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Maelezo ya Mwenezi
Twaweka mbele ya wasomaji tafsiri ya Kiswahili ya 

kitabu ‘Shahadatul Quran’ — Ushahidi wa Kurani —

kilichoandikwa na Seyidna Ahmadas, Mwanzilishi wa 

Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya.

Sababu ya kuandika kitabu hiki ilikuwa ni kwamba 

Bwana mmoja wa Amritsar aliyeamini kifo cha Nabii 

Isaas lakini hakuamimi kuwa Masihi yeyote atatokea 

katika umati wa Mtumesaw. Huyo bwana akamwandikia 

Seyidna Ahmadas, mnamo Agosti 1893, kuna dalili 

gani ya kuhakikisha kuwa U Masihi Mau‘udi, ama kuna 

hoja ipi inayotulazimisha tumsubiri Masihi yeyote ujaji 

wake. Bwana huyo hakuamini bishara za ujaji wa Masihi 

zilizomo ndani ya Hadithi, kwani Hadithi zilikusanywa 

muda mrefu baada ya Mtumesaw kufariki.

Seyidna Ahmadas amemtolea jawabu toshelevu ndani ya 

kitabu hiki. Na akaongeza kusema kuwa kama bado yeye 



Ushahidi wa Kuraniiv

hajatosheka, niko tayari kudhihirisha ishara kumhusu 

yeye, sharti akipenda hivyo. Baada ya jawabu hili, bwana 

huyo akanyamaa. Lakini jibu la swali lake likawa na 

baraka, kwani wengi watafutao ukweli wakanufaika na 

kuongozwa kwenye haki.

Kitabu hiki kimefasiriwa kwa Kiswahili na Sheikh 

Yusuf Athumani Kambaulaya na ilidurusiwa na Sheikh 

Muzaffar Ahmad Durrani, na kisha Sheikh Adnan 

Hashimi. Hatimaye nikaichunguza tafsiri hii kwa 

kulinganisha na matini ya Kiurdu kwa uangalifu.

Sheikh Ansar Hussain alisaidia kuzipanga herufi zake 

kwa kompyuta na Syed Tanwir Mujtaba akashughulikia 

fometi yake. Mwenyezi Mungu Awapatie ujira bora wote 

waliosaidia kwa njia hii au ile. 

Twaomba, Mwenyezi Mungu Aifanye tafsiri hii iwe na 

baraka ya kuwanufaisha watafutao ukweli. Amin.

Jamil R. Rafiq

Wakilut Tasnif  Tahrike Jadid

Rabwah, Pakistan  			   25 Machi 2018
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حِیْم1ِ
َ

نِ الرّ حْٰ
َ

بِسْمِ اللّٰہِ الرّ

2 ٰ
َ ا صطف ْ

ذِی
َّ
لام عَٰ عبَادِہِ ال

َ
الحمد للہ والسّ

 MASIHI MAU'UDI

Bwana mmoja, jina lake Ataa Muhammad, ananiuliza 

katika barua yake ya Agosti 1893 kuwa ipo dalili gani juu 

ya jambo hili kuwa u Masihi Mau‘udi, au sisi twawajibika 

na kulazimika kumsubiri Masihi yeyote?

Kwanza kabisa yafaa kukumbuka hapa kuwa imani 

ya mpinzani huyo ni kuwa Nabii Isaas kwa hakika 

ameishafariki kama ilivyomo ndani ya Kurani Tukufu 

kwa uwazi kabisa, lakini yeye anakataa kuwa katika umati 

huu yuko anayetarajiwa kuja kwa jina la Isa. Anakubali 

kuwa bishara hii imo ndani ya Hadithi za Mtumesaw, lakini 

anafikiri Hadithi haziaminiwi. Anasema kuwa Hadithi 

zimekusanywa baada ya kupita muda mrefu na nyingi 

zaidi ni mkusanyiko wa aina ya Ahaad, hivyo hazifikirii 
1   Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, 
Mwingi wa Ukarimu.
2  Sifa zote njema zinamhusu Mwenyezi Mungu, na salamu 
ziwafikie watumishi wake Aliowachagua.
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habari za Masihi Mau‘udi zilizothibitika katika Hadithi 

kuwa ni kweli iliyohakikishwa. Basi habari zinazoelezwa 

tu sawa na Hadithi anaziona si chochote na ni upuuzi 

mtupu, ambazo machoni mwake hazina uthibitisho 

wowote. Hivyo, mahali hapa ni lazima kumjibu sawa na 

akili yake. Kwa hiyo, ibainike kuwa katika suala hili kwa 

hakika kuna mambo matatu yanayohitaji uchambuzi.

La kwanza ni kwamba je habari za ujaji wa Masihi 

Mau‘udi zinazopatikana ndani ya Hadithi si zenye 

kutegemewa kwa sababu maelezo ya Hadithi yako mbali 

kabisa na daraja la yakini?

La pili ni kwamba je ndani ya Kurani Tukufu mmetajwa 

chochote kuhusu bishara hii au hapana?

La tatu ni kuwa kama bishara hii ni hakika 

iliyokwishathibitika, basi kuna ithibati gani ya jambo 

hili kuwa mimi ndimi niliyetimiza bishara hii?

Hivyo, miongoni mwa mambo hayo matatu, 

tunalichambua hilo la kwanza. Basi, ibainike kuwa 

hakuna yeyote duniani anayekataa kuwa ndani ya 
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Hadithi mna bishara iliyo wazi ya kumhusu Masihi 

Mau‘udi, bali Waislamu karibu wote wanaafikiana juu ya 

jambo hili kuwa sawa na Hadithi lazima atakuja mtu 

mmoja atakayeitwa Isa bin Mariamu. Bishara hiyo imo 

ndani ya vitabu vya Hadithi vya Bukhari, Muslim, 

Tirmidhii n.k. kwa wingi kiasi hiki kwamba zatosha 

kumtuliza mwenye tabia ya uadilifu, na mtu analazimika 

kuiamini habari iliyoelezwa katika Hadithi hizo zote 

kwa usawa kuwa Masihi Mau‘udi mmoja atakuja. 

Ingawaje ni kweli kuwa mara nyingi kila Hadithi 

ikichukuliwa peke yake haizidi daraja la Ahaad, lakini 

hakuna ubishi katika jambo hili kuwa Hadithi zote za 

Mtumesaw zilizokusanywa kwa njia mbalimbali kwa 

kuzitazama zote hizo kwa pamoja, bila shaka yoyote 

inathibitika kwa yakini kabisa kuwa Mtumesaw alitoa 

habari ya ujaji wa Masihi Mau‘udi. Na kisha 

tunapozijumuisha Hadithi zilizomo mikononi mwa 

Masuni pamoja na zile Hadithi zinazotegemewa na 

madhehebu mengine ya Kiislamu, mathalan Mashia na 
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menginyeyo, basi nguvu ya mfululizo huu usiokatika wa 

wasimulizi inazidi kuthibitika zaidi. Na kisha pamoja na 

hizo vinapoangaliwa vitabu mamia vya Masufii, hivyo 

navyo vinashuhudia jambo hili. Kisha baada ya hayo, 

tunapoangalia nje ya Islam kwenye vitabu vya watu wa 

Kitabu, yaani Wakristo, kwao pia habari hii ipo. Na 

pamoja na hayo, uamuzi huu wa Hadhrat Masihias 

uhusikanao na kushuka kwa Eliya kutoka mbinguni 

yafahamika pia kutokana na Injili kwamba habari za aina 

hii hazichukuliwi kidhahiri. Lakini habari hizi za ujaji 

wa Masihi Mau‘udi zaonekana zimeenea katika kila 

zama kwa nguvu kiasi hiki kwamba hakutakuwa na 

ujahili mkubwa zaidi ya huu kwamba kusimuliwa kwake 

kwa mfululizo wa wasimulizi usiokatika ikataliwe. 

Nasema kweli kabisa kwamba kama vitabu vya Islam, 

ambavyo habari hii imefululiza kuenea kwavyo 

vikiratibiwa vya kila karne na kukasanywa pamoja, basi 

vitabu kama hivyo vitakuwa maelfu bila kupungua. 

Naam, ni vigumu kumfahamisha jambo hili yule mtu 
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ambaye hana habari katu ya vitabu vya Kiislamu. Na kwa 

hakika wapingao kama hao huwa, kwa bahati yao mbaya, 

watu wasiokuwa na habari hata kwamba hawanayo 

busara hii kuwa tukio fulani linathibitika kwa nguvu na 

uimara kiasi gani. Basi, vivyo hivyo bwana mpinzani 

huyo amepata kusikia kwa mtu fulani kwamba Hadithi 

nyingi ziko kwenye daraja la Ahaad, na kwa hiyo bila 

kusita akaamua kwamba kwa kuitenga Kurani Tukufu, 

mengine yote yaliyoaminiwa ya Kiislamu ni dhana tu 

zisizo na msingi ambazo si za yakini hata kidogo. Lakini 

kwa hakika huku ni kudanganyika sana ambako athari 

yake ya kwanza ni maangamio ya dini na imani. Kwani, 

kama ni kweli kuwa maandiko mengine yote waliyonayo 

Waislamu  minghairi ya Kurani Tukufu, hayo yote ni 

mkusanyiko wa uongo, udanganyifu, uzushi, dhana na 

wasiwasi, basi labda katika Islam itabakia sehemu yake 

ndogo tu. Kwani maelezo yote ya dini yetu tumeyapata 

kupitia Hadithi za Mtumesaw. Kwa mfano, sala hii 

tunayosali mara tano kila siku, ingawa inathibitika 
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kutoka ndani ya Kurani Tukufu kuwa ni faradhi, lakini 

inathibitika wapi kuwa Alfajiri ina rakaa mbili za faradhi 

na rakaa mbili za suna, tena rakaa nne za faradhi za sala 

ya Adhuhuri na rakaa nne na rakaa mbili za suna, rakaa 

tatu za faradhi za sala ya Maghribi na rakaa nne za faradhi 

za sala ya Isha. Vivyo hivyo tunahitaji kabisa Hadithi za 

Mtumesaw kujua maelezo ya Zaka. Kadhalika kuna 

maelezo mengi sana yanayohusu ibada, muamala, 

mapatano n.k., nayo yanajulikana sana hata kwamba 

kuyaandika ni kupoteza tu muda na kurefusha maneno. 

Isitoshe, chimbuko na chanzo cha historia ya Islam ni 

Hadithi tu hizi za Mtumesaw. Kama maelezo ya Hadithi 

yasipotegemewa basi haitupasi hata kuamini kwa yakini 

kuwa kwa hakika Hadhrat Abu Bakrra, Hadhrat Umarra, 

Hadhrat Uthmanra na Hadhrat Alira walikuwa masahaba 

wa Mtume Muhammadsaw ambao baada ya Mtumesaw 

kufariki walipata Ukhalifa kwa utaratibu huo, na 

walifariki dunia pia kwa utaratibu huo. Kwani, 

tusipoamini maelezo ya Hadithi, basi hakuna sababu ya 
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kusema kwa yakini kuwa watawa hawa walikuwepo, na 

kwa hali hii itayumkinika kuwa majina yote haya yawe ya 

kubuni tu na kwa kweli hakuna Abu Bakrra aliyekuwepo 

wala Umarra, wala Uthmanra wala Alira, maana sawa na 

kauli ya mpinzani Mian Ataa Muhammad, Hadithi zote 

hizi ni Ahaad, na popote ndani ya Kurani Tukufu majina 

haya hayakutajwa, basi kwa mujibu wa kanuni hii 

yakubaliweje! Kadhalika jina la baba yake Mtumesaw 

kuwa Abdullah na jina la mamake kuwa Aamina na jina 

la babu yake mzaa baba kuwa Abdul Muttalib, tena jina 

la mmoja wa wakeze Mtumesaw kuwa Khadijara na jina la 

mwingine kuwa Aishara na mwingine kuwa Hafsara, na 

jina la yaya wake kuwa Halima, na Mtumesaw kwenda 

pangoni Hiraa kufanya ibada, na baadhi ya masahaba 

kuhamia Uhabeshi, na Mtumesaw kukaa Makka miaka 

kumi baada ya kutumwa, kisha vita vyote kupiganwa 

visivyokuwa na dalili wala alama yoyote ndani ya Kurani 

Tukufu ambapo mambo yote haya yanathibitika kutoka 

katika Hadithi tu, sasa je matukio yote haya yakataliwe 
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tu  kwa vile Hadithi si chochote kile? Kama hii ni kweli, 

basi haitawezekana kwa Waislamu kuelezea hata sehemu 

yoyote ya maisha matakatifu ya Mtumesaw. Inatakiwa 

iangaliwe kuwa maisha ya Bwana wetusaw yalikuwaje 

alipokuwa anaishi Makka kabla ya kupewa unabii, kisha 

ni mwaka gani alianza kutoa mahubiri na wito wa unabii, 

na kwa utaratibu gani watu wakaingia ndani ya Islam, na 

kwa miaka kumi alipoishi Makka makafiri walimtesa 

namna gani, kisha kwa nini na kwa sababu zipi vita 

vilianza, na ni vita vingapi ambamo Mtumesaw mwenyewe 

alishiriki, na katika uhai wa Mtumesaw Islam ilikuwa 

imekwishaenea ndani ya nchi zipi, na je Mtumesaw aliwahi 

kuwaandikia wafalme wa zama zile barua za kuwahubiri 

au hapana, na kama aliwaandikia, matokeo yake yalikuwa 

nini? Kisha baada ya Mtumesaw kufariki wakati wa 

Hadhrat Abu Bakr Siddikra, Uislamu ulipata ushindi 

gani na kulikuwa na matatizo gani. Na katika zama za 

Hadhrat Faruukra, Islam ilipata ushindi katika nchi zipi. 

Mambo yote haya yanajulikana kwa kupitia Hadithi na 
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kauli za masahaba. Hivyo, kama Hadithi si kitu chochote, 

basi kujua hali za wakati ule sio vigumu tu bali itakuwa 

muhali kabisa. Na katika hali hii wapinzani watapata 

ndani ya matukio ya kuhusu Mtumesaw na masahaba, 

mwanya wa kuzusha mambo na sisi tutawapa nafasi 

kubwa ya kufanya mashambulizi, na itabidi tuamini 

kuwa maelezo yoyote ya matukio yanayopatikana ndani 

ya Hadithi na maelezo ya maisha ya Mtumesaw si chochote 

na hayakutokea, mpaka hapo kwamba hata majina ya 

masahaba pia kwa hakika hayathibitiki. Hivyo basi, 

kufikiria kuwa kwa njia ya Hadithi hatuwezi kupata 

ukweli wenye yakini kabisa ndiyo kana kwamba 

kuangamiza sehemu kubwa ya Uislamu kwa mikono 

yetu wenyewe. Bali jambo la msingi na lililo sahihi ni 

kuwa chochote kilichobainishwa na Hadithi lazima 

kikubaliwe sharti kisigongane waziwazi na Kurani 

Tukufu. Kwani, imekwisha kubaliwa kwamba tabia ya 

asili ya mtu ni kusema kweli, na mtu anaongopa 

anapolazimishwa na sababu fulani, maana hiyo ni 
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kinyume cha asili yake. Na zile Hadithi ambazo kiitikadi 

na kimatendo zikawa zatekelezwa daima na makundi 

mbalimbali ya Kiislamu, kukataa usahihi wa hizo na 

kufululiza kwazo ni aina fulani ya umajununi na kichaa. 

Mathalani, kama leo mtu ahoji kuwa sala tano wanazosali 

Waislamu nyakati tano, idadi ya rakaa zake ni jambo 

linalotia shaka, maana kwa mfano, haikutajwa ndani ya 

aya yoyote ya Kurani Tukufu kuwa msali rakaa mbili 

wakati wa Alfajri, kisha rakaa mbili za sala ya Ijumaa na 

rakaa mbili mbili za sala za Idi mbili. Na Hadithi zenyewe 

ni Ahaad ambazo hazifai kuleta yakini, je mtu 

anayehojiana hivyo atakuwa ni mwenye haki? Kama rai 

za aina hii kuhusu Hadithi zikubalike, kwanza kabisa 

sala zitaondolewa, maana Kurani Tukufu haikueleza 

namna ya kusali, sala hizi zinasaliwa tu kwa kuzitegemea 

Hadithi. Sasa kama mpinzani akitoa hoja hii hii kuwa 

Kuran Tukufu haikufundisha njia ya kusali, na njia 

waliyojipangia Waislamu inakataliwa kwa vile Hadithi 

hazistahili kuaminika, basi tukikubali jambo hili 
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kwamba Hadithi si chochote tunaweza kujibuje hoja hii 

isipokuwa kuikubali tu. Bali katika hali hii hata sala ya 

jeneza pia ya Kiislamu itakuwa ni upuuzi tu, kwani ndani 

ya Kurani Tukufu haikuelezwa popote kuwa kuna sala ya 

aina hii pia isiyokuwa na rukuu na sijida. Sasa hebu 

angalieni na fikirieni kuwa kwa kuziondoa Hadithi 

itabaki nini ya Islam. Na jambo lenyewe hili ni matokeo 

ya upungufu wa kufikiri kuwa idhaniwe kuwa Hadithi 

ndiyo tu kuyategemea maelezo ya mtu mmoja au wawili 

na kuyafikiria eti ndiyo kauli ya Mtumesaw. Bali hakika 

yenyewe ni kuwa utaratibu wa Hadithi ni tawi la 

utaratibu wa mfuatano wa matendo. Mathalani, 

muhadithina waliwashuhudia mamilioni ya watu 

wanasali rakaa tatu za faradhi za sala ya Magharibi na 

rakaa mbili za Alfajri na kwamba katika kila rakaa lazima 

wanasoma sura Fatiha, na pia wanasema Amina kwa 

sauti au kimoyomoyo, na wanasoma katika Ka‘da ya 

mwisho Attahiyyatu na sala ya Mtumesaw na dua kadhaa 

na hutoa salamu pande zote mbili kumalizia sala, basi 
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kwa kuangalia utaratibu huu wa ibada, muhadithina 

wakapata hamu na shauku kuwa utaratibu huu wa ibada 

waufikishe mpaka kwa Mtume Muhammadsaw na 

wathibitishe kupitia Hadithi sahihi marfu‘a muttasila. 

Ingawa ni kweli kuwa  hawakufanya juhudi kubwa ya 

kuleta njia elfu moja au elfu mbili za isnadi kwa 

madhumuni ya kila Hadithi moja moja, lakini je hili pia 

ni kweli kuwa waasisi wa sala walikuwa ni Muhaddithina, 

na kabla ya hapo sala ilikuwa haipo  duniani,  na dunia 

ilikuwa haina habari yoyote ya sala, na baada ya karne 

kadhaa sala ilianzishwa kutokana na kuziamini Hadithi 

moja au mbili? Hivyo basi, ninasema kwa nguvu sana 

kuwa huu utakuwa ni udanganyifu mkubwa kama 

ikidhaniwa kuwa uthibitisho wa rakaa na namna 

inavyosaliwa sala ulitegemea Hadithi moja au mbili 

ambazo kwa mtazamo wa dhahiri zaonekana ni aina ya 

Ahaad. Kama huu ndio ukweli, basi kwanza kabisa 

faradhi za Islam zinakabili maombolezo makubwa yasio 

na tiba ambayo kuyafikiria ni jambo la kwanza kwa 
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anayeitwa Mwislam mwenye ghera. Lakini ikumbukwe 

kuwa mawazo kama hayo ni ya watu wale tu ambao kwa 

kuzinduka hawakuangalia historia na matukio, kawaida 

za dini na ibada za Kiislamu kuwa kwa nini na kwa njia 

zipi mambo hayo yamefikia daraja ya mambo ya yakini.

Hivyo basi, iwe wazi kuwa ili kuipata yakini hii, silsila 

ya mazoea na desturi za kaumu ni mfano mzuri wa 

kutuliza. Mathalani, Hadithi zinazothibitisha kuwa 

sala ya Alfajri ina rakaa kadha na sala ya Magharibi ina 

rakaa kiasi kadha, ingawaje Hadithi kama hizo ni mbili 

au tatu tu na sio zaidi ya daraja ya Ahaad, lakini je kabla 

ya utafiti na uchunguzi huu watu walikuwa hawasali? 

Na je baada ya utafiti wa Hadithi hizo na kupata 

maelezo ya wasimuliaji ndipo sala zikaanzishwa? Bali 

mamilioni ya watu walikuwa wakisali kama kawaida. 

Na hata kama usingekuwepo utaratibu wa Isnaad za 

Hadithi, hata hivyo kutokana na mfululizo wa matendo 

haya ilikwishathibitika kwa yakini kuwa mafundisho 

ya kudumu ya Islam kuhusu sala sikuzote, karne baada 
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ya karne, yaliendelea kuwa haya haya. Naam, Isnaad 

marfu‘a muttasila za Hadithi zikaing’arisha silsila hii. 

Hivyo basi, kama Hadithi zikiangaliwa kwa kanuni 

hii, itakuwa ni kosa kubwa kuzichukulia Hadithi 

nyingi hizo kuwa Ahaad ambazo zimetiliwa nguvu na 

mfululizo wa matendo. Na kwa kweli hili ndilo kosa 

kubwa sana lililowapeleka mbali na ukweli wa Islam 

wale watu wa zama hizi wasioamini uwepo wa Mungu. 

Hao wanadhani kuwa suna zote za Islam, desturi, ibada 

na historia vinavyorejeshwa kwenye Hadithi, hivyo 

vimeimarika kwa msingi wa Hadithi tu chache, ilhali 

hili ni kosa lao kubwa sana. Bali utaratibu wa matendo 

alioanzisha Mtume wetu Muhammadsaw yeye mwenyewe 

uliisha enea kwa mamilioni ya watu kiasi kwamba hata 

kama wasingekuwepo duniani Muhadithina, hata 

hivyo utaratibu huo usingepungukiwa kitu. Kila mmoja 

analazimika kukubali kuwa Mwalimu huyu Mtukufu 

na Mjumbe Mtakatifusaw wa Allah hakuyawekea mipaka 

mafundisho kuwa watu wawili au wanne wafundishwe 
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hayo, na waliobaki wote wasiwe na habari zake. Kama 

ingekuwa hivyo, Islam ingeharibika kiasi hiki kwamba 

isingelirekebika kwa mkono wa Muhaddithi yeyote yule 

awaye. Ingawa, Maimamu wa Hadithi waliandika maelfu 

ya Hadithi kuhusiana na mafundisho ya dini, lakini 

swali lenyewe ni hili kuwa ni Hadithi gani isiyokuwa 

inatekelezwa hata kabla ya wao kuiandika na dunia 

ilikuwa haina habari ya madhumuni yake! Kama yapo 

mafundisho ya namna hii, au tukio la aina hii, au itikadi 

kama hii ambayo msingi wake waliuweka Maimamu wa 

Hadithi tu kutokana na riwaya fulani ambayo athari 

na alama yake yoyote haionekani katika mfululizo wa 

matendo yaliyokubaliwa na mamilioni ya watu wala 

haikutajwa habari yake yoyote ndani ya Kurani Tukufu, 

bila shaka hiyo iliyo mojawapo ya Ahaad ambayo 

imejulikana baada ya miaka 100 au 150, lazima itakuwa 

imeanguka chini kabisa kutoka kwenye daraja ya yakini, 

na lolote litakalosemwa kuhusu kutokutegemewa kwake 

litakuwa sawa. Lakini Hadithi kama hizo kwa kweli 
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hazihusikani sana na dini na historia ya Islam, bali ukifikiri 

utakuta kuwa wataalamu wa Hadithi wamezitaja kidogo 

sana Hadithi kama hizo ambazo hazipo kabisa katika 

silsila ya mfululizo wa matendo. Hivyo, si sawa katu 

kama vile baadhi ya wasiofahamu wanavyodhania kuwa 

mamia ya mambo ya lazima ya dini hata sala na saumu 

pia ulimwengu umejifunza kutokana tu na Hadithi za 

Imam Bukhari, Muslim n.k. Je mpaka miaka mia moja au 

mia moja na hamsini watu waliendelea bila dini? Je watu 

hao hawakuwa wanasali, hawakutoa zaka, hawakuhiji 

na mambo yote kuhusu itikadi za Islam yaliyoandikwa 

ndani ya Hadithi hawakuyajua? La hasha! Sivyo kabisa!! 

Na yeyote mwenye kudhania hivyo, upumbavu wake 

ni wa kushangaza ajabu. Hivyo, kama kabla ya zama 

za wataalamu wa Hadithi, Bukhari na Muslim, Islam 

ilikuwa imestawi jinsi ilivyokuwa baada ya vitabu 

vya maimamu hao, basi ni utovu wa adabu sana na ni 

kinyume kabisa cha akili kutumia nguvu kwa kuitakidi 

kuwa Islam imestawi kwa kutegemea tu riwaya za karne 
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ya pili ambazo katika zama hizi zinaitwa Hadithi. Na 

masikitiko yenyewe ni haya kuwa licha ya wapinzani, hata 

waumini wa dini yetu wasiojua nao pia wamedanganyika. 

Wao wanafahamu kwamba baada ya muda fulani, sawa 

na riwaya za Hadithi, watu wamekubalishwa mambo 

mengi ya dini ya Kiislam, ambao hawakuwa na habari 

nayo kabisa kabla ya kuandikwa Hadithi. Bali ukweli 

wenyewe ulio dhahiri shahiri ni kuwa kama Maimamu 

wa Hadithi wamewafanyia watu hisani kidogo, basi 

ni hii tu kuwa yale mambo yaliyokubaliwa na dunia 

kwa ajili ya kutekelezwa tangu awali, Maimamu hao 

walifanya utafiti na uhakiki wa isnaad zao na wakaonesha 

kuwa wanayokubali Waislamu katika zama hizi au 

wanayotenda siyo mambo yaliyoingia katika Islam kama 

bidaa, bali ni maneno na matendo yale yale ambayo 

Mtumesaw aliwafundisha masahaba, radhi ya Mungu iwe 

juu yao.

Inasikitisha kuwa kukosea kuelewa jambo hili sahihi na 

la kweli, wenye mtazamo finyu wamefanya kosa kubwa 
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ambalo kwa sababu yake mpaka sasa hao wanazitazama 

Hadithi kwa jicho la chuki kubwa. Ingawa ni kweli kuwa 

sehemu ile ya Hadithi iliyo nje ya silsila ya kutekelezwa 

kwa kauli na amali na haisadikishwi na Kurani Tukufu, 

haiwezi kutambulika kuwa katika daraja ya yakini kamili, 

lakini ile sehemu ya pili iliyoingia katika utekelezwaji, 

na mamilioni ya watu tangu mwanzo wameendelea 

kuilinda kwa matendo yao, ichukuliweje kuwa yenye 

dhana na mashaka? Mfululizo wa matendo ya watu, 

ambao umetambulikana kuanzia watoto mpaka kwa 

baba zao, na kutokea baba zao mpaka kwa babu zao, na 

kutokea babu mpaka baba wazazi wa babu, na athari 

na nuru zake zikaonekana tangu mwanzo wake, basi 

haiwezi kubakia nafasi ya shaka hata chembe.

Na mtu hana njia nyingine pasipo kuchukulia mfululizo 

wa utekelezaji kama huu kuwa miongoni mwa mambo 

ya yakini ya daraja ya kwanza. Kisha pamoja na silsila 

ya mfululizo wa utekelezaji, Maimamu wa Hadithi 

wakaimarisha silsila nyingine na wakafikisha isnaad ya 
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mfululizo wa utekelezaji hadi Mtume Muhammadsaw 

kupitia kwa wasimulizi wasema kweli washika dini, 

juu ya hayo kuleta upingamizi ni kazi ya watu ambao 

hawakujaliwa busara ya kiimani wala akili ya kibinadamu.

Sasa baada ya utangulizi huu, ibainike kuwa bishara 

iliyomo ndani ya Hadithi kuhusu Masihi Mau‘udi siyo 

tu kwamba Maimamu wa Hadithi wameiandika kwa 

sababu ya riwaya chache, bali imethibitika kuwa tangu 

mwanzo kiitikadi bishara hii ilikuwa imeshaingia ndani 

ya mishipa ya damu za Waislamu, kana kwamba kadiri 

Waislamu walivyokuwepo duniani wakati huo, kiasi 

hicho hicho cha ushahidi ulikuwepo juu ya usahihi wa 

bishara hii, kwani kiitikadi walikuwa wanaikumbuka 

kuanzia hapo awali. Na Maimamu wa Hadithi, Imamu 

Bukhari na wengineo, kama kuna jambo walilofanya 

kuhusu bishara hii kwa juhudi zao ni hili tu kuwa 

walipoikuta bishara hii imeenea ndani ya mamilioni ya 

Waislamu na inatajwa sana, basi wao sawa na kanuni yao 

wakagundua chanzo cha mfululizo huo wa kauli hii ya 
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Waislamu na kuhakikisha isnaad yake kwa masimulizi 

sahihi ya Hadithi marfu‘a muttasila yanayopatikana 

mengi ndani ya vitabu vyao. Mbali na hii, hakuna sababu, 

Mungu Apishe mbali, kuwa huu ni uzushi, Waislamu 

walikuwa na haja gani ya uzushi huu? Na kwa nini 

waliafikiana juu yake? Ni kitu gani kilichowalazimisha 

waelekee kuzua uzushi huu? Kisha tunapoangalia kuwa 

upande wa pili pia zinapatikana Hadithi nyingi za aina 

hii ambamo mmetolewa bishara hii kuwa katika zama 

za mwisho maulamaa wa umati huu watakuwa na sifa za 

Kiyahudi, na uaminifu, ucha Mungu na utakaso wa ndani 

utawatoka na katika zama hizo dini ya msalaba itakuwa 

na nguvu sana na utawala wa dini ya msalaba na ufalme 

wake utaenea karibu dunia nzima, hapo dalili madhubuti 

zinapatikana zinazothibitisha usahihi wa Hadithi hizi. 

Kwani, hakuna shaka kuwa bishara hii imekwishatimia 

katika zama hizi. Wanazuoni wetu wa zama hizi kwa 

kweli wameishashabihiana na Wayahudi, na dola na 

utawala wa Kikristo umeenea duniani kiasi hiki kwamba 
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mfano wake haupatikani katika zama zilizopita. Basi, 

ikiwa sehemu moja ya bishara hiyo inatimia waziwazi bila 

wasiwasi wowote, sasa ukweli wa habari ya pili una shaka 

gani?  Hili ni jambo linalokubaliwa na kila mwenye akili 

kuwa, kwa mfano, kama Hadithi moja iwe katika Ahaad, 

na haipo katika mfululizo wa matendo, lakini iambatane 

na bishara moja, na itimie katika wakati wake, au sehemu 

yake moja itimie, hapo hakutabakia shaka yoyote ndani 

ya usahihi wake. Mathalan, Hadithi kuhusu Moto 

wa Hijazi iliyoandikwa ndani ya Sahihaini — Sahihi 

Bukhari na Sahihi Muslimu— haina shaka yoyote kuwa 

ni miongoni mwa Hadithi za Ahaad, lakini bishara hiyo 

ikatimia barabara baada ya kupita miaka mia sita ambayo 

hata Waingereza wamekiri kutimia kwake. Na ikatimia 

katika zama ambapo mamia ya miaka ilikwishapita 

baada ya kutungwa na kuenezwa kwa vitabu hivyo. Basi, 

je tunaweza kuwa na rai juu ya Hadithi hizi kuwa Ahaad,  

hivyo haziwezi kukubalika? Kwani, ikiwa ukweli wake 

umekwisha julikana, basi hapo kuwaza wazo hili moyoni 
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ni ujinga mbovu na wenye kuchukiza.

Hivyo basi, fikirieni juu ya bishara kumhusu Masihi 

Mau‘udi kuwa ndani yake pia mlikuwa na maneno haya 

pengine waziwazi na pengine kwa kuashiria, kwamba 

yule Masihi Mau‘udi atakuja katika wakati ambapo dola 

na nguvu ya Wakristo itakuwa imeenea duniani kote. 

Garimoshi litakuwa linatumika, na sehemu kubwa za 

ardhi zitatumika kwa kilimo, na watu wataelekea sana 

kwenye kilimo mpaka maksai wa kulimia watapanda 

bei, mifereji itakuwa mingi sana ardhini, na kulingana na 

hali za kidunia zitakuwa zama za amani. Hivyo, tunaona 

kuwa bishara hii imetimia katika zama zetu, maana 

utawala wa Kikristo katika zama hizi umefikia kilele kiasi 

hiki kana kwamba madola na tawala zingine mbele yake 

hazipo tena. Garimoshi, mifereji na kilimo kwa wingi 

tumeviona sisi wenyewe kwa macho yetu. Sasa fikirieni 

kuwa je katika bishara hii hamna mambo ya ghaibu 

ambayo yapo nje ya uwezo wa mwanadamu? Je hali hii 

ya kuanguka kwa Uislamu ilikuwa inajulikana wakati 
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ule ambapo panga za Waislamu zilikuwa zinawaangukia 

makafiri mithili ya radi? Je miongoni mwa wanadamu 

yupo mwenye uwezo wa kutoa habari ya ghaibu ya njia 

mpya ya usafiri ambayo hapo awali haikuwepo? Inueni 

macho muone na fikirieni kwa makini kuwa je bishara hii 

si miongoni mwa zile bishara adhimu ambazo uhakika 

wake na kudhihiri kwake huwa ndani tu ya elimu ya 

Mwenyezi Mungu, na ujanja wa kibinadamu na mbinu 

dhaifu za viumbe haziwezi kusababisha shaka yoyote. 

Ibainike kuwa bishara hizi zina mtiririko wa ajabu na kwa 

utaratibu fasaha wa daraja ya juu kabisa na muundo imara 

kwa kupambwa na maarifa ya kina na elimu za ndani na 

mambo ya ghaibu ambao mwanadamu hawezi kuifikia 

kamwe shani yake tukufu. Kwa mfano, kwanza alieleza 

zile bishara za kuhusu zama za maendeleo ya Islam, na 

kuhusiana na bishara hizo akasema Kisra ataangamia na 

baada yake hakutakuwa na Kisra, na Kaisari ataangamia 

na baada yake hakutakuwepo Kaisari, na Islam itapata 

maendeleo, itaenea na itaingia ndani ya kila kaumu. Na 
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akasema tena kuwa zama za mwisho zitaufikia umati 

huu ambapo maulamaa wengi wa umati huu watafanana 

na Wayahudi, uaminifu na ucha Mungu utawaondoka. 

Fatuwa za uongo, udanganyifu na hila itakuwa ndiyo 

dini yao. Watazingirwa ndani ya tamaa za kidunia na 

watashabihiana sana mno na Wayahudi mpaka hapo 

kwamba kama Myahudi yeyote aliwahi kuzini na mama 

yake nao pia watafanya hivyo. Na katika zama hizo, 

taifa la Kikristo litaenea duniani na litayashinda mataifa 

mengine, na mapenzi ya dini yatapoa mioyoni na kwa 

sababu ya kuvuma kwa hewa za sumu, dini ya Islam itaingia 

katika hatari zifululizazo zisizokatika. Ndipo misiba 

itatokea na maafa yatazidi, na ucha Mungu utaondoka 

mioyoni mwa Waislamu. Itakuwa bora mtu aishi peke 

yake na atosheke kwa kunywa maziwa ya mbuzi na 

asilitaje jina la Jamaat ya Waislamu. Na akasema, ukiona 

hali kama hii, basi yaache madhehebu yote, ukaishi 

kutafuna mizizi ya mti mpaka kukata roho yako. Kisha 

akatoa habari ya kuja Masihi Mau‘udi na akasema kuwa 
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dini ya Kikristo itafikia mwisho wake kwa mkono wake. 

Akasema, yeye atauvunja msalaba wao, na hakusema 

kuwa yeye ataukanyagilia mbali utawala wao. Hii ilikuwa 

inaashiria kwenye jambo hili kuwa ufalme wa Masihi 

Mau‘udi utakuwa wa kiroho na yeye hatahusika kamwe 

na madola ya kidunia, bali yeye atapigana kwa nguvu za 

baraka zake na kwa silaha za miujiza yake ataingia katika 

medani hata  ataivunja adhama na nguvu ya msalaba, na 

atafichua ubovu wa itikadi za Ukristo zenye nuksi zisizo 

na baraka, kwani nuru yake itang’aa kama upanga. Na 

kama vile radi inavyoanguka, ndivyo atakavyoliangukia  

giza la kufuru  hata kwamba watafutao haki wataelewa 

kuwa Mungu Aliye Hai Yuko pamoja na Islam. Bishara 

zote hizi ndani ya Hadithi zinatiririka mfano wa mto, 

na zinahusiana zenyewe kwa zenyewe kiasi kwamba 

kuikadhibisha moja inalazimu kukadhibisha ya pili; 

na kuikubali moja inalazimu kuikubali ya pili pia. 

Basi katika bishara kama hizi zinazofululiza, zenye 

utaratibu, zilizo imara na zenye nidhamu, nani anaweza 
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kutilia shaka isipokuwa yule tu aliyepungukiwa maarifa 

kuwazidi wendawazimu? Je yuko yeyote mwenye 

busara anayeweza kufikiria hata kwa sekunde moja 

kuwa bishara hizi maelfu kwa maelfu zenye mambo 

yasiyo ya kawaida ni uzushi tu wa mwanadamu? Ukweli 

wenyewe ni kuwa mambo makubwa yaliyoratibiwa kwa 

nidhamu kubwa hayawezi kukataliwa kamwe, maana 

kuyakataa hayo inalazimu yatokee mapinduzi makubwa 

na inabidi kuibadili dunia nzima. Isitoshe, ndani ya 

bishara hizi mna alama hii kubwa ya ukweli wake kuwa 

yale yaliyoandikwa humo kuhusu mabadiliko ya kidunia 

na kwa dhahiri yalionekana hayawezekani, mambo yote 

hayo yameishatimia. Maana kuanzia tu karne ya kumi 

na tatu, maafa ya ndani ya na nje yalianza kuzidi mpaka 

kufikia mwisho wa karne ya kumi na tatu, kana kwamba 

dini, heshima na enzi ya Kiislamu vikawa vimefikia 

mwisho, na mabalaa yakaishukia dini ya Waislamu na 

dunia yao, kana kwamba ulimwengu wao  ukabadilika 

kabisa. Tukiyaweka mabalaa haya mbele ya macho yetu 
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tunapozingatia bishara hizo walizoandika Imam Bukari 

na Muslim miaka karibu elfu moja na mia iliyopita 

kutoka sasa, na wakaziandika katika zama zile wakati jua 

la Islam lilipokuwa linang’aa utosini, na  kwa uzuri hali 

yake ya ndani ikaufanya hata uzuri wa Yusufu kuionea 

wivu, na hali yake ya nje kwa adhama yake ilikuwa 

inamtia aibu hata mfalme Alexander wa Roma, hapo 

kwa kukumbuka wahyi kamili mtakatifu wa Mtume 

wetu Mtukufu na adhma yake na jalali yake na nguvu 

yake tukufu, joto letu la kiimani huchemka kwa jazba 

na hujikuta tunalia bila kutarajia. Subhanallah! Alikuwa 

ni Nuru gani huyu ambaye miaka elfu moja na mia tatu 

hapo kabla akadhihirishiwa mapema namna umati wake 

utakavyokuwa mwanzoni na kutastawi kimwujiza na 

kwa vipi katika zama za mwisho utaanguka chini mara 

moja, na kisha kwa vipi katika karne chache taifa la 

Kikristo litapata ushindi duniani kote. Ikumbukwe kuwa 

kuhusiana na zama hizo Mtumesaw akizungumzia Masihi 

Mau‘udi akatoa habari iliyoandikwa ndani ya Sahihi 



Ushahidi wa Kurani28

Muslim na akasema: لیترکن القلاص فلا یسعٰ علیھا  yaani, katika 

zama za Masihi Mau‘udi usafiri wa ngamia utaachwa, 

hakuna atakayempanda na kumtumia kwa usafiri. Hiyo 

ilikuwa inaashiria kwenye usafiri wa garimoshi ambalo 

baada ya kuvumbuliwa hilo hakutakuwa na haja tena 

ya usafiri wa ngamia. Na ngamia ametajwa kwa vile 

miongoni mwa njia za usafiri huko Uarabuni, usafiri wa 

ngamia ulikuwa mkubwa wa kupakia vitu vya nyumbani 

na kupandwa. Na kikubwa kinapotajwa kidogo chaingia 

humo chenyewe. Hivyo, maana yake ilikuwa ni kuwa 

katika zama hizo usafiri fulani utapatikana utakaoshinda 

pia hata ngamia, kama mnavyoona kuwa baada ya 

kuvumbuliwa garimoshi, karibu kazi zote zilizofanywa 

na ngamia sasa zinafanywa na magarimoshi. Basi, 

bishara gani itakuwa safi na ya wazi zaidi kuliko hii. 

Kurani Tukufu pia imeeleza habari za zama hizi kama 

isemavyo 3ْوَاِذَا الْعِشَارُ عُطِّلَت   yaani zama za mwisho ni zile 

3  Sura At-Takwiir, 81:5.
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ambapo ngamia ataachwa. Hii pia inaashiria kwenye 

garimoshi. Hadithi ile na aya hii, zote zinaelezea habari 

hii moja. Na kwa vile ndani ya Hadithi hiyo imeelezwa 

kwa uwazi kuhusiana na Masihi Mau‘udi, lazima hoja 

yapaswa kutolewa kuwa aya hii pia inaelezea hali ya zama 

za Masihi Mau‘udi, na kwa kifupi inaashiria kwenye 

Masihi Mau‘udi. Pamoja na ishara hizi bayana zing’aazo 

kama jua, watu wanatia shaka kuhusu bishara hizi. Sasa 

waadilifu wafikirie wenyewe kuwa kutilia shaka bishara 

zenye mambo ya ghaibu yaliyoshuhudiwa kwa macho 

kutimia  kama sio upumbavu, ni nini basi?

Kiasi nilichoandika kuhusu bishara juu ya Masihi 

Mau‘udi kwa mujibu wa Hadithi, mimi nina yakini 

kuwa chatosha kumtuliza mtu ambaye baada ya kuupata 

ukweli hataki tena kuupinga bila haki. Hapa sikunukuu 

maneno yenyewe ya Hadithi wala sikuandika muhtasari 

wa Hadithi zote, maana Hadithi hizo ni maarufu na 

zinaongelewa na watu wote kiasi kwamba hata wanafunzi 

wadogo wadogo wa vijijini pia wanazijua. Na kama 
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Hadithi zote zinazohusikana na habari hii ningeziandika 

ndani ya kitabu hiki kidogo, basi mimi labda hata baada 

ya kuandika juzuu4 kumi pia nisingekamilisha. Lakini 

mimi ninawaelekeza wasomaji kuwa lazima waviangalie 

kwa makini vitabu vyenyewe vya Sihah Sitta au tafsiri zake 

wakajue kuwa kwa wingi namna gani na kwa maelezo ya 

nguvu kiasi gani Hadithi za aina hii zinapatikana.

Hoja ya pili iliyohitaji uchambuzi ilikuwa ni hii kuwa 

ndani ya Kurani Tukufu mmegusiwa chochote kuhusu 

Masihi Mau‘udi au hapana? Maamuzi yaliyotolewa na 

dalili dhahiri ni haya kuwa maelezo yake lazima yamo 

ndani ya Kurani Tukufu. Na hakuna shaka yoyote 

kuwa mtu yule atakayefikiria kwa makini juu ya bishara 

zinazohusu zama za mwisho za umati huu zilizomo ndani 

ya Kitabu hiki Kitukufu, basi yeye akiwa anao moyo 

kifuani mwake wenye ufahamu na ulio hai, hatakuwa na 

njia nyingine ila kukubali kuwa ndani ya Kurani Tukufu 

4  Juzuu moja katika zama zile katika istilahi ya uchapaji 
ilimaanisha kurasa 16. Mwenezi.
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kwa yakini kabisa mna habari za kuja msuluhishi mmoja 

ambaye kwa maneno mengine ndiye lazima awe anaitwa 

jina la Masihi Mau‘udi na si jina jingine. Ili kuielewa 

habari hii yapasa kuziangalia kwanza aya hizi kwa 

pamoja, kwa mfano aya hizi:

وَ الَّتِيْۤ اَحْصَنَتْ فَرْجَهَا فَنَفَخْنَا فِيْهَا مِنْ رُّوْحِنَا وَ جَعَلْنٰهَا وَ ابْنَهَاۤ اٰيَةً لِّلْعٰلَمِيْن۰۰َ

 اِنَّ هٰذِهٖۤ اُمَّتُكُمْ اُمَّةً وَّاحِدَةً ۖٞ   وَّ اَنَا رَبُّكُمْ فَاعْبُدُوْن۰۰ِوَ تَقَطَّعُوْۤا اَمْرَهُمْ

 بَيْنَهُمْ ؕ   كُلٌّ اِلَيْنَا رٰجِعُوْن5۰۰َؒ
 حَتّٰى إِذَا فُتِحَتْ يَأْ جُوْجُ وَ مَأْجُوْجُ وَهُمْ مِّنْ كُلِّ حَدَبٍ يَّنْسِلُوْنَ ۔6

 وَاقْتَرَبَ الْوَعْدُ الْحَقُّ فَإِذَا هِيَ شَاخِصَةٌ أَ بْصَارُ الَّذِيْنَ كَفَرُوا يٰوَيْلَنَا قَدْ كُنَّا

فِيْ غَفْلَةٍ مِّنْ هَذَا بَلْ كُنَّا ظٰلِمِيْنَ ۔7

Yaani Mwenyezi Mungu Alimpa muongozo mama yule 

aliyejilinda utupu wake kwa mtu mgeni basi Mwenyezi 

Mungu Akampulizia roho yake na akamfanya yeye na 

mwanaye kuwa ishara kwa dunia. Na Mungu Akasema 

kuwa umati huu wenu ni umati mmoja tu, nami ni 

Mola na Mlezi wenu. Kwa hiyo niabuduni mimi tu. 
5  Sura Al-Ambiyaa, 21: 92-94. Mwenezi.
6  Angalieni Ezekieli, 38 na 39, aya 5, 6. Raudhatus Safaa: 
Bayana mlango wa 4, 5, 6. Tafsir Ma‘alim. Mwandishi.
7  Sura Al-Ambiyaa, 21:97-98. Mwenezi.
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Lakini wao wakawa makundi makundi na jambo lao 

wakalifanya vipande vipande na wakaleta hitilafu 

baina yao, na mwishowe kila mmoja atarejea kwetu 

tu. Na makundi yote yatakuwa katika hali hiyo hiyo 

mpaka hapo watakapofunguliwa Yajuja na Majuja, 

nao toka kila mahali palipoinuka watakuja mbiombio. 

Na mtakapoona kuwa Yajuja na Majuja wamekuwa na 

nguvu duniani, basi fahamuni kuwa ahadi ya kweli ya 

kuenea dini ya kweli duniani imekurubia. Na ahadi ile 

ndiyo hii:

 هُوَ الَّذِيْۤ اَرْسَلَ رَسُوْلَهٗ بِالْهُدٰى وَ دِيْنِ الْحَقِّ لِيُظْهِرَهٗ عَلَى الدِّيْنِ كُلِّهٖ

وَ لَوْ كَرِهَ الْمُشْرِكُوْن8۰۰َؒ

Kisha Akasema kuwa wakati wa kudhihiri ahadi hii 

macho ya makafiri yatakodoleka nao watasema ''Ole 

wetu, sisi tulikuwa katika mghafala, bali tulikuwa 

wadhalimu''. Yaani, haki itadhihiri kwa nguvu sana na 

makafiri wataelewa kuwa wako katika hatia. Muradi 

8  Yeye ndiye Aliyemtuma Mtume Wake kwa mwongozo 
na dini ya haki ili kuifanya ishinde dini zote, ijapokuwa 
washirikina wachukie. Sura As-Saff, 61:10. Mwenezi.
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wa aya zote hizi ni kuwa katika zama za mwisho dini 

nyingi zitaenea duniani, na kutakuweko na madhehebu 

mengi. Kisha mataifa mawili yatajitokeza yatakayokuwa 

ya Kikristo nayo yatapata kila aina ya maendeleo ya 

juu. Nanyi mtakapoona dini ya Kikristo na madola ya 

Kikristo yameenea duniani, basi jueni kuwa wakati wa 

kutimia ahadi umekaribia. 

Kisha katika sehemu nyingine akasema:

مَئِذٍ يَّمُوْجُ فِيْ يَْ  فَإِذَا جَآءَ وَعْدُ رَبِّيْ جَعَلَهٗ دَكَّآءَ وَكَانَ وَعْدُ رَبِّيْ حَقًّا ۔ وَتَرَكْنَا بَعْضَهُمْ 

بَعْضٍ وَّنُفِخَ فِي الصُّوْرِ فَجَمَعْنٰهُمْ جَمْعًا9

Yaani, itakapokaribia ile ahadi ya Mwenyezi Mungu, 

Mwenyezi Mungu Atauvunjavunja ule ukuta 

unaowazuia Yajuja na Majuja, na ahadi ya Mwenyezi 

Mungu ni ya kweli. Siku hiyo, yaani katika zama za 

utawala wa Yajuja na Majuja, Tutawapa muhula makundi 

mbalimbali ili wagongana wao kwa wao, yaani kila 

kundi litataka kulishindisha dhehebu lake na dini yake 

dhidi ya makundi mengine. Na kama vile wimbi hutaka 

9  Sura Al-Kahf, 18: 99-100. Mwenezi.
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kukikandamiza kitu kile linachoangukia, vivyo hivyo 

mfano wa wimbi baadhi ya makundi hayo yatayaangukia 

mengine ili kuyakandamiza, na upande wowote 

hautaacha nafasi yoyote. Kila kundi litafanya juhudi ya 

kuifikisha dini yake kileleni. Watakuwa ndani ya vita 

hivyo litakapopulizwa baragumu kwa amri ya Mwenyezi 

Mungu, ndipo tutayakusanya makundi yote kwenye 

dini moja.10 Kupulizwa baragumu hapa kunaashiria 

kuwa kufuatana na desturi za Mwenyezi Mungu wakati 

ule msuluhishi mmoja kutoka kwa Mwenyezi Mungu 
10  Maelezo ya Pembeni: Kuhusu aya hizi mtu mwenye uzoefu 
mdogo asifikirie kuwa baada ya sehemu hizo zote mbili 
imetajwa jahanamu, na muktadha wa maelezo kwa dhahiri 
unaonyesha kuwa kisa hiki kinaongelea habari za akhera. 
Lakini ikumbukwe kuwa ni njia ya kawaida ya Kurani Tukufu 
— na kuna mifano yake mamia katika Neno lake Takatifu — 
kuwa pamoja na habari moja ya kidunia inaunganishwa habari 
ya akhera, na kila sehemu ya maneno ina dalili ya kupishana 
na sehemu nyingine. Na ndivyo staili hii ilivyojaa Kurani 
Tukufu. Kwa mfano, uangalieni tu muujiza wa kupasuka 
mwezi. Hiyo ilikuwa ni ishara moja, lakini pamoja nayo 
imeongelewa habari ya kiyama. Kwa sababu hiyo baadhi yao 
wasio na ujuzi wasipojali dalili wanasema kuwa tukio hili la 
mwezi kupasuka halikutokea bali litatokea siku ya kiyama.  
Mwandishi.
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atazaliwa akisaidiwa na misaada ya kimbingu, na moyoni 

mwake itapulizwa roho ya uhai, na uhai huo utapenya 

ndani ya wengine. Ikumbukwe kuwa  neno baragumu 

daima huashiria kwenye mabadiliko makubwa sana. 

Yaani, Allah anapowahamisha viumbe wake kutoka hali 

moja kwenye hali nyingine, basi wakati wa mabadiliko 

haya huitwa kupulizwa baragumu. Na wazionao kashfi 

huhisi pia uwepo wa baragumu hili kimwili pia. Na 

haya ni ya maajabu ya ulimwengu ule, ambayo siri zake 

hazitobolewi kwa yeyote minghairi ya wajitenganao na 

dunia. Kwa vyovyote, kutokana na aya hizo inathibitika 

kuwa katika zama za mwisho Ukristo na dola la Kikristo 

litakuwa na nguvu duniani na migogoro mingi ya kidini 

itazuka baina ya mataifa mbalimbali. Taifa moja litataka 

kulikandamiza taifa jingine, na katika zama kama hizo 

mataifa yote yatakusanywa kwenye dini ya Kiislamu kwa 

kupulizwa baragumu. Yaani kwa mujibu wa desturi ya 

Mwenyezi Mungu itapatikana nidhamu ya kimbingu na 

atafika Msuluhishi mmoja wa kimbingu. Na kwa hakika 
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jina la Msuluhishi huyu huyu ni Masihi Mau‘udi. Kwani, 

kwa kuwa chanzo cha fitina kitakuwa ni Wakristo, na 

Mungu Atakusudia kuvunja adhama ya msalaba wao, 

kwa hiyo yule aliyetumwa kuwaita Wakristo akapewa 

jina Masihi na Isa kulingana na hali ya wale watu 

wanaoitwa. Na hekima nyingine ndani yake ni hii kuwa 

Wakristo walipomfanya Hadhrat Isa kuwa Mungu na 

kunasibisha kwake mambo kadha ya uzushi na kueneza 

maelfu ya udanganyifu ardhini na kuzidisha daraja yake 

kupita kiasi, hapo ghera ya Yule Aliye hai, Mpweke, Asiye  

na  kifani ikataka kumtuma kutoka ndani ya umati huu 

mja wake  mmoja na kuonyesha mwujiza wa kudra ili 

ithibitike kuwa kumfanya mtu kuwa Mungu ni ujinga. 

Yeye Humteua Amtakaye na huweza kumnyanyua mtu 

na kumfikisha mpaka mbinguni. Hapa ifahamike pia 

kuwa katika zama za ufisadi Msuluhishi anapokuja, 

wakati wa kudhihiri kwake mtawanyiko wa nuru 

hutokea kutoka mbinguni. Yaani pamoja na kushuka 

kwake, nuru pia hushuka ardhini na kuziteremkia nyoyo 
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zilizo tayari kuipokea, ndipo dunia sharti inao uwezo 

huelekea kwenye wema na heri, na kila moyo hujawa na 

shauku ya kufanya utafiti na uchunguzi, na kwa sababu 

zisizojulikana kila tabia yenye bidii inataharuki kwa 

kutafuta haki. Ilmuradi, upepo wa aina fulani huvuma 

unaoielekeza mioyo ya wafanya juhudi kuelekea Akhera 

na huziamsha nguvu zilizolala, na zama huonekana 

kana kwamba zinaelekea kwenye mapinduzi makubwa. 

Basi, alama hizi huwa shahidi juu ya jambo hili kuwa 

Msuluhishi yule ameshazaliwa duniani. Kisha, kadri 

msuluhishi huyo alivyo mwenye shani kubwa, harakati 

hizi za ghaibu zinafanya kazi kwa nguvu ndani ya mioyo 

ya wanaojitahidi. Kila mwenye asili ya wema huzinduka 

asijue nani kamzindua. Kila mwenye asili iliyo sawa 

anapata mabadiliko ndani mwake, asiweze kujua kuwa 

mabadiliko haya yamekujaje. Ilmuradi mtikisiko fulani 

huanzia mioyoni, na wapumbavu hufikiri kuwa huo 

umejitokeza wenyewe, lakini kwa hakika, nyuma ya 

pazia, nuru hizo huteremka pamoja na Mjumbe au 
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Mujadidi. Habari hii imefafanuliwa vizuri sana katika 

Kurani Tukufu na Hadithi na inathibitika kama 

Asemavyo Mwenyezi Mungu:

 اِنَّاۤ اَنْزَلْنٰهُ فِيْ لَيْلَةِ الْقَدْرِوَمَاۤ اَدْرٰىكَ مَا لَيْلَةُ الْقَدْرِ لَيْلَةُ الْقَدْرِ خَيْرٌ مِّنْ اَلْفِ شَھْرٍ تَنَزَّلُ

الْمَلٰٓىِٕكَةُ وَ الرُّوْحُ فِيْهَا بِاِذْنِ رَبِّهِمْ مِنْ كُلِّ اَمْرٍ سَلٰمٌ هِيَ حَتّٰى مَطْلَعِ الْفَجْر11ِ

Yaani, hakika Sisi Tumekiteremsha Kitabu hiki na Nabii 

huyu katika usiku wa heshima. Je, unajua kuwa usiku wa 

heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi 

elfu. Ndani yake huteremka malaika na roho mtakatifu 

kwa idhini ya Mola wao. Na wakati huo huwa wa amani 

kwa kila jambo mpaka Alfajiri ipambazuke. Sasa, ingawa 

kwa itikadi ya kidhahiri ya Waislamu, Lailatul Kadri 

ni jina la usiku uliobarikiwa, lakini Mwenyezi Mungu 

alivyoniarifu, uhakika wake ni huu kuwa pamoja na 

tafsiri inayokubalika na kaumu, Lailatul Kadri pia ni 

zama zile ambamo giza huenea duniani, sehemu zote 

hutanda giza tu, ndipo giza hilo huhitaji nuru ishuke 

kutoka mbinguni. Basi, Mwenyezi Mungu wakati huo 

11  Sura Al-Qadr, 97: 2-6. Mwenezi.
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huteremsha ardhini malaika wake wenye nuru na roho 

mtakatifu pia kwa mteremko unaoafikiana na hali ya 

shani ya malaika. Ndipo Roho Mtakatifu hufungamana 

na yule Mujaddid na Msuluhishi ambaye akiteuliwa 

anatumwa kuita kwenye haki, na malaika hufungamana 

na wale wote walio wasikivu, waongofu na wafanyao 

juhudi, na huwavutia kwenye wema na kuweka njia za 

wema mbele yao, ndipo wema na usalama huenea, na 

huendelea kuwa hivyo mpaka dini inapofikia upeo wa 

mafanikio uliokadiriwa.

Sasa inatakiwa iangaliwe kuwa Mwenyezi Mungu 

Amekwisha sema katika sura hii iliyobarikiwa kwa 

maneno ya uwazi kabisa kuwa wakati anapokuja 

Msuluhishaji kutoka kwa Mwenyezi Mungu, basi lazima 

huteremka malaika kutoka mbinguni wanaoiamsha 

mioyo ndipo kwa kuteremka kwao mioyo hupata joto la 

mwelekeo kwenye wema na haki. Basi, kudhani kuwa joto 

hilo huzalika lenyewe bila ya kudhihiri kwa Msuluhishi 

ni kinyume cha Neno la Mungu na kanuni yake ya 
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kudumu, na matamshi kama hayo hutoka katika vinywa 

vya wale tu wasiotambua siri za Mungu na wanafuata 

dhana zao zisizo na msingi wowote. Bali hizi ni alama 

maalum za kuzaliwa kwa Muslih Mtakatifu na ni mfano 

wa chembe ambazo zinalizunguka jua. Naam, kutambua 

hakika yake si kazi ya kila mtu. Mtazamo wenye moshi 

moshi wa mtu wa kidunia hauwezi kuigundua nuru 

hiyo. Machoni pake kweli za dini ni jambo la kichekesho 

tu, na anaona maarifa ya kiungu kuwa ni mambo ya 

kipumbavu. 

Na aya nyingine zinazozungumzia alama za zama hizi za 

mwisho, yaani aya zile zinamoelezwa kwanza habari za 

giza la kiardhi kutanda sana na kisha zimetolewa alama 

za kuteremka mwanga wa kimbingu ni hizi:

 اِذَا زُلْزِلَتِ الْاَرْضُ زِلْزَالَهَا وَ اَخْرَجَتِ الْاَرْضُ اَثْقَالَهَا وَ قَالَ الْاِنْسَانُ مَا لَهَا يَوْمَىِٕذٍ تُحَدِّثُ

اَخْبَارَهَا بِاَنَّ رَبَّكَ اَوْحٰى لَهَا12

Yaani, zama za mwisho zitawadia itakapotetemeshwa 

ardhi kwa mtetemeko wa kutisha kwa kiwango kilicho 

12  Sura Az-Zilzaal, 99:2-6. Mwenezi.
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sawa na hali yake. Yaani, watu watapata mabadiliko 

makubwa, wataelekea kwenye mambo ya anasa na 

mapenzi ya dunia. Kisha Akasema kuwa ardhi itatoa 

mizigo yake yote. Yaani, elimu za kiardhi, hila za 

kidunia na ujanja na vipawa vya kidunia alivyojaliwa 

binadamu, vyote hivyo vitadhihirika. Na ardhi 

anamoisha mwanadamu itatoa sifa zake na kwa njia ya 

elimu ya fizikia na kilimo, sifa zake nyingi zitajulikana. 

Migodi itadhihiri, shughuli za kilimo zitazidi sana. 

Ilimuradi, ardhi itarutubika sana, mashine za namna 

namna zitavumbuliwa mpaka mtu atasema kuna nini 

hii? Elimu hizi mpya mpya na fani  mbalimbali mpya 

na viwanda vipya vipya vinavumbuliwaje!! Ndipo ardhi, 

yaani mioyo ya wanadamu itasimulia habari zao kwa hali 

kuwa mambo yote haya mageni yanayotokea siyo kutoka 

kwetu bali ni wahyi wa aina fulani kutoka kwa Mwenyezi 

Mungu, kwani haiyumkiniki kuwa mwanadamu aweze 

kwa juhudi zake kuzalisha elimu za ajabu kiasi hiki.

Na ikumbukwe kuwa aya nyingine za Kurani Tukufu 
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zihusikanazo na Akhera zilizounganishwa na aya hizi, 

kwa hakika zimejumuishwa sawa na suna ile ya Mungu 

iliyokwisha elezwa hapo kabla, waila hakuna shaka 

kabisa kuwa maana halisi za aya hizi ni zile nilizoeleza. 

Na kielekezi madhubuti juu yake chenye kuamua ni 

kuwa kama aya hizi zitafsiriwe kwa maana zake za 

kidhahiri, hapo zitatokea fujo kubwa. Yaani, kama 

tukitafsiri kwamba wakati fulani, juu ya uwepo wa 

watu waliopo duniani, ardhi itapatwa na matetemeko 

makali ya kupindua juu kuwa chini na chini kuwa juu, 

basi hilo ni miongoni mwa mambo yasiyoyumkinika, 

yasiyowezekana kabisa. Aya inasema wazi kwamba mtu 

atasema ardhi imepatwa na nini? Sasa kama ni kweli 

kuwa ardhi itapinduliwa chini juu, basi mtu atakuwa 

wapi atakayeiuliza ardhi? Maana, yeye tayari atakuwa 

amekwisha angamia pamoja na tetemeko la kwanza. 

Elimu za hisia haziwezi kukataliwa kwa vyovyote vile. 

Basi, kutoa maana ambayo ni potofu na kinyume na 

dalili zilizopo ni kama kwamba kuidharaulisha Islam 
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na kuwapa wapinzani mwanya wa kuleta upingamizi. 

Basi maana halisi na ya kweli ni ile tu tuliyoieleza sasa 

hivi. Sasa ni dhahiri kuwa mabadiliko haya, fitina na 

matetemeko katika zama zetu yamedhihiri kutoka kwa 

Wakristo tu ambayo mfano wake haupatikani katika 

dunia. Basi hii ni dalili ya pili inayoonyesha kuwa taifa 

hili ndilo taifa la mwisho lililopangiwa fitina za aina 

aina kuenea kwa mkono wake, ambalo likaonyesha 

duniani mambo ya aina aina ya udanganyifu. Na kama 

ilivyoandikwa kwamba dajali atadai unabii na pia atadai 

uungu, basi mambo yote haya mawili yamedhihirika kwa 

taifa hili. Dai la unabii kwa njia hii kwamba mapadri wa 

taifa hili wamejasiri kuviingilia vitabu vya Manabii, na 

kuviingilia pasipo hofu kana kwamba wao ndio Manabii, 

wakaelekeza maandishi ya vitabu walikotaka, na 

wakaandika maelezo sawa na matakwa yao na kila mahali 

wakajiingiza na kuzusha; wakayaficha yaliyokuwepo, 

na wakayadhihirisha yasiyokuwepo. Na wakasisitiza 

kwa nguvu sana tafsiri zao potofu kana kwamba wahyi 



Ushahidi wa Kurani44

umewateremkia na wao ndio manabii. Hivyo, daima 

inaonekana kwamba wakati wa majadiliano na midahalo 

yao kwa makusudi tu hutoa majibu ya kijinga na yaliyo 

mbali na ukweli, kana kwamba wanafanyiza Injili 

mpya. Kadhalika vitabu vyao pia vinaelekeza kwenye 

Isa mpya na Injili mpya, na hawaogopi katu wakati wa 

kusema uongo. Nao kwa njia ya ujanja wameandika 

mamilioni ya vitabu juu ya dai lao hili la uongo, kana 

kwamba wameishamuona Hadhrat Isa akijikalia kiti 

cha Kiungu. Na wakatoa madai ya kiungu hivi kwamba 

wakajiingiza katika kazi za Mungu kupita kiasi, na 

wakataka kwamba katika dunia pasiwepo na siri hata 

moja wasiyoifikia hakika yake. Wakatamani kuchukuwa 

kazi zote za Mwenyezi Mungu mikononi mwao, kwa 

njia yoyote wajipatie ‘mtambo’ wa Kiungu hata kwamba 

kama ikiwezekana wawe na madaraka juu ya jua kuchwa 

na kucha. Kunyesha mvua na kutonyesha kuwe ni kwa 

sababu ya mbinu yao, na kusiwepo na jambo lolote 

lisilowezekana kwa. Dai la kuwa Mungu ni nini tena? 
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Ni kujaribu kujiingiza katika kudra mahususi za Mungu, 

na kuwa na shauku ya kujichukulia mahali pa Mungu. 

Watu wale wanaozipinga Hadithi kuhusiana na Masihi 

Mau‘udi na Hadithi zinazohusu dajali wanatakiwa 

wafikirie sana hapa kuwa kama bishara hizo zisingekuwa 

kutoka kwa Mwenyezi Mungu na ungekuwa ni utungo 

tu wa binadamu, isingeyumkinika kutimia barabara na 

sawasawa kabisa. Je hii pia ilikuwa katika fikara ya mtu 

kuwa taifa hili la Kikristo katika zama fulani litajibidiisha 

sana na kutumia ulaghai kwa kumfanya mtu kuwa Mungu 

na halitamwachia Mungu daraja lolote mahususi kwa 

Mungu katika uchumbuzi wao wa kifalsafa. Angalieni, 

punda wa dajal ambaye umbali baina ya masikio yake 

mawili, imeandikwa kuwa pima 70, huo unawiana mara 

nyingi na mabehewa ya garimoshi. Na kama iliyoelezwa 

ndani ya Kurani Tukufu na Hadithi kuwa katika zama 

zile usafiri wa ngamia utaachwa, ndivyo tuonavyo 

kuwa usafiri wa garimoshi ndio umeushinda usafiri huo 

wote, na sasa huo unahitajika kidogo sana, na pengine 
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hautahitajika kabisa baada ya muda mfupi. Vivyo hivyo 

tumeona kwa hakika kuwa wataalamu na wanafalsafa 

wa taifa hili wamedhihirisha fitina ambazo mfano 

wake haupatikani tangu Hadhrat Adam hadi sasa. Basi, 

wakaingilia katika unabii pia na uungu vilevile. Sasa uwe 

uthibitisho gani zaidi juu ya ukweli wa Hadithi hizo 

kuliko huu kwamba bishara ziliyoelezwa ndani ya hizo 

imetimia tayari. Na ndani ya aya hizi za Kurani Tukufu, 

yaani

 اِذَا زُلْزِلَتِ الْاَرْضُ زِلْزَالَھَا13  

kwa hakika kuna ishara kwenye zama hizi hizi za 

kidajali ambayo hata mwenye akili ndogo sana anaweza 

kuelewa. Na aya hii inaeleza wazi kabisa kuwa watu hawa 

wataendelea kiasi gani katika elimu za ardhi. 

Kisha katika alama za zama hizo ambapo elimu na fani 

zitatolewa kutoka ardhini, imeeleza baadhi ya uvumbuzi 

na sanaa kama mfano, nao ndio huu:

13  Sura Az-Zilzaal, 99:2. Mwenezi.
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  وَاِذَاالْاَرْضُ مُدَّتْ وَاَلْقَتْ مَا فِیْھَا وَتَخَلَّت14ْ 

ardhi itakapotanuliwa, yaani ardhi itasafishwa na idadi 

ya watu kuongezeka, na ardhi itatoa yote yaliyomo 

ndani mwake na kubaki tupu. Yaani nguvu zote za ardhi 

zitadhihirika kama ilivyokwisha elezwa huko nyuma. 

                            وَاِذَاالْعِشَارُ عُطِّلَت15ْ

yaani wakati huo ngamia jike wataachwa na hawatakuwa 

na hadhi yoyote.  ni ngamia jike mwenye (ishaar‘) عِشار 

mimba, ambaye hupendwa sana na Waarabu. Ni dhahiri 

kuwa aya hii haina uhusiano wowote na kiyama, 

kwani kiyama siyo mahali ambapo ngamia dume na 

jike wapandane ikatungwe mimba. Bali hii yaashiria 

kuvumbuliwa garimoshi. Sharti ya kuwa ‘mwenye 

mimba’ imetajwa ili iwe dalili ya kutukia  habari hii 

duniani humu pasipo kufikiria Akhera hata kidogo.  
 Na wakati ambapo vitabu vitaenezwa na وَاِذَا الصُّحُفُ نُشِرَت16ْ

kutawanywa. Yaani, njia za kueneza vitabu zitapatikana. 

14  Sura Alinshiqaaq, 84:4-5. Mwenezi.
15  Sura At-Takwiir, 81:5. Mwenezi.
16  Sura At-Takwiir, 81:11. Mwenezi.
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Hii inaashiria kwenye viwanda vya uchapaji na posta 

kwamba katika zama za mwisho hivyo vitakuwepo kwa 

wingi sana. 17ْوَاِذَا النُّفُوْسُ زُوِّجَت Na nafsi zitakapounganishwa. 

Hii inaashiria kwenye uhusiano baina ya mataifa na 

nchi mbalimbali. Maana yake ni kwamba katika zama 

za mwisho kwa sababu ya njia kadha kufunguliwa na 

utaratibu wa posta na telegramu, uhusiano baina ya 

mataifa utazidi, taifa moja litakutana na taifa jingine, 

uhusiano wa mbali na mwungano wa uhusiano wa 

kibiashara utaimarishwa na uhusiano wa urafiki utazidi. 
 Wakati wanyama watakapokusanywa وَاِذَاالْوُحُوْشُ حُشِرَت18ْ

pamoja na watu. Yaani mataifa yasiyostaarabika yatarejea 

kwenye ustaarabu na utu, na watu duni watapata daraja 

za kidunia na heshima, na kwa sababu ya elimu na fani 

za kidunia kuenea hakutakuwa na tofauti kati ya wenye 

heshima na watu duni. Bali watu duni watakuja juu 

mpaka ufunguo wa utajiri na utawala utakuwa mkononi 

17  Sura At-Takwiir, 81:8. Mwenezi.
18  Sura At-Takwiir, 81:6. Mwenezi.
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mwao. Madhumuni haya yamo pia ndani ya Hadithi 

moja. 19ْوَاِذَاالْبِحَارُ فُجِّرَت Wakati mito itakapopasuliwa, yaani, 

mifereji itaenea ardhini na ukulima utazidi sana. وَاِذَا 

 Na milima itakapovunjiliwa mbali, na hapo الْجِبَالُ نُسِفَت20ْ

zitatengenezwa barabara kwa waendao kwa miguu 

na kwa usafiri na pia kwa ajili ya kutandaza reli. Kisha 

ikaeleza alama za giza na ikasema 21ْاِذَالشَّمْسُ کُوِّرَت wakati jua 

litakapofunikwa. Yaani, giza la ujahili na maasi litaenea 

duniani. 22ْوَاِذَا النُّجُوْمُ انْکَدَرَت Nyota zitakapochafuka. Yaani 

nuru na ikhlasi ya wanazuoni itatoweka. 23ْوَاِذَاالْکَوَاکِبُ انْتَثَرَت Na 

nyota zitakapoanguka. Yaani wanazuoni wacha Mungu 

watakuwa wamefariki, kwani haiwezekani kuwa nyota 

zianguke ardhini na watu waendelee kuishi. Ikumbukwe 

kuwa utabiri kama huu umo katika Injili pia kwamba 

Masihi Mau‘udi atakuja wakati nyota ziatkapoanguka 

ardhini na nuru ya jua na mwezi itakapotoweka. Bishara 
19  Sura Alinfitaar, 82:4. Mwenezi.
20  Sura Al-Mursalaat, 77:11. Mwenezi.
21  Sura At-Takwiir, 81:2. Mwenezi.
22  Sura At-Takwiir, 81:3. Mwenezi.
23  Sura Alinfitaar, 82:3. Mwenezi.
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hizi haziwezi kuchukuliwa kidhahiri, na hakuna mtu 

mwenye akili anayeweza kutoa rai kuwa kwa kweli 

mwanga wa jua uondoke na nyota zote zianguke ardhini 

na hata hivyo ardhi iendelee kukaliwa na watu kama 

kawaida, na katika hali hii Masihi Mau‘udi aje. Mungu 

Alisema tena 24ْاِذَا السَّمَآءُ انْشَقَّت Wakati mbingu zitakapopasuka. 

Kadhalika Akasema 25ْاِذَا السَّمَآءُ انْفَطَرَت Na sawa na hii Injili pia 

imetoa habari ya kufika kwa Masihi Mau‘udi. Lakini 

aya hizi hazimaanishi kwamba kweli mbingu itapasuka 

au nguvu zote zitalegea, bali muradi wake ni kwamba 

kama vile kitu kilichopasuka hakiwezi kufaa tena, vivyo 

hivyo mbingu pia itakuwa kana kwamba haifai. Baraka 

hazitashuka kutoka mbinguni, na dunia itajaa kiza. Kisha 

Akasema 26ْوَاِذَا الرُّسُلُ اُقِّتَت na mitume watakapoletwa katika 

wakati uliopangwa. Hii kwa kweli inaashiria kuja kwa 

Masihi Mau‘udi, na inakusudiwa  kueleza kwamba yeye 

atakuja barabara katika wakati uliowekwa. Ikumbukwe 

24  Sura Alinshiqaaq, 84:2. Mwenezi.
25  Sura Alinfitaar, 82:2. Mwenezi.
26  Sura Al-Mursalaat, 77:12. Mwenezi.
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kwamba katika Neno la Mungu neno RUSUL hutumika 

pia kwa rasuli mmoja na pia kwa asiye Rasul. Nami 

nimeshaeleza mara nyingi kuwa aya za Kurani Tukufu 

zina jiha nyingi kama inavyothibitika kutoka katika 

Hadithi kuwa Kurani ina dhahiri na batini pia. Kwa 

hiyo, kama manabii wakikusanyika katika uwanja siku 

ya kiyama kutoa ushahidi, tunaamini na tunasadikisha. 

Lakini mahali hapa baada ya kueleza alama mbaya za 

zama za mwisho, mwishoni akasema pia kuwa wakati 

ule mitume wataletwa katika wakati uliowekwa, basi 

dalili bayana zinashuhudia waziwazi kuwa baada ya 

upeo ule wa giza Mwenyezi Mungu Atamtuma Mtume 

wake mmoja ili iamuliwe baina ya mataifa mbalimbali. 

Na kwa vile imekwishathibitika kutoka katika Kurani 

Tukufu kuwa upotofu huo utakuwa kutoka kwa 

Wakristo, bila shaka Mtume huyo atatumwa kuwaita 

na kuwaamulia, ndiyo maana kwa mnasaba huo huyo 

ameitwa jina Isa, kwani yeye ametumwa kwa ajili ya 

Wakristo kama nabii Isa alivyokuwa ametumwa kwao 
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mwanzoni. Na ndani ya aya 27  ْوَاِذَا الرُّسُلُ اْقِّتَت alif laam 

yaashiria kwenye A‘hd Kharijii. Yaani, yule mujadid 

aliyeahidiwa kutumwa, kama alivyosema Mtumesaw, 

atatumwa katika wakati wa giza hilo la Kikristo.

Mpaka sasa aya za Kurani Tukufu tulizoziandika 

zinaonyesha dhahiri shahiri kuwa lazima bishara hii imo 

ndani ya Kurani Tukufu kuwa katika zama za mwisho 

Ukristo utaenea duniani sana na watu hao watakusudia 

kuifutilia mbali dini ya Kiislamu kutoka uso wa ardhi, 

na kadri watakavyoweza hawataacha kufanya kila 

mbinu kuistawisha dini yao. Ndipo Mwenyezi Mungu 

Ataelekea kuisaidia dini ya Kiislamu. Na katika wakati 

huo wa fitina ataonyesha namna Alivyo Mlinzi wa 

dini yake na Kitabu chake kitakatifu. Ndipo kwa 

mujibu wa desturi na suna yake, mwanga kutoka 

mbinguni utashuka na kila mtu mwema atavutwa 

kwenye mwanga huo mpaka watu wote wenye 

27  Na mitume watakapokusanywa katika wakati maalum. 
Sura Al-Mursalaat, 77:12. Mwenezi.
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asili ya wema watakusanyika chini ya bendera 

ya dini moja. Mwenyezi Mungu Ameishasema 

kwa maneno ya wazi kuwa baragumu litapulizwa 

wakati wa kelele za vita na mahojiano. Ndipo 

watu wema watakusanywa katika dini moja. Na 

Amesema vilevile kuwa katika wakati wa giza 

mitume watatumwa. Sasa itamaanisha nini tena 

kuwa Mwenyezi Mungu Mtukufu kwanza alieleza 

kuwa alama ya zama za mwisho ni Yajuja na Majuja 

kupata nguvu, yaani Urusi na Waingereza kutawala 

duniani. Tena alama ya pili ni madhehebu mengi 

kupatikana. Na alama ya tatu ni madhehebu hayo 

kujadiliana, na kila moja kuliangukia jingine kama 

wimbi. Na alama ya nne ni kuvumbuliwa usafiri wa 

garimoshi. Na  alama ya tano ni kuvumbuliwa kwa  

mitambo ya kueneza vitabu na magazeti kama vile 

matbaa na telegramu. Alama ya sita ni kupasuliwa 

kwa mifereji. Alama ya saba ni kuongezeka kwa idadi 

ya watu na upanuzi wa kilimo. Alama ya nane ni 
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kupasuliwa kwa milima. Alama ya tisa ni kuendelea 

kwa elimu zote na fani za kisasa kupata maendeleo. 

Alama aya kumi ni kuenea kwa dhambi na giza, na 

kutoweka ucha Mungu, utawa na nuru ya imani. Na 

alama ya kumi na moja ni kutokea kwa Daabbatul 

Ardhi, yaani kuenea kwa watoao mawaidha wasio 

na nuru ya kimbingu hata chembe. Hao ni wadudu 

wa ardhi, matendo yao yapo upande wa dajali na 

ndimi zao ziko upande wa Islam. Yaani kimatendo 

wao ni watumishi wa dajali, sura zao zimegeuzwa 

na wanadhihirisha sura za kinyama ingawa ndimi 

zao ni kama za kibinadamu. Na alama ya kumi 

na mbili ni kuzaliwa kwa Masihi Mau‘udi ambako 

kiistiara kumeelezwa katika Neno la Mungu 

kwamba ni kupulizwa kwa baragumu. Na kupulizwa 

kwa hakika ni kwa namna mbili: kupulizwa kwa 

kupoteza (fahamu) na kupulizwa kwa mwongozo. 

Aya hii inaashiria kwenye habari hii:

 وَ نُفِخَ فِي الصُّوْرِ فَصَعِقَ مَنْ فِي السَّمٰوٰتِ وَ مَنْ فِي الْاَرْضِ اِلَّا مَنْ شَآءَ اللّٰهُ ثُمَّ نُفِخَ فِيْهِ اُخْرٰى
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فَاِذَا هُمْ قِيَامٌ يَّنْظُرُوْن28َ

Aya hizi zina jiha mbalimblai, zinahusiana na 

kiyama na pia dunia hii, kama ilivyo Aya hii:
اِعْلَمُوْۤا اَنَّ اللّٰهَ يُحْيِ الْاَرْضَ بَعْدَ مَوْتِهَا29

Yaani, jueni ya kwamba Mwenyezi Mungu huihuisha 

ardhi baada ya mauti yake. Na ilivyo aya 30فَسَالَتْ اَوْدِيَةٌۢ بِقَدَرِهَا   
na mabonde yakatiririka maji kwa kadri yao. Na 

kuhusiana na ulimwengu huu aya hizo zinamaanisha 

kwamba katika siku za mwisho zitakuja zama za aina 

mbili. Moja ni zama za upotevu. Katika zama hizo 

kila mtu wa ardhini na wa mbinguni, yaani kila mtu 

mwovu na mwema atapata kughafilika ila alindwaye 

na Mwenyezi Mungu. Kisha zitakuja zama za pili 

za uongofu, hapo mara wote watasimama ghafla, 

nao wataangaza. Yaani, mghafala utatoweka na 

28  Tafsiri: Na litapulizwa baragumu, ndipo watazimia waliomo 
mbinguni na waliomo ardhini ila yule Amtakaye Mwenyezi 
Mungu. Tena litapulizwa mara nyingine, ndipo watasimama 
wakiangalia. Sura Az-Zumar, 39:69. Mwenezi.
29  Sura Al-Hadid, 57:18. Mwenezi.
30  Sura Ar-Ra‘d, 13:18. Mwenezi.
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maarifa yataingia mioyoni. Wenye bahati mbaya 

watatambua ubaya wao ingawaje hawataamini. 

Mbali na aya hizi, ndani ya Kurani Tukufu kuna aya 

nyingi zinazoelezea juu ya zama za mwisho na juu 

ya kuja kwa Masihi Mau‘udi. Lakini machimbuko 

ya maana hizi zenye mibaraka ni mepesi ambayo 

mtu mwenye elimu ya juu juu hawezi kuelewa, 

na ufahamu mdogo hauwezi kuzipata maana hizi 

nyepesi. Basi miongoni mwa aya hizo kuna aya hii:
اِنَّاۤ اَرْسَلْنَاۤ اِلَيْكُمْ رَسُوْلًا شَاهِدًا عَلَيْكُمْ كَمَاۤ اَرْسَلْنَاۤ اِلٰى فِرْعَوْنَ رَسُوْلًا31

Sasa ni dhahiri kuwa neno Kama linaashiria kuwa 

Mtume wetu s.a.w. ndiye mfano wa Musaas. Ndani 

ya Torati, mlango wa Kumbukumbu la Torati32 

imeandikwa kuwa Mtumesaw ndiye mfano wa Musaas. Na 

ni dhahiri kuwa kumithilishwa huku ni kumithilishwa 

kikamilifu siyo kumithilishwa kwa kasoro, maana kama 

31  Sura Al-Muzzammil, 73:16. Tafsiri yake: Hakika Sisi 
Tumewatumieni Mtume aliye shahidi juu yenu, kama 
Tulivyompeleka Mtume kwa Firauni. Mwenezi.
32  Kumbukumbu la Torati, 18:18. Mwenezi.
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kufananishwa huku ni kwa kasoro  hapo Mtumesaw 

peke yake hatahusikana na kufanana huko, kwani 

manabii wengi watathibitika wenye kufananishwa huko 

walioinua upanga kwa idhini ya Mwenyezi Mungu na 

wakapigana vita pia kama Hadhrat Musa na wakapata 

ushindi kwa njia ya ajabu. Lakini, je hawa wanaweza 

kuwa wasadikishaji wa bishara hii? La hasha.  Hivyo 

basi, Mtumesaw wetu anaweza kuhusikana na bishara hii 

hapo tu ambapo kumithilishwa huko kuwe kikamilifu. 

Na sehemu mojawapo ya sehemu zeneye shani kubwa 

ni hii pia ya kuwa baada ya Mwenyezi Mungu kumpa 

nabii Musa utume, Akampa heshima na neema ya 

kuweka katika sheria yake silsila ya Ukhalifa wa dhahiri 

na batini iliyofululiza kwa muda mrefu iliyoendelea 

miaka elfu moja na kumi na minne na kuishia kwa nabii 

Isaas. Katika kipindi hicho mamia ya wafalme na watu 

walioteremshiwa wahyi walipatikana chini ya sheria ya 

nabii Musa. Na daima Mwenyezi Mungu Aliendelea 

kuwasaidia wafuasi wa sheria ya nabii Musa kwa njia ya 
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ajabu na kumbukumbu hizi zilihifadhiwa katika vitabu 

vya historia, kama Anavyosema Mwenyezi Mungu:
 وَ لَقَدْ اٰتَيْنَا مُوْسَى الْكِتٰبَ وَ قَفَّيْنَا مِنْۢ بَعْدِهٖ بِالرُّسُل33ِ

 ثُمَّ قَفَّيْنَا عَلٰۤى اٰثَارِهِمْ بِرُسُلِنَا وَ قَفَّيْنَا بِعِيْسَى ابْنِ مَرْيَمَ وَ اٰتَيْنٰهُ الْاِنْجِيْلَ وَ جَعَلْنَا فِيْ

قُلُوْبِ الَّذِيْنَ اتَّبَعُوْهُ رَاْفَةً وَّ رَحْمَة34ً

Yaani, Bila shaka Tulimpa Musa kitabu na tukawafuatisha 

mitume wengi baada yake. Kisha baada ya hao wote 

tukamtuma Isa mwana wa Mariam na kumpa Injili na 

Tukauweka upole na rehema katika mioyo ya wale 

waliomfuata, yaani si kwa upanga bali kwa kujinyenyekeza 

na kwa khulka njema walikuwa wanawaita watu kwenye 

dini. Ndani ya aya hii kuna ishara hii kuwa ingawa sheria 

ya Musa ilikuwa ya kijalali, na malaki ya watu waliuawa 

kwa amri ya sheria hii, na watoto wachanga karibu  

laki nne wakauawa, lakini Mwenyezi Mungu Alitaka 

kuimalizia silsila hii kwa rehema, na kutoa miongoni 

mwao watu ambao si kwa upanga, bali kwa elimu na 

khulka njema na nguvu yao takatifu walete wanadamu 

33  Sura Al-Baqara, 2:88. Mwenezi.
34  Sura Al-Hadiid, 57:28. Mwenezi.
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kwenye njia iliyonyoka. 

Sasa kwa vile ni lazima kufanana kuwe katika neema, 

na kufanana kikamilifu kuliweza kuthibitika hapo 

tu ambapo kufanana kuthibitike katika neema, basi 

ndiyo maana ikawa kwamba kama vile nabii Musaas 

alivyojaliwa watumishi wa sheria yake mpaka kwa 

miaka elfu moja na kumi na minne waliokuwa 

mitume kutoka kwa Mungu na waliofunuliwa 

na Mwenyezi Mungu, na silsila hii ikaishia kwa 

Mtume ambaye aliwaita watu si kwa upanga, bali 

kwa rehema na khulka njema, kadhalika Mtume 

wetusaw alijaliwa watumishi wa sheria ambao sawa 

na Hadithi:
 علماء امتی کانبیاء بنی اسرائیل35 

walikuwa wanafunuliwa funuo na wakaongea na 

Mungu. Na kama vile katika zama za mwisho, za 

sheria ya Musaas, alivyotumwa Hadhrat Masihas 

aliyewaita watu kwenye haki si kwa upanga, bali 

35  Wanazuoni wa umati wangu ni kama manabii wa Wana wa 
Israeli. Mwenezi.



Ushahidi wa Kurani60

kwa khulka njema na upole, ndivyo Mwenyezi 

Mungu Alivyomtuma Masihi Mau‘udi ili naye pia 

awaite watu kwenye njia iliyonyoka kwa khulka 

njema na upole na kwa nuru za kimbingu. Na kama 

vile Hadhrat Masihi alivyokuja karibu miaka mia 

moja na kumi na minne baada ya Hadhrat Musaas, 

ndivyo Masihi Mau‘udi huyu pia alivyodhihiri 

mwanzoni mwa karne ya kumi na nne. Hivyo silsila 

ya Muhammadsaw ikalingana barabara na silsila ya 

Musaas. Na kama ikisemwa kuwa katika silsila ya 

Musaas manabii waliendelea kuja kuihami dini, na 

Hadhrat Masihi pia alikuwa nabii, basi jibu lake 

ni kwamba katika kutumwa, Nabii na Muhaddath 

wana hadhi moja. Na kama Mwenyezi Mungu 

Alivyowaita manabii jina Mursal, ndivyo alivyowaita 

Muhaddathina pia jina Mursal. Kwa kuashiria 

kwenye jambo hili Mungu Anasema ndani ya 

Kurani:
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وَ قَفَّيْنَا مِنْۢ بَعْدِهٖ بِالرُّسُل36ِ

  Haikusemwa 37ینا من بعدہ بالانبیاء
ّ

 Basi hii inaashria . وقف

kwenye jambo hili kuwa Rusul muradi wa ni 

Mursal, wawe Rasul au Nabii au Muhaddath. Kwa 

vile Seyidna Mtumesaw ni Khatamul Ambiyaa, na 

hakuna nabii awezaye kuja baada yake, kwa hiyo 

katika sheria hii Muhaddath amewekwa badala ya 

Nabii, na aya hii ndiko inakoashiria:
ثُلَّةٌ مِّنَ الْاَوَّلِيْنَ وَ ثُلَّةٌ مِّنَ الْاٰخِرِيْن38َ

Kwa vile neno ۃ
ّ
ل

ُ
 ,limetumika katika sentensi zote mbili ث

hivyo hapa inathibitika kabisa kuwa Muhaddathina 

wa umati huu kwa idadi na urefu wa zama zao ni sawa 

na mitume wa umati wa Musaas na ndiko aya hii ya pili 

inakoashiria, nayo ndiyo hii:
 وَعَدَ اللّٰهُ الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا مِنْكُمْ وَ عَمِلُوا الصّٰلِحٰتِ لَيَسْتَخْلِفَنَّهُمْ فِي الْاَرْضِ كَمَا اسْتَخْلَفَ الَّذِيْنَ

36  Na Tukawafuatisha Rusul baada yake. Sura Al-Baqara, 2:88. 
Mwenezi.
37  Na Tukawafuatisha manabii baada yake. Mwenezi.
38  Tafsiri: Jamii kubwa miongoni mwa wa kwanza, na jamii 
kubwa miongoni mwa wa mwisho. Sura  Al-Waaqi‘a, 56:40-
41. Mwenezi.
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 مِنْ قَبْلِهِمْ وَ لَيُمَكِّنَنَّ لَهُمْ دِيْنَهُمُ الَّذِي ارْتَضٰى لَهُمْ وَ لَيُبَدِّ لَنَّهُمْ مِّنْۢ بَعْدِ خَوْفِهِمْ اَمْنًا

يَعْبُدُوْنَنِيْ لَا يُشْرِكُوْنَ بِيْ شَيْـًٔا39

Yaani, Mwenyezi Mungu Amewaahidi walioamini 

miongoni mwenu na kufanya vitendo vizuri, bila shaka 

Atawafanya makhalifa katika ardhi kama Alivyowafanya 

wale waliokuwa kabla yao. Na kwa yakini Atawaimarishia 

dini yao Aliyowapendelea na Atawabadilishia amani 

baada ya hofu yao. Wataniabudu, hawatanishirikisha 

na chochote. ( Juzu 18, Sura Nuur). Sasa angalieni kwa 

makini kuwa ndani ya aya hii pia mna ishara ya wazi 

ya kumithilishwa. Kama kumithilishwa huku siyo 

kikamilifu, basi maneno yote haya hayana maana, maana 

ukhalifa uliendelea katika sheria ya Musa kwa karne 

kumi na nne siyo kwa miaka thelathini tu, na mamia ya 

makhalifa wa kiroho na wa kidhahiri wakapatikana, sio 

wanne tu kisha ndio ukawa mwisho.

Na kama ikisemwa kuwa neno ''Minkum''  linaashiria 

kwamba Makhalifa hao watokane na masahaba tu, kwa 

39  Sura An-Nuur, 24:56. Mwenezi.
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vile katika ''Minkum''  masahaba wanaambiwa, basi hili 

ni kosa dhahiri, na atalisema jambo hili yule tu ambaye 

hajasoma Kurani kwa makini wala hajatambua njia 

za usemaji wake. Kwani, kama ni kweli kuwa msemaji 

anaposema ‘ninyi’ katika mazungumzo, yeye anamaanisha 

watu wale tu waliopo katika zama zile walio na imani, 

hapo Kurani nzima itavurugika. Kwa mfano, aya hiyo 

hapo juu inafanana na aya nyingine ambamo kidhahiri 

wanaambiwa wale watu waliomwamini Hadhrat Musa 

na waliokuwa hai wakati huo, bali kuna dalili zilizo wazi 

zinazoonyesha kuwa walioagizwa ni hao hao tu. Aya 

zenyewe ni hizi:

اِنَّا فَوْقَهُمْ قٰهِرُوْنَ۔قَالَ مُوْسٰى لِقَوْمِهِ وَ   وَ نَسْتَحْيٖ نِسَآءَهُمْ   قَالَ سَنُقَتِّلُ اَبْنَآءَهُمْ 

الْعَاقِبَةُ وَ  عِبَادِهٖ   مِنْ  يَّشَآءُ  مَنْ  يُوْرِثُهَا  لِلّٰهِ  الْاَرْضَ  اِنَّ  اصْبِرُوْا  وَ  بِاللّٰهِ   اسْتَعِيْنُوْا 

 لِلْمُتَّقِيْنَ۔قَالُوْۤا اُوْذِيْنَا مِنْ قَبْلِ اَنْ تَاْتِيَنَا وَ مِنْۢ بَعْدِ مَا جِئْتَنَا قَالَ عَسٰى

رَبُّكُمْ اَنْ يُّهْلِكَ عَدُوَّكُمْ وَ يَسْتَخْلِفَكُمْ۠ فِي الْاَرْضِ فَيَنْظُرَ كَيْفَ تَعْمَلُوْن40َ

( Juzuu  9, Sura Al-A‘raaf ).  

Yaani, akasema Firauni kuwa tutawaua wavulana wa 

40  Sura Al-A‘raaf, 7:128-130. Mwenezi.
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Banii Israili na kuwaacha wanawake wao, na bila shaka 

sisi ni wenye nguvu juu yao, ndipo Musa akawaambia 

kaumu yake, ombeni msaada kwa Mungu na subirini. 

Hakika ardhi ni ya Mwenyezi Mungu, Atairithisha 

kwa Amtakaye katika watumishi wake, na mwisho 

mwema ni kwa wamchao. Ndipo wakasema watu wa 

Musa, tuliudhiwa kabla hujatufikia na pia baada ya 

wewe kutujia. Musa akasema, huenda Mola wenu 

Atamwangamiza adui wenu na kuwafanyeni makhalifa 

katika nchi, na Aone jinsi mtakavyofanya.

Sasa katika aya hizi ni wazi kabisa kuwa wanaoambiwa 

ni wafuasi wa Musa waliokuwa hai mbele yake, nao 

walilalamikia dhuluma za Firauni na kusema kuwa sisi 

tuliteswa kabla yako pia na baada ya kuja kwako vilevile. 

Na hao ndio walioambiwa subirini na vumilieni mateso 

haya, Mwenyezi Mungu Atawaelekeeni kwa rehema na 

Atawaangamiza adui zenu na Atawafanyeni makhalifa 

ardhini. Lakini wanahistoria wanafahamu na wasomi 

wa vitabu vya Kiyahudi na Kikristo wanajua fika kuwa 
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ingawa adui wa taifa hilo, yaani Firauni, aliangamia 

mbele ya macho yao, lakini wao wenyewe hawakupata 

ukhalifa wa dhahiri wala wa batini, bali wengi wao 

walihilikishwa kwa sababu ya uasi wao, na kwa miaka 

arobaini walitangatanga jangwani wakafia humo. Kisha 

baada ya kuangamia kwao, ukhalifa ulianza ndani 

ya vizazi vyao, wakatokea ndani yao wafalme wengi, 

na makhalifa wa Mungu kama Daudi na Suleiman 

wakazaliwa katika taifa hili hili hata kwamba mfululizo 

huu wa ukhalifa ukaishia kwa Hadhrat Masihi katika 

karne ya kumi na nne. Basi, ni dhahiri kuwa maagizo 

yanapotolewa kwa taifa lililopo sio muradi wake kuwa 

agizo hilo liishie kwa watu waliopo wakati huo. Bali 

katika matumizi ya Kurani Tukufu pengine watu fulani 

wanaambiwa lakini wanaoambiwa hasa ni watu wengine 

waliokwishapita au watakaokuja baadaye. Kwa mfano 

Mwenyezi Mungu Mtukufu ndani ya Sura Al-Baqara 

Akiwaambia Wayahudi waliokuwepo anasema:
 يٰبَنِيْۤ اِسْرَآءِيْلَ اذْكُرُوْا نِعْمَتِيَ الَّتِيْۤ اَنْعَمْتُ عَلَيْكُمْ وَ اَوْفُوْا بِعَهْدِيْۤ اُوْفِ بِعَهْدِكُمْ ج وَاِيَّايَ
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فَارْهَبُوْن41ِ

Yaani, Enyi wana wa Israeli, ikumbukeni neema ile 

Tuliyowaneemesheni, na itekelezeni ahadi Yangu ili 

Nami Nitekeleze ahadi yenu, na Niogopeni Mimi.

Sasa ni dhahiri kuwa Wayahudi wa zama za Mtumesaw ni 

wale waliopigwa dhila juu yao, wao hawakuteremshiwa 

neema yoyote wala hawakuahidiwa wamwamini 

Khatamul Ambiyaasaw.  Kisha Mwenyezi Mungu 

Akasema:
 وَاِذْ نَجَّيْنٰكُمْ مِّنْ اٰلِ فِرْعَوْنَ يَسُوْمُوْنَكُمْ سُوْٓءَ الْعَذَابِ يُذَبِّحُوْنَ اَبْنَآءَكُمْ وَ يَسْتَحْيُوْنَ نِسَآءَكُمْ

 وَ فِيْ ذٰلِكُمْ بَلَآءٌ مِّنْ رَّبِّكُمْ عَظِيْمٌ۔ وَ اِذْ فَرَقْنَا بِكُمُ الْبَحْرَ فَاَنْجَيْنٰكُمْ وَ اَغْرَقْنَاۤ اٰلَ فِرْعَوْنَ وَ

اَنْتُمْ تَنْظُرُوْن42َ

Yaani kumbukeni ule wakati tulipowaokoeni kwa watu 

wa Firauni. Waliwapeni adhabu za aina aina, waliwachinja 

wavulana wenu na kuwaacha hai wanawake wenu na 

katika hayo lilikuwemo jaribio kubwa kutoka kwa Mola 

wenu. Na kumbukeni wakati ule tulipoipasua bahari 

kwa ajili yenu mara tu mlipofika pale na tukawaokoeni 

41  Sura Al-Baqara, 2:41. Mwenezi.
42  Sura Al-Baqara, 2:50-51. Mwenezi.
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na tukawaangamiza watu wa Firauni hali mkitazama. 

Sasa yapasa kufikiria kuwa miongoni mwa matukio 

haya hakuna tukio hata moja lililotokea kwa Wayahudi 

waliokuwepo katika zama za Mtumesaw, wala hawakuteswa 

kwa mikono ya Firauni, hakuna aliyewaua wavulana wao 

wala hawakuvushwa kutoka ndani ya mto wowote ule. 

Kisha  Mwenyezi Mungu Anasema:
  وَ اِذْ قُلْتُمْ يٰمُوْسٰى لَنْ نُّؤْمِنَ لَكَ حَتّٰى نَرَى اللّٰهَ جَهْرَةً فَاَخَذَتْكُمُ الصّٰعِقَةُ

                                      وَ اَنْتُمْ تَنْظُرُوْنَ۔ ثُمَّ بَعَثْنٰكُمْ مِّنْۢ بَعْدِ مَوْتِكُمْ لَعَلَّكُمْ تَشْكُرُوْنَ۔

وَ ظَلَّلْنَا عَلَيْكُمُ الْغَمَامَ وَ اَنْزَلْنَا عَلَيْكُمُ الْمَنَّ وَ السَّلْوٰى43

Yaani, kumbukeni wakati mlipomwambia 

Musa hatutaamini kwa kusema kwako mpaka 

tumuone Mwenyezi Mungu kwa macho yetu, 

ndipo ikawaangukieni radi, hali mnaona. Kisha 

mkafufuliwa ili mpate kushukuru. Na tukawatilieni 

kivuli kwa mawingu na tukawateremshieni Manna na 

Salwa. Sasa ni dhahiri kuwa nabii Musa alifariki miaka 

elfu mbili kabla ya kuzaliwa Wayahudi wanaoambiwa 

43  Sura Al-Baqara, 2:56-58. Mwenezi.



Ushahidi wa Kurani68

hayo na Kurani Tukufu na hao hawakuwepo asilani 

katika zama za Musaas, basi wangeliwezaje kumwuliza 

Hadhrat Musa swali kama hilo? Wapi waliangukiwa na 

radi na wapi wakala Manna na Salwa? Je walikuwepo 

katika zama za Hadhrat Musa ndani ya miili mingine 

kisha wakaja tena katika zama za Mtumesaw ndani ya miili 

tofauti!! Kama si hivyo, basi hakuna tena muradi 

wake mwingine ila tu kuwa si lazima kwamba 

wanaoambiwa tukio fulani wawe ndio wale wale 

wanaoambiwa hasa. Kuhusu Neno la Mungu na 

Hadithi za Mtumesaw kuna kanuni hii kuwa pengine 

tukio moja linanasibishwa kwa mtu au taifa fulani, 

lakini kwa kweli tukio hilo huwa linamhusu mtu au 

taifa jingine, na ujaji wa hadhrat Isa bin Mariamu 

unahusikana na kanuni hii hii. Kwani, ndani ya 

baadhi ya Hadithi habari fulani ya zama za mwisho 

imenasibishwa kwa Isa bin Mariamu ilhali yeye 

alikwisha fariki. Basi tukio hili pia limenasibishwa 

kwa Hadhrat Masih kama lilivyonasibishwa kwa 
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Wayahudi wa zama za Mtumesaw tukio la kusalimika 

kwao kwa mikono ya Firauni, na kula Manna na 

Salwa, kuangukiwa na radi na kuvuka mto, na 

habari ya  44ٍ لَنْ نَّصْبِرَ عَلٰى طَعَامٍ وَّاحِد  ilhali hayo yalikuwa ni 

mambo yaliyohusikana na Wayahudi wa awali 

waliokwisha kufa mamia ya miaka kabla yao. Kwa 

hiyo, kama mtu asipofikiria kiakili akifasiria aya 

hizo na ang’ang’anie tu kwa maneno ya dhahiri, 

basi hapo kwa uchache utathibitika kuwa imani ya 

Tanasukh45 ni kweli, waila iliwezekanaje Mwenyezi 

Mungu anasibishe kitendo cha mtendaji fulani 

kwa mtu asiyehusika na kitendo hicho, ilhali yeye 

Mwenyewe anasema 46لَا تَزِرُ وَازِرَةٌ وِّزْرَ اُخْرٰى      Tena, kama watu 
44  Tafsiri: Na kumbukeni mliposema: Ewe Musa, hatutaweza 
kusubiri juu ya chakula cha namna moja. Sura Al-Baqara, 2:62. 
Mwenezi.
45 Tanasukh  ni imani ya Waaria na baadhi ya dini nyingine. 
Maana yake, mtu afapo, roho yake huzaliwa upya mara 
kwa mara kwa sura mbalimbali kuafikiana na amali zake 
alizopata kutenda, kama vile sura ya nyani, mbwa, nguruwe 
na kadhalika. Mwenezi.
46  Tafsiri: Wala hatabeba mbebaji mzigo wa mwingine. Sura 
Banii Israaiil, 17:16. Mwenezi.
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wa Musa walimwasi Musa na radi ikawaangukia, au 

walimwabudu ndama na wakateremshiwa adhabu, 

basi taifa hilo la pili lililozaliwa miaka elfu mbili 

baadaye lilihusika vipi na matukio hayo? Ingawa 

kuanzia Hadhrat Adam mpaka sasa waliotangulia ni 

kama mababu wa waliokuja baadaye lakini dhambi 

ya mtu mmoja haiwezi kubebeshwa mtu mwingine. 

Basi, Mwenyezi Mungu kusema ndani ya Kurani.

Tukufu kuwa ninyi mmemwasi Musaas na mkasema 

kuwa sisi hatutamwamini Mungu mpaka tumuone, 

nanyi mkateremshiwa radi kwa sababu ya dhambi 

hii, maneno haya yote kidhahiri yanawezaje kuwa 

na maana nyingine isipokuwa isemwe kuwa kwa 

kweli Wayahudi wote waliokuwepo katika zama za 

Mtumesaw walikuwepo pia katika zama za Hadhrat 

Musaas na hao waliteremshiwa Manna na Salwa na 

hao ndio waliangukiwa na radi, na kwa ajili ya hao 

Firauni alihilikishwa, na kisha hao hao Wayahudi 

wakazaliwa upya ki-Tanasukh katika zama za 
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Mtume Muhammadsaw, na kwa njia hii ikawa sawa 

wao kuambiwa hayo. Lakini swali lazuka kuwa 

kwa nini isitolewe tafsiri kama hiyo iliyonyooka? 

Je, hii iko mbali na uwezo wa Allah? Na kwa nini 

inakubaliwa tafsiri yenye maelezo yasiyotakikana? 

Je Mwenyezi Mungu hana uwezo wa kuwahuisha 

Wayahudi wa zama za Hadhrat Musa au kuleta 

roho zao ki-Tanasukh kama vile — sawa na kauli 

ya wapinzani wetu — Yeye Atakavyomleta duniani 

Hadhrat Isa kwa kiwiliwili chake hasa baada ya 

mamia ya miaka. Kama ambavyo umekubaliwa ujaji 

wa roho ya Hadhrat Isa mara ya pili duniani sawa 

na kauli zisizo za msingi, kwa nini na kwa sababu 

gani tusikubali kurudi tena duniani kwa roho za 

Wayahudi wote kwa njia ya tanasukh katika zama za 

Mtumesaw, ambao Kurani Tukufu inatoa ushahidi 

waziwazi juu ya uwepo wao? Tazama Mwenyezi 

Mungu anasema kwa uwazi:
 وَ اِذْ قُلْتُمْ يٰمُوْسٰى لَنْ نُّؤْمِنَ لَكَ حَتّٰى نَرَى اللّٰهَ جَهْرَةً
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فَاَخَذَتْكُمُ الصّٰعِقَةُ وَ اَنْتُمْ تَنْظُرُوْن47َ

Yaani, kumbukeni wakati ambapo sio wengine 

bali ni ninyi ndio mliosema kuwa hatutamini kwa 

kusema kwako mpaka tumuone Mwenyezi Mungu 

kidhahiri, ndipo radi ikawashukia ilhali mliona. 

Katika aya hii kuna jambo jingine jepesi ya kwamba 

kwa vile Mwenyezi Mungu hakuwachukulia 

Wayahudi wa sasa ndani ya madhumuni ya aya 

badala ya Wayahudi waliopita, bali kwa hakika 

aliwataja kuwa ni wale wale waliopita zamani, kwa 

hiyo Kurani Tukufu ikawapa Wayahudi wa zama za 

Mtumesaw majina yale yale yaliyokuwa ya Banii Israeli 

waliopita. Kwani, kwa vile hawa wamechukuliwa 

kuwa ndio wale wale, basi ikalazimika wawe na 

majina yale yale, kwa sababu majina ya vitu halisi 

ni kama sifa zisizoweza kutengana. Sifa za lazima 

haziwezi kujitenga na vitu halisi. Sasa fikirieni kwa 

makini kuwa Mwenyezi Mungu alipowaambia 

47  Sura Al-Baqara, 2:56. Mwenezi.
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Wayahudi wa zama za Mtumesaw waziwazi kuwa 

ninyi ndinyi mliofanya maovu katika zama za 

Hadhrat Musa, basi kuyaeleza vingine matini yaliyo 

wazi kabisa na kumteremsha Nabii Isaas ardhini 

ambaye kwa mujibu wa Kurani Tukufu amekwisha 

kufa ni kinyume cha uadilifu namna gani! Enyi 

wapenzi, kama hii ndiyo suna na desturi ya 

Mwenyezi Mungu ya kwamba Yeye Anawaleta tena 

duniani watu wa zamani, basi haijuzu kuyahepa 

maandiko ya Kurani yanayokariri kutoa ushahidi 

wa uhai wa watu waliopita ikizungumza nao. Hapo 

kama moyo ukishtuka kuwa tafsiri hii ingawa siyo 

mbali na uwezo wa Mungu, lakini ni kinyume 

cha akili, ndiyo maana inabidi kuelekea kwenye 

maelezo na kutoa tafsiri isiyo mbali na akili, basi 

na bishara ya ujaji wa Hadhrat Isa nayo ifasiriwe 

hivyo hivyo. Kwani kama kuhuika kwa Wayahudi 

wa zamani katika zama za Mtumesaw wetu au roho 

zao kurejea tena kwa njia ya Tanaasukh ni kinyume 
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cha akili, kwa nini, basi linabuniwa wazo la kurejea 

Hadhrat Masihi duniani mara ya pili ambaye juu ya 

kifo chake aya
فَلَمَّا تَوَفَّيْتَنِيْ كُنْتَ اَنْتَ الرَّقِيْبَ عَلَيْهِم48ْ

inatoa ushahidi kwa kupaza sauti? Je kurejea roho 

za Wayahudi duniani ni kinyume cha kudra ya 

Mwenyezi Mungu na ni dhidi ya akili, lakini kurejea 

Hadhrat Isa pamoja na jasadi yake ni sawa na akili 

sana? Kama tafsiri dhahiri ya maandiko bayana 

kabisa ya Kurani kwa sababu ya kuwa kinyume cha 

akili inaachwa na kutolewa maelezo yake, kwa nini 

maandiko ya Hadithi yasijuzu kuachwa maana yake 

ya kidhahiri? Je, Hadithi inayo shani kubwa kuliko 

Kurani Tukufu hata kwamba maneno ya Hadithi 

lazima yakubaliwa hata yakiwa kinyume kabisa na 

akili, lakini maneno ya Kurani yatafutiwe maelezo ya 

kuingia akilini?? Sasa, tukirejea kwa habari yenyewe 

48  Tafsiri: Na Uliponifisha Ukawa Mchungaji juu yao. Sura 
Al-Maaida, 5:118. Mwenezi.
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tuliyokuwa kukizungumzia twaandika kuwa baadhi 

ya watu wanasema kuwa haiwahusu waaminio wote 

aya hii:

                  وَعَدَ اللّٰهُ الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا مِنْكُمْ وَ عَمِلُوا الصّٰلِحٰتِ لَيَسْتَخْلِفَنَّهُمْ فِي الْاَرْضِ

كَمَا اسْتَخْلَفَ الَّذِيْنَ مِنْ قَبْلِهِم49ْ

kwani neno منکم — miongoni mwenu — muradi 

wake ni Masahaba tu, na Khilafat Rashida iliishia 

kwenye zama zao, na kutakuwa hamna Ukhalifa 

katika Islam hadi kiyama. Ndiyo kusema kwamba 

Ukhalifa huo ulikuwa kwa muda mfupi wa miaka 

thelathini tu, kisha kwa kudumu Islam ikatumbukia 

ndani ya dimbwi la mkosi wa kudumu. Lakini mimi 

nauliza, je mtu mwema anaweza kuwa na rai hii 

kwamba awe na itikadi kumhusu Hadhrat Musa 

kuwa kwa baraka ya sheria yake ukhalifa uliendelea 

kwa miaka 1400 barabara, lakini Nabii yule aliye 

mbora kuliko mitume wote na mbora wa Manabii 

wote ambaye sheria zake zinatanda mpaka kiyama, 

49  Sura An-Nuur, 24:56. Mwenezi.
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baraka zake zikashia kwenye zama zake mwenyewe 

tu, na Mwenyezi Mungu Hakupenda kuwa mifano 

ya baraka zake idhihirike kwa muda mrefu sana 

kwa njia ya makhalifa wake wa kiroho. Kwa kusikia 

maneno kama hayo mwili wetu unatetemeka. Lakini 

ni masikitiko kwamba watu wale pia wanaitwa 

Waislamu ambao kwa ujanja na ujasiri wanatamka 

maneno kama hayo yasiyo na adabu, kana kwamba 

baraka za Islam haziendelei, bali zilikoma tangu 

muda mrefu.

Isitoshe, kutoa dalili hii kutokana na neno ''Minkum'' 

kwamba kwa vile wanaoambiwa ni Masahaba, kwa 

hiyo ukhalifa unaishia mpaka kwa masahaba tu, ni 

akili ya ajabu. Kama maelezo ya Kurani Tukufu 

yatolewe hivyo, basi hiyo ni hatua ya kuwazidi hata 

Wayahudi. Sasa iwe wazi kuwa neno ''Minkum'' 

limetumika ndani ya Kurani Tukufu mara 82. 

Kwa kuacha sehemu mbili tatu ambapo pana dalili 

maalum, mahali pengine pote muradi wa ''Minkum'' 
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ni Waislamu wote watakaoendelea kuzaliwa mpaka 

siku ya kiyama. Sasa kwa mfano twaziandika aya 

ambamo neno ''Minkum''  limetumika:

 Yaani, yeyote فَمَنْ كَانَ مِنْكُمْ مَّرِيْضًا اَوْ عَلٰى سَفَرٍ فَعِدَّةٌ مِّنْ اَيَّامٍ اُخَر50َ .1

miongoni mwenu atakayekuwa mgonjwa au 

safarini, basi atimize hesabu katika siku zingine. 

Sasa, fikirieni, je amri hii ilihusikana na Masahaba 

pekee au Waislamu wote wamejumuishwa humu 

watakaoendelea kuzaliwa mpka kiama? Kadhalika 

zingatieni aya zifuatazo: 

 Yaani, wale ذٰلِكَ يُوْعَظُ بِهٖ مَنْ كَانَ مِنْكُمْ يُؤْمِنُ بِاللّٰهِ وَ الْيَوْمِ الْاٰخِر51ِ .2

tu hupewa mawaidha haya miongoni mwenu 

wanaomwamini Allah na siku ya mwisho.

 Yaani, wale wanaofishwa   وَ الَّذِيْنَ يُتَوَفَّوْنَ مِنْكُمْ وَ يَذَرُوْنَ اَزْوَاجًا 52 .3

miongoni mwenu na kuacha wake zao nyuma.

وَ لْتَكُنْ مِّنْكُمْ اُمَّةٌ يَّدْعُوْنَ اِلَى الْخَيْرِ وَ يَاْمُرُوْنَ بِالْمَعْرُوْفِ وَ يَنْهَوْنَ عَنِ الْمُنْكَر53ِ .4

50  Sura Al-Baqara, 2:185. Mwenezi.
51  Sura Al-Baqara, 2:233. Mwenezi.
52  Sura Al-Baqara, 2:235. Mwenezi.
53  Sura Aali Imraan, 3:105. Mwenezi.
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Yaani, na liwepo miongoni mwenu kundi linaloita 

kwenye heri na kuamuru kutenda mema na kukataza 

maovu. 

 Hakika  sitapoteza   اَنِّيْ لَاۤ اُضِيْعُ عَمَلَ عَامِلٍ مِّنْكُمْ مِّنْ ذَكَرٍ اَوْ اُنْثٰى54 .5

juhudi ya mfanya juhudi miongoni mwenu, akiwa 

mwanamume au mwanamke.
   لَا تَاْكُلُوْۤا اَمْوَالَكُمْ بَيْنَكُمْ بِالْبَاطِلِ اِلَّاۤ اَنْ تَكُوْنَ تِجَارَةً عَنْ تَرَاضٍ مِّنْكُمْ 55 .6
Yaani, msiliane mali zenu kwa batili isipokuwa iwe 
biashara kwa kuridhiana baina yenu.
وَ اِنْ كُنْتُمْ مَّرْضٰۤى اَوْ عَلٰى سَفَرٍ اَوْ جَآءَ اَحَدٌ مِّنْكُمْ مِّنَ الْغَآىِٕطِ اَوْ لٰمَسْتُمُ النِّسَآءَ فَلَمْ تَجِدُوْا  .7
 Yaani, mkiwa wagonjwa au safarini   مَآءً فَتَيَمَّمُوْا صَعِيْدًا طَيِّبًا56
au mmoja wenu ametoka chooni au mmeingiliana 
na wanawake na hamkupata maji, basi tayamamuni 
katika udongo ulio safi. 
 Yaani, Mtiini Mwenyezi  اَطِيْعُوا اللّٰهَ وَ اَطِيْعُوا الرَّسُوْلَ وَ اُولِي الْاَمْرِ مِنْكُم57ْ .8

Mungu na mtiini Mtume na wenye mamlaka kati 

yenu.

مَنْ عَمِلَ مِنْكُمْ سُوْٓءًا بِجَهَالَةٍ ثُمَّ تَابَ مِنْۢ بَعْدِهٖ وَ اَصْلَحَ فَاَنَّهٗ غَفُوْرٌ رَّحِيْم58ٌ .9

54  Sura Aali Imraan, 3:196. Mwenezi.
55  Sura An-Nisaa, 4:30. Mwenezi.
56  Sura Al-Maaida, 5:7. Mwenezi.
57  Sura An-Nisaa, 4:60. Mwenezi.
58  Sura Al-An‘aam. 6:55. Mwenezi.
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Yaani, yeyote miongoni mwenu anayefanya uovu 

kwa ujinga, kisha akatubu baada yake na akafanya 

wema, basi Yeye ndiye Msemehevu, Mrehemevu.

 فَمَا جَزَآءُ مَنْ يَّفْعَلُ ذٰلِكَ مِنْكُمْ اِلَّا خِزْيٌ فِي الْحَيٰوةِ الدُّنْيَا  وَيَوْمَ الْقِيٰمَةِ يُرَدُّوْنَ اِلٰۤى اَشَدِّ .10

 Yaani, yeyote miongoni mwenu atakayefanya الْعَذَاب59ِ

hayo atapata fedheha tu katika maisha ya dunia, 

naye atapata adhabu kali siku ya Kiyama.

 Yaani, wala hakuna yeyote وَ اِنْ مِّنْكُمْ اِلَّا وَارِدُهَا60  .11

miongoni mwenu ila ni mwenye kuifikia Jahanamu. 

 وَ لَقَدْ عَلِمْنَا الْمُسْتَقْدِمِيْنَ مِنْكُمْ وَ لَقَدْ عَلِمْنَا الْمُسْتَاْخِرِيْن61َ  .12

Yaani, Tunawajua watanguliao miongoni mwenu 

na wenye kubaki nyuma.

Tazameni sasa sehemu hizo zote kwamba humo 

neno ''Minkum''  — miongoni mwenu — limetumika 

kwa ajili ya Waislamu wote, waliokuwepo wakati 

huo na watakaoendelea kuja mpaka siku ya Kiyama. 

Kadhalika katika sehemu zingine zote — isipokuwa 

59  Sura Al-Baqara. 2:86. Mwenezi.
60  Sura Maryam. 19:72. Mwenezi.
61  Sura Al-Hijr. 15:25. Mwenezi.
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sehemu mbili, tatu — hilo limetumika kwa Waislamu 

wote. Kidhahiri masahaba wanatolewa amri zote, 

lakini kuzihusisha hizo kwa masahaba tu haijuzu 

isipokuwa kama ipo dalili hapo, la sivyo kila mwovu 

atapata kisingizio cha kusema kuwa maagizo yote 

kuhusu saumu na sala, hija, ucha Mungu, utakaso 

na kujiepusha na maasi yaliwahusu Masahaba tu, 

kwa hiyo, hatulazimiki kuzifuata amri za kusali na 

kufunga saumu na kadhalika. Na ni dhahiri kuwa 

mcha Mungu yeyote hawezi kuyatamka maneno 

haya isipokuwa aliyeachana na dini.

Mtu akifikiria moyoni kuwa aya  62مَنُوْا
ٰ

ا  َ ْ
ذِي

َّ
ال اللّٰهُ   

َ
 وَعَد

inamaanisha watu wote, yaani shabaha yenyewe ni 

kujumuisha waaminio wote sio waaminio mahususi, 

kwa nini, basi, neno ''Minkum''  limeongezwa hapa, 

kulikuwa na haja gani, ingesemwa tu:
                                                                      وَعَدَ اللّٰهُ الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا وَ عَمِلُوا الصّٰلِحٰتِ لَيَسْتَخْلِفَنَّهُمْ فِی ا لْاَرْضِ

كَمَا اسْتَخْلَفَ الَّذِيْنَ مِنْ قَبْلِهِمْ

62  Mwenyezi Mungu Amewaahidi walioamini. Sura An-
Nuur, 24:56. Mwenezi.
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pasipo neno ''Minkum'' , basi jibu lake ni kuwa ahadi 

hii ilikuwa kulingana na waaminio na watu wema 

waliopita kabla ya umati huu. Tuseme maelezo 

yake ni kwamba kabla yenu Mwenyezi Mungu 

Aliwafanya makhalifa wale waliokuwa  waaminio 

na wema waliojumuisha matendo mema  pamoja na 

imani, na Mwenyezi Mungu  anaahidi, Enye Waislamu, 

kuwa miongoni mwenu pia Atawafanya makhalifa 

watakaokuwa na sifa hizo na kujumuisha matendo 

mema pamoja na imani. Kwa hiyo, neno ''Minkum'' 

siyo la ziada, bali shabaha yake ni kuashiria kwenye 

waaminio na watu wema wa dini ya Kiislamu, kwani kwa 

kuwa maneno ‘wema’ na ‘waaminio’ yaliyotumika katika 

aya hiyo yalihusikana na waaminio na watu wema wa 

nyimati za zamani na umati huu kwa usawa, hivyo kama 

lisingetumika neno ''Minkum'' , hapo ibara ingekuwa 

hafifu, si wazi wala si yenye ufasaha. Isitoshe, kwa neno 

minkum inakusudiwa vilevile kusisitiza kwamba hapo 

zamani pia waliofanywa kuwa makhalifa walikuwa 
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ni waaminio na watu wema, na miongoni mwenu 

pia waaminio na wema tu ndio watakaofanywa kuwa 

makhalifa. Basi, kama kuna macho ya kuonea, itaonekana 

neno ''Minkum''  halikuzidi asilani wala maneno haya 

kurudiwa-rudiwa. Kwa kuwa imani na matendo mema 

hayakuanzia kwa umati huu, hapo kabla pia walikuwepo 

waaminio na watu wema, basi ingewezaje kupambanuka 

maana hii bila ya neno ''Minkum'' . Kama ingesemwa 

tu kuwa “Mwenyezi Mungu Ameahidi wale walioamini 

na kutenda mema”, isingeweza kufahamika kuwa ni 

waaminio gani waliotajwa hapa; je ni waaminio wa 

umati huu au wa nyimati zilizopita? Na kama lingekuwa 

neno ''Minkum''  pekee, na isingesemwa ‘walioamini 

na kutenda mema’, ingefahamika kuwa hata mafasiki 

na waovu nao wanaweza kuwa makhalifa wa Mwenyezi 

Mungu, ilhali ufalme na serikali ya mafasiki huwa kama 

majaribio, siyo maana yake kwamba hao ni wateule. 

Bali makhalifa wa kweli wa Mwenyezi Mungu, wawe 

makhalifa wa kiroho au wa kidhahiri, hao ndio wacha 
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Mungu na waaminio na watu wema. 

Na wazo hili kuwa katika aya hizo tafsiri ya kawaida 

ya aya ya mwisho
وَ مَنْ كَفَرَ بَعْدَ ذٰلِكَ فَاُولٰٓىِٕكَ هُمُ الْفٰسِقُوْن63َ

inakuwa haina maana yoyote, ni wazo la kipuzi na ni 

kichekesho, kwani tafsiri safi na iliyo wazi ya aya hii 

ni kwamba Mwenyezi Mungu baada ya kutoa habari 

njema ya kupatikana makhalifa, anawaonya waasi 

na wasiotii kuwa baada ya Ukhalifa kupatikana, 

makhalifa watakapokuja katika nyakati mbalimbali, 

basi yeyote anayewaasi na kukataa kufanya baiat, 

huyo ndiye fasiki. Sasa liko wapi kosa la tafsiri? Na 

ibainike kuwa aya hii tukufu inaafikiana na Hadithi 

ya Mtumesaw alimosema

   من لم یعرف امام زمانہٖ فقد مات میتۃ الجاھلیۃ 

‘Yule asiyemtambua Imam wa zama zake, yeye 

amekufa kifo cha kijahili’. Yaani, Maimamu 

63  Atakayekufuru baada ya hayo, basi hao ndio wavunjao 
amri. An-Nuur, 24:56. Mwenezi.
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watadhihiri katika kila zama, basi wasiowatambua, 

kifo chao kitafanana na kifo cha makafiri. Na ni 

bure mpinzani kutaja aya hii:

قَالَ اللّٰهُ اِنِّيْ مُنَزِّلُهَا عَلَيْكُمْ فَمَنْ يَّكْفُرْ بَعْدُ مِنْكُمْ فَاِنِّيْۤ اُعَذِّبُهٗ

عَذَابًا لَّاۤ اُعَذِّبُهٗۤ اَحَدًا مِّنَ الْعٰلَمِيْن64َ 

 na kusema kwamba neno ''Minkum''  — miongoni 

mwenu — limetumika hapa kwa watu maalum 

waliokuwepo wakati huo. Kwani, huko nyuma 

tumekwishaandika kwamba ni njia ya kawaida ya 

Kurani Tukufu, ambayo Kurani nzima imejaa 

kwayo, kwamba mazungumzo yanakuwa kwa watu 

kwa jumla na wanaamrishwa wafuasi wote wa umati 

huu na sio masahaba pekee, isipokuwa pale tu palipo 

dalili maalumu ya kuhusu watu maalum. Basi, katika 

aya hiyo hapo juu kundi moja la wanafunzi wa Yesu 

likamwomba kutereremshiwa chakula, basi kundi 
64  Mwenyezi Mungu Akasema: Bila shaka Mimi 
Nitakiteremsha juu yenu, lakini miongoni mwenu 
atakayekataa baada ya haya, basi Mimi Nitawaadhibu adhabu 
ambayo Sijamwadhibu yeyote katika walimwengu. Sura Al-
Maaida, 5:116. Mwenezi.
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hilo ndilo likajibiwa. Kwa hiyo dalili hii inatosha 

kwamba ombi likafanywa na kundi hili na likajibiwa 

kundi hilo hilo. Na kusema kuwa mifano mingi ya 

aina hii inapatikana ndani ya Kurani Tukufu ni 

uwongo mtupu na udanganyifu. Ndani ya Kurani 

neno ''Minkum''  limetumika mara 82, na kwa njia 

nyingine watu wameagizwa mara 600 takriban, 

lakini mara zote watu wote wametolewa maagizo. 

Kama maagizo yote yangewahusu masahaba peke 

yao  tu, bila shaka baada ya kufariki kwa masahaba 

Kurani Tukufu ingebatilika. Na inayobishaniwa 

iliyo juu ya ukhalifa inafanana na hii aya:

  لَهُمُ الْبُشْرٰى فِي الْحَيٰوةِ الدُّنْيَا65  

 Je, habari hii njema iliwahusu masahaba pekee au watu 

wengine fulani nao walihusikana nayo? Na kusema 

kwa mpinzani ya kuwa yule anayechukulia maana ya 

‘watu wote kwa jumla’ akiacha maana hasa ya ‘wale 

65  Tafsiri: Wao wanazo habari njema katika dunia. Sura 
Yunus, 10:65. Mwenezi.
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wanaoambiwa’ agizo fulani, ni juu yake kuthibitisha 

kwa nini ameachana na maana ya asili, hiyo yahakikisha 

kwamba licha ya Kurani Tukufu, mpinzani huyo hana 

habari kabisa ya njia ya kueleza ya vitabu vyote vya dini pia. 

Shida yenyewe ni kuwa watu wengi wenye papara huwa 

tayari kupinga kabla ya kufikiria kikamilifu kwa makini. 

Kama mpinzani alikuwa na shauku ya kuchunguza 

kwa nia safi, yeye alipaswa kukusanya sehemu zote zile 

ambapo kidhahiri masahaba wameambiwa mambo 

fulani kisha kuona kuwa nahau ya Kurani Tukufu mara 

nyingi ikoje ambapo hamna dalili ya kuchukulia maana 

nyingine. Kwani, ni dhahiri kabisa kwamba maana ya 

asili itakuwa ile tu itakayothibitika mara nyingi katika 

matumizi ya lugha, na kwenda kombo haitajuzu. Sasa 

ibainike kuwa njia hasa ya Kurani Tukufu inapoongea 

na waliopo ni kuwa inawajumuisha watu wote kwa 

jumla. Kwa hiyo amri mia sita za Kurani zinafahamika 

kuwahusu watu wote, sio kuwahusu masahaba tu 

pekee. Sasa yule aendaye upande kinyume na usemi 
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wa kawaida na kusema masahaba tu ndio wametolewa 

maagizo hayo na watu wengine hawahusikani nayo, ni 

juu yake kuthibitisha kauli yake kwa dalili zilizo imara. 

Kwa mfano, Mwenyezi Mungu ndani ya Kurani Tukufu 

kidhahiri Anawaambia, masahaba kuwa Mwabuduni 

Mungu pekee na ombeni msaada kwa subira na sala 

na kuleni katika yaliyo safi, msilete ufisadi, toeni zaka, 

simamisheni sala, na mpafanye mahali aliposimama 

Ibrahimu pawe pa kusalia, shindaneni katika mema, 

Nikumbukeni Nitawakumbuka, Nishukuruni, 

Niombeeni, msiseme ni wafu waliouawa katika njia ya 

Mungu, anayewasalimuni msiseme yu kafiri hana imani, 

kuleni vitu safi katika mazao ya ardhi, msimfuate shetani, 

mmefaradhishwa kufunga saumu, lakini aliye mgonjwa 

au yuko safarini afunge baadaye siku hizo, msiliane mali 

zenu kwa batili, shikeni ucha Mungu ili mwongoke, 

piganeni katika njia ya Mungu na wale wanaopigana 

nanyi, lakini msipite kiasi, msiruke mipaka kwani Mungu 

Hawapendi warakao mipaka, toeni katika njia ya Mungu 
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wala msijitupe kwa mikono yenu katika maangamizo, 

wafanyieni watu hisani kwani Mungu ndiye rafiki wa 

wafanyao hisani, timizeni hija na umra kwa ajili ya 

Mungu, chukueni masurufu kwani faida ya masurufu ni 

kwamba hamtawaomba wengine, yaani kuomba ni dhila, 

yafaa kujiepusha nayo, ingieni katika suluhu na Islam, 

msiwaoe wanawake washirikina mpaka waamini, na Enyi 

wanawake, msiolewe na washirikina mpaka waamini, 

tangulizieni chochote nafsi zenu, msimfanye Mungu 

shabaha ya viapo vyenu, msiwazuie wanawake kwa 

dhara, wanaokufa miongoni mwenu na kuacha nyume 

wake zao, hao wajizuie wasiolewe hadi miezi minne na 

siku kumi, mkiwapa wanawake talaka, waacheni kwa 

hisani, kama mkiwa na hofu, basi salini mkitembea au 

mmepanda, kama mkitoa sadaka kwa dhahiri ni vizuri, 

kwani wengine watafuata matendo yenu mema, na kama 

mkitoa kwa siri na kuwapa wanaohitaji, basi huo ni bora 

kwa nafsi zenu, mnapokopeshana deni, basi liandikeni, 

Mwogopeni Mungu mrudishapo deni, msipunguze 
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chochote ndani yake, na shahidisheni mnapouziana, 

na kama mkiwa safarini na hamkupata mwandishi, basi 

rehani ikabidhiwe mdai, na shikeni kamba ya Mungu 

nyote pamoja wala msifarakane, na wawepo miongoni 

mwenu waamrishao kutenda mema na kukataza maovu, 

na ukimbilieni msamaha wa Mungu, na kama mke wa 

mmoja wenu anakufa, mumewe atapata nusu ya mali 

aliyoacha mkewe sharti marehemu mke hana watoto na 

kama anao watoto, basi mume atapata robo ya aliyeacha 

mke, baada ya kutoa aliyousia.

Tumeandika amri hizo chache kama mfano tu. Sasa 

mwenye akili kidogo tu pia anaweza kufikiria kuwa 

kidhahiri masahaba wanaamrishwa hizo, lakini 

Waislamu wote kwa hakika wanatolewa maagizo 

hayo, sio masahaba tu. Ilmuradi, njia asilia na ya kweli 

ya Kurani, iliyojaa Kurani nzima ndiyo kwamba 

inawatolea maagizo Waislamu wote watakaoendelea 

kuzaliwa hadi kiyama, ingawaje kidhahiri yaonekana 

masahaba wanaambiwa hayo. Basi yule adaiye kuwa 
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ahadi au onyo fulani lahusikana na masahaba pekee, 

yeye mtu huyo anaachana na nahau ya Kurani. Na 

maadamu haleti uthibitisho barabara wa madai yake, yu 

Mulhid66. Je, Kurani ilishuka kwa ajili ya masahaba tu. 

Kama ahadi na maonyo yanaishia kwa masahaba pekee, 

basi waliozaliwa baadaye hawahusikani na Kurani.   

 نعوذ باللہ من ھذہ الخرافات67  

Na kusema kwamba sawa na Hadithi Ukhalifa utakuwa 

mpaka miaka thelathini, ni fahamu ya ajabu. Kurani 

Tukufu inasema:

ثُلَّۃٌ مِّنَ الْاَوَّلِیْنَ وَ ثُلَّۃٌ مِّنَ الْاٰخِرِیْن68َ  

Basi dhidi yake kuleta Hadithi na kuifasiri kinyume 

cha Kurani, ni akili ya aina gani! Kama Hadithi 

yategemewa, basi kwanza zitekelezwe zile Hadithi 

66  Mulhid: Tafsiri yake ni ‘aendaye kombo’. Akanaye Mungu 
na asiye na dini anaitwa Mulhid. Mwenezi.
67  Tafsiri: Twajikinga kwa Allah katika maneno hayo ya 
uzushi. Mwenezi.
68  Tafsiri: Jamii kubwa miongoni mwa wa kwanza, na jamii 
kubwa miongoni mwa wa mwisho. Sura Al-Waaqi‘a, 56:40-
41. Mwenezi.
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zilizopita madaraja kadha katika usahihi na yakini 

kuliko Hadithi hiyo. Mathalan,  zile Hadithi za Sahihi 

Bukhari zinazotoa habari ya baadhi ya makhalifa katika 

zama za mwisho, hususan yule Khalifa ambaye kumhusu 

yeye imeandikwa ndani ya Bukhari kuwa sauti itatoka 

mbinguni: 'Huyu ndiye Khalifa wa Allah, Al-Mahdi.' 

Sasa zingatieni Hadithi hii ni ya daraja gani iliyomo 

ndani ya kitabu kilicho sahihi sana baada ya Kitabu 

cha Mungu. Lakini ile Hadithi aliyotaja mpinzani 

imechambuliwa na Maulamaa kuhusu usahihi wake. Je, 

mpinzani hajazingatia kuwa habari za kudhihiri baadhi 

ya makhalifa katika zama za mwisho kwamba atakuja 

Harithi, atakuja Mahdi, Khalifa wa Kimbingu atakuja, 

habari hizi zimo ndani ya Hadithi au kitabu fulani 

kingine? Yathibitika kutokana na Hadithi kwamba zama 

ni za namna tatu. Kwanza zama za Khilafat Rashida, 

kisha zama za upotevu ambamo watakuwepo wafalme 

wadhalimu, na baadaye zama za mwiho zitakazokuwa 

juu ya njia ya zama za Unabii, hata kwamba akasema 
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Mtumesaw kuwa zama za awali na za mwisho za umati 

wangu zinafanana sana, haijulikani kuna baraka nyingi 

katika zama za awali au katika zama za mwiho.

Ibainike pia hapa kuwa Mwenyezi Mungu Anasema 

ndani ya Kurani Tukufu

    اِنَّا نَحْنُ نَزَّلْنَا الذِّکْرَ وَ اِنَّا لَہٗ لَحٰفِظُوْن69َ 

yaani, Sisi Tumeteremsha Kitabu hiki, na Sisi ndio 

Tutakaokihifadhi. Ndani yake imefafanuliwa kuwa 

Neno hili litadumu kubaki hai, na daima dawamu 

wataendelea kuzaliwa watakaoyabakiza mafundisho 

yake mabichi na watakaowanufaisha watu kwayo. 

Kama lizuke swali kuwa faida ya Kurani ni nini 

ambayo ndiyo sababu ya kuhifadhiwa kwake kwa 

kweli, basi hiyo ni wazi kutoka katika aya hii

هُوَ الَّذِيْ بَعَثَ فِي الْاُمِّيّٖنَ رَسُوْلًا مِّنْهُمْ يَتْلُوْا عَلَيْهِمْ اٰيٰتِهٖ 

 وَ يُزَكِّيْهِمْ وَ يُعَلِّمُهُمُ الْكِتٰبَ وَ الْحِكْمَة70َ 

Muhtasari wa aya hii ni kuwa kuna faida mbili za Kurani 

69  Sura Al-Hijr, 15:10. Mwenezi.
70  Sura Al-Jumu‘ah, 62:3. Mwenezi.
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ambazo kwa kuwafikishia watu alikuwepo Mtumesaw.

Ya kwanza ni hekima za Furkan, yaani maarifa na 

mambo ya ndani sana yenye kina ya Kurani, na 

pili ni athari ya Kurani inayosababisha kutakasa 

nafsi. Na kuihifadhi Kurani sio tu kulinda msahafu 

ulioandikwa, kwani mambo kama hayo hata 

Wayahudi na Wakristo pia walifanya mwanzoni 

mpaka walipiga hesabu ya hata nukta za Torati, 

bali hapa muradi wake ni kuhifadhi manufaa na 

athari za Kurani pamoja na ulinzi wa kidhahiri. Na 

hiyo yaweza tu sawa na suna ya Mungu hapo tu 

ambapo manaibu wa Mtume waje mara kwa mara 

ambao wanazo neema zote za utume kwa baraka 

za Mtumesaw na ambao wamejaliwa baraka zote zile 

wanazojaliwa manabii kama ilivyoashiriwa habari 

hii kubwa ndani ya aya hizo. Na aya yenyewe ni hii:

 وَعَدَ اللّٰهُ الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا مِنْكُمْ وَ عَمِلُوا الصّٰلِحٰتِ لَيَسْتَخْلِفَنَّهُمْ فِي الْاَرْضِ

 كَمَا اسْتَخْلَفَ الَّذِيْنَ مِنْ قَبْلِهِمْ۪    وَ لَيُمَكِّنَنَّ لَهُمْ دِيْنَهُمُ الَّذِي ارْتَضٰى

 لَهُمْ وَ لَيُبَدِّ  لَنَّھُمْ  مِّنْۢ بَعْدِ خَوْفِهِمْ اَمْنًا ط يَعْبُدُوْنَنِيْ۠ لَا يُشْرِكُوْنَ بِيْ شَيْـًٔاط
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وَ مَنْ كَفَرَ بَعْدَ ذٰلِكَ فَاُولٰٓىِٕكَ هُمُ الْفٰسِقُوْن71َ

Basi, aya hiyo kwa hakika ni maelezo ya aya hii 

nyingine:
 اِنَّا نَحْنُ نَزَّلْنَا الذِّکْرَ وَ اِنَّا لَہٗ لَحٰفِظُوْن72َ 

na inajibu swali hili kuwa Kurani itahifadhiwa 

namna gani na kwa njia ipi. Basi Mwenyezi Mungu 

Anasema kuwa Mimi Nitaendelea kuwatuma 

Makhalifa wa Mtumesaw mara kwa mara. Neno 

Khalifa limechaguliwa kwa kuashiria kwamba 

hao watakuwa warithi wa kiroho wa Mtumesaw na 

watapata sehemu za baraka zake kama ilivyofanyika 

katika zama zilizopita. Kwa mikono yao dini 

itaimarika, na baada ya hofu amani itapatikana. 

Yaani, hao watakuja katika nyakati ambapo Islam 

itakuwa na mafarakano, kisha baada ya ujaji wao 

watakaoasi miongoni mwao, hao ndio waovu 

na mafasiki. Hili ni jawabu la baadhi ya majahili 

71  Sura An-Nuur, 24:56. Mwenezi.
72  Sura Al-Hijr, 15:10. Mwenezi.
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wasemao je kuwaamini mawalii ni faradhi? Ni 

faradhi pasipo shaka, na wawapingao ndio mafasiki 

wakifa katika hali ya upinzani.
Sehemu hii mpinzani ameandika pia kuwa 
Mwenyezi Mungu Anasema:

اَلْيَوْمَ اَكْمَلْتُ لَكُمْ دِيْنَكُمْ وَ اَتْمَمْتُ عَلَيْكُمْ نِعْمَتِي73ْ

na kisha akaleta upinzani kwamba maadamu dini 

imekamilika na neema imetimilika, basi hakuna 

tena haja ya Mujaddidi wala Nabii mwingine. 

Lakini, ni masikitiko kuwa mpinzani kwa kufikiria 

hivyo ameipinga Kurani Tukufu. Kwani, Kurani 

Tukufu imeahidi kupatikana kwa makhalifa katika 

umati huu kama ilivyopita hapo nyuma, na ikasema 

kuwa katika zama zao dini itaimarika, na ghasia na 

mashaka yatatoweka, na amani itakuwepo baada 

ya hofu. Sasa kama baada ya dini kakamilika tendo 

lolote sio sahihi, hapo ukhalifa wa miaka thelathini 

anaosema mpinzani pia utabatilika. Kwani, kwa 

73  Tafsiri: Leo Nimewakamilishieni dini yenu, na 
kuwatimizieni neema yangu. Sura Al-Maaida, 5:4. Mwenezi.
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kuwa dini imekamilika, kuna haja gani ya mwingine 

yeyote awaye. Lakini, ni masikitiko kwamba 

mpinzani asiyejua ametaja aya pasipo haki:

 اَلْيَوْمَ اَكْمَلْتُ لَكُمْ دِيْنَكُمْ 

Lini tumesema kuwa Mujaddidina na Muhaddathina 

baada ya kuja wanapunguza au kuongeza chochote 

ndani ya dini. Bali, kauli yetu ni kuwa baada ya kupita 

muda fulani mafundisho matakatifu yanapopatwa 

na vumbi la fikara mbovu, na uso halisi wa haki 

unapofichika, hapo Mujaddidina na Muhaddathina 

na Makhalifa wa kiroho huja kuuonyesha  uso ule 

mzuri. Mpinzani maskini amesikia kutoka wapi 

na kwa nani kwamba Mujaddidina na Makhalifa 

wakija duniani wanarekebisha dini na wanaitangua 

kidogo. Hapana, hawaji kuitangua, bali waja 

kudhihirisha mng’ao wa dini na mwanga wake. Na 

fikara hii ya mpinzani kwamba kuna haja gani ya 

ujaji wao, sababu yake ni kuwa haijali dini yake, 

wala hajazingatia Islam ni kitu gani, na maendeleo 
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ya kweli yanawezaje kupatikana na kwa njia zipi, 

na katika hali gani mtu anaitwa kuwa ni Mwislamu 

wa kweli. Ndiyo sababu mpinzani anatosheka kwa 

kufikiria kuwa Kuran ipo na wanazuoni wapo, 

na nyoyo za watu wengi zaelekea kwenye Islam, 

basi kuna haja gani ya Mujaddidi yeyote? Lakni 

nasikitika kuwa mpinzani hafahamu kwamba 

Mujaddidina na Makhalifa wa kiroho wanahitajika 

kwa umati huu jinsi manabii walivyoendelea 

kuhitajika tangu zamani. Hakuna awezaye kukataa 

kuwa Hadhrat Musaas alikuwa mtume na Torati 

yake ilikuwa imekamilika kuwafundisha Wana wa 

Israeli, na kama ilivyo aya: ْم
ُ
ْ دِیْنَک ُ

ك
َ
تُ ل

ْ
مَل

ْ
ك

َ
يَوْمَ ا

ْ
ل

َ
 ndani  ا

ya Kurani Tukufu ndivyo zilivyo aya katika Torati 

zimaanishazo kuwa Wana wa Israeli wamepewa 

Kitabu kamili chenye jalali kinachoitwa Torati. Na 

Kurani Tukufu pia imeeleza sifa hii ya Torati, hata 

hivyo baada ya Torati mamia ya manabii walitokea 

miongoni mwa wana wa Israeli wasiokuwa na 
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kitabu kipya, bali shabaha ya manabii hao ilikuwa 

kuwaleta wale, waliokwenda mbali na mafundisho 

ya Torati, katika hizo kwenye utashi wa asili wa 

Torati, na kuwapatia imani iliyo hai wale walioingiwa 

na shaka, ukanaji Mungu na utovu wa uaminifu 

kidogo. Mwenyezi Mungu Mwenyewe Anasema 

ndani ya Kurani Tukufu:
  وَ لَقَدْ اٰتَيْنَا مُوْسَى الْكِتٰبَ وَ قَفَّيْنَا مِنْۢ بَعْدِهٖ بِالرُّسُل74ِ

Yaani, Tulimpa Musa Torati, kisha baada ya Kitabu 

hiki Tuliwatuma mitume kadhaa ili kuyasaidia 

mafundisho ya Torati na kuyasadikisha. Kadhalika 

Anasmea katika sehmu nyingine
ثُمَّ اَرْسَلْنَا رُسُلَنَا تَتْرَا75

Yaani, kisha baadaye Tuliwatuma mitume mfulilizo. 

Basi ni dhahiri kutokana na aya hizo zote kuwa 

suna ya Mungu ni hii kwamba baada ya kuleta 

Kitabu Chake, Huwa Anatuma lazima manabii 

74  Sura Al-Baqara, 2:88. Mwenezi.
75  Sura Al-Mu’minuun, 23:45. Mwenezi.
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ili kukisaidia na kukisadikisha. Basi katika wakati 

mmoja manabii mia nne pia walikuja ambao hadi 

sasa Biblia inatoa ushahidi juu ya ujaji wao. 

Siri iliyomo ndani ya kutuma mitume wengi ni hii 

kuwa Mwenyezi Mungu Amekwishafanya ahadi 

imara ya kuwa yule atakayekataa Kitabu Chake cha 

kweli, adhabu yake ni jahanamu ya kudumu, kama 

Asemavyo:
وَ الَّذِيْنَ كَفَرُوْا وَ كَذَّبُوْا بِاٰيٰتِنَاۤ اُولٰٓىِٕكَ اَصْحٰبُ النَّارِ هُمْ فِيْهَا خٰلِدُوْن76َ

Yaani, waliokufuru na kukadhibisha aya zetu, hao ndio 

watu wa Jahanamu, humo watadumu kukaa.

Sasa, kwa kuwa adhabu ya kukikana Kitabu cha 

Mungu ilikuwa ni kali sana na upande mwingine 

suala la Unabii na wahyi wa Mungu lilikuwa 

gumu mno, bali uwepo wa Mwenyezi Mungu pia 

ilikuwa shida kueleweka hata kwamba macho ya 

mtu yasipong’arika na nuru Anayojalia Mungu 

haikuwezekana kujipatia maarifa ya kweli na 

76  Sura Al-Baqara, 2:40. Mwenezi.
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matakatifu, achilia mbali kupata maarifa ya mitume 

wake na maarifa ya Kitabu Chake, kwa hiyo, 

Urahamani wa Mungu ulitaka viumbe vipofu 

wasioona wasaidiwe, na kutumwa mara moja Mtume 

na Kitabu kusichukuliwe kutosha na kuwatupa 

katika Jahanamu ya kudumu wazikanao zile itikadi 

ambazo baada ya zama ndefu kupita hawawezi 

kuzifahamu zaidi ya kuwa hizo ni maandiko 

matakatifu na mazuri. Na kwa hakika ni jambo lililo 

wazi sana kwamba Yule Mungu Ambaye jina lake ni 

Rahmani na Rahimu Anawezaje kujichagulia kanuni 

hii kwamba pasipo kutimiza hoja kikamilifu Awatie 

katika Jahanamu ya daima watu wa nchi mbalimbali 

waliopata kusikia jina la Kurani na Mtumesaw baada 

ya mamia ya miaka, tena hao hawawezi kufahamu 

Kiarabu wala hawawezi kuona uzuri wa Kurani. 

Dhamiri ya mtu gani yaweza kukubali kwamba 

pasipo kumhakishia kuwa Kurani Tukufu imetoka 

kwa Mungu aadhibiwe vikali hivyo. Basi, hii nidyo 
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sababu Mwenyezi Mungu Akatoa ahadi ya Makhalifa 

kuja daima ili wakipata nuru za Unabii kwa njia ya 

‘kivuli’ waikengemeke dunia na kuwaonyesha watu 

uzuri wa Kurani Tukufu. Ikumbukwe pia kuwa hoja 

hukamilika kwa njia tofauti katika zama mbalimbali, 

na Mujaddidi wa zama huja na nguvu na vipawa 

na sifa kamilifu ambazo kuondolea mbali maovu 

yaliyopo hutegemea kwazo. Basi Mwenyezi Mungu 

Ataendelea kufanya hivyo mpaka Apendapo 

kuwa athari za uongofu na usuluhivu zibaki 

duniani. Na mambo hayo siyo bila uthibitisho, 

bali mifano yake ya kurejelea inashuhudia jambo 

hili. Hata tukiachilia mbali manabii, mitume na 

Muhaddathina wa nchi mbalimbali na kuangalia 

manabii, mitume na Muhaddathina wa wana wa 

Israeli pekee, twaona kwamba katika muda wa 

miaka elfu moja na mia nne, yaani tokea Hadhrat 

Musa hadi Hadhrat Masihi, maelfu ya manabii 

na Muhaddathina walitoka ambao wakajibidiisha 
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kushughulikia kuhudumia Torati. Na Kurani ni 

shahidi juu ya habari hii, na Biblia yashuhudia kuwa 

manabii hao walikuwa hawaleti Kitabu kipya wala 

hawakufundisha dini mpya. Walikuwa ni mahadimu 

wa Torati, wakadhihirika katika nyakati ambapo 

ukanaji Mungu, utovu wa imani, maovu na dhuluma 

vikatapakaa. Sasa mwenye kuzingatia azingatie 

kuwa kama kwa ajili ya sheria pungufu ya Musaas 

isiyokuwa kwa ajili ya mataifa yote ya dunia wala 

haikuwa kuendelea hadi Kiyama, Mwenyezi Mungu 

Aliijali na kuwatuma maelfu ya manabii kuijadidisha 

na mara nyingi manabii hao wakaonyesha ishara 

hata kwamba wana wa Israeli wakamwona upya 

Mungu, basi kwa nini umati huu uitwao bora 

kuliko nyimati zote na ulioambatana na mbora wa 

mitume uchukuliwe kuwa na bahati mbaya kwamba 

Mwenyezi Mungu baada ya kuuangalia kwa jicho la 

rehema na kuonyehsa nuru za kimbingu Akageuza 

uso wake upande mwingine. Kisha mamia ya miaka 
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ikapita juu ya umati huu baada ya kufariki Mtumesaw 

na ukapatwa na fitina maelfu za aina aina, yakaja 

matetemeko makubwa makali, udajali wa namna 

namna ukasumbua na dunia ikaishambulia dini hii 

imara, na baraka na miujiza yake yote ikakataliwa, 

na iliyopendwa ikafanywa kuwa isiyopendwa, 

lakini Mungu Hakuinua macho kuiangalia wala 

hakuuhurumia umati huu, wala Hakufikiria kuwa 

hao nao ndio wanadamu wanyonge kama wana 

wa Israeli, na mimea yao pia kama ya wana wa 

Israeli inahitaji daima umwagiliaji wa kimbingu. 

Je Mungu Mkarimu Aweza kufanya hivyo ambaye 

Alikuwa Amemtuma Mtumesaw kuondolea mbali 

kwa kudumu uharibifu? Je twaweza hata kudhani 

kuwa nyimati zilizopita zilihurumiwa na Mwenyezi 

Mungu na kwa hiyo baada ya kuleta Torati Akatuma 

maelfu ya mitume na Muhaddathina kuisaidia 

Torati na kuzihuisha nyoyo mara kwa mara, lakini 

umati huu ulighadhibikiwa kwa hiyo baada ya 
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kuteremsha Kurani Tukufu Akasahau mambo 

hayo yote na kuwaacha kwa kudumu wanazuoni 

waitegemee akili na ijtihadi yao. Na kuhusiana na 

Hadhrat Musaas Akasema kwa uwazi:

وَ كَلَّمَ اللّٰهُ مُوْسٰى تَكْلِيْمًا۰۰ۚ رُسُلًا مُّبَشِّرِيْنَ وَ مُنْذِرِيْنَ لِئَلَّا يَكُوْنَ لِلنَّاسِ

 عَلَى اللّٰهِ حُجَّةٌۢ بَعْدَ الرُّسُلِ ؕ   وَ كَانَ اللّٰهُ عَزِيْزًا حَكِيْمًا۰۰77 

Yaani, Mungu Akaongea na Musa, na Akawatuma 

ili kumsaidie na kumsadikisha mitume watoao 

habari njema na kuonya ili watu wasibakiwe na 

hoja, na waiamini Torati kwa ukweli wa moyo kwa 

kuona kundi la manabii waliofululiza. Na Akasema:
وَ رُسُلًا قَدْ قَصَصْنٰهُمْ عَلَيْكَ مِنْ قَبْلُ وَ رُسُلًا لَّمْ نَقْصُصْهُمْ عَلَيْك78َ

Yaani, Tulituma mitume wengi, tuliokuhadithia baadhi 

yao, na mitume  wengine Hatukukuhadithia. Lakini 

Hakuwafanyia mpango huo waitafutao dini ya Kiislamu, 

kana kwamba ile rehema na ile fadhili iliyokuwa juu 

ya watu wa Hadhrat Musa haikuwa juu ya umati huu. 

77  Sura An-Nisaa, 4:165-166. Mwenezi.
78  Sura An-Nisaa, 4:165. Mwenezi.
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Ni dhahiri kuwa miujiza na karama za zamani baada 

ya kupita muda mrefu hubakia kama visa tu, na vizazi 

vijavyo wasipoona miujiza hatimaye wanaishuku 

miujiza ya zamani. Tena kwa kuwa mfano wa maelfu ya 

manabii upo mbele ya macho yao, kwa hiyo umati huu 

utavunjika moyo, na wakiwaona wana wa Israeli kuwa 

na bahati njema watawaonea wivu, au wakiingiwa na 

mawazo mabaya watazifikiria habari hizo pia kuwa ni 

visa tu. Na kauli hii kwamba wamekwisha pita maelfu 

ya manabii hapo kabla na miujiza mingi pia ilifanyika, 

kwa hiyo umati huu hauna haja ya miujiza, karama na 

baraka, basi Mwenyezi Mungu Akaunyima hayo yote, ni 

maneno tu wanayotamka watu ambao hawaijali imani, 

waila binadamu ni mnyoge sana na daima anahitaji imani 

kuimarishwa. Katika njia hii dalili za kubuniwa haziwezi 

kufaa katu mpaka ijulikane upya kuwa Mungu Yupo. 

Naam, imani mbovu isiyoweza kuzuia maovu inaweza 

kubaki kimaandiko na kiakili. Hapa ikumbukwe pia kuwa 

ukamilifu wa dini haumaanishi kuachilia mbali kabisa 
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kuitunza ipasavyo. Mathalan, kama mtu aijenge nyumba 

na kukitayarisha kila chumba vizuri sana na kuyatimiza 

mahitaji yake yote vizuri kabisa yanayohusikana na jengo, 

kisha baada ya muda upepo mkali uvume, mvua zinyesha 

na nakshi za nyumba zipatwe na mavumbi na uzuri wake 

ufichike, hapo mrithi wa nyumba hii apende kuisafisha 

na kuifanya nyeupe, lakini akatazwe kwa kuambiwa 

kuwa nyumba ilikwishakamilika. Basi ni dhahiri kuwa 

kumkataza ni upumbavu mtupu. Ni masikitiko kuwa 

wapinzani kama hao hawazingatii kwamba kukamilika 

kwa kitu ni jambo moja na kulisafisha jengo lililokamilika 

ni jambo jingine. Kumbukeni kuwa Mujaddidina 

hawapunguzi wala hawaongezi chochote katika dini. 

Naam, wanaiimarisha upya nyoyoni dini iliyopotea. Na 

kusema kwamba kuwaamini Mujaddidina sio faradhi, 

ni kuachana na amri ya Mwenyezi Mungu, kwani Yeye 

Anasema:
وَ مَنْ كَفَرَ بَعْدَ ذٰلِكَ فَاُولٰٓىِٕكَ هُمُ الْفٰسِقُوْن79َ

79  Sura An-Nuur, 24:56. Mwenezi.
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Yaani, baada ya Makhalifa kutumwa, atakayewakataa, 

huyo atakuwa miongoni mwa mafasiki.

Sasa muhtasari wa maelezo hayo yote twaandika hapa 

chini kwa kifupi. Ni hivi kwamba inathibitika kutokana 

na hoja zifuatazo kuwa baada ya kufariki kwa Mtumesaw 

waendelee warekebishaji kufika katika nyakati za ufisadi 

na fitina ambao wapewe jukumu hili moja miongoni mwa 

majukumu ya manabii kwamba wawaite watu kwenye 

dini ya haki na kuiondolea mbali ile bidaa iliyokwisha 

ingia katika dini, na kwa kujipatia mwanga wa kimbingu 

wawaonyeshe watu ukweli kwa kila jiha, na kuwavutia 

watu kwenye ukweli, upendo na utakaso kwa mfano wao 

mtukufu. Na hoja zenyewe ni hizi:

Ya kwanza ni kuwa kiakili ni jambo la lazima kwamba kwa 

kuwa mambo yanayohusikana na Mungu na maisha ya 

Akhera ni mepesi sana na ni ya kinadharia, kana kwamba 

mtu analazimika kuyaamini mambo yasiyoonekana 

na ni zaidi ya akili, maana hakuna mtu aliyemwona 

Mwenyezi Mungu wala hakuna aliyeshuhudia Pepo wala 
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Jahanamu, wala hakuna aliyeonana na malaika, isitoshe, 

maamrisho ya Mungu ni dhidi ya jazba za nafsi, na 

mambo yanayoipa nafsi utamu yamekatazwa na Mungu, 

kwa hiyo kiakili sio bora tu bali ni wajibu kuwa manabii 

watukufu wanaoleta Sheria na Kitabu na wanayo athari 

na nguvu ya kutakasa ndani ya nafsi yao, hao ama waje na 

umri mrefu na daima na katika kila karne wakutane na 

umati wao mpya na kwa kuwaleta chini ya mbawa zao za 

baraka wawapatie baraka na nuru na maarifa ya kiroho 

waliyokuwa wamewapa mwanzoni mwa zama zao, la sivyo 

waendelee daima kupatikana warithi wao katika nyakati 

za fitina na ufisadi, ambao wawe na sifa zao ndani yao 

na waweze kueleza kwa wahyi na ufunuo mambo yenye 

keto na maarifa ya Kitabu cha Mungu na kuyadhihirisha 

yanayosimuliwa kwa sura ya matukio yanayoshuhudiwa 

na kumfikisha mtafuta ukweli mpaka kwenye yakini, 

ili binadamu mwenye kushuku na kusahau asinyimwe 

kupata baraka za kweli. Kwani, ni wazi na dhahiri kabisa 

kuwa zama za nabii mmoja zinapofika mwisho wake 
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na wanakuwa wamekufa walioziona baraka zake, hapo 

yaliyoshuhudiwa na macho hubakia kuwa masimulizi 

tu. Kisha, khulka za nabii huyo na ibada za nabii huyo 

na subira na uimara na ukweli na uaminifu wake na 

misaada yote ya Mungu na karama na miujiza vilivyokuwa 

ni dalili za ukweli wa Unabii wake na ukweli wa madai yake 

vinaonekana kwa watu wa karne mpya kama visa tu, kwa 

hiyo ile imani na jazba ya utii inayokuwa kwa waliomwona 

nabii, huwa hawanayo watu wengine. Na ni dhihiri ya 

kwamba ukweli wa imani walioonyesha masahaba wa 

Mtumesaw na kutoa dhabihu ya heshima zao katika njia za 

Islam kwa ikhlasi sana, mfano wake licha ya kuonekana 

katika karne nyingine hata katika watu wa karne yenyewe 

ya pili, yaani katika Tabi‘ina haukupatikana. Sababu yake 

ilikuwa nini? Ilikuwa ni hii tu kuwa masahabara walikuwa 

wameuona uso wa yule mwanamume mkweli ambaye hata 

Makureishi wa Makkah mara walipata kutoa ushuhuda 

wao kuwa yu Mpenzi wa Mungu. Wakiona maombi yake 

ya kila siku na sijida zake kwa mahaba na kushuhudia hali ya 
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kujipoteza katika utii na alama za kweli za mapenzi ya hali 

ya juu na nuru ya Mungu kuteremka mfululizo juu ya uso 

wake mtakatifu, walikuwa wakisema ٖعَٰ رَبِّہ 
ٌ

د
َ
مَّ

ُ
 yaani ,عَشِقَ م

Muhammad ameingiwa na huba ya Mola wake. 

Isitoshe, masahaba hawakuona tu ukweli, mapenzi 

na ikhlasi, bali pamoja na ule upendo uliofurika 

kama mto moyoni mwa Seyidi wetu Muhammadsaw 

wakashuhudia pia mapenzi ya Mungu kwa sura ya 

misaada yake ya kimwujiza, ndipo wakatambua 

kuwa Mungu Yupo, na mioyo yao ikasema kuwa 

Mungu Yu pamoja na mwamume huyu. Wakaona 

maajabu mengi ya Mungu na kushuhudia ishara 

nyingi za kimbingu hata kwamba hawakubakiwa 

na shaka kwamba Yupo kwa hakika Yule Mtukufu 

Aitwaye Mungu, na Ambaye kila kitu kipo chini ya 

mamlaka yake, Ambaye hakuna kisichowezekana 

kwake. Ndiyo sababu wakatenda mambo ya ukweli 

na kujibidiisha sana mno kutekeleza mambo 

magumu asiyoweza mwanadamu katu mpaka shaka 
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zake zote zitoweke. Wakajionea wenyewe kwa 

macho yao kuwa Yule Mtukufu Anaridhika hapo 

tu ambapo mtu anaingia katika Islam na kumtii 

Mtume Mkarimsaw kwa moyo na roho. Ndipo 

baada ya yakini ya haki, utii walioonyesha na kutenda 

mambo kwa jazba ya utii na jinsi walivyojitupa 

mbele ya mwongozi wao mtukufu, hayo mambo 

hayawezekani mtu ayapate mpaka ule ustawi uwe 

mbele ya macho yake waliopata masahaba. Na 

kwa kuwa ni muhali kujipatia sifa hizi kamilifu bila 

ya njia hizo, na kupata wokovu kwa yakini pia ni 

muhali pasipo kwa njia ya sifa hizo kamilifu, basi 

ikawa hakuna budi kuwa Yule Mungu Mkarimu 

Aliyemwita kila mmoja kwa kumwokoa, Aweke 

mpango kama huo kwa kila karne ili waja wake 

wasinyimwe kupata madaraja ya yakini ya haki.

Na kusema kwamba Kurani na Hadithi zinatutosha 

na hatuna haja ya kukaa na wakweli, basi haya ni 

mafundisho yaliyo kinyume na Kurani. Kwani Mungu 
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Mwenye enzi Anasema 80َوَ كُوْنُوْا مَعَ الصّٰدِقِيْن  Na ma-saadik 

ndio wale walioutambua ukweli kwa busara kabisa 

kisha wakaimarika juu yake kwa moyo na roho. 

Na busara hii ya hali ya juu haiwezekani pasipo 

kupata msaada wa kimbingu utakaofikisha mpaka 

kwenye hali yenye yakini. Basi, sawa na maana hii 

wakweli hasa ni manabii, mitume, muhaddathina 

na mawalii wakamilifu watimilifu ambao mwanga 

wa kimbingu uliwaangukia na ambao wakapata 

kumwona Mwenyezi Mungu katika dunia hii hii 

kwa macho ya yakini. Na ndani ya aya iliyotajwa 

hapo juu kuna ishara inayodhihirisha kuwa dunia 

haiwi pasipo uwepo wa wakweli, kwani amri ya 

kudumu ya ‘kuweni pamoja na wakeli’ yalazimisha 

uwepo wa wakweli kwa kudumu.

Isitoshe, uchunguzi unahakikisha kuwa watu 

wanaopitisha umri wao wasipojali kukaa na wakweli, 

80  Tafsiri: Na kuweni pamoja na wasemao kweli, Sura At-
Tauba, 9:119. Mwenezi.
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katu haziwezi elimu na fani zao kuwatakasa na 

jazba zao za kimwili, wala hawawezi kujipatia 

hata kwa uchache ile daraja ya Islam ya kuwa na 

yakini moyoni kwamba Mungu Yupo. Hao huwa 

hawanayo yakini juu ya uwepo wa Mungu jinsi 

wanavyokuwa na yakini juu ya mali yao iliyomo 

ndani ya masanduku yao, au juu ya nyumba zao 

wanazomiliki. Wanachelea kula aseneki — sumu 

ya panya — kwani wanajua sumu hiyo inahilikisha, 

lakini hawaichelei sumu ya madhambi ilhali kila 

siku wanasoma ndani ya Kurani:
 اِنَّهٗ مَنْ يَّاْتِ رَبَّهٗ مُجْرِمًا فَاِنَّ لَهٗ جَهَنَّمَ لَا يَمُوْتُ فِيْهَا وَ لَا يَحْيٰى81

Basi ukweli wenyewe ni kuwa yule mtu asiyemtambua 

Mwenyezi Mungu, huyo hawezi kuitambua Kurani 

pia. Naam, hii ni kweli kuwa Kurani imeshuka 

kwa ajili ya mwongozo, lakini miongozo ya Kurani 

inafungamana na mja yule aliyeteremshiwa Kurani 

81  Tafsiri: Hakika atakayekuja kwa Mola wake hali yu 
mkosefu, basi kwa yakini atapata Jahanamu, hatakufa humo 
wla hataishi. Sura Twaa Haa, 20:75. Mwenezi.
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au yule aliye naibu wake kutoka kwa Mungu. Kama 

Kurani pekee ingetosha, basi Mwenyezi Mungu 

Aliweza kuwa Kurani ingeandikwa juu ya majani 

ya miti ama ingeteremka ikiishaandikwa tayari. 

Lakini Mwenyezi Mungu Hakufanya hivyo, bali 

Hakuituma Kurani duniani maadamu Mwalimu 

wa Kurani hakutumwa. Angalieni mkifungua 

Kurani Tukufu kuwa ni sehemu ngapi zenye aya za 

madhumuni haya:
يُعَلِّمُهُمُ الْكِتٰبَ وَ الْحِكْمَة82َ

Yaani, Mtumesaw anafundisha Kurani na hekima za 

Kurani. Tena, sehemu nyingine Anasema:
لَّا يَمَسُّهٗۤ اِلَّا الْمُطَهَّرُوْن83َ

yaani, hakika za Kurani na mambo yake yenye 

keto hufunguliwa kwa wale tu waliotakaswa. 

Basi, yathibitika kwa uwazi kuwa mwalimu 

mmoja anahitajika kwa kuielewa Kurani, ambaye 

82  Sura Al-Jumu‘ah, 62:3. Mwenezi.
83  Sura Al-Waqi‘ah, 56:80. Mwenezi.
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Mwenyezi Mungu Amemtakasa kwa mkono Wake. 

Kama isingekuwa sasa haja ya mwalimu, basi 

isingekuwa hata katika siku za awali pia. Na kauli 

hii kwamba katika siku za awali kulikuwa na haja 

ya mwalimu ili kutatua matatizo ya Kurani, lakini 

hayo yalipokwisha elezwa tayari, kuna haja gani, 

basi jawabu laki ni kuwa yaliyotatuliwa nayo baada 

ya muda fulani yanastahili kutatuliwa tena. Isitoshe, 

katika kila zama umati unayakabili pia matatazo 

mapya. Na Kurani kweli imejikusanyia elimu 

zote, lakini si lazima elimu zote zidhihirike katika 

zama moja tu. Bali jinsi yanavyojitokeza matatizo, 

ndivyo zinavyofunguka elimu za Kurani. Na sawa 

na matatizo ya kila zama, hutumwa kuyatatua hayo 

matatizo walimu wa kiroho ambao huwa warithi 

wa mitume, wanaopta sifa za mitume wakiwa kivuli 

chao. Na juhudi za mujaddidi fulani zinapofanana 

sana mno na juhudi za mtume fulani, basi mujaddidi 

huyo anapewa jina la huyo mtume.
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Na kunakuwa na haja ya walimu wapya vilevile, 

kwani baadhi ya sehemu za Kurani Tukufu 

zahusikana na hali siyo na kauli. Na Mtumesaw aliye 

Mwalimu wa Kwanza na mrithi wa kiti cha enzi 

aliwafahamisha masahaba kwa hali yake mambo 

hayo yenye kina, mathalan, kauli hii ya Mwenyezi 

Mungu kwamba Mimi ni Mjuzi wa mambo ya 

ghaibu, Mimi Nayaitikia maombi, Mimi ni Mweza, 

Nakubali dua na Ninawafikisha wtafutaji wa kweli 

kwenye nuru, Nawafunulia ufunuo waja wangu 

wakweli, Namtilia Roho yangu yule miongoni mwa 

waja wangu nimtakaye. Hayo yote ndiyo mambo 

ambayo hayawezi kufahamika kabisa mpaka 

mwalimu ayaonyeshe mwenyewe akiwa mfano 

wake. Basi ni wazi kuwa wanazuoni wa kidhahiri 

ambao wenyewe ni vipofu hawawezi kufahamisha 

mafundisho hayo, bali hao kila wakati wanawatilia 

wanafunzi wao dhana mbaya dhidi ya adhama ya 

Islam na wanasema hayo mambo hayawezekani 
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sasa, bali yamebakia nyumba tu. Yafahamika 

kutokana na maelezo yao kana kwamba Islam hivi 

sasa siyo dini iliyo hai, wala hakuna njia yoyote 

iwayo kupata mafundisho yake ya kweli. Lakini ni 

dhahiri kwamba kama utashi wa Mwenyezi Mungu 

kwa ajili ya watu wake ni kuwa Awanyweshe 

sikuzote maji kutoka katika chemchemi ya Kurani 

Tukufu, bila shaka Yeye Atazichunga kanuni zake 

za zamani Alivyoendelea kufanya tangu zamani. 

Na kama mafundisho ya Kurani yanaishia pale tu 

yaishiapo mafundisho ya mwanafalsafa mwenye 

fikara ya kina na mwenye uzoefu, na hamna ndani 

yake mafunzo ya kimbingu yanayofahamishwa 

kwa kupitia mfano wa hali, hapo ─ Mungu Apishe 

mbali ─ ujaji wa Kurani ni bure tu. Lakini najua 

kuwa kama mtu akifikiria kidogo tu kwamba ni 

kitu gani kinachopambanua baina ya mafundisho 

ya manabii na mafundisho ya wanafalsafa, yote 

yakiwa ya kweli, basi kipambanuzi chenyewe ni hiki 
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tu kuwa sehemu kubwa ya mafundisho ya manabii 

inazidi eneo la akili, isiyoweza kueleweka kwa njia 

yoyote isipokuwa ifahamishwe na kufundishwa 

ki-hali. Wale tu wanaweza kuitilia nyoyoni ambao 

ndio weledi wa hayo mambo. Kwa mfano malaika 

hutoa roho kwa njia fulani, kisha huipeleka hivi kule 

mbinguni, tena hesabu huchukuliwa hivi kaburini, 

Pepo ni hivi, Jahanamu ni hivi, njia nyembamba 

ipitayo juu ya Jahanamu ni hivi, Arshi ya Mungu 

wanaibeba malaika wanne na siku ya kiyama 

wataibeba wanane, Mungu Anawateremshia hivi 

waja wake wahyi au Anawafungulia milango ya 

kashfi. Hayo yote ni mafundisho ya ki-hali wala 

hayawezi kufahamika kwa kuelezwa na maneno 

pekee. Kama ni hivyo, basi nakariri mara ya pili 

kuwa ikiwa Mungu Mwenye Enzi Amewanuilia 

waja wake kwamba sehemu hii ya mafundisho ya 

Kitabu Chake isikome mpaka kwa zama za awali, 

basi bila shaka Atakuwa Ameishafanya mpango 
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kwamba waalimu wa sehemu hii ya mafundisho 

waendelee kufika daima dawamu, kwani sehemu 

ya mafundisho ya ki-hali haiwezi kueleweka pasipo 

kupitia waalimu walio weledi wake wa daraja ya 

juu. Na dunia hujikwaa sana kwa mambo madogo 

madogo. Basi, kama ndani ya Islam, baada ya 

Mtumesaw, hawakutokea waalimu kama hao 

waliokuwa na nuru ya Unabii kwa njia cha kivuli, 

hapo kana kwamba Mwenyezi Mungu kusudi 

Akaipoteza Kurani, kwani Akawaondoa haraka 

duniani walioifahamu kwa hakika na kwa kweli. 

Lakini hiyo ni kinyume cha ahadi hii Yake kama 

Alivyosema:
اِنَّا نَحْنُ نَزَّلْنَا الذِّكْرَ وَ اِنَّا لَهٗ لَحٰفِظُوْن84َ

Yaani, Sisi Tuliteremsha Kurani na Sisi ndio 

Tutakaoendelea kuilinda. Sasa siwezi kuelewa 

kuwa kama hawakubaki waielewao Kurani na 

wakatoweka wenye kuiamini kwa yakini na 

84  Sura Al-Hijr, 15:10. Mwenezi.
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ki-hali, hapo umekuwaje ulinzi wa Kurani! Je ulinzi 

unamaanisha kwamba nakili nyingi za Kurani 

zikiandikwa kwa maandishi mazuri zitafungwa 

masandukuni hadi kiyama kama hazina zilizozikwa, 

japo hazimfai yeyote lakini zinabaki salama chini ya 

ardhi? Je yupo mtu awezaye kufahamu kuwa huo 

ndio utashi wa Mungu katika aya hii? Kama huo 

ndio utashi, basi ulinzi kama huu si jambo la sifa, 

bali ni kichekesho. Kueleza ulinzi wa aina hii ndiyo 

kuwafanya maadui wafanye masihara, kwani kama 

makusudio hasa hakuna, ulinzi wa kidhahiri utafaa 

nini? Yawezekana kuwa nakala moja ya Injili au 

Torati iwepo salama ndani ya shimo fulani. Maelfu 

ya vitabu vyapatikana vya aina hii duniani ambavyo 

bila kupungukiwa na kuongezeka vimefahamika 

kuwa ni utungo wa mwandishi fulani. Basi, ndani 

yake kuna uzuri gani, na umati ukaipata faida gani 

hasa? Ijapokuwa sikatai kuwa ulinzi wa kidhahiri 

wa Kurani pia ni mwingi sana kuliko vitabu vyote 
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vya dunia, na ni wa kimwujiza pia, lakini Mungu 

Aangaliaye mambo ya kiroho hatuwezi kumdhania 

kuwa Alimaanisha ulinzi wa maneno na herufi 

pekee, ilhali neno dhikr ─ ukumbusho ─ pia 

linatoa ushahidi kuwa Kurani ikiwa ukumbusho 

itahifadhiwa mpaka kiama na wenye kuikumbuka 

wataendelea kuzaliwa daima dumu dawamu. Na 

ipo aya nyingine pia iliyo dalili yake bayana, nayo 

ndiyo hii:
بَلْ هُوَ اٰيٰتٌۢ بَيِّنٰتٌ فِيْ صُدُوْرِ الَّذِيْنَ اُوْتُوا الْعِلْم85َ

Yaani, Kurani ni aya bayana zilizomo ndani ya vifua 

vya wale waliopewa elimu. Basi, ni dhahiri kuwa 

aya hii yamaanisha kwamba waaminio wamepewa 

elimu ya Kurani Tukufu na kujaliwa kutenda sawa 

nayo. Na kwa kuwa mahali pa Kurani ni vifua vya 

waaminio, basi aya hii:
اِنَّا نَحْنُ نَزَّلْنَا الذِّكْرَ وَ اِنَّا لَهٗ لَحٰفِظُوْن86َ

85  Sura Al-‘Ankabuut, 29:50. Mwenezi.
86  Sura Al-Hijr,15:10. Mwenezi.
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yamaanisha nini isipokuwa kwamba Kurani 

haitafutwa vifuani kama Torati na Injili 

zilivyofutiliwa mbali vifuani mwa Wayahudi na 

Wakristo. Na ingawaje Torati na Injili zilikuwa 

mikononi mwao na masandukuni mwao lakini 

zikafutiliwa mbali nyoyoni mwao, yaani nyoyo zao 

hazikuimarika juu yao, na hawakuiimarisha Torati 

na Injili ndani ya mioyo yao wala hawakuzirudisha 

katika hali yao ya kwanza. Ilmuradi, aya hii inasema 

kwa kupaza sauti kuwa sehemu yoyote iwayo ya 

Kurani hatitaangamia wala kupotea, na jinsi tangu 

siku ya kwanza mmea wake ulivyoimarishwa 

mioyoni ndivyo itakavyoendelea silsila hii mpaka 

kiama.

Pili, jinsi ambavyo akili inaliwajibisha jambo hili 

na kulichukua kuwa ni la lazima kwamba kwa 

kuvifundisha vitabu vya Mungu na kuvifafanua 

hakuna budi waendelee kuzaliwa daima mara 

kwa mara wafunuliwao na Mungu na kuongea na 
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Mungu na waelimishwao na Mungu kama manabii, 

ndivyo ambavyo tuiangalipo Kurani na kuitafakari 

kwa makini tunaikuta kuwa hiyo nayo inasema kwa 

kupaza sauti kuwa uwepo wa walimu wa kiroho 

kwa kudumu umekwisha amuliwa katika utashi wa 

Mungu tangu zamani. Angalieni, Mungu Mwenye 

Enzi anasema:
وَ اَمَّا مَا يَنْفَعُ النَّاسَ فَيَمْكُثُ فِي الْاَرْض87ِ

(Juzuu 13). Yaani, kitu kiwafaacho watu kinabaki 

ardhini. Sasa ni dhahiri shahiri kuwa duniani humu 

wanaowanufaisha watu zaidi sana ndio manabii 

ambao kwa makarama na miujiza na matabiri yao na 

kweli zao na maarifa na unyofu wao wanaimarisha 

imani ya watu na kuwanufaisha watafutao haki 

kidini. Na ni wazi kuwa hao hawakai duniani 

kwa muda mrefu, bali baada ya kuishi kwa muda 

kidogo wanaondolewa katika dunia hii. Lakini, 

hakuna hitilafu katika madhumuni ya aya hii, na 

87  Sura Ar-Ra‘d, 13:18. Mwenezi.
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haiyumkiniki hitilafu iwepo katika Neno la Mungu. 

Basi, kuhusiana na manabii, aya humaanisha kuwa 

manabii hubakizwa kwa njia ya wale walio mfano 

wao. Na Mwenyezi Mungu wakati wa kila haja 

Anamfanya mja wake fulani kuwa mithili na mfano 

wao ambaye akiwa kama hao anakuwa sababu ya 

kupata maisha yao ya milele. Na ili kuendeleza uwepo 

wa mfano huo Mwenyezi Mungu Akawafundisha 

waja wake dua hii:
 اِهْدِنَا الصِّرَاطَ الْمُسْتَقِيْمَ صِرَاطَ الَّذِيْنَ اَنْعَمْتَ عَلَيْهِم88ْ

Yaani,  Ee Mungu  wetu, Utuonyeshe  ile   njia 

iliyonyoka, iliyo njia ya wale waja wako 

Uliowaneemesha. Na ni dhahiri kuwa neema 

Aliyowapatia manabii, ambayo kuiomba 

imeamrishwa, siyo aina ya dirhamu na dinari, 

bali ndiyo neema ya nuru na baraka, mahaba na 

yakini, karama na msaada wa kimbingu, kibali na 

maarifa matimilifu makamilifu, wahyi na kashfi. Na 

88  Sura Al-Faatiha, 1:6-7. Mwenezi.
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Mwenyezi Mungu Akauamrisha umati huu kuomba 

neema hiyo kwani kwanza Alikuwa Ameishanuia 

kuutolea hiyo neema. Basi, imethibitika waziwazi 

kutokana na aya hiyo kwamba Mwenyezi Mungu 

Anafanya umati huu kuwa warithi wa manabii wote 

ki-kivuli ili uwepo wa manabii ki-kivuli ubaki kwa 

kudumu na dunia isiwe pasipo uwepo wao. Siyo 

tu Akaamuru kuomba dua, bali ndani ya aya moja 

Akatoa ahadi pia, nayo ndiyo hii:
وَ الَّذِيْنَ جَاهَدُوْا فِيْنَا لَنَهْدِيَنَّهُمْ سُبُلَنَا89

Yaani, wale watakaojitahidi katika njia yetu iliyo njia 

iliyonyoka, Tutawaongoza kwenye njia zetu. Na ni 

dhahiri kwamba njia za Mwenyezi Mungu ni zile 

zile walizoonyeshwa manabii.

Na zipo baadhi ya aya nyingine zithibitishazo kuwa 

Mungu Mkarimu lazima Amenuia kuwa walimu wa 

kiroho walio warithi wa manabii waendelee kutokea 

daima, nazo ni hizi:

89  Sura Al-‘Ankabuut, 29:70. Mwenezi.



Ushahidi wa Kurani126

                  وَعَدَ اللّٰهُ الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا مِنْكُمْ وَ عَمِلُوا الصّٰلِحٰتِ لَيَسْتَخْلِفَنَّهُمْ فِي الْاَرْضِ

كَمَا اسْتَخْلَفَ الَّذِيْنَ مِنْ قَبْلِهِم90ْ

            وَ لَا يَزَالُ الَّذِيْنَ كَفَرُوْا تُصِيْبُهُمْ بِمَا صَنَعُوْا قَارِعَةٌ اَوْ تَحُلُّ قَرِيْبًا مِّنْ دَارِهِمْ

حَتّٰى يَاْتِيَ وَعْدُ اللّٰهِ  اِنَّ اللّٰهَ لَا يُخْلِفُ الْمِيْعَاد91َ

وَ مَا كُنَّا مُعَذِّبِيْنَ حَتّٰى نَبْعَثَ رَسُوْلًا92

Yaani, Mwenyezi Mungu Amewaahidi, Enyi 

waaminio wa umati wa Muhammadsaw, kwamba 

Atawafanyeni Khalifa ardhini kama Alivyowafanya 

wa kabla yenu. Na sikuzote makafiri wataendelea 

kusibiwa na misiba ya aina fulani, ikiwa ya kimwili 

au ya kiroho, au itasogelea karibu na nyumba yao, 

mpaka itakuja ahadi ya Mungu. Na Mwenyezi 

Mungu Hafanyi kinyume na ahadi zake. Nasi 

Hatuiteremshii kaumu yoyote adhabu mpaka 

Tumepeleka mtume.

Kama mtu azifikirie aya hizo kwa makini na 

kuzizingatia vizuri, niwezeje kusema kuwa 

90  Sura An-Nuur, 24:56. Mwenezi.
91  Sura Ar-Ra‘d, 13:32. Mwenezi.
92  Sura Banii Israiil, 17:16. Mwenezi.
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hajafahamu kuwa Mwenyezi Mungu Anaahidi kwa 

uwazi Ukhalifa wa kudumu kwa umati huu. Kama 

Ukhalifa haukuwa wa kudumu, basi kuufananisha 

na makahalifa wa sheria ya Musa ilikuwa na maana 

gani? Kama Khilafat Rashida baaada ya kuendelea 

kwa miaka thelathini ikamalizika kwa kudumu, basi 

inalazimu kuwa Mwenyezi Mungu katu Hakuwa na 

nia ya kuuwekea wazi umati huu milango ya ustawi 

kwa kudumu, kwani mauti ya silsila ya kiroho, 

matokeo yake ya lazima ndiyo mauti ya dini. Na 

ile dini haiwezi kuitwa kuwa hai ambayo waumini 

wake wenyewe wakiri kwa midomo yao kwamba 

tangu miaka elfu moja mia tatu dini hii imekufa na 

Mwenyezi Mungu Hakukusudia kabisa kwa dini 

hii kuwa nuru ya uhai wa kweli iliyokuwa kifuani 

mwa Nabii Mkarimusaw iendelee ndani ya wengine 

kama urithi.

Nasikitika kwamba wanaoshikilia fikara hii, 

hawalizingatii neno Khalifa linalofahamika kwama 
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linatokana na istikhlaf, kwani Khalifa ndiye mrithi. 

Na mrithi wa Mtume kwa kweli huweza kuwa 

yule tu ambaye anazo ndani yake sifa za Mtume 

ki-kivuli. Kwa hiyo, Mtumesaw hakupenda neno 

Khalifa litumike kwa wafalme wadhalimu, kwani 

Khalifa kwa hakika huwa kivuli cha Mtume. Na 

kwa kuwa mtu haishi milele, hivyo Mwenyezi 

Mungu Akaukilia kuubakiza ki-kivuli uwepo wa 

mitume, ambao ndio bora kuliko watu wote, 

mpaka Kiama. Basi, kwa hiyo, Atafanya mpango 

wa ukhalifa ili dunia isinyimwe katu baraka za 

Utume katika zama zozote. Basi, yule auaminiye 

Ukhalifa mpaka kwa miaka thelathini tu, yeye mtu 

huyo hajali makusudio hasa ya Ukhalifa wala hajui 

kuwa utashi wa Mwenyezi Mungu haukuwa asilani 

kuendeleza baraka za Utume kwa sura ya Makhalifa 

kwa miaka thelathini pekee baada ya kufariki 

Mtumesaw, na baada yake kama dunia inaangamia 

na iangamie tu, haidhuru. Bali, katika siku za awali 
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uwepo wa makhalifa haukuwa na haja zaidi ya 

kuzagaza adhama ya Islam, kwani nuru za Utume 

na ubora wa Unabii ulikuwa ukitapakaa mpya mpya 

na maelfu ya miujiza ilikuwa imeteremka kama 

inyeshavyo mvua. Na kama Mwenyezi Mungu 

Angetaka, basi haikuwa mbali na suna na desturi 

yake kumwongezea Mtumesaw umri wake hadi kwa 

muda wa miaka thelathini wa makhalifa hao wanne, 

hapo Mtumesaw angefikia umri wa miaka 93, na 

kiasi hicho si zaidi ya umri wa kawaida wa zama zile 

wala si zaidi ya kanuni ya tabia ya asili tunayoona 

kuhusiana na umri wa biandamu.

Basi, kuwa na fikara hii dhilifu kumhusu Mwenyezi 

Mungu kuwa Yeye Alifikiria tu miaka thelathini ya 

umati huu, kisha Akauacha ndani ya upotevu kwa 

kudumu, na nuru ile Aliyoendelea kuonyesha tangu 

kale ndani ya umati wa manabii wa zamani katika 

kioo cha Ukhalifa Hakupenda kuionyesha hiyo kwa 

umati huu, je akili timamu itakubali hayo mambo 
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kumhusu Mungu Mrehemevu na Mkarimu? Hata 

kidogo! Tena aya hii ni shahidi dhahiri juu ya 

Ukhalifa wa Maimamu:
وَ لَقَدْ كَتَبْنَا فِي الزَّبُوْرِ مِنْۢ بَعْدِ الذِّكْرِ اَنَّ الْاَرْضَ يَرِثُهَا عِبَادِيَ الصّٰلِحُوْن93َ

Kwani, aya hii inatangaza waziwazi kuwa Ukhalifa 

wa Kiislamu ni wa kudumu kwa sababu neno 

Yarithuhaa linahitaji dawamu, maana kama zamu ya 

mwisho ziwe za mafasiki, basi hao ndio watakuwa 

warithi wa ardhi, sio watu wema. Na warithi wa 

wote huwa yule aliye baada ya wote.

Tena, ifikiriwe pia kwamba kwa kuwa Mwenyezi 

Mungu Alikwisha fahamisha kuwa Mimi 

Nitaendelea kuleta makhalifa katika umati huu jinsi 

Nilivyoleta makhalifa baada ya Musa, basi ilipaswa 

kuangalia kuwa baada ya kifo cha Musa, Mwenyezi 

Mungu Alifanyaje. Je Akatuma makhalifa mpaka 

miaka thelathini tu, au Akairefusha silsila hii hadi 

93  Tafsiri: Na hakika Tuliandika baada ya ukumbusho ya 
kwamba ardhi hii watairithi watumishi wangu walio wema, 
Sura Al-Ambiyaa, 21:106. Mwenezi.
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miaka elfu moja na mia nne? Na kwa kuwa fadhili za 

Mwenyezi Mungu zilikuwa nyingi zaidi juu ya Nabii 

wetu s.a.w. kuliko zilizokuwa juu ya Musaas, kwani 

Mwenyewe Alisema 94وَ كَانَ فَضْلُ اللّٰهِ عَلَيْكَ عَظِيْمًا  na kadhalika 

kuuhusu umati huu Akanena: 95ِكُنْتُمْ خَيْرَ اُمَّةٍ اُخْرِجَتْ لِلنَّاس  

basi yawezekanaje kuwa silsila ya makhalifa wa 

Hadhrat Musa ifululize hadi miaka elfu moja na 

mia nne, lakini hapa ukhalfia ukome hadi miaka 

thelathini pekee. Tena kama umati huu ni mtupu, 

hauna nuru za kiroho za Ukhalifa kwa kudumu, 

basi ina maana gani aya hii 96ِاُخْرِجَتْ لِلنَّاس   aieleze mtu 

yeyote. Kuna methali mashuhuri: ‘Yeye hajijui, 

atawezaje kuongoza!’ Kama makusudio yenyewe ni 

kuubakiza umati huu kuwa kipofu daima, na lengo 

lenyewe ni kuiweka dini hii katika hali ya kufa, basi 

94  Tafsiri: Na fadhili za Mwenyezi Mungu zilizo juu yako ni 
kubwa. Sura An-Nisaa, 4:114. Mwenezi.
95  Tafsiri: Ninyi ni umati bora mliotolewa kwa ajili ya watu, 
Sura Aali Imraan, 3:111. Mwenezi.
96  Tafsiri: Ninyi ni umati bora mliotolewa kwa ajili ya watu, 
Sura Aali Imraan, 3:111. Mwenezi.
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ina maana gani kusema kuwa ninyi ni bora kulilo 

wote na mmetolewa kwa wema na mwongozo 

wa watu? Je kipofu atamwongoza kipofu? Basi, 

Enyi watu mnaoitwa Waislamu, fikirini kwa ajili ya 

Mungu kwamba aya hii inamaanisha hii tu kuwa 

daima mpaka Kiama mtakuwa na uzima wa kiroho 

na macho ya kiroho, na wafuasi wa dini zingine 

watachukua kutoka kwenu mwanga, na huu uzima 

wa kiroho na haya macho ya kiroho ambayo yana 

kipawa cha kuwaita wafuasi wa dini nyingine, 

hicho ndicho kitu kiitwacho Ukhalifa. Basi, kwa 

nini mwasema kuwa Ukhalifa baada ya kubaki 

kwa miaka thelathini ukaadimika kabisa. Mcheni 

Mungu, Mcheni Mungu, Mcheni Mungu.

Sasa kumbukeni kuwa ingawaje ndani ya Kurani 

Tukufu kuna aya sufufu zitoazo bishara za Ukhalifa 

wa kudumu ndani ya Umati huu na Hadithi nazo 

zipo tele, lakini kuandika kiasi hiki kwatosha kwa 

watu wanaozipokea kweli zilizothibitika kwa 
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kuzifahamu ni utajiri mkubwa sana. Na hakuna 

ukorofi mkubwa zaidi kuliko kuifikiria Islam kuwa 

dini iliyokufa, na baraka zake zifikiriwe kukoma 

mpaka kwa karne ya kwanza tu. Je, kile Kitabu 

kinachofungua mlango wa neema za kudumu, 

chaweza kufundisha la kuvunja moyo kuwa hakuna 

baraka yoyote na Ukhalifa wowote unaoendelea 

bali yote yameishia nyuma.

Manabii hawaji katika umati huu. Sasa, kama 

makhalifa pia wasije na wasionyesha mara kwa 

mara miujiza ya uzima wa Kiroho, basi hapo itaishia 

hali ya kiroho ya Islam, na dini kama hii inawezaje 

kulingana na shani ya kiroho na jalali ya dini ya Musa 

ambamo maelfu ya makhalifa waliendelea kuzaliwa 

mpaka miaka elfu moja na mia nne. Ni masikitiko 

kuwa wapinzani wetu hawafikirii kabisa kwamba 

katika hali hii Islam inakuwa duni sana kiroho na 

Mtumesaw, Mungu Apishe mbali, hathibitiki kuwa 

mkubwa, wala Kurani nayo haithibitiki kuwa 
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Kitabu kinachoathiri kwa nguvu sana kwa nuru 

yake. Na hapo kauli hii kuwa umati huu ni bora 

kuliko nyimati zote na ni wenye kuzinufaisha 

nyimati zingine kiroho kwa kudumu, na Kurani 

hii kwa kulingana na vitabu vyote vya Mungu ni 

kamilifu timilifu katika sifa zake na athari zake 

na kadhalika, na Mtume huyu s.a.w. ni mkamilifu 

mtimilifu kuliko mitume wote katika nguvu zake 

takatifu na ukamilifu wa hulka, itakuwa ni madai 

ya kipuzi yasiyo na maana, yasiyothibitika. Tena 

uharibifu mkubwa utalazimika kwamba ile sehemu 

ya mafundisho ya Kurani inayotaka kumfanya mtu 

afanane na manabii katika nuru za kiroho na sifa 

kamilifu, itafikiriwa kuwa imetanguka kwa kudumu. 

Kwani, kama umati hauna uwezo wenyewe wa 

kujipatia sifa kamilifu za kibatini za Ukhalifa, basi 

mafundisho kama hayo yanayosisitiza kupata daraja 

hii yatakuwa ni bure. Kwa hakika swali hili pekee 

kuwa je Islam sasa ni dini iliyokufa kwa kudumu 
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ambamo hawazaliwi watu ambao karama zao ni 

badala ya miujiza na ambao ufunuo wao ni badala 

ya wahyi, linatetemesha mwili licha ya Mwislamu, 

Mungu Apishe mbali, awe na imani pia kama hii. 

Mwenyezi Mungu Awaongoze wanaotawaliwa na 

fikara hizi potofu.

Sasa, ilipokwisha thibitika kutokana na Kurani 

Tukufu kuwa silsila ya Ukhalifa wa kudumu 

imewekwa ndani ya umati huu uliorehemiwa kama 

ilivyokuwa imewekwa katika sheria ya Musa ─ ni 

tofauti ya neno tu kuwa manabii wakafika kuisaidia 

dini ya Musa, lakini sasa Muhaddathina wanafika 

─ basi uthibitisho huu unalazimisha kukubali kuwa 

jinsi katika zama za mwisho za sheria ya Hadhrat 

Musa akaja nabii mmoja aliyeitwa jina Isa katika 

wakati ambapo hali ya khulka za Wayahudi iliharibika 

kabisa na wakaenda mbali kabisa na ucha Mungu 

wa kweli, uaiminifu, huruma ya kaumu, umoja na 

hofu ya Mungu, na kikomo cha elimu na fikara 
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yao kikawa ni maneno matupu na kushikamana na 

maneno tu, na kidunia wakawa wanyonge na dhalili, 

ndivyo inavyolazima kutokea katika umati huu pia 

Muhaddath mmoja afananaye na nabiii huyo, katika 

wakati ambapo umati huu uwe umeharibika kama 

Wayahudi walivyoharibika katika zama za Hadhrat 

Isaas. Na inapoangaliwa kwa makini na kufikiriwa 

kwa mtazamo wa uchunguzi, yajulikana waziwazi 

kwamba zama ambamo mithili ya Hadhrat 

Masihias anatakiwa kutokea katika umati huu pia, 

kwa sababu ya kufanana kitimilifu kikamilifu kwa 

silsila ya makhalifa wa Musaas na makhalifa wa 

Muhammadsaw, ni zama hizi hizi tuliomo humu, 

kwani muda uliokuwa baina ya Hadhrat Musa an 

Hadhrat Isa ulikuwa miaka elfu moja na mia nne 

takriban, na sasa pia baada ya Nabii wetu s.a.w. 

mpaka wakati huu ndiyo karne ya kumi na nne. 

Na umati wa Hadhrat Musa uliharibika sana katika 

karne ya kumi na nne hata kwamba ucha Mungu na 
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unyofu ukapotea moja kwa moja na wanazuoni wa 

Wayahudi wakashughulikia hitilafu zisizo za haki 

na magomvi ya kinafsi, ufasiki na uovu ukaenea 

baina yao na hali yao ya kidunia nayo ikawa mbovu 

sana. Kadhalika ndiyo hali ya umati huu katika 

zama hizi. Matukio tunayoona kwa macho yetu 

yanashuhudia kwa uwazi kuwa kwa kweli umati 

huu na wanazuoni wa umati huu wamekanyaga 

katika nyayo za Wayahudi waliokuwa katika zama 

za Hadhrat Masihias. Na si tu kwamba wakafanana 

na Wayahudi wa zama zile katika kuondokewa na 

unyofu, ucha Mungu, hali ya kiroho na utambuzi 

wa hakika, bali vivyo hivyo wakasibiwa na maafa 

ya kidunia pia yaliyokuwa katika zama zile. Na jinsi 

wafalme wa Kirumi walivyoziangamiza tawala zao 

na wakawa kama ilivyoelezwa katika ُضُرِبَتْ عَلَيْهِمُ الذِّلَّة 

 na Wayahudi wakijikuta wanyonge wasio   وَ الْمَسْكَنَة97ُ

97  Tafsiri: Ikapigwa juu yao dhila na umaskini, Sura Al-
Baqara, 2:62. Mwenezi.
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na msaidizi wakamsubiri Masihi ambaye aje akiwa 

mfalme na awaue Warumi, kwani mwishoni mwa 

Torati ahadi hii ilitolewa, ndivyo kaumu ya Waislamu 

inavyoonekana mara nyingi kuangukia maafa. 

Kama wanayo sehemu fulani ya utawala wao, huo 

umedhoofishwa na unafiki wa mawaziri na uhaini 

wa wafanyakazi na uzembe wa wafalme na uvivu 

wao na ujinga wao, ukosefu wa ujuzi wao, anasa 

zao na starehe zao, hata utawala huo unaonekana 

karibu kwisha. Watu hao walikuwa wanamsubiri 

kama Wayahudi kwamba Masihi atateremka kwa 

kuwasaidia kwa jalali kubwa kama wafalme.

Sasa macho yale yawezayo kuona, na nyoyo 

ziwezazo kufanya uadilifu, na akili iwezayo kufikiria 

viangalie hapa na kupima na kuzingatia kuwa hali 

hii na hali ile, zote mbili, zinafanana au hapana. 

Hebu, achilieni mbali kwa muda kidogo habari za 

matabiri, tazameni mkiwa kama mhakiki kuwa je 

hali za Waislamu wa zama hizi na Wayahudi wa 
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zama za Hadhrat Masihi zafanana jinsi kiatu kimoja 

kifananavyo na kiatu cha pili au hapana. Zisomeni 

Injili kwa makini na zingatieni kuwa habari za 

masheikh na wanasheria wa Wayahudi alizoandika 

Hadhrat Masihias na kudhihirisha hiana zao, je hizo 

zinapatikana ndani ya masheikh wa Waislamu au 

hapana? Je ni kweli ama hapana kuwa masheikh wetu 

pia kama wanasheria wa Wayahudi wanashughulikia 

usiku na mchana katika magomvi yasiyo na maana, 

na wameondokewa na ile hali ya kiroho kabisa, na 

wanajibidiisha kuwakufurisha wengine na wenyewe 

hawajui Islam ni kitu gani. Wanatoa nasaha ambazo 

wao wenyewe hawazitekelezi. Na ili kujipatia riziki 

wanashika kazi ya kutoa mawaidha na kwenda 

mbali sana, na kwa kusema maneno yao yasiyo 

na msingi wanawafurahisha watu na kula mali 

ya haramu. Na hawako nyuma kuliko Wayahudi 

katika ulaghai, udhanganyifu na uayari. Kadhalika 

ndiyo hali ya waipandao dunia, kwani wengi wao 



Ushahidi wa Kurani140

wanaona kuwa kila hiana na uwongo ni halali 

kabisa kwa kujichumia riziki. Wanaoitwa watemi 

wenye tawala ndogo ndogo, hao wameangamizwa 

na anasa zao. Miongoni mwao wapo wanaokunywa 

kileo kama maji, hawakirihi katu uzinzi, hofu ya 

Mungu haiwasogelei katika sehemu yoyote ya 

mchana wala usiku. Sasa shikeni mkononi historia 

ya Wayahudi na kuona kuwa hao Waislamu katika 

kuangamia kidini na kidunia wanafanana sana mno 

na Wayahudi. Kulikuwa na utabiri ndani ya Torati 

kuwahusu Wayahudi kwamba maadamu haji Shilo, 

ufalme wa Wayahudi hautatoweka. Muradi wa 

Shilo ulikuwa ni Hadhrat Masihi. Na kweli ikawa 

hivyo kwamba muda kiduchu kabla ya Hadhrat 

Masihi kuzaliwa tawala ndogo ndogo za Wayahudi 

zilishambuliwa vikali na Serikali ya Kirumi. Na 

kwa kuwa Wayahudi kama Waislamu wa zama hizi 

walikuwa wamedhoofika kwa sababu ya unafiki 

baina yao na magomvi ya kile siku na uzembe na 
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ujahili, na hali ya ndani mwao ilikuwa inawatolea 

habari ya fali mbaya, hivyo Wayahudi kabla kidogo 

ya zama za Hadhrat Masihi wakajisalimisha kwa 

serikali ya Rumi. Na kwa sababu ya kushabihiana 

kwa silsila hizi mbili, katika umati huu pia Shilo 

mmoja alilazimika kuja katika zama hasa za 

maangamio ya kidini na ya kidunia.

Na kwa hakika Kurani Tukufu pia ilitoa utabiri 

kama huo kuhusiana na zama hizi za Waislamu, 

zilizofanana na zama za Hadhrat Masihi kwa jiha 

ya muda na mengineyo, kama isemavyo:
مِنْ كُلِّ حَدَبٍ يَّنْسِلُوْن98َ

Aya hii yamaanisha hii tu kuwa kaumu ya Wakristo 

walio kundi la Yajuja na Majuja toka kila mahali 

pa juu watakwenda mbio mbio kuelekea nchi za 

Kiislamu, nao watakuwa washindi, na wataendelea 

kuzibana nchi za Kiislamu mpaka serikali ya 

Kiislamu itabaki ya jina tu kama ilivyo siku hizi. 

98  Sura Al-Ambiyaa, 21:97. Mwenezi.
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Angalieni jinsi matukio yanavyolingana kwamba 

zama za shida za Islam na maangamio ya kidini na 

ya kidunia ya Waislamu zimeunganaje na zile zama 

za Wayahudi zilizokuwa wakati wa Hadhrat Masihi. 

Kisha angalieni utabiri wa Kurani kuhusu unyonge 

wa utawala wa Kiislamu na ushindi wa wapinzani 

ulilinganaje na ule utabiri uliofanywa ndani ya 

Torati kuhusu kuharibika kwa utawala wa Kiisraeli. 

Naam, katika bishara ya Mujaddidina kuna tafauti 

ya namna ya kueleza tu baina ya utabiri wa Torati 

na utabiri wa Kurani. Yaani, katika Torati, wakati 

wa kuvunjika nguvu ya Kiisraeli na kutoweka kwa 

fimbo — iliyomaanisha kuharibika kwa utawala —

ilitolewa bishara ya ujaji wa Shilo, lakini ndani ya 

Kurani, wakati wa kudhoofika nguvu ya Kiislamu 

na kuibuka mawimbi ya fitina — iliyomaanisha 

udajali wa wahubiri wa Kikristo — ilitolewa bishara 

ya kupigwa parapanda. Kupigwa parapanda siyo 

maana yake kutokea Kiama, kwani tangu yazuke 
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mawimbi ya fitina za Wakristo sasa miaka mia 

imeishapita lakini Kiama hakikutokea, bali muradi 

wake ni kupiga parapanda kwa kutuma Mahdi 

na Mujaddidi na kuwapulizia roho ya uzima 

wafu wa kiupotevu, kwani parapanda haipigwi 

tu kwa kuhuisha na kufisha kimwili, bali hata 

kuhuishwa kiroho na kufishwa pia hutokana 

na kupiga parapanda. Na kama ambavyo ndani 

ya Kurani kupigwa parapanda muradi wake ni 

kumtuma Mujadidi ili avunje nguvu ya Wakristo, 

ndivyo mawimbi ya fitina yanavyomaanisha ule 

udajali ulioelezwa ndani ya Hadithi kwa jina dajali 

aliyeahidiwa. Na Mwenyezi Mungu hakutaja 

ndani ya Kurani dajali aliyeahidiwa wala Masihi 

Mau‘udi kama walivyotajwa ndani ya Hadithi, bali 

badala yake mambo yaliyojaa fitina za dajali wa 

Wakristo yameelezwa. Ndani ya 99َمِنْ كُلِّ حَدَبٍ يَّنْسِلُوْن  pia 

imeashiriwa habari hii. Kadhalika katika Kurani 

99  Sura Al-Ambiyaa, 21:97. Mwenezi.
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Tukufu hakutajwa Mujadidi ajaye kwa neno Masihi 

Mau‘udi, bali kwa neno ‘kupigwa parapanda’ 

imeashiriwa kwenye ujaji wake, ili ijulikane kuwa 

Masihi Mau‘udi hatadhihiri akiwa na silaha za 

kiardhi na kidunia bali heshima yake na utukufu 

wake utategemea kupigwa parapanda ya kimbingu, 

na atawavutia watu kwa nguvu ya maneno ya hekima 

na ishara za kimbingu kwenye haki na ukweli, 

kwani atafika katika wakati wa fitina za kiakili, 

si katika wakati wa fitina za upanga. Na hakika 

yenyewe ni kuwa Mwenyezi Mungu hutuma nabii 

na mujadidi kuafikiana na namna ya fitina iliyopo. 

Basi, jinsi ambavyo katika wakati wa Hadhrat Isaas 

nguvu zote za Wayahudi zilikuwa zimetwaliwa, na 

mkononi mwao mlikuwa hamna kitu isipokuwa 

ujanja, ulaghai na maneno matupu, na kwa sababu 

ya maovu yao na uongozi mbovu wakaja wenyewe 

chini ya utawala wa Kirumu, Warumi hawakukosea 

kuwatawala, hali hiyo ndiyo iliyoandikwa ndani 
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ya Kurani Tukufu kuhusiana na zama za Masihi 

Mau‘udi. Mathalan, hali ya Waislamu wabovu wa 

India ni kuwa akitokea Muslih ─ mrekebeshaji ─ 

hawawezi kumwasi kwa upanga, kwani hawanazo 

panga. Na Waingereza wakachukua utawala wa 

Delhi hivi hivi tu jinsi Serikali ya Kirumi ilivyochukua 

utawala wa Wayahudi, yaani kwa sababu ya maovu 

ya wafalme tu na utovu wa kipawa.Waingereza 

hawakukosea kuchukua utawala hata kwamba 

wainuliwe upanga, bali hapa kauli hii inaafikiana 

na hali hii: ‘Kilichotusibu, kimetoka kwetu’. Ndiyo 

sababu Mujadidi wa Karne hii amekuja akiwa na 

tabia za Hadhrat Masihi, na kwa kushabihihana 

naye sana mno akaitwa Masihi Mau‘udi, na jina hili 

si la kubuni, bali kwa kuafikiana na hali zilizopo 

jina hili lilihitajika.

Na ikumbukwe kuwa ndani ya Kurani Tukufu, 

mahala fulani neno Rusul100 pia limetumika kuashiria 

100  Sura Al-Mursalaat, 77:12. Mwenezi.
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kwenye Masihi Mau‘udi. Lakini, swali ni hili kuwa 

kwa nini ndani ya Kurani Tukufu habari hii haikutajwa 

kwa maneno yaliyotumika katika Hadithi. Jawabu lake 

ni kuwa ili wasomaji wasifahamu vibaya na kufikiria 

kuwa Masihi Mau‘udi ndiye Hadhrat Isaas hasa aliye 

kuwa ameteremshiwa Injili, na kwamba dajali ndiye 

mharibifu fulani mahususi. Basi Mwenyezi Mungu 

ndani ya Kurani Tukufu Ameondolea mbali shaka 

zote hizo. Kadhalika, kwanza Akatoa habari ya 

kifo cha Hadhrat Isaas kwa uwazi kabisa kama ilivyo 

dhahiri kutokana na aya:
فَلَمَّا تَوَفَّيْتَنِيْ كُنْتَ اَنْتَ الرَّقِيْبَ عَلَيْهِم101ْ

na kisha Akadhihirisha pia kuwa Mtume wetu s.a.w. 

ni Khatamul Ambiyaa kama Alivyosema:
وَ لٰكِنْ رَّسُوْلَ اللّٰهِ وَ خَاتَمَ النَّبِيّٖن102َ

kisha kwa kutaja maasi mengi ya Wayahudi mahali 

101  Na Uliponifisha Ukawa Mchungaji juu yao. 
Sura Al-Maaida, 5:118. Mwenezi.
102  Bali yeye ni Mtume wa Mungu nani Khatamun Nabiyyina. 
Sura Al-Ahzaab, 33:41. Mwenezi.
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mabalimbali Akafululiza kuashiria kwamba 

hiyo itakuwa ni hali ya mwisho ya Waislamu na 

wanazuoni wa Waislamu. Kisha Akaeleza kuwa 

katika zama za mwisho Wakristo watakuwa na 

nguvu, na kwa mikono yao machafuko ya aina aina 

yataenea, na kutoka kila upande mawimbi ya fitina 

yatazuka. Watakuja mbio mbio toka kila mahali pa 

juu, yaani kwa njia yoyote watadhihirisha nguvu yao 

na utukufu wao na upeo wao. Watakuwa juu kabisa 

katika nguvu ya dhahiri na utawala, na serikali na 

vijiserikali vidogo vidogo vitadhoofika mbele yao, 

nao watakuwa juu kabisa katika elimu na fani, nao 

watavumbua elimu na fani na kufanyiza sanaa za 

nadra na za ajabu. Watakuwa na mbinu na tadbiri 

na usimamizi bora wa hali ya juu. Katika mambo 

muhimu ya kidunia na kujipatia hayo watakuwa na 

hima kubwa, na katika juhudi na bidii za kueneza 

dini yao pia watawapita wote. Kadhalika katika 

mambo yao ya jamii, biashara, maendeleo ya kilimo, 
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ilmuradi katika kila jambo watalipita kila taifa. 

Hiyo ndiyo maana ya 103َمِنْ كُلِّ حَدَبٍ يَّنْسِلُوْن   kwani ب
َ

 حَد

kwa fat'ha ya daal yamaanisha mahali palipoinuka 

na nasal maana yake kuwapita wengine na pia 

kwenda mbio. Yaani, watalipita kila taifa katika kila 

jambo lihusikanalo na heshima na uzuri wa hali 

ya juu sana. Na hiyo ndiyo alama kubwa ya taifa 

hili la mwisho liitwalo Yajuja na Majuja, na hiyo 

ndiyo alama ya kundi lile la mapadre lenye fitina 

linaloitwa Dajali aliyeahidiwa. Na kwa kuwa Hadab  

yamaanisha ardhi iliyoinuka, basi ndani yake mna 

dokezo kuwa maendeleo yote ya kidunia wataipata, 

lakini maendeleo ya kimbingu ─ ya kiroho ─ 

hawatakuwa na hadhi yake. Hapa panathibitika 

kuwa taifa hili la Yajuja na Majuja laitwa jina Yajuja 

na Majuja kwa sababu ya maendeleo yao ya hali ya 

juu kiutawala, na miongoni mwa taifa hili wapo pia 

103  Watakuja mbio mbio kutoka kila mahali pa juu. Sura Al-
Ambiyaa, 21:97. Mwenezi.
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wale watu waliofikisha juhudi zao za kutapakaza 

upotevu mpaka mwisho na wakaitwa Dajali Akbar 

─ Dajali Mkuu. Na Mwenyezi Mungu Akitaja 

upotevu wa hali ya juu Akasema kuwa wakati huo 

itapulizwa ndani ya parapanda na madhehebu yote 

yatakusanywa mahali pamoja. Baada ya aya hizi, 

zipo habari za Jahanamu, na hizo habari ni mbali 

sawa na njia ya Kurani Tukufu ya kueleza, kwani 

ni njia ya kawaida ya Kurani Tukufu kuwa wakati 

mwingine ikitaja tukio fulani la kidunia inataja pia 

habari za Akhera kwa sababu fulani, na wenye 

kutalii Kurani Tukufu kwa makini wanaielewa sana.

Sehemu ya tatu ya mazungumzo yetu ilikuwa 

kwamba ni dalili gani ya kuwa mimi ndimi Masihi 

Mau‘udi aliyetajwa kwa njia mbalimbali ndani 

ya Kurani na Hadithi. Nionavyo, haina haja ya 

kurefusha kuandika dalili za sehemu hii. Katika 

kijitabu hiki hiki tumeisha thibitisha kuwa hakuna 

budi kuja kwa mtu mmoja kwa jina la Masihias 
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kutoka katika umati huu. Kwa nini yalazimu? Kwa 

sababu tatu.

Kwanza, kufanana kitimilifu kikamilifu kwa Nabii 

wetu s.a.w. na Hadhrat Musaas kunakofahamika 

kutokana na aya 104كَمَاۤ اَرْسَلْنَاۤ اِلٰى فِرْعَوْنَ رَسُوْلًا kunalihitaji 

jambo hili. Kwani aya:
اِنَّاۤ اَرْسَلْنَاۤ اِلَيْكُمْ رَسُوْلًا شَاهِدًا عَلَيْكُمْ كَمَاۤ اَرْسَلْنَاۤ اِلٰى فِرْعَوْنَ رَسُوْلًا105

 yaeleza bayana kuwa jinsi Hadhrat Musa alivyokuwa 

shahidi juu ya mema na maovu ya umati wake, 

ndivyo alivyo Nabii wetu s.a.w. Lakini ushuhuda 

huu haukuwezekana kwa kudumu kwa Hadhrat 

Musa isipokuwa kwa sababu ya Ukhalifa. Yaani, 

Mwenyezi Mungu, ili kutimiza hoja, Akaweka 

silsila ya kufululiza makhalifa baada ya Hadhrat 

Musa kwa miaka 1400, ambao kwa hakika wakaja 

kuitilia nguvu sheria ya Hadhrat Musa ili Mwenyezi 
104  Kama Tulivyompeleka Mtume kwa Firauni. Sura Al-
Muzzammil, 73:16. Mwenezi.
105  Tumewatumieni Mtume aliye shahidi juu yenu, kama 
Tulivyompeleka Mtume kwa Firauni. Sura Al-Muzzammil, 
73:16. Mwenezi.
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Mungu kwa njia ya makhalifa hao Akamilishe 

silsila ya ushuhuda wa Hadhrat Musa, naye aweze 

kustahili siku ya Kiama kuota ushahidi kuhusiana 

na wana wa Israeli wote mbele ya Mwenyezi 

Mungu. Kadhalika Mwenyezi Mungu Akamfanya 

Nabii wetu s.a.w. kuwa shahidi kwa watu wote 

wa umati wa Kiislamu, na Akasema اِنَّاۤ اَرْسَلْنَاۤ اِلَيْكُمْ رَسُوْلًا 

 Lakini, ni   وَجِئْنَا بِكَ عَلٰى هٰۤؤُلَآءِ شَهِيْدًاna Akasema 107  شَاهِدًا عَلَيْكُم106ْ

dhihiri kuwa Mtumesaw akawa ndani ya umati wake 

kwa miaka ishirini na mitatu, basi anawezaje kuwa 

shahidi kwa kudumu juu ya umati wake? Jibu lake ni 

kwamba kwa njia ya Ukhalifa. Yaani, sawa na mfano 

wa Musaas, Mwenyezi Mungu Akaweka makhalfia 

kwa ajili ya Mtumesaw pia mpaka siku ya Kiama, 

na ushuhuda wa makhalifa ukachukuliwa kuwa 

ushuhuda wa Mtumesaw. Kwa njia hii, madhumuni 

106  Tumewatumieni Mtume aliye shahidi juu yenu. Sura Al-
Muzzammil, 73:16. Mwenezi.
107  Tutakuleta wewe uwe shahidi juu ya hawa. Sura An-Nisaa, 
4:42. Mwenezi.
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ya aya 108ْاِنَّاۤ اَرْسَلْنَاۤ اِلَيْكُمْ رَسُوْلًا شَاهِدًا عَلَيْكُم   yakawa sawasawa 

kwa kila jiha. Gharadhi, itikadi ya ushuhuda wa 

daima unaofululiza kuthibitika kutokana na Kurani 

na imekubaliwa na Waislamu wote yathibitika hapo 

tu ambapo Ukhalifa wa kudumu ukubaliwe. Na hili 

lahakikisha utashi wetu. Basi, na utafakari!

Pili: Kufanana kitimilifu kikamilifu kwa Ukhalifa wa 

Muhammadsaw na Ukhalifa wa Musaas kunalazimisha 

ujaji wa Masihi Mau‘udi, kama inavyofahamika 

kutokana na aya ifuatayo, yaani aya:

                  وَعَدَ اللّٰهُ الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا مِنْكُمْ وَ عَمِلُوا الصّٰلِحٰتِ لَيَسْتَخْلِفَنَّهُمْ فِ الْاَرْضِ

كَمَا اسْتَخْلَفَ الَّذِيْنَ مِنْ قَبْلِهِم109ْ

yaeleza waziwazi kuwa Mujadidi mmoja kwa jina la 

Hadhrat Masihi hakuna budi kuja katika karne ya 

108  Tumewatumieni Mtume aliye shahidi juu yenu. Sura Al-
Muzzammil 73:16. Mwenezi.
109  Tafsiri: Mwenyezi Mungu Amewaahidi wale walioamini 
miongoni mwenu na kufanaya vitendo vizuri, bila shaka 
Atawafanaya makhalifa katika ardhi kama Alivyowafanya 
makhalifa wale wa kabla yao. Sura An-Nuur, 24:56. Mwenezi.
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kumi na nne, kwani Ukhalfia wa Muhammadsaw 

unaweza kufanana na Ukhalifa wa Musa kikamilifu 

kitimilifu hapo tu ambapo zama zao za awali na 

za mwisho zinashabihiana sana mno. Na kufanana 

kwa zama za mwisho kulikuwa katika mambo 

mawili. La kwanza, hali ya umati kuwa mbovu, 

ustawi wa kidunia kufifia, kutokea tofauti katika 

uaminifu wa kidunia na unyofu na ucha Mungu. 

Pili, kuzaliwa katika zama kama hizi Mujadidi ajaye 

kwa jina la Masihi Mau‘udi na kurudisha imani 

katika hali ya awali. Sasa ile alama ya kwanza siyo tu 

wanaikubali ndugu zetu Waislamu, bali wanajionea 

wenyewe kwa macho yao uharibifu wao na ustawi 

wa taifa jingine ambalo linaichukulia dini yao kuwa 

hakiri na dhalili kama ambavyo Majusi baada ya 

kuwashinda Wayahudi katika zama za Hadhrat 

Masihi waliwafahamu kuwa hakiri na dhalili. Na 

wanaona pia hali ya ndani ya wanazuoni wa Islam, 

na Waislamu wa kawaida wanaoshughulikia dunia 
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siyo afadhali kuliko hali za Wayahudi, bali ni mbovu 

zaidi mara kumi. Tusomapo katika juzuu ya kwanza 

ya Kurani zile aya zinazohusikana na masheikh wa 

Wayahudi kuwa mnawasihi watu kufanya wema na 

mambo ya heri, lakini mwajisahau nafsi zenu, na 

hamwachi nafasi ya kuwasumbua ndugu zenu, na 

mmeshughulikia katika tamaa za namna namna na 

maovu, ufuska, kula njama na kutafuta manufaa 

ya dunia kwa njia za ulaghai, hapo mara moyo 

unasema kuwa alama hizi zote zinapatikana ndani 

ya masheikh wetu wengi.

Sasa, ikiwa kupatikana katika zama hizi kwa alama 

mojawapo ya alama za lazima wameisha kubali 

ndugu zetu, basi kuhepa kukubali alama ya pili 

ndiyo sawasawa na mtu kusema kuwa jua bila 

shaka limeishachomoza, lakini mchana bado. Kwa 

vyovyote, mwadilifu mwenye busara hana budi 

kukubali kwamba yathibitika baada ya kuzifikiria 

aya za Kurani kwa makini kuwa silsila ya Ukhalifa 
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wa Muhammadsaw inastahili kuafikiana kabisa na 

silsila ya Ukhalifa wa Musa kama inavyofahamika 

kutokana na Kama. Na ikiwa kuafikiani ni 

kikamilifu, basi ndani ya umati huu pia katika 

zama za mwisho zilizo zama za ukaribu wa 

Kiama, anatakiwa kuja Khalifa mfano wa Hadhrat 

Isa ambaye atimize hoja si kwa upanga bali kwa 

mafundisho ya kiroho na baraka. Na kwa kuwa 

Hadhrat Masihi akaja miaka 1400 baada ya Musa, 

basi yalazimu kukubali kudhihiri Masihi Mau‘udi 

katika zama hizi, na Mwenyezi Mugnu Hafanyi 

kinyume na ahadi zake. Sasa yapasa kuangalia 

kuwa ni watu wangapi waliodai kuwa Masihi 

Mau‘udi katika zama hizi. Hata ikifikiriwa kwamba, 

mathalan, watu kumi wamedai katika zama hizi, basi 

hakuna budi mmojawapo miongoni mwa hao kumi 

atakuwa mkweli na Masihi Mau‘udi, kwani alama 

zilizowekwa na Mwenyezi Mungu zahitaji awepo 

mkweli. Lakini katika hali ambapo kutoka miongoni 
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mwa Waislamu milioni mia mbili waishio nchini 

Shamu, Uarabu, Iraki, Misri, India na kadhalika, 

mtu mmoja tu miongoni mwa Waislamu amedai 

kuwa Masihi Mau‘udi katika zama hizi zilimotimia 

alama, ambazo ni zama za kudhihiri Masihi Mau‘udi 

sawa na Kitabu cha Mungu na Hadithi, basi 

kumkadhibisha mdai kama huyu aliyedhihiri katika 

wakati wake ndiyo kuikadhibisha bishara yenyewe. 

Kadri inavyothibitika kuja kwa Masihi Mau‘udi 

mwanzoni mwa karne ya kumi na nne kutokana na 

Hadithi na Kurani na kashfi za mawalii, haina haja 

kueleza. Tena kuyakataa madai yaliyo sawasawa na 

mahali pake kunatetemesha mwili wa mtu mcha 

Mungu. Ilmuradi, dalili ya kwanza ya ukweli wangu 

ni kudai kwangu katika wakati hasa aliouteua Bwana 

wa mitume wote s.a.w., Kurani Tukufu na kashfi za 

mawalii. Kwa kuwa Nabii wetu s.a.w. ni Nabii wa 

zama za mwisho, kisha miaka elfu moja mia tatu 

imekwishapita baada ya Nabii wa zama za mwisho, 
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basi fikirieni ile Hadithi ambamo madaraja saba ya 

mimbari yaliyoonwa katika ruya yalielezwa kuwa 

ni miaka elfu saba ya dunia. Fikirieni kwa makini 

kuwa je zama hizi sawa na Hadithi lazima ni kwa 

ajili ya Masihi Mau‘udi au hapana! Tena zingatieni 

pia Hadithi
تین110

أ
یات بعد الم�

آ
ال

ambayo wanazuoni wamefahamu kuwa alama 

kubwa za Kiama zitaanzia tangu karne ya kumi na 

tatu. Kwani, kama ‘alama’ zamaanisha alama ndogo, 

hapo sharti ya ‘baada ya miaka mia mbili’ haina 

maana. Hata uwepo wa Nabii wetu s.a.w. wenyewe 

ni miongoni mwa alama za Kiama. Sasa kama 

Hadithi ifasiriwe kuwa baada ya miaka mia mbili 

alama kubwa zitaanza, hiyo itakuwa si sawa kabisa, 

kwani alama yoyote haikuanzia baada ya miaka mia 

mbili. Kwa hiyo, wanazuoni wamechukua ile miaka 

mia mbili iliyo baada ya elfu, yaani miaka elfu 

110  Tafsiri: Alama baada ya miaka mia mbili. Mwenezi.
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moja na mia mbili. Maelezo ya wanazuoni ndiyo 

barabara, kwani hamna shaka kuwa fitina kubwa 

kubwa zimedhihiri katika karne ya kumi na tatu 

na tufani ya Udajali ikatapakaa ndani ya karne hii 

hii, na tamasha la َمِنْ كُلِّ حَدَبٍ يَّنْسِلُوْن  nalo likashuhudiwa 

katika karne hii. Mamia ya serikali ndogo ndogo 

za Kiislamu zikaangamia na Wakristo wakapata 

adhama kubwa.

Na sehemu hii ya tatu inayotakiwa kujadiliwa ni 

kuwa kama kwa kweli Masihi Mau‘udi yeyote 

anatakiwa kuja ndani ya umati huu, basi ni dalili 

gani ya kuhakikisha kuwa Masihi huyo ndiye mimi? 

Tumekwisha andika sasa hivi baadhi ya dalili 

zielekazo kwenye ukweli ulivyo; hizo haina haja 

kuzirudia. Lakini zikihitajika dalili za aina mahususi, 

basi mwulizaji apaswa kusubiri kidogo ili Mwenyezi 

Mungu Mwenyewe Aziteremshe dalili za kumsaidia 

mja wake. Hakika yenyewe ni kuwa madai kama 

hayo hayawezi kuthibitishwa kikamilifu kwa hoja 
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za kiakili na kimaandiko pekee mpaka zithibitike 

baraka za mdai kwa misaada ya kimbingu, na 

hiyo ndiyo suna ya Mwenyezi Mungu tangu kale 

kuhusiana na manabii a.s. Mathalan, ingawaje 

kumhusu Seyidna na Maulana Nabii wetu s.a.w. 

zilitolewa bishara ndani ya vitabu vya zamani, tena 

Mtumesaw mwenyewe alifika katika zama zilizohitaji 

ujaji wa mtume mmoja mtukufu sana, hata hivyo 

Mwenyezi Mungu hakutosheka na bishara za 

zamani wala Hakufikiria kuwa baada ya mambo 

ya kuelekeza kwenye ukweli wake yanatosha, bali 

ishara sufufu za kumsadikisha Nabii huyu mtukufu 

Akaziteremsha, hata kwamba ukweli wa nabii huyu 

mkarimu akabainika na nuru ya ukweli ikang’ara 

kama jua.

Kadhalika yapasa ifahamike kuwa kama mimi 

nimetoka kwa Mwenyezi Mungu, na ni mkweli katika 

kauli yangu, basi Mwenyezi Mungu Atadhihirisha 

ukweli wangu kwa misaada yake mahusus na 
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kuibainishia dunia kuwa mimi nimetoka Kwake, siyo 

kutokana na hila zangu. Kisha ukithibitika ukweli 

wangu kwa njia ya ishara za kimbingu, haiwezi kubaki 

sababu yoyote ya kukataa. Kwani ishara za kimbingu 

ni njia ambayo ukathibitika kwayo Unabii mkubwa 

mkubwa, ukathibitika Utume mkubwa mkubwa, 

vikathibitika Vitabu kuwa Neno la Mungu, basi 

kwa nini isiweze kuthibitika kuwa mithili ya Masihi! 

Ilmuradi, namna Mwenyezi Mungu Alivyoendelea 

kuhakikisha ukweli wa waja wake wakweli, ndivyo 

kwa njia iyo hiyo Atakavyohakikisha ukweli wangu 

pia. Yapasa kuangaliwa kuwa Wayahudi walipatwa 

na shida nyingi kiasi gani katika kuamini Unabii wa 

Hadhrat Masihias. Ilikuwa imeandikwa katika vitabu 

vya zamani kuwa Isa atakuja akiwa mfalme, lakini 

Masihi akazaliwa akiwa maskini. Vitabu vya zamani 

viliandika kwamba kwa ujaji wake siku za ustawi 

wa Wayahudi zitarudi tena. Wayahudi wakadhani 

kuwa yeye atapigana na ufalme wa Rumi na 
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kuimarisha ufalme wa Israeli, lakini mambo yakawa 

kinyume na Wayahudi wakazidiwa taabu na dhilla. 

Kadhalika ilikuwa imeandikwa kuwa yeye hatakuja 

mpaka atakapoisha kuja nabii Eliya. Basi Wayahudi 

walikuwa wakisubiri lini atashuka Eliya kutoka 

mbinguni, lakini Eliya hakushuka, na Hadhrat 

Isaas akadai kuwa mimi ndimi Masihi Mau‘udi. Na 

akasema pia kuwa nabii Yahya ndiye Eliya. Lakini 

maelezo hayo hayakuwapendeza Wayahudi, bali 

hao walimsubiri Eliya kushuka kama siku hizi 

Waislamu wanavyomsubiri Hhadhrat Isa ashuke. 

Lakini juu ya vizingiti hivyo vyote vilivyokuwa 

kwa hakika vizingiti vikubwa sana, Mwenyezi 

Mungu Hakumpoteza bure nabii wake mkweli 

na Akahakikisha kwa ishara nyingi sana kuwa yu 

mkweli, jambo ambalo likalazimisha kufikia natija 

kuwa yu Masihi Mau‘udi na hatimaye akakubaliwa 

kuwa mkweli.

Basi, wapenzi, fahamuni kwa yakini kwamba kwa 
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kudhihirisha ukweli wa mkweli kuna njia moja tu katika 

kanuni ya kale ya Mwenyezi Mungu nayo ndiyo hii 

kwamba kwa ishara za kimbingu Ahakikishe kabisa kuwa 

Mwenyezi Mungu Yu pamoja naye, na amekubaliwa 

kwake. Sasa zingatienei kuwa madai yangu ya kuwa 

Masihi Mau‘udi siyo makubwa zaidi kuliko madai 

ya Hadhrat Musa na Hadhrat Isa, kisha fikirieni hao 

manabii watawa wakakubaliwaje duniani. Je, kwa baraka 

na misaada ya kimbingu, au kulikuwa na njia nyingine? 

Basi, tambueni kuwa hamna mageuko wala mabadiliko 

katika suna ya kale ya Mwenyezi Mungu. Kama mimi 

sikutumwa na Mwenyezi Mungu, bali huu ni uzushi tu na 

ughushi, hapo mwisho hautakuwa mwema na Mwenyezi 

Mungu Atanihilikisha kwa dhila, kisha kwa milele 

atanifanya lengo la laana. Kwani, hakuna  dhambi kubwa 

kuzidi  hii kuwa mtu aseme  nimetumwa na Mungu 

ilhali hakutumwa kwa hakika, na aseme napata kuongea 

na Mwenyezi Mungu na maneno Yake yananiteremkia 

moyoni mwangu na ninatamkishwa hayo kwa ulimi 
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wangu, ilhali hakuwahi kuongea na Mwenyezi Mungu 

wala maneno Yake hayakumteremkia moyoni mwake 

wala hakutamkishwa hayo katu.

ا لا لعنۃ اللّٰہ علی الکاذبین الذین یفترون علی اللّٰہ و ھم فی الدینا                                                                                                   

خرۃ  من المخذولین111
ٰ

و الا

Lakini, kama mimi ni kutoka kwa Mwenyezi Mungu, 

na Ndiye Aliyenituma, na kutoka Kwake ndiyo 

yale maneno ninayofunuliwa, basi sitapotezwa 

bure wala sitaangamizwa, bali Mwenyezi Mungu 

Atamhilikisha yule atakayeinuka dhidi yangu na 

kuwa kikwazo njiani mwangu. Nashangaa kwa nini 

watu wanastaajabia neno Masihi Mau‘udi na kwa 

nini wananiomba uthibitisho wake, ilhali kiakili 

jambo hili si miongoni mwa mambo yasiyowezekana 

kuwa azaliwe mtu kama Masihi katika umati huu 

pia ulio mithili ya umati wa Musa. 

Wanafalsafa pia wamekubali kuwa uwepo wa wana 

111  Tafsiri: Sikilizeni, laana ya Mungu iwawie waongo 
wamzuliao Mungu uwongo, nao ndio watupiliwao mbali 
katika dunia na Akhera. Mwenezi.
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Adamu ni wa kiduara. Na hii ndiyo imethibitika 

kutokana na suna ya Mungu na kanuni ya tabia 

ya asili kuwa katika dunia hii baadhi ya watu 

wanazaliwa wakishabihiana na baadhi wengine. 

Washabihianao na watu wema pia wanaendelea 

kuzaliwa na wanaoshabihiana na waovu vilevile. 

Naam, yapasa kuomba uthibitisho kuwa ametoka 

kwa Mungu. Katika uthibitisho huo uthibitisho 

wote unajumuika. Angalieni, Nabii wetu s.a.w. 

alipowadhihirishia watu kuwa mimi ni mithili ya 

Musa na ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, hapo 

wale waliokuwa wameishathibitishiwa Utume wa 

Mtumesaw wakawa hawanayo shaka katika Mtumesaw 

kuwa mithili ya Musa pia, na jinsi walivyouamini 

Utume wa Mtumesaw, ndivyo walivyomwamini 

kuwa mithili ya Musa. Basi, uthibitisho wa kuwa 

kutoka kwa Mungu na kuwa mkweli mwenye kupata 

ufunuo ni mzizi wa uthibitisho wote. Mathalan, 

Kitabu kinachomteremkia Nabii, hakuna anayeuliza 



165Ushahidi wa Kurani

uthibitisho wa kila sentensi yake, bali kwa utibitisho 

wa utume, hayo mengine yanathibitika yenyewe. 

Wapenzi, siyo kwamba Mwenyezi Mungu Anataka 

kuunda kanuni ya pekee kwa ajili yangu. Angalieni 

kanuni ya zamani, na ulizeni swali sawa nayo.

Isitoshe, hadi leo hii iliyo tarehe 11 Rabii Al-Awwal 

1311 Hijriyyah iliyo sawa na 22 Septemba 1893 

ambayo yaafikiana na tarehe 8 Asooj 1950 ya 

kalenda ya Kibaniani, na ni siku ya Ijumaa, ishara 

zangu kuzidi elfu tatu zimekwisha dhihirika tayari 

ambazo mamia ya watu ndio mashahidi wake, bali 

kuhusikana na kutimia kwa baadhi ya bishara wapo 

mashahidi maelfu ya Mabaniani, Wakristo na 

wengine waipingao dini. Kama ikichunguzwa, 

itaonekana kuwa ziko baadhi ya ishara ambazo 

malaki ya maadui wa dini ya Kiislamu wamekwisha 

shuhuda kwa macho yao. Na wapo hai hadi sasa 

watu wale walioshuhudia ishara nyingi sana 

zilizozidi uwezo wa binadamu. Na wapo mamia 
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yao waliosikia habari za maombi kupokolewa kabla 

ya wakati wake na kisha wakajionea kutokea kwa 

mambo yaliyoelezwa mapema. Na pia wapo watu 

wapatao kumi na sita elfu katika India, Uingereza, 

Ujerumani, Ufaransa na Rumi, walio Mapandit na 

viongozi wa Wayahudi, wanasheria na Majusi, na 

mapadre, makasisi na maaskofu wa Wakristo ambao 

walipelekewa barua za rejista zenye madhumuni 

kwamba kwa hakika dini ya Kiislamu ndiyo ya kweli 

na dini nyinginezo zimekwisha enda mbali na asili 

yao na ukweli. Kama yeyote miongoni mwa 

wapinzani anashuku, basi akabiliane nami, na 

akikaa nami kwa mwaka mmoja ashuhudie kwangu 

ishara za dini ya Kiislamu. Kama ikionekana nina 

hatia, achukue kwangu fidia ya mwaka wake mmoja 

kwa hisabu ya Rupia 200 kila mwezi. Mimi 

simwombi kitu ila tu akubali dini ya Kiislamu. Na 

kama yeye akipenda anaweza kuwekewa fedha hizo 

ndani ya banki yoyote. Lakini mtu yeyote hakuelekea 



167Ushahidi wa Kurani

upande huu. Sasa mwenye busara aweza kufikiria 

kwamba kama nisingekuwa na yakini kamilifu juu 

ya msaada wa Mwenyezi Mungu, inayokuwa baada 

ya kufululiza kushuhudia na baada ya tajiriba za 

binafsi, ingewezekanaje kwangu kujitokeza peke 

yangu kuwakabili wapinzani wote, yaani dhidi ya 

wale ambao juu ya uso wa ardhi walikuwa wapinzani 

mashuhuri wa dini na walikuwa viongozi wa kaumu 

zao. Ni dhahiri kuwa binadamu dhaifu hana uwezo 

kama huu nafsini mwake kuwa akabiliane na 

ulimwengu mzima. Basi, kulikuwa ni kitu gani, 

minghairi ya yakini yangu kamili na tajiriba za 

binafsi, kilichonifanya nithubutu kuchukua hatua 

hii. Si tu kwa maneno, bali vipeperushi 

vilivyochapishwa kwa Kiingereza na Kiurdu na 

kadhalika kuzituma barua kwa rejesta zilizopelekwa 

kwa nchi za Bara Hindi na Ulaya, vyote hivyo 

viligharimu Rupia karibu elfu mbili, lakini hakuna 

aliyejasiri kujitokeza kunikabili. Nyoyo za maadui 



Ushahidi wa Kurani168

kutawaliwa na hofu ilikuwa ni ishara pia. Ili 

kuchunguza tu, mwulizeni padre yeyote wa zama 

zile kwamba je barua ya rejesta ya mwito wa Islam 

haikumfikia? Sasa, fikirini kuwa yule mtu anayetoa 

gharama ya maelfu ya Rupia kwa kuchapisha 

vipeperushi pekee na gharama ya kuvituma, na 

kumwekea zawadi ya fedha nyingi adui apatapo 

kushinda, yeye mtu huyo aweza kutegemea batili, 

uongo na uzushi? Je, hadi leo duniani amepata 

kusomeka ndani ya vitabu au kusikika ama kuoneka 

mzushi kama huyo. Hebu tajeni mfano wowote. 

Wapenzi, fahamuni kwa yakini kuwa kama Mungu 

Hayupo pamoja na mtu, uimara huu na ushujaa 

huu na utoaji huu wa mali hauwezi kutokea. Je, mtu 

yeyote amemwona sheikh yeyote au kumsikia katika 

zama hizi kuwa yeye amepata kuandika hata barua 

tu moja kumwita kwenye Islam Kamishna Msaidizi 

Mwingereza? Lakini, hapo siyo tu kiasi hiki, bali 

vipeperushi na barua za kuita kwenye Islam 
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zilipelekwa kwa Bunge la London, mwanamfalme 

atakayerithi ufalme, Malkia muadhamu na 

mwanamfalme wa Bismarck, ambazo zipo risiti 

zake mpaka sasa. Katika vipeperushi hivyo 

vilivyotolewa tangu miaka kumi iliyopita iliandikwa 

pia kuwa mimi nashabihiana na Hadhrat Masihi 

bin Mariamu katika sifa zake. Na kwa mwenye 

kuzingatia, hii ndiyo dalili nyingine ya ukweli 

wangu, kwani kama madai ya kuwa mithili ya Masihi 

Mau‘udi yangekuwa ni mpango tu wa binadamu 

wala usingekuwa ufunuo kutoka kwa Mwenyezi 

Mungu, isingewezekana kufululiza kueneza ufunuo 

wa kuyasaidia madai hayo miaka kumi, bali kumi na 

miwili, mapema. Kwa sababu kila mtu anaweza 

kufahamu kuwa binadamu kitabia hawezi kutangulia 

kujihadhari kiasi hiki kuwa kazi au madai 

yanayotakiwa kufanywa miaka kumi na miwili 

baadaye, msingi wake uimarishwe hapo kabla. Tena 

ajabu juu ya ajabu ni kuwa Mwenyezi Mungu Ampe 
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huyo mdhalimu muda mrefu ambao hadi leo miaka 

12 imeishapita. Na mzushi ajasiri katika uzushi 

wake, amabye mapema akanuia kuwa baada ya 

miaka 12 atadai hivyo, na akaweka msingi wa madai 

yake mapema miaka kumi na miwili kuwa mimi 

lazima ni mithili ya Masihi. Na si tu hivi hivi, bali 

kwa kutaja ufunuo akadai kuwa yu mithili ya Masihi 

na katika sifa zake akasema yu mithili yake, na 

akajifahamu yu kipande cha asili yake ya dhati. Tena 

siyo hiyo tu, bali akaandika kidhahiri na waziwazi 

miaka kumi na miwili ndani ya kitabu chake (yaani 

katika Baraahine Ahmadiyya) kabla ya madai yake 

ya Masihi kwamba Mwenyezi Mungu Amenipatia 

jina Isa na ameniahidi kuwa Nitakufisha kifo cha 

ajali, kisha Nitakunyanyua kwangu, na Nitakutakasa 

na masingizio ya waliokukataa, na Nitawaweka 

wafuasi wako juu ya maadai zako mpaka Kiyama. 

Na Mwenyezi Mungu si tu Ampe muhula, bali na 

Amsaidie pia kwa ishara za kiufunuo, na 
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kumtayarishia Jumuiya moja, ilhali Mwenyewe 

Anasema ndani ya Kurani Tukufu kuwa Simsaidii 

mzushi, naye anaangamia haraka na Jumuiya yake 

inafumukanishwa. Bali, Akamwambia Bwana wa 

Mitume s.a.w. kwamba kama ungelizua hata sawa 

na chembe, ungelikatwa mshipa mkubwa wa moyo. 

Kama si kweli kwamba Mwenyezi Mungu 

Anamshika haraka mzushi anayetaka kuwapoteza 

viumbe wa Mungu kwa kujifanya mtume, hapo ─ 

Mungu Apishe mbali ─ dalili hii haiwezi kuwa 

sahihi kuhusiana Mtumesaw kwamba kama 

angelikuwa mzushi, Mwenyezi Mungu 

Angelimkamata. Isitoshe, juu ya muhula huu mrefu 

na misaada mamia ya Mwenyezi Mungu na mamia 

ya ishara zake, wapinzani nao wakafanya maelfu ya 

maombi ili adhabu initeremkie, na katika Mubaahala112 

wao pia wakaomba kulialia sana ili adhabu inishukie, 

112  Mubahala ndiyo mashindano baina ya makundi mawili 
ya kuomba dua kwa unyenyekevu kwamba kundi lisemalo 
uwongo lipate laana ya Mungu. Mwenezi.
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lakini hawakupata kitu ila fedheha na aibu. Na 

Mwenyezi Mungu Mtukufu Anajua kuwa sisi katika 

Mubaahala wowote hatukumtakia adui yeyote 

kushukiwa adhabu, wala hatukumwombea Abdul 

Haq Ghaznawii kifo ambaye alifanya Mubaahala 

mjini Amritsar, lakini yeye alipiga kelele sana. 

Makusudiao yetu ya Mubaahala yalikuwa na hata 

wakati huu ndiyo kuwa zidhihirike kwa jumla ishara 

za kimbingu kwa wingi ili kunisaidia, na itatosha 

kwa kudhalilika na kufedheheka kwa mpinzani 

afanyaye mubaahala kuwa Mwenyezi Mungu kila 

mahala Adhihirishe ushindi wetu. Ilmuradi, hizo 

ndizo ishara za ukweli lakini kwa yule azingatiaye. 

Nasikitika kuwa naulizwa mara kwa mara kwamba 

ni dalili gani juu ya wewe kuwa Masihi Mau‘udi. 

Lakini, watu hao hawafahamu kuwa ilikuwa dalili 

gani juu ya Hadhrat Isaas kuwa Mau‘udi na juu ya 

Mtumesaw kuwa Khatamun Nabiyyina. Je, siyo tu 

kuwa Mwenyezi Mungu akahakikisha ukweli wao 
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kwa ishara nyingi sana. Na ingawaje Wayahudi 

hawakumkubali Hadhrat Masihi na hadi leo 

wanasema kuwa yeye hakuwa Masihi Mau‘udi, 

lakini kwa miujizia yake na ishara zake ikathibitika 

kwamba yeye alikuwa kutoka kwa Mungu.113 Mahitaji 

113  Tanbihi: Bwana mmoja, jina lake Hidayatullah 
akinishutumu kuwa naikana miujiza ya nabii Isa, ameandika 
kijitabu pia. Yeye anatoa baadhi ya ibara za kitabu change, 
Izala Auhaam, akidhania mimi — Mungu Apishe mbali — 
naikana moja kwa moja miujiza ya Hadhrat Masihias. Lakini 
ibainike kuwa hili ni kosa la mtazamo na fahamu ya hao watu. 
Mimi sikatai miujiza ya Hadhrat Masihias. Bila shaka yeye 
pia alionyesha baadhi ya miujiza. Ingawaje kwa kuangalia 
Injili, miujiza yake inatiliwa doa sana, kama kilivyo kisa 
cha ‘Birika’ na kukataa kwake mara kwa mara kuwa mimi 
si mwenye kuonyesha miujiza. Lakini hatuishughulikii Injili. 
Kwa vyovyote kutokana na Kurani Tukufu yathibitika kuwa 
yeye alijaliwa baadhi ya ishara. Naam, ni kosa la wanazuoni 
wetu wasiozingatia vizuri kuwa wanadhani kana kwamba 
yeye pia kama Mwumbaji wa walimwengu alikuwa anaunda 
mfano wa mwili wa ndege fulani, akampulizia naye akihuika 
akaenda kuruka. Na alikuwa anaweka mkono wake juu ya maiti 
naye akahuika na kutembea. Na alikuwa mjuzi wa mambo ya 
ghaibu, yeye hajafa mpaka sasa na yupo mbinguni pamwe na 
mwili wake. Kama hayo mambo yanayonasibishwa kwake 
ni sahihi, basi inabaki shaka gani katika jambo hili kuwa yu 
mwumbaji wa ulimwengu, mjuzi wa mambo ya ghaibu na 
mhuishaji wa wafu! Hapo kama Mkristo yeyote akihoji kuwa 
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ya lazima huwa kuhakikisha yu mkweli na ametoka 
uwepo wa sifa za kitu fulani ni uthibitisho wa uwepo wa 
kitu chenyewe, ndugu zetu Waislamu watajibuje? Wakisema 
kwamba kwa dua miujiza kama hiyo hudhihirika, hiyo itakuwa 
ziada juu ya Neno la Mungu, kwani yafahamika kutokana 
na Kurani Tukufu kwamba, mathalan, kwa kukipulizia kitu 
kilichokuwa kinatengenezwa kwa sura ya ndege kikaanza 
kuruka. Haikutajwa habari ya dua ndani ya Kurani Tukufu, 
wala haikutajwa kuwa sura hiyo ya ndege ilikuwa inahuika. 
Haifai kuongeza chochote ndani ya Neno la Mungu. Hiyo 
ndiyo kubadili maneno iliyosababisha Wayahudi kupta 
laana. Katika hali ambapo haithibitiki kitu kile kuhuika, 
bali yathibitika kutokana na Ma‘alimut Tanzil na vitabu 
vingi vya maelezo ya Kurani kwamba hiyo sura baada ya 
kuruka kwa kitambo kidogo tu kilikuwa kinaanguka ardhini 
kama udongo, basi itafahamika nini isipokuwa kwamba huo 
udongo ulikuwa ni udongo tu. Na jinsi vidude vya udongo vya 
kuchezea watoto vinavyoenda kwa mitambo itengenezayo na 
mtu, sura hizo zilikuwa zinaruka kwa kuingiwa na roho ya 
Nabii, waila kukubali uumbaji hasa huleta uchafuzi mkubwa 
na kusababisha ushirikina. Makusudio ni mwujiza tu, na kitu 
kisicho kuwa hai kuruka pasipokuwa na uhai ni mwujiza 
mkubwa. Naam, kama katika kiraa fulani cha aya hiyo lipo 
neno ‘Basi ikahuika’ au kihistoria imethibitika kuwa hizo 
sura za ndege kweli zilikuwa zinahuika na kutaga na hadi 
sasa ndege wengi wapo walio vizazi vyao, basi uhakikisho 
wake uletwe. Mwenyezi Mungu Anasema ndani ya Kurani 
kwamba kama dunia nzima ikitaka kuumba nzi tu mmoja, 
haiwezi, kwani hapo itakuwa kushabihiana na uumbaji wa 
Mungu. Na kusema kuwa Mwenyezi Mungu Mwenyewe 
Amewaidhinisha kuumba, basi huu ndio uzushi. Hamna 



175Ushahidi wa Kurani

kwa Mungu, na uthibitisho wa kuwa mithili huingia 

mumo humo. Juu ya hayo, mambo yote ya lazima 

yanapaza sauti kwamba Mujadidi wa karne hii awe 

Masihi Mau‘udi, kwani alama za zama za Masihi 

Mau‘udi zilizotajwa ndani ya Neno Tukufu la 

Mwenyezi Mungu zimeishatimia katika zama hizi. 

Je hamwoni kuwa ufalme wa Kikristo unaendelea 

kumeza serikali za dunia nzima, na umepata ustawi 

wa kila namna na umeafikiana na 114َمِنْ كُلِّ حَدَبٍ يَّنْسِلُوْن Na 

hali ya kidini na ya kidunia ya Islam imeharibika 

kama ilivyokuwa hali ya Wayahudi katika wakati wa 

Hadhrat Masihias. Na jinsi Masihi alivyokuja katika 

wakati ambapo kunyanyua upanga hakukustahili 

kwani Wayahudi kwa sababu ya maovu yao walikuwa 

upingamizi katika Neno la Mungu. Mwenyezi Mungu Hampi 
yeyote idhini kama hiyo. Mwenyezi Mungu Hakumpa 
Mtumesaw idhini hata kuumba nzi mmoja, basi mwana wa 
Mariamu alipataje idhini hii. Mcheni Mwenyezi Mungu, 
msiichukulie majazi kuwa hakika. Mwandishi. 
114  Tafsiri: Toka kila mahali pa juu watakuja mbio mbio. Sura 
Al-Ambiyaa, 21:97. Mwenezi.
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wamepoteza utawala wao, na ufalme wa Kirumi 

haukukosea hata unyanyuliwe upanga, ndivyo ilivyo 

hali hivi leo kwamba wafalme wa Waislamu kwa 

sababu ya kupita kiasi na kushughulikia anasa 

wakapoteza utawala wao, bali hawakubakiwa na 

ujuzi wa kutawala, basi Mwenyezi Mungu Akawajalia 

Waingereza utawala, nao hawakudhulumu kwa 

kuchukua utawala. Hawakumzuia mtu kusali na 

kufunga saumu, hawakumzuia mtu kwenda kuhiji, 

bali wakaimarisha amani. Hapo, basi, kwa nini 

Mungu Mkarimu na Mrehemevu Angetoa fatuwa 

ya kunyanyua upanga. Je Alikuwa na upanga wa 

kidhahiri tu kwa kueneza dini, hakuwa na upanga 

wa kiroho? Juu ya hayo, wakati huu imani ya upanga 

haitegemewi. Waingereza hawakuwaingiza watu 

katika dini yao kwa upanga ili upanga ulipwe kwa 

upanga. Bali watu wakaangamia kwa wasiwasi wa 

falsafa mpya, sayansi mpya na mapadre. Kwa hiyo 

jibu lake ni kuhakikisha ukweli wa Islam, siyo 
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kuwapiga watu upanga. Basi, Mwenyezi Mungu 

sawa na hali ya Waislamu, Akawapelekea Muslih 

bila upanga na mkuki, mfano wa Hadhrat Masih na 

Akampatia silaha ya kimbingu tu kwa kuondolea 

mbali udajali. Na kama inavyofahamika idadi ya 

1400 kutokana na maneno عیسٰی عند منارۃ دمشق   , Masihi 

Mau‘udi huyu amekuja mwanzoni mwa karne ya kumi 

na nne, na kwa kuwa idadi ya 115ْوَاٰخَرِيْنَ مِنْهُمْ لَمَّا يَلْحَقُوْا بِهِم ni 

1275, basi katika zama hizi hizi yeye akatayarishwa. 

Na kama ilivyobashiri Kurani Tukufu kuwa wakati 

wa mawimbi ya fitina za Wakristo parapanda 

itapigwa, ndivyo alivyodhihiri, na waja wengi wa 

Mungu wakifunuliwa na Mungu wakatoa habari za 

ujaji wake kabla hajadhihiri. Bali baadhi yao wakatoa 

jina lake kabla ya kudhihiri kwake na wakasema 

huyo ndiye Masihi Mau‘udi, na Isa mwenyewe 

amekwisha fariki. Wengi waonao kashfi wakasema 

115  Tafsiri: Kwa wengine miongoni mwao walio bado 
kuungana nao. Sura Al-Jumu‘ah, 62:4. Mwenezi. 
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kuwa karne ya 14 ni zama za ujaji wa Masihi Mau‘udi 

na wakaandika ufunuo wao. Sasa, baada ya hayo, 

ndani ya habari kama hizi ambamo yapaswa 

kuwekwa pia nafasi kidogo ya imani ya ghaibu, 

yaweza kuwa na uthibitisho gani?

Mbali na hayo, zipo baadhi ya ishara nyingine 

zenye shani kubwa zilizo katika hali ya majaribio. 

Kwa mfano, bishara kumhusu Munshi Abdullah 

Atham wa Amritsar, ambayo muda wake ni miezi 

kumi na mitano kuanzia 5 Juni 1893, na bishara 

kuhusu mauti ya Pandit Lekhramu wa Peshawar 

ambayo muda wake ni miaka sita kuanzia mwaka 

1893, kisha kuna bishara kuhusu mauti ya mkwe 

wa Mirza Ahmad Beg wa Hoshiarpur aliyekuwa 

mkazi wa Patti wilaya ya Lahore, muda wake 

uliobaki ni karibu miezi kumi na mmoja kuanzia 

leo iliyo tarehe 21 Septemba 1893. Mambo hayo 

yote yazidiyo kabisa nguvu za binadamu yanatosha 

kumtambua mkweli au mwongo, kwani kuhuisha 
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na kufisha ni hiari ya Mwenyezi Mungu. Maadamu 

mtu si mwenye kukubaliwa na Mungu kwa daraja 

ya juu kabisa, Mwenyezi Mungu kwa dua yake 

hawezi kumwangamiza adui wake, hususan mtu 

huyo anapodai ametoka kwa Mungu na akaiweka 

karama yake kuwa dalili ya ukweli wake. Basi kutoa 

matabiri si jambo dogo, si jambo lilio katika hiari ya 

mtu, bali hayo ndiyo katika hiari ya Mungu Mwenye 

enzi. Basi, kama yupo atafutaye haki, azisubiri 

nyakazi za kutimia matabiri hayo. Matabiri hayo 

matatu yanahusikana na mataifa matatu ya India na 

Panjab. Yaani, mmoja unawahusu Waislamu, mmoja 

na Mabaniani na mmoja na Wakristo. Ule utabiri 

unaowahusu Waislamu ni wenye shani kubwa sana, 

kwani sehemu zake ni hizi: (1) Kwamba Mirza 

Ahmad Beg wa Hoshiarpur atakufa katika muda wa 

miaka mitatu kamili (2) Na mkwewe aliye mumewe 

bintiye mkubwa atakufa ndani ya muda wa miaka 

miwili na nusu. (3) Tena Mirza Ahmad Beg asife 
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hadi siku ya kuolewa kwa binti yake mkubwa. (4) Na 

kwamba huyo binti pia hadi kuolewa na hadi kuwa 

mjane asife (5) Na mimi nami nisifie hadi mambo 

hayo yote yatimie. (6) Na kisha nipate kumwoa. Na 

ni dhahiri kuwa matukio hayo yote siyo ndani ya 

uwezo wa mtu.

Na kama bado uthibitisho huu wote haumtoshelezi 

Mian Ataa Muhammad, basi njia rahisi ni hii kuwa 

baada ya kukisoma kwa makini kijitabu hiki anipashe 

habari kwa njia ya kipeperushi kilichochapishwa 

kuwa sijatosheka na mambo hayo yote, bado 

naona huo ni uzushi tu, nami nataka ishara yoyote 

idhihiri kunihusu mimi. Hapo mimi, Mungu 

Akipenda, nitaelekea kwa Mungu kuhusiana na 

habari zake, nami nina yakini kuwa Mwenyezi 

Mungu Hatanifanya nishindwe dhidi ya mpinzani 

yeyote, kwani nimetoka kwake na nimekuja kwa 

amri yake ili kujadidisha dini yake. Lakini yapasa 

yeye katika kipeperushi chake aniruhusu kwa jumla 
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kwamba ufunuo wowote nikifunuliwa kumhusu 

yeye, niuchapishe. Nastaajabu kuwa katika hali 

ambapo Waislamu walipaswa kufurahi wakati wa 

Mujadidi kudhihiri, kwa nini wamefyeruka na kwa 

nini wakaona vibaya kwamba Mwenyezi Mungu 

Amemtuma mtu kwa kutimiza hoja ya dini yake. 

Lakini najua kuwa hali ya imani ya Waislamu wengi 

wa siku hizi imekwisha haribika sana, na sumu 

ya falsafa imeng’olea mbali mzizi wa itikadi yao. 

Midomoni mwao pasipo shaka mna Islam, lakini 

nyoyo zimekwenda mbali sana na Islam. Neno 

la Mungu na kudura za Mungu ni vichekesho 

machoni mwao. Ndivyo ilivyo hali ya Mian 

Ataa Muhammad. Nakumbuka huko Amritsar 

nilipomwambia Bwana Abdullah Atham bishara ya 

kifo chake, basi Mian Ataa Muhammad akaja pale 

nilipokaa na akanisimulia kama mfano kuwa daktari 

fulani aliniambia nitakufa katika muda fulani, lakini 

muda huo ukapita, nami baadaye nikaenda kwa 



Ushahidi wa Kurani182

daktari huyo na kumsalimu. Kauliza, u nani wewe? 

Nikasema, ni yule Ataa Muhammad uliyemtabiria 

kifo chake. Alimaanisha kuwa hayo yote ni uwongo 

na upuuzi. Lakini Mian Ataa Muhammad akumbuke 

kutoa mfano wa daktari hapa kwathibitisha tu 

kwamba wewe huna habari ya mwanga wa kimbingu. 

Yupo bila shaka Yule Dhati Aitwaye Mungu, naye 

Huonyesha ishara za kimbingu kuisaidia dini yake ya 

kweli, si tu mpaka kwa zama maalumu bali sikuzote 

wakati wa haja, na Huimarisha upya imani ya dunia. 

Ni dhahiri kutokana na kueleza mfano wa daktari 

kuwa ni kiasi gani imani yako juu ya Mungu Huyu. 

Naona, sasa, nikimalize hapa kijitabu hiki.
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Mtungaji
Mnyenyekevu Ghulam Ahmad Qadiani

22 Septemba 1893, mjini Qadian, siku ya Ijumaa

116  Tafsiri: Sifa zote njema zamhusu Mungu, mwanzoni na 
mwishoni, kwa dhahiri na batini. Yu Mola wetu, ni Mola 
Mwema Aliyoje na Msaidizi Mwema Aliyoje! Mwenezi.
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SEREKALI YASTAHILI KUYAANGALIA 
HAYA

Mimi mnyenyekevu naeleza kwa uwazi na kwa 

kifupi kwamba kwa kuwa hisani za serikali ya 

Kiingereza zipo juu ya ukoo huu tangu baba 

yangu marehemu mzee Mirza Ghulam Murtadha 

hadi sasa, hivyo shukurani ya serikali hii yenye 

heshima imo ndani ya tabia yangu hasa wala siyo 

kwa kujikalifisha. Zile huduma alizoitolea babangu 

marehemu serikali hii kwa kuitakia heri kwa ikhalsi 

ya moyo haziwezi kutengwa na historia ya maisha 

ya baba yangu. Yeye daima sawa na hali yake na 

uwezo wake akaonyesha ukweli na unyofu katika 

kuihudumia serikali, ambao mtu hawezi kuuonyesha 

asipokuwa mwenye kumtakia mwingine heri kwa 

moyo wa kweli na kwa dhati. Katika machafuko ya 

mwaka wa 57117 ambapo mafidhuli kwa kukabiliana 

na serikali wakaleta fujo, mzee wangu akaitolea 

117  Yaani, Mwaka 1857. Mwenezi.
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serikali farasi hamsini akinunua kutoka katika 

mfuko wake na kutoa pia watu 50 wapanda farasi. 

Tena safari nyingine akaitolea serikali wapanda 

farasi kumi na wanne. Kwa sababu ya huduma 

hizi akawa amependwa na serikali. Basi, katika 

baraza la Gavana Mkuu alikuwa anapatiwa kiti kwa 

heshima sana, na maafisa wa serikali wa kila ngazi 

walikuwa wanamheshimu sana. Yeye akamtuma 

ndugu yangu aende katika baadhi ya mapigano 

kwa kuitumikia serikali. Katika kila jambo akapata 

ridhaa ya serikali na akaishi maisha yote kwa sifa 

njema mpaka akaaga dunia hii isiyo ya kudumu. 

Baadaye, kaka yangu Mirza Ghulam Qadir akafuata 

katika nyayo za marehemu mzee muda wote alioishi 

na kushughulikia kutumikia serikali kwa ikhlasi 

kwa moyo mkunjufu, kisha yeye naye akaondoka 

dunia hii. Natumai, mpaka sasa wapo hai baadhi 

ya maafisa Waingereza waliomwona mzee wangu 

na kushuhudia kwa macho yao huduma zake zenye 
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ikhlasi. Miongoni mwao kuna Bwana Griffin 

ambaye ameandika kitabu kuhusiana na Machifu 

wa Panjab na ndani yake amemtaja baba yangu kwa 

maneno mazuri.

Sasa, hali yangu ni hii kwamba baada ya kufariki 

jamaa na wazee hao, Mwenyezi Mungu Akaelekeza 

moyo wangu mbali na dunia, nami nikapenda 

uhusiano wangu na Mwenyezi Mungu uwe wa 

kweli, wa haki, wa mahaba kikamilifu. Basi, 

Akaujaza moyo wangu mahaba yake, si kwa juhudi 

zangu, bali kwa fadhili yake. Ndipo nikataka 

nipate maendeleo katika maarifa na mapenzi ya 

Mungu kadiri iwezekanavyo kwangu, na nitambue 

barabara kuwa Mungu Yu nani, na radhi yake imo 

katika mambo gani. Basi, nikatakasa moyo, na 

kuchukia kupendelea bila sababu, na nikaona kwa 

kunadhifisha jicho na kila uchafu, na kumwomba 

Mwenyezi Mungu msaada, ndipo nikafunukiwa na 

kuarifiwa na Mwenyezi Mungu kwa ufunuo wake 
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mtakatifu kwamba Mungu ni Yule Dhati Aliye 

Mkamilifu katika sifa zake zote na Anaendelea tangu 

azali kwa namna moja na njia moja. Siyo kwamba 

zamani Hakuwepo na baadaye Akawa Amekuwepo. 

Yeye Hazaliwi wala Hafi. Azaliwaye na afaye hana 

ule uhusiano naye ─ pasipo uhusiano wa utumishi 

─ unaofahamika kuwa huyo anashirikiana naye 

katika Uungu wake, bali wazo lenyewe hili ni baya 

zaidi kuliko kumkana Yeye uwepo wake, na ni wazo 

ovu la hali ya juu kuliko maovu ya binadamu. Ni 

kweli, na kweli kabisa, kuwa miongoni mwa waja 

wa Mwenyezi Mungu waliokubaliwa naye ambao 

wana daraja kubwa kuliko wote ni wale wanaoitwa 

Manabii na Mitume. Bila shaka hao ndio wapendwa 

wa Mwenyezi Mungu, wamekubalika kwake, ni 

wenye heshima ya hali ya juu, wamejipoteza ndani 

Mwake, wakawa mfano wake, na jalali ya Mungu 

ikadhihiri ndani yao, Mungu yumo ndani yao, 

nao wamo ndani Yake, lakini hata hivyo hatuwezi 
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kwa hakika kumwita yeyote kuwa Mungu wala 

mwana wa Mungu. Pasipo shaka katika hitilafu hii 

Waislamu ndio juu ya haki na Wakristo wamekosea. 

Lakini kosa hili halionekani kudumu ndani ya 

Wakristo katika zama hizi. Waingereza ni watu 

ambao Mwenyezi Mungu Anataka kuwavutia siku 

hadi siku kwenye ustawi, dola, akili na busara, nao 

ndio wanaosogelea mbele kila siku katika ukweli 

na adili, na ndio chemchem ya elimu mpya na za 

zamani. Kwa hiyo, natarajia sana kuwa Mwenyezi 

Mungu Atawajalia mali hii pia, bali nafikiri Ameisha 

wajalia ndani kwa ndani. Kwa vyovyote, kwa kuwa 

Mwenyezi Mungu Ametuimarishia serikali kutoka 

miongoni mwa taifa hili, nasi tumejionea hisani za 

serikali hii ambazo kuzitolea shukurani si kazi rahisi, 

hivyo twaiyakinisha serikali yetu iheshimikayo 

kwamba sisi ni wenye ikhlasi na wenye kuitakia heri 

serikali hii kama walivyokuwa wazee wetu. Mkononi 

mwetu mna nini pasipo dua. Basi twamwomba 
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Mwenyezi Mungu Ailinde serikali hii na kila ubaya 

na kumfanya adui wake ashindwe akidhalilika. 

Mwenyezi Mungu Ametufaradhisha kuishukuru 

serikali hii mhisani kama kumshukuru Yeye. Basi 

tusipoishukuru serikali hii mhisani, au tukinuia 

kufanya shari, hapo hatukumtolea Mwenyezi 

Mungu pia shukurani, kwani kumshukuru 

Mwenyezi Mungu na kuishukuru serikali mhisani 

Aliyowapatia waja wake kama neema ni kitu kimoja, 

kila kimoja kinaambatana na kingine, kukiacha 

kimojawapo kwalazimu kukiacha na cha pili. Baadhi 

ya majahili na wajinga wanauliza, je kufanya jihadi 

dhidi ya serikali hii ni sawa au la? Basi ikumbukwe 

kuwa swali hili lao ni la kipumbavu, kwani serikali 

ile ambayo kuishukuru ni faradhi hasa na ni 

wajibu, iweje kupigana jihadi dhidi yake? Nasema 

kweli kabisa kuwa kumtakia vibaya mhisani ni 

kazi ya mwanaharamu na mwovu. Hivyo, imani 

yangu ni kuwa Islam inazo sehemu mbili. Moja ni 
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kumtii Mwenyezi Mungu, na pili kuitii ile serikali 

iliyoimarisha amani, ambayo imetupatia usalama 

dhidi ya wadhalimu. Na hiyo ndiyo serikali ya 

Kiingereza. Ingawaje ni kweli kuwa tunahitilafiana 

na mataifa ya Ulaya katika dini, nasi hatupendi yale 

mambo wanayopenda hao, lakini mambo hayo ya 

kidini hayafungamani katu na uhusiano wa raia 

na serikali. Mwenyezi Mungu Anatufundisha kwa 

uwazi kumshukuru na kumtii  Yule mfalme ambaye 

chini ya kivuli chake tunaishi kwa amani. Basi tukiiasi 

serikali ya Kiingereza, twaasi Islam na Mungu na 

Mtumesaw. Katika hali hii nani atakuwa mtovu wa 

unyofu kuliko sisi, kwani tumeachana na kanuni na 

sheria ya Mwenyezi Mungu. Hatuwezi kukataa kuwa 

wapo wengi kati ya Waislamu ambao chuki yao ya 

kidini imeushinda uadilifu wao na insafu yao, hata 

kwamba kwa sababu ya ujahili wao wanamngojea 

Mahdi mwenye hamu ya kumwaga damu, kana 

kwamba ataifanya ardhi kuwa nyekundu kwa damu 
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za wapinzani. Si hii tu, bali wanadhani pia kuwa 

Hadhrat Masihias vilevile atashuka kutoka mbinguni 

kwa shabaha hii hii ya kumwaga damu ya wale 

Wayahudi na Wakristo walioponea chupuchupu 

kuuawa kwa mkono wa Mahdi. Lakini mawazo 

hayo ya baadhi ya Waislamu, mathalan ya Sheikh 

Muhammad Husain Batalawii na Jumuiya yake ni 

batili na kinyume cha Kitabu cha Mungu. Hao 

majahili wanapenda kumwanga damu, hawanayo 

mapenzi na huruma ya viumbe wa Mungu hata 

kidogo, lakini dini yetu ya kweli na sahihi ambayo 

kwa sababu yake watu hao wanatukufurisha ni 

kwamba hakuna ajaye kwa jina la Mahdi. Naam, 

Masihi Mau‘udi amekwisha fika, lakini hautatumika 

upanga, bali kwa amani na ukweli na mapenzi zama 

zitageuka kwenye Umoja wa Mungu. Unawadia 

wakati, bali u karibu ambapo ardhini hataabudiwa 

Ram Chandra wala Krishan wala Hadhrat Masihias, 

na waabuduo wa kweli wataelekea kwenye Mungu 
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wao wa kweli. Na kumbukeni kuwa yule mfalme 

ambaye chini ya kivuli chake tunaishi kwa amani, 

kutunza haki zake ndiyo kutoa kwa hakika haki za 

Mungu. Na tunapomtii kwa moyo mfalme kama 

huyo, kana kwamba wakati huo tunafanya ibada. Je, 

mafundisho ya Islam yaweza kuwa haya kwamba 

tumfanyie mhisani wetu maovu, na yule ambaye 

atupatie kivuli baridi kwa kukaa tufululize kumtupia 

moto, au yule ambaye atupe mkate tumtupie mawe. 

Nani atakuwa mwovu zaidi kuliko mtu kama yule 

ambaye afikirie hata moyoni kumtenda vibaya 

mhisani!

Makusudio ya utangulizi huu ni kuwa serikali ipate 

kukumbuka kuwa sisi twaitolea shukurani kwa 

kiini cha moyo na tunashughulikia kuitakia heri 

kwa uwezo wetu wote. Nimewahi kusikia kwamba 

kuna mtu mmoja mkazi wa Batala, wilaya ya 

Gurdaspur anayejiita Sheikh Abu Said Muhammad 

Husain, kwa sababu ya kuhitilafiana nami katika 
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rai kuhusiana na maelezo ya baadhi ya maswala 

anaiandikia serikali mambo yasiyo ya kweli dhidi 

yangu kwa sababu ya uadui wake mkali na pasipo 

uadilifu kabisa kwa harara ya ukatili kwa shabaha 

ya kuwa serikali inidhanie viovu. Na anabatilisha 

uhusiano wenye ikhlasi na wema wa ukoo wangu 

kwa serikali na kuuficha na kuuzika chini ya uzushi 

wake, na kwa uadui tu na husuda yake anakazania 

kuwa mimi ─ Mungu Apishe mbali ─ kana kwamba 

si mwenye kuitakia heri serikali. Jahili huyu hafikirii 

hata kidogo kuwa miundombinu ya uwongo na 

uzushi usio na msingi haunayo ile nguvu ambayo 

huwepo kitabia ndani ya ukweli. Dhihirisho moja la 

nguvu ya ukweli huuponda mlima tikitiki. Isitoshe, 

ule uvundo wa ukaidi na ulaghai uliomo ndani ya 

uwongo hauwezi kufichikana kwa hisia ya kunusa 

iliyojaliwa na Mungu kwa maafisa wa serikali. 

Ingawaje uzushi wote huo wake ulikuwa wa aina 

ile ambayo kwa sababu ya kunivunjia heshima 
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ingefaa ujanja wake wote uondolewe mbali kwa 

njia ya mahakama, lakini ilionekana yafaa kuiarifu 

serikali yenye heshima kuhusu uzushi wa mtu huyo. 

Natumai serikali yenye busara haraka itatambua 

masingizio yake, na kuyapima na kutambua kuwa 

yalazimu kuyafutilia mbali ili baadaye habithi yeyote 

asijasiri kutenda matendo machafu kama hayo. 

Serikali yetu yenye busara na adili siyo kwamba 

haijui kuwa ingekuwa faradhi ya kila mtoa habari 

anayearifu serikali kuhusu jambo fulani na kutoa 

rai yake halisi ya kwamba awe ameisha chunguza 

barabara. Sasa serikali adilifu ikipenda yaweza 

kujisumbua kwa ajili ya ukoo ambao imekwisha 

upatia hati za ridhaa yake kwamba imwite mtoa 

habari huyo mwongo ambaye anaifikishia serikali 

habari kinyume cha ukweli dhidi yangu kwa kuchapa 

ndani ya gazeti lake, na kumtaka alete uhakikisho 

kwamba ni kwa dalili na sababu gani yeye ameniita 

kuwa mfisadi katika serikali ya Kiingereza. Na kama 
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asiweze kutoa dalili za kutosha, hapo imwonjeshe 

kidogo adhabu ya kisheria ipasavyo, kwani hiyo 

ndiyo busara na kuufariji ukoo uitakiao serikali heri 

kikweli. Ingawaje, hamaki kama hiyo inapatikana 

katika maandishi ya baadhi ya wapinzani wengine 

wa kidini pia kama vile Padre Imaduddin na 

wengineo, lakini hao wana udhuru kidogo kwa 

sababu ya ukosefu wa ujuzi na harara ya dini na 

chuki isiyogangiki nao hawawezi kutongoa ukweli, 

lakini huyu Sheikh Batalawii kwa hakika amepita 

mipaka. Serikali adilifu iangalie pia maandishi 

yake ya mwaka 1884 yaliyopo ndani ya gazeti lake 

la Isha‘atus Sunna pamwe na maandishi yake ya 

mwaka 1892-1893, ili ijulikane kuwa mtu huyu ni 

mnafiki, mficha haki na ni ndumakuwili. Ijapokuwa 

twajua kuwa mbele ya serikali yenye busara, akili, 

adili na elimu pana, hila kama hizo haziwezi kufua 

dafu na serikali hii yenye busara kali inatambua 

mwelekeo wa mambo toka mbali, na kuzichukulia 
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ripoti za chuki kuwa duni na zenye husuda yenye 

aibu, lakini hata hivyo, serikali haiteremshiwi wahyi, 

na yawezekana ipate kudanganyika kwa sababu 

ya washari wachache kunena kwa kauli moja, na 

hapo binadamu awezavyo kudanganyika. Kwa hiyo 

ililazimu kueleza kidogo hali kiasi fulani.

Sasa, kwa ajili ya serikali kuangalia, twanukuu 

kutoka katika Isha‘atus Sunna la mwaka 1884, yaani 

Na 6, J 7, ibara kiasi fulani ya gazeti la mtu huyu 

juu ya maoni yake kuhusu Baraahine Ahmadiyya 

ili serikali yenye busara iangalie binafsi kuwa mtu 

huyu zamani aliandika nini kunihusu mimi, na sasa 

anaandika nini. Na ibara ile ndiyo hii:
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Jibu la Ukosoaji wa Kisiasa

Kadiri tunavyojua hali na fikara za mwandishi wa 

Baraahine Ahmadiyya, watakuwa ni wachache miongoni 

mwa wenzetu wazijuao kadiri hiyo. Mwandishi ni ndugu 

wa kwetu, bali alikuwa mwenzetu shuleni katika ujana 

(tulipokuwa twasoma Qutbi na Sharha Mulla). Tangu 

wakati huo hadi leo twaandikiana na kulakiana na 

kuwasiliana barabara. Kwa hiyo, yafaa kauli yetu kuwa 

sisi twazijua sana hali na fikara zake isichukuliwe kuwa 

ni kupiga chuku. Wazo la kuipinga serikali ya Kiingereza 

hata halikumsogelea karibu na mwandishi. Licha ya 

huyu, hata katika ukoo wake mzima hakuna mtu wa wazo 

hilo. Bali, baba yake mzee Mirza Ghulam Murtadha 

akahakikisha kimatendo kuwa mwaminifu aitakiaye 

seikali heri katika zama za ghasia (uasi wa mwaka 1857). 

Katika uasi huo, wafisadi waovu walipolishambulia 

gati la Trimmu linalopakana na Gurdaspura, babake 

mtukufu, ingawaje hakuwa kabaila na chifu mkubwa, 
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akatoa kutoka katika mfuko wake hasa mafarasi hamsini 

pamwe na wapanda farasi chini ya uongozi wa mwanaye 

mpendwa marehemu Mirza Ghulam Qadir, kwa 

kuisaidia serikali, na serikali ikamtolea shukurani na 

tuzo pia kiasi kadha. Isitoshe, kwa ajili ya huduma hizo 

marehemu Bwana Mirza (babake mwandishi) sikuzote 

alifadhiliwa na serikali na katika baraza la Gavana 

akapewa kiti kwa heshima. Na maafisa wakuu wa Wilaya 

na Qismat118 (yaani naibu wa Kamishna na Kamishna), 

wakampa mara kwa mara hati za ridhaa ambazo baadhi ya 

hati hizo zipo mbele yetu wakati huu. Kutokana na hati 

hizo inabainika kuwa zimeandikwa kwa jazba kubwa ya 

moyo, ambazo haziwezi kuandikwa kwa jazba hiyo kwa 

mtu yeyote isipokuwa kwa ajili ya yule aliye mwaminifu 

wa kweli na hasa mwenye kuitakia heri serikali. Mara 

nyingi Kamishna na naibu wa Kamishna katika siku za 

matembezi yao waliendelea kumtembelea Bwana Mirza 

118  ‘Qismat’: Zamani katika Bara Hindi, eneo la mkoa lenye 
wilaya mbili au zaidi liliitwa Qismat, nalo lilikuwa chini ya 
Kamishna. Mwenezi.
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nyumbani kwake kwa khulka njema na mahaba na 

kumfariji. Na alipofariki, mabwana Kamishna, Kamishna 

wa fedha na Luteni Gavana wakadhihirisha masikitiko 

yao sana ndani ya barua zao na wakaahidi kwa siku 

zijazo kuthamini fadhila za ukoo huu na kuuangalia na 

kuutunza. Kwa sababu ya heshima hii ya ukoo na kuwa 

wenye kuitakia heri serikali tangu zamani, Kamishna 

wa Fedha amempendekeza kwa nguvu siku hizi Mirza 

Sultan Ahmad (mwanaye mwandishi) kwa cheo cha 

kuwa Mkuu wa tarafa, na taarifa yake imekwisha tumwa 

kwa wilaya ili kutekelezwa. Ilmuradi, ukoo huu tangu 

zamani ndio wenye kuitakia heri serikali na unatendewa 

vizuri na serikali. Ili kusadikisha habari hizo na matukio 

hayo twazinukuu katika maelezo ya pembeni119 barua 

119  Tafsiri ya Hati Ya J. Nickolson kwa Mirza Ghulam 
Murtadha, Chifu wa Qadian.

Nimesoma kwa makini barua yako ya kunikumbusha huduma 
zako za zamani na za ukoo wako na haki zenu. Naelewa sana 
kuwa tangu mwanzo wa serikali ya Kiingereza wewe na ukoo 
wako kwa kweli mmekuwa raia wenye kujitolea, wanyofu na 
imara, na kwamba haki zenu zinastahili kuheshimika.
Kwa vyovyote, usiwe na shaka na utulie kwamba serikali ya 



199Ushahidi wa Kurani

tatu miongoni mwa zile barua zilizo mbele yetu wakati 

huu ili mahasidi wasio na busara waitambue heshima na 

cheo cha ukoo huu machoni mwa serikali ya Kiingereza 

na kuachana na utashi mbaya na nia mbovu, na ili 

Waislamu wa kawaida wasitishike kwa kitabu hiki na 

mwandishi wake kwa sababu ya kudanganyika.

Ingawaje, hususan kwa sababu ya hali ya utaalamu na 

udaruweshi wa mwandishi wa kitabu (Bwana Mirza 

Ghulam Ahmad) haijatokea hivyo, lakini kadiri ifaavyo 

kwa wanachuoni na madaruweshi kuitakia heri serikali 

na kadiri wawezavyo, yeye hakusita kuifanya. Upanga 

wa wataalamu ni kalamu, na silaha ya madaruweshi 

ni dua. Mwandishi hakusita kutumia silaha hizo kwa 

kuitakia heri serikali na kuisaidia. Yeye ameisha andika 

mara nyingi kwa kalamu yake, na ndani ya kitabu 

hiki hiki ambacho kukieneza ni faradhi yake usiku na 

Kiingereza haitazisahau katu haki na huduma za ukoo wako 
ambazo zitafikiriwa barabara pindi uwadiapo wakati ufaao.
Mwendelee kuwa raia waaminifu na wenye kujitolea, kwani 
ndani yake umo utulivu wa serikali na ustawi wenu. 11.6.1849.
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mchana ameeleza bayana120 kuwa serikali ya Kiingereza 

Tafsiri ya Hati Ya Bwana Robert Casts
Kwa Mirza Ghulam Murtadha,

Chifu wa Qadian.
Kwa kuwa umetoa msaada mkubwa wa wapanda farasi na 
mafarasi katika siku za uasi wa mwaka 1857 na kudumisha 
uaminifu tangu mwanzo wake hadi sasa, na kwa sababu 
hii umepata fadhila za serikali, basi joho la heshima lenye 
thamani ya Rupia 200 unatolewa kwa kuzitambua huduma 
zako njema na kuwa zawadi kwa uaminifu wako.
Isitoshe, sawa na utashi wa Kamishna Mkuu, kama 
ilivyojulishwa ndani ya Na. 576, ya tarehe 10 Agosti 1858, 
unaandikiwa barua hii ikiwa ni alama ya ridhaa ya serikali 
kwa uaminifu wako na kusifika kwako. 

Tafsiri ya Barua ya Sir Robert Egerton, Kamishna wa 
Fedha, Panjab.Tarehe 29 Juni 1876

Rafiki yangu mpendwa Ghulam Qadir,
Chifu wa Qadian.

Barua yako iliyoandikwa tarehe ya pili mwezi huu 
imeniwasilia. Nimesikitika sana kwa kifo cha baba yako, 
Mirza Ghulam Murtadha ambaye alikuwa Chifu mnyofu na 
mwenye kuitakia sana heri serikali ya Kiingereza.
Kwa kuzizingatia huduma za ukoo wako, nitakuheshimu vile 
alivyokuwa anaheshimiwa baba yako mwaminifu. Ikipatikana 
nafasi ifaayo nitafikiria ustawi wa ukoo wako na kufidi.
Imeandikwa 29 Juni 1876 
Mwandishi: Sir Robert Engerton, Kamisha wa Fedha wa 
Panjab.

120   Maneno yenyewe ya mwandishi ni haya yanayonukuliwa 
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kimuhutasari kutoka katika sehemu ya tatu na nne ya kitabu 
hiki. Ndani ya kurasa za mwanzo za sehemu ya tatu anasema 
kwamba mambo wanayolazimika Waislamu kutekeleza kwa 
bidii na jitihada kwa kurekebisha hali yao watayajua 
watakapoyafikiria na kuzingatia hayo, hayana haja ya 
kuyaeleza na kubainisha. Lakini hapa yafaa kutaja  jambo hili 
miongoni mwa mambo hayo, ambalo hisani na maelekeo ya 
serikali ya Kiingereza yanalitegemea, ni kwamba serikali 
ihakikishiwe barabara kabisa kuwa Waislamu wa Bara Hindi 
ni raia waaminifu. Kwani baadhi ya Waingereza wasio na 
ujuzi, hususan Dkt Hunter aliye mwenyekiti wa Tume ya 
Elimu hivi sasa amekazania sana madai yake ndani ya Kitabu 
Chake mashuhuri kuwa Waislamu hawaitakii heri serikali ya 
Kiingereza na wanafahamu kupigana jihadi dhidi ya 
Waingereza ni faradhi. Ingawaje wazo hili baada ya kuangalia 
sheria ya Islam litathibitika kuwa halina msingi na ni kinyume 
cha ukweli, lakini ni masikitiko kuwa matendo mabovu ya 
baadhi ya wakaa mlimani wajinga wasio na adabu yanalipa 
nguvu wazo hilo, na labda kwa kushududia matendo yao 
wasiwasi wa bwana daktari aliyetajwa umepata kuimarika. 
Kwani majahili huwa wanatenda matendo kama hayo mara 
kwa mara, lakini habari hii haiwezi kufichika kwa mchunguzi 
kuwa watu kama hao wako mbali sana na dini ya Kiislamu. 
Hao ndio Waislamu kama alivyokuwa Mclain Mkristo. Basi, 
ni dhahiri kuwa hayo ndiyo matendo yao wenyewe wala siyo 
sawa na sheria. Yafaa kuangalia dhidi yao maelfu ya Waislamu 
walioendelea kuitakia heri serikali ya Kiingereza na bado 
wanaendelea. Mnamo mwaka wa 1857 machafuko 
yaliyofanyika, hakuna Mwislamu mwema mwenye bahati 



Ushahidi wa Kurani202

ni neema mojawapo miongoni mwa neema za Mungu. 

njema aliyekuwa mwenye elimu na mstaarabu aliyeshiriki 
katika ufisadi isipokuwa wale tu waliokuwa majahili na 
waovu. Bali katika Panjab pia Waislamu wenye hali ndogo 
wakaisaidia serikali zaidi ya uwezo wao. Baba yangu 
marehemu pia juu ya kuwa mwenye uwezo mdogo akaisaidia 
serikali kwa kutoa mafarasi hamsini kwa kununua kutoka 
katika mfuko wake kwa ikhlasi na jazba kwa kuitakia heri, na 
pia akatoa maaskari hamsini thabiti hodari na kuonyesha 
zaidi ya uwezo wake kuwa anaitakia heri serikali. Waislamu 
matajiri nao wakatoa huduma kubwa sana. Sasa twaelekea 
tena kwenye madhumuni yenyewe kuwa mifano mikubwa 
mikubwa ya ikhlasi na uaminifu imekwisha dhihirika kutoka 
kwa Waislamu, lakini Bwana Daktari kwa sababu ya bahati 
mbaya ya Waislamu hakuujali uaminifu huo wote na wakati 
wa kutoa natija hakuvijali vigezo mantiki katika hitimisho 
lake. Kwa vyovyote, yawalazimu ndugu zetu Waislamu 
kudhihirisha sana mno kuwa wanaitakia heri serikali kabla 
serikali haijaathirika na udanganyifu wa hao watu. Katika 
hali ambapo ni wazi sana swala hili la sheria ya Kiislamu 
ambalo limekubaliwa na Waislamu wote kuwa ni haramu 
kupigana jihadi dhidi ya serikali ambayo chini yake Waislamu 
wanaishi kwa amani, afya na uhuru, na ambayo inawafanyia 
hisani kwa tunu, na ambayo inawasaidia kikamilifu kueneza 
hidaya, basi ni jambo la kusikitisha sana kuwa wanazuoni wa 
Islam kwa kuafikiana wasilieneze vizuri swala hili na 
waendelee kushutumiwa kwa midomo na kalamu ya wasio na 
ujuzi kwa shutuma zielezazo uzembe wao wa kidini na 
wadhurike kidunia pasipo haki. Basi nionavyo mimi, yafaa 
Anjuman Islamiyya ya Lahore, Calcutta, Bombay na 
kadhalika zifanye mpango kuwa wateuliwe wanazuoni 
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Hii ndiyo rehema kubwa. Serikali hii kwa ajili ya 

wachache maarufu ambao fadhila zao na elimu, na kujitenga 
kwao na dunia na ucha Mungu wao uwe unakubaliwa na 
watu wengi. Na wale wataalamu walio mashuhuri kiasi fulani 
pembezoni mwa maskani yao waandike makala zao za 
kielimu ambamo iwe imeelezwa bayana kuwa sawa na sheria 
ni mwiko kupigana jihadi dhidi ya serikali ya Kiingereza 
ambayo ni mlezi na mhisani wa Waislamu. Hao Wataalamu 
walete maandishi yao hayo kwa kupiga mihuri yao kwa wale 
wanazuoni walioteuliwa na Anjuman. Barua za maandishi 
hayo zikikusanyika zote pamoja ambazo zaweza kuitwa 
‘Barua za wanazuoni wa Bara Hindi’, zichapishwe katika 
matbaa ambayo ichape kwa maandishi safi na sahihi. Kisha 
nakala zake kumi au ishirini zipelekwe kwa serikali, na nakala 
zilizobakia zigawanywe katika sehemu mbalimbali za Panjab 
na India, na hususan katika nchi za mipakani. Ni kweli kuwa 
Waislamu wenye uchungu wameandika majibu ya mawazo 
ya Dakta Hunter, lakini kanusho la Waislamu wawili, wanne, 
haliwezi kuwa badala ya kanusho la Waislamu wote kwa 
jumla. Bila shaka kanusho la watu wote litakuwa na athari 
imara na yenye nguvu na kwa sababu yake maandiko mabovu 
ya bwana daktari yatatokomea, na baadhi ya Waislamu 
wasiojua wataelewa vizuri kanuni yao ya kweli na takatifu, 
na usafi wa moyo wa Waislamu na wema wa raia hawa 
utakuwa wazi kwa serikali ya Kiingereza ipasavyo. Isitoshe, 
mawazo ya baadhi ya wakazi majahili wa mlimani yataendelea 
kurekebika kwa mawaidha na nasaha ya kitabu hicho. 
Hatimaye, twaona ni wajibu wetu kudhihirisha kuwa ingawaje 
inawajibika kwa Bara Hindi zima kuifahamu serikali ya 
Kiingereza kuwa neema ya Mwenyezi Mungu kwa kuangalia 
hisani za serikali zilizo juu ya watu wote na hekima zake na 
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Waislamu ni baraka ya kimbingu. Mungu Mwingi 

kuishukuru mithili ya neema nyingine za Mungu, lakini 
Waislamu wa Panjab watakuwa watovu wa shukurani 
wasipokuwa na yakini kuwa serikali hii iliyo rehema kubwa 
ya Mungu ni neema kubwa kabisa. Wanapaswa kufikiria 
kuwa kabla ya serikali hii walikuwa katika hali mbaya namna 
gani, kisha wakawa namna gani katika usalama na amani. 
Basi, kwa hakika serikali hii ni kama baraka ya kimbingu 
ambayo kwa ujaji wake taabu zote zikatoweka na tumesalimika 
katika dhuluma na mabavu ya kila aina. Tukaondolewa kila 
kizuizi na kizingiti kisichokuwa kinajuzu. Hakuna chochote 
cha kutuzuia tusiweze kufanye jambo jema au kiweze 
kutuharibia raha yetu. Basi, kwa hakika Mungu Mkarimu 
Mrehemevu Ameileta serikali hii ikiwa ni mvua ya rehema 
ambayo mmea wa Islam unaendelea kwayo kustawi tena 
katika Panjab, na ambayo kukiri manufaa yake ndiyo kwa 
hakika kukiri hisani za Mungu. Hii ndiyo serikali ambayo 
uhuru ilioutoa ni dhahiri na unajulikana hata kwamba 
Waislamu waliodhulumiwa wa nchi zingine wanapenda sana 
kuhamia nchi hii. Jinsi chini ya himaya ya serikali hii 
inavyowezekana kwa njia bora sana kazi ya kutoa mawaidha 
kwa kuwarekebisha Waislamu na kuondoa bidaa zilizokwisha 
ingia, na mambo yanayoamsha jazba katika wanazuoni wa 
Islam kueneza Islam ndani ya serikali hii, na kazi bora ya 
kutafakari na kuhakiki inafanyika, na hoja zinatimizwa juu 
ya wapinzani wa Islam kwa kutunga vitabu baada ya kufanya 
uchunguzi kuisaidia dini hii imara haiwezekani, sawa na 
ujuzi wangu, kufanyika siku hizi katika nchi yoyote nyingine. 
Hii ndiyo serikali ambayo chini ya himaya yake adilifu 
wanazuoni wakapata baada ya miaka mamia fursa ya 
kuwaambia bila hofu wasio na ujuzi, uchafu wa bidaa na 
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wa ukarimu Amewaletea Waislamu serikali hii kama 

ubaya wa ushirikina na uharibifu wa kuabudu viumbe, na 
kuwaeleza waziwazi njia iliyonyoka ya Mtumesaw. Je, kuitakia 
maovu serikali kama hii yajuzu, ambayo chini ya kivuli chake 
Waislamu wanaishi kwa uhuru na amani na kutekeleza 
ipasavyo faradhi za dini na kushughulikia kueneza dini zaidi 
sana kuliko katika nchi zingine? La, hasha! Haijuzu katu, 
wala mtu mwema na mtawa hawezi kuwaza moyoni wazo 
chafu kama hili. Tunasema kweli kabisa kuwa leo katika 
dunia ni serikali hii tu ambayo chini ya kivuli cha ukarimu 
yapatikana baadhi ya makusudio ya Kiislamu yasiyowezekana 
kupatikana katika nchi zingine. Ukienda katika nchi za 
Washia, huko wanaghadhibika kwa mawaidha ya Wasuni; na 
nchini mwa Wasuni, wanaogopa Washia kueleza maoni yao. 
Kadhalika Muqallidina hawawezi kujieleza mijini mwa 
Muwahhidina**, wala Muwahhidina ndani ya biladi za 
Muqallidina. Ingawaje wajionee wenyewe kwa macho yao 
bidaa fulani, lakini hawanayo nafasi ya kusema. Hatimaye, 
hii hii ndiyo serikali ambayo chini ya himaya yake kila 
dhehebu linatongoa rai yake kwa amani na utulivu. Na jambo 
hili ndilo liwafaalo wenye haki, kwani katika ile nchi ambamo 
hamna nafasi ya kusema, hamna ushujaa wa kutoa nasaha, 
humo ukweli unawezaje kuenea! Kwa kueneza ukweli, ile 
nchi tu inafaa ambamo wenye ukweli wanao uhuru wa kutoa 
mawaidha. Pia ifahamike kuwa shabaha hasa ya jihadi za 
kidini ilikuwa ni kuimarisha uhuru na kuondoa dhuluma. 
Jihadi za kidini zilifanyika dhidi ya zile nchi ambamo wenye 
kutoa mawaidha walikuwa na hofu ya kuuawa wakati wa 
kutoa waadhi, ambamo kutoa mawaidhi kwa amani ilikuwa

**[Muqallidina ni wafuasi wa maimamu wanne wa 
Masuni, na Muwahhidina  ndio Ma-Ahle Hadith. Mwenezi]
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mvua ya rehema. Kupigana na serikali kama hii na 

muhali kabisa, na mtu alikuwa hawezi kusalimika na mabavu 
ya kaumu yake kwa kujichagulia njia ya haki. Lakini uhuru wa 
serikali ya Kiingereza hauna mabaya haya, bali unayasaidia 
maendeleo ya Kiislamu na kuyatilia nguvu. Waislamu 
wanalazimika kuithamini neema hii iliyoletwa na Mungu na 
kwa njia hii wakanyage mbele katika maendeleo yao.
Na ndani ya kurasa za mwanzo za sehemu ya nne anasema 
kuwa muda kidogo umepita, baadhi ya mabwana miongoni 
mwa Waislamu wameleta upingamizi dhidi ya madhumuni 
yaliyojumuishwa pamoja na sehemu ya tatu kuhusiana 
na kuitolea shukurani serikali ya Kiingereza, wengineo 
wameleta barua na wengine wameandika maneno makali 
pia kwamba kwa nini utawala wa Kiingereza umepewa 
kipaumbele kuliko serikali zingine. Lakini ni dhahiri kuwa 
ile serikali inayotangulia kwa ustahifu wake na uongozi 
bora, tunawezaje kuificha! Ubora nido ubora tu hata kama 
uwepo ndani ya serikali yoyote iwayo. Hekima ni mali ya 
mwaminio iliyokuwa imepotea. Na izingatiwe pia kuwa hii 
siyo fundisho la Islam kwamba ile serikali ambayo Waislamu 
wakikaa chini yake wafanyiwe hisani na wapate riziki yao 
waliyokadiriwa katika himaya yake kwa amani na utulivu, 
na wapate kulelewa kwa neema zake zifulilizazo, kisha 
wageuke na kuiuma, na wasitoe shukurani hata chembe kwa 
wema na ukarimu waliofanyiwa. Bali, Mungu wetu Mkarimu 
Ametufunza kwa njia ya Mtume wake s.a.w. kuwa tulipe 
wema kwa wema mwingi sana na kumshukuru aliyetupa 
neema, na tupatapo nafasi tuitendee serikali kama hii kwa 
moyo wa kweli na huruma nyingi na kuitii kwa furaha na njia 
bora, na kwa kuona ni wajibu. Basi, ile sukurani niliyotoa 
kwa serikali ya Kiingereza katika tolea la sehemu ya tatu, 
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kufanya jihadi ni haramu kabisa. Kanuni ya Islam siyo 

hii kuwa ile serikali ambayo Waislamu wakiishi chini 

yake wafanyiwe hisani na wajipatia hadhi yao ya riziki 

na wapate kulelewa kwa neema zifululizo, kisha waiume 

kama nge. Na pia akaiombea serikali hii mara nyingi. Na 

katika dua yake ya mwisho yameandikwa maneno haya 

ndani ya kipeperushi kilichochapishwa katika Matbaa 

ya Riyadh Hind Amritsar, ambacho ametaka nakala 

zake elfu ishirini kueneza ndani ya India na Uingereza: 

“Waingereza ambao serikali yao jamala iliyostaarabika 

na yenye huruma, kwa kutufanyia hisani na kututendea 

kama marafiki imetupatia jazba kwamba tuwatakie kwa 

harara ya moyo ustawi wa dini na dunia yao ili nyuso 

sikuitoa kwa fikara yangu binafsi, bali masisitizo makubwa 
ninayozingatia ya Kurani Tukufu na Hadithi yamenilazimisha 
kutoa shukurani hii. Basi ni kupita kiasi kwa baadhi ya ndugu 
zetu wasiofahamu ambao kwa sababu ya utovu wa busara na 
ubahili wa kitabia wamelifikiria kuwa ni sehemu ya Islam.
(Ubeti): E dhalimu, kutoa udhuru siyo tabia ya wapenzi. 

    Bure unawaharibu jina waja wema wachache.
 (Baraahine Ahmadiyya)

Imechapwa katika Panjab Press, Sialkot 
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zao nyeupe ziwe zenye nuru na zing’ae huko akhera pia 

jinsi zilivyo nzuri katika dunia. Basi, twawaombea kwa 

Mwenyezi Mungu heri yao katika dunia na akhera. Ee 

Mungu, waongoze na wasaidie kwa roho itokayo kwako, 

na wajalie hadhi nyingi katika dini yako.

Basi, kumsingizia mtu huyo kwamba yeye ni mpinzani 

wa serikali ya Kiingereza, na kukidhania kitabu chake 

kuwa kinaipinga serikali, kama si udanganyifu na shari 

ya kishetani, ni nini basi! Waitakiao heri serikali na 

wafuasi wa dini ya Kiislamu wasisikilize maneno kama 

hayo ya mahasidi wala wasiwe na dhana mbaya kuhusu 

kitabu hicho na mwandishi wake. Mapema tumeisha 

tulia kwa mintarafu ya serikali kuwa haitatia maanani 

maneno hayo dhidi ya mwandishi, bali atakayeyafikisha 

maneno kama hayo kwa serikali, serikali itamkemea kwa 

uongo wake. 
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KUAHIRISHA KWA MKUTANO WA 
27 DESEMBA 1893

Kwa masikitiko twaandika kuwa zimeibuka sababu 

chache zilizoelekeza rai yetu kwamba safri hii mkutano 

huu uahirishwe. Na kwa kuwa baadhi ya watu 

watashangaa ni sababu gani ya kuuahirisha, hivyo kwa 

kifupi sababu hizi zinaandikwa kiasi fulani.

Mosi, mkutano huu makusudio na lengo lake lilikuwa ni 

kuwa wanajumuiya wetu kwa njia yoyote wapate 

mabadiliko ndani mwao kwa kuonana nami mara kwa 

mara hata kwamba nyoyo zao zielekee kikamilifu kwenye 

akhera na ndani yao izalike hofu ya Mwenyezi Mungu, 

nao wawe mfano kwa wengine katika utawa, ucha 

Mungu, hofu ya Mungu, wema, upole, mahaba baina 

yao na udugu, na kwamba uwepo ndani yao unyenyekevu 

na ukweli, na wayashughulikie mambo ya dini kwa jazba 

kubwa. Lakini baada ya mkutano huu wa kwanza 

matokeo kama haya hayakuonekana, bali katika siku 

zenyewe za mkutano ikasikika kwamba baadhi yao 
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wanalalamikia tabia mbovu ya baadhi ya ndugu, na 

baadhi yao katika mkusanyiko huu mkubwa 

wanadhihirisha khulka mbaya kwa raha zao wenyewe. 

Kana kwamba mkusanyiko wenyewe ukawa sababu ya 

majaribio kwa ajili yao. Isitoshe, naona kuwa baada ya 

mkutano athari njema na bora bado hazijaonekana 

mpaka sasa katika baadhi ya watu. Hayo nimejua kwa 

sababu kutokea siku zile hadi leo wageni wengi sana 

wanakaa kwangu, baadhi yao wanaondoka na wengine 

wanakuja, wakati mwingine idadi ya wageni ikafikia mia, 

na pengine walipungua kidogo. Lakini katika 

mkusanyiko huu, wakati mwingine, kwa sababu ya 

upungufu wa nafasi na uhaba wa vifaa kwa ajli ya wageni 

yamesikika maneno makali baina ya baadhi ya wageni 

kwa na hasira isiyostahili na uchoyo jinsi wasafiri wa 

garimoshi wagombanavyo kwa sababu ya upungufu wa 

nafasi. Na kama mtu, pindi garimoshi linapokurubia 

kabisa kuondoka, anafika mbiombio pamwe na mzigo 

wake kwa hofu na kuwafikia, wanamfukuza na kufunga 
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mlango wakisema hamna nafasi kwetu, ilhali nafasi 

yaweza kutolewa, lakini wanaonyesha moyo mgumu. 

Huyo akishika tiketi na kubeba kifurushi chake 

anahangaika huko na huko, na hakuna anayemhurumia, 

hatimaye wafanyakazi katika garimoshi wanampatia 

nafasi kwa nguvu. Basi ndivyo uonekanavyo mkutano 

huu pia kuwa ni njia ya kuharibu hali za khulka. 

Maadamu vifaa vya kuwahudumia wageni havipatikani 

kikamilifu na maadamu Mwenyezi Mungu Haijalii 

Jumuiya yetu kwa fadhili yake mahususi upole, uraufu, 

huruma, moyo wa kuhudumia na kuvumilia shida, 

mpaka hapo mkutano huu hauonekani sawa na masilahi, 

ilhali moyo wangu unapenda kuwa wafanyao baiati waje 

wakisafiri kwa ajili ya Mungu na kukaa nami na baada 

kupata mabadiliko kidogo waondoke, kwani kifo 

hakitegemewi, chaweza kuja wakati wowote. Wafanya 

baiati hunufaika kwa kuniona, lakini yule tu ananiona 

kikweli aitafutaye dini kwa subira, na makusudio yake ni 

dini tu. Basi ujaji wa watu kama hao wenye nia safi unafaa 
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siku zote, sio tu kwenye mkutano, bali katika nyakati 

nyingine wanaweza kupata fursa na faragha ya kuongea 

nami vizuri. Na mkutano huu sio kama sherehe za 

kidunia hata kuufanya kwa kudumu kuwe lazima. Bali, 

kuufanya hutegemea nia njema na matokeo mema; la 

sivyo, ni bure kabisa. Na maadamu haijulikani na tajiriba 

haitoi ushuhuda kuwa mkutano huu umeleta faida hii ya 

kidini na unaiathiri hivi mienendo na khulka za watu, 

mkutano huu si tu ni bure bali baada ya kuelewa kuwa 

mkutano huu hauleti natija njema, mkutano huu ni uasi 

na njia ya upotevu na bidaa mbovu. Sipendi katu kuwa 

mimi kama baadhi ya ma-Pirzada wa siku hizi 

niwakusanya wafanyao baiati yangu kwa kuonyesha 

shani ya kidhahiri tu. Bali lengo langu ninalofanyia 

juhudi ni marekebisho ya viumbe wa Mungu. Basi, kama 

jambo au mpango fulani lisilete marekebisho, bali 

usababishe uharibifu, hapo hakuna aliye adui wake kama 

mimi katika mahuluku. Na ndugu yangu Hadhrat 

Maulawii Nuruddin, Mungu amweke salama, mara 
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nyingi aliniambia kuwa wengi kati ya Jumuiya yetu 

hawajajipatia ustadi, ustaarabu, utakaso wa moyo, utawa 

na kupendana kwa ajili ya Mungu. Naiona kauli ya 

Bwana Maulawii kuwa ni kweli kabisa. Natambua kuwa 

baadhi ya mabwana baada ya kujiunga katika Jumuiya na 

kufanya baiati yangu na kuahidi kufanya toba halisi, 

bado ni wenye nyoyo kupindika, wanawaona 

wanajumuiya wao wanyonge kama mbwamwitu. Kwa 

kiburi hawawezi kutoa salamu kwa adabu, licha ya 

kuonyesha khulka njema na huruma. Nawaona wabovu 

na wachoyo kiasi hiki kwamba wanagombana juu ya 

mambo madogo madogo ya ubahili na kusukumana na 

kushambuliana kwa mambo mabovu. Wakati mwingine 

wanafikia kutukana na kuzalisha inadi nyoyoni. 

Wanajadiliana kwa tamaa za nafsi juu ya namna za 

vyakula na vinywaji. Na ingawaje waungwana na wenye 

bahati njema pia wapo wengi katika Jumuiya yetu, bali 

kwa yakini wapo zaidi ya mia mbili ambao wanayo 

fadhili ya Mwenyezi Mungu, wanaolia kwa kusikiliza 
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nasaha, na wanatanguliza akhera, na nasaha zinawaathiri 

ajabu mioyoni mwao, lakini wakti huu nataja watu 

wenye mioyo iliyopindika, nami nashangaa, ni hali gani 

hii! Ee Mungu, ni Jumuiya gani hii iliyo pamoja nami! 

Kwa nini nyoyo zao zaangukia tamaa za nafsi, kwa nini 

ndugu mmoja anamsumbua ndugu mwenzake na 

anataka kumpita yeye. Nasema kweli kabisa kuwa imani 

ya mtu haiwezi kuwa sawa mpaka awe ametanguliza, 

awezavyo, raha ya nduguye juu ya raha yake. Kama ndugu 

yangu mbele yangu analala chini ilhali yu dhaifu na 

mgonjwa, nami juu ya kuwa mwenye siha na afya 

nakitwaa kitanda ili huyo asipate kujikalia hicho, basi ni 

masikitiko kwa hali yangu kama nisiinuke na nisimpe 

kitanda change kwa mahaba na huruma wala 

nisijipendelee kulala chini. Kama ndugu yangu ni 

mgonjwa na hajiwezi, basi ni masikitiko kwa hali yangu 

kama mbele yake nilale kwa amani na nisimtafutie njia 

ya kumpatia raha sawa na uwezo wangu. Na kama ndugu 

yangu katika dini anitolee ukali kidogo kwa kiburi, basi 
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ni masikitiko kwa hali yangu kama nimtendee vikali 

makusudi, bali yanipasa nivumilie maneno yake na 

kumwombea katika sala zangu kwa uchungu, kwani yu 

ndugu yangu na anaugua kiroho. Kama ndugu yangu ni 

punguani au hana ujuzi au kwa kupungukiwa busara 

apate kukosea, basi haifai nimdhihaki au kukunja kipaji 

na kumtolea ukali na kumwaibisha, kwani hizo zote ni 

njia za kuangamiza. Mtu hawezi kuwa mwaminio wa 

kweli maadamu si mpole wa moyo na hajioni duni kuliko 

wote, na majivuno yote hayatoweki. Kuwa hadimu wa 

kaumu ndiyo alama ya kuwa Bwana. Kuongea na wenye 

hali ndogo kwa upole na unyenyekevu ni alama ya 

kukubaliwa na Mungu, na kutoa jawabu la maovu kwa 

mema ni alama za bahati njema. Kuzuia ghadhabu na 

kuvumilia maneno makali ni ushujaa wa daraja ya juu. 

Lakini naona mambo hayo hayamo ndani ya baadhi ya 

wanajumuiya wetu. Bali baadhi yao wanakosa ustaarabu 

kiasi hiki kuwa kama ndugu mmoja amejikalia kitanda 

cha nduguye kwa ukaidi, yeye anataka kumwondoa, 
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lakini haondoki, basi huyo anapindua kitanda na 

kumtupa chini.121 Kisha yule wa pili pia anarudisha 

maovu kwa kumtolea matusi machafu na kujituliza. 

Hizo ndizo hali ninazoshuhudia katika mkusanyiko 

huu, hapo moyo huudhika kupata uchungu na mara 

naona afadhali kukaa baina ya wanyama mbuai kuliko 

wanadamu hawa. Basi kwa kutarajia furaha gani 

nikusanye watu kwa kuiitisha mkutano! Hili si tamasha 

katika matamsasha ya dunia. Mpaka sasa najua niko peke 

yangu isipokuwa ninao marafiki wachache ambao kama 

mia mbili na kitu ambao juu yao kuna rehema mahususi 

ya Mungu. Miongoni mwao kwenye daraja ya kwanza ni 

rafiki yangu halisi mpenzi Maulawii Hakim Nurruddin 

na marafiki wachache wengine niwajuao kuwa kwa ajili 

ya Mwenyezi Mungu tu wanao uhusiano nami wa 

upendo na wanaoona nasaha zangu kwa mtazamo wa 

121  Mambo hayo kuhusu Jumuiya yetu azizi ni kama nasaha 
kutoka kwangu. Mwingine yeyote haruhusiwi kuyazungumzia 
kwa kumtaja mwingine jina lake, waila yeye atashika njia ya 
dhambi na fitina zaidi kulko wengine wote.
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taadhima, wanalenga akhera. Basi hao, insha Allah, wapo 

pamoja nami duniani na akhera, na mimi nipo pamoja 

nao. Niwafahamuje pamoja nami wale watu ambao 

nyoyo zao haziko pamoja nami ambao hawamtambui 

Yule niliyemtambua mimi, wala hawaimarishi nyoyoni 

mwao adhama Zake, wala hawazingatii wakati wa 

kudhihaki na kutenda maovu kuwa Yeye Anatuona, wala 

hawafikirii tunakula sumu ambayo matokeo yake ya 

lazima ni kufa. Kwa hakika hao ndio wasiotaka kuachana 

na njia za kishetani. Kumbukeni, asiyetaka kufuata njia 

yangu, hatokani nami, na yu mwongo katika madai yake. 

Hataki kukubali dhehebu langu, bali analipenda 

dhehebu lake. Yu mbali nami jinsi magharibi ilivyo mbali 

na mashariki. Amekosa, yuafahamu nipo pamoja naye. 

Nakariri kusema, takaseni macho yenu, yang’arisheni 

kiroho jinsi yang’aavyo kidhahiri. Kuona kidhahiri, hata 

wanyama wanaona; lakini binadamu anasemwa mwenye 

kuona anapoona kibatini, yaani anapata hadhi ya 

kupambanua baina ya mwema na mbaya, kisha anaelekea 
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kwenye wema. Basi msijitafutie macho ya kuonea ya 

wanyama tu bali tafuteni macho ya kikweli. Tupilieni 

mbali kutoka ndani ya nyoyo zenu masanamu ya dunia, 

kwani dunia ni adui wa dini. Haraka mtakufa na mtaona 

kuwa wokovu ndio kwa ajili ya wale waliochukia maono 

ya kidunia nao walikuwa wenye nyoyo safi zisizo na ila. 

Nimechoka kusema hayo mambo mara nyingi. Kama 

hali zenu ni hizi, basi kuna tofauti gani baina yenu na 

baina ya wengine. Lakini hii ndiyo mioyo isiyozingatia. 

Sitazamii macho yao yatapata kuona, ispokuwa Mungu 

Akipenda. Nami nawachukia duniani na huko Akhera. 

Kama ningelikuwa peke yangu katika pori, ingelikuwa 

afadhali kwangu kuliko kukaa nao wasioziheshimu amri 

za Mwenyezi Mungu wala hawatetemeki mbele ya jalali 

na heshima Yake. Kama mtu aseme tu mdomoni pasipo 

ukweli kuwa mimi ni Mwislamu, au kama mwenye njaa 

atamke tu mdomoni neno ‘mkate’, itamfaa nini? Kwa 

njia hizo hataokoka wala hatashiba. Je Mwenyezi Mungu 

Haziangalii nyoyo? Je mtazamo wake wa kina haufiki 
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mpaka ndani sana ya tabia ya mtu?

Basi, Enyi msiofahamu, fahamuni vizuri, Enyi 

mlioghafilika, zingatieni barabara kuwa hamwezi 

kuachiliwa pasipo utakaso wa kweli wa kiimani na 

wa kikhulka na kiamali. Na yule akibaki mchafu kwa 

kila jiha, kisha anajifahamu kuwa yu Mwislamu, yeye 

hamdanganyi Mwenyezi Mungu, bali anajidanganya 

yeye mwenyewe. Nahusianaje na wale wasiojitwika 

amri za dini kwa moyo wa kweli wala hawashikamani 

na ukweli, wala hawapendi kuzichukia tabia za kifasiki, 

wala hawatengani na vikao zinamofanywa dhihaka, wala 

hawaachani na mawazo machafu, wala hawashikamani 

na utu, ustaarabu, subira na upole; bali wanawasumbua 

wenye hali ndogo na kuwafukuza wanyonge, wanatembea 

masokoni kwa maringo, wanajikalia vitini kwa kiburi 

na wanajifahamu wao ndio wakubwa, lakini hakuna 

mkubwa ila yule ajifahamuye yu mdogo. Wamebarikiwa 

wale wanaojiona hakiri na wadogo na wanazungumza 

kwa haya na wanawaheshimu wenye hali ndogo na 
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maskini na kuwastahi wanyonge, hawadhihaki kwa ujeuri 

na majivuno, na wanamkumbuka Mola wao Mkarimu na 

hutembea juu ya ardhi kwa unyenyekevu. Basi, nakariri 

kusema kuwa hao ndio watu waliotayarishiwa Pepo. Na 

yule ambaye duniani humu hayuko nje ya jahanamu 

ya jeuri, kiburi, majisifu, majivuno, anasa za dunia, 

uchoyo na maovu, katu hatakuwa nje yake huko Akhera 

pia. Nifanyeje, na kutoka wapi nilete yale maneno 

yatakayoziathiri nyoyo za kundi hilo. Ee Mungu, nijalie 

yale maneno na nifunulie zile hotuba ambazo zitilie 

mioyo yao nuru yake na kuiondolea mbali sumu yao kwa 

athari ya sifa yake ya kiuasumu. Roho yangu inashumbuka 

kwa shauku ya kuwa iwadie ile siku ambapo niwaone 

katika Jumuiya yangu watu wengi waliokwisha achana 

na uwongo kikweli na kufunga ahadi ya kweli na Mungu 

wao kwamba wataepukana na kila shari na kutengana 

kabisa na kiburi kilicho asili ya jeuri zote, na watadumu 

kumcha Mola wao. Lakini hadi sasa sioni sura kama hizi 

isipokuwa watu wachache mahususi. Naam, wanasali 
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wasijue sala ni kitu gani. Mpaka moyo ufanye sijida ya 

unyenyekevu, kuzitegemea sijida za dhahiri ni tamaa ya 

bure. Kama damu na nyama za dhabihu zisivyomfikia 

Mungu, bali utawa pekee unamfikia, ndivyo hivyo 

rukuu na sijida za kimwili zilivyo bure maadamu rukuu 

na sijida za moyo hakuna. Moyo kusimama katika 

ibada ni kutekeleza amri za Mungu, rukuu ni kuelekea 

Kwake na sijida ndiyo kutengana na nafsi yake. Basi, ni 

masikitiko, masikitiko elfu, ya kwamba sioni ndani yao 

athari yoyote ya maneno haya, lakini naomba dua, na 

nitadumu kuomba maadamu nipo hai, na dua yenyewe 

ndiyo hii hii kuwa Mwenyezi Mungu Azitakase nyoyo za 

Jumuiya yangu hii, na kwa kurefusha mkono wa rehema 

yake Azielekeze nyoyo zao Kwake na kuziondelea mbali 

nyoyoni mwao jeuri zote na inda na kuwajalia wapendane 

kikweli. Ninayo yakini dua yangu hii wakati fulani 

itapokelewa na Mungu Hatapoteza bure dua zangu. 

Naam, naomba pia kuwa kama yupo ndani ya Jumuiya 

yangu mtu aliye mwenye bahati mbaya kwa kudumu 
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katika elimu na nia ya Mungu, ambaye hana bahati ya 

kujipatia utakaso wa kweli na hofu ya Mungu, basi, Ee 

Mungu, Umgeuze kwangu aende upande mwingine jinsi 

alivyogeuka Kwako, na badala yake Umlete mwingine 

aliye mpole wa moyo ambaye roho yake inakutafuta 

Wewe. Hali yangu sasa ni kuwa namwogopa mwenye 

kufanya baiati jinsi mtu amwogopavyo simba, kwani 

sitaki mtu akiwa kidudu cha dunia aungane nami. Basi, 

hii ndiyo sababu mojawapo ya kutofanya mkutano 

niliyoieleza.

Pili ni hii kuwa bado vifaa havipo kikamilifu, na 

wenye bidii ya kweli wapo wachache, na kazi nyingi 

kuhusiana na uenezi wa vitabu zinabaki kwa sababu ya 

uhaba wa wenye ikhlasi. Basi katika hali hii, sina mimi 

wala marafiki zangu wenye ikhlasi uwezo wa kuitisha 

mkutano unaohitaji kufanywa mpango mkubwa sana 

kwa ajili ya mamia ya watu mahususi na wa kawaida 

ambao waje kukaa kwa siku kadha, na sawa na desturi ya 

mkutano uliopita baadhi ya wasafiri wa mbali wenye hali 
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ndogo wasaidiwe kutolewa masurufu ya safari, na kwa 

siku kadha mamia ya wageni wakaribishwe ipasavyo, 

na mamia ya watu wafanyiwe mpango wa kuwapatia 

vitanda, na kutengeneza makazi ya kutosha kwa kukaa 

kwao. Na ni dhahiri kuwa vitu hivyo vyote vinahitaji 

maelfu ya Rupia. Na tukikopa kwa ajili ya mpango huu, 

hili ni jambo la dhambi kubwa, kwani mahitaji ya lazima 

ya dini hayajaliwi, lakini kwa kujichukulia jukumu la 

gharama zile ambazo hazikumbukwi baadaye tujitwishe 

karadha ya fedha nyingi bila sababu. Hata sasa, ingawaje 

hakuna mkutano, kazi ya kupokea wageni imezidi kiasi 

hiki kwamba tangu mwaka mmoja kila siku pengine 

wageni thelathini, arobaini na pengine mia wanawasili 

ambao kati yao wengi huwa wenye hali ndogo wa 

sehemu za mbali sana wanaopewa masurufu wakati 

wa kuwasindikiza. Shughuli hii inaendelea kila siku 

barabara, na kuisimamia mhashamu Maulawii Hakim 

Nuruddin anajibidiisha kwa moyo wote na anawapatia 

masurufu kutoka katika mfuko wake wasafiri wengi wa 
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mbali. Akawapa baadhi yao Rupia 30 kila mmoja na 

baadhi wengine Rupia 40 kila mmoja, na kutoa Rupia 

mbili mbili au nne nne ni kawaida yake. Siyo hii tu bali 

akatoa pia siku hizi Rupia karibu mia tatu, mia nne, kwa 

kutumikia wageni kwa moyo wake mkubwa na ukarimu 

wa nafsi yake, na hiyo ni mbali na misaada ya hapo kabla. 

Isitoshe, jukumu la kutoa gharama nyingi za uchapishaji 

wa vitabu akajichukulia, kwani uchapaji wa vitabu pia 

unaendelea barabara. Ingawaje, kwa sababu ya matumizi 

ya lazima bado mpango wa kujipatia matbaa yetu 

wenyewe haujaweza kufanyika, lakini Bwana Maulawii 

msifika anashughulikia huduma hizi kwa moyo wote 

na roho yote. Na baadhi ya marafiki wengine nao sawa 

na uwezo wao na nguvu yao wanaendelea kutumikia, 

lakini mpaka lini yawezekana kuvumilia gharama kiasi 

hiki kutoka katika mapato mapungufu. Ilmuradi, kwa 

sababu hizo naona yafaa kuahirisha mkutano mwaka 

huu. Na mbele itakuwa kama utakavyokuwa utashi wa 

Mwenyezi Mungu, kwani utashi Wake unaushinda utashi 
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wa binadamu mnyonge. Sielewei itafanyika nini, nami sijui 

utashi wa Mwenyezi Mungu unaafikiana na maandishi 

yangu haya ama katika takdiri yake kuna jambo ambalo 

sijalijua hadi sasa.
 وافوض امری الی اللہ و اتوکل علیہ ھو مولانا نعم المولی و نعم النصیر122

Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian 

122  Nami ninamkabidhi Mwenyezi Mungu jambo langu, 
na ninamtegemea Yeye. Yu Mola wetu. Ni Mola Mwema 
Aliyoje, na Msaidizi Mwema Aliyoje! Mwenezi.
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KASIDA
Kumsifu Hadhrat Mtukufu Maulana na 

Mwongozi wetu
Masihi Mau‘udi, Mwenyezi Mungu Amweke 

Salama

جوہرِ علم بہائے  تو  دانی  گوہرِ علم کان  تو  ذات  ای 
Ewe uliye mgodi wa elimu, unatambua thamani ya johari ya 

elimu.
کشادۂ درِ علم خامہ  ز  و  گنج بر  گنج  دلِ تو  علم  ز  ا

Kwa sababu ya elimu, moyo wako ukawa hazina kubwa, na 
kalamu yako imefungua mlango wa elimu.

پرورِ علم روح  آمدی  تو  پرور روح  بذات   
ت

علمس�

Elimu ipo kwa yule aileaye roho. Umewasili, Ewe uileaye roho 
ya elimu.

عنبرِ علم یم  م�
ش

�
نشر  تو  ز پردۂ را کشائے  نافہ  تو 

U mfungua mfuko wa miski, wa pazia la siri. U mwenezi wa 
marashi ya ambari ya elimu.

سرورِ علم و  ن  ی
ش ن

� صدر  ای  آسا مردم  تو  ن  ی
ش ن

� دہ  د�ی در 
Umejikalia jichoni kama mboni, Ewe chifu na mwongozi wa 

elimu.
منبرِ علم و  منار  شمع  تو  ِ احمد

ن غِ د�ی نورِ چرا تو 
U mwanga wa taa ya dini ya Ahmadsaw. U mshumaa wa mnara 

na mimbari ya elimu.
دلبرِ علم غازۂ روئے  تو  ۂ ابرو

غ
ی� � �ج ہ 

غ
ی� � �ج تو  ز  ان  ا�ی

Imani imepambika kwa sababu yako, U poda ya uso wa 
mpendwa wa elimu.
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حرفِ آخرِ علم وّل  ا تو  ن    منہم تو    مظہر     آخر�ی
U dhihirisho la Akharina Minhum, U wa kwanza katika elimu.

رہبرِ علم چو  توئی  امروز  دیٰ نمودن رہِ �ہُ  
ت ُ

ت
بر�

 Ni juu yako kuonyesha njia ya mwongozo, kwani leo wewe 
ndiwe kiongozi wa elimu.

سرِ علم ن  تاجِ مز�ی ای  کن بر  ناز  کلاہ  تو  اکنون 
Sasa ujiwike kilemba cha jamala, Ewe taji lipambwalo la kichwa 

cha elimu.
بدفترِ علم نہان  بود  کو  یسیٰ خبرِ وفاتِ ع� دی  دا

Umetoa habari ya kifo cha nabii Isaas iliyokuwa imefichika 
ndani ya daftari ya elimu.

دربرِ علم لباس  دہ 
ن

ب ز�ی کردی تازہ  کہ  بمان  فرخندہ 
ورِ علم زِ دا بما  کردست  عالمِ زمانہ کہ  وعدہ  آن 

Ufurahi, Ewe uliyejivalia mavazi mazuri ya elimu kwani 
umejadidisha ile ahadi Aliyotuahidia Mjuzi wa zama kwa njia 

ya mwamuzi wa mambo ya elimu.
بصائرِ علم مرا   

ت ی
ن

گو� موعود نشان  رخت  بہ  م 
ن

ی� ب� �

Naiona usoni mwako alama iliyokuwa imeahidiwa, ingawaje 
sina busara sana ya elimu.

ب�رِ علم یم� پ� � خوش  یسیٰ و  ع� تو  ہادیٔ زمانے و  مہدی  تو 
U Mahdi wa zama na Mwongozi . U Isa, na mjumbe mpendwa 

wa elimu.
خنجرِ علم دہ  ی

ش
ک تو  ری  دا دجال گلوی  پئی  دست  در 

Unayo hanjari mkononi iliyochomolewa ili kumpiga dajali 
shingoni.

اکبرِ علم حجاب  رند  دا صورت عالمان  روہمہ  بر 
Wajifanyao wanazuoni wanayo usoni hijabu kubwa ya elimu.



Ushahidi wa Kurani228

برِ علم کشان  کشان  آرند  ہست زل  ا  
ت ہدا�ی کہ  آنرا 

Wale waliobahatika tangu azali kuongoka, malaika wanawaleta 
kwa kuwavuta, kwenye mapajani mwa elimu.

منظرِ علم ی 
ن

� تو  روئے  ای  رحمت زِ چشم  نظرے  برمن 
Nitupie jicho la rehema, Ewe ambaye uso wako ni onyesho zuri 

la elimu. 
کوثرِ علم آب  ساقی  تو  رہ در  فتادہ  و  لب  تشنہ  من 

Nasikia kiu sana, nami ni mnyonge kabisa, nawe ndiwe 
mwenye kunywesha maji ya kauthar ya elimu.

منوّرِ علم زِ مہ  نورے  ِ
غ

در�ی زِ من  مکن  تو  للہ 
Kwa ajili ya Mungu usinikatalie nuru kutoka kwa mwezi 

ung’aao wa elimu.


