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Maelezo Ya Mwenezi

Twamshukuru  Mwenyezi Mungu  Aliyetujalia
kufululiza kuwaletea wasomaji wa Kiswahili hazina za
kiroho zenye thamani kubwa sana.

Kisa chenyewe ni kuwa kiongozi mmoja wa dhehebu
la Aria, jina lake Lekhram, alizoea kutumia midomo
michafu sana dhidi ya Mtume™ na Islam. Yeye
akang’ang’ania kwamba kama dini ya Kiislamu ni
kweli, basi Seyidna Ahmad®™ afanye utabiri wowote
kwa kuambiwa na Mwenyezi Mungu kumhusu
Lekhram, na utabiri huo utimie barabara katika muda
wake maalum. Hapo Seyidna Ahmad® akatabiri ya
kuwa Lekhram atakufa katika muda wa miaka sita
kwa kuuliwa. Utabiri huu ukatimia sawasawa, na
Lekhram akauawa. Lakini, sasa, wafuasi wake
wakaanza kusema kuwa hiyo ilikuwa ni njama tu ya
Seyidna Ahmad®. Ili kuondolea mbali shutuma hii ya
Waaria, Seyidna Ahmad® akaandika kitabu cha
Istiftaa ambamo akawataka wenye elimu watoe
fatuwa baada ya kusoma kwa makini kitabu hicho
kwamba je kweli utabiri umetimia au la.

Kitabu hiki kilifasiriwa na Sheikh Bakri Abedi
Kaluta. Kisha Sheikh Muzaffar Ahmad Durrani,

Mbashiri Mkuu wa zamani wa Jumuiya ya Waislamu

Waahmadiyya Tanzania, na Sheikh Adnan Ahmad



TOENI FATWA

Hashimi wa Kenya wakaidurusu tafsiri  hii.
Mwishowe nikaisoma kwa makini ili kuisogeza karibu
zaidi na matini ya Kiurdu.

Sheikh Ansar Hussain na Sayid Tanwir Mujtaba nao

wakasaidia kwa njia mbalimbali ili kukamilisha kazi

hii kubwa.

Ndugu hao wote wanastahili kushukuriwa. Mwenyezi
Mungu Awajalie malipo bora. Amin. Hili ni zao
jingine la Dawati la Kiswahili.

Jamil R. Rafiq
Wakilut Tasnif, Tahrike Jadid
Rabwah, Pakistan
24 Mei 2016
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TOENI FATWA

Jalada la mara ya kwanza

Istiftaa
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Msifiche ushahidi, na yule aufichaye ushahidi moyo
wake ni wenye dhambi na Mwenyezi Mungu
Anayajua myafanyayo.

Kimechapwa katika kiwanda cha uchapaji Dhiaul
Islam, Qadian, Darul-Amaan

16 Mei 1897
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TOENI FATWA

You should not conceal your testimony, and he who does

conseal is surely wicked minded; and God is perfectly aware of
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Sir,

| beg to enclose herewith a copy of the pamphlet named "Istifta". The
motive which has led me write it is, that the Aryas entertain quite a false
notion that Lekh Ram was murdered at my instigation. | am inclined to
excuse them for this, as they are entirely ingorant of the supernatural origin of
prophecies, and according to their belief inspiration and revelation from God
belonged only to the hoary antiquity, now they have become extinct, in other
words the divine influence is not eternal, but a thing of the past. Therefore
they cannot reconcile the prophetic phenomena with the present age.
However a study of the pamphiet, it is hoped, will not only clear me of any
participation direct or indirect in Lekh Ram's murder, but will also be useful to
those who deny the existance of prophetic revelation in this age, and who
consider the power of telling future events inconsistent with the laws of
Nature. At any rate this pamphlet will probably be interesting and instructive
to those who sicncerely seek a reply to the questions:-(1) "Is there a God
at all'? (2) "If so, does He reveal future events to His Elite."? | have
answere these questions by fully explaining such reasons as conclusively
prove that tha prophecy about the Lekh Ram was actually revealed by God,
and that it was altogether out of the Province of man's capabilities and
device.

| have repeatedly said that Lekh Ram had challenged me to make the
prophecy concerning himself which if it were fulfilled was to be the sole
criterion of the truth or falsehood of Islam and the Arya faith. And when the
prophecy was made, both the parties agreed to give it a very wide publication
and awaited the result most anxiously. At last is has been most clearly and
definitely fulfilled. The most curious phase of the prophecy, which has been
very thoroughly discussed in these pages, is, that it was published in clear
and unequivocal words in the"BURAHIN-I-AHMADIYYAH" about seventeen
years ago when Lekh Ram was a mere boy of twelve or

¥ lstifta is an Arabic word and means to cosult a learned man for an opinion
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thirteen years. The readers of this pamphlet, must carefully consider this
fact which, | believe, will improve their faculty of discernment, and by
cleary shewing them the difference between Divine and human powers,
will settle their thoughts and satisfy their minds.

It would not be out of place to invite your attention to another of my
books-"SIRAJ-I-MUNIR" or "THE BRIGHT SUN,"- which deals with this
important question from another point of view. All the prophecies which
were made and literally fulfilled before Lekh Ram's death, have been
collected therein, and a few of them concerned some other Aryas who
are still alive to bear testimony to what they experienced in their own
cases. If any of my readers before attemting a reply to this pamphlet
should like to see the "SIRAJ-I-MUNIR" it shall be sent to him with great
pleasure.

| should also mention that those Maulvies, who like the Aryas,
bewildered by the too accurate and unexpected fulfilment of the
prophecy, and who being utterly devoid of spirtuality are befogged by
doubt, will find it worth their while to persue this book.

I send this pamphlet to you so that after a careful consideration of the
arguments | have given, you may give your impartial opinion as to the

following points:-

1. Has the prophecy about Lekh Ram been acutally fulfilled?

2. If so can it be said that the prophecy is suprernatural, that is,
neither a design of man nor a mere accident, but a special manifestaion
of the Divine powers, which may be termed a revealed prophecy?

And communicate the same with your arguments in support of your

views to

Your ever faithful,
Kadian: MIRZA GHULAM AHMED
Dated 1st May 1897 Chief of Kadian,
Gurdaspur District
Punjab.
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Imechapishwa katika mtambo wa uchapishaji Dhiaul-Islam R Qadian Darul-Amani
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Ndugu Mheshimiwa, Pamoja na barua hii nakutumia
kijitabu kimoja kiitwacho Istiftaa. Haja ya kuandika
kijitabu  hiki ilikuwa ni kwamba Waaria
wamelisisitiza mno jambo hili kwamba Lekhram
alivawa kutokana na njama zangu. Kwa rai yangu
wao, kwa kiasi fulani, wanao udhuru pia, kwa sababu
hawanayo habari kabisa ya njia zisizo za kawaida za
bishara za kiufunuo. Sababu ni hii kwamba kutokana
na itikadi yao ufunuo wa Mungu umekoma tangu
maelfu ya miaka, na Neno la Mungu haliko mbele bali
limebaki nyuma. Kwa hiyo, wao hawawezi kufahamu
kwa njia yoyote ile kwamba kunaweza kutolewa
bishara kama hizo pia toka kwa Mwenyezi Mungu.
Kwa vyovyote vile kuzieleza zile sababu tulizonazo za
kujiondolea tuhuma sio tu kwa kuziondoa shaka za
wapambe wa Lekhram, bali pia kwa kupanua elimu za
watu ambao katika zama hizi huipinga maana
yenyewe ya utabiri wa kiufunuo na wanafikiria
kuyaeleza mambo ya ghaibu kabla ya wakati wake

" Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi
wa Ukarimu.
" Tunamhimidia Yeye na tunamsalia Mtume wake Mtukufu.
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kuwa kinyume na kanuni ya asili. Aghalabu kijitabu
hiki kitawavutia na kuwaongezea elimu wale pia
ambao kwa shauku ya moyo wanafanya utafiti wa
jambo hili kwamba je kweli Mwenyezi Mungu Yupo?
Na je Anaweza kumdhihirishia yeyote habari za
ghaibu kabla hazijatimia? Kwa kusudio hili hili ndani
ya kijitabu hiki mmeelezwa sababu zote zile ambazo
zinathibitisha vizuri kabisa kwamba ile bishara
iliyotolewa kuhusiana na Lekhram ilikuwa kweli
imetoka kwa Mwenyezi Mungu na haiwezekani
kabisa kwamba iwe njama ya mwanadamu, au
mwanadamu awe na uwezo juu yake. Na mara nyingi
tumeshaeleza kwamba ni Lekhram mwenyewe ndiye
aliyeomba itolewe bishara hii na akaichukulia kuwa ni
kipimo cha kupimia ukweli na uwongo wa Islam na
dini ya Kiaria. Na halafu baada ya hayo, kwa
maridhiano ya pande mbili, pande zote mbili
zikaitangaza sana bishara hiyo na kama vile
kunavyokuwepo na mapambano ya washindani
mwereka, ndivyo hivyo pande zote mbili zilivyokuwa
zikitazama bishara hii. Hatimaye ikatimia kwa uwazi
kabisa. Ndani ya bishara hii kuna jambo la ajabu
kabisa ambalo nimelieleza ndani ya kijitabu hiki kwa
hoja zilizo madhubuti kabisa, nalo ni hili kwamba
bishara hii, tangu mwezi Machi 1897 ambamo
Lekhram aliuliwa, miaka 17 kabla ilielezwa kwa uwazi
kabisa ndani ya kitabu chetu cha Barahine
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Ahmadiyya. Na Barahin ilichapwa katika zama zile
ambapo Lekhram labda alikuwa na umri wa miaka 12
au 13 hivi. Hili ndilo jambo linalopaswa kutafakariwa
sana, na hili ndilo jambo litakaloongeza maarifa, na
itaonekana tofauti ya wazi kabisa kati ya kitendo cha
Mwenyezi Mungu na kitendo cha binadamu, na
utulivu na amani itapatikana moyoni. Na aghalabu
kulieleza jambo hili katika sehemu hii kutakuwa na
faida kwamba hadi sasa ndani ya kijitabu changu
kingine kiitwacho Siraje Munir, kwa ajili ya
kuthibitisha kutokuwa kwangu na lawama na ukweli
wangu, nimetoa mlolongo mwingine kama ushahidi,
nao ni huu kwamba zile bishara zote zilizokwisha
timia kabla ya kufa kwa Lekhram nimezikusanya na
kuziandika ndani ya kijitabu hicho kilichotajwa na
nimeuonyesha mpangilio wake kwa njia nzuri kabisa.
Baadhi ya Waaria pia ni mashahidi wa bishara hizo
ambao kuhusiana nao bishara hizo zilitolewa. Hivyo,
kwa rai yangu itakuwa bora kwamba wanaofikiria
afadhali wakione Siraje Munir wakati wa kuandika rai
yao, basi waniombe, nami nitawatumia kijitabu hicho.
Na jambo hili pia linafaa kuelezwa kwamba kama vile
Waaria walivyo na shaka zisizo na haki kuhusiana na
bishara hii, ambazo sababu yake si nyingine isipokuwa
kwamba adhama ya bishara imewashitua, vivyo hivyo
wale masheikh pia wanaotupinga ambao hawana
ufahamu wa kiroho walivyoshikwa na titizo hilo hilo.
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Hivyo, kijitabu hiki kitawafaidisha  pia sharti
wakisome kwa makini sana. Na kijitabu hiki
kinatumwa kwako kwa njia ya barua hii kwamba kwa
kuzitafakari sababu zilizotolewa kwenye kijitabu
uandike fatwa ile iliyotokana na matashi ya uadilifu
wa moyoni mwako, ambayo ni wajibu kuiandika
kutokana na sababu zilizoelezwa, yaani, je ile bishara
iliyotolewa kuhusiana na kifo cha Lekhram imetimia
kwa hakika au la? Na je ilikuwa ndiyo ya daraja la juu
lisilo la kawaida au la, ambayo kwayo yaweza
kusemwa kwa yakini kabisa kwamba hiyo siyo njama
ya kibinadamu wala si jambo lililotokea kwa bahati
bali ni kitendo mahsusi cha Mwenyezi Mungu
ambacho chapaswa kusemwa kuwa ni utabiri wa
kiufunuo. Na amani iwe juu ya yule afuataye
mwongozo.

Mwandishi, Ghulam Ahmad wa Qadian
8 Dhul Hijja mwaka 1314 Hijriyya

Narudia kwamba yule asiyependa kuandika — katika jedwali
iliyoambatanishwa — ushuhuda wa kusadikisha ishara kuhusu
Lekhram, itamlazimu kurudisha kitabu hiki Istiftaa pamwe na
barua hii.
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Wanasemaje waheshimiwa wenye busara na wenye
rai, kwamba hizi shuhuda za kiufunuo ambazo
zimeandikwa hapa chini, je kuzitazama hizi
kunaongoza kwenye natija ya kutuliza au la kuwa ule
utabiri uliotolewa kuhusiana na kifo cha Lekhram
ulitimia kweli au hapana? Ikiwa katika rai yao, kwa
yakini na makini kamili yathibitika kwa uwazi sana
kutokana na bishara zilizoandikwa hapa chini zilizo
kama ushuhuda ulioandikwa, kwamba maandiko yale
yako mbali kabisa na makisio na njama za binadamu
na yasiyo ya kawaida, basi kwa ajili tu ya Mungu, kwa
kuusaidia ukweli — jambo wanalowajibikiwa wajasiri,
mashujaa na wacha Mungu — waandike ushuhuda
wao chini ya madhumuni haya kwa nia ya
kusadikisha. Mimi nina yakini kwamba Mwenyezi
Mungu Atawapa ujira wa ushahidi huo wa kweli na

1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwingi
wa ukarimu.
2 Tunamhimidia Yeye na tunamsalia Mtume wake Mtukufu.



TOENI FATWA

Atawapatia schemu kamili katika mafanikio na hali
njema ya kidunia na ya kidini. La sivyo, matokeo
mabaya ya kuuficha ushahidi wa kweli hakuna budi
kudhihirika pia sawa na kanuni ya Mungu. Lakini
ikiwa kwa rai ya mtu fulani shuhuda za kiufunuo
zilizoandikwa hapa chini hazitulizi moyo, bali kwa rai
yake, hizo kwa hakika zilikuwa ni njama za
kibinadamu, ambazo zilienezwa kwa kisingizio cha
utabiri wa kiufunuo, ambazo matokeo yake yakawa
kwamba kutokana na njama hizo madhubuti
Lekhram akauawa huko Lahore mnamo tarehe 6
Machi 1897, basi yeye mtu huyo anayo hiari kuwa
asitoe ushahidi wake kwenye karatasi hii, na aendelee
kunihesabu miongoni mwa wauaji. Lakini ikiwa, kwa
rai yake, shuhuda hizi za kiufunuo zastahili kupimwa
tunazostahiki kufaidika nazo, hapo hatutaki kwa
wakati huu huruma ya kidini, bali huruma ya
kibinadamu, na hiyo nayo sawasawa na uadilifu kiasi
sheria inachotupatia haki, basi twaomba haki hiyo
kwa adabu kutoka kwa watu wenye rai kwa njia ya
kuuliza fatwa. Sisi twataka nini toka kwa watu wenye
busara katika kuomba fatwa hii? Ni hii tu kwamba ule
mlolongo mkamilifu uliopangwa tunaoweka mbele
yao kuhusiana na bishara za kifo cha Lekhram
wauandikie rai yao, kwa kutafakari sana, kwa njia ya

6



TOENI FATWA

fatwa na watoe ushahidi uliotokana na raghba ya
dhamira yao safi kwamba je akili na uaminifu
hauwajibishi kwamba mlolongo huu wa funuo zisizo
za kawaida unasibishwe kwa Mwenyezi Mugnu? Na
je, inaweza kuingia akilini mwa mtu mwenye busara
kwamba matawi yote haya ya bishara, yaliyozidi
nguvu za kibinadamu, ghafula yakaibuka kuusaidia
uongo? Hivi sasa yalazimu kueleza kwamba Waarya,
kwa ajili ya kuikadhibisha ishara hii, hawana chochote
zaidi ya hii kwamba badala ya kuzitafakari kazi za
ajabu za Mungu, wao wakachagua njia hii kwamba
kutokana na dhana mbaya, wakaupa welekeo wa
kuwa njama za kibinadamu daraja lile linalohusika na
kazi za Mungu Mweza. Kwa sababu bishara hii
ilitolewa tangu zaidi ya miaka minne na jambo hili
lilikwishawafikia Mabaniani kwa njia ya hotuba
zilizotolewa katika mikutano kadha na pia kutokana
na maandiko kwamba imeandikwa ndani ya bishara
kuwa maisha ya Lekhram yatafikia hatima kwa njia ya
kutisha sana, na pia kwamba kifo chake kitatokea
ndani ya siku za Idi, na kitatokea ndani ya miaka sita,
na bishara kwa maneno yake yaliyo wazi kabisa
ilikuwa ikiashiria kwenye tukio la kuuawa, kwa hiyo
walifikiri haiwezekani bishara itokayo kwa Mwenyezi
Mungu iwe ina alama na ishara za wazi kiasi hicho.
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Lakini wakafikiria kuwa haiwezekani mtu ayatamke
kwa kinywa chake mambo yote haya ya ghaibu kabla
ya kutimia kwake na halafu awe ameyatekeleza hivyo
hivyo. Kwa hiyo, wakaichukulia bishara hii ya
kiufunuo kuwa ni mpango wa kibinadamu na kwa
kusisitiza mara kwa mara wakachapisha ndani ya
magazeti kwamba kutoa bishara kwa uwazi namna hii
na kubainisha tarehe na siku na sura ya mauti kabla ya
kutokea, kwa njia ya wazi na isiyo na shaka, siyo
desturi ya Mungu, bali ukweli ni huu kwamba huyu
huyu mtu, yaani mwandishi wa kitabu hiki, ndiye
muuaji wa Lekhram na bishara hiyo ni matokeo ya
njama kubwa kabisa zilizofikiriwa na kupangwa kwa
muda mrefu. Kwa msingi huu huu kwa kuafikiana
wakatia shinikizo la kunifanya mimi kuwa mwenye
kosa na katika kudhihirisha fikara yao hii wakaandika
makala nyingi ndani ya magazeti na wakapeleka
tarche 8 Aprili 1897 siku ya Alhamisi, maafisa wa
Kiingereza walikuja Qadian na kuisachi nyumba
yangu. Wakati wa upekuzi zikakutwa barua zenye
saini ya Lekhram na pia yakakutwa yale mapatano
ambamo yalikuwa yameandikwa masharti kuhusiana
na kuonyesha ishara za kimbingu, na kwa ridhaa ya
pande zote mbili, bishara ya kweli ilikuwa imefanywa
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kuwa ndio kigezo cha kupimia ukweli na uongo. Basi,
hayo yakasomwa mbele ya Mkuu wa polisi wa Wilaya
ambayo madhumuni yake yalikuwa haya kwamba
bishara ile itakayotolewa juu ya Lekhram itatoa
uamuzi halisi kwa dini ya Islam na ya dini ya Waaria.
Kama bishara itatokea kuwa ya kweli, basi
itashuhudia ukweli wa dini ya Islam na itakuwa ni
dalili ya ubatili wa dini ya Kibaniani. Na kama
itatokea kuwa ni ya uongo, basi itashuhudia ukweli
wa dini ya Kibaniani na — Mungu Apishe mbali —
itatoa dalili ya ubatili wa dini ya Islam, na sharti hili
Lekhram akaliandikisha kwa msisitizo wake. Na kwa
kuwa mimi nilikuwa na yakini juu ya ahadi za
Mwenyezi Mungu, kwa hiyo mimi pia nikalikubali.
Sasa tatizo ambalo kwalo kumetokea haja ya kuomba
fatwa hii si tu kwamba Waaria wametoa shutuma
dhidi yangu ya kula njama za siri, bali baadhi ya
wazee wa kaumu yetu pia wameafikiana nao na
kutaka bishara adhimu kama hii, ambayo matokeo ya
kuikadhibisha kulingana na karatasi za mapatano, ni
kuikadhibisha Islam, kwa njia yoyote ionekane kuwa
ni batili. Hivyo, Sheikh Abu Said Muhammad
Husain wa Batala, mhariri wa gazeti la Ishaatus

Sunnah na kadhalika baadhi ya masheikh wachache

wameshachapisha kwa jumla rai hii kwamba bishara
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hii ilichibitika kuwa ya uongo. Hivyo, alinitumia
barua pia ambamo aliandika kwamba, “Mimi kwa nia
yangu njema nimefikia uamuzi huu kwamba bishara
haikutimia, yaani kifo cha Lekhram kilikuwa ni
jambo la bahati tu ambamo hamna mkono wa Mungu
hata kidogo”. Na akasisitiza kwamba kwa nini jambo
hili likubaliwe kuwa imethibika kuwa bishara ilitokea
kuwa ya kweli? Na kwa nini isikubaliwe kwamba haya
yalikuwa ni mauti tu yaliyotokea kwa bahati ndani ya
muhula wa bishara?

Hatungejali katu ukadhibishaji huu kwa ajili ya
makusudio yetu binafsi, lakini kwa kuwa karatasi za
mapatano  zilikamatwa wakati wa upekuzi na
zikasomwa mbele ya Mkuu wa Polisi wa Wilaya, na
kila adui na rafiki akapata habari yake, hivyo ukweli
kama huu ambao kwa kuupuuza inashambuliwa
Islam bila sababu, haustahili kutoangaliwa. Ni
kutokana na haja hii iliyo muhimu kabisa, taarifa yote
hii ilibidi ipelekwe kwa watu wenye busara ili waone
kwamba ni dhuluma kubwa namna gani
iliyokusudiwa. Inasikitisha kwamba watu hao wakati
wa kudhihirisha mawazo hayo hawakufikiria kwamba
kwa fafanuzi hizo hakuna bishara ya nabii yeyote yule
itakayostawi duniani kwa sababu mlango wa wazo la
kubuni upo wazi kila sehemu kwamba hilo limetukia
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kwa bahati tu. Hivyo, kama rai hii ndiyo ya kweli,
basi wanapaswa kukiri kuwa hakuna ithibati yoyote
ya unabii wa manabii wote, na hayo yote yametukia
kwa bahati tu.

Taurati na Kurani zimeichukulia bishara kuwa
uthibitisho mkubwa wa unabii. Na mfasidi anaweza
kuisema kwa urahisi bishara yoyote ya kweli kuwa ni
jambo lililotukia kwa bahati tu. Lakini mimi
ninasema kwa nguvu kwamba shuku zote hizi ni za
aina hii kwamba kama vile Dahriya (mtu asiyeamini
kuwepo kwa Mungu) kwa kusema uumbaji kuwa ni
mlolongo ovyo anajizalishia mashaka juu ya kuwepo
kwa Mwenyezi Mungu na kuisema nidhamu nzima ya
dunia kuwa ni jambo tu lililotokea kwa bahati. Na
halafu anapokuja kufahamu na fadhili za Mungu
zamfikia na anaushuhudia utaratibu kamili na
madhubuti wa ulimwengu huu na anapata habari ya
kiini cha uumbaji wa Mwumbaji na hekima zake za
ndani basi huwa hana budi kulazimika kuachana na
rai yake ya kwanza. Hivyo, yapasa kufahamu kwa
yakini kwamba shutuma hizi pia ni za aina hiyo hiyo,
na shutuma hizi huibuka moyoni wakati ule tu
ambapo jiha zilizofichikana za bishara hazitazamwi na
mpango wa kiungu wa Mwenyezi Mungu unafikiriwa
kuwa wenye kasoro. Hakika yenyewe ni kwamba
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mashaka ya aina hii daima huzalika ndani ya mioyo ya
wale ambao mioyo yao haina maarifa ya kweli ya
Mungu. Wao wakishangazwa na kazi za Mungu
huelekea kwenye kukataa na huyatafutia matukio
sababu ambayo kwayo fikira zao finyu na za kijuujuu
zimegota, na huendelea kuikazania hiyo hiyo tu. Sisi
twawauliza kwamba kama Lekhram alikufa kwa
kuuawa kwa bahati tu, basi iliwezekana pia kwamba
kwa bahati mtu yeyote asingedhamiria kumuua, au
kama angedhamiria asingefanikiwa katika dhamira
yake, au kama kwa kiasi fulani angemshambulia, basi
kulikuwa na uwezekano kwamba asingekufa. Sasa
kuna sababu ipi kwamba matukio ya jiha zote zingine
yaliyoweza kutukia kwa bahati hayakutokea, lakini
hili likatokea kwa bahati ambalo lilikuwa na matatizo
mengi pia kuliko jiha zingine? Je hilo Akalifanya
Mwenyezi Mungu au mtu mwingine? Basi Yule
Mungu Mjuzi na Asikiaye sana Ambaye pande zote
mbili zilimwachia kesi hii wuadilifu Wake, na
kuhusiana nayo upande mmoja ulipasha pia habari
kuwa (Mungu) Amenidhihirishia kwamba Mimi
Nitafanya hivyo hivyo, kwa nini idhaniwe juu yake
kuwa Hakutoa hukumu ya kiadilifu, na kwa nini
ifahamike kwamba Amemuhami mzushi? Kama
iaminike kwamba hii pia ni desturi ya Mungu kuwa
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Anazitimiza pia bishara za mwongo ambazo bishara
hizo anazisema ni uthibitisho wa ukweli wake, basi
ndiyo kusema kana kwamba dhamira ya Mungu kwa
makusudi ni kwamba kwa kuwafanya waongo na
wakweli kuwa sawa Aiangamize na Aipindue kabisa
silisili nzima ya ukweli. Ikiwa ni sahihi kuwa Mungu
Humhami mkweli na Huzitimiza ahadi Zake sio
uzushi, basi itamlazimu muadilifu kuikubali kanuni
hii kwamba ile bishara itolewayo kwa jina la Mungu
nayo itimie, basi hiyo imetoka kwa Mungu. Na kama
kanuni hii isiaminiwe, basi vitabu vyote vya Mungu
havitabakia na dalili na njia za kuwa na yakini juu ya
ukweli wake zitafungwa. Kwa mwelekeo huo huo
Mwenyezi Mungu Anaashiria na kusema:

VLS5 el e B 25015
Yaani alama ya mkweli ni hii kwamba baadhi ya
bishara zake hutimia. Sharti ya ‘baadhi’ imewekwa
kwa sababu ndani ya bishara za maonyo inajuzu
kutoadhibu katika hali ya kujirudi na kutubia, hata
kama kusiwe na sharti lolote. Basi, yawezekana baadhi
ya bishara za adhabu ziahirishwe na zisitimie ndani ya

muda wake ulioahidiwa, kama vile ilivyotokea kwa
kaumu ya Yunus. Ilmuradi, ile bishara itolewayo kwa

3 Al-Mu’min, 40:29
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jina la Mungu inapotimia, kuitilia shaka na
kuichukulia ~ bahati  nasibu, inakuwa kama
kuishambulia nidhamu ya kidini ya Mwenyezi
Mungu na inakuwa ni dhamira ya kuliangusha jengo
lote la unabii.

Baada ya kuyaandika hadi hapa mambo haya ya
utangulizi, sasa tunatoa shuhuda hizi za ufunuo kwa
kufululiza ambazo ni muhimu kuzijua kabla ya
kuitolea fatwa. Na maswali ya vipingamizi yaliyoweza
kujitokeza juu ya shuhuda hizi tumeshayajibu tangu
mwanzo katika maelezo yaliyotolewa hapo juu na
huenda hata hapo baadaye pia yakaandikwa kiasi fulani.
Sasa, sisi kwa kuyaandika hadi hapa mambo haya ya
utangulizi, kwanza twaandika zile barua za Pandit
Lekhram na muhtasari wa makubaliano pamoja na jibu
langu, ambavyo vilidhihirika kabla ya bishara hiyo kwa

njia ya kuandikiana barua. Navyo ni hivi:

BARUA TOKA KWA PANDIT LEKHRAM: “Kwa
mwenye daraja lenye baraka, bwana Mirza, Salamu!
Tangu nimekuja hapa (Qadian), tumeshaandikiana
mara  nyingi  lakini  hayakutokea  matokeo
yaliyotakikana. Sasa kwa kuwa sina budi kufanya
uamuzi bora kwa nia ya kuihakiki haki, kwa hiyo
ningekusumbua bwana kwamba leo mchana upange

14



TOENI FATWA

muda wowote ule uje ndani ya Madrasa, au
mwenyewe ukipanga sehemu yoyote ile mbali na
nyumba yako unifahamishe ili niweze kuhudhuria
pamoja na ndugu Kishan Singh na Hakim Diya Ram
na Pandit Nihal Chand Ji ili kufanya uamuzi pamoja
nawe kuhusiana na ishara za kimbingu, funuo na
mjadala, waila ukumbuke vizuri kwamba kwa upande
wangu nimeshatimiza hoja. Kuyakwepa mapambano
ya kuutafuta ukweli ni mbali na sifa ya wenye akili.
Mnyenyekevu, mtafuta haki, Lekhram. Tareche 5
Desemba 1885.”

BARUA YA PILI YA PANDIT LEKHRAM

“Mhisani wangu Bwana Mirza, Salamu. Ujumbe
wako kwa muhtasari kutokana na ulimi wa ndugu
Kishan Singh na kwa ufafanuzi kutokana na ulimi wa
Maulawii Din Muhammad na Muhammad Umar
umefika ukiwa ni majibu ya barua yangu, wenye
madhumuni ya kwamba mjadala ufanywe juu ya
masuala mawili matatu ya dini ya Aria na dini ya
Islam na ziwekwe kanuni za mjadala zinazokubaliwa
na pande zote mbili. Hivyo, kwa kujibu nakuomba
kwamba kusudio langu la kuja Qadian toka Peshawar
lilikuwa ndio hili tu na hadi sasa nimekaa hapa kwa
tumaini hili hili kwamba kwa kusadikisha miujiza
yako na maajabu yako na makarama yako na funuo
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zako na ishara zako za kimbingu nizishuhudie, na
kabla ya kufanya mjadala juu ya mafundisho mengine
yoyote, jambo hili hili litatuliwe vyema kwenye kikao
maalum cha watu wenye heshima. Na kama
usipoweza kulithibitisha hilo na kulikwepa basi mimi
sikatai kamwe kufanya mjadala mwingine pia. Hapa
jambo hili pia lapaswa kukumbukwa kwamba kuketi
nyumbani mwako na kutoa uthibitisho mbele ya
wafuasi wako ni jambo lingine, na kuthibitika katika
kikao cha wanazuoni na wataalamu ni kitu kingine.
Tafadhali lete jibu lililo sahihi na usilete udhuru
wowote na vijisababu ndani yake. Mnyenyekevu
Lekhram, toka Aria Samaaj, Qadian. Ninakuomba
tena na tena kwamba kama unayo hata athari kidogo
za ukweli basi uzionyeshe, waila kwa ajili ya Mungu,
epukana na hayo. Juu ya manabii ni kufikisha tu.

Lekhram.”
BARUA YA TATU YA PANDIT LEKHRAM

“Shikamoo Bwana Mirza. Mimi navichukia sana visa
virefu virefu vya alfu-lela. Hivyo, sipendi kuirefusha
barua kwa kuyarudia rudia maneno. Kwa muhtasari
ninaomba kwamba masharti yale yale (yahusikanayo
na kuziona ishara za Mungu) ambayo mimi
niliyatayarisha na kuyatuma ambayo unayo nakala
yake, pamoja na masharti yako yanapaswa kupelekwa
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kwa waamuzi wanne, yatakayoamuliwa na waamuzi
hao. Sisi wawili twapaswa kuyafuata. Ni kauli ya mtu
fulani mwenye busara: Shika kitu kimoja, na kishike
imara. Mimi naitekeleza hiyo, lakini yasikitisha
kwamba wewe huonekani kukaa imara kwenye jambo
lolote lile. Ewe ndugu, hii lazima itakuwa kwamba
(wakati wa kudhihirika ukweli au uwongo wa ishara
ya kimbingu) ikiwa sharti kwa ajili yangu ni la
kuikubali dini ya Muhammad, basi kwa ajili yako pia
ni lazima kuikubali dini ya Aria. La sivyo, badala yake
ni kutoa rupia 300. Kama Mwenyezi Mungu
Akiushindisha ukweli, basi nitazichukua hizo fedha,
waila fedha zako zitakabidhiwa kwako na juhudi
yangu itapotea bure, na mapato yako yataongezeka.
(Methali ya Kiajemi): Kula tende pia, na kupata
thawabu vilevile. Una faraja na utulivu kwa nini una
wasiwasi?... Nawe wadai kuwa Mujiibud daawati...*

* Kwa matumizi ya neno hili la ‘Mujiibud Daawati’, ‘ujuzi’ wa
lugha ya Kiarabu wa Lekhram unathibitika kwa uwazi kabisa.
Hata yule mtoto aliyesoma tu kitabu cha kwanza cha sarufi ya
Kiarabu anafahamu kwamba neno Mujibu latumika kwa ajili ya
Mwenyezi Mungu, yaani Mwenye kukubali maombi. Hiki ni
kinyambuo cha Faail (Atendaye) kilichotoka katika ngeli ya
If'aal. Kwa hiyo, Lekhram alipaswa kusema hivi kwamba wewe
wadai kuwa Mustajaabud Daawati. Sasa hebu tafakarini
kwamba ni uwongo mkubwa namna gani wa Waaria kwamba
Lekhram alikuwa anakijua Kiarabu pia. Hizi ni zile barua
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Na kama ukipenda maneno matupu hivyo tu, basi ni
raha moja kwa moja. Basi uendelee na mawazo ya
kutamani usiyoweza kuyapata, na usijali mtu yeyote
duniani. Unayo hiyari, mkono ni wako na ulimi ni
wako. Tangu nije hapa zimeshapita siku ishirini na
tano, natarajia kuondoka kesho au keshokutwa. Kama
wataka kufanya mjadala ni sawa, na kama unataka
kuyatuma masharti  (Yaani makubaliano ya
kuonyesha ishara) kwa waamuzi basi uamue, waila
baadaye haitafaa kujigamba katika marafiki zako.
Lakini itakuwa ni bora kwamba leo hii hii uje kwenye
uwanja wa Madrasa, utoe uthibitisho wa Shetani,
Uombezi na kupasuka kwa mwezi na pia umteue
mwamuzi wa kusimamia mjadala. Kwa upande wangu
umfahamu Bwana Mirza Imamud Din kuwa
mwamuzi. Ikiwa huwezi kutosheka hata na hii, basi
kwa ajili ya Mungu, ujiepushe na hayo.

Mnyenyekevu, Lekhram.

13 Desemba 1885.

BARUA YA NNE: Bwana Mirza, salamu.

Barua yako ya karatasi mbili imenifikia ambayo
kwayo imedhihirika kwa uwazi kuwa ndani ya Kurani

zilizoandikwa kwa mkono wake mwenyewe ziandikwazo hapa.
Ukweli ni huu tu kwamba mtu huyo alikuwa hajui lugha zote
mbili, hakujua Kisanskriti wala Kiarabu, na hatuwezi kuzuia
ulimi wa anayesema uongo. Mwandishi.
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tukufu mmejaa tu visa vya akina Ibrahim, Musa, Isa,
Muhammad®¥, Yusufu, Luti, Iskandar na Lukman, na
mambo ya kipuuzi. Mimi ninakubali kufanya mjadala
kwa masharti yaliyomo ndani ya barua ya jana, nawe
kwa uwazi unaendelea kufanya ujanja na kuahirisha
mambo na kuhoji bure. Bwana Mirza, inasikitisha,
inasikitisha kwamba wewe hutaki shauri likatwe. Ni
kweli msemo huu usemao: Udhuru usiofaa
unathibitisha kosa. Isitoshe, wewe ni Masihi wa pili.
Ulithibitishe dai lako, waila usipige kelele zisizo na
maana. Lekhram, kutoka Aria Samaj, Qadian. Majira
ya saa tatu asubuhi.

BARUA YA TANO: “Bwana Mirza, kuchimba mlima
(mbele yake kuna neno lilioandikwa kwa haraka,
lisilosomeka). Ni masikitiko kwamba unachukulia
farasi wako kuwa farasi na farasi ya wengine kuwa
nyumbu. Mimi nimejibu kiakili shutuma dhidi ya
Veda, nawe umetoa majibu ya shutuma dhidi ya
Kurani kutokana na maandiko, lakini yako mbali sana
na akili. Kama wewe huna nafasi, mimi pia nina kazi
nyingi. Haya, onyesha basi hata ishara ya kimbingu.
Kama hutaki kufanya majadiliano, Muombe Mola wa
Arshi aliye mbora wa wafanyao hila, ishara yoyote
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kunihusu mimi ili shauri liamuliwe.’ Lekhram.”

> Sehemu hii wakati wa kuomba ishara, Lekhram alimwita
Mwenyezi Mungu jina Mbora wa wafanyao hila. (Khairul
Makirina). Na neno Makir hutumika kwa Mwenyezi Mungu
ambapo Yeye humuangamiza au kumdhalilisha mkosefu kwa
njia zilizofichika mno. Hivyo toka kinywani mwa Lekhram
yametoka yenyewe yale maneno yanayothibitisha kwamba
alikuwa akiomba ishara ya mauti yake, yaani ishara ambayo
sababu zake zimefichika mno. Hivyo, ni kudra ya Mungu
kwamba kifo chake kikatokea hivyo hivyo, na aliuawa kwa
mkono wa muuaji ambaye kazi yake inamshangaza mno kila
mtu kwamba aliwezaje kumshambulia mchana kweupe, na
aliwezaje kujasiri kuinua mkono ndani ya nyumba iliyokaliwa na
watu, na aliwezaje kuondoka kwa urahisi baada ya kumdunga
kisu, na halafu iliwezekanaje ndani ya mtaa wa Mabaniani
uliokaliwa, muuaji hakuweza kukamatwa juu ya kwamba
warithi wa aliyeuawa walipiga kelele za mayowe. Hivyo,
tunapoyatafakari kwa makini matukio hayo, mara akili
inaclekea upande huu kwamba hiyo ilikuwa ndiyo ile ile kazi
iliyostahili kunasibishwa kwa Mbora wa wafanyao hila.
Tumeshaandika kwamba kwa mtazamo wa Kurani Tukufuy,
Mwenyezi Mungu huitwa jina Khairul Makiriin (Mbora wa
wafanyao hila) wakati ule Anapomkamata mhalifu anayestahili
adhabu, kwa kutumia sababu zilizofichika, yaani Huziandaa
kwa ajili yake sababu zile za adhabu yake ambazo mbhalifu
hujiandalia mwenyewe kwa makusudio mengine. Basi sababu
zile zile ambazo mhalifu hujikusanyia kwa kujitafutia heri au
umaarufu, hizo hizo zinakuwa sababu za dhila na maangamizo
yake. Kanuni ya maumbile inatoa ushuhuda wa wazi kabisa
kwamba kitendo hiki pia cha Mungu chapatikana duniani
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Kwa kuzijibu barua hizo zote, ziliandikwa barua
kinaganaga ambazo si lazima kuzinukulu sehemu hii.
Lekhram alikuwa na mazoea ya kuzusha na kuongopa
sana, ndiyo sababu mara kwa mara anaandika ndani
ya baura zake kwamba eti hufanyi mjadala,
hunionyeshi ishara yoyote na hutoi majibu ya maana,
ilhali kwa ajili ya mjadala njia hii safi kabisa iliwekwa

mbele yake kwamba afanye mjadala kwa kujidhibiti tu

kwamba Yeye, wakati mwingine, Huwaadhibu wale wasio na
haya na wenye mioyo migumu, kwa mikono yao wenyewe. Basi,
watu hao huwa wanajikusanyia wenyewe sababu za dhila na
maangamizo yao. Na mambo hayo huwa yanafichwa machoni
mwao hadi wakati ule Kudra ya Mwenyezi Mungu iteremkapo.
Hivyo, kulingana na kitendo hiki kilichofichika jina la Mungu
ni Maakir. Kuna maelfu ya mifano ya aina hiyo inayopatikana
duniani. Kwa hiyo katika suala la Lekhram, Makr (hila) ya
Mwenyezi Mungu ni hii kwamba kwanza Alimfanya atamke
kwa kinywa chake mwenyewe kwamba naomba ishara toka kwa
Khairul Maakiriin (mbora wa wafanyao hila) kwa ajili yangu.
Hivyo, ndani ya ombi hili akawa ameiomba adhabu ambayo
sababu zake zimefichika, na ikatokea hivyo hivyo. Kwani, yule
mtu ambaye kwa kumwingiza katika dini ya Aria, yeye aliiteua
siku ya Jumapili, na siku hiyo ya Jumapili ikachukuliwa kuwa
siku ya mkusanyiko wa furaha wa Waaria kama vile iwavyo siku
ya Idi ili kumwingiza mtu huyo katika dini ya Aria, basi sababu
hizo hizo za furaha zikawa sababu za maombolezo kwa ajili yake
na kwa kaumu yake, na Mwenyezi Mungu Akawafahamisha
vyema Waarya wote jina lake la Kbairul Maakiriin. —
Mwandishi.
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ndani ya Veda na ajadili sawa na kutumia aya zake,
nami nijadili sawa na aya za Kurani Tukufu tu. Basi,
kwa kuwa yeye alikuwa jahili tu na pia hakuwa na
uwezo wa kuleta aya za Veda katika kila sehemu, kwa
hiyo kwa ujanja akawa hayaandiki yale tunayomdai,
bali kwa kejeli na dhihaka akawa mara kwa mara
anaomba ishara ya kimbingu. Ilmuradi, hapa
twainukuu barua yetu ya mwisho ambayo iliandikwa
kujibu barua yake ya mwisho, nayo ni hii:

“Mheshimiwa bwana Pandit, niliisoma barua yako.
Fahamu kwa yakini kabisa kwamba sisi hatuukatai
mjadala wala kuonyesha ishara, lakini wewe huitafuti
haki kwa nia safi. Unaongeza masharti yasiyofaa,
ulimi wako haukomi kutoa lugha chafu. Waandika,
“Ikiwa hutaki kufanya mjadala, basi omba ishara
yoyote ya kimbingu dhidi yangu toka kwa Mola wa
Arshi, Khairul Maakiriin.” Haya ni maneno ya
dhihaka na kejeli kiasi gani, kana kwamba wewe
humuamini Yule Mungu Awezaye kuwatanabahisha
wajasiri. Na kuashiria kwamba Mungu Yuko juu ya
arshi na  Anafanya hila, basi hii ni kutokana na
kutofahamu kwako. Mpango wa ndani kwa ndani na
uliofichika unaitwa AMuakr ambao si makosa
kuunasibisha na Mungu, na neno arsh latumika kwa
ajili ya taadhima ya Mungu, kwa sababu Yu juu kuliko
wote walio juu, Naye ni Mwenye ujalali, sio kwamba
Yeye Anahitaji kiti cha enzi kama vile mwanadamu
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yeyote. Imo ndani ya Kurani yenyewe kwamba Yeye
Amekihifadhi kila kitu. Naye ni Mhifadhi
Asiyetegemea kitu chochote. Sasa wakati Kurani
Tukufu yasema hivyo, kuipinga arsh inakuwa ni
dhuluma kiasi gani. Wewe hufahamu kabisa Kiarabu,
hata maana ya makr pia huielewi. Ndani ya maana ya
makr hamna jambo lolote lisilojuzu ambalo haliwezi
kunasibishwa na Mwenyezi Mungu. Vile vitendo
vilivyojificha mno kwa ajili ya kuwaadhibu wakorofi
vinaitwa makr. Tazama kamusi ndipo utoe lawama.
Kama mimi kulingana na kauli yako sina elimu ya
Veda, kuna dhara gani, kwa sababu mimi najadili kwa
kuzishika kanuni zako unazozikubali. Lakini wewe
watoka nje ya misingi ya Kiislamu, wafanya uzushi
dhahiri. Ilipaswa, kwanza ungeniuliza namna
ilivyoaminiwa kuwepo kwa Mungu kwenye arsh,
halafu kama kungebakia bado nafasi ndipo ungetoa
lawama. Kadhalika ungeuliza kwanza maana ya makr,
ndipo ungetoa lawama. Na ishara ziko kwa Mungu.
Yu Mwenye uwezo wa kukuonyesha. Na amani iwe
juu ya yule aliyeufuata mwongozo.

Mnyenyekevu, Mirza Ghulam Ahmad.

Na mapatano yale ya kuonyesha ishara yaliyofanywa
kimaandishi baina yangu na Lekhram kichwa chake
ambacho Lekhram mwenyewe alikiandika kwa
mkono wake ni hiki:
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Ee Mungu, twainama mbele yako, kwani U Mungu
wa kweli. Dhihirisha ukweli, futilia mbali uongo, ili

mafundisho ya kweli ya Veda yajulikane duniani.®

Halafu baada ya hapo, muhtasari wa makubaliano
haya marefu ndio huu kwamba ikiwa bishara yoyote
ile aambiwayo Lekhram isitimie, basi hiyo itakuwa ni
dalili ya ukweli wa dini ya Kiaria, na ule upande
uliotoa bishara utalazimika kujiunga na dini ya Kiaria
au kumpa Lekhram rupia mia tatu na sitini ambazo
zitakuwa zimewekwa kwenye duka la bwana
Sharampat, mkazi wa Qadian. Na kama aliyetoa
bishara atatokea kuwa mkweli, basi hiyo itakuwa ni
dalili ya ukweli wa Islam na Pandit Lekhram
atawajibika kusilimu.”

Halafu baada ya hapo ikatolewa ile bishara ambayo

kutokana nayo maisha ya Lekhram yakamalizika

¢ Sharti hili kwamba Lekhram asilimu lilikuwa ni sharti la
wakati ule ambapo ilikuwa haijulikani kuwa bishara ile
itakayotoka kwa Mwenyezi Mungu itakuwa na madhumuni
gani. Mwandishi.

7 Lekhram aliomba dua hii kwa ajili ya matokeo ya bishara
kwamba ikiwa Islam ni ya kweli basi bishara yake itokee kuwa ya
kweli, na kama dini ya Kibaniani ni ya kweli basi bishara
atakayotoa ithibitike kuwa ni ya uongo. Sasa twawauliza
wasomaji kwamba kama bishara hii kuhusu Lekhram ifahamike
kuwa ni ya uongo basi ni upande upi utakaopata athari mbaya ya
dua hii? — Mwandishi.
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mnamo tarche 6 Machi 1897. Lakini kabla ya
kumdhihirishia Lekhram bishara hiyo, mara nyingine,
kwa njia ya tangazo la tarehe 20 February 1886,
alipewa taarifa kwamba ikiwa kuitangaza bishara hiyo
kutamhuzunisha basi isitangazwe, lakini Lekhram,
kwa mbwembwe nyingi na ujasiri, kama lilivyotajwa
jambo hili ndani ya tangazo la tarehe 20 Februari
1893, akanitumia barua aliyoisaini mwenyewe,
akiandika kwamba: “Mimi ninazielewa bishara zako
kuwa ni upuuzi tu, chapisha chochote ukitakacho juu
yangu, nimekuruhusu na sihofu chochote kile”. Hata
hivyo tulichelewesha sana, na pia kukawa na sababu
hii kwamba mimi nilikuwa bado sijafunuliwa na
Mwenyezi Mungu muda wa kutimia kwa bishara na
Lekhram alikuwa akisisitiza kwamba bishara itajwe
kwa muda wa kutimia kwake. Hatimaye mnamo
tarche 20 Februari 1893 baada ya kufanya maombi ya
nguvu sana na kwa unyenyekevu, nikafahamu kuwa
kuanzia tarche ya leo, yaani 20 Februari 1893, ndani
ya miaka sita, Lekhram atateremshiwa adhabu kali
ambayo matokeo yake yatakuwa ni kifo, na pamoja na
hayo ukafunuliwa ufunuo huu wa Kiarabu:
—M y iy d e e

Yaani huyu ni ndama asiye na uhai ambaye ndani
yake mnatoka sauti isiyo na maana, basi kwa ajili yake
kuna pigo la huzuni na adhabu. Na kwenye ukurasa
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wa 2 na 3 wa kipeperushi hicho kuna ibara hii: Sasa
mimi  baada ya  kuichapisha  bishara  hii
ninawadhihirishia Waislamu wote na Waarya na
Wakristo na watu wa madhehebu mengine kwamba
ikiwa mtu huyu, hadi kufikia muda wa miaka sita
kuanzia tarehe ya leo, yaani tarehe 20 Februari 1893,
kama hatateremkiwa na adhabu ya aina ya pekee, siyo
kama masumbufu ya kawaida, na iliyo ya kimuujiza
(yaani siyo katika yale masumbufu na maradhi
ambayo ni ya asili na ya kawaida kwa mwanadamu
ambapo pengine mwanadamu hupata kupona na
pengine hufa), na iwe na jalali ya Mungu ndani yake
(yaani alama za adhabu ya Mungu zipatikane ndani
yake), basi mfahamu kuwa mimi sitoki kwa Mwenyezi
Mungu wala kauli yangu hii haitokani na ufunuo
Wake, (yaani ukweli na uongo wangu unategemea
bishara hii hii). Na kama mimi nitokee kuwa mwongo
katika bishara hii, basi niko tayari kupokea kila aina ya
adhabu na niko radhi kwamba nitiwe kamba shingoni

na kunyongwa. 20 Februari 1893.
Hapa waadilifu wafikirie kwamba katika hali ya

bishara hii kutokea kuwa uwongo nilikuwa tayari
kupata dhila gani, na ukweli na uwongo wangu
ulikuwa umeitegemea bishara hii kwa daraja gani.
Halafu wale wat wanaoamini uwepo wa Mungu na
kulifahamu jambo hili kwamba kila kitu kinatokea
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sawa na dhamira Yake, na hukumu ya mwisho ya kila
mzozo hufanyika kwa mkono Wake, wao wanawezaje
kusema kwamba kesi kubwa kama hii, ambayo
matokeo yake yalikuwa yakisubiriwa na kaumu mbili
kubwa, yalitokea tu kwa bahati bila ya elimu na
dhamira ya Mungu; kana kwamba kesi ile
iliyopelekwa kwa Mungu iliwekwa kando bila
kuamriwa na mwamuzi pasipo yeye kujua. Kama
mawazo ya aina hii yanastahili kutegemewa, basi
silsila ya unabii wote na nidhamu yote ya sheria
itavurugika mara moja. Kwani jambo ambalo
lilidhihiri kama ushuhuda wa kimbingu baada ya
changamoto na dai la msisistizo sana la adui na
likadhihiri wazi wazi kulingana na alama zilizotajwa,
kama hilo lifahamike kuwa ni upuuzi na batili, basi
nini tena maana ya dini na ya uwepo wa Mungu? Bali
kweli zote za kimbingu mara moja zitapotea bure.

Halafu bishara nyingine ya ufunuo iliyotokea
kuhusiana na Lekhram, imetajwa kwenye ukurasa wa
54 wa Karaamaatus Swaadiqiin na kwenye ukurasa
wa mwisho wa jalada. Nayo ni hii:
Gl g D)5 by g e o S Y
G Ay dll py G e JB 5y SR
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S 14 gty 580 50 i Jor 3 B 13 Dol 5 15 ok Vol
SIS AL B oSy 91 ot 901 5eSIG pa iy o 95y L)
BN 1 1) R T TSSO VU O W YW TN TP
Tafsiri: Mimi hushinda katika kila vita, yaani katika
kila. mapambano mimi hupata ushindi. Kwa hiyo,
(Ewe Muhammad Husain wa Batala)! Hila yoyote
uifanyayo bila shaka ifanye tu, lakini hatimaye haki
ndiyo itakayoshinda. Na Mungu Akinipa habari
njema ya ishara akasema: Karibuni utaitambua siku ya
Idi, yaani siku ile ya furaha ambamo ishara ile
itadhihirika. Na alama ya ishara ile ni hii kwamba siku
ile itakuwa karibu na Idi ya kawaida. Na Mungu
Ameniahidi na Ameisikia dua yangu kuhusiana na
mfisadi mmoja aliye adui wa Mungu na Mtume™",
ambaye ndiye Lekhram wa Peshawar na Amenipa
habari kwamba atakufa. Yeye alikuwa akimtukana
" na kutumia mdomo mchafu.

Basi mimi niliomba dhidi yake, na Mungu Akaikubali

Mtume wa MunguSa

dua yangu na kuniambia kwamba yeye atakufa ndani
ya muda wa miaka sita, na humo zimo ishara kwa wale
wazitafutao.

Na ufunuo huu <lis yceaid i 5 diwr s tuliouongelea
sasa hivi, yaani Lekhram ni ndama wa Samirii, naye
atapata adhabu kama huyo ndama. Huu ni ufunuo
uliojaa maana ambao katika njia ya kufananisha na
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ndama ya Samirii, unabainisha siri za hali ya juu
kabisa za ghaibu. Mojawapo ni hii kwamba ndama ya
Saamrii ilikatwa vipande vipande mnamo siku ya Idi
ya Wayahudi kama vile ithibitikavyo ndani ya
Taurati, Kutoka 32:5, kwamba: “Haruni akatangaza
akisema, Kesho ni Idi ya Mungu”. Basi, hivyo ndivyo
karibu na siku ya Idi ya Kiislamu, yaani mnamo
tarche 6 Machi 1897, Lekhram aliuawa. Na kwa kuwa
ndani ya vitabu vya Mungu siku ya Idi ndiyo ilikuwa
mahsusi kwa ajili ya kuangamiza ndama ya Samirii,
nalo lilikuwa ni tukio la siku ya Idi ambapo ndama ya
Samirii ilisagwa sagwa kwa amri ya Mungu, hivyo
Mwenyezi Mungu kwa kumwita Lekhram jina
Ndama wa Samirii Akalitumia neno ambalo likawa
linaongoza kwenye jambo hili kwamba Lekhram pia
atauawa mnamo siku za Idi. Na ingawa wajuzi wa siri
za ndani sana za maneno ya Mwenyezi Mungu
wangeweza kufahamu kwa kumwita jina Ndama wa
Samirii na tena kutajwa adhabu hiyo kwabma lazima
mauti ya Lekhram pia, kuhusiana na siku yake,
yatashabihiana na siku ya kuangamia kwa ndama wa
Samirii, lakini hata hivyo Mwenyezi Mungu ndani ya
ufunuo Wake hakutosheka tu na kueleza kwa ufupi,
bali Akasema kwa maneno ya wazi sana kwamba:

B el g el gy D i
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Yaani, siku ya tukio la kuuawa kwa Lekhram itakuwa
katika siku ambayo siku ya Idi itakuwa imeungana
nayo. Na bishara hii kwamba mauti ya Lekhram
yatatokea karibu na siku ya Idi, ilikuwa ni habari
tuliyoishaitangaza sana hata kwamba alipouawa tu
Lekhram, Mabaniani wakaloloma kwamba mtu huyu
toka mwanzo alikuwa akisema kwamba Lekhram
atakufa mnamo siku za Idi kama vile ndani ya
magazeti ya Kibaniani ya ‘Samachar Panjab® na
mengineyo yalivyoshinikiza sana katika jambo hili.
Inaonekana, baadhi ya Mabaniani wakorofi
waliposikia maelezo ya bishara hii toka kinywani
mwangu, waliyakumbuka wakati huo kama ni jambo
lisilowezekana, kwa ajili ya kuja kunikosoa wakati
fulani. Yaani, wakadhani kwamba ishara za wazi wazi
namna hii kamwe haziwezi kutimia, nasi
tutamwaibisha baadaye. Lakini Lekhram alipouawa
kweli mnamo siku ya pili ya Idi, basi wakataka

8 Ndani ya nyongeza ya gazeti la Panjab Samachar la tarche 10
Machi 1897 mmeandikwa kuhusiana nami kwamba: “Alikuwa
akisema kwamba atamuua Pandit na katika muda fulani na siku
fulani (yaani siku ya pili ya Idi), atakufa katika hali ya
kuhuzunisha sana.” Hivyo, jambo hili kwamba “atamuua”
amelibuni mhariri mwenyewe, lakini mtajo wa siku na sura ya
mauti ulikuwa ni utashi uliojulikana wa bishara yetu yenyewe
ambao bila shaka ulielezwa mara nyingi sana. — Mwandishi
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kuzifanya bishara hizo kwa jiha nyingine zisiwe zenye
kuaminiwa. Ndiyo kusema kwamba siku ya Idi
iliwekwa mapema kwa kufikiria baada ya
kushauriana. Lakini, kama hii ilikuwa ni kweli, kwa
nini Lekhram hakupewa ulinzi kamili mnamo siku za
Idi ili njama ile isingeliweza kutekelezeka ambayo
Waaria walikuwa wakiifahamu tangu miaka kadha.
Itifaki hii ya ajabu ilitokea kwamba siku ile roho ya
Lekhram ilipotoka, yaani siku ya Jumapili, siku hiyo
Waaria walikuwa wameifanya iwe siku mahsusi ya Idi
yao. Kwanza siku yenyewe ilikuwa ni siku ya Jumapili
ambayo ni mojawapo kati ya siku za Idi za Mabaniani,
pili kwa kumpokea katika Uaria yule muuaji ambaye
alijisema Yu mwislamu mpya wakawa wameipanga
siku  hiyo kuwa sikukuu ambapo walikuwa
wamedhamiria kumrudisha muuaji katika dini ya
Kibaniani katika mkutano wa hadhara.

Ilmuradi, jina la ndama ambalo ufunuo wa Mungu
ulimpatia Lekhram, lilikuwa na siri ya ndani sana
ndani yake, na madokezo mengi ya ishara za ghaibu
yalikuwa yamejaa ndani yake. Mojawapo ni hii hii
kupata ghadhabu ya Mungu ndani ya siku za Idi kama
ndama ya Samirii. Ya pili ni hii kwamba ndama ya
Samirii ilikatwa vipande vipande kwa mkono wa
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mwanadamu na halafu akachomwa moto na kisha
akatumbukizwa ndani ya mto. Hivyo mambo yote
haya matatu yakadhihirika kwa Lekhram pia. Ya tatu
ni hii kwamba ndama ya Samirii iliabudiwa, na
Mungu Akatuma maradhi ya kuambukiza juu ya watu
hao, ambayo aghalabu ilikuwa tauni. Kama vile ilivyo
ndani ya Taurati, mlango: 32, aya: 35 * kwamba kwa
sababu ya kutengeneza kwao ndama.. Mwenyezi
Mungu Akawapelekea hao maradhi ya kuambukiza
yahilikishayo, halikadhalika kusifiwa kwa Lekhram
kulifikishwa hadi ya kuabudiwa, na Waislamu
wakaudhiwa bila haki yoyote. Hawa watu walikuwa
wakifahamu vizuri ndani ya mioyo yao kwamba hicho
ni kitendo cha Mungu, sio njama ya yule aliyeitoa
bishara hiyo. Hata hivyo, wakatoa malalamiko ya
mara kwa mara na kuifanya serikali ipekue nyumba
yangu na baada ya kutoa kelele nyingi zisizo na maana
wakashabihiana na waabuduo ndama. Nani ajuaye
nini kitakachotokea baadaye, lakini sisi twaamini
kwamba ule mfanano Alioueleza Mungu huo ni

? Kutoka, 32:35 [katika Biblia ya Kiurdu neno ‘marii’
limeandikwa, maana yake tauni au ugonjwa wa kuambukiza
unaoangamiza watu wengi. Lakini katika Biblia ya Kiswahili
imeandikwa: Bwana akawapiga hao watu, kwa walivyoifanya ile
ndama. - Mwenezi|
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mfanano kamili. Halafu kuhusiana na Lekhram kuna
bishara nyingine ya ufunuo iliyotajwa kwenye kurasa
za kwanza na mwisho za jalada ya kitabu cha
Barakaatud-Duaa, na bishara hii ilitolewa mnamo
mwezi wa Aprili 1893, yaani miezi mitatu baada ya ile
bishara ya kwanza. Muhtasari wa maelezo ya bishara
hii ni kwamba Sayidi Ahmad Khan K.C.S.I. aliandika
kijitabu fulani kupinga kukubalika kwa maombi na
akakipa jina Risala Ya Adduaa wal Istijaabat. Kijitabu
hiki kilikuwa kinyume kabisa na ukweli, na kwa hiyo
katika kukijibu nikaandika kijitabu cha Barakaatud-
Duaa. Wakati wa kuandika kijitabu hicho nikahitaji
niweke mbele ya Bwana Sayidi mfano wowote wa
kukubalika kwa maombi. Na kwa fadhili za Mungu,
katika siku hizo hizo, maombi yangu, kuhusiana na
Lekhram yakawa  yameshakubaliwa, hivyo
nikauandika mfano huu katika ukurasa wa mbele wa
kitabu cha Barakaatud-Duaa. Wasomaji wa
Barakaatud-Duaa watakapokifungua kijitabu hicho
basi kwenye ukurasa wa kwanza tu wa ukurasa wa
mbele ambao ni ukurasa wa ndani wataikuta
imeandikwa hivi kwa karatasi ya rangi:
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MFANO WA DUA ILIYOKUBALIWA

Kwa sababu hii hii kijitabu hicho kikaitwa jina
Barakaatud-Duaa, kwani ndani yake mfano wa
baraka za maombi umeonyeshwa. Kwenye ukurasa
huu kuna ibara hii kuhusiana na Lekhram kwamba:
Mimi ninakubali kwamba ikiwa, kama vile wapinzani
walivyofikiria, matokeao ya bishara (imhusuyo
Lekhram) hatimaye yatokee hivi kwamba imetokea tu
homa ya kawaida au yametokea tu maumivu ya
kawaida au kipindupindu kitokee halafu hali ya asili
ya afya irejee, basi hiyo haitahesabika kuwa ni
bishara... Hivyo, kwa sura hii, bila shaka yoyote,
nitastahili kupata adhabu ambayo nimeitaja. Lakini
kama bishara hii ikitokea kwa namna ambavyo ndani
yake alama za adhabu ya Mungu zionekane kwa
dhahiri na uwazi kabisa, basi hapo mfahamu kuwa
hiyo imetoka kwa Mwenyezi Mungu... Ikiwa bishara,
kwa hakika, idhihirike ikiogofya sana mno, basi hiyo
yenyewe huivuta mioyo, na haya mawazo yote na
shutuma hizi zote ambazo huzalika mioyoni kabla ya
wakati hutoweka kiasi hiki kwamba watu waadilifu
walio na busara wanajirudi rai zao pamoja na kuona
haya. Isitoshe, mimi pia nipo chini ya kanuni ya
maumbile. Tkiwa kwa upande wangu, msingi wa
bishara hii ni kiasi hiki tu kwamba mimi kwa namna
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ya upuuzi tu nimefikiria akilini mwangu maradhi
machache ya kubahatisha na kuitangaza bishara hii
kwa kukisia, basi yule mtu ambaye bishara hii
inamhusu, naye pia anaweza kufanya hivyo kwamba
atoe bishara kuhusiana nami kwa msingi huo huo wa
kubahatisha... Ikiwa hiyo imetoka kwa Mwenyezi
Mungu nami nafahamu vema kwamba imetoka kwa
Mwenyezi Mungu, basi ni lazima itatokea pamoja na
ishara yenye kutisha na itaitikisa mioyo. Na kama
haikutoka ~ Kwake, basi kudhalilika kwangu
kutadhihirika. Na ikiwa mimi wakati huo nitatoa
ufafanuzi mbovu, basi hiyo itakuwa ni sababu ya
kudhalilika zaidi. Yule Dhati Aliye wa tangu azali na
Mtakatifu na Mtukufu Ambaye hiyari zote zi
mkononi Mwake huwa kamwe Hampi heshima aliye
mwongo."” Hii si sahihi kabisa kwamba mimi nina
uadui wowote binafsi na Lekhram. Mimi sina uadui
binafsi na yeyote yule, bali mtu huyu alifanya uadui

dhidi ya ukweli na akamtaja kwa kashfa yule

' Nilishasema wazi wazi hapo awali kwamba kwa kuwa
Mwenyezi Mungu Hampi heshima mwongo, kwa hiyo kama
mimi ni mwongo basi bishara hii kamwe haiwezi kutimia. Na
pia nilisema kwa uwazi kabisa kwamba bishara hii ni kwa ajili ya
kuidhihirisha heshima ya Mtume Mrtukufu™. Hivyo, yule
asemaye kuwa bishara hiyo haikutimia, huyo anapaswa kukiri
kwamba hapa Mwenyezi Mungu Hakuijali hata kidogo heshima
ya Mtumesaw. - Mwandishi.
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mkamilifu na mtakatifu aliyekuwa chemchemi ya
kweli zote. Kwa hiyo Mungu Akataka kuidhihirisha

duniani heshima ya mpendwa Wake. Basi.

Haya ndio yale madhumuni ya kuitilia nguvu bishara
ile ya ufunuo iliyoandikwa kwenye ukurasa wa mbele
wa Barakaatud-Duaa. Halafu kwenye rejeo, chini ya
ukurasa huu huu, kuna bishara nyingine ya ufunuo
kuhusiana na Lekhram ambayo kichwa chake ni hii:
Habari nyingine kuhusiana na Lekhram wa Peshawar.
Na mbele kuna ibara hii: “Leo tarehe 2 April 1893,
sambamba na tarche 14 Ramadhan 1310 Hijriyya,
wakati wa asubuhi katika hali baina ya kulala na
kuamka nilijiona kuwa nimekaa ndani ya jengo fulani
kubwa, na baadhi ya marafiki zangu wachache pia
wapo pamoja nami, mara mtu mmoja mwenye umbile
lenye nguvu sana na sura ya kutisha, kana kwamba
ameshikwa na hasira kali sana, akaja na kusimama
mbele yangu. Mimi nikainua macho na kumtazama,
nikafahamu kuwa yu mtu wa umbo na asili tofauti,
kana kwamba si mwanadamu, bali ni miongoni mwa
Malaika wakali wenye nguvu, na hofu yake ilienea
nyoyoni. Nami nilipokuwa nikimtazama akaniuliza,
‘Lekhram yuko wapi?’ na akalitaja jina la mtu
mwingine kwamba ‘yuko wapi?’ Ndipo wakati huo
nikafahamu kuwa mtu huyo ametumwa kwa ajili ya
kuwaadhibu Lekhram na mtu yule mwingine. Mimi
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sasa sifahamu kuwa huyo mtu mwingine ni nani.
Naam, hii kwa yakini kabisa nilikumbuka (yaani
ndani ya hali ya kashfi ilipita moyoni mwangu)
kwamba yule mtu mwingine alikuwa miongoni mwa
wale watu wachache ambao nilishatoa matangazo juu
yao, (yaani mtu yule ambaye alishalengwa na tangazo
la bishara ya kifo ambaye kuhusiana naye inaweza
kusemwa  wakati  wowote  kuwa  tangazo
limeshatokea), na hiyo ilikuwa ni siku ya Jumapili na
wakati wa saa kumi ya Alfajiri. Basi, kwa hiyo, sifa
zote njema ni za Mwenyezi Mungu. Basi.

Bishara zote hizo zinasema kwa sauti ya juu kuwa
maisha ya Lekhram vyalikuwa yamekadiriwa
kumalizika kwa njia ya kuuawa, na ndiyo sababu lile
shairi lililoandikwa ~mwanzoni mwa ufunuo
unaohusiana na Lekhram humo mna maneno
yanayoashiria kwenye kuuawa kwa Lekhram. Kwa
hiyo tangazo lile la ufunuo lihusikanalo na mauti ya
Lekhram ambalo limejumuishwa na kitabu cha Aina
Kamalate Islam, beti chache za mwanzoni mwake

zinazotoa dalili ya kuuawa kwake zaandikwa hapa
chini, nazo ni hizi:"

1 Hii ndiyo tafsiri ya beti za Kiajemi — Mwenezi.
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Kuna nuru ya ajabu katika dhati ya Muhammad®*",
kuna kito cha ajabu katika madini ya
Muhammad®".

Moyo unatakaswa na giza unapoingia katika
marafiki zake Muhammad**¥.

Nashangaa kwa mioyo ya wajinga hao ambao
wanakimbia meza ya chakula cha Muhammad®**".

Simjui mtu yeyote hapa duniani wala akhera aliye
na shani na heshima kama ya Muhammad®**".

Mungu Anamchukia sana mtu aliye miongoni
mwa wanaomchukia Muhammad®*".

Mungu Mwenyewe Anamchoma moto Yule
mdudu dhalili aliye miongoni mwa maadui zake
Muhammad®*".

Kama ukitaka kusalimika na upotevu wa nafsi,
basi ujiunge na wapenzi wa Muhammad**".

Kama ukitaka kusifiwa na Mungu, basi uwe
unamsifu Muhammad®**" kwa moyo.

Kama unataka dalili ya ukweli wake, basi uwe
mpenzi wake, kwani Muhammad®" mwenyewe
ndiye dalili ya Muhammad**¥.

Rasi yangu yajitolea kwa vumbi la miguu ya
Ahmad®¥, na moyo wangu wakati wote wajitolea
kwa Muhammad®*".

Naapa kwa shungi la Mtume wa Mungu kwamba
najitolea kwa uso ung’aao wa Muhammad®*¥.
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Hata nikiuawa katika njia hii au nikiunguzwa,
sitalipa kisogo jumba la Muhammad**".

Kuhusu dini siogopi hata ulimwengu wote, kwani
ninayo imani kama ile ya Muhammad®*".

kujitenga na dunia ni rahisi sana kwa kuzingatia
uzuri na hisani ya Muhammad®*".

Katika njia yake kila chembe yangu yajitolea,
kwani nimeshajionea wuzuri uliofichika wa
Muhammad®**".

Simjui mwalimu mwingine yeyote jina lake,
kwani  nimesoma  katika  madarasa ya
Muhammad®*".

Simjali mpendwa yeyote mwingine, kwani
nimekwisha windwa na shani ya Muhammad®*".

Miye nahitaji tu mtazamo wake, sitambui kitu
pasipo bustani ya Muhammad**¥.

Msitafute moyo wangu uliojeruhiwa kifuani
mwangu, kwani nimeisha utolea kwa dhati ya
Muhammad®*".

Miye ni ndege bora miongoni mwa ndege
watakatifu ninayejikalia bustanini mwa
Muhammad®*".

Kwa penzi umenurisha roho yetu, uhai wangu
yjitolee kwako, Ee Muhammad**".
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Katika njia hii hata nikijitolea mara mia, bado
nachelea hiyo  hailingani na shani vya
Muhammad®*".

Nguli huyo amejaliwa kicho hata kwamba hakuna
yeyote aingiaye uwanjani kukabiliana na
Muhammad®*".

Ee adui uliye mjinga na mpotofu! Ujihadhari na
upanga mkali wa Muhammad®*¥.!?

Njia hii ya Mola iliyowapotea watu, uitafute katika
ali na wasaidizi wa Muhammad®*".

Jihadhari, Ewe uikanaye shani ya Muhammad na
pia nuru dhahiri ya Muhammad**™.

Ingawa karama imeshapotea kabisa, lakini njoo
ukaione katika watumishi wa Muhammad®*¥.

P

Utabiri moja kuhusu Lekhram wa Peshawar, hadi mwisho

(Kwa maelezo zaidi tazameni Aina Kamalate Islam uk. 1,23, rejeo

chini ya ukurasa, mwishoni mwa kitabu)

IImuradi, mwanzoni mwa bishara hii kuna beti hizo
cache ambazo katika hizo ubeti mmojawapo ni huu

2 Ubeti huu ndio ufunuo wa Mungu.
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pia:'*#¢ v € s v ambao unaeleza kwa uwazi kabisa
kwamba hatima ya Lekhram ilikuwa ni hii hii
kwamba yeye auawe. Na kwenye ubeti wa mwisho
mkono umechorwa ukiashiria kwenye ‘Lekhram’
kama ambavyo imeishachorwa sechemu hii, ili iwe
ishara kwamba upanga mkali utamuangukia huyo
huyo, na kutokana na kifo chake huyo karama

itadhihirika.

Halafu kwenye ukurasa wa 28 wa Barakaatud-Duaa,
ndani ya beti chache imedhihirishwa kwa Sayidi
Ahmad Khan kwamba yeye asubiri tu ataona ndani ya
bishara ya Lekhram mfano wa  maombi
yaliyokubaliwa. Na kwa kupiga mstari chini ya ubeti
wa mwisho, Sayidi Ahmad Khan ameelekezwa
kwenye kurasa za Barakaatud-Duaa ambamo
umetajwa mfano wa maombi yaliyokubaliwa kwa
kuyataja mauti ya kutisha ya Lekhram. Na beti
zenyewe ndizo hizi:'*

Uso wa Mpendwa haukufichikana kwa watafutao.
Huo ndio ung’aao katika jua na pia mwezini.

" Yaani uogope upanga mkali wa Muhammad™".

1 Tafsiri ya shairi la Kiajemi.
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Lakini uso huo mzuri umefichikana kwa
walioghafilika. Mwenye kupenda anatakiwa kuwepo
ili kwa ajili yake kifuniko cha uso kiondolewe.

Huwezi kumpata Mtakatifu Huyo kwa kiburi, kwa
ajili yake hakuna njia isipokuwa unyenyekevu na

kiherehere.
Njia ya kuelekea mtaa wa Mpenzi huyo Asiye na

mwanzo ni ya hatari; ukitaka usalama na uhai wako,
uachane na njia ya majivuno.

Fahamu na akili ya wasiostahiki haiwezi kufikia maana
ya ndani ya Maneno Yake; kila atenganaye na
majivuno, ndiye apataye njia iliyo sawa.

Mafumbo ya Kurani hayawezi kufumbuliwa na wana-
dunia; yule tu aijua ladha ya mvinyo hiyo ainywaye.

Ewe usiye na habari yoyote ya nuru za batini, lolote
utuambialo halitukasirishi.

Tumesema hayo kwa nasaha na huruma, ili jeraha hilo
baya lipate kupona kwa marahamu hii.

Uyatibu maradhi ya kukana dua kwa dua, kama
kitibiwavyo kileo kwa kileo wakati wa kulewa chakari.

Ewe usemaye kwamba kama dua zina athari basi hiyo
athari iko wapi, nikimbilie haraka nikakuonyeshe hiyo

athari kama jua.

Naam, usikatae siri hizi za kudra ya Mungu.
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Katiza maneno, shuhudia kwetu dua ikubaliwayo.

Tazameni kurasa za 2,3,4, za jalada.

Hii sehemu ya pili ya ubeti wa mwisho ambayo baada
ya kupiga mstari chini yake zimeandikwa 2,3,4, hizo
zimeandikwa hivi hivi kwa kupiga mstari katika
Barakaatud-Duaa ili Sayidi Ahmad Khan azitoe
kurasa hizo na kuzisoma na ili kwa kuutafakari mfano
wa dua yenye kukubaliwa apate uwezo wa kuachana
na rai yake potofu baada ya kujaribu katika siku za
usoni. Na kijitabu Barakaatud-Duaa
kilipochapishwa, kilitumwa kwa Sayidi Ahmad Khan
katika siku hizo bila kukawia, na hata jibu la Sayidi
likaja pia kwamba ninakipitia Barakaatud-Duaa. Basi
ni lazima kwamba Bwana Sayidi ameziona sehemu
zile pia ambamo mfano wa dua yenye kukubaliwa
umetolewa. [lmuradi, ingawa kuomba dua kwa ajili ya
kifo cha Lekhram kulisababishwa na midomo yake
michafu na ujasiri wake, lakini hii pia ilikusudiwa
kwamba mfano mmoja wa maombi yenye kukubalika
utolewe kwa Bwana Sayidi. Sasa ni faradhi kwa Bwana
Sayidi kuibadili rai yake hiyo mbovu, isiwe kwamba
roho ya mtu mmoja imeondoka' na Bwana Sayidi

1> Bishara moja kuhusiana na Lekhram ilikuwa G G 5 e g‘aie.

yaani atafishwa ndani ya sita. Mpaka sasa sifahamu kama bishara
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awe amebakia hapo hapo.

Hizi ndizo zile bishara ambazo zilichapishwa mno
mnamo mwaka 1893 kuhusiana na kifo ya Lekhram,
na mtu atakayezitafakari atalazimika kukubali
kwamba ndani ya bishara hizo kwa hakika muhula wa
miaka sita kuanzia tarehe 20 Februari 1893, ulielezwa
kwa ajili ya kifo cha mtu anayetajwa hapa na kashfi
pia ilikuwa ikidhihirisha kwamba kifo cha Lekhram
kitakuwa mnamo siku ya Jumapili, kwa sababu yule
malaika aliyekuja kwa kumwadhibu Lekhram
alinidhihirikia mnamo usiku wa Jumapili, jambo
ambalo lilimaanisha ya kuwa siku ya kifo cha

Lekhram itakuwa ni siku ya Jumapili. Na hii pia

hii imepata kuchapishwa ndani ya tangazo letu lolote au kitabu
au ndani ya maandiko ya rafiki yetu yeyote au la, lakini imeenea
sana ndani ya Jumuiya yetu, na nina yakini kwamba bishara hii
itakuwa imeshawafikia hata wengine kama vile bishara ya Idi
ilivyowafikia Waarya, kwani habari yetu yoyote huwa haiwi ya
siri. Bishara hii kama ilivyofahamika ilidhihirika hivyo hivyo,
yaani Lekhram alijeruhiwa mnamo tareche sita Machi na
alijeruhiwa ndani ya saa ya sita ya mchana. Ikiwa Sheikh wa
Batala anaikataa riwaya hii ya mdomo basi itamwia vigumu sana
kuzikubali Hadithi, kwani hizo siyo tu ni masimulizi ya mdomo,
bali ziliandikwa kwa uchache miaka mia hadi mia na hamsini
baadaye. Jambo lililo la karibuni ambalo walioliona na kulisikia
wapo hai, kulikataa hilo ni kudhalilika mbele ya wenye akili.
Mwandishi.
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ilidhihirishwa ndani ya ufunuo kwamba katika siku
inayoambatana na Idi, yaani mnamo tarche 2 ya
Shawwaal, tukio hili litatokea. Na ni kudra ya Mungu
kwamba habari hii ya Idi tangu mwanzo Mabaniani
walikuwa wameikumbuka sana, lakini kwa wakati
huo wakiliona jambo hili kuwa haliwezekani
wakalikumbuka tu kwa lengo la kulikadhibisha.
Kwani, kutokana na ujinga wao wakadhani kuwa
haiwezekani katu kwamba ishara mahsusi ya aina hiyo
iwepo ndani ya bishara nayo itokee kuwa kweli.
Hivyo, katika kukumbuka, kusudio lilikuwa ni hili
kwamba wakati bishara itakapokosea au isipotimia
wakati wa Idi, basi hapo watacheka na kudhihaki.
Lakini Mungu Alipoitimiza bishara kwa namna ile ile
ilivyoandikwa, hapo mara moja  Mabaniani
wakageuka na kusema, “Mapema sana ilikuwa
imeshafanyika njama ya kumuua mnamo siku ya Idi,
waila hii siyo desturi ya Mungu kwamba Amuambie
mtu mambo ya ghaibu kwa ishara mahsusi na yenye
maelezo ya kina”. Lakini Yule Mungu Mweza
Asiyetaka  kuutilia ukweli mashaka alikuwa
anayapinga mawazo haya tangu mwanzo ambapo
Mabaniani hawakuwa na habari nayo, yaani alitoa
habari ya bishara hii ndani ya kitabu cha Barahine
Ahmadiyya, miaka kumi na saba kabla ya tukio la

kuuawa kwa Lekhram, na habari hii iliandikwa na
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kuchapishwa wakati ambapo Lekhram alikuwa na
umri wa miaka kumi na miwili au kumi na mitatu, na
hii imo ndani ya Baraahine Ahmadiyya kwa mpango
na kwa kufululiza hata kwamba wanadamu hawana
budi ila kuiamini. Sisi kwa fadhili za Allah
tumeshaiandika ndani ya kijitabu Siraje Munir, nayo
yamaanisha kwa muhtasari kwamba ndani ya funuo
zilizomo katika Barahine Ahmadiyya imetolewa
habari ya fitnia tatu dhidi yangu, yaani imeelezwa
kwamba kwa nyakati tatu fitina tatu zitakukumba.

Sasa kabla ya kutaja fitina hizo tatu, ni muhimu
kubainisha kwamba kila ukadhibishaji hauwezi
kuitwa kuwa ni fitina. Bali katika hali hii tu
ukadhibishaji utaitwa kuwa ni fitina wakati
ukadhibishaji huo utakapokuwa kwa sura ya fujo, na
kundi moja, kwa maafikiano, watumie nguvu zao
kadri mtu awezavyo katika hali ya kichomo, kwa
lengo la kumtia mtu fulani hasara ya mali, uhai au
heshima. Hivyo, kwenye fitina ni lazima kundi fulani
liwepo na kundi hilo kwa lengo la kumdhuru mtu
tulani liafikiane kwa ari kubwa kabisa na katika hali
ya vurugu wafanye mjumuiko wa hatari wakijiandaa
kwa ajili ya kuishambulia heshima, uhai au mali ya
mtu fulani, na kwa kushauriana wazitumie hila zote
katika hali ya kushikwa na harara kwa jadhba isiyo ya

kawaida ambapo kwa kuitumia kunakuwa na hatari
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kwa ule upande mwingine kufikwa na balaa
isiyotarajiwa. Sasa kwa kuwa ufafanuzi wa neno fitina
umeshafahamika, basi ninazibainisha fitina hizo tatu.
Lakini pengine kwa ajili ya kufahamisha, itafaa zaidi
kwamba kabla ya kutoa maelezo ya fitina hizo tatu
toka kwenye kurasa za Barahine Ahmadiyya, kwanza
nizieleze fitina zile tatu ambazo zimeshanipitia baada
ya kuandikwa na kuchapishwa kwa Barahine
Ahmadiyya ambazo matukio yake yameshuhudiwa na
malaki ya watu, na kama nikisema mamilioni, basi
kwa hakika haitakuwa kutia chumvi. Wakati huu
siwezi kukaa bila kukazania dai hili kwamba ile
schemu kubwa ya maisha yangu ambayo imetimia
hadi sasa baada ya kuandika Barahine Ahmadiyya
imepita chini ya fitina tatu sawasawa. Hakuna yeyote
awezaye kuthibitisha kwamba kulikuwa na fitina
nyingine yoyote pamoja na fitina hizo tatu
inayopaswa kusemwa fitina ya nne, wala hakuna
yeyote awezaye kudai kwamba hizo hazikuwa fitina
tatu bali ni mbili. Ilmuradi, kwa idadi ya tatu
imetiliwa mpaka kwamba idadi hiyo haiwezi
kupungua wala kuongezeka. Hata mtu mgeni
atakapoketi kuandika historia ya maisha yangu na
kutafuta kuhusu maisha yangu kwamba kuanzia zama
za Barahine Ahmadiyya hadi siku hizi, ghasia zisizo za
kawaida zilizojaa jadhba kutoka makundi mbalimbali
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ni kiasi gani zilizoishanifikia ambazo zinapaswa
kuitwa fitina, basi katika kulifahamu jambo hili mtu
huyo hatahitaji kufikiri kwamba fujo zile zilizofikia
hadi ya kuwa fitina na kudhihirika kwa jadhba zote
zilikuwa ni tatu tu. Kwanza ni shambulizi la Mapadre
katika suala la Atham ambao wakiyaficha matukio
wakavurumisha tufani la ukadhibishaji katika Panjab
na India. Kwa kuwa mioyoni mwao kusudio kubwa
lilikuwa ni kwamba kwa vyovyote wapate fursa ya

kuikadhibisha na kuidhalilisha Islam.'* Hivyo, wakati

' Tle bishara iliyotolewa kuhusiana na adhabu ya Atham ilikuwa
bayana na kwa maneno waziwazi kabisa. Ndani yake
mlikuwemo na sharti hili kwamba adhabu ya mauti itateremka
ambapo Atham hatarejea kwenye haki. Na Atham kwa miezi
kumi na mitano, ambayo ndiyo ilikuwa muhula wa bishara,
aliachana kabisa na mijadala ya kidini na mihadhara kinyume na
njia za mwenendo wake, na kukaa kimya kabisa, na kukaa kwake
kimya kunatoa dalili ya kujirudi moyoni. Halafu baada ya
kumalizika muhula huo alipotoa udhuru wa uongo kwamba
‘mimi kweli nilihofu lakini hofu hiyo ilikuwa ni ya yule nyoka
aliyepewa mafunzo maalum na ya mashambulizi mengine
yaliyofanywa dhidi yangu.” Hapo alipoambiwa kwamba tuhuma
zote hizo hazina uthibitisho na haziingii akilini na pia
zimetolewa baada ya muhula wule kupita, anapaswa
kuzithibitisha kwa kiapo au kwa njia ya kutoa malalamiko
mahakamani au kwa njia yoyote nyingine ya binafsi, hakutumia
njia yoyote, bali aliahidiwa kupewa rupia 4000 kama ataapa,
hata hivyo hakuweza kudhihirisha kutokuwa kwake na hatia

kwa kuapa na amezichukua lawama zote hizi ndani ya kaburi
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wa uhai wa Atham walifahamu kuwa hakutakuwa
tena na fursa nyingine yoyote bora zaidi ya kupiga
makelele. Hivyo, kwanza kabisa huko Amritsar, kwa
njia iliyo duni tu wakapiga kelele kwa kutaja yaliyo

7 Na kwenye mitaa

kinyume na yaliyotokea.’
wakamchukua Atham na wakatumia midomo
michafu ambayo mfano wake haupatikani wakati
wowote tangu utawala wa Waingereza ulipokuja
humu nchini. Na hawakutosheka na hapo bali

wakafanya mikutano mikubwa mikubwa kuanzia

Peshawar hadi Bombay, Kalkatta, Allahabaad n.k., na

lake. Ndani ya ufunuo wa Mungu kulikuwa pia na habari hii
kwamba kama yeye atauficha ushahidi, basi atakufa haraka.
Hivyo, baada ya tangazo letu la mwisho yeye akafa ndani ya
miezi saba. Sasa je kulikuwa na giza lolote juu ya bishara hii
ambayo kwayo Wakristo waliipigia kelele? Hapana! Bali
walikuwa na habari kamili juu ya Atham kuishi na hofu kiasi ya
kwamba wakati fulani katika maradhi fulani Atham alipiga
mayowe na kusema, “Hae, nimekamatwa”. Lakini Wakristo
waliridhia kuuficha ukweli. Katika kelele hizi walifanya
dhuluma kubwa sana. Mwandishi.

"7 Mapadre walitumia sana njama hizi pia kwamba kwa hali

yoyote Atham anishtaki ili niadhibiwe kupitia mahakama.
Lakini kwa kuwa Atham kwa hakika alikuwa ameshakufa kwa
hofu ya haki, kwa hiyo hakuelekea upande huu, bali
akachapisha kwa uwazi kabisa ndani ya gazeti Nur Afshan

kwamba vurugu hii ya Mapadre ilifanywa kinyume na ridhaa
yangu. Mwandishi.
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wakachapisha magazetini matukio kwa njia ya
udanganyifu tu, na wakawachochea masheikh na
watu wa kawaida na wakasambaza nchini maelfu ya
vipeperushi vilivyojaa laana na wakataka kuwatilia
watu athari hii kwamba dini ya Islam si chochote. Na
baadhi ya Masheikh walio majibwa ya dunia
wakashirikiana nao. Na fitina hii ilikuwa ni fitina
kubwa kuliko zote, kwa sababu humo hakukuwa tu
na mashambulizi juu ya dhati yangu, bali makusudio
makubwa yalikuwa ni kwamba waionyeshe Islam
kuwa ni dhalili na hakiri. Na Masheikh wenye sifa za
Kiyahudi  wakajumuika pamoja nao  katika
kukadhibisha na wakasema kwamba kama Wakristo
wakadhibishe kuna dhara gani, huyu mtu mwenyewe
ni kafiri, ilhali walielewa kwamba Wakristo
wananielewa mimi pia kuwa Mwislamu, bali
wananichukulia kiongozi wa kundi moja la
Waislamu. Hivyo, hao wadhalimu, kwa sababu ya
kuwa na uadui wangu pasipo haki wakaifanya dini ya
Islam ichekwe kwa ndimi za Wakristo, bali mara kwa
mara wakawashawishi wapeleke mashtaka dhidi
yangu mahakamani.

Fitina ya pili, ambayo iko katika daraja la pili, ni fitina
ya Sheikh Muhammad Husain wa Batala. Mdhalimu
huyu pia alizusha fitina ambayo inakuwa vigumu
kupata mfano wake ndani ya historia ya Islam katika
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maisha ya wanazuoni waliopita. Akapigisha muhuri
wa aliyepotewa na akili Nadhir Husain kusadikisha
fatwa ya kukufurisha. Akawakufurisha mamia ya
Waislamu na kuwasema ndio watu wa motoni, na
kwa juhudi sana akachukuwa mashuhuda ya kwamba
watu hawa katika ukafiri ni wabaya zaidi kuliko
Wakristo. Mahusiano yote nao yamevunjika, ndugu
wakatengana na ndugu, mababa wakatengana na
wana wao, na wana wakatengana na baba zao, na
ikaibuka tufani ya fitina sana kana kwamba limetokea
tetemeko ambapo hadi leo maelfu ya waja wema wa
Mungu na maulamaa na wanazuoni na wacha Mungu
wa dini ya Islam wamefahamika kuwa makafiri na
wanaostahiki jahanamu ya milele!!!

Fitina ya tatu iliyopo katika daraja la tatu ni fitina ya
Waaria ambayo ilitokea pamoja na ishara ing’aayo. Na
fitina hii ipo kwenye daraja la tatu kwa sababu ingawa
ilikuwa na vurugu kubwa lakini pamoja nayo
kulikuwa na ishara iliyo wazi ya ushindi. Hii ni kweli
kwamba humo mlikuwa na kelele na fujo nyingi za
Mabaniani, na mara kwa mara walitoa vitisho vya
kuua na wakatuma barua zilizojaa matusi, ndani ya
magazeti mengi maneno makali kupita kiasi
yalitumika na mwishowe kwa njia ya serikali nyumba
yangu ikapekuliwa, lakini juu ya mambo yote hayo
bendera ya ushindi ilikuwa imebakia mikononi
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mwetu. Yale mapatano yaliyofanywa pamoja na
Lekhram ya kuipima dini kwa njia ya ishara ya
kimbingu, kwa njia ya hayo Mola wetu Mkarimu
Akitutolea hukumu dhidi ya Mabaniani akatupatia
ushindi kwa uwazi kabisa. Na kama vile tangu
mwanzo ndani ya Barahine Ahmadiyya kulikuwa na
ufunuo huu kwamba kama Mungu Asingefanya hivi,
yaani kama Asingeonyesha ishara yenye kungaa
namna hii basi machafuko yangepatikana duniani.
Kadhalika Mungu Akatimiza dhamira zake zile zote.
Lekhram kafa, na kawafisha Waaria wote; Islam
ilipata heshima na Mabaniani wakadhalilika. Uwanja
ukabakia mikononi mwetu kwa heshima kubwa na
ikathibitika kwamba Mungu Ndiye Yule Yule Aliye
Mungu wa Islam na Mwenye kuteremsha Kurani.
Sasa kama kwa sababu hiyo, tulitukanwa, kama
tulitishiwa kuuawa, kama nyumba yetu ikafanywa
kupekuliwa, basi huzuni zote hizo si chochote mbele
ya furaha hiyo. Bali kutokana na fitina hii, bishara
nyingine imetimia ambayo tutaelezea sasa hivi na kwa
kifo cha Lekhram adui alishadhalilika, lakini
kusachiwa kwa nyumba yetu kumeziangamiza hila
za0, na uwongo ukafutiliwa mbali vizuri sana.

Hizi ni fitina tatu zilizotufikia kuanzia zama za
Barahin hadi sasa na hizo zimetokea kwa uwazi
namna hii kwamba nina yakini kuwa kila mtu katika
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nchi yetu mwenye haki ya kuitwa mwanadamu
anazifahamu vizuri fitina hizo tatu. Sasa suala
linalotakiwa kuamuliwa ni hili kwamba je fitina hizi
tatu zimetajwa ndani ya Barahine Ahmadiyya au la?
Basi, mimi naona kama mwanga wa mchana kwamba
fitina hizo tatu kuanzia fitina ya mapadre hadi fitina
ya ishara ingaayo zimetajwa ndani ya Barahine
Ahmadiyya, bali wakati kila mojawapo ilpotajwa neno
fitina pia lipo hapo. Sasa, hebu, kwa moyo safi na
mtazamo uliotakasika zisomeni ibara zifuatazo
nilizozinukulu toka ndani ya Barahine Ahmadiyya na
kuziandika hapa, nazo ni hizi:

Fitina ya kwanza, ukurasa 241 wa Barahine
Ahmadiyya:

A g2 5 ke s s 5 o a1 5 55 W5 5 g S o 5
A\Ij\jﬁjbiﬁjoj;q).k\\}éiajg,&g).dﬁvjj&yw\iﬂw\
—3He Jode S Sy B gpsalt d o) e ST peold Lign dsdll o ST
Tafsiri: Yaani, Mayahudi hawataridhika nawe. Mradi
wa Mayahudi sehemu hii ni wale masheikh wenye sifa
za Kiyahudi ambao wametajwa kwenye ukurasa wa
kabla ya huu wa Barahine Ahmadiyya. Na halafu
Akasema Wakristo nao hawatakuwa radhi nawe,
yaani mapadre. Na Akasema kwamba wao kwa ujinga
wamefanya wana na mabinti wa Mungu. Waambie
hao mapadre kuwa Mungu ni mmoja. Yeye ni Dhati
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Asiyehitaji. Hana mwana wala Yeye si mwana wa
yeyote yule, na hakuna anayefanana Naye. [Hii
inaashiria kwenye ule mjadala uliohusiana na Utatu
na Umoja wa Mungu uliofanyika kwenye nyumba ya
Dr. Martin Clark huko Amritsar siku chache kabla ya
kutolewa bishara]. Na halafu Akasema: Hawa
Wakristo watakufanyia hila fulani na Mungu pia
Atawafanyia hila, yaani kwanza Atawafanya kuwa
wajasiri, halafu Atawapa dhila baada ya dhila. Na
halafu Akasema: Mugnu ndiye Hufanya hila bora. Na
kisha Akasema: Wakati huo kutakuwa na fitina toka
kwa mapadre nao watakadhibisha kwa sura yenye fujo
iliyojaa hamaki. Basi, ufanye subira wakati wa fitina
hiyo kama vile walivyofanya subira manabii wenye
imara na uombe dua kwamba Ee Mola, Udhihirishe
ukweli wangu. Tulishaandika hapo awali kwamba
Makr (Hila) mradi wake ni ule mpango latifu na
uliojificha ambao hudhihiri toka kwa Mungu
kumdhalilisha au kumuadhibu adui. Baadhi ya wakati
adui aliye mjinga hupata utulivu kutokana na furaha
fulani ya bandia, lakini mpango uliofichika wa
Mungu, ambao kwa maneno mengine huitwa Makr
(Hila), huwa unamwambia: Ewe mjinga, kwa nini
wafurahi? Tazama siku zako =za kudhalilika
zimekaribia hapo zitaibadili furaha yako kuwa

huzuni. Ilmuradi, hii ni fitina ya kwanza iliyoandikwa
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kwenye ukurasa wa 241 wa Barahine Ahmadiyya na
ambayo imeshanipitia.

Fitina ya pili ni ile iliyotajwa kwenye ukurasa wa 510
wa Barahine Ahmadiyya, nayo ni hii:

& 3 em s Al e adb) o plala by J gl 88 ol S Sy B
B Y1 L oy o1 o e 05 g o o1 1y 05 3N e a5y
yu@w\.ep\;,\ﬂwﬂuu@»w‘&\ﬂ&u\w
_5);Wﬁ‘$we;‘ﬁ‘ﬁﬂ\¢\_\1_ﬂo.p\.:?.t-:)-?l-:’%‘-’h;j‘\_i_’\

Yaani, ikumbuke zama zile ambapo mkufurishaji
fulani ambaye anaikataa imani yako atakufanyia hila
na atasema: Ewe Hamani! Niwashie moto, [Yaani
washa moto wa kukufurisha. Hamani mradi wake ni
Nadhir Husain wa Delhi] mimi nataka kupata habari
ya Mungu wa Musa kwa sababu mimi nadhani ya
kwamba yeye ni mwongo. Abu Lahab ameangamia na
mikono yake miwili imeangamia [Iliyoandika fatwa
ya kukufurisha]. Hakustahili kujiingiza ndani ya kazi

ya kukufurisha'®. Na chochote kitakachokufikia,
hicho kimetoka kwa Mungu. Sehemu hii kutatokea

8 Firauni, mradi wake ni Muhammad Husain. Kashfi fulani
toka kwa Mwenyezi Mungu inadhirisha kwamba yeye hatimaye
ataamini, lakini sifahamu kama imani hiyo itakuwa kama ya

Firauni ya kiasi hiki tu kwamba *Jgl sl s 4 el g3l el au
kama ya watu wema. Na Mungu ndiye Ajuaye zaidi. Mwandishi.

* Namwamini Yule wanayemwamini wana wa Israeli — Mfasiri
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fitina fulani. Basi fanya subira kama vile manabii
wenye imara walivyofanya subira. Kumbuka kwamba
fitina hii itatoka kwa Mwenyezi Mungu ili Akufanye
uwe rafiki wa kupita kiasi. Tazama, daraja lilioje hili
kwamba Mungu amfanye mtu fulani kuwa rafiki.
Yule Mungu ambaye jina Lake ni Aziz Akram
[Mwenye nguvu Mkarimu sana). Hiyo ndiyo ile
neema ambayo kamwe haitokatishwa. Ndani ya fitina
hii kuna neno wazi wazi la ‘kaffara’ ambalo kwalo
inafahamika kwamba fitina hii itatoka kwa
akufurishaye fulani; inajuzu pia kulisoma ‘Kafara’
limaanishalo ‘mwenye kuikataa imani yetu’. Muradi
wa maneno yote mawili ni mmoja tu. Ilmuradi, neno
hili kaffara limetokana na babu tafil,” na kwa
kuangalia maana iliyotajwa linaweza kuwa shina la
kitenzi, yaani kafara, pia; ufunuo upo katika sura zote
mbili. Na sentensi ya baada ya hiyo, yaani:
‘Hakupaswa kujiingiza ndani ya fitina hii ya
kukufurisha’, sentensi hii inaashiria kwenye jambo
hili kwamba mtu huyo atakuwa na madai ya kuwa na
elimu na ubora, yaani ataitwa kuwa ni Sheikh. Basi
kwa sababu ya shani ile aliyokuwa akijidai kuwa nayo
alitakiwa awe mbali sana kufanya kitendo cha kifasiki
namna hiyo. I[lmuradji, hii ni fitina ya pili iliyo katika
daraja la pili, iliyoandikwa kwa uwazi kabisa kwenye

! Mnyambuliko wa kitenzi taf'il katika Kiarabu — Mfasiri
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ukurasa wa 510 wa Barahine Ahmadiyya.

Fitina ya tatu ni fitina yenye ishara ing'aayo ambayo
imeandikwa dhahiri shahiri kwenye kurasa za 556 na
557 za Barahine, nayo ni hii:

0 3 S il S 3 () Sty 5 S e e
o e WSy e Y e A i ey N1y e S

Tafsiri: Yaani, Ewe Isa! Mimi nitakufisha kifo cha
kawaida na Nitakunyanyua Kwangu na Nitawapa
wafuasi wako ushindi juu ya wale watu wanaokukataa
hadi siku ya Kiyama, na kundi moja la wafuasi
litakuwepo kwanza na kundi lingine litakuwepo
baadaye. Maneno haya ya kuliwaza ya Mungu
yaliteremka kwa Hadhrat Isa® wakati alipokuwa
katika hali ya mfadhaiko mkubwa na alikuwa
ametishiwa mauti yaliyokuwa makhsusi kwa ajili ya
watu wahalifu yaani tishio la msalaba yaliyo mauti ya
laana. Na ufunuo huo huo na ahadi hiyo hiyo
ilitolewa kwangu ambayo kwayo ilifahamika kwamba
nitakumbwa na mtihani huu huu na hatima itakuwa
ni hiyo hiyo. Kwa sababu hii hii nikapewa jina Isa, na
nikaahidiwa kwamba: Mimi Nitakufisha kifo cha

kawaida na Nitakunyanyua kwa heshima.

IImuradi, ndani ya ufunuo huu kuna bishara hii
iliyojificha kwamba maadui zangu pia watafanya
njama za kuniua kama ilivyokuwa kwa Hadhrat Isa®,
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na watafanya mipango ya kunifisha kifo cha wahalifu,
yaani cha kunyongwa lakini hawatafanikiwa kutimiza
dhamira hizo. Ilmuradi, kwa kuniita jina Isa
ikaashiriwa kwenye sababu ya kupewa jina hili
kwamba kwa namna ile ile kama ilivyoshauriwa na
kupangwa kwamba kifo cha Hadhrat Isa® kiwe kile
cha wahalifu hapa pia itatokea hivyo hivyo.

Halafu mbele ndani ya funuo zingine za baada yake
imeashiriwa wazi kwamba hiyo itatokea lini na wakati
gani, na dhamira za aina hii na mipango ya mauaji
itakuwa katika zama zipi, na alama zipi zitadhihirika
kabla ya hapo. Na ufunuo huo ni huu uliopo ndani ya
ukurasa wa 557 wa Barahine Ahmadiyya:

Vgu’:.l.f)_gufuﬁ"}rw%céu&us@’KUE%/QLE;IU-{
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Ndani ya funuo hizi imeelezwa kwa uwazi kabisa
kwamba mipango ya mauaji itakuwepo katika wakati
ule ambapo ishara fulani ing’aayo itakadhihiri. Hii
ndiyo sababu Akaziita njama hizo jina fitina katika
ufunuo wa mwisho na Akasema kwamba hapa
kutakuwa na fitina fulani, basi yafaa usubiri kama vile
manabii wenye imara. Na pia Akasema kwamba
mwishoni fitina hiyo itafutilika mbali.
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Hizo ni fitina tatu ambazo zilitajwa ndani ya Barahin
na zote hizo tatu pia zimetimia. Fitina kuhusu ishara
ing’aayo haikuishia tu kwenye kelele na fujo za
mdomoni, bali mnamo tarehe 8 April 1897 hata
nyumba yangu ilisachiwa ili bishara ile itimie
iliyokuwa imefichika katika kuitwa jina la Isa. Sasa
kama vile kwa kuisoma Barahine Ahmadiyya
yapatikana habari ya fitina hizo tatu, vivyo hivyo
kama mtu asome historia ya maisha yangu ambayo
hadi wakati huu yamekamilika tokea wakati wa
Barahin, hapo pia atalazimika kuamini kwamba kwa
nje pia fitina tatu tu zimetokea. Kutokana na utafiti
huu sio tu ile bishara iliyotolewa kuhusiana na
Lekhram inaimarika kwa thibitisho hizi zitiliazo
nguvu, bali ile bishara iliyotolewa kumhusu Atham
nayo pia yafunguka namna mchana unavyoangaza.
IImuradi, kwa kuzitazama kwa makini fitina hizo tatu
uwezo kamili wa Mungu unafahamika. Haya ni
makamu ambayo hayastahili kuyaepa kwa kupayuka
tu, bali yafaa kutafakari kwa makini sana. Bila shaka
roho na dhamiri iliyotakasika ya mtafuta ukweli
akipata habari ya makamu hayo yaweza kuokoka na
mapazia mengi. Na bila shaka, kwa kawaida hapa
swali linazuka kwamba ikiwa bishara zihusikanazo na
Atham na Lekhram hazikutoka kwa Mwenyezi
Mungu bali lilikuwa ni jambo la bahati tu, basi
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zilipataje bishara zote hizi mbili kuandikwa ndani ya
Barahine Ahmadiyya miaka kumi na saba iliyopita
tangu sasa? Mtu mwadilifu anawezaje tena kulikimbia
wapi jambo hili kwamba kama vile ambavyo kutokana
na matukio yaliyotukia yapatikana ishara ya fitina
tatu vivyo hivyo Barahine Ahmadiyya pia itoavyo

habari ya fitina hizo tatu.

Sasa je shuhuda hizi zikiimarika kwa dalili nyingi
hazijafikia kwenye daraja linaloitwa la yakini na lisilo
na utata? Na je silsila hii ya ufunuo iendeleayo kwa
miaka kumi na saba kutoka katika zama zetu hizi hadi
zama zile zisizohusiana ambapo kalamu ya kutunga
hila hukatika kabisa, haitoshi kwa ajili ya kupata
utulivu kamili? Je hata sasa shaka yoyote imebakia
ambayo mtu mwenye wasiwasi kitabia anaweza
akaikazania? Na kusema kwamba Lekhram alikufa
ndani ya mwaka wa tano na hakufa ndani ya mwaka
wa sita, je kuna upumbavu zaidi ya kuleta shutuma
hiyo? Huyu mtoa shutuma alisikia wapi na kwa nani
kwamba ndani ya ufunuo mlikuwa na sharti kwamba
lazima afe ndani ya mwaka wa sita? Ufunuo huo
unacleza kwa maneno ya wazi kabisa kwamba
Mwenyezi Mungu Akificha wakati hasa wa mauti,
Akatoa muda wa miaka sita kwa ishara kwamba ndani
ya muda huo, wakati wowote Mungu Atakapotaka
Lekhram atahilikishwa. Je, ni marufuku kwa Mungu
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kulificha jambo fulani kwa hekima Yake na
kulidhihirisha jambo lolote jingine? Shutuma za
hovyo za namna hii zaweza tu kutoka kinywani mwa
yule mpumbavu asiyekuwa na habari za falsafa za
bishara za Mungu. Jambo lenyewe ni hili kwamba
bishara zote zilizotimia duniani kupitia Manabii,
humo ikakubalika kwamba kwa kiasi fulani nyakati za
kudhihiri kwa bishara zifichwe pia. Hivyo, mara
nyingi suna ya Mungu huwa kwamba kwa ajili ya
kutokea kwa jambo fulani huwekwa kikomo fulani.
Kisha huwa hiari ya Mungu, Akipenda Alitimize
jambo hilo ndani ya schemu ya mwanzoni ya muhula
huo, na Akipenda Alitimize katika sehemu ya
mwisho, na Akipenda Asiweke kikomo chochote wala
Asieleze miadi yoyote. Ndani ya vitabu vya Mungu
mtakuta mamia ya bishara ambazo wakati wa
kudhihiri kwake haukutajwa. Hili ni jambo lililo wazi
kabisa kwamba iwapo Mwenyezi Mungu Atoe ahadi
fulani kwamba Nitalifanya jambo fulani hadi muda
fulani  katika wakati wowote Niutakao, je
mwanadamu anaweza akatoa shutuma juu ya hili
kwamba kwa nini hakuusema wakati makhsusi?
Naam, kama Mwenyezi Mungu Akiweka miadi
Aseme kwa maneno ya wazi kabisa kwamba maadamu
miadi hii kamili haijapita na dakika yake ya mwisho
au sekunde yake ya mwisho bado haijafika hadi hapo

61



TOENI FATWA

bishara hii haitadhihirika, hapo katika sura hii
italazimu bishara hiyo idhihirike katika sekunde ya
mwisho ya miadi hiyo. Lakini kama Mungu kwa
hekikma Yake Akadirie miadi na Adhihirishe
kwamba ndani ya muhula huo, katika sehemu yoyote
Nitakayoitaka, Nitalifanya jambo fulani, hapo
kuilaumu bishara ya aina hii ndiyo sawasawa na
kuyalaumu mambo yote ya Mwenyezi Mungu. Na
ndani ya bishara imhusuyo Lekhram mna adhama hii
kubwa kwamba humo hamkutajwa tu muhula wa
miaka sita, bali hii pia ilisemwa kwamba yeye atapata
adhabu yake ndani ya siku itakayoambatana na siku

ya Idi.

Na ndiyo sababu Lekhram aliitwa jina ndama ya
Samirii kwa sababu hii hii kwamba ndama ilichomwa
moto mnamo siku ya Idi. Na ndani ya ufunuo wa
wazi kabisa siku ya Idi ilitajwa na ilipata umaarufu
kiasi hiki kwamba ufunuo huo ukajulikana kwa
mamia ya Mabaniani. Na ilhamu na kashfi pia ilieleza
hii pia kwa maneno ya uwazi kabisa kwamba mauti
hayo yatakuwa ni ya kutisha na yatatokea kwa njia
ya kuuawa, na kashfi pia iliashiria pia kwamba siku
ya kifo itakuwa ni Jumapili na wakati utakuwa ni
wa usiku.

Sasa tazameni, ni kwa namna gani zimejaa ndani ya

bishara hii habari za ghaibu za hali ya juu. Sasa je hii si
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sahihi kwamba ikiwa mambo yote haya yatazamwe
kwa ujumla na kwa pamoja, na bishara ya Barahin pia
iunganishwe nayo, bila shaka hutokea matokeo haya
ya lazima kwamba bishara hizi sio za kawaida na ziko
zaidi kabisa ya uwezo wa mwanadamu. Naam, kama
kuna mwanadamu yeyote ambaye anayo nguvu ya
kuweza kuzieleza ghaibu zilizojificha hivyo na kutoa
habari za mambo hayo miaka kumi na saba kabla
ambayo yalikuwa kama hayapo wakati wa kueleza
kwayo, basi mtu wa aina hiyo anapaswa kutajwa kwa
mfano, na matukio yake yanapaswa kudhihirishwa ili
kuangaliwa, na visa tu vya zamani vilivyosahaulika
havitafaa hapa.

204 B e K z’:f (P F:JLC

Mmeshasikia kwamba ndani ya Barahine Ahmadiyya
bishara zimeonyeshwa kwa uwazi kabisa, hivyo
shuhuda hizi zifululizazo zitawezaje kuvunjika?

Kwa kuwa baadhi ya masheikh wadhalimu, kama vile
Muhammad Husain wa Batala®  wanataka

20 Ubeti wa Kiajemi: Ee rafiki, hatushughulikii kukopesha, lete
fedha taslimu kama ukiweza.

1 Sheikh huyu aliye adui wa haki pia amenizulia kwa kusema
kwamba baadhi ya bishara nyingine pia zilitokea kuwa za
uongo. Sisi tuseme nini zaidi ya haya kwamba Laana ya
Mwenyezi Mungu iwe juu ya waongo. Sisi tuko tayari kutoa kwa
kila bishara rupia mia moja, fedha taslimu, kwa Sheikh huyo
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kuishambulia Islam kwa sababu tu ya kunifanyia
uadui, na makusudio ya watu hao ni kuzifuta zile
ishara zilizoteremka toka mbinguni kwa kutoa
ushahidi wa ukweli wa dini hii, hivyo ombi hili la
kutoa fatwa linapelekwa mbele ya waheshimiwa
wenye busara wa kaumu. Tumeyaandika matukio
yote na shuhuda zote sawasawa kabisa na vitabu
ambavyo kutoka katika hivyo yameandikwa haya
vimeshachapishwa tangu zamani. Kila mheshimiwa
mwenye busara kama akitaka kuviona vitabu
vyenyewe vya asili, basi anaweza kutuomba. Hivyo
twawaomba waheshimiwa wenye busara kwamba
wao, kwa ajili ya taadhima na heshima ya Mwenyezi
Mungu na Mtume Wake™, waandike fatwa
inayotokana na maelezo yaliyopo, kwenye kurasa
zilizounganishwa na kijitabu hiki na kwa kuweka

aliyetajwa, kama aweze kuthibitisha kwamba bishara fulani
ilitokea kinyume na ilivyotabiriwa. Lakini je akilisikia jambo hili
atatuma maombi ya kufanya utafiti? Hapana, kwani kiburi
kimempofusha. Nimefahamu kuwa mtu huyu ni mfisadi wa
daraja la juu kabisa na ni adui wa haki. Ana uadui hasa na
Uislamu. Moyo wake hautaki kwamba heshima, shani na
utakatifu wa Islam udhihirike katika zama hizi zilizojaa vurugu,
lakini yeye hatafanikiwa katika dhamira hii. Sikilizeni neno
langu, likumbukeni vizuri tangu sasa kwamba Mwenyezi
Mungu Ataonyesha ishara nyingi sana, Hatoacha hadi hapo
atakapowadhalilisha watu wa aina hiyo. Mwandishi.
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ushahidi wao na wa wengine, wawafanyie hisani watu
waliopotea. Na watutumie maandiko hayo kwa njia
ya barua, maana hayo yote kwa pamoja
yatachapishwa. Nafahamu kwamba katika jambo hili
shuhuda za watu wenye heshima na busara zitakuja
kwa shauku toka kila upande na wale wakweli
waaminifu kamwe hawatauficha ushahidi huo ambao
kwao shani ya Islam hudhihirika, ila wale wenye asili
duni, wenye mawazo duni na wenye kuiabudu dunia.
Hivyo, watu wa aina hiyo wakumbuke kwamba
Mwenyezi Mungu Anasema kuwa yule atakayeuficha
ushahidi wa kweli, moyo wake ni wenye dhambi kwa
Mwenyezi Mungu. Kadiri ninavyoona, hata wale
wenye vyeo serikalini hakuna kanuni yoyote
inayowazuia kutoa ushuhuda wa kweli wa aina hii
ambamo ukweli unasaidiwa kihalali. Ni sifa njema
sana kwa mwanadamu kuuhami ukweli. Sisi hata
kama tupate heshima na taadhima ya kidunia namna
gani bado hatuwezi kwenda nje ya mkamato wa
Mungu. Ni uzoefu wangu kwamba kutomtilia
maanani huyu Hakimu Mwenye nguvu na kuficha
ushahidi wa kweli ni kujinunulia pigo la kudhalilika.
Yule mtu ambaye baada ya kuyaona maelezo ya wazi
kabisa ya aina hii halafu ataepa kutoa ushahidi wa
kweli, kuhusiana naye, itatubidi kwa uchache
kumchukulia mtu huyo kuwa hajali kuihami heshima
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Saw

ya Mwenyezi Mungu, dini na ya Mtume Mtukufu®™".

Lakini kama atatoa wushahidi wa kweli, basi

tutamuombea dua mbele ya Hakimu wa mahakimu

kwa ajili ya kupata miradi yake ya kidini na ya

kidunia. Nasi twaomba nini? Ni ushahidi tu wa kweli.
25 s 4 b e ) b 3/. uT J) sl

Ninadhamiria kwamba mambo haya nikiyatafsirisha
kwa Kiingereza niyapeleke pia kwa watu wenye busara
wa Ulaya, kwani ndani mwao kwa asili mnapatikana
yjasiri mkubwa wa kuuhami ukweli kwa sharti
kwamba waufahamu ukweli kuwa ni ukweli hasa.
Lakini kwanza ninapeleka maombi haya mbele ya
ndugu zangu wa kaumu yangu na ninawapa fursa ya
kutoa ushahidi huu wa kiume ambao kwa sababu yake
majina yao yatadumu kuandikwa kwa heshima hadi
mwisho wa dunia katika orodha ya watu wema.

Mwandishi,

Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian. 12 Mei, 1897.

** Isitokee hivi kwamba moyo wa huyu mdhalili ufarajike,
anayeharibu dini kwa ajili ya dunia.
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Namba

Jina la msadikishaji
wa Ishara imhusuyo
Lekhram

Maskani
pamoja na
anuani

Maandishi ya kusadikisha
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