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UTANGULIZI

Sala ni muhimu sana katika kila dini.
Katika dini ya Kiislamu Sala ni nguzo ya pili.
Sala inampatia mtu nafasi ya kujitupa mbele
ya Mwenyezi Mungu, kumuomba na kuongea
naye. Mtume Mtukufu Muhammad s.a.w. alisema
kwamba yeye anajipatia burudisho la macho
katika sala. Siku hizi wakati watu kwa malaki
wanasilimu, ni muhimu sana kuwaelemisha katika
dini ya Kiislam. Kijitabu hiki kimetayarishwa
kwa kipimo cha mfuko ili wanafunzi wa dini ya
Kiislam waweze kukiweka katika mifuko yao na
wafaidike nacho.

Katika kijitabu hiki sala za kila namna;
faradhi na nafali, zimeelezwa humo, kwa
matamshi na tafsiri zake. Kijitabu hiki ni
ushahidi wa huduma za Jumuiya ya Waislamu
Waahmadiyya.

Tunamshukuru Sheikh M. A. Durrani
ambaye ametutayarishia kijitabu hiki. Mwenyezi
Mungu ambariki.

Jumuiya ya Waisalmu Waahmadiyya Tanzania.
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SALA YA KIISLAM

Mwenyezi Mungu ametaja shabaha ya
kuumbwa kwa mwanadamu kuwa ni kumwabudu
Allah. Amesema kwamba:

- & IR N E
(51:57 ogtazd Y] ST LA cals G
“Na sikuwaumba majini na watu ila wapate
kuniabudu mimi.” Maana ya ibada ni utiifu kamili
wa maamrisho ya Mwenyezi Mungu. Katika dini
ya Kiislamu ibada za aina mbalimbali zinapatikana.
Kati ya nguzo tano za Kiislamu nguzo ya pili
ndiyo Sala. Yaani kusali sala tano kila siku sawa
na njia iliyofundishwa katika Dini. Sala ni kutoa
roho moja kwa moja mbele ya Mwenyezi Mungu
Mwenye enzi kwa kuamini kabisa hisani, huruma
na nguvu ya Allah. Katika sala hakuna haja ya
mwakilishi yeyote baina ya mtu na muumba wake.

Sala ni faradhi juu ya kila Mwislamu
mwenye akili timamu na aliyebalehe. Lakini watoto
wapewe mazoezi na mafunzo mapema, Ndivyo
Mtume Mtukufu Muhammad s.a.w. alivyoagiza
kwamba watoto wanapokuwa wenye umri wa



miaka saba, wazazi wawasisitize kusali. Na
wasiposali katika umri wa miaka kumi wakemewe.
(Abu Daudi Kitab-us-Salat).

SALA KATIKA QUR’AN TUKUFU

1. Tumehimizwa sana kusali kwa nyakati
zake. Mwenyezi Mungu anasema kwamba:

AR ANY T AR AN
QL5 F EB 720 B
Bila shaka Sala kwa waaminio ni faradhi
iliyowekewa nyakati maalum (4:104).
2. Salaimelazimishwa kiasi hiki kwamba hata
katika shughuli haisamehewi bali tumesisitizwa

kuiangalia zaidi wakati wa shughuli mbalimbali.
Mwenyezi Mungu amesema kwamba:

Dm0 90 Lt » , “, 1
13%55°83 1 B 5 ool Jo 1
O db

Angalieni Sala, na hasa sala ya katikati, na
simameni kwa kumnyenyekea Allah. (2:239).
Mradi wa sala ya katikati ni ile inayomkuta mtu
akiwa na shughuli nyingi, na hivyo anatakiwa
kuiangalia sana ili asisahau.
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3. Mwenyezi Mungu ametuamuru kusali
kwa faida yetu sisi. Amesema kwamba:

A LU X T
FEDS SR OB e O]
/

Bila shaka sala huzuia mambo ya aibu na maovu
(29:46).

4, Vile vile Mwenyezi Mungu amewaonya
wale ambao wanaonyesha uvivu katika sala na
hawadumishi sala zao. Mwenyezi Mungu amesema
kwamba:

d coa) o5 wad P NP SIS L I P e
®O_,$Lw,..§.gwuc)’.&wu\ OHa] s
Basi ole kwa wanaosali; ambao wanapuuza sala

zao (107:6-7).

5. Wakati mtu asiwe katika fahamu nzuri
asisali mpaka atulie. Mwenyezi Mungu amesema

kwamba :
C’ 92f / , n,... 5

Msiikaribie sala wakati hamna fahamu nzuri.
(4:44).
(Sukaaraa haimaanishi ulevi tu bali mradi wake



ni kutofahamu kwa sababu ya njaa au hasira au
usingizi au kuchoka sana n.k.).

SALA KATIKA HADITHI

Mtume Mtukufu Muhammad s.a.w.
amesema kwamba:
1. Hakika tofauti baina ya mtu na ushirikina
na ukafiri ndiyo kuacha kusali (Muslim Kitab ul-
Iman baabu Tark-e- salat).
2. Kitendo cha kwanza kitakachokaguliwa
miongoni mwa vitendo vya mtu siku ya kiyama ni
sala zake. Kama hesabu hiyo ikienda vyema mtu
huyo atakuwa amefuzu na kufaulu. Na kama hesabu
hiyo ikienda vibaya mtu huyo atakuwa ameshindwa
na amepata hasara. (Tirmidhi Kitab- us-Salat).
3. Je mnaonaje kama kuna mto unaopita
karibu na mlango wa mmoja wenu naye huyo
mtu anaoga humo kila siku mara tano, Je uchafu
wake wowote utabaki mwilini mwake? Masahaba
wakajibu la, hautabaki uchafu wake wowote.
Mtume s.a.w. akasema huo ndio mfano wa sala
tano (za kila siku) ambazo kwazo Mwenyezi
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Mungu anafuta makosa ya mtu.
(Bukhari Kitabu Mawaakit us Salat)

4, Kusali pamoja (nyuma ya Imamu) ni bora
mara ishirini na saba kuliko mtu kusali peke yake.
(Muslim Kitab-us-Salat).

Sayyidna Ahmad a.s. amesema kwamba:
Mtu ambaye hadumishi sala tano kila siku hayumo
katika jamaa yangu. (Safina ya Nuhu).

NYAKATI ZA SALA

Mwenyezi Mungu amesema kwamba:

3 d..dx &'w-i‘djal SLa 31
.bjéi: SE ug:)‘j:d‘ o
Usimamishe sala jua linapopinduka (na jua
linapopoa na jua linapopotea) mpaka giza la usiku,
na kusoma Qur’an alfajiri. Hakika kusoma Qur’an

alfajiri kunakubaliwa. (17:79).

Katika aya hii Mwenyezi Mungu ameeleza nyakati

za Sala tano za Kiislamu.

l. Sala ya Adhuhuri. Inasaliwa wakati jua
linapopinduka.



2. Sala ya Alasiri inasaliwa wakati jua
linaanza kupoa.

3. Sala ya Magharibi inasaliwa wakati jua
linapopotea.

4. Sala ya Isha inasaliwa wakati mwanga
unapopotea kabisa na giza la usiku
linapoingia.

5. Sala ya Alfajiri inasaliwa Alfajiri hadi

jua halijaanza kuchomoza.
Katika nyakati hizi za Sala mtu anakuwa na nafasi
ya kutosha kusali mapema au kuchelewa kidogo
isipokuwa wakati wa sala ya magharibi inakuwa
kidogo tu.

Malaika Jibril alimuelezea Mtume s.a.w. nyakati
za sala.

1. Sala ya Adhuhuri kuanzia wakati jua
linapopinda mpaka kivuli cha kitu kinapokuwa
sawa na kitu hicho.

2. Sala ya Alasiri kuanzia wakati kivuli cha
kitu kinapokuwa sawa na kitu hicho mpaka kivuli
chakitu kinapokuwa mara mbili kuliko kitu hicho.
3. Sala ya Magharibi wakati jua linapozama.
4. Sala ya Isha kuanzia wakati wekundu wa
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jua unapokwisha mpaka theluthi ya usiku.

5. Sala ya Alfajiri Kuanzia mapambazuko
ya Alfajiri mpaka mwanga wa asubuhi unapoenea
sana.

(Musnad Ahmad bin Hambal uk. 330/3).

SHARTI ZA SALA

Mwislamu anawajibika kutimiza sharti
hizi sita kabla ya kuanza sala.
Wakati wa sala uwe umeingia.
Mwili uwe safi (pamoja na nguo).
Pahali pa kusalia pawe safi.
Mwili uwe umefunikwa vizuri wakati wa kusali
Kunuia sala.
Uso uelekee upande wa Kibla. (Katika Afrika
Mashariki kibla ni upande wa Kaskazini).

SnAEW =

UDHU
Mwenyezi Mungu ameeleza taratibu ya
udhu katika Qur’an Tukufu sura ya tano; 5:7, na
Mtume Mtukufu Muhammad s.a.w. ameeleza
katika Hadithi (Bukhari Kitabul Wudhuu).
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Neno Udhu linamaanisha kuosha sechemu fulani
za mwili kwa kujitayarisha kusali. Hiyo ni sharti ya
Sala ambayo haina budi kutimizwa; la sivyo Sala
haitasihi. Mtume Muhammad s.a.w. alifundisha
kuosha viganja vya mikono mara tatu wakati wa
kutawadha. Kisha mtu asukutuwe maji kinywani

kwa mkono wa kulia mara tatu. Tena atie maji puani
kwa mkono wa kushoto mara tatu na kuisafisha
vizuri.

12



Kisha aoshe mikono
yake mara tatu, kuanzia
mkono wa kuume,
hadi vikoni, viko navyo
vioshwe.

Hapo uloeshe mikono na maji na upake kichwani
mara moja, na pitisha kidole cha shahada cha
mkono wa kuume katika sikio la kuume, na kile
cha kushoto katika sikio la kushoto. Ncha za vidole
hivyo zipitishwe vizuri kwa kusafisha mifuo yote
ya masikio, na ziingizwe kiasi katika matundu ya
masikio.

Kisha viganja vipinduliwe,
na sehemu za nyuma za
viganja zipitishwe kutoka
nyuma ya shingo kuelekea
upande wa mbele ya shingo.
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Mwishowe miguu ioshwe hadi mafundoni,
mafundo yakioshwa pia, mara tatu kwa kuanzia
mguu wa kuume. Kama kwa sababu fulani
sehemu inaoshwa mara moja moja au mbili mbili,
udhu utakamilika; hata hivyo njia bora ndiyo ile
tunayokuta katika sunna ya Mtume Muhammad
s.a.w., yaani kuosha sehemu zote mara tatu. Basi
udhu umekwisha kamilika tayari.

Inapaswa ya kwamba baada ya kutawadha dua
ifuatayo isomwe:

u‘ ,.@.ia_wj\ L;.lv-\j Qu\}ﬂ\ &X;;-\ (._@.U\
Matamshl Allahummaj alnl minat-
tawwabiina waj’alni minal-mutatahhiriina.
Tafsiri: E Allah, nijaalie niwe miongoni
mwa wanaotubu na nijaalie niwe miongoni mwa
wanaojitakasa.
Hii ndiyo njia ya kutawadha kikawaida ambapo
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mtu yu mzima, si mgonjwa na kiafya hakukatazwa
kutawadha na maji. Pia ni sharti kwamba maji
safi yapatikane. Kama mtu yu mgonjwa ama maji
hayapo, hapo mtu anatakiwa kufanya Tayammum
kwa njia ifuatayo:

Piga mikono yote miwili juu ya mahali penye
vumbi safi. Kama ukiona mikono yako imeshika
vumbi jingi, pulizia mbali hiyo ziada. Kisha upake
mikono yako usoni. Na baada ya kupaka usoni
upitishe kila kiganja kwenye sehemu za nyuma za
mkono mwingine. Tayammum ndiyo mfano wa
kutawadha kwa kukukumbusha kuwa ikiwezekana
lazima utawadhe.

Mtu akisali, hana budi udhu wake uwe salama.
Kama udhu wake haujatanguka, mtu anaweza
kusali zaidi ya Sala moja kwa udhu huo huo mmoja.
Hiyo yahakikisha ya kwamba lazima mtu awe na
udhu pindi asalipo; siyo lazima atawadhe upya kwa
kila Sala kama udhu wake haujatanguka.

MAMBO YANAYOTANGUA UDHU

a. Kutokwa na upepo (kushuta, kujamba).
b. Kukojoa, hata kama tone moja tu la mkojo
limetoka.
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. Kwenda haja kubwa (kunya) hata kama
umetokwa na kinyesi kidogo sana.

. Kulala usingizi, kusinzia kiasi hiki kwamba
kama hakuna kitu unachoegemea
usingeweza kujizuia kuanguka.

. Damu ya hedhi, na pia kutokwa na manii. Hayo
yamekwisha elezwa mapema.

Kuhusu kutapika na kutokwa na damu, maoni
yanahitilafiana. Hata hivyo mtu akijikata
kidogo na kisu na kadhalika damu kidogo sana
ikitoka hiyo haitaharibu udhu. Kadhalika
chakula kidogo kikitoka wakati wa kuteuka
haitahesabika ni matapishi. Lakini mtu
akitokwa na damu au akitapika hasa atatakiwa
kutawadha upya.

Mtu akivaa soksi baada ya kutawadha,

hapo halazimiki kuvua soksi na kuosha miguu
wakati wa kutawadha tena. Bali anapaswa tu
kulowesha mikono na maji na kupaka kila mguu
juu ya soksi. Ruhusa hii inaendelea hadi masaa 24
sharti asivue soksi. Msafiri anaruhusiwa kupaka juu
ya soksi kwa muda wa siku tatu, usiku na mchana.

16



MAMBO YANAYOVUNJA SALA

Mambo yafuatayo hayalingani na usahihi wa
Sala, na mtu akitenda mojawapo ya hayo Sala yake
inabatilika:

1. Udhu unapotanguka.

2. Kula na kunywa mtu akiwa anasali.

3. Kuzungumza ama kumwitikia mwingine

ilhali anasali.

4.  Kucheka ndani ya Sala.

5. Kuelekeza uso kulia ama kushoto

anaposali.

MAVAZI

Katika Sala mtu anapaswa kujifunika mwili
wake vizuri, hususan uchi wake na sehemu
za pembeni mwake. Wanaume wanalazimika
kufunika angalau sehemu kutokea kitovu hadi
magoti; magoti nayo yafunikwe. Lakini wanawake
wanalazimika kufunika mwili mzima isipokuwa
viganja vya mikono na miguu mpaka mafundoni.
Naam, mwanamke akisali nyumbani au pamoja
na wanawake wengine ambako hakuna wanaume

17



wanaweza kuacha wazi nyuso zao.
ADHANA

Adhana maana yake ni mwito kwenye sala
inayotolewa kabla ya kila sala ya faradhi. Adhana
ni ifuatayo:

SV VAN ST A ST A
Allahu Akbar (mara nne)
Allah ni Mkuu kuliko kila kitu

¥oo6 20, 2. X6 EaT, 2~
AN Y agE Ay S aga
Ashahadu alla ilaaha Illallaah (mara mbili)

Nashuhudia kwamba hapana apasaye kuabudiwa
isipokuwa Allah.

6,85 . e3¢

Y o4, 47y, e M, R

Wt D il S AEH ¢ all JgmyMass Gl A0
Ashhadu anna Muhammadar-Rasuulullaah
(mara mbili).

Nashuhudia kwamba Muhammad ndiye Mjumbe
wa Allah.

BLal JE S5 cdghah JE S
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Hayya ‘alas-Swalaah (mara mbili).
Njooni kusali.

Cb\.ﬁ.h tSLE G; < CM\ L5\.:- -
Hayya ‘alal-Falaah (mara mbili)
Njooni kwenye ufaulu.

& g b
Allahu Akbar (mara mbili)
Allah ni Mkuu kuliko kila kitu

iy

Laa ilaaha illallaah.
Hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah.

Hadhrat Umar r.a. ambaye akawa Khalifa
wa Pili baadaye, pia alikuwa amekaa pamoja na
Mtume s.a.w. wakati huo. Yeye alisema ya kuwa
yeye naye alisikia maneno hayo hayo katika
njozi yake. Hapo Mtume s.a.w. hakuwa na shaka
kwamba huo ni ujumbe kutoka kwa Allah. Basi
akakubali njia hiyo ya kutoa adhana ili kuwaita
watu kusali msikitini. Hivyo, basi, adhana
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inatambulikana duniani kote kwa njia maalum ya
Waislamu kuitana kwenye Sala.

NJIA YA KUTOA ADHANA

Mwadbhini, (mtoaji adhana) anapaswa kusimama
mabhali palipoinuka ikiwezekana, akielekea kibla.
Siku hizi kipaza sauti pia kinatumika kutoa adhana.
Mwadhini anapaswa kugusa masikio yake kwa
vidole vya shahada, sikio la kuume kwa kidole cha
shahada cha mkono wa kuume na sikio la kushoto
kwa kidole cha shahada cha mkono wa kushoto, na
kutoa adhana kwa sauti ya juu. Anaposema ‘Hayya
Alas-Salaah’ anapaswa kugeuza kidogo uso wake
upande wa kuume; na wakati wa kusema ‘Hayya
Alal-Falaah’ ageuze kidogo uso wake upande wa
kushoto.

Katika adhana ya Sala ya Alfajiri, mwadhini
anatakiwa kusema baada ya ‘Hayya Alal-Falaah’
maneno yafuatayo mara mbili:

25 e #::f‘ v T
o3 A 8 gl

Asswalaatu khairum-minan-Naum
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Sala ni bora kuliko usingizi.

Mtume s.a.w. alisema:

}‘s"io‘} },’fa }}”,ﬁii}a, -

C)bjwjl J;.E,“- La ub 'IjJJa.Eé \ad) B 13]

Matamshi: Idha sami’tumun-Nida’a faquuluu
mithla ma yaquulul Muadh-dhin.

Tafsiri: Msikiapo adhan, semeni anayosema
mwadhini.

Basi mtu anayesikia adhana ikitolewa anapaswa
kurudia maneno ya adhana; lakini pindi mwadhini
asemapo ‘Hayya Alas-Salaah’ na ‘Hayya Alal-
Falaah’hapo msikilizaji adhana aseme:

diy 3 835 5 Y
Matamshi: Laa haula wala Quwwata illaa
bilaahi.
Tafsiri: Hakuna uwezo wala nguvu isipokuwa
kwa Allah.

.. na pia mwadhini asemapo Assalaatu khairum-
minan-Naum, yeye aseme:



Matamshi: Swaddaqta wabararta
Tafsiri: Umesema kweli na umetenda wema.

Hata kama Sala ya pamoja inasaliwa uwanjani au
nje ya msikiti, adhana yapaswa kutolewa kabla ya
Sala. Adhana ikiisha tolewa, msikilizaji anapaswa
kuomba hivi:

S0y T3 5 Gl Ty

Matamshi: Allahumma Rabaa hadhi-
hidda’watit-Taammaati wasswalaatil Qaaimati,
Aati Muhammadanil Wasilata wal-fadhiilata,
waddaraja-tarrafiiata, wab’ath-hu maqaamam-
Mahmuudanilladhii wa’attahu. Innaka laa
tukhliful mi’aad.

Tafsiri: Ee Allah, Mola wa wito huu mkamilifu
na Sala isimamayo, mfanye Muhammad kuwa
njia (ya sisi) kukukurubia, na mpe daraja la
juu na umnyanyue kwenye cheo kilichosifika
ulichomwahidi. Hakika Wewe huvunji ahadi.
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KUKIMU SALA

Imam anaposimama mahali pake kwa ajili ya
kuongoza Sala, ndipo Ikamah inatolewa. Ikamah
ni adhana kwa ufupi. Kuna baadhi ya tofauti fulani
baina ya maneno ya adhana na ya Ikamah ambazo
ni hizi zifuatazo.

i.  Adhanainatolewa kwa sauti ya juu kabisa,
lakini ikamah hutolewa kwa suati ndogo.

ii.  Wakati wa kutoa ikamah vidole vya
shahada haviwekwi masikioni kama inavyofanywa
wakati wa kutoa adhana; bali mikono inanyoshwa
tu ikining’inia kuelekea chini.

iii. Maneno Assalaatu Khairum-Minan-Naum
hayatamkwi katika Tkamah ya sala ya Alfajiri.

iv. Maneno ya ikamah hutamkwa haraka
haraka ambapo maneno ya adhana hutamkwa
taratibu. Katika ikamah maneno haya yanaongezwa
baada ya Hayya ‘Alal-Falaah: Qad Qaamatis-
Salaatu, Qad Qaamati-Salaah (maana yake: Sala
imesimama; Sala imesimama).

v.  Wakati wa kukimu (kutoa Ikamah) hugeuzi
kichwa kuume na kushoto ukitamka Hayya ‘Alas-
Salaah na Hayya ‘Alal-Falaah.
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Maneno ya Ikamah ni sawa kwa Sala zote za
faradhi na huwa kama ifuatavyo:
ST AT s AT
DT 0,07 ane O agaed 40T S @y I B agaf

C_S‘Q&T e e o e~
ficaﬂ EITERE NN
“; ‘3’1 aJy N }’/\ ‘UU\ ;’5\ :uU

Matamshi: Allahu Akbar, Allahu Akbar.
Ashhadu alla ilaaha Illallaah. Ashhadu anna
Muhammadar-Rasuulullaah. Hayya ‘alas-
Salaah. Hayya ‘alal-Falaah. Qad Qaamati-
Salaah, Qad Qaamati-Salaah. Allahu Akbar,
Allahu Akbar. Laa ilaaha illallaah.

Tafsiri: Allah ni Mkuu kuliko kila kitu, Allah
ni Mkuu kuliko kila kitu. Nashuhudia ya kwamba
hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah.
Nashuhudia ya kwamba Muhammad ni Mjumbe
wa Allah. Njooni kwenye Sala, njooni kwenye
ufaulu. Sala imesimama, Sala imesimama. Allah ni
Mkuu kuliko kila kitu, Allah ni Mkuu kuliko kila
kitu. Hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah.

Mtume Mtukufu s.a.w. aliagiza ya kwamba
mwadhini ndiye atakayetoa Ikamah.
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(Tirmidhi, Abwab-us-Salaat, Babu Ma Ja’a
Man adh-dhana fahuwa yakiimu). Naam, haja
ikipatikana, mtu mwingine anaweza kukimu
akiruhusiwa na mwadhini ama Imam.

KUFUNGA NIA

Kufunga nia ni jambo la muhimu wakati wa
kusali. Mwenye kusali afunge nia moyoni kwamba
anasali Sala gani, ni ya faradhi ama sunna au nafali
na kadhalika, na kwamba atasali rakaa ngapi.
Haimlazimu kutamka maneno maalum kwa sauti
ya juu. Kufunga tu nia moyoni kunatosha. Mwenye
kusali pamoja na kufunga nia moyoni pia atamke
Taujiih - maneno ambayo yako uk. 29.

KUKUSANYA SALA
Katika baadhi ya hali fulani Sala mbili zinaweza

kukusanywa pamoja. Kwa mfano Sala ya Adhuhuri
yaweza kukusanywa pamoja na Sala ya Alasiri.
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kadhalika Sala ya Magharibi yaweza kukusanywa
pamoja na Sala ya Isha. Masharti ya kukusanya
Sala mbili ni haya yafuatayo:

a.
b.
C.

g =

Kama mtu yu mgonjwa.

Kama mtu yuko safarini.

Kama mvua inanyesha ama inapiga
dhoruba.

Kama ni vigumu kufika msikitini kwa
sababu ya matope na kadhalika
yaliyosababishwa na mvua kubwa.
Kama iko khofu fulani.

Kama kuna shughuli nyingi za dini.
Wakati fulani Mtume s.a.w. alikusanya
sala mbili bila ya khofu wala mvua.

Ni vizuri kukusanya Sala mbili katika wakati
wa Sala hiyo ya kwanza. Kwa mfano, ni afadhali
kukusanya Adhuhuri na Alasiri katika wakati wa
Sala ya Adhuhuri. Hata hivyo kama kuna shida,
waweza kukusanya Sala mbili wakati wa Sala
hiyo ya pili. Pia ujue kwamba Adhuhuri na Alasiri
zaweza kukusanywa, na kadhalika Magharibi na
Isha zaweza kukusanywa. Huwezi kukusanya Sala
ya Alasiri na ile ya Magharibi ama Sala ya Isha na
Sala ya Alfajiri, wala Sala ya Alfajiri na Adhuhuri.
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Wakati wa kukusanya Sala mbili, adhana moja
tu inatosha kwa Sala zote mbili, lakini ikamah
itatolewa kwa kila Sala mbalimbali.

Pia ikumbukwe ya kuwa ukikusanya Sala mbili
huna haja ya kusali sunna, bali Rakaa za Faradhi
zinasaliwa. Naam, rakaa mbili za sunna haziachwi
kabla ya Sala ya [jumaa hata kama ukikusanya Sala
ya [jumaa na Sala ya Alasiri. Pia rakaa tatu za witri
lazima zisaliwe hata ukikusanya Sala ya Magharibi
na Isha.

Kama Sala mbili za Adhuhuri na Alasiri zina-
kusanywa, na Imam baada ya kwisha kusalisha
Adhuhuri amekwisha anza kusalisha Alasiri, hapo
kama mtu anafika msikitini wala hajui kwamba
Imam anasalisha Alasiri, mtu huyo aingie tu katika
Sala nyuma ya Imam. Baadaye akijua kwamba
Imam amesalisha Sala ya Alasiri, hapo yeye mtu
huyo asali rakaa nne za Sala ya Adhuhuri, Sala ya
Alasiri amekwisha sali nyuma ya Imam. Lakini
aliyechelewa kufika msikitini akijua kwamba Imam
anasalisha Sala ya Alasiri, mtu huyo asiungane na
Imam, bali kwanza asali Sala yake ya Adhuhuri
peke yake, ndipo akipata sehemu yoyote ya Alasiri
nyuma ya Imam, asali naye.
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Kadhalika, kama Imam anaongoza Sala ya
Isha, lakini mtu aliyechelewa kufika hajui, yeye
anaweza kuungana na Imam akifikiria kwamba
Imam anasalisha Sala ya Magharibi. Sala yake
ya Isha itasihi, na baadaye asali peke yake
rakaa tatu za Magharibi. Lakini akijua mapema
kwamba Imam anaongoza Sala ya Isha, mtu huyo
anapaswa kwanza asali Sala yake ya Magharibi
peke yake ndipo aungane na Imam kusali ile
sehemu iliyobakia ya Sala ya Isha. Kikawaida mtu
anatakiwa kusali kwanza ile Sala iliyo ya kwanza
na kisha ile ya pili.

NJIA YA KUSALI

Kikawaida Sala inapaswa kusaliwa pamoja
msikitini, mahali palipotolewa kwa ibada ya Allah,
lakini wakati mwingine kwa sababu fulani fulani
mtu anaweza kusali mahali pengine kwa sharti
mabhali hapo pawe safi.

Kabla mtu hajaanza kusali, yeye anatakiwa awe
safi wa mwili na awe na hakika ya kwamba nguo
zake nazo ni safi. Baada ya kutawadha asimame
katika safu pamoja na waaminio wengine nyuma
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ya Imam, wote wakielekea Kaaba. Safu ni sharti
ziwe zimenyooka, wasalio wote wasimame bega
kwa bega katika safu bila mmoja wapo kumtatiza
mwenzake. Mtukufu Mtume s.a.w. alisisitiza mno
kunyosha safu wakati wa kusali.

Wakiisha simama katika safu nyuma ya Imam,
maamuma wote wanuie kwamba wako tayari kusali
Sala fulani, kisha watamke Taujih ifuatayo:
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Matamshi: Wajjahatu wajhiya lilladhii
fataras-Samawaati wal-ardha haniifan wamaa
ana minal-Mushrikiin.

Tafsiri: Nimeelekeza uso wangu kwa Yule
Aliyeziumba mbingu na ardhi kwa kujihalisisha,
nami simo miongoni mwa washirikina.

Mara kabla ya Imam kuanza kusalisha, Ikama
inatolewa ambayo ni namna ya kutangaza kwamba
sasa Sala inasimamishwa.

Wakati wa kusali mtu anapaswa kutia moyo
kikamilifu katika Sala na kujiepusha na mawazo
mengine yote.
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Sala inaanzia na kutamka Takbira Tahrima,
na njia ya kutamka Takbira tahrima ni kwamba
Imam anainua mikono yake hadi kwenye ndewe
za masikio yake na kutamka ‘Allahu Akbar’ (Allah
ni Mkuu kuliko kila kitu), na maamuma wote
wanafanya hivyohivyo nyuma ya Imam.

Sawa na hadithi nyingi Mtume s.a.w. hakuinua
mikono yake isipokuwa wakati wa kutamka
Takbira Tahrima, yaani pindi alipoanza kusali
akatamka Alahu Akbar mwanzoni mwa Rakaa ya
kwanza tu pekee. Sahaba mmoja wa Mtume s.a.w.,
Hadhrat Abdullah Ibn Masoud r.a. anasimuliwa ya
kwamba safari moja alisema:

“Hebu niwaambie namna alivyokuwa akisali
Mtume s.a.w. Kisha Hadhrat Abdullah r.a. akasali
na akainua mikono yake mara moja tu mwanzoni
mwa Sala wakati wa kutamka Takbira Tahrima.
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Baada ya kutamka Takbira Tahrima, mtu
anatakiwa afunge mikono yake baina ya kifua
na kitovu (mkono wa kulia ukiwa juu ya ule wa
kushoto), na anatazame sehemu atakayokwenda
kusujudi na kisha asome Thanaa; yaani kumtukuza
Allah kwa maneno yafuatayo:
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Matamshi: Sub-haana-kalla-humma wabi-
hamdika, wa tabaara-kasmuka, wa ta’ala

Jjadduka, walaa ilaaha ghairuka.
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Tafsiri: Utukufu ni Wako, Ee, Allah, na U
pamoja na sifa zako njema. Na jina lako ni lenye
mibaraka. Na shani yako iko juu. Wala hapana
apasaye kuabudiwa isipokuwa Wewe. (Tirmidhi,
Kitab-us-Salaat, Baabudh-Dhikri bainas-Salaati
wa bainal Qira’at).

Baada ya Thanaa, inasomwa Ta’awwudh
kimoyomoyo; ambayo ni hii:
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Matamshi: A’udhu billahi minash-shaitaan-
ir-Rajiim.
Tafsiri: Najikinga kwa Allah katika shari ya
shetani mlaaniwa.

SURA FATIHA

Kisha Imam anasoma Bismillah kimoyomoyo
ama kwa sauti, lakini maamuma lazima wasome
kimoyomoyo. Bismillah yenyewe ndiyo ifuatayo:

w2y
Matamshi: Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim.

Tafsiri: Kwa jina la Allah, mwingi wa Rehema,
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mwingi wa Ukarimu.

Sawa na hadithi, Mtume s.a.w. alisoma Tasmiyah
kwa sauti na wakati mwingine kimoyomoyo.
Baadhi ya Waislamu, kama vile katika nchi za
Kiarabu, wanasoma tasmiyah kwa sauti lakini
Wahanafii na Waislamu wengine wengi wanasoma
kimoyomoyo.

Kisha Imam anasoma sura Fatiha.

Katika Sala za Alfajiri, Magharibi na Isha Imam
anasoma sura Fatiha kwa sauti ya juu, lakini katika
Sala za Adhuhuri na Alasiri anaisoma kimoyomoyo.
Maamuma kwa vyovyote wanaisoma kimoyomoyo.
Imam anapoisoma kwa sauti ya juu, maamuma
wamfuate nyuma aya kwa aya kimoyomoyo katika

nafasi baina ya kila aya mbili.
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Matamshi: Alhamdu Lillahi Rabbil ‘Alamiin.
Ar-Rahmaanir-Rahiim. Maaliki yaumid-Diin.
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Iyyaka na’budu wa iyyaka nasta’iin. Ihdinas-
Swiraatal mustaqiim. Swiratalla-dhiina an’amta
‘alaihim. Ghairil magh-dhuubi ‘alaihim waladh-
dhaalliin.

Tafsiri: Sifa zote njema zinamhusu Allah,
Mola wa walimwengu. mwingi wa rehema,
mwingi wa ukarimu, Mmiliki wa siku ya malipo.
Wewe tu twakuabudu, na Wewe tu tunakuomba
msaada. Tuongoze njia iliyonyooka, njia ya wale
Uliowaneemesha, si ya wale Uliowakasirikia, wala
ya wale waliopotea.

Wakisha maliza sura fatiha, maamuma wasema
‘Amin’ (kwa sauti ndogo), na maana yake ni, Ee

Allah, tupokelee dua yetu.

Baada ya hapo Imam asome sehemu yoyote ya
Quran Tukufu, sura ndogo ama kwa uchache aya
tatu. Kwa mfano:

SURA ALKAUTHAR
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Matamshi: Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim.
Inaa a’tainaakal Kauthar. Fasalli lirabbika
wanhar. Inna shaaniaka huwal abtar.

Tafsiri: Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema,
mwingi wa ukarimu. Hakika Tumekupa heri
nyingi. Basi usali kwa Mola wako na utoe dhabihu.
Hakika adui wako atakuwa mkiwa.

SURA ALIKHLAS
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Matamshi: Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim.
Qul huwallahu ahad. Alla-husswamad. Lam
yalid. Walam yuulad. Walam yakullahuu kufuwan
ahad.

Tafsiri: Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema,
mwingi wa ukarimu. Sema: Yeye Allah ni Mmoja,
Allah Asiyehitaji, Ambaye wote wanahitaji Kwake.
Hakuzaa wala Hakuzaliwa. Wala hakuna afananaye
naye hata mmoja.
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Matamshi: Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim.
Qul a’udhu birabbil falagq. Min sharri maa
khalaq, wamin sharri ghaasiqin idha waqab, wa
min sharrin Naffathaati fil ‘uqad, wamin sharri
hasidin idhaa hasad.

Tafsiri: Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema,
Mwingi wa ukarimu. Sema najikinga kwa Mola
wa mapambazuko, (Anilinde) katika shari ya
Alivyoviumba, na katika shari ya giza la usiku
liingiapo, na katika shari ya wale wanaopuliza
mafundoni, na katika shari ya hasidi anapohusudu.

SURA ANNAS
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Matamshi: Bismillahir-Rahmaanir-Rahiim.
Qul a’udhu birabbin-Naas, malikin-Naas,
Ilaahin-Naas; min sharril waswaasil khannaas.
Alladhii yuwaswisu fii suduurin-Naas. Minal
Jjinnati wan-Naas.

Tafsiri: Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema,
Mwingi wa ukarimu. Sema: ninajikinga kwa Mola
wa watu, Mfalme wa watu, Mwabudiwa wa watu,
katika shari ya wasiwasi (wa shetani) aendaye
kisirisiri kwa hila, atiaye wasiwasi mioyoni mwa
watu, miongoni mwa majinni na watu.

Sura hizo chache tulizoandika juu ni mifano tu.
Imam anaweza kuchagua sehemu yoyote ya Quran
tukufu kwa kusoma baada ya Sura Fatiha.

Imam asomapo sehemu ya Quran Tukufu,
maamuma wanapaswa kusikiliza wakiwa kimya,
maana Quran inaagiza:
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Tafsiri: na Quran inaposomwa, basi isikilizeni
na nyamazeni ili mpate kurechemewa. (7:205).

Sahaba mmoja wa Mtume s.a.w., Hadhrat Ubada
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bin Samit r.a., anasimulia ya kuwa safari moja
Mtume s.a.w. alipokuwa akiongoza Sala ya
Alfajiri aliona shida kusoma aya za Quran kwa
sababu ya minong’ono nyuma yake. Mtume
s.a.w. alipomaliza Sala yake akawauliza masahaba
zake kwamba walikuwa wanasoma aya za Quran
kumfuata yeye usomaji wake? Wakajibu, Naam:
Hapo Mtume s.a.w. akasema:

Msisome aya za Quran nyuma ya Imam
isipokuwa Sura Fatiha, kwani Sura Fatiha ndiyo
sehemu hasa ya Sala isiyoweza kutenganishwa.

Ni jambo la muhimu kabisa ya kwamba
mtu yeyote asifanye lolote la kuvuruga Sala ya
wenzake. kwa hiyo, kila Mwislamu anapaswa
kuzingatia hadithi hiyo ya Mtume s.a.w. hapo juu.

Akiisha kusoma sehemu ya Quran, Imam
anainama kwenda katika hali ya Rukuu akitamka
Takbira (Allahu Akbar). Maamuma wote
wanamfuata kwenda katika Rukuu. Ndani ya
Rukuu, mkono wa kuume ulibonyeze goti la
kuume, na mkono wa kushoto goti la kushoto, na
sehemu ya juu ya mwili kutokea kiuno hadi kichwa
inyooke sawasawa.
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Katika Rukuu, kila moja anapaswa kusoma
Tasbihi ifuatayo kimoyomoyo mara tatu.
r_.ﬁaj\ u" B J\}w
Matamshi: Subhaana Rabbiyal Adhiim.
Tafsiri: Utukufu ni wa Mola wangu, mwenye
adhama.

Kisha Imam anasimama wima akinyosha mikono
yake ikining’inia chini ubavuni. Anapaoanza
kusimama wima anatamka Tasmii kwa sauti ya juu
kuwajulisha maamuma kwamba yeye amesimama
wima sasa baada ya Rukuu.

Tasmii ndiyo ifuatayo:
Sdes Al
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Matamshi: Sami’allahu
liman hamidah.

Tafsiri: Allah

kamsikiliza aliyemsifu.
Hapo maamuma wote
wanamwitikia Imam na
kusema Tahmiid ifuatatyo:
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Matamshi: Rabbanaa walakal hamdu. Hamdan
kathiran tayyiban mubaarakan fiihi.

Tafsiri: Mola wetu, ni zako sifa zote njema
zilizo nyingi ambamo mna baraka.

Kusimama wima baada ya Rukuu huitwa
Qauma inayoishia kwa kusema Tahmiid.

Hapo tena Imam anatamka Takbira na kuanguka
katika sujuda.Yeye kwanza anaweka magoti yake
chini, tena kichwa pia. Katika hali hii, magoti,
mikono, pua na paji la uso vyapaswa kugusa chini.
Paji la uso liwe chini baina ya mikono miwili;
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Mikono kutokea viwiko hadi vikoni isiguse chini
asilani na itenganishwe na ubavu.

Mtume s.a.w. alisema kuhusu sujuda:
Mnapomsujudia Allah, mnapaswa kuweka chini
mikono yenu na miguu yenu kwa njia iliyo sawa.
Kwa vyovyote msitandaze chini mikono yenu jinsi
atandazavyo mbwa wakati wa kukaa. (Masnad
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Ahmad bin Hambal, JI. 3, Uk. 279, Maktaba Islami,
Beirut).

Katika hali ya sujuda, vidole vya mikono
vielekee kibla. Miguu iwe chini ilhali vidole vya
miguu vielekee kibla.

Katika hali ya sujuda, Tasbiih ifuatayo inasomwa
kwa uchache mara tatu kimoyomoyo.
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Matamshi:  Subhaana Rabbiyal A’laa.

Tafsiri: Utukufu ni wa Mola wangu Aliye juu.

Sujuda ni hali ya unyenyekevu mkubwa kabisa,
kujitupa na unyonge sana ambako mwenye kusali
anatoa moyo wake mbele ya Allah Mwenye nguvu
na kumwomba msamaha.

Izingatiwe ya kuwa Mtume s.a.w. alikataza
kusoma aya za Quran katika hali ya Rukuu na
Sujuda (Muslim, Kitabus-Salat, Bab Annahyi ‘an
Qira’atil Quran Fil-Rukuu was-Sujuud).

Kisha Imam anatamka Takbira tena
ambapo Imam pamoja na maamuma wote wanainua
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kwanza kichwa kisha mikono kutoka chini na
wanaketi hali inayoitwa Jilsa. Katika Jilsa, mwenye
kusali analaza mguu wake wa kushoto na kuketi
juu yake ilhali mguu wa kuume umesimama lakini
vidole vyake vinaelekea kibla. Viganja vya mikono
vinawekwa juu ya mapaja na vidole vinaelekea
kibla.

Katika hali hii
dua baina ya
sijida mbili
inasomwa:
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Matamshi: Allahumma-firlii, warhamnii,
wahdinii, wa ‘afinii, wajburnii, warzuqnii
warfa’ni.
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Tafsiri: Ee Mola, nisamehe na nirehemu na
niongoze na nilinde na balaa na ila na niungie na
niruzuku na ninyanyue.

Baada ya Jilsa, Imam anawaongoza maamuma
kusujudia mara ya pili kwa kutamka Takbira.
Hapo tena “Subhaana Rabbiyal A’laa” husemwa
mara tatu. Katika kila Rakaa huwa sujda mbili
kila mara. Ukiisha maliza sujuda ya pili, Rakaa
yako moja imekamilika. Sasa Imam anatamka
Takbira tena na kuwaongoza maamuma kwenye
hali ya kusimama wima ili kuanza kusali Rakaa
ya pili kama ilivyosaliwa Rakaa ya kwanza.
Lakini katika Rakaa ya pili, Thanaa na ta’awwudh
hazisomwi. Thanaa na ta’awwudh husomwa
katika Rakaa ya kwanza peke yake. Katika
Rakaa ya Pili, Imam anasoma Sura fatiha na aya
chache za Quran Tukufu na anamaliza Rakaa ya
pili hadi sujuda ya pili. Baada ya sujuda ya pili
hasimami alivyosimama katika Rakaa ya kwanza,
bali sasa anaketi jinsi alivyoketi katika Jilsa.
Kuketi huku mwishoni mwa Rakaa ya pili huitwa
Qaadah.

Katika hali hiyo inasomwa Tashah-hud
ifuatayo:
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Matamshi: A#tahiyyatu lillahi wasswalawatu
wattayyibatu. Assalaamu alaika ayuhan-Nabiyu
warahmatullahi wa barakaatuh. Assalaamu
‘alainaa wa ‘alaa ‘ibadillaahis-Swalihiin.
Ashhadu allaa ilaaha illallaahu wa ash-hadu
anna Muhammadan abduhuu wa Rasuuluh.

Tafsiri: Maamkizi yote ya heshima na
unyenyekevu ni kwa Allah na pia Sala zote na
vyote vilivyohalisika. Salamu iwe kwako, Ewe
Nabii, na rehema za Allah na baraka zake. Salamu
iwe kwetu sisi na kwa watumishi wema wa Allah.
Nashuhudia ya kuwa hakuna apasaye kuabudiwa
ila Allah. Na ninashuhudia ya kuwa Muhammad
ni mtumishi wake na Mtume wake.

Izingatiwe ya kwamba asaliye asomapo
Tashah-hud akifikia maneno ‘Ash-hadu alla ilaaha
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illallaahu’ anapaswa
kunyosha juu kidole
chake cha shahada

cha mkono wa kuume
na kukirudisha pindi
amalizapo hayo.

-

Imesimuliwa katika vitabu vya Hadithi za Mtume
s.a.w. ya kwamba Mtume Mtukufu s.a.w. alipokuwa
anaketi katika Tashah-hud alikuwa akiweka mkono
wake wa kuume juu ya goti lake akikunja vidole
vyake vitatu kwa kuacha kidole cha shahada na
kidole gumba, na kukinyosha juu kidole cha
shahada wakati aliposoma maneno Ash-hadu allaa
ilaaha illallaah, na kisha kuteremsha hicho kidole
baada ya kumaliza hayo maneno na kukirudisha
katika hali ya kwanza. Vidole vya mkono wa
kushoto vinanyooshwa juu ya goti la kushoto.

Baada ya kwisha kusoma tashah-hud, inasomwa

Sala ya Mtume s.a.w., pamoja na baadhi ya dua
nyingine kimoyomoyo.
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Sala ya Mtume ni hii:

Matamshl Allahumma swalli ‘alaa
Muhammadin wa ‘alaa aali Muhammadin
kamaa swallaita ‘alaa Ibraahiima wa ‘alaa
aali Ibraahiima, Innaka hamiidum-Majiid.
Allahumma baarik ‘alaa Muhammadin wa
‘alaa aali Muhammadin kamaa baarakta ‘alaa
Ibraahiima wa ‘alaa aali Ibraahiima, Innaka
hamiidum-Majiid.

Tafsiri: E Allah, msalie Muhammad na wafuasi
wa Muhammad kama Ulivyomsalia Ibrahimu
na wafuasi wa Ibrahimu. Hakika Wewe ndiwe
Uhimidiwaye Utukukaye. E Allah, mbariki
Muhammad na wafuasi wa Muhammad kama
Ulivyombariki Ibrahimu na wafuasi wa Ibrahimu.
Hakika Wewe ndiwe Uhimidiwaye Utukukaye.
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Sala ya Mtume s.a.w. inafuatwa na ombi fupi
ama maombi ambayo baadhi yake ndiyo yafuatayo:
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Matamshi: Rabbanaa aatinaa fidduniya
hasanatan wafil Aakhirati hasanatan. Waqinaa
adhaaban-Naar.

Tafsiri: E Mola wetu, Tujaalic wema katika
dunia na wema katika akhera. Na tulinde na adhabu
ya Moto.
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Matamshi: Raabij-’alnii mugimas-Swalati
wamin dhurriyyatii . Rabbanaa wa taqabal du’a.
Rabbanagh-fir li wa liwalidayya walil-muminiina
yauma yaquumul hisaab. (Sura Ibrahimu: 14:41-
42).

Tafsiri: E Mola wetu, nijaalie niwe mwenye
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kusimamisha Sala na pia wazao wangu. Ee
Mola wetu, na nipokelee dua yangu. Mola wetu,
nisamehe mimi na wazazi wangu na waaminio siku
ya kusimama hesabu.

Tl 2 0l ol 2 55T
Do Gl e 2550 I 0 e 5 5

Matamshi: Allahumma innii a’udhu bika
minal-hammi wal-huzni. Wa a’udhu bika minal-
’ajzi wal-kasli. Wa a’udhu bikaminal-jubni wal-
bukhli. Wa a’udhu bika min ghalabatid-daini wa
qahrir-rijaali.

Tafsiri: E Allah, najikinga kwako dhidi ya
matatizo na huzuni. Na ninajikinga kwako dhidi ya
unyonge na uzembe. Na ninajikinga kwako dhidi
ya woga na ubahili. Na ninajikinga kwako dhidi
ya kuelemewa na deni na ukorofi wa watu. (4bu
Dawud, Kitabus-Swalaah, Babulisti -’dhah,).
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Matamshi: Allahumma, innii dhalamtu nafsii
dhulman kathiiran, walaa yaghfirudh-dhunuuba
illa anta. Faghfiri lii maghfiratam-min in-dika
warhamnii. Innaka antal-ghafuurur-Rahiim.

Tafsiri: E Allah, nimejidhulumu nafsi yangu
sana. Wala hakuna awezaye kusamehe dhambi
isipokuwa Wewe, basi nighofirie dhambi na
nirechemu. Hakika Wewe ndiwe Msamehevu
Mwingi wa ukarimu.
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Matamshi: Allahumma, inni a’udhu bika
mina adhabil qabri, wa a’udhu bika min fitnatil-
masihid-dajjaali, wa a’udhu bika min fitnatil
mahya wafitnatil-mamaati. Allahumma, inni
a’udhu bika minalma’thami wal-maghrami.
Tafsiri: Ee Allah, najikinga kwako dhidi ya
adhabu ya kaburi, na ninajikinga kwako dhidi
ya fitina ya masihi-dajjali, na ninajikinga kwako
dhidi ya fitina ya uhai na fitina ya mauti. E Allah,
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ninajikinga kwako dhidi ya kufanya dhambi na
dhidi ya kuwa na deni.

Baada ya kusoma dua mojawapo ama zaidi katika
hizo hapo Imam anatoa salamu, yaani anageuza uso
wake upande wa kuume na kusema:

2.s.a s ’a ’

d..a.’- 33 FS.,LG 8
Assalaamu alaikum wa Rahmatullah, maana yake
salamu iwe kwenu na rehema ya Allah.
Kisha anageuza uso wake upande wa kushoto na
kusema pia Assalaamu ‘alaikum wa Rahmatullaah.
Imam anatoa salamu kuonesha kwamba anamaliza
Sala. Na ndivyo wanavyofanya maamuma wote pia.

Kama Sala inayosaliwa si ya Rakaa mbili bali ni
ya Rakaa tatu au nne, hapo muda wa kuketi katika
Qa’adah mwisho wa Rakaa ya pili, unafupishwa
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na mwenye kusali atasoma hadi mwisho wa
Tashahhud. Baada ya Tashahhud Imamu anasema
Allahu Akbar na kusimama Qiyam kumaliza
Rakaa zilizosalia kama vile alivyosalisha Rakaa
ya kwanza na ya pili; huku maamuma wote
wakimfuata.

Kama Sala yenyewe inayosaliwa ni ya Rakaa
tatu, kama Sala ya Magharibi, hapo Imam baada ya
sujuda ya pili ya Rakaa ya Tatu anaketi katika hali
ya Qa’dah na anasoma Tashahhud, Sala ya Mtume
s.a.w. na baadhi ya dua kimoyomoyo na anatoa
Salamu kumaliza Sala yake. Maamuma wote nao
wanamfuata katika mambo hayo yote.

Na kama Sala ni ya rakaa nne kama vile Sala
ya Adhuhuri, Alasiri na Isha, hapo Imam hakai
katika Qa’dah baada ya rakaa ya Tatu, bali akiisha
fanya sujuda ya pili anasimama wima katika hali
ya Qiyam akitamka Takbira ili kuanza Rakaa ya
nne. Maamuma wote nao wanamfuata na kusimama
wima. Rakaa ya nne inasaliwa kama Rakaa ya pili
na baada ya sujuda ya pili Imam anaketi katika hali
ya Qa’dah inayoitwa Qa’dah ya mwisho. Hapo
anasoma Tashahhud, Sala ya Mtume s.a.w., baadhi
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ya dua na anatoa salamu kulia na kushoto kama
ilivyokwisha elezwa hapo juu.

Mambo yafuatayo yanafaa yazingatiwe:

i. Kama ni Qa’dah ya mwisho, hapo baada ya
Tashahhud pia usome Sala ya Mtume s.a.w. na
dua nyinginezo. kama siyo Qa’dah ya mwisho,
utasoma Tashahhud pekee na utainuka ukisema
Allahu Akbar na kuanza Rakaa nyingine.

ii Kama ni Sala yenye Rakaa mbili, Qa’dah baada
ya Rakaa ya pili ndiyo Qa’dah ya mwisho.

iii. Kama Sala ni ya Rakaa tatu, Qa’dah baada ya
Rakaa ya tatu ndiyo Qa’dah ya mwisho.

iv. Kama Sala ina Rakaa nne, Qa’dah baada ya
rakaa ya nne ndiyo Qa’dah ya mwisho.

KUMKUMBUKA ALLAH BAADA YA
KUMALIZA SALA

Kuendelea kumkumbuka Allah kwa muda
kidogo baada ya kumaliza Sala kwa kusoma Tasbih
na Tahmid ndiyo agizo la Quran Tukufu. Allah
anasema katika sura ya 4, aya ya 104:
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Mkimaliza Sala basi mkumbukeni Allah.

Hiyo imethibitika kutoka sunna ya Mtume s.a.w.
pia. Imesimuliwa na Hadhrat Aisha r.a. ya kwamba
Mtume s.a.w. alikuwa anaendelea kukaa baada ya
kumaliza Sala na kusoma yafuatayo:
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Matamshi: Allahumma antassalaamu
wa minkassalaamu tabarakta ya dhal jalaali
walikraam.

Tafsiri: E Allah u amani, Na amani ya kweli

hutoka kwako. Una mibaraka ewe Mwenye
Utukufu na Ukarimu. (Sahihi Muslim, Kitabul
Masaajid wa Mawadhi 'us-Salaah, Baab Istihbadh-
Dhikri Ba’das-salaah).
Jumuiya ya Waislamu wa Ahmadiyya inaamini
kuinua mikono baada ya Sala haikuwa kawaida ya
Mtume s.a.w. Bali desturi yake siku zote ilikuwa ni
kuketi kwa muda baada ya kusali na kumkumbuka
Allah pasipo kuinua mikono.
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Zaidi ya dua iliyotajwa hapo juu, dua hizi
zifuatazo pia alizisoma Mtume s.a.w. baada ya Sala.
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Matamshi: La ilaaha illallaahu wahdahuu la

shariika lahuu. Lahul mulku, wa lahul hamdu.

Wa huwa alaa kulli shain qadiir.

Allahumma laa maani’a limaa a’taita, walaa
mu’tiya limaa mana’ta, walaa yanfa’u dhal-jaddi
minkal-jaddu

Tafsiri: Hakuna apasaye kuabudiwa ila Allah peke

yake, hakuna mshirika wake. Ufalme ni wake na

sifa zote njema ni zake, naye ndiye Mwenye uwezo
juu ya kila kitu.

Ee Allah, hakuna awezaye kuzuia kile Utoacho

Wewe. Wala hakuna atoaye kile Ukizuiacho. Wala

shani haiwezi kumnufaisha mwenye shani dhidi

yako. (Sahihi Bukhari, Kitas-Swalaah, Baab Adh-
dhikr baadas-Swalaah).
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Matamshi: Allahumma a’inii alaa dhikrika wa
shukrika wa husni ibaadatika.

Tafsiri: Ee Allah, nisaidie niweze kukumbuka
na kukushukuru na kukuabudu sana.
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Matamshi: Subhaana Rabbika Rabbil Izzati
‘aama yaswifuun. Wasalaamun ‘alal-Mursaliin.
Walihamdu lillaahi Rabbil ‘Alamiin.

Tafsiri: Ameepukana Mola wako, Mola
mwenye enzi, na yale wanayomsifu. Na amani iwe
juu ya Mitume. Na sifa zote njema zamhusu Allah,
Mola wa walimwengu.

Kwa kuombwa na baadhi ya Masahaba,
Mtume s.a.w. aliwaambia maneno yafuatayo kwa
kumtukuza Allah. Baadhi ya watu wameyachukua
kama ni kawaida ya siku zote. Izingatiwe ya
kwamba hilo si agizo hasa kikawaida. Basi siyo
jambo la lazima sana kuyasoma mara baada ya Sala
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msikitini.
S . B, dige

a.  Subhaanallah, Utukufu ni wa Allah.
Yasomwa mara 33.

b.  Alhamdu Lillahi, Sifa zote njema
zamhusu Allah. Yasomwa mara 33.

c.  Allahu Akbar. Mungu ni Mkuu kuliko
vyote. Yasomwa mara 34.
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IDADI YA RAKAA ZA SALA

SALA SUNNA | FARADHI SUNNA WAJIBU | NAFAL
KABLA BAADA
Alfajiri 2 2 - - _
Adhuhuri| 4 4 2 - 2
Alasiri - 4 - - 4 kabla
ya
faradhi
Magharibi| - 3 2 - |2 baada
ya
sunna
Isha - 4 2 - _
Witri - - - 3 -
Idul Fitr | - - - 2 -
Idul Adhha| - - - 2 -
Tahajud | - - - - 8
Istikhara| - - - - 2
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SALA YA WITRI

Baada ya kusali sala ya Isha na kumalizika
rakaa zake mbili za sunna, inalazimu kusali rakaa
zingine tatu zinazoitwa Witri.

Katika rakaa hizi za Witri, inapendeza baada ya
kutoka rukuu katika rakaa za mwisho kutulia wima
hali mikono imenyooka mbavuni na kusoma dua
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Allahumma inna nasta’inuka Wa nastaghfiruka
wa nu’minu bika wanatawakkalu alaika wa
nuthni’ alaikalkhaira wa nashkuruka wala
nakfuruka wanakhala’u wa natruku man
yafjuruka. Allahumma Iyyaka na’budu wa laka
nuswalli wa nasjudu wa Ilaika nas’a wa nahfidhu
wa narju rahmataka wa nakhsha ‘adhabaka inna
‘adhabaka bilkuffari mulhik.
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Tafsiri: Ee Mola, hakika sisi tunakuomba Wewe
msaada, na tunakuomba ghofira, na tunakuamini,
na tunakutegemea, na tunakusifu kwa sifa njema, na
tunakushukuru wala hatukukufuru, na tunajitenga
na kumwacha anayckuasi. Ee Mola, Wewe tu
tunakuabudu na Kwako tunaomba na tunakimbilia
Kwako na tunakutumikia, na tunatumai rehema
Yako na kuogopa adhabu Yako. Hakika adbabu
Yako itawafikia makafiri.

Au asome dua hii:
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Allahummahdini fi man hadaita, wa‘afini fi
man ‘afaita, wa tawallani fi man tawallaita, wa
barikli fi ma a’taita wa kini sharra maakadhaita,

Innaka takdhi walaa yuqdha alaika; wainnahu
laa yadhillu man walaita, wala ya’izzu man
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adaita; tabaarakta Rabbana wa ta’alaita.

Tafsiri: Ee Mola niongoze pamoja
na uliowaongoza na unisamehe pamoja na
uliowasamehe, na unilee pamoja na uliowalea,
na unibariki katika vile ulivyonipa, na unikinge
na shari uliyoihukumu; hakika Wewe unahukumu
wala huhukumiwi; hakika hadhiliki unayemfanya
rafiki vala hatukuki uliyemfanya adui; U Mwenye
baraka, Mola wetu, na umetukuka. (4bu Daud
Kitaab-us-Salat)

SALA YA IJUMAA

Siku ya Ijumaa, badala ya sala ya Adhuhuri,
husaliwa sala ya [jumaa nayo in sharti hizi:
1. Lazima kila Mwislamu kukoga na kuvaa nguo
nzuri na kujipaka manukato, kama akiwa nayo.
2. Wakati wa sala ya [jumaa ni ule wa Adhuhuri.
3. Sala hii ina adhana mbili, na baada ya adhana
ya pili. Imam hutoa hotuba kwa kuwafunza watu
wamche Mungu na kuwaamrisha mambo
mazuri na kuwakataza mabaya.
4. Kabla ya kusali, Imam hutoa hotuba mbili,

61



hotuba ya kwanza ni hii:
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Ash-hadu alla ilaaha illallahu wahdahu la
sharika lahu wa ash-hadu anna Muhammadan
‘abduhu wa rasuluhu, Amma baad fa a’udh
billahi minash-shaitwaanir rajiim, bismillahir
rahmaanir rahiim.

Tafsiri: Ninashuhudia kuwa hapana apasaye
kuabudiwa isipokuwa Mwenyezi Mungu na
ninashuhudia kuwa Muhammad ni mtumishi Wake
na Mtume Wake. Na baada ya hayo, namkimbilia
Mwenyezi Mungu anilinde na shetani apigwaye
mawe (afukuzwaye). Kwa jin [a Mwenyezi Mungu.
Mwingi wa rehema, Mwingi wa ukarimu.

Kisha atasoma Alhamdu mpaka mwisho, kisha
atasema kwa lugha waisikiayo watu ili kuwapa
mawaidha. Kisha atachutama kidogo, halafu
asimame na atoe hotuba hii:
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Matamshi: Alhamdu Lillahi nahmaduhu wa
nasta’inuhu wa nastaghfiruhu wa nu’minu bihi
wa natawakkalu alaihi wa na‘udhu billahi min
shuruuri anfusina wa min sayyiati a’malina,
man yahdihillahu fala mudhilla lahu, waman
yudhlilhu fala hadiya lahu wa nash-hadu alla
ilaaha illallahu wahdahu laa shariika lahu,
wa nash-hadu anna Muhammadan ‘abduhu,
wa rasuuluhu. ‘Ibadallahi, rahimakumullahu,
innallaha ya’muru bil adli wal ihsaani wa iitaai
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dhilkurba wayanha anilfahshaai walmunkari
walbaghyi; ya idhukum la’allakum tadhakkaru-
un. Udhkurullaha yadhkurkum wad’uhu yastajib
lakum, waladhik-rullahi akbar.

Tafsiri: Sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu,
tunamsifu na tunamwomba msaada na tunamwomba
msamaha na tunamwamini na tunamtegemea, na
tunamkimbilia Mwenyezi Mungu atulinde na shari
za nafsi zetu, na atulinde na uovu wa matendo yetu;
yule ambaye Mwenyezi Mungu amemwongoza
hakuna wa kumpoteza, na ambaye amempoteza
hakuna wa kumwongoza. Nasi twashuhudia
kwamba hapana apasaye kuabudiwa ila Allah aliye
pekee, hana mshirika, na pia twashuhudia kwamba
Muhammad ni mtumishi Wake na mjumbe Wake.
Enyi watumishi wa Mwenyezi Mungu. Mungu
awarehemuni, hakika Mwenyezi Mungu anaamuru
mambo ya adili na hisani na kutoa kama mtoavyo
kuwapa ndugu, na anakataza mambo ya aibu
na yachukizayo na uasi, anawapeni mawaidha,
huenda mkakumbuka. Mkumbukeni Mwenyezi
Mungu naye atawakumbukeni, na mwombeni naye
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atawaitikieni, na kwa hakika kumkumbuka
Mwenyezi Mungu ndilo jambo kubwa.

Katika Ijumaa lazima kila mtu kusikiliza hotuba,
hapana kusema wala kucheza; wasikilize kwa
usikivu. Ikisha hotuba, mmojawapo hukimu. Kisha
husaliwa rakaa mbili, na imam husoma sura ya
Alhamdu na sura nyingine yoyote katika rakaa zote
mbili kwa sauti kubwa.

Kabla ya sala ya I[jumaa kuna rakaa nne za sunna
na baada yake kuna rakaa mbili.

SALA ZA IDI MBILI

Idi baada ya Ramadhani inaitwa Id-ul-fitri;
inayokuja siku ya kwanza ya mwezi wa Shawwal.
Hii ndiyo huitwa Idi ndogo.

Idi ya pili huwa siku ya kumi ya mwezi wa
Dhul Hajji. Hii inaitwa Id-ul-Adh’ha au Idi kubwa.
Pengine inaitwa, Siku ya Vijungu, kwa sababu ya
nyama zinazochinjwa kwa sadaka.

Iko sala ihusuyo sikukuu hizi. Sharti za sala hizi
mbili ni zilezile zinazotumika kwa sala ya ljumaa,
isipokuwa hotuba katika sala hizi huja baada ya
rakaa mbili.
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Sala ya sikukuu ya Idi inaanza kwa kusoma Allahu
Akbar na tena kusoma Thanaa mpaka mwisbo,
na halafu Allahu Akbar isomwe mara saba, moja
baada ya moja, mikono ikiinuliwa mpaka sawa na
masikio, na hapana dharura kusoma kitu chochote
baina yake. Inapokwisha Takbira ya saba, sura ya
Alhamdu inasomwa na imam, na kipande chochote
katika Kurani, kwa sauti kubwa; na yeye (Imam)
anamaliza rakaa ya kwanza sawa sawa na sala
nyingine. Anapokwisha simama kwa ajili ya rakaa
ya pili inampasa kusema Takbira ya kusimama
kisha aseme zingine tano na kumaliza rakaa ya
pili kama desturi. Kisha Imam anatoa hotuba
inayopasa kusikilizwa vizuri. Hakuna adhana
wala iqama katika sala ya idi. Takbira husomwa
wakati unapokwenda kuhudhuria sala ya Idi,
wakati unasubiri sala ya Idi na wakati unarejea toka
katika sala ya Idi. Waila husomwa mara tatu kila
baada ya sala zinazosaliwa siku ya Idi. Waislamu
wanapaswa kusoma maneno yanayoitwa Takbira
haya yafuatayo:
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Matamshi

Allahu Akbar, AIlahu Akbar

Lailaha Illallahu wallahu Akbar

Allahu Akbar walillahilhamdu.

Tafsiri: Mungu ni Mkuu kuliko wote, Mungu ni
Mkuu kuliko wote, hakuna anayepasa kuabudiwa
isipokuwa Mwenyezi Mungu.

Mungu ni Mkuu kuliko wote Mungu ni Mkuu
kuliko wote, sifa zote njema ni za Mwenyezi
Mungu.

SALA YA SAFARI

Katika safari sala ya faradhi yenye rakaa nne
husaliwa rakaa mbili, lakini sala ya magharibi na
sala ya asubuhi husaliwa sawa sawa. Na sala ya
sunna katika safari haina haja, ila sunna ya sala ya
asubuhi na witri baada ya isha. Na kama mtu akikaa
mabhali pale alipokwenda kwa siku kumi na tano,
basi haifai kusali sala ya safari. Au akijua kwamba
mabhali pale atakwenda kukaa zaidi ya siku kumi
na tano, basi yeye atasali sala kama desturi, asisali
sala ya safari.
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Na kama imam anasali sala ya mkazi wa mji
na maamuma atasali sala ya mkazi wa mji vilevile
kwa kumfuata Imam, ijapokuwa yeye ni msafiri. Na
kama Imam ni msafiri atasali sala ya safari, na kama
maamuma pia ni msafiri basi naye atatoa salamu
baada ya rakaa mbili Imam atakapotoa salamu.

Na kama maamuma ni mkazi na Imam msafiri,
hapo Imam atasali sala ya safari na atapotoa salamu
maamuma asitoe bali atimize sala ya mkazi.

SALA YA TAHAJJUD

Sala hii ina rakaa nane. Wakati wake ni mwanzo
wa nusu ya usiku mpaka kabla ya mapambazuko.
Ni vizuri rakaa zake zisaliwe mbili mbili, ndivyo
alivyokuwa akiisali Mtume s.a.w, na baada ya
hizi rakaa nane asali rakaa tatu za witri. Sala ya
witri husaliwa baada ya Isha na wale wasioweza
kuamka usiku. Lakini kama mtu anaamka kwa ajili
ya kusali Tahajjud basi asali Sala ya Witri baada
ya kumaliza kusali rakaa nane za Sala ya Tahajjud.
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SALA YA TARAWEH YA RAMADHAN

Sala ya Taraweh ina asili moja na sala ya
Tahajjud, na kwa sababu inasaliwa mwanzo wa
wakati imeitwa Taraweh. Wale wasioweza kuamka
mwisho wa usiku wameruhusiwa kusali baada ya
Isha; na rakaa zake ni 11 pamoja na witri.

SALA YA MAITI

Kabla hajasaliwa maiti lazima aoshwe kwa njia
hii: Kwanza mkoshaji atawadhe. Kisha aanze kwa
kumfumbisha maiti macho na midomo kama viko
wazi; halafu kumchambisha na kumtawadhisha,
kisha ndiyo kumwosha kwanza upande wa kulia,
kisha wa kushoto. Maji ya kuoshea yachemshwe
pamoja na majani ya mkunazi (kama ikiwezekana)
kisha yapozwe kwa maji baridi, maji yakiwa baridi;
au moto kidogo si vibaya. Na kumpaka mwilini
karafuu maiti au kitu kinukiacho vizuri, na pia
kupaka katika sanda. Sanda iwe shuka tatu: shuka
ya kiunoni, ya kifuani na shuka moja ndefu ya
kumfunika gubigubi. Ikiwa mwanamke zaidi ya
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hizo tatu kuna shungi na kitambaa cha kufungia
matiti.

Baada ya watu kutawadha kama desturi wasimame
katika safu, maiti alazwe kichwa chake kikiwa
kuumeni kwa Imam kisha waanze sala ya jeneza
kwa kusema Allahu Akbar wafunge mikono kama
desturi, wasome Thanaa na Ta’awudh na sura ya
Alhamdu; kisha waseme Allahu Akbar wasome
Sala ya Mtume; kisha Allahu Akbar wasome dua
hii:
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Allahumma-ghfir lihayyina wa mayyitina wa

shahidina wa ghaibina wa saghirina wa kabirina

wa dhakarina wa unthana. Allahumma man
ahyaitahu minna, fa ahyihi’alal Islam, wa man
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tawaffaitahu minna, fatawaffahu alal iman.
Allahumma la tahrimna ajrahu wala taftinna
baadahu.

Tafsiri: Ee Mola wetu waghofirie wazima wetu na
maiti wetu, na waonekanao wetu na wasioonekana
wetu na wadogo wetu na wakubwa wetu, na
wanaume wetu na wanawake wetu. Ee Mola wetu
Utakayemweka hai katika sisi mweke hai juu ya
Uislamu, na Utakayemfisha katika sisi Umfishe
juu ya imani. Ee Mola wetu, Usituharimishie ujira
wake wala Usitufitinishe baada yake.

Zingatia: Iwapo maiti ni ya mwanamke msitari wa
mwisho wa dua utasomeka:
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Matamshi: Allahumma la tahrimna ajraha wala
taftinna baadaha.

Maiti akiwa rntoto mdogo wa kiume badala ya
dua hiyo asomewe dua hii:
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Allahmmaj’alhu lana salafan wa furutan wa
dhukhran wa ajran wa shaafi’an wamushaffa’an.
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Tafsiri: Ee Mola mjaalie awe kwetu mtangulizi
na sababu ya kupata ujira na akiba njema na sababu
ya kupata thawabu.

Na iwapo ni maiti ya mtoto wa kike itaombwa
dua hii:
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Allahmmaj’alha lana salafan wa furutan
wa dhukhran wa ajran wa shaafi’atan
wamushaffa’atan.

Baada ya dua hizi husomwa takbira ya nne:
Allahu Akbar, kisha watoe salamu kuanzia kulia na
kuishia kushoto kama desturi, Kisha watamtia maiti
kaburini na kumfukia hata kaburi iinuke. Kisha
wamwombee ghofira na yaliyo mema.

Sala hii ya jeneza haina rukuu wala sujuda wala
attahiyyatu, haina adhana wala iqgama.

Talagini, Khitma, Arubaini, ni bidaa na ni
mambo yaliyo kinyume cha sunna za Mtume
Muhammad s.a.w. Yeye na Masahaba zake
hawakufanya hivyo. Haya ni mambo ya uzushi
yaliyoanzishwa baadaye.
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SALAT-UL-ISTIKHARA

Sala hii inasaliwa kwa kumwomba Allah heri
na mwongozo wakati mtu anapotaka kufanya kazi
muhimu sana, kama vile biashara, safari, kufunga
ndoa na kadhalika. Kazi yenyewe inaweza kuwa
ya kidini ama ya kimaisha. Shabaha ya Sala hii ni
kumwomba Allah msaada ili mtu afaulu katika
shabaha yake.

Sala ya Rakaa mbili inayosaliwa kabla ya kwen-
da kulala usiku. Baada ya sura Fatiha, husomwa
sura Al-Kafiruun, katika rakaa ya kwanza, na katika
rakaa ya pili, baada ya sura fatiha, Sura Ikhlaas
inasomwa. katika Qa’dah baada ya kumaliza Tasha-
hud, Sala ya Mtume na maombi mengine, dua hii
ifuatayo inaombwa kabla ya kutoa salam:
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Matamshi: Allahumma innii astakhiiruka bi-
ilmika, wa astaqdiruka bi-qudratika, wa as’aluka
min fadhlikal Adhiim. Fa-innaka taqdiru wala
aqdiru, wa ta’lamu walaa a’lamu, wa anta
‘allaamul-ghuyuub. Allahumma inkunta ta’lamu
anna hadhal-amra khairullii fidini wa ma’ashi
wa aaqibati amrii, faqdirhu lii wa yassirhu lii,
thumma baarik li fith. Wa inkunta ta’lam anna
hadhal-amra sharrulii fii diinii wa ma’ashi wa
aaqibati amri fasrifhu anni, wasrifni anhu.
Wagqdir liyal khaira haithu kaana, thumma
ardhinii bihii.

Tafsiri: Ee Allah, nakuomba heri kwa
elimu Yako, na nakuomba uwezo kwa uwezo
Wako, na ninakuomba fadhili Yako kubwa. Kwani
Unaweza nami siwezi, na Unajua nami sijui, nawe
U mjuzi wa mambo ya ghaibu. Ee Allah, kama
katika ujuzi Wako kazi hii ndiyo heri kwangu
katika dini yangu na maisha yangu na mwisho wa
jambo langu, basi niwezeshe hiyo na nirahisishie
hiyo, kisha itilie baraka kwa ajili yangu, na kama

74



katika ujuzi Wako kazi hii ndiyo shari kwangu
katika dini yangu na maisha yangu na mwisho wa
jambo langu, basi Uiweke mbali nami, na niweke
mbali nayo. na Nikadirie heri popote ilipo, kisha
niridhishe nayo. (Bukhari, Kitaabud-Da waat,
Baabud-Dua indal-istikhara).

MAMBO YANAYOMLAZIMU IMAM

1. Asikawize sala na hali nyuma yake wako
maamuma labda wengine ni wagonjwa au wazee
au wenye haja.

2.Rakaa mbili za faradhi ya Alfajiri na
Magharibi na rakaa mbili faradhi ya Isha ni lazima
zisomwe kwa sauti kubwa ya kusikilizika na rakaa
zingine zote zisomwe kwa siri.

3. Na kama Imam amesahau aya au tamko
lolote ni lazima maamuma amtambulishe aya
aliyosahau tu: au akisahau kitendo chochote
maamuma aseme Subhaanallah tu kwa wanaume.
Na kama maamuma ni wanawake wapige kofi.
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4. Na kama maamuma ni mmoja tu,
basiatasimama pamoja na imam kuumeni kwake.
Na kama akija mwingine basi amvute yule
maamuma aliye mbele ili aje nyuma ya Imam. (Na
kama maamuma amemkuta Imam hajaenda rukuu
au amemkuta katika rukuu na akaipata rukuu ile,
basi inahesabiwa amepata rakaa. Lakini kama
kamkuta Imam kishatoka rukuu itamlazimu afuate
palepale alipomkuta Imam ila asihesabu kuwa
hiyo ni rakaa kwake, bali Imam atakapomaliza
sala na kutoa salamu, (pande zote mbili - kulia
na kushoto) maamuma huyo hatatoa salamu ila
atasimama palepale kumaliza rakaa alizochelewa).

5. Ni lazima Imam awe mcha Mungu na mjuzi
wa Kurani. Lakini kama wote ni sawa katika kujua
Qur’an basi atakuwa Imam yule aliye mkubwa
wao.

6. Na kama Imam amesahau sujuda au rukuu
au nguzo yoyote kwa kuzidisha au kupunguza,
basi atasujuda mara mbili kabla ya salamu na
maamuma pia wasujudu. Sujuda hizi zinaitwa
Sujuda za kusahau.
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SUJUDA ZA KUSAHAU

Kama mtu anatenda kosa ndani ya Sala ambalo
linaiathiri Sala yake, hapo anatakiwa kufanya
sujuda mbili za kulirekebisha kosa hilo. Kwa mfano
akiwa na shaka kwamba amesali idadi sawasawa
za Rakaa ama amezipunguza ama ameziongeza,
hapo atafanya sujuda mbili za kusahau.

Sujuda hizo mbili zinafanywa baada ya Tashah-
hud, Sala ya Mtume na maombi mengineyo katika
Qa’dah ya mwisho ya Sala na kabla hajatoa
salam. Imam akitamka takbira anakwenda katika
sujuda ambao anasema subhaana Rabbiyal A’laa
mara tatu. Kisha akitamka Takbira anakaa, na
hapo anatamka Takbira tena na anafanya sujuda
ya pili kama ile ya kwanza. Ndipo anatamka tena
Takbira na kukaa katika Qa’dah na bila kusema
chochote kingine anatoa salam kulia na kushoto
kama kawaida ili kumaliza Sala yake.

Kama Imam anafanya kosa linaloweza
kurekebishwa na sujuda mbili za kusahau,
hapo maamuma wote nao wanapaswa kufanya
sujuda mbili pamoja na Imam. Lakini maamuma
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mmojawapo akitenda kosa, yeye huyo maamuma
hatafanya sujuda za kusahau.

Kama kuna shaka kuhusu idadi ya Rakaa
zilizosaliwa, hapo kanuni ya uyakini inashikwa.
Yaani kama kuna shaka kwamba umesali Rakaa
tatu ama nne, hapo tatu bila shaka umesali, na
shaka imo katika ile ya nne kwamba umesali ama
hukusali. Hapo unatakiwa kuongeza Rakaa moja
ikiwa ya nne uliyo na shaka nayo kwamba ulisali
ama hapana.

HOTUBA YA NIKAH (NDOA)

Imam anasimama mbele ya watu na anasoma
hutoba na aya za Qur’an tukufu zifuatazo sawa na
suna ya Mtume Mtukufu Muhammad s.a.w.
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Tafsiri ya Aya hizo:

Enyi watu! mcheni Mola wenu ambaye
Amewaumbeni kutoka katika nafsi moja, na
Ameumba kutoka katika nafsi ile nafsi yenzie, , na
kutoka katika nafsi hizo mbili Akaeneza wanaume
wengi na wanawake; na Mcheni Yeye bilkhususi
kwa kuziheshimu fungamano za kidugu; hakika
Mwenyezi Mungu ni Mlinzi juu yenu.

Enyi mlioamini, Mwogopeni Mwenyezi Mungu
na semeni usemi ulio sawa. Atawatengenezeeni
vizuri mwenendo wenu na Atawasameheni
madhambi yenu; na anayemtii Mwenyezi Mungu
na Mtume Wake, bila shaka amefanikiwa mafanikio
makubwa.

Enyi mlioamini! Mcheni Mwenyezi Mungu, na
mtu aangalie aliyoyatanguliza kwa ajili ya kesho,
na mcheni Mwenyezi Mungu; hakika Mwenyezi
Mungu Anazo habari za mnayoyatenda.

Kisha Imam anatoa nasaha kuhusu Nikah na
kuhusu kuanza maisha mapya baada ya kuoana.
Kisha anamuuliza baba au walii wa bibi harusi
kukubali Nikah kwa kutaja kiwango cha mahari.

Kisha anamuuliza Bw. Harusi vile vile. Inakuwa
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vizuri kila mtu ambaye anaulizwa asimame na
ajibu kwa sauti ili watu waweze kusikia jibu lake.
Kisha wote wanashiriki katika maombi ya pamoja
yanayoongozwa na Imamu.
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MAOMBI MBALIMBALI YANAYOTUMIKA
KATIKA MAISHA YA KILA SIKU

1. Dua Kabla ya Kuanza kazi yoyote njema:
> & 3@ ¢ >
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Matamshi: Bismillahir Rahmaanir Rahiim

Tafsiri: Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa
rehema mwingi wa ukarimu.

Zingatia: Iwapo kwa bahati mbaya mtu atasahau
kutamka dua hiyo mwanzo wa kitendo atatakiwa
kuitamka dua ifuatayo mara tu atakapokumbuka
wakati akiendelea na kirndo hicho:

151513 Ao
Matamshi: Bismillahi awwalihi waakhrihi:
Tafsiri: Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwanzo
wake na mwisho wake.

2. Dua ya kuchinja mnyama.
1A alh g

Matamshi: Bismillahi Allahu Akbar
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Tafsiri: Kwa jina la Mwenyezi Mungu. Mwenyezi
Mungu ndiye mkuu kuliko kila kitu.

3. Dua wakati wa kuanza kula:
- - -y L] -
P peEigy JPTIFE
Matamshi: Bismillahi Wa’alaa Barakatillah.

Tafsiri: Kwa jina la mwenyezi Mungu na kwa
baraka ya Mwenyezi Mungu.

4. Dua baada ya kumaliza kula:
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Matamshi: Alhamdulillah ladhii at’amana wa-
saqaana waj’alnaa minalmuslimiin. Allahumma
baarik lii fiihi waa’atmani wasaqaani khairam
minhu.
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Tafsiri: Kila sifa njema zinamthibitikia Mwenyezi
Mungu aliyetunywesha na kutulisha na kutujaalia
kuwa miongoni mwa Waislamu. Ee, Mwenyezi
Mungu Unibariki juu ya chakula hiki na Uninyweshe
na unilishe kilicho bora zaidi ya hiki.

5. Dua va Kumwombea mwenveji wako
alivekukaribisha au ulivemtembelea:
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Matamshi: Allhuma baarik lahum fii maa
razaqtahum, waghfir lahum warhamhum.
Tafsiri: Ee Mwenyezi Mungu Uwabariki katika yale
Uliyowaruzuku na Uwasamehe na Uwarehemu.

6. Dua wakati wa kuanza kulala.
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Tafsiri: Ee. Mwenyezi Mungu kwa jina lako
ninakufa na kwa jina lako ninahuika.
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7. Dua baada ya kuamka kutoka usingizini
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Matamshi: Alhamdulillahi ladhii ahyaana
ba’ada maa amataana wailahin Nushuur:
Tafsiri: kila sifa njema zinamthibitikia Mwenyezi
Mungu aliyetuhuisha baada ya kutufisha na kwake
ndiyo marejeo.

8. Dua wakati wa kuingia chooni.
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Matamshi: Allahumma Inni audhubika
minalkhubuthi walkhabaaith.

Tafsiri: Ee Mola wangu, nakimbilia Kwako
nijilinde na kila uchafu na yanayochukiza.
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9. Dua wakati wa kutoka chooni.
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Matamshi: Alhamdulillah ladhii adhhaba anni
ladhaa wa’afani

Tafsiri: Kila sifa njema zinamthibitikia Mwenyezi
Mungu aliyeniondolea udhia na kunipa afya.

10. Dua baada va kuoga au kutawadha.
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Matamshi: Allhumma j’alni minat tawwabiin
waj’alnii minalmutatwahiriin.

Tafsiri: Ee Mwenyezi Mungu nijaalie niwe mion-
goni mwa wanaotubu na nijaalie niwe miongoni
mwa wanaojitakasa.
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11. Dua wakati wa kuingia Msikitini:
RIRSREAs ST FEA P
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Matamshi: Bismillahi aswalaatu wassalaamu
‘alaa Rasuuli Lahii. Allahumma ghfirlii dhunuubi
waftahalii Abwaaba Rahmatika.

Tafsiri: Kwa jina la Mwenyezi Mungu na rehema
na amani ziwe juu ya mtume wa Mwenyezi Mungu.
Ee, Mwenyezi Mungu nisamehe madhambi yangu
na Unifungulie milango ya rehema zako.

12. Dua yva kutoka Msikitini.
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Matamshi: Bismillahi asswalaatu wassalaamu
‘alaa Rasuuli Lahii. Allahumma ghufirlii
dhunuubi waftahalii Abwaaba Fadhlika.
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Tafsiri: Kwa jina la Mwenyezi Mungu na rehema
na amani ziwe juu ya mtume wa Mwenyezi Mungu.
Ee, Mwenyezi Mungu nisamehe madhambi yangu
na Unifungulie milango ya fadhili zako.

13. Dua wakati wa kuona mwezi Mpya.
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Matamshi: Allahumma Ahillahuu ‘alainaa
bil-amni wal-iimani wassalaamati wal-islaami,
Rabii warabbuka Allah.
Tafsiri: Ec Mola wetu, Utuletee (mwezi mpya) huu
kwa amani na imani na uslama na Uislamu. (Ee
mwezi), Mungu wangu na Mungu wako ni Allah
(Mwenyezi Mungu).

14. Dua ya kufunga saumu.
- b ; - F Y4 -~ "~ .
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Matamshi: Wabi swaumi ghaddin nawaitu min
shahri Ramadhaani.
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Tafsiri: Nanuia kufunga saumu kesho katika
mwezi wa Ramadhan.

15. Dua ya wakati wa kufuturu.

Matamshi: Allahumma laka swumtu wa bika
aamantu wailaika tawakaltu wa’alaa rizquka
aftwartu.

Tafsiri: Ee Mwenyezi Mungu kwa jina lako
nimefunga na kwako ninaamini, na kwako
ninatawakali na kwa riziki yako ninafungua.

16. Dua katika usiku wa heshima (Lailatul

adr).
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Matamshi: Allahummainnaka ‘afuwwu tuhubbul

‘afwa fa’afuwannii
Tafsiri: Ee Mola wangu, Wewe ni Msamehevu,
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Unapenda kusamehe; basi nisamehe (dhambi
zangu).

17. Duayawakati mume na mke wanapokutana.
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Matamshi: Bismillah, Allahumma janibna
shaitwwaana wajanib shaitwaana maa
razaqtanaa.

Tafsiri: Kwa jina la Mwenyezi Mungu. Ee
Mwenyezi Mungu Utulinde na shetani sisi wawili
na Ukilinde na shetani kile utakachoturuzuku.

18. Dua ya wakati mmoja wetu anapofariki.
Spzy ity it

Matamshi: Innaa lillahi wainna Ilaihi Rajivun
Tafsiri: Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu na
kwa hakika kwake sisi ni wenye kurejea.
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19. Dua ya kuingia makaburini.
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Matamshi: Assalaamu Alaikum Yaa Ahlal
qubuur, yaghfirullahu lanaa walakum. Antum
salafnaa wanahnu bil athar.

Tafsiri: Amani ya Mwenyezi Mungu iwe
kwenu enyi mliolazwa katika makaburi haya.
Mwenyezi Mungu atusamehe sisi na ninyi. Ninyi
mmetutangulia na sisi tunafuata athari yenu.
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Iwapo unapenda kununua vitabu zaidi vya Dini ya
Kiislamu au kwa maelezo zaidi ya mafundisho ya
Jumuiya ya Waislamu wa Ahmadiyya, wasiliana na
anuani iliyo karibu nawe kati ya hizi zifuatazo:

P. O. Box 376, Simu: 2110473 Dar es Salaam.
P. O. Box 1, Simu: 2603477 Morogoro.

P. O. Box 260, Simu: 2646849 Tanga.

P. O. Box 359 Iringa. Simu 2701782,

P. O. Box 196, Simu: 243043 Dodoma.

P. O. Box 94, Simu: 2600847 Songea.

P. O. Box 10723 Arusha.

P. O. Box 54, Simu: 2603291 Tabora.

9. P.0O.Box 547 Ujiji - Kigoma.

10. P. O. Box 306, Simu: 2333919 Mtwara.

11. P. O. Box 86, Simu: 2510082 - Masasi.

12. P. O. Box 1812 Bukoba.

13. P. 0. Box 28, Simu 70 Kibiti - Rufiji.

14. P. O. Box 391 Tarime.

15. P. O. Box 605 Ifakara.

16. P. O. Box 17 Kilosa.

17. P. O. Box 40554, Simu: 764226 Nairobi Kenya.
18. P.0.Box 97011, Simu: 492624 Mombasa Kenya.
19. P. O. Box 421, Simu 40269 Kisumu Kenya.
20. P. O. Box 77, Simu 52 Shianda Kenya.

21. P. O. Box 552 Limbe Malawi.
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