo imetajwa 
katika Kurani Tukufu. Akasma: 

 Ⲋ ✝ 㪱 ❴ 婻 㷼婽 ❙ 婼 ⯘ ❮  
2۝➪ ⵊ 㶉 ⟏ 、 

Maovu waliyotenda watu yamesababisha ufisadi 
kutapakaa bara na bahari ili Awaonjeshe matokeo ya 
baadhi ya amali zao, huenda wakarejea. 

Basi, hayo ndiyo kwa sababu ya machafuko 
yaliyoanzishwa na mwanadamu, ambayo hayuko nje yake 
tajiri wala masikini, wala watu wa dini yaani wa dini kwa 
jina tu wala watu walioachana na dini. Katika hali kama 
hizo ni dhahiri kwamba mtu atashikwa na Mwenyezi 
Mungu na atapata adhabu ambayo ni kwa sababu ya kuwa 
mbali na Mwumba na ndiyo matokeo yake hayo. 
Tutakapokuwa mbali na Mwenyezi Mungu, basi ni 
dhahiri kwamba kwenda mbali na Mwumba na Mmiliki 
wa dunia hii, matokeo yayo hayo yalipaswa kutokea na 
yanatokea na Mwenyezi Mungu Anaadhibu pia kiasi 
fulani, na adhabu itakayotolewa katika akhera ya amali 
hizo, Mwenyezi Mungu Anaijua na Anajua vizuri. Lakini 
Mwenyezi Mungu hafurahi kuwaadhibu watumishi wake. 
Mwenyezi Mungu ndiye ambaye Anafurahia kuja kwa 

                                                      
2 Ar-Ruum, 30:42 
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mja wake kwenye njia sahihi na kuwaona wale 
wanaotengana na machafuko, zaidi kuliko yule mama 
anayefurahi kupata mtoto wake aliyepotea katika hali za 
kutisha. Wakati anapoendelea kumtafuta mtoto wake 
kama majununi na anahangaika hapa na pale baina ya hali 
ya tamaa na kukata tamaa kwa kutojua kwamba mtoto 
wake yu hai au la, kisha ghafla anampata na 
anamkumbatia. Kiasi anachofurahi huyo mama, 
Mwenyezi Mungu Anawapenda waja wake zaidi yake. 
Mtu anapomwelekea Mwenyezi Mungu, Yeye Anapata 
furaha zaidi kuliko hiyo yake. Na Mwenyezi Mungu kwa 
sababu ya mapenzi yake Anawatuma mitume wake kwa 
kurekebisha dunia na kwa kuwaonyesha njia sahihi ili 
dunia isalimike na maangamio na ijikinge pia katika  
kuadhibiwa kwa sababu ya maovu na machafuko. 
Mwenyezi Mungu Anataka kwamba Awalinde watu 
wasianguke motoni; na sio tu kuwalinda kuanguka 
motoni tu bali Awaneemeshe. Kuhusu hali hii na zama 
hizi Sayyidna Ahmad a.s. anasema: Wakati huu watu 
wanataka maji ya kiroho. Ardhi imeshakufa kabisa. Zama 
hizi zimekuwa 3Ⲋ ✝ 㪱 ❴ 婻 㷼 Mapori na bahari 
zimeharibika. Pori lamaanisha washirikina na maana ya 
bahari ni watu wa Kitabu. Yaweza pia kumaanisha jahili 

                                                      
3 Ar-Ruum, 30:42 
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na mtaalamu. Ilmuradi, katika kila tabaka la wanadamu 
machafuko yameenea. Ukitazama kwa jiha yoyote na 
namna yoyote, hali ya dunia imeshabadilika; haukubaki 
wema, wala hata athari zake hazionekani. Kila mdogo na 
mkubwa ameshashikwa na unyonge wa khulka na amali. 
Ucha Mungu na maarifa ya Mungu vimetoweka. Kwa 
hiyo, wakati huu kuna haja ya maji ya kimbingu na wa 
nuru ya unabii kuteremka na kuing’arisha mioyo yenye 
bidii. Mshukuruni Mwenyezi Mungu ambaye kwa fadhili 
yake Ameteremsha wakati huu nuru hii, lakini ni 
wachache wanaofaidika na nuru hiyo:4 

Basi, Mwenyezi Mungu Anatimiza suna yake kwa 
kasalimisha ubinadamu, na Anatuma Mitume wake kwa 
kuongoza barabara dunia na kuwaonyesha njia za 
kujikinga na machafuko. Katika zama hizi pia 
Amemtuma Hadhrat Masihi Mau‘udi a.s. Hali za dunia 
zinatuonyesha kwamba hali ya Waislamu imeshaharibika 
jinsi alivyoeleza mhutubu mmoja mgeni kuhusu nchi 
moja, na ndivyo ilivyo hali ya dini zingine na ya wale 
wasiokuwa na dini. Kile inachokimbilia dunia si maji bali 
ni sarabi. Maji hasa na nuru ndiyo Aliyoteremsha 
Mwenyezi Mungu. Badala ya Waislamu na watu wengine 
kushukuru na kupata mwanga katika nuru hii na kunywa 

                                                      
4 Malfudhat, J. 4, uk. 444 
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maji kutoka katika chemchemi hii, wanaendelea kuzama 
katika giza na wanakunywa maji ya mabwaba machafu. 
Kwa bahati mbaya Waislamu pia hawamthamini 
mtumishi mkweli wa Mtume Mtukufusaw. Wanawafuata 
maulamaa waovu wakiyadhania maji machafu kuwa maji 
safi. Wafuasi wa dini zingine pia badala ya kutambua 
ukweli wanaleta vipingamizi, matokeo yake ni kwamba 
dunia inaendelea kuchoka na dini, inakana uwepo wa 
Mwenyezi Mungu. Ingawa Waislamu wengi wako imara 
juu ya dini yao kimadai au kiitikadi, lakini masheikh 
wakiwapumbaza wamewaharibia kabisa hali zao kielimu 
na kimatendo. Na sio kwamba nawakosoa tu, ukweli huu 
haukufichika kwa yeyote. Katika nchi za Waislamu 
machafuko, ugaidi na mauaji kwa jina la dini, Mungu na 
Mtume yaliyopo yapo mbele ya dunia. Dhuluma za 
serekali juu ya raia, na uasi wa raia na dhuluma ni 
thibitisho la jambo hilo. Kisha watu wa kawaida 
wanapowaendea maulamaa kwa kupata mwongozo, 
hawaoni hapo chochote isipokuwa ubinafsi. Kauli ya 
Mtume Mtukufusaw inatimia barabara kwamba 
hakitapatikana chochote kutoka kwa maulamaa 
isipokuwa fitina. Kauli zao na amali zao zitapingana, 
haitaweza kupatikana chochote kutoka kwao isipokuwa 
mambo ya ujahili na fatuwa. Basi mambo na matendo ya 
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maulamaa wa siku hizi pia ni thibitisho la ukweli wa 
Mtume Mtukufusaw5 

Tena Waislamu kwa jumla wameanguka vibaya kihulka, 
na kurudi nyuma kidini kunaonekana wazi. Maulamaa 
wakiwa majahili na wakitoa fatuwa kuangalia manufaa 
yao, basi ni dhahiri hali ya dini ya Waislamu wa kawaida 
itakuwaje. Maulamaa hao wamegeuza mafundisho ya 
Islam kwa manufaa yao kiasi hiki kwamba imekuwa halali 
kunyang’anya haki za wengine. Fatuwa kama hizi 
zimekuwa ni kawaida sasa katika Pakistan kwamba 
Waahmadiyya kwa kuwa wako nje ya Islam — ingawa 
wanatamka   لا اله الا الله محمد رسول الله au  waendelee kutamka 
— lakini kwa vile wapo nje ya Islam, kwa hiyo inajuzu 
kuteka na kunyan’ganya mali yao. Wao wenyewe pia 
wamegawanyika katika makundi mbalimbali na mioto ya 
chuki inawaka. Mwenyezi Mungu Anasema: 6  ⬱ 抦 
lakini badala ya upendo huo na udugu, uadui mkali 
unaendelea kuzidi baina yao. Basi hii ni dalili ya jambo 
hili kwamba hali hii ya machafuko ipo ndani ya 
Waislamu pia, na rehema ya Mwenyezi Mungu ilihitaji 
kwamba wakati kama huu Angemtuma mtume wake 
yeyote, na Mwenyezi Mungu Akamtuma sawa na suna na 
                                                      
5 Al-Jami‘ lishua‘bil-Iman Lil-Baihaqi Juzuu 3, uk. 317-318, Hadith Na. 1763, 
Maktabah Ar-Rushd 2004. 
6Al-Fat'h, 48:30 
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ahadi yake. Lakini kama nilivyosema, maulamaa 
wakiwaongoza Waislamu vibaya, wakawazidisha katika 
upinzani wake badala ya kumwamini yeye. Na badala ya 
kusema kwa kuitikia sauti ya ajaye wakifuata kauli ya 
Mwenyezi Mungu na Mtume wake na kujaribu kuwa 
umati mmoja, wakampinga na kuangukia fitina, ufisadi 
na mauaji baina yao, na wanawatilia wengine athari yao 
mbaya. Ndiyo sababu wapinzani wasiokuwa Waislamu 
wanatumia vibaya udhaifu huu wa Waislamu. 
Wanaipinga Islam, wanaishambulia Islam, wanaitaja 
Islam kama dini ya fitina, ufisadi na siasa kali, na 
wanajaribu kuthibitisha kwamba wasiokuwa Waislamu 
na walioachana na dini kuwa waimarishao amani duniani 
na waenezao suluhu na amani. Lakini hawayasemi hayo 
yote kinaganaga, bali wanafanya hila zao kwa ujanja sana. 
Upande mmoja wanadai kuwa na huruma kwa Waislamu 
na mahusiano nao ya amani na usalama, wanajitolea kwa 
huduma ya kukomesha fitina na machafuko katika nchi 
za Kiislamu, upande mmoja wanasema kwamba Islam si 
dini mbaya, Waislamu si wabaya, Islam haifundishi ugaidi 
na dhuluma, na twapaswa kujaribu kwa pamoja kumaliza 
machafuko ya dunia ambamo machafuko mengi zaidi 
ndiyo ya nchi za Waislamu. Lakini upande wa pili 
wanasema hii pia kwamba Islam, ugaidi na siasa kali vina 
mahusiano. Wanasema hii pia kwamba siasa kali hiyo ni 
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kwa sababu ya mafundisho ya Islam. Wakisema mambo 
mawili wakati mmoja — au kumfanya kiongozi mmoja 
aseme jambo moja na mwingine jambo jingine — 
wanataka kuwafurahisha wapinzani wa Waislamu pia na 
wanataka kuwafurahisha Waislamu vilevile. Twawaambia 
hao kwamba mafundisho ya Islam ndiyo mafundisho ya 
kuweka msingi wa amani, usalama na suluhu — 
mafundisho ambayo hakuna mafundisho mengine 
yanayoweza kuyakabili. Wasemao dhidi ya Waislamu 
wanapaswa kuzingatia jambo hili kwamba kwa kusema 
hayo wanawasaidia makundi ya Waislamu wa jina wenye 
siasa kali. Kwa kusema hayo wanawachokoza Waislamu 
wasioelimika, wasio na utulivu kwa sababu ya hali zilivyo. 
Juhudi za kuimarisha amani hazitafua dafu kwa kuilaumu 
dini, bali wekeni dini kando, kisha tieni bidii dhidi ya 
dhuluma, ndipo kazi hii itafanyika. Kama mkitekeleza 
wajibu wenu kwa kufanya kazi dhidi ya dhuluma, hapo 
mtapata ufaulu. Basi watu hao wahusikao na mataifa 
makubwa ambao ni viongozi wa serekali, hao wanahitaji 
kuweka msingi wa sera yao juu ya uadilifu. Hakuna shaka 
kwamba watu wa dunia hawana mtazamo wa kidini, kwa 
hiyo wanaona kwa mtazamo wa kidunia, na kidhahiri 
juhudi za kuleta amani zinakuwa njia za uchafuzi. Kwa 
hiyo, mataifa makubwa yasijivunie nguvu zao. Kama 
shabaha ni kuimarisha amani duniani, basi haya mataifa 
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makubwa pia yalazimika kubadilisha mienendo yao; la 
sivyo kumbukeni kwamba dunia nzima itashikwa na 
machafuko na vita kwa nguvu zaidi. Kadhalika, Waislamu 
pia wanalazimika kusikiliza sauti ya Mwenyezi Mungu, na 
wanapaswa kuchunguza kaulimbiu mbovu za maulamaa, 
viongozi na vyama vya jina kwa vigezo vya mafundisho ya 
Mwenyezi Mungu sio kwa vigezo vyao. Angalieni 
kwamba mafundisho mema ya Islam ni nini? Angalieni 
kwamba Mwenyezi Mungu Anawatakieni nini? 
Mwenyezi Mungu Anataka kwamba mwelekee kwake 
aliyetumwa Naye. Na itakapofanyika hayo, basi hitilafu za 
wenyewe kwa wenyewe zikiisha, upendo, mapenzi na 
uadilifu vitaimarika. Umma wa Kiislamu utakuwa umma 
mmoja na matokeo yatakuwa kwamba wale walionaswa 
katika utumwa wa nchi zisizokuwa za Kiislamu watapata 
wokovu na uhuru. Daima tunapaswa kukumbuka 
kwamba mafundisho na nidhamu ya kimagharibi au ya 
kidunia sio dhamini za amani na usalama wala haviwezi. 
Dhamini ya amani na usalama wa dunia ni mafundisho ya 
Kiislamu ambayo hayakutolewa na dini yoyote kabla ya 
Islam wala hayapo katika falsafa, nadharia na nidhamu ya 
zama hizi. Ni mafundisho mazuri ya Islam yaliyo 
dhamana ya amani, usalama na mapenzi.  

Basi, leo badala ya mataifa yasiyokuwa ya Kiislamu 
kutuonyesha njia za amani na usalama, tunapaswa 
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kuyaonyesha hayo njia za amani ya kweli na uadilifu 
katika mwanga wa mafundisho ya Kiislamu, na 
mafundisho hayo yanang’ara katika aya ile ndogo 
niliyoisoma sasa hivi. Basi, kila Mwislamu anapaswa 
atafakari jambo hili. Badala ya kujitetea tu, kuna haja ya 
kuweka mafundisho hayo yang’arayo mbele ya dunia kwa 
changamoto. Basi, leo katika mwanga wake pia nitaeleza 
kuhusu mafundisho yaliyomshukia Mtume Mtukufu 
s.a.w., ambayo makhalifa zake ma-Rashidina na baadhi ya 
wakuu wa serekali wasio na ubinafsi, wenye kuhurumia 
umati waliyafanya yatekelezwe na kuimarishwa katika 
zama zao, nao wakaimarisha jamii nzuri. Sikanushi pia 
ukweli huu kwamba mafundisho hayo mazuri 
yalifunikwa na mienendo ya ubinafsi ya serekali nyingi za 
baadaye, na manufaa ya binafsi ya watawala Waislamu na 
maulamaa. Lakini kama nilivyosema, Mwenyezi mungu 
anatuma mitume wake kwa kuwaongoza wanadamu 
katika kila zama za machafuko, Yeye ndiye Aliyemtuma 
Hadhrat Masihi Mau‘udi a.s. pia aliyetufahamisha vizuri 
uzuri wa mafundisho hayo mazuri. Yeye alitangaza 
kwamba kuna makusudio mawili ya ujaji wangu. Mosi, 
kumwunganisha mtu na Mwenyezi Mungu na kuelekeza 
kwenye utoaji wa haki ya Mwenyezi Mungu, na ya pili ni 
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kuwafanya watu watoe haki za wanadamu wengine.7 Basi, 
Islam inatuelekeza kutoa haki hizo mbili, nasi tunapaswa 
kuliona hilo katika mwanga wa mafundisho ya Kurani 
Tukufu. Na kama nilivyosema, twaona sawa na aya hiyo 
namna vinavyoimarika viwango vya haki hizo, na namna 
iwezavyo kuimarika uadilifu, upendo na udugu, jinsi 
Mtume Mtukufu s.a.w. alivyotuonyesha mfano wake 
mwema kwa kitendo. Katika zama hizi pia twaona namna 
mjumbe wa Mwenyezi Mungu alivyotuongoza kutokana 
na aya hiyo kutoa haki za aina zote hizo mbili. 

Hadhrat Masihi Mau‘udi a.s. anasema: Amri kubwa za 
Kurani Tukufu ni mbili tu. Ya kwanza, umoja wa 
Mwenyezi Mungu na upendo Wake na utii Wake. Pili, 
huruma ya ndugu na wanadumu wote. Na imezigawa 
amri hizo katika madaraja matatu. Anasema akitaja aya 
takatifu hii 婴 ⨦ 䲳 ✝ 䲲 ✝ ズ 㺨 ❣ ❆  kwamba maana 
ya kwanza ya  aya hii ni  kwamba kwa kumtii Mwumba 
wenu mfuate njia ya uadilifu; msiwe wadhalimu. Basi, 
kama vile kwa kweli hakuna apasaye kuabudiwa 
isipokuwa Yeye, hakuna apasaye kupendwa, hakuna 
apasaye kutegemewa, kwani kwa sababu ya sifa zake za 
uumbaji, na ulezi kila haki ni yake tu (Yeye ndiye 
Aliyetuumba, Ndiye Anayetuhuisha na kudumisha, 

                                                      
7 Malfudhat, J. 3, uk. 95-96. 
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Ndiye Anayetupatia mahitaji ya malezi yetu, hivyo, hii 
ndiyo haki yake.), hivyo nanyi pia msimshirikishe na 
yeyote katika ibada yake na mapenzi yake na katika uungu 
wake. Kama mkiishafanya kiasi hicho, basi huo ndio 
uadilifu ambao kuujali kulikuwa ni faradhi yenu. Kisha 
mkitaka kuendelea mbele zaidi, basi kuna daraja ya hisani, 
na hiyo ndiyo kwamba mwamini adhama zake na 
mnyenyekee katika ibada zake na mjisahau katika 
mapenzi yake kiasi hiki kana kwamba mmeshaona 
adhama yake na jalali yake na jamali yake ya milele. Baada 
yake ipo daraja ya Itai dhil Kurbaa. Na hiyo ndiyo 
kwamba ibada yenu na mapenzi yenu na utii wenu 
utengana na urasmi na kujifanya visivyo, na 
mumkumbuke kwa moyo wote kama —kwa mfano — 
mnavyowakumbuka baba zenu, na muwe mwampenda 
kama mtoto anavyompenda mama yake mpendwa. Na 
maana ya pili ya aya hii inahusikana na huruma ya 
wanadamu, nayo ni kwamba wafanyieni uadilifu ndugu 
zenu na wanadamu wote na msing’ang’anie kuchukua 
zaidi ya haki zenu (zilizo haki zenu jaribuni kuzipata; 
msijaribu kuchukua zaidi yake), na simameni imara juu ya 
uadilifu. Na kama mkitaka kuendelea mbele zaidi ya 
daraja hii, basi kuna daraja ya hisani mbele yake, nayo ni 
hii kwamba badala ya ubaya wa ndugu yako umtendee 
wema, na badala ya udhia wake mpe raha, umsaidie kwa 



Uadilifu wa Kweli na Amani 

17 
 

ukarimu na hisani. Kisha baada yake kuna daraja ya Itai 
dhil Kurbaa, nayo ndiyo kwamba kiasi chochote 
utakachomtendea wema ndugu yako au kiasi chochote 
utakachowahurumia wanadamu, usiwe na nia ya kufanya 
hisani ya aina yoyote, bali wema huo utendeke kwako bila 
shabaha yoyote maalum. (Utende wema bila ya kunuia 
kufanya hisani. Akasema:) Wema utendeke kwako bila 
shabaha yoyote maalamu kama vile ndugu 
anavyomtendea ndugu yake, jamaa kwa jamaa yake na 
jamaa wa karibu kwa jamaa wa karibu, kwa jazba ya 
udugu. Basi huu ndio upeo wa maendeleo ya khulka 
kwamba katika kuwahurumia viumbe isiingilie kati 
shabaha yoyote ya nafsi au kusudio lolote au gharadhi 
yoyote, bali jazba ya udugu na uhusiano wa karibu wa 
kibinadamu upate kukua sana mno hata kwamba wema 
ule utendeke wenyewe kwa jazba ya asili bila kujikalifisha 
na pasipo kutamani kushukuriwa au kuombewa au 
kulipwa kwa namna yoyote.8 

Basi maadamu wazo na utambuzi wa kutoa haki za aina 
zote mbili hauzaliki, madai ya mtu kuuimarisha uadilifu 
huwa madai matupu tu. Kanuni za kibinadamu haziendi 
mbele ya mipaka ya uadilifu, wala haziwezi, na wanadhani 
kwamba kwa kuimarisha  uadilifu, hatua zote 

                                                      
8 Izaala Auhaam, J. 3, uk. 550-552. 



Uadilifu wa Kweli na Amani 

18 
 

zimeshachukuliwa kuimarisha amani duniani; 
tumeshapata tuliyotakiwa kupata. Lakini hapa pia pana 
dhuluma. Kama yapo manufaa ya binafsi, basi masharti ya 
uadilifu hayatimizwi; na hii ipo katika nchi tajiri na pia 
katika nchi maskini. Kisha kama wakijibidiisha sana, 
wanajaribu kutenda hisani, lakini hisani hiyo sio katika 
wajibu wao. Na ndiyo sababu baada ya kufanya hisani 
anayesaidiwa anasimbuliwa pia, au tunaona duniani 
kwamba kama mtu akifikiriwa kupewa zaidi ya haki yake 
kwa jina la huruma, hapo pia baadhi ya masharti 
yanawekwa; na hilo twalishuhudia siku hizi sana katika 
mienendo na matendo ya serekali kubwa. Nchi maskini 
zinaposaidiwa, baadhi ya masharti yanawekwa; lakini 
sawa na mafundisho ya Islam msaada unaofuatwa na 
masimbulizi na udhia sio wema. Mungu Anasema: 

9 〰 〯 ✨ 
Hadhrat Masihi Mau‘udi a.s. ameieleza hivi kwamba enyi 
wafanyao hisani msiharibu sadaka zenu — zinazopaswa 
kutolewa kwa nia ya kweli — kwa kusimbulia na 
kuudhi.10 
Basi, usipobaki moyoni ukweli na ikhlasi, sadaka na 
msaada vinavyotolewa kumsaidia maskini haviwi tena 
                                                      
9 Al-Baqara, 2:265 
10 Ruhani Khaza’in J. 10, uk.354. 
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msaada na sadaka, na hapo haiwezi kubaki duniani fikara 
ya itai dhil kurbaa.11 Hivyo, kama nilivyosema, katika 
kanuni ya dunia, kanuni yaweza kwenda mpaka uadilifu, 
na hiyo nayo kwa maneno tu matupu, kwani wakati wa 
kufanya uadilifu kwa udhuru mbalimbali uadilifu pia 
unapotezwa. Lakini Mwenyezi Mungu Anasema kwamba 
Mungu Anawaamuruni kuimarisha uadilifu, kufanya 
hisani na kutoa haki za jamaa wa karibu. Mnapaswa kuwa 
wenye kutimiza mahitajio ya uadilifu kitimilifu. Hisani 
yenu isifuatiliwe na udhia na usumbufu, na pia msiyaone 
mambo hayo mawili ya awali kuwa mwisho wenu, bali 
mzingatie pia muradi wa Itai dhil kurbaa, watendeeni 
wengine wema kwa huruma isiyo na ubinafsi. 
Uchukulieni uchungu wa wengine kuwa uchungu wenu, 
na hii ndiyo hali inayowafanyeni waumini. 
Sasa angalieni shani ya amri iliyotolewa na Mwenyezi 
Mungu na kanuni iliyoundwa naye kwamba 
msipoimarisha pasipo ubinafsi viwango vya uadilifu, 
hisani na mapenzi hamwezi kuwa dhamana ya amani na 
usalama. Mafundisho hayo yanamfikisha mtu kwenye 
kilele cha utoaji wa haki za mtu mwingine. Kuhusu 
kuhurumia viumbe vya Mwenyezi Mungu na kuhusu 
kuimarisha amani na usalama, sio tu kanuni za dunia hata 

                                                      
11 An-Nahl, 16:91 
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dini nyingine yoyote pia haiwezi kutoa mafundisho hayo, 
wala dini yoyote haikutoa mafundisho kama hayo. Kwa 
kutoa haki za binadamu na kwa kuimarisha amani na 
usalama, ni mafundisho ya Kiislamu tu yaliyopo palipo 
juu kabisa. Kama anayeitwa Mwislamu akitenda kinyume 
cha mafundisho hayo au serekali fulani ya Kiislamu au 
kundi fulani la Waislamu wa jina tu latenda kinyume cha 
mafundisho hayo au ladhihirisha siasa kali na dhuluma, 
hufanya dhidi ya mafundisho ya Kurani. Islam 
imewasisitizia waumini wake wa kila tabaka kufuata amri 
hii wakati wote. Kitendo kisichotakikana cha mtu kwa 
jina la Islam sio dalili ya jambo hili kwamba mafundisho 
ya Islam yanampa leseni au ruhusa ya kutenda kilicho 
ghalati. Wapinzani wa Islam wanaojifikiria kuwa 
wasimamizi wa uadilifu na amani wanapaswa watoe kauli 
zao wakifuata uadilifu. Viongozi na wanasiasa wa hapa 
wanaotoa maoni kwamba hatuwezi kukanusha jambo hili 
kwamba mafundisho ya Islam na ugaidi havihusikani, 
lazima upo uhusiano kiasi fulani. Huo ni ufinyu wa ujuzi 
wao, au wanayoeleza hao ndiyo kinyume cha adili. 
Hawaoni vitendo vyao kwamba wanavunjilia mbali 
uadilifu namna gani kwa jina la kuimarisha amani, 
wanafanya dhuluma namna gani sana. Sina haja ya kutoa 
maoni yangu juu yake, waandishi wao wenyewe 
wanafichua siri yao ya “kuimarisha” uadilifu na amani. 
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Mwandishi wa habari Bw. John Wight ameandika makala 
moja katika gazeti fulani juu ya “West’s Libyan Legacy”, 
ambamo amesema kwamba kati ya mifano ya mataifa ya 
Magharibi kuingilia kati mambo ya nchi zingine, hakuna 
mfano mbovu zaidi wenye kuangamiza kuliko ule wa 
kuhusu Libya. Nato iliingilia kati Libya, matokeo yake, 
nchi iliangamia. Kampeni ya Nato iliigawa nchi iliyokuwa 
inaendelea na kuirudisha nyuma kwenye mtindo wa 
kikabila ambako Daish imeshaimarika. Kumbukeni 
jambo hili, anaandika tena, kumbukeni jambo hili 
kwamba kabla Nato ilikuwa haijaingia katika Libya, 
kulikuwa hakuna huko vituo vya mafunzo ya ugaidi. 
Mataifa ya magharibi hayakumotishika kuleta mabadiliko 
ya kidemokrasia, bali yalitaka kufungua mlango wa 
ugunduzi wa mafuta na yalitaka kuimarisha mahusiano ya 
kiuchumi.12 Huu ndio mfano kidogo wa dhuluma kwa 
jina la amani na uadilifu. Kadhalika waandishi wengi sana 
waliandika mengi kuhusu vita ya Iraki kwamba ilikuwa ni 
kosa, na pia kuhusu dhuluma nyinginezo. Angalieni 
mafundisho ya Islam wanayoyapinga, sawa nayo uadilifu 
ni wema mdogo kabisa. Uadilifu sio wema mkubwa sana. 
Islam inasema uadilifu ndio wema mdogo kabisa kabisa. 

                                                      
12 John Wight, “Chaos & lawlessness”: The West’s Libyan legacy,” RT.com, 
published August 10, 2015, 
https://www.rt.com/op-edge/312075-libya-chaos-war-west/ 



Uadilifu wa Kweli na Amani 

22 
 

Hao wakipiga kelele za “uadilifu” wauita wema mkubwa. 
Haya, kama huo tu wakitekeleza, yaweza kusemwa 
kwamba hao ni watu wa dunia, kwao huo ndio wema 
mkubwa. Lakini pale palipo manufaa yao — kama 
nilivyosema hapo kabla pia — vigezo vyao vya uadilifu pia 
vinabadilika. Kuhusu hilo, Islam yaweka kigezo kizuri 
sana kwamba uadilifu uimarishwe namna gani, kigezo 
chenyewe kiwe kipi. Mungu Anasema: 

 ⻊ ❑ ㌽ 㣉 㣈 ✨ ✝ қㅭ ⯈ ✔ 㠠 ⦞ ❤ ✣ ⟌
13⧭ ❮ ㏿ ❣ ❆ ҁ❣ ⵿ ✝ қ ⼽ ⼼ ⠿ Ҙ㤃 ҁ㔄  

Enyi mlioamini! Kuweni wasimamizi kwa ajili ya 
Mwenyezi Mungu, mtoao shahada kwa adili. Na uadui wa 
watu usiwashawishini ya kwamba msifanye uadilifu. 
Shikeni adili, hiyo ni karibu sana na utawa, na Mcheni 
Mwenyezi Mugnu. Hakika Mwenyezi Mungu Anazo 
habari za yale mnayoyatenda. 

Basi, hayo ndiyo mafundisho mazuri ya Islam. Katika 
uadui pia hakuna kujitafutia udhuru mbovu. Kawwam 
lamaanisha kutekeleza jambo fulani kwa njia sahihi na 
kwa uthabiti. Basi, amri ni kuuimarisha uadilifu, ni 
kuuimarisha kwelikweli, na ni kuuimarisha kwa uthabiti. 
Hiyo ndiyo anayoamrishwa Mwislamu. Na kumbukeni 

                                                      
13 Al-Maaidah, 5:9 
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daima kwamba mwatakiwa kufanya kazi zenu 
mkizingatia amri za Mwenyezi Mungu. Mumini 
anatakiwa kutimiza mapasiko ya uadilifu kwa kuzingatia 
barabara amri za Mwenyezi Mungu. Mumini anapaswa 
kukumbuka daima na kuendelea kujitafutia kwamba 
Mwenyezi Mungu Anatuamru nini. Mtakapokuwa na 
hali hiyo, ndipo mtaitwa Waislamu wa kweli. Kuhusu 
uadilifu daima zingatieni amri hii ya Mwenyezi Mungu 
kwamba uadui wa watu fulani usiwapelekeni mbali na 
uadilifu. Sasa Mwenyezi Mungu Anapowasisitiza 
Waislamu kuwafanyia maadui uadilifu, basi na 
Anasisitiza kutenda wema mwingine pia. Sasa kama 
alivyoandika mwandishi huyo, vita ya Iraki au 
kumwondoa Kadhafi, sababu zake zilikuwa za kiuchumi 
tu na haikuwa zaidi yake, kujinyakulia utajiri wa mafuta 
pia ilikuwa shabaha. Mafundisho ya Kurani waliyopinga 
kwamba yafundisha ugaidi, Kurani inasema kwamba 
usitazame mali ya watu kwa tamaa. Niliposema jambo 
hilo huko Merekani mbele ya wanasiasa, mwanasiasa 
mmoja Mwamerika wa asili ya Kiafrika akaja kwangu na 
akasema jambo ulilosema kwamba msitazame mali ya 
watu kwa tamaa wala msijifaidishe na mali yao bila haki, 
hilo ni kweli tupu na sahihi, nasi tunalihitaji sana hapa. 

Hii ni hali yao wenyewe; wanawezaje kuilaumu Islam hao 
watu! Sasa waandishi wao wameanza kuandika kama 
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nilivyomtaja mmoja wao. Ninayo makumbukumbu 
mengi walimoandika kwamba baadhi ya makundi ya 
ugaidi ya Waislamu ndiyo matokeo ya vita yetu ya Iraki 
na kwa sera za dhuluma katika nchi hizo. Katika vita kuu 
ya pili, mabomu waliyotupia miji miwili ya Japan na 
wakawaua ovyo raia wengi wasio na hatia, huo ulikuwa 
uadilifu gani? Ilikuwa ni huruma gani ya kibinadamu 
iliyodhihirika wakati ule? Au sasa imetokea nini kwamba 
swala hilo linaibuliwa tena. Hata leo watu hao 
wanaidhihirisha. Wanaweza hao kusema leo kwamba ni 
kosa lililotendeka wakati huo, halikupaswa kufanyika 
hivyo; lakini hata leo pia hawajutii kitendo chao hicho. 
Clifton Truman ambaye ni mjukuu wa Rais Truman, 
alisema katika mahojiano fulani kuhusu bomu kuwa 
lilikuwa ni kitu adhimu sana. Kuhusu babu yake alisema 
kwamba yeye alikomesha vita na akasalimisha watu wa 
nchi za pande zote mbili, na ndivyo babu yangu 
alivyoeleza sababu ya uamuzi wake. Alisema, sioni 
Marekani inapaswa kuiomba radhi kabisa Japan. Vilevile 
mwandishi mmoja aliandika katika Daily Telegraph la 
tarehe 9 Agosti kwamba mauaji ya watu kwa kutupia 
mabomu mijini Nagasaki na Hiroshima yalijuzu. Hiyo 
ndiyo hali yao, na hizo ndizo fikira zao! Vita yaendelea 
baina ya majeshi, lakini wanaouliwa ndio watoto, wazee 
na wanawake, wasio na hatia. Huu ndio uadilifu 
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wanaojitafutia udhuru kwamba kama isingekuwa hivi 
basi ingekuwa vile. Lakini kama kundi fulani la Waislamu 
linatenda kisichotakikana, huwa wanajaribu kulihusisha 
kwa mafundisho ya Kiislamu. Mafundisho ya Islam ndiyo 
yasihi kufanya uadilifu, hisani na kutoa haki 
wanavyotolewa jamaa wa karibu kwa kila daraja, 
yanakatalia mbali dhuluma na uasi. Islam inasema, 
fanyeni uadilifu. Kati ya kuyatekeleza sana mno 
mafundisho haya ya Kurani tunaona mfano bora ndani ya 
maisha ya Mtume Mtukufu s.a.w. Mtu ambaye si 
Mwislamu, bali ni Myahudi, anapomjia ili kupata adili na 
anamshitaki Mwislamu, Mtume Mtukufu s.a.w., baada ya 
kusikiliza pande zote mbili akatoa uamuzi kwa Myahudi 
dhidi ya Mwislamu14 Siku hizi tunaona mtu binafsi au 
serikali zinachukua mkopo, lakini wakati wa kulipa 
wanatafuta udhuru kadhaa. Mfano wa Mtume Mtukufu 
s.a.w. tunaona — na mfano wake ndio mafundisho ya 
kweli ya Kiislamu — ni huu kwamba si tu alikuwa 
akimrudishia mkopeshaji deni akidaiwa kabla ya wakati 
uliopangwa, bali akifanya hisani alikuwa akitoa zaidi kiasi 
fulani. Naam, nilikuwa naongea kuhusu vita, basi kuhusu 
wafungwa wa vita Mwenyezi Mungu Anasema: 

                                                      
14 Musnad Ahmad bin Hambal, J. 5 uk. 336, Musnad Ibn Abi Hadrad Hadith 
Na. 15570, ‘Alamul-Kutub, Beirut 1998. 
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15 ҁ❵ ❴ 䊆 ⤤ 䊅 ⽞ 㢝 ⠗ ⽤ ⡿ ❠ 
Haimpasi Nabii kuwa na wafungwa wa vita mpaka 
apigane vita ya umwagaji damu ardhini. 

Katika zama zile ambapo ilikuwa desturi ya kuwafanya 
watu wa kabila la adui kuwa wafungwa, Islam yapaza sauti 
kwamba ni kinyume cha uadilifu kumfanya mtu kuwa 
mfungwa, ambaye haingii katika vita ili kipigana dhidi ya 
Islam. Kama siku hizi serikali, au serikali za jina 
wanafanya hivyo kwa jina la Islam, basi hiyo ni kinyume 
cha mafundisho ya Islam, hiyo haijuzu kabisa. Kisha 
kuhusu wafungwa hao ambao ni wafungwa wa vita, Islam 
inasema:16戂 㰼 ✝ ⻕ 戁 ⢢ Na wafungwa wa vita 
watatendewaje? Kasema, ama waacheni waende zao kwa 
kuwafanyia hisani au kwa kupokea fidia waacheni huru. 

Tena wafungwa wa vita watendewa vyema zaidi. Katika 
vita za zama zile kila mmoja alikuwa na jukumu la 
kujitayarishia zana za vita, na akitekwa katika vita 
alitakiwa mwenyewe ajaribu kujipatia uhuru au watu wa 
familia yake wakafanya mpango. Wakati mwingine katika 
hali hizo baadhi ya jamaa walikuwa wanapatwa na nia 
mbaya ya kutwaa mali na kumbakiza aliyetekwa katika 

                                                      
15 Al-Anfaal, 8:68 
16 Muhammad, 47:5 
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hali ya kutekwa. Kama hawapo jamaa wa karibu, basi 
jamaa wa mbali walikuwa wakitenda hivyo. Au pengine 
sababu nyingine fulani inatokea inayomfanya mfungwa 
asiweze kutoa fidia, hapo Kurani imesema: 

 ⟦ 嗡 㔇 㔆 ✵ ⣖ 㣄 ✣ ✝ 
17 ҁ㤽 ⴯ ✑ 嗣 ❂ 嗢 ❔ ҋⱯ ⮬ 䤳 

Yaani, miongoni mwa wafungwa wenu wa vita ambao 
hamwezi kuwaacha huru kwa kuwafanyia hisani wala 
kaumu yao haikuwaachisha kwa kutoa fidia zao, kama 
wakiwaombeni kwamba tuachwe huru tutatoa fidia yetu 
kwa kupata pesa kwa kufanya kazi na kutumia ufundi 
wetu, basi waacheni huru mkiona wanaweza kujichumia 
riziki wakiwa huru; bali chukueni hatua ya mbele ya 
hisani kwamba wasaidieni katika juhudi yao hiyo. Na 
Waislamu wakiwa wasaidizi wao, wawasaidie kwa mali 
yao, na wajaribu kuwaachisha huru kwa kuwasaidia kwa 
mali. 

Wanaopiga kelele siku hizi za kuimarisha uadilifu pia 
hawawezi kuonyesha kiwango hicho hata hawawezi 
kukikaribia. Baadhi ya vyama vya haki za kibinadamu 
vinadai kufanya kazi hiyo, lakini licha ya wafungwa wa 
vita, hata wafungwa kisiasa na kwa jina la dini pia 

                                                      
17 An-Nuur, 24:34 
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haviwezi kuwaachisha. Kama nilivyosema hapo kabla pia, 
Waislamu vilevile wameshasahau mafundisho ya dini. 
Wakizingatia mafundisho hayo, wanaofungwa bila 
sababu na Islam inaharibiwa jina, basi hawatafanya hivyo. 
Kwa vyovyote tunazungumzia mafundisho ya Islam. Basi, 
Islam inaimarisha haki za uhuru wa mtu kiasi hiki 
kwamba mtu wa kaumu ya maadui anayeinua upanga 
dhidi ya Waislamu akiingia vita kwa sababu ya uadui wa 
Islam, anapofungwa kwa kushindwa vitani au kwa sababu 
fulani, Islam inasema jaribuni kumwacha huru adui wa 
aina hii mkifanya hisani. Nilieleza sasa hivi kwamba leo 
inahalalishwa kuitupia Japan mabomu ya kiatomiki 
ambayo yaliua idadi kubwa ya wananchi wasio na hatia. 
Mtu mmoja alikaa kwenye ngazi — mkiziona picha — 
huyo akabaki pale pale katika hali iyo hiyo na ngozi yake 
ikiyeyuka ikatundikika na akawa sanamu papo hapo. 
Tena baada ya waliokufa mara moja, vifo viliendelea 
kutokea kwa muda mrefu kwa athari ya mnururisho, 
watoto walemavu wakaendelea kuzaliwa. Leo baada ya 
muda mrefu kwa kuzungumzia vita ile ya Japan na 
kuzungumzia bomu la kiatomiki watu hao wanataka 
nini? Je, kwa jambo hili wanawachochea wanaotaka 
kudhulumu. Mtume Mtukufu s.a.w. alisema kwamba 
katika hali ya vita adui anayeshambulia, baada ya 
kumshinda pia hakuna ruhusa kwa vyovyote kuharibu 



Uadilifu wa Kweli na Amani 

29 
 

sura yake. Hakuna kudanganya kwa njia yoyote hata 
katika vita.18 Msimwue mtoto wala mwanamke, msiwaue 
mapadri na viongozi wengine wa dini. Msiwaue wazee, 
watoto na wanawake.19 Daima kumbukeni suluhu na 
hisani. Mkilazimika kupigana vita na kushambulia nchi 
fulani, basi msieneze hofu huko wala msitumie nguvu 
kwa watu wa kawaida.20 Majeshi yapitie njia 
zisizowasumbua raia.21 Msimjeruhi adui usoni. Yapasa 
kumtia adui hasara kidogo iwezekanavyo.22 Kama 
Mwislamu akimdhuru  mfungwa wa vita  isivyojuzu, basi 
aachwe huru mara moja, yaani huyo mfungwa.23 
Mwangalie raha ya wafungwa. Kama wapo wafungwa 
walio jamaa, wasitengwe bali wawekwe pamoja.24 Mtu 

                                                      
18Sahih Muslim Kitabul-Jihad was-Siyar, Baabu Ta’miril-Imamil-Umaraa, 
Hadith Na. 1731.  
19 Musnad Ahmad bin Hambal, J.1, uk. 768, Musnad ‘Abdullah Bin ‘Abbas, 
Hadith Na. 2728, ‘Alamul-Kutub Beirut 1998. 
Sunan Abi Dawud, Kitabul-Jihad, Baabu Fi Du‘ail-Mushrikin, Hadith Na. 2614. 
20Sahih Muslim Kitabul-Jihad was-Siyar, Baabu fil-Amr bit-Taisir wa Tarkit-
Tanfir Hadith Na. 1732.  
21 Sunan Abi Dawud, Kitabul-Jihad, Baabu ma yu‘maru min indhimamil-‘Askar 
wa Sa‘atihi Hadith Na. 2629. 
22 Sahih Bukhari Kitabul-‘Itq baabu Idha Dharabal-‘Abda Falyajtanibil-Wajha 
Hadith Na. 2559. 
23 Sahih Muslim, Kitabul-Iman wan-Nudhur Baabu Suhbatil-Mamalik wa 
Kaffaratil-Liman latama ‘Abdahu, Hadith Na. 1659. 
24 Sunan At-Thirmidhi Abwabus-Siyar, Baabu fi Karahiyatil Tafrik Bainas-Sabyi, 
Hadith Na. 1566. 
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aliye na mfungwa, amlishe anachokula yeye mwenyewe. 
Mambo hayo yote ni nini? Hayo yameuacha uadilifu 
nyuma kabisa, hayo yote ni hisani. Yu nani 
anayewatendea hivyo wafungwa wa vita? 

Basi, hakuna fundisho lolote la zamani linaloweza 
kukabiliana na mafundisho hayo wala kanuni za wadai wa 
siku hizi wa haki za wanadamu haziwezi kuukabili 
uadilifu huo na hisani hiyo ya kiwango cha juu. Mambo 
hayo niliyoyaeleza kwamba mtawatendea wafungwa sio 
kwa kuendeleza vita bali ni kwa kukomesha vita. Mtume 
Mtukufu s.a.w. alipofanya Mkataba wa Madina, akawapa 
Wayahudi wa Madina haki zile zile walizokuwa nazo 
Waislamu kwamba hawatadhulumiwa na waaminio, na 
kama wakidhulumiwa na waaminio au na wengine 
wowote, basi watasaidiwa dhidi ya dhuluma hiyo.25 
Kipengele hiki kati ya vipengele vingi vya Mkataba 
kinawatolea Wayahudi dhamana ya amani kwamba 
wakipenda wakae katika Madina au wakitaka waondoke. 
Huo ndio uadilifu alioimarisha Mtume Mtukufu s.a.w. 
Kama Waislamu wajipatie kiwango hiki na washikamane 
na mikataba yao, kamwe hawatapata dhila. Historia ya 
Waislamu inaeleza kwamba maadamu waliendelea 

                                                      
25As-Siratun-Nabawiyyah Libni Hisham, uk. 354-355, Hijratur-Rusulsaw Darul 
Kutubil-‘Ilmiyyah, Beirut 2001. 
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kushikamana na mapatano yao, waliendelea kupata 
maendeleo. Walipoacha tu kushikamana na ahadi zao na 
kutengana na uadilifu, papo hapo dhila yao ikaanza. 
Anagalieni, ni mfano bora wa hali ya juu namna gani wa 
kutimiliza ahadi kwamba wakati jeshi la Kiislamu 
lilipoanza kurudi nyuma kwa sababu ya mashambulio ya 
Warumi, hapo Waislamu waliwarudishia wasiokuwa 
Waislamu kodi yao wakisema kwamba tulichukua kodi 
hii kwa kuwalindeni na kuimarisha amani katika eneo 
hili, lakini hatukuweza, kwa hiyo sasa hatuna haki ya 
kuchukua kodi. Jibu walilotoa watu wa sehemu hiyo pia 
ni tukio la ajabu katika historia ya dunia, linapaswa 
kuitwa tukio la muhimu sana lifaalo kutukuzwa. 
Wakasema, tulikuwa tunadhulumiwa na watu wa dini 
yetu sisi wenyewe, mkaja hapa, mkashika utawala, na kwa 
kushikamana na ahadi yenu kwa viwango vya juu sana vya 
uadilifu wenu mkatuvutia. Sasa tukiungana nanyi 
tutapigana vita. Basi Waislamu waliwashinda jeshi la 
Rumi na wakaimarisha utawala wao. Na Waislamu 
walipoingia mjini, wakazi wa hapo waliwapokea kwa 
jazba sana.26 Laiti serekali za Waislamu za siku hizi pia 
zipate somo na zikome kuwadhulumu watu wao na 
wengine, basi dhila na fedheha zao zitageuka kwa sababu 
                                                      
26Kitabul-Kharaj na Qadhi Abu Yusuf, uk. 149-151, Faslun fil-Kanaisi wal-Biya‘i 
was-Sulban. 
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ya wao kuwa viongozi wa dunia. Lakini kwa ajili yake 
watalazimika kuitikia sauti ya Mwenyezi Mungu 
anayotufikishia Imamu wa zama. Mada hii ya uadilifu, 
hisani na utoaji kwa jamaa wa Karibu27 imetajwa mara 
nyingi sana katika Kurani Tukufu. Maisha ya Mtume 
Mtukufu s.a.w. nayo yamejaa habari hii. Tena katika zama 
hizi tunakuta mada hii katika sehemu nyingi za 
maandishi ya Hadhrat Masihi Mau‘udi a.s. ambayo 
yakielezwa, masaa yatahitajika — yaani aliyoeleza moja 
kwa moja katika maelezo ya aya hiyo. Wakati huu nitataja 
jambo moja jingine linalodhihirisha jazba ya Mtume 
Mtukufu s.a.w. ya kuwatolea jamaa wa karibu kwa ajili ya 
wanadamu waliopotea — sio kwa waaminio, bali kwa 
wanadamu, kwa washirikina pia, kwa makafiri pia na kwa 
dini zingine pia, Alilohifadhi Mwenyezi Mungu katika 
Kurani Tukufu. Alihuzunika kwa waliotengana na 
Mwenyezi Mungu, na huzuni zenyewe hizo zilikuwa kwa 
sababu tu kwamba kwa kutengana na Mungu 
wanajiharibia akhera yao na kujipatia ghadhabu ya 
Mwenyezi Mungu, na hivyo watastahiki kupata adhabu 
ya Mwenyezi Mungu. Jazba ya kuwahurumia watu 
aliyokuwa nayo moyoni mwake ilikuwa nyingi zaidi 
kuliko hata ile ya mama na baba. Jazba ile ilimfanya 

                                                      
27 An-Nahl, 16:91 
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asipate utulivu usiku wala mchana, kana kwamba alijitia 
katika mahilikisho kwa kuwasumbukia. Kwa kuona 
mahangaiko hayo na kiherehere hicho Mwenyezi Mungu 
Alimwambia: 

28۝㵀 䘋 ⻊ 亗 亖 劼 
Je, utajihilikisha kwani hawaamini? Hisia kwa wanadamu 
wote kuwa jamaa wa karibu haziwezi kudhihirika kuzidi 
hizo. Si kwa kuongeza idadi ya wafuasi wake, bali hisia 
hizo zilikuwa kwa sababu ya kuudhika kwa ajili yao. Kisha 
wapingaji wanaleta shutuma kwamba makundi ya Islam 
yenye siasa kali wanafanya matendo hayo kwa sababu ya 
mafundisho ya Islam au Mungu apishe mbali, Mtume 
Mtukufu s.a.w. mwenyewe analaumiwa. Wanatenda 
hivyo kwa sababu ya kuachana na mafundisho sahihi ya 
Islam. Basi, kama nilivyosema, kwa kufuata Islam ya kweli 
Waislamu hawana haja ya kundi lenye siasa kali, bali 
wanamhitaji Mjumbe wa Mwenyezi Mungu. Na 
wapingaji wa Islam pia wafumbue macho yao na watumie 
akili na watazame mafundisho mazuri ya Islam. Leo ni 
jukumu la kila Mwahmadiyya kwamba atekelezapo agizo 
la uadilifu, hisani na kuwatolea jamaa wa karibu kwa kila 
jiha ya maisha yake, amfikishie pia ujumbe huu kila mtu 

                                                      
28 Ash-Shu‘araa, 26:4 
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wa dunia. Awaambie, sikilizeni sauti ya Mjumbe wa 
Mungu wa zama hizi. Tambueni uchungu wake aliokuwa 
nao moyoni mwake kwa kumfuata Bwana wake ambaye 
Mwenyezi Mungu pia alimwambia kwamba 
utajihilikisha.  

29۝㵀 䘋 ⻊ 亗 亖 劼 
Mwenyezi Mungu Atujaalie sote tuwe na uchungu huo 
kwa ubinadamu. Inapaswa pia kujaribu kuuzalisha huo 
uchungu sawa na hisia na hali ya kila moja na sawa na 
kiwango kilivyo. Na dunia badala ya kwenda kwa 
maangamio ijisalimishe ikielewa somo la uadilifu, hisani 
an kuwatolea jamaa wa karibu. Na Mwenyezi Mungu 
Aijaalie dunia kuielewa hiyo na kuifanya dunia hii kuwa 
Pepo na Mwenyezi Mungu Aiandalie dunia sababu za 
kupata Pepo ya akhera pia. 

Sasa tutafanya maombi. Ni fadhili kubwa na hisani ya 
Mwenyezi Mungu kwamba Ameubariki mkutano huu 
kwa namna zote, kimahudhurio pia, na kwa hali ya hewa 
pia. Mwenyezi Mungu Awapelekeni nyote kwenu kwa 
usalama. (Maombi) Assalamu Alikum. Watu ambao 
wamekaa mbele yangu katika sehemu ya rangi ya kijani 
waendelee kukaa, hawana ruhusa ya kusimama, walio 
jukuaani nao waendelee kukaa. 
                                                      
29 Ash-Shu‘araa, 26:4 
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