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NENO LA MBELE

	 Idara ya Islam International publications Ltd. inatoa huduma isiyo 
kifani  katika uwanja wa uenezaji wa mafundisho sahihi ya Kiislamu, 
na inashughulika usiku na mchana  kutoa vitabu vya kumstawisha 
mwenye hamu kiroho. Utoaji wa kitabu hiki kiitwacho SALAT - Kitabu 
cha Sala ya Kiislamu, ni dalili nyingine ya uhakikisho wa shughuli 
hizo.

	 Sala katika kila dini huhesabiwa kuwa ndiyo imwezeshayo mtu 
kuongea na Mungu na kujenga uhusiano naye. Sala kwa kweli ni 
nguzo ya Pili ya Kiislamu.
	 Katika ulimwengu wa kisasa wa kuipenda dunia, vitabu vya aina hii 
vinaweza kuzipatia roho zenye njaa chakula cha kiroho cha kushibisha  
na kwa hiyo ndiyo hitajio hasa la zama hizi.
	 Pakiwepo na watu wengine wanaoendelea kusilimu, bila shaka 
kitabu hiki kinaweza kuwa chombo  cha kuwafunza mambo mbalimbali 
yahusikanayo na Sala. Ingawaje vitabu vingine juu ya Sala ya Kiislamu 
pia vinapatikana madukani, lakini mara nyingi hivyo havifafanui 
habari za Sala kwa mapana na marefu jinsi Kitabu hiki kielezavyo. 
Zaidi ya kufundisha matamshi na  tafsiri ya maneno ya Kiarabu picha 
kadhaa pia zimechapwa  kwa kufafanua na kuonesha jinsi udhu na Sala 
na matendo mbalimbali ya Sala yanavyofanywa. Hali mbalimbali za 
mwili ndani ya Sala, kama vile kusimama wima, kuinama, kusujudi 
na kadhalika hazina budi kuzingatiwa vizuri, ili kusali barabara sawa 
na sheria, kwani hali hizo zinaeleza hali za kiroho za mwenye kusali 
mbele ya Mungu. Hizo zote kwa hakika zimefundishwa  na Mtume 
s.a.w. kwa kuambiwa  na Mwenyezi Mungu.

	 Sifa nyingine kubwa ya kitabu hiki ni kwamba Sala za Kiislamu za 
kila namna, faradhi na nafali, zimeelezwa humu; kwa hiyo msomaji 
hana haja ya kuhangaika kujitafutia vitabu vingine ili kujua Sala 
za aina mbalimbali za Kiislamu. Kitabu hiki chamtosheleza. Hata 
hivyo, kitabu hiki si kitabu cha fik-hi, kwa hiyo masaala ya kifik-hi 
hayakuelezwa sana humu. Shabaha  ya kitabu hiki ni kumfunza  mtu 
namna ya kusali Kiislamu. Kitabu hiki kwa kweli chahitajika wakati 
huu na yafaa kipatikane katika nyumba ya kila Mwislamu.

			   Mwenezaji
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MLANGO WA KWANZA
UMUHIMU WA SALA

	 Shabaha kubwa ya mwanadamu sawa   na dini ya Kiislamu 
ni kwamba amwabudu Allah. Ndani ya Quran Tukufu, Allah 
anasema:

	 Na sikuwaumba majinni na watu ila wapate kuniabudu. 
(51:57).
Ibada inamaanisha utiifu kamili wa maamrisho ya Allah. Mtume 
Mtukufu s.a.w. alileta ujumbe wa Mwenyezi Mungu na akaeleza  
amri zote zile zinazohusu dini ya Kiislamu.
	 Kuna wajibu wa aina tano aliowekewa mwislamu kutekeleza. 
Mambo hayo matano huitwa nguzo za Islam.
	 Nguzo ya kwanza inaitwa Kalima Shahada, kushuhudia 
kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah, na 
kwamba Muhammad ni Mjumbe wa Allah. Kuamini Umoja wa 
Allah ndiyo msingi wa Dini ya Kiislamu.
	 Nguzo ya Pili ndiyo Sala, yaani kusali sawa na njia 
iliyofundishwa katika dini ya Kiislamu.
	 Nguzo ya tatu inaitwa Zaka, ambayo kila Mwislamu mwenye 
hali nzuri analazimika kutoa kila mwaka kwa sura ya nakidi 
(pesa) ama vitu kama vile mazao ama vitu vinginevyo. Zaka 
inatumiwa kwa mambo mema yaliyoelezwa ndani ya Quran 
Tukufu.
	 Nguzo ya nne ni Saumu, yaani kufunga mwezi mtukufu wa  
Ramadhani.
	 Nguzo ya tano ndiyo Hijja, yaani kuhiji Kaaba Makkah kwa 
akali mara moja katika maisha.
	 Miongoni mwa wajibu wote, Islam imekazania sana kusali.  
Kila Mwislamu analazimika kusali mara tano kila siku. Zaidi 
ya hizo Sala tano za faradhi kuna Sala nyingine pia za nafali.
	 Mwislamu anatilia maanani sana maisha yake ya kiroho jinsi 
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mtu wa kidunia anavyotia maanani maisha ya kimwili. Kama 
vile hewa na chakula yalivyo mambo ya lazima kwa maisha yetu 
ya kimwili, ndivyo ilivyo Sala ambayo husaliwa katika sehemu 
mbali mbali za siku kuwa ni kitu cha lazima, kwa maisha yetu 
ya kiroho. Bila kusali mtu hawezi kuishi kiroho.
	 Katika Sala mtu anakuwa katika hali mbalimbali. Pengine 
anasimama, hali iitwayo Qiyam. Pengine huinama, hali iitwayo 
Rukuu, pengine anasujudi hali iitwayo Sajdah. Pengine anaketi 
kwa njia maalum na hali hiyo huitwa Qa'dah. Katika hali  hizo 
mbalimbali maneno maalum yanatamkwa yaliyofundishwa na 
dini ya Kiislamu. Kwa kuwa maneno hayo yako kwa lugha ya 
Kiarabu, hivyo kila Mwislamu anapaswa si tu kuyakumbuka kwa 
ghaibu bali pia kujua tafsiri yake ili mwenye  kusali atambue 
anazungumza nini na Mola wake wakati wa kusali.

KUSALI NI FARADHI

	 Kusali kwa njia iliyofundishwa  ni faradhi juu ya kila 
Mwislamu mwenye akili timamu aliyebalehe. Kwa watoto siyo 
faradhi kusali mpaka wapate kubalehe. Hata hivyo inahitajika 
sana kutia bidii katika kuwalea  watoto kwa njia bora ili 
kwamba wapate kutekeleza amri ya kusali sawa na sheria pindi 
watakapobalehe. Kwahiyo, ni muhimu sana kuwapa watoto 
mazoezi na mafunzo  mapema. Ndiyo maana Mtume s.a.w. 
aliagiza kwamba watoto wanapokuwa wenye umri wa miaka 
saba, wazazi wawasisitizie kusali. Na wasiposali katika umri 
wa miaka saba wakemewe. (Abu Dawud, Kitabus-Salaat).
	 Watoto wanapobalehe hapo wanalazimika kusali. Katika 
umri   mpevu hawawezi kulazimishwa na mtu yeyote ama 
Serikali kusali kwa nguvu, kwani Sala inayosaliwa kwa nguvu 
si chochote  wala lolote; bali mtu anapaswa asali kwa upendo 
wa moyo. Hilo lategemea uhusianio baina yake mtu na Mola 
wake.
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Hivyo, ni wajibu wa wazazi kuwalea watoto wao vizuri na 
kuwaelekeza tangu utoto wao kusali. Isitoshe, wazazi wanapaswa 
kumwomba sana Allah kwamba Yeye Awajaalie watoto wao 
upendo wa kusali kila siku barabara sawa na sheria. Lazima 
msaada wa Mungu utafutwe, kwani jambo lenyewe ndilo kubwa 
tena la muhimu sana.
	 Imeelezwa ndani ya Quran Tukufu ya kwamba Hadhrat 
Ismail a.s. alikuwa anawasihi ahali zake siku zote kwamba 
wasimamishe Sala daima dawamu.
	 Tumeona mara nyingi ya kwamba kama wazee wa familia 
wanasali kila siku barabara, watoto huanza kuwaiga na wanazoea 
kusali kama kawaida polepole. Hata hivyo, mtoto anapopata 
umri wa miaka saba anapaswa kufundishwa njia ya kusali sawa 
na sheria. Anastahili kutiliwa moyo kusimama pamoja nao na 
kusali; na ikiwezekana ahimizwe kwenda msikitini pamoja nao. 
Jambo hili litamtilia mtoto moyoni mwake upendo wa kusali 
na litahifadhi tabia ya kusali katika kizazi kijacho. Mzazi ama 
msimamizi wa mtoto bila shaka anaruhusiwa kuwa mkali kidogo 
ikiwa mtoto hasali katika umri wa miaka 10 hadi 12.
	 Lakini hiyo haimaanishi kwamba mtoto atendewe kikatili ama 
atandikwe; bali aonywe  kiasi anachoonywa asipoenda shuleni. 
Naam, watoto wanapofikia umri wa miaka 12 wanapaswa 
kufahamishwa ya kwamba wazazi wao wamekwisha timiza 
wajibu wao wa kuwafundisha Sala na kuwaelekeza lakini 
tangu sasa jambo hili la kusali liko baina yao na Mungu 
wao ambae Atawauliza kuhusu habari hii. Lakini hiyo haina 
maana ya kwamba sasa watoto wasitolewe mawaidha ama 
kuelekezwa   au kusihiwa kusali, kwani kuwatolea mawaidha 
kunaendelea maisha mazima ikiwa kuna haja. Ndiyo kusema 
kwamba kuwatolea ukali na kadhalika kunaishia mtoto 
apatapo umri wa miaka kumi na miwili. Kama  ilivyoelezwa 
juu, Hadhrat Ismail a.s. alishika desturi ya kuwaelekeza ahali 
zake kwa upole na upendo maisha yake mazima. Mtume 
Mtukufu Muhammad s.a.w. aliwatendea watu wa nyumbani 
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mwake waliopevuka kwa  njia hiyo hiyo bora. Imesimuliwa 
ya kwamba yeye alikuwa anawaamsha bintiye Hadhrat Fatima 
r.a. na mumewe hadhrat Ali r.a. kwa ajili ya Sala ya Alfajiri.

UMUHIMU WA KUSALI

	 Imeelezwa katika Quran Tukufu ya kwamba kusali ndiyo sifa 
maalum ya lazima ya waaminio. Quran tukufu inasema:

	 Hiki ni kitabu kikamilifu kisicho shaka ndani yake. Ni 
mwongozo kwa wamchao Mwenyezi Mungu ambao hukiamini 
kisichooenakana na husimamisha Sala na hutoa katika yale 
Tuliyowapa. (2:3-4).
Sala inatusaidia kujiondolea mbali dhambi na inatuelekeza siku 
zote kwa Mwenyezi Mungu na mambo mema, na  kwa hiyo 
inatutakasa hatua  kwa hatua. Lakini huo siyo mwisho. Sala 
inafanya kazi kubwa zaidi kuliko hiyo. Hiyo inamsogeza mtu 
karibu na Mwumba wake. Mwenye kumwabudu anajaribu kuiga 
sifa njema za Allah na mfululizo anapata mabadiliko mema 
kutoka katika hali duni ya kuwa mtu wa dunia na kuwa mtumishi 
mwungwana na mtukufu sana wa Allah. Quran Tukufu inaeleza 
sifa hiyo ya pekee ya Sala ikisema: 

	 Tafsiri: Soma uliyofunuliwa katika Kitabu na usimamishe 
Sala. Bila shaka Sala huzuia mambo ya aibu na maovu,  na kwa 
yakini kumbuko la Mwenyezi Mungu ni (jambo) kubwa kabisa. 
Na Mweyezi Mungu Anajua mnayoyatenda. (29:46).
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Sala  ndiyo dawa kweli iliyothibitishwa kabisa kwa kutakasa 
moyo na roho. Ni kwa njia ya Sala pekee ya kwamba twaweza 
kuimarisha uhusiano wetu na Allah. Quran Tukufu inasema:

	 Tafsiri: Kwa yakini wale wanaosoma Kitabu cha Allah na 
wanasimamisha Sala, na katika yale Tuliyowapa wanatoa kwa 
siri na kwa dhahiri, wanatumai biashara isiyoangamia, ili awape 
ujira wao sawasawa na kuwazidishia fadhili Zake. Hakika Yeye 
ni Msamehevu, Mwenye shukurani (35:30-31).
	 Sawa na kauli ya Mtukufu Mtume s.a.w. Sala ni miiraj (upeo) 
ya maisha ya roho ya mwaminio. Hiyo ndiyo ibada ya hali ya 
juu kabisa. Mtume  s.a.w. tena amesimuliwa kwamba alisema 
ya kuwa Sala inampatia mwaminio nafasi ya kuongea   na Mola 
wake.
	 Itambulikane ya kwamba Sala haipotei bure kabisa. Wakati 
mwingine upendo wa hali ya juu sana wa Mungu unaleta 
machozi machoni mwa mwaminio. Pengine upendo  kiasi wa 
Mungu hujaza moyo furaha kuu ya kiroho. Hali hizo ni alama 
za kuonesha kwamba Sala iko hai, ina maana hasa na huleta 
matunda. La sivyo, matendo rasmi ya kidhahiri hayatoshi 
kumnufaisha mtu. Bali hiyo ni kutii tu amri bila mtu kutia moyo 
humo. Ndiyo sababu  kila mmoja anayeanza  kusali inapaswa 
kujiwekea shabaha hii mbele yake ya kujaribu siku zote kwamba 
Sala yake iwe hai.
	 Ndani ya Sala zinapatikana desturi zote na madaraja yote ya 
kudhihirisha unyenyekevu na utii. Wasalio husimama kwa adabu 
nyuma ya Imam.
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	 Maamuma wote wanaojipanga nyuma ya Imam katika safu 
wanalazimika kumfuata Imam katika matendo yake kila anapotoa 
mwito. Mwito wake wakati wa kila badiliko lake katika Sala 
ndio tamko la 'Allahu Akbar', isipokuwa Imam anaposimama 
wima baada ya kuinama (Rukuu), hapo yeye badala ya kusema 
'Allahu Akbar' anasema 'sami'allahu Liman Hamidah', maana 
yake, Mwenyezi Mungu Humsikiliza anayemhimidia. Imam 
anapotamka hayo, maamuma wote wanasimama wima wakiacha 
mikono yao ikinyooshwa mbavuni wakisema 'Rabbanaa wa lakal 
hamdu'. Hamdan kathiran tayyiban mubarakan fihi.

Uaminifu na unyenyekevu ndio roho ya Sala. Allah anasema:

	 Hakika wamefaulu waaminio ambao katika Sala zao ni 
wanyenyekevu. (23:2-3).
	 Mtume Mtukufu s.a.w. alisema: hakuna mtumishi wa Allah 
anayemnyenyekea Yeye isipokuwa Allah Humrufaisha. Hiyo 
haimaanishi kwamba Mungu Atamnyanyua mbinguni na 
kiwiliwili chake; bali maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu 
Anampandisha cheo chake cha kiroho.
	 Unyenyekevu wa kweli hupatikana kwa kuzingatia rohoni sifa 
zote za Allah. Utukufu wa Allah unapomdhihirikia mtu, hapo 
mtu huyo hana budi kuwa mnyenyekevu.

NYAKATI ZA SALA.

	 Kwa kila Sala katika Sala tano za faradhi kuwa wakati maalum 
kwa kulingana na hali ya jua.
	 Wakati wa Sala yaAlfajiri unaanzia pindi kunapopambazuka 
na kuendela hadi kabla jua halijaanza kuchomoza.
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Wakati wa Sala ya Adhuhuri unaanzia jua baada ya kuwa 
kichwani linapoanza kuteremka.
	 Wakati wa Sala ya Alasiri unaanzia jua linapomaliza takriban 
nusu ya safari yake tangu kuanzia kuteremka hadi kuchwa. 
Nafasi ya kusali Alasiri inamalizika wakati jua linapokaribia 
kuchwa lakini halijachwa bado. Lakini ni afadhali kusali Sala 
hii mapema zaidi kabla jua halijaanza kupunguwa mwanga wake 
sana.
	 Izingatiwe  kwamba kusali kumekatazwa wakati jua linapoanza 
kucha na wakati linapokuwa sawasawa juu kichwani na wakati 
linapoanza kuchwa.  Pia baada ya kwisha kusali Sala ya Alasiri 
hakuna ruhusa ya kusali Sala yoyote ya nafali hadi jua lichwe. 
Vilevile baada ya kusali Sala ya Alfajiri huruhusiwi kusali Sala 
ya nafali hadi jua litoke barabara.
	 Wakati wa Sala ya Magharibi unaanzia mara baada ya 
jua kuchwa hadi kupotea ukungu wa jioni. Lakini neno hili 
limefasiriwa kwa njia mbalimbali na wanasheria mbalimbali 
wa dini. Mawahabi na baadhi ya wengine ni wakali sana 
kusisitiza kwamba Sala ya Magharibi lazima isaliwe mara 
baada ya jua kuchwa. Hao wanasema wakati wa mwisho wa 
Sala ya Magharibi ndio ambapo mawingu mekundu yanapotea. 
Lakini wengine wengi wanashika ya kwamba Sala ya Magharibi 
inaweza kusaliwa hadi kupotea mawingu meupe, yaani hadi 
mwanga unapopotea moja kwa moja na giza linaingia. Hao 
wanasema kwamba saa ya Sala ya Magharibi inaendelea kiasi 
cha nafasi ya saa ya Sala ya Alfajiri kutokea kupambazuka hadi 
kucha.
	 Wakati wa Sala ya Isha, walivyoafikiana wataalamu wote 
wa mambo ya sheria ya dini, ni pindi mwanga unapopotea 
kabisa  na giza la usiku linapoingia. Wengi wamesema saa za 
Isha zinaendelea  hadi usiku wa manane. Lakini wengine tena 
wanaziendeleza saa za Isha   baada ya  usiku wa manane hadi 
mtu aende kulala. Hata hivyo, imeonekana ni bora kusali kila 
Sala mwanzo-mwanzo wa saa zake.
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SHARTI ZA SALA

	 Ziko baadhi ya sharti  za Sala  ambazo ni hizi zifuatazo: 
i.	 Kunuia Sala: mwenye kusali anapaswa kufunga nia ya Sala 
kabla hajaanza kusali.
ii.	Sala isaliwe katika wakati wake uliowekwa kwa Sala hiyo.
	 Hata hivyo, ikumbukwe ya kwamba ikiwa mtu hakusali Sala 
fulani katika wakati wake kwa sababu isiyoepukika, mtu huyo 
anapaswa kusali hiyo Sala wakati anapokumbuka Sala hiyo. 
Naam, asiisali katika nyakati zile zilizokatazwa kusali humo.
	 Hapo swali lazuka ya kwamba ikiwa nyakati za Sala na kufunga 
saumu zinazitegema hali mbali mbali za jua  zinavyokuwa 
sambamba na ardhi inavyozunguka, na kadhalika hali tofauti 
za mwezi, basi kwa njia gani saa za kusali na kufunga saumu 
zitajulikana kule kwenye pembe za kaskazini na kusini za duni 
ambako urefu wa usiku na mchana huwa zaidi ya masaa 24? 
Zingatieni ya kwamba Mtume Mtukufu s.a.w. akijibu swali 
aliloulizwa na sahaba mmoja alisema ya kuwa katika zile 
sehemu za dunia ambako usiku na mchana  ni zaidi ya masaa 
24 Waislamu wanapaswa  kusali sawa na urefu wa kawaida wa 
usiku na mchana; yaani katika kila masaa 24 Sala tano zitasaliwa.
iii.	 Mwenye kusali awe safi kimwili na inavyowezekana 
kiroho pia. Usafi  unamaanisha  ya kwamba:
	 (a).	 Mwili usiwe na uchafu.
	 (b).	 Kama mtu alienda  haja ndogo au  kubwa ajisafishe 
barabra kiasi cha kutobakia uchafu ama athari yake.
	 (c).	 Baada ya kujamii, bila kujali shahawa imetoka ama 
hapana. Kadhalika mtu akitokwa na manii kwa njia yoyote 
iwayo, kama vile katika hali ya kulala usingizi, yamlazimu aoge 
kikamilifu; kuzisafisha baadhi ya sehemu zake hakutaleta usafi 
unaotakikana.
	 (d).	 Kuoga maji sawasawa ni jambo la lazima kwa mwanamke 
baada ya damu yake ya hedhi kukatika kila mwezi. 
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Vilevile baada ya damu ya uzazi  kukatika mwanamke 
anatakiwaaoge maji kikamilifu ndipo atahesabiwa safi.
	 (iv).	Mahali pawe safi na mkeka pia uwe safi.
	 (v).	 Mwili uwe umefunikwa vizuri wakati wa kusali.
	 (vi).	Waislamu wanatakiwa kuelekea kibla kaaba (kibla) 
wakisali.
	 Kibla ndiyo kaaba iliyoko Makka. Nyumba ya kwanza 
iliyojengwa ardhini kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu.
	 Waislamu wote popote walipo duniani wanapaswa daima 
kuelekea kaaba wakati wa kusali. Lakini katika hali ya safari 
mtu asipotambua kibla kipo upande gani hapo yeye  halazimiki 
kuelekea  kibla. Vilevile kama mtu anashindwa kuelekea kibla 
kwa sababu ya kuugua sana, hapo pia halazimiki kuelekea kibla. 
Na kama mtu yuko safarini hali amepanda farasi au yuko katika 
gari moshi, meli ama ndege, mtu anaweza kusali  tu bila kuelekea 
kibla. Ikiwezekana asali akielekea upande ule ambako chombo 
kinaelekea, au upande wowote anaoweza kuelekea kwa urahisi 
utakubaliwa.

UDHU

	 Neno Udhu linamaanisha kuosha sehemu fulani za mwili kwa 
kujitayarisha kusali. Hiyo ni sharti ya Sala ambayo haina budi 
kutimizwa; la sivyo Sala haitasihi. Mtume Muhammad s.a.w. 
alifundisha  kuosha viganja vya mikono mara tatu wakati wa 
kutawadha. Kisha mtu asukutuwe maji kinywani mara tatu.
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Tena atie maji puani mara tatu na kuisafisha vizuri.

Kisha uso mzima uoshwe na maji mara tatu.

Kisha aoshe mikono yake mara tatu, kuanzia mkono wa kuume, 
hadi vikoni, viko navyo vioshwe.
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Hapo uloeshe mikono na maji na upake kichwani mara moja, 
na pitisha kidole cha shahada cha mkono wa kuume katika sikio 
la kuume, na kile cha kushoto katika sikio la kushoto. Ncha 
za vidole hivyo zipitishwe vizuri kwa kusafisha mifuo yote ya 
masikio, na ziingizwe kiasi katika matundu ya masikio
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Kisha viganja vipinduliwe, na sehemu za nyuma za viganja 
zipitishwe kutoka nyuma ya shingo kuelekea upande wa mbele 
ya shingo.

Mwishowe miguu ioshwe hadi mafundoni, mafundo yakioshwa 
pia, mara tatu kwa kuanzia mguu wa kuume. Kama kwa sababu 
fulani sehemu inaoshwa mara moja moja au mbili  mbili, udhu 
utakamilika; hata hivyo njia bora ndiyo ile tunayokuta katika 
sunna ya Mtume Muhammad s.a.w., yaani kuosha sehemu zote 
mara tatu. Basi udhu umekwisha kamilika tayari.
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	 Inapaswa ya kwamba baada ya kutawadha dua ifuatayo 
isomwe:

	 Matamshi:	 Allahummaj'alni minat-tawwabina waj'alni 
minal-mutatahhirina. 
	 Tafsiri: E Allah, nijaalie niwe miongoni mwa watubuo na 
nijaalie niwe miongoni mwa waliotakasika.
	 Hii ndiyo njia ya kutawadha kikawaida ambapo mtu yu mzima, 
si mgonjwa na kiafya hakukatazwa  kutawadha na maji. Pia ni 
sharti kwamba maji safi yapatikane. Kama mtu yu mgonjwa ama 
maji hayapo, hapo mtu anatakiwa kufanya Tayammum kwa njia 
ifuatayo:
	 Piga mikono yote miwili  juu ya mahali penye vumbi safi. 
kama ukiona mikono yako imeshika vumbi jingi, pulizia mbali 
hiyo ziada. Kisha upake mikono yako usoni. Na baada ya 
kupaka usoni upitishe kila kiganja kwenye sehemu za nyuma 
za mkono mwingine. Tayammum ndiyo mfano wa kutawadha 
kwa kukukumbusha kuwa ikiwezekana lazima utawadhe.

	 Mtu akisali, hana budi udhu wake uwe salama. Kama udhu 
wake haujatanguka, mtu anaweza kusali zaidi ya Sala moja kwa 
udhu huo huo mmoja. Hiyo yahakikisha ya kwamba lazima mtu 
awe na udhu pindi asalipo; siyo lazima atawadhe upya kwa kila 
Sala kama udhu wake haujatanguka.

MAMBO YANAYOTANGUA UDHU

	 a. 	 Kutokwa na upepo (kushuta, kujamba).
	 b.	 Kukojoa, hata kama tone moja tu la mkojo limetoka.
	 c.	 Kwenda haja kubwa (kunya) hata kama umetokwa na
 		  kinyesi kidogo sana.
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	 d.	 Kulala usingizi, kusinzia kiasi hiki kwamba kama hakuna  
kitu unachoegemea usingeweza kujizuia kuanguka.
	 e.	 Damu ya hedhi, na pia kutokwa na manii. hayo 		
		  yamekwisha elezwa mapema.
	 f.	 Kuhusu kutapika na kutokwa na damu, maoni 
yanahitilafiana. Hata hivyo mtu akijikata kidogo na kisu 
na kadhalika damu kidogo sana ikitoka  hiyo haitaharibu 
udhu. Kadhalika chakula kidogo kikitoka wakati wa kuteuka 
haitahesabika  ni matapishi. Lakini mtu akitokwa na damu au 
akitapika hasa atatakiwa kutawadha upya.
	 Mtu akivaa soksi baada ya kutawadha, hapo halazimiki kuvua 
soksi na kuosha miguu wakati wa kutawadha tena. Bali anapaswa 
tu kulowesha mikono na maji na kupaka kila mguu juu ya soksi. 
Ruhusa hii inaendela hadi masaa 24 sharti asivue soksi. Msafiri 
anaruhusiwa kupaka juu ya soksi kwa muda wa siku tatu, usiku 
na mchana.

BAADHI YA HITILAFU ZA MUHIMU BAINA YA 
MADHEHEBU MBALIMBALI

	 Sawa na fikhi ya Washia, miguu haioshwi katika udhu, bali 
kupaka maji miguu ndiyo sheria yao, bila kujali umevaa soksi 
ama hapana.  Baadhi ya makundi yana maoni makali kama vile  
Mawahabii ambao wanasema kwamba soksi hazipakwi maji 
hata kama ni za sufu ama pamba. Bali soksi hizo ziwe za ngozi 
nyembamba ambamo vumbi ama unyemvu haupenyi; soksi za 
aina hiyo zaitwa khuffi kwa Kiarabu. Hao wanasema kupaka 
maji kunaruhusiwa juu ya khuffi siyo soksi.
	 Baadhi ya wengine ndio wakali zaidi na maoni yao ya 
kukazania mambo madogo madogo huleta ugumu katika dini, 
jambo amabalo ni kinyume na moyo wa Islam. Mtume Mtukufu 
s.a.w. alisema:



	 Hakika  Dini ni rahisi (Bukhari).
	 Jumuiya ya Waislamu wa Ahmadiyya inaamini sana maneno 
hayo ya Mtume s.a.w. Waahamdiyya wanashika sera ya kutumia 
busara. Hivyo soksi kama ni nzito kiasi cha kutosha kuzuia 
uchafu, hapo swala kwamba soksi hizo zimetengenezwa kwa 
kitu gani halina maana yeyote.

KUOGA  MAJI

	 Kuoga kunasisitizwa na kuhimizwa katika Islam. Islam haitilii 
mkazo usafi wa roho pekee bali na usafi wa mwili pia. katika 
baadhi ya hali fulani mtu amelazimishwa kuoga kabla ya kusali. 
katika hali zifuatazo mtu analazimika kuoga ambapo kutawadha 
peke yake hakutoshi:

	 1. KWA MWANAMKE:
	 (a).	 Baada ya kutoka mwezini ambapo damu inakatika kabisa.
	 (b).	 Baada ya kujifungua ambapo damu inakatika kabisa.
	 Kumbuka kwamba mwanamke hatakiwi kusali katika hali ya 
hedhi wala katika hali ya kupata damu ya uzazi.

	 2.	 KWA WANAUME NA WANAWAKE KWA JUMLA:
	 (a).	 Kutokwa na shahawa kwa sababu ya kuonana kimwili 
ama kwa sababu nyingine yoyote iwayo. Basi kutokwa na 
shahawa katika usingizi pia kutasababisha mtu aoge.
	 (b).	 Kuonana hata kama shahawa haikutoka, na hata kama ni 
kwa kitambo kidogo tu.
	 (c). Wasiokuwa Waislamu wanaposilimu wanapaswa kuoga 
na kuanza  kuishi maisha mapya ya Kiislamu.

15
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HALI NYINGINE AMBAZO KUOGA NI WAJIBU

	 Mtoto azaliwapo anapaswa kuogeshwa. Kadhalika maiti 
anaoshwa  kabla ya kuvishwa sanda na kusaliwa. Hata hivyo 
wale wanaokuwa shahidi  katika njia ya Allah ama wanaouawa 
katika vita au wanaokufa kwa kushambuliwa hawana  haja ya 
kuoshwa.
	 isitoshe, kuoga kila siku ya Ijumaa na siku za Idi mbili na  
kabla ya kuanza kuhiji kumesisitizwa sana na Mtume Mtukufu 
s.a.w. 
	 Itapendeza  kujua ya kwamba Mtume Mtukufu wa Islam s.a.w. 
alikuwa  anaoga kwa njia ifuatayo:
	 Yeye alikuwa anatawadha kwanza na kisha akatia maji zile 
sehemu za mwili zilizo upande wa kuume mara tatu na kisha 
upande wa kushoto mara tatu na kisha akatia maji mwilini 
kwa jumla. Yeye alikuwa anaoga kwa uangalifu hata kwamba 
kinywele cha kila sehemu ya mwili wake kilisafishwa barabara.
	 Katika hali zote zile ambapo mtu analazimika kuoga, kusali 
hakusihi bila ya kuoga, na pia haruhusiwi kuingia msikitini wala 
kusoma Quran Tukufu. Lakini wanawake waliomo mwezini 
wanaweza kusoma Quran Tukufu lakini wasiiguse  na mikono 
mitupu.

MAJI

	 Maji yanayotumika kutawadha ama kuoga yanapaswa kuwa 
safi yasiyoathiri vibaya afya. Maji machafu hayapaswi kutumiwa. 
hata hivyo kama maji safi yasiyo na madhara yasipopatikana na 
watu kulazimika kutumia maji yoyote, basi na wayatumie kwa 
kutawadha vilevile na kuoga pia.
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MAVAZI
	
	 Katika Sala mtu anapaswa kujifunika mwili wake vizuri, 
hususan uchi wake na sehemu za pembeni mwake. Wanaume 
wanalazimika kufunika angalau sehemu kutokea kitovu hadi 
magoti; magoti nayo yafunikwe. Lakini wanawake wanalazimika 
kufunika mwili mzima isipokuwa viganja vya mikono na miguu 
mpaka mafundoni.  Naam, mwanamke akisali nyumbani au 
pamoja na wanawake wengine ambako hakuna wanaume 
wanaweza kuacha wazi nyuso zao.

KUFUNIKA KICHWA KWA WANAUME

	 Msimamo wa madhehebu mengi ni kwamba wanaume 
wanapaswa kufunika vichwa vyao wakisali. Lakini Wa-malikii 
na baadhi ya wengineo hawaoni jambo hilo kuwa la lazima.

ADHANA

	 Katika siku za mwanzoni ambapo Islam ilikuja kulikuwa 
hakuna njia maalum ya kuwajulisha watu kwamba saa ya Sala 
imewadia, wala haikuweko njia yoyote ya kuwaita Waislamu 
waje kusali Sala pamoja msikitini. Mtume Mtukufu s.a.w. 
alielewa ya kwamba Wayahudi, Wakristo na Mapagani wanazo 
njia kadha wa kadha za kuwaita watu kwenye ibada zao. Yeye 
alishauriana na Waislamu na kuwauliza tufanyeje kuwaita 
Waislamu  msikitini kwa ajili ya kusali pamoja nyuma ya Imam.
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Siku moja usubuhi Hadhrat Abdullah bin Azizi r.a. alimfikia  
Mtume Mtukufu s.a.w. na kumweleza njozi yake aliyoota usiku 
uliopita. Aliota kwamba mtu fulani anatangaza saa za Sala na 
kuwaita watu kwa sauti ya juu waje kusali msikitini pamoja. 
Kisha hadhrat Abdullah alisimulia yale maneno yenyewe ya 
adhana aliyopata kusikia katika njozi, nayo ndiyo yafuatayo:

Allahu Akbar  (mara nne)
Allah ni Mkuu kuliko kila kitu

Ashahadu alla ilaha Illallaah (mara mbili)
nashuhudia kwamba hapana apasaye kuabudiwa isipokuwa 
Allah.

Ashhadu anna Mumammadr-Rasuulullaah  (mara mbili)
nashuhudia kwamba Muhammad ndiye Mjumbe  wa  Allah.

Hayya 'alas-Salaah   (mara mbili)

Njooni kusali.

Hayya 'alal-Falaah   (mara mbili)
Njooni kwenye ufaulu.

Allah Akbar    (mara mbili)
Allah ni Mkuu kuliko kila kitu
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Laa ilaala illallaah.
Hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah.

	 Hadhrat  Umar r.a. ambaye akawa Khalifa wa Pili baadaye, 
pia alikuwa amekaa pamoja na Mtume s.a.w. wakati huo. Yeye 
alisema ya kuwa yeye naye alisikia maneno hayo hayo katika 
njozi yake. Hapo Mtume s.a.w. hakuwa na shaka kwamba huo 
ni ujumbe kutoka kwa Allah. Basi akakubali njia hiyo ya kutoa 
adhana ili kuwaita watu kusali msikitini. Hivyo, basi, adhana 
inatambulikana  duniani kote kwa njia maalum ya Waislamu 
kuitana kwenye Sala.

NJIA YA KUTOA ADHANA

	 Mwadhini, (mtoaji adhana) anapaswa kusimama mahali 
palipoinuka ikiwezekana, akielekea kibla. Siku hizi kipaza 
sauti pia kinatumika kutoa adhana. Mwadhini anapaswa kugusa 
masikio yake kwa vidole vya shahada, sikio la kuume kwa kidole 
cha shahada cha mkono wa kuume na sikio la kushoto kwa kidole 
cha shahada cha mkono wa kushoto, na kutoa adhana kwa sauti 
ya juu. Anaposema 'Hayya Alas-Salaah' anapaswa kugeuza 
kidogo uso wake upande wa kuume; na wakati wa kusema Hayya 
Alal-Falaah ageuze kidogo uso wake upande wa kushoto.

	 Katika adhana ya Sala ya Alfajiri, mwadhini anatakiwa kusema 
baada ya 'Hayya Alal-Falaah' maneno yafuatayo mara mbili:

	 Assalaatu khairum-minan-Naum
	 Sala ni bora kuliko usingizi.
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	 Mtume s.a.w. alisema:

	 Matamshi: Idha sami'tumun-Nida'a faquuluu mithla ma 
yaquulul Muadh-dhin.
	 Tafsiri: Msikiapo adhan, semeni anayosema mwadhini.
	 Basi mtu anayesikia adhana ikitolewa  anapaswa kurudia 
maneno ya adhana; lakini pindi mwadhini asemapo 'Hayya Alas-
Salaah' na 'Hayya Alal-Falaah' hapo msikilizaji adhana aseme:

	 Matamshi: Laa haula wala Qwwata illaa bilaahil-Aliyyil-
Adhiim.
	 Tafsiri: Hakuna uwezo wala nguvu isipokuwa kwa Allah.

Washia wanaongeza yafuatayo katika adhana yao:

	 Matamshi: Ash-hadu anna Aliyyan waliyullaah
Hayya Alaa Khairil-Amal.
	 Tafsiri: Nashuhudia ya kwamba Ali ni Walii wa Allah.
Njooni kwenye kitendo bora.
Baadhi ya madhehebu yanaongeza yafuatayo:

	 Matamshi:	 Assalaatu wassalaamu alaika ya Rasuulallaah.
	 Tafsiri: Baraka na manai ziwe kwako, Ewe Mjumbe wa Allah.

	 Hatuelewi wanayo madaraka gani ya kuongeza hayo yote 
katika adhana. Tujuavyo sisi, maneno ya adhana tuliyoandika 
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hapo juu ndiyo yaliyo sahihi. Hata kama Sala ya pamoja 
inasaliwa uwanjani au nje ya msikiti, hata hivyo adhana yapaswa 
kutolewa kabla ya Sala. Adhana ikiisha tolewa, msikilizaji 
anapaswa kuomba hivi:

	 Matamshi: Alahumma Rabaa hadhi-hidda'watit-Taamaati 
wasswalaatil Qaaimati, Aati Muhammadanil Wasilata wal-
fadhiilata, waddaraja-tarrafiiata, wab'ath-hu maqaamam-
Mahmuudanilladhii wa'attahu. Innaka laa tukhliful mi'aad.
	 Tafsiri: Ee Allah, Mola wa wito huu mkamilifu na Sala 
isimamayo, mfanye Muhammad kuwa njia (ya sisi) kukukurubia, 
na mpe daraja la juu na umnyanyue kwenye cheo kilichosifika 
ulichomwahidi. Hakika Wewe huvunji ahadi.

KUKIMU SALA
	 Imam anapokwisha simama mahali pake ili kuongoza Sala, 
hapo Ikamah inatolewa. Ikamah ni adhana kwa  kifupi. Kuna 
baadhi ya tofauti fulani baina ya maneno ya adhana na ya Ikamah 
ambazo ni hizi zifuatazo.
	 i.	 Adhana inatolewa kwa sauti ya juu kabisa, lakini ikamah 
hutolewa kwa suati ndogo.
	 ii.	 Wakati wa kutoa ikamah vidole vya shahada haviwekwi 
masikiioni kama inavyofanywa wakati wa kutoa adhana; bali 
mikono inanyoshwa tu ikining'inia kuelekea chini.
	 iii.	 Maneno Assalaatu Khairum-Minan-Naum hayatamkwi 
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katika Ikamah.
	 iv.	 Maneno ya ikamah hutamkwa haraka haraka ambapo 
maneno ya adhana hutamkwa taratibu. Lakini  Wamalikii 
wanatoa adhana na ikamah kwa sauti ya namna moja kwa kutulia 
sana baada ya kila  fungu la maneno. Katika ikamah maneno 
haya yanaongezwa baada ya  Hayya 'Alal-Falaah: Qad Qaamatis-
Salaatu, Qad Qaamati-Salaah (maana yake: Sala imesimama; 
Sala imesimama).	
v.	Wakati wa kukimu (kutoa Ikamah) huelekei kuume na kushoto 
ukitamka Hayya 'Alas-Salaah na Hayya 'Alal-Falaah.
	 Maneno ya Ikamah  huwa kama ifuatavyo:

	 Matamshi: Allahu Akbar,  Allahu Akbar.  Ashahadu alla 
ilaha Illallaah. Ashhadu anna Mumammadr-Rasuulullaah. 
Hayya 'alas-Salaah. Hayya 'alal-Falaah. Qad Qaamati-
Salaah, Qad Qaamati-Salaah. Allahu Akbar,  Allahu Akbar. 
Laa ilaala illallaah.
	 Tafsiri:  Allah ni Mkuu kuliko kila kitu, Allah ni Mkuu kuliko 
kila kitu. Nashuhudia ya kwamba hakuna apasaye kuabudiwa 
isipokuwa Allah. Nashuhudia ya kwamba Muhammad  ni 
Mjumbe wa Allah. Njooni kwenye Sala, njooni kwenye ufaulu. 
Sala imesimama, Sala imesimama. Allah ni Mkuu kuliko kila 
kitu, Allah ni Mkuu kuliko kila kitu. Hakuna apasaye kuabudiwa 
isipokuwa Allah.
	 Mtume Mtukufu s.a.w. aliagiza ya kwamba mwadhini ndiye 
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atakayetoa Ikamah (Tirmidh, Abwabus-Salaat, Babu Ma Ja'a 
Man adh-dhana fahuwa yakuiimu). Namma, haja ikipatikana, 
mtu mwingine anaweza kukimu akiruhusiwa na mwadhini ama 
Imam.

KUFUNGA NIA

	 Kufunga nia ni jambo la muhimu wakati wa kusali.  Mwenye 
kusali afunge nia moyoni kwamba anasali Sala gani, ni ya faradhi 
ama sunna au nafali na kadhalika, na kwamba atasali rakaa 
ngapi. Haimlazimu kutamka maneno maalum kwa sauti ya juu. 
Kufunga tu nia moyoni kunatosha. Mwenye kusali akifunga 
nia moyoni pia atamke Taujiih - maneno ambayo tutayaandika 
mahali pengine katika mlango wa Pili.

KUKUSANYA SALA
	
	 Katika baadhi ya hali fulani Sala mbili zinaweza kukusanywa 
pamoja. Kwa mfano Sala ya Adhuhuri yaweza kukusanywa 
pamoja na Sala ya Alasiri. kadhalika Sala ya Magharibi yaweza 
kukusanywa pamoja na Sala ya Isha. Masharti ya kukusanya 
Sala mbili ni haya yafuatayo:
	 a.	 Kama mtu yu mgonjwa.
	 b.	 Kama mtu yuko safarini.
	 c.	 Kama mvua inanyesha ama inapiga dhoruba.
	 d.	 Kama ni vigumu kufika msikitini kwa sababu ya matope 
na kadhalika yaliyosababishwa na mvua kubwa.
	 Ni vizuri kukusanya Sala mbili katika wakati wa Sala hiyo ya 
kwanza. kwa mfano, ni afadhali kukusanya Adhuhuri na Alasiri 
katika wakati wa Sala ya Adhuhuri. Hata hivyo kama kuna 
shida, waweza kukusanya Sala mbili wakati wa Sala hiyo ya 
pili. Pia ujue kwamba Adhuhuri na Alasiri zaweza kukusanywa, 
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na kadhalika Magharibi na Isha zaweza kukusanywa. Huwezi 
kukusanya Sala ya Alasiri na ile ya Magharibi ama Sala ya Isha 
na Sala ya Alfajiri.

	 Wakati  wa kukusanya Sala mbili, adhana moja tu inatosha 
kwa Sala zote mbili, lakini ikamah itatolewa kwa kila Sala 
mbalimbali.

	 Pia ikumbukwe ya kuwa ukikusanya Sala mbili huna haja ya 
kusali sunna, bali Rakaa za Faradhi zinasaliwa. Naam, rakaa 
mbili za sunna haziachwi kabla ya Sala ya Ijumaa hata kama 
ukikusanya Sala ya Ijumaa na Sala ya Alasiri. Pia rakaa tatu za 
witri lazima zisaliwe hata ukikusanya Sala ya Magharibi na Isha.
	 Kama Sala mbili za Adhuhuri na Alasiri zinakusanywa, na 
Imam baada ya kwisha kusalisha Adhuhuri amekwisha anza 
kusalisha Alasiri, hapo kama mtu anafika msikitini wala hajui 
kwamba Imam anasalisha Alasiri, mtu huyo aingie  tu katika Sala 
nyuma ya Imam. Baadaye akijua  kwamba Imam amesalisha 
Sala ya Alasiri, hapo yeye mtu huyo asali rakaa nne za Sala 
ya Adhuhuri, Sala ya Alasiri amekwisha sali nyuma ya Imam.  
Lakini aliyechelewa kufika msikitini akijua kwamba Imam 
anasalisha Sala ya Alasiri, mtu huyo asiungane na Imam, bali 
kwanza asali Sala yake ya Adhuhuri peke yake, ndipo akipata 
sehemu yoyote ya Alasiri nyuma ya Imam, asali naye. Kadhalika, 
kama Imam anaongoza  Sala ya Isha, lakini mtu aliyechelewa 
kufika hajui, yeye anaweza kuungana na Imam akifikiria  
kwamba Imam anasalisha Sala ya Magharibi. Sala yake ya Isha 
itasihi, na baadaye asali peke yake rakaa tatu za Magharibi. 
Lakini akijua mapema kwamba Imam anaongoza Sala ya Isha, 
mtu huyo anapaswa kwanza asali  Sala yake ya Magharibi peke 
yake ndipo aungane na Imam kusali ile sehemu iliyobakia ya 
Sala ya Isha. Kikawaida mtu anatakiwa kusali kwanza ile Sala 
iliyo kwanza na kisha ile ya pili.
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MLANGO WA PILI

NJIA YA KUSALI

	 Kikawaida Sala inapaswa kusaliwa pamoja msikitini, mahali 
palipotolewa kwa ibada ya Allah, lakini wakati mwingine kwa 
sababu fulani fulani mtu anaweza kusali mahali pengine pia 
sharti mahali hapo pawe safi.
	 Kabla mtu hajaanza kusali, yeye anatakiwa awe safi wa mwili 
na awe na hakika ya kwamba nguo zake nazo ni safi. Kisha 
atawadhe na kusimama  katika safu pamoja na waaminio 
wengine nyuma ya Imam, wote wakielekea Kaaba. Safu ni sharti 
ziwe zimenyooka, wasalio wote wakisimama bega kwa bega 
katika safu bila mmoja wapo kumtatiza mwenzake. Mtukufu 
Mtume s.a.w. alisisitiza mno kunyosha safu wakati wa kusali
	 Wakiisha simama katika safu nyuma ya Imam, maamuma wote 
wanuie kwamba wako tayari kusali Sala fulani, kisha watamke 
Taujih ifuatayo:

	 Matamshi: Inni wajjahatu wajhiya lilladhii fataras-
Samawaati wal-ardha haniifan wamaa ana minal-Mushrikiin.
	 Tafsiri: Nimeelekeza uso wangu kwa Yule Aliyeziumba 
mbingu na ardhi kwa kujihalisisha, nami simo miongoni mwa 
washirikina.
Mara kabla ya Imam kuanza kusalisha, Ikama inatolewa ambayo 
ni namna ya kutangaza kwamba sasa Sala inasimamishwa.
	 Wakati wa kusali mtu anapaswa kutia moyo kikamilifu katika 
Sala na kujiepusha na mawazo mengine yote.
	 Sala inaanzia na kutamka Takbira Tahrima. na njia ya  kutamka  
Takbira tahrima ni kwamba Imam anainua mikono yake hadi 
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kwenye ndewe za masikio yake na kutamka 'Allahu Akbar' 
(Allah ni Mkuu kuliko kila kitu), na maamuma wote wanafanya 
hivyohivyo nyuma ya Imam. 

Hiyo ni sunna ya Mtume s.a.w. Madhehebu yote ya Kiislamu 
yanaafikiana ya kwamba hiyo ni sunna. Lakini yapo baadhi ya 
madhehebu mengine ya Waislamu yanayoshika njia ya kuinua 
mikono yao zaidi ya mara moja katika rakaa moja. Wao wanainua 
mikono yao pia wanapoinama  katika Rukuu, tena wakati wa 
kusimama wima baada ya rukuuu, tena wakati wa kwenda 
kusujudia na wanapoinuka kutoka kwenye sujuda. Tukiangalia 
historia, tunatambua ya kwamba Mtume s.a.w. alipata kuinua 
mikono yake zaidi ya mara moja katika Rakaa moja katika siku 
za mwanzoni kama tusomavyo katika vitabu vya Hadithi zake 
s.a.w.,  lakini hiyo haikuwa ni njia yake ya siku zote. Sawa na  
Hadithi nyngine nyingi, Mtume s.a.w. hakuinua mikono yake 
isipokuwa wakati wa kutamka Takbira Tahrima, yaani pindi 
aliapoanza kusali akatamka Alahu Akbar mwanzoni mwa Rakaa 
ya kwanza tu pekee. Sahaba mmoja wa Mtume s.a.w., Hadhrat 
Abdullah bin Mas'uud r.a. anasimuliwa ya kwamba safari moja 
akasema:

	 "Hebu niwaambie namna alivyokuwa akisali Mtume s.a.w. 
Kisha hadhrat Abdullah r.a. akasali na akainua mikono yake 
mara moja tu mwanzoni mwa Sala wakati wa kutamka Takbira 
Tahrima. 
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	 Baada ya kuinua mikono hadi  ndewe za masikio na kutamka 
Allahu Akbar, Imam anateremsha chini mikono na kuifunga 
kifuani, mkono wa kuume ukiwa juu ya mkono wa kushoto. 
Hali hii ya mwenye kusali kusimama mbele ya Mola wake kwa 
unyenyekevu, akifunga mikono yake kifuani kwa adabu nyingi 
huitwa Qiyam. Naam, wako wengine wanaofunga mikono 
yao si kifuani bali kidogo chini ya kitovu, na wengine tena 
wanafunga  kidogo juu ya kitovu. Zote hizo shabaha yake ni 
kuonesha heshima na adabu, haifai kwa mtu kugombana juu ya 
mambo  hayo madogo madogo ya hitilafu. Pia itambulikane ya 
kwamba Wamaliki (kutoka miongoni mwa Wasunni) na Washia 
hawafungi asilani mikono katika Sala; wanainyosha ikielekea 
chini. Ijapokuwa haithibitiki  kwamba Mtume s.a.w. aliwahi 
kufanya hivyo hata mara moja maishani, hata hivyo mtu hana 
haki ya kusema kwamba Sala ya watu hao wasiofunga mikono 
katika Sala haisihi. Baada ya kutamka Takbira Tahrima, kila 
mmoja anatakiwa kusoma Thanaa; yaani kumtukuza Allah kwa 
maneno yafuatayo:
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	 Matamshi: Sub-hana-kalla-humma wabi-hamdika, wa 
tabaara-kasamuka, wa ta'ala jadduka, walaa ilaaha ghairuka.
	 Tafsiri: utukufu ni Wako, E Allah, na U pamoja na sifa zako 
njema. na jina lako ni lenye mibaraka. Na shani yako iko juu. 
Wala hapana apasaye kuabudiwa isipokuwa Wewe. (Tirmidhi, 
Kitabus-Salaah, Baabuz-Dhiki bainas-Salaati wa bainal Qira'at).
Imesimuliwa vilevile ya kwamba Mtume s.a.w. pengine  alisoma 
maneno mengine ya kumtukuza Allah, lakini hayo hapo juu 
yanajulikana zaidi na kusomwa.
	 Baada ya Thanaa, inasomwa Ta'awwudh kimoyomoyo:

	 Matamshi: A'udhu billahi minash-shaitaanir-Rajiim.
	 Tafsiri: Najikinga kwa Allah katika shari ya shetani mlaaniwa.

	 Kisha Imam anasoma Basmalah kimoyomoyo ama kwa 
sauti, lakini maamuma lazima wasome kimoyomoyo Basmalah 
yenyewe ndiyo ifuatayo:

	 Matamshi: Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim.
	 Tafsiri: Kwa jina la Allah, mwingi wa Reheme, mwingi wa 
Ukarimu.
	 Sawa na hadithi, Mtume s.a.w. alisoma Tasmiyah kwa sauti  
na wakati mwingine kimoyomoyo. Baadhi ya Waislamu, kama 
vile katika nchi  za Kiarabu, wanasoma tasmiyah kwa sauti lakini 
Wahanafii na Waislamu wengine wengi wanasoma kimoyomoyo.
	 Kisha Imam anasoma sura Fatiha. katika Sala za Alfajiri,  
Magharibi na Isha Imam anasoma sura Fatiha kwa sauti ya juu,
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lakini katika Sala za Adhuhuri na Alasiri anaisoma kimoyomoyo. 
Maamuma kwa vyovyote wanaisoma kimoyomoyo. Imam 
anapoisoma  kwa sauti ya juu, maamuma wamfuate nyuma aya 
kwa aya kimoyomoyo katika nafasi baina ya kila aya mbili. Sura 
Fatiha ndiyo hii:

	 Mtamshi: Alhamdu Lillahi Rabbil 'Alamiin. Ar-Rahmaanir-
Rahiim. Maaliki yaumid-Diin. Iyyaka na'budu wa iyyaka 
nasta'iin. Ihdinas-Swiraatal mustaqiim. Swiratalla-dhiina 
an'amta 'alaihim. Ghairil magh-dhuubi 'alaihim waladh-
dhaalliin.
	 Tafsiri: Sifa zote njema zinamhusu Allah, Mola wa 
walimwengu. mwingi wa rehema, mwingi wa ukarimu, 
Mmiliki wa siku ya malipo. Wewe tu twakuabudu, na Wewe tu 
tunakuomba msaada. Tuongoze njia iliyonyooka, njia ya wale 
Uliowaneemesha, si ya wale Uliowakasirikia, wala ya wale 
waliopotea.
	 Wakisha maliza sura fatiha, maamuma wasema 'Amin', maana 
yake, Ee Allah, tupokelee dua yetu.
	 Wamalikii, Washafii na Wahambalii hutamka Amin kwa sauti 
kubwa, lakini Wahanafii hutamka kimoyomoyo. Njia zote mbili 
ni sawa. Hilo si miongoni mwa mambo ambayo unayategemea 
usahihi ama uharibifu wa Sala. Mtu aweza kushika njia yoyote 
anayopenda. Akipenda aseme  kwa sauti kubwa na akitaka aseme 
kimoyomoyo. Mtu mwingine asimwingilie kati; isipokuwa mtu 
akitamka kwa sauti ya juu kabisa  na kuchafua Sala ya wengine. 
Kishapo Imam asome sehemu yoyote ya Quran Tukufu, sura 
ndogo ama kwa uchache aya tatu. Kwa mfano:
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SURA ALKAUTHAR

	 Matamshi: Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim. Inaa 
a'tainaakal Kauthar. Fasalli lirabbka wanhar. Inna shaaniaka 
huwal abtar.
	 Tafsiri: Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, mwingi wa 
ukarimu. Hakika  Tumekupa heri nyingi. Basi usali kwa Mola 
wako na utoe dhabihu. Hakika adui wako atakuwa mkiwa

SURA ALIKHLAS

	 Matamshi: Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim.  Qul huwallahu 
ahad. Alla-husswamad. Lam yalid. Walam yuulad. Walam 
yakullahuu kufuwan ahad.
	 Tafsiri: Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, mwingi 
wa ukarimu. Sema: Yeye Allah ni Mmoja, Allah Asiyehitaji, 
Ambaye wote wanahitaji Kwake. Hakuzaa wala Hakuzaliwa. 
Wala hakuna afananaye naye hata mmoja.

SURA ALFALAQ

	 Matamshi: Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim. Qul a'udhu 
birabbil falaq. Min sharri maa khalaq, wamin sharri ghaasiqin 
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idha waqab, wa min sharrin Naffathaati fil 'uqad, wamin sharri 
hasidin idhaa hasad.
	 Tafsiri: Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, mwingi wa 
ukarimu. Sema najikinga kwa Mola wa mapambazuko, 
(Anilinde) katika shari ya Alivyoviumba, na katika shari ya 
giza la usiku liingiapo, na katika shari ya wale wanaopuliza 
mafundoni, na katika shari ya hasidi anapohusudu.

SURA  ANNAS

	 Matamshi: Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim. Qul a'udhu 
birabbin-Naas, malikin-Naas, Ilaahin-Naas; min sharril 
waswaasil khannaas. Alladhii yuwaswisu fii suduurin-Naas. 
Minal jinnati wan-Naas.
	 Tafsiri: Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, mwingi 
wa ukarimu. Sema: ninajikinga kwa Mola wa watu, Mfalme 
wa watu, Mwabudiwa wa watu, katika shari ya wasiwasi (wa 
shetani) aendaye kisirisi kwa hila, atiaye wasiwasi mioyoni mwa 
watu, miongoni mwa majinni na watu. 
	 Sura hizo chache tulizoandika juu ni mifano tu. Imam anaweza 
kuchagua sehemu yoyote ya Quran kwa kusoma baada ya Sura  
Fatiha.
	 Pindi Imam asomapo sehemu ya Quran Tukufu, maamuma 
wanapaswa kusikiliza wakiwa kimya, maana Quran inaagiza:

	 Tafsiri: na Quran inaposomwa, basi isikilizeni na nyamazeni 
ili mpate kurehemewa. (7:205).
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	 Sahaba mmoja wa Mtume s.a.w., Hadhrat Ubada bin Samit 
r.a., anasimulia ya kuwa safari moja Mtume s.a.w. alipokuwa 
akiongoza Sala ya Alfajiri aliona shida kusoma aya za 
Quran  kwa sababu ya minong'ono nyuma yake. Mtume 
s.a.w.alipomaliza Sala yake akawauliza masahaba zake kwamba 
walikuwa wanasoma aya za Quran kumfuata yeye usomaji wake? 
Wakajibu, Naam: Hapo Mtume s.a.w. akasema:
	 Msisome aya za Quran nyuma ya Imam isipokuwa Sura 
Fatiha, kwani Sura Fatiha ndiyo sehemu hasa ya Sala isiyoweza 
kutenganishwa.  
	 Ni jambo la muhimu kabisa ya kwamba mtu yeyote asifanye 
lolote la kuvuruga Sala ya wenzake. kwa hiyo, kila Mwislamu 
anapaswa kuzingatia hadithi hiyo ya Mtume s.a.w. hapo juu.
	 Akiisha kusoma sehemu ya Quran, Imam anainama kwenda 
katika hali ya Rukuu akitamka Takbira (Allahu Akbar). 
Maamuma wote wanamfuata kwenda katika Rukuu. Ndani ya 
Rukuu, mkono wa kuume ulibonyeze goti la kuume, na mkono 
wa kushoto goti la kushoto, na sehemu ya juu ya mwili kutokea 
kiuno hadi kichwa huwekwa katika mstari mtambaa.
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	 Katika Rukuu, kila moja anapaswa kusoma Tasbihi ifuatayo 
kimoyomoyo mara tatu ama zaidi kwa idadi ya witri:

Matamshi: Subhaana Rabbiyal Adhiim.
Tafsiri: Utukufu ni wa Mola wangu, mwenye adhama.
	 Kisha Imam anasimama wima akinyosha mikono yake 
ikining'inia chini ubavuni. Anapaoanza kusimama wima 
anatamka Tasmii kwa sauti ya juu kuwajulisha maamuma 
kwamba yeye amesimama wima sasa baada ya Rukuu.
	 Tasmii ndiyo ifuatayo:

	

	 Matamshi:  Sami'allahu liman hamidah.
	 Tafsiri:	 Allah kamsikiliza aliyemsifu.
	 Hapo maamuma wote wanamwitikia Imam na kusema 
Tahmiid ifuatatyo:

	 Matamshi:  Rabbanaa 
walakal  hamdu. Hamdan 
k a t h i r a n  t a y y i b a n 
mubaarakan fiihi.
	 Tafsiri: Mola wetu, ni zako 
sifa zote njema zilizo nyingi 
ambamo mna baraka.
	 Kusimama wima baada 
ya Rukuu huitwa Qauma 
inayoish ia  kwa kusema 
Tahmiid.
	 Hapo tena Imam anatamka 
Takbira na kuanguka katika 
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sujuda.Yeye kwanza anaweka magoti yake chini, tena kichwa 
pia. Katika hali hii, magoti, mikono, pua na paji la uso vyapaswa 
kugusa chini. Paji la uso liwe chini baina ya mikono miwili; 
Mikono kutokea viwiko hadi vikoni isiguse chini asilani na 
itenganishwe  na ubavu.

Mtume s.a.w. alisema kuhusu sujuda: Mnapomsujudia Allah, 
mnapaswa  kuweka chini mikono yenu na miguu yenu kwa 
njia iliyo sawa. Kwa vyovyote msitandaze chini mikono yenu 
jinsi atandazavyo mbwa wakati wa kukaa. (Masnad Ahmad bin 
Hambal, J 3, Uk. 279, Maktaba islami, Beirut). 
	 Katika hali ya sujuda, vidole vya mikono vielekee kibla. 
Miguu iwe chini ilhali vidole  vya miguu vielekee kibla.
	 Katika hali ya sujuda, Tasbiih ifuatayo inasomwa kwa uchache 
mara tatu kimoyomoyo. Kama anataka kusoma mara zaidi ya 
tatu asome mara ambayo ni witri, yaani idadi isiyogawanyika 
sawasawa na mbili:
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	 Matamshi:    	 Subhaana Rabbiyal A'laa.
	 Tafsiri:	 Utukufu ni wa Mola wangu Aliye juu.

	 Sujuda ni hali ya unyenyekevu mkubwa kabisa, kujitupa na 
unyonge sana ambako mwenye kusali anatoa moyo wake mbele   
ya Allah Mwenye nguvu na kumwomba msamaha.

	 Izingatiwe ya kuwa Mtume s.a.w. alikataza kusoma aya za 
Quran katika hali ya Rukuu na Sajdah (Muslim, Kitabus-Salaah, 
Bab Annahyi 'an Qira'atil Quran Fir-Rukuu was-Sujuud).
	 Kisha Imam anatamka Takbira tena ambapo Imam pamwe na 
maamuma wote wanainua kwanza kichwa kisha mikono kutoka 
chini na wanaketi hali inayoitwa Jilsa. Katika Jilsa, mwenye 
kusali analaza mguu wake wa kushoto na kuketi juu yake ilhali 
mguu wa kuume umesimama lakini vidole vyake vinaelekea  
kibla. Viganja vya mikono vinawekwa  juu ya mapaja na vidole 
vinaelekea kibla. katika hali hii dua ifuatayo inasomwa:

	 Matamshi: Allahummagh-
firlii, warhamnii, wahdinii, wa 
'afinii, warfa'ni, wajburnii, 
warzuqnii.
	 Tafsiri: E Allah, nisamehe 
na nirehemu na niongoze 
na nilinde na balaa na ila 
na ninyanyue na niungie na 
niruzuku.
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	 Baada ya Jilsa, Imam anawaongoza maamuma kusujudia mara 
ya pili kwa kutamka Takbira. Hapo tena "Subhaana Rabbiyal 
A'laa" husemwa mara tatu au zaidi kwa idadi iliyo witri. katika 
kila Rakaa huwa sujda mbili kila mara. Ukiisha maliza sujuda  ya 
pili, Rakaa yako moja imekamilika. Sasa Imam anatamka Takbira 
tena na kuwaongoza maamuma kwenye hali ya kusimama 
wima ili kuanza kusali Rakaa ya pili kama ilivyosaliwa Rakaa 
ya kwanza. Lakini katika Rakaa ya pili, Thanaa na ta'awwudh 
hazisomwi. Thanaa na ta'awwudh husomwa katika Rakaa ya 
kwanza peke yake. Katika Rakaa ya Pili, Imam anasoma Sura 
fatiha na aya chache za Quran Tukufu na anamaliza Rakaa 
ya pili hadi sujuda ya pili. Baada ya sujuda ya pili hasimami 
alivyosimama katika Rakaa ya kwanza, bali sasa anaketi jinsi 
alivyoketi katika Jilsa. Kuketi huku mwishoni mwa Rakaa ya 
pili huitwa Qaidah.
	 Katika hali hiyo inasomwa Tashah-hud ifuatayo:

	 Matamshi: Attahiyyatu lillahi wasswalawatu wattayyibatu. 
Assalaamu alaika ayuhan-Nabiyu warahmatullahi wa 
barakaatuh. Assalaamu 'alainaa  wa 'alaa 'ibadillaahis-
Swalihiin. Ashhadu allaa ilaaha illallaahu wa  ash-hadu anna 
Muhammadan abduhuu wa Rasuuluh.

	 Tafsiri: Maamkizi yote ya heshima  na unyenyekevu ni kwa 
Allah na pia Sala zote na vyote vilivyohalisika. Salamu iwe 
kwako, Ewe Nabii, na rehema za Allah na baraka zake. Salamu 
iwe kwetu sisi na kwa watumishi wema wa Allah. Nashuhudia 
ya kuwa hakuna apasaye kuabudiwa ila Allah. Na ninashuhudia 
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ya kuwa Muhammad ni mtumishi wake na Mtume wake.

	 Izingatiwe ya kwamba asaliye asomapo Tashah-hud akifikia 
maneno 'Ash-hadu alla ilaaha illallaahu' anapaswa kunyosha juu 
kidole chake cha shahada cha mkono wa kuume na kukirudisha 
pindi amalizapo hayo. Imesimuliwa katika vitabu vya Hadithi 
za Mtume s.a.w. ya kwamba Mtume Mtukufu s.a.w. alipokuwa 
anaketi katika Tashah-hud  alikuwa akiweka mkono wake wa 
kuume juu ya goti lake  akikunja vidole vyake vitatu kwa kuacha 
kidole cha shahada  na kidole gumba, na kukinyosha juu kidole 
cha shahada wakati aliposoma maneno Ash-hadu allaa ilaaha 
illallaah, na kisha kuteremsha hicho kidole baada ya kumaliza 
hayo maneno na kukirudisha katika hali ya kwanza. Vidole vya 
mkono wa kushoto vinanyooshwa juu ya goti la kushoto.
	 Baada ya kwisha kusoma tashah-hud, inasomwa Sala ya 
Mtume s.a.w., pamoja na baadhi ya dua nyingine kimoyomoyo.

SALA YA MTUME S.A.W.
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	 Matamshi: Allahumma swalli 'alaa Muhammadin wa 'alaa 
aali Muhammadin kamaa swallaita 'alaa Ibraahiima wa 
'alaa aali Ibraahiima, Innaka hamiidum-Majiid. Allahumma 
baarik 'alaa Muhammadin wa 'alaa aali Muhammadin kamaa 
baarakta 'alaa Ibraahiima wa 'alaa aali Ibraahiima, Innaka 
hamiidum-Majiid. 
	 Tafsiri: E Allah, msalie Muhammad na wafuasi wa 
Muhammad kama ulivyomsalia Ibrahimu na wafuasi wa 
Ibrahimu. Hakika Wewe ndiwe Uhimidiwaye Utukukaye. E 
Allah, mbariki Muhammad na wafuasi wa Muhammad kama 
Ulivyombariki Ibrahimu na wafuasi wa Ibrahimu. Hakika Wewe 
ndiwe Uhimidiwaye Utukukaye.

	 Sala ya Mtume s.a.w. inafuatwa na ombi fupi ama maombi 
ambayo baadhi yake ndiyo yafuatayo:

	 Matamshi:	  Rabbanaa aatinaa fidduniya hasanatan wafil 
Aakhirati hasanatan. Waqinaa adhaaban-Naar.
	 Tafsiri: E Mola wetu, Tujaalie wema katika dunia na wema 
katika akhera. Na tulinde na adhabu ya Moto.

	 Matamshi:  Raabij-'alnii muqimas-Swalati wamin 
dhurriyyatii . Rabbanaa wa taqabal du'a. Rabbanagh-fir li wa 
liwalidayya walil-muminiina yauma yaquumul hisaab.  (Sura 
Ibrahimu: 41:42).

	 Tafsiri: E Mola wetu, nijaalie niwe mwenye kusimamisha Sala 
na pia wazao wangu. Ee Mola wetu, na nipokelee dua yangu. 
Mola wetu, nisamehe mimi na wazazi wangu na waaminio siku 
ya kusimama hesabu.
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	 Matamshi:  Allahumma innii a'udhu bika minal-hammi 
wal-huzni. Wa a'udhu bika minal-'ajzi wal-kasli. Wa a'udhu 
bikaminal-jubni wal-bukhli. Wa a'udhu bika min ghalabatid-
daini wa qahrir-rijaali.  (Abu Dawud, Kitabus-Swalaah, 
Babulisti -'dhah).
	 Tafsiri: E Allah, najikinga kwako dhidi ya matatizo na 
huzuni. Na ninajikinga kwako dhidi ya unyonge na uzembe. 
Na ninajikinga kwako dhidi ya woga na ubahili. Na ninajikinga 
kwako dhidi ya kuelemewa na deni na ukorofi wa watu.

	 Matamshi:  Allahumma, innii dhalamtu nafsii dhulman 
kathiiran, walaa yaghfirudh-dhunuuba illa anta. Faghfiri lii 
maghfiratam-min in-dika warhamnii. Innaka antal-ghafuurur-
Rahiim.
	 Tafsiri: E Allah, nimejidhulumu nafsi yangu sana. Wala 
hakuna awezaye kusamehe dhambi isipokuwa Wewe, basi 
nighofirie dhambi na nirehemu. Hakika Wewe ndiwe Msamehevu 
Mwingi wa ukarimu.
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	 Matamshi: Allahumma, inni a'udhu bika mina adhabil 
qabri, wa a'udhu bika min fitnatil-masihid-dajjaali, wa a'udhu 
bika min fitnatil mahya wal-mamaati. Allahumma, inni a'udhu 
bika minalma'thami wal-maghrami.
	 Tafsiri: Ee Allah, najikinga kwako dhidi ya adhabu ya 
kaburi, na ninajikinga kwako dhidi ya fitina ya masihi-dallaji, 
na ninajikinga kwako dhidi ya fitina ya uhai na fitina ya mauti. 
E Allah, ninajikinga kwako dhidi ya kufanya dhambi na dhidi 
ya kuwa na deni. Baada ya kusoma dua mojawapo ama zaidi 
katika hizo hapo Imam anatoa salamu, yaani anageuza uso 
wake upande wa kuume na kusema Assalaamu alaikum wa 
Rahmatullah, maana yake salamu iwe kwenu na rehema ya Allah. 
Kisha anageuza uso wake upande wa kushoto  na kusema pia 
Assalaamu 'alaikum wa Rahmatullaah.  Imam anatoa salamu 
kuonesha kwamba anamaliza Sala. Na ndivyo wanavyofanya 
maamuma wote pia. Kama Sala inayosaliwa si ya Rakaa mbili 
bali ni ya Rakaa tatu au nne, hapo muda wa kuketi katika 
Qa'adah mwisho wa Rakaa ya pili, unafupishwa na mwenye 
kusali atasoma hadi mwisho wa Tashahhud. Baada ya Tashahhud 
Imamu anasema Allahu Akbar na kusimama Qiyam kumaliza 
Rakaa zilizosalia kama vile alivyosalisha Rakaa ya kwanza na 
ya pili; huku maamuma wote wakimfuata.
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	 Kama Sala yenyewe inayosaliwa ni ya Rakaa tatu, kama Sala 
ya Magharibi, hapo Imam baada ya sujuda ya pili ya Rakaa 
ya Tatu anaketi katika hali ya Qa'dah na anasoma Tashahhud, 
Sala ya Mtume s.a.w. na baadhi ya dua kimoyomoyo na anatoa 
Salamu kumaliza Sala yake. Maamuma wote nao wanamfuata 
katika mambo hayo yote.

	 Na kama Sala ni ya rakaa nne kama vile Sala ya Adhuhuri, 
Alasiri na Isha, hapo Imam hakai katika Qa'dah baada ya rakaa 
ya Tatu, bali akiisha fanya sujuda ya pili anasimama wima 
katika hali ya Qiyam akitamka Takbira ili kuanza Rakaa ya nne. 
Maamuma wote nao wanamfuata na kusimama wima. Rakaa 
ya nne inasaliwa kama Rakaa ya pili na baada ya sujuda ya pili 
Imam anaketi katika hali ya Qa'dah inayoitwa Qa'dah ya mwisho. 
Hapo anasoma Tashahhud, Sala ya Mtume s.a.w., baadhi ya dua 
na anatoa salamu kulia na kushoto kama ilivyokwisha elezwa 
hapo juu.
	
	 Mambo yafuatayo yanafaa yazingatiwe:

	 i.	 Kama ni Qa'dah ya mwisho, hapo baada ya Tashahhud 
pia usome Sala ya Mtume s.a.w. na dua nyinginezo. kama siyo 
Qa'dah ya mwisho, utasoma Tashahhud pekee na utainuka 
ukisema Allahu Akbar na kuanza  Rakaa nyingine. 
	 ii	 Kama ni Sala yenye Rakaa mbili, Qaidah baada ya Rakaa 
ya pili ndiyo Qa'dah ya mwisho.
	 iii.	 Kama Sala ni ya Rakaa tatu, Qa'dah baada ya Rakaa ya 
tatu ndiyo Qa'dah ya mwisho.
	 iv.	 Kama Sala  ina Rakaa nne, Qa'dah baada ya rakaa ya nne 
ndiyo Qa'dah ya mwisho.
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SALA YA MTU PEKE YAKE

	 Hata kama mtu anasali peke yake, si nyuma ya Imam, atasali 
kabisa jinsi anavyosali akiwa nyuma ya Imam, isipokuwa yale 
maneno anayosoma Imam kwa sauti ya juu (ili kuwasikilizisha 
maamuma) mtu hyo hatasoma kwa sauti ya juu, bali atayasoma 
kimoyomoyo. kwa mfano, asomapo Sura Fatiha ama atamkapo 
Takbira, au asemapo Sami'allahu liman Hamidah na atoapo 
salam, yeye atasema kimoyomoyo.

SALA YA PAMOJA NA JAMAA

	 Kila Mwislamu (mwanamume) anatakiwa asali sehemu ya 
Sala iliyo Fardh (Faradhi) pamoja na jamaa. Misikiti hujengwa 
kwa ajili ya Sala  kusaliwa pamoja na jamaa nyuma ya Imam. 
Imeelezwa  katika hadithi moja ya kwamba thawabu ya Sala 
inayosaliwa pamoja na Imam ni mara ishirini na saba zaidi kuliko 
Sala anayosali mtu peke yake.
	 Imam anafaa achaguliwe na maamuma na awe mtu ambaye 
sawa na ujuzi wa maamuma ndiye mcha Mungu na mjuzi 
wa Quran Tukufu. Imam pia anaweza kuwekwa na mkuu wa 
utaratibu wa dini kama upo, kama vile Khalifa. mtu yeyote 
anayechaguliwa ama kuwekwa kuwa Imam hana budi afuatwe 
katika Sala hata kama maamuma yeyote akidhani kwamba 
Imam aliyewekwa hafai kuwa Imam. Kwa wale wanaotilia 
shaka ustahilivu wa Imam, agizo lifuatalo la Mtume s.a.w. 
liwatosheleze:
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	 Matamshi:  'An Abi Huraira Qaala, qaala Rasulullahi s.a.w. 
Assalaatul-Maktuubatu wajibatun khalfa kulli Musalimn, 
Baarran kana au faajiran, wa in 'amilal kaabaair (Sunan Abi 
Dawud, Kitabus-Salaah).

	 Tafsiri:  Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira ya kwamba 
Mjumbe wa Allah alisema: Ni wajibu kusali Sala ya faradhi 
nyuma ya kila Mwislamu akiwa mwema au mbaya na hata kama 
ametenda dhambi kubwa.	

	 Kama wakati wa Sala yoyote wanaume wawili au zaidi 
wanakuwa pamoja mbali na msikiti, basi wanatakiwa kusali 
Sala hiyo pamoja. Kama wanaume wawili tu wakisali pamoja, 
mmoja wao atakuwa Imam. Hao wawili watasimama safu moja, 
maamuma akiwa upande wa kuume wa Imamu.
	 Pengine mtu anasali nyumbani, na miongoni mwa watu wa 
nyumbani mmojwapo aliye wa kike anataka kusali pamoja 
naye, hapo huyo wa kike atasimama  upande wa kushoto wa 
Imam. Kama Waislamu wawili wanaume wanasali pamoja na 
kisha wanafika maamuma  wengine, hao maamuma wanapaswa 
kujipanga katika safu kwa namna ambayo Imam atakuwa 
katikati. Kikawaida Waislamu watatu ama zaidi wakisali pamoja, 
Imam husimama mbele yao peke yake, wote wakielekea kibla. 
Lakini kama kuna haja, Imam anaweza kusimama katikati ya 
maamuma katika safu ya kwanza.

	 Sawa na madhehebu fulani wakati wa kusali Sala pamoja haina 
budi watu kwa uchache wawili wapatikane katika safu ya mwisho 
nyuma ya Imam. Wenye imani hiyo wanamruhusu aliyechelewa  
kufika msikitini kumrudisha taratibu mmojawapo wa safu ya 
mwisho nyuma ili kufanya safu mpya kwa watu wawili badala  
ya mtu huyo mpya  kusimama peke yake katika safu. lakini 
kuna madhehebu ambayo hayapendi hivyo, kwani kitendo hicho 
si tu kinatatiza Sala ya yule anayeletwa nyuma bali kinatatiza 
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pia Sala ya wengine wa safu hiyo ambao wamo katika ibada.

MAMBO MENGINEYO YA KUZINGATIWA

	 1.	 Maamuma wa safu ya kwanza wanapata thawabu zaidi 
kuliko maamuma wa safu ya pili sawa na hadithi moja ya 
Mtume s.a.w. Kwani wale wanaofika mapema wanaendelea 
kumkumbuka Allah wakingojea Sala. Hivyo hao wako katika 
ibada muda wote huo kuliko wale wanaofika baadaye. Tena 
Mtume s.a.w. aliagiza kwamba safu mpya isianzishwe isipokuwa 
kwanza  safu ya mbele ikamilike. Hivyo, ni dhahiri shahiri ya 
kwamba anaotangulia kufika na kukaa katika safu  ya kwanza  na 
kutumia muda mrefu zaidi katika kumkumbuka Allah, watapata 
thawabu nyingi kuliko wanaofika saa za mwisho ambapo takbira 
Tahrim inatamkwa au hata kwa kuchelewa zaidi. Hao ndio 
wanaosimama katika safu za nyuma.
	 2.	 Kama mtu amechelewa kufika katika Sala, yeye mtu huyo 
ataungana na wengine moja kwa moja katika ile sehemu ya Sala 
waliyomo maamuma wengine. Kwa mfano, kama wako katika 
hali ya kusimama wima (qiyam), mwenye kuja kwa kuchelewa 
ataungana nao katika hali hiyo ya Qiyam. na kama wako katika 
hali ya sujuda, basi huyo naye ataingia katika hali ya sujuda 
pamoja nao.
	 Imam amalizapo Sala kwa kutoa salamu kwa kusema 
Assalaamu alaikum wa Rahmatullah kulia na pia kushoto, hao 
yule aliyechelewa atasimama wima (Qiyam) bila kutoa salam 
ili kulipa Rakaa hiyo ama hizo ambazo hakuweza kusali pamoja 
na Imam.
	 3.	 Sala ina mafungu. Kila fungu huitwa Rakaa, Sala ya 
faradhi inaweza kuwa ya Rakaa mbili au tatu au nne.
	 Kila Rakaa inazo sehemu zifuatazo zilizo za muhimu:
	 i.	 Hali ya kusimama wima iitwayo Qiyam
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	 ii.	 hali ya kuinama kwa kuweka mikono juu ya magoti 
iitwayo Rukuu.
	 iii.	 Hali ya kusimama wima baada ya kuinama iitwayo 
Qauma.
	 iv.	 Hali ya kusujudia iitwayo Sajdah.
	 v.	 Jilsa: Hali ya kuketi  baina ya sujuda mbili.
	 vi.	 Qa'dah; hali ya kukaa baada ua sujuda zote mbili.
	 Kama mwenye kuchelewa anaungana na wengine kabla au 
ndani ya hali ya kuinama (Rukuu), huyo atahesabiwa kwamba 
amekwisha pata Rakaa hiyo nzima; hana haja tena kuilipa baada 
ya Imam kumaliza Sala. Na kama alichelewa zaidi na hakupata 
kuungana na wengine katika hali ya Qiyam ama Rukuu bali 
kaingia katika sehemu iliyo baada ya Rukuu, hapo yeye atatakiwa 
kuilipa Rakaa hiyo baada ya Imam kumaliza Sala akiisha toa 
salamu kulia na kushoto.
	 4.	 Sala ya jamaa nyuma ya Imam ikiisha anza tayari, mtu 
asianze kusali Sala ya sunna ama nafali. Kama alikuwa  amenza   
kusali sunna kabla ya Imam hajaanza kusalisha, anapaswa 
kuvunja Sala yake hiyo ya sunna na kuungana na maamuma 
wengine mara moja kama anajikuta yuko katikati ya safu ya 
maamuma. Na kama yuko mbali na safu ya maamuma, hapo 
akiona kwamba hatakosa Rakaa ya kwanza nyuma ya Imam 
anaweza kuendelea na sunna ama nafali zake na kuzimaliza. 
La sivyo, anatakiwa kuvunja Sala yake hiyo na kuungana na 
wengine nyuma ya Imam.
	 5.	 Kama Sala imekwisha anza kusaliwa  na Imam, mtu 
amekatazwa kukimbia na kuungana na jamaa nyuma ya Imam. 
Bali atembee kikawaida na kufika na kuingia nyuma ya Imam 
katika sehemu yoyote anamomkuta Imam.
	 6.	 Kwa kuwastahi  na kuwaheshimu, wanawake 
hawasimamishwi mbele ya wanaume katika Sala. kwa hiyo 
safu za kina mama siku zote huwa nyuma ya safu za wanaume. 
kwa njia hiyo wanawake wanapata uhuru wa kusali katika safu  
za nyuma bila kutatizwa na kuwepo wanaume. Hata hivyo 
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ni afadhali kwamba kina mama wawekewe sehemu maalum 
msikitini kwa kuweka pazia baina ya sehemu ya wanaume na 
sehemu ya wanawake. Pia ni dhahiri kutokana na ilivyosemwa 
hapo juu kwamba  mwanamke hawezi kuwasalisha wanaume, 
lakini anaweza kuwasalisha kinamama wengine. Ndiyo kusema 
kwamba mwanamke anaweza kuwasalisha wanawake pamoja na 
watoto, wa kike na wa kiume, lakini si wanaume waliobalehe.
	 7. 	 Wanawake hawana haja ya kutoa adhana. Mama 
anayeongoza (Imam)  asimame katikati ya safu ya kwanza 
pamoja na maamuma wanawake wala si mbele yao kama 
anavyosimama Imam mwanamume mbele ya maamuma.
	 8.	 Kama Imam akikosea katika Sala, njia ifuatayo inatumika 
ili kumfahamisha kuhusu kosa alilofanya:
	 i.	 Kama kosa lenyewe linahusu usomaji wa Quran, au 
kama Imam amesahau aya fulani, hapo maamuma yeyote 
anayekumbuka vizuri maneno hayo anapaswa  kumkumbusha 
Imam kwa kusoma hayo maneno taratibu kwa sauti inayoeleweka.
	 ii.	 Kama Imam anafanya kosa jingine, maamuma yeyote 
anapaswa kumwelekeza kwa kusema Subhanallah. Subhanallah  
maana yake ni kwamba Allah ndiye asiyefanya makosa. Hiyo 
itamwashiria Imam kwamba amekosea. Na ili kurekebisha kosa 
lake Imam atafanya sujuda mbili kabla ya kutoa salamu kuli na 
kushoto mwishoni mwa Sala, na maamuma wote pia watamfuata 
katika hizo sujuda mbili. Na kama Imam harekebishi kosa lake, 
maamuma bado wanatakiwa kuendela na kumfuata Imam wala 
hawana ruhusa ya kuhitilafiana  naye. naam, baada ya kwisha  
kumaliza Sala Imam anaweza kuambiwa  kuhusu kosa lake, 
na hapo Imam awaongoze maamuma kusujudi sujuda mbili 
nyingine kwa kurekebisha  kosa alilolifanya katika Sala. Sujuda 
hizo mbili zaitwa Sajdatas-Sahwi, yaani sujuda mbili za kusahau.
	 9.	 Kama mwanamke anataka kumweleza Imam kwenye 
kosa lake, yeye asiseme Subhanallah, bali apige makofi. Sauti 
ya makofi itamkumbusha Imam kwamba amefanya kosa. 
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Na kama Imam wa kike anafanya kosa katika Sala, wanawake 
maamuma wanaweza kumkumbusha kwa kusema Subhanallah 
ama kwa kusoma maneno yale ya aya aliyoyakosea Imam sawa  
na hali ilivyo.
	 10.	 Imam asirefushe sana Sala hata kuwachosha maamuma. 
Azingatie kwamba nyuma yake kuna wengine walio wazee ama 
wagonjwa na pia wale wanaotakiwa kwenda kazini haraka baada 
ya kusali.

KUMKUMBUKA ALLAH BAADA YA KUMALIZA SALA

	 Kuendelea kumkumbuka Allah kwa muda kidogo baada ya 
kumaliza Sala kwa kusoma Tasbih na Tahmid  ndiyo agizo la 
Quran Tukufu. Allah anasema katika sura ya 4, aya ya 104:

	 Mkimaliza Sala basi mkumbukeni Allah.

	 Hiyo imethibitika kutoka sunna ya Mtume s.a.w. pia. 
Imesimuliwa na Hadhrat Aisha r.a. ya kwamba Mtume s.a.w. 
alikuwa anaendela kukaa baada ya kumaliza Sala na kusoma 
yafuatayo:

	 Matamshi: Allahumma antassalaamu wa minkassalaamu 
tabarakta ya dhal jalaali walikraam.
	 Tafsiri: E Allah u amani, Na amani ya kweli hutoka kwako. 
Una mibaraka ewe Mwenye Utukufu na ukarimu. (Sahihi 
Muslim, Kitabul Masaajid wa Mawadhi'us-Salaah, Baab 
Istihbadh-Dhikri Ba'das-salaah).
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	 Pia imesimulia katika vitabu vya hadithi ya kwamba wakati 
mwingine Mtume s.a.w. akakaa pamoja na masahaba zake 
na kuinua mikono kwa kuwaombea wale waliomwomba 
waombewe. Hata hivyo, iliyo dhahiri kutoka  katika hadithi 
iliyosimuliwa na hadhrat Aisha r.a. hapo juu ni kwamba haikuwa 
kawaida ya siku zote ya Mtume s.a.w. kuinua mikono baada ya 
Sala kwa kuomba kimoyomoyo. Habari hii ya Mtume s.a.w. 
kuomba baada ya Sala mara moja moja imechukuliwa kwa 
kukosea kuwa desturi ya siku zote. Matokeo ni kwamba baadhi 
ya madhehebu ya Kiislamu yanaichukua kuwa sunna ya Mtume 
s.a.w. ya siku zote, ilhali hiyo haikuwa kawaida yake ya kila siku 
kama ilivyoelezwa katika hadithi hapo juu. Jumuiya ya Waislamu 
wa Ahmadiyya  inaamini kuinua mikono baada ya Sala haikuwa 
kawaida ya Mtume s.a.w. Bali desturi yake siku zote ilikuwa ni 
kuketi kwa muda baada ya kusali na kumkumbuka Allah pasipo 
kuinua mikono.

	 Zaidi ya dua iliyotajwa hapo juu, dua hizi zifuatazo pia 
alizisoma Mtume s.a.w. baada ya Sala.

Matamshi:   La ilaaha illallaahu wahdahuu la shariika lahuu. 
Lahul mulku, wa lahul hamdu. Wa huwa alaa kulli shain 
qadiir.
Allahumma laa maani'a limaa a'taita, walaa mu'tiya limaa 
mana'ta, walaa yanfa'u dhal-jaddi  minkal-jaddu (Sahihi 
Bukhari, Kitas-Swalaah, Baab  Adh-dhikr baadas-Swalaah).
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Tafsiri:  Hakuna apasaye kuabudiwa ila Allah peke yake, hakuna 
mshirika wake. Ufalme ni wake na sifa zote njema ni zake, naye 
ndiye Mwenye uwezo juu ya kila kitu.
Ee Allah, hakuna awezaye kuzuia kile Utoacho Wewe. Wala 
hakuna atoaye kile Ukizuiacho. Wala shani haiwezi kumnufaisha 
mwenye shani dhidi yako.

	 Matamshi: Allahumma a'inii alaa dhikrika wa shukrika wa 
husnii ibaadatika.
	 Tafsiri:  Ee Allah, nisaidie niweze kukumbuka na kukushukuru 
na kukuabudu sana.

	 Matamshi:  Subhaana Rabbika Rabbil Izzati 'aama 
yaswifuun. Wasalaamun 'alal-Mursaliin. Walihamdu lillaahi 
Rabbil 'Alamiin.
	 Tafsiri:  Ameepukana Mola wako, Mola mwenye enzi, na 
yale wanayomsifu. Na amani iwe juu ya Mitume. Na sifa zote 
njema zamhusu Allah, Mola wa walimwengu.

	 Kwa kuombwa na baadhi ya masahaba, Mtume s.a.w. 
aliwaambia maneno yafuatayo kwa kumtukuza Allah. Baadhi ya 
watu wameyachukua kama ni kawaida ya siku zote. Izingatiwe 
ya kwamba hilo si agizo hasa kikawaida. Basi siyo jambo la 
lazima sana kuyasoma mara baada ya Sala msikitini.
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	 a.	 Subhanallah,  Utukufu ni wa Allah: yasomwa mara 33.
	 b.	 Alhamdu Lillahi,  Sifa zote njema  zamhusu Allah. 
Yasomwa mara 33.
	 c.	 Allahu Akbar. Mungu ni Mkuu kuliko vyote: yasomwa 
mara 34.

AINA ZA SALA NA RAKAA ZAKE.

Ziko aina nne za Sala:

1.	Fardh.	 2.	 Waajib.    3.	   Sunnah.	 4.	 Nafl

SALA ZILIZO FARDH
Fardh maana yake ni Faradhi, yaani Sala zilizo za lazima kabisa.
Ziko Sala tano za faradhi zifuatazo:

SALA IDADI YA RAKAA
Fajr 2
Dhuhr 4
Asr 4
Maghrib 3
Isha 4

	 Ni dhambi kabisa kuacha Sala ya faradhi kusudi. Lakini kama 
mtu alisahau ama hakuweza kusali kwa sababu zisizoepukika, 
hapo kosa hilo lirekebishwe kwa kusali Sala hiyo mara baada 
ya kukumbuka ama haraka iwezekanavyo.

SALA ZILIZO WAJIBU

	 Sala zifuatazo ndizo Sala zilizo Waajibu, yaani zile amabazo 
Mwislamu anawajibika kuzisali:
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	 1.	 Rakaa tatu za Witri
	 2.	 Rakaa mbili za Sala ya idil-Fitri, na Rakaa mbili za Sala 
ua idil Adh-ha
	 3.	 Rakaa mbili zinazosaliwa wakati wa kuizunguka Kaaba 
(tawaaf).
	 Kama mtu anaziacha hizo kusudi, yeye anafanya dhambi. 
lakini akisahau hizo halazimiki kuzikidhi. Qadhaa ndiyo kukidhi, 
yaani kutekeleza wajibu baada ya kupita muda wake hasa.

SALA ZILIZO SUNNA

	 Mtume wa Islam s.a.w. alikuwa anasali Rakaa zaidi ya Rakaa 
za Faradhi. Rakaa hizo zinaitwa Sala za Sunna. Sawa na maoni 
wa wataalmu wote wa fikihi, Mwislamu hana budi kuzisali Sala 
za Sunna. mtu akiziacha kusudi anafanya kitendo cha kulaumiwa 
na Allah. Sala za Sunna ni hizi zifuatazo:
	 1.	 Rakaa mbili kabla ya Sala ya faradhi ya Alfajiri. lakini 
mtu akichelewa kufika msikitini na akakuta Imam amekwisha 
anza kusalisha Sala ya Alfajiri, hapo mtu anatakiwa aungane na 
Imam kwanza, kisha baada ya kumaliza Sala nyuma ya Imam 
asali rakaa mbili za Sunna.
	 2.	 Rakaa nne kabla ya Sala ya Adhuhuri. Na asipoweza 
kuzisali kabla ya Adhuhuri, hapo azisali baada ya kumaliza Sala 
ya Adhuhuri nyuma ya Imam.
	 Zingatia: Waislamu wa Ahmadiyya ambao mara nyingi 
wanalifuata dhehebu la Wahanafii husali Rakaa nne za sunna 
kabla ya Sala ya Adhuhuri na Rakaa mbili baada ya Sala ya 
Adhuhuri. Pia wapo Waislamu wengine wanaosali Rakaa nne 
za sunna kabla  ya Sala ya faradhi ya Adhuhuri  na Rakaa nne 
tena baada ya Sala ya Adhuhuri.
	 .3	 Rakaa mbili za baada ya Sala ya Magharibi.
	 4.	 Rakaa mbili za  sunna baada ya rakaa nne za Faradhi ya Isha.
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SALA ZA NAFALI

	 Waislamu wanasali, zaidi ya Sala za Faradhi na sunna, Sala 
za hiari vilevile. Sala hizo za hiari zinaitwa Sala za Nawafil ama 
Sala za Nafali. Wanaosali Sala za nafali wanufaika mno kiroho 
na wanamkurubia Allah sana.
	 Sala za nafali ndizo zifuatazo:
	 1.	 Rakaa nane za Sala ya Tahajjud.
	 2.	 Rakaa mbili baada ya kwisha maliza Sala nzima ya 
Adhuhuri
	 3.	 Rakaa nne kabla ya Sala ya Alasiri.
	 4.	 Rakaa mbili baada ya kumaliza sunna mbili za Sala ya 
Magharibi.
	 5.	 Rakaa nne za Sala ya Ishraaq.
	 6.	 Rakaa mbili mara baada ya kuingia msikitini.
	 7. 	 Rakaa mbili wakati wa kumwomba Allah baraka zake.
	 8.	 Rakaa mbili za Salaatil Hajah.
	 9.	 Rakaa mbili za kumtolea Allah shukurani.
	 Ziko Sala nyingine za nafali ambazo zitatajwa mbele kitabuni 
humu.
	 Mtu anaweza kusali Sala nyingi zaidi anavyopenda za nafali, 
lakini Sala hizo za nafali zisisaliwe katika nyakati zilizokatazwa. 
kwa   mfano Sala ya nafali isisaliwe baada ya kusali Sala ya 
Alasiri hadi jua kutwa. Pia ni afadhali kuzisali Sala za nafali 
humo nyumbani kuliko msikitini, isipokuwa zile Sala za nafali  
zilizoelezwa kwamba zinasaliwa msikitini. Hata hivyo hiyo 
ndiyo hiari ya mtu wala hakuna cha kumlazimisha.

SALA YA IJUMAA

	 Salatul-Jumu'ah, Sala ya Ijumaa, husaliwa pamoja nyuma ya 
Imam. Sala hiyo insaliwa badala ya Sala ya Adhuhuri. Kila wiki 
siku ya Ijumaa Waislamu wanapaswa kuoga, kuvaa nguo nzuri 
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sana walizo nazo, kutumia manukato na kuhudhuria msikitini  
kwa ajili ya Sala ya Ijumaa. Quran Tukufu na Sunnah zinaelezea 
baraka nyingi sana za Sala ya Ijumaa. Kama Mwislamu 
anapitisha siku ya Ijumaa akimkumbuka Allah na kumwomba 
Yeye, Mwislamu huyo anajaaliwa thawabu nyingi sana. 
	 Katika Sala ya Ijumaa Waislamu wa mji au kijiji kizima 
wanakusanyika pamoja. Katika miji mikubwa Sala ya Ijumaa 
inaweza kusaliwa mahala zaidi ya pamoja ili Waislamu wasipate 
matatizo. Kusanyiko hilo linawapa nafasi ya kuonana na 
kujadiliana  matatizo yao ya kijamii na ya kibinafsi na kuyatatulia 
mbali.  Kukusanyika pamoja mara moja katika juma kunaleta 
Umoja, kusaidiana  na muungano baina ya Waislamu. Sala ya 
Ijumaa pia ni alama ya kuonesha usawa wa Kiislamu.
	 Siku ya Ijumaa Imam anapata nafasi ya kuwaongoza kuhusu 
mambo ya muhimu yanayowakabili. Hotuba ya Imam inawapa 
mwongozo sawa na mafunzo ya Kiislamu. Sala ya Ijumaa ni ya 
faradhi kwa kila Mwislamu mwanamume aliyebalehe. Lakini 
wagonjwa, vipofu, ama waliolemaa, wasafiri na wanawake 
hawakulazimishwa kuhudhuria Sala ya Ijumaa msikitini. Hao 
wanaweza kufika kusali Sala ya Ijumaa wakipenda, lakini 
wasiposali Sala ya Ijumaa watasali Sala ya Adhuhuri badala 
yake, kwani Sala ya Ijumaa husaliwa badala ya Sala ya Adhuhuri.
	 Ziko adhana mbili kwa Sala ya Ijumaa. Adhana ya kwanza 
hutolewa wakati jua linapopinduka kuteremka, na adhana ya 
pili inatolewa wakati Imam anaposimama kutoa hotuba. Adhana  
ikiisha tolewa, Imam anaanza kuwahutubia watu.
	 Hotuba ya Ijumaa ina sehemu mbili. Katika sehemu ya kwanza 
Imam baada ya kusoma Ta'awwudh na Sura Fatiha anawatolea 
mawaidha kwamba waaminio watekeleze maamrisho ya Allah 
na kutimiza wajibu wao ili kuwa Waislamu safi. katika hotuba 
jambo lolote jingine la muhimu laweza kuzungumzwa. Sehemu 
hiyo ya hotuba inaweza kutolewa katika lugha yoyote iwayo.
	 Baada ya kumaliza sehemu ya kwanza ya hotuba, Imam 
anaketi kwa kitambo kidogo kisha anainuka tena na kutoa 
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sehemu ya pili ya hotuba ambayo ndiyo kwa lugha ya Kiarabu, 
nayo ndiyo hii ifuatayo:

	 Matamshi:  Alhamdu Lillaahi, nahmaduhuu wa nasta 
'iinuhuu, wa nastaghfiruhuu, wa nu'minu bihii, wa 
natawakkalu 'alaihi. Wa na'uudhu billaahi min shuruuri 
anfusinaa, wa mni sayyi'aati a'maalinaa. Man yahdihillahu 
falaa mudhilla lahu, wa man yadhlilhu falaa haadiya lahu. Wa 
nash-hadu allaa ilaha illallaahu wahdahuu la sharika lahuu, 
wa nash-hadu anna Muhammadan 'abduhuu wa Rasuuluh. 
Ibaadallaahi, rahimakumullaah. Innallaaha ya'muru bil-'adli 
wal-ihsaani wa iitai dhil-qurbaa. Wa yanhaa 'anil fahshaai 
walmunkari walbaghyi. Ya'idhukum la'alakum tadhakkaruun. 
Udhkurullaaha yadhkurkum, wad'uhu yastajiblakum. Wa 
ladhikrullaahi Akbar.
	 Tafsiri:  Sifa zote njema zinamhusu Allah. Twamhimidia na 
twamwomba msaada; na twamwamini na twamtegemea. Na 
twajikinga kwa Allah dhidi ya shari za nafsi zetu na matendo 
yetu mabaya. Yule ambaye Allah anamwongoza, hakuna wa 
kumpoteza. Na yule ambaye Yeye anamhukumu kwamba 
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amepotea, hakuna wa kumwongoza. Na twashuhudia kwamba 
hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah akiwa peke yake 
asiye na mshirika. Na twashuhudia kwamba Muhammad 
ndiye mtumishi wake na Mtume wake. Enyi watumishi wa 
Allah, Awarehemuni Allah. Hakika Allah Anaamuru kufanya 
uadilifu na hisani na kuwapa wengine jinsi wanavyopewa 
jamaa wa karibu. Na Anawakatazeni maovu yanayohusiana 
na mtu binafsi, na maovu yanayowaathiri wengine na kuwaasi 
wenye madaraka. Anawatoleeni mawaidha ili mzingatie. 
Mkumbukeni Allah, Naye Atawakumbukeni. na mwombeni 
Atawapokeleeni. Na kumkumbuka Allah ndio wema mkuu.
	 Waisalmu wanatakiwa kusikiliza hotuba kwa makini. Maongezi 
ya aina yoyote yamekatazwa wakati hotuba inapotolewa. Imam 
akiisha toa sehemu ya pili ya hotuba ndipo ikama inatolewa na 
hapo Imam anasalisha Rakaa mbili za Sala ya Ijumaa.
	 Mtume Mtukufu wa Islam s.a.w. hakutoa kibali hata kwa 
mtu kuwasihi wengine kunyamza pindi Imam aendeleapo 
kutoa hotuba. Kama kuna haja sana, mtu anaweza kumwashiria 
kwa mkono ama kidole yule anayezungumza wakati hotuba 
inapotolewa kwamba anyamaze. kama Imam anamwuliza mtu 
jambo fulani wakati wa kutoa hotuba, hapo mtu huyo anapaswa 
kumjibu.
	 Ni afadhali mtu aliyetoa hotuba aongoze Sala pia. Imam 
asome Sura Fatiha na aya nyingine kadha za Quran Tukufu kwa 
sauti kubwa katika Sala ya Ijumaa. Mtu anatakiwa asali Rakaa 
nne za sunnah kabla ya Sala ya pamoja nyuma ya Imam, na pia 
Rakaa nne za sunna baada ya Sala ya Ijumaa ya Faradhi; lakini 
inaruhusiwa kusali Rakaa mbili  badala ya Rakaa nne baada 
ya Rakaa mbili za faradhi za Sala ya Ijumaa kam ilivyoelezwa  
katika kitabu mashuhuri cha Hadithi kiitwacho Sunan Abi Dawud  
(Kitabus-Salaah, Baab Assalatu ba'dal Jumu'ah wa sharah As-
Sunnah J3, uk. 449). Mtu  akiwa safarini pia anawajibika kusali 
sunnah kabla ya Sala ya ijumaa, lakini Rakaa mbili tu.
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	 Mtu akichelewa kufika msikitini ambapo hotuba inaendelea 
kutolewa, yeye mtu huyo asijaribu kupita mbele kwa kuruka safu 
za watu wengine waliokaa mapema. Kwa kuwa hotuba imekwisha 
anza tayari, hivyo akipenda aweza kusali Rakaa mbili za sunna 
haraka haraka. Kama mtu amechelewa sana na akafika msikitini 
ilhali Imam yuko katika Qa'dah ya mwisho, mtu huyo aungane 
na Imam katika Qa'dah; lakini Imam akiisha toa salam kulia na 
kushoto, mtu huyo asimame bila kutoa salam na asali Sala nzima, 
Rakaa zote mbili, kwani yeye hakuwahi hata Rakaa moja pamoja 
na Imam. Na  kama akifika ilhali Imam amekwisha maliza 
Sala nzima, yaani amekwisha toa salam, hapo mtu huyo atasali 
Sala yake ya Adhuhuri, Rakaa nne, badala ya Sala ya Ijumaa.

SIKU KUU ZA IDIL FITRI NA IDIL ADH-HA
	
	 Ziko sikukuu mbili za Idi katika mwaka. Moja inaitwa Idil 
Fitri na ya pili inayofuata wiki 10 baadaye inaitwa Idil Adh-ha.
	 Idil Ftri inasherehekewa unapomalizika mwezi wa kufunga. 
Siku hiyo Waislamu wanafurahia kujaaliwa uwezo wa kutimiza 
wajibu wa kufunga saumu.
	 Idil Adh-ha inasherehekewa tarehe 10 mwezi wa Dhul-Hijjah 
kwa kukumbuka  utii wa Hadhrat Ibrahimu a.s. na mwanawe 
Hadhrat Ismail a.s. Allah akakubali kujitolea kwao na utifu wao 
na kuwaelekeza kuchinja mwanakondoo kama dhabihu badala 
ya hadhrat  Ismail a.s. Waislamu wanaokusanyika Makkah 
kwa kuhiji, wanachinja dhabihu zao siku hiyo ya Idi kubwa 
wakimfuata  Nabii Ibrahimu mfano wake.  Kitendo hiki cha 
kutoa dhabihu ya wanyama  hurudiwa na Waislamu wa dunia 
nzima.
	 Waislamu wote, wanaume kwa wanawake na watoto pia, 
wanakusanyika pamoja siku ya idil Fitri na Idil Adh-ha ili 
kusali Rakaa mbili katika uwanja wa wazi nje ya kijiji ama mji, 
ikiwezekana.
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	 Siku ya Idi, asubuhi na mapema, Waisalmu wakubwa kwa 
wadogo wanaoga na kuvaa mavazi mazuri waliyo nayo. Watoto 
hususan wanavaa nguo mpya. Wote wanaume kwa wanawake 
wanatumia manukato pia kwani hiyo ilikuwa ni sunna ya Mtume 
s.a.w. kutumia uturi siku  kama hiyo. Waislamu wanapika 
vyakula vizuri katika siku za Idi.
	 Siku ya Idil Fitri, mtu anapaswa kutoa fitri kabla  hajasali 
Sala ya Idi. Pesa za fitri hutolewa  kwa wenye hali ndogo ili 
nao waweze kushiriki katika sherehe  za Idi. kila mmoja katika 
familia anapaswa kutoa fitri sawa na kima kinachokadiriwa 
kila mwaka sawa na hali. Fitri hutolewa kwa niaba ya watoto 
wachanga pia, na wazazi wanapswa  kutoa fitri hata kwa niaba 
ya mtoto aliyezaliwa kabla ya Sala ya Idi.
	 Mtu anapaswa  kupata kifungua kinywa barabara kabla 
hajaenda  kusali Sala ya Idil-Fitri. Lakini kuhusu Idil Adh-ha 
imesimuliwa ya kwamba  Mjumbe wa Allah s.a.w. alipendelea 
kutokula kabla hajachinja mnyama wake wa dhabihu. Nyama 
ya dhabihu hiyo ikawa chakula chake cha kwanza  siku hiyo; 
lakini hata hivyo kula mapema kabla ya hapo hakukatazwi.
	 Sawa na sunna ya Mtume s.a.w., Waisalmu wanakwenda  
kwenye uwanja wa kusali Idi kwa njia moja na kurejea makwao 
kwa njia nyingine.
	 Wakati wa Sala ya Idi unaendelea hadi saa sita ambapo jua 
linakurubia kufika kichwani. Kama vile Sala ya Ijumaa, Sala ya 
Idi pia husaliwa pamoja nyuma ya Imam. Lakini hakuna adhana 
wala ikama kwa Sala ya Idi.
	 Katika rakaa ya kwanza ya Sala ya Idi, baada ya kwisha 
kutamka  Takbira Tahrim na kusoma Thanaa lakini kabla ya 
kusoma Ta'awwudh,  Imam ananyanyua mikono yake hadi ndewe 
za masikio mara saba akitamka Allahu Akbar kila mara kwa sauti 
kubwa na kuteremshwa mikono kila mara. Na akiisha tamka 
Takbira  ya saba anafunga mikono kikawaida na anaendela  na 
Sala. Maamuma nao wanainua mikono kila  mara hadi ndewe 
za masikio  na kutamka Takbira, lakini si kwa sauti kubwa bali  
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kimoyomoyo na kushusha mikono kila mara ikining'inia chini. 
Katika Rakaa ya pili ziko Takbira tano zinazotamkwa kabla ya 
kusoma Sura Fatiha. Imam na maamuma wote wanainua mikono 
mara tano hadi ndewe za masikio  na kuteremsha mikono kila 
mara ikining'inia ubavuni, lakini mara ya tano baada ya kutamka 
Takbira mikono inafungwa kama kawaida.
	 Mwisho wa Rakaa ya pili, baada ya kusoma Tashah-hud, Sala 
ya Mtume na baadhi ya maombi kadhaa, Imam anaelekeza uso 
wake kuume akisema Assalamu alaikum wa Rahmatullaah, kisha 
upande wa kushoto pia akitoa salamu hivyohivyo ili kuonesha 
kwamba amemaliza Sala.
	 Baada ya kuongoza Sala ya Idi, Imam anatoa hotuba. Hotuba 
ya Idi inazo sehemu mbili kama vile hotuba ya sala ya Ijumaa. 
Izingatiwe ya kwamba hotuba ya Ijumaa inaitangulia Sala ya 
Ijumaa, lakini hotuba ya Idi inatolewa baada ya kwisha kusali 
Sala ya Idi.
	 Baada ya kumaliza kusali Sala ya Idil adh-ha, Imam na 
maamuma wote wanatamka maneno yafuatayo ya kumtukuza 
Allah kwa sauti inayosikika:

	 Matamshi:  Allahu Akbar, Allahu Akbar; Laa ilaaha 
illallaahu,  wallahu Akbar.  Allahu Akbar, wa lillaahil-ahamdu.
	 Tafsiri:  Allah ni Mkuu kuliko vyote; Allah ni Mkuu kuliko 
vyote. Hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah. Na Allah 
ni Mkuu kuliko vyote, Allah ni Mkuu kuliko vyote, na sifa zote 
njema zamhusu Allah.
	 Kadhalika hayo maneno hapo juu hutamkwa baada ya kila 
Sala ya faradhi kutokea tarehe 9 ya Dhul-Hijjah tangu Sala ya 
Alfajiri hadi  Sala ya Alasiri tarehe 13 Dhul-Hijja.
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	 Kumbuka:	 Kuyatamka  maneno hayo hapo juu wakati wa 
kwenda uwanjani kusali Sala ya Idi na pia wakati wa kurudi 
nyumbani baada ya ibada ya Idi ndiyo sunna ya Mtume s.a.w.

SALA YA WITRI

	 Witri maana yake ni idadi isiyoweza kugawanyika sawasawa  
mara mbili. Sala ya Witri inazo rakaa tatu nayo husaliwa baada ya 
kwisha kusali Sala ya Isha. Inapendekezwa kusoma Sura A'laa, 
Sura Kafiruun na Sura  Ikhlaas katika Rakaa tatu za witri. lakini 
hata hivyo siyo lazima  kusoma sura hizo tu, waweza kusoma 
sura zozote ama aya zozote za Quran Tukufu. Katika Rakaa ya 
tatu baada ya Rukuu mtu akisimama wima  anapaswa kusoma 
Ombi la Kunuut lifuatalo:

	 Matamshi:  Alahumma inaa nasta'inuka, wa nastaghfiruka, 
wa nu'minu bika, wa natawakkalu 'alaika, wa nuthnii 'alaikal 
khaira. Wa nashkuruka walaa nakfuruka, wa nakh-la'u wa 
natruku man yafjuruk. Allahumma, iyyaaka na'budu, wa laka 
nuswallii wa nasjudu, wa ilika nas'aa wa nahfidhu, wa narjuu 
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Rahmataka, wa nakhshaa 'adhaabaka. Inna 'adhaabaka bil-
Kuffaari mulhik.
	 Tafsiri:  Ae Allah, twakuomba msaada na twakuomba 
msamaha. Na twakuamini na twakutegemea, na twakutolea 
sifa njema. Na twakushukuru wala sisi sio wasiokuwa na 
shukurani  kwako. Na twatengana na anayekuasi na twaachana 
naye. Ee Allah, Wewe tu twakuabudu na twasali kwa ajili yako 
na twakusujudia Wewe, na twakukimbilia na twaharakia. Na 
twatumai kupata rehema yako na twaiogopa  adhabu yako. 
Hakika adhabu yako itawashika makafiri.

SEHEMU MBALIMBALI ZA SALA

	 Sehemu mbalimbali za Sala zimepangwa katika vifungu kadha  
sawa na umuhimu wa hizo sehemu katika Sala.

FARDH - SEHEMU ZILIZO FARADHI

	 Sehemu zilizo za lazima sana mno hata kwamba bila hizo Sala 
haisihi zinaitwa Fardh, yaani faradhi, za lazima.
	 Kama mtu ataacha sehemu ya faradhi, Sala yake haitasihi. 
Lakini mtu akiacha kwa kuisahau sehemu ya faradhi, Sala itasihi 
machoni mwa Allah. Naam, akisahau sehemu iliyo faradhi, 
lakini akakumbuka baadaye ndani ya Sala ama baada ya Sala, 
ama alikumbushwa baada ya Sala, hapo mtu huyo anapaswa 
kutenda hiyo sehemu aliyosahau na pia atafanya sujuda mbili 
za kusahahu. Sehemu za Faradhi ndani ya Sala ndizo zifuatazo:

	 1.	 Takbira Tahrimah, yaani kutamka Allahu Akbar kwa 
kuingia katika Sala.
	 2.	 Qiyam: Hali ya kusimama wima.
	 3.	 Rukuu: Hali ya kuinama.
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	 4.	 Sajdah: Hali ya kusujudu.
	 Hizo ndizo sehemu zinazopatikana katika kila rakaa.
	 5.	 Qa'dah ya mwisho: hali ya kuketi katika Rakaa ya mwisho 
kabla ya kutoa salam kumaliza Sala. Hali hiyo haipo katika kila 
Rakaa bali katika Rakaa ya mwisho pekee.
	 6.	 Usomaji wa Sura Fatiha:  Hiyo nayo ni ya lazima sana 
katika kila Rakaa.
	 Imam anaposalisha maamuma, inamlazimu kusoma Sura 
Fatiha kwa sauti kubwa  katika Rakaa mbili za mwanzo za Sala 
hizi:
	 a.	 Sala ya Alfajiri ambayo ina Rakaa mbili.
	 b.	 Sala ya Magharibi ambayo ina Rakaa tatu.
	 c.	 Sala ya Isha ambayo ina Rakaa nne.

	 Zingatia:	 Kama sehemu yoyote ya Quran (zaidi ya sura 
Fatiha) hazikusomwa katika Rakaa mbili za mwanzo, Sala 
haibatiliki. Lakini mtu akikumbuka kosa hilo hana budi kufanya 
sujuda mbili za kusahau ili kuirekebisha Sala yake.
	 Kama Imam akisahau kusoma Sura Faatiha kwa sauti kubwa  
na pia aya nyingine baada ya Sura Fatiha katika Rakaa yoyote, 
na akakumbushwa  kabla hajaenda katika hali ya Rukuu, 
anatakiwa kurudia kusoma Sura Faatiha na aya nyinginezo za 
Quran Tukufu kabla hajaenda katika hali ya Kuinama (Rukuu). 
Hapo hatatakiwa kufanya sujuda mbili za kusahau.
	 Lakini kama akiisha waongoza maamuma katika hali ya 
Rukuu ndipo akakumbuka kosa lake hilo, hapo yeye hahitaji 
kurudia Sura Fatiha na aya nyingine za Quran Tukufu. Sujuda 
mbili za kusahau zitatosha kuirekebisha Sala.

WAJIBAAT (SEHEMU ZILIZO WAJIBU) KATIKA SALA

	 Wajibaat ni kifungu cha pili. Hizo ni sehemu ambazo mtu 
akiziacha kusudi, Sala yake haitasihi. Lakini akiziacha kwa  
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kusahau kisha akakumbuka baadaye, Hapo mtu anapaswa  
kufanya  sujuda  mbili za kusahau  kabla ya kutoa  salam 
mwishoni mwa Sala. Sujuda  hizo mbili za kusahau zinatosha 
kuirekebisha Sala. Sehemu iliyoachika kwa kusahau haina haja 
tena irudiwe. Wajibaat za Sala ni hizi:
	 1.	 Usomaji wa sehemu yoyote ya Quran baada ya kusoma 
Sura Fatiha katika Rakaa mbili za mwanzo za Sala ya Faradhi 
na katika Sala nzima za sunnah na nafali.
	 2.	 Kusimama wima baada ya Rukuu, iitwayo Qauma katika 
istilahi. 
Zingatia ya kwamba Qiyam ni faradhi, lakini Qauma ni Waajib, 
yaani wajibu.
	 3.	 Jilsa, kuketi baina ya sujuda mbili.
	 4.	 Kuketi katika Attahiyyatu baada ya kumliza Rakaa ya 
pili (isiyo Qa'dah ya mwisho).
	 5.	 Usomaji wa Tashah-hud, yaani Attahiyyatu Lillahi ... 
katika hali ya Qa'dah.
	 6.	 Kwa Imam kusoma Sura Fatiha na sehemu ya Quran 
Tukufu kwa sauti kubwa katika Rakaa mbili za kwanza za Sala 
ya Alfajiri na Magharibi na Rakaa mbili za Isha na Sala ya 
Ijumaa	 na Sala za Idi mbili, na usomaji wa hizo kimoyomoyo 
katika Sala za Adhuhuri     na Alasiri.
	 7.	 Tartibu, yaani kutimiza sehemu zilizo faradhi na wajibu 
za Sala kwa mfuatano uliowekwa na dini.
	 8.	 Ta'dil. yaani kutimiza sehemu za Sala kwa heshima, adabu 
na usawa. Ndiyo kusema  kwamba Sala isaliwe kwa makini sana 
kwa kuweka moyo ndani yake bila kusali haraka haraka.
	 9.	 Kutoa salamu kulia na kushoto kwa kusema Asslaamu 
alaikum wa Rahmatullah kwa kuonyesha kwamba Sala 
imekwisha.
	 10.	 Kwa Imam, kutamka Takbira Tahrim kwa sauti kubwa.
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SUNNA ZA SALA

	 Sehemu nyingine zote minghairi ya faradhi na wajibu ndiyo 
Sunna na Mustahab. Mwenye kusali ashikamane sana na sunna  
na mustahab pia  bila kuziacha pasipo sababu maalum. Hata 
hivyo, sujuda mbili za kusahau  hazina haja kama sehemu yoyote 
iliyo sunna ama mustahab imeachika. Sehemu zilizo sunna za 
Sala ndizo zifuatazo:
	 1.	 Kunyanyua mikono hadi ndewe za masikio wakati wa 
kutamka Takbira Tahrim.
	 2.	 Kufunga mikono katika Qiyam.
	 3.	 Kusoma thanaa.
	 4.	 Usomaji wa A'uudhu billahi minash-shaitanir-Rjiim kabla 
ya  kusoma Sura Fatiha.
	 5.	 Kutamka Aamiin mwishoni mwa Sura Fatiha.
	 6.	 Kutamka Takbira kabla ya kwenda katika Rukuu.
	 7.	 Kusema Subhaana Rabbiyal Adhiim mara tatu katika 
Rukuu.
	 8.	 Kusema Sami'allaahu Likan Hamidah wakati wa kuinuka 
kutoka katika Rukuu, na kama mtu akisali peke yake, kusema 
Rabbanaa walakal Hamdu. Kama mtu yu maamuma akisali 
nyuma ya Imam kusema Rabbanaa walakal Hamdu ndiyo sunna 
ya Mtume Mtukufu s.a.w.
	 9.	 Kutamka Takbira kabla ya kwenda katika hali ya 
kusujudia.
	 10.	 Usomaji wa Subhana Rabbiyal A'laa mara tatu katika 
sujuda.
	 11.	 Kuomba dua iliyofundishwa iombwe katika Jilsa.
	 12.	 Kuinua kidole cha shahada wakati wa kusema Ash-hadu 
allaa ilaaha illallaah....
	 13.	 Sala ya Mtume na maombi mengine katika Qa'dah ya 
mwisho.
	 14.	 Usomaji wa Sura Fatiha katika rakaa ya tatu na ya nne.
	 15.	 Kwa Imam: Kutamka Takbira na kusema Samiallahu 
liman hamidah kwa sauti kubwa inayosikika kwa maamuma.
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MUSTAHABBAT ZA SALA
	
	 Mambo yanayopendeza ndani ya Sala yaitwa Mustahabbat 
za Sala. mambo hayo si ya lazima sana wala siyo sehemu 
zinazoitwa sunna, lakini ni mazuri na ya kupendeza, na ndiyo 
haya yafuatayo:
	 1.	 Kuangalia katika Sala pale pa kusujudia.
	 2.	 Kuweka mikono juu ya magoti kwa kuvitenganisha vidole 
visigusane katika hali ya Rukuu.
	 3.	 Kunyosha mikono ikining'inia ubavuni katika hali ya 
Qauma.
	 4.	 Kusujudia kwa namna ambavyo magoti yaguse chini 
kwanza, kisha mikono, tena pua na paji la uso.
	 5.	 Kuinuka kutoka sujuda baada ya kumaliza Rakaa ya pili 
pasipo  msaada wa kitu.
	 6.	 Kuweka mikono mapajani karibu na magoti kwa 
kuvitawanya vidole  vikielekea kibla katika hali ya kukaa katika 
Attahiyyatu.
	 7.	 Kukaa juu ya mguu wa kushoto katika Qa'dah na Jilsa 
na  kusimamisha mguu wa kuume namna ambavyo vidole vya 
mguu huo vielekee kibla.
	 8.	 baada ya sura Faatiha, zile aya zinazoongezwa katika 
Rakaa ya kwanza ziwe nyingi kuliko zile zinazoongezwa katika 
Rakaa ya pili.
	 9.	 Kwa maamuma: Kusema Aamiin kwa sauti inayosikika 
na kusema Rabbanaa wa lakal Hamdu kimoyomoyo.
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MAKRUHAAT ZA SALA

	 Mambo yasiyopendeza ndani  ya Sala yaitwa Makruhaat za 
Sala. Mtu anapaswa kusali akizingatia kwamba amesimama 
mbele ya Mola wake. Makruhaat  ni hizi zifuatazo:
	 1.	 Kuchezacheza na mavazi uliyovaa.
	 2.	 Kutazama kulia, ama kushoto, au kutazama juu mbinguni.
	 3.	 Kufumba macho.
	 4.	 Kusali pasipo kufunika kichwa.
	 5.	 Kutokuelekeza vidole vya miguu kwenye kibla katika hali 
ya sujuda, ama kunyanyua juu miguu katika hali ya kusujudia.
	 6.	 Kuanza kusali wakati mtu anasikia njaa sana, huku 
chakula kimeandaliwa.
	 7.	 Kuendelea na Sala wakati mtu anasikia sana haja ya 
kwenda msalani.
	 8.	 Kusali  katika uwanja wa makaburi kwa kuelekea kaburi.
	 9.	 Kusali kwa kuvaa nguo za kubana sana hata mtu anaona 
shida kusali.
	 10.	 Kusali mahali pasipofaa kama vile katika zizi la farasi, 
ng'ombe, mbuzi ama soko lenye makelele.
	 11.	 Kusimama kwa kuweka uzito kiwiliwili juu ya mguu 
mmoja ama kufanya  yaliyo kinyume na heshima na adabu ya 
kusali.
	 12.	 Kusali mahali pa wazi pasipo kuweka Sutra. Sutra  ni kitu 
kinachowekwa mbele  kwa kuonesha eneo la mwenye kusali, ili 
mtu yeyote asipite humo kwa maana atavuruga Sala yake.
	 13.	 Kutingisha kichwa wakati mtu yeyote akisema Assalaamu 
Alaikum.
	 14.	 Kusali pasipo kusafisha kinywa baada ya kula.
	 15.	 Kugeuza mfuatiliano wa Sura. Yaani kusoma Sura 
andamizi (mfano: Sura An-Nasr) katika Rakaa ya kwanza na 
kusoma Sura tangulizi (mfano: Sura Al-Kauthar) katika Rakaa 
ya pili.
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	 16.	 Kuweka mikono chini ya paji la uso katika hali ya sajdah.
	 17.	 Kuweka tumbo juu ya kitu kingine wakati wa kusujudia.
	 18.	 Kutandaza chini mikono hadi viwiko katika sujuda.
	 19.	 Kusoma aya za Qurani Tukufu katika sujuda.
	 20.	 Kumtangulia Imam, yaani kufanya haraka na kuingia 
katika sehemu ya mbele ya Sala kabla ya Imam.

	 Ukumbusho 1:  Mwenye kusali anaweza kumwondoa ama 
kumwua mdudu mwenye kudhuru akimkuta karibu naye ndani 
ya Sala.
	 Ukumbusho 2:  Mahali pa kusalia pawe safi, na hewa 
iwezekanavyo isiwe na harufu mbaya. Kila Mwislamu anapaswa 
kuiheshimu  Sala hata kama mwenyewe hayumo ndani ya Sala. 
Mtu yeyote  asimtatize  mwenye kusali kwa matamshi ama kwa 
kitendo kingine cha kumvurugia  utulivu wake. Ndiyo sababu 
hakuna ruhusa kupita mbele ya mwenye kusali isipokuwa kwa 
kuliacha eneo lake anamosalia. Ndiyo kusema kwamba mtu 
anapaswa  kungoja na kusubiri asipite mbele ya mwenye kusali 
hadi mwenye kusali awe amemaliza Sala yake kwa kutoa salamu.

MAMBO YANAYOVUNJA SALA

	 Mambo yafuatayo hayalingani na usahihi wa Sala na 
yanavunjilia mbali Sala ya mtu yakitendeka:
	 1.	 Udhu unapotanguka.
	 2.	 Kula na kunywa mtu akiwa anasali.
	 3.	 Kuzungumza ama kumwitikia mwingine ilhali unasali.
	 4.	 Kucheka ndani ya Sala.
	 5.	 Kuelekeza uso kulia ama kushoto unaposali.
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SUJUDUS-SAHWI  (SUJUDA ZA KUSAHAU)

	 Kama mtu anatenda kosa ndani ya Sala ambalo linaiathiri Sala 
yake, hapo anatakiwa kufanya sujuda mbili za kulirekebisha 
kosa hilo. Kwa mfano akiwa na shaka kwamba amesali idadi 
sawasawa za Rakaa ama amezipunguza ama ameziongeza, hapo 
atafanya sujuda mbili za kusahau.
	 Sujuda hizo mbili zinafanywa  baada ya Tashah-hud , Sala 
ya Mtume na maombi mengineyo katika Qa'dah  ya mwisho ya 
Sala na kabla hajatoa salam. Imam akitamka takbira anakwenda 
katika sujuda ambao anasema subhaana Rabbiyal A'laa mara  
tatu. Kisha akitamka Takbira anakaa, na hapo anatamka Takbira 
tena na anafanya sujuda ya pili kama ile ya kwanza. Ndipo 
anatamka tena Takbira na kukaa katika Qa'dah na bila kusema 
chochote kingine anatoa salam kulia na kushoto kama kawaida 
ili kumaliza Sala yake.
	 Kama Imam anafanya kosa linaloweza kurekebishwa na 
sujuda mbili za kusahau, hapo maamuma wote nao wanapaswa 
kufanya  sujuda mbili pamoja na Imam. Lakini maamuma 
mmojawapo akitenda kosa, yeye huyo maamuma hatafanya  
sujuda za kusahau.
	 Kama kuna shaka kuhusu idadi ya Rakaa zilizosaliwa, hapo 
kanuni ya uyakini inashikwa. Yaani kama kuna shaka kwamba 
umesali Rakaa tatu ama nne, hapo tatu bila shaka umesali, na 
shaka imo katika ile ya nne kwamba umesali ama hukusali. Hapo 
unatakiwa kuongeza Rakaa moja ikiwa ya nne uliyo na shaka 
nayo kwamba ulisali ama hapana.
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SALA YA MGONJWA

	 Kusali ni jambo la muhimu kabisa katika Islam. Mgonjwa 
asiyeweza kusimama kusali anatakiwa asali akikaa. na kama 
hawezi hata kukaa, hapo atasali akilala. Kama hawezi kuianama 
katika Rukuu au hawezi kufanya sujuda kwa sababu ya maradhi, 
yeye anaruhusiwa kufanya ishara ya kuinama ama kusujudia. 
Na kama yu mgonjwa sana hadi hawezi hata kutikisa kichwa 
ama mikono, hapo anapaswa kunuia na kuwaza moyoni kwamba 
anainama na anasujudia au anafunga mikono na kadhalika.

SALA KATIKA HALI YA SAFARI

	 Kama mtu anasafiri kwa njia ya usafiri inayomzuia asiweze 
kusimama ama kutoka nje na  kusali, yeye mtu huyo anaweza 
kusali ndani ya gari akikaa mahali pake wala hatalazimika 
kuelekeza uso wake kwenye kibla katika hali hiyo maana 
haiwezekani. Anaweza kusali akielekeza uso wake upande 
anapoenda farasi wake ama gari au jahazi, ndege na kadhalika, 
ikiwezekana. Katika siku za mwanzoni za Islam, Sala za 
Adhuhuri, Alasiri na Isha  zinazosaliwa pamoja na jaama 
zilikuwa za Rakaa mbili za faradhi kama Sala ya Alfajiri, lakini 
hapo baadaye hizo Rakaa mbili zilibakia kwa Sala hizo katika 
hali ya safari pekee. Katika hali ya kawaidaSala hizo zikawa za 
rakaa nne kila moja. Kwa hiyo sasa kikawaida mtu anapaswa 
kusali Rakaa nne za Adhuhuri na nne za Alasiri asipokuwa 
safarini; lakini katika hali ya safari atasali Rakaa mbili za 
Adhuhuri na mbili za Alasiri na mbili za Isha.

	 Kama msafiri anafikia mahali ambapo yeye anataka kukaa siku 
chache kuliko 15, yeye atatakiwa kusali Sala ya safari. lakini 
kama ananuia kukaa hapo siku 15 ama zaidi, hapo atasali Sala 
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kamili tangu siku ya kwanza ya kufikia hapo.
	 Hata hivyo, haruhusiwi kupunguza Rakaa za Sala za faradhi 
za Alfajiri na Magharibi.
	 Kama mtu yu mgeni kwa jamaa yake wa karibu ambaye 
nyumba yake anaihesabu kuwa nyumba yake mwenyewe, kama 
vile nyumbani kwa wazazi wake, ama kwa wakwe zake au kama 
amekwenda katika makao makuu ya kidini kama vile Makkah, 
Madina, Qadian aua Rabwa na kadhalika, hapo pia anaweza 
kupunguza Sala yake na kusali Sala ya safari, lakini ni bora asali 
Sala kamili bila kupunguza, yaaani Rakaa nne badala ya mbili.
	 Mtu akiwa safarini, sehemu ya Sala iliyo sunna haisaliwi, 
isipokuwa Rakaa tatu za witri na Rakaa mbili za sunna za Sala 
ya Alfajiri.
	 Kusali Sala za nafali katika hali ya safari ndiyo hiari ya mtu 
kabisa.
	 Isitoshe, mtu anaruhusiwa kukusanya Sala mbili katika safari. 
Sala ya Adhuhuri inaweza kukusanywa na Sala ya Alasiri. Sala 
hizo mbili zaweza kusaliwa pamoja wakati wa Sala ya Adhuhuri  
ama wakati wa Sala ya Alasiri. kadhalika Sala ya Isha inaweza 
kukusanywa pamoja na Sala ya Magharibi katika wakati wa 
Magharibi ama wakati wa Isha.
	 Kama wasafiri wanasali nyuma ya Imam ambaye ni mkazi, 
hapo wasafiri watatakiwa kumfuata Imam na kusali pamoja 
naye Rakaa nne za Adhuhuri, nne za Alasiri na nne za Isha. 
Hapo sheria ya kupunguza Sala haitatumika. Lakini kama Imam 
ndiye  msafiri, yeye anapunguza Sala yake kama ilivyo sheria na 
wasafiri walio nyuma yake pia watapunguza Sala zao na watatoa 
salamu pindi Imam anapotoa salamu kumaliza Sala. Lakini wasio 
safarini, bali ndio wakazi, hawatatoa salamu pamoja na Imam, 
bali watainuka Imam akiisha toa salamu, na kukamilisha Sala 
zao.
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SALA WAKATI WA HATARI  (SALATUL-KHAUF)

	 Inaruhusiwa kupunguza Sala katika hali ya hatari ya kufa, 
kama vile vita. Sala katika hali ya hofu ya aina hiyo yaweza 
kusaliwa kwa njia kumi na moja mbalimbali ilivyoelezwa katika 
Quran Tukufu na Hadithi. Kiini hasa cha habari hii ni kwamba 
kama vita kali inaanza katika uwanja wa vita, au kama mtu 
anatazamia kwamba maadui watashambuli ghafla, au kama 
wanajeshi wamelazimika kushika mahali pao katika mahandaki, 
hapo Sala zaweza kufupishwa ama kupunguzwa kwa sababu 
ya hali ya hatari. Kama ipo nafasi ya kusali Rakaa mbili, asali 
Rakaa mbili, la sivyo hata Rakaa moja itakubaliwa. kama kusali 
pamoja nyuma ya Imam ni jambo la hatari, kila mmoja atasali 
peke yake mahali alipo, na kama hali iko mbaya zaidi, mtu 
anaweza kusali akitembea kwa miguu au juu ya mnyama, gari 
n.k., bila kujali anaelekea kibla ama hapana. Na kama hatari ni 
ya kufa na kupona,  Sala zinaweza kusaliwa kwa ishara  ama 
kwa kunuia tu pamoja na kusoma baadhi ya maneno maalum ya 
Sala. Pia iko ruhusa kukusanya Sala nyingi pamoja katika hali 
ya hatari kama hiyo.  (Bukhari, Kitabul Maghazi, Bab Ghazwah 
Khandak, Muslim Kitabus Salaah, Baab Salatil-Khauf).

QADHA,  AMA KUKIDHI SALA

	 Kama mtu hakuwahi kusali Sala fulani katika wakati wake kwa 
sababu alisahau au aliendelea kulala au kuzimia na kadhalika, 
Sala hiyo atakaposali baadaye inaitwa Sala ya Qadha, yaani 
kukidhi ama kulipa Sala. Mtu anatakiwa  kusali ile sehemu ya Sala  
iliyo ya faradhi wakati wa kukidhi Sala iliyokwisha  pita  wakati 
wake. Mtu akikumbuka tu ile Sala  au zile Sala asizowahi kusali 
katika nyakati zake, anatakiwa azisali mara moja bila kukawia  
sawa na mpango wa kawaida wa hizo Sala, yaani kwanza Sala ya 
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Adhuhuri, kisha Alasiri na hapo baadaye Magharibi na kadhalika. 
	 Baadhi ya viongozi wa dini wametoa fatwa  kwamba mtu 
anaweza kusali Sala moja pekee kwa kulipa  Sala zote za maisha 
mazima. Wamezua istilahi ya "Qadha Umri" kwa kitendo hicho. 
Kwa sababu hiyo watu wamekuwa wazembe, hawajibidiishi 
kusali.
	 Sala ni chakula cha roho cha kila siku. Inawezekana kwamba 
mtu asile kwa miaka kumi akisikia njaa kisha akile chakula 
cha miaka kumi mara moja katika wakati mmoja. Ni kuharibia 
umuhimu wa Sala kushauri kwamba mtu anaweza kughafilika 
kutimiza faradhi yake ya kusali maisha mazima, kisha siku moja 
asali Qadha Umri kulipa Sala zote zile za maisha yote. Hilo silo 
fundisho la Mtume Mtukufu wa Islam s.a.w. 

	 Sawa  na fikha ya Kiislamu, kama mtu ameacha hata Sala 
moja kwa makusudi, Sala hiyo imekwisha potea kwa kudumu 
wala haiwezi  kulipwa kabisa. Naam, Mwenyezi Mungu ndiye 
mwamuzi wa kweli kuhusu habari hii. Mtu huyo anatakiwa atubu 
kwa moyo wote na kwa unyenyekevu kwamba hatarudia kosa 
kama hilo tena maisha yake mazima.

SALA YA TAHAJJUD

	 Kulala mapema baada ya Sala ya Isha na kuamka kwa ajili ya 
Sala ya nafali ya Tahajjud katika sehemu ya mwisho ya usiku 
kabla ya kupambazuka ni chanzo cha baraka nyingi. Ijapokuwa 
hiyo siyo Sala ya faradhi, lakini imesisitizwa sana ndani ya 
Quran Tukufu. Ni desturi ya siku zote ya watawa kusali Sala 
hiyo kila siku ili kujipatia fadhili maalumu za Allah. Wakati  
wa Sala ya Tahajjud unamalizika ambapo saa ya kusali Alfajiri 
inaanza. Dua zinazoombwa katika Sala ya tahajjud hupokelewa 
kwa haraka zaidi. Hii ndiyo njia ya kujipatia ukaribu na Allah, 
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kwani katika saa kama hizo mtu anauacha usingizi wake na 
hajali raha yake ya kulala  ili aangukie kifudifudi na kusujudia 
mbele ya Mola wake. Sala ya tahajjud inazo Rakaa nane. Mtume 
Mtukufu s.a.w. siku zote alisali Sala ya Tahajjud kwa kuigawa 
katika Rakaa mbilimbili. Yaani baada ya kila Rakaa mbili akatoa 
salamu, na kwa njia hiyo alikamilisha kwa jumla Rakaa nane. 
Mtume s.a.w. alikuwa anasoma sehemu ndefu sana za Quran 
Tukufu katika Qiyam na alikuwa anakaa katika Rukuu kwa muda 
mrefu zaidi na pia sujuda zake zilikuwa ndefu sana, akiomba 
maombi mengi mengi. Yeye alikuwa anazifuatisha Rakaa tatu 
za Witri mara baada ya  Sala ya tahajjud. Hivyo, yeye alikuwa 
anasali Rakaa kumi na moja kila siku kabla ya kupambazuka.

SALA YA TARAWEHE

	 Sala ya tarawehe  (Tarawiih kwa Kiarabu) ni Sala maalum 
inayosaliwa katika mwezi wa ramadhan kila siku wakati wa 
usiku. Hasa Sala hiyo husaliwa  katika saa za Tahajjud, yaani 
ndiyo Sala ya Tahajjud yenyewe ambayo Hadhrat Umar r.a. 
katika zama za Ukhalifa wake aliruhusu iweze kusaliwa 
mara baada ya Sala ya Isha katika mwezi wa Ramadhan ili 
kuwawezesha wale wasioweza kwa sababu hii au ile kuisali 
katika saa za Tahajjud. Hata hivyo ni afadhali kuisali katika 
wakati kabla ya kupambazuka Alfajiri. Desturi ya Waisalmu 
ndiyo kusoma sehemu ndefu zaidi za Quran Tukufu katika Sala 
ya Tarawehe kwa kuifuata kawaida ya masahaba wa Mtume 
s.a.w.
	 Sala ya tarawehe inazo rakaa nane. lakini mtu anaweza kuzisali 
Rakaa nyingi zaidi kama vile ishirini ama zaidi. Baada ya kila 
Rakaa nne kupumzika  kwa kitambo kidogo ndiyo sawasawa.



73

SALA YA KUPATWA JUA NA MWEZI

	 Kupatwa jua huitwa Kusuf na kupatwa kwa mwezi huitwa 
Khusuuf. Badiliko hili la jua na mwezi kupungukiwa mwanga 
wakati wa kupatwa humkumbusha muumini kwamba kama vile 
sayari hizi zinapopatwa huonekana kupoteza sana nuru zao, 
ndiyo ziwezavyo dosari kadha wa kadha za kiroho kupunguza ile 
nuru ya kiroho inayoungaza moyo wake. Allah pekee anaweza 
kumkinga mtu asipatwe  kiroho. Kwa hiyo, Sala maalum ya 
Rakaa mbili imeagizwa wakati wa kupatwa jua na mwezi ili 
kuwazindua waaminio kwamba wajitafutie baraka za Allah na 
kupata huruma yake ikiwa wanataka kunyanyuka kiroho.
	 Wakazi wa mji au kijiji wanasali Rakaa mbili ndani ya msikiti 
au mahali pengine pa wazi nyuma ya Imam. katika Sala hii baada 
ya Sura Fatiha, sehemu ndefu za Quran Tukufu zinasomwa kwa 
sauti kubwa. Kila rakaa ina Rukuu mbili. Yaani baada ya kusoma 
sura Faatiha na sehemu nyingine ndefu ya Quran Tukufu, Rukuu 
inafanywa, na baada ya Rukuu Imam anapoinuka katika Qiyam 
haendi katika sujuda  bali anaanza tena sehemu nyingine zaidi 
ya Quran Tukufu na kisha kuinama tena  katika Rukuu ya pili. 
Sawa na masimulizi  mengine Mtume s.a.w. penigne alifanya  
Rukuu tatu  pia katika rakaa moja. Kishapo Imam anakwenda  
katika sujuda. maombi mengi mengi yanaombwa katika Rukuu 
za Sajdah pia. Baada ya Sala Imam anatoa hotuba ambamo 
anapaswa kuwaeleza watu kumwomba Allah msamaha na 
kuwaambia njia ya kurekebisha hali ya jamaa kwa ujumla.

SALATUL-ISTISKAA (SALA YA KUOMBA MVUA)

	 Kama mvua inakosekana kwa muda mrefu, watu wanapaswa 
kuvutia huruma ya Allah kwa njia ya kusali Salatul-Istiskaa. 
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Sala hiyo inasaliwa katika mahali pa wazi katika nyakati za 
mchana. Imam ajivalie shuka moja juu ya nguo zake za kawaida 
na aanze kusalisha Rakaa mbili kwa njia ya kawaida. Usomaji 
wa Quran katika Sala hii huwa kwa sauti kubwa wanayosikia 
maamuma.  Baada ya kusalisha Imam anapaswa kuwaongoza 
watu katika maombi kwa kuinua mikono na kuomba:

	 Matamshi:   Allahummas-qinaa ghatham-mughitham-
murian, naafian ghaira dhaarrin, 'aajilan ghaira aajilin. 
Allahummaski 'ibaadaka wa bahaaimaka; wanshur 
Rahmataka; wa ahyi baladakal-mayyit. Allahummasqinna, 
Allahummasqinaa, Allahummasqinaa.

	 Tafsiri:  Ee Allah, tupatie mvua nyingi iletayo rutuba, ifaayo 
isiyo na madhara, haraka pasipo kukawia. ee Allah, wanyweshe 
watu wako na wanyama wako na eneza rehema yako, na ihuishe 
nchi yako iliyokufa. Ee Allah tunyweshe, Ee Allah tunyweshe, 
Ee Allah tunyweshe.

	 Kisha Imam amsalie Mtume s.a.w. na azidi kuomba kwa 
kujinyenyekeza na kumtukuza Allah. Kisha apindue shuka yake 
aliyojivalia na kuifanya  sehemu ya ndani iwe nje na ile ya nje 
iwe ndani. Hiyo ni namna ya kusema kwamba jinsi shuka hiyo 
imepinduka kadhalika na Mungu aipindue hali ya watu waliyo 
nayo kwa sababu ya kukosekana mvua na kubadili kabisa kwa  
kuwaletea mvua kuwaondolea shida na taabu yao.
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SALATUL-ISTIKHARA

	 Sala hii inasaliwa kwa kumwomba Allah heri na mwongozo 
wakati mtu anapotaka kufanya kazi muhimu sana, kama vile 
biashara, safari, kufunga ndoa na kadhalika. Kazi yenyewe 
inaweza kuwa ya kidini ama ya kimaisha. Shabaha ya Sala  hi ni 
kumwomba Allah msaada ili mtu afaulu   katika shabaha yake.
	 Sala ya Rakaa mbili inasaliwa kabla ya kwenda kulala usiku. 
Baada ya sura Fatiha, husomwa sura Al-Kafiruun, katika rakaa 
ya kwanza, na katika rakaa ya pili, baada ya sura fatiha, Sura 
Ikhlaas inasomwa. katika Qa'dah baada ya kumaliza Tashahud, 
Sala ya Mtume na maombi mengine, dua hii ifuatayo inaombwa 
kabla ya kutoa salam:

	 Matamshi:   Allahumma innii astakhiiruka bi-ilmika, wa 
astaqdiruka bi-qudratika, wa as'aluka min fadhlikal Adhiim. 
Fa-innaka taqdiru wala aqdiru, wa ta'lamu walaa a'lamu, 
wa anta 'allaamul-ghuyuub. Allahumma inkunta  ta'lamu 
anna hadhal-amra khairullii fidini wa ma'ashi wa  aaqibati 
amrii, faqdirhu lii wa yassirhu lii, thumma baarik li fiih. 
Wa inkunta ta'lam anna hadhal-amra sharrulii fii diinii 
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wa ma'ashi wa aaqibati amri fasrifhu anni, wasrifni anhu. 
Waqdir liyal khaira haithu kaana, thumma ardhinii bihii. 
	 Tafsiri:  Ee Allah, nakuomba heri kwa elimu yako, na 
nakuomba uwezo kwa uwezo wako, na ninakuomba fadhili yako 
kubwa. Kwani unaweza nami siwezi, na unajua nami sijui, nawe 
u mjuzi wa mambo ya ghaibu. Ee Allah, kama katika ujuzi wako 
kazi hii ndiyo heri kwangu katika dini yangu na maisha yangu 
na mwisho wa jambo langu, basi niwezehse hiyo  na nirahisishie 
hiyo, kisha itilie baraka kwa ajili yangu. na kama katika ujuzi 
wako  kazi hii ndiyo shari kwangu katika dini yangu na maisha  
yangu na mwisho  wa jambo langu, basi Uiweke mbali nami, 
na niweke mbali nayo.  na Nikadirie heri popote ili[po, kisha 
niridhishe nayo.  (Bukhari, Kitaabud-Da'waat, Baabud-Dua 
indal-istikhara).

SALATUL HAJAH (SALA KATIKA WAKATI WA HAJA)

	 Sala hii insaliwa wakati mtu anapokuwa katika shida fulani  
na anahitaji msaada wa Allah. Mtume Mtukufu s.a.w. alisema ya 
kwamba kama kuna mtu ambaye anahitaji kitu fulani, yeye mtu 
huyo atawadhe na kisha asali Rakaa mbili. Katika Rakaa ya pili 
ndani ya Qa'dah ya mwisho, baada ya kusoma Tashahhud, Sala ya 
Mtume na maombi mengine ya kawaida, amsifu Allah na kumsalia 
Mtume s.a.w. na kisha kabla ya kujtoa salamu aombe dua ifuatayo. 
Yatumainiwa Mungu atamfungulia njia ya kupata  shabaha yake:
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	 Matamshi:  La ilaaha illallaahul-haliimul-Kariim, 
Subhaanallahu Rabbil Arshil-Adhiim. Alhamdulillaahi 
Rabbil-A'lamiin. As'aluka muujibaati rahmatika, wa 'azaaima 
maghfiratuka, wal-ghanimata min kulli birrin, was-salaamata 
min kulli ithmin. La tada' lii dhamban illaa ghafartahu, wala 
hamman illa farrajtahu, wala hajatan hiya laka ridhaa illa 
qadhitahaa, Ya Arhamr-Raahimiin.

	 Tafsiri:  Hakuna apasaye kuabudiwa  isipokuwa Allah, Mpole, 
Mkarimu. Utukufu ni wa Allah, Mola wa Arshi Kuu, Sifa zote 
njema zinamhusu Allah. Nakuomba yale yanayosababisha 
rehema yako kuja na yale yanayovutia maghufira yako na 
mengi kutokana na kila wema  na usalama katika kila dhambi. 
Usiniachie dhambi kwangu isipokuwa uisamehe, wala shida 
isipokuwa Uiondowe, wala haja unayoiridhia isipokuwa 
Uitimize, Ee Allah Mwenye rehema nyingi zaidi kuliko wenye 
rehema wote.

SALA YA ISHRAAQ

	 Sala hii ya nafali ina sehemu mbili. Sehemu ya kwanza ni 
kusali rakaa mbili kitambo kidogo baada ya jua kuchomoza. 
Na sehemu ya pili ni kusali Rakaa nne ama nane wakati jua 
linapokuwa juu zaidi kama vile asubuhi saa tatu hivi. Sehemu 
ya kwanza ya Sala hiyo inaitwa  Salatul-Ishraaq na sehemu ya 
pili Salatudh-Dhuhaa. Hiyo pia imeitwa Salatul -Awwaabiin.
	 Katika baadi ya Hadithi hata hivyo rakaa sita zinazosaliwa 
baiana ya Sala ya Magharibi na Isha huitwa Salatul-Awwaabiin.
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SALAT-US-TASBIH

	 Sawa na matamshi ya Mtume Mtukufu s.a.w. yeyote mwenye 
kusali Salatu Tasbiih hupata thawabu nyingi toka kwa Allah. Hii 
ni Sala ya Nafali yenye rakaa nne ambayo sawa  na maisha ya 
mtu, yaweza kusaliwa mara moja kila siku, au mara moja kwa 
wiki au mara moja kwa mwaka au hata mara moja katika maisha 
ya mtu. Sala  hii yaweza kusaliwa wakati wowote ule minghairi 
ya nyakati zilizokatazwa  kusali.
	 Katika kila Rakaa, baada ya kusoma Sura Fatiha na aya 
nyinginezo za   Quran Tukufu, haya yafuatayo hurudiwa mara 
kumi na tano:

	 Matamshi:   Subhaanallahi wal Hamdulillaahi walaa ilaaha 
illallahu wallahu Akbar.
	 Tafsiri:   Allah ndiye asiye na makosa na sifa zote njema 
zinmhusu Allah. Hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah 
na Allah ni Mkuu kuliko kila kitu.
	 Maneo hayo hayo pia yanarudiwa mara kumi katika sehemu 
zifuatazo za Sala: 
	 (a) 	 Rukuuu, baada ya kusema Subhaana Rabbi yal Adhiim.
	 (b).	 Qauma, baada ya kusema Samia Allahu liman Hamidah 
na Rabbanaa wa lakal Hamdu.
	 (c) Sajdah, Katika mara zote mbili za kusujudu baada ya 
kusema Subhaana Rabbi yal A'alaa.
	 (d) 	 Jilsa, baada ya kuomba dua ya sehemu hii ya Sala.
	 (e) 	 Qa'dah, baada ya kuomba dua ya sehemu hii ya Sala
	 Hivyo basi, mtu atayarudia hayo yaliyotajwa hapo juu mara 
75  katika Rakaa moja na mara mia tatu katika Rakaa nne za 
Sala hiyo. Hii yamaanisha kwamba Qa'dah inakuwa sehemu ya 
kila Rakaa pamoja na Rakaa ya kwanza  na ya tatu.
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	 Kuhusu Sala za nafal, mtu anapaswa kufahamu ya kwamba 
Sala hizo ni za daraja la pili. Sala za faradhi ndizo zenye 
umuhimu zaidi sana. Isitoshe, mtu anaweza kujifaidisha na Sala 
za nafali hapo tu ambapo mtu amekwisha timiza wajibu wake 
kumhusu Allah na wanadamu wenzake.

SALA YA JENEZA
	
	 Inapooneka kwamba mtu fulani ni karibu na kufa, hapo 
usomaji wa Sura Yasin (Sura ya 36 ya Quran tukufu) karibu naye 
hupendekezwa. sababu hasa ya kusoma Sura hiyo ni kwamba 
katika sura hiyo madhumuni iliyoelezwa ni ya namna ambayo 
itamburudisha kiroho na kumwondolea mbali shida za mauti. 
Pia isomwe kalima Tayyiba na shahada mbili kwa sauti ndogo 
karibu na huyo aliyekurubia kufa. Na mtu anapokuwa, hapo watu 
wote waliopo hapo na wengine nao waliopo hapo na wengine 
nao wanaopata habari ya kifo wanapaswa kutamka:

	 Matamshi:  Inna lillaahi wa innaa ilaihi Raji'uun.

	 Tafsiri:  Hakika sisi ni wa Allah na Kwake tutarejea.

	 Macho ya marehemu yafumbwe kwa mkono na kitambaa 
kifungwe pembeni mwa kidevu na kichwa ili kinywa kisibaki 
wazi. Badala ya kuomboleza mtu anapaswa kuonesha subira  na 
kwa makini ashughulikie matayarisho ya mazishi. Maiti ioshwe 
kwa njia ifuatayo:
	 Maji ya kawaida ama yaliyo ya uvuguvugu, ya moto kidogo, 
yatumiwe kwa kuosha maiti mara tatu. Mtume Mtukufu s.a.w. 
alikuwa na desturi ya kutia majani ya mkunazi katika maji ya 
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kuosha maiti, kwani majani hayo yanaua vijidudu. kwanza 
kabisa, zile sehemu za maiti zioshwe ambazo zinaoshwa wakati 
wa kutawadha, ijapokuwa haina haja ya kutia maji kinywani wala 
puani kwa kuvisafisha wala haina haja ya kuosha miguu. Kisha 
mwili unaoshwa, kuanzia upande wa kuume na kisha upande wa 
kushoto uoshwe. Sehemu zake za siri  ziwe zinafunikwa  kwa 
kitambaa kama kawaida. wanaume pekee wanaweza kuosha 
maiti za wanaume, na kina mama pekee wanaweza kuosha maiti 
za kina mama. Mwili baada ya kuoshwa uvishwe sanda ambayo 
hutengenezwa kutokana na kitambaa  cheupe kisicho ghali. 
	 sanda ya mwanamume ni shuka tatu: shuka   ya kifuani, shuka  
ya kiunoni na shuka ya kufunikia mwili mzima gubigubi. Kwa 
maiti wa kike vitambaa viwili vinaongezwa, kimoja badala ya 
sidiria na kingine kama shungi.
	 Islam inafundisha kufanya matayarisho ya mazishi kwa njia 
ya kawaida isiyo ya kujifaharisha.
	 Mtu aliyeuawa katika njia ya Allah (Shahiid) hana haja ya 
kuoshwa wala kuvishwa sanda. Anapaswa kuzikwa katika nguo 
zake alizokuwa amezivaa wakati wa kuuawa.
	 Baada ya kuoshwa na kuvishwa sanda, jeneza linapelekwa 
juu ya mabega pale ambapo maiti itasaliwa. Sala ya maiti 
husaliwa katika mahali pa wazi au palipojengwa kwa shabaha hii. 
Waliohudhuria kusali wanapaswa kusimama katika safu nyuma 
ya Imam. Idadi ya safu iwe witri yaani idadi isiyogawanyika 
sawasawa na 2. Imam anasimama mbele kabisa ya safu ya 
kwanza, katikati ya safu, na mbele yake kuna maiti. mwili wa 
maiti uwekwe namna ambavyo upande wa kuume wa maiti uwe 
upande wa kibla.
	 Imam anaongoza Sala ya maiti   kwa kutamka Takbira, 
Allahu Akbar, yaani Allah ni Mkuu kuliko vyote,   kwa sauti 
kubwa wanayosikia maamuma.  Maamuma nao wanatamka 
Takbira lakini kwa sauti ndogo, kimoyomoyo. Kisha Imam 
anasoma Thanaa na sura Faatiha  kimoyomoyo. Kisha 
anatamka takbira  tena pasipo kuinua mikono juu; mikono 
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itaendelea kufungwa kifuani.  Maamuma nao watamfuata 
Imam katika yote hayo.  Kisha wote, maamuma pamoja na 
Imam, watamsalia Mtume s.a.w. kimoyomoyo. Hapo tena 
Imam anatamka Takbira ya Tatu inayosikika kwa  maamuma 
na kisha anasoma dua maalum iliyofundishwa  kuombea maiti, 
ambayo tutaiandika hapa chini baada ya kueleza mengine 
machache. Kisha Imam anatamka tena Takbira ya nne na anatoa 
salamu kulia na kushoto kwa kusema Assalaamu Alaikum 
Warahmatullah kuonesha kwamba Sala ya maiti imekwisha.
	 Maamuma nao watamfuata Imam katika hayo yote na kutamka 
Takbira ya nne na kutoa salamu kulia na kushoto kama kawaida.
	 Zingatieni kwamba katika Sala ya maiti hakuna Rukuu wala 
sujuda, wala hamna adhana wala iqamah.
	 Sala ya maiti inaweza  kusaliwa pia ilhali maiti haiko pale. 
Hii  mara nyingine hufanywa kwa marehemu watukufu ama 
marehemu ambaye hakupata watu wengi kumsalia. Kumsalia 
maiti ni faradhi ya waislamu wote kwa jumla. Na baadhi 
ya Waisalmu wakiisha msalia maiti, itahesabiwa kwamba 
walimsalia kwa niaba ya Waisalmu wote kwa jumla. Hiyo 
inaitwa Fardh Kifaya.

	 Kama maiti ni mwanamume au mwanamke aliyebalehe, dua 
hii itaombwa baada ya kutamka ile takbira ya tatu:
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	 Matamshi:  Allahummaghfir lihayyina wa mayyitina, 
wa shaahidina wa ghaibina, wa saghirina wa kabirina, 
wa dhakarina wa unthana. Allahumma, man ahyaitahuu 
minnaa fa-ahyihii alal-Islam; wa man tawaffaitahuu minnaa 
fatawaffahuu alal-Iman. Allahumma la tahrimna ajrahu wala 
taftinna ba'dah.
	 Tafsiri:  E Allah, wasamehe walio hai kati yetu na waliokufa, 
na waliohudhuria na wasioweza kuhudhuria, na wadogo wetu na 
wakubwa wetu, na wanaume wetu na wanawake wetu. Ee Allah, 
usitunyime ujira wake wala usitutie majaribio baada yake.  (Ibn 
Majah, Ktabul  Janaiz, Baabud-Dua fis-Salaat alal-janazah).
Zingatia: Iwapo maiti ni ya mwanamke msitari wa mwisho wa 
dua utasomeka:

DUA KWA AJILI YA MTOTO WA KIUME ALIYEFARIKI

	 Matamshi:  Allahummaj'alhu lana salafan wa faratan, 
waj'alhu lana ajiran wa dhukhran, waj'alhu lana shafian wa 
mushaffa-an

	 Tafsiri:  Ee Allah, umfanye mtangulizi wetu, na umjaalie awe 
ujira na akiba kwetu, na umjaalie kuwa mwenye kutuombea na 
ambaye maombi yake hupokelewa.

DUA KWA MTOTO WA KIKE ALIYEFARIKI
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	 Matamshi:  Allahummaj'alha lana salafan wa faratran, wa 
dhukhran wa ajran, wa shafiatan wa mushaffa-atan.
	 Tafsiri:   Ee Allah, mjaalie awe mtangulizi wetu, na akiba na 
ujira kwetu, na mwenye kutuombea na mwenye kupokelewa  
maombi yake.

	 Baada ya maiti kwisha saliwa tayari, jeneza lipelekwe sasa 
makaburini ili kuzikwa pasipo kuchelewesha bila sababu yoyote. 
Jeneza lichukuliwe  hadi makaburini mabegani. Waliohudhuria 
wachukue zamu kwa zamu. kama makaburini ni mbali, maiti 
inaweza kupelekwa kwa gari. Waliopo hapo wanapaswa kudumu 
kumkumbuka Allah na kumwombea marehemu msamaha 
kimoyomoyo.
	 Kaburi linaweza kuchimbwa kwa kuchimba mwanandani 
pia ama pasipo mwanandani. Lakini kwa vyovyote, ni muhimu 
kwamba kaburi liwe pana la kutosha. Kama iko shida fulani, 
maiti zaidi ya moja huweza kuzikwa katika kaburi moja. kama 
maiti anazikwa kwa muda tu kwa kunuia kwamba baadaye 
atazikwa mahali pengine, hapo iko ruhusa kuzika ndani ya 
sanduku la chuma ama mbao ili mwili usiharibike haraka.

	 Mwili uteremshwe kaburini kwa uangalifu.Wakati wa 
kuteremsha maiti kaburini dua ifuatayo yaweza kuombwa: 

	 Matamshi:  Bismillahi, Wabillahi, 'alaa millati Rasulillaahi 
s.a.w.
	 Tafsiri:  (Twamzika) kwa jina la Allah, na kwa baraka za 
Allah, juu ya desturi ya Mjumbe wa  Allah s.a.w.

	 Mwili ukiisha lazwa ndani ya kaburi, shuka ya juu 
ilegezwe kidogo na uso wa maiti ugeuzwe kidogo kuelekea 
kibla. matofali ama kiunza hutumika kwa kufunika 
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mwana ndani, kisha   mchanga na udongo hujazwa na 
kufukia kaburi. Wakati huu dua hii yaweza kusomwa:

	 Matamshi:  Minha khalaqnaakum wa fiihaa nuidukum wa 
minha nukhrijukum taaratan ukhra.
	 Tafsiri:  Tuliwaumbeni kutoka humo na mle ndani yake 
Tutawarudisheni na kutoka humo Tutawatoeni mara nyingine.

	 Ni sawa na desturi ya Mtume s.a.w. kulifanya kaburi liinuke 
kidogo juu ya ardhi, yaani wakati wa kufukia kaburi mchanga 
zaidi utiliwe  hivi kwamba kaburi liinuke kidogo kama tuta. 
Baada ya kwisha kuzika tayari mamobi ya pamoja yanaombwa 
kimoyomoyo na wale waliopo hapo kaburini, kwa kuinua 
mikono yao ambayo ndiyo maombi ya kumwombea marehemu 
msamaha. kisha wote wanaondoka hapo wakiomba:

	 Matamshi:  Assalaamu Alaikum, ahladdiyaari minal'mu-
uminiina wal'mislimiina. Wa innaa Insha-Allahu bikum 
lalaahiquun.

	 Tafsiri:   Salamu iwe kwenu. Nasi Mungu Akijaalia, tutakutana 
nanyi.

	 Waliofiwa wapewe mkono wa pole na rambirambi. Ni jambo 
zuri mno kwamba jamaa wa karibu wa waliofiwa ama majirani 
wawapelekee waliofiwa chakula cha wakati mmoja kwa uchache.
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Haifai kabisa kutenda mambo ya ushirikina. Hali ya msiba na 
kutoa rambirambi iendelee kwa siku tatu, na baada ya siku tatu  
maisha yaanze kuwa ya kawaida.  Hata hivyo muda wa hali 
ya msiba kuendelea kwa mjane ni miezi minne na siku kumi 
sawa na Quran Tukufu, kwani muda huo ni kwa kumpa nafasi 
mjane ili apate kutulia kimawazo na kimaono. Sababu yake 
ni kwamba wanawake katika hali ya kufiwa na waume zao, 
wanapata taharuki kubwa ya akili kuliko wanaume wanaofiwa 
na wake zao, na wanapaswa kulindwa na baadhi ya watu ambao 
wanajichukulia nafasi ya kujifaidisha isiyofaa kwa kuwaonesha   
wajane huruma zao kwa hila katika hali ya msiba wao mkubwa 
namna hiyo. Katika muda huo  (wa miezi minne na siku kumi) 
mjane asitoke nyumbani kwake  isipokuwa kwa shida yake 
isiyoepukika. Lakini kama mjane ndiye aliye wa pekee wa 
kuchuma riziki katika familia wala hawezi kupata ruhusa kutoka 
kazini kwa muda huo, hapo yeye anaruhusiwa kwenda kazini, 
lakini asiwe na mambo mengine isipokuwa kushuhgulikia kazi 
yake na kisha kurudi nyumbani.

	 Pia mjane kwa muda huo wa huzuni ajiepushe na kujipamba, 
kuvaa nguo za shangwe na kutumia rangi midomoni na kadhalika 
asitumie manukato wala asihudhurie katika sherehe za furaha. 
Muda wote anapaswa kumkumbuka Allah kwa sabira na 
kumtolea shukurani Mwumba.
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ORODHA YA ISTILAHI

Adhan: Maneno ya kuwaita Waislamu waje kusali.

Asr: Sala ya Alasiri inayosaliwa kuanzia wakati wa jua 
linapoteremka sana hadi kuanza kuzama.

Ta'awwudh: Maneno maalum ya kumwomba Allah atulinde 
katika shari ya Shetani.

Tashahhud: Maneno maalum yanayoombwa kimoyomoyo 
mwanzoni mwa Qa'dah.

Dua ya 
Qunuut:

Ombi  la Kunuut, Dua maalum inayoombwa katika 
Rakaa ya tatu ya Sala ya witri baada ya kwisha 
kuinuka katika Rukuu ya mwisho.

Fajr: 
Sala ya Alfajir i  inayosaliwa wakati  wa 
kupambazuka. Saa zake za mwisho ni wakati jua 
linapoanza kuchomoza.

Faraidh: Ni wingi wa Fardh.

Fardh: 
Maana yake ni faradhi. Neno hili linatumika wakati 
wa kueleza namna mbalimbali za Sala, ama sehemu 
mbalimbali za Sala

Faradhi 
Kifaya:

Faradhi yenye kutosheleza. Ni faradhi ya Waislamu 
wote kwa jumla, ambayo baadhi yao wakitimiza 
itahesabiwa kana kwamba wote wamekwisha 
itimiza. kama vile Sala ya maiti

Fitri: Sadaka inayotolewa na kila Mwislamu kabla 
hajaenda kusali Sala ya Idil-Fitri.

Hajj: Kwenda kuhiji Kaaba iliyoko Makkah. Hii ni nguzo 
ya tano ya Uislamu.

Idii Adh-ha:
Sikukuu ya Kiislamu kwa kukumbuka utii wa  
Nabii Ibrahimu a.s. na mwanawe Ismili a.s. mbele  
ya Allah. Hiyo yaitwa pia Idi kubwa.

Idil Fitri: Idi ndogo. Sikukuu ya Kiislamu inayosherehekewa 
pindi mwezi wa Ramadhan unapomalizika.
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Imam: Mtu anayewaongoza maamuma katika Sala za 
pamoja.

Iqama:

Adhana fupi. Ni maneno maalum yanayotamkwa 
kwa sauti kubwa kudokeza kwamba Sala inaaza 
sasa kusaliwa.Isha: Sala ya Isha inasaliwa baada 
ya wingu jekundu kupotea.  Yaweza kusaliwa hadi 
usiku wa manane.

Jilsa: Hali ya kuketi baina ya sujuda mbili.

Kalima 
Tayyiba:

Maneno maalum ya Kiarabu ambayo tafsiri yake 
ni: hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah; 
Muhammad ni Mjumbe wa Allah.

Kalima 
Shahada:

(Pia huitwa Kalima). Kutangaza imani ya 
Kiislamu, yaani kusema: Nashuhudia kwamba 
hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah. Na 
ninashuhudia kwamba Muhammad ni Mtumishi  
wake na mjumbe wake.

Khusuuf: Kupatwa kwa mwezi. Wakati huo Sala maalum 
inasaliwa inayoitwa Salatul-Khusuuf.

Maghrib: Sala ya Magharibi inayosaliwa wakati  jua 
linapozama hadi wekundu wa jua unapopotea.

Makruhaat: Mambo yanayohesabiwa kinyume cha heshima na 
adabu ya Sala.

Malikii: Ni dhehebu mojawapo la Kislamu.
Mwadhini: 	 Mwenye kutoa adhana.

Mustahab: (Wingi wake Mustahabbaat). Mambo mazuri ya 
kupendeza kuhusu Sala.

Nawafil: Sala za nafali ambazo ni za hiari.
Niyyat: Maana yake nia.

Qa'dah: Hali ya kuketi mwisho wa Rakaa ya pili au Rakaa 
ya mwisho ya Sala.

Qadha: Manaa yake kukidhi. Yaani kulipa Sala iliyopita.
Qasr: Kufupisha Sala katika hali ya safari ama hofu.
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Qauma: Maana yake kuinuka. Ni hali ya kusimama wima 
baada ya Rukuu.

Qiyam: Hali ya kusimama katika Sala.

Rakaa: Sehemu moja ya Sala kuanzia kusimama hadi 
kusujudia na kadhalika.

Rukuu: Kuinama katika Sala kwa kuweka mikono juu ya 
magoti.

Sajadah: 
(Sujuud):

Hali ya kuanguka kifudifudi katika Sala, yaani  
kusujudia.

Salatul-
Jumu'ah: Sala ya Ijumaa.

Salat: Sala. 	 Ni nguzo ya Pili ya Islam.

Salatul Hajah: Sala maalum inayosaliwa wakati mtu anapokuwa 
katika shida kubwa ama ana haja fulani.

Salatul-
Ishraq: Sala ya nafali inayosaliwa katika vipindi viwili.

Salatudh-
Dhuhaa: Kipindi cha pili ya salatul Ishrak.

Salatut 
Tasbiih:

Sala ya nafali ya Rakaa nne inayosaliwa kwa 
uchache mara moja katika maisha.

Shia: Ni dhehebu mojawapo la Islam.
Sujuud: Ndiyo sujuda.

Sujuudus-
Sahw:

Sujuda mbili zinazofanywa kwa kurekebisha 
kosa lililowahi kutendeka ndani ya Sala pasipo  
kukusudia, kosa ambalo lingeweza kubatilisha 
Sala.

Sunan: Ni wingi wa neno Sunnat, yaani sunna (Mwendo 
wa Mtume s.a.w.)

Sunnah au 
Sunnat:

Maana yake ni sunna. Ni Sala ambayo umuhimu 
wake ni baada ya Sala ya faradhi, lakini ni  muhimu 
zaidi kuliko Sala ya nafali.

Sunni: Ni dhehebu la Islam.
Sura (Surah): Sura ya Quran Tukufu.
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Sutra: Kinga. 

Ni kitu kinachowekwa mbele ya mwenye kusali 
katika mahali pa wazi kwa kuonesha eneo lake. 
Mtu mwingine hana ruhusa ya kupitia humo katika 
eneo hilo.

Tahajjud:
Sala ya nafali inayosaliwa katika sehemu ya 
mwisho ya usiku kabla ya kupambazuka. Sala hiyo 
ina thawabu nyingi mno.

Tahmiid: 
Maneno maalum ya kumsifu Allah ndani ya Sala 
baada ya Imam kutamka Tasmii. Tahmid kwa jumla 
ni kumhimidia Allah.

Takbira 
Tahrim:

Kutamka Takbira ya kwanza wakati wa kuanzia 
Sala kwa kuinua mikono hadi ndewe za masikio. 
Kwa kutamka  Takbira hiyo mtu anakatazwa sasa  
asizungumze na yeyote wala asielekee kulia wala  
kushoto.

Tarawiih: Maana yake Tarawehe. Ni Sala maalum inayosaliwa 
katika mwezi wa ramadhan baada ya Sala ya Isha.

.
 


