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Maelezo ya Mwenezi 

 

Bwana Sirajuddin alikuwa Mwislamu na Profesa wa 

F.C. college, Lahore. Kwa sababu ya kushindwa 

kujibu maswali ya mapadre akajiunga na Ukristo. 

Mnamo mwaka 1897 akaja Qadian, kwa siku chache, 

akakaa na Sayyedna Ahmad a.s., akatambua uzuri wa 

dini ya Kiislamu na akakiri fadhila yake na akaanza 

hata kusali. Lakini aliporudi Lahore akajiunga na 

mapadre tena. Yeye alimwandikia Sayyedna Ahmad 

a.s. maswali haya manne kutaka majibu yake: 

1. Kwa mujibu wa itikadi za Kikristo, kazi maalumu 

ya Masihi ilikuwa kuja hapa duniani kwa upendo wa 

mtu na kujitoa dhabihu kwa ajili ya wanadamu. Je, 

shabaha maalumu ya ujaji wa mwanzilishi wa Islam 

inaweza kudhihirika katika maana hizi mbili au 

hapana? Au mbali na upendo na kujitoa dhabihu, je 

shabaha yake inaweza kuelezwa kwa maneno 

mengine yaliyo bora zaidi? 

2. Endapo shabaha ya lslam ni kuwaleta watu kwenye 

Umoja wa Mungu, basi ni sababu gani, mwanzoni 

mwa Islam vita vilipiganwa dhidi ya Mayahudi 

ambao vitabu vyao havifundishi chochote isipokuwa 

Umoja wa Mungu? Au kwa nini siku hizi Mayahudi 
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au wengine wenye kuamini Umoja wa Mungu 

wafikiriwe kulazimika kusilimu kwa kupata wokovu? 

3. Katika Kurani zimo aya gani juu ya kumpenda 

Mungu na kumpenda mwanadamu, na Mungu 

kumpenda mwanadamu, ambamo hususan kitenzi cha 

Upendo na Huba kimetumika? 

4. Masihi amesema maneno haya kujihusu: 'Njooni 

kwangu enyi mliochoka nami nitawapumzisha', na 

kwamba, 'Mimi ni nuru, na mimi ni njia, mimi ni uhai 

na ukweli'. Je, mwanzilishi wa dini ya Kiislam 

aliwahi kusema popote maneno hayo au maneno 

kama hayo kwa ajili yake mwenyewe? 

Mwanzilishi mtukufu wa Jumuiya ya Waislamu 

Waahmadiyya Sayyedna Ahmad a.s. aliandika majibu 

ya maswali hayo na kuyaeneza tarehe 22 Juni 1897 

kwa faida ya watu wote katika kijitabu kimoja 

kiitwacho majibu ya maswali manne ya Mkristo 

Sirajuddin. 

Kitabu hiki kimetafsiriwa katika lugha ya Kiswahili 

na Sheikh Yusuf Athumani Kambaulaya, Mbashiri 

wa Tanzania. 

Hapa Makao Makuu katika deski ya Kiswahili 
Maulana Sheikh Jamil R. Rafiq, Mbashiri Mkuu wa 

zamani wa Tanzania na Kenya, Sheikh Muzaffar 

Ahmad Durrani, Mbashiri Mkuu wa zamani wa 

Tanzania na Sheikh Mubarak Mahmud, Mbashiri wa 
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zamani wa Tanzania waliichunguza tafsiri hii kwa 

kuilinganisha na matini ya Kiurdu kwa uangalifu sana 

na kuidurusu. 

Aidha ndugu kadhaa wengine nao wakasaidia kwa 

njia mbalimbali, kama vile Sheikh Ansar Hussain, 

Sharifu Tanwir Mujtaba na Dkt. Muhammad Shafiq 

Sehgal. 

Hao wote walioshughulikia kazi hii wanastahili 

kushukuriwa na kuombewa. Mwenyezi Mungu 

awajaalie malipo bora na Akubali huduma yao. Amin. 

 

Chaudhry Muhammad ‗Ali 

Wakilut Tasnif 

Tahrik i Jadid 

Rabwah. Pakistan 

12 Januari, 2010 
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Bwana mmoja aitwaye Sirajuddin aliye Mkristo 

ameniletea kutoka Lahore maswali manne ili yajibiwe. 

Nimeonelea kuandika majibu yake na kuyachapisha 

kwa faida ya wote. Hivyo, maswali yote manne pamoja 

na majibu yanaandikwa hapa chini. 

Swali la kwanza 

 Kwa mujibu wa itikadi za Kikristo, kazi maalumu ya 

Masihi ilikuwa kuja hapa duniani kwa upendo wa mtu 

na kujitoa dhabihu kwa ajili ya wanadamu. Je 

shabaha maalumu ya ujaji wa mwanzilishi wa Islam 

inaweza kudhihirika katika maana hizi mbili au 

hapana? Au mbali na upendo na kujitoa dhabihu, je 

shabaha yake inaweza kuelezwa kwa maneno 

mengine yaliyo bora zaidi? 

Jibu: Ibainike kuwa muradi hasa unaoonekana wa 

mwuliza swali hili ni kuwa: jinsi ambavyo sawa na 

fikara ya Wakristo, Yesu Masihi alikuja duniani ili 

kwa kuwapenda wenye dhambi ajichukulie laana ya 

dhambi zao, na kisha auawe kwa sababu ya dhambi 

                                                 
1
 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwingi wa ukarimu. 

2
 Tunamhimidia Yeye na tunamsalia Mtume wake s.a.w. 
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hizo, je, Kurani nayo inatoa mfano wowote wa 

dhabihu ya kilaana kwa kuwaokoa wenye dhambi au 

hapana? Na kama haitoi, basi je, inatoa njia yoyote 

bora zaidi kuliko hii ili kuwaokoa watu? Kwa kujibu 

swali hili nasema kuwa Mian Sirajuddin aelewe 

kwamba Kurani haipendekezi dhabihu yoyote ya 

kilaana, bali haihalalishi kabisa kuwa dhambi au 

laana ya mtu mmoja atupiwe mtu mwingine sembuse 

laana za mamilioni ya watu zikusanywe pamoja na 

kutiwa shingoni mwa mtu mmoja. Kurani Tukufu 

inasema wazi wazi kuwa: 

3

  
Yaani, mzigo wa mtu mmoja hataubeba mwingine. 

Lakini kabla sijaeleza mwongozo wa Kurani kuhusu 

swala la wokovu, naona inafaa niwadhihirishie watu 

kosa la itikadi hii ya Wakristo, ili mtu anayetaka 

kulinganisha mafundisho ya Kurani na Injili aweze 

kulinganisha kwa urahisi.  

Basi ibainike ya kuwa fundisho hili la Wakristo 

kwamba Mungu Aliipenda dunia na ili kuiokoa 

Akapanga hivi kuwa dhambi za waasi, makafiri na 

waovu Akamtwisha mwanaye mpendwa Yesu, na 

kwa kuiokoa dunia katika dhambi Akamfanya 

mlaaniwa na Akamtundika juu ya mti wa laana, ni 

fundisho ovu kwa kila jiha na lenye kuaibishwa. 

                                                 
3
 Banii Israaiil 17:16 
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Ikipimwa kwa mizani ya uadilifu itaonekana ni 

dhuluma kabisa kwamba dhambi ya Zaid atupiwe 

Bakari. Dhamiri ya mtu haikubali kabisa kuwa 

mhalifu aachiliwe, na adhabu ya mhalifu huyo apewe 

asiyekuwa mhalifu. Na kama uhakika wa dhambi 

uzingatiwe kulingana na hekima ya kiroho, basi sawa 

na utafiti huu pia itikadi hii inaonekana mbovu. Kwa 

sababu, dhambi kwa hakika ni sumu inayozalika 

wakati mtu anaponyimwa wala hana bahati ya kumtii 

Mungu na kumpenda Yeye kwa shauku sana na 

kumkumbuka mwabudiwa kwa mapenzi. Na jinsi 

ambavyo mti unapong‘oka ardhini na kushindwa 

kunyonya maji, huanza kukauka siku hadi siku na 

ubichi wake wote hupotea, ndivyo inavyokuwa hali 

ya mtu ambaye moyo wake huwa umeng‘oleka toka 

kwenye mapenzi ya Mungu; hapo dhambi humtawala 

kama ukavu. Basi, tiba ya ukavu huu katika kanuni ya 

tabia ya asili iliyowekwa na Mungu ndiyo kwa njia 

tatu: (1) Ya kwanza ni upendo (2) Ya pili ni kuomba 

ghofira ambayo maana yake ni kupenda kufukia na 

kufunika; kwani maadamu mzizi wa mti 

unapoimarika katika udongo, huwa na matumaini ya 

kupata kustawi. (3) Na tiba ya tatu ni toba, yaani kwa 

kuyavutia maji ya uhai kuelekea kwa Mungu kwa 

unyenyekevu na kujisogeza karibu naye na kujitoa nje 

kutoka katika pazia la maasi kwa vitendo vizuri. Na 

toba siyo kwa ulimi tu, bali toba hukamilika kwa 

matendo mema. Mema yote ndiyo kwa kukamilisha 
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toba, kwani shabaha ya hayo yote ni kumkurubia 

Mungu. Dua pia ni toba kwani kwayo nayo tunatafuta 

ukaribu na Mungu. Ndiyo sababu Mungu baada ya 

kuiumba nafsi ya mtu Akaiita roho, kwani raha yake 

ya kweli na starehe imo katika kumwamini Mungu na 

kumpenda na kumtii Yeye. Akaipa jina nafs,
4
 kwani 

hiyo huungana na Mungu. Kuungana na Mungu 

mfano wake ni kama mti uliopo ndani ya bustani 

ambao unaimarika vizuri katika ardhi ya bustani. 

Hiyo ndiyo pepo ya mwanadamu. Na kama vile mti 

unavyokunywa maji ya ardhi na kuyavuta ndani 

mwake na kwayo hutoa nje gesi zenye sumu, hivyo 

ndivyo ilivyo hali ya moyo wa mtu; huo nao baada ya 

kunywa maji ya huba ya Mungu hupata nguvu ya 

kutoa nje takataka zenye sumu na kuzitupilia mbali 

hizo kwa urahisi, na ukiwa ndani ya Mungu 

huendelea kukua kwema na kupanuka sana na 

kustawi vizuri na kutoa matunda mazuri. Lakini moyo 

usiofungamana na Mungu hauwezi kunywa maji 

yenye kukuza hivyo, huendelea kukauka saa zote; 

mwishowe majani nayo hupukutika na matawi 

makavu yachukizayo macho yanabaki. Basi, kwa 

kuwa unyaufu wa dhambi hutokana na kutokuwa na 

uhusiano (na Mwenyezi Mungu), hivyo tiba sahihi ya 

kuuondoa unyaufu huo ni uhusiano imara (na 

Mwenyezi Mungu). Utaratibu wa ulimwengu 

                                                 
4
 Katika lugha, Nafs inamaanisha  kitu chenyewe. Mwandishi. 
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hulishuhudia jambo hili. Mungu Mwenye shani 

Akiashiria kwenye habari hiyo Anasema: 

5

 
Yaani, Ewe roho uliyepata faraja kutoka kwa Mungu, 

rudi kwa Mola wako hali ya kuridhika na 

kumridhisha. Basi ingia katika watumishi Wangu, na 

ingia katika pepo Yangu. 

Ilimuradi, tiba ya kuondoa dhambi ni huba ya Mungu 

na upendo wake tu. Hivyo, amali zote njema 

zinazotoka katika chemchem ya huba na upendo 

humwagilia maji moto wa dhambi; kwani, mtu 

anathibitisha upendo wake kwa kutenda mwema kwa 

ajili ya Mungu. Kumwamini Mungu katika maana ya 

kumtanguliza juu ya kila kitu hata juu ya nafsi yake 

pia, ndiyo daraja ya kwanza ya upendo ambayo 

inafanana na ile hali ya mti ambapo mti huo 

unapandwa ardhini. Na kisha daraja ya pili ni 

istighfar ambayo muradi wake ni kwamba aibu zake 

zisionekane kwa kutengana na Mungu; na daraja hii 

inafanana na ile hali ya mti ambapo mti huo 

unaimarisha kwa nguvu mzizi wake ardhini 

kikamilifu. Na daraja ya tatu ni toba ambayo 

inafanana na ile hali ambapo mti kwa kusogeza mizizi 

yake karibu ya maji unayanyonya kama mtoto 
                                                 
5
 Al-Fajr 89: 28-31 
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anavyonyonya. Ilimuradi, hekima ya dhambi ndiyo 

hii kwamba hiyo inazalika kwa kutengana na 

Mungu. Hivyo, kuiondoa kunakutegemea 

kufangamana na Mungu. Basi, ni wajinga walioje 

wale ambao wanasema kwamba kujiua kwa mtu ni 

tiba ya dhambi.  

Ni jambo la kichekesho kwamba ili kumhurumia 

mwingine anayeumwa kichwa, mtu ajipige jiwe 

kichwani, au kwa kumwokoa mwingine ajiue. 

Nadhani hakuna mwenye akili duniani anayeweza 

kufikiri kuwa kujiua hivyo ndiyo kumhurumia 

binadamu. Hamna shaka kwamba kumhurumia 

binadamu ni jambo zuri, na kusumbuka kwa 

kuwasalimisha wengine ndiyo kazi ya mashujaa, 

lakini, je, hii ndiyo njia ya kuvumillia taabu 

inayosemekana kumhusu Yesu? Laiti Yesu 

angelijiepusha kujiua, bali angelivumulia taabu kwa 

njia ya akili kama wenye busara ili kuwaletea raha 

wengine, ndipo dunia ingeweza kunufaika naye. Kwa 

mfano, mtu mmoja maskini anahitaji nyumba, lakini 

hana uwezo wa kumwajiri mwashi, basi kama 

mwashi mmojawapo akimhurumia huyo 

anashughulikia kwa kuvumilia shida sana kwa siku 

chache kumjengea nyumba bila kudai ujira, hapo 

mwashi huyo bila shaka atastahiki sifa. Na bila shaka 

amemfanyia hisani maskini kwa kumjengea nyumba. 

Lakini kama huyo kwa kumhurumia maskini ajipige 
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jiwe kichwani, hapo maskini atapata faida gani? Ni 

masikitiko kuwa wako watu wachache sana duniani 

wanaofuata njia za kiakili za kutenda wema na 

kuhurumia. Kama ni kweli kwamba Yesu kwa 

hakika alijiua akifikiria watu watapata kuokoka kwa 

kufa kwangu, basi hali ya Yesu inastahili 

kuhurumiwa sana; na tukio hili halistahili kuelezwa, 

bali lafaa kufichwa. 

Na tukichunguza fundisho hili la Wakristo kulingana 

na maana ya laana iliyopendekezwa kwa Yesu, 

tunalazimika kusema kwa kusikitika sana kuwa 

Wakristo kwa fundisho hilo wamemvunjia Yesu 

heshima kwa namna ambavyo hakuna taifa lolote 

duniani lililomwunjia hivyo heshima Mtume au Nabii 

wake. Kwa maana, Yesu kuwa mlaaniwa, angalau 

kwa siku tatu tu, ndiyo sehemu ya imani ya Wakristo. 

Na kama Yesu asifanywe mlaaniwa, basi sawa na 

itikadi ya Wakristo kafara na kujitoa dhabihu yote 

hubatilika. Ndiyo kusema kwamba nguzo ya itikadi 

hii yote ndiyo laana. 

Na mambo haya kwamba alitumwa duniani kwa 

kuwapenda wanadamu na akajitoa dhabihu kwa ajili 

ya watu, haya yote sawa na fikara ya Wakristo 

yanafaa sharti iaminiwe kwamba kwanza Yesu akawa 

mlaaniwa kwa dhambi za dunia, na kisha akawambwa 

juu ya mti wa laana. Ndiyo maana tumekwisha 

dokeza hapo awali kuwa dhabihu ya Yesu ni dhabihu 
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ya kilaana. Dhambi imeleta laana na laana 

ilisababisha msalaba. Sasa jambo la kuamuliwa ni hili 

kwamba je, laana inaweza kunasibishwa kwa mtu 

mnyofu? Basi iwe wazi kwamba Wakristo 

wamefanya kosa kubwa kwamba walihalalisha 

kutumia neno laana kwa Yesu, hata kama ni kwa siku 

tatu tu au siku chache kuliko hizi. Kwa maana, laana 

huhusikana na moyo wa mtu maluuni; na mtu huitwa 

maluuni ambapo moyo wake unatengana na Mungu, 

na unakuwa adui wake. Ndiyo maana, Laiin 

(mlaaniwa) ni jina la shetani. Na ni nani asiyejua 

kwamba kulaani ndiyo kufukuzulia mbali kutika 

daraja la ukaribu. Na neno hili linatumika kwa mtu 

ambaye moyo wake umekuwa mbali na upendo na 

utii wa Mungu naye amekuwa kweli adui wa Mungu. 

Hiyo ndiyo maana ya neno laana waliyokubaliana 

wataalamu wote wa lugha. Sasa tunahoji, kama kweli 

Yesu Masihi akalaaniwa, basi, hakuna budi yeye kwa 

hakika akaghadhibikiwa na Mungu, na utambuzi wa 

Mungu na utii na upendo wake ukatoweka moyoni 

mwake, na Mungu akawa adui wake, naye akawa 

adui wa Mungu, Mungu Akamchoka yeye, naye 

akamchoka Mungu kama ilivyo maana ya laana. Basi 

inalazimika kwamba katika siku za laana, kwa 

hakika, yeye alikuwa kafiri, mbali na Mungu na adui 

wake, na alikuwa na hisa ya shetani ndani yake. Basi, 

kuamini hivyo kuhusu Yesu –Mungu apishe mbali—

ndiyo kama kumfanya yeye kuwa ndugu wa Shetani. 
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Nafikiri, mcha-Mungu yeyote hatajasiri kuamini 

hivyo kuhusu nabii mmoja mnyofu, isipokuwa tu mtu 

habithi na mwenye tabia chafu. 

Basi, kama neno hili limekuwa batili kwamba kwa 

hakika moyo wa Yesu Kristo ulilaaniwa, itabidi 

kuamini papo hapo kuwa dhabihu hiyo ya kilaana pia 

ni batili na ni mpango wa wajinga wenyewe. Kama 

wokovu unaweza kupatikana hivi tu kwamba kwanza 

Yesu ahesabiwe shetani, mbali na Mungu na 

aliyemchoka Mungu, basi ulaaniwe wokovu wa aina 

hii!!! Ingekuwa afadhali kama Wakristo wangekubali 

jahanamu kwa ajili yao, lakini wasingempachika 

aliyemkurubia Mungu lakabu ya shetani. Ni sikitiko 

kwamba watu hawa wameyategemea mambo ya 

kipuuzi na machafu. Upande mmoja wanamdhania 

kuwa mwana wa Mungu na aliyetoka katika Mungu, 

na aliyeungana na Mungu, na upande wa pili 

wanampa lakabu ya shetani, kwani laana inahusikana 

na shetani, na Laiin (mlaaniwa)ni jina la shetani, na 

mlaaniwa ni yule aliyetoka katika shetani na 

aliyeungana na shetani, na mwenyewe ndiye shetani. 

Basi, kulingana na itikadi za Wakristo ndani ya Yesu 

kuna Utatu wa aina mbili: wa Kirahmani na wa 

Kishetani. Na Mungu apishe mbali, Yesu akiwa ndani 

ya shetani akajiunganisha na shetani na kwa njia ya 

laana akajipatia sifa za kishetani, yaani akamwasi 

Mungu, akamchoka Mungu, akawa adui wa Mungu. 
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Sasa hebu bwana Sirajuddin, sema kwa uadilifu kuwa 

je, kazi kubwa inayonasibishwa kwa kristo ina 

utakaso wowote wa kiroho au wa kiakili? Je, katika 

dunia kutakuwa na itikadi yoyote mbaya zaidi 

kuliko hii kuwa mkweli mmoja achukuliwe kuwa 

adui wa Mungu, na mwasi wa Mungu, na shetani ili 

kujipatia wokovu? Je Mungu Mweza na 

Mrehemevu na Mkarimu Alikuwa na haja gani ya 

dhabihu hii ya kilaana? 

Kisha jambo hili linapoangaliwa kwa jiha hii kwamba 

je, fundisho hili la dhabihu ya kilaana walipewa 

Mayahudi pia au hapana, hapo uwongo wake unazidi 

kudhihirika. Kwani, ni wazi kwamba endapo 

Mwenyezi Mungu Alikuwa na njia hii tu moja ya 

wokovu mkononi mwake ya kuwa Yeye Awe na 

mwana mmoja, naye huyo abebe laana ya wote 

wenye dhambi na kisha akiwa dhabihu ya kilaana 

awambwe msalabani, hapo ilikuwa lazima kwamba 

kwa Mayahudi ndani ya Torati na vitabu vingine 

vilivyo mikononi mwa Mayahudi dhabihu hiyo ya 

kilaana ingepata kutajwa. Kwani yeyote mwenye akili 

hawezi kukubali kwamba kanuni ya Mungu ya tangu 

azali na ya milele Aliyoiweka kwa ajili ya wokovu 

wa wanadamu iendelee kubadilika daima; iwe moja 

katika zama za Torati na iwe nyingine katika zama za 

Injili, na iwe tofauti tena katika zama za Kurani; na 

iwe tofauti kabisa kwa ajili ya Manabii waliokuja 
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katika sehemu nyingine za dunia. Sasa tunapofanya 

utafiti na uchunguzi, yabainika kwamba katika Torati 

na vitabu vyote vya Mayahudi mafundisho ya 

dhabihu ya kilaana hayamo. Kwa hiyo, tuliwaandikia 

siku hizi barua wanazuoni maarufu wa Kiyahudi na 

tukawauliza kwa yamini ya Mwenyezi Mungu kuwa 

ndani ya Torati na vitabu vingine mmepewa 

mafundisho gani kwa ajili ya wokovu wa wanadamu? 

Je, mmefundishwa kuiamini kafara ya mwana wa 

Mungu na kujitoa kwake dhabihu? Au kuna 

mafundisho mengine? Nao wakajibu kuwa fundisho 

la Torati kuhusu wokovu linalingana kabia na 

fundisho la Kurani, yaani kumuelekea Mungu kwa 

ukweli wa moyo na kuomba msamaha wa dhambi, na 

kwa kujiepusha na tamaa za nafsi kutenda mema kwa 

kupata radhi ya Mungu, na kutekeleza kwa nguvu na 

kukazania mipaka yake, kanuni zake maamrisho yake 

na wasia wake. Hii ndiyo njia ya kupata wokovu 

iliyotajwa mara kwa mara katika Torati ambayo 

manabii watukufu wa Mungu waliendelea 

kuwalazimisha wafuasi wao kuifuata, na ambayo kwa 

kuiacha adhabu pia ziliendelea kushuka. Na 

wanazuoni hao wa Kiyahudi hawakuishia tu kunijibu 

kwa barua za maelezo marefu, bali wakanitumia 

vitabu vya wahakiki wao wataalamu vinavyopatikana 

kwa nadra na ambavyo havina kifani, 

vilivyoandikiwa juu ya swala hilo, ambavyo ninavyo 

mpaka sasa, na barua pia zipo. Atakaye kuviona 
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naweza kumwonyesha; nakusudia kuandika barua hizo 

zote katika kitabu kimoja chenye maelezo kamili. 

Sasa mwenye akii anapaswa kufikiria kwa uadilifu 

kabisa na moyo safi kwamba kama hii ndiyo kweli 

kuwa Mwenyezi Mungu Akiisha mpanga Yesu Kristo 

mwana na kwa kumtwisha laana za wengine 

Akaifanya dhabihu hii ya kilaana kuwa njia ya 

wokovu wa watu, na fundisho hilo ndilo walilopewa 

Mayahudi, basi kwa nini Mayahudi waliyaficha 

mafundisho hayo mpaka leo, na wakadumu kukazania 

kuwa maadui zake? Na hoja hii inapata nguvu zaidi 

tuonapo kuwa manabii walifululiza kuja kujadidisha 

mafundisho ya Mayahudi, na Hadhrat Musa a.s. 

akayaeleza mafundisho ya Torati mbele ya malaki 

ya watu, basi iliwezekanaje Mayahudi wasahau 

mafundisho hayo yaliyofululiza kufundishwa na 

manabii, ilhali waliamriwa waandike amri za 

Mungu na wasia wake kwenye miimo ya malangu 

na malango na kwenye mikono ya nguo zao, na 

wawafundishe watoto wao na wenyewe 

wayahifadhi kwa moyo. Sasa, je, hili laweza 

kueleweka akilini, au dhamiri safi ya mtu yeyote 

inaweza kutoa ushahidi, kwamba pamoja na 

nyenzo zote za uangalizi kuwepo, madhehebu yote 

ya Mayahudi yakayasahau mafundisho mazuri ya 

Torati yaliyokuwa tegemeo la wokovu wao. 

Mayahudi sio leo bali tangu zamani wameendelea 
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kusema kwamba katika Torati mambo yale yale 

yameelezwa kuwa njia ya wokovu yaliyoelezwa 

katika Kurani kuwa njia ya wokovu. Basi walitoa 

ushahidi huo wakati Kurani ilipoteremka na hata sasa 

pia wanatoa ushahidi huo huo, na juu ya madhumuni 

hayo barua zao na vitabu vimeniwasilia. Kama 

Mayahudi wangekuwa wamepewa mafundisho ya 

dhabihu ya kilaana kwa kupata wokovu, basi 

haijulikani sababu kwa nini wangeyaficha 

mafundisho hayo. Naam, iliwezekana wasingemwa- 

mini Yesu Kristo kuwa mwana wa Mungu wala 

wasingechukulia kusulubiwa kwake kuwa kusulubiwa 

kwa Mwana wa kweli, na wangesema kuwa mwana 

wa kweli ambaye kwa dhabihu yake dunia itapata 

wokovu si huyu, bali huyo atadhihiri katika zama 

nyingine katika siku zijazo. Lakini haingewezekana 

kwa vyovyote kuwa madhehebu yote ya Mayahudi 

yangekana mafundisho yaliyokuwa ndani ya vitabu 

vyao, na ambayo Manabii watukufu wa Mungu 

waliendelea kuyafundisha upya. Mayahudi wapo 

mpaka sasa na wanazuoni na maulamaa wao nao 

wapo na vitabu vyao pia vipo. Kama yeyote ana 

shaka, basi awaulize ana kwa ana. Je, mwenye akili 

ambaye kwa kweli anatafuta haki hahitaji kupata 

ushahidi wa Mayahudi pia katika jambo hili. Je, 

Mayahudi sio mashahidi wa kwanza walioendelea 

kuhifadhi kwa moyo mafudisho ya Torati tangu 

mamia ya miaka? Kumfanya mtu mmoja mnyonge 
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kuwa Mungu pasipokuwa na ushahidi wa mafundisho 

ya zamani wala ushahidi wa warithi wa mafundisho 

hayo, wala ushahidi wa mafundisho ya badaaye, wala 

ushahidi wa akili, na kumwita mtu huyo kuwa wa 

Mungu na tena wa shetani pia, je, kuyaamini 

mafundisho hayo machafu yasiyoingia akilini ni kazi 

ya watu wenye asili safi!! 

Kisha inapoangaliwa itikadi hiyo kwa jiha hii 

kwamba ingawaje mafundisho ya Torati yaliyorithiwa 

na yale ya zamani yalipingwa, na dhambi ya mmoja 

akatupiwa mwingine, na moyo wa mnyofu mmoja 

ukahesabiwa kuwa mlaaniwa, kuwa mbali na Mungu 

na kuachwa na Mungu, na kuwa mwenziye shetani, 

lakini pamoja na mabaya hayo yote wakanufaika nini 

wenye kukubali dhabihu hii ya kilaana — je, 

wakaacha kutenda dhambi au wakasamehewa dhambi 

zao — hapo unazidi kuthibitika ubovu wa itikadi 

hiyo. Kwani, wao kuacha dhambi na kupata utakaso 

wa kweli ni kinyume waziwazi na uhakika ulivyo. 

Maana, sawa na imani ya Wakristo, hata Nabii Daudi 

a.s. pia aliiamini kafara ya Yesu, lakini, wasemavyo 

baada ya kuiamini, Mungu Apishe mbali, Hadhrat 

Daudi a.s. akamwua mtu mmoja asiyekuwa na hatia 

na kufanya zinaa na mke wa huyo jamaa. Na kwa ajili 

ya mambo ya anasa alitumia mali ya hazina ya 

Ukhalifa na akaoa wanawake mpaka mia moja. Na 

Hadi mwisho wa uhai wake, akaendelea kurudia 
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kufanya madhambi. Na kila siku alitenda dhambi kwa 

ujasiri mkubwa. Hivyo, kama dhabihu ya kilaana ya 

Yesu ingeweza kuzuia kufanye dhambi, basi sawa na 

kauli yao Daudi asingezama katika maasi kiasi hicho. 

Vile vile mabibi watatu wa Yesu walitenda maasi ya 

zinaa. Kwa hiyo ni dhahiri kuwa kuamini dhabihu ya 

kilaana ya Yesu ingekuwa na athari ya kuleta utakaso 

wa ndani, basi mabibi wake lazima wangenufaika 

kwayo na wasingepata kutenda dhambi kama hizo za 

aibu. Kadhalika wanafunzi wa Yesu pia baada ya 

kuamini wakatenda dhambi zenye aibu. Yuda 

Iskariote alimwuza Yesu kwa vipande thelathini vya 

fedha na Petro akamlaani Yesu mara tatu akisimama 

mbele yake na wengine wote wakamkimbia. Na ni 

dhahiri kuwa kumlaani Nabii ni dhambi kubwa sana. 

Na dhorubu ya unywaji wa pombe na uzinzi 

inayoipiga Ulaya siku hizi haina haja ya kuandika. 

Tumekwisha eleza katika toleo moja la zamani habari 

za uzinzi wa mapadre wakubwa kwa kutaja marejeo 

ya magazeti ya huko Ulaya. Matukio hayo yote 

yanathibitisha kwa uwazi kuwa dhabihu hiyo ya 

kilaana haikuweza kuzuia dhambi. 

Sasa, jiha ya pili ni hii kwamba kama dhambi 

haziwezi kuzuiwa, basi je, kwa dhabihu hii ya kilaana 

dhambi zinasamehewa sikuzote! Kana kwamba hili 

ndilo agizo ambalo kwalo mhuni mmoja baada ya 

kumwua mtu pasipo haki, au kuiba, au kuharibu mali 
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au maisha au heshima ya mtu kwa kutoa ushahidi wa 

uwongo, au kujitwalia mali ya mtu aliyowekewa 

amana, na kisha kwa kuamini dhabihu hii ya kilaana 

anaweza kuchukua haki za watu wa Mungu. 

Kadhalika akikaa sikuzote katika hali chafu ya 

kufanya uzinzi, anaweza kuepuka na adhabu kali ya 

Mwenyezi Mungu kwa kukiri tu dhabihu ya kilaana. 

Basi, ni dhahiri sana kwamba sivyo ilivyo kabisa. 

Bali, baada ya kutenda maasi kisha kuingia chini ya 

kivuli cha dhabihu ya kilaana ni desturi ya kihuni. Na 

inaonekana Paulo pia alianza kupata wasiwasi 

kwamba kanuni hii si sahihi, ndiyo maana akasema, 

―Dhabihu ya Yesu ni kwa ajili ya dhambi ya kwanza 

na Yesu hawezi kusulubiwa mara ya pili.‖ Lakini kwa 

kauli hii amenasa katika matatizo mazito sana. Kwani 

kama ni sahihi kuwa dhabihu ya kilaana ya Yesu ni 

kwa ajili ya dhambi ya kwanza, basi, kwa mfano, 

Nabii Daudi, Mungu Apishe mbali, atapaswa kukaa 

jahanamu ya milele, kwani sawa na usemi wa 

Wakristo alimzini mke wa Uria, na kisha bila ruhusa 

ya Mungu akakaa naye maisha yote, na huyo ndiye 

bibi mtukufu wa Yesu katika mfululizo wa mama za 

Mariamu. Isitoshe, Daudi alioa wake mpaka mia, 

jambo ambalo halikumpasa kulifanya kwa mjibu wa 

ikirari ya Wakristo. Basi, dhambi hiyo haikubakia 

kuwa ya kwanza bali iliendelea kufanyika mara kwa 

mara, na kila siku ikarudiwa upya. Tena, kama 

dhabihu ya kilaana haiwezi kuzuia dhambi, basi bila 
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shaka dhambi zitakuwa zinatendwa na Wakristo wa 

kawaida pia kama zinavyoendelea kutendeka hata 

hivi sasa. Basi kwa mujibu wa kanuni ya Paulo 

haistahili kusamehewa dhambi yao ya pili, na adhabu 

ya Paulo haistahili kusamehewa dhambi yao ya pili, 

na adhabu yake ni jahanamu ya milele. Katika hali hii 

hata Mkristo mmoja hathibitiki kuwa mwenye 

kujiokoa katika jahanamu ya milele. Kwa mfano, 

Mian Sirajuddin asiende mbali, bali aangilie hali yake 

mwenyewe kwamba kwanza alimwamini mwana wa 

Mariamu kuwa mwana wa Mungu akapata ubatizo wa 

dhabihu ya kilaana, kisha akaja Qadian akasilimu 

upya, akakiri kuwa alifanya haraka kupata ubatizo. 

Na aliendelea kusali na mara nyingi alikiri mbele 

yangu kuwa ubovu wa kafara umebainika kwangu 

nami naiona kuwa batili. Kisha alipoondoka Qadian 

kwenda kwao, huko akaghilibiwa na Mapadre na 

akatanasari. Sasa, yampasa Mian Sirajuddin afikirie 

mwenyewe kwamba kwanza alipoiacha dini ya 

Kikristo baada ya kupata ubatizo na akaipinga kwa 

maneno na matendo yake, basi kwa kanuni ya Ukristo 

hiyo ilikuwa dhambi kubwa aliyoitenda mara ya pili. 

Basi sawa na kauli ya Paulo dhambi yake hii 

haitasamehewa, kwani hiyo yahitaji (Yesu) 

kusulubiwa mara ya pili. 

Na kama mseme Paulo amekosea au ameongopa, na 

ukweli wenyewe ni kuwa baada ya kuamini dhabihu 
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ya kilaana dhambi haiwi dhambi tena — ibeni, 

zinzini, ueni bila haki, semeni uwongo, fanyeni hiana 

katika amana; ilimuradi, fanyeni chochote 

hamtaadhibiwa kwa dhambi yoyote — basi, dini ya 

namna hii itakuwa dini ienezayo unajisi. Na serikali 

yapaswa kuchukua dhamana kutoka kwa wenye 

itikadi za namna hii. Na kama mkikariri wazo hili 

tena kuwa anayeiamini dhabihu ya kilaana hupata 

utakaso wa kweli na huondokana na dhambi, basi, 

tumesha lijibu mapema kuwa jambo hili si sahihi hata 

kidogo. Na tumeshaandika sasa hivi dhambi ya Nabii 

Daudi, dhambi za bibi za Yesu, na dhambi za 

wanafunzi wake, na dhambi za waheshimiwa mapadri. 

Na wote wenye uzoefu wanafahamu kuwa siku hizi 

Ulaya ndiyo ya kwanza katika viranga. Ikiwa mfano wa 

maisha matakatifu ya mtu fulani utajwe, basi kuna 

uthibitisho gani kwamba kweli maisha yake ni 

matakatifu? Waovu wengi, wala haramu, wazinifu, 

wasio na ghera, walevi na wakana Mwenyezi Mungu 

wanaweza kujifanya watakatifu, lakini kwa undani wao 

ni kama makaburi ambamo hamna chochote isipokuwa 

maiti inukayo na mifupa yake. 

Zaidi ya hayo, haifai kudhania kwamba watu wote wa 

taifa fulani ni wema kiasili au wote ni waovu kiasili. 

Bali tunaona kwamba kanuni ya asili ya Mungu 

imelipatia kila taifa haki ya kudai kwamba kama 

ambavyo miongoni mwake wapo watu walio kiasili 
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wenye hulka mbaya na tabia mbovu na wenye 

kuwatakia wengine ubaya na wenye mienendo 

mibaya, ndivyo wanavyokuwapo kinyume chao 

baadhi ya watu wengine walio kiasili wapole, wenye 

hulka njema, tabia njema na wenye mienendo mizuri. 

Katika kanuni hii ya kiasili hawako nje hata 

Mabaniani, wala Waparsi, wala Mayahudi, wala 

Makalasinga wala wafuasi wa dini ya Bud‘ha; hata 

matopasi na wenye hadhi ndogo katika jamii (ya 

kibaniani) pia wanaingia katika kanuni hii. Kadiri 

watu wanavyosonga mbele katika ustaarabu na 

kuendelea kupata heshima na elimu na staha, ndivyo 

watu wao wenye tabia nzuri wanavyopata sifa nzuri 

katika maisha yao safi na mienendo mizuri na 

kuonesha mfano wao mzuri kwa mng‘ao sana. Kama 

baadhi ya watu katika mataifa yote wasingekuwa na 

kipawa cha wema katika tabia ya asili, basi kipawa 

hicho kisingeweza kuzalika hata kwa kubadili dini; 

maana, tabia ya asili iliyoumbwa na Mungu 

haibadiliki. Kama mtu ana kiu ya kupata ukweli basi 

atalazimika kukubali kuwa kabla ya kuwepo dini, 

tabia zimekwisha kasimiwa na Mungu hivi kwamba 

katika tabia ya mtu mmoja kuna upole na upendo 

mwingi zaidi, na katika tabia ya mwingine kuna ukali 

na hasira nyingi mno. Sasa, dini inafundisha kwamba 

ule upendo, utii, unyofu, na uaminifu ambao, kwa 

mfano, mwabudu masanamu au mwabudu binadamu 

anaonyesha kuhusu kiumbe kwa sura ya ibada, 
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azielekeze nia hizo kwa Mungu na utii ule aonyeshe 

katika njia ya Mungu. 

Ama swali hili kuwa dini inaleta badiliko gani katika 

maumbile ya mwanadamu, Injili haijatoa jibu lake 

lolote, maana Injili iko mbali na njia za hekima. 

Lakini Kurani Tukufu mara nyingi inatatua tatizo hili 

kinaganaga kwamba dini haina madaraka ya kugeuza 

maumbile ya kiasili ya wanadamu, na kumgeuza 

mbwa mwitu kuwa mbuzi. Bali shabaha kuu ya dini 

ni hii tu kwamba yale maumbile na vipawa vilivyomo 

kiasili katika mwanadamu, dini iongoze kuvitumia 

hivyo katika mahali pafaapo. Dini haina uwezo wa 

kubadili nguvu yoyote ya kiasili. Naam, inao uwezo 

huu kwamba iongoze kwa kuitumia katika mahali 

pafaapo, na isitilie mkazo nguvu moja tu, mathalan 

isikazanie huruma au msamaha tu bali iagize 

kuzitumia nguvu zote. Kwani, miongoni mwa nguvu 

za kibinadamu hakuna nguvu yoyote iliyo mbaya, bali 

ubaya wenyewe ni kupunguza na kuzidisha na 

kuitumia vibaya. Na mtu anayestahili kulaumiwa, 

hastahili kulaumiwa kwa sababu ya nguvu za kiasili, 

bali kwa sababu ya kuzitumia vibaya anastahili 

kulaumiwa. Ilimuradi, Mgawaji mwenye madaraka 

kamili Amelipatia kila taifa nguvu za kiasili kwa 

usawa. Na kama watu wa mataifa yote walivyopewa 

pua, macho, kinywa, mikono na miguu na viungo 

vinginevyo vya dhahiri, ndivyo walivyojaaliwa nguvu 
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za ndani pia. Kwa kuangalia watumiao nguvu zao 

kiwasitani au kidogo sana kabisa au kupita kiasi, 

katika kila taifa wapo watu walio wema na pia 

wabaya. Lakini taifa fulani kuwa jema kwa kuathirika 

na dini, au kusema kuwa dini fulani ndiyo sababu 

hasa ya ustaarabu wa taifa fulani, kutathibitika hapo 

tu ambapo zipatikane katika baadhi ya wafuasi 

wakamilifu wa dini ile sifa kamilifu za kiroho ambazo 

mfano wake usipatikane katika dini nyingine. Kwa 

hiyo, nasema kwa nguvu kuwa sifa hiyo imo ndani ya 

Islam. Islam imewafikisha maelfu ya wafuasi wake 

kwenye daraja ile ya maisha matakatifu ambamo 

twaweza kusema kuwa kana kwamba roho ya Mungu 

inakaa ndani yao. Mwanga wa kukubaliwa na Mungu 

umezalika ndani yao kana kwamba hao ndio mahali 

pa Mungu kujidhihirisha. Watu hao wameendelea 

kupatikana katika kila karne; na maisha yao 

matakatifu siyo bila dalili, wala siyo madai matupu, 

bali Mungu Ameendelea kutoa ushahidi kuwa maisha 

yao ni matakatifu. 

Ikumbukwe kwamba Mwenyezi Mungu ameeleza 

katika Kurani Tukufu alama ya maisha matakatifu ya 

daraja ya juu ndiyo kwamba maajabu yanadhihiri kwa 

mtu huyo, na Mwenyezi Mungu hupokea dua ya watu 

hao, na Huzungumza nao, na huwajulisha habari za 

ghaibu kabla hazijatokea na Huwasaidia. Basi, 

twashuhudia kwamba maelfu ya watu wa aina hii 
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wameendelea kuwepo katika Islam. Na katika zama 

hizi nipo mimi ili kuonyesha mfano huu. Lakini, 

wako wapi watu wa aina hiyo baina ya Wakristo na 

wanakaa katika nchi gani ambao sawa na alama 

zilizoelezwa ndani ya Injili wanaweza kuthibitisha 

imani yao ya kweli na maisha yao matakatifu? Kila 

kitu hutambulikana kwa alama zake, kama vile kila 

mti hutambulikana kwa matunda yake. Na kama ni 

madai matupu tu ya maisha matakatifu, lakini alama 

zilizowekwa ndani ya vitabu vyao hazitoi ushahidi 

juu ya ukweli wa madai hayo, basi hayo madai ndiyo 

batili. Je, Injili haikuandika alama yoyote ya Imani 

barabara ya kweli? Je, hiyo haikueleza alama hizo 

kuwa ni kama miujiza? Hivyo, kama ndani ya Injili 

alama za waumini wa kweli zimeandikwa, basi kila 

Mkristo adaiye ana maisha matakatifu anapaswa 

kujaribiwa sawa na alama za Injili. Hebu linganisheni 

kati ya Padri mmoja mtawa sana na Mwislamu 

mmoja masikini kabisa katika kujaliwa mwanga wa 

kiroho na kukubaliwa na Mungu, kisha kama padri 

huyo akipatikana na sehemu yoyote iwayo ya 

mwanga wa kimbinguni ndani yake kwa 

kulinganishwa na Mwislamu huyo maskini, basi 

tutastahili kupewa kila adhabu. Ndiyo maana, mara 

kadhaa nimeshatangaza kuhusu jambo hili kwa 

Wakristo. Nami nasema kweli kabisa, na Mungu 

wangu ndiye shahidi, kuwa imethibitika kwangu 

kwamba imani ya kweli na maisha matakatifu hasa 
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yanayopatikana kwa nuru ya kimbinguni hayawezi 

kupatikana kwa njia yoyote isipokuwa Islamu. 

Maisha haya matakatifu tuliyojaaliwa sisi, siyo 

majisifu tu ya midomo yetu, bali kuna ushahidi wa 

kimbinguni juu yake. Maisha matakatifu yoyote 

hayawezi kuthibitika bila ushahidi wa kimbinguni, 

wala hatuwezi kujua unafiki wa mtu uliofichika na 

kutoamini kwake. Naam, wanapokuwapo watu wenye 

nyoyo safi walio na ushahidi wa kimbinguni katika 

taifa fulani, hapo watu waliosalia wa taifa hilo 

waonekanao wenye maisha matakatifu kidhahiri nao 

watahesabiwa kuwa wenye maisha matakatifu, kwani 

taifa ni kama mwili mmoja, na kwa mfano mmoja 

pekee yaweza kuthibitika kuwa taifa hili linaweza 

kupata maisha matakatifu kimbinguni.
6

 

Ndiyo sababu nilitoa tangazo likatalo shauri kwa 

Wakristo. Basi, kama wangekuwa watafuta ukweli 

wangelitia maanani. Na ninasema hata sasa kwamba 

Wakristo pia wanadai kuwa na imani na maisha 

yaliyotakasika na Waislamu kadhalika. Sasa jambo la 

kuamuliwa ni hili kuwa kati ya makundi haya mawili 

ni kundi gani ambalo imani yake inakubaliwa mbele 

ya Mungu nalo lina maisha matakatifu kwa kweli, na 

imani ya lipi ni mawazo tu ya kishetani na madai 

yake ya maisha mema ni udanganyifu uliosababishwa 

                                                 
6
 Tanbihi: Hapa kuelezea kisa fulani cha zamani ni upuuzi; yafaa 

kuonyesha matukio ya sasa katika mkabala. Mwandishi. 
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na upofu. Basi, nionavyo mimi, imani ambayo ina 

ushahidi mwingi wa kimbinguni na ina alama za 

kukubaliwa na Mungu ndiyo imani sahihi na ya 

kukubaliwa. Kadhalika, na maisha matakatifu kwa 

kweli ndiyo yale yaliyo na alama za kimbinguni. Kwa 

sababu, kama ni kukubali madai tu, basi mataifa yote 

ya duniani yanadai kuwa kati yetu wamepita watu 

wengi wenye maisha safi na wapo pia hata sasa; bali 

husimulia amali na matendo yao pia ambayo kuamua 

uhakika wa ndani ni vigumu. Kwa hiyo, kama 

Wakristo wanadhani kuwa imani safi na maisha 

matakatifu hupatikana kwa sababu ya kafara, basi 

wanawajibika wajitokeze sasa uwanjani kushindana 

nami katika kukubaliwa maombi na kudhihiri ishara. 

Kama kwa ishara za kimbinguni maisha yao 

yakithibitika kuwa matakatifu, basi mimi nitawajibika 

kupewa kila adhabu na kustahiki kila dhila. Nasema 

kwa kusisitiza sana kuwa kwa kiroho maisha ya 

Wakristo ni machafu sana. Yule Mungu Mtukufu 

Aliye Mungu wa mbingu na ardhi Anachukia sana 

hali zao za kiitikadi kama tunavyochukia mzoga 

mchafu sana uliooza. Kama mimi ni mwongo katika 

jambo hilo, na kama katika kauli hiyo Mungu Hayupo 

pamoja nami, basi njooni mfanye uamuzi kwa utulivu 

na upole. Nasema tena kuwa ndani ya Wakristo 

hamna maisha matakatifu yanayoshuka kutoka 

mbinguni na kung‘arisha mioyo. Bali kama 

nilivyoeleza huko nyuma, baadhi yao wanao 
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uungwana wa kitabia kama walivyo katika mataifa 

mengine. Basi sizungumzii uungwana wa asili; kwani 

wapole na waungwana wa aina hii hupatikana kiasi 

fulani katika kila kaumu hata matopasi na 

watengeneza ngozi hawako nje ya kanuni hii. Bali 

nazungumzia kuhusu maisha matakatifu ya 

kimbinguni yanayopatikana kutokana na Neno hai la 

Mungu yanayoshuka kutoka mbinguni na huwa na 

alama ya kimbinguni. Basi, haya hayamo ndani ya 

Wakristo. Sasa mtu yeyote atufahamishe kuna faida 

gani ya dhabihu ya kilaana? 

Sasa, baada ya kwisha kutolewa maelezo ya njia ya 

wokovu ambayo Wakristo wanainasibisha kwa Yesu, 

swali linazuka kitabia kuwa je, ujumbe wa Mtume 

wetu s.a.w. pia ndio mapenzi hayo hayo ya kilaana, 

na dhabihu ya kilaana kwa utakaso na wokovu wa 

binadamu au kuna njia nyingine? Jibu lake ni kuwa 

Islam imeepukana kabisa na njia hii chafu na najisi, 

haifundishi dhabihu yoyote ya kilaana wala 

haifundishi upendo wa kilaana; bali imetufundisha 

kuwa ili kupata utakaso wa kweli tujitolee dhabihu 

takatifu ya nafsi zetu, iliyooshwa kwa maji ya ikhlasi 

na kutakaswa kwa moto wa ukweli na subira, kama 

Anavyosema: 
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7

 

Yaani mtu ambaye anajitupa kwa Mungu na kujitoa 

wakfu maisha yake katika njia Zake na kujibidiisha 

kutenda mema, basi huyo atapata malipo yake kutoka 

kwa chemchem ya ukaribu wa Mola wake. Na juu ya 

watu hao haitakuwa hofu wala huzuni yoyote. Yaani 

mtu ambaye anatumia nguvu zake zote katika njia 

ya Mungu, na kauli yake na amali yake, kutikisika 

kwake na kutulia kwake, na maisha yake yote 

ndiyo kwa ajili ya Mungu tu, na anajitahidi daima 

kufanya wema wa kweli, basi mtu huyo Mungu 

Atampatia malipo kutoka Kwake, na Atamwokoa 

katika hofu na huzuni. 

Ikumbukwe kuwa neno hili la Islam lililotumika hapa, 

kwa maneno mengine limeitwa istikamat (uimara) 

ndani ya Kurani Tukufu, kama Anavyofundisha dua hii: 

8

 

Yaani utuimarishe katika njia imara, njia ya wale 

waliopata neema kutoka kwake na waliofunguliwa 

milango ya kimbinguni. Ibainike ya kwamba uimara 

wenyewe wa kitu hufahamika kwa kuangalia kusudio 

hasa la kuwepo kwake. Na kusudio hasa la kuwepo 

                                                 
7
 Al-Baqara 2:113 

8
 Al-Faatiha1:6-7 
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kwa binadamu ni kwamba binadamu ameumbwa kwa 

ajili ya Mungu. Basi, uimara wenyewe wa mtu ni 

kwamba yeye awe kwelikweli kwa Mungu jinsi 

alivyoumbwa kwa ajili ya utii wa kudumu. Na pindi 

atakapokuwa kwa ajili ya Mungu kwa nguvu zake 

zote, ndipo bila shaka neema itamshukia yeye 

ambayo kwa maneno mengine tunaweza kuita maisha 

matakatifu. Kama mnavyoona, dirisha la upande wa 

jua linapofunguliwa, miali ya jua lazima huingia 

ndani, vivyo hivyo mtu anapomwelekea kabisa 

Mwenyezi Mungu na kusiwe na pazia yoyote baina 

yake na Mwenyezi Mungu, ndipo mara mwako wa 

nuru humteremkia na kumwangaza na kumwondolea 

uchafu wake wote wa ndani. Ndipo yeye anakuwa 

mtu mpya na hutokea badiliko kubwa ndani yake, na 

hapo husemwa mtu huyo amepata maisha matakatifu. 

Mahali pa kujipatia maisha hayo matakatifu ni dunia 

hii hii. Kwenye habari hiyo Mungu Mtukufu 

Anaashiria katika aya hii: 

9

 

Yaani, mtu aliyebaki kipofu katika dunia hii, wala 

hakupewa nuru ya kumwona Mungu, huyo atakuwa 

kipofu katika akhera pia. Ilimuradi, kutoka katika 

dunia hii hii mtu hujichukulia hisia. Asiyepata hisia 

hizo katika dunia hii na imani yake iliishia kwenye 

                                                 
9
 Banii Israaiil,17: 73 
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visa na hadithi tu, yeye mtu huyo daima ataingia 

gizani. Ilimuradi, kwa kujipatia maisha matakatifu na  

wokovu wa kweli Mwenyezi Mungu Ametufundisha 

kuwa sisi tuwe kabisa wa Mungu, na tuangukie 

kizingiti chake kwa uaminifu wa kweli na tujiepushe 

kabisa na kitendo hiki kibaya cha kumwita kiumbe 

kuwa Mungu hata kama tukiuawa na kukatwa 

vipande vipande na kuchomwa katika moto, tupige 

muhuri kwa damu zetu juu ya imani ya kuwepo kwa 

Mungu. Ndiyo maana, Mungu Ameiita dini yetu jina 

Islam, ili iwe ishara kwamba tumeisha jitupa kwa 

Mungu. Na kanuni ya asili inashuhudia kwa uwazi ya 

kwamba njia iiyofundishwa na Kurani ya kupata 

utakaso na wokovu wa kweli ndiyo njia 

inayopatikana katika ulimwengu wa kiwiliwili pia. 

Tunaona kila siku kwamba kwa kupata chakula 

kibaya na kukosa chakula kizuri wanyama wote na 

mimea hupata maradhi. Na kanuni ya asili imeweka 

njia hii ya kuyazuia maradhi kwamba kwa kilaji vitu 

vifaavyo vipatikane na vibovu vizuiwe. Kwa mfano, 

iangalieni miti, hiyo kwa kustawi ina sifa mbili: Ya 

kwanza, hiyo huendelea kupenyeza mizizi yake 

ardhini ili isikauke ikikaa nje. Ya pili ni kwamba hiyo 

huvutia kwake maji ya ardhini kwa kapilari za mizizi 

yake na kwa njia hii inastawi. Basi, na kanuni hiyo 

imeweka ulimwanguni kwa binadamu. Yaani, yeye 

anafaulu hapo tu ambapo kwanza anajiimarisha katika 

Mungu kwa ikhlasi na uthabiti, na kwa kuomba 
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ghofira anapenyeza mizizi yake katika mapenzi ya 

Mungu na kisha kwa kutubu kwa kauli na amali 

akielekea kwa Mungu huyavutia kwake maji ya 

Mungu kwa kapilari za unyenyekevu. Na kwa njia hii 

huyavutia maji kwake namna ambavyo huyaoshelea 

mbali ukavu wa dhambi na kuondoa udhaifu.  

 Na kuomba ghofira ambako husababisha mizizi ya 

imani kuimarika kumetumika katika Kurani Tukufu 

katika maana mbili. Ya kwanza ndiyo kwa 

kuimarisha moyo katika mapenzi ya Mungu kuzuia 

dhambi zinazochemka katika hali ya faragha 

isitendeke kwa sababu ya uhusiano na Mwenyezi 

Mungu, na kutaka msaada kutoka kwa Mungu kwa 

kuungana naye. Kuomba huko ghofira ndiyo kwa 

wale waliokurubiwa na Mungu ambao wanaona 

kutengana na Mungu hata kwa muda wa kupepesa 

macho ndiyo kujiangamiza, kwa hiyo wanaomba 

ghofira ili Mungu Aendelee kuwabakiza katika 

mapenzi Yake. Na aina ya pili ya istighfar ndiyo 

kumkimbilia Mungu baada ya kuachana na dhambi, 

na kufanya bidii kwamba moyo uimarike katika huba 

ya Mungu jinsi mti uimarikavyo katika ardhi, ili 

uepukane na ukavu wa dhambi na uchakavu kwa 

kupata ustawi mwema. Hali hizo mbili zimeitwa 

istighfar, kwani istighfar limetokana na neno Ghafr 

linalomaanisha kufunika na kufukia. Kana kwamba 

maana ya istighfar ni kwamba Mungu Aendelee 
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kufukia dhambi za mtu anayejiimarisha katika 

mapenzi Yake na Asiiache 'mizizi' ya ubinadamu 

kubaki nje bali Akiifunika katika shuka ya Uungu 

Ampatie hisa katika Utukufu Wake, au kama mzizi 

wowote umekuwa wazi kwa sababu ya kutendeka 

dhambi, basi na Aufunike na kukinga na athari mbaya 

ya kuwa kwake wazi. Basi, kwa vile Mungu ni 

chanzo cha baraka, na nuru yake iko tayari wakati 

wote kuondoa kila aina ya giza, kwa hiyo njia 

iliyonyooka ya kupata maisha matakatifu ni kwamba 

kwa kuhofia hali hii ya kutisha tunyoshe mikono yetu 

kwenye chemchem hiyo ya utakaso, ili chemchem 

hiyo itusogelee kwa nguvu na kuuondolea mbali 

uchafu wote mara moja. Hakuna dhabihu yoyote 

yenye kumridhisha Mungu kuliko hii kwamba kwa 

kukubali kufa katika njia yake tujitupe sisi mbele 

yake. Hiyo dhabihu Mungu Ametufundisha kutoa, 

kama Anavyosema: 

10

 
Yaani hamwezi kuufikia wema hasa mpaka mtoe 

katika njia ya Mungu vitu vyote mnavyovipenda. 

Hiyo ndiyo njia tuliyofundishwa na Kurani Tukufu. 

Na shuhuda za mbinguni zatangaza kwa sauti ya juu 

kuwa hiyo ndiyo njia iliyonyoka, na akili pia inatoa 

ushuhuda juu yake. Basi jambo ambalo limethibitika 

                                                 
10

 Aali‗Imraan 3: 93 
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na mashahidi mbele yake haliwezi kuthubutu 

lisilokuwa na ushahidi wowote. Yesu Mnazareti 

akafuata mafundisho ya Kurani, ndiyo maana akapata 

neema kutoka kwa Mungu. Vivyo hivyo mtu yeyote 

atakayefuata mafundisho matakatifu hayo naye 

atakuwa kama Yesu. Mafundisho haya matakatifu 

yako tayari kuwafanya maelfu ya watu kuwa Yesu 

Masihi na tayari yamekwisha wafanya malaki. 

Kwa upole sana na adabu tunawauliza waheshimiwa 

mapadri kuwa  baada ya kumfanya mtu huyo maskini 

dhaifu kuwa Mungu mmepata maendeleo gani ya 

kiroho? Mkithibitishia maendeleo hayo  basi tuko 

tayari kupokea. La sivyo, enyi wenye bahati mbaya 

mnaoabudu viumbe! njooni mkaone maendeleo yetu 

na kusilimu. Je, si jambo la uadilifu kuwa yule mtu 

ambaye anao ushahidi wa kimbinguni juu ya maisha 

yake matakatifu na utambuzi wake mtakatifu na 

upendo wake mtakatifu ndiye mkweli. Na yule 

ambaye ana visa na hadithi pekee ndiye mwenye 

bahati mbaya, mwongo na mla uchafu. 
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Swali la pili: 

Endapo shabaha ya lslam ni kuwaleta watu kwenye 

Umoja wa Mungu, basi ni sababu gani, mwanzoni 

mwa Islam vita vilipiganwa dhidi ya Mayahudi 

ambao vitabu vyao havifundishi chochote isipokuwa 

Umoja wa Mungu? Au kwa nini siku hizi Mayahudi 

au wengine wenye kuamini umoja wa Mungu 

wafikiriwe kulazimika kusilimu kwa kupata wokovu? 

 Jibu: Iwe wazi kuwa katika zama za Mtume wetu 

s.a.w., Mayahudi walikuwa wamekwenda mbali na 

miongozo ya Torati. Ingawa ni kweli kuwa vitabu 

vyao vilikuwa na mafundisho ya Umoja wa 

Mwenyezi Mungu, lakini walikuwa hawanufaiki na 

Umoja huo, na wakapoteza ile shabaha hasa ambayo 

kwayo binadamu aliumbwa na Vitabu vilishuka. 

Imani katika Umoja wa kweli wa Mungu humaanisha 

kwamba baada ya kuamini kuwepo kwa Mungu na 

kukubali Umoja wake mtu ashughulikie kumtii 

Mungu Mkamilifu na Mhisani na kutafuta  ridhaa 

yake na kujipoteza katika mapenzi yake. Basi, Umoja 

huo wa Mungu haukubaki tena ndani yao. Adhma na 

utukufu wa Mungu ulikuwa umetoweka mioyoni 

mwao. Kwa midomo walikuwa wanamtaja Mungu, 

lakini mioyo yao ikamwabudu shetani. Wakapita 

kiasi katika kuiabudu dunia na kuitafuta na katika 

ujanja na undaganyifu. Kati yao madarweshi na 
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maruhubani waliabudiwa, na matendo maovu ya aibu 

sana yalitendeka baina yao, na kujionyesha kulizidi, 

ulaghai ukawa mwingi. Ni dhahiri kuwa Tauhidi siyo 

kutamka tu kwa midomo 11

 ilhali mioyoni 

mwao mmejumuika maelfu ya masanamu. Bali mtu 

ambaye anaenzi kazi, hila, undanganyifu na tadbiri 

yake kama vile kumwenzi Mungu, au anamtegemea 

mtu kama Mungu Anavyopaswa kutegemewa au 

anajitukuza nafsi yake kama Mungu anavyopaswa 

kutukuzwa, basi katika hali zote hizo yeye mtu huyo 

ni mwabudu sanamu mbele ya Mwenyezi Mungu. 

Sanamu si tu zile zinazotengenezwa kwa dhahabu au 

fedha au shaba nyeupe au mawe na zinategemewa, 

bali kila kitu au kauli au kitendo kinachoheshimiwa 

jinsi Mungu tu Anavyotakiwa kuheshimiwa, ni 

sanamu machoni mwa Mwenyezi Mungu. Naam, ni 

kweli kuwa ndani ya Biblia hakuna ufumbuzi huo 

mwepesi wa ibada ya masanamu, lakini Kurani 

Tukufu imejaa ufumbuzi huo. Basi shabaha moja ya 

Mwenyezi Mungu ya kuiteremsha Kuraini Tukufu 

ilikuwa kuiondoa kabisa mioyoni mwa watu ibada ya 

masanamu ambayo ni kama ugonjwa wa kifua kikuu 

uliowashika. Na katika zama hizo Mayahudi 

walikuwa wamezama sana ndani ya ibada hiyo ya 

masanamu, na Torati ilikuwa haiwezi kuwaachisha, 

kwani ndani ya Torati hayakuwamo mafundisho hayo 

                                                 
11

 Hakuna apasaye kuabudiwa ila Allah. 
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mepesi; na pia kwa sababu ugonjwa huo uliokuwa 

umeenea baina ya Mayahudi wote, ulihitaji mfano wa 

Tauhidi takatifu ambayo ionekane hai katika mtu 

mmoja mkamilifu. 

Ikumbukwe kuwa Tauhidi ya kweli Anayotaka 

Mungu tuikiri na ambayo wokovu unafungamana 

nayo ndiyo kumfahamu Mungu kuepukana na kila 

mshirika katika dhati yake hata kama ni sanamu au 

mwanadamu, au jua au mwezi au nafsi ya mtu 

mwenyewe au tadbiri yake au hila na ulaghai wake; 

na kutokupendekeza dhidi yake mweza yeyote, 

kutoamini mtoaji riziki yeyote, kutomdhania yeyote 

kuwa mwenye kutoa heshima na dhila, na kutopanga 

msaidizi yeyote wala mwenye kuauni. Na ya pili 

ndiyo kumpenda Yeye pekee, kumwabudu Yeye 

pekee, kujinyenyekeza kwake pekee, kumtumaini 

Yeye pekee na kumcha Yeye peke yake. Basi Tauhidi 

yoyote haiwezi kukamilika pasipo hali hizi tatu za 

pekee: ya kwanza, tauhidi kuhusu dhati, yaani 

kufahamu vitu vyote kama havipo mbele ya kuwepo 

kwake, na kuviona vyote hivyo ni vyenye kuangamia, 

tena hauna uhakika. Pili, Tauhidi kuhusu sifa, yaani 

kutokuamini sifa za kuruzuku na Uungu kupatikana 

katika yeyote awaye isipokuwa katika Mungu, na 

kuyakini kuwa wale wanaonekana kidhahiri 

wanaruzuku viumbe au ni wapaji, ndio mpango wa 

Mkono Wake. Ya tatu, Tauhidi kiupendo na kiukweli 
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na kiihlasi, yaani kutomshirikisha yeyote na 

Mwenyezi Mungu katika mapenzi na mengineyo 

yaliyo alama ya ibada na kujipoteza tu ndani yake. 

Basi, Tauhidi hii inayojumuisha sehemu zote tatu na 

ni msing asilia wa wokovu ndiyo ambayo Mayahudi 

walikuwa wameyapoteza. Ndiyo maana, maovu yao 

yanashuhudia wazi wazi juu ya jambo hili kuwa 

midomo yao inadai kumwamini Mungu lakini imani 

haimo moyoni, kama Kurani yenyewe 

inavyowashutumu Mayahudi na Manasara na inasema 

kuwa kama watu hao wangesimamisha Torati na 

Injili, wangepewa riziki za kimbinguni na za ardhini 

pia. Yaani miujiza ya kimbinguni na maombi 

kukubaliwa na kashf na funuo ambazo ni alama za 

waaminio zilizo riziki ya kimbinguni zingepatikana 

kati yao. Na riziki ya kiardhi pia ingepatikana. Lakini, 

sasa hao wamekosa kabisa riziki ya kimbinguni, na 

riziki ya kiardhi pia hawapati kwa kuelekea kwa 

Mungu bali kwa kuelekea dunia tu. Basi riziki zote 

mbili wamenyimwa. 

Sasa ikumbukwe pia kwamba inathibitika bila shaka 

kutoka katika mafundisho ya Kurani kuwa vita 

vilipiganwa dhidi ya Mayahudi na Wakristo, lakini 

vita hivyo havikuanzishwa kamwe na Waislamu. Na 

vita hivyo havikuwa kuwaingiza kwa nguvu katika 

dini, bali vilipiganwa ambapo wapinzani wa Islam 

wenyewe walisababisha vita hivyo kwa kutesa au 
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kuwasaidia watesi. Na sababu zilipoletwa nao hao 

wenyewe, hapo ghera ya Mungu ikataka kuyaadhibu 

mataifa hayo. Hata hivyo rehema ya Mungu ikafanya 

huruma ya kwamba mwenye kusilimu au mwenye 

kutoa jizia ataepuka adhabu hiyo. Huruma hiyo nayo 

ilikuwa sawa na kanuni ya tabia ya asili, kwani kila 

balaa linaloshuka kama adhabu, kwa mfano ugonjwa 

wa kuambukiza au njaa, wakati huo dhamira ya watu 

inaelekea yenyewe kutaka adhabu iondolewe kwa 

maombi, toba, unyenyekevu na kwa kutoa sadaka. 

Ndivyo inavyotokea daima. Hapo inathibitika kuwa 

Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenyewe Anafunulia 

mioyoni ili kusitisha adhabu, kama ambavyo kwa 

kupokelewa mara kadhaa dua za Nabii Musa a.s., 

wana wa Israeli waliondolewa adhabu. Ilimuradi, vita 

vya Waislamu vilikuwa ni adhabu kwa wapinzani 

wakorofi, ambamo njia moja ya rehema pia ilikuwa 

wazi. Basi, kufikiri kwamba Islam ilipigana vita kwa 

kueneza Tauhidi ni kudanganyika. Ikumbukwe kuwa 

vita vilianza kupiganwa ili kuadhibu ambapo mataifa 

mengine yalipopania kushindana na kudhulumu. 

Ama swali hili kuwa Mayahudi walikuwa na haja 

gani ya kusilimu ilihali walikuwa wanamwami tayari 

Mungu mmoja, basi tumekwisha lijibu sasa hivi 

kwamba Tauhidi haikuwemo katika mioyo ya 

Mayahudi. Ilikuwa ndani ya vitabu tu, tena hiyo 

ilikuwa pungufu. Basi, ilikuwepo haja ya kujipatia 
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roho hai ya Tauhidi, kwani maadamu roho hai ya 

tauhidi haiimariki ndani ya moyo wa mtu, wokovu 

hauwezi kupatikana. Mayahudi walikuwa kama wafu; 

na kwa sababu ya ugumu wa mioyo na uasi wa aina 

mbalimbali roho hiyo hai ilikuwa imetoweka kutoka 

ndani yao. Hawakubakia na mwelekeo wowote kwa 

Mungu. Na Torati yao kwa sababu ya mafundisho 

mapungufu na kwa sababu ya kugeuzwa maneno na 

maelezo, ikawa haifai tena kuwa kiongozi kamili. 

Ndiyo maana, Mungu Akateremsha ufunuo hai 

mithili ya mvua mpya na kuwaita kwenye ufunuo huo 

ulio hai, ili wakiepuka madandaniyfu na makosa ya 

aina mbalimbali wapate wokovu wa kweli. Hivyo, 

haja moja ya kuteremka Kurani ilikuwa kuwafundisha 

Mayahudi waliokuwa kama wafu, tauhidi iliyo uhai; 

pili, ili kuwatanabahisha juu ya makosa yao ya tatu, 

ili kuwaelimisha yale kinaganaga juu ya masaala 

ambayo yamedokezwa tu katika Torati kama vile 

masaala ya ufufuo na masaala ya roho kubaki na 

masaala ya Pepo na Jahanamu. 

Ni kweli kuwa mbegu ya ukweli ilipandwa na Torati, 

na kwa Injili mbegu hiyo ikajitokeza kama mtoa 

bishara kwa siku zijazo; na kama mimea ya shamba 

inavyoitokeza barabara, safi na mizuri kabisa, na hali 

yake inabashiria kwamba baadaye matunda mazuri na 

vichala vizuri viko tayari kujitokeza. Vivyo hivyo 

Injili ilikuja kutoa bishara ya ujaji wa sheria kamili na 
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kiongozi kamili, na mbegu hiyo ilifikia ukamilifu 

wake kwa ujaji wa Furkan (Kuran) ambayo ilileta 

pamoja nayo neema kamilifu iliyopambanua kabisa 

baina ya haki na batili, na ikayafikisha maarifa ya dini 

kwenye ukamilifu, kama ilivyoandikwa ndani ya 

Torati hapo awali: 'Bwana alitoka Sinai 

akawaondokea kutoka Seiri, aliangaza katika kilima 

cha Paran.'
12

 

Ni jambo lililothibitika kabisa kwamba Kurani pekee 

ndiyo iliyoionyesha kila jiha ya sheria katika sura 

kamili. Sheria ina sehemu mbili kubwa: Haki ya 

Mungu na haki ya watu. Kurani Tukufu peke yake 

ndiyo iliyotimiza sehemu zote hizo mbili. Kazi ya 

Kurani Tukufu ilikuwa kuwafanya washenzi kuwa 

binadamu, na kuwafanya binadamu wawe waja wa 

Mungu. Na imetimiza kazi hii kwa namna ambavyo 

mbele yake Torati ndiyo kama bubu. 

Miongoni mwa haja za Kurani, mojawapo ilikuwa 

kuondoa hitilafu iliyokuwa baina ya Wakristo na 

Mayahudi kuhusu Hadhrat Masihi a.s. Basi Kurani 

Tukufu ikaamulia magomvi hayo yote kama ilivyo 

aya hii ya Kurani Tukufu kwa kutoa uamuzi wa 

ugomvi huo: 
13

...   

                                                 
12

 Kumbukumbu la Torati 33:2 
13

 Kwa yakini mimi nitakufisha na nitakuinua kwangu. Aali‗Imraan 3:56 
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Kwani, Mayahudi walidhani kuwa nabii wa Wakristo, 

yaani Yesu Masihi, alisulubiwa, kwa hiyo sawa na 

mafundisho ya Torati alilaaniwa na hakurufaishwa; 

na hii ndiyo dalili ya kuwa kwake mwongo. Na 

Wakristo wakadhani kwamba kweli akalaaniwa, 

lakini kwa ajili yetu, na baadaye laana ikaondoka na 

akarufaishwa, na Mungu Akamkalisha kwenye 

mkono wake wa kulia. Sasa, aya hiyo ikatoa hukumu 

kuwa alirufaika papo hapo. Siyo kama walivyodhani 

Mayahudi kuwa alipata laana ya kudumu inayozuia 

kurufaishwa kwenye Mungu, wala siyo kama 

walivyodhani Wakristo kuwa laana ilibaki kwa siku 

chache kisha akarufaishwa kwa Mungu; bali 

akarufaishwa kwa Mungu papo hapo alipofariki. Na 

ndani ya aya hizo hizo Mwenyezi Mungu 

Akafahamisha pia kuwa kurufaika huku siyo kinyume 

cha maagizo ya Torati, kwani Torati inahukumu 

kutokurufaika na kupata laana pindi auawapo mtu 

msalabani. Lakini kwa kuguswa tu na msalaba au 

kupata mateso msalabani yasiyosababisha kifo 

hakuleti laana wala hakuzuii kurufaishwa. Kwani 

Torati yamaanisha kwamba Mwenyezi Mungu 

Ameweka msalaba kuwa njia ya kuwaua wahalifu. 

Basi mtu aliyefia msalabani amekufa kifo cha 

kihalafa kilicho kifo cha laana. Lakini Masihi hakufia 

msalabani, na Mungu Alimwokoa katika kifo cha 

msalabani. Bali kama alivyokuwa amesema kwamba 

hali yangu inafanana na hali ya Yona, ndivyo 
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ilivyotendeka. Yona hakufa tumboni mwa samaki, 

wala Yesu msalabani, na dua yake 'Eli eli lama 

sabaktani'
14

 ikakubaliwa. Kama angekufa lazima balaa 

lingemsibu Pilato pia, kwani malaika alimwonya mke 

wa Pilato kuwa endapo Yesu atakufa ukumbuke 

nyinyi pia mtaangukiwa na balaa. Lakini Pilato 

hakupata balaa lolote. Na alama mojawapo ya Yesu 

kubaki hai ni hii pia kwamba katika tukio la msalaba 

mifupa yake haikuvunjwa, na baada ya kushushwa 

kutoka msalabani damu pia ikamtoka kwa kuchomwa 

(mkuki). Na akawaonyesha wanafunzi wake majeraha 

yake baada ya tukio la msalaba. Na ni dhahiri kuwa 

katika maisha mapya ilikuwa haiwezekani kuwa na 

majeraha. Basi, imethibitika kuwa Yesu hakufia 

msalabani, hivyo akawa si mlaaniwa na bila shaka 

alikufa kifo kitakatifu, na kama mitume wote 

watukufu wa Mungu, yeye pia akarufaishwa kwa 

Mungu baada ya kufariki. Na sawa na ahadi 
15

 akarufaishwa kwa Mungu. 

Kama angefia msalabani, angethibitika kuwa 

mwongo kwa mujibu wa kauli yake mwenyewe, 

kwani hapo asingefanana na Yona hata kidogo. 

Basi, ugomvi huo ulikuwa uliendelea kati ya 

Mayahudi na Wakristo kuhusu Masihi, ambao 

hatimaye uliamuliwa na Kurani Tukufu. Hata hivyo 

                                                 
14

'Mungu wangu, Mungu wangu, mbona umeniacha?'  Mathayo 27:46 
15

Kwa yakini mimi nitakufisha na nitakuinua kwangu. Aali‗Imraan 3:56 
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Wakristo mpaka sasa wanasema kuwa kulikuwa na 

haja gani ya kushuka Kurani? Enyi msiojua, na 

vipofu wa mioyo, Kurani Tukufu imeleta tauhidi 

kamili; Kurani ikalinganisha akili na Maandiko; 

Kurani ikaifikishia tauhidi ukamilifu; Kurani imetoa 

hoja juu ya tauhidi na sifa za Mungu, na imethibitisha 

kuwepo kwa Mungu kwa hoja za kiakili na za 

maandiko na ikahakikisha kwa njia ya kashfi pia; na 

dini ambayo hapo awali ilikuwa kama visa na 

masimulizi, ikaihakikisha kielimu; na ikaeleza 

hekima ya kila itikadi; na silisila ya maarifa ya dini 

isiyokuwa kamili ikaifikishia ukamilifu; na 

ikamwondelea mbali Yesu laana, na ikatoa ushahidi 

juu ya kurufaishwa kwake na kuwa kwake nabii wa 

kweli. Basi, je, pamwe na ukarimu huo wote bado 

haijathibitika haja ya Kurani Tukufu? 

Ikumbukwe kuwa Kurani imethibitisha kwa uwazi 

sana haja ya ujaji wake: Kurani inasema wazi wazi: 
16

 
Yaani, tambueni kwamba ardhi ilikuwa imekufa, na 

sasa Mungu Ataihuisha upya. Historia inashuhudia 

kuwa karibu na zama za ushukaji wa Kurani kila taifa 

lilikuwa limeharibika mienendo yake. Padri Fandal 

mwandishi wa kitabu 'Mizanul Haq' juu ya chuki 

nyingi iliyokuwa imejaa moyoni mwake anatoa 

                                                 
16

 Al-Hadiid 57:18 
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ushahidi bayana katika 'Mizanul Haq' kuwa katika 

zama za ujaji wa Kurani mienendo ya Mayahudi na 

Wakristo ilikuwa imechafuka na hali zao zilikuwa 

zimeharibika sana, na ujaji wa Kurani ulikuwa onyo 

kwao. Lakini mjinga huyo, juu ya kukiri kuwa hali ya 

Mayahudi na Wakristo ilikuwa mbaya ilipokuja 

Kurani, akaleta udhuru wa uwongo kuwa Mungu 

alikusudia kuwaonya Mayahudi na Wakristo kwa 

kumtuma Nabii mwongo. Lakini huku ni kumsingizia 

Mwenyezi Mungu. Je, tunaweza kuinasibisha desturi 

hii chafu kwa Mwenyezi Mungu kwamba Yeye 

akiwakuta wamepotea na kuharibika mienendo 

akafikiria mpango kwamba awaletee sababu za 

kuwapoteza zaidi, na kuwatumbukiza mamilioni ya 

watu wake katika maangamio kwa mkono wake 

mwenyewe? Je, katika kanuni ya asili ya Mwenyezi 

Mungu hii ndiyo desturi yake inayothibitika wakati 

shida na taabu zinaposhinda. Ni sikitiko sana kuwa 

watu hao wakiwa na huba ya dunia wanalitemeaje 

jua! Wanamwita mtu mmoja mnyonge kuwa Mungu, 

tena mlaaniwa pia; na wanamkana Nabii mwenye 

shani kubwa aliyekuja wakati binadamu walipoanza 

kuwa kama wafu na bado wanasema kulikuwa na haja 

gani ya Kurani? Enyi mlioghafilika na mlio vipofu wa 

mioyo, jinsi ilivyokuwa tufani ya upotevu ilipokuja 

Kurani, hakuna nabii yeyote aliyekuja katika wakati 

kama huo. Iliikuta dunia kuwa kipofu ikaijaalia 

mwanga; iliikuta potofu ikaipa mwongozo; iliikuta 
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imekufa ikaihuisha. Je bado ipo kasoro yoyote katika 

kuthibitika haja? Na kama mkisema tauhidi ilikuwepo 

hata hapo kabla, Kurani imeleta kitu gani kipya, basi 

naisikitikia akili yenu sana. Nimeshaandika sasa hivi 

kuwa tauhidi ilivyoelezwa katika vitabu vya awali 

ilikuwa pungufu, nanyi hamwezi kuthibitisha 

kwamba ilikuwa kamilifu: Isitoshe, tauhidi ilikuwa 

imetoweka kabisa mioyoni, Kurani ikaikumbushia 

tauhidi hiyo tena na kuikamilisha; ndiyo maana, 

Kurani inaitwa Ukumbusho, kwani inakumbusha. 

Hebu fumbueni macho mkaone kwamba je, yote 

iliyoelezea Torati kuhusu tauhidi, yalikuwa ni jambo 

jipya wasilolijua manabii wa zamani? Je, si kweli 

kuwa kwanza kabisa Adamu, kisha Shithi
17

 na Nuhu 

na Ibrahim na manabii wengine waliokuja kabla ya 

Musa walifundishwa tauhidi? Basi hata Torati inapata 

lawama hii kwamba imeleta kitu gani kipya? Enyi 

watu wenye mioyo iliyopinda, Mungu Hawezi kuwa 

mpya kila siku. Aliyekuwa Mungu katika zama za 

Musa ndiye Aliyekuwa katika zama za Adamu, 

Shithi, Nuhu, Ibrahimu, Isihaka, Yakobo, na Yusufu. 

Na Torati ikaeleza kuhusu tauhidi yale yale 

waliyoendelea kueleza Manabii waliopita. 

Sasa, kama iulizwe kwa nini Torati ilitaja tauhidi ile 

ile ya zamani, basi jibu lake ni kuwa habari ya 

kuwepo kwa Mungu na Umoja wake haikuanzia na 
                                                 
17

 Shithi alikuwa Nabii. Yeye alikuwa mtoto wa Nabii Adamu a.s. 
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Torati bali inaendelea kujulikana tangu kale. Naam, 

katika baadhi za zama, kwa sababu ya kuachwa 

matendo bila shaka iliendelea kuhakirika na 

kudhalilika machoni mwa watu wengi. Basi, jukumu 

la Vitabu vya Mungu na Manabii wa Mungu lilikuwa 

kwamba waliendelea kutokea katika zama ambapo 

watu walipungukiwa maelekeo kwenye masaala ya 

tauhidi na wakaangukia ushirikina wa aina 

mbalimbali. Masaala hiyo ilikatulika mara elfu kadha 

duniani, na tena mara elfu kadha ikishika kutu 

ikafichikana machoni mwa watu. Na ilipofichikana, 

Mungu Akamtuma mja wake ili aionyeshe kwa 

kuing‘arisha upya. Hivyo ndivyo ilivyoendelea 

kushinda duniani pengine giza na pengine nuru; na 

hiki ni kipimo cha daraja la  juu kabisa la kumtambua 

kila nabii kwamba iangaliwe alikuja wakati gani na 

akapata kurekebisha kiasi gani. Yafaa wafikirie tu 

jambo hili kwa kutafuta ukweli wala wasijali kauli za 

kudanganya za wakorofi na wenye chuki, na kwa nia 

safi wachunguze hali za nabii yeyote kwamba 

alipodhihiri aliwakuta watu wa zama zile katika hali 

gani, na kisha akawaletea mabadiliko gani katika 

itikadi na mienendo ya watu hao. Hapo lazima 

itajulikana kwamba nabii gani alikuja ilipokuwa haja 

kali sana na yupi ilipokuwa haja kiasi. Nabii 

anahitajika kwa wenye dhambi kama ahitajikavyo 

tabibu kwa wagonjwa. Na kama wingi wa wagonjwa 
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unavyomhitaji tabibu, vivyo hivyo wingi wa wenye 

dhambi unavyomhitaji mrekebishaji. 

Sasa kama mtu akiizingatia kanuni hii atalii historia 

ya Uarabuni kwamba Waarabu walikuwa na hali gani 

kabla ya kudhihiri Mtume Mtukufu s.a.w. na kisha 

wakawaje, hapo bila shaka atamtambua huyu Nabii 

wa zama za mwisho s.a.w. kuwa mwenye daraja la 

kwanza baina ya manabii wote katika nguvu takatifu 

na athari imara na kutoa baraka, na kwa sababu hiyo 

yeye atakuwa na yakini isiyokanika ya haja ya ujaji 

wa Mtume Mtukufu s.a.w. na Kurani kuliko haja ya 

vitabu vingine vyote na manabii wote. Kwa mfano, 

Yesu akija duniani alikidhi haja gani ya dunia? Na 

kuna uthibitisho gani kwamba alikidhi haja yoyote? 

Je, akaleta badiliko kubwa ndani ya hulka, mazoea na 

imani ya Mayahudi? Au aliwafikishia wanafunzi 

wake ukamilifu katika utakaso wa nafsi? Bali, 

haithibitiki kitu kati ya marekibisho hayo matakatifu. 

Na kinachothibitika ni hiki tu kwamba watu 

wachache wenye tamaa na uchu wakaungana naye; 

nao hatimaye wakiwa wakavu wa macho 

wakaonyesha si waaminifu. Kama Yesu alijiua, hapo 

sitakubali zaidi ya hii kwamba akapata kutenda jambo 

la kijinga lililomtilia kwa kudumu dosari uanadamu 

wake na akili yake. Tendo ambalo sheria za 

kibinadamu pia zinalihesabu miongoni mwa jinai, je 

hilo linaweza kutendeka na mtu yeyote mwenye akili 
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timamu. Hapana asilani! Basi, twauliza Yesu 

alifundisha nini na alitoa nini? Je, dhabihu ile ya 

kilaana ambayo sawa na akili na uadilifu hayajulikani 

matokeo yake yoyote. 

Ikumbukwe kuwa katika mafundisho ya Injili hakuna 

ubora wowote mpya, bali mafundisho hayo yote 

yamo ndani ya Torati na sehemu yake kubwa mpaka 

sasa bado imo katika Talmud, kitabu cha Mayahudi. 

Na wanachuoni wa Mayahudi mpaka sasa 

wanalalamika kuwa mistari fulani fulani imeibiwa 

kutoka ndani ya vitabu vyao vitakatifu. Hivi karibuni 

kitabu cha mtaalamu mmoja wa Kiyahudi 

nilicholetewa, yeye ameandika kurasa kadhaa kwa 

kuthibitisha jambo hilo hilo na akatoa marejeo kwa 

kusisitiza kuwa mafungu fulani ya maneno 

yameibiwa kutoka sehemu fulani na fulani. 

Niliviagiza vitabu hivyo hasa kwa ajili ya Mian 

Sirajuddin, lakini bahati yake mbaya akaondoka kabla 

hajaviona. Wakristo watafiti wanakubali kwamba 

kwa kweli Injili ni muhtasari wa mafundisho ya 

vitabu vya Mayahudi yaliyompendeza Hadhrat 

Masihi a.s, lakini hatimaye wanasema kuwa shabaha 

ya ujaji wa Masihi duniani haikuwa kuleta 

mafundisho yoyote mapya, bali utashi hasa ulikuwa 

kujitolea dhabihu, yaani dhabihu hiyo hiyo ya kilaana 

ambayo nataka nisiitaje katika kijitabu hiki mara kwa 

mara. Ilimuradi, Wakristo wamedanganyika kuwa 
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sheria imekwisha kamilika mpaka Torati, kwa hiyo, 

Yesu hakuleta sheria yoyote, bali akaja akileta njia za 

wokovu; na eti Kurani ikaweka tena bila sababu 

msingi wa sheria iliyokwisha kamilika tayari. 

Udanganyifu huo ndio uliowaharibia Wakristo imani 

yao. Lakini ikumbukwe kuwa jambo hili siyo sahihi 

kabisa, bali ukweli hasa ni huu kuwa kwa vile 

binadamu ameumbwa akiwa ana tabia ya kusahau-

sahau, na amri za Mungu haziwezi kudumu baina ya 

binaadamu kwa kitendo, kwa hiyo daima anahitajika 

mkumbushaji mpya na mwenye kutilia nguvu. Lakini 

Kurani Tukufu haikushuka kwa sababu ya haja hizo 

mbili tu, bali hiyo kwa kweli inatimiliza na 

kukamilisha mafundisho ya awali. Kwa mfano, Torati 

imetilia makazo sana kulipilza kisasi sawa na hali 

ilivyokuwa, na Injili kulingana na hali na mazingira 

yalivyokuwa imekazania kusamehe, kuonyesha subira 

na kuachilia mbali kukosewa. Na Kurani katika hali 

hizo mbili inafundisha kuchukua hatua sawa na hali 

ilivyo. Vivyo hivyo Torati imeenda upande wa 

kuzidisha katika kila jambo na Injili upande wa 

kupunguza. Lakini Kurani Tukufu inatoa mafundisho 

ya wastani, na inafundisha kuzingatia hali na 

mazingira. Ingawa mafundisho yenyewe ya vitatu 

vyote vitabu ni mamoja tu, lakini kimoja kimeelezea 

upande fulani kwa kukazania sana na kingine upande 

mwingine, na kingine tena kwa kuzingatia tabia ya 

asili ya binadamu kimeshikilia njia ya katikati 
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ambayo ndiyo njia ya Kurani kufundisha. Na kwa 

kuwa kuzingatia hali na mambo yalivyo ndiyo 

hekima, hivyo Kurani Tukufu tu ndiyo iliyofundisha 

hekima hiyo. Torati inavutia kwenye ukali usio na 

maana
18
 na Injili inatilia mkazo msamaha usiofaa, na 

Kurani Tukufu inakazania kuzingatia hali na 

mazingira yalivyo. Basi, kama ambavyo damu 

ikiingia titini hugeuka kuwa maziwa, ndivyo 

ambavyo mafundisho ya Torati na Injili yakiisha 

ingia ndani ya Kurani yakawa hekima. Kama Kurani 

Tukufu isingekuja, Torati na Injili zingekuwa kama 

mshale wa kipofu unaoipata shabaha pengine mara 

moja tu lakini unaikosa mara mia. Ilimuradi, sheria 

ikaja kama visa kutokana na Torati na ikadhihirika 

kama mifano kutoka katika Injili, na kutoka katika 

Kurani Tukufu watafutao haki na uhakika wakaipata 

kwa sura ya hekima. 

Basi Torati na Injili zitashindanaje na Kurani? Kama 

wakitaka kulinganisha hizo na sura ya kwanza tu ya 

Kurani Tukufu, yaani Sura Al-Faatiha iliyo na aya 

saba pekee ambayo ndani ya sura hiyo mna mamia ya 

kweli na maarifa za kidini na hekima za kiroho kwa 

utaratibu ufaao sana na utungo imara na nidhamu ya 

asili, juhudi zao hazitafua dafu hata kama wajaribu 

                                                 
18

 Ukali na upole huo ulifaa kulingana na hali ilivyokuwa ya zama na watu 

wa nyakati hizo, lakini hayakuwa mafundisho sahihi yasiyoweza 

kutupiliwa mbali. Mwandishi. 
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maisha mazima kuzitoa hizo kutoka katika kitabu cha 

Musa au kurasa chache za Injili ya Yesu. Hayo siyo 

majisifu, bali ni jambo la kweli na la hakika kuwa 

Torati na Injili hazina uwezo wa kushindana na elimu 

zenye hekima za Sura Al-Faatiha. Tufanyeje, na 

iamuliweje. Mapadri hawakubali shauri letu lolote. 

Kama wanaifikiria Torati au Injili yao kuwa kamilifu 

katika kueleza maarifa na kweli na kufafanua sifa za 

Neno la Mungu, tuko tayari kuwapa zawadi ya rupia 

mia tano taslimu, kama wakiweza kuonyesha kutoka 

katika vitabu vyao vyote vikubwa, ambavyo vitakuwa 

karibu sabini, kweli zile na maarifa za sheria na lulu 

za hekima zilizopangwa na johari za maarifa na sifa 

za Neno la Mungu tutakazoonyesha kutoka katika 

Sura Al-Faatiha. Kama pesa hizi ni kidogo tutaongeza 

kadri tuwezavyo wakileta maombi. Na kwa uamuzi 

safi, tutaandika kwanza maelezo ya Sura Al-Faatiha 

na kuyachapisha, na humo tutaeleza kinaganaga kweli 

zote zile na elimu za ndani, sifa za Neno la Mungu 

zilizomo katika Sura Al-Faatiha, na mabwana 

Mapadri kwa kuikabili Sura Al-Faatiha watakuwa na 

jukumu la kutoa kutoka katika Torati na Injili na 

vitabu vyao vyote kweli zile na elimu za ndani na sifa 

za Neno la Mungu zinazomaanisha maajabu yasiyo 

ya kawaida yasiyoweza kupatikana katika maneno ya 

binadamu. Na kama waje kushindana hivyo na 

waamuzi watatu kutokana na watu wa dini nyingine 

waseme kwamba elimu za kina na za ndani na sifa za 
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Neno la Mungu zilizothibitika ndani ya Sura Al-

Faatiha, hizo zinathibitika pia katika ibara walizotoa 

hao, hapo tutawapatia rupia mia tano zitakazokuwa 

zimewekwa tayari pale waridhikapo. 

Sasa, je, yupo padri yeyote mwenye kupiga moyo 

konde kushindana hivyo? Neno la Mungu 

linathibitika kutokana na nguvu za Mungu, kama vile 

sanaa zake zithibitikavyo kwa maajabu ya kudra 

yake. Kwa mfano, kule mbinguni kuna maelfu ya 

nyota, sasa kama mpumbavu fulani akiashiria kwenye 

nyota chache aseme hizi zina haja gani, basi 

hazikuumbwa na Mungu, au akitaja mimea michache 

au mawe au wanyama wachache aseme kuwa bila 

kuwepo vitu hivi mimea mingine yaweza kukidhi 

haja zetu, kwa hiyo hivyo havikutoka kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu, basi msemaji huyo si mwingine 

ila mwendawazimu au mpumbavu. 

Yafaa ikumbukwe kuwa Kurani imejikusanyia 

mafundisho yote kwa ukamilifu anayohitaji 

mwanadamu kwa kukamilisha nafsi yake. Na mfano 

wa Torati kulingana na Kurani ni kana kwamba 

kulikuwa na nyumba ya kupokea wasafiri ambayo 

ilianguka kutokana na tufani nyingi na matetemeko, 

ikawa rundo la matofali badala ya nyumba hiyo ya 

wageni. Matofali ya msalani yakaanguka jikoni na 

matofali ya jikoni kule msalani na nyumba nzima 

ikawa chini juu. Basi Mwenye nyumba hiyo ya 
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wasafiri akawa na huruma kwa wasafiri na badala ya 

nyumba hiyo ya wasafiri akajenga haraka sana 

nyumba nyingine ya wasafiri bora kabisa kuliko ile ya 

kwanza na humo mlikuwa na makazi ya kustarehesha 

yakipangwa kwa mpango bora na hakukupungukiwa 

makazi yoyote yawezayo kuhitajika. Na mwenye 

nyumba alipoijenga nyumba hii ya pili ya Wasafiri 

akatumia baadhi ya matofali ya nyumba ile ya 

kwanza na akaleta matofali mengine mengi na mbao 

na vifaa vingine vilivyoweza kutosha kalijenga jengo 

hili. Basi Kurani Tukufu ndiyo nyumba hii ya pili ya 

Wasafiri. Mwenye macho na aone. 

Hapa pana shutuma inayotakiwa iondolewe kwamba 

kwa kuwa mafundisho ya kweli na kamili ndiyo yale 

ambamo izingatiwe hali ilivyo, na ielezwe kwa 

ukamilifu kila jambo la maarifa, basi kwa sababu gani 

Torati na Injili zote mbili hazina sifa hizo, lakini 

Kurani imezifikisha sifa hizo mbili kwenye 

ukamilifu. Basi jibu lake ni hili tu kuwa hiyo siyo 

kasoro ya Torati na Injili, bali ndio upungufu wa 

uwezo wa mataifa hayo. Mayahudi aliowakabili 

kwanza Hadhrat Musa a.s., walikaa utumwani mwa 

Firauni kwa miaka mia nne, na wakikaa matesoni 

kwa muda mrefu walisahau kabisa hakika ya uadilifu. 

Na ni kanuni ya asili kwamba kama mfalme ambaye 

huwa kama mwadabishaji na mfunzi, akiwa 

mwadilifu, hapo moyo wa raia pia unapata athari ya 
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uadilifu, na kitabia wanaelekea kwenye sifa ya 

uadilifu; na ustaarabu na upole ukizalika ndani yao 

sifa za uadilifu zinadhihirika kwa wazi. Lakini 

endapo mfalme ni mdhalimu, raia pia hujifunza 

dhuluma na ukatili na wengi wao wanakosa sifa ya 

uadilifu. Basi ndiyo ilikuwa hali ya wana wa Israili ya 

kwamba kwa sababu ya kuwa raia wa mfalme nduli 

kama Firauni kwa muda mrefu na kwa kuvumilia 

dhuluma za namna namna  wakasahau kabisa kaifa ya 

uadilifu. Hivyo, wajibu wa Musa ulikuwa huu 

kwamba kwanza kabisa awafundishe uadilifu. Ndiyo 

maana ndani ya Torati mna aya za kuhifadhi uadilifu 

kwa mkazo sana. Naam, aya juu ya kuhurumia pia 

zaonekana ndani ya Torati, lakini kwa kuzingatia kwa 

makini itaonekana aya za namna hii pia zimeelezwa 

kwa kulinda mipaka ya uadilifu na kuzuia jazba zisizo 

halali na chuki isiyotakikana. Na kila mahali lengo 

lenyewe ni kutunza kanuni za uadilifu. Lakini kwa 

kusoma Injili shabaha hiyo haionekani. Bali katika 

Injili imesisitizwa sana kusamehe na kutokulipiza 

kisasi. Na tusomapo Injili kwa makini na kwa 

uangalifu sana, yadhihirika wazi kutokana na 

mfululizo wa ibara zake kwamba mwandishi wa 

kitabu hicho anayakini kuhusu wasomaji wake 

kwamba ndio watu wasio na upole kabisa wala subira 

wala hawako tayari kuacha kisasi, naye anataka 

mioyo yao igeuke hata kwamba isiwe na tamaa ya 

kulipiza kisasi na washike tabia ya kuonyesha subira, 
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kuvumilia na kusamehe. Sababu yake ndiyo tu 

kwamba katika zama za Hadhrat Isa a.s. hali ya 

khulka ya Mayahudi ilikuwa imechafuka sana; 

wakafikia mwisho katika kushtakiana na inadi. Na 

kwa kisingizio cha kuhami kanuni ya uadilifu, 

wakaondokewa kabisa sifa za rehema na kusamehe. 

Basi nasaha za Injili wakatolewa zikiwa kama 

kanuni iliyohusikana na zama maalum ama kanuni 

iliyolihusu taifa mahususi, lakini hiyo hakikuwa 

sura hasa ya kanuni, hivyo ikaja Kurani na 

kuiondolea mbali. 

Tuiangaliapo Kurani Tukufu kwa makini, na 

tufikiapo kina cha hoja yake kwa moyo safi, 

yabainika wazi kwamba Kurani haikutilia makazo 

kulipiza kisasi wala ukali kama Torati, kama 

ithibitikavyo kutokana na vita vya Torati na kanuni 

yake ya kisasi, wala kama Injili haikuangukia mara 

moja mafundisho ya kusamehe na kuonyesha subira 

na kughofiri; bali mara kwa mara yaamrisha kutenda 

mema na yakataza maovu, yaani inaamrisha kwamba 

fanyeni lile lililo bora na sawa na hali kwa kulingana 

na akili na sheria, na lile lililo kinyume cha akili na 

sheria nalo ndilo miongoni mwa maovu liachilieni 

mbali. Basi kwa kusoma Kurani inaonekana kwamba 

Kurani yataka kuimarisha mioyoni mwetu kanuni na 

mipaka na maamrisho kwa njia ya kielimu, kwani 

hiyo haitaki kutufunga katika jela ya maamrisho na 
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makatazo yake yahusikanayo na watu maalumu, bali 

huelezea sheria yake tukufu kama kaida. Kwa mfano, 

inaeleza kama kaida kuwa tendeni mema na 

mjiepushe na maovu. Basi, maneno haya mawili, 

'mema' na 'maovu', ni maneno makamilifu yanayozipa 

kanuni za sheria sura ya kielimu, na kulingana na 

mafundisho haya hakuna budi kufikiria katika kila 

hali kuwa wema wa kweli ni nini? Kwa mfano, sasa 

hivi Zaid ametukosea, basi je kumpiga ni bora au 

kumsamehe? Na mtu anayetuomba, kwa mfano, rupia 

elfu moja kwa shabaha kwamba kwa pesa hizo kijana 

wake aolee mke kwa shangwe na afanye sherehe hii 

kwa wonyesho wa kazi ya fataki na baruti, wanawake 

waimbaji na kwa ngoma nyingine, sawa na mila za 

ukoo wake. Ingawa tuna uwezo wa kumpa rupia elfu 

moja, lakini tunapaswa kufikiria sawa na kaida ya 

kuamrisha mema na kukataza maovu kwamba kwa 

ukarimu huo tunamsaidia mtu gani. Ilimuradi, Kurani 

imetuwekea sharti ya kuzingatia hali ilivyo wakati wa 

kutenda kila jambo jema kwa ajili ya ustawi wa dini 

na dunia yetu. 

Basi nimeshalijibu kikamilifu swali la pili la Mian 

Sirajuddin na nimekwisha andika kuwa Islam 

haikupigana vita na Mayahudi kwa kuwalazimisha 

waukubali Umoja wa Mungu, bali wapinzani wa 

Islam wenyewe wakachochea vita kwa ukorofi wao. 

Baadhi yao walitangulia kuinua upanga kuwauwa 
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Waislamu, wengine wakawasaidia; baadhi yao 

walizuia bila sababu mahubiri ya Islam. Basi kwa 

sababu hizo zote Mwenyezi Mungu Akatoa amri ya 

kupingana vita dhidi ya wafisadi hao kwa kuwaponda 

kichwa wafisadi na kuwaadhibu na kwa kuondolea 

mbali shari. Na kusema kwamba kwa miaka kumi na 

mitatu Mtume Mtukufu s.a.w. hakupigana na 

wapinzani kwa sababu mpaka wakati huo alikuwa 

hajapata kundi la watu wengi, ni fikara ya kijeuri na 

ufisadi. Kama ingekuwa hivi kuwa kwa kipindi cha 

miaka kumi na mitatu wapinzani wa Mtume s.a.w. 

wangelijizuia kudhulumu na kumwaga damu 

walivyomwaga kule Makka,  kisha wenyewe 

wasingelifanya njema kumwua Mtume Mtukufu 

s.a.w. ama kumfukuzilia mbali nchini, na Mtume 

s.a.w. mwenyewe bila kushambuliwa na wapinzani 

angelihamia Madina, hapo ingelikuwa nafasi ya 

kudhania vibaya hivyo. Lakini hata wapinzani wetu 

wanajua habari hii kwamba katika muda wa miaka 

kumi na mitatu Mtume wetu s.a.w. aliendelea 

kuvumilia kila taabu aliyopewa na maadui, na 

Masahaba wakaagizwa kwa kukazania wasishindane 

na maovu. Basi, wapinzani wakamwaga damu nyingi 

na kuwadhurubu Waislamu maskini, na kuwajeruhi 

vibaya pasipo kuhesabika. Hatimaye wakaja kuvamia 

ili kumwua Mtume s.a.w. Basi, katika wakati wa 

uvamizi huo Mungu Akamlinda Mtume wake katika 

shari ya maadui na kumfikisha Madina, na akampa 
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habari njema kuwa walioinua upanga watauawa kwa 

upanga tu. Hebu, pimeni kwa kutumia akili na 

uadilifu kwamba je maelezo hayo yaweza 

kumaanisha kwamba Mtume Mtukufu s.a.w. 

alipopata tu jamii kidogo ndipo kukaibuka nia ya vita 

iliyokuwa imefichika moyoni hapo kabla? Ni 

masikitiko tena masikitiko sana kuwa uhasama wa 

kidini umewafikishia hali gani wenye kuhami dini ya 

Kikristo! Hata hawafikiri kuwa baada ya kufika 

Madina watu wa Makka walipokuja kuwasaka na vita 

ya Badri ikapiganwa iliyokuwa vita ya kwanza ya 

Kiislam, jamii gani ikapata kuzuka! Wakati huo 

Waislamu walikuwa 313 tu kwa jumla ambao wengi 

wao walikuwa vijana wabichi wasio na ujuzi wa vita, 

waliohudhuria katika medani ya Badri. Ni jambo la 

kufikiria, basi, kwamba je, kwa kuwategemea watu 

wachache hivyo akili yaweza kuruhusu kujitokeza 

uwanjani kupigana na mashujaa wote wa Uarabuni na 

Mayahudi na Wakristo na malaki ya watu. Hapo 

panabainika kabisa kwamba kujitokeza huko 

uwanjani hakukuwa kwa sababu ya mipango na nia 

zile anazofikiria mtu kuwahilikisha maadui na 

kujipatia ushindi. Kwani, kama ingelikuwa hivyo, 

ingelikuwa hakuna budi kujikusanyia kwa uchache 

wanajeshi elfu thelathini au arobaini, kisha baadaye 

kupigana na malaki ya watu.  Basi ni dhahiri kabisa 

kuwa vita hivyo vilipiganwa wakati wa 
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kulazimishwa, kwa amri ya Mwenyezi Mungu, wala 

siyo kwa kuzitegemea zana za kidhahiri za vita. 

Hapa hakuna budi kuondoa upinzani mwingine pia, 

nao ni huu kuwa kama wokovu unategemea tauhidi 

na matendo mema yanayotendwa kwa upendo wa 

Mungu na hofu yake, basi kwa nini Mayahudi 

waliitwa kwenye Uislamu? Je, hakukubaki miongoni 

mwa Mayahudi hata mtu mmoja aliyeshikamana na 

tauhidi kwa vitendo na kuwa mtiifu mbele ya Mungu 

kweli kweli? Jibu lake ni kwamba tumekwisha 

thibitisha kuwa katika zama za ujaji wa Mtume s.a.w. 

Mayahudi na Wakristo wengi walikuwa waasi kama 

Kurani Tukufu inavyotoa ushahidi wazi wazi kuwa 

19

 

Basi, kama watu wengi miongoni mwao walikuwa 

waasi waliokwisha ziacha adabu za tauhidi kivitendo 

na matendo mema, kwa hiyo rehema ya Mungu sawa 

na suna yake ya zamani ikataka kuwaletea Mtume 

kwa kuwarekibisha. Hata tukichukulia kwamba 

alikuwepo baina yao mtu kwa nadra aliyekuwa 

mwema na mwenye imani katika taudhidi basi huyo 

naye hakubaki mwema kwa sababu ya kumwasi 

Mtume wa Mungu. Na ikiwa dhambi ndogo sana pia 

huchafua moyo wa mtu, basi tukubalije kwamba 

                                                 
19

 Yaani 'Na wengi wao ni waasi.' At-Tauba 9:8 
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mwasi wa Mtume wa Mungu na adui wake anaweza 

kubaki mwenye moyo safi? 
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Swali la tatu 

 Katika Kurani zimo aya gani juu ya kumpenda 

Mungu na kumpenda mwanadamu, na Mungu 

kumpenda mwanadamu, ambamo hususan kitenzi cha 

Upendo na Huba kimetumika? 

Jibu: Ibainike kuwa shabaha hasa ya mafundisho ya 

Kurani ni kwamba Mungu jinsi Alivyo Mmoja Asiye 

na mshirika, ndivyo ambavyo Yeye Awe wa pekee 

pasipo mshirika katika kupenda kwenu, kama 

inavyoashiria kwayo kalima:  

Ambayo Waislamu huikariri kila wakati. Kwani Ilah 

imetokana na Walahu, maana yake ni mpendwa sana 

anayeabudiwa. Kalima hii Torati haikuifundisha wala 

Injili; Kurani tu ndiyo iliyofundisha. Na Kalima hii 

inahusikana na Islam kana kwamba ni nishani ya 

Islam. Kalima hiyo hutamkwa kwa sauti kubwa 

kutoka minara ya misikiti wanayoichukia Wakristo na 

Mabaniani wote — jambo linaloonesha kuwa 

kumkumbuka Mungu kwa mapenzi labda ni dhambi 

kwao. Hii ndiyo sifa ya Uislam pekee kuwa 

panapokucha tu mwadhini wa Kiislam hupaza sauti 

akisema:  

Yaani, nashuhudia kwamba hatuna mpendwa na 

mwabudiwa yeyote isipokuwa Allah. Kisha wakati 

wa adhuhuri, sauti hiyo hiyo husikika kutoka katika 
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misikiti ya Kiislam; tena wakati wa alasiri na wakati 

wa Magharibi na wakati wa Isha pia sauti hiyo hiyo 

husikika na kusambaa angani. Je, mandhari hiyo 

huonekana katika dini nyingine yoyote duniani? 

Isitoshe, hata muradi wa neno 'Islam' pia unaashiria 

kwenye upendo, kwani kuweka kichwa mbele ya 

Mwenyezi Mungu na kujiweka tayari kujitoa dhabihu 

ambako ndiko muradi wa Islam; hii ndiyo hali ya 

kimatendo iibukayo kutoka ndani ya chemchemi ya 

hii upendo. Yafahamika pia kutokana na neno Islam 

kuwa Kurani haikuufanya upendo uishie mpaka 

kwenye matamshi tu, bali imefundisha pia njia ya 

kupenda kimatendo na kujitolea uhai. Kuna dini gani 

nyingine duniani iliyopewa jina Islam na mwanzilishi 

wake? Islam ni neno la kupendeza sana, na maana za 

ukweli, ikhlasi na huba zimejazana ndani yake. Basi 

imebarikiwa dini ile inayoitwa jina Islam. Kadhalika 

kuhusu kumpenda Mungu Anasema Mungu Mwenye 

Enzi: 
20

 

Yaani, waaminio ni wale ambao wanampenda Mungu 

zaidi kuliko wote. Kisha katika sehemu nyingine 

Anasema: 
21

 

                                                 
20

 Al-Baqara 2:166 
21

 Al-Baqara 2:201 
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Yaani, Mkumbukeni Mungu kama mlivyokuwa 

mnawakumbuka baba zenu, bali kwa mapenzi mengi 

zaidi ya hayo na ya hali ya juu mkumbukeni. 

Na mahali pengine Amesema tena: 
22

 
Yaani, uwaambie wanaotaka kukufuata kwamba 

hakika sala yangu na sadaka yangu, na kufa kwangu 

na uzima wangu ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. 

Yaani, yule anayetaka kunifuata yeye naye atoe 

dhabihu hiyo. Na tena mahali pengine Akasema kuwa 

kama mnaona kuwa uhai wenu na rafiki zenu na 

bustani zenu na biashara zenu ni vipenzi zaidi kwenu 

kuliko Mungu na Mtume wake s.a.w. basi jitengeni 

nami mpaka Mwenyezi Mungu atakapotoa uamuzi. 

Na kadhalika Akasema mahali pengine: 

23

  

Yaani, waaminio ni wale ambao huwalisha maskini 

na mayatima na wafungwa kwa sababu ya upendo wa 

Mungu. Na huwaambia kwamba tunawapeni kwa ajili 

ya huba ya Mungu na kwa radhi yake; hatutaki kwenu 

malipo yoyote wala hatutaki mtutolee shukrani. 

                                                 
22

 Al-An‗aam 6:163 
23

 Ad-Dahr 76:9-10 
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Ilimuradi, Kurani Tukufu imejaa aya zinazosema 

kwamba kwa kauli na vitendo vyenu onyesheni 

mapenzi ya Mungu, na mpendeni Mungu zaidi kuliko 

chochote kiwacho. Lakini ipo sehemu ya pili ya swali 

hili kuwa ndani ya Kurani Tukufu wapi imeandikwa 

kuwa Mungu pia anawapenda watu? Basi, ibainike 

kuwa ndani ya Kurani Tukufu zimo aya nyingi sana 

zinazosema kuwa Mungu Huwapenda wanaotubu;24 

na Mungu Huwapenda watendao wema, na 

Huwapenda wanaofanya subira. Naam, ndani ya 

Kurani Tukufu hakuna palipoandikwa kuwa yule 

anayependa ukafiri, uasherati na dhuluma, Mungu 

Anampenda huyo pia. Bali katika sehemu hiyo 

Ametumia neno hisani, kama Anavyosema: 

25

  
Yaani, kwa kuwahurumia  walimwengu wote 

tumekutuma wewe. Na katika walimwengu wamo 

makafiri, wasio na imani, mafasiki na waovu pia. Na 

Amewafungulia mlango wa rehema kwa njia hii 

kwamba wanaweza kupata wokovu kwa kufuata 

miongozo ya Kurani Tukufu. Mimi nakiri kuwa ndani 

ya Kurani Tukufu haikuelezwa aina hii ya mapenzi ya 

Mungu kwa wanadamu kwamba akamsulubisha 

                                                 
24

Anavyopenda Mungu si kama apendavyo mwanadamu ambamo 

kutengana huumiza na kusumbua. Bali muradi wa Mungu kupenda ni kuwa 

Anawatendea watendao mema kama atendavyo mwenye huba. Mwandishi 
25

 Al-Anbiyaa 21:108 



MAJIBU YA MASWALI MANNE YA MKRISTO SIRAJUDDIN 

~ 65 ~ 
 

mwanaye mmoja kwa kufidia dhambi za waovu na 

kumtupia mwanaye mpendwa laana yao. Laana juu ya 

mwana wa Mungu, Mungu Atupishe mbali, ni laana 

juu ya Mungu Mwenyewe, kwani baba na mwana sio 

wawili. Na ni dhahiri kuwa laana na Uungu haviwezi 

kuwa pamoja. Tena fikirini pia, ni upendo gani huu 

alioonyeha Mungu kwa waovu wa duniani kwamba 

kamwua mtu mwema na kumpenda Mwovu. Hiyo ni 

hulka asiyoweza kuifuata mtu mnyofu. 

Na sehemu ya tatu ya swali hili ndiyo kwamba ni 

wapi ilipoandikwa ndani ya Kurani kuwa mtu 

ampende mtu? Jibu lake ni kuwa katika sehemu hiyo 

Kurani imetumia neno 'rehema' na 'huruma' badala ya 

'huba'. Maana, kilele cha huba ni ibada, kwa hiyo 

neno la huba kwa kweli linahusikana na Mungu.26 

Katika neno la Mungu, neno la rehema na hisan 

limetumika kwa ajili ya wanadamu badala ya 'huba'. 

Kwani matokeo ya kupenda kikamilifu ndiyo 

kuabudu na matokeo ya kurehemu kikamilifu ndiyo 

kuhurumia. Watu wa mataifa mengine 

hawakuitambua tofauti hii, na wakawapa wengine 

haki ya Mungu. Siyakini kwamba Yesu aliwahi 

kutamka neno la ushirikina la aina hii. Bali nafikiri 

                                                 
26

 Neno 'kupendana' hata kama limetumika popote kwa wanadamu, 

halimaanishi kwa hakika huba ya kweli bali sawa na mafundisho ya 

Kiislamu huba ya kweli ni mahususi kwa Mungu pekee. Na huba 

nyinginezo si za kweli, ni za majazi. Mwandishi. 
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kuwa maneno hayo yachukizayo yaliingizwa baadaye 

ndani ya Injili, na Yesu akaaibishwa pasipo haki. 

Ilimuradi, katika Neno Takatifu la Mungu neno 

rehema limetumika kwa ajili ya wanadamu, kama 

anavyosema: 27  28 Yaani, waaminio ni 

wale ambao  wanausiana kushika haki na 

kuhurumiana. 

Na mahali pengine Anasema: 
29

 
Yaani, amri ya Mungu ndiyo kwamba wafanyieni 

uadilifu watu wote kwa jumla, na kwa kusonga mbele 

fanyeni hisani, na daraja la juu zaidi ni kwamba 

mwahurumie wanadamu kama jamaa wa karibu 

amhurumiavyo jamaa wa karibu. 

Sasa inapaswa kufikiri kwamba mafudisho gani tena 

yatakuwa bora zaidi duniani kuliko haya ambamo 

kuwatendea wema wanadamu wote hakukufanywa 

kuishia mpaka kwa hisani tu, bali daraja la jazba ya 

asili pia likaelezwa linaloitwa Kuwapa ndugu. 

Maana, mfanya hisani ingawa anatenda wema 

afanyapo hisani, lakini anataka malipo, ndiyo maana 

pengine humkasirikia asiye na shukureni kwa hisani 

                                                 
27

 Al-‗Asr 103:4  
28

 Al-Balad 90: 18 
29

 Al-Nahl 16: 91 
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aliyofanyiwa, na pengine kwa hamaki amkumbusha 

pia hisani yake. Lakini kufanya wema kwa jazba ya 

asili ambako Kurani imefananisha na wema 

waufanyao jamaa wa karibu, hiyo kwa kweli ni daraja 

ya mwisho ya wema ambayo hakuna tena daraja 

nyingine ya wema. Kwani, wema wa mama kwa 

mtoto wake na rehema yake ndiyo jazba ya asilli, na 

haitakikani shukrani yoyote kutoka kwa mtoto 

mchanga asiyejiweza. 

Daraja hizo tatu ni za kuwatolea haki wanadamu 

zilizoelezwa na Kurani Tukufu. Sasa, tunapozisoma 

Torati na Injili tunalazimika kusema kwa uaminifu 

kuwa vitabu hivi viwili havielezi kabisa daraja hiyo 

bora ya kutoa haki. Tuvitazamieje vitabu hivyo viwili 

kwa daraja hiyo ya tatu, hata daraja ya kwanza na ya 

pili pia haikuelezwa humo kwa ukamilifu. Kwani, 

kwa kuwa Torati ilishuka kwa ajili ya Mayahudi tu na 

Hadhrat Masihi naye alitumwa kwa kondoo tu wa 

wana wa Israeli, basi hivyo vilihusikanaje na wengine 

hata wangelitolewa maagizo ya adili na hisani 

yanayowahusu! Kwa hiyo, amri zile zote zikakoma 

mpaka kwa wana wa Israili pekee. Kama haikukoma 

mpaka kwao, kwa nini, basi, Yesu ingawaje alisikia 

kilio cha mwanamke mmoja na ombi lake la 

kujinyenyekeza likamfikia, hata hivyo Yesu 

hakumhurumia, bali akasema mimi nimetumwa kwa 

wana wa Israeli tu. Basi, kama Yesu mwenyewe 
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hakuonyesha kimatendo mfano wa huruma kwa 

wengine wasiokuwa wana wa Israeli, iweje tutegemee 

kuwa ndani ya mafundisho ya Yesu mna amri ya 

kuwahurumia watu wa mataifa mengine. Yesu 

alisema wazi wazi kuwa mimi kamwe sikutumwa 

kwa mataifa mengine. Sasa je, tunaweza kutumaini 

kwamba katika mafundisho ya Yesu kuna maagizo 

kadha kuwahurumia watu wa mataifa mengine? 

Hapana, bali mafundisho ya Yesu yanahusikana na 

Mayahudi tu, na Yesu mwenyewe alikuwa hajioni 

kuwa na madaraka ya kuwatolea maagizo watu wa 

mataifa mengine, basi angewezaje kutoa mafundisho 

ya rehema kwa watu wote. Hata kama yameandikwa 

katika Injili maneno yaliyo kinyume na maneno haya 

ya Yesu kwamba mafundisho yangu na huruma 

yangu yakoma mpaka kwa Mayahudi tu, bila shaka 

hiyo itakuwa nyongeza ya baadaye, kwani 

hairuhusiwi hitilafu baina ya manano mawili ya mtu. 

Kadhalika, Torati nayo ilikusudia Mayahudi pekee na 

mafundisho yote ya Torati yalikoma mpaka kwa 

Mayahudi tu. Lakini ile kanuni ya uadilifu na hisani 

na huruma kwa wanadamu wote iliyokuja duniani 

ndiyo Kurani peke yake. Mwenyezi Mungu Anasema:  
30

 

                                                 
30

 Al-A‗raaf 7:159 
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Yaani, sema enyi watu, mimi nimetumwe nikiwa 

Mtume kwenu nyote. Tena Akasema: 
31

 
Yaani, tumekutuma kwa kuwarehemu walimwengu 

wote. 

                                                 
31

 Al-Anbiyaa 21:108 
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Swali la nne 

 Masihi amesema maneno haya kujihusu: 'Njooni 

kwangu enyi mliochoka nami nitawapumzisha', na 

kwamba, 'Mimi ni nuru, na mimi ni njia, mimi ni uhai 

na ukweli'. Je, mwanzilishi wa dini ya Kiislam 

aliwahi kusema popote maneno hayo au maneno 

kama hayo kwa ajili yake mwenyewe? 

Jibu: Katika Kurani Tukufu imesemwa kwa uwazi:  
32

 
Yaani, waambie kwamba ikiwa nyinyi mwampenda 

Mungu, basi njooni mnifuate, ili Mungu pia 

Awapendeni na Asamehe dhambi zenu. Ahadi hii 

kwamba kwa kunifuata mimi, mtu anakuwa mpendwa 

wa Mungu, inashinda maneno ya Masihi yaliyotajwa 

juu, kwani hakuna daraja kubwa kuliko mtu kuwa 

mpendwa wa Mungu. Basi, nani ana haki  zaidi  ya  

kujiita nuru kuliko yule ambaye kufuata njia yake 

humfanya mtu kuwa mpendwa wa Mungu! Kwa hiyo 

Mungu mwenye shani, Amempa Mtume s.a.w. jina la 

'NURU'. Katika Kurani Tukufu kama Anavyosema: 
33

   

                                                 
32

 Aali‗Imraan 3:32 
33

 Al-Maaida 5:16 
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Yaani, imewajieni nuru ya Mungu. Na sentensi hii, 

'Enyi mliochoka, njooni kwangu nitawapumzisha', 

yaonekana haina maana. Ikiwa maana ya kupumzisha 

ni raha ya dunia na ruhusu ya kufanya upendavyo bila 

kizuizi, basi sentensi hiyo bila shaka ni sahihi. 

Maana, mtu anaposilimu anapaswa kusali sala tano 

kila siku. Anapaswa kuamka asubuhi na mapema kwa 

kusali sala ya alfajiri kabla jua halijachomoza; 

yampasa kutawadha kwa maji hata maji yakiwa baridi 

namna gani katika siku za baridi. Tena hana budi 

kukimbilia msikitini mara tano kwa ajili ya sala ya 

jamaa. Na kisha usiku karibu saa tisa anapaswa 

kuamka kutoka katika usingizi mzito na kusali sala ya 

Tahajudi. Yampasa kujiepusha kutazama wanawake 

wageni. Anapaswa kujitenga na kunywa pombe na 

kila kilevyacho. Anapaswa kutunza haki za watu kwa 

kuogopa kuhukumiwa na Mungu. Na anapaswa 

kufunga saumu sawa na amri ya Mwenyezi Mungu 

kila mwaka kwa siku thelathini au ishirini na tisa 

mfululizo. Anapaswa kutekeleza ibada zote za 

kifedha kimwili na za kiroho. Lakini Mwislamu 

mwenye bahati mbaya akiritadi na kuwa Mkristo, 

papo hapo anatupilia mbali mizigo yote hii toka 

kichwani mwake, na anajishughulisha kulala, kula, 

kunywa pombe na kuustarehesha mwili wake, na 

mara moja anaziacha amali zote ngumu, na kama 

wanyama, hana shughuli nyingine isipokuwa kula, 

kunywa na kushughulikia mambo machafu ya anasa. 
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Basi, kama maneno ya Yesu yaliyo hapo juu 

yanamaanisha hii tu kuwa mimi nitawapumzisha bila 

shaka twakubali kwamba Wakristo wana raha sana 

katika maisha haya duni ya siku chache kwa sababu 

ya kutenda wapendavyo pasipo mipaka hata kwamba 

hakuna mfano wao duniani. Wanaweza kama nzi 

kujikalia kitu chochote. Nao kama nguruwe, 

wanaweza kula kila kitu. Mabaniani hawali nyama ya 

ng‘ombe na Waislamu hawali nyama ya nguruwe, 

lakini hao waroho hutafuna hizo zote mbili. Ni kweli: 

'Kuwa Mkristo ukafanye chochote utakacho'. Ndani 

ya Torati nguruwe ameharimishwa kwa kukazania na 

kusisitiza sana, hata kumgusa pia ilikuwa mwiko, na 

iliandikwa wazi wazi kuwa uharamu wake ni wa 

kudumu. Lakini watu hao hawakumwacha hata 

nguruwe pia aliyechukiwa na Manabii wote. Haya, 

tumekubali Yesu kuwa mlevi, lakini, je, aliwahi kula 

nyama ya nguruwe pia? Bali, yeye katika methali 

moja nasema, 'Msitupe lulu zenu mbele ya nguruwe'. 

Basi, ikiwa lulu zamaanisha maneno matakatifu, 

muradi wa nguruwe ni watu wachafu. Katika methali 

hii Yesu anashuhudia bayana kwamba nguruwe ni 

mchafu, kwani, kifananishwacho na kitu fulani, 

hakina budi kilingane na hicho. 

Ilimuradi, starehe waliyopatiwa Wakristo ndiyo 

starehe ya kufanya chochote bila kujizuia na 

kujihalalishia hata kilichokatazwa, lakini raha ya 
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kiroho inayopatikana kwa kuungana na Mungu, 

nanena kwa kupaza sauti kwamba watu hao 

hawakubahatika kuipata hata kidogo. Machoni pao 

kuna mapazia, na mioyo yao imejifia na imo gizani. 

Watu hao wameghafilika kabisa na Mungu wa kweli, 

na wamemchukulia bila haki mtu mnyonge asiye kitu 

mbele ya Yule Aliye wa milele kuwa Mungu. Ndani 

yao hamna baraka, hawana nuru ya moyo, hawana 

mapenzi ya Mungu wa kweli, bali hata hawamtambui 

Mungu wa kweli. Hamna baina yao yeyote, naam, 

hamna hata mmoja, ambaye anazo alama za imani. 

Kama imani ni baraka kweli, bila shaka alama zake 

zapaswa kuwepo; lakini yuko wapi Mkiristo mwenye 

alama zilizoelezwa na Yesu? Basi ama Injili inasema 

uongo au Wakristo ndio waongo. Angalieni, alama za 

waaminio ilizoeleza Kurani Tukufu zinapatikana 

katika kila zama. Kurani Tukufu inasema, mwamini 

hupokea ufunuo, mwamini husikia sauti ya Mungu, 

maombi ya mwamini hukubaliwa zaidi sana kuliko 

wote, mwamini hudhihirishiwa habari za ghaibu, 

mwaminio husaidiwa na misaada ya kimbingu. Basi, 

jinsi alama hizo zilivyopatikana zamani ndivyo 

zinavyopatikana kama kawaida hata sasa pia. Hii 

inathibitisha kuwa Kurani Tukufu ni Neno Takatifu la 

Mungu, na ahadi za Kurani ni ahadi za Mungu. 

Inukeni, Wakristo! Shindaneni nami kama mna 

uwezo. Kama mimi ni mwongo, nichinjeni basi, waila 

nyinyi mko chini ya lawama ya Mungu, na nyayo 



MAJIBU YA MASWALI MANNE YA MKRISTO SIRAJUDDIN 

~ 75 ~ 
 

zenu zinakanyaga moto wa jahanamu. Na amani iwe 

juu ya afuataye mwongozo. 

 

Mwandishi, 

Mirza Ghulam Ahmad  

wa Qadian, 

Wilaya ya Gurdaspur, 

22 Juni, 1897 
 

 




