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Neno La Mfasiri 
Nafurahi kuweka mbele ya wasomaji tafisiri ya 
Kiswahili ya kitabu kingine tena cha Seyidna 
Ahmad a.s., Mwanzilishi wa Jumuiya ya 
Waislamu Waahmadiyya. Kitabu chenyewe 
chaitwa Sanatan Dharm. 
Sanatan Dharm ni dhehebu mojawapo la dini ya 
Kibaniani. Wafuasi wa dhehebu hili wanaamini 
kwamba Mungu ni mwumbaji wa vitu vyote, 
lakini Ameyajaalia masanamu uwezo mwingi 
sana. Hivyo, wanayaabudu masanamu na 
kuyaomba msaada wakiamini kuwa yanawasaidia 
katika mambo yao. 
Katika kitabu hiki mtakuta pia habari za dhehebu 
jingine la Kibaniani liitwalo Aria Samaj. Hao 
wanakataa katakata ibada ya masanamu, lakini 
ubaya wao ndio mafundisho mawili. 
La kwanza, wanaamimi kuwa roho na mata vipo 
tangu azali, havikuumbwa na Mungu. Mungu si 
mwumbaji wa kitu chochote, bali kazi yake hasa 
ni kufanyiza wanadamu, wanyama na vinginevyo 
kwa kutumia hiyo ‘mali ghafi’ — roho na mata.  
La pili laitwa Neyoga. Neno hili la lugha ya 
Kibaniani tafsiri yake ni ruhusa, amri. Katika 



 

 

istilahi yao Neyoga yamaanisha kumhalalishia 
mke asiyemzalia mumewe mtoto ama mtoto wa 
kiume kwamba yuaweza kulala na ndugu wa 
mumewe au mtu yeyote mwingine ili kumzalia 
mumewe mwana. Yaani, mzaliwa atanasibiwa 
kwa mume wa huyo mke mwenye bahati mbaya 
sio kwa mtu aliyemwingilia. Na kwa njia ya 
Neyoga mama huyo anaruhusiwa kazaa wana hadi 
kumi na mmoja. Katika kitabu hiki madhehebu 
yote mawili yametolewa nasaha ya kujirekebisha. 
Hatimaye njia tatu za kuchunguza ukweli wa dini 
zimeelezwa kinagaubaga. 
Nawatolea shukurani Sheikh Muzaffar Ahmad 
Durrani, Mbashiri Mkuu wa zamani katika 
Tanzania, aliyekisoma kwa uangalifu kabla 
hakijapigwa chapa, na Sheikh Ansar Hussain 
aliyepanga maandishi haya kwa kompyuta, na pia 
Seyid Tanwir Mujtaba aliyefanya kazi ya fometi. 
Mwenyezi Mungu Awapatie wote hao malipo 
bora. Amin. 
 Jamil R. Rafiq 
Wakilut Tasnif 
Tahrike Jadid 
Rabwah, Pakistan 
18 Januari 2016 



 

 

Tafsiri ya Shairi alilotunga mwandishi. 
Enyi Wa-Ariya Samaj,1 msijinase ndani ya adhabu. 
Enyi marafiki! mbona mmepatwa na mawazo 
mabaya? 

Ewe kaumu ya Aria, moyo wako umekuwaje? U 
macho, ama waongea usingizini? 

Je yule Aliye Mungu siye Mungu wa roho yako? 
Hamna hata alama ya imani ndani ya jibu lako 
kama hilo. 

Kama roho ya wampendao haitokani na Mkono 
Wake, kwa nini hawanao utulivu kwa wengine. 

Kama Ametengana kabisa hata kwamba Hajaigusa 
roho, yu nani tena aliyetia mapenzi Yake moyoni? 

Jinsi zichomwavyo nyoyo za wampendao Yeye, 
hatujauona mchomo kiasi hicho hata katika kababu.  

Afaye hupatiwa ukaribu Wake, hapo hamna tofauti 
baina ya mzee na kijana. 

Ajifiaye Kwake ndiye ampataye Yeye; hapo 
maneno matupu hayana maana. 

                                     
1 Aria Samaji ni dhehebu moja la dini ya Kibaniani 
mbali na dhehebu la Sanatan Dharm. — Mwenezi. 



 

 

Yeye Huwa wa yule aliyekuwa Wake, yu mapajani 
Mwake aliyeangukia Kwake. 

Nenda ukaone maua, mng’aro wake hutokea 
Kwake, nuru Yake hung’ara katika mwezi na jua.2 

Katika uzuri wa wazuri pia kuna nuru Yake. Ni kitu 
gani uzuri? Ni Yeye tu Aliyemulika nyuma ya 
pazia. 

Kila unywele wa shungi huelekeza Kwake, huwa 
katika wayowayo kwa kukaa mbali Naye. 

Tazameni, kila jicho la kuvutia lamwonyesha Yeye; 
kila fuadi hupata kuungua katika penzi lake. 

Majahili wasioyakinia mambo Yake wanatafuta 
maji mazigazini. 

Waukataa uwezo wa Yule Mweza, hupayuka kama 
yule aliyelewa chakari. 

Hawanayo moyoni hamu ya kumwona Yule 
Mtukufu, huwaogopa watu isije wakawashika 
katika hasira. 

Ee Azizi, tuonyeshe sisi ile jamali yako, mpaka lini 
Uso ule utabaki mafichoni nyuma ya pazia!
                                     
2  Mwenyezi Mungu ni nuru ya mbingu 
na ardhi. (aya ya Kurani Tukufu) An Nur, 24:36 — Mwenezi. 



 

 

3  
4  

NEYOGA 
Ingawaje katika kitabu cha ‘Nasim-e-Daʻwat’ 
nimekwisha zungumzia Neyoga ipasavyo, nami 
naelewa kuwa hayo yamfaa na kumtosheleza sana 
atafutaye haki, lakini nimewahi kuwasikia baadhi 
ya watu wakisema kwamba Pandit Ram Bhajdat, 
Raisi wa Baraza la Aria la Panjab, baada ya 
kupokea kitabu changu Nasim-e-Daʻwat akasema 
akinizungumzia katika mkutano wa Aria Samaji 
mjini Qadian katika hotuba yake ya mwisho 
kwamba “Kama yeye angeongea nami juu ya 
Neyoga, ningemweleza faida zake zote.” 
Hivyo, kwa adabu nasema kwamba kadri 
itakikanavyo kwa ghera ya mtu na dhamiri safi ya 
binadamu nilieleza kwa nia njema ndani ya kitabu 
changu Nasim-e-Daʻwat. Shabaha yangu haikuwa 

                                     
3 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi 
wa Ukarimu — Mwenezi. 
4 Twamhimidia yeye na twamsalia Mtume wake Mtukufu. —
Mwenezi. 
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kufanya mjadala; hiyo ilikuwa ni nasaha tu kwa 
njia ya huruma. Nami sipo peke yangu katika 
jambo hili, maelfu ya Mabaniani waungwana, na 
Masingasinga waungwana washikamanao 
barabara na dini ya Kisingasinga, hawahalalishi 
jambo hili kwamba mwanamke mwenye mume na 
wa ukoo wenye heshima aingiliwe na mwingine 
ilhali mumewe yupo hai, kwa tamaa tu ya kupata 
watoto. 
Hizo faida za Neyoga, pengine bwana Pandit 
anamaanisha ni faida za kupata watoto wa 
Neyoga, yaani watoto kumi na mmoja wanapata 
kuzaliwa bure, na hivyo idadi ya wazao huzidi. 
Lakini bwana Pandit asikasirike kuambiwa 
kwamba wazao kama hao ndio doa baya kwa mtu 
mwungwana, siyo sababu ya fahari. Kwa rai 
yangu, mwanamke mwema kama akiishi maisha 
mazima bila kuzaa, basi afadhali kufa bila kupata 
watoto kuliko kulalana na mtu mwingine na kuzaa 
watoto ambao kiakili waitwe kuwa ni wa haramu. 
Na kama kipo kitu kiitwacho ukweli, basi kwa 
nini watoto hao wanasibishwe kwa huyo mume 
mwenye bahati mbaya ambaye mkewe akazini na 
watoto sio kwa shahawa yake; bali hao ndio 
wazao wa wale ambao kwa shahawa yao 
wametokana. Laiti mwanamke kama huyo 
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angekufa kabla hajapata watoto kama hao, hiyo 
ingekuwa afadhali. Haifai kwa Pandit Ram 
Bhajdat kungʼangʼania sana suala la aibu la 
Neyoga. Bali kwa kuwa suala hilo ni kinyume cha 
staha ya mtu, hivyo yafaa liondolewe mbali katika 
mafundisho ya Aria Samaj na itangazwe 
hadharani kuwa Dayanand akafanya kosa kubwa 
kwa sababu ya kukaa kapera maisha mazima na 
kutokuhisi ile ghera aliyo nayo kila mume 
mwungwana katika hali ya maisha ya ndoa 
kumhusu mkewe, kwa hiyo Aria Samaj 
inaiondolea mbali hiyo kutoka katika mafundisho 
yake. Tangazo hilo lapaswa lisainiwe na watu 
wengi ili mkinzani yeyote asipate tena nafasi ya 
kupinga. La sivyo, wakumbuke kwamba fundisho 
la Neyoga ni ndwele kwa dini yao. Nami siwezi 
kukubali kwamba wanawake wenye staha 
watakuwa tayari kwa kufanyiwa Neyoga, bali 
nahofia isije mwanamke yeyote akajiua kwa kula 
sumu akikazaniwa kutenda kitendo hicho.5 Enyi 
mabwana, kilichokwisha fanyika kimefanyika, 

                                     
5 Hadi sasa kinamama wa India wamekuwa na uhusiano wa 
kweli na waume zao hata kwamba wakajitupa kimbwini mwa 
kuchomea maiti za waume zao. Lakini yule mwanamke aliye 
na mumewe na analalana na wengine, anawezaje kuwa na 
upendo kwa mumewe? — Mwandishi. 
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lakini liondoleeni balaa hili katika kaumu yenu 
haraka, na msilinasibishe kwa Veda. Msitarajie 
kuwa wanaume waungwana na wanawake 
waungwane wa nchi ya Aria (India) wataikubali, 
bali nafikiria kuwa desturi ya kupanga mwana 
nayo imetokana na desturi ya Neyoga. Ndiyo 
kusema kwamba wanaume waungwana na 
wanawake waungwana walipoona kuwa hiyo 
ndiyo desturi chafu basi wakaanzisha desturi ya 
kupangu mwana. Uungwana wa wanaume 
haukuonelea kwamba waijirishe desturi hiyo 
chafu, yaani Neyoga kwa wake zao, hivyo 
wakapenda desturi ya kupanga mwana. Ingawaje 
kupanga mwana ni kitu kilicho feki, lakini hata 
hivyo ni afadhali kuliko ile desturi pujufu na 
chafu. Hiyo ni desturi chafu kiasi hiki kwamba 
hata kama mtu dhalili asiye na hulka njema 
akishauriwa wakeze wafanyiwe Neyoga, huyo 
atakuwa tayari kupigana hata kuuana. Basi, kwa 
nini tusiwasikitikie Waaria kwani wakakubali 
maneno ya Dayanand wakifumba macho. Hao 
wafuasi wa Sanatan Dharm nao walikuwa ni 
ndugu zao kidini, je hao walikuwa hawaisomi 
Veda tangu kale? Mbona hawaipendi desturi hiyo 
chafu! Nasikitika kwamba kwa kuwahurumia 
wakiambiwa Waaria hao waachane na desturi 
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hiyo na wasiwafanye wake zao kutende mambo 
hayo, huwa wanakasirika. Hali ya wafuasi wa 
Aria Samaj ni ya ajabu, hawaoni haya hata 
kidogo. Siku za nyuma niliwakaribisha Waaria 
wachache nyumbani kwangu, Mwaria 
mmojawapo akiwa Kishan Singh ambaye 
amekuwa Mwaria kwa kuchukia kuwa mfuasi wa 
Bava Nanak — akatengana na mtu aliyekuwa 
ametukuka na kutakasika naye alikuwa amejaa 
moyo wake mapenzi ya Mungu, na kumtaja-taja 
Pandit Dayanand kama uradi. Pamoja naye 
walikuwa pia Lala Sharampat na Lala Malavamal 
na Pandit Somraj, katibu wa Aria Samaj ya 
Qadian na Mabaniani kadha wa dhehebu la 
Sanatan Dharm. Tukawasihi sana kwamba haifai 
kuwafanya wake zenu kutendewa mambo kama 
hayo hususan katika kijiji hiki. Wakati huo wote 
wakanyamaa nao wakaona haya, lakini Pandit 
Somraj akasema kuwa hamna ubaya katika 
kitendo hicho. Hapo wale wafuasi wa Sanatan 
Dharm waliokuwepo waliposikia kuwa mtu huyo 
ndani ya kikao kizima akamhalalishia mkewe 
kitendo hicho kichafu pasipo kuona haya mara 
wakaanza kutamka Ram! Ram!! (Do masalele!) 
Na Waaria wengine wakificha nyuso zao katika 
shuka zao wakaanza kucheka. Pengine watu 
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karibu thelathini wakamshuhudia yule Pandit 
alipotamka midomoni mwake neno hilo la aibu. 
Nasikitika sana kwamba Waaria hawaiondoi 
desturi hiyo, bali kwa hamaki wanasema, je 
Waislamu hawafanyi mut‘ah,6 yaani mwawataliki 
wanawake walioolewa. Walifahamishwa sana 
kwamba enye mabwana, wapi talaka inayotolewa 
duniani kote wakati wa shida na wapi kitendo hiki 
kwamba mume aliye hai amwamrisha mkewe 
kuingiliwa na mwingine! Lakini, hao watu 
hawaifahamu hiyo. Wafuasi wa Sanatan Dharm 
walio wenye staha na ghera wanakuwa hoi kwa 
aibu na fedheha — dhambi ya wale, fedheha kwa 
hao. Waliambiwa mara kwa mara kwamba mtu 
baada ya kuoa akimtaliki mkewe au akaweka 
mapema muda maalum kwa kutaliki kwamba 
baada ya muda fulani atatoa talaka — ambayo 
baadhi ya Washia wanaiita Mut‘ah — ndoa hiyo 
hailingani na ile desturi yenu. Na ndoa ambayo 
inawekewa muda fulani wa kutaliki imekatazwa 
katika dini yetu. Kurani Tukufu inaikataza 
waziwazi kabisa. Kabla haijafika Islam, Waarabu 
kwa muda fulani walikuwa na desturi ya ndoa 

                                     
6 Mut‘ah ndiyo ndoa ya muda. Baadhi ya Washia 
wanaihalalisha, sio Waislamu wengine. — Mwenezi. 
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kama hizo, Kurani Tukufu ikazikataza. Kurani 
Tukufu iliposhuka, hizo zikawa mwiko. Baadhi ya 
madhehebu ya Washia wanashikamana nayo, 
lakini hao wamenaswa katika desturi ya kabla ya 
Islam. Haijuzu kwa mwenye busara kutaja kosa la 
mwingine ili kusitiri kosa lake mwenyewe. Je, 
mwenye hatia anaweza kuachiliwa kwa kutaja 
hatia ya mwingine? Katika Neno la Mungu kuna 
mwongozo bayana, hamna humo hata habari ya 
ndoa kama hii ambayo wakati wa kuifunga 
ielezwe nitatoa talaka baada ya muda fulani. 
Isitoshe, ukinzani wenyewe kwa hakika ni dhidi 
ya talaka. Na hakuna kundi lolote duniani 
liipingalo talaka. Kwa sababu hii au ile pengine 
talaka huwa haina budi kutolewa. Ilmuradi, 
Waaria wanapokatazwa wasifanye kitendo cha 
aibu, hufedheheka na kujibu kwamba Waislamu 
nao wantoa talaka. Enye mabwana, katika dini ipi 
desturi hii haipo? Mume na mke wanapokosana 
vikali itakuwa njia gani ya kusalimika isipokuwa 
talaka? Bora nyie mabwana acheni maneno kama 
hayo bali jitengeni na Neyoga. Yafaa nini maneno 
kama haya kwamba katika Neyoga kuna manufaa 
mengi na siri nyingi? Enyi mabwana, kwa akali 
epukaneni na desturi hiyo hadi siku za kuondoka 
tauni, isije balaa hili likatapakaa zaidi kwa 
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matendo kama hayo. Ni masikitiko kwamba juu 
ya desturi hii ya Neyoga ambayo walipaswa 
kuionea haya, Waaria wamezidi katika midomo 
michafu. Baadhi ya Waaria waungwana 
waliohudhuria katika mkutano wa Qadian 
walinijia na wakakiri wenyewe kwamba katika 
mkutano maneno machafu sana yalisemwa, na 
hususan Waaria wengi wakamtaja mtu mmoja 
aliyekuwa mkali zaidi na mwenye midomo 
michafu sana. 
Basi, ibainike kwamba dini haimaanishi kupinga 
hovyo pasipo kutafakari, na kufanya dhihaka kwa 
kuongeza shamrashamra za mkutano na kufanya 
mzaha kama waigaji, kwa njia hiyo dini yoyote 
haiwezi kuimarika. Kwa waja wema njia bora 
ndiyo wayapinge mafundisho yaliyokwisha 
tangazwa na dhehebu fulani, lakini wasikipinge 
kitabu cha kimbingu cha dini fulani maadamu 
hawajajua kikamilifu na kuelewa hoja zote 
kitimilifu. Kwa mfano, kuna suala la Neyoga. 
Hamna shaka kwamba juu ya mume kuwepo hai, 
mkewe kulalana na mtu mwingine, si mara moja 
tu bali hadi miaka kumi na miwili au kumi na 
mitatu mpaka watoto kumi na mmoja wazaliwe, 
ndio upujufu ambao dhamiri ya binadamu 
haiukubali na kila tabia njema inaukimbia kabisa. 
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Na kwa hakika hamna upujufu zaidi ya huo. Na 
hakuna mwenye staha atakayependa kumwona 
mkewe katika hali kama hizo ilhali yeye 
mwenyewe yuko hai. Lakini Jumuiya yetu 
iliyosimamishwa kwa ajili ya ucha Mungu 
izingatie vizuri kwamba hilo si fundisho la Veda. 
Rai yangu ndiyo hii hii kuwa hilo silo fundisho la 
Veda. Naelewa vizuri kwamba wakati mwingine 
shurti moja au aya yaweza kuwa na maana 
ishirini, basi hapo mtu mwovu anachukua maana 
ile iliyo mbaya, na mtu mwenye tabia njema 
huchukua maana nzuri. Wapo baadhi ya watu 
ambao kwa sababu zao za kinafsi hupenda 
kueneza maovu ndani ya kaumu. Basi, hao kwa 
kutafuta udhuru wanatoa shurti au aya fulani 
kutoka katika kitabu ambacho kinafahamika kuwa 
cha kimbingu na kwa njia hii wanawaangamiza 
majahili. Hivyo, Jumuiya yetu iepukane na njia 
kama hizo, kwani hizo ni kinyume cha tahadhari 
na unyofu. Mambo yale yanayopatikana katika 
karibu kaumu zote, kuyakinza ni ujahili moja kwa 
moja au ni chuki bila sababu wanayoonyesha 
Waaria. Kwa mfano kuoa wake zaidi ya mmoja, 
au kutaliki wakati wa haja na mengineyo yaliyopo 
katika kaumu zote kuyapinga si kazi ya mtu 
mwungwana, kwani hayo yanakuwepo ndani ya 
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kila kaumu. Kwa hakika yanayopaswa kupingwa 
ni mambo mawili. La kwanza, roho na miili 
havikutokana na Mungu, yaani havikuumbwa na 
Mungu, bali ndio miungu wenyewe wa  kuwepo 
kwao, na vipo tangu azali kama Alivyo Mungu. 
Pili, njia hii ya ukaramshi iitwayo Neyoga. Na 
ukinzani huo sio dhidi ya Veda, bali wamhusu 
Pandit Dayanand aliyeeneza dhehebu kama hilo. 
Jumuiya yetu ijitahadhari, isipate kusema lolote 
pasipo sababu. Ni sawa kuwa kati ya Waaria 
wapo wengi wakali wasioangalia, pindi 
wakinzapo, kwamba wameisha chunguza kiasi 
gani kuhusu ukinzani huo, bali hutamka tu 
chochote bila kujali. Shabaha ndiyo kufanya 
masihara, siyo utafiti. Baadhi yao baada ya 
kusoma Kitabu cha Mungu kijuu-juu, tu haraka 
wanaanza kupinga pasipo kuzingatia kikamilifu. 
Katika Neno la Mungu mahala fulani pana istiara 
na mahala fulani pana majazi, na mahali fulani 
panakusudiwa kuonyesha uhakika. Basi, kama 
hamna ujuzi mkamilifu, na moyo pia sio safi, 
hapo kupinga huwa ujahili. Walifahamuo Neno la 
Mungu ndio wale waunganao na Mungu. Mtu 
yule aliyezama kikamilifu ndani ya uchafu wa 
dunia, macho yake yamepofuka na moyo 
umechafuka, atalipingaje Neno la Mungu! Yapasa 
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kwanza ajitakase moyo wake, ajitenge mbali na 
tamaa za nafsi, kisha alete upingamizi. Kwa 
mfano imeandikwa katika Kurani Tukufu: 

7  
yaani yule aliye kipofu hapa duniani, atakuwa 
kipofu huko Akhera pia. Sasa yule mkinzani 
asiyeelewa kusudio la Neno la Mungu atapinga 
akisema, angalieni, imeandikwa katika dini ya 
Islam kwamba vipofu hawatapata wokovu, 
maskini kipofu ana kosa gani? Lakini yule 
atakayeisoma Kurani Tukufu kwa makini kwa 
kujiondolea chuki, atafahamu kwamba hapo 
vipofu sio vipofu wa macho, bali vipofu wa 
nyoyo. Ndiyo kusema kwamba wasiomwona 
Mungu hapa duniani, hawatamwona huko akhera 
pia. Kadhalika kuna mamia ya majazi na istiara 
ndani ya Neno la Mungu, mwenye harara ya nafsi 
haraka sana atazipinga hizo zote. Nasema kwa 
kula kiapo kwamba ni kweli jambo hili kuwa kwa 
kulifahamu Neno la Mungu, kwanza yapasa 
kujitakasa moyo kutokana na harara ya nafsi, 
ndipo nuru ya Mungu itauteremkia kutoka kwa 

                                     
7 Banii Israaiil, 17:73 — Mwenezi 
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Mungu. Pasipo mwanga wa ndani, uhakika 
wenyewe hauonekani, kama Asemavyo 
Mwenyezi Mungu katika Kurani Tukufu: 

8  
yaani, hili ni Neno Takatifu, maadamu mtu 
hatakasiki, hatazifikia siri zake. Nilikuwa kijana, 
sasa ni mzee, watu wakitaka waweza kutoa 
ushahidi kwamba sikushughulikia mambo ya 
dunia, na daima nilipenda shughuli za dini. 
Nimelikuta Neno hili liitwalo Kurani, limejaa 
hekima zilizo takatifu na za kiroho. Hilo 
halimfanyi mtu yeyote kuwa Mungu, wala 
halimlaumu Yeye kwa kuviondoa roho na miili 
katika uumbaji Wake. Na ile baraka ambayo kwa 
kuipata dini inakubaliwa, Neno Hilo hatimaye 
laiteremsha moyoni mwa mtu, na kumpatia fadhili 
za Mungu. Basi, kwa nini turudi gizani 
tukiishapata mwanga, na kwa nini tuwe vipofu 
tukiisha pata macho! 
Hapa nimelazimika kuongeza kusema kwa sababu 
tu ya kuihami kweli — jambo lililo faradhi yangu 
— kwamba kwa kuacha mambo haya machache, 
wafuasi wa Sanatan Dharm ni afadhali mara elfu 

                                     
8 Al-Waaqi‘a, 56:80 — Mwenezi. 
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kuliko Wa-Aria Samaj hivi kwamba hawaiondolei 
heshima Parmeshar (Mungu) wao kwa kusema 
kuwa sisi tukiwa tangu azali na kwamba 
hatukuumbwa, basi tuko sawa Naye. Na 
hawalikubali suala la upwamu la Neyoga. 
Hawaipingi ovyo Islam, kwani wanajua kuwa 
mambo ya Islam yamo katika kaumu zote kwa 
usawa. Hao wengi wao hupenda urafiki, hawana 
ujeuri wala ukali sana. Na mbele yao, Waaria 
wasijisifu kwa kusema hatuabudu masanamu wala 
hatuwaamini Ma-Autar, kwani ma-jogi (watawa) 
wa Sanatan Dharm ambao wana daraja la juu la 
dini nao wanajitenga na ibada ya masanamu. Ama 
kuhusu Autar, basi ieleweke kuwa katika lugha ya 
Kisanskriti manabii na mitume huitwa Ma-Autar 
wanaoshukiwa nuru ya Mungu. Basi dini hasa ya 
Sanatan Dharm siyo kwamba Autar aabudiwe. 
Naam, wanawaheshimu na kuwa na mapenzi yao.9 
Lakini nimeona katika baadhi ya majarida na 

                                     
9 Kuwapenda wanadamu wema ndiyo faradhi ya wenye imani, 
na kwa njia hii sharti ya kukaa na watu wema yatimizwa. Na 
Wa-Sanatan Dharm si tu wana mapenzi ya Ma-Autar 
waliopita, bali wanangojea ujaji wa Autar wa mwisho katika 
zama hizi atakayetakasa ardhi akifutilia mbali dhambi. Basi, si 
ajabu, wakati fulani, wenye bahati njema miongoni mwao 
waipokee silsila hii ya kimbingu kwa kushuhudia ishara za 
Mungu, kwani hawa wana ukaidi kidogo sana — Mwandishi. 
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magazeti ya Aria Samaj kwamba baadhi ya 
wajeuri  waliwadhihaki  Ma-Autar na kusema 
maneno ya kukosa adabu. Hiyo siyo kazi ya watu 
wema. Ni hakika ya kuwa ujeuri wa baadhi ya 
Waaria umepita mipaka. Ujeuri huo unathibitisha 
kuwa huo ndio mmea usio na mzizi. Hao watu 
hawana maelekeo kwenye mambo ya roho. 
Huwezi kujipatia dini kwa ujeuri na ujanja, dini 
yataka mauti ambayo baada yake roho hai 
yatolewa. Ole wao, baadhi ya Waaria wenye tabia 
ya kibaruti wasiojua dini ni kitu gani wakaitukana 
Islam kama waigaji katika mkutano mjini 
Qadian.10 Kama wangelikuwa na nia njema 
wangeliniandikia kuwa wanacho kipingamizi 
fulani dhidi ya Islam. Nami — ingawaje nilikuwa 
siwezi kuhudhuria katika vikao kama hivyo — 

                                     
10 Hao watu si tu walitumia midomo michafu dhidi ya Islam, 
bali pia walikosoa na kuaibisha sana mafundisho matakatifu ya 
Sanatan Dharm na kuwaudhi maskini Mabaniani nyoyo zao. 
Wakaishambulia vilevile dini ya Kikristo pasipo haki sawa na 
tabia yao. Kupita kiasi wakati wa kushambulia ndiyo tabia ya 
kishetani. Ni sawa kabisa kwamba Hadhrat Isa si Mungu, 
lakini alikuwa ni nabii mpendwa na mtume mpendwa wa 
Mungu. Na ni kweli kwamba Raja Ram Chandar na Raja 
Krishna hawakuwa miungu, lakini pasipo shaka wote hao 
wawili walikuwa waja wa Mungu na manabii. Ufunuo ung’aao 
wa Mungu uliwateremkia nao wakaitwa Ma-Autar (manabii) 
— Mwandishi. 
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ningeliwatuliza kwa kuondolea mbali wasiwasi 
wao kwa upole na maelezo bayana. Lakini sasa 
walivyokuja Qadian ndivyo walivyorudi 
wakijitwika rundo la ujeuri na matusi. Hata hivyo, 
kwa kuandika kitabu ‘Nasime Da‘wat’, 
nimewaalika tayari. Hata kama mmojawapo tu 
kati yao akijaaliwa kufahamu nitapata ujira. 

Tamati 
Nimekwisha eleza katika kijitabu Nasime Da‘wat 
kwamba kila dini huchunguzwa kwa njia tatu. 
Kwanza, dini hiyo imeandika nini kumhusu 
Mungu. Nasikitika kwamba mafundisho ya Aria 
Samaj hayaoni kwamba Mungu ndiye chanzo cha 
vitu vyote vilivyopo, bali huamini kila kitu kipo 
tangu kale, kipo tangu azali, kipo chenyewe 
pasipo kuumbwa. Hao wanayo itikadi kuwa 
Mungu Hakuviumba vitu hivyo wala nguvu zao. 
Basi, ni wazi kwamba Mungu wa Aria Samaj si 
Mungu kwa hakika, waila ilipaswa vitu vyote 
vingetoka kwake. Imekuwaje Yeye aitwe Mungu, 
lakini vitu vingine viwepo vyenyewe! 
Kisichoumbwa naye kimekuwaje kuwa chake!! 
Mwaria yeyote atueleze sababu ya kutwaa huku 
kusiko halali. Vitu asivyoumba Mungu, ni 
dhuluma tu Yeye kuvitawala. Hivyo, kama Wa-
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Aria Samaj wanawasuta Wa-Sanatan Dharm kwa 
sababu ya kuabudu masanamu, basi wao wenyewe 
wanasutwa zaidi kwa itikadi yao hiyo. Kwani 
waabudu masanamu hawaamini masanamu na 
ma-Deyota yao kwamba yapo yenyewe pasipo 
kuumbwa; wanaamini tu kwamba ma-Deyota na 
ma-Autar wamejaaliwa na Mungu nguvu kubwa 
kubwa ambazo kwa sababu ya hizo 
wanawatimizia watu haja zao.  
Basi, inagawaje jambo hilo si sawa, bali atimizaye 
haja ni Mmoja tu, yaani Mungu anayeitwa 
Parmeshar, na mtu yule tu anapata heshima 
duniani na Akhera amtiiye Mungu akiachana na 
wote. Kila wakati sauti yasikika kutoka Kwake 
Yule Mtukufu, ‘Kama ukiwa Wangu, ulimwengu 
mzima utakuwa wako.’ Tumejaribia hilo hilo, nasi 
tu mashahidi wake. Yule mtu anayejisahau katika 
mapenzi Yake, na akiungua katika moto wa penzi 
Lake atajipatia uwepo mpya. Basi aingiapo ndani 
ya moto huo, hapo vitu vyote wa ardhi na mbingu 
waviabuduvyo watu wengine huwa watumishi na 
mahadimu wake. Ilmuradi, hili ni kosa la Wa-
Sanatan Dharm kuwa wanaviomba vitu hivyo 
mahitaji yao, na hawajifaidishi kwa ile nuru hai 
ing’aayo iliyo mbele yao, na haiko mbali, bali i 
karibu zaidi kuliko mawe hayo wanayochonga. 
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Lakini, hata hivyo wanaamini kwamba kila kitu 
kimetokana na Mungu, pasipo Huyo hakuna 
kilichopo chenyewe. Yaonekana hayo ndiyo 
mafundisho ya Veda, ambayo Wa-Sanatan Dharm 
hawakuyasahau. Kwa kuona mambo ya wale 
marishii (manabii) na ma-munii (watawa) 
waliofanya mazoezi makubwa makubwa ya 
kiroho huko Bannu, twafikiria kwamba uhakika 
wa Veda uliwafunukia. Kwa hiyo, hao hawaamini 
kama Wa-Aria Samaj kwamba roho na chembe-
chembe zipo tu zenyewe tangu azali, bali kama 
inavyodhihirika katika maandiko yao, itikadi yao 
ilikuwa hii tu kwamba kila kitu kimetokana na 
Mungu, yaani ndiyo matamshi yake. Hiyo ndiyo 
dini ya Kiislamu. (Wenye busara mia, akili yao 
moja; ujahili ndio wa kila mmoja). Hao watu 
hawakuitegemeza dini kwenye ujanja wa 
kutongoa, bali walimtafuta Mungu kwa mazoezi 
ya kiroho, bidii, auradi na ibada kwa moyo kabisa 
na wakienda huko Bannu wakajitahidi sana na 
kujibidiisha mno wakanyausha miili yao kwa 
kufunga saumu sana, na kuishi upwekeni wakiwa 
na mapenzi ya Mungu, ndipo ikawadhihirikia ile 
nuru ya kale inayoitwa kwa lugha mbalimbali 
Parmeshar, God, Khudaa na Allah. Hawakuwa na 
imani kwamba ufunuo na wahyi wa Mungu 
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uliishia kwa Veda na tangu hapo binadamu 
akafungiwa milango ya kuongelea na Mungu na 
kutiliwa kufuli. Bali, Mungu Alikuwa Anaongea 
nao, na habari za ghaibu zikawadhihirikia. Kweli 
yenyewe ni kwamba wamtafutao Mungu 
wanaojifia katika njia yake na wanaachana na vitu 
vyote kwa ajili yake, kama Mungu Asingewajali 
na Asingejidhihirisha kwao, na Angeendelea 
kujificha, hata na sauti yake isingesikika, hapo 
hao wangeangamia wakiwa hai, wala asingekuwa 
yeyote duniani mwenye bahati mbaya kama hao, 
kwani wakatengana na dunia kwa ajili ya Mungu, 
lakini hawakumpata; wakakosa zote mbili, dunia 
na pia akhera. Lakini, je rafiki mmoja anaweza 
kumtendea hivyo rafiki yake. Hata kidogo. Kuna 
methali mashuhuri kwamba katika urafiki, wawili 
wawe waaminifu. Mmoja wao ananasika katika 
huba ya mtu na kwa muda fulani anamvutia 
mpendwa wake ndani kwa ndani usiku na mchana 
kwa uchungu na kuudhika, ndipo mara mwako wa 
huba — sharti huba hiyo siyo kwa tamaa mbaya 
— wamwangukia mpendwa huyo moyoni mwake 
ambaye alikuwa hajajua, ndipo yule mpendwa pia 
anapata hisa katika uchungu wake, kana kwamba 
uchungu wake na vite vyake vyamwathiri 
mpendwa, hapo moyo wake huvutika kwake, na 
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pasipo sababu zijulikanazo yaingia moyoni 
mwake kwamba mtu yule ananipenda, tena siyo 
kutiliwa moyoni tu, bali hatimaye huyo ananasika 
katika mapenzi yake, na moyo huunganika na 
moyo, kana kwamba hao wawili wanakuwa 
mmoja. Na ni la ajabu sana kwamba mpenzi 
akiyaficha mapenzi yake hata namna gani, 
mpendwa wake hakosi kuyatambua. Kisha dunia 
pia ambayo humchunguza kila mtu kama jasusi, 
yatambua kwamba hao wawili wanapendana. 
Kisha mapenzi hayo — kama kweli ni mapenzi 
safi yasiyo na ubaya wa tamaa mbaya ndani yake 
— yataka kuwafikia hao wawili hata kwamba 
nyoyo zao huvutana. Hawapati utulivu pasipo 
kuona, nao hawatambui huo mvutano umetokea 
wapi na umezalikaje! Hatimaye nyoyo zao safi 
hupenda kupata ladha ya kuongea kidogo na 
kuonana mara moja. Mioyo yao huhangaikia 
kusikia neno moja, hata kama wajifie baadaye. 
Hivyo, huu ndio mwisho wa mapenzi ya kidunia 
kwamba upeo wake ni kuongea pamoja. Basi, 
ilaaniwe ile dini isiyomwahidi mpenzi wa 
Parmeshar hata kiasi hiki kwamba Yeye Atasema 
naye jinsi mpenzi wa mtu anavyosema na 
mpendwa wake. Ole wao, hata hawanayo imani 
kama hiyo watu hao. Lakini hatuwezi kukubali 
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kuwa Veda yataka kumnyima mtu daraja hii ya 
maongezi, bali hayo ni makosa ya watu hao, siyo 
taksiri ya Veda. Mimi nasema kweli kabisa kuwa 
dini ndiyo ile tu inayomwunganisha mtu na 
Mungu na kumwonjesha ladha ya maongezi yake. 
La sivyo, ni kuingiza tu mkono ndani ya kinyesi 
ambamo hamna kitu isipokuwa uchafu. 
Njia ya pili kuchunguza dini ni kwamba dini ya 
kweli huunganisha na Mungu, na kadhalika 
hueneza usafi katika kaumu.Tumekwisha andika 
kwamba Aria Samaj haimwunganishi mtu na 
Mungu, bali huukana hata ule mwungano wa asili 
uliopo wa kila roho kwa Parmeshar kwa sababu 
ya hiyo kuwa kiumbe; na mfano wa usafi ni 
dhahiri kutoka katika mafundisho ya Neyoga. 
Shabash! Ewe Sanatan Dharm, kwani 
hukuifahamu kila chembe na kila roho kuwa 
Parmeshar wa uwepo wake, wala hukuingiza 
uchafu wa Neyoga katika itikadi yako. Nasema 
kweli kabisa kwamba kama ukikanyaga hatua 
mbele kiasi cha kuwa kama majogi (watawa) 
mawalii wanaojaa mapenzi ya Parmeshar, na 
kumkurubia Yeye hata kwamba uitupilie mbali 
ibada ya masanamu, ndipo ushindi ni wako katika 
kila medani dhidi ya Waaria. Hao watakuja kwa 
njia moja kukabiliana nawe, na watakukimbia 



Sanatan  Dharm 

 
21

kwa njia saba. Na hili si jambo jipya; tangu kale 
majogi wanaojiunguza katika moto wa mapenzi, 
dini yao ndiyo hii hii kwamba minghairi ya 
Parmeshar kila kitu si chochote wala lolote.  
Njia ya tatu ya kuichunguza dini ya kweli ni 
kwamba dini hiyo inamwondolea mtu kiasi gani 
taka za dunia na kumfikisha kwa Mungu 
kumwonyesha Yule Mtakatifu. Dini ya Aria 
imenyimwa kabisa daraja hiyo. Hao hadhi yao 
siyo isipokuwa matusi na midomo michafu na 
dharau. Mafundisho yao yenyewe siyo nadhifu 
kuhusiana na Parmeshar, wala siyo safi kuhusu 
utakaso wa kaumu. Wala hawana hadhi katika 
baraka zile wanazojaaliwa waja wa Mungu. 
Nimewahi kusikia kwamba Wa-Sanatan Dharm 
wa Qadian wananuia kufanya mkutano kwa 
kupinga na kubatilisha mafundisho mawili waliyo 
nayo Wa-Aria Samaj kuhusiana na ukalili wa 
uwezo wa Parmeshar na kuhusu Neyoga. Rai 
yangu ni kwamba Wa-Sanatan Dharm wa miji  
mwingine wapaswa kuwasaidia; tukiona hali 
mwafaka nasi pia tutashiriki kuwasaidia. 
Wassalamu 
Mnyenyekevu Mirza Ghulam Ahmad  
Wa Qadian 
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