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MAELEZO YA MWENEZI

Siraji Imulikayo — Siraje Munir — ni kitabu 
alichokiandika Seyidna Ahmadas, Mwanzilishi wa 
Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya, mnamo Mei 
1897. Ndani ya kitabu hiki ametaja bishara zake 
37 kubwa ambazo yeye alifunuliwa na Mwenyezi 
Mungu, alizochapisha miaka kadha mapema kabla 
hazijatimia. Hususan ameeleza kinaganaga bishara 
kuwahushu Atham na Lekhram.

Katika sehemu ya mwisho, amezitoa barua zile pia 
alizoandikiana na Hadhrat Khwaja Ghulam Farid 
wa Chachrhan. Hadhrat Khwaja amedhihirisha 
katika barua zake ikhlasi na upendo wake mwingi 
kwa Seyidna Ahmadas.

Kitabu hiki toka Kiurdu amekifasiri Sheikh 
Yusuf Athumani Kambaulaya. Sheikh Muzaffar 
Ahmad Durrani alipitia tafsiri na kisha Sheikh 
Adnan Hashimi naye akaidurusu tafsiri hii. Kabla 
ya kupelekwa mtamboni niliilinganisha na matini 
ya Kiurdu kwa uangalifu. Sheikh Ansar Hussain 
akapanga herufi zake kwa kompyuta. Syed Tanwir 
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Mujtaba naye akaishughulikia fometi yake. 
Mwenyezi Mugnu awape malipo bora wote walioitia 
sehemu yao katika kazi hii njema. Mwenyezi Mungu 
Awanufaishe sana wote watakaopata bahati nzuri ya 
kuisoma.

Jamil. R. Rafiq
Wakilut Tasnif
Tahrike Jadid
Rabwah, Pakistan		  25 Machi 2018
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ر ی کب است  نشانے  برچشم  بکشاکہ  چشم  ر قد�ی وند  خدا نشانہائے  قوم  ے  ا بنگر 

خنزیر ز  بترا ہست  سی  روئے  ن  ا�ی ورنہ  تافت رُو  رد  ذ�ی
�

پ �ب و  ا گر  آرکہ  بدو  رو 

ی�ر � �ہ
ظ

� و  ہست  پنہ  چہ  پس  غضب  ز  د  ر  ی گر�ب سما و  رض  ا ملک  ں  زا سرخود  بتابی  چون 

ر اسی اند  ز� 


عز�ی ار  �ی آں  قبضۂ  در  ہمہ  آب و  آتش  و  فلک  و  ن  زمی و  شمس  و  قمر 

ی�ر گ�
ن

دام� الم  و  خون  جان  و  دل  را  ا  ی ب
ن

ا� پاک  
ت

ب� ہ�ی� � ن  زا ا بلرزند  جملہ  ان  قدسی

ی�ر حق� کِرم  ے  ا مرتبہ  ترا  چہ  ز�ی 
 ی �چ توچہ  لرزند زومے  ا زندہ  سو  دوزخ  و  جنت 

ی�ر قص�
ت

� ز  ا و  درگذر  مگر  توبہ  کن  توبہ  کرد خواہی  بخدا  ہا  جدل  و  جنگ  ن  ا�ی چند 

ی�ر کف�
ت
ز� وا تو  دن  ی نکو�ہ ز  نقصان  چہ  پس  رم دا مقامے  ار  �ی نظر  در  اگر  من 

ی�ر ف�
ن

� ہرزہ  �ی  است  ن  بدگہرا لعنت  بارد می  خدا  سوئے  ز  ا کہ  است  آن  لعنت 

ی�ر اکس� کنندش  باز  مگر  خاک  شو  خاک  ر دشوا بس  رہ  است  ن  د�ی رہ  در  برا ے  ا

ر نذ�ی چو  بگو�ی  وباتو  آمدم  و  ز  ا من 
ش سرخو�ی بتابی  کبر  ز  ا اگر  ہلاکی  تو 

اند ب�ر  �
خ

� ب�ی � جہان  و  خلق  و  ز  ا کہ  خدائے  آن 

ر ذ�ی
�

پ �ب گراہلی  نمودست  جلوہ  و  ا برمن 

1  Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi 
wa Ukarimu. Tunamhimidia Yeye na tunamsalia Mtume wake 
Mtukufu.
2 Ukweli umefika na uwongo umetoweka, hakika uwongo ndio 
wenye kutoweka
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Tafsiri:
Ewe kaumu ziangalie ishara za Mungu Mweza. 

Fumbua macho, kwani ipo ishara kubwa sana 
mbele ya macho yako.
Geukia upande Wake, kama Akikubali, uso 

utang’aa, waila uso huu mweusi u mbovu 
kuliko hata nguruwe. 
Mbona unampa kisogo Mfalme wa mbingu 

na ardhi! Kama ghadhabu Yake ikikukamata, 
ni nani, basi, awezaye kukupa pa kimbilio au 
msaada?
Mwezi na jua, ardhi na mbingu, moto na maji, 

vyote hivyo ni mahabusu ndani ya utawala wa 
Mpendwa Huyo Mwenye heshima.
Malaika wote wanatetemeka kwa haiba yake.

Nafsi na mioyo ya manabii inayo majonzi, nao 
wamezingirwa na hofu.
Pepo na pia Jahanamu iunguzayo zinatetemeka 

kwa kumhofia. Ewe kidudu dufu, u kitu gani, 
unalo daraja gani! 
Mpaka lini utaendelea kupigana vita hii na 

Mungu? Tubu, tubu ili Akusamehe makosa 
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yako.
Kama mimi, ninalo daraja fulani machoni 

mwa Mpendwa, basi wewe kunilaumu na 
kunikufurisha unaweza kunihasiri nini? 
Laana ndiyo ile iteremkayo toka kwa Mungu; 

laana ya watu waovu ndiyo tu kelele za ovyo 
zisizo na maana.
Ewe ndugu! Njia ya dini ni njia ngumu sana, 

jinyenyekeze, kuwa vumbi, ili Akufanye uwe 
tiba ya magonjwa yote.
Kama utakengeuka kwa kiburi, utaangamia. 

Mimi nimetoka Kwake, nami nakufahamisha 
nikiwa kama mwonyaji.
Yule Mungu Ambaye mahuluku na ulimwengu 

haunayo habari Yake, Amejidhihirisha 
kwangu. Kama u mwenye akili, basi nikubali 
mimi.

Amma ba‘du, iwe wazi kuwa wakati huu nitaelezea 
ishara moja kubwa ya Mwenyezi Mungu. Wabarikiwe 
wale watakaoisoma kwa makini na kisha kufaidika 
nayo. Kumbukeni kabisa kuwa Mungu Hampi 
mwongo heshima ile wanayopewa manabii wake 
watukufu na wateule. Mla nyamafu, mwongo ana 
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haki gani kuwa mbingu idhihirishe ishara kwa ajili 
yake na ardhi ionyeshe maajabu kinyume na kawaida 
kwa ajili yake? Basi, Enyi wazee na wenye busara 
wa kaumu! fikirieni juu ya matukio kwa utulivu. Je 
matukio haya yanatokana na waongo au wakweli? 
Je yupo yeyote aliyesikia kuwa kwa ajili ya mwongo 
ishara zimedhihiri huko mbinguni? Je yupo mtu 
aliyeona kuwa mwongo amewashinda wakweli 
katika maajabu yake? Je mtu yeyote anakumbuka 
kuwa mwongo na mzushi alipewa muhula wa 
miaka ishirini na mitano tangu kuanzia siku ya 
kuzua kama nilivyojaliwa mimi. Mwongo anasagwa 
kama kunguni na anatoweshwa kama kiputo. Kama 
waongo na wazushi wangepewa muda mrefu kiasi 
hicho na ishara za wakweli zingedhihirishwa kwa 
ajili yao, basi machafuko yangeenea duniani na 
ulimwengu ungeharibika. Basi, wakati muonapo 
kuwa kelele zimepigwa sana dhidi ya mdai fulani 
na dunia imeelekea kumpinga, na vimbunga vingi 
vimevuma na tufani nyingi zikaja lakini hakuanguka, 
basi mara moja jihadharini na shikeni ucha Mungu 
isije mkahisabiwa kuwa wenye kupigana na Mungu.

Mkweli kamwe hatahilikishwa kwa mikono 
yenu, na mkweli hataangamizwa kwa njama zenu. 
Msiyarefushe maneno kwa bahati mbaya. Kadri 
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mtakavyofanya ukali huu, utawarudieni tu, na kadri 
mtakavyomtakia fedheha, hiyo itawageukieni. Enyi 
wenye bahati mbaya! je mnayo imani juu ya Mungu 
pia au hapana? Kwa nini Mungu Aitangulize miradi 
yenu juu ya miradi Yake, na silsila hii Aliyonuia 
kuiimarisha tangu zamani kwa nini Aiangamize kwa 
ajili yenu? Ni nani miongoni mwenu atakayebomoa 
nyumba yake kwa kuambiwa na majununi fulani 
na kuikata bustani yake, na kuwaua watoto wake 
kukaba roho zao? Basi, Enyi majahili na mlionyimwa 
hekima za Mungu, yawezekanaje kuwa kwa kukubali 
dua zenu za kipumbavu, Mungu Aangamize bustani 
yake na nyumba yake, na mlelewa wake. Zindukeni 
na tegeni masikio kwamba mbingu yanenaje! 
Na zitambueni nyakati za ardhi na misimu yake 
mkapate heri, na ili msikatwe kama mti uliokauka 
na siku za maisha yenu ziwe nyingi. Acheni shutuma 
za upuuzi na jiepusheni na kukosoa pasipo haki na 
jikingeni na mawazo ya kifasiki. Msinirushie tuhuma 
za uongo kuwa mimi nimedai unabii kwa uhakika. 
Je, hamkusoma kuwa Muhaddath pia huwa mtume?  
Je, hamkumbuki ile kira’at3 ya  4 َ

ث
َّ

د
ُ

 م
َ

 Basi shutuma  .وَل
hii ni ya kiupuuzi namna gani kuwa nimedai 

3  Somo jingine la aya.  Mfasiri.
4  Hakuna Muhaddath.
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kuwa mtume? Enyi majahili, elezeni kuwa yule 
anayetumwa ataitwa Mursal au Rasul kwa Kiarabu 
au ataitwa jina jingine? Lakini kumbukeni kuwa katika 
ufunuo wa Mungu muradi wake mahali hapa sio maana 
ya asili inayohusiana na mtume aletaye sheria, bali yule 
anayetumwa, yeye huwa ni Mursal. Ni kweli kuwa ule 
ufunuo ambao Mungu Ameniteremshia, ndani yake 
kunihusu mimi maneno Nabii, Mursal na Rasul yamo 
kwa wingi. Hivyo, maneno haya hayatumiki kwa maana 
halisi.5َصْطَلِح

َ
یّ نْ 

َ
ا  ٍ

ّ ُ
 Basi hii ni istilahi ya Mungu .وَلِک

ambayo sawa nayo Ametumia maneno kama haya.
Sisi tunakubali na kukiri kuwa kutokana na maana 

halisi ya neno Nubuwwat hakuna baada ya Mtumesaw 
nabii mpya wala wa zamani anayeweza kuja. Kurani 
Tukufu inazuia kuja kwa Manabii kama hao, lakini kwa 
maana ya kimajazi, Mungu Ana hiari ya kumtaja mwenye 
kufunuliwa kwa neno Nabii au Mursal. Je hamkusoma 
zile Hadithi mlimoandikwa  6 اللہِ  رَسُوْلِ   

ُ
رَسُوْل  .  Mpaka 

sasa Waarabu wanamwita aliyetumwa na mtu kuwa 
Rasul7. Sasa kwa nini iwe haramu kwa Mungu 
kutumia neno Mursal kwa maana ya kimajazi pia. 

5  Na kila mtu ana haki ya kuunda istilahi.
6  Mjumbe wa Mtume wa Mungu.
7  Mtume au mjumbe.
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َ
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Tukufu. Angalieni kwa uadilifu, je huu ndio msingi 
wa kukufurisha? Kama mkiulizwa mbele ya Mungu, 
niambieni mnayo dalili gani  juu ya kunikufurisha. 
Nasema mara kwa mara kuwa maneno haya Rasul 
na Mursal na Nabii yamo kutoka kwa Mwenyeji 
Mungu katika ufunuo kunihusu mimi bila shaka, 
lakini hayachukuliwi katika maana yake ya asili. 
Na kwa vile hayo hayachukuliwi katika maana ya 
asili, vivyo hivyo huku kumtaja Nabii kulikokuja 
ndani ya Hadithi kwa ajili ya Masihi Mau‘udi, pia 
hakuchukuliwi katika maana yake ya asili. Hii ndiyo 
elimu Aliyonipa Mungu. Mwenye kutaka kuelewa, 
na aelewe. Haya ndiyo yaliyofunuliwa kwangu 
kwamba milango ya unabii halisi, baada ya Khatamun 
Nabiyyinsaw imefungwa kabisa, sasa kutokana na 
maana ya kweli hakuna Nabii mpya anayeweza 
kuja wala Nabii wa zamani. Lakini wapinzani wetu 
wadhalimu wanafikiria kuwa milango ya “Khatme 
Nubuwwat” haikufungwa kikamilifu. Bali kwao kwa 
ajili ya kurejea Nabii Mwisraeli Masihi dirisha moja 
bado liko wazi. Basi wakati ambapo baada ya Kurani 
pia nabii halisi mkweli atakuja, na silsila ya ufunuo 

8  Nao walisema: Kwa hakika sisi tumetumwa kwenu. Sura Yaa 
Siin, 36: 15. 
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wa unabii itaanza, hapo semeni vipi na kwa namna 
gani itakuwa Khatme Nubuwwat. Je, wahyi wa Nabii 
utaitwa wahyi wa unabii au kitu kingine? Je, hii ni 
itikadi yenu kuwa Masihi wenu wa kubuni atakuja 
pasipokuwa na bahati ya kupata wahyi kabisa? 
Tubuni, na muogopeni Mungu na msiruke mipaka. 
Kama mioyo haikugeuka kuwa migumu, basi 
kwa nini mnajasiri kumkufurisha bila sababu mtu 
ambaye anamfahamu Mtumesaw kuwa Khaatamul 
Ambiyya kwa maana halisi, na anaikubali Kurani 
kuwa Khatamul Kutub, anawaamini mitume wote, 
na ni mwenye kuelekea kibla, na anaielewa halali ya 
Sheria kuwa ni halali na haramu kuwa haramu.

Enyi wazushi! Mimi sijamvunjia heshima Nabii 
yeyote. Mimi sikusema dhidi ya itikadi yoyote iliyo 
sahihi. Lakini kama nyinyi wenyewe hamwelewi, 
nifanyeje mimi? Ninyi wenyewe mnakubali 
kuwa shahidi wa kawaida anaweza kumzidi Nabii 
mkubwa katika kuwa shahidi. Na hii ni kweli kuwa 
mimi sioni fadhili ya Mungu iliyo juu yangu kuwa 
kidogo kuliko Masihi, lakini huu si ukafiri, bali ni 
kumshukuru Mungu kwa neema yake. Ninyi hamjui 
siri za Mungu, ndiyo maana mwaifikiria kuwa kufuru. 



9Siraji Imulikayo

Mtamsemaje aliyesema 9ِبِیَاء
ْ
ن

َ ْ
ال بَعْضِ  مِْ   

ُ
ل

َ
ض

ْ
ف

َ
ا  Kama .ھُوَ 

mimi machoni mwenu ni kafiri, basi ni kafiri kama 
mwana wa Mariamu alivyokuwa kafiri machoni mwa 
waandishi wa Wayahudi. Ninayo mambo mengi ya 
fadhili za Mungu kuliko hayo, lakini ninyi hamwezi 
kuyavumilia. Kumbukeni vizuri kuwa si rahisi kuniita 
kafiri. Ninyi mmebeba mzigo mzito kichwani, nanyi 
mtaulizwa kuhusu maneno hayo yote!!

Enyi watu wenye bahati mbaya! Mmeangukia 
wapi? Yalikuwa matendo gani mabaya yaliyofichika 
ambayo yaliwasibuni. Kama mngekuwa na wema 
hata chembe, Mungu Hangewapoteza. Bado upo 
muda kidogo, na thawabu nyingi mmekwisha poteza, 
jizuieni. Je, mtapigana na Mungu mfano wa yule 
mpumbavu asiyejiondoa mbele ya mwenye nguvu 
mpaka anasagwa kwa kupigwa na kukanyagwa, na 
hatimaye akiisha vunjiwa mifupa anaanguka ardhini 
mithili ya mfu. Wayahudi walipata nini kutokana 
na vita, na ninyi mtapata nini? 10 اصُِ

َ ُ
نُ ن ْ َ

مَوْتِ ن
ْ
 ال

َ
ا وَبَعْد

َ
 ھٰذ

. Masufii pia walikiri mengi juu ya ukamilifu wa 
kibinadamu kuwa mtu hufikia mpaka wapi, leo wao 
pia wamelala. Enyi wenye akili! Nitambueni mimi 
kwa kazi zangu. Kama zile kazi na ishara hazidhihiriki 
9  Yu ni mbora kuliko baadhi ya manabii. 
10  Ni hii tu, na baada ya kifo tutashindana.
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kwangu zinazotakiwa kudhihirika kwa waliopata 
kusaidiwa na Mungu basi ninyi msinikubali. Lakini 
kama zinadhihirika, basi msijitumbukize katika 
shimo la maangamio huku mkijua. Acheni dhana 
mbaya, jizuieni kufikiria vibaya, kwani kwa sababu 
ya kumvunjia heshima mtakatifu mmoja, mbingu 
inakuwa nyekundu11, nanyi hamwoni. Na damu 
inatiririka kutoka ndani ya macho ya malaika, nanyi 
hamuioni. Mungu Yupo ndani ya jalali yake, na 
sehemu zote zatetemeka. Iko wapi akili ile iwezayo 
kuelewa. Yako wapi macho yale yazitambuayo 
nyakati. Hukumu moja ikaandikwa mbinguni, je, 
ninyi mnaikasirikia? Je, mtamwuliza Mola Mwenye 
heshima kwa nini Umefanya hiyo? Ewe mtu usiyejua! 
Jizuie, kwani haitakufaa kusimama mbele ya radi.

Ziangatieni dhuluma zenu na yafikirieni maringo 
yenu kwamba kwanza Mungu Alionyesha ishara  
na Akampa Atham mauti ya aina mbili. Mosi, yeye 
alilaumiwa kwa hatia ya kuficha ukweli na kuongopa, 

11  Tanbihi: Mashuhuda yanayotolea na mbingu na ardhi kwa ajili 
ya kudhihiri Imam mmoja siyo maana yake kuwa Mahdi fulani 
wa kumwaga damu au Masihi mwanavita atadhihiri. Maneno yote 
haya ni mawazo ya kutofahamu; bali mimi nimetumwa ili kuwatia 
haya wakanao, na kuingiza imani ndani ya mioyo kwa miujiza. 
Mwandishi
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lakini hakuweza kujiondolea lawama kwa njia yoyote, 
si kwa kushtaki wala kwa kula kiapo na wala kwa 
ithibati nyingine yoyote ile. Ya pili, sawa na ahadi 
ya Mungu baada ya kung’ang’ania kuficha ukweli 
akafa haraka. Sasa elezeni kwamba kwa kusadikisha 
utabiri huu mmepatwa na matatizo gani? Je, Atham 
hakuendelea kuogopa? Je, hatimaye hakufa? Je, ndani 
ya utabiri halikuwemo sharti la wazi wazi kwamba 
kwa kurejea kwenye ukweli kifo kitaahirishwa? 
Kisha, je miongoni mwenu yupo yeyote anayeweza 
kula kiapo kuwa kutokana na mambo yanayolingana 
na akili lawama hii haikuthibitika juu ya Atham 
kuwa yeye kwa kauli na matendo na kwa udhuru wa 
kipuuzi alithibitisha kwamba yeye baada ya utabiri 
lazima alikuwa anaogopa. Na hakuweza kuthibitisha 
kwamba kwa nini hofu hiyo aliyoikiri mwenyewe 
inasibishwe, kwa udhuru usio na dalili, kwa nyoka 
aliyefundishwa n.k., ilhali, kwa kuimarisha dalili 
hii katika mioyo, njia zote mbili za kula kiapo na 
kushtaki zilikuwa wazi kwa ajili yake. Sasa elezeni, 
je, alikula kiapo? Je, alishtaki? Je, alitoa uthibitisho 
wowote mwingine wa tuhuma zake? Semeni 
chochote kwa midomo! Toboeni kwamba yeye 
baada ya kukiri hofu yake na kwa kutumia tu tuhuma 
na uzushi akaelezea nyoka n.k kuwa msingi wa hofu 
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yake, akatoa dalili zipi kwa kuthibitisha udhuru huo 
aliozusha mwenyewe! Enyi wenye chuki, wenye bahati 
mbaya! Je, ninyi hamtakufa abadani? Je, haitakuja 
siku ile  mtakaposimamishwa mbele ya Mola wa 
walimwengu? Kama yangekuwa mashtaka yoyote 
ya kidunia ya aina hiyo na ninyi mngefanywa kuwa 
wazee wa baraza au waamuzi, bila shaka mngemuona 
mwongo mtu kama huyo ambaye hakuweza kama 
Atham kutoa hoja yoyote ya kujitetea, na kwa 
kuogopa mahakama ya kibinadamu mngeandikisha 
maelezo ya kweli. Lakini sasa mnafahamu kuwa 
Mungu yuko mbali nanyi na Hasikii chochote na 
siku ya hukumu bado iko mbali sana!!!

Semeni kweli, je Atham amekufa akiwa hana 
lawana? Na hakwenda na lawama yoyote dhidi 
yake kutoka kwetu? Semeni kwa kuapa, niambieni 
je, hamkusoma ndani ya matangazo yangu kuwa 
Atham baada ya kung’ang’ania kuficha haki atakufa 
haraka? Ndivyo ilivyotokea, na akafa ndani ya miezi 
saba kuanzia tangazo letu la mwisho lililokuwa 
kama kukamilisha hoja. Sasa huu ni ukosefu wa 
imani kiasi gani kwamba watu wenye tabia chafu 
wa kaumu hii wakawaunga Wakristo mikono na 
wakaipinga sauti ya kimbingu na wakasadikisha 
sauti ya kishetani. Lakini hii imekuwa vizuri kuwa 
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wakatimiza Hadithi ya Mtume wa Mungu s.a.w. 
Wenye bahati mbaya Mwislamu mpya Sa'dullah na 
Muhammad Ali Wa'idh mpaka sasa wanalilia kuwa 
bishara haikutimia. Enyi kundi la mashetani, mpaka 
lini mtauficha ukweli? Je, kwa juhudi zenu ukweli 
utaangamia? Piganeni na Mungu kadri mwezavyo 
kupigana, kisha muone kuwa ushindi ni wa nani, 
kwani hukumu hutegemea mwisho. Ewe kaumu 
isiyo na haya! Atham aliogopa kunikabili lakini 
nyinyi hamkuogopa. Yeye alisagwa na laana lakini 
hakujitokeza. Yeye aliahidiwa zawadi ya rupia elfu 
nne. Hakupata ujasiri wa kuja kwetu hata hatua 
moja mpaka akaingia kaburini. Akachelea kufungua 
mashtaka pia. Na Wakristo walipomsisitizia, kakataa. 
Je, mpaka sasa haijathibitika kuwa yeye alijua kuwa 
mapambano yake ni kinyume cha ukweli, na moyo 
ukajaa hofu. Hata hivyo, kwa sababu ya kuficha 
ukweli, Mungu Hakumuacha na sawa na ahadi 
ya Mungu akafa sawa na matakwa ya ufunuo, na 
akawafedhehesha Masheikh na Wakristo. Yeye kwa 
umri hakunizidi sana isipokuwa miaka michache. Ni 
khulka mbaya ya Sa‘dullah Mwislamu mpya kuwa 
anamwita yeye kuwa mzee mkongwe. Myahudi huyu 
anataka kwa vyovyote vile bishara ifichike. Hivyo, 
Enyi wapinzani! kwa kukosa haya kataeni kadri 
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mnavyotaka, lakini uhakika umebainika na wenye 
akili wameishafahamu kuwa bishara imetimia, si kwa 
jiha moja bali imetimia kwa jiha nne.12

Atham alipewa faida ya kurejea kwake na hofu ile 
iliyodhihirika kwake, kama ilivyokuwa sharti katika 
ufunuo, na ilikuwa ni sehemu moja ya bishara. 
Na kurejea huko kulipatikana ndani yake mara tu 
alipoisikia bishara, kwani yeye alikuwa ameritadi 
Islam na alikuwa na dukuduku siku zote kuhusiana 
na uungu wa Yesu na alikuwa akitoa maelezo 
mbalimbali. Na tangu awali alikuwa na dhana 
njema juu yangu, kwani kwa kukaa katika wilaya hii 
alikuwa anaelewa vizuri habari zangu za mwanzoni.  
Haingewezekana kwake  kunifikiria kuwa mwongo, 
ndiyo maana wakati wa kuambiwa bishara akageuka 
rangi na hali yake ikabadilika. Na niliposema kuwa 
wewe ndani ya kitabu chako umemwita Mtumesaw 
kuwa dajali, hii ndiyo adhabu yake utakayopata, 

12  (1) Jiha moja ni hii kwamba sharti lililokuwa ndani ya ufunuo, 
kwa sababu ya kulitimiza kifo cha Atham kikaahirishwa. (2) Pili 
ni kwamba kwa sababu ya kuficha ushahidi Atham alikufa haraka 
kulingana na ufunuo (3) Tatu ni kwamba kutokana na hila za 
Wakristo na njama za Masheikh kwa pamoja, utabiri wa Barahine 
Ahmadiyya, uk. 241, ukatimia (4) Bishara ya Mtumesaw iliyohusu 
ugomvi baina ya Waislamu na Wakristo nayo pia ikatimia kwa 
tukio hili. Mwandishi
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akatishika na kupigwa na bumbuazi na akaweka 
mikono yake miwili juu ya masikio yake kana 
kwamba akawa anatubu wakati huo. Nafikiri watu 
sabini takriban walikuwa ndani ya mkutano huo 
wa Wakristo. Ilmuradi, si kwamba akarejea baada 
ya muda, bali papo hapo akaanza kurejea, na hadi 
mwisho wa muda, alipitisha siku zake mfano wa 
wendawazimu.

Sasa uovu mkubwa zaidi kuliko huu utakuwa ni nini 
kuwa licha ya matukio haya ya waziwazi inasemwa 
kuwa bishara haikutimia. 13 ذِبِیَْ

َ
ک

ْ
 ال

َ
 اللہِ عَ

ُ
عْنَۃ

َ
 Neno la .ل

marejeo lililomo ndani ya sharti, lilikuwa tendo la 
moyo lililoanzia wakati huo huo. Lipo wapi neno 
la Islam wazi wazi ndani ya sharti? Je mshirikina 
mmoja wakati wa bishara nzito kama hiyo angeweza 
kusimama imara. Kila mmoja anatakiwa akumbuke 
kuwa bishara hii haikuanzia siku hiyo hiyo, bali 
ndani ya Barahine Ahmadiyya habari hii mapema 
ilitolewa miaka kumi na miwili hapo kabla na pamoja 
nayo ilikuwa habari ya bishara kuhusu Lekhram. 
Kama mkisoma ukurasa wa 239 na 240 na 241 wa 
Barahine Ahmadiyya, picha hii nzima itakuja mbale 
ya macho yenu. Ndani ya maandiko ya zamani na 

13  Laana ya Mungu iwe juu ya wasemao uwongo.
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Hadithi za Mtumesaw kuhusiana na Mahdi wa zama 
za mwisho ilikuwa imeandikwa kuwa mwanzoni 
yeye atatambuliwa kuwa mtu asiye dini na kafiri. 
Na watu watakuwa na bughudha kali sana naye, 
na watamlaumu na watamuita kwa jina la dajali, 
asiye na dini na mwongo, na hao wote watakuwa ni 
Masheikh. Na siku hiyo katika umati huu hatakuwa 
mtu mbaya zaidi juu ya ardhi kuliko hao masheikh. 
Basi, kwa muda fulani itaendelea kuwa hivyo, kisha 
Mungu Atamsaidia kwa ishara za kimbingu, na sauti 
itatokea kwa ajili yake kutoka mbinguni kuwa  huyu 
ni 14

ُ
مَھْدِیّ

ْ
 اللہِ ال

ُ
ۃ

َ
لِیْف

َ
 Lakini je, mbingu itaongea kama . خ

aongeavyo binadamu? Hapana, bali muradi wake ni 
kuwa ishara za kuogofya zitadhihiri zitakazofanya 
nyoyo zitishike. Ndipo Mungu Ataielekeza mioyo 
kumpenda yeye. Na kukubaliwa kwake kutaenezwa 
ardhini, hata kwamba hawatakaa watu wanne mahali 
pamoja wasiomtaja kwa upendo na sifa njema. Hivyo,  
kurasa hizo za Barahin zinatoa picha ya matukio 
haya haya yaliyotajwa hapo juu. Kwanza aliniambia 
kuwa watu watakufikiria kuwa mpotevu, jahili na 
mtu mwenye mawazo ya kishetani, watakutesa na 
watasema maneno ya aina aina na watafanya dhihaka. 
Na tena Akasema kuwa Mimi nitakutosha kwa shari 
14  Khalifa wa Mungu aliye Mahdi.
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ya wote wanaodhihaki. Na kisha Akasema: ْعِنْدِی  
ْ

ل
ُ
 ق

مِنُوْن15َ
ْ

تُمْ مُؤ
ْ
ن

َ
 ا

ْ
ھَل

َ
َ اللہِ ف  مِّ

ٌ
ھَادَۃ

َ
 Kwa hiyo Ameashiria kuwa .ش

katika siku hizo ishara za kimbingu zitadhihiri. Kisha 
baada yake katika ukrasa wa 241, ameeleza ishara 
kuhusu Atham na hapo hapo Akatoa habari kwamba 
kuhusu ishara hii Wakristo na Waislamu wenye sifa 
za Kiyahudi wataleta ghasia, nao watafanya hila na 
Mungu naye pia Atafanya hila, na hila, za Mungu 
hushinda. Kisha baada yake Akanena kuwa baada ya 
hila hizo Mungu Atadhihirisha ukweli, na utakuwa 
ushindi mkubwa. Basi, Mungu Akalionyesha tukio 
la Lekhram kuwa ni ushindi mkubwa. Na haikuwa 
katika uwezo wa yeyote isipokuwa Mungu kutoa 
habari ya matokeo ya mapambano kama hayo na 
kutoa bishara ya ushindi.

Bishara ya pili inamhusu Lekhram ambaye 
kuhusiana naye kuna ishara ndani ya ufunuo huo 
huo wa Barahine Ahmadiyya. Na ndani ya Baharine 
Ahmadiyya, baada ya hila za Wakristo, imeandikwa 
ufunuo huu kuwa ِعَزْم

ْ
وال

ُ
ول

ُ
مَا صَبََ ا

َ
اصْبِْ ک

َ
 ھٰھُنَا ف

ُ
فِتْنَۃ

ْ
ل

َ
 yaani ,ا

wao watakapofanya hila, kutatokea fitina kubwa, na 
nchini kelele zitapigwa kuihami batili, na mkweli 
atachukuliwa kuwa ni mwongo na watawafahamu 
waongo kuwa wakweli. Sasa, Enyi wenye macho! 
15  Tafsiri: Sema nina ushahidi kutoka kwa Mungu, je mtaamini.
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Msiingie moto wa jahanamu kwa kutilifikisha 
ukweli kiasi hiki. Angalieni, adhama kiasi gani imo 
ndani ya bishara hii kuwa miaka kumi na miwili 
mapema ikaelezwa kwa uwazi kabisa. Na kuhusiana 
nayo kuna Hadithi ya Mtumesaw pia iliyosimuliwa 
kuwa kutakuwa na ugomvi na Wakristo, ndipo sauti 
itatokea ardhini kuwa wafuasi wa Isa wako juu ya 
haki na sauti itatokea mbinguni kuwa wafuasi wa 
Muhammad wako juu ya haki. Sasa semeni kweli 
kuwa mpaka sasa sauti imekuja au hapana? Kama 
mtazidi katika shari, basi Yeye Atazidi kuionyesha 
kudra Yake. Je, yuko anayeweza kumchosha?

Sasa hapa tunaiandika bishara ya Lekhram 
kinaganaga pamoja na ibara asili za vitabu vile 
ambavyo ndani yake bishara hii ipo, na tunawaelekeza 
wasomaji wasome sehemu hizi kwa makini kwa 
kumcha Mwenyezi Mungu na kisha wafikirie kuwa 
je, hii ni kazi ya mwanadamu, au ni ya Yule Mungu 
Ambaye ni Mmiliki wa mbingu na ardhi na Mungu 
Mwenye  nguvu zote. Zingatieni kuwa vitabu ambavyo 
ibara zake zinaandikwa hapa chini, ibara zote hizi 
zimeandikwa vivyo hivyo vilivyo. Hazina upungufu 
wala zaidi ya hata herufi moja, hata kwamba shairi 
lililoandikwa mwanzoni mwa bishara, linaloanzia na 
mshororo huu: 16 محمدؐ جان  در   

ت �ی نور   chini ya mkono  عجب 
16 Imo nuru ya ajabu rohoni mwa Muhammadsaw.
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uliochorwa kuonyesha bishara, huo nao pia umetiwa 
mahali hapo hapo ili wasomaji wa kijitabu hiki 
waelewe kikamilifu habari  ile iliyofafanuliwa ya 
mauti ya Lekhram miaka minne kabla ya kufa kwake. 
Na licha ya hii vitabu hivyo vinaweza kupatikana 
katika kila mji na kwa miaka mingi vinachapishwa 
katika Panjab na India. Yeyote atakaye basi aone 
katika vitabu vya asili.

Hapa kuna jambo muhimu linalostahili 
kukumbukwa, ambalo ni kiini na kusudio hasa 
la kitabu chetu hiki, nalo ni hili kuwa bishara hii 
ilitolewa kwa kudhihirisha shabaha moja kubwa, 
yaani kuthibitisha jambo hili kwamba dini ya Aria ni 
batili kabisa na ma-Veda hayakutoka kwa Mwenyezi 
Mungu, na Seyidna wa Maulana Muhammad 
Mteulesaw ni Mtume Mtakatifu wa Mwenyezi Mungu 
na ni Nabii mtukufu, na Islam ni dini ya kweli kutoka 
kwa Mwenyezi Mungu. Na hayo ndiyo yaliyoandikwa 
mara kwa mara, na kwa kuitimiza shabaha hii dua 
ziliombwa. Hivyo, bishara hii haipaswi kufikiriwa 
kuwa ni bishara tu pekee, bali hii ni Hukumu moja 
ya Kimbingu, kutoka kwa Mwenyezi Mungu, baina 
ya Mabaniani na Waislamu. Tangu muda fulani, 
ukali ulikuwa umezidi ndani ya Mabaniani, hususan 
huyo Lekhram alionekana kana kwamba hakuwa 
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na itikadi kuwa Mungu pia yupo. Basi, Mungu 
Aliwaonyesha ishara ing’aayo. Inatakiwa kila mtu 
achukue somo kwa hiyo. Mtu anayefungua mdomo 
kuwafedhehesha Manabii watukufu wa Mungu, 
hawezi kamwe kuwa na mwisho mwema.

Lekhram kwa kifo chake amewapa Waariya 
fundisho la ibra. Inatakiwa waachane na kufanya 
shari alizoeneza Dayanand nchini, na waitendee 
Islam kwa upole na unyofu na upendo wa kweli 
na heshima. Tokea hapo wanayo hiari. Baadhi ya 
wapumbavu ambao wakijiita Waislamu walikuwa 
wameelekea kwenye Waariya, sasa huu ni wakati 
wao wa kutubu. Wanapaswa kuona kuwa Mungu 
wa Islam Yu Mshindi kiasi gani? Waaria, wakati wa 
kutoa bishara hii, waliarifiwa kwa njia ya matangazo 
yaliyochapishwa kuwa kama dini yenu ni ya kweli 
na Islam ni batili, basi alama yake ni hii tu kuwa 
mwokoeni wakili wenu Lekhram kwa athari ya 
bishara hii, na kadri itakavyowezekana mwombeeni, 
na kwa maombi muda pia ulikuwa mwingi, lakini 
watu hao hawakuweza kuibadilisha nia ya Mungu 
kumwadhibu vikali. Yapasa kufahamu kuwa kisu 
alichochomwa nacho Lekhram, ndicho kile kile 
alichoendelea kutumia kwa miaka mingi kwa 
kumvunjia heshima Seyidna wa Maulana Mtumesaw. 
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Hivyo ukali ule wa ulimi wake ukachukua sura ya 
kisu,  kikaingia tumboni mwake. Kisu kisipotumukia 
mbinguni, hakiwezi kamwe kutumika ardhini. Watu 
huenda wakadhani kwamba Lekhram ameuawa 
sasa. Lakini mimi nilikuwa nimemfahamu kuwa 
ameuawa aliponijia malaika mmoja katika sura ya 
mmwagaji damu na akauliza, “Lekhram yuko wapi”? 
Basi, habari hii yote mtasoma ndani ya bishara hizo 
zinazoandikwa kama ifuatavyo.

Kwanza, (katika tangazo la tarehe 20 Februari 1886, 
kumhusu Lekhram, katika ukurasa 4 ipo bishara 
kiasi hiki tu) kuwa juu ya takdiri kuhusu Lekhram 
Peshawarii pengine mambo kadha yataandikwa ndani 
ya kijitabu hiki pamoja na wakati na tarehe. Kama 
bishara yoyote ya aina hii imsumbue mtu yeyote, 
basi itamjuzu kuwa kuanzia tarehe 1 Machi 1886 
au kuanzia tarehe ile ambapo ndani ya gazeti lolote 
madhumuni haya kwa mara ya kwanza yachapishwe, 
aniarifu kwa maandishi yenye saini yake ndani ya 
wiki mbili barabara ili bishara hiyo ambayo kudhihiri 
kwake kunamtisha iwekwe kando na isiandikwe 
ndani ya kijitabu, na kwa kuifikira kuwa itasababisha 
kuudhi asijulishwe mtu yeyote hiyo wala yeyote 
asiarifiwe kuhusu wakati wake wa kudhihirika. Na 
baada ya hapo barua ya Pandit Lekhram ikafika kuwa 
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mimi ninaruhusu kuwa bishara itolewe kuhusiana na 
kifo changu lakini inatakiwa kuwekwa muda. Kisha 
baada ya hapo ufunuo ulioelezwa chini ulifunuliwa.

Pili: Ufunuo uliandikwa katika kijitabu 
Karaamaatus Sadiqiin, kilichochapishwa mwezi 
Safar 1311 Hijria:

ی
ٰ

مُسَمّ
ْ
ال وَرَسُوْلِہِ  اللہِ   وِّ

ُ
عَد سِدٍ 

ْ
مُف رَجُلٍ  فِْ  دُعَائِْ  جَابَ 

َ
وَاسْت  ْ ِ

ّ
رَب نِْ 

َ
 وَعَد

اللہِ بَِّ 
َ
ن سَبُّ 

ُ
ی نَ 

َ
ک ہٗ 

َّ
اِن ۔  ھَالِکِیَْ

ْ
ال مَِ  ہٗ 

َّ
ن

َ
ا نِْ   بََ

ْ
خ

َ
ا وَ    

َ
اوَرِیّ

َ
فِش

ْ
ل

َ
ا  لِیْکھرَامْ 

فِْ بِوَْتِہٖ   ْ ِ
ّ

رَب نِْ  َ َ
بَشّ

َ
ف یْہِ۔ 

َ
عَل عَوْتُ 

َ
د

َ
ف ۃٍ۔ 

َ
بِیْث

َ
خ ِمَاتٍ 

َ
بِک نِہٖ 

ْ
ا

َ
ش فِْ  مُ 

َّ َ
یَتَک  وَ 

الِبِیَْ
َ

 لِلطّ
ً

یَۃ
ٰ َ

لِکَ ل
ٰ

 فِْ ذ
َ

ۃٍ اِنّ
َ
ۃِ سَن

َّ
سِت

Yaani, Mwenyezi Mungu Aliniahidi kuhusu adui 
mmoja wa Mungu na Mtumesaw anayemtukana 
Mtumesaw, na anatumia lugha chafu dhidi yake, 
ambaye jina lake ni Lekhram, na Alisikia dua yangu. 
Na nilipoomba dua dhidi yake hapo Mungu Akanipa 
bishara kuwa huyo ataangamia ndani ya miaka sita. 
Hii ni ishara kwa  wale ambao wanatafuta dini ya 
kweli. 

Tatu: Ufunuo huu uliandikwa ndani ya tangazo la 
20 Februari 1893 ambao umetiwa ndani ya kitabu 
cha Ainae Kamaalaate Islam.

حِيْمِ
َ

نِ الرّ حْٰ
َ

        بِسْمِ اللّٰهِ الرّ

محمدؐ محبانِ   ز   ا گردد   کہ  صاف شود  آنگہ  ہادلے  زظلمت  محمدؐ کان  در   
ت

یس� لعل� محمدؐ عجب  جان  در   
ت نور�ی عجب 

محمدؐ شانِ  و  شوکت  رد  دا کہ  عالم دردو  فسے 
ن

� �چ 
ہ�ی � ندانم  محمدؐ نِ  خوا ز  ا تابند  رو  کہ  را ناکساں  آں  دل  رم  دا عجب 
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محمدؐ نِ  عدوّا ز  ا باشد  کہ  را دنی  کرم  آں  سوزد  خود  خدا  محمدؐ دارانِ  ہ 
ن

ک�ی� از  ہست  کہ  صدبار ز�ارست 


ی �ب ہ 
ن

س�ی� خدازان 

محمدؐ نِ  خوا ثنا  دل  ز  ا بشو 
ت ثنا�ی د  گو�ی حق  کہ  خواہی  اگر  محمدؐ مستانِ  ذ�ی  در  ا  ی �ب نفس مستی  از  نجات  خواہی  اگر 

محمدؐ قربانِ  وقت  ہر  دلم  احمدؐ خاک  فدائے  دارم  سرے  محمدؐ برہانِ  ہست  محمدؐ  باش  
ش

ق�
ش

عا� دل�یلے  خواہی  اگر 

محمدؐ نِ  وا ا�ی زِ  رُو  نتابم  وربسوزند دم 
ن ش

ک گر  رہ  در�ی  محمدؐ تابانِ  روئے  نثار  م
ت

ہس� �
کہ  اللہ  رسول  یس�وئؔے  بگ� �

محمدؐ احسانِ  و  حسن  اد  ی �ب دن بر�ی ا  ی
ن

د� از  ست  سہل  بسے  محمدؐ انِ  ا�ی رنگ  رم  دا کہ  جہانے ز  ا نترسم  ن  د�ی بکار 

محمدؐ دبستانِ  در  خواندم  کہ  ندانم نامے  را  استاد  دگر  محمدؐ پنہانِ  حسن  دم  د�ی کہ  من ذرّۂ  ہر  رہش  در  شد  فدا 

محمدؐ گلستانِ  جز  نخواہم  د ببا�ی چشمے  گوشۂ  آں  مرا  محمدؐ آنِ  کشتۂ  م 
ت

ہس� �
کہ  رم ندا کارے  دلبرے  ر  بد�ی

محمدؐ بستان  بہ  جا  رد  دا کہ  قدسم مرغان  از  مرغ  خوش  آن  من  محمدؐ بدامانِ   
ش

یم� �
ت
بس� �

کہ  د ی
ئ

مجو� پہلو�ی  بہ  رم  زا دل 

محمدؐ ان  شا�ی ز� 


ی
ن

� نباشد  راہ در�ی  جان  صد  دہم  گر  ا 
غ

در�ی محمدؐ جانِ  ے  ا جانم   
ت فدا�ی عشق از  دی  کر  منور  ما  جان  تو 

محمدؐ نِ  بُرّا  ِ
غ

ی� �
ت
� ز  ا بترس  راہ بے  و  نادان  دشمن  اے  الا  محمدؐ نِ  ی�دا بم� � کس  د  نا�ی کہ  را جواں  ا�ی  بدادند  ہا   

ت
ب� ہ�ی� � چہ 

محمدؐ ان  نما�ی نور  ز  ا ہم  محمدؐ شانِ  ز  ا منکر  ے  ا الا  محمدؐ نِ  اعوا و  آل  در  بجو  مردم کردند  گم  کہ  مولیٰ  رہ 

محمد انِ  ِ
غ
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17Bishara Moja Kumhusu Lekhram 
Peshawarii

Ibainike kuwa katika tangazo la tarehe 20 Februari 

17 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, 
Mwingi wa Ukarimu.
Mna nuru ya ajabu katika dhati ya Muhammadsaw, mna 

yakuti ya ajabu katika mgodi wa madini ya Muhammadsaw.
Moyo unatakasika na giza, unapoingia katika wapenzi 

wa Muhammadsaw.
Nashangaa kwa mioyo ya hao wajinga waikimbiao meza 

iliyoandikwa tayari ya Muhammadsaw.
Simjui mtu yeyote katika dunia na akhera, ambaye anayo 

heshima na adhama kama ya Muhammadsaw.
Mungu anakasirikia sana mtu anayemchukia 

17
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1886 ambalo lilitiwa ndani ya kitabu hiki, niliwaita 

Muhammadsaw.

Mungu Mwenyewe Anamwunguza yule mdudu hakiri 
aliye miongoni mwa maadui wa Muhammadsaw.

Kama ukitaka kuokolewa katika upotevu wa nafsi, basi 
uwe miongoni mwa wapenzi wa Muhammadsaw.

 Kama ukitaka kusifiwa na Mungu, basi uwe mwenye kumsifu 
Muhammadsaw kwa moyo wote.

Kama unataka dalili ya ukweli wake, basi uwe mpenzi 
wake, kwani Muhammadsaw mwenyewe ndiye dalili ya 
Muhammadsaw.

Kichwa changu kimejitolea vumbini pa miguu ya 
Ahmadsaw, na wakati wote moyo wangu unajitolea mhanga 
kwa Muhammadsaw.

Naapa kwa uzuri wa Mtumesaw wa Mungu kwamba 
najitolea mhanga kwa uso ung’aao wa Muhammadsaw.

Kama nikiuawa katika njia hii au nikichomwa moto, 
hata hivyo sitaachana na kizingiti cha Muhammadsaw.

 Kuihusu kazi ya dini siuogopi hata ulimwengu mzima, 
kwani ninayo rangi ya imani ya Muhammadsaw.

Ni rahisi sana kutengana na dunia kwa kukumbuka uzuri 
na hisani ya Muhammadsaw.

Katika njia yake kila chembe yangu yajitolea mhanga, 
kwani nimeshauona uzuri uliofichika wa Muhammadsaw.

Sitambui jina la mwalimu yeyote, maana nimehitimu 
katika chuo cha Muhammadsaw.
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Indarman Muradabadi na Lekhram Peshawarii 
kwenye jambo hili kuwa wakitaka, baadhi ya bishara 
zichapishwe kuhusu takdiri yao. Basi, baada ya 
tangazo hili Indarman akahepa na baada ya muda 
mfupi akafariki. Lakini Lekhram kwa ujasiri mkubwa 

Na sihusiki na mpendwa yeyote, kwani uzuri wa 
Muhammadsaw umenipenya kabisa. 

Nahitaji mtazamo wake wa upendo, sihitaji kitu 
isipokuwa bustani ya Muhammadsaw.
Msitafute moyo wangu uliojeruhiwa katika kifua change, 

kwani nimeuambatanisha kwa dhati ya Muhammadsaw.
Miongoni mwa nyuni watukufu, mimi ndiye nyuni 

mtukufu ninayekaa katika bustani ya Muhammadsaw.
Umenurisha roho yetu kwa upendo, uhai wangu utolewe 

mhanga kwako, Ee Muhammadsaw.
Hata kama katika njia hii nijitolee maisha yangu mara 

mia, haitalingana na shani ya Muhammadsaw.
Shujaa huyo amepewa haiba nyingi iliyoje hata 

kwamba hakuna yeyote anayojitokeza uwanjani mwa 
Muhammadsaw.
Ewe adui uliye mjinga na mpotofu! Jihadhari na upanga 

mkali wa Muhammadsaw.
Njia hii ya Mungu iliyosahauliwa na watu, uitafute katika 

ali na wasaidizi wa Muhammadsaw.
Jihadhari, Ee mtu ukanaye shani ya Muhammadsaw na 

nuru iliyo dhahiri ya Muhammadsaw.
Ingawaje karama imeadimika kabisa, lakini njoo ukaione 

kwa watumishi wa Muhammadsaw.
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akanitumia postikadi kuwa uchapishe tu juu yangu 
bishara yoyote utakayo, mimi natoa ruhusa. Hivyo, 
nilipoelekea kwa Mungu kumhusu yeye, basi kutoka 
kwa Mwenyezi Mungu Mwenye shani ufunuo huu 
ukafunuliwa.

ابٌ
َ

صَبٌ وَعَذ
َ
ہٗ ن

َ
وَارٌ۔ ل

ُ
ہٗ خ

َّ
 ل

ٌ
 جَسَد

ٌ
ل

ْ
عِ

Yaani, huyu ni ndama tu asiye na uhai ambaye 
kutoka ndani yake sauti ichukizayo inatoka, na 
kwa sababu ya utovu wake wa adabu na mdomo 
mchafu, ikabu na huzuni na adhabu ndiyo takdiri 
yake ambayo lazima ataipata. Na baadaye, leo tarehe  
20 Februari 1893, siku ya Jumatatu, nilielekea kwa 
Mungu ili kujua muda wa adhabu hii, basi Mwenyezi 
Mungu Akanidhihirishia kuwa kuanzia tarehe ya 
leo, ambayo ni 20 Februari 1893, hadi muda wa 
miaka sita, mtu huyu atakumbwa na adhabu kali 
sana kwa  sababu ya mdomo wake mchafu, yaani 
kwa utovu wa adabu kwa Mtume wa Mungusaw. 
Hivyo, sasa, mimi kwa kuichapisha bishara hii 
ninawadhihirishia Waislamu na Waaria na Wakristo 
wote na madhehebu mengine kwamba kama kuanzia 
tarehe ya leo ndani ya muda wa miaka sita adhabu18  
yoyote haitamteremkia mtu huyo, ambayo iwe zaidi 
18  Sasa Waariya wanapaswa  wafanye maombi kwa pamoja kwamba 
adhabu hiyo imuepuke wakili wao.
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ya shida za kawaida na ya kimuujiza na yenye heba 
ya Kiungu, basi fahamuni kuwa mimi sikutoka kwa 
Mwenyezi Mungu, wala mimi siongei kwa roho yake. 
Na kama mimi nikipatikana mwongo katika bishara 
hii, basi  niko tayari kupokea adhabu yoyote, na niko 
radhi kwamba nikifungwa kamba shingoni mwangu 
nitundikwe juu ya msalaba wowote ule. Pamoja na 
ikirari yangu hii, ni wazi pia jambo hili kwamba mtu 
kuthibitika kuwa mwongo ndani ya bishara yake ni 
fedheha kubwa kuliko fedheha zote. Zaidi ya haya 
niandike nini? 

Ibainike kuwa mtu huyo amemfanyia Mtume wa 
Mungusaw utovu wa adabu sana hata kwa kuufikiria 
tu mwili unatetemeka. Vitabu vyake vimejaa kejeli 
ya ajabu, shutuma na matusi.  Ni Mwislamu gani 
avisomaye vitabu hivyo na moyo wake na ini lake 
lisipasuke vipande vipande. Pamoja na ujasiri na 
kebehi zake, mtu huyo ni jahili mtupu, hana habari 
yoyote ya lugha ya Kiarabu, bali hana hata uwezo wa 
kuandika lugha ya Kiurdu sanifu pia. Na bishara hii 
siyo ilitolewa hivi tu, bali mimi nilifanya maombi 
hasa kwa ajili ya shabaha hii hii, nami nilipata 
jawabu hili. Na bishara hii ni ishara kwa ajili ya 
Waislamu pia, laiti wangeuelewa uhakika na mioyo 
yao ingelainika. Sasa ninamalizia kwa jina la Mungu 
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Yule Yule Mwenye heshima na utukufu Ambaye kwa 
jina Lake nilianzia.
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Ni mimi Mirza Ghulam Ahmad kutoka Qadian
Wilaya ya Gurdaspura (20 Februari 1893)

Nne: Jibu la shutuma lililoandikwa kwenye jalada 
la Baraka za Dua pamoja na taarifa iliyoandikwa 
kwenye tanbihi ya ukurasa wa 4 wa jalada 

Mfano wa dua iliyokubaliwa Gazeti Anise Hind, 
Meerut,  na shutuma dhidi ya bishara yetu

Nimepokea toleo la gazeti hili la tarehe 25 Machi 
1893, ambamo mna baadhi ya shutuma dhidi ya ile 
bishara yangu niliyoichapisha kumhusu Lekhram 
Peshawarii. Nimefahamu kuwa hata baadhi ya 
magazeti mengine pia yamesumbuliwa na neno 
hili la haki. Kwa hakika ni jambo la furaha kwangu 
kwamba kwa njia hii bishara hii inapata kujulikana 
na kuenea kwa mikono ya wapinzani wenyewe. Basi, 
19  Sifa zote njema ni za Mungu, na baraka na amani ziwe juu ya 
Mtume wake Muhammadsaw, mteule, mbora wa Mitume wote 
na mbora wa wanadamu wote , Bwana wetu na Bwana wa wote 
waliomo ardhini na mbinguni. Mfasiri
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mimi kwa wakati huu, katika kuijibu shutuma hiyo, 
naona inatosha tu kuandika kuwa namna Alivyotaka 
Mwenyezi Mungu, ndivyo Alivyotenda; mimi simo 
humo. Naam, suala hili kwamba bishara kama hii 
haitakuwa na faida, na ndani yake shaka zitabaki, 
kuhusiana na shutuma hii nafahamu vema kuwa hiyo 
imeletwa kabla ya wakati wake. Mimi mwenyewe 
ninakiri jambo hili, na sasa ninakiri tena, kwamba 
ikiwa, kama wanavyofikiri wapinzani, hatimaye 
matokeo ya utabiri huo yakawa kwamba huyo akapata 
homa kidogo au maumivu kidogo au akashikwa na 
kipindupindu na halafu hali ya asili ya afya ikarejea, 
basi hiyo haitahesabiwa kuwa ni bishara, na bila shaka 
hiyo itakuwa ni hila na uadanganyifu. Kwani hakuna 
yeyote aliyeepukana na maradhi ya aina hii. Sisi sote 
wakati mwingine tunaumwa. Hivyo, kwa hali hii bila 
shaka nitakuwa mwenye kustahili kupewa adhabu ile 
niliyoitaja. Lakini kama bishara ikitimia kwa namna 
ambavyo ndani yake alama za adhabu ya Mwenyezi 
Mungu zionekane wazi wazi kabisa, basi hapo 
mtambue kuwa bishara hiyo imetoka kwa Mwenyezi 
Mungu. 

Hakika yenyewe ni kwamba taadhima na heba ya 
dhati ya bishara haihitaji kuwekewa siku na nyakati. 
Kuhusu hiyo inatosha tu kuweka muda maalum wa 
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zama za kushuka adhabu. Halafu kama kwa hakika 
bishara idhihiri kwa matisho makubwa, basi yenyewe 
huivutia mioyo. Na mawazo yote haya na shutuma 
zote hizi zizalikazo nyoyoni kabla ya wakati wake, 
hutoweka kabisa kwa njia hii kwamba waadilifu 
wenye busara wanaachana na rai zao wakitahayari. 
Mbali na hayo, mimi nami nipo chini ya kanuni 
ya maumbile. Ikiwa kwa upande wangu msingi 
wa bishara ni huu tu kwamba mimi nimeitangaza 
bishara hii kwa njia ya kupayuka tu na kufikiria 
maradhi kadha kwa njia ya kubahatisha, basi yule 
mtu ambaye bishara hii inamhusu, yeye naye anaweza 
pia  kufanya hivyo na kutoa bishara kunihusu mimi 
kwa kutegemea mabahatisho yayo hayo. Bali mimi 
niko radhi kwamba badala ya miaka sita ambayo 
ni muhula niliomwekea, yeye aandike miaka kumi 
kwa ajili yangu. Umri wa Lekhram  kwa wakati 
huu, pengine kwa wingi kabisa ni miaka thelathini, 
naye ni mtu aliye kijana, kipande cha mtu, mwenye 
afya bora; na mimi umri wangu kwa wakati huu ni 
zaidi ya miaka hamsini, tena ni dhaifu na mwenye 
kusumbuliwa daima na magonjwa na ninaugua 
maradhi mbalimbali; lakini hata hivyo katika 
mashindano haya itajulikana yenyewe kwamba kauli 
ipi imetoka kwa mwanadamu na kauli ipi imetoka 
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kwa Mwenyezi Mungu. 
Na kauli ya mpinzani kwamba hizi si zama za bishara 

za aina hii, ni sentensi ya kawaida tu ambayo watu 
wengi huitamka vinywani mwao. Nielewavyo mimi, 
hizi ndiyo zama za kukubali kweli zilizo imara na 
kamilifu ambazo pengine mfano wake haupatikani 
katika zama zilizopita. Naam, katika zama hizi 
udanganyifu na hila yoyote haiwezi kufichika; lakini 
hili ni jambo la furaha zaidi kwa wakweli kwani, yule 
mtu ajuaye kutofautisha baina ya udanganyifu na 
ukweli, huyo ndiye anayeuheshimu ukweli kwa moyo 
na kwa furaha huukimbilia kuukubali. Na kweli huwa 
na mvuto ule ambao wenyewe unajikubalisha. Ni 
dhahiri kwamba zama hizi zinaendelea kuyakubali 
mamia ya mambo mapya ambayo mababu wa watu 
hawakuyakubali. Kama zama hizi hazina kiu ya 
ukweli, kwa nini basi mapinduzi makubwa yameanza 
ndani yake? Bila shaka zama hizi ni rafiki wa kweli 
zilizo halisi, sio adui. Na kusema kwamba zama zina 
akili na wakati wa watu wasiojua mengi umeshapita, 
hii kwa maneno mengine ni sawa sawa na kuzikejeli 
zama hizi, kana kwamba zama hizi ni mbaya kiasi 
hiki kuwa baada ya kuukuta ukweli kuwa ni ukweli 
kwa hakika, hata hivyo haziukubali. Lakini mimi 
kamwe sitakubali kwamba ndivyo ilivyo, kwani mimi 
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naona kuwa wengi wanaonijia na kufaidika nami ni 
wale wale wenye elimu ya kisasa ambao baadhi yao 
wamefika hadi shahada ya B.A. na M.A. Na pia naona 
kwamba kundi hili la watu wenye elimu ya kisasa 
wanaendelea kupokea ukweli kwa shauku sana. Na si 
hiyo tu, bali kundi moja la Waislamu wapya, wenye 
wazazi wa Kizungu na Kiasia walioelimika waishio 
katika eneo la Madras wamejiunga katika Jumuiya 
yetu, nao wana yakini juu ya kweli zote. 

Sasa nafikiri nimeshayaandika mambo yote yale 
yatoshayo kufahamu kwa mtu amchaye Mungu. 
Waaria wanayo hiari ya kuyafasiri madhumuni yangu 
haya wapendavyo. Siijali hata kidogo, kwa sababu 
nafahamu kwamba kwa wakati huu ni mamoja tu 
kuisifu bishara hii au kuilaumu. Ikiwa hii imetoka 
kwa Mwenyezi Mungu, nami nafahamu vizuri 
kwamba imetoka Kwake tu, basi lazima itatimia kwa 
ishara ya kutisha na itatetemesha mioyo. Na kama 
haikutoka Kwake, basi itadhihirika dhila yangu. Na 
kama wakati huo nitatoa udhuru mbovu, basi huo 
utasababisha dhila yangu maradufu. Yule Dhati asiye 
na mwanzo, Mtukufu na Mtakatifu, Ambaye Anayo 
madaraka yote mikononi Mwake, Hampi katu 
mwongo heshima. Si sawa kabisa kwamba mimi 
ninao uadui binafsi na Lekhram. Mimi binafsi sina 
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uadui na mtu yeyote yule; bali mtu huyu aliufanyia 
ukweli uadui na akamfehehesha yule Mkamilifu na 
Mtakatifu aliyekuwa chemchemi ya kweli zote. Ndiyo 
sababu Mwenyezi Mungu Akataka kudhihirisha 
duniani heshima ya mpendwa wake.

 Na amani iwe juu ya yule aufuataye mwongozo.

Habari nyingine kumhusu Lekhram Peshawarii.

(Iliyoandikwa katika maelezo ya pembeni kwenye 
ukurasa wa nje wa Baraka za Dua)

Leo, tarehe 2 April 1893, sambamba na tarehe 
14 mwezi wa Ramadhani 1310 Hijiria, majira  ya 
asubuhi, niliona nikiwa katika hali baina ya kulala 
na kuamka kwamba nimekaa ndani ya nyumba moja 
yenye wasaa, na marafiki wachache pia wapo pamoja 
nami, mara mtu mmoja aliye pande la mtu, mwenye 
sura ya kutisha, kana kwamba ameghadhibika 
vikali sana sana, akaja na kusimama mbele yangu. 
Nikainua macho na kumtazama, nikafahamu kuwa 
yeye ni mtu wa umbo na tabia ngeni, kana kwamba 
si mwanadamu bali ni miongoni mwa Malaika 
wakali wenye nguvu; na nyoyo zilitishika kwa hofu 
yake. Nilipomtazama tu akaniuliza, “Lekhramu 
yuko wapi”? Na akataja jina la mtu mwingine kuwa 
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yu wapi? Ndipo nikafahamu wakati huo kuwa 
huyo ameamrishwa kuwaadhibu Lekhramu na yule 
mtu mwingine, lakini sikumfahamu yule mtu wa 
pili ni nani. Naam, nakumbuka kwa yakini kabisa 
kuwa yule mtu wa pili alikuwa miongoni mwa wale 
watu wachache ambao kuwahusu hao nimekwisha 
tangaza. Na hiyo ilikuwa siku ya Jumapili, majira ya 
saa  kumi za usiku. Basi, Alhamdulillahi kwa hayo.

Mawazo ya Waariya kuhusu Lekhram baada ya 
kuuawa kwake

Katika gazeti la Akhbare Aam lililochapishwa 
Jumatano, tarehe 10 Machi 1897, imeandikwa 
kuniashiria mimi kuwa: “Bishara ya kufa kuhusu 
Mkristo mmoja bwana Kamishna Mdogo ilikuwa 
imetangazwa tangu muda wa mwaka mmoja, na 
ikaenezwa sana ndani ya magazeti, na kama — 
Mungu Apishe mbali — katika siku hizo bwana 
Kamishna Mdogo angepatwa na tukio hilo (yaani 
tukio la mauaji) ambalo ikambidi bwana Lekhram 
kupata upatilizi wake hapo hali ingekuwa tofauti.” 
Sasa kila mmoja anaweza kuelewa kuwa maelezo ya 
bwana Mhariri yana maana gani. Anamaanisha iyo 
hiyo kwamba kama bwana Atham angeuawa, basi 
kama afikirivyo bwana Mhariri, serikali mara  moja 
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ingeelekea kwa yule mtoaji wa bishara na upelelezi 
ungefanyika ambao sasa haupo. Huenda bwana 
Mhariri akawa na nia nzuri lakini ni masikitiko 
kwani fikara hii ndiyo ya juu juu tu na ufahamu 
huu ndio kinyume cha ukweli. Imefahamika hii 
pia kwa maneno ya Bwana Mhariri kuwa bishara 
inayomhusu Atham haikutimia. Lakini sisi kwa 
muhtasari tunakumbusha kuwa bishara ile ilitimia 
kwa uwazi sana. Bw. Atham tangu zamani alikuwa 
ananitembelea, yeye safari moja aliniomba akisisitiza 
kwa mdomo na kwa maandishi kwamba ‘kama 
kuna bishara yoyote kunihusu mimi nayo itokee 
kuwa kweli, basi mimi nitajirekebisha kiasi fulani’, 
basi Mungu Akadhihirisha bishara hii inayomhusu 
yeye kuwa katika kipindi cha miezi kumi na mitano 
ataanguka katika Jahanamu sharti asipoelekea 
kwenye haki katika kipindi hiki. Basi, kwa vile ndani 
ya bishara mlikuwa na sharti na Bw. Atham kwa 
hofu akazingatia sharti hilo, hivyo ikalazimu yeye 
afaidike na sharti lile, maana haiyumkiniki kuwa 
mtu atekeleze sharti la Mungu kisha asinufaike nalo. 
Hivyo basi, kwa athari ya sharti hilo, kifo chake 
kikaahirishwa kwa muda fulani. Kama ukisema 
inathibitikaje kuwa moyoni yeye akarejea kwenye 
Uislamu au hofu ya bishara ya Kiislamu ilimshinda, 
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basi jibu lake ni hili kuwa Mungu Akaniarifu kuwa 
Atham amefaidika na sharti, na Tumeahirisha kifo 
chake kwa muda fulani, hapo mimi nikamwita Bwana 
Atham kuwa aje kuapa kwa zawadi ya rupia elfu 
nne kwamba kama ndani kwa ndani hakujirejesha 
kwenye Uislamu au heba ya Kiislamu haikumtawala 
moyoni mwake, basi akija uwanjani ale kiapo. Au 
kama si kiapo, basi kwa kupeleka kesi mahakamani 
athibitishe sababu za hofu anayokiri. Lakini yeye 
hakula kiapo wala hakushtaki mahakamani. Hata 
hivyo, yeye alikiri kwa uwazi kuwa mimi ndani ya 
muda wa bishara nilikuwa naogopa, lakini si kwa 
heba ya Kiislamu, bali kwa nyoka aliyefundishwa na 
kwa mashambulio n.k. Na kwa kuwa yeye hakuweza 
kuificha hofu, ndiyo maana akatoa visingizio hivyo 
na hakutoa ithibati yoyote, na kwa sababu hii hii 
aliitwa aje kuapa ili kama yu mkweli ale kiapo, lakini 
hata juu ya ahadi ya kupewa rupia elfu nne yeye 
hakuapa, wala hakushtaki kuzithibitisha tuhuma 
zake mpaka akaingia kaburini. Ndani ya ufunuo 
wangu ilikuwemo hii pia kuwa Atham kama hatatoa 
ushahidi wa kweli na hatakula kiapo, hata hivyo 
baada ya kung’ang’nia atakufa haraka. Na ndivyo 
ilivyotokea, na Bw. Atham akafariki ndani ya miezi 
saba baada ya tangazo langu la mwisho. Na ajabu 
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zaidi ni hii kuwa miaka kumi na miwili kabla ya 
kutokea tukio hili habari zake zilikuwemo ndani ya 
Barahine Ahmadiyya, angalieni uk. 241 wa Barahine 
Ahmadiyya. Basi, kuhusu bishara hii wazi na ing’aayo 
kudhania kuwa haikutimia ni kinyume kabisa na 
uadilifu. Je, kulikuwa hamna sharti lolote ndani ya 
bishara hii juu ya Bwana Atham? Na kama lilikuwepo, 
je Bwana Atham kwa kauli zake na vitendo vyake 
hakuthibitisha kutimia kwa sharti hilo? Je, Bwana 
Atham hakuenda kaburini pamoja na lawama yangu 
hii kuwa yeye baada ya kukiri hofu, hakuthibtisha 
kuwa hofu ile ilitokana na nyoka aliyefundishwa na 
mashambulio, sio kwa sababu ya heba ya bishara ya 
Kiislamu? Yeye daima alikuwa anafanya mahojiano, 
lakini baada ya utabiri akanyamaa hadi  akafariki 
katika hali ya kunyamaza tu.

Hivyo basi, bishara ilitimia kwa njia tatu. Ya 
kwanza, kulingana na sharti lake kwamba kwa 
kutekeleza sharti Atham akafaidishwa. Pili, 
kulingana na ile ahadi, iliyokuwa ahadi ya mauti 
baada ya kuficha. Tatu, kwa mujibu wa ufunuo huu 
wa Barahine Ahmadiyya uliotolewa miaka kumi na 
miwili kabla ya tukio hili. Sasa fikirieni kuwa kama 
bishara yoyote itakuwa wazi zaidi ya hii, itakuwa 
vipi? Kama mtu akiacha ukweli apige domo, sisi 
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hatuwezi kuuziba mdomo wake. Lakini maneno 
ya ufunuo yanayomhusu Atham ni wazi kiasi hiki 
kwamba mtafuta ukweli hana budi kuyamini. Na 
ufunuo wa Barahine Ahmadiyya — unaomhusu 
Atham ambao miaka kumi na miwili kabla ya bishara 
hii uliishaenezwa katika karibu uliwmengu wote 
wa Kiislamu — wale watakaoutafakari wataanguka 
katika sijida kwamba Mungu Yu Mjuzi wa ghaibu 
kiasi gani Ambaye Akaatoa habari za matukio na 
magomvi yote yajayo. 

Kwa kuwa siku hizi watu wengi wa dunia hawana 
imani juu ya Dhati Aliyetukuka, ndiyo maana 
mawazo yao badala ya kuelekea kwenye dhana 
njema, yanaelekea kwenye dhana mbaya. Hili ni 
kosa kabisa kusema kuwa serikali ilifanya uzembe 
kuhusu kesi ya Lekhram, na katika kesi ya Atham, 
kama angeuawa, haingefanya ulegevu. Sisi tunasema 
kuwa bila shaka hii ni faradhi ya serikali kwamba 
iwatazame Waislamu na Mabaniani kuwa sawa 
kama macho mawili, isiwapendelee wowote, kama 
inavyofanya kwa hakika serikali hii yenye uadilifu. 
Lakini mimi nauliza kuwa je, kuna serikali yoyote 
inayoweza kupigana na Mungu? Bila shaka serikali 
ina wajibu wa kumkamata mtu yeyote mwovu, 
muuaji, na kumnyonga, na kumtanabahisha kwa 
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adhabu kali zaidi na zaidi ili wengine wapate somo, 
na amani idumu nchini. Kama Atham angeuawa, 
bila shaka angenyongwa yule ambaye angekuwa 
muuaji wa Atham. Vivyo hivyo itakapothibitika 
kuwa fulani ndiye muuaji wa Lekhram, naye atatiwa 
nguvuni. Basi vivyo hivyo yeye pia atapata adhabu 
ya kunyongwa. Serikali ina kosa gani kwa hili? Ina 
ulegevu gani? Waariya wanataka kumkamatisha 
muuaji gani na kwa ithibati ipi ambaye Serikali inasita 
kumkamata? Lakini Serikali haiwezi kuingilia kati 
bishara za Mungu. Kadri serikali itakavyozingatia 
jambo hili ndivyo itakavyozikuta bishara hizo kuwa 
ni za kimbingu, za kweli na safi. Kwa vyovyote serikali 
hii ni ya watu wa Kitbau na haimkatai Mungu 
Anayezijua siri zilizofichikana na Anaweza kutoa 
habari za zama zijazo kwa njia hii kana kwamba zama 
zile zipo sasa. Je ni muhali kwa Mungu kuelezea 
muda wa miaka sita na kubainisha siku ya pili baada 
ya idi na kuelezea sura ya kifo? Kama ni muhali kwa 
Mungu, basi binadamu anawezaje kutoa mwenyewe 
bishara pamoja na masharti hayo? Je, kutoa habari 
sahihi za aina hii muda mrefu mapema ndiyo kazi 
ya mwanadamu? Kama ndiyo kazi yake, basi leteni 
mfano wake wowote katika dunia. Serikali inapaswa 
kuona fahari kuwa ndani ya nchi hii na katika zama 
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za ufalme wake Mungu Anajenga mahusiano na 
baadhi ya watumishi wake, ambayo yameandikwa 
ndani ya vitabu kama visa na hadithi. Ni rehema 
hii juu ya nchi hii kuwa mbingu imeikaribia ardhi, 
mfano wake hakuna katika nchi zingine. 

Hakuna budi kueleza hii pia kuwa barua kadha 
zimewasilia kutoka sehemu mbalimbali za Panjab, 
ambamo humo zimeelezwa harara na njama zisizofaa 
za baadhi ya Waaria. Barua hizo zipo kwangu, 
zimehifadhiwa, na baadhi ya Waariya wa eneo 
hili nimewaonyesha barua hizo. Basi, barua moja 
iliyotoka Gujranwala, ya mheshimiwa chifu mmoja 
imenifikia ambayo madhumuni yake ni haya: “Hapa 
kwa siku mbili kulikuwa na kikao cha maombolezo 
ya Lekhram, na kwa mwenye kumkamata muuaji 
imetangazwa zawadi ya rupia elfu moja, na rupia 
mia mbili kwa atoaye habari zake. Na habari za nje 
zimesikika kuwa kamati moja ya siri imeundwa kwa 
kukuua20 na wanakamati wa kamati hii ni wenjeji wa 
miji ya karibu (kama vile Lahore, Amristar, Batala 
na hususan Gujranwala). Na imependekezwa kuwa 
baada ya kuchanga rupia elfu ishirini wamtume mtu 
mmoja mwenye shari, mwenye tamaa, kwa ajili ya 
20  Habari hii hii imeiandika pia kwa ufupi ndani ya gazeti la 'Pesa 
Akhbar'. Mwandishi.
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kazi hii, ili aue atakapopata nafasi.21 Basi, mchango 
wa rupia elfu mbili tayari umekwishapatikana, 
zilizobaki zitachukuliwa kutoka miji na vijiji 
vingine”. Kisha baada ya hapo mwandishi anaandika, 
“Ingawa wewe uko chini ya himaya ya Mhafidhi wa 
Kweli, hata hivyo ni lazima kutumia njia za dhihiri 
pia, nami naonelea katika wakati kama huu ni 
lazima kujiepusha pia na Waislamu wenye shari, 
maana wao ni wenye tamaa na tabia mbovu. Si ajabu 
kuwa wao baada ya kufanya bai‘ati kidhahiri wajasiri 
kutenda kitendo hiki kwa kupewa tamaa na Waaria”. 
Anaandika tena mwandishi, “Mimi nimepata kujua 
hii pia kuwa viongozi wa kundi la waliotoa shauri la 
kuua ni baadhi ya mawakili na baadhi ya maafisa wa 
serikali na baadhi ya Waariya matajiri na wakubwa 
wa mji huu wa Lahore. Kadri zilivyonifikia habari, 
nimezielezea, na Mungu Anajua zaidi”. Na barua za 

21  Ufunuo wa Barahine Ahmadiyya yaani َِیْک
ّ

مُتَوَف   ْ ِ
ّ

اِن عِیْسٰ      یَ 
ulioenezwa miaka kumi na saba iliyopita, wakati huu maana yake 
imefahamika vizuri, yaani ufunuo huu ulikuwa ni kama kumfariji 
Hadhrat Isaas wakati huo ambapo Wayahudi walikuwa wanafanya 
juhudi ya kumsulubisha, na hapa badala ya Wayahudi, Wahindu 
ndio wanaofanya juhudi hizo, na maana ya ufunuo ni hii kuwa 
mimi nitakuepusha na vifo duni vya aina hii vilivolaaniwa. 
Tazameni kuwa tukio hili limeliwekaje jina la Isa kwangu. 
Mwandishi.
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kuisadikisha zimefika kutoka Pind Dadan Khan na 
sehemu nyinginezo na maudhui yao ni karibu haya 
haya. Barua zote hizo zimehifadhiwa. Na harara ile 
ililyodhihirishwa na gazeti la baadhi ya Waariya, 
inadhihirisha kuwa wakati wa jazba ya aina hii, 
mawazo ya namna hii yanawezekana. Basi, ndani ya 
toleo maalum la gazeti ‘Panjab Samachaar’ la Lahore 
imeandikwa mistari hii michache kunihusu mimi: 
“Bwana mmoja labda ndani ya kitabu chake Mau‘udi 
Masihi alitoa bishara hii pia kuwa Pandit Lekhram 
ndani ya miaka sita, siku ya idi, atakufa katika hali 
ya kutia uchungu. Bishara hii ilikuwa inakaribia 
kutimia muda wake, maana aghalabu mwaka 1897 
ulikuwa ni wa sita, na tarehe 5 Machi 1897 ilikuwa 
idi ya mwisho ya mwaka wa sita. Alikuwa akitangaza 
wazi wazi kwa njia ya maandishi na ulimi kuwa 
atamuua Pandit na zaidi ni kwamba Pandit katika 
muda huu na katika siku fulani atakufa katika hali 
ya uchungu mkali. Je, mpinzani huyu wa dini ya 
Kiaaria na mwandishi maalum wa vitabu vichache 
(yaani mimi) hana uhusiano wowote na njama hii? 
Mwandishi huyu wa gazeti hili na kadhalika wengine 
nao wamefahamu kutokana na bishara hii kuwa hii 
ilikuwa ni njama iliyotangazwa kama bishara, kama 
aandikavyo ndani ya ukurasa wa pili wa gazeti hilo 
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kuwa, “Mauaji haya ni matokeo ya njama madhubuti 
iliyofikriwa na kupangwa na watu wengi tangu muda 
mrefu.” Sisi tunakubali na kukiri jambo hili kuwa 
ndani ya maelezo ya bishara hii iliandikwa mara kwa 
mara kwa kufahamishwa na Mungu kwamba itatimia 
kwa njia ya kutisha, na kwamba mauti ya Lekhram 
hayatasabahishwa na ugonjwa wowote, bali Mungu 
Atamfanya yule atakayekuwa amepandwa na mori 
kumtawala yeye. Lakini siku ya idi iliyoandikwa ndani 
ya gazeti la ‘Panjab Samachaar’ la 10 Machi 1897, 
kwa kutaja ufunuo ni kosa lake. Maneno ya ufunuo ni 
haya ُرَب

ْ
ق

َ
  ا

ُ
عِیْد

ْ
عِیْدِ  وَال

ْ
مَ ال   یَْ

ُ
عْرِف

َ
 yaani utaitambua siku , سَت

ya ishara hiyo ikiwa kama idi, na idi itakuwa karibu 
sana na siku ya ishara hiyo. Mungu Aliitoa habari 
hii kuwa siku ya idi itakuwa imeungana na siku ya 
kuuliwa kwake. Na ndivyo ilivyotokea. Idi ilikuwa 
siku ya Ijumaa, na Jumamosi iliyokuwa tarehe pili ya 
Shawal 1314 Hijria, Lekhram akauawa.

Basi, iliyomaanisha bishara yote ni kuwa hili 
litakuwa ni tukio moja la kutisha litakalotokea 
ndani ya muda wa miaka sita, na siku hiyo itakuwa 
imeungana na siku ya idi, yaani itakuwa tarehe pili 
ya Shawal.

Sasa fikirini je, hii ni kazi ya mwanadamu kuwa 
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tarehe ilitajwa, siku ilitajwa, sababu ya kifo ilielezwa, 
na ilielezwa kuwa tukio hili litatokea kwa sura ya 
kutisha. Picha yake ilielezwa ndani ya madhumuni 
ya Baraka za Dua. Je, hii inaweza kuwa kazi ya mla 
njama kwamba miaka sita mapema atoe habari 
pamoja na alama zilizo wazi kama hizo, na habari 
ile itimie. Torati inatoa ushahidi kuwa bishara ya 
nabii mwongo kamwe haitimii. Mungu Husimama 
kukabiliana naye ili dunia isiangamie, kama vile 
siku hizo hizo Lekhram pia kwa ujanja wa kidunia 
akatoa tangazo kunihusu mimi kuwa 'wewe utakufa 
hadi miaka mitatu'. Basi, kwa nini yeye hakuweza 
kupangiana na muuaji yeyote ili habari aliyotoa 
ingetimia!

Jambo jingine lapasa kuzingatia kuwa dhana 
hii mbaya kuwa labda mfuasi wake yeyote ndiye 
aliyemuua, ni mawazo ya kishetani. Kila mwenye 
busara anaweza kuelewa kuwa wafuasi huwa na 
uhusiano nyeti na mwongozi, na msingi wa itikadi 
huwa juu ya ucha Mungu na utakaso na wema. 
Watu wanaokuwa wafuasi wa mtu yeyote, hao huwa 
wafuasi kwa nia hii hii kwamba wanafahamu kuwa 
mtu huyu ni mja wa Mungu, hana udanganyifu wala 
ufisadi moyoni mwake. Basi kama yu mtu mwovu 
na mlaaniwa kiasi hiki kwamba mwenyewe anazua 
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bishara ya uongo kuhusiana na kifo cha mtu fulani 
na muda wake unapokaribia kutimia anamnyenyekea 
mfuasi wake fulani kuwa sasa nilindie heshima 
yangu na jitilie kamba shingoni na ukanifanye 
nionekane mkweli. Sasa nawauliza waadilifu kuwa 
baada ya kuiangalia mienendo hii ya mtu mchafu 
na mlaaniwa kama huyo na baada ya kusikia njama 
hii ya kishetani, je, mfuasi yeyote anaweza kuwa na 
imani naye? Je, hatamfikiria mwongozi huyo kuwa 
ni mwovu, mlaaniwa, fasiki na mwenye dhambi? 
Na je, yeye hatamwambia, “Ewe mwovu! mwenye 
kutuharibia imani yetu, je hiyo ilikuwa hakika ya 
asili ya bishara zako? Je, matakwa yako ni kuwa 
uongo uuseme wewe na kamba itiwe shingoni mwa 
mwingine na kwa njia hii bishara yako itimie?

Kadri manabii na wajumbe walivyoopita duniani 
au mitume na muhaddathina watakaokuwepo 
baadaye, mtu yeyote asingeliweza wala hataweza 
kuingia katika wafuasi wao ilhali anawafahamu 
kuwa wadanganyifu na wafanyao hila. Uhusiano 
baina ya uongozi na ufuasi ni nyeti sana. Kwa dhana 
mbaya kidogo sana tofauti hutokea ndani yake. 
Safari moja, niliona ndani ya Jamaat ya wafuasi 
wangu kuwa miongoni mwao baadhi yao wakawa 
na shaka kuhusiana nami kwa sababu tu kwamba 
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ndani ya sala wakati wa kukaa kwa Attahiyyatu 

sikuwa nimeinua mguu wangu wa kuume kutokana 
na udhuru wa maradhi ambayo hawakuyajua, kwa 
jambo hili tu watu wawili wakaanza kupiga domo 
na kuingia katika mashaka kuwa hii ni kinyume 
cha suna. Safari moja, mimi nilishika kikombe cha 
chai kwa mkono wa kushoto kwa sababu mfupa 
wa mkono wangu wa kulia ulikuwa umevunjika na 
ni dhaifu. Kwa sababu hii tu baadhi yao wakaatibu 
kuwa ni kinyume cha suna. Na daima hufanyika 
hivi kuwa baadhi ya wafuasi wapya wanaingia 
katika majaribio kwa mambo madogo madogo kwa 
sababu ya ukosefu wa kufahamu. Na huanza kuatibu 
hata mambo madogo madogo ya binafsi, kama vile 
walivyokuwa wakimsumbua nabii Musa pia vivi hivi. 
Kwani Islam ni dini ambayo wafuasi wake hupima 
kauli na matendo ya kila mtu kwa kipimo cha unyofu 
na ucha Mungu. Na kama wakiipata kuwa kinyume 
chake basi mara moja hujitenga naye.

Basi, inatakiwa kufikiri kuwa inawezekanaje 
kwamba watu wa aina hii waweze kuwa waaminifu 
kwa huyu mtu muovu ambaye kazi zake zote zimejaa 
udanganyifu na njama. Na yuataka kuwaamuru watu 
wamwage damu bila haki ili asifedheheke na bishara 
yake itimie. Hakuna mtu anayetaka kuipoteza imani 
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yake makusudi. Tena hata kama mfuasi yeyote 
ashiriki katika njama za aina hii, basi iweje jambo hili 
lifichikane kwa wafuasi wote. Na ni dhahiri kuwa 
ndani ya Jamaat yetu wapo waheshimiwa wakubwa 
wakubwa, wenye shahada za B.A., M.A., na ma-Afisa 
wa Tarafa, watoza ushuru, maafisa wasaidizi wa ziada 
serikalini, matajiri wakubwa wakubwa na kundi 
la maulamaa na wataalamu. Je hili lote ni kundi la 
wahuni na waovu? Sisi tunasema kwa kupaza sauti 
kuwa Jumuiya yetu ni ya watu wenye mienendo 
mizuri, wastaarabu na watawa. Yuko wapi mfuasi 
wetu mchafu mlaaniwa adaiye kuwa sisi tulimtuma 
kwa kumwua Lekhram? Sisi tunamchukulia kiongozi 
kama huyo pamoja na mfuasi wa aina hii kuwa mbaya 
zaidi kuliko mbwa. Na ni mwenye maisha machafu 
sana yule ambaye anazua bishara mwenyewe kisha 
kwa mkono wake na kwa udanganyifu na ulaghai 
wake anajaribu kuzitimizia na kuwaomba wengine 
wazitimize.

Hivyo, ni masikitiko kuwa katika gazeti la Panjab 
Samachaar toleo la 10 Machi, tuhuma ya njama 
tuliyosingiziwa ni kubatilisha namna gani ukweli! 
Mimi namwuliza mwenye gazeti kuwa kati yenu 
pia wametokea Ma-Autar wakubwa wakubwa kama 
vile Ram Chandar na Raja Krishna. Je, mnaweza 
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kuwadhania kwamba mmoja wao alitoa bishara 
kisha kwa ajili ya kulinda heshima zake akafanya 
hila kwamba akamuomba mfusai wake kwa 
kumbembeleza kuwa yeye aitimize bishara hiyo 
kwa juhudi zake na kulinda heshima yangu, na hata 
hivyo wafuasi hao wakawadhania kuwa watu wema? 
Naam, hii inawezekana kuwa majambazi wachache 
waunguane na jambazi mmoja mwovu  na wafanye 
kazi za aina hii kwa siri. Lakini katika Jumuiya hii ya 
wafuasi wangu inayoambatana na madai ya Mahdi 
Mau‘udi na Masihi Mau‘udi pia kwa nguvu sana, 
matendo haya maovu hayawezi kulingana. Kila 
mfuasi kwa kuliona dai hilo kubwa sana anataka 
kuuona mfano wa ucha Mungu wa hali ya juu 
kabisa. Sasa yawezekanaje kuwa dai liwe hili kuwa 
mimi ndiye Isa wa zama na atake kutimiza bishara 
za uongo hivi kuwa ajinyenyekeza mbele ya wafuasi 
wake kuwa nimekosea, nisitirini, nendeni mkafe 
na kwa vyovyote kutimiza bishara yangu. Je dhalili 
kama huyo anaweza kuwa mwongozi wa Jumuiya 
takatifu? Iko wapi dhamiri yenu takatifu, Enyi 
Waaria waungwana? Na iko wapi busara yenu ya 
asili, Enyi wenye busara wa Waaria! Sisi sheria yetu 
ni kuwa wahurumieni wanadamu wote. Kama mtu 
mmoja anamwona jirani yake Baniani kuwa nyumba 



49Siraji Imulikayo

yake imepata moto, naye hainuki ili asaidie kuuzima 
moto, basi mimi ninasema kweli kabisa kuwa huyo 
hatokani nami. Kama mtu mmoja miongoni mwa 
wafuasi wangu anaona kuwa mtu fulani anataka 
kumwua Mkristo mmoja na yeye hafanyi juhudi ya 
kumsaidia asiuawe,  basi mimi ninawaambia sawa 
kabisa kuwa huyo hayumo miongoni mwetu. Islam 
siyo mdhamini wa waovu wa kaumu hii. Baadhi yao 
huwaua watoto kwa tamaa za rupia moja tu. Matukio 
ya aina hii mara nyingi hufanywa kwa ajili ya tamaa za 
nafsi. Na hususan Jamaat yetu ambao wamekusanyika 
kwangu kujifunza wema na unyoofu, hao hawaji 
kwangu ili wajifunze kwangu kazi za ujambazi na 
kuiangamiza imani yao. Mimi nasema kwa kuapa 
na ninasema kweli kuwa mimi sina uadui na kaumu 
yoyote ile. Naam, kadri inavyowezekana ninataka 
kurekebisha itikadi zao. Na kama mtu akinitukana 
basi mashtaka yetu yako kwa Mungu na siyo kwa 
mahakama nyingine yoyote ile. Na pamoja na hayo 
yote ni jukumu letu kuwahurumia wanadamu. Sisi 
wakati huu tuitulize vipi na kwa maneno yepi mioyo 
ya Waaria kuwa hila za maovu siyo desturi yetu. 
Tunahuzunika kwa kifo cha mwanadamu mmoja, 
na tunafurahia pia kutimia bishara moja ya Mungu. 
Kwa nini twafurahi? Kwa wema wa mataifa tu. Laiti 
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wangefikiri na wangefahamu kuwa kutoa habari 
miaka mingi mapema waziwazi wa daraja la juu kabisa 
si kazi ya mwanadamu. Wakati huu hali ya moyo 
wetu ni wa ajabu. Kuna uchungu vilevile na raha pia. 
Uchungu ni kwa sababu kama Lekhram angejirudi 
hata kama sio sana bali kwa uchache angeachana na 
lugha chafu, hapo ninaapa kwa Mwenyezi Mungu 
kuwa ningemuombea dua, nami nilikuwa natumai 
kuwa yeye hata kama angekatwa vipande vipande 
pia, angehuika. Mungu Yule ninayemjua, hakuna 
jambo lisilowezekana kwake. Na furaha ni ya jambo 
hili kuwa bishara ilitimia kwa uwazi sana. Imetia 
mwanga tena kwenye bishara ya Atham pia. Laiti 
watu sasa wafikiri na wafahamu, na bughudha na 
chuki baina ya mataifa iondoke kwani maisha ya 
uadui na uhasama ni karibu na kifo.

Na kama bado shaka ya mwenye kushuku haiwezi 
kuondoka, na ananichukulia mimi kuwa mshiriki 
katika njama ya mauaji haya kama ilivyoelezwa na 
magazeti ya Kibaniani, basi mimi ninatoa ushauri 
mwema utakaotoa hukumu juu ya kisa chote hiki, 
nao ndio huu kuwa mtu wa aina hii ale kiapo mbele 
yangu kwa maneno haya: “Mimi kwa yakini ninajua 
kuwa mtu huyu alishiriki katika njama za mauaji, 
au mauaji yamefanywa kwa amri yake. Na kama hii 
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siyo sahihi, basi Ewe Mungu Mweza katika mwaka 
mmoja nishushie adhabu ile ambayo iwe ni adhabu 
ya kutisha, lakini isiwe kwa mkono wa mtu  wala 
isiweze kufikiriwa kuwa imetokana na njama zozote 
za kibinadamu. Basi, kama mtu huyo katika kipindi 
cha mwaka mzima atasalimika kutokana na maombi 
yangu dhidi yake, hapo mimi nitakuwa mwenye 
hatia, nami nitastahiki ile adhabu anayostahili 
kupewa muuaji. Sasa kama yupo Mwaria yeyote 
mshupavu mwenye moyo wa kishujaa ambaye kwa 
njia hii aiondolee dunia shaka hizi basi na ashike 
njia hii. Njia hii ni rahisi na ni ya kuamua ukweli. 
Labda kwa njia hii Masheikh wapinzani wetu 
pia watafaidika. Nimeandika haya kwa moyo wa 
kweli, lakini ikukmbukwe kuwa mwenye kufanya 
majaribu haya aje mwenyewe Qadian na nauli 
yake itakuwa juu yangu. Maandishi ya pande zote 
mbili yatachapishwa. Mungu Asipomhilikisha 
kwa adhabu isiyokuwa kwa mikono ya binadamu, 
basi nitathibitika kuwa mwongo. Na dunia nzima 
iwe shahidi kuwa katika hali hii mimi nitastahili 
adhabu ile ile anayostahili kupewa mwenye hatia ya 
mauaji. Mimi siwezi kuondoka hapa kwenda sehemu 
nyingine, mshindani anatakiwa aje mwenyewe. 
Lakini mshindani anatakiwa awe mwenye moyo 
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wa kishujaa sana, barobaro na madhubuti. Tangu 
sasa itakuwa ni kukosa haya kuwa mtu anitilie shaka 
chafu za aina hii kwa ghaibu. Mimi nimekwisha 
weka njia ya maamuzi. Kama baadaye nikigeuka, basi 
laana ya Mungu iwe juu yangu, na kama mpinzani 
yeyote asipoachana na tuhuma na asipotafuta 
uhakika kwa njia hii ya kuamulia, basi laana iwe juu 
yake. Enyi watu wenye haraka, kama mdhanivyo, 
mimi sina uadui na kaumu yoyote. Ninayo huruma 
kwa wanadamu wote, na kiasi cha nguvu niliyonayo 
mwilini mwangu, nashughulikia kufanya huruma 
hiyo. Na kama ninavyohurumia kaumu zote ndivyo 
ninavyoishukuru serikali ya Uingereza na kuitakia 
heri kwa moyo wa kweli, na najitenga kabisa na 
ufisadi kwa moyo wote.

Kuna jambo moja linalotakiwa kukumbukwa 
kuwa bishara iliyotolewa kumhusu Pandit Lekhram, 
bishara hiyo ilielezwa miaka kumi na saba iliyopita, 
kama ulivyo ufunuo huu ndani ya uk 241 wa Barahine 
Ahmadiyya: 

ْ
ل

ُ
ق ۔  مٍ  

ْ
عِل یِْ 

َ
بِغ وَبَنَاتٍ  بَنِیَْ  ہٗ 

َ
ل وْا 

ُ
رَق

َ
وَخ ۔  صَارَیٰ 

َ
النّ  

َ
وَل یَوُْدُ 

ْ
ال عَنْکَ   

ٰ
ض ْ َ

ت نْ 
َ
 ل

وَ رُوْنَ 
ُ
یَْک وَ  ۔   

ٌ
حَد

َ
ا وًا 

ُ
ف

ُ
ك هُ 

َّ
ل ن 

ُ
يَك  ْ َ

ل وَ    
ْ

د
َ
ل يُْ  ْ َ

ل وَ    
ْ

يَلِد  ْ َ
ل  

ُ
مَد

َ
الصّ  ُ

َ
ا  

ٌ
حَد

َ
ا  ھُوَاُللہ 
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ْ
ل

ُ
عَزْمِ ۔ ق

ْ
و ال

ُ
ول

ُ
صَبَرَ  ا مَا 

َ
فَاصْبِرْ ک 22ھٰھُنَا 

ُ
فِتْنَۃ

ْ
ل

َ
َ ۔  ا ْ

مَاکرِِی
ْ
یُْ ال

َ
رُ اُللہ  وَاُللہ خ

ُ
 یَْک

22  Ndani ya Barahine Ahmadiyya zimetajwa fitina tatu. Mosi, fitina 
kubwa ya Mapadri wa Kikristo ambao kwa udanganyifu walileta 
vurumai duniani kote kuwa bishara kuhusu Atham imetokea kuwa 
uongo, na wakawaunganisha Masheikh wenye sifa za Kiyahudi 
na Waislamu wenye tabia yao pamoja nao. Tazameni uk. 241. 
Fitina ya pili yenye daraja la pili ni fitina ya Maulawii Muhammad 
Husain Batalawii, ambayo kuhusiana nayo imeandikwa katika 
ukurasa 510 wa Barahin:

ہٗ
ُ
نّ

ُ
ظ

َ َ
ْ ل ِ

ّ
ہِ مُوْسٰ۔ وَ اِن

ٰ
لِعُ  اِلٰ اِل

َ
طّ

َ
ْ ا ِ

ّ
عَل

َ
 لِْ یَھَامَانُ ل

ْ
وْقِد

َ
رَ ا

َ
ف

َ
ذِیْ ک

َّ
رُ بِکَ ال

ُ
  یَْک

ْ
 وَ اِذ

ا۔
ً

ائِف
َ

خ  
َّ

اِل فِیْاَ   
َ

ل
ُ

خ
ْ

د
َ
یّ نْ 

َ
ا ہُ 

َ
ل نَ 

َ
ک مَا  ۔  بَّ 

َ
ت   

َ
وّ ھْبٍ  

َ
ل بِْ 

َ
ا ا 

َ
یَد تْ 

َ
بّ

َ
ت ۔  ذِبِیَْ  

َ
ک

ْ
ال ٌ مَِ 

فِتْنَۃ اَ 
َ

اِنّ  
َ

ل
َ
ا ۔  عَزْمِ 

ْ
ال و 

ُ
ول

ُ
ا صَبََ  مَا 

َ
اصْبِکْ

َ
ف ھَھُنَا    

ُ
فِتْنَۃ

ْ
ل

َ
ا ۔  اللہِ  نَِ 

َ
ف صَابَکَ 

َ
ا  وَمَا 

وْذٍ
ُ

ْذ َ
یَْ م

َ
رَمِ عَطَاءً غ

ْ
ک

َ ْ
عَزِیِْ ال

ْ
َ اللہِ  ال ا مِّ

ً
ا ۔ حُبّ

ا جًَّ
ً

َ اللہِ  لِیُحِبَّ حُبّ مِّ
Yaani, zikumbuke zama zile atakapokufanyia hila mkataaji mmoja, 
na atamwambia rafiki yake Hamana kwamba washa moto wa 
fitina, mimi nataka nimchungulie Mungu wa Musa, nami 
namdhani kuwa yu mwongo. Mikono yote miwili ya Abu Lahab 
imeangamia na yeye mwenyewe pia ameangamia, haikumpase 
kujiingilia kati habari za kukufurisha na kukadhibisha, isipokuwa 
kwa kuogopa. Angeyauliza mambo aliyokuwa hayaelewi. Na 
lolote litakalokufikia ni kutoka kwa Mungu. Hapa patakuwa na 
fitina moja, basi wewe wapaswa kufanya subira kama walivyosubiri 
Manabii wenye imara. Kumbuka kuwa majaribio hayo yatatoka 
kwa Mungu ili Akupende sana sana — upendo wa Mungu Ambaye 
ni Allah Mwenye nguvu Mwenye heshima, ni kipawa 
kisichokatizwa. Hivi sasa nimeelewa kuwa ndani ya ufunuo 
‘Hamana’ muradi wake ni Nadhir Husain Muhaddith wa Delhi. 
Maana, Muhammad Husain alipeleka ombi  kwake kabla ya wote, 
na akasema  ُلِْ یَھَامَان 

ْ
وْقِد

َ
 maana yake ni hii kuwa weka msingi wa , ا

kukufurisha ili wengine wafuate. Kwayo inathibitika kuwa mwisho 
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َ
  اِنّ

َ
ل

َ
رِیْبٌ ۔ ا

َ
 اللہِ ق

َ
 رَوْح

َ
  اِنّ

َ
ل

َ
وْحِ اللہِ ا

َ
سْ مِ رّ

َ
یْئ

َ
 ت

َ
قٍ وَل

ْ
 صِد

َ
ل

َ
خ

ْ
نِْ مُد

ْ
دْخِل

َ
 رَبِّ ا

wa Nadhir Husain umeangamia kama akifa bila kutubu. Na 
yumkini muradi wa Abu Lahab pia ni Nadhir Husain tu, na 
mwisho wa Muhammad Husain uwe sawa na aya hii

اٰمَنْتُ اَنَّهٗ لَاۤ اِلٰهَ اِلَّا الَّذِيْۤ اٰمَنَتْ بِهٖ بَنُوْۤا اِسْرَآءِيْلَ
[Yuunus, 10:91]

Kwani baadhi ya ruya zangu zinayatilia nguvu maelezo haya. Basi, 
kwa fadhili za Allah, si ajabu kuwa baada ya kushuhudia misaada 
ya kufululiza hatimaye apate kutubu, na Hamana ahilikike. Fitina 
ya tatu iliyoko kwenye daraja la tatu ni fitina ya kifo cha Lekhram. 
Yaani dhana mbaya za Waaria na juhudi zao za siri za kudhuru 
kama zilivyotajwa nia zao za kuniua ndani ya gazeti la Pesa Akhbar. 
Na ndani ya Barahine Ahmadiyya, ukurasa wa 557, kuhusu fitina 
hii pamoja na ishara inayoambatana nayo kuna ufunuo huu:

ر نذ�ی ا�ی  می  ا  ی
ن

د� گا۔  اٹھاؤں  کو  تجھ  سے  نمائی  قدرت  اپنی  گا  دکھلاؤں  چمکار  اپنی   می 
آور زور  بڑے  ور  ا گا  کرے  قبول  اسے  خدا  ن  لی ا۔  کی نہ  قبول  کو  اس  نے  ا  ی

ن
د� پر  ا   آ�ی

گا۔ ے  د کر  ظاہر  سچائی  کی  اس  سے  حملوں 
 

ً ّ
ہٗ دَک

َ
جَبَلِ جَعَل

ْ
ہُ لِل

ُ
 رَبّ

ّٰ
َل َ

ا ت
َ
مّ

َ
ل

َ
عَزْمِ ۔ ف

ْ
و ال

ُ
ول

ُ
مَا صَبََ ا

َ
اصْبِکْ

َ
  ھَھُنَا ف

ُ
فِتْنَۃ

ْ
ل

َ
 ا

[Tafsiri: Mimi nitaonyesha mng'ao wangu, Nitakunyanyua kwa 
kudhihirisha kudra yangu. Mwonyaji mmoja alikuja duniani 
lakini dunia haikumkubali, lakini Mungu Atamkubali, na kwa 
mashambulizi makali Atadhihirisha ukweli wake.  Mwenezi.]

Yaani, kutakuwa na fitina moja hapa, basi fanya subira. Na Mungu 
Atakapojidhihirisha juu ya mlima wa matatizo, Atausaga tikitiki. 
Huu ni ufunuo wa Barahine Ahmadiyya. Lakini wakati wa 
kuandika maneno haya pia nilipata ufunuo mmoja nao ni huu:

ت
سَامَ مَردِ  ے  ا تو  بَر   

ت
سَامَ

[Tafsiri: Amani iwe juu yako, Ewe mtu wa amani. Mwenezi.]
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کَ  اُللہ ِیْقٍ۔ یَنْصُُ
َ

ِ فَجٍّ ع
ّ ُ

نَ مِْ ک ْ ُ
 ت

ْ
ِیْقٍ ۔ یَ

َ
ِ فَجٍّ ع

ّ ُ
 تِیْکَ مِْ ک

ْ
رِیْبٌ۔ یَ

َ
صَْ اللہِ ق

َ
َ ن

اِنّ ۔  اللہِ  ِمَاتِ 
َ

لِک  
َ

ل ِ
ّ

مُبَد  
َ

ل ۔  مَاء 
َ

السّ مَِ  مْ   یِْ
َ
اِل حِْ  ْ ُ

ن  
ٌ

رِجَال کَ  یَنْصُُ ۔  عِنْدِہٖ   مِْ 
تْحًا مُبِیْنًا۔

َ
کَ ف

َ
تَحْنَال

َ
 ف

Yaani, Mapadri na Waislamu wenye sifa za 
Kiyahudi hawatakuridhia. Na hao wamemfanyia 
Mungu wana na mabinti. Waambie kuwa Mungu 
ndiye Yule Aliye Mmoja na Asiyehitaji, hana mwana 
wala si baba wa yeyote wala hakuna anayefanana 
naye. Na watu hawa watafanya hila. (Hii inaashiria 
kutokea kwa bishara kumhusu Atham.) Na Mungu 
pia Atafanya hila kwamba Atawapa muhula kidogo 
ili wafurahie mawazo yao ya uongo. Na kisha 
Akasema kuwa wakati huo fitina moja itazushwa na 
Mapadri na Waislamu wenye sifa za Kiyahudi. Basi, 
subiri kama walivyosubiri Manabii wenye imara. Na 
umwombe Mungu Adhihirishe ukweli wako, yaani 
omba dua kuwa udanganyifu waliofanya Mapadri 
na Waislamu wenye sifa za Kiyahudi kuwadanganya 
watu, udanganyifu huo uondoke. Na kisha Akasema, 
usikate tamaa na rehema ya Mungu, kwani rehema 
ya Mungu itakuja haraka baada ya kupita siku hizi za 
majaribio. Msaada wa Mungu utakuja kutoka katika 
kila upande. Watu watakufikia kutoka sehemu za 
mbali. Kwa kuonyesha ishara, Mungu Atakupatia 
msaada kutoka kwake, yaani Ataonesha ishara 
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ya moja kwa moja, na pia watasaidia wale ambao 
Sisi wenyewe Tutawateremshia wahyi nyoyoni 
mwao kutoka mbinguni. Yaani baadhi ya ishara 
Tutazidhihirisha kupitia njia nyingine. Ndiyo maana 
kuwa baadhi ya bishara zitadhihirika moja kwa moja, 
na kwa kudhihirika baadhi yake watu watakuwa 
njia ambao Tutawatilia mwelekeo nyoyoni mwao. 
Maneno ya Mungu kamwe hayatashindwa kutimia, 
wala hakuna yeyote anayeweza kuyazuia. Baada ya 
hila za Mapadri Tutakupatia ushindi ulio dhahiri 
kabisa.

Ndani ya ufunuo huu Mwenyezi Mungu kwa 
maneno ya wazi Amesema kuwa kwanza Mapadri na 
Waislamu wenye sifa za Kiyahudi watauficha ukweli 
wa bishara moja kwa njia ya hila ili ukweli wako 
uendelee kufichikana na usidhihirike. Kisha baadaye 
itakuwa hivi kuwa Sisi Tutanuia kuwa ukweli wako 
udhihirike, na uhakika wa bishara zako ubainike. 
Hapo sisi tutadhihirisha ishara za aina mbili. Moja, 
zile ishara ambazo ndani yake kutakuwa hamna 
mkono wa binadamu, kama vile ilidhihirishwa 
mapema sana kuwa makala hii itazishinda makala zote 
ndani ya Mkutano wa kidini. Na hautakuwa mkono 
wa binadamu katika kutimiza bishara hii. Na ndivyo 
ilivyotokea. Bali juhudi za kiupinzani zilifanyika, 
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na kila mmoja alikuwa akitaka kuwa makala yake 
ishinde. Hatimaye, kulingana na bishara makala 
yangu ikashinda. Pili, ndani ya funuo za Barahine 
Ahmadiyya mlikuwa na ahadi kuwa Tutadhihirisha 
ishara zile ambazo ndani yake mtakuwa na mkono wa 
binadamu. Basi, sawasawa na hiyo, bishara kumhusu 
Lekhram ilitimia, maana ishara hii ilidhihiri kupitia 
njia fulani, na mtu alimwua Lekhram. Basi, ni 
dhahiri kuwa kuhusu bishara hii Mwenyezi Mungu 
Akamtilia moyoni wa mtu fulani ili amwue, na 
Akampa fursa kwa kila jiha ili atimize kazi yake.23 
Hivyo basi, Mwenyezi Mungu kabla ya kuelezea 
habari za ushindi mkubwa kwa kudhihirisha bishara, 
Alipotaja sentensi mbili, ya kwanza   ٖکَ اُللہ مِْ عِنْدِہ   یَنْصُُ
— Mungu Atakusaidia kutoka kwake Mwenyewe — 
na ya pili   مَاءِ ۔

َ
مْ  مَِ السّ یِْ

َ
حِْ اِل ْ ُ

 ن
ٌ

کَ رِجَال  Watakusaidia — یَنْصُُ
wale Tutakaowafunulia kutoka mbinguni — sababu 

23  Imeandikwa ndani ya magazeti ya Pesa Akhbar na Safiir 
Government kuwa Lekhram alikuwa na mahusiano yasiyo halali 
na mwanamke fulani, yaani yeye aliuawa na jamaa fulani wa 
mwanamke huyo. Mauti ya fedheha kiasi gani haya. Kama hiyo 
inaitwa kifo cha kuwa ‘shahidi’, basi yapasa kusema kuwa yeye 
amekwisha kuwa ‘shahidi’ kwa ‘kisu’ cha jicho la mwanamke, 
hatimaye kisu hicho hicho kwa sura ya kutisha kilimchoma. 
Kama sababu ya kuuawa ni hii, basi huu ndio uthibitisho 
imara wa maisha yake ‘matakatifu’ ya Lekhram. Mwandishi.
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ya kupambanua huku ni kuwa Mwenyezi Mungu 
Amesema haya kwa kuwaaibisha mapadre kuwa kama 
ninyi mlitaka kuificha ishara yetu moja, haidhuru, 
badala yake Sisi Tutadhihirisha ishara mbili. Ishara 
moja itakayotokana na mkono Wetu moja kwa 
moja, na ya pili itafanywa kwa mikono ya watu 
Tutakaowatilia mioyoni mwao kufanya vile, ndipo 
ushindi mkubwa utakuwepo. Sasa, hebu tazameni 
kwa uadilifu na angalieni kwa imani kuwa ishara hizi 
mbili, yaani ishara ya mkutano wa dini na ishara ya 
kifo cha Lekhram zimedhihirika miaka kumi na saba 
baada ya kuchapishwa kwa Baraahiine Ahmadiyya, 
je hii inaweza kuwa ni uwezo wa mwanadamu?

Hii pia ni dhahiri kuwa kabla ya mkutano wa dini  
matangazo yenye ufunuo yaliyochapishwa ndani 
yake ilikuwa imeandikwa wazi wazi kuwa Mungu 
Amenihabarisha kuwa makala haya yatayashinda 
makala mengine yote, na ndivyo ilivyokuwa. 
Tazameni magazeti ya Civil Military Gazette, 
Observer, Mukhbir Deccan, Pesa Akhbar, Sirajul 
Akhbar, Mushiir Hind, Waziir Hind Sialkot, Saadiqul 
Akhbar Bahawalpur. Hivyo hiki kilikuwa ni kitendo 
moja kwa moja cha Mwenyezi Mungu kuwa kinyume 
cha matakwa ya kila moyo Akawafanya wakiri 
kwamba makala haya yameshinda. Lakini katika 
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ishara ya pili, mwuaji akatiliwa moyoni mwake hamu 
ya kuua. Na kwa njia hii ya kuwaonyesha mahuluku 
wa Mungu ishara zote mbili, ya moja kwa moja na ya 
kupitia kwa watu, Akaivunjilia mbali mara moja hila 
ya Mapadri, Masheikh wa Kiislamu na Mabaniani. 
Na haikuyumkinika kuachana kwao na shari zao 
pasipo Mungu kudhihirisha ishara za wazi wazi 
kama hizi, ndiko Anakoashiria ndani ya ukurasa wa 
506 wa Barahine Ahmadiyya na Anasema kuwa:

ّٰ
حَ يَْ  ِ

ّ
ك

َ
مُنْف كيَِْ  مُشِْ

ْ
وَال كِتَابِ 

ْ
ال هْلِ 

َ
ا مِْ  رُوْا 

َ
ف

َ
ك  َ ْ

ذِي
َّ
ال نِ 

ُ
يَك  ْ َ

 ل
ھُمْ عَظِیًْ

ُ
یْد

َ
نَ ک

َ
 وَک

ُ
نَة بَيِّ

ْ
تِيَمُُ ال

ْ
تَ

Yaani, haingewezekana kwa Wakristo na 
wapinzani walio Waislamu na Mabaniani  kwamba 
wangeacha kukataa kama wasingepata ishara ya 
wazi wazi. Na hila yao ilikuwa kubwa sana. Kisha 
baada ya hapo ndani ya ukurasa huo huo Akasema 
kuwa kama Mungu Asingefanya hivyo, machafuko 
yangetapakaa duniani. Hii inaashiria kwenye 
jambo hili kuwa mapadre waliwatilia watu shaka 
kuhusu bishara ya Atham kwa kuificha. Sasa kama 
bishara iliyomhusu Lekhram ambaye kebehi zake 
zilithibitisha kuwa yeye si mwenye kurejea, ingebaki 
fiche hivi hivi tu, basi ukweli wote ungepotea kabisa 
na mawazo ya watu wasiojua yangechafuka sana 
na majahili wangekaribia kumkana hata Mungu. 
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Hivyo, Mmiliki wa mbingu na ardhi Alitaka kuwa 
Lekhram awe fidia ya dhihirisho la ukweli, na kwa 
kudhihirisha ukweli wa dini ya kweli awe dhabihu. 
Hivyo, ikawa vile Alivyotaka Mungu. Huruma ya 
mtu mmoja kuuawa ipo tu, lakini jambo hili ni la 
kutoa gizani mioyo mingi kwamba baada ya ishara 
ya mkutano wa dini, Mungu Ameonyesha ishara 
hii yenye shani adhimu. Yapasa kila roho isujudie 
Dhati Yule Ambaye Akimfisha mtu mmoja Akaweka 
msingi wa kuwafufua maelfu ya wafu. Kisha ufunuo 
huu unaashiria kwenye bishara hii hii iliyomo ndani 
ya ukurasa 522 wa Barahine Ahmadiyya kuwa:

افتاد۔24 تر  محکم  منار  بر  اں  محمد�ی پائے  و  د  رسی نزد�ی  تو  وقت  کہ  م  بخرا
ر۔25 سردا کا  وں  ی ب

ن
� مصطفیٰ  محمد  پاک 

ہے �ی  مدعا  کا  نشان  گا۔اس  کرے  توجہ  طرف  اس  الافواج  رب 
۔26  ی �ہ ی 

ت
با� کی  منہ  رے  ورمی ا کتاب  کی  خدا   

ف
شر�ی قرآن  کہ 

Basi, ishara yenye shani adhimu iliyoahidiwa ndani 
ya ufunuo huu ndiyo tu ambayo sawa nayo Neno la 
Islam limeshinda kuafikiana na ufunuo huu. Na katika 

24  Tembea kwa furaha kwani wakati wako umekurubia, na mguu 
wa wafuasi wa Muhammad umeshaimarika juu ya mnara mrefu 
sana. 
25  Muhammad Mtukufu Mteulesaw, kiongozi wa manabii.
26  Mola wa majeshi Ataelekea upande huu. Shabaha ya ishara hii 
ni kuhakikisha kuwa Kurani Tukufu ni kitabu cha Mungu na ni 
maneno yatokayo kinywani Mwangu.
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ukurasa 557 wa Barahine Ahmadiyya ishara hii hii 
imeelezwa ambayo sentensi yake ya kwanza ni 'Mimi 
Nitaonyesha mng'ao wangu'. Yaani, Nitadhihirisha 
ishara moja ya kijalali. Na ndani ya kitabu cha Surma 
Chashime Aria mna kashfi moja ya tangu miaka 
kumi na mmoja iliyopita ambayo muhtasari wake 
ni kuwa Mungu Ameonyesha ishara moja ya damu. 
Damu hiyo ikadondokea kwenye nguo, ambayo ipo 
mpaka sasa. Damu hiyo ilikuwa ni nini? Ilikuwa ni 
damu hiyo hiyo ya Lekhram. Mwinamieni Mungu, 
kwani Yu Mkuu, Hamtegemei yeyote!!!

Baadhi ya watu wa gazeti la Aria walistaajabu 
kuwa bishara iliyotolewa kuhusu Lekhram, muda 
wake ulielezwa, siku ilielezwa, njia ya kifo ilielezwa, 
mambo haya yanawezekanaje bila msingi wa njama 
kubwa. Basi, toleo maalum la gazeti la Samachaar 
Lahore la 10 Machi 1897 na toleo maalum la Anise 
Hind Meerut la 10 Machi 1897 yalitema sumu sana. 
Mhariri wa Anise Hind, ndani ya ukurasa wa 13 wa 
toleo lake, aliandika pia, “Tulipata wasiwasi pale pale 
alipotabiri Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian kuhusu 
kifo chake, waila je Bwana huyu alikuwa na elimu 
ya ghaibu?” Sasa ibainike kuwa hao mabwana wote 
wenyewe wanataka iamuliwe kuwa je Mungu Alimpa 
mtu huyu elimu ya ghaibu? Na je inawezekana kwa 
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Mungu kufanya hivi? Basi, wakati huu tunaandika 
kwa mfano baadhi ya bishara nyingine ili baada ya 
kutazama mifano hii, macho ya Waariya yafumbuke, 
nayo ni hii:

Mosi: Bishara ya kifo cha Ahmad Beg Hoshiarpuri 
ambaye kumhusu yeye iliandikwa kuwa yeye atakufa 
ndani ya muda wa miaka mitatu, na ni lazima 
kwamba kabla hajafa aione misiba mingine pia. 
Hivyo, baada ya tangazo hili yeye akauona msiba wa 
kifo cha mwanaye, kisha tukio la ghafla la kufariki 
kwa dada yake mpenzi lilitokea mbele ya macho 
yake, na baada ya hapo ndani ya muda wa miaka 
mitatu yeye mwenyewe akafariki huko Hoshiarpur.27 

27  Bishara hii ilikuwa na sehemu mbili. Moja ilimhusu Ahmad 
Beg, na ya pili ilimhusu mkwewe. Na ndani ya baadhi ya funuo 
za bishara zilizotangazwa hapo kabla mlikuwa na sharti hili kuwa 
kwa wakati wa kuhofu na kutubu kifo kitaahirishwa. Hivyo, 
ni masikitiko kuwa Ahmad Beg hakupata bahati ya kufaidika 
na sharti hili, kwani wakati huo, kwa bahati yake mbaya, yeye 
na jamaa zake wote waliichukulia bishara hii kuwa ni hila na 
udanganyifu wa kibinadamu, na wakaanza kufanya dhihaka na 
mzaha. Na wao daima walikuwa wakifanya dhihaka na mzaha 
mpaka wakati wa bishara ukawadia na Ahmad Beg akaaga dunia 
kwa shambulio la taifodi kwa siku moja mbili tu. Ndipo macho 
yao yakafumbuka na wakapatwa na wasiwasi juu ya mkwe pia, na 
wanawake wakatishika, wakashughulikia toba na sala na saumu. 
Na kwa hofu mioyo yao ikatetemeka. Hivyo, ilikuwa lazima kuwa 
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Sasa semeni kuwa kuhusu kifo chake nilifanya njama 
kwa kuungana na nani? Je kuungana na maradhi ya 
taifodi?

Bishara ya pili ilihusu msiba wa Sheikh Mihrali 
tajiri wa Hoshiarpur aliyetuhumiwa kwa mauaji. 
Sheikh huyo yupo hai katika Hoshiarpur. Mwulizeni 
kuwa kabla ya dalili za kesi hii kudhihiri, mimi 
baada ya kupata habari toka kwa Mungu wangu, 
nilimwarifu au hapana?

Bishara ya tatu kumhusu Jaji Sardar Muhammad 
Hayat Khan ilitolewa wakati Sardar huyo 
alipotuhumiwa kinyume cha haki. Sasa yapasa 
iulizwe kuwa bishara yoyote ilitolewa kumhusu 
bwana huyo kuuondolewa tuhuma kabla ya wakati 
au imebuniwa sasa. Nami nakumbuka kuwa bishara 
hii imeelezwa pia ndani ya Barahine Ahmadiyya.

Bishara ya nne kumhusu Seyid Ahmad Khan 
K.C.S.I. ilifanywa ndani ya tangazo la tarehe 1 
Februari 1886 baada ya kupata ufunuo kutoka kwa 
Mwenyezi Mungu kwamba karibu atapatwa na msiba 

wakati wa hofu ya daraja hili Mwenyezi Mungu Angetenda sawa 
na sharti lake. Basi, ni wapumbavu sana na waongo na wadhalimu 
wanaosema kuwa bishara iliyomhusu mkwe haikutimia. Bali 
ilitimia kwa uwazi kulingana na hali iliyoko sasa. Na sehemu ya 
pili inasubiriwa. Mwandishi.
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mkubwa. Sasa inatakiwa Sayid Ahmad Khan aulizwe 
kuwa je baada ya bishara hii alipata msiba mkubwa 
wa aina hiyo au la, ambao usiwe huzuni ya kawaida 
bali liwe ni jambo ambalo litatetemesha maisha.

Bishara ya tano niliitoa kuhusu kuzaliwa kwa 
mwanangu Mahmud kwamba sasa atazaliwa, 
naye atapewa jina Mahmud. Na kwa ajili ya 
kuitangaza bishara hii vipeperushi vyenye karatasi 
za kijani vilichapishwa ambavyo vipo mpaka sasa na 
viligawanywa kwa maelfu ya watu. Basi, mtoto huyu 
akazaliwa ndani ya muda wa bishara, na hivi sasa 
yumo ndani ya mwaka wa tisa.28

Bishara ya sita ilifanywa kumhusu Sharif ambaye 
ni mwanangu wa tatu, na ilitangazwa sana kabla ya 
28  Baadhi ya majahili, kwa sababu ya ujahili tu wanaeleza shaka 
kuwa pale lilipotolewa tangazo la mtoto wa kiume, kwa nini 
mtoto wa kike kazaliwa. Lakini hao wanajua vizuri kuwa katika 
lawama hii wanafanya hiana tupu, kama wao ni wakweli, basi 
watuonyeshe kuwa katika tangazo la kwanza iliandikwa kuwa 
katika mimba ya kwanza tu mvulana atazaliwa moja kwa moja. 
Na kama muda haukuelezwa, kwa kuzaliwa katika tangazo hili, 
je Mwenyezi Mungu Hakuwa na hiari ya kutimiza ahadi yake 
wakati Alipotaka. Naam, ndani ya Tangazo la Kijani, kwa maneno 
yaliyo wazi kabisa, kulikuwa na ahadi ya kuzaliwa mvulana bila 
kuchelewa. Basi, Mahmud kazaliwa. Yenye shani kubwa iliyoje 
bishara hii! Kama ipo hofu ya Mungu, fikirieni kwa moyo 
uliotakasika. Mwandishi.
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wakati katika kijitabu Nuurulhaq. Basi sawasawa 
nayo mtoto wa kiume akazaliwa, ambaye sasa kwa 
fadhili ya Mungu atakamilisha miaka miwili katika 
siku chache. 

Bishara ya saba iliyomo katika tangazo la mwaka 
1886 ilimuhusu Dilip Singh kwamba atashindwa 
kuelekea Panjab, na mamia ya Mabaniani na 
Waislamu walielezwa bishara hii katika mikutano ya 
hadhara.

Bishara ya nane ilihusu matokeo ya Mkutano wa 
Dini kuwa ndani yake makala yangu itazishinda 
makala zote. Na vipeperushi hivyo vikatawanywa 
kwa maelfu ya Mabaniani na Waislamu mjini Lahore 
na maeneo mengine kabla ya wakati. Sasa ulizeni 
gazeti la Civil Military, pia ulizeni Observer, Mushire 
Hind, Wazire Hind na Pesa Akhbar na Sadiqul 
Akhbar, Sirajul Akhbar, na someni Mukhbire Deccan 
kwa makini ili mjue kwamba ufunuo wa Mungu 
ulidhihirisha kwa nguvu kubwa kiasi gani ukweli 
wake. 

Bishara ya tisa29 ilihusikana na kesi ya jinai ya 
29  Tanbihi: Kuuawa kwa Pandit Lekhram kwa njia hii kunatoa 
funzo kwa Waaria, nalo ni hili kuwa wasijaribu kumwinginza 
Mwislamu yeyote mpya katika dini ya Kibaniani. Kama 
mtu anataka kusilimu, basi wamwache asilimu. Mwishoni 
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mkazi mmoja wa Qadian, Bashimbar Das. Yaani 
Bashimbar Das alikuwa amefungwa jela mwaka 
mmoja, na nduguye, jina lake Sharampat, ambaye ni 
Mwariya mwenye jazba aliniomba kwa unyenyekevu 
kumwombea na pia akaniuliza matokeo yake 
yatakuwaje.30 Mimi nikafanya maombi na katika kashfi 

wameshamwona yule aliyejiunga na Ubaniani matokeo yake 
yakawa nini. Pili, ndani ya tukio hili kuna funzo hili pia kwamba 
wasitamani tena kumtafuta Lekhram wa pili, yaani mfano wake 
katika mdomo mchafu. Lakini kama kwa hakika jambo lile ni 
sahihi lililoandikwa katika gazeti la Pesa Akhbar na Safir, yaani 
sababu ya kuuawa kwake ni uasherati tu, na tendo hili ni la baba 
au mume wa mwanamke mwenye ghera, sawa na rai za wengi 
kulingana na kauli ya Pesa Akhbar, basi yapasa kumtafuta mhubiri 
mwenye mieneno mizuri. Kama kwa mujibu wa kauli ya Pesa 
Akhbar habari iliyoenea zaidi ndiyo hii kuwa sababu ya tukio la 
mauaji ni uhusiano usio halali, basi ni la ajabu kwa nini habari 
hii haitiwi maanani na kufanyiwa uchunguzi, na kwa nini taarifa 
hazichukuliwi za Mabaniani hawa waliotamka maneno hayo. 
Si muhali kwamba hakika yenyewe ndiyo sawa na methali hii, 
"Kikulacho ki nguoni mwako." Mwandishi.
30  Tanbihi: Baadhi ya watu miongoni mwa Wakristo wanatoa 
lawama kuwa ingawa bishara kumhusu Lekhram ilitimia, lakini 
baada ya kufa kwake Mabaniani hawakumtazama kwa mtazamo 
wa dhila. Udhuru wa aina hii kutokea mdomo wa Mkristo ni 
jambo la kusikitisha sana. Sasa waadilifu waeleze kwamba wakati 
tulipoweka kutimia kwa bishara kuwa ni kigezo cha ukweli wa 
Islam, na Mungu kwa kumuua Lekhram Akawapa Waislamu 
ushindi juu ya Mabaniani, basi, katika hali hii si Lekhram tu 
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nikaona nimekwenda katika ofisi ile ilimokuwemo 
faili ya kifungo chake. Nikaifungua ile faili na kukata 
neno ‘mwaka’ na mahali pake nikaandika ‘miezi sita’. 
Kisha kwa njia ya ufunuo nikaambiwa kuwa faili 
itarudi kutoka mahakama kuu na badala ya mwaka 
itabakia miezi sita, lakini hataachiliwa huru.31 Kwa 

bali dhehebu zima hili limepungukiwa heshima kidini. Kama ni 
heshima ya maiti, basi je ni jambo la heshima kupasuliwa maiti 
kwa mkono wa daktari? Na hali ya heshima ya mwenendo ni hii 
kwamba katika Pesa Akhbar la 13 Machi 1897 imeandikwa,“Habari 
inayojulikana sana ya kuuawa kwa huyu mtu ni kuwa huyu alikuwa 
na uhusiano usio halali na mwanamke fulani na hiyo ndiyo 
inayosemwa kwa jumla na kuaminiwa.” Mwisho. Hivyo, utakuwa 
na mfano gani mkubwa wa dhila kuliko huu kwamba kafa pia na 
sababu yake ni uasherati, sawa na wanamji wengi. Mwandishi.
31  Tanbihi: Ishara moja kwa wenye busara ni hii kwamba Sheikh 
Najfi alikuwa ameahidi kuonyesha ishara katika dakika arobaini, 
na mimi katika muda wa siku arobaini kuanzia tarehe 1 Februari 
1897. Tazameni maelezo ya pembeni ya tangazo la 1 Februari 1897 
ukurasa wa 3 amabayo ibara yake ni hii: Katika muda huo, yaani 
katika siku arobaini, ishara ilidhihiri kwangu, lakini toka kwake, 
yaani kwa sheikh Najfi haikudhihirika chochote, basi hiyo ndiyo 
dalili ya ukweli wangu na uwongo wake. Hivyo, kuanzia tarehe 
1 Februari 1897 hadi siku thelathini na tano kupita, yaani ndani 
ya muda wa siku arobaini, ishara ya mauti ya Pandit Lekhram 
ikatokea. Bwana Najfi aeleze hii kuwa kuanzia 1 Februari 1897 
hadi leo dakika ngapi zimekwisha pita. La kusikitisha ni kuwa 
Najfi hata hakuonyesha kuanguka kutoka mnara wowote. Kama 
ndiyo kujigamba na kujisifu tu, basi sheikh Najdi ni afadhali 
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hivyo nikamwelezea Sharampat Mwaria, aliye hai 
mpaka sasa, habari hizi zote za kashfi kwa uwazi 
kabisa. Na nilipomwambia na mambo yakatokea 
vivyo hivyo, yeye akaniandikia, “U mja mwema 
wa Mungu, kwa hiyo Akakudhihirishia mambo ya 
ghaibu”. Kisha nikachapisha ufunuo na kashfi nzima 
katika Barahine Ahmadiyya. Mtu huyu Sharampat 
ni Mwariya adui mkali ambaye, nifikirivyo mini, 
hata hamjali Mungu akiihami dini ya Aria. Lakini 
hata hivyo, Mungu Alimfanya yeye kuwa shahidi 
wangu. Kama mimi nimeongopa hata sawa na 
chembe katika habari hii, basi yeye kwa kula kiapo 
achapishe tangazo moja lenye maudhui haya kuwa, 
"Mimi kwa kula kiapo cha Permeshar ninasema 
kuwa habari hiyo ni uongo mtupu; na kama si 
uongo, basi adhabu kali inishukie katika muda wa 
mwaka mmoja."32 Basi, kama adhabu isiyo ya kawaida 
haimshukii ambayo hata kwamba watu wasema 
kuwa hii ni adhabu ya Mungu, basi mnihilikishe kwa 

kuliko ma-Najfi mia.
32  Chochote kilichoelezwa kuhusu habari ya Sharampat, hakuna 
kupiga chuku ndani yake hata chembe. Mimi nikiapa kwa jina 
la Mwenyezi Mungu nasema kuwa hii ni kweli na sahihi kabisa. 
Hivyo, mtu yeyote akinituhumu kwa kuongeza maneno na kutia 
chumvi, yeye anafanya dhuluma, na dawa ya dhuluma ni ile ile 
niliyoishaandika. Mwandishi.
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njia yoyote mnayotaka. Ndani yake kuna sharti hili 
kutoka kwangu kuwa adhabu hiyo isipitie binadamu 
bali iwe moja kwa moja adhabu ya kimbingu. 

Hii inawezekana akatae tu ili kuihami kaumu yake, 
au bila ya kiapo alichoambiwa kula atoe tangazo pia, 
kwani sijaona hofu ya Mungu ndani ya kaumu hii, 
lakini haiwezekani kuwa yeye ale kiapo hata kama 
Waaria wengine wamwue. Lakini kama akila kiapo, 
basi ghera ya Mungu itaonyesha ishara kubwa sana, 
itaonyesha ishara ambayo uamuzi utatolewa humu 
humu duniani na ardhi itajaa kwa nuru ya kimbingu.

Ishara ya kumi ni hii kuwa miezi mitatu au minne 
kabla ya kufariki kwa Pandit Dayanand, Mungu 
Alinipasha habari ya kifo chake, nami nikampa habari 
hizi yule yule Mwaria ambaye ameishatajwa hapo 
kabla, na nikawaambia watu wengine wengi kadha. 
Basi, baada ya ufunuo huo mpaka muda ulioelezwa 
juu habari ya kifo cha Pandit huyo ilifika. Bishara 
hii pia imeandikwa ndani ya Barahine Ahmadiyya. 
Kama Mwaria huyo akikataa, basi jibu langu ni lile 
lile nililoishatoa hapo kabla.

Bishara ya kumi na moja ni hii kuwa Mwenyezi 
Mungu kwa njia ya ufunuo Aliniambia kuwa 
nimejaliwa balagha na ufasaha wa kimwujiza katika 
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lugha ya Kiarabu, na katika jambo hili hakuna 
atakayenishinda. Bishara hii inaashiriwa ndani 
ya Barahine Ahmadiyya ukurasa 239 ambamo 
Amesema:
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Yaani, wapinzani watasema kuwa hii ni kauli 
ya mwanadamu na watu wengine wamemsaidia. 
Sema, leteni dalili juu yake kama m wakweli, yaani 
hakikisheni kwa kufanya mashindano. Bali hii ni 
kutokana na rehema ya Mungu, ili Akukamilishie 
neema yake, na ili iwe ishara kwa ajili ya waaminio. 
Yaani hii itakuwa ishara moja juu ya ukweli wako. Na 
hivyo ndivyo ilivyotokea.33 Katika kipindi hiki mimi 
niliandika vitabu vingi vizuri sana katika lugha ya 
Kiarabu kwa kutunza ubora wa utungo na balagha na 
ufasaha, na nikawashawishi wapinzani washindane 
dhidi yake mpaka nikawawekea zawadi za rupia 
elfu tano kama wakiweza kuandika mfano wake. 
Lakini dhidi ya vitabu hivi hawakuweza kuandika 

33  Bishara hii inatiliwa nguvu na ni ufunuo ule wa Barahine 
Ahmadiyya ambapo imeandikwa: َتَیْک
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Ee Ahmad! Rehema yatiririka midomoni mwako, yaani, ufasaha 
na balagha. Mwandishi.
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chochote. Basi, kama hiki hakingekuwa kitendo cha 
Mwenyezi Mungu, mamia ya vitabu vingeandikwa 
dhidi ya hivyo, hususan katika hali hii ambapo 
msingi wa ukweli na uongo uliwekwa juu ya hivyo tu 
na kwa maneno ya wazi ilikuwa imetajwa kuwa kama 
wao waweze kuvunja ishara hii kwa kitabu chochote 
dhidi yake, basi dai letu litabatilika. Lakini watu hao 
wakashindwa kabisa kushindana. Na vivyo hivyo 
wale Mapadre wanaompachika jina la sheikh mtu 
yeyote jahili wa kawaida anayeritadi, wakashindwa 
kabisa kushindana kiasi kwamba hawakuthubutu 
hata kuelekea upande huo. Na ubora wa bishara hii 
ni kuwa hii iliandikwa miaka kumi na sita au kumi na 
saba kabla ya kuwepo kwa vitabu hivi vya Kiarabu. Je 
mwanadamu anaweza kufanya hivi?!! 

Bishara ya kumi na mbili iliyoandikwa ndani ya 
Barahine Ahmadiyya kwenye ukurasa wa 238 na 
239 ni elimu ya Kurani. Muhtasari wa bishara hii 
ni kwamba Mwenyezi Mungu anasema kuwa wewe 
umejaaliwa elimu ya Kurani, elimu itakayofutulia 
mbali batili. Na ndani ya bishara hii hii Amesema 
kwamba kuna watu wawili waliopewa baraka nyingi 
sana, mmoja ni Mwalimu yule ambaye jina lake 
ni Muhammad Mteulesaw na mwingine ni huyu 
Mwanafunzi, yaani mwandishi wa kitabu hiki. Na hii 
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inaashiria pia kwenye aya ya Kurani Tukufu ambamo 
Mwenyezi Mungu Mwenye shani adhimu Anasema:

وَ اٰخَرِيْنَ مِنْهُمْ لَمَّا يَلْحَقُوْا بِهِم34ْ

Yaani, Nabii huyo anao wanafunzi wengine pia ambao 
hawajadhihiri bado, nao watadhihiri katika zama za 
mwisho. Aya hii iliashiria kwangu mimi tu, kwani 
kama ilivyoelezwa sasa hivi ndani ya ufunuo, mimi ni 
miongoni mwa wanafunzi wa Mtumesaw kiroho. Na 
bishara hii inayoashiria kwenye yaliyofundishwa na 
Kurani, kwa kuisadikisha hiyo kitabu ‘Karamaatus-
Saadikiin’ kiliandikwa ambacho hakuna mpinzani  
yeyote  aliyejielekeza kwacho. Nami naapa kwa jina 
la Mungu Yule Ambaye uhai wangu umo mikononi 
mwake kuwa katika kufahamu elimu ya ndani na 
maarifa ya Kurani nimepewa ushindi juu ya kila 
roho. Na kama sheikh yeyote mpinzani angejitokeza 
kushindana na mimi, kama nilivyowaita mara kwa 
mara, kuja kuandika maelezo ya Kurani, basi Mungu 
Angemdhalilisha na kumwaibisha. Hivyo, ufahamu 
wa Kurani niliojaliwa mimi ni ishara moja ya Mungu 
Mwenye shani. Ninatarajia kwa fadhili ya Mungu 
kuwa dunia itaona hivi karibuni kwamba katika 

34 Na kwa wengine miongoni mwao walio bado kuungana nao. 
Sura Al-Jumu‘a, 62:4
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kauli hii mimi ni mkweli. Na kauli ya masheikh 
kuwa maana sahihi za Kurani Tukufu ni zile tu 
zinazoweza kufahamika kutoka ndani ya Hadithi 
sahihi, na kueleza zaidi ya hizo ni dhambi sembuse 
yaeleweke kuwa ni bora, mawazo haya ni batili tupu. 
Madai yetu ni kuwa Kurani imekuja kwa kurekebisha 
kikamilifu na kutakasa kitimilifu na kikamilifu. Na 
inadai yenyewe kuwa kweli zote kamili zimo ndani 
yake, kama isemavyo:

فِیْھَا کُتُبٌ قَیِّمَۃ35ٌ

Hivyo, katika hali hii ni lazima kwamba mpaka pale 
panapoweza kuenea maarifa na elimu za kimbingu 
mpaka hapo mafundisho ya Kurani Tukufu yawe 
yamefika. Na si mimi tu ninayesema jambo hili, 
bali Kurani yenyewe inainasibisha sifa hii kwake na 
inajiita kitabu kamili kuliko vitabu vyote. Hivyo basi 
ni dhahiri kuwa kama katika maarifa na elimu za 
kiungu ingebaki hali fulani isiyotaja Kurani Tukufu, 
hapo Kurani Tukufu haingekuwa na haki ya kujiita 
jina kitabu kamili kuliko vitabu vyote. Hatuwezi 
kuzipa Hadithi daraja zaidi ya hii kwamba hizo ni 
kama maelezo ya yale mambo yaliyotajwa kwa ufupi 

35  Ndani yake yamo mafundisho ya kudumu. Sura Al-Bayyina, 
98:4
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ndani ya Kurani. Ni majahili sana na wasiofaa wale 
watu ambao hawaisifu Kurani Tukufu namna ilivyo 
ndani ya Kurani Tukufu, bali wanajaribu kuishusha 
kwenye daraja dogo la kawaida. Ilmuradi, hii pia 
ni bishara moja niliyojaliwa kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu ambayo hakuna mpinzani yeyote aliyeweza 
kuikabili na Mungu Akawadhalilisha maadui wote. 
Juu ya maarifa ya kimuujiza ya Kurani yasiyo na 
mipaka kuna hoja moja hii pia kwamba maana yake 
ya dhahiri na ya kawaida anaijua kila mwaminio na 
fasiki, Mwislamu na kafiri, na hakuna sababu asiijue, 
sasa manabii na wenye maarifa wana ubora gani juu 
yao? Na tena hii itakuwa na maana gani kuwa:

رُوْن36َ۠
َ

مُطَهّ
ْ
 ال

َّ
ہٗ اِل

ُ
 يَسَّ

َ
ل

Bishara ya kumi na tatu ni ile iliyoandikwa ndani 
ya Barahine Ahmadiyya ukurasa wa 241, nayo ni 
hii ٍّفَج  ِ

ّ ُ
ک مِْ  نَ  ْ ُ

ت  
ْ
یَ ۔  ِیْقٍ 

َ
ع فَجٍّ   ِ

ّ ُ
ک مِْ  تِیْکَ   

ْ
یَ رِیْبٌ۔ 

َ
ق اللہِ  صَْ 

َ
ن  

َ
اِنّ   

َ
ل

َ
 ا

ِیْقٍ۔
َ

 Yaani msaada wa Mungu utakufikia kutoka  ع
sehemu za mbali na watu watakujia kutoka sehemu 
za mbali. Na hivyo ndivyo ilivyotokea. Na wapinzani 
wetu pia wanajua kuwa wasaidizi wa Jumuiya yetu 
wanapatikana hadi pembe za India. Na kutoka 
Peshawar mpaka Bombay na Madras na mpaka 

36 Hapana atakayeigusa ila waliotakaswa. Sura Al-Waaqi'a, 56:80
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Calcatta watu wanafanya safari za mbali na kufika 
Qadian, na bishara hii ni ya tangu miaka kumi na saba 
na iliandikwa wakati ambapo kulikuwa hakuna hata 
alama ya kuja huku kwa halaiki ya watu. Sasa yapasa 
kufikiri kuwa je hiki ni kitendo cha mwanadamu? 
Je, mwanadamu ana uwezo kwamba mambo ya siri 
yaliyofichika ya aina hii ambayo yangedhihiri baada 
ya muda mrefu ayaeleze kabla yake?

Bishara ya kumi na nne iliyomo ndani ya Barahine 
Ahmadiyya ukurasa huo huo wa 239 ni hii:

ہٖ ۔37
ّ

ِ
ُ

ِ ک
ْ

ی
ّ

 الدِ
َ

 عَ
ٗ

ھِرَہ
ْ

قَِّ لِیُظ
ْ

ِ ال
ْ

ی وَ دِی
ٰ

ھُد
ْ
ہٗ بِل

َ
 رَسُوْل

َ
رْسَل

َ
ذِیْ ا

َّ
ھُوَ ال

دِیٌْ
َ

ق
َ
ھِمْ ل صِْ

َ
 اَللہ عَٰ ن

َ
مُوْا وَ اِنّ

َ
ل

َ
ِمَاتِ اللہِ ۔ ظ

َ
 لِک

َ
ل ِ

ّ
مُبَد

َ
ل

Yaani, Mungu ni Yule Aliyemtuma Rasuli wake 
pamoja na mwongozo na dini ya kweli ili Aifanye 
ishinde dini zote. Hakuna yeyote anayeweza 
kuyazuia maneno ya Mungu. Walidhulumiwa, 
na Mungu Atawasaidia. Aya hizi za Kurani 

37  Bishara hii iliyomo ndani ya Hadithi kuwa katika zama za 
Masihi Mau‘udi mila zote zitaangamia isipokuwa Islam, siyo 
maana yake kuwa hakuna dini itayobaki ila Islam, kwani kutokea 
hivi ni kinyume cha Kurani Tukufu. Zifikirieni aya zile ambamo 
imeandikwa kuwa Wayahudi na Wakristo wataendelea kubaki 
mpaka Kiyama. Bali yamaanisha kuwa dini zote zitakufa na 
kudhalilika, na zitakufa kwa kulingana na Uislamu, isipokuwa 
Islam, kwani hii itadhihirisha nuru, uhai na ushindi wake. 
Mwandishi.
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nilizofunuliwa zinanihusu mimi, na Rasuli muradi 
wake ni aamriwaye na aliyetumwa aliyedhihiri kuipa 
nguvu dini ya Kiislamu. Muhtasari wa bishara hii 
ni kuwa Mungu Aliyemwinua Mtume huyu sababu 
yake ni kwamba kwa mkono wake Aishindishe 
dini ya Kiislamu juu ya dini zingine zote. Na 
mwanzoni ni lazima kwamba aliyetumwa huyo na 
Jumuiya yake wafanyiwe dhuluma, lakini hatimaye 
utapatikana ushindi na dini hii kupitia huyu 
aliyetumwa itazishinda dini zote na mila zingine 
zote zitaangamia kwa hoja. Angalieni, hii ni bishara 
yenye shani adhimu kiasi gani, na hii ni bishara ile ile 
ambayo wanazuoni wengi waliendelea kusema tangu 
mwanzoni kuwa inahusikana na Masihi Mau‘udi 
na itatimia katika zama zake. Na hii iliandikwa 
ndani ya Barahine Ahmadiyya miaka kumi na saba 
kabla ya madai ya kuwa Masihi Mau‘udi ili Mungu 
Awaaibishe wale wanaoyadhania madai yangu kuwa 
ni uzushi wa kibinadamu. Barahin chenyewe kinatoa 
ushahidi kuwa wakati huo sikuwa hata na wazo la 
kuwa Masihi Mau‘udi nami nilikuwa na itikadi ya 
zamani, lakini ufunuo wa Mungu ulishuhudia wakati 
huo kuwa wewe ni Masihi Mau‘udi. Kwani yale yote 
yaliyoelezwa na Hadithi za Mtumesaw kumhusu 
Masihi, ufunuo wa Mungu ulikuwa umethibitisha 
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ndani yangu. Hata kwamba ndani ya hii hii Barahine 
Ahmadiyya Akaniita pia jina Isa. Ndani ya ukurasa 
wa 556 wa Barahine Ahmadiyya upo ufunuo huu:

َ ْ
ذِي

َّ
ال  

ُ
وَجَاعِل رُوْا 

َ
ف

َ
ك  َ ْ

ذِي
َّ
ال مَِ  رُكَ  وَمُطَهِّ  

َّ َ
اِل وَرَافِعُكَ  يْكَ 

ّ
مُتَوَفِ  ْ

ّ
اِنِ عِيْسٰ   يَ 

َ ْ
خِرِی

ٰ ْ
َ ال  مِّ

ٌ
ۃ

َّ
ل

ُ
لِیَْ وَ ث

َ
وّ

َ ْ
َ ال  مِّ

ٌ
ۃ

َّ
ل

ُ
قِيَامَةِ  ث

ْ
مِ ال رُوْا اِلٰ يَْ

َ
ف

َ
َ ك ْ

ذِي
َّ
 ال

َ
وْق

َ
بَعُوْكَ    ف

َّ
 ات

Yaani, Ewe Isa! Mimi Nitakufisha kifo cha kawaida 
na Nitakuinua kwangu na Nitawapa wafuasi wako 
ushindi juu ya wale watu wanaokupinga. Na wafuasi 
wako watakuwa wa aina mbili, kundi la kwanza na 
kundi la nyuma. Aya hii ilimshukia Hadhrat Masihi 
wakati alipokuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu uhai 
wake kutokana na njama za Wayahudi. Na Wayahudi 
kwa sababu ya uovu wao walikuwa wanamfikiria 
kumsulubisha, ili kwa kutiliwa doa la kifo cha tuhuma 
ahakikishiwe kuwa maluuni, kwani ndani ya Torati 
ilikuwa imeandikwa kuwa yule atundikwaye mtini 
amelaaniwa kwa vile msalaba  ulikuwa na uhusiano 
kiasi fulani na wahalifu kwa sababu ya kuwa njia 
ya zamani ya kuadhibu, na kila mwuaji na mwovu 
wa daraja la juu alikuwa anaadhibiwa kwa msalaba, 
hivyo takdiri ya Mungu ikaharamisha msalaba juu 
ya wakweli ili mtakatifu asishabihiane na mwovu. 
Hivyo, ni jambo la ajabu kuwa hakuna nabii yeyote 
aliyekufa msalabani ili ukweli wao usitiliwe shaka 
mbele ya watu kwa jumla. 
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Ilmuradi, katika aya hii Mwenyezi Mungu Alimtuliza 
Hadhrat Masihi katika zama za mahangaiko ambapo 
Mayahudi walikuwa wanafanya hila za kumfisha 
msalabani. Sasa aya hii iliyoniteremkia mimi kwa sura 
ya ufunuo, ndani yake mna ishara hii nyepesi kuwa 
mimi pia nitapatwa na tukio la aina hii kwamba watu 
watakula njama ya kuniua au kusulubisha ili mimi 
nipate adhabu ya wahalifu sugu na ukweli utiliwe 
shaka. Hivyo basi katika aya hii Mwenyezi Mungu 
kwa kuniita jina Isa na kwa kuelezea kunifisha, 
Anaashiria kuwa njama hizi hazitafanikiwa na 
Mimi Nitakulinda na shari zao. Na mbele ya ufunuo 
huo kuna ufunuo uliomo kwenye uk. 557, ndani 
yake imedhihirishwa kuwa lini itatokea hivi na ni 
alama gani ya siku hiyo. Yaani, njama za aina hii 
zitakazofanywa kwa kuniua, zitakuwa lini na wakati 
gani, na mambo gani hayana budi kudhihirika kabla 
yake. Hivyo, ufunuo ulio baada ya ufunuo huu, 
ndani yake imeashiriwa habari hii, nayo ni hii: Mimi 
Nitaonyesha mng'ao wangu. Kwa dhihirishao la 
kudra yangu Nitakuinua (haya ni maelezo ya َرَافِعُک 
َّ َ
 Mwonyaji mmoja alikuja duniani, lakini dunia .(اِل
haikumkubali, lakini Mungu Atamkubali na kwa 
mashambulizi makali Atadhihirisha ukweli wake. 
Katika ufunuo huu, Mwenyezi Mungu Amesema 
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kwa maneno ya wazi kuwa wakati wa njama za 
mauaji utakuwa ule ambapo ishara moja ing'aayo 
itadhihirika kwa sura ya shambulio. Hivyo, baada 
ya ufunuo huu, kuna ufunuo uliomo kwa lugha ya 
Kiarabu, huo pia unaashiria kwenye fitina ya mada ya 
mauaji. Nao ni huu:

ُ
ۃ

َ
وّ

ُ
۔ ق

ًّ
هُ دَك

َ
جَبَلِ جَعَل

ْ
هُ لِل

ُ
 رَبّ

ّٰ
َل َ

ا ت
َ
مّ

َ
ل

َ
عَزْمِ ۔ف

ْ
و ال

ُ
ول

ُ
مَا صَبََ ا

َ
اصْبِْ ک

َ
  ھٰھُنَا ف

ُ
فِتْنَۃ

ْ
ل

َ
 ا

الِ َ ْ
ع

َ ْ
 فِیْہِ بِسَعِْ ال

ُ
عَبْد

ْ
 ال

ّٰ
ق َ َ

ت
َ
 ت

َ
امٌ ل

َ
مَدِ ۔ مَق

َ
عُبَیْدِ اللہِ الصّ

َ
نِ ل حْٰ

َ
الرّ

Tafsiri yake ni hii kuwa ishara hii ing'aayo 
itakapodhihiri, wakati huo itaibuka fitina moja.38 

38  Vikao vya siri na mashauriano ya siri waliyofanya Waaria na 
Mabaniani kwa kuniua, kuhusiana nayo barua karibu hamsini 
zimeshanifikia. Baadhi ya barua hizo ni za Mabaniani wasioandika 
majina yao na baadhi yao ni za Waislamu wenye heshima waliopata 
taarifa za mashauriano haya. Wakati huu haina haja ya kunakili 
barua hizo. Hizo zote zimehifadhiwa kwangu. Lakini ninanukuu 
toka kwenye Hindu Akhbar baadhi ya mifano ili ifahamike kuwa 
jaribio aliolipata Hadhrat Isa kutokana na shari za Wayahudi, 
ndilo hilo nililolipata mimi. Na kutokana na neno hili la ‘fitina’ 
lililopo ndani ya ufunuo: ھٰھُنَا  

ُ
فِتْنَۃ

ْ
ل

َ
 mradi wake ni jaribio lile lile ا

na kwa sababu hii hii pamwe na sababu zingine, niliitwa jina Isa. 
Fitina ya Wayahudi ilikuwa na sehemu mbili. Sehemu moja 
ilikuwa ni njama zao za kumwua Hadhrat Isaas na sehemu ya pili 
ilikuwa ni kwamba walikuwa wakichochea serikali ya Kirumi kwa 
kumkamata na kumwua Hadhrat Isaas. Basi, siku hizi pia mambo 
ni yayo hayo, tofauti ni hii tu kwamba kule walikuwa Wayahudi 
na hapa ni Mabaniani. Hivyo, sehemu ya kwanza ambayo ni njama 
za siri za kuniua, mfano wake unajulikana katika makala ile ya 
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(Hii ni fitina ile ile ya njama ya mauaji ambayo kwa 

M.R. Bashishar Das aliyoichapishia ndani ya gazeti la Aftabe 
Hind, toleo la tarehe 18 Machi 1897, kwenye safu ya kwanza, 
ukurasa wa 5, ambayo kichwa chake cha habari ni hiki: “Jihadhari 
Mirza wa Qadian”. Kisha baada yake ameandika kwamba “Hata 
Mirza Qadiani ni mgeni wa siku chache tu. Mtu hawezi kuepa 
takdiri yake. Siku hizi fikara za Mabaniani kuhusiana na Mirza wa 
Qadiani zimevurugika mno. Hivyo Mirza wa Qadiani anapaswa 
kujihadhari isije akawa pia dhabihu ya Idi kubwa.” Halafu ndani 
ya gazeti la Rahbare Hind , Lahore, la 15 Machi 1897, imeandikwa 
katika safu ya kwanza ya ukurasa wa 14, “Inasemekana, Mabaniani 
watapanga auliwe yale mtu wa Qadiani.” 

Na sehemu ya pili inayohusiana na kuichochea serikali, 
imebainishwa katika magazeti yafuatayo yanayotolewa na 
Mabaniani: Gazeti la Panjab Samachar la 27 March 1897 ambalo 
ni gazeti la Mabaniani linalochapishwa Lahore, linaichochea 
Serikali kwenye uk. 5 hivi: “Kwanza kabisa, iliyoleta wazo hili 
(yaani wazo la njama ya mauaji) ni bishara ya Mirza Ghulam 
Ahmad wa Qadiani.” Tena, kwenye uk. 6 wa gazeti hili hili 
imeandikwa, “Bwana Mirza anakubali kwamba kifo cha bwana 
Pandit kilitakiwa kutokea tarehe 2 Shawali.” Yaani ikatokea vile 
vile ile ishara iliyokuwa ndani ya utabiri kuhusiana na tarehe 2 
Shawali. Basi, hii ni dalili ya kutosha kwamba mauaji haya yalitokea 
kwa njama za yule aliyetoa utabiri. Kisha imeandikwa ndani ya 
toleo la tarehe 10 March 1897 la gazeti hili hili: “Bwana fulani 
(yaani mimi), alitoa utabiri huu pia ndani ya kitabu chake, Mau'ud 
Masihi, kwamba Pandit Lekhram atakufa katika hali yenye uchungu 
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mnasaba wake mimi nilikuwa nimeitwa kuwa ‘Ewe 

sana, ndani ya muda wa miaka sita, mnamo siku ya Idi.” Sasa, gazeti 
hili linaielekeza serikali likitaja jina la Idi kwamba kutoa habari 
kama hii ni dalili ya njama za binadamu. Lakini amefanya makosa 
katika kuieleza siku ya Idi; ndani ya Ufunuo wa Mungu mmeashiriwa 
siku ya pili ya Shawali.** Halafu imeandikwa kwenye ukurasa wa pili 
wa gazeti hili hili: “Aliteuliwa mtu kwa kuua. Huku muda wa utabiri 
wa mwandishi wa Mau'ud Masihi ulikuwa karibu pia, kwani labda 
mwaka 1897 ulikuwa ni wa sita na 5 Machi ya mwaka huu ilikuwa 
ni Idi ya mwisho ya mwaka wa sita.” Ndani yake makosa yaliyomo 
hayahitaji kuelezwa. Kwa vyovyote, mradi wa maneno haya ni 
kwamba njama hii ilikuwa imepangwa kwamba auawe siku ya Idi au 
siku inayoikaribia Idi. Kisha kwa kulitilia nguvu wazo hili, anaandika 
ndani ya gazeti hili hili kwamba: “Mauaji haya ni matokeo ya njama 
madhubuti iliyofanywa na watu kadhaa kwa kufikiria kwa muda 
mrefu ambayo mashauriano yake yalikuwa yakiendelea kwa muda 
mwingi karibu na Amritsar na Gurdaspur na kandokando ya huko 
Delhi na Bombay. Je si yawezekana sana kwamba chanzo cha njama 
hii ndio watu wale waliokuwa wakisema hadharani kwa njia ya 
maandiko na maongezi kwamba watamwua Pandit, na zaidi ya hayo 
ni hii kwamba Pandit atakufa ndani ya muda fulani na siku fulani 

katika hali ya uchungu. Je mpinzani wa Aria Dharam aliye 
mwandishi maalum wa vitabu vichache hahusiki na njama hii?” 
Katika habari hii, gazeti hili linataka kuieleza serikali kwamba 

**Katika ufunuo, Mwenyezi Mungu Amemwita Lekhram kwa jina la 
وَارٌ

ُ
ہٗ   خ

َّ
    ل

ٌ
 جَسَد

ٌ
ل

ْ
 Yaani, ndama ya Samiri. Ndani yake pia kuna ishara عِ
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Isa’ ndani ya ufunuo uliotajwa. Yaani, fitina ya kunuia 

hii hii kwamba  atakufa katika siku za idi, kwani mpaka sasa 
imeandikwa katika Torati kwamba  ndama ya Samiri pia iliangamizwa 
siku ya idi na siku ya pili ya idi pia ni kama siku ya idi. Mwandishi.

mtu wa aina hii aliyeweka muda, akaitaja siku ya mauaji na 
akaendelea kusema kwa mdomo kwamba atakufa siku fulani, je 
huyo hahusiani na njama za mauaji haya? Kisha gazeti lingine 
liitwalo Akhbare Aam limeandika kuhusiana na muuaji ya 
Lekhram katika toleo lake la 16 March 1897, ukurasa wa 3, 
kwamba: “Habari za uvumi wa aina aina zimeenea, na mwenendo 
wa Bwana wa Qadian ni wa ajabu sana… Kwa masikitiko makubwa 
sana inabidi kukubali kwamba Bwana Mirza wa Qadian 
analazimika kwamba alipotabiri mauaji ya Lekhram kwa nguvu ya 
ufunuo basi kwa nguvu hiyo hiyo ya ufunuo atuambie mwuaji 
wake ni nani?” Kisha mhariri wa Akhbare Aam anaandika ndani 
ya toleo lake la 10 March 1897 kwamba: “Kama tukio la aina hiyo 
lingemtokea bwana Deputy, yaani Atham, ambalo madhara yake 
aliyavumilia Lekhram, hapo hali ingekuwa tofauti.” Yaani, katika 
hali hii serikali lazima ingemkamata yule aliyetoa utabiri. Vivyo 
hivyo, gazeti la Anise Hind, Meerut, likiashiria kuuawa kwa 
Lekhram, linaandika ndani ya toleo lake la Machi: “Tulihisi hofu 
wakati ule ule ambapo Mirza Ghulam Ahmad Qadiani alitoa 
utabiri kuhusiana na kifo cha Lekhram. Je alikuwa na elimu ya 
ghaibu?” 

Na vivyo hivyo ndani ya magazeti mengine mengi ya Mabaniani 
wamedhihirisha mawazo yao ya kuleta ufisadi kwa namna 
mbalimbali. Nami naona kwamba hakuna haja ya kuandika zaidi 
ya hayo, kwani katika Panjab kelele za kuleta uchafuzi zinapigwa 
sana, na atakuwa kwa nadra sana asiyejua habari hii. Mwandishi.
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kuniua au kusulubisha). Ndani ya ufunuo huu kwanza 
niliitwa jina Isa, na kisha ikaahidiwa kuwa 'Mimi 
Nitakufisha'. Na aya ile ile iliyomo ndani ya Kurani 
Tukufu kuhusiana na ahadi ya kifo cha Hadhrat Isa, 
ikafunuliwa kunihusu mimi mnyenyekevu kuwa:

 َ ّ َ
يْكَ وَرَافِعُكَ اِل

ّ
ْ مُتَوَفِ

ّ
  يَ عِيْسٰ اِنِ

Na kama nilivyoandika sasa hivi, bishara hii 
ilihitajika pia kwa ajili ya Hadhrat Isa kwa kuwa 
wakati huo kutokana na vitisho vya kila siku 
vya Wayahudi, maisha yake yalikuwa hatarini. 
Na Wayahudi walikuwa wanamtishia mauti 
waliyoyafahamu ni mauti ya wahalifu na ambayo 
sawa na Torati pia ukweli wa mtu hutiliwa doa. 
Ndiyo maana Mwenyezi Mungu katika wakati wa 
hatari wa namna hii Akamwepusha na kifo kichafu 
na cha laana cha aina hii. Basi katika ufunuo huu 
niliofunuliwa — uliokuwa ni aya hii hii — kuna 
bishara nzuri sana iliyotabiriwa miaka 17 mapema 
tangu siku ya leo, nayo kwa sauti ya juu inaeleza 
kuwa tukio hilo litatukia hapa pia. Na kusema kwa 
kuniita jina Isa, kuwa "Ewe Isa, Mimi Nitakufisha 
na Nitakuinua kwangu," kwa kweli ni kuonyesha 
picha ya tukio lile lililomsibu Hadhrat Isaas. Na tukio 
lile lilikuwa ni kuwa Wayahudi walitaka kumwua 
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kwa nia hii kuwa wathibitishe kuwa yu mwongo. 
Nao walichukua hatua hii kuwa sisi tutamwua kwa 
kumsulubisha, na anayesulubiwa huwa mlaaniwa. 
Na maana ya laana ni kuwa mtu anakosa imani, 
anapotoka na kuwa mbali na Mungu na kuachwa 
naye, na kwa njia hii utathibitika uongo wake. Na 
Mungu Akamtuliza kuwa wewe hutakufa kifo 
kitakachokuwa na matokeo kuwa u mlaaniwa, mbali 
na Mungu na kutengwa naye; bali Mimi Nitakuinua 
kwangu, yaani Nitathibitisha u karibu nami sana.39 
Na Wayahudi watashindwa katika shabaha yao hii. 
Hivyo, ndani ya maana ya neno ٌع

ْ
 mlikuwa na  رَف

bishara moja pia iliyofichika ya kuja kwa Mtume 
wetusaw, kwani ukweli ulioahidiwa kudhihiri sana 
ukatokea kwa kudhihiri kwa Mtume wetusaw. Na 
Mwenyezi Mungu Hakumwacha Nabii wake mmoja 

39  Ahadi hii hata mimi pia nilipewa kuwa Mimi Nitakufisha, 
na Nitakuinua kwangu. Na aya ile ile kwa njia ya ufunuo 
Ameiteremsha kwa ajili yangu mimi pia, ambayo maulamaa 
wetu wanamaanisha kunyanyua kimwili. Na mimi nimekwisha 
thibitisha kwa hoja kuwa aya hii imefunuliwa kwa ajili yangu pia. 
Je kunihusu mimi pia yafaa kuwa na itikadi kuwa mimi nitainuliwa 
mbinguni pamoja na mwili wangu? Mkisema kuwa ufunuo wako 
hauthibitiki, basi udhuru huu utakuwa mbovu, kwa sababu 
bishara safi iliyomo katika ufunuo huu imeshadhihiri tayari, basi 
kwa dalili hii hii ukweli wa ufunuo umethibitika. Mwandishi.
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mkweli bila ushahidi.
Ilmuradi, bishara hii hii kunihusu mimi imo ndani 

ya Barahine Ahmadiyya kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu, na iliishachapishwa miaka 17 mapema tangu 
leo. Basi, ufunuo huu ulifunuliwa kwa sababu ile ile 
ambayo ilikuwa ni sababu ya huo kufunuliwa kwa 
Hadhrat Masihi sawa na hali aliyokuwa nayo. Yaani, 
kama vile wakati ule ufunuo huu ulivyomshukia 
Hadhrat Isa ili aambiwe kabla ya wakati kwamba 
utafanyiwa njama za mauaji, na Mimi Nitakuokoa, 
ndivyo ilivyo shabaha ya ufunuo huu pia. Kama 
kuna tofauti, basi ni hii tu kuwa wakati ule waliokula 
njama za mauaji walikuwa ni Wayahudi na sasa 
ni Mabaniani. Na Wayahudi waliifikiria njia hii 
ya kumkadhibisha Hadhrat Masihi kwamba kwa 
kumfisha msalabani itajulikana yu mlaaniwa kwa 
mujibu wa Torati, na mjumbe mkweli hawezi 
kuwa mlaaniwa. Hivyo, kwa njia hii kuwa kwake 
mwongo kutathibitika nyoyoni mwao. Na kwa 
sababu ya mwisho wa maisha wenye fedheha kama 
hii hakutakuwa na yeyote wa kutaja hata jina lake. 
Ilikuwa ni huzuni kubwa ya kifo hiki hiki iliyompa 
Hadhrat Isaas jazba ya kufanya maombi usiku kucha, 
na alipotundikwa msalabani wa ikamtamkisha “Eli 
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Eli lama sabaktani”40. Waila Nabii anaweza kuwa 
na huzuni gani ya kifo chake! Kaumu hii shujaa 
huikanyaga huzuni ya kifo chini ya miguu. Woga wa 
aina hii tuwezaje kuunasibisha kwa moyo wa Nabii! 
Bali, ilikuwa ni hofu ya fitina ya laana iliyomwumiza 
moyo wake. Mwishoni, Mungu Akamwokoa mja 
huyo. Na ndani ya bishara ya Barahine Ahmadiyya 
mna ishara hii kuwa njama hii hii dhidi yako itakula 
kaumu moja. Basi, siku hizi baada ya kifo cha 
Lekhram, Mabaniani wakafanya hivyo hivyo na 
wanaendelea kufanya. Lakini kwa kunikadhibisha 
wamefikiria jiha hii nyingine kwamba ikiwezekana, 
basi huyu pia tumwue karibu na idi, na kwa njia hii 
kwa kuiharibu bishara ya Mungu waifutilie mbali 
adhama ya Kiislamu mioyoni, na wawaelekeze watu 
upande huu kuwa kama vile Lekhram alivyouawa 
kwa muafaka wa bishara iliyotolewa kabla, vivyo 
hivyo mtu huyu pia alivyouawa kutokana na bishara 
yetu iliyotolewa kabla. Hivyo basi, kama ule unaweza 
kuwa ufunuo wa Mungu, neno letu pia linatakiwa 
kuitwa ufunuo wa Mungu.

Hivyo, kwa njia hii duniani kutazuka vurugu 
na watu kwa kumwona maiti moja wa Waislamu 

40  Mungu wangu Mungu wangu, mbona Umeniacha!



87Siraji Imulikayo

kulingana na maiti moja wa Mabaniani watafikia 
uamuzi kuwa njama zote mbili ni za kibinadamu. Kwa 
njia hii uongo wa mtu huyo utathibitika kwa urahisi. 
Hivyo basi Wayahudi na Mabaniani wako pamoja 
katika shabaha ya kukadhibisha, ila tu wakafikiria 
jiha mbili mbalimbali. Hivyo, Mungu Alifahamisha 
miaka kumi na saba mapema tangu wakati huu 
kwamba kama Wayahudi walivyoshindwa katika 
shabaha yao, ndivyo Mabaniani watakavyoshindwa 
pia katika shabaha yao. Na kwa maneno ya wazi 
Akafahamisha kuwa njama hii ya mauaji itafanywa 
wakati ambapo ishara moja ing'aayo itadhihiri kwa 
sura ya mashambulizi, na baada ya shambulio hilo 
kutazuka fitina moja, mfano wa fitina iliyofanywa 
kuhusu Masihi. Na pamoja na ufunuo uo huo kuna 
ufunuo kwa lugha ya Kiarabu ambao unamaanisha 
kuwa Mungu Ataiondolea mbali milima ya matatizo, 
na hayo yote yatafanyika kwa nguvu ya Rahmani.

Na katika kuuunga mkono ufunuo huu huu 
kuna ufunuo mmoja kwenye uk. 506 wa Brahine 
Ahmadiyya, ambamo mna ahadi ya ishara ya wazi 
wazi kwa ajili ya Mabaniani na Wakristo, kama 
Alivyosema:

ّٰ
حَ يَْ  ِ

ّ
ك

َ
مُنْف كيَِْ  مُشِْ

ْ
وَال كِتَابِ 

ْ
ال هْلِ 

َ
ا مِْ  رُوْا 

َ
ف

َ
ك  َ ْ

ذِي
َّ
ال نِ 

ُ
يَك  ْ َ

 ل
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۔ ھُمْ عَظِیًْ
ُ

یْد
َ
نَ ک

َ
 وَک

ُ
نَة بَيِّ

ْ
تِيَمُُ ال

ْ
تَ

Yaani, washirikina na Wakristo hawangeacha 
kukadhibisha bila kuona ishara ya wazi wazi na 
hila yao ilikuwa kubwa sana. Na kisha Akasema 
kuwa kama Mungu Asingefanya hivyo dunia 
ingechafuliwa. Hii ni ishara ile ile ya wazi wazi 
iliyoelezwa mahali pengine kwa neno la mng'ao, 
ambayo ni ishara ya kifo cha Lekhram. Na ni dhahiri 
shahiri kuwa Mwenyezi Mungu Ameidhihirisha 
ishara hii kwa uwazi kabisa, maana ndani ya bishara 
hii ulielezwa muda, ilielezwa siku ya pili ya Idi, na 
ilielezwa kifo kitatokea kwa njia ya mauaji, na maneno 
ya kashfi yalielekeza wazi kabisa kuwa kifo kitatokea 
siku ya Jumapili na kitatokea wakati wa usiku. Basi, 
mambo yote haya yalidhihirika vivyo hivyo kama 
yalivyosemwa hapo kabla. Na tuhuma ya Mabaniani 
ya njama, na tuhuma ya nia ya mauaji hawezi kutia 
shaka katika usafi wa bishara hii, maana sasa hivi 
tumeisha elezea kuwa ndani ya Barahine Ahmadiyya  
bishara hii imo kuwa wakati wa kudhihiri ishara hii 
kutakuwa na fitina moja, na fitina hiyo itafanana 
na fitina ile waliyoanzisha Wayahudi kuhusiana na 
Hadhrat Isaas. Yaani juhudi ya kumwona msalabani 
kupitia serikali au wenyewe kula njama ya kumuua.

Na hapa ikumbukwe kuwa Mabaniani kadha na 
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wapinzani wetu wengine wanataka kutia mavumbi 
juu ya bishara hii. Hiyo haitakuwa kamwe, kwani 
hiki ni kitendo cha Mwenyezi Mungu, kwa hiyo 
Mwenyezi Mungu kabisa Hatakiacha kipotee. Bali 
Yeye siku hadi siku Atadhihirisha usafi wake. Na 
kadri watu watakavyoendelea kuielewa bishara hii, 
ndivyo watakavyovutika kwake. Je, haitoshi kwa ajili 
ya adhama ya bishara hii kuwa zaidi ya maelezo yote 
yaliyomo ndani ya bishara hii, bishara hii ilielezwa 
katika Barahine Ahmadiyya pia miaka kumi na saba 
kabla ya kutokea hiyo.

Bishara ya kumi na tano ni bishara inayomhusu 
Deputy Abdullah Atham, ambayo ilitimia kwa 
uwazi sana. Ndani ya ufunuo wa bishara inayomhusu 
Atham huyo mlikuwa na sharti la wazi kuwa kama 
ataelekea kwenye haki, basi kifo kitaahirishwa. Naye 
akathibitisha kurejea kwenye haki katika muda wa 
bishara kwa kauli yake na vitendo vyake. Yeye si tu 
aliikiri hofu bali ndani ya muda wa bishara akakaa 
faraghani mfano wa mfu.41 Katika kipindi hicho, 

41  Atham ndani ya muda wa bishara, uliokuwa miezi kumi na 
mitano, akaachana na tabia zake za kufanya mabishano na mijadala 
kiasi hiki kwamba mfano wake haupatikani katika maisha yake 
yote ya kabla. Yeye ndani ya muda huu hakuandika hata mstari 
mmoja wa upinzani. Hivyo, huu ni uthibitisho dhahiri na wazi juu 
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safari moja alipata homa, hapo akasema akilia “Hae, 
mimi nimekamatwa”. Yeye katika kipindi hicho 
akaacha mijadala yote kana kwamba hakuwa na 
ulimi kinywani. Ndani ya siku za muhula alionyesha 
mabadiliko yake ya ajabu, kana kwamba yeye siye 
Atham yule. Hivyo basi ingawa mabadiliko haya na 
hofu na huzuni vilivyoonekana usoni mwake vilikuwa 
ni dalili ya kutosha ya kurejea kwake lakini zaidi ya 
hilo akatoa ithibati hii pia kuwa mimi nikamwambia 
kwamba Mwenyezi Mungu Ameniambia kuwa 
wewe ndani ya muda ule lazima ulikuwa unaogopa 
na lazima ukajitenga na mwenendo wa ujasiri wa 
Kikristo na ukaathirika na heba ya Islam, ambayo 
ni  aina mojawapo ya kurejea. Na kama jambo 
hili si sahihi, basi wewe unatakiwa ule kiapo, nasi 
tutakukabidhi rupia elfu nne bila kuchelewa, 
lakini hakula kiapo wala hakuthibitisha tuhuma 
zake za uongo kwa kunishtaki ambazo akazitaja 
kuwa  msingi wa kuogopa kwake, yaani lawama hii 
kwamba sisi tulimtumia nyoka aliyefundishwa, 
na tukamtumia baadhi ya maaskari wenye silaha. 
Hivyo, kwa mambo haya ilithibitika kabisa kuwa 
lazima alirejea. Na ilikuwa pia katika ibara ya ufunuo 

ya jambo hili kuwa yeye ndani ya siku za bishara alijitenga na tabia 
zake za zamani, na huku ndiko kulikuwa ni kurejea. Mwandishi.
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kwamba kama hataendelea kuwa imara katika 
kurejea kwake na ataificha haki, hapo atakufa haraka. 
Basi, yeye kwa kuificha haki akafariki ndani ya  miezi 
saba kuanzia tangazo la mwisho. Sawa na ufunuo, 
kufa kwake pia kunatoa ushahidi wa wazi kuwa kwa 
sababu ya kurejea tu aliweza kuishi kwa siku chache. 
Hili jambo ni wazi kabisa kuwa ndani ya ufunuo wa 
Mungu mlikuwa na jiha moja ya kuishi kwa ajili ya 
Atham na jiha moja ya kufa. Basi, sawa na maneno 
ya bishara, Mungu Akatimiza jiha zote mbili. Je, 
nafasi ya kuishi iliyo sharti la ufunuo imetungwa 
baadaye na haikuandkiwa katika ufunuo wa kwanza? 
Kama fahamu ni pungufu kiasi hiki, basi fahamuni 
kwa njia rahisi kuwa  ndani ya maneno ya ufunuo 
hawiya lilitajwa na ukamilifu wa hawiya ulikuwa 
umetafsiriwa kuwa ni mauti. Sasa hebu semeni kweli 
kuwa je Atham ndnai ya muda wa bishara hakuwa 
anaishi katika hali ya wasiwasi ambayo ni mfano wa 
hawiya? Je, mnaweza kusema kuwa yeye alikuwa na 
amani na utulivu? Je, hii si kweli kuwa yeye baada 
ya kutoka nje ya muda ule na kwa kuung'ang'ania 
Ukristo alikufa katika miezi saba kuanzia tangazo 
letu la mwisho? Je, mnaweza kuonyesha kuwa 
mpaka sasa amekaa mahali fulani akiwa hai? Je, haya 
ni maneno ambayo mtu hawezi kuyaelewa? Sasa, 
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kama kung'ang'ania kukataa siyo kukosa imani, ni 
nini basi? Ukweli wenyewe ni kuwa dunia haiwezi 
kufurahi kwa jiha yoyote ile. Atham akawa mpole 
na kaona haya na moyo wake ukajaa hofu, hivyo 
Mungu sawa na sharti la ufunuo, katika siku za hofu 
Akaahirisha mauti. Lakini watu wa dunia wakasema, 
“Kwa nini Atham hakufa?” Na Lekhram hakuhofu 
hata kidogo na akaonyesha kejeli, basi Mwenyezi 
Mungu Akamhilikisha ndani ya muda kabisa, hapo 
watu wa dunia wakasema, “Kwa nini Lekhram 
amekufa, lazima kulikuwa na njama za kisirisiri”. 
Hivyo, yule aliyeepushwa kufa ndani ya muda, juu 
yake pia makelele ya wapinzani yakazuka kwamba 
kwa nini alisalimishwa, na yule aliyekamatwa ndani 
ya muda juu yake pia kelele zikapigwa kwamba kwa 
nini amekamatwa.

Na kama habari inayomhusu Lekhram ilivyomo 
ndani ya Barahine Ahmadiyya miaka kumi na saba 
iliyopita, ndivyo hivyo habari inayomhusu Atham 
pia ilivyomo ndani ya Barahine Ahmadiyya. Mtu 
ambaye atasoma kwa makini ukurasa wa 241 wa 
Barahine Ahmadiyya, atalazimika kukubali kuwa 
kwa kweli ndani ya Barahine Ahmadiyya fitina hii 
ya Ukristo imetabiriwa iliyotokea baada ya kupita 
muda wa Atham. Kwa kufikiria mambo haya imani 
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ya mwaminio inapata nguvu, lakini ni masikitiko 
kuwa wapinzani wetu siku hadi siku wanazidi tu 
katika kukosa imani, haijulikani wameandikiwa nini 
ndani ya bahati yao. Hali za masheikh zinasikitisha 
zaidi, kwani hao waliambiwa bishara inayomhusu 
Atham kupitia Hadithi, lakini hawakujali kitu taarifa 
hii. Mtu mwenye busara atakapofungua ukurasa wa 
241 wa Barahine Ahmadiyya na ndani yake baada ya 
habari ya Wakristo na hila zao na bishara ya ufichaji 
wa haki atasoma ufunuo huu: ََصَب مَا 

َ
ک اصْبِْ 

َ
ف ھٰھُنَا    

ُ
فِتْنَۃ

ْ
ل

َ
 ا

عَزْمِ
ْ
و ال

ُ
ول

ُ
 kisha kwa kuendelea mbele kwenye ukurasa , ا

wa 511, baada ya kutajwa mzushi mmoja Mwislamu 
jasiri, atakaposoma ufunuo huu: مَا

َ
ک اصْبِْ 

َ
ف ھٰھُنَا    

ُ
فِتْنَۃ

ْ
ل

َ
 ا

عَزْمِ
ْ
و ال

ُ
ول

ُ
 na kisha akiendelea mbele atakaposoma ,  صَبََ ا

ufunuo huu tena kwenye ukurasa wa 557 baada ya 
maelezo juu ya ishara moja inayong'aa:  ھٰھُنَا   

ُ
فِتْنَۃ

ْ
ل

َ
 ا

عَزْمِ
ْ
ال و 

ُ
ول

ُ
ا صَبََ  مَا 

َ
ک اصْبِْ 

َ
 hapo kwa kufikiria fitina hizi , ف

tatu zilizoandikwa miaka kumi na saba kabla ya 
wakati huu ndani ya Barahine Ahmadiyya kwenye 
uk. 241, uk. 511 na uk. 557, lazima swali litazuka 
moyoni mwake kuwa fitina hizi tatu ni za aina gani 
ambazo mojawapo katika hizo inawahusu Wakristo 
na nyingine yamhusu Mwislamu fulani mwenye 
hila na moja inahusikana na wakati wa kudhihirika 
ishara fulani ya wazi wazi. Kisha atakapoanza 
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kuyatafuta matukio atakuta kuna matata makubwa 
matatu yatakayokuja mbele ya macho yake ambayo 
kila moja katika hayo linastahili kuitwa fitina kubwa 
sana. Ndipo kwa kuangalia elimu ya kina ya Mungu 
lazima atamsujudia Yule Aliyetoa habari hizi wakati 
ilipokuwa hamna hata alama ya fitina hizi tatu. 
Kama fitina hizi tatu ziwekwe kama fumbo mbele 
ya ayajuaye hayo matukio, yeye mara moja atajibu 
kuwa fitina moja inahusu bishara juu ya Atham, 
iliyodhihirishwa na Wakristo na wasaidizi wao 
Waislamu mabahili, yaani Waislamu wale ambao 
ndani ya bishara hii wametajwa kuwa Wayahudi. Na 
fitina ya pili ni ya Muhammad Husain Batalawii ya 
kukufurisha. Na ya tatu ni fitina ile iliyozushwa na 
Mabaniani baada ya kudhihirika ishara ya Mungu. 
Hizo ni fitina tatu zilizodhihiri kama rabsha yenye 
kelele nyingi ambazo Mungu Alikuwa Ametoa 
habari zake miaka kumi na saba iliyopita!!!

Hakuna anayeweza kulikataa jambo hili kuwa 
miongoni mwa fitina hizo tatu kulikuwa hakuna 
fitina yoyote iliyokuwa bila vurugu na makelele ya 
kaumu  na kila moja ilikuwa imejaa harara ya hali ya 
juu sana, na katika kila moja ikatokea vurugu isiyo 
ya kawaida. Na fitina ya Wakristo ilikuwa imetokea 
wakati Atham alipopatikana kuwa hai baada ya 
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muda wa bishara. Mapadri walikuwa wanajua vizuri 
kuwa ndani ya ufunuo kuhusu bishara mlikuwa na 
sharti la wazi kwamba Atham katika hali ya kurejea 
— ambalo ni tendo la moyoni — hatakufa ndani ya 
muda, na hili pia walijua sana kuwa Atham lazima 
aliendelea kuogopa heba ya bishara, na ndani ya siku 
za muda hakuweza kubaki imara katika ushupavu 
wake wa Kikristo, na kwa kukimbia vikao vyao 
akaenda kukaa faraghani Firozpur. Na hao walijua 
vizuri sana kuwa wakati alipougua alitamka pia 
kwamba “Nimekamatwa”, nao walijua sana kuwa yeye 
kitabia alikuwa na roho ya kuogopa. Nao walielewa 
barabara kuwa yeye kwa vitendo vyake alidhihirisha 
hofu wala hakuonyesha uimara, na akazibadili hali 
zake za awali za chuki kiasi hiki kuwa ndani ya muda 
uliowekwa hakuchapisha hata makala ya misitari 
miwili ndani ya gazeti lolote dhidi ya dini ya Islam, 
wala hakuchapisha kijitabu kama yalivyokuwa 
mazoea yake tangu zamani, wala hakufanya mjadala 
na Mwislamu yeyote. Bali alipitisha siku kama vile 
mtu amefunga saumu ya kukaa kimya. Kisha la ajabu 
ni kuwa kwa ahadi ya kupewa rupia elfu nne pia hakula 
kiapo. Na Martin Clark akashindwa akimshauri 
kwa kung'ang'ani sana, lakini hakufungua mashtaka 
mahakamani. Pia hakuweza kuthibitisha tuhuma 
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za kuhusu nyoka aliyefundishwa n.k. Kutokana 
na sababu zote hizo, Mapadri wakatambua kwa 
yakini kwamba yu mwoga na hawafu. Na baada 
ya muda kwisha pia akalia kwa kukumbuka kisa 
chake. Lakini Mapadri hawakumwogopa Mwenyezi 
Mungu, na wakapitapita masokoni mwa Amritsar 
wakisema angalieni Bwana Atham yuko hai na 
bishara imethibitika kuwa ya uongo. Masheikh 
wengi wenye tabia chafu waliokuwa Waislamu wa 
jina, na mabunga wachache waandishi magazeti 
wapendao dunia wakaungana nao, na wakawa ndugu 
zao katika kulaani, kushutumu kukadhibisha na 
kutusi, na kwa harara sana wakaiaibisha Islam. Hapo 
ikawa nini! Wakristo wakapata nafasi nyingine 
zaidi. Basi, wakaanza kunengua kwa kejeli kuanzia 
Peshawar mpaka Ilahabad, na Bombay na Calcutta, 
na mpaka kufikia miji ya mbali sana wakaidhihaki 
dini ya Islam. Na Masheikh hao wote wenye sifa za 
Kiyahudi na waandishi magazeti walikuwa pamoja 
nao kwa furaha sana na kushikana mikono. Laana 
ya Mungu ilikuwa inawashukia kutoka mbinguni, 
lakini walikuwa hawaioni. Wakati huo walikuwa 
chini ya ghadhabu ya Mungu, lakini kwa sababu ya 
harara ya nafsi walikuwa kama vipofu. Hao wakati 
huo walikuwa wenye kusadikisha sauti ya shetani na 
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hawakuijali sauti ya mbinguni hata kidogo. Katika 
siku hizo mhariri mmoja Mwislamu bunga asiye na 
bahati akaandika kutoka Lahore ndani ya gazeti lake 
kwa kumwambia Atham na kwa kutaja jina langu 
kuwa, “Bwana Atham, utawafanyia hisani viumbe 
wa Mungu kama utamwadhibisha mtu huyu kwa 
kumshtaki mahakamani”. Huyo mpumbavu kwa 
maneno yake hayo yenye hamaki alitaka kumwita 
mfu, lakini kwa vile alikuwa ameishakufa, kwa hiyo 
hakuweza kutikisika. Na Mwenyezi Mungu Anajua 
kuwa mimi mwenyewe nilikuwa nataka kuwa kama 
Atham hakula kiapo afadhali angefungua hata 
mashtaka. Lakini Atham alikuwa ni mfu. Heba ya 
bishara ya Mungu Aliye Hai ilikwisha mhilikisha. 
Japo kidhahiri alionekana yu hai, lakini hakuwa na 
uhai ndani yake. Mimi ninasema kweli kabisa kuwa 
kama watu hao wote wangemkata vipande vipande, 
hata hivyo yeye asingenishtaki mahakamani. 
Na kama ningempatia hata rupia milioni kumi, 
kamwe asingekula kiapo. Moyo wake ulikuwa 
uliishanikubali na ulimi ukakana. Nami najua sana 
kuwa kuhusu jambo hili kulikuwa hakuna mwingine 
aliyekuwa shahidi mkubwa wa ukweli wangu kuliko 
Atham. Ilmuradi, mapadri kwa kuficha ukweli 
kuhusu habari ya Atham wakaonyesha kebehi sana, 



Siraji Imulikayo98

na kuanzia Amritsar wakarandaranda katika Panjab 
na miji mikubwa mikubwa ya India na kutoa miigo 
ya kubeza, na wakapiga makelele na vurugu kiasi 
kwamba tangu mwanzo wa utawala wa Kiingereza 
hadi leo haupatikani mfano wake. Na katika furaha 
hiyo ya uongo ambayo dhidi yake dhamiri zao 
zilikuwa zinawalaumu wakaonyesha mfano mbovu 
sana. Wakanitumia barua nyingi zilizojaa matusi 
machafu, wakapiga kelele na kufanya maringo kana 
kwamba wamebahatika kupata maelfu ya ushindi, 
na wakachapisha maelfu ya vipeperushi, lakini hata 
hivyo kwa harara hiyo yake maiti ya Atham haikuweza 
kutikisika. Na katika furaha ya ushindi huu wa 
uongo, yeye hakuweza kuchapisha hata kipeperushi 
cha kurasa mbili. Bali alichapisha ndani ya gazeti 
moja kuwa fitina zote hizi na makelele yaliyofanywa 
na Wakristo yamefanyika kinyume cha ridhaa yangu, 
mimi siafikiani nao. Na ingawa akaficha ushahidi 
wa kweli, lakini akakaa kimya pasipo kufanya uadui 
wala ujanja, hadi sawa na ufunuo wa Mungu akafa 
ndani ya miezi saba kuanzia tangazo letu la mwisho. 
Ilmuradi, hii ilikuwa ni fitina kubwa sana ambamo 
dini ya Kiislamu ilifanyiwa mzaha na ambamo 
Masheikh wenye bahati mbaya na Waislamu 
wengine majahili walijidhalilisha kwa kuungana 
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na mapadri, na wakaikadhibisha bishara ya ufunuo 
bila haki na wakaidhalilisha sana dini ya Kiislamu. 
Sasa someni uk. 242 wa Barahine Ahmadiyya kwa 
makini na fanyeni uadilifu kwamba kwa uwazi 
namna gani habari ya fitina hii imo humo, na namna 
gani imeandikwa wazi wazi kuwa kwanza Wakristo 
watafanya hila na kisha ukweli utadhihirika.

Fitina ya pili, iliyokuwa ya daraja la pili, ilikuwa fitina 
ya Muhammad Husain Batalawii kunikufurisha. 
Ndani yake pia kelele na vurugu za umma hazikuwa 
kidogo kuliko kelele za mapadri. Katika tukio la 
fitina hiyo wakufurishaji na wakadhibishaji karibu 
elfu saba au nane walikusanyika huko Delhi ndani ya 
Msikiti wa Ijumaa dhidi yangu. Kama usingekuwepo 
msaada wa Mungu, vurugu yenye hatari ingetokea. 
Ilmuradi, mwanzilishi wa fitina hii alikuwa 
Muhammad Husain Batalawii, na Nadhir Husain 
wa Delhi alikuwa pamoja naye ambaye kumhusu 
yeye Mwenyezi Mungu Alisema ndani ya ufunuo 
uliopo katika uk. 511 
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 Yaani, mikono yote miwili ya Abu Lahab . فِیْاَ اِل
imeangamia iliyoandikia fatuwa ya kukufurisha, naye 
mwenyewe pia akaangamia. Haikumpasa kujiingiza 
ndani ya shauri hili isipokuwa kwa kuogopa. Fitina 
hii pia ilienea kuanzia Peshawar mpaka Calcutta, 
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Bombay, Haidarabad na miji yote ya Panjab na India. 
Na Waislamu majahili kama maraafidhiin wakaona 
ni thawabu kunilaani. Mahusiano baina ya Waislamu 
yakavunjika, ndugu akatengana na ndugu, na baba 
akajitenga na mwanaye. Kuamkiana kukakataliwa, 
hata kusalia sala ya maiti ya mmoja wa Jamaat yetu 
ikafahamika kuwa ni ukafiri.

Fitina ya tatu, iliyopo kwenye daraja la tatu, ni 
fitina ile iliyoletwa na Mabaniani sasa juu ya kifo 
cha Lekhram wakati wa dhihirisho la ishara ya wazi 
kabisa, na hao kadri ya uwezo wao wakaifikisha fitina 
hadi kilele chake. Wakapanga mipango ya kuniua 
na wanaendelea kupanga, wakaichochea serikali 
na wanaendelea kuchochea.42 Kwa vile pamoja na 
fitina hii kuna ishara moja ya wazi wazi ambayo 
ilitetemesha mioyo ya wapinzani na ushindi adhimu 
umepatikana, na vipofu wengi wameanza kuona, 
kwa hiyo fitina hii iko kwenye daraja la tatu.

Hizo ni fitina tatu zilizoelezwa ndani ya Barahine 
Ahmadiyya miaka kumi na saba iliyopita tangu 
leo. Sasa kama Mwislamu au Mkristo au Baniani 
mwenye chuki sana akiwekewa mbele yake kitabu 

42  Tarehe 8 April 1897 kupitia Mkuu wa Polisi wa wilaya, nyumba 
yangu ilipekuliwa. Mwandishi.
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hiki Barahine Ahmadiyya aonyeshwe hizi sehemu 
tatu za fitina, na aulizwe kwa kula kiapo kuwa je 
fitina hizi zote tatu zimeishatokea au hapana, na 
je, haya yaliandikwa ndani ya Barahine Ahmadiyya 
kama bishara au hapana, na je, matukio haya matatu 
yaliyodhihirika kwa nguvu sana hayaelezi na hayatoi 
ushahidi kwamba kwa kweli fitina moja ilitokea kwa 
Wakristo pia, ambamo mlikuwa na kelele na vurugu 
za malaki ya watu, na makundi kwa makundi kwa 
kujaa hamaki walikuwa wanapita masokoni, na kutoa 
miigo ya kubeza. Na fitina ya pili kwa kweli ilitoka kwa 
Muhammad Husain Batalawii ambaye aliwachochea 
vikali Waislamu dhidi yangu na akawatenganisha 
ndugu na ndugu, baba na watoto, marafiki na 
marafiki, na akaukatisha udugu. Na fitina ya tatu 
ilidhihirika kutoka kwa Mabaniani wakati wa mauti 
ya Lekhram na kwa sababu ya husuda ya kudhihiri 
ishara ya Mungu. Katika harara ya fitina hii watoto 
kadhaa wasio na hatia wakauawa. Mjini Rawalpindi 
karibu watu arobaini walipewa sumu, nami 
nikatishwa kuuawa, na juhudi za kuichokoza serikali 
zikafanywa, na haijulikani kuwa baadaye watafanya 
nini.43 Sasa, hebu semeni kuwa je hii siyo kweli 

43  Tarehe 8 April 1897, nyumba yangu ilifanyiwa upekuzi. 
Mwandishi.
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kuwa zile fitina tatu zimedhihiri kama zilivyokuwa 
zimeelezwa kwa uwazi na kwa kirefu hizo fitina tatu 
ndani ya Barahine Ahmadiyya? Je,  Muhammad 
Husain wa Batala au Sayyid Ahmad Khan K. C. S. 
I, au Nazir Husain wa Delhi, au Abdul Jabbar wa 
Ghazni au Rashid Ahmad Gangohi, au Muhammad 
Bashir wa Bhopal, au Ghulam Dastagir wa Kusur, 
au Abdullah Tonki, Profesa wa Lahore, au Maulawii 
Muhammad Hasan Chifu wa Ludhiana wanaweza 
kula kiapo kuwa fitina hizo tatu zilizotajwa ndani ya 
Barahine Ahmadiyya zikiwa bishara hazikudhihirika? 
Kama mtu yeyote kati ya hao anaukataa ukweli wa 
ufunuo wangu, kwa nini anawaangamiza watu, ale 
kiapo dhidi yangu kuwa fitina zote tatu zilizotajwa 
ndani ya Barahine Ahmadiyya kama bishara, 
bishara hizo hazijatimia; na kama zimetimia, basi 
Ewe Mungu Mweza, katika siku arobaini na moja 
Ututeremshie adhabu ile iwateremkiayo wahalifu. 
Basi, isipoteremka katika siku arobaini na moja ile 
adhabu inayoteremka kutoka mbinguni kwa mkono 
wa Mungu na bila kupitia mtu, na inamwangamiza 
mwongo kama moto uteketezao, basi mimi nitakuwa 
mwongo na shughuli zangu zote zitakuwa za uongo, 
na kwa hakika mimi nitastahili kubeba laana zote. 
Na kama akionyesha katika zama hizi kutoka kwa 
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mtu mwingine bishara za aina hii ambazo mwenye 
kuzieleza mwenyewe aliishawatangazia wampingao 
na wamwafikio, kwa kupitia maandishi yake na 
vitabu vilivyochapishwa kabla ya wakati, nazo katika 
taadhima yake ziwe sawa na bishara zangu, ambamo 
nguvu za Mungu zionekane, hapo pia mimi nitakuwa 
mwongo. Na kwa ajili ya kiapo itakuwa lazima kwa 
yule mtu anayekubali kuapa kwamba aje Qadian 
na aape mbele yangu, mimi sitakwenda kwa yeyote 
yule. Hii ni kazi ya dini, hivyo wale watu pamoja na 
kujigamba kuwa Mashekhe wakizembea, basi hao 
wenyewe watathibitika kuwa waongo. Wakimshinda 
mtu kama mimi ambaye wanamtaja dajal basi kana 
kwamba wataiepusha dunia yote na maovu. Na 
wakati wa kula kiapo sharti hili litakuwa la lazima 
sana kuwa mimi kabla ya kiapo chao nitazieleza 
mbele yao hoja na dalili za bishara hizo kwa masaa 
mawili kamili katika mkutano wa hadhara wasije 
wakaangamia kwa kufanya haraka na pia ili hoja 
itimie kwao. Na hawatakuwa na haki ya kutamka 
neno hata moja mbali na kula kiapo. Watasikiliza 
maelezo yangu kwa masaa mawili wakiwa kimya 
kabisa. Kisha baada ya kula kiapo sawa na mfano 
ulioelezwa watakwenda majumbani mwao. Na 
ikumbukwe kuwa nimetia jina la Sayyid Ahmad 
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Khan miongoni mwa wakataaji kwa sababu hii 
kwamba yeye anaukataa ufunuo ule wa Mungu bali 
na hata wahyi pia unaoshuka kutoka kwa Mungu na 
unakuwa na adhama ya elemu ya ghaibu ndani yake. 
Kwa kuwa yeye pia sasa amefikia umri mrefu, mimi 
sipendi kwamba yeye kwa kufuata mawazo ya Ulaya 
kama kipofu aende kaburini na kosa hili. Sasa yeye 
ingawa asijali na alidhihaki jambo hili, lakini mimi 
nimeishafikisha niliyotakiwa kufikisha; naogopa 
isije nikaulizwa kwa nini sikumfikishia ujumbe mtu 
mmoja mpotovu.

Baadhi ya majahili wanasema kuwa kwa nini kila 
mara bishara za adhabu na kifo hutolewa. Wajinga 
hao hawajui kuwa kila Nabii alikuwa anatoa bishara 
za maonyo. Kama hii si sawa, basi ina maana gani  
kuwa wapinzani watakufa kwa pumzi ya Masihi 
Mau'udi. 

Ilmuradi hawa ni watu tisa waliochaguliwa kwa ajili 
ya kuapa, kwani kila mmoja wao analo kundi la watu 
pamoja naye. Hivyo, kwa kufikia maamuzi pamoja 
naye, kimatokeo maamuzi ya kundi lake yatakuwa 
yamefikiwa yenyewe. Mada ya kiapo itakuwa ni hii 
hii kuwa bishara hizi hazikutimia, wala hazikutajwa 
ndani ya Barahine Ahmadiyya hapo kabla. Jambo 
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hili linatakiwa kukumbuka vizuri kuwa ingawa 
wakataaji kutokana na ujahili na upumbavu wao 
wanakadhibisha kila jambo na wanaichukulia kila 
bishara kuwa kinyume cha kweli, lakini ukadhibishaji 
wao ule uliozalika kwa sura ya fitina ya hatari sana 
na ukafikia hadi vurugu amabayo pamoja nayo 
ikatokea ghasia kubwa sana na yakatokea matokeo 
hatari, huo ukatokea mara tatu tu, na huo ukaitwa 
ndani ya Barahine Ahmadiyya kuwa fitina kubwa 
tatu. Na kitabu hiki yaani Barahine Ahmadiyya 
kimeshaenezwa nchini kote, bali hata katika nchi za 
Uarabuni na Uajemi miaka kumi na saba iliyopita 
toka leo. Na fitina hizi tatu jinsi zilivyodhihiri kwa 
nguvu na adhama na kwa kelele za kuogofya sana 
zilivyoenezwa hadi pembe zote za nchi hii, hili si 
jambo lililofichikana kwa yeyote. Bali wanaume kwa 
wanawake na Waislamu kwa Mabaniani wa Punjab na 
India wanazikumbuka fitina hizo kiasi hiki kwamba 
haitarajiwi kamwe kuwa kumbukumbu za fitina hizo 
tatu ziweze kufutika kwenye kurasa za historia. Basi, 
mtu yeyote baada ya kupata taarifa za matukio ya fitina 
hizi tatu ya kutisha akipenda kuangalia habari hizi 
ndani ya Barahine Ahmadiyya au kwa kusoma bishara 
za fitina hizi tatu ndani ya Barahine Ahmadiyya 
apende kuuangalia mfano wake katika matukio 
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yaliyotukia, basi katika hali zote hizi mbili atapata 
yakini kamili kuwa ndani ya Barahine Ahmadiyya 
zimetajwa fitina hizi hizi tatu zilizokwisha tokea, 
au useme hivi kuwa fitina zile tatu zilizoshuhudiwa 
kutokea ni zile zile tatu zilizoandikwa mapema 
ndani ya Barahine Ahmadiyya. Sasa fikirieni kuwa 
bishara iliyomhusu Atham ambayo waliipigia kelele 
Wakristo na Mashekhe wenye sifa za Kiyahudi, na 
bishara iliyomhusu Lekhram ambayo kuihusu hiyo 
Waariya walizusha tufani, hizo mbili zimeimarika 
juu ya mwamba gani madhubuti. Enyi kizazi cha 
Waislamu, msivuke mipaka kupita kiasi. Yumkini, 
mtu sawa na akili na ijtihadi yake aione rai moja 
kuwa ni sahihi, lakini kwa kweli rai hiyo iwe yenye 
makosa, na yawezekana kuwa amdhanie mtu fulani 
kuwa mwongo, lakini kwa kweli yu mkweli. Kabla 
yenu watu wengi walidanganyika. M  kitu gani hata 
kwamba msidanganyike. Hivyo, ogopeni na chagueni 
njia ya ucha Mungu ili msiingie katika mtihani. Mimi 
ninasema mara kwa mara kuwa kama kitendo hiki 
kingekuwa cha mwanadamu, kingeishaangamizwa 
kitambo, na kabla ya mikono yenu kuinuka, Mkono 
wa Mungu Ungekiangamiza. Angalieni, Mungu 
Anasema:
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فَلَا يُظْهِرُ عَلٰى غَيْبِهٖۤ اَحَدًا۰۰ۙاِلَّا مَنِ ارْتَضٰى مِنْ رَّسُوْل44ٍ

Yaani, elimu ya ghaibu haidhihirishwi ila kwa 
mitume waliochaguliwa. Sasa fikirieni na kwa makini 
sana msome kitabu hiki kuwa je ghaibu ile iliyoelezwa 
ndani ya aya hii haikuelezwa kikamilifu? Mimi 
nawaambieni kweli kweli kuwa kile mlichoonyeshwa 
ninyi, kama wangeonyeshwa vipofu wale waliopita 
kabla ya karne hii, hao wasingebaki kuwa vipofu. Sasa 
baada ya kuupata mwanga, msiukatae. Mungu Yuko 
tayari  kuwapeni macho yenye nuru na Yuko tayari 
kuwajalieni mioyo iliyotakasika. Yeye kwa namna 
mpya Anataka  kujidhihirisha kwenu. Amenyoosha 
Mikono yake kutengeneza mbingu mpya na ardhi 
mpya, kwa hiyo msilete vizuizi na inameni upesi kwa 
wema. Msijidhulumu nafsi zenu wala msiwe maadui 
wa dhuria zenu ili Mungu Awahurumieni, na ili Yeye 
Asamehe dhambi zenu na Azitilie baraka siku zenu. 
Hebu angalieni, mbingu yafanya nini, na namna 
Mungu Anavyoivuta ardhi? Ni masikitiko kuwa 
nyinyi mmesahau hata mwanzo wa karne.

Bishara ya kumi na tano inayofanana sana na 
bishara ya Atham na bishara ya Lekhram ni ufunuo 
ule uliochapishwa baada ya kupita muda wa Atham 
ndani ya kijitabu Anwaarul Islam, nao ni huu:
44  Sura Al-Jinn, 72:27-28
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Yaani, Mungu Aliona kuwa moyo wa Atham umejaa 
huzuni na majonzi. Nawe hutakuta mabadiliko 
ndani ya suna ya Mungu. Yaani, Yeye kwa ajili ya 
moyo unaoogopa Anaiahirisha bishara ya adhabu, 
hiyo ndiyo suna Yake. Na tena Akasema kuwa tukio 
lililotokea usilionee ajabu, na kama mtakuwa imara 
juu ya imani, hatimaye ushindi utakuwa wenu. 
Na Ninaapa kwa Heshima na Jalali Yangu, kuwa 
wewe ndiwe utakayekuwa mshindi mwishoni. 
Nasi Tutawafanya maadui vipande vipande. 
Tutayaonyesha kwa uwazi mambo yaliyofichikana ya 
bishara ya ufunuo. Siku hiyo, waaminio watafurahi, 
kundi la kwanza pia na kundi la nyuma vilevile. 
Huu ni ukumbusho kutoka kwa Mungu, basi 
atakaye na akubali. Sasa, angalieni kuwa bishara 
hii ni ya zaidi ya miaka mitatu, yaani ni ya wakati 
ule ilipokuwa siku ya mwisho ya muda wa Atham. 
Ndani yake mlikuwa na ahadi ya Mwenyezi Mungu 
kuwa athari hii ya bishara inayowatilia wapumbavu 
mashakani, Tutaidhihirisha kwa uwazi. Hivyo, 
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baada ya ishara kuhusu Lekhram, sawa na ahadi 
Yake, Akaliweka wazi jambo hilo lililofichikana, na 
Akaziweka mbele bishara za Barahine Ahmadiyya 
mfano wa kioo. Hivyo, hii ni fadhili Yake juu ya 
zama hizi kwamba Alifungua chemchemi ya maarifa 
mapya. Amebarikiwa yule aichukuaye hisa kutoka 
ndani yake. Na Aliposema kuwa wakati ule kundi 
la kwanza pia litafurahi na kundi la nyuma vilevile, 
bishara zote hizi zimetimia wakati huu. Hivyo, 
kwa kudhihiri ishara ya Lekhram nguvu za imani 
za waaminio zikaongezeka na wakapata furaha ile 
ambayo ni vigumu kukadiria. Maelfu ya waaminio 
walijawa na jazba na kwa harara ya maono ilionekana 
kupitia machozi ya furaha, kana kwamba walimwona 
Mungu Aliyefichika kwa macho yao. Tukio hili la 
ajabu limetokea kwamba Mabaniani na Waariya 
walilia kwa ajili ya huzuni ya Lekhram, na kundi la 
waaminio na wakweli lililia kwa furaha ya kuongezeka 
maarifa. Ndani ya uk. 242 wa Barahine Ahmadiyya 
mna funuo zifuatazo zilizokuwa ni bishara, nikaiona 
mimi ikitimia kikamilifu baada ya ishara hiyo hiyo, 
nayo ni hii:
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Tafsiri: Wakaaji wa chumba, nawe unajuaje wakaaji 
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wa chumba ni nani! Utaona machozi yanatiririka 
kutoka machoni mwao. Watakusalia. Ee Mungu 
Wetu, sisi tulimsikia mwitaji mmoja ambaye 
anatangaza Jina Lako na kuwaita watu kwenye 
imani, na kuwakaribisha kwa Mungu Mmoja Asiye 
na mshirika, na ni siraji moja imulikayo. Andikeni. 
Na ndani ya bishara ya Anwarul Islam iliyotajwa 
juu imeandikwa pia wazi wazi kuwa baada ya ishara 
hii, kundi lingine pia litaungana na Jamaat hii na 
makundi hayo mawili yataifurahia ishara hiyo. 
Basi, bishara hiyo sasa inatimia. Na barua nyingi za 
wapinzani wengi za unyenyekevu zinafululiza kuja 
kuwa sisi tulikuwa na makosa. َلِک

ٰ
 لِِ عَٰ ذ

ُ
مَْد

ْ
ال

َ
ف

Bishara ya kumi na sita: Kwenye uk. 227 wa 
Barahine Ahmadiyya kuna bishara moja kumhusu 
Mwaria mmoja, jina lake ni Malawa Mal, yeye mpaka 
sasa yuko hai. Mtu huyu alipata kuugua ugonjwa wa 
kifua kikuu. Siku moja alikuja kwangu akiwa amekata 
tamaa na maisha, akalia sana kwa uchungu mkubwa. 
Mimi ninakumbuka kuwa siku hiyo alikuwa ameota 
ndoto ya kutisha pia. Ninavyokumbuka ndoto 
ilikuwa hivi kuwa nyoka mwenye sumu amemwuma, 
na sumu imepenya mwili mzima. Ndoto hii ilikuwa 
imemhuzunisha sana. Na hapo kabla, homa nyepesi 
iliyokuwa inazidi baada ya kula chakula ilikuwa 
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imemtia wasiwasi mkubwa. Hivyo, yeye alikuwa 
katika hali ya kukosa utulivu na karibu kukata 
tamaa. Yeye alinijia na akalia. Ndipo moyo wangu 
ukalainika juu ya hali yake nami nikamwomba 
Mungu Aliye Mmoja kwa ajili ya Mwaria huyo, kama 
nilivyokuwa nimemwombea yule Mwaria wa awali, 
jina lake Sharampat. Ndipo nikafunuliwa ufunuo 
huu uliomo ndani ya Barahine Ahmadiyya, Uk. 227 
مًا

َ
 سَل

َ
دًا وّ وْنِْ بَْ

ُ
لنَا یَ نَرکُ

ُ
 Yaani, Sisi Tukauambia moto wa  ق

homa, “Uwe baridi na salama”. Basi, papo hapo yeye 
aliyekuwepo akapewa habari ya ufunuo huu, na watu 
wengine wengi pia wakaambiwa, kuwa huyo lazima 
atapona kutokana na baraka ya maombi yangu. Basi, 
hata wiki moja ilikuwa haijapita ambapo Mwaria 
huyo kwa fadhili ya Allah akapona. Ingawa hali ya 
sasa ya Waaria ndiyo hii kwamba kutoa ushahidi wa 
kweli ni mbaya zaidi kwao kuliko mauti. Lakini mimi 
kwa kula kiapo cha Mwenyezi Mungu ninasema kuwa 
tukio hili ni la kweli kabisa na ndani yake hamkutiwa 
chumvi hata kidogo. Endapo ningekuwa na shaka 
juu ya sehemu yoyote ya madhumuni ya matukio 
haya, mimi kamwe nisingeyaandika matukio haya. 
Na kutia chumvi na kuongezea maneno ni kazi ya 
watu waliolaaniwa. Na matukio yote hayo mawili ya 
Sharampat na Malawamal yameishaandikwa ndani 
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ya Barahine Ahmadiyya tangu miaka kumi na saba 
iliyopita. Hivyo basi, wale watu wanaokuwa na shaka 
kwa nini funuo huwa za madhara tu kwa wapinzani, 
hao wafikirie juu ya funuo hizi mbili, kwani hao 
wote wawili ni Waaria. Kazi yetu ni kuwahurumia 
viumbe wote. Hebu Waaria wenyewe watoe mfano 
wowote kama wao wamefanya huruma ya aina hii 
kwa Mwislamu yeyote. Mimi ninasema kweli kabisa 
kuwa kuwahurumia viumbe wa Mungu kwa upendo 
wa kweli haiyumkiniki kwa yeyote ila Mwislamu wa 
kweli. Naam, inawezekana kwa kuonwa tu na watu, 
lakini wengine hawawezi kuwa na mambo hayo kwa 
moyo safi mkunjufu sawa sawa na mafunzo. Waislamu 
wanapenda ukarimu kiasili, ndiyo maana hata katika 
kula na kunywa pia hawatengani na Mabaniani. 
Lakini ndani ya Mabaniani chuki pia ni alama ya 
ubahili. Naam, ghadhabu ya Mungu kumwangukia 
mwasi hata akiwa Mwislamu au Mkristo au Baniani, 
ni jambo jingine; hilo halihusiani na kanuni ya 
huruma.

Na nilipoapa wakati wa kueleza matukio ya Waaria 
hao wawili, sababu yake ni kuwa mimi sina yakini 
kuwa hao hawatakuwa tayari kuficha ukweli kwa 
uchache kiasi hiki kwamba wanitungie tuhuma 
kuwa huyu akapunguza na kuongeza katika matukio 
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sahihi. Na pia nimekula kiapo kwa sababu siku hizi 
Waaria wanayo bughuda makhsusi na Uislamu. 

Na mimi mara ya pili tena nikiapa kwa Mungu 
Mwenye shani ninasema kuwa hakuna tofauti yoyote 
hata sawa na chembe ndani ya kueleza matukio haya. 
Mungu Yupo, na Anaujua sana uongo wa mwongo. 
Kama nimeongopa au nimepunguza au kuzidisha 
matukio haya hata sawa na chembe, basi yamlazimu 
sana mwenye kudhania hivi kuwa achapishe tangazo 
kwa kiapo cha Mungu kuwa mimi najua kuwa mtu 
huyu amesema uongo, au amepunguza na kuzidisha. 
Na kama hakufanya, basi adhabu ya kukadhibisha 
inishukie mimi ndani ya mwaka mmoja. Nami pia 
sasa hivi nimeishakula kiapo. Hivyo, kama nitakuwa 
mwongo, au nitakuwa nimepunguza au kuzidisha 
habari hizo, basi adhabu ya uongo na uzushi huu 
itabidi kunipata. Lakini, kama nimeandika kwa 
uaminifu kamili — na Mwenyezi Mungu Anajua 
kuwa mimi niliandika kwa uaminifu kamili — 
basi Mungu Hatamwacha mkadhibishaji bila 
kumwadhibu. Fahamuni kwa yakini kuwa Mungu 
Yupo, na daima Yeye Huusaidia ukweli. Kama mtu 
ainuke kwa kutahini, basi ndiyo shabaha yangu hasa, 
kwani kwa mtihani Mungu Atatoa uamuzi baina 
yetu na wapinzani wetu. Hii ni fursa nzuri pia kwa 
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Masheikh wapinzani wetu  kwamba wawahamasishe 
watu kama walivyojaribu kumhamasisha Atham. 
Kutolewa kwa maamuzi kutaleta baraka kwa kila 
mmoja, hivyo dunia  itajua kuwa Mungu Yupo na 
Anapokea dua za wakweli. Dayanand na mwanafunzi 
wake Lekhram wameondoka dunia hii, lakini 
wameuacha nyuma uvundo wa udaharia, ubahili 
na chuki. Na mimi nataka uvundo huo uondolewe 
mbali, kwa hiyo mimi nataka maamuzi yafanywe 
baina ya Mwaria huyu pia kwa njia ya kiapo kama 
alivyoombwa Mwaria wa awali. Nami najua kwa 
yakini, bali ninaona kwa macho, kuwa Mungu Yu 
Msaidizi wa ukweli, na Yu Adui wa mpinzani wa 
ukweli. Kutoa ushahidi wa jambo la kweli si vigumu 
kwa mtu mwaminifu, lakini siku hizi ni vigumu sana 
kwa Waaria. Ilmuradi, kama kuna mkadhibishaji, 
akiwa Mwaria huyu au Mwaria yule, basi kwa kula 
kiapo afanye maamuzi nami. Mimi ninajua kuwa 
Mungu Yule Ambaye ni Mungu wetu ni moto 
unaoangamiza, Yeye kamwe Hatamwacha mwongo. 
Lakini mtu akiwa mkweli, basi hapati hasara. Sasa, 
angalieni, huu ndio unaoitwa uthibitisho kwamba 
ukweli wa bishara hii yenye baraka kuhusikana na 
wapinzani wa dini umedhihirishwa. Kutakuwa na 
ithibati gani duniani zaidi ya hii kuwa maadui wa 
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aina hii wa dini kama walivyo Waaria wa siku hizi 
wawe mashahidi wa ukweli wa bishara za Mungu. 
Je, ushahidi wa namna hii na ishara zilizopo za aina 
hii wanazo Wakristo pia? Kama zipo, basi itoeni 
angalau moja kwa mfano. Hivyo, eleweni kwa yakini 
kuwa Mungu Mkweli ni Mungu Yule tu Ambaye 
Kurani Tukufu inaita Kwake. Mengine yote kinyume 
chake ni kumwabudu binadamu au kuyaabudu 
mawe. Hakuna shaka kuwa Masihi bin Mariamu pia 
amekunywa maji kutoka ndani ya chemchemi hii 
tunamokunywa sisi. Na bila shaka yeye pia amekula 
katika tunda lile ambamo tunakula sisi, lakini mambo 
haya yana uhusiano gani na uungu na yanahusikaje na 
utoto wa Mungu? Wakristo wamebuni njia ya ajabu 
ya kumwunda mungu aliyebanwa, yaani laana, kama 
haipo laana, basi uungu ni bure, na utoto wa Mungu 
ni upuuzi tu. Lakini kwa mwafaka wa wataalamu 
wote wa lugha, maana ya maluuni ni mtu ambaye 
moyo wake uwepo mbali na Mungu, akose imani na 
kuritadi, awe adui wa Mungu, awe mwenye moyo 
mweusi awe mbaya zaidi kuliko mbwa, nguruwe na 
nyani kama Torati pia inavyotoa ushahidi. Je, hata kwa 
sekunde moja maana hii inaweza kukubaliwa kwa ajili 
ya Masihi? Je, yeye aliwahi kufikiwa na zama ambapo 
akawa si mpendwa wa Mungu? Je, aliwahi kufikiwa 
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na wakati ambapo hakubaki kuwa mpendwa wa 
Mungu? Je alifikiwa na wakati ambapo moyo wake 
ulimkataa Mungu? Je, aliwahi kukusudia kuachana 
na imani? Je, iliwahi kutokea kuwa yeye alikuwa 
adui wa Mungu na Mungu Alikuwa adui yake? Basi, 
kama haikuwa hivyo, yeye alipata sehemu gani katika 
laana ambayo wokovu wote uliitegemea? Je, Torati 
haitoi ushahidi kuwa asulubishwaye ni mlaaniwa? 
Basi, kama anayesulubishwa huwa mlaaniwa, bila 
shaka laana ile inayokuwa kama kawaida matokeo ya 
kusulubiwa, huenda ikamwangukia Masihi. Lakini, 
muradi wa laana kama inavyokubaliwa duniani 
ni kuwa mbali na Mungu na kumwasi. Laana siyo 
kupatwa na msiba, bali laana ni kuwa mbali na 
Mungu, na kumchukia Mungu na uadui kwa Mungu. 
Na kulingana na kamusi mlaaniwa ni jina la shetani. 
Sasa fikirini kwa ajili ya Mungu kuwa je yapasa kuwa 
mkweli mmoja achukuliwe kuwa adui wa Mungu na 
mwasi wa Mungu, bali aitwe jina shetani, na Mungu 
Akubaliwe kuwa Adui wake? Ingekuwa bora kuwa 
Wakristo wangekubali kuingia jahanamu, lakini 
wasingemfanya yule mtu mteule kuwa mlaaniwa na 
shetani. Ulaaniwe ule wokovu usioweza kupatikana 
bila ya kuwakubali wakweli kuwa mashetani, wasio 
na imani. Kurani Tukufu imedhihirisha vizuri sana 
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ukweli kuwa ikamwepusha Yesu na uchafu wa laana 
kwa kumwokoa katika kifo cha msalaba. Na Injili pia 
inatoa ushahidi huu huu, kwani Yesu alijifananisha 
na Yona. Na hakuna Mkristo yeyote asiyejua 
kuwa Yona hakufa ndani ya tumbo la nyangumi. 
Na kama Yesu alikuwa mfu kaburini, sasa mfu 
ana uwiano gani na aliye hai? Na aliye hai na mfu 
wanafananaje? Kisha hili pia linajulikana kuwa Yesu 
baada ya kuokoka kutoka msalabani akawaonyesha 
wanafunzi wake majeraha yake. Basi, kama alipatiwa 
maisha ya pili kijalali kwa nini majeraha ya maisha 
yake ya kwanza yakabaki? Je, kulibakia kasoro 
kidogo ndani ya nguvu ya kijalali? Na kama kasoro 
ilibaki, basi itarajiweje kuwa majeraha haya yataweza 
kupona hadi Siku ya Kiama. Hivi ni visa visivyo na 
maana vilivyowekewa boriti ya Uungu. Lakini waja 
wakati bali umeshawadia kuwa kama vile pamba 
inavyochambuliwa, vivyo hivyo Mwenyezi Mungu 
Atakavyovifanya visa vyote hivi kuwa chembe 
chembe na kupoteza heweni. Ni masikitiko kuwa 
watu hawa hawafikiri kuwa huyu alikuwa mungu 
wa namna gani ambaye majeraha yake yalihitaji 
kutengenezewa marhamu. Mmeshasikia kuwa vitabu 
vya zamani vya tiba vilivyomo katika kumbukumbu 
za Wakristo, Warumi, Wayahudi na vya Majusi 
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ambavyo vipo mpaka sasa, vinatoa ushahidi kuwa kwa 
ajili ya majeraha ya Yesu marhamu yalitengenezwa 
yanayoitwa jina Marhamu ya Isa ambayo mpaka 
sasa imo ndani ya vitabu vinavyoorodhesha 
madawa. Haiwezi kusemwa kuwa marhamu hayo 
yalitengenezwa labda kabla ya zama za unabii wake, 
kwani marhamu haya yalitayarishwa na wanafunzi 
wake na kabla ya unabii wanafunzi walikuwa wapi? 
Haiwezi kusemwa kamwe kuwa kulikuwa na sababu 
nyingine fulani ya kupata majeraha siyo msalaba, 
maana katika miaka mitatu ya unabii hakuna tukio 
lolote la aina hii linaloweza kuthibitika isipokuwa 
tu tukio la msalaba. Na kama kuna dai la namna 
hiyo, basi jukumu la kuleta thibitisho ni juu ya 
mdai. Ni jambo la aibu: mungu huyu, majeraha 
haya na marhamu haya! Na nani awezaye kuficha 
hakika zilizo sahihi kabisa na za kweli? Na ni nani 
anayeweza kupigana vita na Mungu? Kwa kudumu 
Mzima na Mhifadhi wa milele ni Mungu tu huyu wa 
pekee Ambaye Ameepukana na umbo na eneo. Hana 
mwanzo wala mwisho. Na kwa mungu mwongo 
yatosha tu kuwa yeye kwa miaka 1900 alitumikisha 
sarafu za bandia za uungu wake. Kumbukeni, uungu 
huu wa uongo utaisha haraka sana. Siku zinawadia 
ambapo watoto wenye bahati njema wa Wakristo 
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watamtambua Mungu wa kweli, na walioachana 
zamani watakuja kuungana na Mungu Mmoja Asiye 
na mshirika huku wakilia. Haya siyasemi mimi bali 
roho inasema iliyomo ndani mwangu. Kadri mtu 
anavyoweza kupigana na ukweli na apigane, kadri 
anavyotaka kufanya hila na afanye bila shaka lakini 
mwishoni itakuwa hivyo tu. Ni rahisi zigeuke ardhi 
na mbingu, ni rahisi milima iondoke mahali pake, 
lakini ahadi hizi haziwezi kubadilishwa.

Bishara ya kumi na saba: Bishara hii ni ile 
iliyoandikwa kwenye uk. 239 wa Barahine 
Ahmadiyya. Nayo ni hii: َْمِنِی

ْ
مُؤ

ْ
ِل

ّ
ل

ً
یَۃ

آ
وْنَ �

ُ
یْکَ لِیَک

َ
 نِعْمَتَہُ عَل

ُ
 یتُِمّ

Yaani, Mungu Atatimiza neema Zake juu yako ili 
ziwe ishara kwa ajili ya waaminio. Yaani, neema 
zozote utakazopewa katika maisha ya dunia, zote 
hizo zitakuwa ni kama ishara. Yaani kauli pia takuwa 
ni ishara, kama vile watu walivyoona katika mkutano 
wa dini mjini Lahore na ndani ya vitabu vya Kiarabu. 
Na kitendo pia kitakuwa ni ishara, jinsi vitendo vya 
Mungu vinavyodhihirika kama ishara kwa kunipitia 
mimi. Na watoto pia watakuwa ni ishara, kama Mungu 
Alivyotoa ahadi ya wazao wema na wenye baraka, 
na Akatimiza. Na msaada wa mali wa Mungu pia 
utakuwa ni ishara kama vile Mungu Alivyotoa ahadi 
ya msaada wa mali ndani ya Barahine Ahmadiyya. 
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Na ahadi hiyo sasa imetimia, na watu walikuja toka 
mashariki na magharibi, na wasaidizi wameibuka 
kutoka mashariki na magharibi. Na kama alivyosema 
kwenye uk. 241 ِ

ّ ُ
نَ مِْ ک ْ ُ

 ت
ْ
مَاءِ   یَ

َ
مْ  مَِ السّ یِْ

َ
حِْ اِل ْ ُ

 ن
ٌ

کَ رِجَال  یَنْصُُ
ِیْقٍ

َ
ٍ ع

ّ َ
 yaani, watu wale watakusaidia Tutakaowatilia ,ف

mioyoni mwao, nao watakujia kutoka maeneo ya 
mbali sana kwa njia zenye mashimo. Bishara hii sasa 
imedhihirika iliyoandikwa miaka 17 kutoka siku ya 
leo. Nani alijua kuwa watu watashughulika kutoa 
msaada kwa uaminifu wa kweli na mapenzi ya namna 
hii. Hebu, angalieni, upo wapi mji wa Madras na 
upo mbali kiasi gani ambapo kutoka hapo matakwa 
ya Mwenyezi Mungu yalimleta kwangu Seth Abdur 
Rahman Haji Allah Rakha pamoja na jamaa na 
marafiki zake wote ambao baada ya kuja wakazidi 
katika ikhlasi na huduma kiasi hiki kwamba wakawa 
na mapenzi kama ya masahaba. Na mji wa Bombay 
upo wapi ambamo akatayarishwa mwaminifu na 
mwenye jazba kama Munshi Zainuddin Ibrahim. 
Na upo wapi Haidarabad Deccan ambamo Jamaat 
moja yenye jazba na ikhlasi ikatayarishwa. Je, haya 
si yale mambo yaliyoelezwa kabla ndani ya Barahine 
Ahmadiyya?

Bishara ya kumi na nane: Hii ndiyo ile bishara 
iliyoandikwa kwenye uk. 240 wa Barahine 
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Ahmadiyya, yaani  hii:

مِنُوْنَ۔
ْ

تُمْ مُؤ
ْ
ن

َ
 ا

ْ
ھَل

َ
َ اللہِ ف  مِّ

ٌ
ھَادَۃ

َ
 عِنْدِیْ ش

ْ
ل

ُ
ق

تُمْ مُسْلِمُوْنَ
ْ
ن

َ
 ا

ْ
ھَل

َ
َ اللہِ ف  مِّ

ٌ
ھَادَۃ

َ
 عِنْدِیْ ش

ْ
ل

ُ
  ق

Yaani, sema, ninao ushahidi mmoja wa Mungu, 
je mtauamini? Sema, ninao ushahidi mmoja wa 
Mungu, je mtaukubali? Sentensi hizi mbili ni kama 
utabiri, na zinaashiria kwenye ishara za kimbingu 
ambazo ni kama matabiri, kwani ushahidi wa Mungu 
huonyesha ishara. Hivyo, baada yake ushahidi huu 
ukatolewa kuwa mwezi na jua vilipatwa ndani ya 
mwezi wa Ramadhani kama vile ndani ya Hadithi 
iliyokuwa imetajwa miongoni mwa  alama za Mahdi 
Mau'udi. Kisha Mungu Alitoa ushahidi wa pili kuwa 
katika bishara ya Atham Wakristo walifanya hila 
kwa kuyaficha matukio na Masheikh wenye sifa za 
Kiyahudi wakaafikiana nao. Na hiyo ilikuwa ni sauti 
ya kishetani waliyotoa mashetani wa ardhini, yaani 
masheikh kwa kuwasaidia Wakristo. Kisha baada ya 
kuficha ushahidi, Mungu Akamwangamiza Atham. 
Na kwa kuisadikisha bishara hiyo Akadhihirisha 
ishara kuhusu Lekhram, na hii ilikuwa ni sauti ya 
kimbingu iliyoifutilia mbali sauti ya kishetani. Haya 
ndiyo yaliyokuwa yameandikwa ndani ya Hadithi 
za Mtumesaw hapo kabla ambayo yakatimia ndani ya 
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bishara kumhusu Atham. Ushahidi wa tatu wa Mungu 
ni ile bishara iliyotangazwa kabla ya Mkutano wa 
Dini. Ushahidi wa nne wa Mungu ulikuwa ni ishara 
ya kuuawa kwa Lekhram iliyovunja mgongo wa 
wapinzani. Bishara hii ilielezwa na kuenezwa pamoja 
na masharti na maelezo ambayo mtu mwenye busara 
hataweza kuamini kuwa kuyatimiza hayo yanaweza 
kuwa katika hiari ya binadamu. Kwani, ndani yake 
muda ulitajwa siku ilitajwa45 tarehe ilibainishwa, 

45   Inathibitika kutokana na Kutoka, mlango 32 kuwa ilinuiwa 
kuangamiza  ndama ya Samiri siku ya idi ya Wayahudi, lakini 
kuichoma motoni na kuisaga tikitiki na kuifanya mfano wa vumbi 
kama ilivyoandikwa katika kutoka 32:20, kazi hii ilihitaji fursa. 
Bila shaka kazi hiyo mbovu iliendelea sehemu fulani ya usiku, 
maana Hadhrat Musa alishuka wakati ule ambapo sherehe ya 
kuiabudu ndama ilikuwa imepamba moto, na kipindi hicho 
aghalabu kilikuwa ni baada ya saa sita. Kisha muda fulani ukapita 
katika hali ya ghadhabu na hasira. Hivyo, ni jambo la uhakika 
kuwa kuichoma dhahabu na kuifanya kama mavumbi kungalikuwa 
kumefikia tamati mpaka sehemu fulani ya usiku inayohesabiwa 
siku ya pili. Hivyo, Mwenyezi Mungu Alimwita Lekhram kuwa 
ndama ya Samiri. Ndani ya jina hili siri hii ilikuwa imefichika 
kuwa yeye atapata kuangamia siku ya pili ya idi kama ilivyokuwa  
kwa ndama ya Samiri. Na kwa kuwa mara nyingi ndama anachinjwa 
na kisu, kwa hiyo katika neno ‘ijl – ndama – lililotumika katika 
ufunuo njia hii ya kifo imefichika. Na bishara kuhusu kifo cha 
Lekhram kuwa yeye atauawa siku ya pili ya Idi, kuna ule ufunuo 
wa Mungu ulioandikwa kwenye uk. 54 wa kitabu Karaamaatus 
Saadikiin, yaani  ُرَب

ْ
ق

َ
 ا

ُ
عِیْد

ْ
عِیْدِ وَال

ْ
مَ ال  یَْ

ُ
عْرِف

َ
 Ubeti wa kabla yake ni  سَت

huu:  ُلِب
ْ

یَغ  
ُ

قَّ
ْ

ال
َ
ف رْتَ 

َ
وّ

َ
ز بِاَ  نِْ 

ْ
کِد

َ
ف الِبٌ     

َ
غ حَرْبٍ   ِ

ّ ُ
ک فِْ  نِْ 

َّ
اِن  

َ
ل

َ
 Yaani, mimi  ا

katika kila vita ni mshindi, hivyo ufanye hila utakavyo kwa 
kupamba uongo, lakini ukweli utapata kushinda. Na katika ubeti 
wa pili mmetolewa maelezo ya ubeti huu kuwa ukweli utashindaje. 
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Nao ndio huu:
رَبُ

ْ
ق

َ
 ا

ُ
عِیْد

ْ
 وَال

ُ
عِیْد

ْ
مَ ال  یَْ

ُ
عْرِف

َ
ا           سَت ً  مُبَشِّ

َ
ال

َ
ْ وَق ِ

ّ
نِْ رَب َ َ

شّ
َ
وَب

  Yaani, Mola wangu Amenipa bishara, na akiishanipa bishara 
Akasema kuwa wewe karibuni utaitambua siku ya Idi, yaani siku 
ya furaha, na Idi ya kawaida itakuwa karibu sana na siku hiyo. 
Yaani hiyo itakuwa ni siku ya ushindi wa haki. Hivyo, hiyo itakuwa 
ni Idi ya waaminio, na  siku ya Idi ya kawaida itakuwa imeambatana 
nayo. Na maelezo ya ubeti huo yameandikwa kwenye jalada la 
kitabu hiki ‘Karaamaatus-Saadikiin’ kwenye ukurasa wa mwisho, 
na neno hili hili  ْ

ِ
ّ

نِْ رَب َ َ
شّ

َ
 lililo mwanzoni mwa ubeti huu pia lipo  وَب

hapo nao ndio huu:  ـ الِبِیَْ 
َ

لِلطّ  
ً

یَۃ
ٰ َ

ل لِکَ 
ٰ

ذ فِْ   
َ

اِنّ ۃٍ 
َ
سَن سِتِّ  فِْ  بِوَْتِہٖ    ْ ِ

ّ
رَب نِْ  َ َ

شّ
َ
  وَب

Yaani, Mwenyezi Mungu Amenipa bishara kuwa Lekhram 
atakufa katika muda wa miaka sita. Na beti zile zinaashiria kwa 
bishara hii hii ambazo zimo ndani ya kasida katika Anjame 
Atham iliyoandikwa mnamo mwezi Septemba 1896 kwa 
kumwambia Sheikh Muhammad Husain Batalawii. Na kama 
vile neno Ta‘rifu linavyopatikana ndani ya ubeti wa َم یَْ  

ُ
عْرِف

َ
 سَت

عِیْدِ
ْ
 ndani ya kasida hii pia lipo Sata‘rifu kwa kumwambia , ال

Muhammad Husain. Na kama vile kasida ile ambamo kuna 
ufunuo huu yaani ُرَب

ْ
ق

َ
ا  

ُ
عِیْد

ْ
وَال عِیْدِ 

ْ
ال مَ  یَْ  

ُ
عْرِف

َ
 ni kwa ajili ya سَت

Muhammad Hussein na iliandikwa kwa kumwambia yeye, vivyo 
hivyo ndani ya kasida hii pia Muhammad Husain Batalawii ndiye 
anayeambiwa. Na beti zenyewe ni hizi:

ءِ
َّ

ل
َّ

 یَیِْنَکَ الش
ُ ّ

عَض
َ
سِْْ ت

ُ
          ت

ٌ
تِْ سَاعَۃ

أْ
�

َ
الِْ وَ ت

َ
غ

ْ
َا ال ُ

یّ
َ
بْ ا

ُ
ت

Tubu, ewe mpita kiasi, kwani wakati unawadia kuwa utapita 
ukiuma mkono wako uliopooza.

ُکْ طَرِیْقَ حَیَاءِ ْ
ت

َ
 ت

َ
اصْبِْ وَل

َ
 وَجْھَھَا          ف

ُ
تَعْرِف

َ
یَتِْ ف

ٰ
 تِیْکَ ا

أْ
�

َ
ت

Ishara zangu zitakufikia nawe utazitambua. Hivyo, fanya subira, 
na usiiache njia ya haya.

ءِ
َ

عْل ِ
ْ

لِل نِ  حْٰ
َ

لرّ ا  َ مِّ صٌْ 
َ
ن تِنْ    

أْ
یَ�  ْ َ

ل نْ  اِ سِ  ا
َ

لنّ ا  
ُ شَّ

َ
ل  ْ ِ

ّ
ن اِ
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wakati uliainishwa na njia ya mauti ilielezwa, yaani 
yeye atakufaje, kwa kuugua au kwa kuuawa. Na ishara 
za bishara zinadhihirisha hii pia kwamba wale watu 
waliofikisha sifa ya huyu ndama hadi kumwabudu 
na wakaubatilisha ukweli, na wakamsifu kupita kiasi 
hao pia mbele ya Mwenyezi Mungu ni kama taifa lile 
lililomwabudu ndama wa Samiri. Mwenyezi Mungu 
ndani ya sura Al-A‘raaf Anasema:

اِنَّ الَّذِيْنَ اتَّخَذُوا الْعِجْلَ سَيَنَالُهُمْ غَضَبٌ مِّنْ رَّبِّهِمْ وَ ذِلَّةٌ فِي الْحَيٰوةِ الدُّنْيَا

وَ كَذٰلِكَ نَجْزِي الْمُفْتَرِيْن46َ

Yaani, wale waliomwabudu ndama watashukiwa 
na adhabu ya ghadhabu ya Mungu nao watafikiwa 

Nitakuwa mbaya kuliko watu wote usiponifikia msaada wa 
Mungu kwa kuninyanua.

ھَاءِ
َ

ف
ُ

 السّ
ُ

ل
ُ
یّ

َ َ
اکَ ت

َ
تَ صَادِقٍ          ھَیْاَتَ  ذ

َّ
ل

َ
یَا مَذ

ْ
ن

ُ ّ
طْمَعُ الد

َ
 ت

ْ
ھَل

Je, dunia inatamani kwamba mkweli atadhalilika? Hili 
layumkinikaje, bali haya ni mawazo ya watu wapumbavu.

اءِ  سََ
َ

وْس ُ ُ
نِْ ش

ْ
ف

ُ
 ت

َ
 ل

ُ
رْض

َ ْ
ل

َ
زِیْ عَزِیَْ جَنَابِہٖ          ا ْ ُ

ذِیْ ی
َّ
اال

َ
مَْ ذ

Ni nani anayeweza kumdhalilisha mpendwa wa Mungu! Je ardhi 
inao uwezo wa kuliangamiza jua la mbingu?

بَّ لِاَئِْ
ُ
بِْ وَ ل

ْ
ل

َ
ی ق ٰ َ

رَامَۃٍ          یَ مَْ یّ
َ
نَا بِک

َ
تَحْ بَیْن

ْ
نَا اف

َ
یَ رَبّ

Ewe Mola wetu, Ufanye uamuzi kati yetu kwa kuonyesha karama, 
Ewe Yule Mungu Mwenye kuufahamu moyo wangu na kiini cha 
dhati yangu. Mwandishi.
46  Sura Al-A‘raaf, 7:153
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na dhilla katika maisha ya duniani, na vivyo hivyo 
Sisi Tutawaadhibu watungao uongo. Na hii ni ishara 
nyepesi kwa wale waabuduo ndama pia ambao katika 
ibada ya ndama huyu wa pili yaani Lekhram walifikia 
nia za dhuluma na umwagaji damu. Hakuna kitu 
kilichofichikana na elimu ya Mwenyezi Mungu. Yeye 
Alijua sana kuwa Mabaniani pia kwa kumwabudu 
Lekhram watamfanya ndama. Ndiyo maana Yeye 
kwa neno ‘kadhalika’ Akaashiria kwenye kisa cha 
Lekhram. Kutokana na Torati, mlango wa 32 wa 
Kutoka aya 35 inathibitika kuwa Mwenyezi Mungu 
Aliwatumia mauti wana wa Israeli kwa sababu ya 
kumwabudu ndama. Yaani ugonjwa wa kuambukiza 
ukazuka kati yao uliowaua. Na wakati wa kutoa 
habari ya adhabu hii, Mwenyezi Mungu Alisema hii 
pia kuwa wale watakaoamini, Mimi Nitawaokoa, 
kama Anavyosema:

 وَ الَّذِيْنَ عَمِلُوا السَّيِّاٰتِ ثُمَّ تَابُوْا مِنْۢ بَعْدِهَا وَ اٰمَنُوْۤا اِنَّ رَبَّكَ مِنْۢ بَعْدِهَا لَغَفُوْرٌ رَّحِيْم47۰۰ٌ

   Yaani, wale ambao katika shauku ya kumwabudu 
ndama walifanya vitendo viovu, kisha baada yake 
wakatubia na kuamini, basi Mwenyezi Mungu 
Atawasamehe madhambi yao baada ya kuamini 
kwao na kuwarehemu, maana Yeye ni Msamehevu 

47 Sura Al-A‘raaf, 7:154
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na ni Mwingi wa ukarimu. 
Na katika kesi ya Lekhram, aya tukufu inaashiria 

kuwa wale walioukadhibisha ufunuo pasipo haki 
na wakapanga hila za mauaji na wakaichochea 
serikali kuniua na baada ya hapo wakafanya toba na 
kuamini, hapo Mungu Atawahurumia. Kuhusiana 
na habari hii nimefunuliwa: َوَان

ْ
عَد قِ 

ْ
ل

َ ْ
ال مَسِیْحَ   ,Yaani یَ 

Ewe Masihi kwa ajili ya viumbe, uzingatie magonjwa 
yetu ya kuambukiza. Na kwenye uk. 519 wa Barahine 
Ahmadiyya imo ishara kwa habari hiyo kama 
Anavyosema Yule Mwenye Jina Tukufu:

ہُ ۔
ُ
ت

َ
ک اسِ وَبََ

َ
 النّ

ُ
مْرَاض

َ
خِرَۃِ ۔ ا

ٰ ْ
یَا وَ ال

ْ
ن

ُ ّ
تَ مُبَارَکٌ فِ الد

ْ
ن

َ
ا

ُ
یْد  لِمَا یُِ

ٌ
ال

َ
عّ

َ
کَ ف

َ
 رَبّ

َ
 اِنّ

Yaani, umejaaliwa baraka katika dunia na Akhera. 
Wasaidie watu katika maradhi yao kwa baraka za 
Mungu, kwani Mola wako Anafanya Atakavyo. 
Angalieni, hizi ni habari za zama gani, na haijulikani 
lini zitatimia. Kuna wakati ambapo wanakufa kwa 
dua, na waja wakati mwingine ambapo watahuika 
kwa dua.

Bishara ya kumi na tisa: Bishara hii iliyopo kwenye 
uk. 240 wa Barahine Ahmadiyya, ni hii:

رْنِْ 
َ

ذ
َ
ت  

َ
ل رَبِّ  ۔  ءِ 

آ
مَ�

َ
السّ مَِ   

ْ َ
وَارْح فِرْ 

ْ
اغ رَبِّ   

ٰ
مَوْت

ْ
ال یِ  ْ ُ

ت  
َ

یْف
َ
ک رِنِْ 

َ
ا  رَبِّ 
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نَا وَ بَیَْ
َ
تَحْ بَیْن

ْ
نَا اف

َ
دٍ ۔ رَبّ

َ
مَّ

ُ
 م

َ
ۃ

َ
مّ

ُ
صْلِحْ ا

َ
۔ رَبِّ ا وَارِثِیَْ

ْ
یُْ ال

َ
تَ خ

ْ
ن

َ
رْدًا وَ ا

َ
 ف

وَاھِھِمْ
ْ

ف
َ
بِ اللہِ  رَ  ْ ُ

ن وْا 
ُ

یطُْفِئ نْ 
َ
ا وْنَ 

ُ
یْد یُِ ۔  یَْ فِاتِِ

ْ
ال یُْ 

َ
خ تَ 

ْ
ن

َ
ا وَ  قَِّ 

ْ
بِل وْمِنَا 

َ
 ق

مْرُ
َ
ا ی  تَٰ

ْ
وَان تْحُ 

َ
ف

ْ
وَال اللہِ  صُْ 

َ
ن جَاءَ  ا 

َ
اِذ فِرُوْنَ۔ 

َ
ک

ْ
ال  

َ
رِہ

َ
ک وْ 

َ
وَل رِہٖ  ْ ُ

ن  
ُ

مّ مُتِّ  وَاُللہ 
۔ قَِّ

ْ
ا بِل

َ
یْسَ ھٰذ

َ
ل

َ
یْنَا ا

َ
مَانِ اِل

َ
الزّ

Tafsiri: Yaani, Ewe Mola wangu, nionyeshe mimi 
kuwa Wewe Unahuishaje wafu, Ewe Mola wangu, 
Ghofiri na Rehemu kutoka mbinguni. Ewe Mola 
wangu, Usiniache peke yangu, na Wewe ndiwe 
Mbora wa warithi. Ewe Mola wangu, Usuluhishe 
umati wa Muhammadsaw. Ewe Mola wangu, 
Utufanyie maamuzi ya kweli baina yetu na baina ya 
kaumu yetu, nawe ndiwe Mbora wa waamuzi. Watu 
hao watanuia kuizima nuru ya Mungu kwa pumzi 
za vinywa vyao, na Mungu Ataitimiza nuru yake 
hata kama makafiri wachukie. Msaada wa Mungu 
utakapokuja na ushindi wake utakaposhuka na 
mioyo itafululiza kuelekea kwetu na zitaishia kwetu, 
ndipo itasemwa kuwa je hii haikuwa kweli? Ndani 
ya ufunuo huu wote mna bishara hii kuwa hakuna 
budi kaumu ifanye upinzani na ijitahidi kikamilifu 
kuiangamiza silsila hii, na isipende kabisa kuwa silsila 
hii iweze kukaa imara. Lakini, Mungu Ataiendeleza 
silsila hii mpaka dunia itakapogeukia upande huu 
huu, na baada ya kwamba watu watakuwa wameiacha 
peke yake, kisha watarejea upande huu huu. Sasa 
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angalieni kuwa bishara hii imetimia barabara 
namna gani? Katika zama za Barahine Ahmadiyya 
kulikuwa hakuna kelele za maulamaa, bali yule aliye 
mwanzilishi wa fitina ya ukufurishaji, yeye alikuwa 
ameandika maoni yake juu ya kitabu cha Barahine 
Ahmadiyya kwa kukisifu kikamilifu. Kisha baada ya 
muda mrefu kupita ikazuka tufani ya ukufurishaji, na 
kwa muda fulani ikaendelea kuonyesha nguvu yake. 
Na sasa sawa na ufunuo wa Mungu mafuriko hayo 
yanaendelea kupungua kidogo, na wakati unakuja wa 
nuru kushinda wazi wazi na giza kushindwa kabisa.

Bishara ya ishirini: Bishara hii imo ndani ya 
Barahine Ahmadiyya kumhusu Atham, iliyo 
kwenye uk. 241. Sisi tumekwisha iandika kwa 
kirefu. Na muda mrefu umepita tangu Bwana 
Atham alipoihama dunia hii na kufikia makao yake. 
Wapinzani wetu sasa hawana shaka kuwa Atham 
ameishakufa kama alivyokwishakufa Lekhram na 
kama alivyokufa Ahmad Beg. Lakini kwa sababu ya 
upofu wao wanasema kuwa Atham hakufa ndani ya 
muda uliowekwa. Enyi watu wapumbavu, yule mtu 
aliyekufa sawa na onyo la Mungu, sasa kuna haja gani 
ya kujadili juu ya muda uliowekwa ama usiowekwa. 
Hebu onyesheni, yuko wapi sasa, au anakaa mji 
gani? Mmeisha sikia kuwa yeye ndani ya muda 
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maalum alianza kupata mchomo wa jahanamu. Yeye 
akatekeleza sharti, kwa hiyo akaishi siku chache kama 
nusu mzima, mwishowe moto ule haukumwacha na 
ukamwunguza.

Huu ni mfano mmoja mkubwa wa kudra za ghaibu 
za Mwenyezi Mungu kuwa habari ya tukio la Atham 
ikaandikwa ndani ya Barahine Ahmadiyya miaka 
kumi na saba iliyopita. Kwanza ikaashiria kwenye 
majadiliano yale yaliyokuwa yamefanyika huko 
Amritsar kuhusu Umoja wa Mungu na Utatu. Na 
Alisema kuhusiana na hilo kuwa:

ٌ
حَد

َ
وًا ا

ُ
ف

ُ
هُ ك

َّ
نْ ل

ُ
ْ يَك َ

  وَل
ْ

د
َ
ل ْ يُْ َ

 وَل
ْ

ْ يَلِد َ
   ل

ُ
مَد

َ
ُ الصّ

َ
 ا

ٌ
حَد

َ
 هُوَ اُللہ ا

ْ
ل

ُ
ق

Kisha ikatolewa habari za hila ya Wakristo 
waliyoifanya kwa kuuficha ukweli baada ya muda 
uliowekwa kupita. Kisha ikapashwa habari ya fitina 
yenye ujanja iliyodhihirishwa na Wakristo kwa harara 
ya uadui. Kisha mwishoni ikatolewa habari njema 
ya kudhihiri ukweli. Kisha kwa ufunuo huu uliopo 
kwenye uk. 241 yaani: تْحًا مُبِیْنًا

َ
کَ ف

َ
تَحْنَال

َ
 ف

َ
 habari njema اِنّ

ya ushindi mkubwa ikabashiriwa. Sasa hebu semeni 
kuwa je hii ni kazi ya binadamu? Fumbueni macho 
mkaone bishara kuhusu Atham ina habari zenye 
shani adhimu namna gani za ghaibu ndani yake.

Bishara ya ishirini na moja: Bishara hii imeandikwa 
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kwenye uk. 241 wa Barahine Ahmadiyya:
اسِ 

َ
عُ النّ َ ْ

ش
َ
ا ا

ً
یّ ِ

َ
 ن

ُ
بْنَاہ

َ
رّ

َ
ِ فَتْحٌ وَ ق

وَلِّ
ْ
تْحُ ال

َ
 ف

ہٗ  
َ
ھَان نَرَ اُللہ بُْ

َ
ہُ ۔ ا

َ
نَال

َ
 ل

َ
یّ َ ُ ّ

ا بِلث
ً

ق
َّ
یْاَنُ مُعَل ِ

ْ
نَ ال

َ
وْ ک

َ
 وَل

Tafsiri: Ushindi hasa ndio ule ulio ushindi wa walii 
huyu. Nasi Tumempa ukaribu kwa hadhi ya kuwa 
msiri. Yu shujaa kuliko watu wote. Kama imani 
ingekuwa imekwenda kwenye kilimia, yeye angeileta 
kutoka huko. Mungu Atainurisha dalili yake.

Bishara ya ishirini na mbili: Bishara hii pia imo 
ndani ya Barahine Ahmadiyya uk. 241, nayo ni hii: 

خِرَۃِ
ٰ ْ

یَا وَال
ْ
ن

ُ ّ
یْکَ فِ الد

َ
 نِعْمَتَہُ عَل

ُ
رَ کَ وَ یتُِمّ

ْ
عُ اُللہ ذِک

َ
ف عْیُنِنَا یَْ

َ
کَ بِ

َّ
  اِن

Yaani, u mbele ya macho Yetu. Mungu 
Atakunyanyulia kumbukumbu yako, na 
Atakutimizia neema zake katika dunia na Akhera. 
Na Aliposema kuwa Atakunyanyulia kumbukumbu 
yako, maana yake ni kuwa watu mahususi wa dunia 
na dini watakutaja kwa sifa, na wenye vyeo vya juu 
watashughulikia kukusifu. Sasa je, si ajabu kwamba 
mtu anayehesebiwa kuwa kafiri na hakiri na anaitwa 
kuwa ni dajali na shetani, awe na mwisho huu kuwa 
watu wenye vyeo vikubwa wa kidini na kidunia 
watamsifu kwa mioyo ya kweli.

Bishara ya ishirini na tatu: Bishara hii imeandikwa 
kwenye uk. 242 wa Barahine Ahmadiyya:
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مَ
َ

د
َ
ھُمْ ق

َ
 ل

َ
نّ

َ
مَنُوْا ا

ٰ
َ ا ْ

ی
َّ

ِ الذ شِّ
َ
ْ وَ ب نِّ   مِّ

ً
ۃ

َ
بَّ

َ
یْکَ م

َ
یْتُ عَل

َ
ق

ْ
ل

َ
 ۔ وَ ا

َّ َ
ْ رَافِعُکَ اِل ِ

ّ
 اِن

قِ
ْ
ل

َ
لِ رْ  صَعِّ

ُ
ت  

َ
وَل کَ  بِّ

َ
رّ مِ  یْکَ 

َ
اِل وْحَِ 

ُ
ا مَا  مْ  یِْ

َ
عَل  

ُ
ل

ْ
وَات مْ۔  ِ رَبِّ  

َ
عِنْد قٍ 

ْ
 صِد

اسِ۔
َ

مْ مَِ النّ
َ
سْئ

َ
 ت

َ
اللہِ وَل

Tafsiri: Mimi Nitakuinua Kwangu na kutoka 
Kwangu Nitakutilia upendo. Yaani, baada ya watu 
kukufanyia uadui na bughudha mara watarudishwa 
kwenye upendo, kama ilivyo katika alama za 
Mahdi Mau'udi. Na kisha Akasema, wale watu 
watakaokuamini uwapashe habari njema kuwa mbele 
ya Mola wao wana daraja kamili. Na uwasomee ule 
wahyi Ninaokuteremshia Mimi. Usiwape kisogo 
watu wala usichoke kukutana nao. Baada ya hapo 
nikafunuliwa: َک

َ
ن

َ
مَک عْ  وَسِّ  Yaani, panua nyumba  وَ 

yako. Katika bishara hii Ameelezwa wazi kuwa siku 
ile inakuja ambapo wenye kukuzuru watafurika 
mpaka itakuwa vigumu kwa kila mmoja kuonana 
nawe. Basi wakati huo usidhihirishe kuudhika wala 
usichoke kuonana na watu. Subhanallah! Bishara 
hii ni yenye shani kubwa namna gani! Na imeelezwa 
miaka kumi na saba hapo kabla toka leo ambapo 
katika kikao changu pengine watu wawili au watatu 
walikuwa wanakuja, tena kwa siku moja moja. Hiyo 
inathibitisha namna gani elimu ya ghaibu ya Mungu!

Bishara ya ishirini na nne: Bishara hii imo ndani 
ya Barahine Ahmadiyya kwenye uk. 489, nayo ni hii:
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وَ  حِیْدِیْ  ْ َ
ت ۃِ 

َ
ل ِ

ْ
بِنَ  ْ مِنِّ تَ 

ْ
ن

َ
ا ۔  سِْ

ْ
لِنَف کَ 

ُ
ت ْ َ

ت
ْ

اِخ تِْ  حَضَْ فِْ  وَجِیْہٌ  تَ 
ْ
ن

َ
 ا

اسِ۔
َ

 بَیَْ النّ
َ

عْرَف
ُ
عَانَ وَ ت

ُ
نْ ت

َ
اَنَ ا

َ
رِیْدِیْ ف

ْ
ف

َ
  ت

Yaani, u mwenye heshima kwangu. Nimekuchagua 
wewe. U kwangu kama Tauhidi yangu na Umoja 
Wangu. Hivyo, wakati umewadia ambapo utasaidiwa 
na wewe utafanywa mashuhuri baina ya watu. Hii 
bishara ni ya wakati ule ambapo hata ndani ya kijiji 
hiki kidogo pia watu wengi hawakunijua. Na sasa 
ambapo miaka 17 imepita baada ya bishara hii, sawa 
na muradi wa bishara, nimepata kujulikana kiasi hiki 
kwamba hata pengine watoto na wanawake pia wa 
kaumu nyingine wa nchi hii hawatakosa kunijua. 
Yule mtu ajuaye habari za zama hizi mbili48 kuwa 
ule wakati ulikuwaje na sasa ukoje, bila kusita roho 
yake itasema kuwa elimu hii ya ghaibu yenye shani 
adhimu ni mbali na nguvu za binadamu, kama kwa 
ilivyo nguvu ya nzi mbali na kazi ya ndovu mwenye 
nguvu nyingi mno.

Bishara ya ishirini na tano: Bishara hii imo ndani 

48  Tanbihi: Mimi mnyenyekevu Sirajul Haq Jamali nimeziona 
kwa fadhili za Allah zama zote mbili, na imani imeongezeka. Na 
ninamwomba Mungu kuwa katika siku zijazo Atuonyeshe upeo 
wa ukamilifu na maendeleo ya Imam huyu wa haki na maasumu, 
na Atuzidishie imani kwa kuweka pamoja na mkweli huyu. 
( Jamali)
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ya Barahine Ahmadiyya kwenye uk. 490, nayo ni hii:
ءُ مِنْکَ ۔ 

َ
بَءُ کَ وَ یبُْد

َ
طِعُ ا

َ
کَ یَنْق

َ
ْد َ

ادَ م
َ

عَالٰ ز
َ
بَارَکَ وَ ت

َ
اَنَ اللہِ ت

ْ ُ
س

Tafsiri: Ametukuka Yule Mungu Aliye Mwenye 
baraka na Mtukufu. Utakatifu wako Ameuzidisha 
Yeye. Sasa itakuwa hivi kuwa jina la mababu yako 
litakatika na hakuna yeyote atakayewakumbuka 
kwa kudumu, na Mungu Ataweka dhati yako kuwa 
msingi wa ukoo wako.

Katika bishara hii kuna ahadi mbili. (1) Ya kwanza 
ni kuwa Mungu Ataumba watoto mastadi na wema 
katika ukoo huu. Na ya pili ni kwamba chanzo cha 
heshima na adhama nitafanywa mimi. Na bishara ile 
iliyotolewa juu ya mwana aliyebarikiwa, kwa kweli 
ufunuo huo pia ni sehemu mojawapo ya ufanuo 
huu huu. Wakati ule wapumbavu walipiga kelele 
kuwa karibu na zama za kutolewa bishara mvulana 
hakuzaliwa bali alizaliwa binti. Kelele zote hizi 
zilikuwa kwa sababu hii kwamba wapumbavu hao 
wakafikiri kuwa ni lazima bishara itimie moja kwa 
moja pasipo kuzaliwa mtoto mwingine katikati, na 
ndani ya funuo Mungu Hakusudii hivi, bali hata 
kama mabinti elfu moja wazaliwe kisha mvulana wa 
sifa hizo azaliwe, hapo pia itasemwa kuwa bishara 
imetimia. Naam, kama ndani ya ufunuo wa Mungu 
neno moja kwa moja pasipo mwingine kuzaliwa 
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katikati lingekuwepo, hapo ingekuwa hakuna budi 
kudhihirika bishara kulingana na neno hili.

Bishara ya ishirini na sita: Bishara ya ishirini na 
sita kwenye uk. 491 wa Barahine Ahmadiyya ni hii:

مْرِہٖ 
َ
ا عَٰ  الِبٌ 

َ
غ وَاُللہ  بِ  یِّ

َ
الطّ مَِ  بِیْثَ 

َ ْ
ال  

َ ْ
یَیِ  

ّٰ
حَ کَ 

َ
کُ

ْ
لِیَت اُللہ  نَ 

َ
ک  وَمَا 

مُوْنَ
َ
 یَعْل

َ
اسِ ل

َ
النّ َ َ

ث
ْ
ک

َ
کِنَّ ا

ٰ
وَل

Tafsiri: Mungu Hatakuacha wewe mpaka 
Apambanue baina ya safi na uchafu. Na Mungu 
ni Mshindi juu ya jambo lake, lakini watu wengi 
hawajui.

Bishara ya ishirini na saba: Bishara hii imo ndani 
ya Barahine Ahmadiyya, uk. 492, nayo ni hii:  

ُ
رَدْتّ

َ
 ا

دَمَ
ٰ

ا تُ 
ْ

ق
َ
لَ

َ
ف  

َ
لِف

ْ
خ

َ
سْت

َ
ا نْ 

َ
 Yaani, Mimi Nilikusudia kuweka ا

Khalifa, hivyo Nikamwumba Adam. Na katika 
sehemu nyingine kuhusu maelezo yake kuna ufunuo 
huu: َمُوْن

َ
عْل

َ
ت  

َ
ل مَا  مُ 

َ
عْل

َ
ا  ْ ِ

ّ
اِن  

َ
ال

َ
ق فِیْاَ   

ُ
سِد

ْ
یفُ مَْ  فِیْاَ   

ُ
عَل ْ َ

ت
َ
ا وْا 

ُ
ال

َ
  وَق

Yaani, watu wakanena kuwa Unamfanya mtu kama 
huyo kuwa Khalifa atakayefanya ufisadi ardhini. 
Mungu Akasema, Mimi Ninakijua kitu fulani 
ndani yake ambacho nyinyi hamna habari nacho, 
kama Alivyosema ndani ya ufunuo mwingine katika 
Barahine Ahmadiyya hicho hicho: مُھَا

َ
 یَعْل

َ
ۃٍ ل

َ
ل ِ

ْ
ْ بِنَ تَ مِنِّ

ْ
ن

َ
 ا

قُ
ْ
ل

َ ْ
 Yaani, wewe unalo daraja mbele yangu ambalo ال

dunia haina habari nalo. Sasa ni dhahiri kuwa bishara 



135Siraji Imulikayo

hii ilishachapishwa ndani ya Barahine Ahmadiyya 
tangu miaka 17 iliyopita, na fitina ile inakoashiria 
bishara hii ikadhihirika baada ya miaka mingi. 
Hivyo, mashekhe wakaniita mimi mfisadi. Fatuwa za 
kunikufurisha zikaandikwa. Nadhir Husain wa Delhi 
(iwe juu yake anavyostahiki) akaweka msingi wa 
kukufurisha. Na Muhammad Husain Batalawii kama 
makafiri wa Makka akichukuwa jukumu la huduma 
hii akaandikisha fatuwa za kukufurisha juu yake 
kutoka kwa watu maarufu na wasiokuwa maarufu. 
Na kama vile inavyojulikana kutokana na ufunuo wa 
Mungu kuwa ndani ya Barahine Ahmadiyya taarifa 
ilikuwa imeishatolewa hapo kabla kwamba fatuwa za 
namna hii zitaandikwa. Na Hadithi za Mtumesaw pia 
zilieleza kuwa Mahdi Mau‘udi atatolewa fatuwa ya 
kumkufurisha. Hivyo, yote yaliyoandikwa yakatimia.

Bishara ya ishirini na nane: Bishara hii imo ndani 
ya Barahine Ahmadiyya kwenye uk. 496, nayo ni hii:

۔ یَ مَرْیَمُ
َ

ۃ
َ

نَّ
ْ

وْجُکَ ال
َ

تَ وَ ز
ْ
ن

َ
نْ ا

ُ
دَمُ اسْک

آ
 یَ �

َ
یْعَۃ ِ

َ
َ وَ یقُِیْمُ الشّ ْ

ی ِ
ّ

یِ الد ْ ُ
 ی

تُ
ْ

خ
َ

ف
َ
ن ۔ 

َ
ۃ

َ
نَّ

ْ
ال وْجُکَ 

َ
ز وَ  تَ 

ْ
ن

َ
ا نْ 

ُ
اسْک   

ُ
حَْد

َ
ا یَ    

َ
ۃ

َ
نَّ

ْ
ال وْجُکَ 

َ
ز وَ  تَ 

ْ
ن

َ
ا نْ 

ُ
 اسْک

قِ
ْ

د  الصِّ
َ

ْ رُوْح ِ
ّ

ن
ُ

د
َّ
فِیْکَ مِ ل

Tafsiri: Ataihuisha dini na atasimamisha sheria. 
Ewe Adamu, wewe na mwenzako ingieni Peponi. Ewe 
Mariamu, wewe na mwenzako ingieni Peponi.  Ewe 
Ahmad, wewe na mwenzako ingieni Peponi. Mimi 
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Nimekupulizia roho ya ukweli kutoka Kwangu. Hii 
ni bishara yenye shani adhimu. Na kwa majina matatu 
kuna ishara kwenye matukio matatu yajayo ambayo 
karibuni watu watayajua. Na katika ufunuo huu neno 
ladun lililotumika maelezo yake yamejulikana kwa 
njia ya kashfi kuwa Malaika mmoja anasema ndani 
ya ruya kuwa mahali hapa  ladun ulipofikishwa, ni 
mahali ambapo mvua yadumu kunyesha na mvua 
haikatiki hata mara moja.

Bishara ya ishirini na tisa: Hii ni ile bishara 
iliyoandikwa ndani ya Barahine Ahmadiyya kwenye 
uk. 506, nayo ni hii:

ّٰ
حَ يَْ  ِ

ّ
ك

َ
مُنْف كيَِْ  مُشِْ

ْ
وَال كِتَابِ 

ْ
ال هْلِ 

َ
ا مِْ  رُوْا 

َ
ف

َ
ك  َ ْ

ذِي
َّ
ال نِ 

ُ
يَك  ْ َ

 ل
ُ

نَة بَيِّ
ْ
تِيَمُُ ال

ْ
   تَ

Na kisha Akasema kuwa kama Mungu Asingefanya 
hivi giza lingetanda duniani. Hii inaashiria kwenye 
ishara ya Mungu itakayolinda dunia isiangamie. Na 
maana ya ufunuo ni kuwa haikuyumkinika kuwa 
watu wa Kitabu na Mabaniani wangejiepusha na 
chuki na uadui kama Nisingewapatia ishara ya wazi 
wazi. Na kama Nisingefanya hiyo, giza lingetanda 
duniani na ukweli ungetiwa mashakani.

Bishara ya thelathini: Hii ni bishara ile 
iliyoandikwa ndani ya Barahine Ahmadiyya ukurasa 
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wa 515, nayo ni hii:
رَ

َّ
خ

أَ
�

َ
بِکَ وَمَا ت

ْ
ن

َ
مَ مِْ ذ

َّ
د

َ
ق

َ
کَ اُللہ مَا ت

َ
فِرَل

ْ
تْحًا مُبِیْنًالِیَغ

َ
کَ ف

َ
تَحْنَال

َ
 ف

َ
 اِنّ

Yaani, Sisi Tutakupa ushindi mmoja wa wazi wazi 
ili Sisi Tukusamehe madhambi yako ya nyuma na 
ya mbele. Istiara hii Ameitumia kuonyesha ridhaa 
yake. Kwa mfano, Bwana fulani anakaa na mtumwa 
wake kwa hekima namna ambavyo wapumbavu 
wanadhani kuwa yeye amemkasirikia, ndipo ghera 
ya Bwana yamhamasishika kufanya jambo fulani 
kwa kumpatia mtumwa huyo heshima, kana kwamba 
Amemsamehe dhambi zake zote za nyuma na mbele. 
Yaani, anaonyesha ridhaa kwa namna ambavyo watu 
hupata yakini kuwa mpole kama huyo hatamkasirikia 
katu. Hii ni bishara yenye shani adhimu. Kisha baada 
yake kwenye ukurasa huo picha moja imeoneshwa. 
Picha hiyo ni yangu, mavazi ya kijani, na picha ni 
yenye heba sana, mithili ya mkuu wa majeshi mshindi 
mwenye silaha, na kwa upande wa kulia na kushoto 
wa picha imeandikwa haya:  حَْد

َ
ا طَان 

ْ
سُل ادِرِ۔ 

َ
ق

ْ
ال اللہِ   

ُ
ۃ

َّ ُ
 ح

تَْار49
ُ

 na tarehe iliyoandikwa ni hii: Siku ya Jumatatu ,م
19 Dhilhija 1300 sawa na 23 Oktoba 1883, sawa na 
6 Kaatak 1940 Bikrami. Ibara hizi zote zipo kwenye 
uk. 515 na uk. 516 wa Barahine Ahmadiyya. Kashfi 
49  Hoja ya Mwenyezi Mungu Mweza. Sultani Ahmad Mteule. 
Mfasiri.
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hii inaonesha kuwa ishara moja itadhihiri kwa njia 
ya silaha. Basi, tukio la Lekhram lilitokea hivyo tu. 
Kisha baadaye kwenye uk. 516, mna ibara ya ufunuo 
huu:

ا 
َ
مّ

َ
ل

َ
ف وَجِیْاً۔  اللہِ 

َ
عِنْد نَ 

َ
وَک وْا 

ُ
ال

َ
ق مِاَّ  اُللہ   

ُ
ہ

أَ
�

بََّ
َ
ف ۔ 

ُ
ہ

َ
عَبْد فٍ 

َ
بِک اُللہ  یْسَ 

َ
ل

َ
 ا

ً
یَۃ

ٰ
ا ہٗ 

َ
وَلِنَجْعَل ۔  َ ْ

فِرِی
َ

ک
ْ
ال یْدِ 

َ
ک مُوْھِنُ  اُللہ 

َ
وّ  

ً ّ
دَک ہُ 

َ
جَعَل جَبَلِ 

ْ
لِل ہٗ 

ُ
رَبّ  

ّٰ
َل َ

 ت
ا

ً
ضِیّ

ْ
مْرًا مَق

َ
نَ ا

َ
ا وَ ک

َ
نّ  مِّ

ً
اسِ وَ رَحَْۃ

َ
ِلنّ

ّ
ل

Yaani, je Mungu Hamtoshei mtumishi 
wake? Basi Mungu Akamwondolea tuhuma ile 
waliyombambikizia makafiri. Naye mbele ya Mungu 
yu mwenye heshima. Na Mungu Alivunja vipande 
vipande milima ya matatizo na Akaidhoofisha hila 
ya makafiri. Nasi Tutamfanya kuwa ishara moja kwa 
rehema Yetu, na ilikuwa imekadiriwa hivyo tangu 
mwanzo. Ndani ya ufunuo huu, Mwenyezi Mungu 
Anadhihirisha kuwa baada ya Lekhram kuuawa, 
Mabaniani watatuhumu kuwa zilifanywa njama za 
mauaji, na watafanya hila moja ili tuhuma hiyo ipate 
nguvu. Sisi Tutadhihirisha kuondolewa tuhuma hizo 
kwa huyu mpokeaji wa funuo, na tutavunja hila yao, 
na shida zote zitaondolewa kwa urahisi.

Sasa sio lazima kuwa tumwelekeze yeyote kwenye 
bishara hii. Waadilifu wafikiri wenyewe na wasiharibu 
Akhera yao kwa kuyakataa mambo haya ya ghaibu ya 
wazi wazi. 



139Siraji Imulikayo

Yafaa kukumbuka hili pia kuwa ndani ya bishara 
hii Lekhram amelinganishwa na ndama. Ndani 
yake mna milingano kadha. (1) Kwanza ni kwamba 
kama vile ndama ya Samiri hakuwa na uhai, vivyo 
hivyo huyu pia hakuwa na uhai, na roho ya ukweli 
haikuwemo ndani yake (2) Pili ni hii kwamba kama 
vile kutoka ndani ya ndama asiye na uhai, sauti isiyo 
na maana ilikuwa inatokea vivyo hivyo ndani ya huyu 
pia sauti isiyo na maana ilikuwa inatokea. (3) Wa tatu 
ni kuwa kama vile ndama asiye na uhai aliangamizwa 
siku ya Idi, vivyo hivyo huyu pia aliangamizwa siku za 
Idi. (4) Wa nne ni kuwa kama vile ndama ile  ilikuwa 
imetengenezwa kwa mapambo ya dhahabu ya taifa, 
vivyo hivyo ndama huyu pia alikuwa ametengenezwa 
kwa sababu ya mali ya jamii. (5) Wa tano ni kwamba 
kama ndama ile mwishoni ikawa sababu ya adhabu 
mbalimbali na mateso kwa ajili ya wazushi wa 
kaumu, ndivyo utakavyokuwa mwisho wa wazushi 
wamwabuduo ndama huyu.

Bishara ya thelathini na moja: Hii ni ile bishara 
iliyoandikwa kwenye uk.  Wa 522 wa Barahine 
Ahmadiyya. Nayo ni 

پاک افتاد۔  محکم  تر  بلند  منار  بر  اں  محمد�ی پائے  و  د  رسی نزد�ی  تو  وقت  کہ  م   بخرا
ری ی

ت
� ور  ا گا  ے  د کر  درست  کام  سب  رے  ی

ت
� خدا  ر۔  سردا کا  وں  ی ب

ن
� مصطفیٰ   محمد 

نشان اس  گا۔  کرے  توجہ  طرف  اس  الافواج  رب  گا۔  ے  د تجھے  د�ی  مرا  ساری 
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ی �ہ ی 
ت

با� کی  منہ  رے  می ور  ا کتاب  خداکی   
ف

شر�ی قرآن  کہ  ہے  �ی  مدعا   کا 
طرف اس  یں  �

ت
حم�

ر پاک  اسکی  ور  ا ہے  کھلا  زہ  دروا کا  احسانات  کے  الٰہی   جناب 
۔ ی �ہ  متوجہ 

Ufurahi, kwani wakati wako umekurubia na 
miguu ya Waislamu imeimarika juu ya mnara mrefu. 
Mtukufu Muhammad Mteule Mkuu wa Manabii. 
Mungu Atakusavazishia kazi zako zote na Atakupatia 
matumaini yako yote. Mola wa Majeshi Ataelekea 
upande huu. Kusudi la ishara hii ni kuwa Kurani 
Tukufu ni Kitabu cha Mungu na ni maneno kutoka 
Mdomoni Mwangu. Mlango wa hisani za Mungu 
u wazi na rehema Zake takatifu zinaelekea upande 
huu.

Bishara ya thelathini na mbili: Hii ni ile bishara 
iliyoandikwa kwenye uk. 556 na 557 wa Barahine 
Ahmadiyya, nayo ni hii:

َ ْ
ذِي

َّ
ال  

َ
وْق

َ
ف بَعُوْكَ 

َّ
ات  َ ْ

ذِي
َّ
ال  

ُ
وَجَاعِل   

َ ّ َ
اِل وَرَافِعُكَ  يْكَ 

ّ
مُتَوَفِ  ْ

ّ
اِنِ  يٰعِيْسٰ 

قِيَامَةِ   ۔
ْ
مِ ال رُوْا اِلٰ يَْ

َ
ف

َ
ك

Mimi Nitaonyesha mng'ao Wangu. Nitakunyanyua 
kudhihirisha kudra yangu. Mwonyaji mmoja 
amekuja duniani, lakini dunia haikumkubali, lakini 
Mungu Atamkubali na kwa mashambulizi makali 
Atadhihirisha ukweli wake و

ُ
ول

ُ
ا صَبََ  مَا 

َ
ک اصْبِْ 

َ
ف ھٰھُنَا    

ُ
فِتْنَۃ

ْ
ل

َ
 ا

عَزْمِ
ْ
 Bishara hii ilimhusu Lekhram, ambayo ilitimia .  ال

na maelezo yake yameisha tolewa, na ishara zingine 
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zilizobakia zitakuja pia. Na kuhusiana na hiyo, 
ufunuo huu umo ndani ya Barahine Ahmadiyya 
kwenye uk. 560 na uk. 510:

کَ اُللہ فِْ  عْٰ یَنْصُُ
َ ْ
تَ ال

ْ
ن

َ
کَ ا

َّ
 اِن

ْ
ف

َ َ
 ت

َ
رِ۔ ل

ْ
ف

ُ
ک

ْ
 ال

ُ
ۃ

ئَِّ
َ
کَ مِْ دُوْنِہٖ۔ ا

َ
وْن

ُ
ف وِّ َ ُ

 وَ ی
 عَظِیْمٌ

ٌ
صْل

َ
ف

َ
مِْ ل  یَْ

َ
 مَوَاطِنَ۔ اِنّ

Yaani, makafiri watakuogopesha, lakini mwishoni 
wewe tu ndio utapata ushindi. Mungu Atakupa 
ushindi ndani ya medani. Siku Yangu itakuwa ni 
siku ya hukumu kubwa.

ْ
َ ّ

ل وَاِنْ  عِنْدِہٖ   مِْ  اُللہ  یَعْصِمُکَ  حَُکَ  یَْ وَ  یعُِیْنُکَ  وَ  یْکَ 
َ
عَل کَ 

ُ
رَبّ  

ُ ّ
 یظُِل

ْ ِ
ّ

اِن عِنْدِہٖ  مِْ  اُللہ  یَعْصِمْکَ   
ُ

اس
َ

النّ یَعْصِمْکَ   ْ
َ ّ

ل اِنْ  وَ   ۔  
ُ

اس
َ

النّ  یَعْصِمْکَ 
نَ وَ

َ
 ا

َ لِبَّ
ْ

غ
َ َ
تَبَ اُللہ ل

َ
قُ ک

ْ
ل

َ ْ
مُھَا ال

َ
 یَعْل

َ
ۃٍ ل

َ
ل ِ

ْ
ْ  بِنَ تَ مِنِّ

ْ
ن

َ
مِّ ا

َ
غ

ْ
یْکَ مَِ ال  مُنَجِّ

مٰتِہٖ ِ
َ

 لِک
َ

ل ِ
ّ

 مُبَد
َ

رُسُلِْ ل

(Tafsiri) Mungu Atakutilia kivuli cha rehema 
Yake na Atasikia kilio chako na Atakurehemu. 
Yeye Mwenyewe Atakuokoa, ingawa asikuokoe 
yeyote miongoni mwa watu. Nasema tena kuwa 
ingewaje asikuokue yeyote kati ya watu lakini Yeye 
Mwenyewe Atakuokoa. Mimi Nitakuepusha na 
huzuni. Wewe una ukaribu ule na Mimi wasioujua 
watu. Mungu Amekwisha andika kuwa Nitashinda 
Mimi na Wajumbe wangu. Basi maneno ya Mungu 
hayatabadiliki kamwe.

Bishara ya thelathini na tatu: Bishara hii 
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imeandikwa ndani ya Barahine Ahmadiyya uk. 558 
na 559. Nayo ni hii:

ُ
لِیْل

َ
۔ حِبُّ اللہِ  خ مِیٌْ

َ
یْنَا مَکِیٌْ ا

َ
د

َ
یَوْمَ ل

ْ
کَ ال

َّ
اھِیْمُ اِن یْکَ یَ اِبَْ

َ
مٌ عَل

َ
 سَل

رِ۔
ْ
ک ِ

ّ
رِ ۔ وَ بَیْتُ الذ

ْ
فِک

ْ
مْرٍ بَیْتُ ال

َ
ِ ا

ّ ُ
 فِْ ک

ً
ۃ

َ
کَ سُھُوْل

َ
 ل

ْ
عَل ْ َ

ْ ن َ
ل

َ
 اللہِ ا

ُ
سَد

َ
 اللہِ ۔ ا

فِیْہِ۔  
ُ

عَل ْ ُ
ی مُبَارَکٍ  مْرٍ 

َ
ا  

ُ ّ ُ
ک وَ  مُبَارَکٌ  وَ  مُبَارِکٌ  مِنًا۔ 

ٰ
ا نَ 

َ
ک ہٗ 

َ
ل

َ
دَخ مَْ   وَ 

مٍ
ْ
ل

ُ
بِظ اِیْاَنَمُْ  بَسُوْا 

ْ
یَل  ْ َ

ل وَ  مَنُوْا 
ٰ

ا  َ ْ
ذِی

َّ
وَال ۔ 

ً
مُبَارَک تَ 

ْ
جُعِل وَ   رُفِعْتَ 

وْنَ۔
ُ

ھْتَد
ُ

مُْ وَ ھُمْ مّ
َ ْ
ھُمُ ال

َ
ئِکَ ل

ۗ ٰ
ول

ُ
ا

Tafsiri: Salaam iwe juu yako ewe Ibrahim. Leo 
U mwenye hadhi Kwetu na mwaminifu, rafiki 
wa Mungu, halili wa Mungu, simba wa Mungu. 
Tumekufanyia urahisi katika kila jambo. Baitul-
Fikri na Baitudh-Dhikri. Na yeyote aingiaye humo 
amekuwa salama. Ile Baitudh-Dhikri inabariki na 
imebarikiwa. Na kila kazi ya baraka itafanywa humo. 
Na wale watu walioamini na hawakuichafua imani 
na dhuluma yoyote, hao ndio watapewa amani na 
hao ndio watakaoongoka.

Baitud-dhikri muradi wake ni ule msikiti 
uliojengwa juu ya paa ya nyumba. Na ufunuo huu: 
فِیْہِ  

ُ
عَل ْ ُ

ی مُبَارَکٍ  مْرٍ 
َ
ا  

ُ ّ ُ
ک وَ  مُبَارَکٌ  وَ   unaeleza mwaka ,مُبَارِکٌ 

wa ujenzi wa msikiti huu. Isitoshe, hii ni bishara ya 
baraka za baadaye ambazo kudhihiri kwake msingi 
umewekwa sasa.

Bishara ya thelathini na nne: Bishara hii imo 
ndani ya Barahine Ahmadiyya iliyoandikwa kwenye 
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ukurasa wa 521, nayo ni hii:
برکت سے  کپڑوں  رے  ی

ت
� بادشاہ  کہ  تک  اں  ہ �ی گا  ے  د برکت  بہت  تجھے  ہ   و

گے ڈھونڈ�ی 
Yeye Atakupa baraka nyingi hata kwamba wafalme 

watatafuta baraka katika nguo zako. Na kuna kashfi 
moja kuhusu hii, nayo ndiyo kwamba niliona ndani 
ya kashfi kuwa ardhi iliongea na mimi ikasema: َی 
کَ

ُ
عْرِف

أَ
� 

َ
نْتُ ل

ُ
 اللہِ ک

 Yaani, Ewe walii wa Mungu, mimi  . وَلَِّ
nilikuwa sikutambui.

Bishara ya thelathini na tano:  Sheikh Muhammad 
Husain Batalawii, mwenye gazeti la Isha‘atu Sunnah, 
ambaye ndiye mwanzilishi wa kunikufurisha na 
ambaye juu ya shingo yake upo mzigo wa dhambi 
ya wakufurushaji wote baada ya Nadhir Husain wa 
Delhi, na ambaye athari zake kidhahiri ni mbovu na 
zenye hali ya kukatisha tamaa. Nimepata kujua mara 
tatu kuhusiana naye kuwa atajiondoa katika hali yake 
hii ya upotovu, na kisha Mungu Atafungua macho 
yake. 50 دِیٌْ

َ
ءٍ ق ْ َ

ِ ش
ّ ُ

وَ اُللہ عَٰ ک

Na safari moja niliona ndani ya ndoto kana kwamba 
nimekwenda nyumbani kwa  Muhammad Husain 
na pamoja nami kuna kundi moja, nasi tulisali pale 
nami niliongoza. Nikafikiria kuwa nimefanya kosa 

50  Na Mungu Ana uwezo juu ya kila kitu. Mwenezi
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katika sala kuwa ndani ya sala ya Adhuhuri au Alasiri 
nilikuwa nimeanza kusoma Sura Fatiha kwa sauti 
kubwa. Kisha nikatambua kuwa sikuisoma Sura Fatiha 
kwa sauti kubwa bali ni Takbira tu ndiyo niliyotamka 
kwa sauti kubwa. Na tulipomaliza sala, nikamwona 
Muhammad Husain amekaa mbele yetu. Wakati 
huo namwona kama mwenye rangi nyeusi na yuko 
rabana kabisa. Mimi nikaona haya kuangalia upande 
wake kisha katika hali hiyo hiyo yeye akaja kwangu. 
Nikamwambia kuwa je wakati haujafika kwamba 
wewe ufanye suluhu, na je unataka suluhu ifanywe na 
wewe? Yeye akasema ndiyo. Basi, yeye akanisogelea 
sana na akanikumbatia. Wakati huo yeye alikuwa 
kama mtoto mdogo. Kisha nikasema kuwa ukitaka, 
usamehe maneno niliyosema kwako yaliyokuumiza, 
na ukumbuke vizuri kuwa mimi sikusema chochote 
isipokuwa kwa nia safi, nasi tunaiogopa siku ile 
nzito ya Mungu tutakaposimama mbele Yake. Yeye 
akasema kuwa mimi nimesamehe. Ndipo nikasema, 
uwe shahidi kwamba nimekusamehe maneno yote 
yaliyotoka mdomoni mwako na nimekusamehe 
wewe kunikufurisha na kunikadhibisha. Ndipo 
baada ya hapo yeye akaonekana kwa kimo chake 
cha asili na nguo nyeupe zikaonekana. Kisha 
nikasema,  leo yametimia nilivyoona ndani ya ndoto. 
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Kisha mtangazaji akatangaza kuwa mtu mmoja 
jina lake ni Sultan Beg yumo katika gharighari ya 
mauti. Nikasema, hivi karibuni atakufa, maana 
nimeonyeshwa ndani ya ndoto kuwa itapatikana 
suluhu siku ya kifo chake. Kisha nikamwambia 
Muhammad Husain kuwa mimi niliona ndani ya 
ndoto kwamba alama ya siku ya suluhu ni hii kuwa 
siku hiyo Bahauddin atafariki. Muhammad Husain 
akisikia neno hili akaona kwa mtazamo wa heshima 
sana, na akastaajabia kama vile mtu anavyostaajabia 
adhama ya tukio la kweli, na akasema, hii ni kweli 
kabisa, na kwa hakika Bahauddin amefariki. Kisha 
nikamwalika kwenye maakuli, yeye baada ya kutoa 
udhuru kidogo akakubali mwaliko wangu. Kisha 
nikamwambia kuwa mimi niliona pia ndani ya 
ndoto kuwa suluhu itapatikana moja kwa moja. Basi 
ikatokea kama nilivyoona. Hii ilikuwa ni siku ya 
Jumatano, na tarehe ilikuwa 13 Desemba 1894.

Bishara ya thelathini na sita: Bishara ya thelathini 
na sita — kama nilivyokwisha andika ndani ya 
kitabu cha Izaala Auhaam — ni hii kuwa Mwenyezi 
Mungu Alinipasha habari kuwa umri wako utakuwa 
miaka themanini, ama utapungua kidogo au utazidi 
kidogo. Na ufunuo huu ni wa tangu muda wa miaka  
karibu ishirini au ishirini na miwili, ambao watu 
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wengi waliambiwa na hata ndani ya Izaala Auhaam 
pia uliandikwa na kuchapishwa.

Bishara ya thelathini na saba: Bishara ya thelathini 
na saba ni hii kuwa Mwenyezi Mungu Ameniambia 
kuwa wakati wa matangazo yaliyochapishwa 
kukabiliana na kaumu ya Aria, Mapadri na 
Masingasinga, mtu yeyote atakayejitokeza 
kukabiliana nami, Mungu Atanisaidia mimi katika 
uwanja huo. Vivyo hivyo ziko bishara nyingine 
zilizoandikwa ndani ya vitabu vingine mbalimbali. 
Na matukio ya namna hii yasiyo ya kawaida yamefikia 
karibu elfu tano ambayo mashahidi walioyashuhudia 
hayo wengi wao wangali hai mpaka sasa. Na kila mtu 
aliyekaa na mimi kwa muda fulani, yeye ameshuhudia 
kwa macho yake mwenyewe, na wanaendelea 
kushuhudia. Basi, ni masikitiko kwa watu wenye 
bahati mbaya wanaosema kuwa mwujiza wowote 
haukudhihirika kwa Mtumesaw wala yeye hakutoa 
bishara yoyote ile. Hao wasiojua hawaelewi kuwa 
katika hali ambapo nuru na baraka hizi zaendelea 
kudhihiri kutoka kwa umati wake, ilhali ishara hizo 
hazidhihiriki kutoka kwa umati wa nabii mwingine 
yeyote awaye, ni kubatilisha vibaya namna gani 
kwamba chemchemi kama hii ya baraka ikataliwe. 
Bali, ukweli ni huu kuwa kama kusingekuwepo dhati 
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tukufu ya  Mtume Mtukufusaw, basi unabii wa Nabii 
yeyote usingeweza kuthibitika.

Ni dhahiri kuwa kuelezea tu visa na hadithi siyo 
uthibitisho. Visa hivi vinapatikana tu ndani ya kila 
taifa kwa wingi. Ulaaniwe moyo ule ambao uweke 
msingi wa imani yake juu ya visa tu, hasa wale watu 
ambao wamemfanya mtoto mnyonge wa binadamu 
kuwa Mungu. Hiyo ni kuamini bila kuona wala 
kuchunguza.

Tunapoangalia kwa uadilifu, twamtambua 
mwanamume mmoja tu ambaye miongoni mwa 
manabii wote ni Nabii shujaa mwenye daraja la juu, 
Nabii aliye hai, Nabii mpendwa wa daraja la juu 
sana wa Mungu, yaani ndiye yule yule kiongozi wa 
manabii, fahari ya mitume, mkuu wa mitume wote, 
ambaye jina lake ni Muhammad Mteule, Ahmad 
mchaguliwa, Amani na rehema za Allah ziwe juu 
yake, ambaye kwa kumfuata yeye barabara kwa siku 
kumi, mtu anapata mwanaga ule ambao haukuweza 
kupatikana hapo kabla kwa miaka elfu. Ni vya 
aina gani vile vitabu ambavyo hata sisi tukivifuata, 
vyataka kutufanya tukataliwe, tuachwe na tuwe na 
moyo mweusi. Je yafaa kuvitambua kuwa unabii hai 
ambao kwa kuufuata tunakuwa wafu. Tambueni 
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kwa yakini kuwa hivyo vyote vimekufa. Je mfu 
anaweza kumpatia mfu mwanga? Kumwabudu 
Yesu ni kuabudu sanamu tu. Mimi naapa kwa Dhati 
Yule Ambaye uhai wangu umo mkononi Mwake 
kuwa kama yeye angekuwa katika zama zangu, 
angelazimika kutoa kwa unyenyekevu ushahidi juu 
yangu. Mtu akubali au asikubali, lakini huu ndio 
ukweli, na ndani ya ukweli kuna baraka kwa kuwa 
mwanga wake unaiangukia dunia, ndipo kuta zote 
za dunia zinang'aa, isipokuwa wale waliomo gizani. 
Hivyo, wasia wa mwisho ndio huu kuwa nuru yote 
tumeipata kwa ufuasi wa Mjumbe Nabii Ummi, na 
yeyote atakayemfuata pia ataupata, na atajaaliwa 
ukubali wa aina hii hata kwamba kutakuwa hakuna 
lolote lisilowezekana mbele yake. Mungu Hai, 
Aliyefichika kwa watu, Atakuwa ni Mungu wake na 
miungu wote waongo watakanyagwa chini ya miguu 
yake na kupondwa, yeye atabarikiwa kila sehemu na 
nguvu za kiungu zitakuwa pamoja naye. Na amani 
iwe kwa yule afuataye mwongozo.

Sasa tunahitimisha kijitabu hiki kwa wasia huu kuwa 
Enyi mtafutao ukweli, tafuteni ukweli, kwani sasa 
milango ya mbingu iko wazi. Na Enyi Masheikh wa 
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taifa letu msioelewa51, hizi ni siku zile zile za Mungu 
zilizoahidiwa. Hivyo, fumbueni macho mkaone 
ardhini kunafanyika nini, na vipi mfalme wa ukweli, 
Nabii mtakatifu, anakanyagwa chini ya miguu. Je 
imebaki kasoro yoyote katika kumfedhehesha Nabii 
huyu mtukufu? Je, haikuwa lazima kuwa katika 
wakati huu wa tufani ardhini idhihirike chochote 
mbinguni? Basi, kwa sababu hii Mungu Akamchagua 
mtumishi mmoja kutoka katika watumishi wake ili 
Aonyeshe kudra zake na Athibitishe uwepo wake, 
na Awajulishe wale waufanyiao mzaha ukweli na 
waupendao uongo kuwa Mimi Nipo, na ni Msaidizi 
wa ukweli. Kama Yeye katika wakati wa fitina kama 
hii Asingeonyesha Uso Wake, dunia ingeghariki 
katika upotovu, na kila nafsi ingekufa katika hali 
ya kumkataa Mungu na kumkana. Hii ni fadhili ya 
Mungu kuwa katika wakati ufaao hasa Akashikilia 
safina ya binadamu. Hii karne ya kumi na nne ilikuwa 
nini, ilikuwa ni mwezi wa usiku wa kumi na nne 
ambamo Mungu Ameitandaza nuru Yake ardhini 
mfano wa shuka. Sasa, je mtapigana na Mungu? 
Mtakigonga kichwa chenu kwenye ngome ya feleji? 
Oneni haya kidogo, na msisimame mbele ya ukweli. 

51  Nasema kuhusu maskeikh wa zama hizi yale tu yaliyosemwa 
mapema katika Hadithi. Mwandishi
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Mungu Ameona kuwa ardhi imeungua na bidaa, 
ushirikina, na maovu, na uchafu ndio unaopendwa 
na ukweli unakataliwa, basi kama ilivyo desturi 
Yake tangu zamani Akaelekea kuirekebisha dunia. 
Maana mabadiliko ya kweli hutoka mbinguni na 
sio ardhini, na imani ya kweli inapatikana kutoka 
juu, siyo kutoka chini. Hivyo, Mungu Mrehemevu 
Akataka Aijadidishe imani na Awaonyeshe ishara 
wale walioitwa kupitia matangazo au watakaoitwa 
baadaye. Na Mungu wangu Akasema akiniambia: 

مٌ
َ

ْ سَل ِ
ّ

 ل
ْ

ل
ُ
ءُ۔ق

آ
مَ�

َ
 وَالسّ

ُ
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َ ْ
َ ال ِ

ّ
 ل

ْ
ل

ُ
۔ ق مَا ھُوَ مَعِْ

َ
مَاءُ مَعَکَ ک

َ
 وَالسّ

ُ
رْض

َ ْ
ل

َ
 ا

ھُمْ  َ ْ
ذِی

َّ
ال وَ  وْا 

َ
ق

َّ
ات  َ ْ

ذِی
َّ
ال مَعَ  اَللہ   

َ
اِنّ تَدِرٍ۔ 

ْ
ق

ُ
مّ مَلِیْکٍ   

َ
عِنْد قٍ 

ْ
صِد عَدِ 

ْ
مَق  فِْ 

ہَ
ٰ
اِل  

َ
ل اُللہ  نَ 

َ
ا ۔   

ُ
ل ِ

ْ
ن

َ
سَن  

َ
اِنّ ہٗ۔ 

َّ ُ
ک  َ َ

عَال
ْ
ال نْذِرُ 

ُ
سَن  

َ
اِنّ ۔  اللہِ  صُْ 

َ
ن تِْ 

ْ
یَ وْنَ۔ 

ُ
سِْن

ُّ
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نَ ۔
َ
 ا

َ ّ
اِل

Yaani, mbingu na ardhi zipo pamoja nawe kama 
zilivyo pamoja Nami. Sema, mbingu na ardhi ni 
kwa ajili yangu. Sema, amani ni kwa ajili yangu, ile 
amani iliyoko kwa Mungu Mweza kwenye makao ya 
ukweli. Mungu Yu pamoja na wale wanaomcha na 
ambao kawaida yao ni kuwa wanawatendea wema 
viumbe wa Mungu. Msaada wa Mungu unakuja. 
Sisi Tutaitanabahisha dunia nzima. Sisi Tutashuka 
ardhini. Mimi ndimi Mungu Mkamilifu na Mkweli, 
hakuna yeyote minghairi yangu.
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Katika funuo hizo mna ahadi zenye nguvu za 
msaada wa Mungu, lakini msaada wote huu utakuwa 
kwa ishara za kimbingu. Ni wadhalimu, wasiojua,  
na majahili wale wanaodhani kuwa Masihi Mau‘udi 
na Mahdi Mau‘udi atakuja na upanga. Maandiko ya 
unabii yanasema kwa kupaza sauti kuwa katika zama 
hizi si upanga bali ishara za kimbingu zitasababisha 
kushinda mioyo, na hata hapo kabla pia Mungu 
Hakukusudia kuinua upanga, bali wale walioinua 
upanga ndio waliuawa kwa upanga. Ilmuradi, hizi ni 
zama za ishara za kimbingu, sio zama za umwagaji 
damu. Wapumbavu kwa kutoa maelezo mabovu 
wakaidhihirisha sheria tukufu ya Mungu katika 
sura mbaya. Nguvu za kimbingu zilizomo ndani ya 
Islamu, zilikuwa hakuna katika dini nyingine yoyote. 
Islam haiuhitaji upanga hata kidogo.

Mwandishi
Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian. 

23 Dhulkaada 1314 Hijri.
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Shairi la Bwana Munshi Gulabuddin Ruhtasi

Allah, Allah, ilioje jaha na jalali ya karne 
ya kumi na nne, imejaaliwa kwa rehema ya 
Mungu fadhili na uzuri sana kiasi gani!
Ambamo mja mmoja wa Mungu ametumwa 

na Mungu, ili airudishe tena jamala ya Islam.
Yule ambaye habari ya ujaji wake aliitoa 

mtoaji habari mkweli, huyu mwenye heshima 
ameshuka kutoka mbinguni.
Makao yake ni Qadian, jina lake Ghulam 

Ahmad, kwa sababu yake Islam ikajiondolea 
mbali mavumbi yake.
Dini inaanza kujadidishwa kwa nguvu na 

bidii, mwangalieni mtu yeyote, kila mmoja 
anaongea habari hii hii.
Wenye njaa wameanza kushiba kwa vyakula 

vya kiroho, wenye kiu wakatosheka sana kwa 
mvua ya baraka.
Giza la shirk na bida‘a lilianza kutoweka 

na uzuri na jamala ya Tauhidi sasa ikaanza 
kuonekana.
Siri nyingi zilizokuwa ufichoni za elimu 

itokayo kwa Mungu zikafunguka. Tukaona 
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mfano hai wa kashfi na miujiza. 
Leo asili za wahyi na ufunuo zimejulikana 

wazi, siri ya usiku wa Mi‘raji na hali ya Tuur 
imefunguka.
Imebainika leo kuwa Kurani ndio muujiza 

ulio hai, ulimwengu wote umekubali kuwa ni 
vigumu kukabiliana nayo.
Kilikatika kichwa cha kila mpinzani kwa 

upanga wa dalili, dini zingine nazo zikakanywa 
pia kwa hoja.
Siri za matabiri na za utume zimefunguka, 

umefahamika  uteremsho wenye jalali wa Isa 
bin Mariamu. 
Ikajulikana maana ya miujiza ya unabii, 

uteremko wa malaika, fadhili za Mungu 
zinazouteremkia  moyo wa mwaminio.
Elimu nyepesi za usufii na siri za uwalii pia 

zimepata ufumbuzi, wote wakakubali kuwa 
miujiza pia siyo muhali.
Ilmuradi, matatizo mamia yaliyoshindikana 

yametatuliwa. Aliyeuliza swali moja, kapewa 
majibu kumi.
Enyi waadilifu, fikirini zama zilivyogeuka, 
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wanamsema Isa aliyeahidiwa kuwa kaja dajali.
Manabii na Mawalii huwa mfano wa kioo, 

huonekana daima sura yako mwenyewe ndani 
ya kioo.
Wenyewe hawana uwezo wa kuona kama 

popo, na wanaliaibisha jua lenye uzuri na 
jamala.
Elimu ya kidhahiri ndiyo pazia kuu, kwa 

elimu ya batini mtu hupata daima kukamilika.
Je mmesahau kisa cha Musa na Khidhri 

Khidhri alitenda mambo yaliyomshangaza 
Musa.
Mfuate Khidhri kwa imani ya kweli, Ewe 

Gulab, kama unataka kheri katika hali na 
kauli.

Orodha ya Mapato ya Mchango kwa ajili ya 
kutengeneza Nyumba ya wageni, Kisima n.k.

Bw. Munshi Abdul Rahman, Mkuu wa Ofisi ya Generali, 
Kapurthala, Rupia 4

Bw. Maulawii Sayyid Ahsan wa Amroha, Rupia 4 

Bw. Arab Haji Mahdi Baghdadi, Mgeni wa Madras, Rupia 50

Bw. Seth Abdul Rahman Haji Allah Rakha wa Madras, Rupia 50

Wake wa Bw. Fazalud Din wa Bhera, Rupia 50
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Bw. Khairud Din wa Sikhwan karibu na Qadian, Rupia 1

Bw. Jalal Din Balani, Wilaya ya Gujrat, Rupia 5

Bw. Abdul Haq, Karanchi wala, Ludhiana, Rupia 5

Ibrahim Sulaiman Kampuni, Madras, Rupia 12

Bw. Seth Dalji Lalji, Madras, Rupia 50

Bw. Seth Saleh Muhammad Haji Allah Rakha, Madras, Rupia 18

Bw. Maulawii Sultan Mahmud, Madras, Rupia 20

Bw. Sheikh Muhammad Jan wa Wazirabad, Rupia 10

Bw. Imamud Din wa Sheikhwan karibu na Qadian, Rupia 1

Bw. Abdul Aziz Patwari wa Sheikhwan, Rupia 5

Bw. Khalifa Nurud Din na Bw. Allah Ditta wa Jammu, Rupia 15

Bw. Seth Ishak Ismail wa Bangalore, Rupia 15

Bw. Mirza Khuda Bakhsh, Mwalimu wa Bw. Nawwab wa Malir 
Kotla, Rupia 10

Mke wa Bw. Mirza aliyetajwa juu, Rupia 5

Bw.  Sheikh Rahmatullah, mfanya biashara wa Lahore, Rupia 
101 Anna 4

Bw. Munshi Karam Ilahi wa Mlima wa Simla, Rupia 2

Bw. Nawwab Khan, Mtoza ushuru wa Jhelum, Rupia 20

Bw. Nabii Bakhsh, Chifu wa Batala, Rupia 10

Bw. Muhammad Sadiq wa Sheikhwan karibu na Qadian, Rupia 1

Bw. Maula Bakhsh, mfanya biashara wa ngozi, Dinga, Wilaya 
Gujrat, Rupia 5

Bw. Muhammadud Din, mfanyabiashara wa viatu, Jammu, 
Rupia 1 Anna 12



Siraji Imulikayo156

Bw. Allah Ditta wa Jammu, Rupia 1

Bw. Sardar Samand Khan wa Jammu, Rupia 1 Anna 2

Bw. Qutbud Din, Kotla Fakir, Wilaya ya Jhelum, Rupia 5

Bw. Muhammad Shah, Kontrakta wa Jammu, Rupia 5

Bw. Maulawii Muhammad Sadiq wa Jammu, Anna 14 Paisa 2

Bw. Shadi Khan wa Sialkot, Rupia 120

Bw. Fazl Karim Ataa wa Jammu, Rupia 1

Bw. Mualawii Muhammad Akram wa Jammu, Anna 8

Bw. Khwaja Jamalud Din, B.A., wa Jammu, Rupia 8 Anna 2

Bw. Mistri Umar wa Jammu, Rupia 1 Anna 2

Bw. Mufti Fazl Ahmad wa Jammu, Anna 7 Paisa 1

Bw. Ghulam Rasul, mfanyabiashara, Calcatta, sasa katika 
Jammu, Rupia 5

Bw. Munshi Nabii Bakhsh wa Jammu, Rupia 1

Bw. Sheikh Masihullah wa Shahjahanpur, mpishi wa Msimamizi 
wa Mito, Multan, Rupia 4

Bw. Zainud Din Muhammad Ibrahim, Mhandisi wa Bombay, 
Rupia 15

Bw. Mahdi Husain wa Bombay, Rupia 2 

Bw. Babu Chiraghud Din, Stesheni Masta wa Layyah, Rupia 2

Bw. Abdullah Khan, ndugu wa Mtoza ushuru, Jhelum, Rupia 10

Bw. Fazl Ilahi wa Kijiji cha Faizullah, karibu na Qadian, Rupia 2

Bw. Abdullah, Theh Ghulam Nabii, karibu na Qadian, Rupia 1

Bw. Abdul Khaliq, Mtililiaji, Amritsar, Rupia 2

Bw. Muhammad Ismail, Mfanyabiashara wa nguo za sufu, 
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Amritsar, Rupia 5

Mke wa Bw. Abul Aziz Patwari aliyetajwa nyuma, Rupia 2

Bw. Ghulam Husain, Stesheni Masta msaidizi wa Dina, Rupia 1

Bw. Wazirud Din, Mwalimu Mkuu, Sajanpur, Kangarah, Rupia 1

Bw. Fazlud Din, Qadhi Kot, Rupia 1

Mke wa Bw. Nabii Bakhsh mtililiaji wa Amritsar, Rupia 5

Mehar Sawan wa Sheikwan, Rupia 1

Bw. Sayyid Haamid Shah wa Sialkot, Rupia 10

Bw. Muhammadud Din, Konstebo, Rupia 8

Bw. Hakiim Muhammadud Din, Konstebo, Rupia 1

Bw. Sayyid Chiragh Shah, Rupia 1 

Bw. Inayatullah, Rupia 1

Bw. Sayyid Amiir Ali Shah, Sajini wa daraja la kwanza, Rupia 5

Bw. Maulawii Qutbud Din wa Baddo Malhi, Rupia 1

Bw. Shah Rukund Din Ahmad Karha, Sajjada Nashin, Rupia 5

Bw. Mirza Niaz Beg, Msimamizi wa mito wilaya ya Multan, 
Rupia 20

Bw. Hafidh Abdul Rahman wa Layyah, Rupia 5

Bw. Maulawii Abdullah Khan, Rupia 1

Bw. Maulawii Mahmud Hasan Khan wa Patiala, Anna 8

Bw. Sheikh Karam Ilahi wa Patiala, Rupia 10

Bw. Hafidh Nur Muhammad wa Patiala, Rupia 1

Wana wa marehemu Dhahur Ali na mjukuu wa marehemu 
Akbar Ali, Anna 2
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Bw. Sayyid Muhammad Ali wa Madras, Qila Sobha Singh, 
Rupia 1

Bw. Shamsud Din Muhammad Ibrahim, Bombay, Rupia 6

Bw. Nur Muhammad, Rupia 8 

Bw. Mirza Fazl Beg Mukhtar wa Qasur, Rupia 5

Bw. Akbar Ali Shah wa Mojianwala, Wilaya ya Gujrat, Rupia 2

Bw. Hafidh Nur Muhammad, kijiji cha Faizullah, karibu na 
Qadian, Rupia 1

Bw. Ghulam Kadir wa Theh Ghulam Nabii, karibu na Qadian, 
Anna 2

Bw. Ghulam Muhammad wa Sheranwala Katrha, Amritsar, 
Rupia 1

Bw. Nabii Bakhsh, mtililiaji wa Amritsar, Rupia 20

Bw. Jamalud Din, Sheikhwan, Rupia 1

Bw. Khalifa Rashiidud Din, Daktari Mpasuaji msaidizi wa 
Chakrata, Rupia 5

Bw. Qadhi Ziaud Din wa Qadhi Kot, Rupia 1

Bw. Qadhi Fazalud Din, Anna 8

Bw. Sayyid Khasilat Ali Shah, Mkuu wa kituo cha polisi, Dinga, 
Rupia 15

Bw. Abul Aziz, mshonaji, Sialkot, Rupia 7

Mke na mama mzazi wa Bw. Shah, Rupia 4

Bw. Sheikh Ataa Muhammad, msimamizi mdogo wa ujenzi, 
Rupia 5

Bw. Maula Bakhsh Mfanyabiashara wa viatu, Sialkot, Rupia 2

Bw. Sayyid Muhammad, mfanyakazi katika Polisi, Sialkot, Anna 2



159Siraji Imulikayo

Bw. Fazl Din, Sonara wa Sialkot, Rupia 1

Bw. Muhammadud Din, mwandishi wa rufaa, Sialkot, Rupia 5

Bw. Qaadir Bakhsh wa Ludhiana, Rupia 8

Bw. Muhammad Akbar wa Batala, Rupia 10

Bw. Maulawii Ghulam Muhyid Din, mwalimu Nur Mahal, 
Rupia 1 Anna 4

Bw. Seth Musa wa Manipur, Asaam, Sadr Bazaar, Rupia 71

Bw. Munshi Aziz Ullah wa Sarhind, Postamasta Nadon 
Kangrah, Rupia 2

Bw. Sheikh Muhammad Husain wa Muradabad karani, Patiala, 
Rupia 8

Bw. Mustafa na Bw. Murtadha, Bw. Muhammad Afzal na Bw. 
Muhammad A‘zam, Rupia 2

Bw. Sheikh Abdus Samad, mwalimu wa Sanor, Anna 4

Bw. Maulawii Karamud Din, Naibu Mwalimu, Qila Sobha 
Singh, Rupia 1

Bw. Shihabud Din Shamsud Din wa Bombay, Rupia 4

Bw. Fateh Muhammad Khan Buzdar wa Layyah, Dera Ismail 
Khan, Rupia 5

Bw. Daktari Burhe Khan wa Qasur, Rupia 15

Bw. Maulawii Muhammad Qari Imamu wa Msikiti Kassaban, 
Jhelum, Rupia 2 

Bw.Chiragh Ali, Theh Ghulam Nabii karibu na Qadian, Rupia 1

Bw. Nizamud Din, karibu na Qadian, Anna 2

Bw. Gulabud Din, Thalwal, Jammu, Rupia 2

Mama mzazi wa Bw. Abdul Aziz Patwari wa Sheikhwan, Rupia 2
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Bw. Shahidain, Steshenimasta wa Dina, Wilaya ya Jhelum, 
Rupia 8

Bw. Muhammad Khan wa Kapurthala, Rupia 8

Bw. Qadhi Muhammad Yusuf wa Qadhi Kot, Rupia 2

Bw. Nur Muhammad Darweshke, Rupia 1

Bw. Ghulam Ilahi, mwashi wa Behra, ndugu zake na wenye 
mtaa, Rupia 2 Anna 12

Mke wa Bw. Abdul Aziz aliyetajwa juu, Rupia 8

Bw. Munshi Allah Ditta Khan wa Sialkot, Rupia 5

Bw. Hakiim Ahmadud Din, Sialkot, Rupia 1

Bw. Sayyid Nawab Shah, mwalimu, Sialkot, Rupia 2

Bw. Nizamud Din, mwashi, Sialkot, Rupia 5 Anna 11

Bw. Gulab Khan, msimamizi wa ujenzi, Sialkot, Rupia 5 Anna 11

Bw. Ali Gohar Khan, Branch Postamasta Jalandhar, Rupia 5

Bw. Munshi Rustam Ali, Inspekta wa Korti, Gurdaspur, Rupia 25

Bw. Ghulam Rasul Khan wa Ghazipur, Rupia 2

Bw. Babu Ghulam Muhyid Din, Phalor, Wilaya ya Jalandhar, 
Rupia 2

Bw. Mulla Abdur Rahim wa Ghazni, Rupia 2

Bw. Sharfud Din, Kotla Fakir, Wilayani Jhelum, Rupia 4

Bw. Daktari Abdul Hakiim wa Patiala, Rupia 10

Bw. Sheikh Abdullah na Bw. Ibadullah wa Patiala, Rupia 10 
Anna 12

Bw. Maulawii Yusuf wa Sanor, Anna 12

Bw. Hafidh Adhim Bakhsh, Anna 2
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Bw. Masta Ghulam Muhammad wa Sialkot, Rupia 1

Bw. Maulawii Abdul Karim wa Sialkot, Rupia 5

Bw. Babu Ataa Muhammad, overseer wa Baraza la mji, Sialkot, 
Rupia 5

Watu mbalimbali wa Sialkot, Rupia 2

Bw. Qurban Ali, mwashi, Platuni Na 43, Calcutta, Rupia 2

Bw. Munshi Abdul Rahim, Ofisi ya telegramu, Manipur, Rupia 5

Bw. Abdul Ghaffar, mwashi, Platuni Na 44, Danapur, Rupia 2

Bw. Bisharat Mian, Platuni Na 44 Manipur, Rupia 2

Bw. Pir Faiz Ali wa Manipur, Rupia 8

Bw. Sarwar Khan, Jemadari Manipur, Rupia 2

Bw. Khanda, Jemadari Gurdaspur, Rupia 2

Bw. La‘l Din, Manipur, Rupia 1

Bw. Hussain Bakhsh, Barakpur, Ardali Bazar, Rupia 5

Bw. Shabrani Banarasi, Rupia 2

Bw. Maulawii Ghulam Ahmad wa Manipur, Azizul Waidhiin, 
Rupia 30

Mke wa Maulawii aliyetajwa juu, Rupia 5

Bw. Muhammadud Din, Patwari, Balani, Wilaya ya Gujrat, 
Rupia 1

Bw. Khwaja Kamalud Din, B.A., Rupia 5

Bw. Mufti Muhammad Sadiq wa Bhera, Rupia 10

Bw. Sher Muhammad wa Bakhar, Rupia 2

Bw. Babu Maula Bakhsh wa Lahore, Rupia 1
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Zaidi ya haya kuna majina mengine pia 
yatakayochapishwa katika toleo la pili.
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حِيْمِ  52
َ

نِ الرّ حْٰ
َ

بِسْمِ اللّٰهِ الرّ

Mawasiliano Ya Kimaandishi

Katika kipindi hiki mawasiliano ya kimaandishi 
yaliyofanyika baina yangu na mheshimiwa Khwaja 
Ghulam Farid Chishti, Mwongozi wa Mtawala 
wa Bahawalpur, barua zile za pande zote mbili 
zinachapishwa kwa nia tu ya kuwanufaisha watu 
wote, huenda mtu yeyote wa Mungu akafaidika nazo 
ات53ِ یَّ  بِلنِّ

ُ
ال َ ْ

ع
َ ْ
َا ال َّ

. وَ اِن

Barua ile ya kwanza ya Bwana Khwaja 
iliyochapishwa ndani ya nyongeza ya Anjame 

Atham kwenye uk. 39.

Kutoka kwa fakiri wa Mlango wa Allah, Ghulam 
Fariid Sajjadanashin, kwenda kwa  Bwana Mirza 
Ghulam Ahmad wa Qadian.

رَسُوْلِہِ  عَٰ   
ُ
وۃ

ٰ
ل

َ
وَالصّ رْبَبِ 

َ ْ
ال رَبِّ  لِِ   

ُ
مَْد

ْ
ل

َ
ا حِیْمِ 

َ
الرّ نِ  حْٰ

َ
الرّ اللہِ   بِسْمِ 

مْ وَ عَٰ مَِ
ُ
یْک

َ
مُ عَل

َ
ل

َ
اَبِ وَالسّ

ْ
ص

َ ْ
لِہٖ وَ ال

ٰ
ِسَابِ وَ عَٰ ا

ْ
فِیْعِ  بِیَوْمِ ال

َّ
 الش

ۃِ
َ
مُبَاھَل

ْ
 ال

َ
کِتَابَ وَ بِہٖ دَعَوْتَ اِل

ْ
 ال

َّ َ
تَ اِل

ْ
رْسَل

َ
 ا

ْ
د

َ
 ق

ُ
ا بَعْد

َ
مّ

َ
صَابَ  ا

َ
  وَ ا

َ
 اجْتََد

  مِْ
ُ
یْتُہُ جَزْءَہ

َ
ا

َ
کِن رّ

ٰ
رْصَۃِ  وَ ل

ُ
ف

ْ
نْتُ عَدِیْمَ ال

ُ
ْ وَ اِنْ ک ِ

ّ
وََابِ وَ اِن

ْ
بْتَ بِل

َ
 وَطَال

حَالِکَ وِّ
ُ

بُد مِْ   ْ ِ
ّ

ن
َ
ا حْبَابِ 

َ ْ
اال

َ
عَزّ

َ
ا یَ  مْ 

َ
اِعْل عِتَابِ 

ْ
ال وَسَوْقِ  طَِابِ 

ْ
ال  حُسْنِ 

52  Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 
Ukarimu.
53  Na kwa hakika amali huitegemea nia.



Siraji Imulikayo164

فِ  
ٌ

مَِۃ
َ

ک لِسَانِْ  عَٰ  جَرَتْ  وَمَا  وَابِ 
َّ
الث لِنَیْلِ  عْظِیْمِکَ 

َ
ت امِ 

َ
مَق عَٰ   

ٌ
 وَاقِف

حِ
َ

 بِصَل
ٌ

ف ِ
َ

ْ مُعْت ِ
ّ

ن
َ
کَ بِ

َ
لِعُ ل

َ
طّ

َ
نَ ا

ٰ ْ
دَابِ وَال

ٰ ْ
بْجِیْلِ وَ رِعَایَۃِ ال

َ
 بِلتّ

َّ
کَ اِل

ّ
 حَقِ

سَعْیِکَ فِْ  ۔وَ  لِحِیَْ
ٰ

الصّ عِبَادِاللہِ  مِْ  کَ 
َّ
ن

َ
بِ مُوْقِنٌ  وَ  ارْتِیَابٍ   

َ
بِل  حَالِکَ 

َ
ل

َ
سْئ

َ
نْ ت

َ
کَ ا

َ
ابِ وَ ل

َ
وَھّ

ْ
مَلِکِ ال

ْ
 مَِ ال

َ
ل

ْ
ض

َ
ف

ْ
وْتِیْتَ ال

ُ
 ا

ْ
د

َ
ابٌ وَ ق

َ
وْرِ مَث

ُ
ک

ْ
مَش

ْ
 ال

طْنَابِ ِ
ْ

 ال
ُ

وْف
َ

 خ
َ

وْ ل
َ
بٍ وَل

ٰ
مْ حُسْنَ مَا

ُ
ک

َ
دْعُوْل

َ
یَْ عَاقِبَتِْ وَا

َ
عَالٰ خ

َ
 مَِ اللہِ ت

طْ
َ

ق
َ
وَابِ ۔ف

َ
 الصّ

َ
کَ سَبِیْل

َ
مُ عَٰ مَْ سَل

َ
ل

َ
طَِابِ۔ وَالسّ

ْ
 فِ ال

ُ
دَدْتّ

ْ
ز

َ
ل

ان
َ

امِ چَاچَڑ
َ

۲۷  رَجَبْ  ۱۳۱۴ ھ     مِْ مَق
 ۔

د فر�ی ی�رغلام  فق�

الفقرا  ۱۳۰۱ مہرخادم 

Tafsiri: Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi 
wa rehema, Mwingi wa ukarimu. Sifa zote njema 
zinamhusu Mwenyezi Mungu Aliye Mola wa mola 
wote. Na baraka na amani ziwe juu ya Mjumbe aliye 
mwombezi wa Siku ya Kiyama, na juu ya ali zake na 
masahaba wote, na amani iwe juu yako na juu ya kila 
mmoja ajitahidiye katika njia iliyo sawa. Baada ya hayo, 
ibainike kuwa kimenifikia kitabu chako ambamo 
yameombwa majibu kwa ajili ya mubahala. Ingawa 
nilikuwa sina fursa, hata hivyo nimeisoma sehemu 
moja ya kitabu hicho kilichokuwa na maneno mema 
na pia maneno ya kusuta. Basi, Ewe uliye mpendwa 
sana kuliko kila mpendwa, ufahamu kuwa tangu 
mwanzo nipo katika hali ya kukuheshimu ili nipate 
thawabu. Na kamwe ulimi wangu haujatoa neno 
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lolote kukuhusu wewe isipokuwa neno la heshima na 
staha na madaha na adabu. Na sasa ninakuarifu kuwa 
bila shaka ninaikiri hali yako njema na nina yakini 
kuwa u miongoni mwa waja wema wa Mungu, na 
juhudi yako mbele ya Mungu ni yenye kushukuriwa 
ambayo utapata ujira wake. Na fadhili za Mungu 
Msamehevu Mfalme ziko kwako. Niombee mwisho 
mwema, nami nakuombea mwisho mwema na bora. 
Kama nisingekuwa na hofu ya urefu ningeandika 
zaidi.

وَاب54ِ 
َ

 الصّ
َ

کَ سَبِیْل
َ
مُ عَٰ مَْ سَل

َ
ل

َ
وَالسّ

Tarehe 27 Rajab, 1314 Hijri, kutoka Chacharan.

 Jawabu la barua

رِیْمِ  
َ
ک

ْ
ْ عَٰ رَسُوْلِہِ ال ِ

ّ
صَل

ُ
 وَ ن

ٗ
ہ

ُ
مَد ْ َ

حِیْمِ                      ن
َ

نِ الرّ حْٰ
َ

  بِسْمِ اللہِ الرّ
رِیْمِ

َ
ک

ْ
ال یْخِ 

َّ
الش  

َ
اِل  

ُ
ہ

َ
د

َ
یّ

َ
ا وَ  اللہِ   

ُ
اہ

َ
عَاف  

ْ
حَْد

َ
ا م 

َ
ل

ُ
غ حَدِ 

َ ْ
ال اللہِ  عَبْدِ   مِْ 

ہٗ۔
ُ
ت

َ
ک وَبََ اللہِ   

ُ
وَرَحَْۃ مْ 

ُ
یْک

َ
عَل مُ 

َ
ل

َ
لسّ

َ
ا رِیْد۔ 

َ
ف م 

َ
ل

ُ
غ اللہِ  فِ   ْ حِبِّ عِیْدِ 

َ
 السّ

بِعِطْرِ  
َ

خ ِّ
ُ

ض تُوْبٌ 
ْ

مَک مِنْکَ  نِْ 
َ
غ

َ
بَل  

ْ
د

َ
ق  

ُ
الِ

َ
الصّ  

ُ
عَبْد

ْ
ال َا  ُ

یّ
َ
ا مْ 

َ
اعْل

َ
ف  

ُ
بَعْد ا 

َ
مّ

َ
 ا

وَ زََاءِ 
ْ

ال یَْ 
َ

خ اُللہ  جَزَاکَ  ۃِ 
َ

ف
ْ
ل

ُ ْ
وَال بُِّ 

ْ
ال نَمِلِ 

َ
بِ تِبَ 

ُ
وَک ۃِ 

َ
مَحَبّ

ْ
وَال صِ 

َ
ل

ْ
خ ِ

ْ
 ال

َ
وَع

ْ
ض

َ
اَ ا

َ
مِٰتِکَ ف

َ
ویٰ فِْ ک

ْ
ق

َ
 التّ

َ ْ
 رِی

ُ
تّ

ْ
ْ  وَجَد ِ

ّ
ءِ   اِن

َ
بَل

ْ
اعِ ال َ ْ

ن
َ
ِ ا

ّ ُ
کَ مِْ ک

َ
 حَفِظ

ِمْ
ّ
وَسَل یْہِ 

َ
عَل اُللہ   

َّ
صَل  ُ بِّ

َ
النّ بََ 

ْ
خ

َ
ا  

ْ
د

َ
ق وَ  حَاتِکَ 

َ
ف

َ
ن  

َ
ج

َ
وُْذ

َ
ن حْسَنَ 

َ
ا وَمَا  کَ 

َ
 رَیّ

بُہٗ ِ
ّ

ذ
َ
یکُ  

َ
وَل  

ٌ
صَالِ  

َّ
اِل ہٗ 

ُ
ق ِ

ّ
یصَُد

َ
ل  

َ
ال

َ
وَق مَرِیْ 

ُ
ز وَ  حْبَابِْ 

َ
ا عَٰ  نٰ 

ْ
ث

َ
ا وَ  مْرِیْ 

َ
ا  فِْ 

عْٰ
َ ْ
ال بِّ 

َ
الرّ مَِ  کَ 

َ
ل وَوَاھًا   

ٰ
مُصْطَف

ْ
ال ارَۃٍ 

َ
بِبِش کَ 

َ
ل ا 

ً
ف شَْ

َ
ف اسِقٌ 

َ
ف  

َّ
 اِل

54  Na Salaam iwe juu ya anayefuata njia iliyo sawa
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یْتُ
أَ
 رَ�

ْ
تُ مُذ

ْ
ْ مَازِل ِ

ّ
  وَ دُفِعَ وَاِن

َ
رُدّ

َ
بََ ف

ْ
ک

َ
 رُفِعَ  وَ مَِ اسْت

ْ
د

َ
ق

َ
عَ لِِ ف

َ
اض َ َ

 وَمَْ ت

نْ
َ
ا اَللہ   

ُ
ل

َ
سْئ

َ
وَا ۃِ  ضََْ

ْ
ال فِ  کَ 

َ
دْعُوْل

َ
ا دَابَکَ 

آ
� وَ  کَ 

َ
ق

َ
ل

ْ
خ

َ
ا سْتُ 

َ
ن

ٰ
ا وَ   کتَِابَکَ 

حَصَاتِکَ  
ُ

ۃ
َ
ان

َ
رَز وَ  اتِکَ 

َ
صِف حُسْنُ  نِْ  سََّ  

ْ
د

َ
ق وَ  حَْۃِ 

َ
الرّ اعِ  َ ْ

ن
َ
بِ یْکَ 

َ
عَل  یَتُوْبَ 

حِنُّ
َ
ا وَ  ۃِ  جِیَّ

َ
السّ رِمَ 

َ
مَک عْطِیْتَ 

ُ
ا وَ  ۃِ 

َ
یّ رُِّ

ْ
ال طِیْنَۃِ  مِْ  تَ 

ْ
لِق

ُ
خ کَ 

َّ
ن

َ
ا عَلِمْتُ    وَ 

صَائِصِ
َ

 خ
َ

عْتُ بَعْض  سَِ
ْ

د
َ
نِ وَ ق حْٰ

َ
رُ الرّ

ْ
د

َ
نَ ق

َ
نََانِ اِنْ ک

ْ
ائِکَ بِوََی ال

َ
 اِلٰ لِق

ِ
ْ

ی ِ
ّ

الد رِ  ْ ُ
ن وِیِّ 

َ
مَوْل

ْ
ال کَِیْمِ 

ْ
ل

َ
ا صِْ 

َ
لْ

ُ
م مِْ  وَجَاھَتِکَ  ثَِ 

ٰ
وَمَا بَاھَتِکَ 

َ
 ن

ھَانً بُْ نُّ 
َّ

وَالظ عَیَانً  کِبَُ 
ْ
ال وَصَارَ  یَقِیِْ 

ْ
ال عَٰ  یَقِیْنًا  تُوْبُکَ 

ْ
مَک ادَ 

َ
ز نَ 

ٰ ْ
ال

َ
 ف

ہُ
ُ
رَان

ْ
ف

ُ
غ  

َ
وّ  

ٌ
رَحَْۃ یْکَ 

َ
عَل ِیْطَ 

ُ
ی وَ  ہٗ 

ُ
یَان

ْ
وَبُن کَ 

ُ
ْد َ

م  
ٰ

یَبْق نْ 
َ
ا ہُ 

َ
اَن

ْ ُ
س ادْعُواَللہ 

َ
 ف

تُ شَْ
ْ
ب

َ
ا

َ
ف رَکَ 

َ
ک

ْ
اِن ھَرُ 

ْ
ظ

َ
ت  

َ
وَل ارَکَ 

َ
عِذ وِیْ 

ْ
ل

َ
ت  

َ
ل کَ 

َّ
اِن اسِ 

َ
لِلنّ تُ 

ْ
ل

ُ
ق نْتُ 

ُ
 وَک

َ
وْز

ُ
ف

َ
ا نْ 

َ
ا فِْ  کَ 

ُ
ق

ُ
ل

ُ
خ بَنِْ 

َّ
رَغ وَ  تْ 

أَ
طَ�

ْ
خ

َ
مَاا فِرَاسَتِْ   

َ
نّ

َ
ا وَ  تْ 

َّ َ
ت  

ْ
د

َ
ق مَِتِْ 

َ
ک  

َ
نّ

َ
 بِ

اللہِ مَِ  یْءَ  ِ
َ

ت  
ّٰ

حَ تُوْبَتِ 
ْ

مَک
ْ
بِل نِْ  سَُّ

َ
ت نْ 

َ
ا رْجُوْ 

َ
ا

َ
ف یَاکَ 

ْ
ق

ُ
بِل  َ سَّ

ُ
ا وَ  کَ 

ٰ
 بِرَْا

مَا
َ
ک کتَِابِْ   

َ
یْمَۃ ِ

َ
ض ا 

َ
ھٰذ تُوْبِْ 

ْ
مَک مَعَ  یْکَ 

َ
اِل  

ُ
رْسِل

ُ
ا نَ 

ٰ ْ
وَال اتِ 

َ
ق

َ
مُل

ْ
ال تُ 

ْ
 وَق

وْ
َ
رَءَ ھَا وَ ل

ْ
ق

َ
نْ ت

َ
ا رْجُوْ 

َ
ا تُوْبِکَ وَ 

ْ
رُ مَک

ْ
ذِک رُکَ وَ 

ْ
ذِک حْبَابِْ وَ فِیْاَ 

َ
ا اِلٰ  تُہُ 

ْ
رْسَل

َ
 ا

طُوْبِکَ
ُ

  فِْ بَعْضِ خ
ٌ

نَ حَرَج
َ

 ک
ادِیَن۔۔

َ
طْ مِْ ق

َ
ق

َ
عُوْبِکَ۔ ف

ُ
تِکَ وَ ش

َ
عِزّ

َ
یْکَ وَ عَٰ ا

َ
مُ عَل

َ
ل

َ
وَالسّ

(Tafsiri): Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema 
Mwingi wa ukarimu.

Twamhimidia Yeye, na kumsalia Mtume Wake 
Mtukufusaw.

Kutoka kwa mtumishi wa Mungu Aliye wa Pekee, 
Ghulam Ahmad, Allah Amhifadhi na Amsaidie, 
kwenda kwa Sheikh mheshimiwa mwenye bahati 
njema, mpendwa wangu kwa ajili ya Mungu, 
Ghulam Farid. Assalamu alaikum wa Rahmatullahi 
wa Barakaatuh.



167Siraji Imulikayo

Amani na rehema na baraka za Allah ziwe kwako, 
Amma baad, fahamu, Ewe mja mwema, kwamba  

imeniwasilia barua kutoka kwako iliyopakwa uturi 
wa ikhlasi na mahaba, ambayo imeandikwa kwa 
vyanda vya huba na Upendo. Allah Akujaalie malipo 
bora na Akuhifadhi na kila aina ya balaa. Nimepata 
harufu nzuri ya ucha Mungu ndani ya maneno yako. 
Harufu yako njema imeenea sana namna gani! Na 
mfano mzuiri namna gani wa lafudhi zako!! Nabii 
s.a.w. alitoa habari kuhusiana nami na akawasifu 
marafiki zangu na kundi langu na akasema hakuna 
atakayemsadikisha isipokuwa mwema na hakuna 
atakayemkadhibisha isipokuwa fasiki. Hivyo ni 
heshima kwako kwa sababu ya bishara ya Mteulesaw 
na hongera kwako kutoka Mola Aliye juu. Na yule 
aliyenyenyekea kwa ajili ya Allah, akanyanyuliwa, na 
yule aliyefanya kiburi, akakataliwa na kufukuziliwa 
mbali. Na tangu niione barua yako na kuzifahamu 
khulka zako na adabu zako, naendelea kukuombea 
kwa Mwenyezi Mungu, na ninamwomba Allah kuwa 
Aelekee kwako kwa rehema za aina aina. Na sifa zako 
bora na uzito wa rai zako zimenifurahisha, nami 
nimefahamu kuwa wewe umejaaliwa tabia iliyo huru 
na umejaaliwa khulka bora, na nina shauku kubwa 
moyoni ya kukutana nawe, laiti Mwenyezi Mungu 
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Angelifanikisha jambo hili. Mimi nimeshasikia 
toka kwa rafiki yangu mwaminifu, Bwana Hakim 
Maulawii Nurud Din, kuhusiana na baadhi ya sifa za 
busara zako na matendo yenye sifa ya jaha yako. Na 
sasa, barua yako imeongeza yakini juu ya yakini, na 
habari imekuwa kama ni ya kujionea kwa macho na 
dhana ikawa uhakikisho. Hivyo, ninamwomba Allah 
Mtakatifu utukufu wako uendelee na kuimarika na 
rehema Yake na msamaha Wake ukuzingire. Nami 
nilikuwa nikiwaambia watu kuwa wewe hutaasi 
wala hutakataa. Basi, nimefurahi kuwa neno langu 
limetimia na busara yangu haikukosea, na khulka 
zako zimenivutia kwamba nipate kukuona na 
nifurahi kukutana nawe. Hivyo, ninatumai kwamba 
utanifurahisha kwa barua zako hadi uwadie kutoka 
kwa Mungu wakati wa kukutana nawe. Na sasa 
pamoja na barua yangu hii nakutumia nyongeza ya 
kitabu changu kama nilivyowatumia marafiki zangu, 
na humo zimetajwa habari zako na habari za barua 
yako, nami natumai kwamba utaisoma hata kama 
kwa kuzivunja shughuli zako muhimu. Na salamu 
ziwe kwako na kwa wapendwa wako na wenzako. 
Basi. Kutoka Qadian.
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Barua ya pili ya Khwaja Sahib 

Kwa Janabi Bwana Mirza, mheshimiwa mwenye 
mema mengi sana, mwenye sifa nyingi mno, 
muhtaramu, muadhamu, Mirza Ghulam Ahmad, 
mteule wa Mwenyezi Mungu Mmoja, Mungu 
Awanufaishe watu kwa kubaki kwake na Anifurahishe 
kwa kutana naye na Amneemeshe kwa neema zake. 
Baada ya kutoa salamu iliyo Suna ya Kiislamu, 
kwa shauku kubwa naomba dua kwa kutukzwa 
jina na kunyanyuliwa wazi wazi cheo. Imewasili 
barua yako pamoja na kitabu ulichotuma, iliyojaa 
kipeo cha huba, iliyokuwa na mahaba na ukarimu, 
iliyosababisha kuchangamsha na kufurahisha sana 
mno. Haikufichika kwamba mimi mnyonge, kwa 
sababu ya mazoea na tabia ya asili sipendi kulaumiana 
na kujiingiza katika medani ya mahojiano na 
mijaldala ya bure ili kujikinga na mabishano yasiyo 
na maana. Kwani, maelekeo ya utashi wa watu wengi 
yanawazuia wasiutafute ukweli, na tabia ya chuku 
inazidisha ujahili ndani ya uchunguzi. Pamoja na 
hayo, hao wanayategemea mambo yasiyo imara,  
na pasipo kufahamu wanaanzisha makelele, na 
mavumbi ya ujahili yanayozuka kwa upepo wa ujinga 
huwaangukia vichwani mwao wenyewe, waila natija 
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ya matendo huitegemea nia sahihi, na kinaya cha 
kina chabainika kwa kutoa maelezo. Miongoni mwa 
baadhi ya wataalamu wa sehemu hii wa zama hizi 
wametaka niwajibu kwa nini namfikiria mtu (yaani 
wewe) kuwa mwema ambaye juu yake Maulamaa 
wameafikiana kuwa mambo fulani yamethibitika 
ndani yake, na kwa nini unayo dhana njema juu yake. 
Kwa kuwa maandiko yao yamejaa jadhba kubwa na 
mpangilio wao wa maneno una moto kama wa radi, 
kadhalika maandiko yao yanashuhudia mahangaiko 
yao ya mioyo, ajuaje sana nia ya mtu ni Mwenyezi 
Mungu peke yake, na kumdhania vibaya mtu yeyote 
si njia ya watu wema, wala haijuzu kumfahamu mtu 
kuwa mnafiki au mwenye kujitii nafsi, bila uchunguzi 
mimi naona uzito kuwadhaina vibaya. Kwani 
kama wanayo nia safi, basi kosa lao litachukuliwa 
kuwa ni kosa la ijtihadi. Waila hakika yenywe ni 
kuwa kadri walivyopata habari zako wenye kutega 
masikio kusikiliza maneno ya huba, mahaba yako 
yamezidi moyoni na ikhlasi imeongezeka ambayo 
mimi nilikuwa nayo. Ninaomba kwamba kwa hisani 
ya Mungu izuke sababu nzuri na idhihirika saa ile 
kwamba liondoke pazia la umbali wa kimweli na 
hijabu ya masafa marefu sana. Na itakuwa ni hisani 
yako, kama utanitumia makala yako ile iliyosomwa 
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katika Mkutano wa Dini. 
Wassalamu. Salaam sana kwa Maulawii Nuruddin 

na Sahibzada Sirajul Haq pia.
Mwandishi: Fakiri Ghulam Farid Alchishti 

Annidhami, kutoka Chachrhan Sharif. 

27 Shabani 1314 Hijriyya Nabawiyya. Muhuri  
 

Jawabu 

رِیْمِ  
َ
ک

ْ
ْ عَٰ رَسُوْلِہِ ال ِ

ّ
صَل

ُ
 وَ ن

ٗ
ہ

ُ
مَد ْ َ

حِیْمِ                                           ن
َ

نِ الرّ حْٰ
َ

		  بِسْمِ اللہِ الرّ
   		   

Kwa Hadhrat mheshimiwa Sheikh, mhashamu, 
jalili sharifu, mwenye bahati njema, mpendwa 
wangu kwa Allah, Bwana Ghulam Farid, Mungu 
Awe pamoja naye, Amridhie na Amridhishe.

Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh
Amma baad, barua yako ya kupendeza yenye 

heshima imewasili iliyonifurahisha sana, ambayo 
inalingana kabisa na aya hii ya Kurani Tukufu:

وْنِ 55
ُ

د نِّ
َ

ف
ُ
نْ ت

َ
 ا

َ
وْ ل

َ
 ل

َ
سُف  رِیْحَ یُْ

ُ
َجِد َ

ْ ل ِ
ّ

اِن
Miongoni mwa maelfu ya wanazuoni na watu wema, 

55  Yuusuf, 12:95
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nimehisi kutoka kwa maneno yako harufu njema ya 
urafiki. Namshukuru Mungu kwamba katika ardhi 
hii hawakukosekana waja wema wa aina hii ambao 
hawaiogopi lawama ya yeyote mwenye kulaumu, na 
wamejaaliwa nuru na busara kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu. Basi, tabia yako safi sahihi yakuvutia 
kwenye ukweli, na roho mtakatifu hukusaidia katika 
kudhihirisha haki. Alhamdu lillahi, tena Alhamdu 
lillahi, kwamba tumekukuta unayo mambo hayo.

Ewe ndugu mheshimiwa, masheikh wa zama 
hizi wananielekea kwa kiasi kidogo sana, na fitina 
zinazuka kila upande. Hapo kabla mpenzi wangu kwa 
Allah, Haji Munshi Ahmad Jaan wa Ludhiana aliye 
pia mwandishi wa kitabu cha “Tibbe Ruhani” akawa 
na itikadi njema kwangu kwa mahaba na ikhlasi sana, 
na baadhi ya wafuasi wake wabovu wakasema sana 
kumhusu yeye kuwa juu ya kuwa mtawa na maarufu 
ameangukia wapi! Yeye alipopata kusikia maneno 
haya, aliwakusanya wafuasi wake katika kikao fulani 
na akasema, “Uhakika wenyewe ni huu ya kwamba 
mimi nimekiona kitu msichokiona. Kwa hiyo, kama 
mnataka kuvunja uhusiano nami, ni vizuri sana, 
hata mimi siujali uhusiano kama huu.” Kwa kusikia 
maneno yake haya, wafuasi wake wa kweli wakaanza 
kulia na wakaonyesha ikhlasi wasiyokuwa nayo 
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hapo kabla. Yeye alipokutana nami, alisema “Mimi 
nimepatwa na tatizo la ajabu. Nilifungu nia imara 
kwamba kama wataachana nami, basi nitawaacha. 
Lakini mambo yakawa kinyume. Hao wakala kiapo 
kuwa watanitolea huduma wasizotolea hapo kabla. 
Mja huyo alifariki dunia aliporudi baada ya kuhiji. 
Yeye aliwasihi mara kwa mara ndugu zake na jamaa 
zake wa karibu kuwa daima wawe na uhusiano wa 
upendo nami. Wakati wa kunuia kwenda kuhiji, 
aliniandikia kwamba mimi nasikitika sana ya 
kwamba nimepata sehemu kidogo sana ya zama 
zako, na umri wangu umepotea katika mambo ya 
bure. Katika ukoo wake, mwanaye na wanawake kwa 
wanaume wote waliufuata wasia wake na wakafanya 
baiati yangu. Na wazao wa mja huyo wakaacha kukaa 
Ludhiana, wanaishi hapa Qadian tangu muda mrefu.

Kuna mja mwingine ambaye ni Pir Sahibul ‘Alam 
(mwenye bendera). Yeye aliona ndoto kuhusiana 
nami na baada ya kupata uthibitisho kutoka kwa 
Mtumesaw, akatoa ushuhuda juu yangu katika kikao 
kikubwa sana, na akaniandikia barua ambayo 
pengine umeiona ndani ya Nyongeza ya kitabu 
Anjame Atham.

Idadi ya wafuasi wangu bado haijafikia kiwango 



Siraji Imulikayo174

kile Alichonidhihirishia Mola wangu. Nafikiri hivi 
sasa idadi ya wafuasi wangu ni elfu nane, wawili au 
watatu wanaweza kupungua au kuzidi.

Ewe muadhamu na mheshimiwa, silsila hii ni silsila 
ya Mungu, na ni jengo lililojengwa na mkono wa 
Mungu Mweza Anayeonyesha siku zote mambo ya 
ajabu. Naye Haulizwi kuhusu kazi zake ya kwamba 
kwa nini Amefanya hivyo. Yu Mmiliki, Hufanya 
Apendavyo. Mbingu na ardhi vinatetemeka kwa hofu 
yake, na malaika hutetemeka kwa haiba Yake. Yeye 
ameniita jina Adam katika ufunuo Wake na kusema 
دَمَ

ٰ
تُ ا

ْ
ق

َ
لَ

َ
 ف

َ
خِلف

َ
سْت

َ
نْ ا

َ
رَدْتُ ا

َ
 Kwa sababu alijua kuwa mimi . ا

pia nitaletewa lawama hii َفِیْا  
ُ

سِد
ْ

ف
ُ
یّ مَْ  فِیْاَ   

ُ
عَل ْ َ

ت
َ
 ,basi ا

yeyote anayeniamini ni malaika, sio binadamu, na 
yule anayenikataa ni Iblisi sio mtu. Hiyo ni kauli ya 
Mwenyezi Mungu, siyo kauli yangu. وْا

ُ
حَبّ

َ
ا  َ ْ

ذِی
َّ
لِل  

ٰ
طُوْب

َ
 ف

وَاتُ اللہِ
َ
مْ صَل یِْ

َ
ئِکَ  عَل

ۗ ٰ
ول

ُ
وْنِْ ا

ُ
وْنِْ وَمَا رَدّ

ُ
بِل

َ
وْنِْ وَق

َ
ذ

ٰ
وْنِْ وَمَا ا

َ
 وَمَا عَادُوْنِْ وَصَاف

وْنَ۔
ُ

مُھْتَد
ْ
ئِکَ  ھُمُ ال

ۗ ٰ
ول

ُ
 Na ile nakala ya makala uliyotaka وَ ا

iliyosomwa katika Mkutano wa Dini, sababu ya 
kuchelewa kutumwa ni hii ya kwamba nilikuwa 
nikisubiri kupokea sehemu ya makala iliyokwisha 
chapwa ili nikupelekee. Basi, leo imenifikia sehemu 
yake moja ambayo ninakutumia. Na inshaallah, 
siku za usoni, kila mara nitakapopata sehemu zake 
nyingine nitaendelea kukutumia. Kupendwa kwa 
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makala hii kunabainika kutokana na jambo hili ya 
kwamba gazeti la serikali, ambalo haliijali habari ya 
kawaida bali huchapisha tu habari zile zilizo muhimu, 
hilo nalo limeisifu makala hii sana hata kuieleza 
kuwa ni mwujiza. Gazeti la Civil Military laandika 
kuwa makala hii iliposomwa, watu wote wakatega 
masikio na kusikia kwa mshangao wa hali ya juu 
sana. Na pia likaandika kuwa makala hii ilizishinda 
makala nyingine zote, bali likasema kwamba makala 
nyingine hazikuwa na thamani yoyote mbele ya 
makala hii. Basi, hii ni fadhili ya Mungu ya kwamba 
kalba ya kutokea tukio hilo, Yeye alinipasha habari 
mapema kwa ufunuo Wake na maneno yake, nami 
pia nikaeneza tangazo hili la Mungu mapema kwa 
njia ya kipeperushi. Basi, adhama ya tukio hili ikawa 
nuru juu ya nuru. Hivyo, tunamshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa jambo hili.

Kuhusiana na malalamiko yote uliyoyaandika 
juu ya wanazuoni, niseme nini au niandike nini? 
Kesi yangu na yao iko mbinguni. Kama mimi ni 
mwongo, na ni mzushi katika elimu ya Mwenyezi 
Mungu Mwenye heshima, na madai yangu ni uongo, 
hiana na ulaghai, hapo hakuna adui wangu mkubwa 
kuliko Mungu. Yeye haraka sana Ataning'olea mbali 
na kuisambaratisha Jumuiya yangu, kwani Yeye 
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Hamwachi mzushi akae katika hali ya amani. Lakini 
kama mimi nimetokana naye na ni kutoka kwake na 
nimekuja kwa amri yake, na tena sina uhaini wowote 
katika mambo yangu, hapo hapana shaka Atawafanya 
watu wanisaidie kama inavyoendelea suna Yake 
tangu zamani kuwasaidia wakweli. Mimi siogopi 
laana ya watu hawa; laana ya asili ni ile inayotokea 
mbinguni. Na kama laana siyo kutoka mbinguni 
basi, laana ya watu ni jambo rahisi ambalo hakuna 
mkweli aliyesalimika nayo. Lakini wewe nakuombea 
kwa Mungu Mwenye enzi, uliyewafukuzilia mbali 
wapinzani wangu kwa sababu ya tabia yako njema, 
nitamwomba Mwenyezi Mungu. Basi, Ewe mpendwa 
wangu, Mungu Awe pamoja nawe, na mwisho wako 
uwe wenye kusifika. 

یْنََ
َ
ا مَعَکَ  نَ 

َ
وَک بٰ 

ْ
عُق

ْ
وَال یَا 

ْ
ن

ُ ّ
الد فِ  یْکَ 

َ
اِل حْسَنَ 

َ
وَا زََاءِ 

ْ
ال یَْ

َ
خ اُللہ   جَزَاکَ 

مِیَن
آ
۔ � مَحْبُوْبِیَْ

ْ
کَ اُللہ فِ عِبَادہِ ال

َ
ل

َ
دْخ

َ
نْتَ وَ ا

ُ
 ک

Shairi la Kiajemi

Ewe mtu wa pekee wa zama hizi katika ukweli 
na utakaso, Awe pamoja nawe Yule Ambaye 
jina lake ni Mungu.
Ikunyeshe mvua ya rehema za Yule Rafiki 

wa tangu azali, na iendelee kung’aa nuru ya 
Mpendwa wa tangu azali.
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Ewe mwanadamu mwenye tabia njema, 
roho yangu imekuridha. Katika zama hizi za 
kuadimika watu wenye vipaji nimekukuta 
wewe pekee u mwanamume.
Kwa hakika binadamu wa kweli huwa 

wachache, ingawa kuonekana wote waonekana 
kuwa ni binadamu.
Ewe yule ambaye mwelekeo wa huba yangu 

uko kwako, ninapata harufu njema ya upendo 
kutoka kwa mtaa wako.
Hakuna yeyote miongoni mwa watu hawa 

aliyetuelekea. Jambo hili lilikuwemo tu ndani 
ya kisimati chako, Ewe mtu mwenye bahati 
njema.
Watu hawa kila wakati wanitaja kwa kunilaani, 

na huendelea kuniudhi kwa dhuluma na 
ujeuri.
Mtu hawi Siddiki machoni mwa Mungu hadi 

awe kafiri machoni mwa wengine. 
Waliniita kuwa kafiri, dajali na mlaaniwa, na 

kila dhalili akanivizia kuniua.
Waangalie wana-Sarakasi jinsi wanavyo-

rukaruka, hao kwa kusudi wanajichezea tu 
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uhai wao. 
Kumsema mwaminio kuwa ni kafiri ni jambo 

la hatari sana kwa mwenye akili.
Kwani, kukufurisha pasipo haki kwamw-

angukia kichwani mwenye kukufurisha. 
Mpumbavu yule aliyazama ndani ya kufuru 

iliyojificha, anapigia  kelele za hovyo kufuru ya 
wengine.
Kama angekuwa na habari ya ukafiri wake wa 

ndani, basi angejiona kuwa mbaya sana.
Tangu watu waliponitenga na kaumu yangu, 

wamejaribu sana namna ngapi kunikufurisha.
Wakanizushia uongo mbele ya kila mtu, na 

wakapiga domo kwa hiana. 
Ili mtu yeyote ateleze kutokana na uzushi 

huu, na mtu wa kawaida anifahamu kuwa 
mimi ni kafiri.
Waliibua fitina katika njia yetu, na wakala 

njama kwa kuungana na Wakristo. 
Wakasema kuwa mimi ni kafiri, kutokana 

na ujahili na uadui. Laiti kusingekuwepo na 
kipofu yeyote kiasi hiki duniani.
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Ubahili na ujinga ukazidisha uadui, na chuki 
ikalipuka na kuyapofusha macho yao yote 
mawili.
Tu Waislamu  kwa fadhili za Mungu, na 

Muhammadsaw ndiye Imam na kiongozi wetu.
Sisi tumezaliwa ndani ya dini hii, na 

tutaondoka dunia tukiwa na dini hii hii.
Kitabu kile cha Mungu kinachoitwa Kurani, 

mvinyo yetu ya maarifa imetokana na bilauri 
hii hii. 
Mtume yule aitwaye Muhammadsaw, 

tumeshikamana naye daima dumu dawamu.
Penzi lake liliingia ndani ya mwili wetu 

pamoja na maziwa ya mama, nalo likawa uhai 
na litatoka nje likiwa pamoja na uhai tu.
Yeye ndiye mbora wa mitume na mbora wa 

viumbe, na unabii wa kila aina umekamilika 
kwake.
Maji yoyote yale tunayanywa kwa kuchukua 

kutoka kwake, yeyote aliyezima kiu, ameizima 
kutoka kwake.
Ule wahyi na ufunuo unaotuteremkia, 

hautokani nasi, bali hutokea huko huko.
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Kila mwanga na kila ukamilifu twapata 
kutoka kwake, haiwezekani kukutana na 
Mpendwa wa tangu azali bila ya kupitia kwake.
Imo ndani ya asili yetu kufuata kila agizo lake, 

chochote asemacho twakiamini kikamilifu.
Yale yote aliyosema Mtume huyo wa Mola wa 

watu kuhusiana na malaika na hali za akhera,
Yametoka kwa Mungu Mmoja, na mwenye 

kuyakataa anastahili kupata laana. 
Miujiza yake yote ni ya kweli na sahihi, 

mwenye kuikataa ni mwenye kuteremkiwa na 
laana ya Mungu.
Miujiza ya manabii wote wa hapo kabla 

ambayo imetajwa kwa uwazi kabisa ndani ya 
Kurani,
Yote hiyo tunaiaamini kwa moyo wote, na 

aikataaye ndiye miongoni mwa wenye bahati 
mbaya.
Kukaa mbali hata hatua moja na kitabu hicho 

chenye nuru, ni ukafiri kwetu na hasara na ni 
maangamio.
Lakini, watu dhalili hawana habari ya uhakika 

wa Kurani Tukufu, kila moyo hauzitambui siri 



181Siraji Imulikayo

zake.
Maadamu mtafuta haki hajitakasi batini yake, 

na maadamu penzi la Yule Mpendwa Asiye na 
mfano halina harara moyoni mwake, 
Anawezaje yeyote kuzifahamu siri za Kurani 

Tukufu. Kwa kuifahamu nuru, yahitajika 
kuwa na nuru nyingi ya batini.
Hii si kauli yangu, bali Kurani pia imenena 

kwamba kuifahamu Kurani kuna sharti ya 
kujitakasa.
Kama kila mtu angeweza kuifahamu 

mwenyewe Kurani Tukufu basi kwa nini 
Mungu Alizidisha sharti ya kujitakasa.
Yule tu anaweza kuitambua nuru ambaye 

mwenyewe amekuwa nuru na amekuwa mbali 
na mapazia ya uasi.
Vipofu wote hawa wanaonikufurisha kwa 

yakini hawana habari na nuru ya Kurani,
Na hawazielewi siri za maneno hayo, ni 

wapuuzi, wabovu na wasiopevuka. 
Mikononi mwao hamna chochote zaidi ya 

mfupa, na vichwani mwao hamna akili yenye 
busara. 
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Wa wafu wenyewe, na fahamu yao pia 
imekufa, wamenyimwa vyote viwili upendo 
na mpendwa.
Kwa kifupi Kurani ndio msingi wa dini yetu, 

hiyo hutuliza mioyo yetu yenye huzuni.
Nuru ya Furkani huvutia kwa Mungu, kwayo 

twaweza kuona Uso wa Mungu.
Twawezaje kufumba macho yetu tusimtazame 

yule Mpendwa? U wapi uso mzuri kama Uso 
wake?
Uso wangu kang’aa kutokana na nuru ya 

Uso wake, chochote ulichopata moyo wangu 
kimetokana na neema Zake.
Kadiri utambuavyo macho yangu uzuri wake, 

hakuna ajuaye. Nafsi yangu imejitoa mhanga 
kwa Jua hili la sifa kamilifu.
Penzi kama hilo ninalo kwa dhati ya 

Mustafasaw. Kama nyuni moyo wangu unaruka 
kuelekea kwa Mustafasaw.
Tangu nilipohabarishwa kuhusu uzuri wake, 

moyo wangu hauna utulivu kutokana na penzi 
lake.
Mimi nauona uso wa mpendwa yule. Kama 
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mtu amtolee moyo wake, mimi kumshinda 
huyo nimtolee uhai wangu.
Huyo huyo mtunza roho ndiye 

aninyweshaye ambaye daima hunifurahisha 
kwa bilauri ya mvinyo. 
Uso wangu umetokomea ndani ya uso wake, 

na toka nyumbani mwangu na mataani 
mwangu husikika harufu njema ya huyo huyo.
Nimejipoteza ndani ya penzi lake, mimi ni 

huyo huyo, ni huyo huyo, ni huyo huyo.
Roho yangu inajipatia chakula toka kwenye 

roho yake, na jua lile lile limechomoza toka 
kifuani mwangu.
Ahmad amedhihiri ndani ya nafsi ya Ahmad, 

ndio sababu jina langu likawa jina la mtu huyo 
asiye na kifani.
Nikawa sihitaji tena jaha wala heshima 

kutokana na penzi lake, siuwezi moyo, wala 
Sijijui hali yangu. Sina habari nyingine yoyote. 
Ni uzushi dhidi yangu kuwa nageuka 

nisikikabili kizingati kile; ni uongo mkubwa 
ulioje huu wa hao mafasiki!
 Je mtu kama mimi anaweza kupa kisogo 
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mpendwa huyu? Laana ya Mungu iwe juu ya 
wazo hili la adui.
Mimi ndiye yule ambaye utakiona kichwa 

changu kikiwa kimepakwa damu na mavumbi 
katika njia ya Mwongozi huyo.
Kama mtaani mwa mpendwa huyu ukipigwa 

upanga, mimi nitakuwa mtu wa kwanza 
kujitolea dhabihu ya uhai wake.
Kama hii ndiyo kufuru mbele ya maadui, basi 

ni mwenye bahati nzuri sana yule aliye kafiri 
kama mimi.
Watu hawa wameniita kafiri, dajali na 

mlaaniwa. Mimi sielewi hii ni imani na dini 
gani.
Tabia zao hizi ni ngumu kama jiwe. Kama 

vifuani mwao mna moyo, basi onyesheni uko 
wapi huo?
Shughuli za watu hao, wakati wote, ni 

kuzusha, na saa zote rafiki yao ni uroho na 
tamaa.
Mioyo yao imejaa uchafu, na batini zao shari, 

wako mbali sana na nia njema.
Nia njema inapokuwepo moyoni, huangukia 
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juu ya ua la ukweli kama kurumbiza, 
Na hajiweki tayari kufanya shari, yeye 

humwogopa Yule Ajuaye siri zilizojificha.
Lakini ujasiri huu na kukosa haya, na uzushi 

juu ya uzushi, 
Hiyo siyo kazi ya waaminio na wacha Mungu, 

wala sio maadili ya watawa wenye mioyo 
iliyotakasika.
Yule aliye mtumwa wa tamaa zake saa zote, 

nawezaje kumfahamu kuwa anamcha Mungu.
Wamejidhania kuwa wema; yasikitisha 

kwamba watu hao wamejielewa vibaya sana 
kiasi gani.
Kuzitii nafsi zao na kumkengeuka Mwenyezi 

Mungu, hiyo ndiyo alama ya wenye bahati 
mbaya.
Aliye na uchafu kama huo moyoni mwake, 

kama huyo anayo hata harufu ya imani ndani 
mwake, hapo mimi ni kafiri.
Mimi nimesoma mbele ya watu hao kile 

kitabu kisicho na shaka (yaani Kurani),
Pia nimetoa hata Hadithi za yule Mtume 

ambaye, kwa fadhili za Allah, ni mkweli na 
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ameepukana na upuuzi.
Lakini dhamira yao haikuwa ya kuukubali 

ukweli; kwamfaa nini kondoo kulia mbele ya 
mbwa mwitu.
Waliniita kafiri na kukengeuka na wakawa 

wana yakini kana kwamba wameona kwa 
kupasua moyo wangu.
Kuhusiana na hao, yule mfalme wa dini 

alisema vyema kabisa kwamba watu hao ni 
makafiri moyoni na ni waaminio kidhahiri. 
Mdomoni mwao kuna Kurani, lakini mioyoni 

mwao mna huba ya dunia, kiburi na uadui.
Madai yao ya kuifahamu dini ni majisifu tu, 

kwani wakati wa kila vita wakakimbia. 
Hao ndio wale majahili wasioifahamu lugha 

ya Kiarabu, wala Kurani Tukufu na siri zake 
zilizojificha.
Kiburi chao kilipofika kileleni, hapo ghera ya 

Mungu ikazichana mapazia yao.
Watu hawa ni maadui wa dini kama yule 

mwovu Shimar (aliyemwua Imam Husainra), 
na dini ni mgonjwa na dhaifu kama Zainul 
‘Abidini.
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Mwili wangu unatetemeka na roho na moyo 
wangu unagwaya nizionapo hiana zao.
Wamefanya hila nyingi, na bado wanaendelea 

kufanya, ili waivuruge vuruvuru nidhamu ya 
shughuli zetu.
Lakini jambo litokalo mbinguni lawezaje 

kafifia kwa husuda za mahasidi.
Ni kitu gani mie? Vita yao ni dhidi ya Mungu 

ambaye bustani hii na jumba hili vimejengwa 
kwa mikono Yake miwili.
Yule ajiingizaye kwenye kazi za Mungu, huyo 

kwa hakika anainuka kupigana vita na Mungu.
Sisi ni watu wenye kufa, na mshale wetu ni 

mshale wa Mungu, na windo letu, kwa hakika, 
ni windo la Mungu.
Mkweli huwa katika hifadhi ya Huyo Aliye wa 

Pekee, na mkono wa Mungu huwa unafichika 
ndani ya mkono wa vazi lake.
Yule anayepigana na Mungu kwa sababu ya 

uadui, yeye anaung’oa mzizi wake mwenyewe 
kama Shetani aliyelaaniwa.
Watu wengi ni kama Bal‘am ambaye kazi yake 

huangamizwa na mikono ya Musa.
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Mimi nimekuja katika wakati mwafaka kama 
mawingu ya majira ya kuchipua, na ninazo 
ishara mamia za hisani za Mungu.
Mbingu inyeshesha baraka kwa ajili yangu, 

ardhi nayo saa zote yasema kwamba wakati 
ndio huu huu. 
Hizo mbili zimesimama kutoa ushahidi 

kunisaidia, hata hivyo majahili hawa 
wanaendelea kuniandama.
Yasikitisha kwamba watu hao ni vipofu 

na viziwi wa aina ya ajabu, mamia ya ishara 
wanaziona, lakini wanaenda  zao wakighafilika. 
Kwa nini wanaruka juu kiasi hiki kwa kiburi, 

pengine wanamkana Yule Dhati asiye na 
mfano.
Mungu Huyo anapomfadhili mtu, Humfanya 

kuwa wa mbinguni kutoka hali ya kuwa wa 
ardhini.
Humpa heshima kwa fadhili, hisani na 

ukarimu Wake. Huvifanya jua na mwezi 
kumsujudia.
Mimi sikujidaia madai haya, bali nimelifuata 

agizo la Mungu.



189Siraji Imulikayo

Hii ni kazi ya Mungu na siyo hila ya 
mwanadamu, adui yake ni adui wa Mungu 
Mwadilifu.
Yule Mungu Aliyenichagua, rehema zake 

zimenyesha mtaani kwetu.
Nilipokufa, Mpendwa wangu Akaja 

baada ya kufa kwangu, nilihiliki, uso Wake 
ukanidhihirikia.
Wimbi la penzi la Mpendwa lilikuwa na 

nguvu, hilo likashinda na kufagilia mbali 
vyote tulivyonavyo. 
Mimi sina hazina ya amali, bali penzi 

likafurika na kazi zote hizi zikafanyika.
Unyenyekevu ukawa Tuur ya Mungu kwangu, 

ubinafsi ulipotoweka, ikaja nuru ya Mungu.
Mimi nikageukia upande Wake, kwani uso 

huo ndio unaostahili kutazamwa, na kila 
moyo uliobarikiwa huelekea Kwake tu.
Upo wapi uso kama wake duniani na Akhera, 

na u wapi mtaa minghairi ya mtaa wake!
Wale watu wanaoghafilika na mtaa wake ni 

dhalili kuliko hata mbwa koko.
Mahuluki na dunia imo ndani ya makelele 
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na zahama, lakini wapenzi wake wamo katika 
ulimwengu mwingine kabisa.
Yule mtu ambaye ule ulimwengu uliofichikana 

kwake, huyu mwenye bahati mbaya kaona nini 
baada ya kuja duniani.
Ni rahisi kwa wakweli kuipata njia ya Mungu. 

Amtafutaye Mungu, humpata tu Yeye.
Yeyote atakaye kuungana Naye kwa ukweli 

na nia safi, Mungu wa mbinguni humfungulia 
njia ya kumwendea.
Jicho la Mpendwa huwatambua wakweli; hila 

na ujanja havifai kitu hapa.
Kwa kumpata Mpendwa, ukweli wahitajika. 

Amtafutaye bila ya ukweli ni mpumbavu.
Mwenye kuwa na ukweli mbele ya Mungu, 

hatimaye humpata kutokana na baraka za 
uaminifu wake.
Mamia ya milango iliyofungwa hufunguka 

kwa sababu ya ukweli. Rafiki aliyepotea 
hurejea kutokana na ukweli.
Alama ya wakweli ndiyo hii kwamba huingia 

hatarini kwa ajili ya Mpendwa.
Hudumu kuitazama sura ya Mpendwa, 
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na huwa hawana habari ya kusifiwa wala 
kulaumiwa na watu.
Kwa ajili ya Akhera huwa matendo yao yote, 

imeokoka mioyo ile iliyojeruhika na kuvunjika 
kwa ajili ya Mungu.
Kazi hii huwa haitendeki kwa kusema tu 

maneno, uaminifu unahitajika kwa kufuzu.
Wataalamu wameifanya elimu yao kuwa 

sanamu, nao hushughulikia kuiabudu asubuhi 
na jioni.
Kama dini ingeitegemea elimu ya dhahiri tu, 

basi kila mtu asiyestahili angekuwa ni mwenye 
kuzifahamu siri za kidini.
Rafiki yetu Huiangalia batini, usiiringie sifa 

yako yoyote ile.
Yu Mtukufu na Mwenye shani kubwa, kwa 

ajili ya kumfikia yafaa kufanya vilio vingi (vya 
maombi).
Uhai umo ndani ya mauti, unyenyekevu 

na vilio vya maombi. Aliyeanguka, ndiye 
hatimaye atakayeinuka (akiwa hai)
Maadamu uchungu haufiki mpaka kwenye 

kutaa uhai, kilio chake hakifikii mlangoni pa 
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Mpendwa.
Atenganaye na majisifu ndiye ampataye 

Mungu. Kumpata ni kitu gani? Ni kujitenga 
na nafsi yako.
Lakini kuiua nafsi sio kazi rahisi, ni mamoja 

kufa na kuyaacha majisifu.
Mpaka upepo ule usivume juu ya uhai wetu, 

ambao upeperushe hata chembe ya dhati yetu,
Wawezaje kuonwa uso ule mzuri kutokana na 

mavumbi haya yaliyofanywa na watu.
Tusipojitoa kwa Mungu wetu na 

tusipojitokomeza ndani ya Rafiki yetu, 
Tusipojitenga na dhati zetu, na kisipojaa 

kifua penzi lake,
Tusipofikiwa na malaki ya vifo twawezaje 

kuupata uhai mpya kutoka kwa Mpenzi huyo?
Asipojinyonyoa manyoya na mbawa zake za 

zamani, huwa vigumu kuruka kwa ndege wa 
njia hii.
Ni mwenye bahati mbaya mtu yule 

ambaye wakati wake umepotea, Rafiki yake 
Amekasirika na moyo wa maadui ukafurahi.
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Sizikatai akili za wenye busara, lakini hiyo sio 
njia ya kumfikia Mpendwa.
Penzi, huba kali na umajununi visipokuwepo, 

Mpendwa huyo Asiye na kifani Haonyeshi 
mng'ao Wake.
Kwa kuwa Mpenzi yule mwenye heshima 

Amefichika, basi kila mtu anajichagulia njia 
yoyote ili kukutana Naye.
Lakini njia waliyoitumia wenye (kuitegemea) 

akili, kwa kujikalifisha wameuficha zaidi Uso 
wa Mungu,
Wakaweka mapazia juu ya mapazia ya 

awali, makusudio yalikuwa karibu, lakini 
wakayapeleka mbali zaidi.
Sisi tuliozing’arisha nyuso zetu kwa kumwona, 

tumempata kwa njia za upendo na kujipoteza 
ndani ya huba yake.
Sisi tulipotengana na kiburi chetu kwa ajili ya 

Mungu Yule, basi natija ya kujipoteza ndani 
Yake ikawa kuishi milele.
Katika njia hii mtu hastahili kuvumilia shida 

sana, Yeye Hutaka uhai wako tu, na kuutoa sio 
vigumu.
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Kama Yeye Mwenyewe Asingeniita kwa 
fadhili na ukarimu wake, hapo hata kama 
ningejaribu namna gani, juhudi zangu zote 
zisingefaa kitu.
Kwa mtazamo mmoja tu Akanifanya mimi 

maskini kuwa mfalme, na akafupisha njia 
yetu ndefu.
Mpendwa Huyo Mwenyewe Akanifungulia 

mimi njia Yake, nalifahamu jambo hili jinsi 
mtunza bustani anavyolifahamu ua.
Anayetengana nami katika zama zangu, huyo 

mwenyewe anajidhulumu nafsi yake.
Kifua changu kimejaa nuru ya Mpendwa, 

mkono Wake Yeye ukaking'arisha.
Dhati yangu ikawa Dhati ya Yule Mpendwa 

wa azali, na kazi yangu ikawa kazi ya Mpendwa 
Yule wa tangu zamani.
Kwa kuwa roho yangu imefichika ndani ya 

Mpendwa wangu, kwa hiyo harufu nzuri ya 
Mpendwa imeanza kusikika kutoka ndani ya 
bustani yangu.
Ndani mwa shuka yangu mna nuru ya Mungu, 

Mpendwa huyo amejitokeza kifuani mwangu.
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Jina langu ni Ahmad wa zama za mwisho, 
na bilauri ya mvinyo yangu ndiyo bilauri ya 
mwisho (kwa ajili ya dunia).
Ni habari njema kwa aitakaye njia ya 

Mungu kwamba Mungu Amemwonyesha 
zama za ufaulu.
Yule ambaye hamwoni rafiki yake, basi 

huyo huulizia habari zake kwa yeyote 
anayemfahamu. 
Na yule amtafutaye mpenzi, anawezaje 

kutulia mahali pamoja.
Yeye hukimbia huko na huko, kama 

punguani, asaa akauona uso wa mpenziwe 
sehemu yoyote. 
Yule ambaye moyoni mwake mmepenya 

penzi la mpendwa wake, basi kwa utengano 
wa rafiki huyo moyo wake hufadhaika. 
Subira na utulivu upo wapi kwa wapendao! 

na kwawezaje kukengeuka kwa uso wa 
mpendwa!!
Aupendaye uso wa mpenzi, yeye huufikiria 

uso wake usiku na mchana. 
Kama kwa bahati apate kutengana naye, hapo 
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hutengana roho yake na mwili wake.
Pasipokuwa na mpenzi, kila sekunde 

huyafanya maisha yake kuwa machungu.
Kisha anapoona uzuri wake na uso wake, basi 

humkimbilia kama mwenye wazimu.
Na hushika vazi lake kwa jazba kubwa 

akilonga, ‘ Ewe mpendwa, moyo wangu 
umejeruhiwa vibaya kwa kutengana nawe.'
Ikiwa ikhlasi kama hii imo ndani ya moyo wa 

mtu, basi huyo, kama kurumbiza, hulifanya ua 
kuwa maskani yake.
Kama uanguke kwa vilio na vite mia mbili, 

hapo lazima hujitokeza wa kukusaidia.
Kuliepuka jua ling'aalo kwa kufikiria kwamba 

mimi mwenyewe nitajizalishia mwanga 
kutoka ndani yangu, 
Basi hizi huwa athari za kutofanikiwa. Mzizi 

wa bahati mbaya ni kiburi na dosari.
Wazo hili limeipofusha dunia na 

kuitumbukiza kisimani mwa upotevu kichwa 
chini.
Mwenye kiu hupaswa kuyakimbilia maji. 

Aliyetafuta kwa moyo wa kweli, hatimaye 
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akayapata makusudio.
Ni mwenye akili mtu yule autafutae mtaa wa 

mpendwa na kupoteza heshima yake kwa ajili 
ya uso wa mpendwa.
Hugeuka kuwa vumbi ili upepo 

ulipeperushe huko na huko, na ajifie ili 
yeyote amwonyeshe njia.
Bila ya ukarimu wa Mungu kazi haiwi 

kamilifu, ni mwenye busara tu ndiye ajuaye 
jambo hili. Wassalamu.

Hayo yote yaliyodhihirika kwa kalamu yangu 
ni kwa sababu ya hali halisi sio maneno tu, ni kwa 
jazba sio kwa juhudi ya kujikalifisha. Sasa afadhali 
kuomba ruhusa. Yaliyomo mononi mwangu Mungu 
Akufunulie hayo moyoni mwako pia. Huba huvutia 
huba. Pokea salamu kutoka kwa mheshimiwa ndugu 
yangu Maulawii Nurud Din na mheshimiwa Sirajul 
Haq Jamali. Maulawii Sahib huwa anakutaja kwa 
maneno mazuri. Ni ajabu kuwa katika maongezi 
mafupi tu, yeye kwa sababu ya huba na ikhlasi 
ameeleza kuwa ulimwambia kuwa ukimsalia Mtume 
kwa maneno fulani na utamwona Mtume Mtukufusaw, 
basi usiku huo huo alipata heshima ya kumwona. 

Wassalam, 
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Mwandishi
Ghulam Ahmad kutoka Qadian

Barua ya tatu ya Bwana Khwaja

Kwa mheshimiwa Mirza Ghulam Ahmad, mjuzi wa 
maana za ndani, mwenye maarifa, mwenye kutazama 
mambo ya kweli, mjuzi wa sheria na mwenye 
kumwomba Mungu msaada, na kumtegemea tu 
Mwenyezi Mungu. 

Assalamu alaikum wa Rahmatullahi wa Barakaatuh. 
Jazba yangu ya kukuheshimu haina kikomo kama 
zilivyo khulka zako bora. U johari ya ardhi na 
mbingu. Mapenzi yako, unayejitahidi katika njia ya 
Mwenyezi Mungu, yanazidi kila saa. Mkarimu kama 
wewe usiye bahili umenijaza mimi kwa furaha na 
kunifanyia hisani sawa na afya yangu ya dhahiri na 
batini. U mwenye khulka njema, sifa nzuri, mwenye 
heshima, umenisaidia kwa kuniandikia. Barua yako 
imeniwasilia iliyojaa shada la lulu zing'aazo za huba 
na urafiki na shada la johari ng'aavu za ukweli na 
umoja, yaani ikhlasi, iliyojaa tele urafiki na upendo, 
iliyopambwa kwa ukarimu, ambayo imenifurahisha 
sana sana. Mimi nimepata furaha ya moyo kwa 
maneno ya huba na maana za kuchangamsha na kwa 
maarifa za kushangaza za mpiga mbizi wa bahari 
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za mwongozo. Na ile makala iliyosomwa katika 
Mkutano wa Dini, uliyoniletea ni maarifa mapya 
pamoja na kuwa masurufu ya mambo ya kweli. Moyo 
unayosikiliza yaliyo kama lulu. Daima usaidiwe na 
kuheshika, katika bidii zako za makusudio ya juu, 
kwa neema za ghaibu na ukarimu usio na shaka. 
Umenifikiria kuwa mtu wa kufaa kuambiwa hali 
zako zenye kufurahisha na pia umenifurahisha kwa 
kuniletea vijitabu bora na barua zenye thamani.

4  Shawali 1314  Hijriyya
Mwandishi

Ghulam Farid Alchishti, Alnidhami
Sajjada Nashin

Kutoka Chachrhan Sharif 

Fakir Ghulam Farid

Mwenye kuwahudumia

mafakir 1301
Muhuri
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TANGAZO LA ZAWADI

 YA RUPIA ELFU MOJA

Mimi hivi sasa kwa ahadi 
madhubuti natoa tangazo hili 
kuwa kama mtu yeyote mingoni 
mwa Wakristo aweze kuthibitisha 
ishara za Yesu zinazofikiriwa kuwa 
ndiyo dalili za uungu wake kwamba 
zinazidi na miujiza yangu katika 
uhaikisho madhubuti na katika wingi 
wa idadi, mimi nitampatia zawadi 
ya Rupia elfu moja.*  Mimi nasema 
kweli kabisa na kwa kuapa kuwa 
haitafanywa kinyume chake. Mimi 
naweza kuziwekeza pesa hizi kwa 
mwuamuzi ambaye watu wa pande 
zote mbili watamkubali. Waamuzi 
watafanywa wengine wasiohusikana 

na makundi haya mawili.

Maombi yanatakiwa 
yaletwe haraka.

28 Januari

Mwandishi:  Awatakiye heri Wakristo Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian

*Tanbih: Kama waletao maombi ni zaidi ya mmoja, hao 
wanaweza kuzigawanya baina yao — Mwandishi. 
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