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Ewe Mungu, ewe chemchemi ya nuru ya mwongozo, 
kwa hisani yako ufumbue macho ya umati huu. 
Uzingatie siri hii iliyofichikana, 
ee mtafutaji, ili ujiokoe katika wasiwasi na shaka. 
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Tangazo 

Mkutano ulikuwa ukifanyika sikuzote katika 
likizo za Desemba. Lakini safari hii katika 
Desemba mimi na watu wa nyumbani mwangu 
na mahadimu wengi wanawake na wanaume 
wanaumwa kwa maradhi yatokanayo na majira. 
Kutakuwa na shida kuwahudumia wageni. Kuna 
sababu nyingine nyingi pia ambazo kuziandika 
hapa ni kurefusha tu maneno. Hivyo, 
inatangazwa kuwa safari hii mkutano 
hautafanyika. Ndugu zetu wote wawe na 
taarifa hii. 

Wassalaam, Mtangazaji, 
Mirza Ghulam Ahmad. 





 

 

  

1  
2  fِiْfَِْلحiا ɟِِifْiَُر fٰm  fُmَmَْiہ وfِّm iَُiَْ عَ

3    䴌 ✿ ✣ ❔ ⫤ ✣ ⣎ ❣ ❆  
“ĳœ㆚ ٓĳ ŉœƻ œĴ Ǖƙ 䄺㆘ œǁƒ  

       œɏ 䄸œ 㱔œ 㮅œ ղ  ǔƿĳ �”4    
 

Mimi ninatoa tangazo hili hasa kwa ajili ya Jumuiya 
yangu kuwa wasubiri matokeo ya tangazo lile 
lililotangazwa tarehe 21 Novemba 1898 kuhusiana na 
mubahala wa Sheikh Muhammad Husain wa Batala, 
mhariri wa Isha‘at Sunna na marafiki zake wawili, 
ambao muda wake utaishia tarehe 15 Januari 1900. 

Nami nasema maneno machache ya nasaha kwa 
Jumuiya yangu kuwa wakishikamana na ucha Mungu 

                                     
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi 
wa Ukarimu.  Mwenezi 
2 Tunamhimidia Yeye na tunamsalia Mtume wake Mtukufu. 
Mwenezi 
3 Kwa hakika Allah Yu pamoja na wale wanaomcha, na wale 
wafanyao wema. An-Nahl, 16:129. Mwenezi 
4 Moyo wa huyu mdhalili usipate raha ambaye ameharibu 
dini kwa ajili ya dunia. Mwenezi 



SIRI YA UHAKIKA 

2 

wasipayuke kushindana na wapayukao, na 
wasishindane katika kutoa matusi. Wao watasikia 
kebehi na dhihaka nyingi kama wanavyozisikia hivi 
sasa. Lakini wanatakiwa wakae kimya na wausubiri 
uamuzi wa Mwenyezi Mungu wakimcha Mungu, 
wakiwa na bahati njema. Wakitaka wawe wenye 
kusaidiwa machoni mwa Mwenyezi Mungu, basi 
wasiachane na wema, subira na ucha Mungu. Sasa faili 
la kesi liko mbele ya mahakama ile isiyompendelea 
yeyote, na isiyopenda njia za ujeuri. Pale mtu 
anapokuwa nje ya chumba cha mahakama, ingawa 
hushikwa pia kwa sababu ya maovu yake, lakini 
adhabu ya yule mtu huwa kali sana ambaye akisimama 
mahakamani anafanya uhalifu kwa ujeuri. Hivyo, 
nawaambieni mwogope kudharau Mahakama ya 
Mwenyezi Mungu, na shikeni upole, unyenyekevu, 
subira na ucha Mungu, na muombeni Mwenyezi 
Mungu kuwa Atoe uamuzi baina yenu na kaumu 
yenu. Afadhali msikutane kabisa na Sheikh 
Muhammad Husain na marafiki zake, kwani wakati 
mwingine kukutana kwasababisha mapigano na 
mabishano. Na ni vyema katika kipindi hiki msifanye 
nao majadiliano, kwani wakati mwingine majadiliano 
husababisha maneno makali. Ni lazima mpige hatua 
katika kutenda mema, unyoofu na ucha Mungu, 
maana Mungu kamwe Hawatupi wale 
wanaoshikamana na ucha Mungu. Hebu angalieni, 
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Nabii Musa a.s aliyekuwa mpole na mcha Mungu 
kuliko wote katika zama zake alipataje ushindi dhidi 
ya Firauni kwa baraka za ucha Mungu. Firauni 
akataka kumwangamiza yeye, lakini Mwenyezi 
Mungu Akamwangamiza Firauni pamoja na majeshi 
yake yote mbele ya macho ya Hadhrat Musa a.s. Tena 
katika zama za Hadhrat Isa a.s. Mayahudi wenye 
bahati mbaya wakapenda wamwue, na siyo kumwua 
tu, bali na kutia doa la laana katika roho yake takatifu 
kwa kumwua msalabani. Kwani iliandikwa ndani ya 
Torati kwamba mtu anayekufa juu ya mti, yaani 
msalabani, huyo amelaaniwa, yaani moyo wake huwa 
mchafu na najisi naye hutupwa mbali na ukaribu wa 
Mungu, na hukataliwa katika baraza la Mungu na 
huwa kama shetani; ndiyo maana jina la shetani ni 
“Laiin” (mlaaniwa). Huo ulikuwa mpango mbaya 
sana uliopangwa dhidi ya Hadhrat Masih a.s. ili 
kaumu hiyo mbovu imchukulie mtu huyo kuwa si 
mwenye moyo uliotakasika wala si nabii mkweli wala 
siye mpendwa wa Allah, kwani, Mungu Apishe mbali, 
yu mlaaniwa ambaye moyo wake haukutakasika, na 
— kama ilivyo maana ya laana — yeye amchukia 
Mungu na Mungu Amchukia yeye. Lakini Mungu 
Mweza na Mhifadhi wa milele Aliwafanya Mayahudi 
wenye nia mbaya washindwe kutimiza nia yao na 
wasipate lengo lao. Na siyo tu kwamba Mungu 
Akamwokoa nabii wake mtakatifu katika kifo cha 
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msalabani, bali Akimbakiza hai hadi miaka mia moja 
na ishirini,5 na Akawaangamiza maadui zake wote wa 
Kiyahudi mbele ya macho yake. Naam, sawa na suna 
                                     
5 Kutokana na Hadithi sahihi inathibitika kuwa Hadhrat 
Isa a.s. alipata umri wa miaka mia moja na ishirini. Lakini kwa 
makubaliano ya Wayahudi na Wakristo wote, tukio la 
msalaba lilitokea wakati ambapo umri wake ulikuwa miaka 
thelathini na mitatu tu. Dalili hii inaonyesha kuwa Nabii Isa 
a.s., kwa fadhili za Allah, akinusurika na kifo cha msalabani 
akapitisha umri uliobakia katika kutalii. Kutokana na hadithi 
sahihi, inathibitika pia kwamba Hadhrat Isa a.s. alikuwa Nabii 
mtalii. Hivyo, kama baada ya tukio la msalaba yeye alipaa 
mbinguni na mwili wake, basi akatalii zama gani ilhali 
wataalamu wa lugha pia wanaeleza sababu moja ya neno 
Masihi ni kuwa hilo limetokana na neno mas-h, na mas-h 
maana yake ni kutalii. Isitoshe, itikadi hii kuwa ili kumnusuru 
Hadhrat Isa na Mayahudi, Mungu Akampandisha kwenye 
mbingu ya pili, yaonekana ni wazo la kipuuzi kabisa, kwani 
kwa kitendo hiki cha Mungu hoja haikamiliki juu ya 
Mayahudi. Mayahudi hawakumwona akipaa mbinguni wala 
mpaka leo hawajamwona akishuka, basi wanawezaje 
kukiamini kisa hiki kisicho na maana, kisichokuwa na 
uthibitisho? Mbali na hili yapasa kufikiria kuwa Mwenyezi 
Mungu Alimsalimisha Mtume wake Seyyidna Muhammad 
s.a.w. wakati wa mashambulio ya Makuraishi waliokuwa 
mashujaa zaidi na wapiganaji vita na wenye kinyongo zaidi 
kuliko Mayahudi, Akimlinda ndani ya pango lile lisilokuwa 
mbali zaidi ya maili tatu kutoka mji mtukufu wa Makka.  
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ya zamani♣ ya Mwenyezi Mungu ─ kwamba hakuna 
nabii yeyote mwenye imara aliyepita ambaye 

                                     
♣Je, Mungu Apishe mbali, Mwenyezi Mungu Aliwahofia 
Mayahudi waoga kiasi hiki kwamba pasipo kumpeleka kwenye 
mbingu ya pili hakuweza kutulia kwa hofu ya ujeuri wa 
Mayahudi. Bali kisa hiki ni cha kubuniwa tu, nacho ni 
kinyume na Kurani Tukufu, na kinathibitika kuwa cha uongo 
kwa hoja madhubuti. Tumeshaeleza kwamba kwa kukagua 
ukweli wa tukio la msalaba, Marhamu ya Isa ni njia moja ya 
kielimu na ni kipimo cha hali ya juu cha kuutambua ukweli. 
Nami nalifahamu tukio lote hili vizuri kwa kuwa mimi ni mtu 
ninayetokana na ukoo wenye ujuzi wa utabibu. Baba yangu, 
Marehemu Mirza Ghulam Murtadhaa aliyekuwa mtemi wa 
kuheshimika katika wilaya hii, alikuwa pia tabibu mkubwa wa 
ngazi ya juu sana ambaye alitumia miaka sitini ya umri wake 
akifanya mazoezi makubwa na kadiri ilivyowezekana 
alikusanya vitabu vingi sana vya utabibu. Nami mwenyewe 
nimevisoma vitabu vya utabibu na daima nilivipitia. Hivyo 
basi mimi kutokana na ujuzi wangu binafsi ninaeleza kuwa 
vitakuwa vitabu zaidi ya elfu moja ambamo mmeandikwa 
habari za marhamu ya Isa, na imeandikwa pia humo kuwa 
marhamu hii ilitengenezwa kwa ajili ya Hadhrat Isa a.s. 
Miongoni mwa vitabu hivyo, vipo vitabu vya Wayahudi na 
vingine ni vya Wakristo na vingine ni vya Mamajusi. Hivyo, 
ushahidi huu unapatikana baada ya kufanya utafiti wa kielimu 
kuwa Nabii Isa a.s. lazima alisalimika kutoka msalabani. 
Kama waandishi wa Injili wameandika kinyume chake, 
basi ushahidi wao haufai kuaminika hata chembe, kwani,  
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hakuhama♦ kutokana na mateso ya kaumu yake ─ 
Hadhrat Isa a.s. pia baada ya kuhubiri kwa miaka 

                                     
♦kwanza kwa vile hao hawakuwepo wakati wa tukio la msalaba, 
na wote wakamkimbia Bwana wao wakimsaliti. Pili ni 
kwamba ndani ya Injili kuna hitilafu nyingi sana, hata 
kwamba ndani ya Injili ya Barnabas imekataliwa Hadhrat 
Masihi kufia msalabani. Tatu ni kwamba ndani ya Injili hizo 
hizo zinazofikiriwa kuaminika sana imeandikwa kuwa baada 
ya tukio la msalaba Hadhrat Masihi a.s. alikutana na 
wanafunzi wake na akawaonyesha majeraha yake. Basi, 
kutokana na taarifa hii, yaonekana wakati huo majeraha 
yalikuwepo yaliyohitaji marhamu itayarishwe. Hivyo, 
yaeleweka kwa yakini kabisa kuwa marhamu ile ilitayarishwa 
wakati huo. Na inathibitika kutokana na ma-Injili kuwa 
Hadhrat Isa a.s. alikaa katika maeneo hayo akijificha kwa 
muda wa siku arobaini, na alipopata kupona kabisa kutokana 
na matumizi ya marhamu hiyo ndipo akawa anasafiri. 
Inasikitisha kuwa Daktari mmoja ametoa kipeperushi kutoka 
Rawalpindi ambamo amekataa kuwa marhamu ya Isa 
haikupata kuandikwa ndani ya vitabu vya mataifa mbalimbali. 
Yaonekana akafadhaika na kufikiria kuwa muradi wote wa 
kafara hubatilika kwa kusikia Hadhrat Isa a.s. hakufia 
msalabani bali akaokolewa akiwa hai, lakini alikuwa majeruhi, 
Lakini ni jambo la aibu sana kukanusha kuwepo kwa vitabu 
vile ambamo imeandikwa dawa hii ya marhamu ya Isa. Kama yu 
mtafuta haki, basi na aje huku kwetu akavione vitabu hivyo. Na 
sio huu tu msiba kwa ajili ya Wakristo kuwa ushahidi 
wa kielimu wa marhamu ya  Isa unazipinga itikadi hizo 
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mitatu akahamia♥ upande wa India akisalimika na 
jaribio la fitina ya msalaba. Kisha akayafikishia 

                                     
♥na papo hapo jengo lote la kafara na utatu linaporomoka, bali 
siku hizi thibitisho zingine zimepatikana zinazoutilia nguvu 
ushahidi huu. Kwani utafiti unathibitisha kuwa hakuna budi 
Hadhrat Masihi a.s. baada ya kunusurika katika tukio la msalaba 
akasafiri kwenda India akipitia Nepal, hatimaye akafika Tibat, 
kisha akaishi Kashmir kwa muda fulani na wale wana wa Israeli 
waliokuja kuishi Kashmir baada ya kutokea vurugu huko Babil 
akawaongoza. Hatimaye akafariki dunia mjini Srinagar akiwa 
na umri wa miaka mia moja na ishirini na akazikwa katika mtaa 
wa Khanyar. Na kutokana na mabadiliko ya kimatamshi ya 
wenyeji wa huko akawa maarufu  kwa  jina la Nabii Yuz 
Asaf.* Habari   hii  hata   Injili   inasadikisha  iliyogunduliwa  
      _______________ 

*Tanbihi: Mwislamu mmoja asiye na ujuzi akifikiria moyoni 
mwake akasema huenda Yuz Asaf muradi wake ni mke wa Asaf 
aliyekuwa waziri wa Suleiman. Lakini jahili huyo hakufikiria kuwa 
mkewe Asaf hakuwa Nabii wala hawezi kuitwa mwanamfalme. 
Hakuyafikiria majina yote haya kuwa ni ya kiume. Hata kama 
angekuwa na sifa hizo, basi angeitwa nabiyyah (nabii wa kike) na 
binti mfalme, siyo nabii wala mwanamfalme. Mtu  huyo mwenye 
ujuzi haba hata hakuzingatia kuwa muda wa miaka elfu moja na 
mia tisa unaafikiana tu na zama za Hadhrat Isa a.s. Suleiman 
alikuwepo miaka mia kadhaa kabla ya Nabii Isa a.s. Mbali na hayo, 
kaburi la nabii huyo lililopo Srinagar, baadhi ya watu huliita 
kaburi la Yuz Asaf, lakini watu wengi wanasema kuwa kaburi 
hili ni la nabii Isa a.s. Ndugu yetu mwaminifu Maulawii 
Abdullah Mkashmiri alipoanza kufanya utafiti kuhusiana na 
kaburi hili, baadhi ya watu waliposikia jina la Yuz Asaf  
wakasema   kuwa  kwetu    sisi   kaburi   hili   linajulikana   kuwa  
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ujumbe mataifa♠ mengine ya Wayahudi walioenea 
India, Kashmir na Tibet baada ya mfarakano wa 

                                     
♠hivi karibuni huko Tibat. Injili hii ilipatikana kwa taabu sana huko 
London. Rafiki yetu mwaminifu, Bwana Sheikh Rahmatullah, 
mfanyabiashara, alikaa huko London karibu miezi mitatu 
akiitafuta Injili hiyo. Mwishowe ilipatikana katika sehemu fulani. 
Injili hii ni kama sehemu ya kitabu cha zamani cha dini ya 
Kibudha. Ushahidi unapatikana ndani ya vitabu vya Kibudha kuwa 
Hadhrat Isa a.s. alikuja nchini India, na kwa muda fulani aliendelea 
kuwapa mawaidha watu wa mataifa mbalimbali. Na katika vitabu 
vya Kibudha mlimoelezwa kufika kwake katika nchi hii, sababu 
yake siyo ile iliyoelezwa na kina Lama (watawa wa Kibudha) 
kwamba Yeye (Nabii Isa) alipata mafundisho ya Gautama Budha. 
Kusema hivyo ni ukorofi, bali ukweli wenyewe ni huu kuwa 
Mwenyezi Mungu Alipomwokoa Hadhrat Isa a.s. katika tukio la 
msalaba, hapo hakuona masilahi kuendelea kuishi katika nchi hiyo. 
Na kama vile Mtume s.a.w. wakati wa dhulma kubwa ya 
Makuraishi yaani pale waliponuia kumwua Mtume s.a.w., 
alivyohama nchi yake, ndivyo Hadhrat Isa a.s. alivyohama wakati 
wa kilele cha ukatili wa Mayahudi, yaani wakati walipopanga njama 
za kumwua. Na kwa vile katika tukio la Bukhta Nassar 
(Nebuchadnezar), wana wa Israeli wakitawanyika wakaelekea nchi 
za India, Kashmir, Tibet na China, hivyo Hadhrat Masihi a.s. 
akaona hakuna budi ahamie nchi hizo. Na kutokana na 
historia yajulikana  pia kwamba  baadhi ya  Mayahudi  walifika 
      _____________ 

ni la Bwana Isa. Ilmuradi, watu wengi wanaoishi Srinagar mpaka 
leo wanatoa ushahidi huu. Yeyote anayeshuku aende mwenyewe 
Kashmir akawaulize malaki ya watu kule. Sasa baada ya hayo 
kukataa ndio ukosefu wa haya.  Mwandishi  
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Babil. Hatimaye♣ akafariki dunia katika ardhi ya 
Kashmir iliyo mfano wa Pepo, na akazikwa katika 

                                     
♣nchi hiyo na kwa sababu ya mazoea yao ya zamani wakajiunga pia 
na dini ya Kibudha. Hivi karibuni makala moja imechapishwa 
ndani ya gazeti la kila siku la “The Civil & Military Gazette” la 
tarehe 23 Novemba 1898, ambamo mhakiki mmoja Mwingereza 
amekiri na kukubali jambo hili kuwa baadhi ya makundi ya 
Mayahudi walifika katika nchi hiyo na kuishi nchini humo. Na 
katika toleo hilo hilo la “Civil” imeandikwa kuwa “kwa kweli 
Maafghani pia ndio miongoni mwa Wana wa Israeli.” Ilmuradi, 
Wana wa Israeli walipoingia ndani ya dini ya Kibudha, basi ilibidi 
Hadhrat Isa a.s. akiwasili nchi hiyo aelekee kukanusha dini ya 
Kibudha na akutane na viongozi wa dini hii, na ndivyo ilivyokuwa. 
Ndiyo maana maisha ya Hadhrat Isa a.s. yakaandikwa ndani ya 
vitabu vya dini ya Kibudha. Inaonekana kuwa wakati huo dini ya 
Kibudha ilikuwa na nguvu sana nchini humo na dini ya Veda 
ilikuwa imekufa na dini ya Kibudha ilikuwa imeikataa Veda.* 
Kwa kifupi ni kuwa kwa kuyajumuisha mambo hayo yote, matokeo 
ya lazima ni kwamba hakuna budi Hadhrat Isa a.s. alikuja tu nchini 
humo. Hili ni jambo la yakini na imara kuwa ndani ya vitabu vya 
Kibudha mmeelezwa kuja kwake nchini humo. Na kaburi la 
Hadhrat Isa a.s. lililopo Kashmir linaloongelewa kuwa lipo 
hapo tangu karibu miaka 1900, ni ushahidi wa hali ya juu 
kabisa juu ya jambo  hili. Huenda pamoja na  kaburi  hilo yapo  
      _____________ 

*Si hili tu kwamba katika baadhi ya vitabu vya dini ya Kibudha 
mmeelezwa kuwa Hadhrat Masihi a.s. alikuja India na Tibeti, bali 
tumejua kwa njia za kutegemewa kwamba jambo hili lemeelezwa 
katika maandiko ya zamani ya Kashmir pia. — Mwandishi 
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mtaa wa Khanyar♦ kwa heshima zote. Kaburi lake 
lajulikana sana, latembelewa na kuchukuliwa baraka 

                                     
♦maandiko ambayo hivi sasa yamefichikana. Kwa ajili ya kufanya 
utafiti zaidi wa mambo haya, kafila kwa uchunguzi wa kielimu 
inaandaliwa katika Jumuiya yetu itakayoongozwa na ndugu yangu 
Maulawii Hakiim Alhaji Bwana Nuruddin, Mola wake amlinde. 
Kafila hiyo itatembelea nchi mbalimbali kufanya utafiti na 
uchunguzi huo. Waaminio hao watakuwa na wajibu kuviangalia 
pia vitabu vya lugha ya Kipali, kwani imepatikana pia habari kuwa 
Hadhrat Masihi a.s. alienda maeneo hayo vile vile akiwatafuta 
kondoo zake waliopotea. Lakini kwa vyovyote kwenda Kashmir, 
kisha Tibeti, ili kutafuta hayo yote kutoka ndani ya vitabu vya dini 
ya Kibudha, litakuwa ni jukumu la jamaa hao. Ndugu yangu Bwana 
Sheikh Rahmatullah, mfanyabiashara wa Lahore, amejichukulia 
jukumu la kutoa gharama zote hizi. Lakini safari hii, kama 
inavyofikiriwa, ifanywe mpaka Banaras, Nepal, Madras, Swat, 
Kashmir, Tibeti na nchi nyinginezo — popote pale pajulikanapo 
akaishi Hadhrat Masihi a.s. Basi, bila shaka kazi hii inahitaji 
gharama kubwa na inatarajiwa kwa hali yoyote ile kwamba 
Mwenyezi Mungu Ataikamilisha. Kila mtu mwenye busara 
anaweza kuelewa kuwa huu ni uthibitisho unaouvunjilia mbali 
mara moja mfumo wa dini ya Kikristo, na mpango wote wa tangu 
miaka 1900 unafutika papo kwa papo. Jambo hili limeturidhisha 
kwamba ujaji wa Hadhrat Masihi a.s. nchini India na Kashmir n.k. 
ni jambo la kweli, na kuhusiana na habari hii shuhuda madhubuti 
zimepatikana zisizoweza kufichikana kwa hila ya mpinzani 
yeyote. Inaonekana kwamba itikadi hizo potofu na za uwongo 
zilikuwa zidumu tu hadi zama hizi. Kauli hii ya Seyidna na 
Maulana, mbora wamanabii s.a.w. kuwa Masihi Mau‘udi 
anayetegemewa kuja atavunja msalaba na kwa silaha za kimbingu 
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kwalo.♥ 

Vivyo hivyo, Mwenyezi Mungu kwa usaidizi wa aina 

                                     
♥atamwua dajali, muradi wa Hadithi hii umejulikana sasa kuwa 
katika zama za Masihi huyo, Mungu wa mbingu na ardhi Ataleta 
kutoka Kwake baadhi ya mambo na matukio ambayo kwayo itikadi 
za msalaba, utatu na kafara zitajifia zenyewe. Kushuka kwa Masihi 
kutoka mbinguni pia kwamaanisha kuwa wakati huo, kwa dhamira 
ya Mungu wa mbingu zitapatikana shuhuda za wazi kabisa za 
kuuvunja msalaba. Na ndivyo ilivyotokea. Ni nani aliyejua kuwa 
dawa ya marhamu ya Isa itakuja kutwa kuandikwa ndani ya mamia 
ya vitabu vya utibabu? Nani alikuwa na habari hii kwamba kutoka 
ndani ya vitabu vya zamani vya Kibudha ushahidi utapatikana 
kuwa Hadhrat Isa a.s. baada ya kukata tamaa na Mayahudi wa 
nchi ya Sham, alielekea India, Kashmir na Tibeti.* Nani alijua 
kuwa kaburi la Hadhrat Isa a.s. liko Kashmir? Je, mwanadamu 
angeweza kwa nguvu yake kudhihirisha mambo hayo? Sasa 
matukio hayo yanaufuta Ukristo kama vile usiku unavyofutika 
kunapokucha. Kuthibitika kwa tukio hili, dini ya Kikristo 
inapata pigo linaloweza kulipata paa ambalo uzito wake wote 
ulikuwa juu ya boriti moja; boriti likavunjika na paa 
likaanguka. Ndivyo  hivyo  ifikiavyo  mwisho  dini  ya   Kikristo 
      ____________ 

*Siku hizi vimepatikana vitabu vichache vya zamani 
vilivyoandikwa na Waislamu pia ambamo imeandikwa waziwazi 
kuwa Yuz Asaf alikuwa mtume, aliyetoka nchi fulani naye alikuwa 
mwanamfalme na akafia Kashmir. Na imeelezwa kuwa nabii huyo 
alipita miaka 600 kabla ya Mtume wetu Muhammad s.a.w. — 
Mwandishi. 
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aina Akamfaulisha♠ Sayidna na Maulana Nabii wa 

                                     
♠kwa kuthibitika tukio hili. Mungu Hufanya Anayoyataka. Kwa 
kudra kama hizo Amejulikana. Hebu angalieni maana nzuri ilioje 
iliyothibitika ya aya hii: 

❕ 㡪 ❽ ✝ 㡩 ❠ ✝ 㡨 ❠ ✝* 
Yaani kumwua na kumfisha Masihi msalabani, yote ni uongo 
mtupu. Ukweli wenyewe ndio huu kuwa watu hao walidanganyika, 
na Masihi a.s., sawa na ahadi ya Mungu akisalimika msalabani 
akaenda. Na kama Injili ikisomwa kwa uangalifu, basi Injili nayo 
inatoa ushahidi uo huo. Je dua ya Masihi aliyoyaomba usiku kucha 
kwa unyenyekevu ingeweza kukataliwa? Je, kauli ya Masihi 
kwamba nitakaa kaburini kwa siku tatu kama Yunus yaweza 
kumaanisha kuwa alikaa kaburini akiwa mfu? Je, Yunus alikaa 
tumboni mwa samaki kwa siku tatu akiwa mfu? Je ndoto ya mkewe 
Pilato haionyeshi utashi huu wa Mungu kwamba Atamuokoa 
msalabani? Kadhalika, Masihi kutundikwa msalabani saa za 
mwisho katika siku ya Ijumaa na kuteremshwa kabla ya jioni na 
kutobakia msalabani kwa siku tatu sambamba na desturi za kale na 
kutovunjiwa mifupa, na kutokwa na damu, je mambo hayo yote 
hayanadi kwa sauti ya juu kuwa sababu zote hizo zimeandaliwa tu 
kwa kumwokoa Masihi? Na kwa kuomba tu dua, sababu hizo za 
rehema zikadhihiri. Yaliwezaje kukataliwa maombi ya mtu aliye 
mpendwa wa Mungu yaliyoombwa usiku kucha kwa vilio? Kisha 
Masihi kuonana na wanafunzi wake na kuonyesha majeraha baada 
ya kuondolewa msalabani ni dalili madhubuti ilioje juu ya kutokufa 
kwake msalabani. Na kama sivyo, basi sasa mwiteni Masihi aje 
kukutana nanyi kama alivyokutana na wanafunzi. Ilmuradi, 
inathibitika kwa kila  jiha  kwamba Hadhrat Masihi a.s.  alisalimika 

                                                      
*An-Nisaa, 4:158.  Mwenezi    
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zama za mwisho aliyekuwa Mkuu wa watawa. Ingawa 
mwanzoni yeye pia,♣ kama Hadhrat Musa a.s. na 
Hadhrat Isa a.s., alipata shida ya kuhama, lakini 

                                     
♣msalabani na akaja katika nchi hii ya India, kwa sababu makundi 
kumi ya Wana wa Israeli yalikuja katika nchi hizi ambao mwishoni 
wakawa Waislamu. Na baada ya kusilimu, kwa mujibu wa ahadi ya 
Torati, wakapatikana miongoni mwao wafalme wengi pia. Na hii ni 
dalili moja ya ukweli wa unabii wa Mtume s.a.w., maana ndani ya 
Torati kulikuwa na ahadi kwamba Wana wa Israili wakimfuata 
Nabii aliyeahidiwa watapata utawala na ufalme. Hivyo basi, 
kumwua Masihi mwana wa Mariamu msalabani ni chanzo 
ambacho msingi wa kanuni zote za dini kama vile kafara na utatu na 
kadhalika umewekwa juu yake. Na hili ndilo wazo lililopenya katika 
mioyo ya Wakristo milioni mia nne na kwa kuuthibitisha ubatili 
wake, dini ya Kikristo haibaki chochote wala lolote. Kama katika 
Wakristo kuna kundi lolote lenye jadhba ya utafiti wa kidini, basi 
yumkini baada ya kupata habari ya thibitisho hizo waiage haraka sana 
dini ya Kikristo. Na kama moto wa utafiti huu ulipuke mioyoni mwa 
watu wote wa Ulaya, basi lile kundi la watu milioni mia nne 
lililojiandalia kwa miaka elfu moja na mia tisa, yawezekana kwa 
msaada wa Mungu ndani ya miezi kumi na tisa ligeuke na kusilimu, 
kwani baada ya itikadi ya kimsalaba kuthibitika kuwa Hadhrat Masihi 
a.s. hakufia msalabani bali kaendelea kutembelea nchi zingine ni 
jambo ambalo latowesha mioyoni itikadi za Kikristo mara moja na 
kuleta mapinduzi makubwa katika ulimwengu wa Ukristo. 
Enyi wapendwa! Sasa iacheni dini ya Kikristo, maana Mungu 
Ameshaonyesha ukweli. Njooni kwenye mwanga wa Islam mkapate 
wokovu. Na Mungu Mjuzi Anajua ya kuwa nasaha yote hii 
imetolewa kwa nia njema na baada ya kufanya utafiti mkamilifu. 
Mwandishi. 
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uhamaji huo ulikuwa na vyanzo vya ushindi na 
nusura ndani yake. Hivyo basi, enyi marafiki! eleweni 
kwa yakini kuwa mcha Mungu haangamizwi kamwe. 
Makundi mawili yanapokuwa maadui na kufikisha 
uhasama hadi mwisho, basi lile kundi ambalo 
machoni mwa Mwenyezi Mungu ni lenye utawa na 
wema ndilo huteremkiwa msaada kutoka mbinguni, 
na kwa njia hii mizozo ya kidini hupata kuamuliwa 
kwa maamuzi ya kimbinguni. Hebu angalieni, katika 
hali ya unyonge kiasi gani Sayidna na Maulana Nabii 
wetu Hadhrat Muhammad s.a.w. alidhihiri mjini 
Maka, na siku hizo Abu Jahli na wengineo walikuwa 
na uluwa mkubwa namna gani. Malaki ya watu 
wakawa maadui wenye hamu ya kumwua Mtume 
s.a.w. Basi kilikuwa ni kitu gani kilichomfaulisha 
Nabii wetu Mtukufu s.a.w. na kumshindisha? 
Eleweni kwa yakini kuwa huu ndio ulikuwa uongofu, 
uaminifu, utakaso na ukweli. Hivyo basi, enyi ndugu! 
Fuateni nyayo hizi, na ingieni ndani ya nyumba hii 
kwa nguvu sana, kisha hivi karibuni mtaona kuwa 
Mwenyezi Mungu Anawasaidieni. Mungu Yule 
Anayefichikana machoni, lakini ndiye Ang’aaye zaidi 
kuliko vitu vyote Ambaye hata malaika pia 
wanamwogopa kwa jalali yake, Yeye hapendi ukosefu 
wa adabu na ujanja, na huwahurumia 
wanaomwogopa. Hivyo, Mwogopeni na neneni kila 
neno baada ya kulizingatia. Nyinyi ni watu wa 
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Jumuiya yake Aliowachagueni ili mwonyeshe mfano 
wa wema. Basi, yule asiyeacha uovu, na midomo yake 
haiepuki uongo na moyo wake hautengani na mawazo 
machafu, mtu huyo atatengwa na Jumuiya hii. Enyi 
watu wa Mungu! isafisheni mioyo na jitakaseni 
undani mwenu. Mwaweza kumridhisha kila mmoja 
kwa unafiki na udumakuwili wenu, lakini kwa tabia 
hii mtamghadhabisha Mungu. Jihurumieni nafsi zenu 
na viepusheni vizazi vyenu na maangamio. 
Haiwezekani kamwe Mungu Awaridhie ilhali 
mioyoni mwenu kuna mwingine mnayempenda zaidi 
kuliko Yeye. Jitoleeni katika njia yake na 
jishughulisheni kwake hata kusahau mengine na 
kuweni wake kikamilifu, kama mkitaka kumwona 
Mungu katika dunia hii hii. Mwujiza ni nini na 
mambo ya ajabu hutokea lini? Hivyo eleweni na 
kumbukeni kuwa mabadiliko ya kiroho yanahitaji 
mabadiliko ya mbingu. Moto ule unaowaka kwa 
ikhlasi, huo huuonyesha ulimwengu wa juu kwa sura 
ya ishara fulani. Waaminio wote, ingawa kwa kawaida 
hushiriki katika kila jambo hata kwamba kila mmoja 
hupata ndoto za kawaida na baadhi yao hupata 
ufunuo pia, lakini mwujiza wenye jalali ya Mungu na 
mng’ao ndani yake na ambao wamwonyesha Mungu, 
huo huwa ni nusura maalum ya Mungu 
inayodhihirishwa kuwazidishia heshima watu ambao 
wana daraja la kujitoa kwa Mungu aliye Mmoja, ilhali 
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wanadhalilishwa duniani nao wanaitwa kuwa wabaya, 
na wanaitwa waongo, wazushi, na waovu, walaaniwa, 
madajjali, wadanganyifu na walaghai na juhudi 
zafanywa kuwaangamiza, lakini hufanya subira kwa 
muda na kujizuia, kisha ghera ya Mwenyezi Mungu 
hutaka kuonyesha ishara kwa kuwasaidia. Ndipo, 
mara moyo wao huudhika na kifua chao kujeruhika, 
basi wao hukiangukia kizingiti cha Mwenyezi Mungu 
kwa unyenyekevu, na dua zao zenye uchungu 
husababisha kelele za vilio huko mbinguni. Na kama 
vile, baada ya joto kali, viwingu vidogo vidogo 
hudhihirika mbinguni, kisha kwa kuunganika pamoja 
kwa kupangana juu kwa juu kukawa wingu la mvua 
na mara mvua huanza kunyesha, vivyo hivyo vilio vya 
uchungu vya waaminifu ambavyo vinakuwa katika 
wakati wake vinavyoinua mawingu ya rehema na 
hatimaye kwa sura ya ishara huteremka ardhini. 
Ilmuradi, pale mtu mkweli, walii wa Allah, 
anapofanyiwa dhuluma kupindukia, hapo yafaa 
ieleweke kuwa sasa ishara itadhihirika. 

Œǌ ưǂǏ ŗ  ǖƮƛĳ ŕœĳœ ᣆ ĳƿ Ũ◀ ⩠  
6 ǖƮƛĳ ŕœĴśǔ Ʒǌ Ʊ Ũ⚮ ⭻ ƻ ٓĳ » ǔƿ 

Hapa ninalazimika kuandika kwa masikitiko kuwa 

                                     
6 Balaa lolote Mungu Analowapatia watu hawa, huwa 
Anaweka rehema chini yake. Mwenezi 
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wapinzani wetu hawajiepushi na utovu wa uadilifu, 
uongo, na ukaidi. Wanajasiri kuyakadhibisha maneno 
ya Mungu na huzikataa ishara za Mungu Mwenye 
jalali. Nilitumai kuwa baada ya kipeperushi changu 
cha tarehe 21 Novemba 1898, kilichoandikwa dhidi 
ya Sheikh Muhammad Husain wa Batala na 
Muhammad Bakhsh Ja‘far Zatalli na Abul Hasan 
Mtibeti, watu hawa watanyamaza, kwani ndani ya 
kipeperushi mlikuwa na maneno ya wazi kuwa muda 
hadi 15 Januari 1900 umekwishawekwa kwa jambo 
hili kwamba yule mtu atakayekuwa mwongo, Mungu 
Atamdhalilisha na kumfedhehesha. Na hiki ndicho 
kilikuwa kipimo cha wazi kabisa kwa kumpambanua 
mkweli na mwongo alichokiweka Mwenyezi Mungu 
kwa ufunuo wake. Iliwapasa watu hawa kukaa kimya 
na kusubiri uamuzi wa Mungu mpaka tarehe 15 
Januari 1900. Lakini yasikitisha kuwa hawakufanya 
hivyo, bali huyo Zatalli akajaza tena uchafu katika 
kipeperuchi chake cha tarehe 30 Novemba 1898 
kama ilivyo tabia yake sikuzote na akaongopa moja 
kwa moja. Katika kipeperushi hicho anaandika kuwa 
hakuna bishara yoyote ya mtu huyo — yaani mimi — 
iliyotimia. Nisemaje kumjibu isipokuwa kwamba 
‘Laana ya Mungu iwe juu ya waongopao. Yuasema pia 
kuwa bishara inayomhusu Atham haikutimia. Kwa 
kujibu hatuwezi kusema chochote tena ila ‘Laana ya 
Mungu iwe juu ya waongopao.’ Ukweli wenyewe ni 
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kuwa moyo wa mtu unapokuwa mweusi kutokana na 
ubahili na inadi, mtu huyo huwa haoni japo anaona, 
na hasikii hali anasikia. Muhuri wa Mungu hugongwa 
juu ya moyo wake. Masikioni mwake mwatiliwa 
vizibio. Nani amefichikiwa hadi sasa jambo hili 
kwamba bishara iliyomhusu Atham ilikuwa na 
masharti, na ufunuo wa Allah ulidhihirisha kuwa 
katika hali ya kuelekea kwenye haki ndani ya muda 
uliowekwa, yeye atasalimika na kifo. Na kisha Atham 
akathibitisha kwa amali yake na kauli yake, kwa 
wasiwasi wake na hofu yake, na kwa kutokula kiapo 
na kutoshtaki kwake, kuwa ndani ya kipindi cha 
bishara moyo wake haukubaki imara juu ya Ukristo, 
na adhama ya Islam ikaingia moyoni mwake. Na hili 
halikuwa jambo lisilowezekana, kwani yeye alikuwa 
mtoto wa Waislamu, lakini aliritadi kutokana na 
baadhi ya sababu fulani. Yeye alikuwa na uelekeo 
fulani wa Kiislamu, ndiyo maana hakuiafiki itikadi ya 
Wakristo kikamilifu, na tangu awali alikuwa na dhana 
njema juu yangu. Hivyo, yeye kuiogopa bishara ya 
Kiislamu ni jambo linalowezekana. Kisha asipokula 
kiapo kwa kuuthibitisha Ukristo wake, wala 
hakunishtaki, bali akawa anaogopaogopa tu kama 
mwizi, na hata kwa juhudi kubwa za Wakristo pia 
hakuwa tayari kufanya hayo mambo, je, vitendo vyake 
hivyo si vyenye kuhakikisha kwamba lazima alikuwa 
anaiogopa adhama ya bishara ya Kiislamu. Watu 
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wenye maisha ya kughafilika huyaogopa hata matabiri 
ya wanajimu, sembuse bishara iliyotolewa kwa nguvu 
sana ambayo alipoisikia tu papo hapo rangi yake 
ikawa imefifia, ambayo pamoja nayo niliahidi 
kukubali kuadhibiwa isipotimia hiyo bishara. Basi, 
kwa nini hofu yake isingeingia ndani ya mioyo 
iliyonyimwa ukweli! Tena, kwa kuwa jambo hili 
halikubakia kuwa la kukisia tu, bali Atham 
mwenyewe aliidhihirisha fadhaa yake ya ndani na 
mabadiliko ya hali yake ya kiitikadi kutokana na hofu 
yake, mashaka yake na kutishika ambavyo vyote hivyo 
vilishuhudiwa na mamia ya watu.  Na kisha baada ya 
kupita muda akaifikisha hali hiyo ya mabadiliko 
kwenye upeo wa yakini kwa kutokula kiapo na 
kutokunishtaki, kisha sawa na ufunuo wa Mwenyezi 
Mungu, akafa ndani ya miezi sita kutokea tangazo 
langu la mwisho. Je, matukio hayo yote hayajazi 
yakini moyoni mwa mwadilifu na mcha Mungu 
kwamba yeye aliendelea kuishi katika muda wa 
utabiri kwa kujinufaisha na sharti lililowekwa ndani 
ya ufunuo wa Mungu, kisha akafariki sawa na taarifa 
ya ufunuo wa Mwenyezi Mungu kwa kuuficha 
ushahidi. Sasa angalieni, tafuteni kuwa Atham yuko 
wapi. Je yuko hai? Je sio kweli kuwa yeye ameishakufa 
miaka mingi iliyopita? Lakini yule mtu ambaye huyo 
Atham alishindana naye katika jumba la Dkt. Clark 
huko Amritsar, yu hai mpaka sasa ambaye saa hizi 
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anaandika makala hii. Enyi msioona haya, hebu 
lifikirieni kidogo jambo hili kuwa kwa nini baada ya 
kuuficha ushahidi akafa upesi? Katika uhai wake 
mimi niliishaandika pia kuwa kama mimi ni mwongo, 
nitakufa kwanza, waila nitashuhudia kifo cha Atham. 
Basi kama mna haya, mtafuteni Atham yuko wapi? 
Yeye alikuwa anakaribiana nami katika umri na 
alikuwa anafahamiana na mimi kwa miaka thelathini. 
Kama Mungu Angetaka, Atham angeweza kuishi 
miaka mingine thelathini. Basi ilikuwaje yeye katika 
siku hizo hizo akafa kwa muafaka wa ufunuo wa 
Mungu ambapo  kwa ajili ya kuwaliwaza Wakristo 
akauficha ukweli wa utabiri wa kiufunuo na kurejea 
kwa moyo wake kwenye haki. Mungu Anailaani 
mioyo inayoukataa ukweli baada ya kuukuta. Na kwa 
vile kukataa huku kulikofanywa na Wakristo na 
baadhi ya Waislamu wenye shari kulikuwa dhuluma 
ya wazi katika macho ya Mwenyezi Mungu, kwa hiyo 
kwa ajili ya kuitimiza bishara nyingine kubwa, yaani 
kwa bishara kuhusu kifo cha Pandit Lekhram, 
Akawadhalilisha na kuwafedhehesha kabisa wakataaji. 
Bishara hii ilikuwa ya ajabu kiasi hiki kwamba ndani 
yake ilielezwa mapema, yaani miaka mitano kabla, 
kuwa Lekhram atakufa siku gani na kifo cha aina gani. 
Lakini ni masikitiko kuwa watu wabahili 
wasiokumbuka kufa kwao hawakuikubali bishara hii 
pia. Na Mungu Alidhihirisha ishara nyingi sana, 
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lakini hawa wanazikataa zote. Sasa tangazo hili la 
tarehe 21 Novemba 1898 ni uamuzi wa mwisho. 
Yapasa sasa kuwa kila mtafutaji mkweli angoje kwa 
subira. Mungu Hawasaidii waongo, makidhabu na 
madajjali. Imeandikwa wazi kabisa ndani ya Kurani 
Tukufu kuwa ni ahadi ya Mwenyezi Mungu kwamba 
Yeye Huwashindisha waaminio na mitume. Sasa 
jambo hili liko mbinguni, kupiga kelele ardhini 
hakusaidii kitu. Makundi yote mawili yako mbele 
yake na itadhihirika hivi karibuni kuwa nusura na 
msaada wake unamwendea nani.  

 نaاFحdداللهّٰ aربaاF[اidFن7
َ
خرaد@واHاaا

ٰ
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ٰ
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ّ
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Mtangazaji 
Mnyenyekevu 
Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian 
30 Novemba 1898 

                                     
7 Na mwisho wa maombi yetu ni kuwa sifa zote njema 
zinamhusu Mwenyezi Mungu Mola wa walimwengu. Mwenezi 
8 Na amani iwe kwa waliofuata mwongozo. Mwenezi 
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Barua ya Bwana Maulawii Abdullah, 
Mkazi wa Kashmir 

inachapishwa katika tangazo hili kuwanufaisha watu 
wote, pamoja na ramani ya kaburi la Hadhrat Isa a.s. 

Kutoka kwangu Abdullah kwenda kwa mheshimiwa 
Hadhrat Masihi Mauʻudi, 

Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuhu.  

Mtukufu Hadhrat! Sawa na maagizo yako, mimi 
baada ya kufika mahali penyewe hasa mjini Srinagar, 
yaani kwenye kaburi la mwanamfalme, Yuz Asif, 
Nabii wa Mungu a.s., nikafanya utafiti kwa bidii 
kadiri ilivyowezekana. Na nikawahoji wazee wenye 
umri mkubwa, na pia kwa kila jiha nikawauliza-
uliza waangalizi wa kaburi na watu waishio katika 
eneo hilo. 
Mheshimiwa, katika kuchunguza nikapata kujua 
kuwa kaburi hili kwa kweli ni la Mheshimiwa Yuz 
Asaf a.s. Nabii wa Mwenyezi Mungu. Na kaburi hili 
lipo katika mtaa wa Waislamu, hakuna Baniani 
yeyote anayeishi pale, wala hakuna eneo lolote la 
kuzikia Mabaniani. Na kwa ushahidi wa watu wenye 
kuaminika, jambo hili limethibitika kuwa kaburi hili 
lipo tangu miaka 1900 iliyopita. Na Waislamu 
huliangalia kwa heshima na taadhima kubwa sana na 
hulizuru. Na watu kwa jumla wanafikiri kuwa ndani 
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ya kaburi hili amezikwa nabii mmoja mtukufu 
aliyekuja Kashmir kutoka nchi nyingine kwa ajili ya 
kuwapa watu nasaha. Na wanasema kuwa nabii huyu 
alipita miaka kama mia sita kabla ya Mtume wetu 
s.a.w. Hii haijaeleweka mpaka sasa kwamba kwa nini 
alikuja nchini humu.9 Lakini mambo haya bila shaka 

                                     
9 Nabii yule aliyepita miaka mia sita kabla ya Mtume wetu 
s.a.w. ni Hadhrat Isa a.s., si mwingine yeyote. Na kuna 
uwezekano mkubwa kwa neno Yesu kubadilika na kuwa Yuz 
Asaf, kwani kama neno Yesu limefanywa kuwa Jesus kwa 
Kiingereza, basi hakuna tofauti kubwa kati ya Yuzasaf na 
Jesus. Neno hili halihusiani kabisa na lugha ya Kisanskrit; 
laonekana kabisa ni la Kiebrania. Na kwa nini Hadhrat Isa 
alikuja katika nchi hii? Sababu yake iko wazi, nayo ni hii kuwa 
Mayahudi wa nchi ya Shamu wasipokubali mahubiri yake na 
wakataka kumwua msalabani, basi Mwenyezi Mungu, kwa 
muafaka wa ahadi Yake na kwa kuipokea dua yake, 
Akamuokoa Hadhrat Masihi a.s. na kifo cha msalabani. Na 
kama ilivyoandikwa ndani ya Injili kwamba ilikuwemo 
moyoni mwa Hadhrat Masihi kuwa awafikishie pia ujumbe 
wa Mwenyezi Mungu wale Mayahudi ambao wakati wa 
vurugu za Bukhta Nasar, walikuja katika nchi za India. Basi, 
ni kwa kutimiza lengo hili, yeye alikuja katika nchi hii.  
Daktari mmoja Mfaransa, Bw. Bernier, anaandika 
katika maelezo ya safari yake kuwa, “Watafiti kadhaa 
wa Kiingereza wamedhihirisha rai zao kwa nguvu sana 
kuwa wakazi Waislamu wa Kashmiri, kwa kweli, ni 
Waisraeli  waliokuja  nchini  humo  nyakati  za vurugu.  
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yamekwishathibitika na kwa ushahidi unaofululiza 
yamefikia daraja ya juu ya yakini kuwa Mtakatifu 
huyo ambaye♣ Waislamu wa Kashmir wameishampa 

                                     
♣Nyuso za mstatili, kanzu zao ndefu na baadhi ya desturi zao 
ndio ushahidi wa jambo hili. Basi, yawezekana sana kuwa 
huenda Hahdrat Isa a.s. baada ya kukatishwa tamaa na 
Mayahudi wa Shamu akaja katika nchi hiyo kuhubiri kaumu 
yake. Injili iliyoandikwa hivi karibuni na mtalii mmoja wa 
Kirusi niliyoiagiza kutoka London, nayo imeafikiana nami 
katika rai hii kuwa Hadhrat Isa a.s. lazima alikuja katika nchi 
hii. Na matukio waliyoandika baadhi ya waandishi kuhusiana 
na Yuz Asaf yaliyoenezwa tafsiri zake katika nchi za Ulaya pia, 
mapadri nao wameshangaa sana mno wakiyasoma, maana 
mafundisho hayo yanafanana sana na mafundisho ya kihulka 
ya Injili, bali ibara nyingi zaonekana kuwa ni zile zile.  
Vivyo hivyo Injili ya Kitibeti inafanana sana na mafundisho ya 
kihulka ya Injili. Hivyo, thibitisho hizi siyo ambazo mtu 
aweza kuzikatalia mbali kwa nguvu mara moja kiuadui, bali 
ndani yake mwanga wa ukweli unaonekana dhahiri shahiri. 
Kuna viashirio vingi sana hata kwamba vikiangaliwa kwa 
pamoja vyafikisha kwenye natija kwamba hiki si kisa kisicho 
na msingi. Jina la Yuz Asaf kushabihiana na majina ya 
Kiebrania, na jina la Yuz Asaf kupata umashuhuri kuwa nabii 
— neno ambalo latumika kwa manabii wa Kiisraeli na wa 
Kiislamu pekee, na kisha neno mwanamfalme kuwa pamoja 
na jina la nabii huyo na halafu sifa za nabii huyo kulingana 
kabisa na Hadhrat Masihi a.s., na mafundisho yake kuwa sawa 
na mafundisho  ya Kikhulka  ya  Injili, na  kisha yeye kuzikwa  
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jina la Yuz Asaf ndiye Nabii na pia ni mwanamfalme. 
Katika nchi hii hakujulikana kwa lakabu yake yoyote 
ya Kibaniani kama♣ vile Raja au Autar au Rikhii au 
Munii au Sidd na kadhalika. Bali wote wanaafikiana 
kumwita Nabii. Na neno Nabii latumika baina ya 
Waislamu na Waisraeli kwa usawa. Na kwa vile ndani 
ya Islam hakuna Nabii yeyote aliyekuja baada ya 
Mtume wetu s.a.w., wala asingeweza kuja, ndiyo 
maana Waislamu wa Kashmir kwa jumla wanasema 
kwa pamoja kuwa nabii huyu ni wa kabla ya Islam. 
Naam, mpaka sasa hawajafikia uamuzi huu kwamba 
kwa kuwa neno Nabii latumika kwa manabii wa 
mataifa mawili tu, yaani kwa manabii wa Kiislamu na 
wa Kiisraeli, na ndani ya Islam asingeweza kuja Nabii 
yeyote baada ya Mtume Mtukufu s.a.w., basi 
imethibitika kabisa kuwa yule ndiye Nabii Mwisraeli 
                                     
♣katika mtaa wa Waislamu, na halafu muda wa kaburi lake 
kutajwa kuwa ni miaka elfu moja mia tisa, na kisha katika 
zama hizi Injili moja kuvumbuliwa na Mwingereza mmoja, na 
kutokana na Injili hiyo kuthibitika waziwazi ujaji wa Hadhrat 
Isa a.s. katika nchi hii — natija ya mambo yote hayo, kwa 
kuyaangalia kwa pamoja, ndiyo kuwa bila shaka yoyote 
Hadhrat Isa a.s. lazima alikuja katika nchi hii, naye alifia eneo 
hili hili. Mbali na hayo, kuna hoja nyingine nyingi 
tutakazoziandika ndani ya kijitabu kingine, Inshallah. — 
Kutoka kwa mtangazaji. 
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tu, kwani neno hili haikulitumia lugha nyingine 
yoyote ya tatu. Pasipo shaka, neno hilo lipo katika 
lugha mbili pekee nalo lahusikana na mataifa mawili 
tu,10 lakini kwa sababu ya Khatme Nubuwwat, taifa la 
Kiislamu limetoka nje, hivyo likaamulika barabara 
kwamba nabii huyo ni Nabii wa Kiisraeli. Kisha kwa 
mfululizo wa ushuhuda wa kihistoria kuthibitika 
kuwa Nabii huyo alipita miaka mia sita kabla ya 
Mtume wetu s.a.w., kwaongezea yakini zaidi ile hoja 
ya kwanza na kuelekeza kwa nguvu mioyo yote yenye 
busara kwenye jambo hili kuwa Nabii huyu ndiye 
Hadhrat Masihi a.s., si mwingine yeyote awaye. 
Kwani, ni huyo ndiye aliyepita miaka mia sita kabla ya 
Mtume Mtukufu s.a.w. Tena, kwa kuzingatia habari 
hii ifululizayo kuwa Nabii yule anaitwa pia 
                                     
10 Tanbihi: Neno nabii lahusikana na lugha mbili tu, na 
halikutumika katika lugha nyingine yoyote ya ulimwengu. 
Yaani, kwanza lipo neno hilo katika Kiebrania, na pili, katika 
Kiarabu. Mbali na hizo, lugha nyingine za ulimwengu hazina 
uhusiano wowote na neno hilo. Hivyo basi, neno hilo 
lililotumika kwa ajili ya Yuz Asaf, latoa ushahidi usiokatalika 
kuwa mtu huyo ama ni nabii Mwisraeli au ni nabii Mwislamu. 
Lakini baada ya Khatm-e-Nubuwwat, hakuna nabii mwingine 
anayeweza kuja ndani ya Islam, hivyo imebainika kuwa mtu 
huyo ni nabii Mwisraeli. Sasa kuuzingatia muda ulioelezwa 
kwakatiza maneno kuwa huyo ndiye Hadhrat Isa a.s. na ndiye 
aliyetajwa kwa jina la Mwanamfalme.  Mwandishi. 
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mwanamfalme, uthibitisho huu unakuwa nuru juu ya 
nuru, kwani katika muda huo hakuna Nabii yeyote 
minghairi ya Hadhrat Isa a.s., aliyepata umaarufu wa 
kuitwa Mwanamfalme. Tena jina la Yuz Asaf 
linalofanana sana na neno ‘Yesu’ linayatilia nguvu 
mambo yote hayo ya yakini. Tena kwa kufika mahali 
pale penyewe, ikajulikana hoja nyingine. Kama ilivyo 
dhahiri kutoka katika ramani iliyoambatishwa, kaburi 
la Nabii huyu lipo kusini na kaskazini, na inaonekana 
kuwa kichwa kipo upande wa kaskazini na miguu 
upande wa kusini. Na kuzika hivyo huhusikana na 
Waislamu na watu wa Kitabu. Na uthibitisho 
mwingine unaotilia nguvu jambo hili ni kwamba 
kuna mlima unaojulikana kwa jina mlima Sulaiman 
karibu na kaburi hili. Jina hili pia linaonyesha kuwa 
hapa aliwahi kuja Nabii wa Kiisraeli.11 Ni ujahili wa 
hali ya juu kabisa kumchukulia Nabii huyu 
Mwanamfalme kuwa Baniani. Na hili ni kosa ambalo 
mbele ya shuhuda hizo za wazi kabisa hakuna hata 

                                     
11 Siyo lazima Sulaiman kuwa nabii Sulaiman, bali yaonekana 
kuwa yu mfame fulani wa Kiisraeli ambaye kwa jina lake 
mlima huo ukapata kujulikana. Huenda amiri yule kaitwa jina 
Sulaiman. Mpaka sasa Mayahudi wanayo mazoea ya 
kujichukulia majina ya manabii. Kwa vyovyote, jina hilo pia 
lahakikisha kuwa kundi la Wayahudi lilipita Kashmir ambalo 
kwa ajili yake ilimbidi Hadhrat Isa a.s. aje Kashmir.  
Mwandishi. 
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haja ya kuleta hoja za kulipinga. Katika lugha ya 
Kisanskriti neno Nabii halipo asilani, bali neno hili ni 
makhsus kwa Kiebrania na Kiarabu. Na kuzika maiti 
siyo desturi ya Mabaniani, bali Mabaniani huchoma 
moto maiti zao. Hivyo, sura ya kaburi pia 
inayakinisha kabisa kuwa huyo ni Nabii wa Kiisraeli. 
Upande wa magharibi wa kaburi kuna tundu. Watu 
wanasema kuwa harufu nzuri sana ilikuwa ikitokea 
tunduni humo. Tundu hilo ni pana kiasi na linafika 
mpaka ndani ya kaburi. Inaaminika kuwa tundu hilo 
liliwekwa kwa kusudio kubwa maalum. Huenda 
yamefukiwa mle baadhi ya vitu visaidavyo 
kumtambulisha aliyezikwa humo. Watu wanasema 
kuna hazina fulani ndani yake, lakini wazo hili 
halionekani kuaminika. Naam, kwa vile kuweka 
tundu kama hilo makaburini siyo desturi katika nchi 
yoyote ile, hivyo inafikiriwa kuwa ndani ya tundu hili 
kuna siri kubwa sana. Na tundu hilo kuendelea 
kuwepo kwa mamia ya miaka ni jambo la kushangaza 
zaidi. Washia wa mji huo nao wanasema kuwa hili ni 
kaburi la nabii fulani aliyekuwa amekuja toka nchi 
nyingine kwa kutalii naye aliitwa kwa lakabu ya 
Mwanamfalme. Washia walinionyesha pia kitabu 
kimoja kinachoitwa “Ainul Hayaat”. Ndani ya kitabu 
hicho kwenye ukurasa wa 119, mmeandikwa kisa 
kirefu kwa kurejezwa kwa Ibni Babwaihe na kitabu 
lkmaluddini na ltmamun Niʻmat, lakini visa vyote 
hivyo ni vya kipuuzi na kisicho na maana. Ndani ya 
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kitabu hicho, la kweli ni hili tu kwamba mwandishi 
wa kitabu anakubali kuwa Nabii huyu alikuwa mtalii 
na alikuwa mwanamfalme aliyekuja Kashmir. Na njia 
ya kufikia kaburi la Nabii huyu mwanamfalme ni hii 
kuwa ukitokea msikiti wa Ijumaa, uje mtaani Raudha 
Bal Yamiin, kaburi hilo takatifu litakuwa mbele 
kidogo. Nyuma ya ukuta wa upande wa kushoto wa 
kaburi hilo kuna njia, na upande wa kulia kuna 
msikiti wa zamani. Inaonekana kuwa hapo zamani 
kwa ajili ya kupata baraka msikiti huo ulijengwa 
karibu  na kaburi hilo, na karibu na msikiti huo kuna 
nyumba za Waislamu. Hakuna hata alama yoyote 
hapo ya watu wa dini zingine. Na karibu na kaburi la 
Nabii huyo wa Mungu, kwenye kona ya kulia jiwe 
moja limewekwa lenye nakshi ya unyayo wa mtu. 
Yasemekana unyayo huo ni wa Mtume. Labda huo ni 
unyayo wa Nabii Mwanamfalme uliobakia kama 
alama. Yaonekana kuna mambo mawili kuhusu 
kaburi hilo yanayoelekeza kwenye uhakika wa baadhi 
ya siri zifichikanazo. Mosi, lile tundu lililopo karibu 
na kaburi. Pili, ni unyayo huo ulionakshiwa katika 
jiwe. Iliyobakia ni sura ya kaburi ambayo 
imeonyeshwa kikamilifu katika ramani 
iliyoambatanishwa.  
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Hili ni kaburi la Hadhrat Isa a.s. anayejulikana kwa 
jina la Yesu, Jesus au Yuz Asaf. 

Na sawa na ushuhuda wa wazee wa Kashmiri, kaburi 
hili lipo mjini  Srinagar, mtaa wa Khanyar tangu 
takriban miaka elfu moja na mia tisa.  
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MWISHO WA KITABU 
Kwa fadhili za Mwenyezi Mungu na ukarimu wake, 
ili kuwadhalilisha wapinzani na kudhihirisha ukweli 
wa mwandishi huyu, imekwishathibitika kuwa lile 
kaburi lililopo kwa jina la Yuz Asaf, mjini Srinagar 
katika mtaa wa Khanyar, kwa hakika, pasipo shaka 
yoyote, ndilo kaburi la Hadhrat Isa a.s. Marhamu ya 
Isa inayotolewa ushahidi na vitabu elfu moja bali zaidi 
vya utabibu ni uthibitisho wa kwanza kuwa 
mheshimiwa Masihi a.s. alisalimika msalabani, kamwe 
hakufa juu ya msalaba. Katika maelezo ya marhamu 
hiyo, matabibu wameandika kwa maneno ya waziwazi 
kabisa kuwa, “Dawa hii hutengenezwa kwa ajili ya 
aliyepigwa, aliyeanguka na kwa kila aina ya jeraha, 
nayo ilitayarishwa kutibu majeraha ya Hadhrat Isa 
a.s., yaani majeraha yake ya mikononi na miguuni 
mwake.” Kwa kuithibitisha marhamu hii, ninavyo pia 
vitabu vya utabibu vilivyoandikwa kwa mkono tangu 
miaka 700 iliyopita. Matabibu hao si Waislamu 
pekee, bali wapo pia Wakristo, Mayahudi na 
Mamajusi ambao  vitabu vyao vipo mpaka sasa. Ndani 
ya maktaba ya Mfalme Kaisar wa Roma mlikuwa na 
Karabadin (kitabu cha orodha ya madawa na 
matumizi yake; famakapia) kilichoandikwa kwa lugha 
ya Kirumi. Na kabla haijapita miaka 200 baada ya 
tukio la msalaba, vitabu vingi vilikwishaenea duniani. 
Hivyo, msingi wa swala hili kuwa Hadhrat Masihi 
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hakufia msalabani, kwanza unatokana na Injili 
zenyewe kama tulivyokwisha eleza tayari, na kisha 
marhamu ya Isa ikadhihirisha uthibitisho wake kwa 
utafiti wa kielimu. Kisha ile Injili, iliyopatikana hivi 
karibuni huko Tibet, imetoa ushahidi dhahiri kuwa 
Hadhrat Isa a.s lazima alikuja nchini India. Baadaye, 
kutokana na vitabu vingine vingi, zikajulikana habari 
za tukio hilo. Katika kitabu cha Tarikh Kashmir 
A‘dhamii, kilichoandikwa miaka mia mbili iliyopita, 
kwenye ukurasa wake wa 82 imeandikwa kuwa, 
“Kaburi la pili lililopo karibu na kaburi la Seyyid 
Nasiruddin, hilo lafikiriwa kwamba ni kaburi la 
mtume fulani”. Kisha mwanahistoria huyo anaandika 
kwenye ukurasa ule ule kwamba “Mwanamfalme 
fulani alikuja Kashmir akitokea nchi nyingine, naye 
alikuwa na daraja ya juu sana katika utawa, ucha 
Mungu, mazoezi ya kidini na ibada. Yeye akateuliwa 
na Mungu kuwa Nabii na akija Kashmir 
akashughulikia kuwahubiria Wakashmiri, ambaye 
jina lake ni Yuz Asaf. Na wengi wenye kupokea 
kashfi, hususan Mulla Inayatullah aliye kiongozi 
wangu mimi mwandishi, wamesema kuwa baraka za 
unabii zinadhihiri kutoka ndani ya kaburi hili.” Ibara 
hii ya Tarikh A‘dhamii ipo katika lugha ya Kiajemi 
ambayo imetafsiriwa. Na katika fursa ya kuchambua 
kitabu kiitwacho “Shahzada Yuz Asaf”, 
kilichoandikwa na Bwana Mirza Safdar Ali, daktari 
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mpasuaji katika jeshi la serikali ya Nidham, 
limeandika jarida la Muhammadan Anglo Oriental 
College katika toleo la Septemba 1896 na Oktoba 
1896 ya kwamba “Ndani ya kisa mashuhuri cha Yuz 
Asaf kilichokwisha enea katika Asia na Ulaya, 
mapadri wameghushi kidogo, yaani katika maisha ya 
Yuz Asaf yanayofanana sana na mafundisho na 
khulka za Hadhrat Masihi, labda mapadri wenyewe 
wameyaongeza ibara hizo.” Lakini mawazo hayo 
yanatokana na kutokuwa na ujuzi. Mapadri walipata 
kujua maisha ya Yuz Asaf wakati ambapo hayo 
yalikuwa yameisha julikana tayari katika India na 
Kashmir na yakaandikwa ndani ya vitabu vya zamani 
vya nchi hii, na vitabu hivyo vipo mpaka sasa. Basi, 
mapadri wangeipataje fursa ya kufanya mabadiliko? 
Naam, mawazo ya mapadri kuwa labda wafuasi wa 
Hadhrat Masih walikuja nchini humo na ibara hizo 
katika historia ya Yuz Asaf ndizo zao, wazo hilo ni 
potofu kabisa, bali sisi tumeshathibitisha kuwa Yuz 
Asaf ni jina la Bwana Yesu ambalo kutokana na 
mpishano wa matamshi wa lugha, yametokea 
mabadiliko kiasi fulani. Hata hivi leo pia baadhi ya 
Wakashmiri wanasema ‘Bwana Isa’ badala ya kusema 
‘Yuz Asaf’, kama iliyokwishaandikwa. 

12 
ٰ
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12 Na amani iwe kwa wafuatao mwongozo. Mwenezi 
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Rejeo kuhusu ukurasa wa kwanza 
Tangazo 

Tarehe 30 Novemba 1898. 
Dhila ya haraka. 

13  
Sheikh Muhammad Husain Batalawii aliendelea 
kusema mara kwa mara kwamba “Kwa kumchunguza 
mwongo na mkweli, sisi tunataka kufanya mubahala, 
na mubahala pia ndio suna katika dini ya Islam. 
Lakini pamoja na haya kuna ombi hili pia kuwa kama 
ikithibitika kuwa sisi ni waongo, basi adhabu 
ituteremkie mara moja. Kwa kuijibu mimi nimeeleza 
kwa kirefu katika tangazo la tarehe 21 Novemba 1898 
kuwa adhabu kushuka mara moja ni kinyume kabisa 
na suna katika mubahala. Ndani ya Hadithi hadi sasa  
limo neno la 14لما حال الحول  ambamo Mtume wa Mungu 
s.a.w. anasema kuwa Wakristo wa Najrani wakiogopa 
wakaacha kufanya mubahala. Na kama wangefanya 
mubahala na mimi, mwaka mmoja usingepita 
wangeangamizwa. Basi, kutokana na Hadithi hii 

                                     
13 Tafsiri ya ubeti huu wa Kiajemi: 
Ee mtovu wa adabu, usitafute kumfedhehesha mkweli,  
kwani, kwa njia hii hutapata kuheshimika. Mwenezi 
14 Kabla haujapita mwaka. Mwenezi 
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sharti alilotamka Mtukufu Mtume wa Mungu s.a.w. 
kwa kinywa chake kuhusu mubahala ni mpaka 
mwaka mmoja. Na desturi hii hii ndiyo suna kwa 
Waislamu mpaka siku ya kiyama ya kwamba kwa 
mujibu wa neno hilo la Hadithi hiyo, haipasi 
kupunguza muda wa mwaka mmoja wa mubahala. 
Bali waja wa Allah na wenye maarifa ya Mungu walio 
hoja ya Mungu ardhini wakiwa warithi wa kudumu 
wa Mtume Mtukufu s.a.w. wamekuwa pia warithi wa 
muujiza huu ya kwamba kama Mkristo yeyote 
anayemwamini Hadhrat Isa a.s. kuwa Mungu,15 au 
mshirikina mwingine yeyote anayemchukulia mtu 
fulani kuwa Mungu, akifanya nao mubahala katika 
jambo hili, basi Mwenyezi Mungu, katika muda huu 
au katika muda mwingine atakaojua mwenye 
kufunuliwa kwa njia ya ufunuo atamuonyesha 
mpinzani wake ishara yoyote ya kimbingu kwa 

                                     
15 Inathibitika kutokana na Injili kuwa baraka za kuonyesha 
ishara katika zama za Hadhrat Isa a.s zilikuwemo ndani ya 
dini ya Kikristo, bali kuonyesha ishara ilikuwa ni alama ya 
Mkristo mkweli. Lakini tangu Wakristo walipomfanya mtu 
kuwa Mungu na kumkadhibisha Mtume Mkweli, kuanzia 
hapo baraka zote hizo zikawaondoka, na Ukristo ukajifia 
kama dini zingine. Ndiyo maana, hakuna Mkristo yeyote 
anayeweza kukabiliana nasi katika kuonyesha ishara za 
kimbingu. —  Mwandishi. 
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ushahidi wa ushindi wake na ukweli wake. Na hizo ni 
ishara za kudumu za ukweli wa dini ya Kiislamu 
ambazo hakuna kaumu yoyote inayoweza kuzikabili. 
Ilmuradi, muda wa mwaka mmoja ambao ni muda 
kwa akali kwa bishara za kuonya, wathibitika 
kutokana na maelezo ya sheria zilizo wazi. Na yule tu 
atang’ang’ania kutaka adhabu papo hapo ambaye 
hana kabisa elimu ya Hadithi. Mtu kama huyo anatia 
doa katika shani ya usheikh. Kwa ajili ya 
kumfahamisha Bwana Batalawii, nilimwandikia pia 
kuwa katika mubahala dua mbaya haiombwi na 
upande mmoja tu, bali huombeana pande zote mbili. 
Basi, kama kundi moja linaitwa ni la waaminio na 
Waislamu, na likiliita kundi la pili kuwa kafiri, dajjaal, 
lisilo na dini, lililolaaniwa na murtadi na linalitoa nje 
ya Islam, kama alivyo Mian Muhammad Husain wa 
Batala, sasa ni nani aliyemzuia yeye asiombe adhabu 
kutokea mara moja? Lakini yule anayefunuliwa wahyi 
hawezi kufuata matakwa yake. Aletewaye wahyi 
atafuata tu ufunuo wa Mwenyezi Mungu. Lakini 
tangazo letu la tarehe 21 Novemba 1898 kuhusu 
namna ya mubahala lililochapishwa kukabiliana na 
Sheikh Muhammad Husain na marafiki zake 
anayewategemea, hiyo ilikuwa ni dua tu ambayo 
yamaanisha kuwa mwongo apate fedheha kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu; haimaanishi kuwa mwongo auawe 
au aanguke toka kwenye paa la nyumba. Kwa kuwa 
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Muhammad Husain, Zatalii na Tibatii wamenitakia 
fedheha kwa kunizulia uongo, kunilaani na kunitusi, 
hivyo mimi nimetaka hivi tu kutoka  kwa Mwenyezi 
Mungu kuwa kama kweli mimi nastahili dhila, ni 
mwongo, Dajjaal na mlaaniwa kama vile Muhammad 
Husain alivyoyajaza majarida yake matusi ya aina hii 
na kuumiza moyo wangu mara kwa mara, basi 
nidhalilishwe zaidi, na Sheikh Muhammad Husain 
apate heshima kutoka kwa Mwenyezi Mungu na 
apate madaraja makubwa. Lakini, kama mimi si 
mwongo, Dajjaal na mlaaniwa, basi namwomba 
Mungu aliye mmoja kwamba wanidhalishao hawa, 
Muhammad Husain na Zatalii na Tibatii, wapate 
dhila kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Ilmuradi, 
ninamtaka Mwenyezi Mungu Amdhalilishe 
mdhalimu na mwongo, awaye yeyote miongoni 
mwetu sisi wawili, na ninasema amina kwa hiyo. 
Mimi nimepata ufunuo huu kuwa miongoni mwa 
makundi haya mawili, kundi lile ambalo machoni 
mwa Mwenyezi Mungu linadhulumu na linaongopa 
Mwenyezi Mungu Atalidhalilisha, na habari hii 
itatimia hadi 15 Januari 1900. Mwenyezi Mungu 
Anajua vizuri kuwa mbele ya macho yake ni nani aliye 
mdhalimu na mwongo. Kama katika kipindi hiki, 
dhila yangu ikidhihirika, bila shaka kuwa kwangu 
mwongo, mdhalimu na dajjaal kutathibitika, na kwa 
njia hii ugomvi wa kila siku wa watu utakwisha. Na 
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kama Sheikh Muhammad Husain, Jaafar Zatalii na 
Tibatii wakiangukiwa na dhila kutoka mbinguni, basi 
hii itakuwa ni dalili madhubuti kabisa kuwa 
wamenidhulumu kwa kunitusi, kuniita dajjaal, 
mlaaniwa na mwongo. Lakini Sheikh Muhammad 
Husain, kwa kuukosoa ufunuo wangu wa Kiarabu 
uliomo ndani ya tangazo la tarehe 21 Novemba 1898  
— yaani sentensi hii:  ْاَتَعْجَبُ لِاَمْرِی amejifungulia 
mwenyewe mlango wa dhila, kana kwamba kwa 
mikono yake mwenyewe amejitimizia utashi wa 
kupata dhila papo hapo; bali dhila ya mara moja 
ilitakiwa kutimia kuanzia tarehe 15 Desemba 1898, 
lakini yeye kabla ya hapo ameshapata fedheha 
iaibishayo ambayo si ya mara moja bali yapaswa 
kuitwa fedheha iliyotangulia kabla ya wakati 
uliowekwa. Nayo ni hii kuwa safari moja Sheikh huyo 
kwa kuliona tangazo langu hili akaukinza ufunuo huo 
mbele ya Sheikh Ghulam Mustafaa aliye mwenyeji wa 
mji huu, kwamba kuna kosa la kisintaksi katika 
sentensi hii  ْاَتَعْجَبُ لِاَمْرِی na maneno ya Mungu hayawezi 
kuwa na kosa; hiyo ingetakiwa kuwa  ُمِنْ اَمْرِیْ اَتَعْجَب . Huu 
ndio ukinzani uliomfanya Sheikh huyo afedheheke 
papo kwa papo, maana tumeishathibitisha kutokana 
na mashairi ya washairi maarufu wa Kiarabu, bali ya 
washairi mabingwa wa zama za kabla ya Uislamu, 
kwamba hata laam pia huwa ni kihusishi cha neno 
ajab. Sasa ni wazi kabisa kuwa Sheikh huyo kwa 
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kuleta ukinzani usiotakikana ulio dalili ya ukosefu 
wake wa ujuzi, na ujinga wake wa hali ya juu kabisa 
amejivunjia mwenyewe heshima yake mbele ya 
wataalamu, na amethibitisha mbele ya adui na rafiki 
kuwa yu Sheikh wa jina tu, hana ujuzi wa elimu ya 
Kiarabu. Na hakuna fedheha kubwa kuliko hii kwa 
mtu anayeitwa Sheikh kwamba kwa kweli hana sifa za 
usheikh. Ni masikitiko kuwa mtu huyo mpaka sasa 
hana habari kuwa kihusishi cha kitenzi hicho ─ yaani 
ajab ─ pengine hutumika kwa neno min na pengine 
hutumika laam. Mtoto aliyesoma mpaka 
Hidayatunnahwi, yeye pia anajua kwamba wataalamu 
wa kisintaksi wametaja laam pia kuwa kihusishi kama 
walivyoitaja min. Basi, kwa ushahidi wa kihusishi hiki 
beti walizoandika, mmojawapo ni huu pia: 

 ومن ذی ولد لیس لہ ابوان  عجبت لمولود لیس لہ اب
Mshairi ametumia ndani ya ubeti huu vihusishi vyote 
viwili, laam na pia min. Na katika Diwani ya Hamasa 
iliyomo ndani ya silabasi ya vyuo vya serikali na 
ambayo ufasaha wake unakubaliwa, mmeandikwa 
kwenye kurasa zake za 19, 390, 411, 475, na 511 beti 
tano za Jaafar bin ‘Ulba na ya washairi wengine, 
ambamo washairi hao maarufu wa Arabuni 
wametumia laam kuwa ni kihusishi cha neno ajab, 
nazo ni hizi: 



SIRI YA UHAKIKA 

40 

 
 
Na zaidi ya hayo ni kwamba katika Hadithi iliyomo 
katika Mishkaat, kitaabul Iman, uk. 3, kuhusiana na 
maana ya Islam iliyosimuliwa kutoka kwa Mtume 
Mtukufu s.a.w. — ambayo Hadithi hiyo imekubaliwa 
na Bukhari na Muslim — humo neno ajab 
limetumika kwa kihusishi cha laam. Maneno ya 
Hadithi ni haya:  قُہ  عجبنا لہ یسئلہ و یُصَدِّ
Angalieni hapa kihusishi cha ajab hakikuandikwa 
min  bali kimeandikwa laam. Hakusema ajibnaa 
minhu bali amesema ajibnaa lahu. Sasa bwana 
Batalawii aseme kuwa je, mbele ya wataalamu hiyo 
ndiyo dhila ya mwenye kujiita sheikh ama hiyo 
itaitwa jina jingine? Na hebu utoe fatuwa hii pia 
kwamba fedheha hii inatakiwa iitwe fedheha ya mara 
moja au ipewe jina tofauti? Sheikh mwenye chuki 
kutokana na jadhba ya chuki yake, akaifanya hali yake 
kuafikiana na ubeti huu: 
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16  
Yapasa kuangalia kuwa katika kunitafutia dhila 
yangu, ukadhihirisha dhila yako namna gani. Mtu 
asiyeijua Hadithi ya kwanza ya Mishkaat na Hadithi 
iliyo msingi kwa kuutambua Uislamu, hajui hata 
maneno yake, wala hana habari kabisa ya jambo 
ambalo limetajwa kwa uwazi ndani ya Bukhari na 
Muslim hadi sasa ambapo amekuwa mwenye ndevu 
za mvi. Je mtu mwadilifu anaweza kumwita mtu 
kama huyo kuwa Sheikh? Basi, mtu ambaye hali ya 
elimu yake ya Kiarabu ndiyo hii na uhakika wa ujuzi 
wake wa Hadithi ndio huu kuwa hajui hata maneno 
ya Hadithi ya kwanza ya Mishkati, bila shaka hali 
yake ni ya kuhurumiwa, na feheha yake ni nyingi zaidi 
ya kushinda juhudi za kumsitiri. Na fedheha yake hii 
bila shaka ni ya papo kwa papo iliyodhihirika ikiwa 
ishara sawa na ombi lake. Yeye aliomba kwa kinywa 
chake dhila ya papo kwa papo na Mungu 
Akaionyesha dhila mara moja. 

Nimeshaandika kuwa ufunuo huo hauhusiani na mtu 
kufa au kuvunjika mguu, huo ndio kwa kudhihirisha 
dhila ya mwongo. Hivyo, kabla haijadhihirika alama 
nyingine kubwa zaidi ya Mwenyezi Mungu, 
                                     
16 Wewe uliniita (ili kunitega), nawe mwenyewe umetegeka. 
Imarisha mtazamo wako sana, kwani bado u mbichi. Mwenezi 
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kudhihirisha dhila, dhila hii pia kwa ajili ya mwongo 
ni kiboko alichopigwa kwa mkono wa Mwenyezi 
Mungu. Na katika ufunuo  ْاَتَعْجَبُ لِاَمْرِی kuna nukta hii 
iliyofichikana kwamba ufunuo huu ulikuwa ni 
bishara iliyofichika kwa ajili ya Muhammad Husain 
ambamo ilidokezwa kwamba Muhammad Husain 
ataipinga sentensi hii ya  ْاَتَعْجَبُ لِاَمْرِی. Na hiyo 
yamaanisha kuwa, “Ewe Muhammad Husain, je, 
unastaajabia neno liamri, na unautolea makosa 
ufunuo wangu huu na unasema kihusishi chake ni 
min. Tazama, mimi nitakuthibitshia kuwa mimi niko 
pamoja na wanipendao, na nitadhihirisha dhila yako”. 
Basi dhila hiyo ndiyo imedhihirika. Na siyo hiyo tu, 
kwa sababu Muhammad Husain na marafiki zake, 
wataimeza fedheha hii kama halua ama kuiynwa kama 
mtoto kumnyonya mama, hivyo, fedheha 
iliyoandaliwa mbinguni kwa ajili ya mwongo na 
mdhalimu ni kubwa zaidi kuliko hii. Mungu 
Amenifunulia ufunuo kuwa 17بمثلھا Ĺجزاء سیئ 
Hivyo, kama nimedhalilishwa bila haki, basi mimi 
natarajia ishara inayohusiana na kumdhalilisha 
mwongo, mdhalim, mzushi na Dajaal. Na kama mimi 
ndivyo hivyo, basi nitadhalilika, waila miongoni mwa 
makundi haya mawili litakalokuwa limedhulumu na 

                                     
17 Malipo ya ubaya ni ubaya ulio sawa nao. Mwenezi 



SIRI YA UHAKIKA 

43 

kuongopa, basi hilo litaonja ladha ya dhila ile. Zaidi ya 
kuaibika kielimu, Muhammad Husain na kundi lake 
wamepata fedheha nyingine pia ya mara moja, nayo ni 
kwamba kutokana na matukio sahihi na yenye yakini 
imethibitika kuwa Hadhrat Isa a.s. hakufa msalabani 
wala hakupaa mbinguni, bali baada ya kuepuka utashi 
wa Mayahudi wa kumuua alikuja nchini India na 
hatimaye akafia Srinagar, Kashmir, akiwa na umri wa 
miaka mia moja na ishirini. Hivyo basi, kwa 
Muhammad Husain na wengineo huu msiba ni 
mkubwa na fedheha kubwa. — Mwandishi. 



<<
  /ASCII85EncodePages false
  /AllowTransparency false
  /AutoPositionEPSFiles true
  /AutoRotatePages /None
  /Binding /Left
  /CalGrayProfile (Dot Gain 20%)
  /CalRGBProfile (sRGB IEC61966-2.1)
  /CalCMYKProfile (U.S. Web Coated \050SWOP\051 v2)
  /sRGBProfile (sRGB IEC61966-2.1)
  /CannotEmbedFontPolicy /Error
  /CompatibilityLevel 1.4
  /CompressObjects /Tags
  /CompressPages true
  /ConvertImagesToIndexed true
  /PassThroughJPEGImages true
  /CreateJobTicket false
  /DefaultRenderingIntent /Default
  /DetectBlends true
  /DetectCurves 0.0000
  /ColorConversionStrategy /CMYK
  /DoThumbnails false
  /EmbedAllFonts true
  /EmbedOpenType false
  /ParseICCProfilesInComments true
  /EmbedJobOptions true
  /DSCReportingLevel 0
  /EmitDSCWarnings false
  /EndPage -1
  /ImageMemory 1048576
  /LockDistillerParams false
  /MaxSubsetPct 100
  /Optimize true
  /OPM 1
  /ParseDSCComments true
  /ParseDSCCommentsForDocInfo true
  /PreserveCopyPage true
  /PreserveDICMYKValues true
  /PreserveEPSInfo true
  /PreserveFlatness true
  /PreserveHalftoneInfo false
  /PreserveOPIComments true
  /PreserveOverprintSettings true
  /StartPage 1
  /SubsetFonts true
  /TransferFunctionInfo /Apply
  /UCRandBGInfo /Preserve
  /UsePrologue false
  /ColorSettingsFile ()
  /AlwaysEmbed [ true
  ]
  /NeverEmbed [ true
  ]
  /AntiAliasColorImages false
  /CropColorImages true
  /ColorImageMinResolution 300
  /ColorImageMinResolutionPolicy /OK
  /DownsampleColorImages true
  /ColorImageDownsampleType /Bicubic
  /ColorImageResolution 300
  /ColorImageDepth -1
  /ColorImageMinDownsampleDepth 1
  /ColorImageDownsampleThreshold 1.50000
  /EncodeColorImages true
  /ColorImageFilter /DCTEncode
  /AutoFilterColorImages true
  /ColorImageAutoFilterStrategy /JPEG
  /ColorACSImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /ColorImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /JPEG2000ColorACSImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /JPEG2000ColorImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /AntiAliasGrayImages false
  /CropGrayImages true
  /GrayImageMinResolution 300
  /GrayImageMinResolutionPolicy /OK
  /DownsampleGrayImages true
  /GrayImageDownsampleType /Bicubic
  /GrayImageResolution 300
  /GrayImageDepth -1
  /GrayImageMinDownsampleDepth 2
  /GrayImageDownsampleThreshold 1.50000
  /EncodeGrayImages true
  /GrayImageFilter /DCTEncode
  /AutoFilterGrayImages true
  /GrayImageAutoFilterStrategy /JPEG
  /GrayACSImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /GrayImageDict <<
    /QFactor 0.15
    /HSamples [1 1 1 1] /VSamples [1 1 1 1]
  >>
  /JPEG2000GrayACSImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /JPEG2000GrayImageDict <<
    /TileWidth 256
    /TileHeight 256
    /Quality 30
  >>
  /AntiAliasMonoImages false
  /CropMonoImages true
  /MonoImageMinResolution 1200
  /MonoImageMinResolutionPolicy /OK
  /DownsampleMonoImages true
  /MonoImageDownsampleType /Bicubic
  /MonoImageResolution 1200
  /MonoImageDepth -1
  /MonoImageDownsampleThreshold 1.50000
  /EncodeMonoImages true
  /MonoImageFilter /CCITTFaxEncode
  /MonoImageDict <<
    /K -1
  >>
  /AllowPSXObjects false
  /CheckCompliance [
    /None
  ]
  /PDFX1aCheck false
  /PDFX3Check false
  /PDFXCompliantPDFOnly false
  /PDFXNoTrimBoxError true
  /PDFXTrimBoxToMediaBoxOffset [
    0.00000
    0.00000
    0.00000
    0.00000
  ]
  /PDFXSetBleedBoxToMediaBox true
  /PDFXBleedBoxToTrimBoxOffset [
    0.00000
    0.00000
    0.00000
    0.00000
  ]
  /PDFXOutputIntentProfile ()
  /PDFXOutputConditionIdentifier ()
  /PDFXOutputCondition ()
  /PDFXRegistryName ()
  /PDFXTrapped /False

  /CreateJDFFile false
  /Description <<

    /BGR <>
    /CHS <FEFF4f7f75288fd94e9b8bbe5b9a521b5efa7684002000410064006f006200650020005000440046002065876863900275284e8e9ad88d2891cf76845370524d53705237300260a853ef4ee54f7f75280020004100630072006f0062006100740020548c002000410064006f00620065002000520065006100640065007200200035002e003000204ee553ca66f49ad87248672c676562535f00521b5efa768400200050004400460020658768633002>
    /CHT <FEFF4f7f752890194e9b8a2d7f6e5efa7acb7684002000410064006f006200650020005000440046002065874ef69069752865bc9ad854c18cea76845370524d5370523786557406300260a853ef4ee54f7f75280020004100630072006f0062006100740020548c002000410064006f00620065002000520065006100640065007200200035002e003000204ee553ca66f49ad87248672c4f86958b555f5df25efa7acb76840020005000440046002065874ef63002>
    /CZE <>
    /DAN <>
    /DEU <>
    /ESP <>
    /ETI <>
    /FRA <>
    /GRE <>

    /HRV (Za stvaranje Adobe PDF dokumenata najpogodnijih za visokokvalitetni ispis prije tiskanja koristite ove postavke.  Stvoreni PDF dokumenti mogu se otvoriti Acrobat i Adobe Reader 5.0 i kasnijim verzijama.)
    /HUN <>
    /ITA <>
    /JPN <FEFF9ad854c18cea306a30d730ea30d730ec30b951fa529b7528002000410064006f0062006500200050004400460020658766f8306e4f5c6210306b4f7f75283057307e305930023053306e8a2d5b9a30674f5c62103055308c305f0020005000440046002030d530a130a430eb306f3001004100630072006f0062006100740020304a30883073002000410064006f00620065002000520065006100640065007200200035002e003000204ee5964d3067958b304f30533068304c3067304d307e305930023053306e8a2d5b9a306b306f30d530a930f330c8306e57cb30818fbc307f304c5fc59808306730593002>
    /KOR <FEFFc7740020c124c815c7440020c0acc6a9d558c5ec0020ace0d488c9c80020c2dcd5d80020c778c1c4c5d00020ac00c7a50020c801d569d55c002000410064006f0062006500200050004400460020bb38c11cb97c0020c791c131d569b2c8b2e4002e0020c774b807ac8c0020c791c131b41c00200050004400460020bb38c11cb2940020004100630072006f0062006100740020bc0f002000410064006f00620065002000520065006100640065007200200035002e00300020c774c0c1c5d0c11c0020c5f40020c2180020c788c2b5b2c8b2e4002e>
    /LTH <>
    /LVI <>
    /NLD (Gebruik deze instellingen om Adobe PDF-documenten te maken die zijn geoptimaliseerd voor prepress-afdrukken van hoge kwaliteit. De gemaakte PDF-documenten kunnen worden geopend met Acrobat en Adobe Reader 5.0 en hoger.)
    /NOR <>
    /POL <>
    /PTB <>
    /RUM <>
    /RUS <>
    /SKY <>
    /SLV <>
    /SUO <>
    /SVE <>
    /TUR <>
    /UKR <>
    /ENU (Use these settings to create Adobe PDF documents best suited for high-quality prepress printing.  Created PDF documents can be opened with Acrobat and Adobe Reader 5.0 and later.)
  >>
  /Namespace [
    (Adobe)
    (Common)
    (1.0)
  ]
  /OtherNamespaces [
    <<
      /AsReaderSpreads false
      /CropImagesToFrames true
      /ErrorControl /WarnAndContinue
      /FlattenerIgnoreSpreadOverrides false
      /IncludeGuidesGrids false
      /IncludeNonPrinting false
      /IncludeSlug false
      /Namespace [
        (Adobe)
        (InDesign)
        (4.0)
      ]
      /OmitPlacedBitmaps false
      /OmitPlacedEPS false
      /OmitPlacedPDF false
      /SimulateOverprint /Legacy
    >>
    <<
      /AddBleedMarks false
      /AddColorBars false
      /AddCropMarks false
      /AddPageInfo false
      /AddRegMarks false
      /ConvertColors /ConvertToCMYK
      /DestinationProfileName ()
      /DestinationProfileSelector /DocumentCMYK
      /Downsample16BitImages true
      /FlattenerPreset <<
        /PresetSelector /MediumResolution
      >>
      /FormElements false
      /GenerateStructure false
      /IncludeBookmarks false
      /IncludeHyperlinks false
      /IncludeInteractive false
      /IncludeLayers false
      /IncludeProfiles false
      /MultimediaHandling /UseObjectSettings
      /Namespace [
        (Adobe)
        (CreativeSuite)
        (2.0)
      ]
      /PDFXOutputIntentProfileSelector /DocumentCMYK
      /PreserveEditing true
      /UntaggedCMYKHandling /LeaveUntagged
      /UntaggedRGBHandling /UseDocumentProfile
      /UseDocumentBleed false
    >>
  ]
>> setdistillerparams
<<
  /HWResolution [2400 2400]
  /PageSize [612.000 792.000]
>> setpagedevice


