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MAELEZO YA MWENEZI 

 

KUHUSU MWANDISHI 
Mwandishi wa kitabu hiki, Hadhrat Mirza Ghulam 
Ahmad, Masihi Aliyeahidiwa na Imam Mahdi 
a.s., alizaliwa tarehe 13 Februari 1835 huko 
Qadian, India. 

Alijitolea maisha yake yote kujifunza elimu ya 
Kurani Tukufu na kumwabudu Mwenyezi Mungu. 

Kwa kuona hali duni ya Waislamu na 
kushambuliwa sana na wapinzani, alimwomba 
Mwenyezi Mungu kwa unyenyekevu sana kwa 
ajili ya mafanikio ya Islam. Vile vile alijitolea 
kujibu shutuma za wapinzani na kutetea dini ya 
kweli. Mwenyezi Mungu Alimchagua kuwa 
Imamu wa zama hizi. Hivyo aliielezea dunia 
mafundisho sahihi ya Islam. Kwa kupata lengo 
hili aliandika vitabu zaidi ya 80 katika lugha ya 
Kiurdu na Kiarabu. Kwa njia ya kutoa hotuba na 
kufanya mijadala na viongozi wa dini zingine 
alifanya kazi ya maana sana ya kueneza na kutetea 
Kitabu cha Mungu. Alithibitisha kwamba Islam 
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pekee ndiyo dini illiyo sahihi na hai siku hizi 
inayoweza kujenga na kuimarisha uhusiano kati 
ya mtu na Mwumba wake. Alitangaza kwamba 
Mwenyezi Mungu Amemchagua kuwa Imam 
Mahdi na Masihi Aliyeahidiwa, sawa na bishara 
za Biblia, Kurani na Hadithi za Mtume s.a.w. 
Sawa na amri ya Mwenyezi Mungu alianzisha 
Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya tarehe 23 
Machi 1889 huko Ludhiana, India. Sasa Jumuiya 
yake inapatikana katika nchi 197 za dunia. Baada 
ya yeye kufariki, Mwenyezi Mungu Alianzisha 
mpango wa Ukhalifa katika Jumuiya ya Waislamu 
Waahmadiyya kuendeleza shughuli zake. Siku 
hizi Khalifa na Kiongozi Mkuu wa Jumuiya ya 
Waislamu Waahmadiyya ndiye Hadhrat Mirza 
Masroor Ahmad a.t.b.a. 

 
KUHUSU KITABU 
Seyyidna Ahmad a.s., Mwanzilishi Mtukufu wa 
Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya, alitumwa 
na Mwenyezi Mungu kubainisha mafundisho 
sahihi ya dini ya Kiislamu. Kwa lengo la kuelezea 
hakika ya jihadi alikiandika kitabu kimoja 
kiitwacho Government Angrezi aor Jihad, 
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(Serekali ya Kiingereza na Jihadi) 
kilichochapishwa mnamo tarehe 22 May 1900. 

Katika kitabu hiki Seyyidna Ahmad a.s. alieleza 
hakika ya jihadi na hekima yake kulingana na 
Kurani, Hadithi na historia. Na alithibitisha 
kwamba katika siku za mwanzoni mwa Islamu, 
Waislamu kwa sababu ya kudhulumiwa na 
kuteswa sana waliruhusiwa kujitetea na kujilinda; 
waila Islamu ni dini ya amani na usalama. Na siku 
hizi vita vya dini havijuzu kabisa.  

 
SHUKRANI 
Kitabu hiki kilifasiriwa na Sheikh Muzaffar 
Ahmad Durrani, Amiri na Mbasihiri Mkuu wa 
zamani wa Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya 
nchini Tanzania, aliyetumikia nchini Kenya na 
Ghana pia. Halafu Maulana Sheikh Jamil R. 
Rafiq, Amiri na Mbashiri Mkuu wa zamani wa 
Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya nchini 
Tanzania na Kenya, akaichunguza na kusahihisha 
tafsiri hii kwa uangalifu sana. 

Aidha ndugu kadha wengine nao wakasaidia 
kwa njia mbalimbali, kama vile Sheikh Ansar 
Hussain, Dkt. Muhammad Shafiq Sehgal na 
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Sharifu Tanwir Mujtaba. 

Hao wote walioshughulikia kazi hii wanastahili 
kushukuriwa na kuombewa. Mwenyezi Mungu 
Awajaalie malipo bora na Akubali huduma yao. 
Amin. Tafsiri hii ni tunda la Deski ya Kiswahili. 

 

Chaudhry Muhammad Ali M.A. 
Wakilut Tasnif 
Tahrik e Jadid 
Rabwah. Pakistan 
30.10.2011
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SEREKALI YA KIINGEREZA NA JIHADI 

Falsafa ya masaala ya jihadi na uhakika wake hasa 
ni jambo la kutatanisha na ni habari ngumu 
kueleza, ambayo kwa kutokuielewa watu wa zama 
hizi na kadhalika wa zama za kati walifanya 
makosa makubwa makubwa. Nasi tunalazimika 
kukubali kwa aibu sana kwamba kwa sababu ya 
makosa hayo mabaya sana wapinzani wa Islamu 
walipata nafasi ya kushutumu dini takatifu ya 
Islamu ambayo ni kioo cha kanuni ya asili na 
inadhihirisha jalali ya Mungu Aliye hai. 

Yapasa kujua kwamba neno jihadi limetokana na 
neno 'juhd', maana yake kutia bidii; kisha kimajazi 
likatumika kwa vita vya dini. Na inaonekana 
kwamba neno Yudd’h wanalotumia wahindu 
kumaanisha vita, kwa kweli pia ni Jihad 
lililogeuka-geuka. Maana, lugha ya Kiarabu ni 
mama wa lugha zote, na lugha zote zimetoka 
katika lugha hiyo, kwa hiyo, neno ''Yudd’h'' 

                                      
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi 
wa Ukarimu. 
2 Tunamhimidia yeye na tunamsalia Mtume wake Mtukufu. 
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linalotumika katika lugha ya Kisanskriti kwa vita, 
kwa kweli ni 'Juhd' au ''Jihadi'', na kisha 'J' 
ikabadilishwa kuwa 'Y', na kwa kugeuzwa kidogo 
ikatamkwa kwa tashdidi. 

Sasa tunataka kuandika jibu la swali hili kwamba 
kwa nini Islam iliihitaji jihadi, na jihadi ni kitu 
gani? Basi, ibainike kwamba Islamu ilipoanza tu 
ikakabili matatizo makubwa makubwa na mataifa 
yote yakawa maadui zake. Ilivyo kawaida ni 
kwamba Nabii au Mtume anapotumwa kutoka 
kwa Mungu na watu wanaiona Jumuiya yake 
kuwa ni kundi la watu wa kutumainiwa na 
wakweli na wenye bidii na wenye kusonga mbele, 
basi huzalika bughudha na husuda ya namna 
fulani katika mioyo ya mataifa na madhehebu ya 
zama hizo dhidi yao. Hususan, maulamaa na 
viongozi wa kila dini wanadhihirisha sana 
bughudha, kwani kwa sababu ya mtu huyo wa 
Mungu kudhihiri wanapungukiwa mapato yao na 
heshima zao. Wanafunzi wao na wafuasi wao 
huanza kutoka katika mtego wao. Kwani, 
wanazikuta sifa zote za imani na khulka na elimu 
katika mtu huyo anayedhihiri kutoka kwa Mungu. 
Hivyo, basi, wenye akili na busara wanaanza 
kutambau kwamba ile heshima waliyopewa hao 
wataalamu kwa kufikiria  ujuzi wao na ucha-
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Mungu wao na wema wao sasa hawastahiki 
kupewa; na majina ya heshima waliyopewa, kama 
vile Nyota ya Ummati, Jua la Ummati, na Sheikh 
wa masheikh na kadhalika, sasa hayafai kwao. 
Basi kwa sababu hizo wenye akili wanajitenga 
nao, kwani hawataki kupoteza imani zao. Basi, 
kwa kulazimika na kupata hasara hizo, kundi la 
maulamaa na masheikh limeendelea sikuzote 
kuwafanyia husuda  manabii na mitume. Sababu 
yake ni kwamba katika zama za manabii na 
mitume watu hawa wanapata kuaibika sana, kwani 
kwa kweli hao ndio wneye nakisi na wana sehemu 
ndogo sana katika nuru. Na uadui wao kwa 
manabii na wakweli huwa kwa sababu ya ubinafsi 
tu. Na wanakula njama za kudhuru kwa kuzitii 
nafsi zao tu, bali wakati mwingine wanahisi katika 
mioyo yao pia kwamba kwa kumwudhi bila haki 
mtu mwenye moyo safi wameshikwa na ghadhabu 
ya Mungu. Na vitendo vyao pia wanavyoendelea 
kutenda kila wakati kwa kumpinga-pinga, 
vinaendelea kudhihirisha kwao hali ya moyo wao 
inayo hatia, lakini hata hivyo injini iendayo kasi 
ya moto wa husuda inaendelea kuwavuta kwenye 
mashimo ya uadui. Hizo ndizo sababu ambazo si 
tu ziliwanyima wataalamu wa washirikina, 
Mayahudi na Wakristo katika zama za Mtume 
s.a.w. kukubali haki, bali kuwachochea kufanya 
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uadui mkali. Kwa hiyo, wakahangaikia kuifutilia 
mbali Islam katika dunia kwa njia yoyote. Na kwa 
vile mwanzoni mwa Islamu Waislamu walikuwa 
wachache, kwa hiyo wapinzani wao kwa sababu 
ya majivuno yanayojikalia kitabia katika nyoyo na 
bongo za makundi kama hayo yanayojifikiria 
kuwa bora kuliko dhehebu jingine kwa mali, 
fedha, wingi wa idadi, na heshima na cheo, 
wakawafanyia uadui mkali Waislamu wa wakati 
huo, yaani masahaba. Na hawakutaka mmea huu 
wa mbinguni uimarike ardhini, bali walikuwa 
wakitumia nguvu zao zote kuwaangamiza 
wakweli hao, wala hawakuacha nafasi yoyote ya 
kudhuru. Na walikuwa na hofu isije dini hii 
ikaimarika na maendeleo yake yakasababisha 
maangamio ya dini yetu na taifa letu. Basi kwa 
hofu hiyo iliyojikalia mioyoni mwao kama tisho, 
wakafanya vitendo vya ukatili na dhuluma sana na 
wakawaua Waislamu wengi kikatili. Na kwa 
muda mrefu uliokuwa muda wa miaka kumi na 
mitatu waliendelea kufanya hivyo hivyo, na 
pasipo huruma waja waaminifu wa Mungu na 
fahari ya binadamu walikatwa vipande vipande 
kwa mapanga ya hao kina nduli wakorofi, na 
watoto mayatima na wanawake wanyonge na 
wadhaifu walichinjwa mitaani. Hata hivyo 
Mwenyezi Mungu akasisitiza kabisa kwamba 
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msishindane na shari, na vivyo hivyo wakafanya 
wakweli hao. Kwa damu zao mitaa ikawa 
myekundu, lakini hawakulalamika, wakachinjwa 
kama dhabihu lakini hawakutamka hata ah. 
Mtume Mtakatifu s.a.w. wa Mungu ambaye amani 
nyingi zisizohesabika zamfikia kutoka ardhini na 
mbinguni, akaloweka kwa damu mara nyingi kwa 
kupigwa mawe, lakini huyo mlima wa ukweli na 
uthabiti akastahamili mateso hayo yote kwa moyo 
mkunjufu na mapenzi. Lakini kwa njia hizo za 
kuonyesha subira na unyenyekevu, ukorofi wa 
wapinzani uliendelea kuzidi siku hadi siku, na 
wakaichukulia jumuiya hii takatifu kuwa windo 
lao. Ndipo Mungu ambaye hataki dhuluma na 
uonevu vipite kiasi ardhini Akawakumbuka 
watumishi wake waliodhulumiwa, na ghadhabu 
yake ikawashukia wenye shari , na kwa njia ya 
neno lake Takatifu, Kurani Tukufu, Akawapasha 
habari watumishi wake waliodhulumiwa kwamba 
kila mnachotendewa naviona vyote. Mimi, 
kuanzia leo, nawaruhusuni kushindana nao, na 
mimi ndimi Mungu Mweza sitawaacha 
wadhalimu bila kuwaadhibu. Hii ilikuwa amri 
ambayo kwa maneno mengine ikaitwa jihadi. Na 
ibara yenyewe ya amri hii imo ndani ya Kurani 
Tukufu mpaka sasa ambayo ndiyo hii: 



SEREKALI YA KIINGEREZANA JIHADI 

 
6 

3
 

Yaani, Mungu Amesikia kilio cha hao 
waliodhulumiwa ambao wanauawa na 
wakafukuzwa majumbani mwao pasipo haki, na 
wakaruhusiwa kushindana, na Mungu Anaweza 
kumsaidia aliyedhulumiwa (Juzu 17, surat-ul-
Haj). Lakini amri hii ilikuwa kwa zama na muda 
maalum, si kwa kudumu, bali ilihusu zama zile 
ambapo wenye kusilimu walikuwa wakichinjwa 
kama mbuzi na kondoo. Lakini ni masikitiko 
kwamba baada ya zama za unabii na ukhalifa 
watu wakaangukia makosa mkubwa sana katika 
kuelewa swala la jihadi ambalo msingi wake ndio 
aya takatifu iliyotajwa hapo juu, na ikafikiriwa 
kwamba ni desturi ya kidini kuwachinja kwa 
panga viumbe wa Mungu pasipo haki. Na jambo 
la ajabu ni kwamba Wakristo walikosea kuhusu 
haki za Muumba, na Waislamu kuhusu haki za 
viumbe. Yaani, katika dini ya Kikristo kwa 
kumfanya mtu mnyonge kuwa Mungu, 
akanyanganywa haki Mungu Mweza na Mhifadhi 
wa milele, ambaye hakuna kilichofanana naye 

                                      
3 Al-Hajj, 22:40-41 
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ardhini wala mbinguni; na Waislamu 
wakanyang’anya haki za wanadamu kwa kutumia 
upanga pasipo haki na wakaiita jihadi. Ilmuradi 
njia moja ya kunyang’anya haki wakaishika 
Wakristo, na njia nyingine ya kunyang’anya haki 
wakaishika Waislamu. Na kwa bahati mbaya ya 
zama hizi makundi haya mawili yanazifikiria 
namna zote mbili za kunyang’anya haki kuwa njia 
ya kupendeza, na kila kundi ambalo linaikazania 
sawa na itikadi yake namna mojawapo ya 
unyang’anyi wa haki linadhani litakwenda peponi 
moja kwa moja kwa sababu hiyo, wala hamna njia 
bora zaidi ya kwenda Peponi kuliko hiyo. Na 
ingawa dhambi ya kumnyang’anya Mungu haki 
yake ni dhambi kubwa kuliko dhambi zote, lakini 
hapa kusudio letu si tutaje huu unyang’anyi wa 
hatari wa haki unaotendwa na taifa la Kikristo, 
bali tunataka hapa kuwatanabahisha Waislamu 
kuhusu unyang’anyi wao wa haki ya wanadamu. 

Ikumbukwe kwamba maulamaa wa Kiislamu wa 
siku hizi wanaoitwa Maulawii wanavyoelewa 
masiala ya jihadi na jinsi wanavyoeleza swala hili 
mbele ya umma, siyo sahihi kabisa. Na matokeo 
yake ndiyo haya tu kwamba watu hao kwa 
mawaidha yao yenye kusisimua wawafanye watu 
wa kawaida wenye taibia ya kinyama kuwa katili 
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na kuwaondolea sifa zote tukufu za kibinadamu. 
Na ikawa vivyo hivyo. Nami najua kwa yakini 
kwamba wote waliouliwa pasipo haki na hao watu 
wajinga na wenye kufuata tamaa za nafsi zao 
wasioielewa siri hii kwamba kwa nini na kwa 
sababu gani Islam katika zama za mwanzo wake 
ilihitajika kupigana vita, dhambi za hao wote 
ndiyo juu ya hao Maulawii ambao wanaendelea 
kufundisha masiala ya aina hii kwa siri, ambayo 
yanasababisha mauaji ya kutia uchungu. Hao watu 
wanapokutana na watawala wanainama kiasi hiki 
kuwaamkia kana kwamba wako tayari kusujudu; 
na wanapoketi katika vikao vya wenzao basi 
hukazania mara kwa mara kwamba nchi hii ndiyo 
zoni ya vita, na mioyoni mwao wanaamini 
kwamba kupigana jihadi ni faradhi. Na ni 
wachache tu wasio na fikara hii. Watu hawa 
wameshika sana itikadi ya jihadi iliyo batili kabisa 
na kinyume cha Kurani na Hadithi, kiasi hiki 
kwamba mtu ambaye hana itikadi hii na anaipinga 
wanamwita dajali na kumtolea fatuwa kwamba 
auawe. Mimi nami niko chini ya fatuwa hii tangu 
muda mrefu. Na baadhi ya masheikh wa nchi hii 
wameniita dajali na kafiri. Na bila kujali sheria ya 
serekali ya Kiingereza wakaeneza dhidi yangu 
fatuwa iliyochapishwa kwamba mtu huyu 
anawajibika auawe, na kunyang’anya mali yake 
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bali kuwateka wanawake ni jambo la thawabu 
kubwa. Sababu yake ilikuwa nini? Sababu ya 
hasira yao na uadui wao ikawa kuwa kwangu 
Masihi Mau‘udi na kutoa mawaidha kinyume cha 
masiala yao ya kijihadi na kubatilisha kabisa ujaji 
wa Masihi mwaga damu na Mahdi mwaga damu 
ambaye katika ujaji wake waliweka matumaini 
makubwa makubwa ya kunyang‘anya na kuteka 
mali ya watu. Lakini wazingatie kwamba kwa 
kweli hakika ya jihadi kama wafikirivyo mioyoni 
mwao si sahihi, na hatua yake ya kwanza ndiyo 
kufutilia mbali huruma ya kibinadamu. Fikara yao 
hii si sawa katu kwamba ikiwa katika zama za 
mwanzo wa Islam jihadi ilikuwa sawa, kwa nini 
iwe haramu sasa? Tunayo majibu yake mawili: La 
kwanza ni kwamba wazo hili ni kukisia visivyo, 
Mtume wetu s.a.w. hakutumia kabisa upanga 
dhidi ya mtu yeyote isipokuwa wale ambao 
walitangulia kutumia upanga na wakawaua bila 
kuona huruma wanaume na wanawake wema 
wasiokuwa na hatia, na watoto. Na wakawaua 
kikatili sana hata kwamba leo pia mtu aanza kulia 
kwa kuzisoma habari hizo. La pili, hata kama 
tukikubali kwamba katika Islamu ilikuwepo ile 
jihadi wanavyofikiria masheikh, hata hivyo katika 
zama hizi amri ile haipo tena, kwani imeandikwa 
kwamba Masihi Mau‘udi atakapodhihiri, jihadi ya 
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upanga na vita vya kidini vitakoma. Maana, 
Masihi hatainua upanga wala hatashika mkononi 
silaha nyingine yoyote ya kiardhi, bali dua yake 
itakuwa silaha yake, na nia yake thabiti itakuwa 
upanga wake. Ataweke msingi wa suluhu na 
atawafanya wanyonge na wenye nguvu wakae 
pamoja kwa amani. Na zama zake zitakuwa zama 
za suluhu, upole na huruma ya kibinadamu. Ole 
wao! Kwa nini hao watu hawazingatii kwamba 
miaka elfu moja na mia tatu imepita tangu Mtume 
Mtukufu s.a.w. alipotamka kuhusu Masihi 
aliyeahidiwa maneno 4 ��� ����  ambayo maana 
yake ni kwamba Masihi Mau‘udi atakapokuja 
atamaliza vita, na kwenye habari hiyo aya hii ya 
Kurani inaashiria: 

5
 

Muradi wake, mpigane mpaka ziwadie zama za 
Masihi. Hiyo ndiyo maana ya: 	
���
� ���� ���  

Angalieni! Sahihi Bukhari kipo kilichokubaliwa 
kuwa sahihi kuliko vitabu vyote baada ya Kurani 
Tukufu. Kisomeni kwa makini. Enyi maulamaa na 
masheikh wa Islam! Nisikilizeni! Nasema kweli 
kabisa kwamba huu sio wakati wa jihadi; 

                                      
4 Sahihi Bukhari, Kitabul Ambiya, Bab Nuzuli Isa 
5 Sura Muhammad, 47:5 
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msimwasi Mtume Mtukufu wa Mungu. Masihi 
Mau‘udi aliyekuwa aje amekwisha fika tayari, na 
kaamuru pia kwamba sasa epukaneni na vitu vya 
kidini vinavyopiganwa kwa upanga na 
vinasababisha mauaji na umwagaji wa damu. 
Kama bado hamwachi umwagaji wa damu na 
hamfumbi midomo yenu kutoa mawaidha ya aina 
hiyo, basi hiyo siyo njia ya Islamu. Yule 
aliyenikubali huyo si tu atafumba midomo yake 
asitoe mawaidha ya namna hii, bali na ataitambua 
njia hii kuwa ni mbaya sana na ni yenye 
kusababisha ghadhabu ya Mungu. 

Hapa tunalazimika kuandika pia kwa kusikitika 
kwamba kama vile upande mmoja masheikh 
majahili walivyowafundisha watu wa kawaida hila 
za kunyang’aya mali za watu na kuwaua 
binadamu na wakaiita jihadi kwa kuficha hakika 
yenyewe ya jihadi, ndivyo hivyo upande wa pili 
walivyofanya mapadri pia na wakichapisha 
maelfu ya vijitabu na matangazo katika lugha za 
Kiurdu, Kipashto na kadhalika wakaeneza katika 
India, Panjab na nchi zinazopakana na nchi hii 
kwamba Islamu ilienea kwa upanga na Islam 
ndiyo kutumia upanga. Matokeo yake ni kwamba 
watu wa kawaida kwa kupata shuhuda mbili za 
jihadi — maanake, kwanza ushuhuda wa 
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masheikh na wa pili ushuhuda wa mapadri — 
wakaongezeka harara ya ukatili wao. Nionavyo 
mimi, yailazimu serekali yetu mhisani iwazuie 
hawa mapadri wasizue uzushi huu wa hatari 
ambao matokeo yake ni uchafuzi wa amani na 
uasi nchini. Hii haiyumkiniki kwamba kwa uzushi 
huo mbovu wa mapadre, Waislamu wataacha dini 
ya Kiislam; naam, matokeo ya mahubiri hayo 
daima yatakuwa tu kwamba watu wa kawaida 
wataendelea kukumbushwa habari ya jihadi na 
watazinduka usingizini. Ilmuradi, sasa Masihi 
Mau‘udi alipokwishafika, ni faradhi ya kila 
Mwislamu aachane na jihadi. Kama nisingalikuwa 
nimekuja, pengine kungalikuwa na udhuru kidogo 
wa kosa la kutokufahamu; lakini nimekwishafika 
sasa, nanyi mmeshaona siku ya ahadi. Kwa hiyo, 
watumiaji wa upanga kidini sasa hawana udhuru 
wowote mbele ya Mwenyezi Mungu. Yule aliye 
na macho na anazisoma hadithi na kuitalii Kurani, 
anaweza kufahamu vizuri kwamba njia hii ya 
jihadi waliyoishikilia katili wengi wa zama hizi, 
siyo jihadi ya Kiislamu; bali haya ni matendo 
yasiyojuzu yaliyoenea baina ya Waislamu, 
yaliyosababishwa na jazba za nafsi inayoamrisha 
kutenda maovu au tamaa ya bure ya kwenda 
Peponi. Mimi nimeshaeleza sasa hivi kwamba 
Mtume wetu s.a.w. katika zama zake hakutangulia 
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kabisa kuinua upanga, bali kwa muda mrefu 
alisumbuliwa kwa mkono wa makafiri na 
akaonyesha subira asiyoweza kila mtu. Na 
kadhalika masahaba zake nao wakashikamana na 
kanuni hiyo njema. Na jinsi walivyoamriwa 
kusumbuka na kusubiri, ndivyo walivyoonyesha 
ikhlasi na subira. Wakakanyagwa chini ya miguu, 
lakini hawakulalamika. Watoto wao walikatwa 
vipande vipande mbele yao, wakaadhibiwa kwa 
moto na maji; lakini wakajizuia wasishindane na 
shari kana kwamba ndio watoto wachanga. Nani 
awezaye kuthibitisha kwamba duniani kuna umati 
mmojawapo kati ya nyimati za manabii wote 
ambao baada ya kusikia amri ya Mungu ulijifanya 
mnyonge na kuachana na kushindana na maadui 
juu ya kuwa na uwezo wa kijilipiza kisasi, jinsi 
walivyojifanya hao? Nani anao uthibitisho wa 
jambo hili kwamba katika dunia kulikuwa na 
kundi lolote lingine ambalo juu ya kuwa na 
ushujaa, jumuiya, nguvu, uwezo wa kushindana, 
na kuwa na sifa za utu ume na ushujaa, 
likaendelea kusubiri kwa miaka kumi na mitatu 
juu ya kuudhiwa na kujeruhiwa na maadui katili? 
Subira hii ya Sayyidi na Bwana wetu na masahaba 
zake haikuwa kuwa udhaifu, bali katika zama hizo 
za subira pia masahaba wajitoleao walikuwa na 
mikono hiyo hiyo walivyoitumia baada ya 
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kuamrishwa kufanya jihadi. Na wakati mwingine 
vijana elfu moja waliwashinda maaskari 
wapiganaji laki moja wa wapinzani. Ikawa hivi ili 
watu wajue kwamba subira waliyoonyesha katika 
Makka juu ya ukatili wa maadui haikuwa kwa 
sababu woga na unyonge, bali kwa kusikia amri 
ya Mungu wakaacha silaha na wakawa tayari 
kuchinjwa kama mbuzi na kandoo. Bila shaka 
subira ya aina hii yazidi uwezo wa kibinadamu. 
Na tukisoma historia ya dunia nzima na ya 
manabii wote, hatukuti khulka njema hizo katika 
umati wowote na katika wafuasi na nabii yeyote. 
Na kama tunasikia habari ya subira ya baadhi ya 
watu wa zamani, mara inapita moyoni kwamba 
dalili inaonyesha uwezekano wa subira hiyo kwa 
kweli iwe kwa sababu ya woga na kukosa uwezo 
wa kulipiza kisasi. Lakini kundi la watu ambao 
kwa kweli wanao ufundi wa kiaskari na ni 
mashujaa na wenye moyo madhubuti, kisha 
wateswe na watoto wao wauawe na wajuruhiwe 
kwa kupigwa mikuki, lakini hata hivyo 
wasishindane na uovu, hii ndiyo sifa ile ya utu 
ume ambayo ilidhihirishwa kikamilifu yaani kwa 
miaka kumi na mitatu mfululizo na Mtume wetu 
Mtukufu na masahaba zake. Subira ya aina hii 
ambapo kila saa walikabili mabalaa yaliyoendelea 
hadi muda wa miaka kumi na mitatu, kwa kweli 
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haina kifani; na kama mtu ana shaka, basi na 
atuambie kwamba mfano wa subira ya aina hii 
uko wapi katika wakweli wa zamani? 

a hapa jambo hili pia lapaswa kukumbuka 
kwamba dhuluma nyingi kiasi hicho 
waliyofanyiwa masahaba, wakati wa dhuluma ya 
namna hiyo Mtume wetu s.a.w. hakuwaambia njia 
yoyote ya kujilinda kwa kufikiria mwenyewe, bali 
mara kwa mara akasema tu subirini juu ya mateso 
hayo yote. Na kama mtu aliomba ruhusa ya 
kushindana nao, basi akamzuia akisema 
nimeamriwa kufanya subira. Ilmuradi, daima 
Mtume Mtukufu s.a.w. aliendelea kusisitizia 
subira mpaka amri ya kushindana ikaja kutoka 
mbinguni. Sasa tafuteni mfano wa subira ya aina 
hii katika watu wote wa awali na wa baadaye. 
Kisha kama iyumkinike, tafuteni mfano wake 
katika wafuasi wa Hadhrat Musa au katika 
wanafunzi wa Hadhrat Isa a.s. kisha tuelezeni. 

Muhtasari wa mazungumzo ni kwamba iwapo 
Waislamu wanao mfano huu wa subira na 
kujiepusha na shari na hulka njema, ambao 
wanaona fahari kwayo mbele ya dunia nzima, basi 
ni ujinga gani huu na bahati mbaya na nuhusi ya 
amali kwamba mfano huu sasa umetupiliwa 
mbali! Masheikh majahili — Mungu Awape 

N 
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mwongozo — wamewadanganya sana watu wa 
kawaida. Na wamesema ufunguo wa kuingia 
Peponi ndio kitendo hicho hicho kilicho dhuluma 
dhahiri na ukatili na kinyume na hulka ya 
kibinadamu. Je, hii inaweza kuwa kitendo chema 
kwamba mtu fulani, kwa mfano, kwa mawazo 
yake anaenda madukani, nasi hatuhusiani naye 
kabisa, hata hatujui jina lake wala huyo hatujui, 
lakini kwa kumwua tumemfyatulia risasi. Je, hii 
ndiyo maana ya dini? Kama hicho ni kitendo 
chema, basi wanyama mbuai wanawazidi 
binadamu katika wema wa aina hii! Mungu 
Atukuzwe! Watu hao walikuwa wakweli namna 
gani na walikuwa na roho ya manabii ndani 
mwao, maana Mungu alipowaamuru huko Makka 
kwamba msishindane na uovu hata mkikatwa 
vipande vipande, basi wakawa wanyonge na 
wadhaifu kama watoto wachanga baada ya kupata 
amri hii, kana kwamba mikono yao imeishiwa 
nguvu. Baadhi yao wakauawa kwa njia hii pia 
kwamba ngamia wawili wakasimamishwa 
pamoja, na miguu yao (hao waumini) ikafungwa 
kikiki kwa ngamia hao kisha ngamia 
wakakimbizwa kuelekea pande tofauti, nao 
wakachanika papo hapo inavyokatwa karoti au 
figili. Lakini ni masikitiko kwamba Waislamu na 
hususan masheikh hawajali matukio hayo yote. Na 
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sasa wanadhani kana kwamba dunia nzima ndiyo 
windo lao. Na kama vile mwindaji baada ya 
kumgundua swala katika pori fulani, anamwendea 
kwa kujificha-ficha na hatimaye kwa kupata fursa 
anafyatua bunduki, hivyo ndivyo zilivyo hali za 
masheikh wengi. Hawajui katu huruma ya 
kibinadamu ni kitu gani; kwao kumfyatulia bila 
sababu bastola au bunduki mtu asiyetazamia 
imefahamika kuwa ndiyo Islamu. Wako wapi kati 
yao ambao wapate kupigwa na wakasubiri. Je, 
Mungu Ametuamrisha kwamba sisi bila sababu 
yoyote pasipo uthibitisho wa hatia yoyote 
tumdunge mtu kisu na kumkata vipande vipande 
au tumwue kwa bunduki kwa kumkuta hayuko 
macho, ilhali hatumjui yeye wala hatujui sisi. Je, 
dini ya aina hii yaweza iwe imetoka kwa Mungu 
inayofundisha mwendelee kuwaua watu wa 
Mungu wasio na dhambi, wasio na hatia, wala 
hawajahubiriwa nanyi mtaingia Peponi! Ni jambo 
la kusikitisha, tena ni la aibu, kwamba mtu 
ambaye hatuna uadui naye wowote wa zamani, 
bali hata hatumtubmui, yeye anawanunulia watoto 
wake kitu kutoka duka fulani au ameshughulikia 
kazi yake halali, nasi bila sababu yoyote pasipo 
uhusiano wowote tukamfyatulia bunduki na 
kumfanya mara moja mke wake kuwa mjane, 
watoto wake kuwa mayatima na nyumba yake 
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kuwa penye maombolezo. Njia hiyo imeandikwa 
katika Hadithi gani au imeandikwa katika aya 
gani? Yuko sheikh yeyote aijibuye? Majahili 
wamesikia neno 'jihadi', kisha kwa udhuru huu 
wametaka kutimiza tamaa za nafsi zao, ama kwa 
wazimu tu wamepata kumwaga damu. 
Tumeshaandika sasa hivi kwamba katika zama za 
Mtume wetu s.a.w. Islam ilipoinua upanga, huo 
ukainuliwa ambapo Waislamu wengi walikwisha 
ingia makaburini kwa panga za makafiri. 
Hatimaye ghera ya Mungu ikataka kwamba watu 
wauao kwa panga nao wauawe kwa panga. 
Mungu ndiye Karimu, Rahimu na Mpole na 
mwenye kuvumilia sana, lakini hatimaye Yu 
Mwenye ghera pia kwa wakweli. Nastaajabia 
kwamba mtu yoyote asipowaua Waislamu katika 
zama hizi kwa sababu ya dini, basi kwa amri gani 
hao wanawaua watu wasio na hatia. Kwa nini 
masheikh wao hawawakatazi kufanya matendo 
hayo yasiyofaa yanayovunja sifa ya Islamu. Chini 
ya serekali hii ya Kiingereza, Waislamu wanapata 
raha nyingi namna gani; je yupo yeyote awezaye 
kuzihesabu? Bado wengi watakuwa hai 
walioshuhudia kadiri fulani zama za Makalasinga. 
Sasa hao hao waelezee katika zama za 
Makalasinga ilikuwaje hali ya Waislamu na 
Islamu. Desturi moja ya muhimu ya Islamu ya 
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kutoa adhana ya sala ilichukuliwa kuwa hatia. 
Kulikuwa hakuna ambaye angethubutu kutoa 
adhana kwa kupaza sauti kisha angeepuka 
mafumo na mikuki ya Makalasinga. Basi sasa, je, 
Mungu Amefanya vibaya kwamba Akawaokoa 
Waislamu katika dhuluma ya Makalasinga na 
kuwajalia utawala wa amani wa serekali ya 
Kiingereza. Na kwa ujaji wa serekali hii 
Waislamu wa Panjab kana kwamba wakasilimu 
upya. Kwa kuwa malipo ya hisani ndiyo hisani, 
kwa hiyo haitupasi tukatalie neema hii ya Mungu, 
tuliyojaliwa baada ya maelfu ya maombi, badala 
ya utawala wa Makalasinga. 

Nami wakati huu nawasihi kwa kukazania 
jumuiya yangu wanaoniamini kuwa Masihi 
Mau‘udi kwamba waachane na mazoea haya 
mabovu. Mungu Amenituma nikiwa Masihi 
Mau‘udi na Amenivika vazi la Hadhrat Masihi bin 
Mariamu, kwa hiyo nasihi kwamba mwepukane 
na shari na mwahurumie wanadamu. Mwitakase 
mioyo yenu isiwe na bughudha na inadi kwani 
kwa mazoea haya mtakuwa kama malaika. Chafu 
na najisi ilioje dini ile ambamo hamna huruma 
kwa binadamu, na najisi ilioje njia ile iliyojaa 
miba ya bughudha ya nafsi. Basi nyinyi mlio 
pamoja nami msiwe hivyo. Fikirini mmefaidika 
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nini na dini. Je, hii tu kwamba saa zote mazoea 
yenu yawe kuwaudhi watu? Hasha, bali dini ndiyo 
kwa kupata maisha yale yaliyomo ndani ya 
Mungu. Na maisha hayo hakuyapata mtu wala 
hatayapata hata baadaye isipokuwa hapo tu 
ambapo sifa za Mungu ziingie ndani ya mtu. Kwa 
ajili ya Mungu warehemuni wote ili mrehemiwe 
kutoka mbinguni. Njoni, nikawafundishe njia 
itakayoifanya nuru yenu izishinde nuru zote, nayo 
ndiyo hii kwamba mwachane na inadi na husuda 
zote mbovu na muwe mnawahurumia wanadamu 
na mjipoteza ndani ya Mungu. Na pamoja na hayo 
mjipatie utakaso wa hali ya juu. Hiyo ndiyo njia 
ambayo kwayo miujiza inatendeka na maombi 
yanakubalika na malaika wanashuka kusaidia. 
Lakini hii siyo kazi ya siku moja; jisogezeeni 
mbele, jisogezeeni mbele. Jifunzeni kwa dobi yule 
ambaye kwanza anazichemsha nguo katika 
marigedi na anazidi kuchemsha mpaka athari za 
moto zinatenga uchafu na taka za aina zote kutoka 
kwa nguo. Kisha anaamka asubuhi na anafika 
penye maji na analowesha nguo katika maji na 
anazipiga-piga mara kwa mara juu ya mawe, 
ndipo uchafu ule uliokuwa ndani ya nguo na 
ukawa sehemu yake, mara moja unaanza 
kutengana, kidogo kwa kuchemshwa katika maji 
ya moto na kidogo kwa kupigwa-pigwa na mkono 
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wa dobi kwa kuzilowesha katika maji, mpaka 
nguo zinakuwa nyeupe kama zilivyokuwa 
mwanzoni. Hiyo ndiyo njia ya kuwa nyeupe kwa 
nafsi ya binadamu, na wokovu wenu wote 
unautegemea weupe huu. Hilo ndilo jambo 
ambalo Mwenyezi Mungu Anasema ndani ya 
Kurnai Tukufu: 

6
 

Yaani, nafsi ile imepata kuokoka iliyotakaswa 
katika uchafu wa aina aina. Angalieni! 
nimewajieni nikileta amri moja nayo ndiyo 
kwamba sasa jihadi ya upanga imekwisha, lakini 
jihadi ya kujitakasa nafsi zenu inaendelea. Na 
sikulisema hilo kwangu binafsi, bali hilo ndilo 
kusudio la Mungu. Kumbukeni Hadithi ile ya 
Sahihi Bukhari ambapo imeandikwa kumhusu 
Masihi Mau‘udi kwamba        ���� ���  

Yaani, Masihi atakapofika, atamaliza vita vya 
kidini. Basi nawaamrisha walioingia katika jeshi 
langu waondokewe na mawazo hayo. Wajitakase 
mioyo yao na wakuze huruma yao ya kibinadamu 
na wawahurumie wenye matatizo. Waeneze 
suluhu ardhini, kwani kwa njia hiyo dini yao 
itaenea. Na wasistaajabie kwamba itakuwaje 

                                      
6Ash-Shams, 91:10 
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hivyo! Kwani, kama vile Mungu pasipo kupitia 
njia za kawaida Alivyotumia kwa mahitaji ya 
kimwili katika uvumbuzi mpya wa zama hizi, 
elementi za ardhi na vitu vyote vya ardhini, na 
Akakimbiza magarimoshi kwa kupita hata 
mafarasi pia, ndivyo Yeye Atakavyotumia sasa 
malaika wa mbinguni kwa mahitaji ya kiroho bila 
kupitia mikono ya kibinadamu. Ishara kubwa 
kubwa za kimbinguni zitadhihirika, na ming’ao 
mingi itazuka itakayofumbua macho ya wengi, 
ndipo mwishoni watu wataelewa kwamba 
minghairi ya Mungu watu na vitu vingine 
vilivyofanywa kuwa Mungu, hayo yote yalikuwa 
makosa. Basi mwendelee kusubiri kwani Mungu 
anayo ghera zaidi kuliko nyinyi kwa ajili ya 
tauhidi yake. Na mwendelee kushughulikia 
kuomba isije mkaandikwa katika waasi. Enyi 
wenye njaa na kiu ya ukweli, sikilizeni kwamba 
hizi ni siku ambazo ziliahidiwa tangu mwanzo. 
Mungu hataahirisha sana mambo haya. Na jinsi 
mnavyoona kwamba taa inapowekwa juu ya 
mnara mrefu, basi mwanga wake unaenea mpaka 
mbali sana, au umeme unapometa upande mmoja 
mbinguni, pande zote zamulikika, ndivyo 
itakavyokuwa siku hizi. Kwani, Mungu kwa 
kutimiza bishara yake kwamba mahubiri ya 
Masihi yatatapakaa duniani kama umeme, au 
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kama mwanga wa taa ya mnara mrefu yataenea 
katika pande nne za dunia Ameisha andaa kila njia 
ardhini, na ameanzisha kikamilifu mipango mizuri 
ya garimosi, telegramu, meli na posta na njia 
rahisi za utalii. Basi hivyo vyote vilifanywa 
vipatikane ili itimie habari hii kwamba mwito wa 
Masihi Mau‘udi utang’arisha kila kona kama 
umeme. Na mnara wa Masihi uliotajwa katika 
Hadithi, kwa kweli uhakika wake ni huu tu 
kwamba mwito na nuru ya Masihi utaenea duniani 
haraka sana jinsi kutoka mnara mrefu sauti na 
nuru inavyofika mbali sana. Hivyo, garimoshi, 
telegramu, meli, posta na njia zote za kurahisisha 
mahubiri na kurahisisha safari ni alama maalum 
ya zama za Masihi ambayo manabii wengi 
wameitaja. Na Kurani pia inasema: 

7
 

Yaani, zama za mwito kwa wote zilizo zama za 
Masihi Mau‘udi8 ndizo zama ambapo ngamia 

                                      
7At-Takwiir, 81:5 
8Nimeshaandika mara kwa mara kwamba Masihi Mau‘udi siye 
nabii wa Kiisraeli bali amekuja akipata tabia na silika zake. 
KatikaTorati, Mtume wetu s.a.w. amefananishwa na Musa, 
basi ilibidi kwamba sawa na silisila ya Musa, mwishoni mwa 
silisila ya Muhammad s.a.w. pia Masihi mmoja awepo. 
Mwandishi. 
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hawatafaa, yaani njia mpya ya usafiri itapatikana 
kwa hiyo ngamia hawatahitajika. Na katika 
Hadithi pia imo kwamba:  ����� ��� ���� �� 	����  

Yaani, katika zama zile ngamia hawatafaa. Na 
zama za nabii mwingine yeyote hazikuwekewa 
alama hii. Basi, shukuruni kwamba yanafanywa 
matayarisho huko mbinguni kwa kueneza nuru. 
Katika ardhi zinataharaki baraka za ardhi, yaani, 
safarini na nyumbani na katika kila jambo 
mnashuhudia raha ambazo mababu zenu 
hawakuziona, kana kwamba dunia imegeuka 
kuwa mpya. Matunda yanaweza kupatikana katika 
wakati mmoja pasipokuwa msimu wake. Safari ya 
miezi sita inaweza kuwa katika siku chache. 
Habari kutoka maelfu ya maili zinaweza kufika 
mara moja. Kwa kurahisisha kila kazi mashine na 
mitambo inapatikana. Kama mkitaka mnaweza 
kusafiri katika garimoshi kama mlivyo katika 
bustani ya nyumbani. Je, hayajatokea mapinduzi 
ardhini? Basi, kwa kuwa mapinduzi ya ajabu 
yametokea ardhini, hivyo, Mungu Mweza 
Anataka hata mbinguni pia mapinduzi ya ajabu 
yatokee. Na hizo zote mbili ndizo alama za zama 
za Masihi. Na kuna ishara kwenye alama hizo 
hizo zilizomo katika ufunuo mmoja uliomo katika 
kitabu changu 'Barahin-e-Ahmadiyya', 
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ulioandikwa miaka ishirini kabla. Nao ndio huu: 
9

 
Yaani, ardhi na mbingu zote mbili zilikuwa 
zikifungwa kama mzigo, ambazo sifa zao 
zilifichikana. Nasi katika zama za Masihi 
tuliifungua mizigo yote miwili na kudhihirisha 
sifa za hiyo miwili.10 

Mwishoni ikumbukwe kwamba ingawa 
tumeshaandika kwa kirefu katika kijitabu hiki 
kwamba njia hii iliyopo ya kuwashambulia 
wafuasi wa dini nyingine, ipatikanayo baina ya 
Waislamu wanayoiita jihadi, hii siyo jihadi ya 
kisheria, bali ni kinyume kabisa cha amri ya 
Mungu na Mtume s.a.w. na ni dhambi kubwa, 
lakini kwa vile baadhi ya makabila ya Kiislamu 
yamekwisha zoea kushikilia njia hii, kwa hiyo 
haiyumkiniki kwao kwa urahisi kuachana na 
mazoea haya; bali yumkini wawe maadui katili wa 

                                      
9Al-Anbiyaa, 21:31 
10Je si kweli kwamba katika zama hizi mzigo wa ardhi 
umefunguka namna ambavyo kwamba maelfu ya mambo 
mapya ya hakika, sifa na mitambo inaendelea kudhihirika. 
Kwa nini, basi mzigo wa mbingu ubaki ukifungika. Kuhusu 
mzigo wa mbingu, manabii wa zamani nao walitabiri kwamba 
watoto na wanawake pia watafunuliwa na Mungu, na hizo 
zitakuwa zama za Masihi Mau‘udi. Mwandishi. 
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yule awasihiye na kwa jazba ya kighazi wanuie 
kumwua. Naam, ipo njia moja ninayofikiria 
moyoni mwangu, nayo ni hii kwamba kama 
Bwana Amiri, mfalme wa Kabul, anayeheshimika 
katika makabila ya Maafghan kiasi hiki kwamba 
labda mfano wake hautapatikana katika Amiri 
yeyote wa Kiafghani wa zamani, kama 
akiwakutanisha maulamaa mashuhuri, alifanye 
swala hili la jihadi lijadiliwe, kisha kwa njia ya 
maulamaa awatanabahishe watu wa kawaida 
kuhusu makosa yao, bali akiandikisha vijitabu 
vichache katika lugha ya Kipashto na maulamaa 
wa nchi hiyo, avisambaze kwa vingi, basi, kwa 
yakini juhudi ya namna hii itawaathiri sana watu, 
na harara ile wanayotapakaza masheikh wajinga 
baina ya watu wa kawaida itapungua pole pole. 
Na kwa yakini itakuwa bahati mbaya ya raia wa 
Amiri ikiwa Amiri hatajali marekebisho haya ya 
muhimu. Na matokeo yake ya mwisho ndiyo 
matatizo kwa serekali hiyo inayonyamaza juu ya 
fatuwa za namna hii za masheikh. Kwani, siku 
hizi masheikh na maulamaa hao wanayo mazoea 
kwamba wanamkufurisha mtu au dhehebu fulani 
kwa hitilafu kidogo ya kidini kisha zile fatuwa zao 
za jihadi na kadhalika zilizopo kuhusu makafiri 
wanazijirisha dhidi ya hao pia. Basi, katika hali hii 
Amiri pia hawezi kusalimika na fatuwa hizo. 
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Yumkini hao masheikh wakati mwingine 
wakimkasirikia Amiri kwa jambo dogo wamtoe 
nje kutoka katika dini ya Kiislamu, kisha kwa 
fatuwa zile zile za jihadi ziandikwe dhidi yake pia 
ambazo wanawaandikia makafiri. Basi, bila shaka, 
watu ambao wanayo madaraka ya kumfanya mtu 
kuwa mumini au kafiri na kisha kumwandikia 
fatuwa ya jihadi dhidi yake, ni watu wa hatari 
ambao Amiri pia asitulie kwa upande wao. Na bila 
shaka watu hao ndio chanzo cha uasi kwa kila 
serikali. Raia maskini wako chini ya mamlaka ya 
watu hao, na mioyo yao imo katika mkono wao, 
waielekeze upande wowote wautakao na papo 
hapo waulete uharibu mkubwa. Basi, si jambo la 
dhambi kwamba raia watolewe katika kucha zao, 
na kwa upole wafahamishwe hakika yenyewe ya 
swala la jihadi. Islamu haifundishi kamwe 
kwamba Waislamu wawe kama maharamia na 
wezi na watimize tamaa za nafsi yao kwa udhuru 
wa kufanya jihadi. Na kwa kuwa katika Islamu 
jihadi haisihi katu bila amri ya mfalme, na raia pia 
wanaijua, hivyo, inahofiwa kwamba watu wasio 
na habari ya uhakika ulivyo, wamlaumu mfalme 
mioyoni mwao kwamba kwa idhini yake hayo 
yote yanatendeka. Kwa hiyo, hii ni faradhi kabisa 
ya Amiri kujibidiisha sana iwezekanavyo 
kukomesha fatuwa hii potofu, kwani hapo 
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itaonekana kama jua ling’aavyo kwamba Bwana 
Amiri hahusiki na habari hii na thawabu pia 
ataipata. Kwani, kwa kuangalia haki za wanadamu 
hakuna wema zaidi kuliko kuokoa shingo za 
waliodhulumiwa katika panga za wadhalimu. Na 
kwa kuwa wafanyao matendo kama hayo, na 
kutumia upanga kwa nia ya kuwa ghazi, wengi 
wao ndio Maafghan ambao wengi wao wanaishi 
katika nchi ya Amiri, kwa hiyo Mwenyezi Mungu 
Amemjalia Amiri nafasi hii kwamba katika kazi 
zake kubwa za uamiri wake aache nyuma yake 
kumbukumbu la urekebisho huu adhimu. Na 
mazoea hayo ya kikatili yanayoharibu jina la 
Uislamu, awaachishe Waafghani hayo sawa na 
uwezo wake. La, sivyo, sasa zama za Masihi 
Mau‘udi zimeshawadia; sasa kwa vyovyote 
Mwenyezi Mungu Ataleta sababu kutoka 
mbinguni hata kwamba ardhi iliyojaa dhuluma na 
umwagaji wa damu bila haki, sasa itajaa uadilifu, 
amani na usuluhisho. Na watabarikiwa wale 
maamiri na wafalme ambao watashughulikia kiasi 
chochote kutekeleza jambo hili. 

Baada ya kuandika hayo yote, ningependa 
kuieleza serekali yetu mhisani habari moja. 
Ingawa najua serekali yetu hii ni serekali yenye 
akili na busara, lakini ni faradhi yetu pia kwamba 
kama kuna shauri yoyote njema iifaayo serekali na 
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watu wote kwa jumla, basi na tuitoe. Nayo ndiyo 
hii kwamba nionavyo mimi, ni jambo la hakika na 
la yakini kwamba mazoea hayo ya kikatili 
yanayopatikana katika Waafghan wa mpakani na 
mara kwa mara mtu asiye hatia anauawa, sababu 
zake nilivyokwishaeleza ni mbili; (1) kwanza 
wale masheikh ambao wanayo itikadi kwamba 
kuwaua watu wa dini zingine na hasa Wakristo ni 
jambo la thawabu kubwa na kwa njia hii neema 
kubwa sana za Peponi zitapatikana ambazo 
haziwezi kupatikana kwa sala wala hija wala zaka 
wala kwa kitendo kingine chochote chema. 
Naelewa vizuri kwamba watu hao wanaendelea 
kisirisiri kuwafikishia watu wa kawaida mawaidha 
kama hayo. Hatimaye kwa kusikia usiku na 
mchana mawaidha kama hayo, watu hao ambao 
baina yao na hayawani kuna tofauti kidogo tu, 
wanaathirika sana na wanakuwa wanyama mbuai 
na hawabakiwi na huruma hata kidogo na 
wanamwaga damu kikatili hata kwamba mwili 
unatetemeka. Na ingawa nchi za mipakani na za 
Kiafghani zimejaa sana masheikh wa aina hii 
ambao wanatoa mawaidha kama hayo, lakini rai 
yangu ndiyo kwamba katika Panjab na India pia 
masheikh wa aina hii hawakosekani. Kama 
serekali tukufu imeyakinia kwamba masheikh 
wote wa nchi hii hawana kabisa mawazo kama 
hayo, basi yakini hiyo bila shaka inapaswa 
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kufikiriwa upya. Nionavyo, masheikh wengi 
wanaokaa msikitini wasioelimika, wepesi wa 
kuhamaki, ndio ambao hawajaepukana na 
mawazo hayo machafu. Kama wangekuwa na 
mawazo kama hayo sawa na mwongozo wa Neno 
Takatifu la Mwenyezi Mungu, hapo 
ningewachukulia wenye udhuru, kwani kwa kweli 
mtu huwa na udhuru katika mambo ya itikadi. 
Lakini nasema kweli kabisa kwamba hao kama 
walivyo maadui wa kisirisiri wa serekali hii 
adilifu kusahau hisani za serekali, ndivyo walivyo 
wenye hatia na waasi wa Mwenyezi Mungu. 
Kwani nimekwisha eleza kwa kirefu kwamba 
Neno la Mwenyezi Mungu halifundishi kabisa 
tuwaue hivyo wasiokuwa na hatia, na aliyeelewa 
hivi anatengana na Islamu. (2) Sababu ya pili ya 
mauaji hayo ya kihalifu yanayofanyika kwa 
udhuru wa kuwa ghazi, katika rai yangu, ndio 
mapadre pia waliosisitiza kupita kiasi kwamba 
katika Islamu jihadi ni faradhi, na kuua mataifa 
mengine ni jambo la thawabu kubwa katika dini 
ya Waislamu. Nionavyo mimi, watu wa mpakani 
hata hawakuwa na habari ya swala la jihadi. Hilo 
wamelikumbusha mapadre. Ninayo dalili hii 
kuthibitisha fikara yangu kwamba matukio kidogo 
sana kama hayo yalikuwa yanasikika bali 
twaweza kusema kulikuwa hakuna kabisa kabla 
mapadre walikuwa hawajaeneza magazeti,  
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majarida na vitabu kama hivyo katika nchi za 
mpakani. Bali, serekali ya Makalasinga 
ilipokwisha nchini humu na mahali pao wakaja 
Waingereza hapo Waislamu kwa jumla 
wakafurahi sana kwa mapinduzi hayo, na watu wa 
mpakani pia wakafurahi mno. Kisha mnamo 
mwaka 1849 Padre Pfander alipoandika kitabu 
''Mizan ul Hak'' na kutapakaza katika India, 
Panjab na nchi za mpakani, na humo si tu alitumia 
maneno ya kuondolea heshima Islamu na Mtume 
wa Islamu s.a.w., bali akaeneza baina ya malaki 
ya watu kwamba katika Islamu kuwaua wafuasi 
wa dini zingine si tu inaruhusiwa, bali ni thawabu 
kubwa. Kwa kusikia maneno haya hayawani wa 
mpakani wasioelewa chochote cha dini yao 
wakaamka na wakawa na yakini kwamba bila 
shaka katika dini yetu kuwaua wafuasi wa dini 
zingine ni jambo la thawabu kubwa. Nimetafakari 
kwa makini sana kwamba matukio mengi ya 
mpakani na uadui mkali unaopatikana katika watu 
wa mpakani sababu yake ndiyo vitabu vya 
mapadre walimopita kiasi hao kutumia maneno 
makali na kueleza mara kwa mara habari ya 
jihadi, mpaka, hatimaye baada ya umashuhuri wa 
''Mizan ul Hak'' na athari yake yenye sumu, 
serekali yetu ililazimika mnamo mwaka 1867 
kutoa sheria nambari 23 ya mwaka wa 67 kwa 
kuwazuia mawazo ya kighazi ya makabila ya 
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mpakani. Sheria hii iliyahusu makabila sita ya 
mpakani. Na ilitumainiwa sana kwamba kwa 
sheria hiyo matukio ya mauaji yatakoma. Lakini 
ni masikitiko kwamba baada ya hapo maandiko 
makali na machafu ya padre Imadu ud Din wa 
Amritasar na mapadre wengine wachache wenye 
midomo michafu yaliharibu sana mapenzi na 
maelewano ya humu nchini. Kadhalika vitabu vya 
mapadre wengine, ambavyo hakuna haja ya 
kuvitaja havikuacha kasoro yoyote katika kupanda 
mbegu ya uadui nyoyoni. Ilmuradi, watu hao 
wakaleta madhara sana kwa masilahi ya serekali 
tukufu. Hatua hii ya serekali yetu yastahili 
kusifiwa sana kwamba serikali haikuwakataza 
Waislamu kutoa majibu ya vitabu kama hivyo. Na 
dhidi ya ukali huo, Waislamu nao wakatumia 
maneno makali lakini ukali huu ukawa dalili wazi 
ya moyo mkunjufu wa serekali. Na ufisadi 
uliotazamiwa kwa sababu ya vitabu vyenye 
kuaibisha ukakoma ndani kwa ndani kwa sababu 
ya kuthibitika nia njema na njia ya uadilifu ya 
serekali hii tukufu. Basi ingawaje tunalazimika 
kukiri kwa masikitiko kuhusu masheikh wa 
Islamu kwamba wakifuata swala potofu la jihadi 
waliyafundisha makabila ya mpakani wawe 
wanamwaga damu ya maafisa waheshimiwa wa 
serekali mhisani kwa panga zao, na hivyo waiudhi 
serekali yao mhisani pasipo hiki, lakini papo hapo 
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tunawasikitikia ‘masheikh’ wa Ulaya pia ambao 
ndio mapadre kwamba hao wakawachochea 
wasioelimika kwa maandishi makali yaliyo 
kinyume cha ukweli. Kwa kulishutumu mara 
maelfu swala la jihadi wakahakikishia mioyoni 
mwa Waislamu wasiostarabika kwamba katika 
dini yao jihadi ndiyo njia ya kumpatia mtu Pepo 
haraka sana. Kama hao mapadre walikuwa 
hawakunuia vibaya nyoyoni, iliwapasa kunyamaa 
kwa kutambua uhakika ndani kwa ndani kwa 
kuzilinganisha jihadi za Hadhrat Musa a.s. na 
Hadhrat Yusha a.s. na jihadi ya Mtume wetu 
s.a.w. Hata kama tukikubali kwamba waliohimiza 
kuleta fitina hii ya kuwachokoza watu wa kawaida 
ndio masheikh wa Kiislamu, bado uadilifu wetu 
unataulazimu kukiri kwamba kuleta fitina hii 
maandishi ya mapadre pia yamechangisha kiasi 
fulani ambayo wayaandikayo mara kwa mara 
kuwalalamikia Waislamu. Ni masikitiko kwamba 
baadhi ya majahili baada ya kutenda jambo fulani 
wanajiweka kando, lakini serekali ya Kiingereza 
yaikabili matatizo. Kwa kuondoa matatizo hayo, 
naona shauri bora ndiyo ile iliyoifuata serekali ya 
Urumi siku hizi, nayo ndiyo hii kwamba kwa 
kujaribu kila dhehebu likatazwe kabisa kwa miaka 
michache lisitaje katu kwa uwazi au kwa 
kudokeza dhehebu jingine katika maandishi yao 
wala katika hotuba zao. Naam, ipo hiyari ya 
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kueleza sifa bora za dini yake kadri apendayo. 
Kwa njia hii itakoma kupanda mbeu za bughudha 
mpya na zile za zamani zitasahaulika, na watu 
wataelekea kupendana na kupatana. Na watu 
wasiostarabika wa mpakani watakapoona 
kumepatikana baina ya mataifa kusuhubiana na 
kupendana kiasi hiki basi hatimaye hao nao kwa 
kuathirika watawahurumia Wakristo namna 
Mwislamu amhurumiavyo nduguye. Na tadbiri ya 
pili ni hii kwamba kama masheikh wa Panjab na 
India kwa kweli wanapinga swala ya jihadi, basi 
na waandike vijitabu kuhusu habari hii na 
kuvitafsirisha katika Kipashto na kuvieneza katika 
makabila ya mpakani. Bila shaka hivyo vitaleta 
athari kubwa, sharti hayo yote yafanyike kwa 
moyo wa kweli na jazba na sio kwa unafiki. 
Amani iwe juu ya wale wanaofuata mwongozo. 

 
Mtangazaji, Mnyeneykevu,  
Mirza Ghulam Ahmad, Masihi Mau‘udi  
Mungu Amsamehe, 
Kutoka Qadian. 
Kiliandikwa: 22 Mei 1900 
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NYONGEZA YA KIJITABU 'JIHADI' 
Hakika hasa ya madai ya kuwa Isa 
Masihi na Muhammad Mahdi, na ombi 
moja mbele ya Mheshimiwa Viceroy 

Ingawa nimeshaeleza tayari jambo hili katika 
vitabu vyangu vingi kwamba madai yangu ya 
kuwa Isa Masihi na pia Muhammad Mahdi 
hayamaanishi kwamba kwa kweli mimi ni 
Hadhrat Isa a.s. nami kwa kweli ni Hadhrat 
Muhammad Mustafaa s.a.w., hata hivyo wale 
wasiosoma kwa makini vitabu vyangu wanaweza 
kuingiwa na shaka kana kwamba nimedai 
nimefanywa hao wawili, na kana kwamba nadai 
kwamba roho hasa za manabii hao wawili 
watukufu zimeingia ndani mwangu. Lakini sivyo 
hivyo, bali hakika hasa ni kwamba kuhusu zama 
za mwisho manabii wa zamani walitabiri kwamba 
hizo zitakuwa zama zitakazojaa dhuluma ya aina 
mbili. Dhuluma moja itazihusu haki za viumbe, na 
dhuluma ya pili itazihusu haki za Muumba. 
Kuhusu haki za viumbe dhuluma itakuwa kwamba 
kwa jina la jihadi wanadamu watamwagwa damu 
hata kwamba mtu atakayemwua asiye na hatia 
atadhani kana kwamba kwa mauaji hayo anapata 
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thawabu kubwa. Na zaidi ya hayo, wanadamu 
watateswa kwa mateso ya aina nyingi kwa udhuru 
wa kuwa na ghera ya dini. Basi zama zenyewe 
ndizi hizi, kwani sawa na imani na uadilifu, kila 
mcha-Mungu analazimika kukiri katika zama hizi 
kwamba, kwa mfano, siku zote kabila 
lisilostaarabika likaalo mpakani linawaua maofisa 
hao Waingereza ambao ni waliinzi wao au 
waliinzi wa uhai na heshima za Waislamu walio 
ndugu zao wa kitaifa; hii ni dhuluma dhahiri 
namna gani na kuvunja haki za watu! Je, 
hawakumbuki zama za Makalasinga ambao 
walikuwa tayari kuua kwa kutolewa adhana ya 
sala tu. Serekali ya Kiingereza imefanya dhambi 
gani ambayo kwa sababu yake wanaadhibiwa 
hivyo wahesimiwa maofisa wake. Serekali hii 
mara baada ya kuingia katika Panjab iliwatolea 
Waislamu uhuru kamili katika dini yao. Sasa, si 
tena zama za kupigwa hata kwa kutoa adhana ya 
sala kwa sauti ndogo; bali sasa toeni adhana kwa 
kupanda juu ya minara mirefu. Na misikitini 
mwenu salini sala za jamaa, hakuna kizuizi. 
Katika zama za Makalasingia, maisha ya 
Waislamu yalikuwa kama ya watumwa. Na sasa 
kwa utawala wa Kiingereza wamepata mara 
nyingine heshima yao. Uhai, mali na heshima zote 
tatu ziko salama, milango ya maktaba za Kiislamu 



SEREKALI YA KIINGEREZANA JIHADI 

 
37 

imefunguliwa. Basi, je, serekali ya Kiingereza 
imefanya wema au imefanya ubaya? Katika zama 
za Makalasinga makaburi pia ya Waislamu 
waheshimiwa yalikuwa yanafukuliwa. Tukio la 
huko Sarhind pia litakuwa halikusahaulika hadi 
sasa. Lakini serekali hii yalinda makaburi yetu pia 
kama iwalindavyo wazima wetu. Sisi tunaishi 
vizuri namna gani chini ya serekali ya heri na 
amani ambayo haijadhihirisha chuki ya dini hata 
kidogo. Mwislamu sawa na dini yake afanye 
ibada, ahiji, atoe zaka, asali au aeleze kwa 
kutumwa kutoka kwa Mungu kwamba mimi ni 
mujadidi wa zama hizi, au ni wali, au ni Kutubu 
au ni Masihi au ni Mahdi, serekali yetu adilifu 
haina neno, isipokuwa kama yeye mtu huyo 
akiacha kutii aingiwe na fikara za kuasi. Kisha juu 
ya wema huu na hisani hizi za serekali, malipo 
yake yanayotolewa na Waislamu ndiyo kwamba 
wanawaua maofisa hao pasipo haki, pasipo 
dhambi, pasipo kosa, ambao wanashughulikia 
kutumikia nchi usiku na mchana kwa uadilifu. Na 
kama mkisema watu hao ni wa mpakani; 
Waislamu wa nchi hii na masheikh wao wanayo 
dhambi gani, basi jibu lake tunalotoa kwa adabu 
ni kwamba lazima ipo dhambi, mkitaka mkubali 
au la. Nayo ndiyo hii kwamba upande mmoja 
tunapoona katika makabila yasiyostaarabika ya 
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mpakani shauku ya kuwa ghazi, basi upande wa 
pili hatuoni katika masheikh wa nchi hii huruma 
na jazba kwa serikali yao na wakuu wake 
Waingereza. Kama hao ndio waitakao heri kweli 
serekali hii tukufu, kwa nini, basi, hawatayarishi 
fatuwa kwa pamoja na kuieneza katika nchi za 
mpakani ili udhuru huu wa wajinga hao 
uondolewe kwamba sisi ni ghazi na tukifa tu 
tutakwenda Peponi. Mimi siwezi kuelewa 
kwamba masheikh na wafuasi wao wanadai sana 
kutii, lakini kwa nini hawawezi kuthibitisha 
huduma nzuri yoyote. Bali hapo nimelegeza tu 
waila wapo masheikh wengi pia walio chini ya 
lawama kubwa zaidi kuliko hiyo. Mungu na 
Awarekebishe nyoyo zao. Ilmuradi, kuhusu haki 
za watu dhuluma kubwa yatendeka katika taifa 
letu la Islamu. Mfalme mhisani atendewapo 
hivyo, basi watakuwaje wengine! Basi, Mungu 
akaona kutoka mbinguni dhuluma hii, kwa hiyo 
kwa kuirekebisha Alimtuma mtu mmoja mwenye 
tabia ya Hadhrat Isa Masihi a.s., na Akampa jina 
Masihi kama kivuli cha mtu kionekacho katika 
maji au kioo kinavyoweza kuitwa kimajazi kuwa 
mtu huyo. Kwani, mafundisho haya ninayosisitiza 
— yaani, wapendeni maaudi zenu na watakieni 
wema kwa jumla viumbe vya Mungu — ndiyo 
yaliyosisitizwa na yule Nabii mkubwa aliyepita 
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zamani aitwaye jina Isa Masihi. Na katika zama 
hizi baadhi ya Waislamu hali yao ndiyo kwamba 
badala ya kuwapenda maadui zao wanawaua bila 
haki kwa udhuru wenye aibu wa kidini, watu 
wasiofanya ubaya wowote, bali wakafanya wema. 
Kwa hiyo, ilikuwa hakuna budi kwa kurekebisha 
watu kama hao kwamba aje mtu mmoja akipata 
ufunuo kutoka kwa Mungu ambaye anayo tabia ya 
Hadhrat Masihi na amekuja na ujumbe wa suluhu. 
Je, katika zama hizi haikuwepo haja ya mtu 
ambaye ndiye mithili ya Isa Masihi? Bila shaka 
ilikuwepo haja. Kwa kuwa miongoni mwa mataifa 
ya Kiislamu mamilioni ya watu wanapatikana juu 
ya uso wa ardhi ambao mazoea yao ni kuwaua 
watu wa mataifa mengine kwa udhuru wa jihadi 
— bali baadhi yao, ilhali wanaishi chini ya kivuli 
cha serekali mhisani, hawawezi kuwapenda kwa 
ikhlasi kamili, hawawezi kuwa na huruma kamili 
ya kweli wala hawawezi kuepukana kikamilifu na 
unafiki — kwa hiyo, ilisikika haja kali sana ya 
mithili ya Hadhrat Masihi. Basi, mimi ndimi 
mithili yule niliyetumwa nikifanana na Masihi 
kiroho, nikiwa na ada na tabia yake. 

Na aina ya pili ya dhuluma ambayo anafanyiwa 
Mwumba, ndiyo itikadi ya Wakristo wa zama hizi 
kuhusu Mwumba ambayo imepita mipaka yote. 
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Hakuna shaka ndani yake kwamba Hadhrat Isa 
a.s. ni nabii mkubwa wa Mwenyezi Mungu. Na 
bila shaka, Isa Masihi ni mpendwa wa Mungu, 
mteule wa Mungu, Nuru ya dunia, jua la 
mwongozo, na aliyemkurubia Mungu na 
aliyewekwa karibu na Kiti chake cha Enzi. Na 
mamilioni ya watu wanaompenda kweli na 
wanafuata maagizo yake na kushikilia miongozo 
yake, hao watasalimika katika jahanamu. Lakini 
hata hivyo ni kosa kubwa na kufuru kwamba huyo 
mteule afanywe kuwa Mungu. Wapendwa wa 
Mungu huwa na uhusiano mkubwa na Mungu. 
Kwa sababu ya uhusiano huo kama wajiite 
'mwana wa Mungu' au waseme kwamba Mungu 
ndiye anayesema ndani yao, naye ndiye 
Anayejionyesha ndani yao, basi maneno haya pia 
katika hali fulani kwa maana fulani huwa sahihi 
ambayo yatafumbuliwa. Kwani, mtu akijipoteza 
katika Mungu na kisha kwa kulelewa kwa nuru 
yake anapojitokeza upya, basi kumhusu yeye mtu 
huyo kusema kimajazi kwamba ''Huyo siye yeye, 
bali ni Mungu Aliyedhihiri ndani yake'', ndiyo 
msemo wa kale wa wenye utambuzi wa Mungu. 
Lakini hiyo haimaanishi kwamba mtu huyo ndiye 
kweli Mola wa walimwengu. Watu wengi wa 
kawaida wanapata kuteleza mahali hapa penye 
hatari, na maelfu ya watawa, mawalii na manabii 
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waliofanywa Mungu, hao nao kwa kweli 
wamefanywa kwa sababu ya makosa hayo tu. 
Ukweli ndio huu kwamba watu wa kawaida 
wanapoona mambo ya roho na ya mbinguni basi 
hawawezi kufikia kina chake. Hatimaye kwa 
kupotosha kidogo na kuchukulia kidhahiri iliyo 
majazi wanaangukia kosa kubwa na upotevu. 
Basi, wataalamu wa Kikristo wa siku hizi nao 
wamenaswa katika kosa hilo hilo, na wanasisitiza 
Hadhrat Masihi a.s. kwa vyovyote afanywe 
Mungu. Basi, hii ni kughusubu haki ya Mwumba. 
Na ili kuimarisha haki hii na kuingiza mioyoni 
adhama ya Tauhidi, Nabii mmoja Mtukufu 
amepita huko Arabuni aliyeitwa Muhammad na 
Ahmad, amani za Mungu zisizohesabika ziwe juu 
yake. Sheria ilikuwa imegawanyika katika sehemu 
mbili. Sehemu kubwa ilikuwa:  ��	���  ��  

Yaani, Umoja wa Mungu. Na sehemu ya pili 
ndiyo kwamba wahurumieni wanadamu na 
watakieni mnayojitakia. Basi, kati ya sehemu hizo 
mbili Hadhrat Masihi aliisisitiza kuwahurumia 
wanadamu, maana zama zile zilihitaji usisitizo 
huo. Na sehemu ya pili iliyo sehemu kubwa yaani:  ! ��� "� #� ��" #  iliyo chanzo cha adhma na Tauhidi ya 
Mungu, akaikazania Hadhrat Muhammad Mteule 
s.a.w. kwani zama hizo zilihitaji mkazo wa aina 
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hiyo. Kisha baada yake zimewadia zama zetu 
ambamo tumo ndani yake sasa. Katika zama hizi 
makosa hayo mawili yamefikia kileleni. Yaani, 
kukiuka haki za wanadamu na kuua watu wasio na 
hatia kuliingia katika itikadi ya Waislamu. Na 
kwa sababu ya itikadi hii potovu, wasiostaarabika 
wakawaua maelfu ya wasio na hatia. Na upande 
wa pili ukiukaji wa haki ya Muumba pia ukafikia 
kileleni na ukaingia katika itikadi ya Wakristo 
kwamba Mungu ambaye wanadamu na malaika 
wanapaswa kumwabudu ndiye Masihi. Na 
wakazidi kupita mipaka kiasi hiki kwamba ingawa 
sawa na itikadi yao kuna miungu watatu, lakini 
kwa kitendo katika dua na ibada ni mmoja tu 
anayechukuliwa yaani Yesu. Sehemu hizo mbili 
za ukiukaji wa haki, yaani haki za wanadamu na 
haki za Mola wa wanadamu, zilikuwa zimefikia 
kikomo hata kwamba sasa kuna mushkili 
kupambanua kati ya hizo mbili sehemu ipi 
imefikia upeo wa mwisho katika kupita mipaka. 
Basi wakati huu jinsi Mungu Alivyoniita jina 
Masihi kulingana na ukiukaji wa haki za 
wanadamu na akanituma nikiwa mithili ya Masihi 
katika tabia, sifa, khulka na madaha yake, ndivyo 
Alivyoniita jina Muhammad na Ahmad kulingana 
na ukiukaji wa haki za Muumba, na ili kueneza 
Tauhidi akanituma nikiwa mithili ya Hadhrat 



SEREKALI YA KIINGEREZANA JIHADI 

 
43 

Muhammad Mteule s.a.w. Akinipatia tabia, sifa 
khulka, madaha na kunivisha vazi lake. Basi 
katika maana hiyo mimi ni Isa Masihi pia na 
Muhammad Mahdi vile vile. Masihi ni lakabu 
aliyopewa Hadhrat Isa a.s. ambayo maana yake 
amgusaye Mungu na ajipatiaye sehemu katika 
neema ya Mungu na Khalifa wake, na mwenye 
ikhlasi na ukweli. Na Mahdi ni lakabu aliyopewa 
Hadhrat Muhammad Mustafaa s.a.w., maana yake 
aliyeongoka kitabia, mrithi wa miongozo yote, na 
kivuli kamili cha jina ''Hadi'' (Mwongozi). Basi, 
fadhili na rehema ya Mwenyezi Mungu 
imenifanyia mrithi wa lakabu hizo zote mbili 
katika zama hizi na Amejumuisha lakabu hizo 
mbili katika dhati yangu. Basi, kwa maana hizo 
mimi ni Isa Masihi pia na Muhammad Mahdi vile 
vile. Na mjio huu unaoitwa Buruz katika istilahi 
ya Kiislamu. Basi nimejaliwa kuwa buruzi mbili: 
buruzi ya Isa a.s. na buruzu ya Muhammad s.a.w. 
Ilmuradi, dhati yangu kwa njia ya kuwa buruzi ni 
mchanganyiko wa sifa za manabii hao wawili. 
Nikiwa Isa Masih, kazi yangu ni kwamba 
niwazuie Waislamu kufanya mashambulizi ya 
kikatili na mauaji. Kama vile katika Hadihi 
ilivyoelezwa kwa wazi kwamba Masihi 
atakapokuja duniani mara ya pili, atakomesha vita 
vyote vya kidini, ndivyo hivyo inavyoendelea 
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kufanyika. Hadi tarehe ya leo Jumuiya ya watu 
karibu elfu thelathini au kidogo zaidi wapo 
pamoja nami11 ambao wanaishi katika sehmeu 
mbali mbali za India inayotawaliwa na 
Uiingereza. Na kila mtu anayejiunga nami na 
kuniamini kuwa Masihi Mau‘udi, kuanzia siku 
hiyo analazimika kuwa na itikadi hii kwamba 
katika zama hizi jihadi ni haramu kabisa, kwani 
Masihi amekwisha fika. Hasa kulingana na 
mafundisho yangu analazimika kuitakia serikali 
ya Kiingereza heri kwa moyo wa kweli, wala sio 
kiunafiki. Na hii ndiyo bendera ya suluhu 
iliyotwekwa; hata kama masheikh laki moja 
wangetaka kuanzisha mpango wenye athari kama 
huu ili kuzuia jihadi za kikatili isingeyumkinika 
kwao. Nami natarajia, Mwenyezi Mungu 
Akipenda, katika miaka michache tu jumuiya hii 
ibarikiwayo na ipendayo amani ambayo 
inaendelea kufuta mawazo ya jihadi na ughazi, 
itaongezeka hadi laki kadha, ndipo wafanyao 
jihadi ya kikatili watabadilika mawazo. 

Na nikiwa Muhammad Mahdi, kazi yangu ndiyo 

                                      
11Ijapokuwa watu mahsusi wenye elimu na busara sana 
watakuwa karibu elfu kumi, lakini watu wa kila aina ambao 
kati yao wapo pia wasiojua kusoma na kuandika, sio kidogo 
kuliko elfu thelathini, bali pingine wanazidi. Mwandishi. 
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kuimarisha duniani tena Tauhidi ya Mungu kwa 
ishara za mbinguni, kwani Sayyedna na Maulana 
Hadhrat Muhammad Mustafaa s.a.w. aliimarisha 
adhama, nguvu na kudura ya Mungu mioyoni 
mwa waabudu masanamu wa Arabuni kwa 
kuonyesha ishara za mbinguni. Kadhalika nami 
nimesaidiwa na Roho Mtakatifu. Yule Mungu 
ambaye Aliendelea kudhihiri kwa manabii wote, 
na Akadhihiri kwa Musa Kalimullah huko Turi na 
Akamwondokea Hadhrat Masihi mlimani Seiri na 
Akaangaza kwa Hadhrat Muhammad Mustafaa 
s.a.w. katika kilima cha Parani, ndiye huyo huyo 
Mungu Mweza Mtakatifu Amenidhihirikia, 
Akaongea nami na Akaniambia kwamba Yule 
Mtukufu ambaye manabii wote walitumwa kwa 
ibada yake, ndiye Mimi, Mimi peke yangu ndimi 
Muumba na Mmiliki na hakuna mshirika wangu, 
nami nimeepukana na kuzaliwa au kufa. Na 
imefafanuliwa kwangu kwamba itikadi ya 
Wakristo wengi wa dunia kuhusu Masihi, yaani 
utatu na kafara na kadhalika, haya yote ni makosa 
ya kibinadamu na ni kuachana na mafundisho 
sahihi. Mungu Amenijulisha moja kwa moja kwa 
Neno lake hai na Ameniambia kwamba kama 
ukikabili tatizo kwamba watu wanasema 
tuelewaje kwamba umetokana na Mungu, basi 
waambie kwamba juu yake dalili hii inatosha 
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kwamba ishara zake za mbinguni ni mashahidi 
wangu, maombi yanakubaliwa, habari za ghaibu 
zaelezwa kabla hazijatokea, na siri zile asizojua 
yeyote isipokuwa Mungu, zinadhihirishwa kabla 
hazijadhihirika. Na ishara ya pili ndiyo hii 
kwamba kama mtu akitaka kushindana nami 
katika mambo haya: kwa mfano, kukubaliwa dua 
fulani na kujulishwa mapema kwamba hiyo 
imekubaliwa, au kujua mambo ya ghaibu 
yanayozidi kikomo cha elimu ya mtu, basi huyo 
atashindwa katika mashindano haya, hata akiwa 
wa Mashariki au wa Magharibi. Hizo ndizo ishara 
nilizopewa mimi, ili kwa njia hizo niwawute watu 
kwenye Mungu wa kweli aliye Mungu kwa hakika 
wa roho zetu na miili yetu, ambaye kila mmoja 
atasafiri kwake siku moja. Hii ni kweli kwamba 
dini ile si kitu isiyo na nguvu ya Mungu. Manabii 
wote wamesema kuwa alama ya dini ya kweli 
ndiyo hii tu kwamba dini hiyo iwe na nguvu ya 
Mungu. Jambo hili pia linapaswa kukumbuka 
kwamba majina yote hayo mawili Aliyonipatia 
Mungu siyo tangu siku chache tu, bali katika 
kitabu changu Barahin-e-Ahmadiyya 
kilichochapishwa miaka ishirini hapo kabla, 
nimeitwa majina hayo mawili katika ufunuo wa 
Mwenyezi Mungu — yaani, Isa Masihi na 
Muhammad Mahdi — ili niwafikishie makundi 
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haya mawili ya Waislamu na Wakristo ujumbe 
nilioeleza hapo juu. Laiti mioyo ingetafuta ukweli 
na ingeiogopa siku ya mwisho, basi kila mtafuta 
ukweli alikwishapewa nafasi ya kujipatia utulivu 
kwangu. Dini ya kweli ndiyo dini iliyo na nguvu 
ya Mungu ndani yake na inaonyesha uso wa 
Mwenyezi Mungu kwa kazi za kimwujiza. Basi, 
mimi ni shahidi wa jambo hili kwamba dini kama 
hiyo ndiyo dini ya Tauhidi iliyo Uislamu ambamo 
kiumbe hakupewa daraja la Muumba. Na dini ya 
Kikristo pia ilikuwa imetoka kwa Mungu, lakini 
nasikitika kwamba sasa haikubakia juu ya 
mafundisho yale. Na pia nawasikitikia Waislamu 
wa zama hizi kwamba wamejinyima sehemu ya 
pili ya sheria ihusikanayo na huruma ya 
wanadamu, upendo na huduma yao, na wakiisha 
dai Tauhidi, bado wameshikwa na khulka za 
kikatili zilizo aibu. Nilijaribu mara nyingi 
kuwatenganisha na mazoea yao hayo, lakini 
nasikitika kwamba wanapatwa na baadhi ya 
mambo ya kuwachochea yanayoamsha  jazba zao 
za kinyama, nayo ndiyo maandishi ya baadhi ya 
mapadre wenye busara ndogo, yanayoathiri kama 
sumu, kwa mfano, vitabu vya padre Imaduddin, 
na vitabu vya padre Thakardas, na vitabu vya 
Safdar Ali, na kitabu cha Ummahatul Muminin, na 
kijitabu cha padre Riwari, vilivyojaa maneno ya 
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kumvunjia sana Mtume wetu s.a.w. heshima na 
kumkadhibisha. Hivyo ni vitabu ambavyo mtu 
yeyote miongoni mwa Waislamu atakayevisoma 
mara atapandwa na hasira kama hana subira na 
uvumilivu wa hali ya juu. Kwani, katika vitabu 
hivyo badala ya maelezo ya kielimu kuna matusi 
zaidi ambayo Waislamu wa kawaida hawawezi 
kustahamili. Padre mmoja mwenye kuheshimika 
anaandika katika gazeti lake lililokuwa linatolewa 
huko Lacknow kwamba kama (uchafuzi wa) 
mwaka 1857 unawezakana kutokea tena, basi huo 
utachochewa na vitabu vya padre Imaduddin. Sasa 
yafaa kufikiria kwamba maneno ya padre 
Imaduddin ni hatari namna gani ambayo kuhusu 
hayo padre mmoja mheshimiwa anaeleza rai hiyo. 
Hivi majuzi mimi nami nilipoona hasira baina ya 
Waislamu kwa sababu ya maandishi kama hayo, 
nikatoa mara chache majibu makali kidogo 
kimaandishi ya vitabu hivyo vyenye maneno 
makali. Kwa maandishi hayo nilikusudia hasira ya 
Waislamu ipoe kwa sababu ya pigo kwa pigo. 
Basi ingawa kwa maandishi yenye hekima hii 
Waislamu walifaidika na kwa kupata jibu la aina 
hii wakatulia, lakini titizo ni kwamba bado 
mapadre wanatoa mara kwa mara maandishi 
ambayo Waislamu wenye kukasirika haraka na 
wenye tabia kali hawawezi kuvumilia. Hii ni kazi 
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ya hatari sana kwamba Mapadre upande mmoja 
wanawasingizia Waislamu kwamba katika Kurani 
wameamrishwa kupigana jihadi siku zote na 
katika kila zama, kana kwamba hao wanaendelea 
kuwakumbusha desturi ya jihadi, na tena kwa 
kueneza maandishi makali wanaendelea 
kuwachokoza. Sijui watu hao ni majuha gani 
ambao hawazingatii kwamba kwa kuunganisha 
mbinu hizo mbili matokeo ya kutisha yaweza 
kutokea. Tumeshaandika mara nyingi kwamba 
Kurani Tukufu haifundishi kabisa jihadi hiyo. 
Hakika yenyewe ndiyo hii tu kwamba katika siku 
za mwanzo baadhi ya wapinzani walitaka kuzuia 
Islamu kwa upanga, bali kuiangamiza, basi Islamu 
iliwainulia upanga kwa kujilinda; na kuhusu hao 
tu iliagizwa wauawe au wasilimu. Basi amri hiyo 
ilikuwa mahususi kwa zama zile, haikuwa kwa 
sikuzote. Na Islamu haidhamini matendo ya 
wafalme yaliyofanyika kwa sababu ya makosa 
matupu au uchoyo baada ya zama za Mtume 
s.a.w. Sasa yule mtu ambaye anawakumbusha 
mara kwa mara Waislamu wasio na ujuzi swala la 
jihadi kwa kuwadanganya, yeye mtu huyo kana 
kwamba anataka kuchochea mazoea yao yenye 
sumu. Ingekuwa afadhali kama mapadre 
wakizingatia matukio sahihi ya historia wangesisitiza 
kwamba katika Islam hakuna jihadi, wala hakuna 
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amri ya kusilimisha kwa kutumia nguvu. Kitabu 
ambamo mpaka sasa aya hii imo kwamba 

12
 

— yaani, katika dini karaha haitakikani — je, 
kuhusu hicho tunaweza kudhani kwamba 
kinafundisha jihadi? Ilimuradi, hapa 
tuwalalamikieje masheikh! Bali tunawalalamikia 
mapadre wenyewe kwamba hawakushika njia 
iliyokuwa sahihi kweli na iliifaa serikali masilahi 
yake!! Kwa uchungu huo nilimwomba 
Mheshimiwa Kaimu wa Mfalme (Viceroy) mara 
mbili kwamba kwa muda fulani mtindo huu wa 
majadiliano wa kundi moja kukosoa dini ya kundi 
lingine ukomeshwe; lakini mpaka sasa maombi 
hayo hayajaangaliwa. Hivyo, sasa mara ya tatu 
namwomba Mheshimiwa tena kwamba njia hii ya 
kuzishambulia dini zingine ipigwe marufuku kwa 
miaka mitano kwa akali, na ikataliwe kabisa 
kwamba kundi moja lisishambulie katu kupinga 
itikadi za kundi lingine. Kwani, kwa sababu hiyo 
unafiki unaendelea kuzidi nchini siku hadi siku, 
mpaka vikao vyao kirafiki vya makundi mbali 
mbali vimekoma. Kwani wakati mwingine kundi 
moja linapata kulipinga kundi jingine kwa 

                                      
12 Al-Baqara, 2:257 



SEREKALI YA KIINGEREZANA JIHADI 

 
51 

upungufu wake wa ujuzi na upinzani huo kwa 
kweli hauwi sahihi na unahuzunisha sana mioyo, 
na pengine unazusha fitina, kama vile 
kuwashutumu Waislamu kuhusu jihadi. Bali, 
upinzani kama huo ukilikumbusha kundi la pili 
unazindua ile hamaki iliyokuwa imesahaulika na 
hatimaye unasababisha ufisadi. Basi, kama 
serekali yetu yenye busara iunde sheria hii kwa 
miaka mitano kwamba wafuasi wa madhehebu 
yote ya India iliyo chini ya serikali ya Kiingereza, 
pamoja na mapadri, wakatazwe kabisa 
wasishambulie katu dini zingine, bali wakutane 
kwa mapenzi na hulka. Na kila mtu aeleze uzuri 
wa dini yake, hapo nayakini kwamba mmea huu 
wenye sumu wa mafarakano na chuki 
unaoendelea kukua ndani kwa ndani utatokomea 
haraka sana. Na kazi hii ya serekali ikipata sifa 
bila shaka italeta athari (njema) juu ya watu wa 
mpakani pia, na yatadhihirika matokeo ya amani 
na suluhu. Huko mbinguni nako utashi wa Mungu 
unaoonekana ni kwamba njia za vita na mapigano 
zikome, na njia za suluhu na kupendana zipate 
kufunguliwa. Kama kuna ukweli fulani katika dini 
moja basi, ukweli huo unafaa udhihirishwe; haifai 
kuendelea kuzitolea aibu dini zingine. Pendekezo 
hili ninalotoa kulifuata au kulikubali si kazi ya 
kila mtawala; ni jukumu la watawala wenye 
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busara kubwa kwamba waelewe uhakika huu. 
Nasi tunategemea kwamba mheshimiwa kaimu wa 
Mfalme (Viceroy) Bwana Curzon lazima 
ataangalia ombi hili kwa sababu ya hulka kunjufu 
na hekima, kwa hima yake ya kifalme atalifanya 
pendekezo hili litekelezwe. Na kama sivyo, basi 
katika enzi yake njema achukue hatua kwa ajili ya 
Mungu ajaribu kuchunguza kwamba ni dini ipi 
kati ya dini zilizopo katika nchi hii ambayo ina 
nguvu ya Mungu. Yaani, wanavyuoni maarufu 
wote wa Waislamu, Waaria, Makalasinga, 
Wasanatan Dharm, Wakristo, Wabarhamu, 
Mayahudi na wengineo waagizwe kwamba kama 
kuna nguvu ya Mungu katika dini yao, ikiwa kwa 
sura ya utabiri au kwa sura nyingine, basi na 
waionyeshe. Kisha ikithibitika kwamba nguvu 
hiyo adhimu iliyo Nguvu Tukufu imo katika dini 
fulani, basi, dini hiyo iheshimiwe na kukubaliwa 
kuwa ya kweli. Na kwa kuwa nimejaliwa roho 
kutoka mbinguni kwa kazi hii, kwa hiyo kwanza 
kabisa kwa niaba ya Jumuiya yangu nzima 
najitokeza kuleta ombi kwamba niko tayari kwa 
mtihani huo kushindana na makundi mengine. Na 
pamoja na hayo naomba dua kwamba Mwenyezi 
Mungu daima Aistawishe serekali yetu hii 
ambayo chini ya kivuli chake nimepata nafasi 
kwamba nikiwa nimetoka kwa Mungu nipeleke 
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maombi kama haya ili kudhihirishia utukufu wa 
Mungu. Wassalam, 7 Julai 1900 

 

Mwombaji, mnyenyekevu 
Mirza Ghulam Ahmad 
Kutoka Qadian. 
 
 
 
 


