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Neno la Mwenezi 

Kitabu hiki ni tafsiri ya Siiratul Abdaal kilichoandikwa 

kwa Kiarabu na Hadhrat Masihi Mau‘udias, Mwanzilishi 

wa Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya. 

Abdaal ni istilahi ya dini, maana yake Watakatifu, 

Mawalii, Masufii na Watawa. 

Ndani ya kitabu hiki, Seyidna Ahmadas ameandika kwa 

utondoti sifa bainishi zote, huluka bora na ukweli wa 

watumwao na Mungu Mwenye enzi. Na sifa zote hizo 

zimo ndani ya Hadhrat Ahmadas. 

Ufasaha wa matini ya Kiarabu ni kazi bora sana ya 

ajabu isiyo na kifani. Kimepata kutolewa tafsiri yake 

kwa Kiurdu miaka michache iliyopita; na sasa kwa 

kujaaliwa na Mola Mweza nimefasiri kwa Kiswahili. 

Ingawaje niliweka mbele yangu matini ya Kiarabu pia, 

lakini nilitafsiri kwa Kiswahili kutoka tafsiri yake ya 

Kiurdu, iliyo tafsiri safi fika. Hii ndiyo zawadi nyingine 

ya Dawati la Kiswahili kwa wasemao Kiswahili ili 

wanufaike nayo kiruhania. 

Sheikh Ansar Hussain amepanga herufi zake kwa 

kompyuta na kutayarisha fomati. Mwenyezi Mungu 

Ambariki kila aliyeshughulikia kazi hii. 

Jamil R. Rafiq  
Wakilut-Tasnif 

Tahrike Jadid 

Rabwah, Pakistan              17 Aprili 2021 





 

حِیْمِ  نِ الرَّّ حْْٰ سُوْلِہِ    1بِسْمِ اللّٰہِ الرَّّ ٰ رَّ ْ عَلَّ لِّّ دُہٗ وَّ هصَُّ مَّ ْ رِیْمنََّ
َّ
 2الْک

Enyi watu! Nawatoleeni nasaha ile ile niliyofunuliwa na 

Mola wa Walimwengu. Nimeagizwa na Rahmani, hivyo 

nijieni nyote pamwe na ahali zenu. Nimejaaliwa hekima 

toka mbinguni, sio dhahabu wala fedha. Malaika 

waliteremka kwa ajili yangu toka mbinguni mpaka 

ardhini, na Qadian ikafanywa kama ardhi takatifu na 

mji wa amani. Na Mola wangu Alinihifadhi na shari ya 

waovu na akanifanya mwenye daraja ya juu. Nikawa na 

uhusiano kamili Naye. Na kwa ajili ya Rafiki yangu 

Mpendwa, nyama yangu ya viungu vyangu imeyeyuka, 

hivyo simwogopi sasa mwenye kuchomoa upanga wala 

adui mwenye nguvu. Kwani Mola wangu Amesimama 

kunitetea. Nami naufuata wahyi Wake kwa busara 

kamili, na jambo langu si la kunitia mashaka wala mie 

simtungii Mungu uongo. Aipingaye haki simsikilizi, 

wala sioni uso wa mtu kama mchoyo. Simjali yeyote 

katika maadui hata kama atishe kunihilikisha; simkabili 

kama mahawafu. Kwangu mimi, dunia ndiyo kama 

mwanamke asiye na uso, aliyezeeka, tena anamwasi 

mumewe, na mume wake anamchukia na anaukirihi 

                                                           
1
 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwingi wa  

ukarimu. 
2
 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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mwendo wake wa maringo na mapambo yake na 

kumfahamu kuwa dhalili na mwenzi mbovu fika. 

Na afunguaye Sura An-Nuur na Al-Faatiha na Al-

Maaida na kusoma kwa makini na kutafakari kama 

watafutaji wa haki, na ahame kutoka maji kidogo 

kwenye maji yenye uketo, na kulainisha ufahamu wake 

na kukata dhati yake vipande vipande; na ajitenge na 

maji kidogo, asitosheke na bwawa la maji kidogo; 

asifadhaike na ugumu wa ardhi, wala asichoke kutafuta 

maji baridi yapitayo; basi mtu kama huyo atapata 

kushuhudia ukweli wa madai yangu na atakuwa na rai 

ile iliyo rai yangu na atakuwa miongoni mwa wenye 

kupata yakini. Kwa yakini kabisa mimi ndimi Masihi 

Mau‘udi, nami ndimi niliyetakiwa kuhilikisha na 

kufanya ukarimu. Mimi ni mtu nimtafutaye 

mchamungu anayetafuta haki. Basi, ni habari njema 

kwa wachamungu. Kwa yakini takwa si kitu rahisi; kwa 

haki ya Mungu, takwa hushabihiana na mauti, kwani 

aliyetanguliza takwa ndiye ‘mume wa dada ya mkewe’ 

aliyetanguliza mauti. Enyi vijana! Takwa ni kilele 

ambacho mtu hukifikia kwa mbinde. Hii ndiyo mauti 

yauguzayo kwa mioto [ya namna namna]. Isitoshe, hii 

ni farasi bora afikishaye Peponi. Wajuaje kuna masafa 

kiasi gani baina yake na mauti ya mtu. Ufikiapo hadi 
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yake ya mwisho na kuikamilisha, basi kwa wenye 

utambuzi wa Mungu hiyo ndiyo mauti. Kwa yakini 

mchamungu haziogopi zahama za kishetani, na 

anafurahia kumwaga damu yake katika njia ya Mweyezi 

Mungu, kama ndicho kileo kilichochanganyika na maji 

safi baridi. Na wachamungu wanazo alama ambazo 

hujulikana kwazo. Enyi vijana! Mchamungu ndiye 

huwa walii, na katika wakati wa ufisadi wa shetani, 

hutumwa jumuiya moja miongoni mwa wachamungu 

kuwarekebisha watu. 

Miongoni mwa alama zao, mojawapo ndiyo kwamba 

wanatumwa katika wakati wa kiza kinachoenea zama 

zote, nao hudhihirika wapunguapo waungwana na sifa 

za uungwana, na katika zama hizo watu wenye sifa za 

nguruwe na wanyama hukithiri; wapendao kuundama 

huwa wengi; na wasalio tahajudi hupungua; na watu 

huwa hawafai kitu, hawana elimu wala amali. Zama 

zinapovurugika vuruvuru na kuwatilifikisha watu 

wakamilifu, na kuzalisha watoto wenye maradhi ya 

nyongea [yaani wasio na ruhania]; jicho la mbingu 

hukauka, halitiririshi machozi; ardhi inakuwa kame, 

haioteshi mimea; na watu huwa kama mtu aliye na 

ngamia mwenye nguvu lakini hawezi kumpanda; anao 

wanja asiotia machoni; na watu wanaipa kisogo haki, 
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na bonde linafurika tele [na maasi]; basi pamoja na 

ukame huja hawa watakatifu na kuiondolea mbali hali 

mbaya, na kuchoma mshale tumboni mwa shetani; na 

kile kilichoishapasuka hukitililia na kuzing’arisha zama. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba hao ndio 

watu wasiofadhaika moyoni na heshima ya mtu yeyote, 

na yule asiyeinama na kunywa katika chemchem ya 

baraka zao hata sawa na gao moja, hao hawamfahamu 

hata sawa na kidudu. Nao wanazama ndani ya Uungu 

wa Mola wao na kumtanguliza katika kila amali na 

desturi zao. Humsaidia aliyelemewa na mzigo mzito na 

kumsimamia kwa uangalifu kwa ajili ya manufaa ya 

huyo. Hawatetemeki mbele ya watawala. Wanalia 

katika njia ya Mungu Aliyewatuma wakati wa 

kutapakaa ufisadi wa zama na tamaa za nafsi. Na juu 

yake huwahimiza huruma ya mahuluku na amri ya 

Mungu Mwenye enzi. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba pindi 

uhusiano wao na Mungu Mkarimu unapolegea, huutilia 

nguvu mpya na kuuchangamsha kwa kuwafanyia hisani 

watu, nao huruka juu, wala hawakai baada ya kuruka 

kiasi kidogo. Hunyweshwa kikombe kisichowafanya 

kuropoka wala kuumwa kichwa. Huendelea kusema, ‘je 

kuna zaidi’ wala hawatosheki. Siri zao kwa sababu ya 
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kuwa nyepesi sana hazifahamiki, kana kwamba 

wanasema kwa lugha ya Kiajemi. Hujizuia nafsi zao 

wasifanye jambo Asilolipenda Mola wao, na huimarika 

juu ya haki. Hawaongopi hata wakitupwa ndani ya 

moto, wala hawafichi ukweli hata wakikatwa vipande 

vipande. Na wanapopata kuudhiwa hawakunji kipaji. 

Humtegemea Mungu na hawaitii maanani dunia 

wakiiona ni bure isiyofaa. 

Miongoni mwa  alama zao ni kwamba kabla ya kuzalika 

njia za ufanisi wao huhabarishwa, nao wanapata habari 

njema ya msaada wa Mwenyezi Mungu katika zama za 

kukata tamaa na kukengeuka kwa watu na kukosekana 

kwa njia za kawaida za dunia hii hakiri, hata kwamba 

wapumbavu wanayafanyia dhihaka matabiri hayo 

kudhihirisha, na wanawafahamu kuwa majuha waropokao 

wazushao uongo kwa kupata matamanio yao, na hao watu 

wa dunia wanajaribu kuwatowesha na kuwarusha kama 

vumbi. Wakati huo amri ya Mungu huteremka kutoka 

mbinguni, nao wanakalishwa mapajani mwa ukarimu wa 

Mola Mtukufu; na nyavu walizokuwa wamefuma 

maadui kwa kiburi na majivuno zinanyambuliwa, na 

mafuriko ya fitina yanakaushwa na hatimaye wanafaulu 

wakipata ushindi, heshima na adhama. 
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Na miongoni mwa alama zao ni kwamba unawaona 

wanaenda mbio kama ngamia jike aliye mwenye nguvu 

na madhubuti akimbiaye mbio sana; waama mambo ya 

dunia, basi hawaonyeshi maelekeo kwayo, na 

wanayakubali kwa karaha tu. Na kwa kupitia hao, 

Mwenyezi Mungu Hudhihirisha huluka njema za watu 

na maovu yanayokuwa kama maradhi yaliyofichika. 

Wao hushabihiana na mvua inayodhihirisha sifa za 

ardhi; ardhi nzuri huotesha kwa amri ya Mola wake, na 

kutoka katika ardhi mbovu hutoka mazao mabovu. 

Ndivyo Alivyotoa Mwenyezi Mungu mfano wa 

waaminio na mafasiki. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba utawakuta 

kama mtu mwanana, Kamanda Mkuu mwenye busara 

na kama mfanyabishara aliye kiongozi wa msafara na 

mwongozi wa watu wa zama zake. Nao wanapitisha 

maisha yao wakilia, na kwa ajili ya Mola wao husimama 

katika ibada na kusujudu usiku mzima; huepukana na 

mbwamwitu wa tamaa za nafsi na hushughulikia ibada 

ya Mola wao hadi kufikiwa na mauti. Na watu waovu 

wanapowatukana na kuwashambulia kama kelbu na 

kuwafanya kama ardhi iliyofunikwa na ukungu, 

utawakuta pia katika hali hii kuwa mwenye subira. 
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Na katika alama zao ni kwamba wanatumwa katika 

zama za giza totoro, na katika wakati kama huo 

matunda hupungua sana, na miti hufanana na kuni 

kavu; na katika zama ambapo usingizi mzito 

huwashinda watu, na imani ya watu huwa kama shina 

tu la mti lisilo na matawi; na katika kipindi ambacho 

kimewalisha watoto wake ulaji mbovu wala 

hakikuwatunza watu wake wenye njaa, na ndani ya saa 

ambapo upotevu umewatatanisha, na mbogo za nafsi 

wametafuna mimea ya matendo mema. Isitoshe, hao 

sio wenye huluka mbaya kama watu waovu, bali 

wanazuia ghaidhi yao na humsamehe yule miongoni 

mwa majahili aliyewaudhi. Nao huwa mashujaa 

wasiojitupa mbele ya dhuluma iliyopita mipaka hata 

kama wapo mikono mitupu ndani ya medani ya 

mapigano. Wanapofikiwa na wasiwasi wa kishetani 

huomba ghofira. Hivyo matamanio yashambuliayo 

kama watu waovu, hupata kushindwa, na utulivu 

unawashukia, na shetani maluuni hukimbia.  

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba wanamtambua 

sana aliye kadhabu, mnafiki waziwazi anayeshabihana 

na lumbwi. Na utawakuta watu watukufu katika 

mambo yote wenye rai nzuri na mashujaa kama simba, 

lakini hawaonyeshi  tabia  ya kinyama.  Utawakuta  nyoyo  
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zao hazihitaji kitu, hata hivyo hujinyenyekeza. Huwa 

wenye kukimbia mbio katika njia ya Mungu, hawahitaji 

kuhimizwa. Utawaona machozi yao yatiririka mfululizo 

pasipo kuzuilika. Hawaelekei kutafuta starehe, wala 

hawatembei kwa maringo. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba takdiri 

yawaendea kwa kunyapanyapa. Kama ipo takdiri ya 

kuwashukia balaa fulani, Mwenyezi Mungu 

Huwahabarisha kabla haijashuka takdiri hiyo. Mauti 

yawafikia kwa kukawia, hayaji ghafula kama ajali, kana 

kwamba Mwenyezi Mungu Anasita kuwafisha, na 

anasitasita kutwaa nafsi mutma‘inna – nafsi zilizotulia. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba wanaauniwa 

wala hawaachwi bila msaada; na baina yao na baina ya 

Mola wao matamanio yoyote hayaingilii kati, wala 

hawatupwi pasina muawana. Hawatengani na 

Muumbaji hata kama wasagwe kama kima. Hawawi 

kama majahili wenye maringo, bali hujaaliwa elimu na 

hung’arishwa. Mwenyezi Mungu Anadhihirisha mng’ao 

wao, na wenyewe hawajionyeshi kwa watu. Hutenda 

mema wakiyarembesha. Utawaona wanastawi hata 

kama wajeruhiwe. Usiku na mchana huwatolea 

ushahidi kwamba wa Mawalii wa Rahman hata kama 

wajinga wawafikirie kuwa hawamwamini Mungu. 
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Wafikiwapo na taabu humkimbilia Mungu. Mungu 

Hawaachi katika hali ya kutotambulika, bali 

wanajaaliwa umaarufu na adhama. Hutamwona kama 

fisi, bali waonekana vijana wazuri mashujaa. Hutembea 

juu ya ardhi kwa unyenyekevu wala hawapepesuki 

kama waliozeeka. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba kundi moja la 

wasio na elimu wanawadhania vibaya, nao huthibitika 

kutakasika na tuhuma hizo mbele ya Mungu. Katika 

misiba hawasikitiki wala hawahuzuniki. Uhusiano wa 

karibu huwa baina yao na Manabii; hunywa katika kileo 

ambacho Manabii walikuwa wanakunywa ndani yake. 

Na wanapofikiwa na taabu huinuka na kurejea kwa 

Mungu, na chochote walichokuwa nacho hutoa kwa ajili 

ya Mungu, wala hawafanyi ubahili. Huepukana na 

kisima cha kidunia, hawasimami ukingoni mwake wala 

hawaendi karibu nacho. Nao pasina shaka huwa simba 

wa Mungu wawekwao ndani ya pango la ghaibu. 

Hakuna simba yeyote wala kipanga kama hao. 

Huwashambulia maadui na kuwatilifikisha. Wao huwa 

matawi ya mti wa mahali patakatifu; atakaye kuwavunja, 

Mungu Humvunjilia mbali. Wanaowazingira, wenyewe 

wanalia kwa taabu ya kupumua. Na anawaudhi tu yule 

mjinga afananaye na mmea unaoota kando kando ya 
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maji ya mafuriko, kisha huchukuliwa na mkondo wa 

maji, au aliye habithi kuliko nyoka. Kwa neno zima, hao 

ndio watu ambao Mwenyezi Mungu Mwenyewe 

anawapigania vita, na maadui wao hawafaulu hata kama 

wajijeruhi miguu yao wakienda kasi sana, kwani 

wameshindana na Yule Ambaye kwake wakosefu 

hawawezi kufichika. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba wawatilia 

elimu zao watafutaji wa haki nyoyoni mwao. Na 

huwalea kama ndege amlishavyo kinda wake. Wanao 

moyo wa kuwapenda, na wanawahifadhi kwa 

kuwaepusha na mambo yasiyowafaa. Huawasikiliza 

malalamiko yao kuwafariji wala hawapurukushi. Hao 

huwa kama wachungaji; waonapo mbwamwitu, 

huwaita mbuzi zao. Hawajitegemei, bali wanamtukuza 

Mungu na kumhimidi. Hawaishi kama wale wapendao 

starehe, bali wanapofikiwa na huzuni baada ya huzuni 

hulainika. Na nafsi zao zinatakaswa na Mola wao hata 

kwamba jazba zao za nafsi hufutika moja baada ya 

nyingine, hatimaye roho pekee hubaki, nao wanakuwa 

wa pekee, ndipo wanatumwa kwa watu, nao huwaita 

kwenye wema na ufaulu. Hii ndiyo daraja ya Ma-Abdaali 

– watu watakatifu – walioshika njia zile ambazo kwa 

kuzikanyaga hizo hatimaye hawajuti wala hawasikitiki. 



Sera ya Watakatifu  

11 

Wanapita katika mabonde wasimoweza kupita watu 

wazito. Nao hawafi mpaka wanapoacha nyuma yao 

jumuiya ya watu wanaojaaliwa maarifa, nao huwa 

wamchao Mungu. Humwita kila mwenye kuangamia 

asiyejua kwenye chemchem yao wala hawachoki. Basi 

Asikiaye sauti yao huwajia, lakini wale walio viziwi 

ambao ndimi zao zimechubuka kwa sababu ya kuugua, 

na waliopatwa na shtuko la moyo, hao hawaelekei. Na 

makafiri wamekuwa na desturi ya kutosikiliza sauti ya 

waliotumwa hata kama waitwe kwa sauti iliyojaa 

uchungu; hawazinduki kwa sauti ndogo au sauti kali 

mpaka adhabu huwashika, nao hawatambui. Manabii 

hujibidiisha asaa Mwenyezi Mungu Akawaondolea 

ukungu wao na wakaanza kuona. Lakini hukaa tu kama 

mwanamke aliyetalikiwa, na humwasi Mola wao; na 

hukengeuka kana kwamba hawajui. Hufyatuka akili 

kama mtu aropokaye, nao wanakuwa wenye huluka 

mbaya na wenye midomo michafu, huwatusi Manabii 

na kukosoa. Wanakula, hawashibi. Wale walioamini 

wanajitahidi katika njia ya Mungu. Ingawa hukanyaga 

nyayo zao haraka sana kusonga mbele, hata hivyo 

wanazilaumu, kwani wanafikiria wanarudi nyuma. 

Huvumilia taabu kwa ajili ya Mungu ili wapate 

kukubaliwa. Hivyo, rehema ya Mwenyezi Mungu pia 

inawasaidia wala hawaachwi ndani ya maisha magumu, 
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bali hurudi na mafanikio. Mtu duni anawafikiria kama 

mmea usiofaa unaoota ndani ya shamba la ngano, 

ilihali mahuluku wapo salama kwa sababu yao. Hao 

wanatafuta ridhaa ya Mungu na wanapiga kelele kama 

mwanamke mwenye uchungu wa kuzaa, ndipo 

wanaingizwa ndani ya wale wanaokubaliwa. 

Na Miongoni mwa alama zao ni kwamba Mwenyezi 

Mungu Anawaondolea ukali wa uchungu na mashaka 

na kutowesha wasiwasi nyoyoni. Hivyo, kila wakati 

nyuso zao zinang’ara wala hawatishiki. Hujaaliwa 

huluka ambazo mfano wake haupatikani katika 

wengine. Wanatambulika wakati wa kukutana nao. 

Huwapokea wageni kwa heshima hata kama mmoja 

wao ni hadimu wa kanisa, au ni mtu asiyestaarabika 

kama punda wa mwitu; desturi yao ndiyo hii hii. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba hawana njia 

ila kwa Mungu. Hujitenga na mto wa kulalia. Kwao 

maji yanukayo ndiyo maji baridi katika njia ya Mungu. 

Hutaka ridhaa ya Mungu, na dunia machoni mwao ni 

kinyesi cha mnyama; na aitafutaye dunia ni mtu bure 

asiyefaa, au ni fisi kama baba ya Ibrahimu. Nao hupewa 

vishada vilivyo karibu yao na matunda; na kwao dunia ni 

kitambaa ambacho kwacho Mwenyezi Mungu Anaondoa 

kwenye jiko chungu cha maisha yao, hivyo hawapati 
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madhara. Hiyo ni hidaya kutoka kwa Mola wao 

wanapojitenga na dunia na kuisahau. Basi, humwendea 

Mungu wanguwangu na machozi yao hutiririka kwa 

kumkumbuka Yeye. Hao ndio waja wanaoifahamu dunia 

sawa na kiasi kile anachochukua sisimizi kinywani 

mwake, ambapo kuishughulikia ni upotevu. Hii ni visu 

ambavyo huchinjwa navyo, na waitakao dunia ndio 

wanambuzi. Maji yake ni kidogo na ulaji wake ni hilaki. 

Tabia yake ni kama ya mwanamke anayeitwa na mumewe 

lakini anakataa kwa kisingizio cha kuwa mwezini, naye 

sura yake ni kama ya mwenye kukauka ngozi yake, 

hakuna uzuri uliobaki ndani yake. Mwanzo wake ni raha 

lakini mwisho wake ni dhiki. Hutamkuta dhalili kama 

yeye. Hii ndiyo mpungate, usiidhani kuwa kichala cha 

zabibu. Ndiyo sababu waja wa Rahmani wameichomolea 

upanga wa kuikata vipande vipande. Hawakuishika kwa 

mikono yao, wala hawakutaka kuichuma, nao 

wameitaliki talaka tatu. Hao sio kama mwanamke 

mwenye maradhi ya kuharibu mimba. Huwa 

wakamilifu katika kauli na matendo. Hawajali damu 

kutapakaa mwilini, kwani huwa tayari kupokea mauti. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba wanakulia 

kama yule mtoto aliyelishwa mlo bora. Na tabia yao ya 

kuogelea kwa kasi sana huwa kama samaki wa baharini 
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aitwaye [kwa Kirabu] ‘ankad. Na baraka zao ni kama za 

mvua iendeleayo kunyesha. Ukweli unapokuwa kama 

mti uliong’olewa, ndipo hudhihiri. Na kama zama 

hazinao  hao, basi zama hizo zimekosa mvua. Na fitina 

na maafa yanapokithiri, basi hayo ndiyo harufu nzuri 

za kudhihiri kwao na ni dalili ya ujaji wa nuru yao. 

Hupiga mbio katika njia za Mungu kama farasi 

akimbiaye mbio sana. Hutambua siri za watu kana 

kwamba wameishapasua tumbo. Ujaji wao ni ujaji wa 

mwanga, na kuondoka kwao ni giza. Hao ndio 

changamsho la dini na ni hoja ya Mungu ardhini. 

Ujumbe wao huenea kama kimulimuli cha radi na 

kama bahari ifure na mawimbi. Watu wema huwaendea 

kama kulungu atokezavyo katika makao yake. Kwa 

kuwaacha wakaidi, wenye tabia njema wanawakubali. 

Na wakanushao, hakuna budi watatambua matokeo 

yake wakati wa gharighari ya mauti, japo leo wanawaka 

kama moto uwakao. Hao watu wanaitanguliza dunia na 

kuifanya mahali pa ibada kwa nyoyo zao; huielekea 

kikamilifu jinsi jimbi amkimbiliavyo koo kwa 

kupandana akieneza mabawa yake. Hao huwa imara 

katika ujinga kama kamba iliyosokotwa. Hawawi kama 

kishada safi, bali ni kama chakula chenye kuvu. 

Hawana heri yoyote, nao huwa kama bahili. Kwa 

yakini wanaowaamini mitume wa Mwenyezi Mungu, 
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mfano wao ni kama mti mzuri uliopo kwenye vilima 

vya mchanga wenye rutuba; ndio hao wanaofanywa 

wasaidizi wa dini tukufu. Hupiga mbio katika njia za 

Mungu, kwani wanafumbuliwa macho yao. 

Huondolewa joho la kibinadamu na tumba la imani 

yao [baada ya kuchanua] hutoa matunda. Japo ndio 

simba, lakini sio wenye huluka mbaya. Na hawawi 

wazito kwa kutengana na dunia, ndiyo maana hudumu 

kuruka kumwelekea Mungu, wala hawawi wenye 

kukimbia kwa miguu mizito. Huufagilia undani wao 

hata hawaachi kubaki humo chembe moja ya dunia. 

Amali yoyote waifanyayo, hufanya kwa ajili ya Akhera, 

na hujitahidi kwayo. Hupewa lulu za maarifa 

zisizotobolewa, nao hupata maarifa mepesi ya ndani 

sana mpaka mjinga mwenye kiburi anawadhania kuwa 

wakana Mungu. Unaziona nyuso zao kama tawi laini 

jororo; nao kwa sababu ya kumtambua Mola wao 

hawanao weusi nyusoni mwao, nao hawakati tamaa. 

Huwa na heshima huko mbinguni, hivyo 

wanaowavunja heshima, au kumwaga damu yao, 

Mwenyezi Mungu Hupigana nao vita. Basi 

wanakamtwa na kung’olewa mbali, hao ndio viziwi, 

mabubu na vipofu na kwa ukali wa inadi hupata 

maradhi ya moyo. 
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Na miongoni mwa alama zao ni kwamba maji ya hodhi 

yao hayachafuki; hujaaliwa kila wakati maji yapitayo, 

wasijue maji yenye matope ni kitu gani, hupewa 

mfululizo maji baridi matamu. Mola wao Anawajaalia 

mlinzi, hivyo wanakingwa na nyika na mbwamwitu 

waliopo humo. Na kiriba cha nafsi zao hujazwa nuru 

na ufahamu; mambo mengi yanayofichikana kwa 

mahjuub – ambao kuna pazia baina yao na Mungu – 

hubainika kwao.  

Hii ndiyo kwa sababu hao – watakatifu – wanajitupa kwa 

Mungu kama ndama achinjwaye; hao ama wanatimiza nia 

yao au wanangojea, na pia kwa sababu wanatoa mali yao 

yote kwa ajili ya Mungu pekee, wala hawawi kama mtu 

bahili. Hutoa matunda kama kishada kizuri kirefu, hivyo 

maskini wanakuja katika himaya yao. Hupewa riziki 

pasipo kutia bidii au kuomba kung’ang’ania kutoka kwa 

Mungu Awalindaye watu wema. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba Mwenyezi 

Mungu Anawatilia nafsini mwao kiu kali ya maarifa 

kamili. Vifua vyao vyapasuliwa na ghasia za 

kibinadamu hutupiliwa mbali kikamilifu, kisha hujazwa 

huba ya Mungu. Kwa ajili Yake hujichinja nafsi yao 

kama ng’ombe. Wanarundika mafao ya takwa na 

huendelea kutoa wakati wote sawa na haja. Na 
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huepukana na kila mpumbavu. Na huondoa mabaya 

kwa njia ya kutenda mema. Hujinyenyekeza kwa ajili ya 

Mungu, na kuishi kama mtu mwenye nywele timtimu 

na mwenye mavumbi. ‘Huuivisha’ ukaribu wao na 

Mungu jinsi chapati ipikwavyo kwa kuivisha juu ya 

makaa ya moto. Ingawaje wanao ndugu na watoto 

wengi, huishi kama mtu asiye na ndugu wala mwana. 

Nao kwa kutekeleza amri za Mungu Aliye Mmoja, 

huwa kama ardhi ioteshayo haraka. Hawayajali masuto 

ya wadhalimu wala kwa tishio hawaendi kombo hata 

kidogo katika njia walizojichagulia. Hupamba nyumba 

ya nyoyo zao kama mwanamke stadi. Huinuka kwa ajili 

ya Mungu kwa sururi, na chochote wanachopata 

kutoka kwa Mungu hukishika kwa nguvu. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba ukikaa 

pamoja nao kwa muda fulani, utashuhudia maajabu 

kutoka kwao, nawe utawakuta kama ngamia jike atoaye 

maziwa mengi. Maneno yao huzisafisha nyoyo na 

mazungumzo yao yanapenya mioyoni. Basi huwa 

wanapambwa kwa umbile asili la takwa kwa amri ya 

Rahmani, na sehemu iliyozidi ya matamanio ya nafsi 

hukatwa, na yaliyokwisha kusanyika katika madhambi 

hufutika. Na ni wengi walioje vipofu wasiojihadhari 

wanaoanza kuona, na kupitia hao wakistaarabika 
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wanakuwa watawa na watambuzi wa Mungu. Hivyo, 

ole wao wanaowafanyia masihara kama yule 

mwanamke anayebweka mbele ya mumewe; hawaelewi 

wataangamia tu kwa kutalikiwa, kwani Mwenyezi 

Mungu Ameambatanisha wokovu wao na huba ya 

watakatifu na ukarimu wao. Hivyo ameangamia yule 

mtu aliyetengana nao, kwani akaachana na waliokuwa 

walinzi wao. Hii bahati mbaya ni ya mtu mwenye 

uzembe kamili katika tabia yake, na papo kwa papo 

hufanya papara na majisifu, naye hayuko pamoja na 

wanaomcha Mungu na wenye kufanya tadbiri. Hayo 

yote huzalika kwa uchafu wa kidunia. Basi, ole wao 

wanaojichafua kwa uchafu huo. Hao wakiwafukuza 

waja wa Mungu na kuwadhihaki, hujaribu kuwaudhi na 

hufikiria wanatenda tendo jema. Wakati huu 

madhalimu mkubwa kuliko wote ndiye yule aliyeko 

tayari kuniudhi na ndiye mfitini na mwenye kiburi 

aonaye kama shetani kwa hasira. Yeye alinitisha kama 

chatu kwa mlio  wake. Naapa kwa Allah kwamba nimo 

ndani ya himaya ya Mungu Aliye Rahmani. Hivyo, 

aliyetaka kunikata, yeye atakatwa kwa mikono ya 

Mungu Dayani. Mimi nipo mbele ya macho Yake, na 

mitume hawaogopi mbele ya Yake. Na njama za wenye 

njama zitarudishwa kwao, laiti wangejua! 
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Na miongoni mwa alama zao ni kwamba hao hawawi 

kama mahawafu ndani ya medani ya vita, bali huwa 

thabiti, wala hawaonyeshi woga; wanawaongoza watu 

kama mtu mahiri ili waweze kuwahifadhi 

wamwogopao mbwamwitu. Na wanarudi na maarifa 

kama ajaye na kitu bora kabisa. Hawaitegemei bidii ya 

nafsi zao. Na huogopa siku ya kubomoka jengo la umri 

wao na kuvunjika, hivyo humwomba Mwenyezi 

Mungu kujaaliwa warithi, nao humkuta warithi kama 

kijana aliyebalehe. Huvunjilia mbali jazba zao kwa 

kujipatia ridhaa ya Mola wa walimwengu. Huhalisika 

kwa Mola wao wala hawachanganyi kitu ndani yake. 

Hawaachi kizingiti cha Mungu, na huba ya Mungu 

hupenya nyoyoni mwao, na wanaambatanisha nafsi zao 

na Mpendwa wao. Hawawakasirikii watu, bali 

wanahifadhi ndimi zao. Na kama kwa bahati wapate 

kutamka neno la hasiria, wanalifidia kwa upole. 

Huongea kama mtu fasihi, na ndani ya maneno yao 

ufasaha huja kwa fadhili za Mola wao. Huwatolea 

fukara mali nyingi. Na katika medani za majaribio 

wanaendelea mbele kama mashujaa kwa kuyakabili. 

Wakati wa ghaidhi hutawaona uso umewaiva. Katika 

msiba utawaona wanatazama upande wa Mungu kama 

samaki wainuao vichwa vyao. Shingoni mwao huwa 

kamba ya mahaba ya Mungu sio kitanzi 
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kilichotengenezwa na kano. Anawashambulia yule tu 

aliye dhalili; na anawaudhi yule aliye mwenye bahati 

mbaya zaidi kuliko dayyuuth – ajuaye kwamba mkewe 

anazini, lakini hajali. Azma yao huwa imara na yenye 

nguvu kwamba wakusudiapo jambo fulani hulichukulia 

hatu kwa nia imara. Na yatokeapo mapigano na nyoka, 

humkata vipande vipande. Na mtu awafikiaye mara 

kwa mara akiwa na kiu, yeye anatoshelezwa na 

huondolewa shaka ya kila namna. Zama za kukata kiu 

zimewadia, hivyo iwe habari njema kwa wachamungu 

watafutao haki. Je hamwoni kwamba zama 

zimeharibika na zimejaa wasiwasi; kuta zake zipo 

karibu kubomoka. Magonjwa yanatapakaa, na watu 

wanakufa. Vifo vimezidi kila mahali. Elfu ya sita ya 

zama imekwishapita, nami nipo kwenye mwanzo wa 

elfu ya saba. Enyi vijana! Manabii walinena hivyo. Basi 

mpaka lini mtanikadhibisha, na hamtamwogopa Mola 

Mwenye kutoa malipo na kuadhibu. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba hutaka Pepo 

kwa kumlaki Muumbaji Mtukufu sio kwa ajili ya nyama 

za ndege na zabibu nyeusi. Utakuta shabaha yao ndiyo 

kuyakimbilia maamrisho ya Mola wa dunia na Akhera 

wakinyoosha mikono yao. Wakaondoa mapazia ya 

sheria, na kwa ukweli wao wakaambua ulimwengu wa 
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kiungu uliokuwa umeambatana ambamo mwenye 

kwenda kumlaki Mungu anapata daraja ya kujipoteza 

ndani ya Mungu. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi 

Mungu Aliwaonyesha maonyesho mengi ambayo kwa 

sababu yake wakabomoa jengo la dhati yao na 

hazikubakia ndani yao harakati za kinafsi, nao 

wakaingia ndani ya amani ya Mungu kujilinda na 

majoka. Wakaingia bustani na nyuso zao zikang’aa 

kama mng’ao wa umeme. Wakazikuta nyuso za 

wapendao dunia kuwa nyeusi, na wakajaribu 

kuzing’arisha. Wakawa tayari kuwarekebisha jinsi kuku 

anavyoatamia. Humsaidia kila apigaye kelele kuomba 

msaada hata kama anajisingizia tu, isipokuwa wale 

anamotaga mayai shetani na kutotoleka humo 

vifaranga. Hawa ndio waja wa Mungu; 

anayewakadhibisha ndiye kadhabu mwenyewe, na 

akapoteza urembo wa takwa na kuinyolea mbali. Wale 

wanaowafanyia uadui hao watakatifu, hufanana na 

mwanamke mpujufu; na shambulio la mwanamke 

mwenye mdomo mchafu na huluka mbovu haliwezi 

kuwadhuru. Wakati wa kukabiliana, mikono ya maadui 

hao hupasuka nao huikimbia medani ya vita kama 

mabweha. Na utayakuta maelezo ya viongozi hao 

watakatifu kama kinywaji kipitacho kooni kwa urahisi, 

nayo hupenya nyoyoni na kuziondolea mbali dhambi. Na 
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Mwenyezi Mungu Anafuta zile tuhuma za uongo 

wanazonasibishiwa; na Huwafanya kwa marafiki zao na 

ndugu zao kama ngamia jike ili wafaidike naye. Naye 

kupitia hao Anawaponya maradhi ya upofu na ugonjwa 

wa wenye kiburi na wenye kufuata shetani aendaye 

kisirisiri kwa hila. Mjinga pekee anawafanyia uadui; 

mchamungu mnyenyekevu tu anawakubali. Makwao yao 

huharamishwa kwa mafasiki wanaokimbilia maovu kwa 

kusudi, nao huridhika na kuvumwani na hukaa mbali na 

maji yapitayo. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba wanachuka 

kidogo sana katika dunia, na katika dini wanachukua 

kwa wingi. Hupata katika neema za dunia kadiri 

anayochukua sisimizi kinywani mwake; lakini huchukua 

sehemu kubwa katika takwa. Hunyoosha nafsi zao jinsi 

mtengenezaji wa uta anyooshavyo mshale wake. 

Hung’olea mbali tamaa za nafsi zao, na hubaki ridhaa 

ya Mola kama shina jadidi la mti, nao wanakuwa imara 

juu yake, na kuitanguliza katika kila njia, wala hawajali 

ghasia za wajinga, wala hawajali kujua hao ni watu gani; 

na mjeledi wao [wanaopigwa nao] wanauona ni tawi 

jororo, wala hawatishiki. Na elimu waipatayo, huipata 

kwa sababu ya mahaba yao, sio kwa kazi ya sulubu. 

Hunyweshwa kwa ghaibu, nao hunywa mpaka 



Sera ya Watakatifu  

23 

kutosheka. Hukata uhusiano na wote ghairi ya Mungu 

kwa mkuki mkali. Nao kwa ajili ya Mungu 

hujichagulia njia nyembamba, na Iblisi hathubutu 

kuwatia katika taabu wasimoweza kujitoa, huiondoa 

kwa nuru zao. Hivyo, kiriba kilichojaa wanachokuwa 

wamekibeba, shetani hawezi kupunguza humo hata 

sawa na chembe, naye anaziogopa nyuta zao 

wanazoziimarisha na kurekebisha kwa kuzitia ndani ya 

moto. Hutawakuta kuwa wenye maneno mengi 

makavu, bali utakuta uzuri na maarifa katika usemi 

wao. Wakapigana vita na matamanio ya nafsi, na 

wakapigana vizuri mno. Hao ndio wenye lubu na 

walioongoka. Hunywa yaliyomo ndani ya ‘chombo 

cha kumkurubia Mungu’ kwa kupiga mafunda, kwani 

huwa wamejitupa kwa Mungu Mmoja kama fukara, na 

kwa sababu hiyo hao ndio kama wenye tamaa katika 

njia ya kwenda kumlaki Mungu, nao hawatosheki. 

Hutanguliza kilicho bora na kitamu sana. Na 

Mwenyezi Mungu Anawaondolea matamanio ya ghairi 

Yake na kuyakata. Mungu Huwajaalia uwezo wa 

kutupilia mbali kila kitu ghairi Yake na kuwawezesha 

kusogelea Kwake kwa njia bora ili kila mwenye hila 

mbaya atambue kwamba hao ndio wakweli.  
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Na miongoni mwa sifa bainishi zao ni kwamba 

wanatakaswa na uchafu wa kibinadamu jinsi 

mwanamke anavyotakasika na hedhi. Mwenyezi 

Mungu Anawaelekea kwa rehema, hivyo wanavutika 

kwake. Hutilifikisha nyumba ya nafsi yao kwa mikono 

yao na mikono ya Mungu; humwona Mungu kwa 

macho yao ya kiruhania. Wanatakaswa na kila shaka, na 

kukamilishwa katika elimu. Kwa Mungu, daraja yao 

inazidi kuliko malaika, kwani wakajipinga nafsi zao, na 

wakaimarika kama pande la mtu kwa kubeba mzigo 

mzito. Moto wa mahaba yao ukawaka na mwiba wao 

ukatoweka na makali ya panga zao yakanoleka, bali 

wakapasulia mbali kila pazia na kujipoteza ndani ya 

huduma ya Mungu Mmoja. Basi haupiti wakati wao 

wowote ela huwa wanafanya ibada. Na Mwenyezi 

Mungu Huzizuia nyoyo zao zisielekee kwa ghairi Yake, 

na Huwatilia hamu ya mapenzi Yake. Hivyo, kila 

chembe yake huinama kwa Mola wake, na huba ya 

Mungu huwa mlo wao wanaolishwa. Nao hula haraka 

sana isije mwingine akaichukua, kwani watu hao huwa 

wenye ghera. Hulia kwa ajili ya Mpendwa wao mpaka 

kope zao zinakuwa tupu – hazina nywele tena. Ghamu 

kwa ajili Yake huunguza moyo wao, nao hujaa kama 

kiriba kwa kumkumbuka, na wakati wote wanakosa 

utulivu kwa ajili Yake. Nyoyo zao zinakuwa na harara 
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kama jiwe la moto kwa mahaba ya Mungu, kwa hiyo 

kiu yao huzidi. Wanayo daraja kwa Mungu wasiyoijua 

mahuluku, ndiyo maana watu wanawadharau na 

kuwatuhumu kwa tuhuma chafu. 

Na katika alama zao ni kwamba hawatishiki kwa 

zahama za fitina, bali huvuka bahari za majaribio jinsi 

mashua zipitavyo kwa kukata mawimbi. Huwa 

hawachanganyi haki na batili, na huchukia kitu chenye 

mashaka. Hupenda ile takwa isiyo na doa, nao 

wanahalisika kwa ajili yake, hawataki rangi nyingine 

kuingia. Mvua yaendelea kunyesha sana mfululizo juu 

ya ardhi yao, na kwayo hustawi. Wanao mkuki 

unaomuua mbwamwitu. Asili yao tukufu huwa kama 

kilima kirefu kwenda juu. Chungu cha huba yao ya 

Mungu huchemka nao wanaiva. Akaaye pamoja nao, 

hata kama amezama ndani ya mapenzi ya dunia, hata 

hivyo kwa baraka ya hao wacha Mungu, atapita kutoka 

katika tundu la sindano; na yule aliye miongoni mwa 

wamwabuduo shetani, akihudhuria kwao, atakuwa kati 

ya wale wasiofanya upujufu. Na yule aliye shetani, 

akiwa mwaminio, awe mwaminifu kwao na 

ajinyenyekeze mbele ya amri ya Mungu, basi atakuwa 

miongoni mwa watu walio wachamungu. Ewe 

msikilizaji! Usistaajabike; shani yao ndiyo kubwa zaidi 
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kuliko hiyo; nami niielezeje msipoweza kuielewa. Hao 

ndio watu waliao sana ambao machozi yao yatiririkayo 

ni mengi zaidi kuliko maji mnayoyanywa. 

Na miongoni mwa alama zao ni kwamba katika rundo 

la amali zilizokafuliwa hutenganisha amali sahihi za 

kweli, na makununu yanayosalia huwaachia waliopotea. 

Huchukua kitu halisi, wala hawafuati ubahili. 

Hushughulikia daima kutafuta haki; na hudumu 

kukitikisa kila kitu mpaka kidhihirike kilicho chini yake, 

na kianze kutiririka mbele ya macho yao 

walichokitafuta. Hawakatai jambo walikataalo majahili, 

bali huchunguza. Hawaishi kama mafukara duni, bali 

hukusanya vitu bora sana vya soko la Akhera, wala 

hawaghafiliki. Sauti ya kiherehere cha moyo wao ni 

kama sauti ya chungu kilichochemka, na kwa gongo hili 

wanamchapa Iblisi. Hujiepusha na kila ufisadi kwa ajili 

ya Mpendwa wanayemtanguliza juu ya kila kitu. 

Wakavunja magego ya nyoka aliyemdanganya Adamu, 

nao wakamchapa yule nyoka kwa mjeledi wenye 

kujeruhi, hivyo haiwezekani kwake kuwashambulia, bali 

akawakimbia watu wampigao mawe. Wakawashambulia 

kama simba, nao wakajilazimisha nafsi zao kuung’olea 

mbali mzizi wake na kuwaokoa katika shari yake, na 

kuwaachisha. Nao hukata nywele zake jinsi manyoya ya 
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mwanakondoo yakatwavyo, ili aonekane rabana. Na 

humjeruhi kwa mikuki. Shingo zao huinama kwa Mola 

wao, nao wanakuwa watiifu wake tu. Hao ndio watu 

ambao kwa sababu yao jicho la mahuluku limepigwa na 

butaa; hao wamewashangaza hata malaika pia. 

Wakajiweka nyama zao ndani ya sinia ya Mungu Mmoja, 

na Mungu Akala vyote vilivyokuwa kwenye tandiko la 

chakula; wakaliwa kwa vyanda vya huba; na wakajifia 

kwa ajili ya Mpendwa Yule waliyemhiari. 
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