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Kashti-i-Nooh

(The Ark of Noah)

The Kashti-i-Nooh was also given two other titles; Dawatul 
Iman (The Invitation to Faith) and Taqwiyatul Iman (The 
Strengthening of the Faith) and it was published on 5th October 
1902. The title page in addition to the three titles of the book 
also has the writing which means ‘A booklet to be meant as a 
heavenly inoculation for the Jamaat against bubonic plague’. The 
title page also carries two couplets which mean ‘This bubonic 
plague has broken the heart of the people; this plague is not 
just a plague, it is a great flood (deluge). Hurry up and come 
to my Ark, for this Ark has been prepared under the Divine 
Command’.

Hazrat Ahmad (as) had a vision on 6th February, 1898 that the 
Angels were planting some plants of blac colour in various parts 
of the Punjab; these plants, as he saw them, were very ugly, 
black and terrifying and of small stature. He says that he asked 
some of those who were planting the plants as to what those 
trees were and he was told that they were the trees of bubonic 
plague which was going to break out in the country very soon. 
He further says that it did not become clear to him whether this 
plague was to break out in the next winter or the winter after 
that but what he saw was something very terrible and he had 
also received a revelation which pointed to the breaking out of 
the bubonic plague.

Hazrat Mirza Ghulam Ahmad (as) explains the position of 
Hadith and the Sunna (the practice of the Holy Prophet, peace 
and blessings of Allah be upon him) and also tells his readers 
what significance these two things have got in conjunction with 
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the Holy Qur’an. He advises his followers to take heed of the 
Hadith, for a number of people, he says, are ignoring it. Of 
course, only such Hadith has to be considered valid as tallies 
with the teachings of the Holy Qur’an.

He makes mention of the death of Jesus Christ and reproduces 
a Hebrew writing bearing testimony to the fact that the tomb of 
Jesus Christ which Hazrat Ahmad pointed out to be in Srinagar 
is rally and truly a tomb like that of the elders of the Israelites.

As the epilogue to the book, Hazrat Ahmad calls upon his 
Jamaat to improve their spirituality so that the wrath of God 
that was raging in the world might subside. 
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NENO LA MBELE

Kitabu hiki ‘SAFINA YA NUHU’ kilichoandikwa  na Seyidna 
wa Maulana Hadhrat Mirza Ghulam Ahmad, Mjumbe wa 
Mungu kwa siku hizi na kimefasiriwa kwa lugha ya Kiswahili 
na Maulana Sheikh Mubarak Ahmad, H.A, kilipigwa chapa 
mara ya kwanza mnamo mwaka 1944. Watu wengi wamepata 
faida kwa kukisoma na kujua mambo ya Dini ya Kiislam. Kwa 
Baraka ya Mwenyezi Mungu tumepata nafasi kukipiga chapa 
mara ya tatu. Twamwomba Mwenyezi Mungu Atie Baraka 
Zaidi katika kitabu hiki, na Awabariki sana na Awafunulie haki 
wale wanaokisoma, ili wapate nuru ile ilioteremshwa siku hizi, 
Amin.

Ahmadiyya Masjid,
Fort Hall Road,
Nairobi, Kenya.
08th November, 1963 

Sheikh Nur-El-Haq Anwar,
Mubashir wa Islam.

بـســـــماهللالـرَّحـمــنالـرَّحـــيـــــــم
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MANENO YA MFASIRI.

1.	 Shukrani:

Mwenyezi Mungu Anao uwezo wa kila namna na mwanadamu, 
ingawa ni mdhaifu na mnyonge kabisa, lakini anapopewa na 
Mwenyezi Mungu uwezo na nafasi njema, anaweza kufanya 
lolote. Mimi niliyefasiri kitabu hiki, ijapokuwa ni Mhindi, 
lakini juu ya hayo nilipopewa na Mwenyezi Mungu uwezo na 
nguvu nikamaliza kazi ya kukifasiri kitabu hiki ninachokiweka 
mbele yenu sasa. Kwa hiyo, ni wajibu wangu nimshukuru Yule 
Mwenyezi Mungu aliyenipa uwezo huo. Tena naomba kwake 
kwa unyenyekevu kwa jinsi alivyonisaidia kufasiri kitabu hiki 
Awasaidie ndugu zangu wasomaji waweze kukisoma kitabu 
hiki na kupata neema ile tuliyopata sisi.

2.	 Mtungaji wa Kitabu:

Kitabu hiki kilichofasiriwa kwa lugha ya Kiswahili kimetungwa 
na Seyidna wa Maulana Hadhrat Mirza Ghulam Ahmad wa 
Qadian, Bara Hindi. Mtungaji wa kitabu hiki ni mtu maarufu 
na anayejulikana sana katika kila nchi kwa sababu ya utakatifu 
na kazi aliyoifanya kwa kuijadidisha dini ya Kiislam na kwa 
kuisimamisha sharia ya Quran. Yeye ndiye aliyekuwa Masih-ul-
Mau’ud na ndiye yeye Imam Mahdi katika siku hizi za mwisho 
na cheo hiki kapewa na Mwenyezi Mungu. Alizaliwa katika  
mwaka 1835 siku ya Ijumaa tarehe 13 mwezi wa Februari, na 
akaishi miaka 75 baada ya kumaliza kazi yake kwa kufanikiwa, 
na akafariki tarehe 26 Mei, 1908.

3.	 Kusudi la kutunga kitabu hiki:

Kitabu hiki kilitungwa katika lugha ya Kiurdu alipopata ufunuo 
mara nyingi kutoka kwa Mwenyezi Mungu ya kwamba ugonjwa 
wa tauni hivi karibuni utaenea sana nao kwa hakika utakuwa 
ni adhabu itokayo kwa Mwenyezi Mungu ili kuwaangamiza 
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wakadhibishao Ishara za Mungu na wanaomkataa Mjumbe 
wa Mungu wa siku hizi. Pia aliambiwa na Mwenyezi Mungu 
kwamba watakaomfuata Mjumbe huyu hawatashikwa na 
ugonjwa huo kabisa. Ijapokuwa maadui watapigwa sindano 
ya tauni lakini hawataokoka katika balaa hili na hii itakuwa 
ishara ya ukweli wa Mjumbe wa Mungu wa siku hizi. Kwa 
hiyo akaona ni afadhali aandike kitabu kimoja chenye maagizo 
ambayo kwa kuyashika watu bila shaka watasalimika katika 
ugonjwa wa tauni hata bila ya kupigwa sindano.

4.	 Majina ya Kitabu hiki:

Kwa ajili ya haya mtungaji mtakatifu wa kitabu amekiita kwa 
majina matatu.

(i)	 Kashtie Nuh – Safina ya Nuhu, yaani kwa kupanda 
safina mtu anaokoka katika taabu ya bahari na 
anafika salama barani; hivyo ndivyo watakaoshika 
sawasawa maagizo mema yaliyomo katika kitabu 
hiki watakavyosalimika katika ugonjwa wa tauni, 
maana wameingia katika safina iliyoundwa kwa 
amri ya Mungu.

(ii)	 Da’watul Iman – wito wa Imani, yaani kitabu hiki 
kinawaita watu katika siku hizi za upotevu kwenye 
Imani, na kujulisha ya kwamba kuamini Mwenyezi 
Mungu ndiyo njia hasa iwezayo kuwalinda katika 
adhabu ya tauni.

(iii)	 Tak-wiyatul Iman-Kuipa nguvu Imani, yaani katika 
kitabu hiki yameelezwa mambo ya Imani kwa namna 
iliyo nzuri ambayo kwa kuyasoma na kuyashika 
Imani inazidi, na inapozidi Imani mtu anajiepusha 
na maasi, na aachapo maasi anasalimika.
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5.	 Kazi ya Tafsiri:

Nakumbuka katika mwaka 1937 niliambiwa na Nazarat 
Da’wat-o-Tabligh, Ofisi ya kupeleka wabashiri katika nchi za 
kigeni, kwamba nikitafsiri kitabu hiki chenye manufaa sana 
kwa kuwaongoza watu na kuwatoa katika giza la upotovu 
ili kuwapeleka kwenye nuru. Maana katika kitabu hiki 
zimeelezwa ishara za Mwenyezi Mungu zilizodhihirishwa 
siku hizi za mwisho, na imehakikishwa kwamba mafundisho 
ya Kiislamu ni bora kuliko mafundisho ya Kikristo na hakuna 
njia nyingine ya wokofu isipokuwa njia ile iliyoelezwa na 
Mtume Muhammad, Amani ya Mungu juu yake. Tena kitabu 
hiki kitawafaa wale wanaoleta mara kwa mara upinzani juu ya 
Waahmadiyya watakaposoma maneno hasa ya mwanzishaji 
mtakatifu wa Jamaat ya Ahmadiyya, maana mtu kujisomea si 
sawa na kusikia. Basi, kwa makusudio haya, kwa Baraka za 
Mwenyezi Mungu katika mwaka 1938 nikamaliza tafsiri ya 
kitabu hiki.

6.	 Kazi ya kusahihisha:

Lakini sasa lilipokuwa karibu kumalizika jengo la Ahmadiyya 
Masjid-ul-Fadhl mjini Tabora niliona ni heri watu wa nchi 
hii watakapopata nyumba ya Mwenyezi Mungu pia wapate 
safina iliyoundwa kwa amri ya Mwenyezi Mungu ili kwamba 
sio waokoke katika balaa tu, bali pia wapate Baraka na neema 
za Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo tafsiri hii imesomwa tena, na 
imesahihishwa katika siku hizi chache zilizopita ikapangwa 
katika mafungu madogo –madogo. 

Katika kazi ya kusahihisha mahali pengi nimesaidiwa na 
mpenzi Mwalimu K. Amri Abedi, anayefanya kazi ya ubashiri 
sasa pamoja na mimi. Na pia kazi ya kupiga taipu karatasi 
za kitabu hiki imefanywa na yeye. Pia nimepewa mashauri 
mema na ndugu wengine, na ninawashukuru hawa wote 
nami namwomba Mwenyezi Mungu Awajaalie heri. Endapo 
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likionekana kosa lolote basi hilo limekuwa kwa ajili ya upungufu 
wangu katika kufasiri.

7.	 Anwani na maelezo mengine:

Ikumbukwe ya kwamba kitabu hasa kilichotungwa katika 
lugha ya Kiurdu hakina milango na fusuli, lakini kwa kupiga 
chapa katika Kiswahili nimeweka milango mbali-mbali ili watu 
wapate kufahamu mara moja.

Anwani za milango hii yote pia ni maneno yangu si ya 
mtungaji mtakatifu. Zaidi ya haya, yako baadhi ya maelezo 
yaliyoandikwa chini katika kurasa, ambayo yameandikwa nami 
na yanapambanuka kwa kuandikiwa mwishoni neno (Mfasiri) 
ndani ya mabano, lakini maneno mengine yote ndani ya kila 
mlango ni ya mtungaji mtakatifu.

8.	 Neno la mwisho.

Mwishoni, naomba Mwenyezi Mungu, kwa rehema zake hasa, 
apokee juhudi yangu hii ya kufasiri kitabu hiki cha Mjumbe 
Wake – Seyyidna Mirza Ghulam Ahmad a.s., na awape uwezo 
watu wa nchi hii wa kukisoma ili wapate nuru ile iliyoteremshwa 
siku hizi na wapate kumwamini Masihi-ul-Mau’ud ambaye 
Mtume Muhammad, amani ya Mungu juu yake, aliwaagiza 
Waislamu wamkubali. Mwenyezi Mungu Atie baraka katika 
tafsiri hii kama Anavyotia baraka katika vitabu vya wapenzi 
wake. Tena Afungue roho za watu ili wakipokee kwa nia safi na 
kiwe mwongozo kwa ajili yao; Amini. Na neno langu la mwisho 
ni; “Sifa zote njema zinamhusu Mwenyezi Mungu”.

Ahmadiyya Masjid Alfadhl,				  
Sheikh Mubarak Ahmad, (H.A)
Usagara Street,							     
24th  July, 1944
Tabora, T.T								      
3 Shaaban, 1363 A.H
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Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema na ukarimu.

Tunamhimidia na tunamsalia Mtume wake Mtukufu.

SURA YA KWANZA

Kupiga Sindano ya Tauni

Lan yuswiybana illa ma kataba llahu lana huwa maulana wa’alallahi 
falyatawakkalil mu’minuuna – Hautufiki msiba wowote ila 
Aliotuandikia Mwenyezi Mungu; Yeye ndiye Mola wetu; basi 
waaminio wamtegemee Mwenyezi Mungu tu1.

Mahali pa kuishukuru Serikali ya Kiingereza kwa sababu ya 
kuwatakia wema na kuwarehemu raia zake, na kuwavusha 
katika ugonjwa wa Tauni, ilitoa amri ya kupiga sindano. Na 
kwa hivi serikali yetu imebeba mzigo wa maelfu na maelfu ya 
rupia kwa ajili ya kuwahurumia na kuwatakia wema viumbe 
vya Mwenyezi Mungu. Bila shaka hiyo ndiyo kazi inayotakiwa 
kupokewa na raia wenye busara kwa kushukuru.

Na ni mjinga kabisa tena adui wa nafsi yake mwenyewe 
anayeliona shauri hilo la kupiga sindano ya Tauni kwa dhana 
mbaya. Maana imekwisha hakikishwa, baada ya majaribio 
mengi ya kwamba, dola yetu haikubali kabisa kuwaambia watu 
watumie shauri au dawa fulani yenye hatari mpaka ithibitishwe 
na kuonekana kuwa inafaa. Basi kusema kuwa serikali, inayotoa 
laki na laki za rupia kwa sababu ya kuwafanyia wema raia, ina 
makusudio yake hasa kwa kuyabeba mashaka haya, ni mbali 
na utu na tabia njema. Hakika raia wenye kudhani vibaya kwa 
namna hiyo ni wenye bahati mbaya.

1	  Sura 9, aya 51

بـســـــماهللالـرَّحـمــنالـرَّحـــيـــــــم
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Bila shaka shauri jema lililokuja mikononi mwa Serikali yetu 
mpaka sasa ni dawa ya kupiga sindano kwa ugonjwa wa Tauni. 
Na shauri hilo haliwezi kukataliwa kwamba si lenye manufaa. 
Na ni wajibu kwa watu wote raia kulishika na kulifuata shauri 
hili la kupiga sindano, waiondoe huzuni ya Serikali iliyo nayo 
kwa ajili yao. Lakini tunasihi na kuomba kwa adabu nyingi kwa 
Serikali yenye hisani kuwa, kama tusingalikatazwa na kizuio 
cha mbingu, tungalikuwa wa kwanza katika raia kukubali 
shauri hilo la kupiga sindano ya Tauni.

Na makatazo yale ya mbinguni ni kuwa Mwenyezi Mungu 
Ametaka kuwaonyesha watu wa siku hizi ishara katika ishara 
Zake za rehema. Kwa hiyo Aliniambia Mwenyezi Mungu, 
Akanena: 

“Wewe na wa nyumbani mwako na mwenye kuwa nawe kwa 
kukufuata sana na kukutii kwa roho safi, hao wote wataepushwa 
na ugonjwa wa Tauni. Na hii itakuwa ishara ya Mwenyezi 
Mungu siku hizi za mwisho ili kupambanua baina ya mataifa. 
Lakini asiyekufuata sawasawa huyu si katika wafuasi wako; na 
kwa ajili yake usihuzunike”. 

Hii ni amri ya Mwenyezi Mungu. Basi kwa sababu ya amri hii 
sisi hatuna haja, wala wanaokaa nyumbani mwetu hawana 
haja, ya kushika shauri hilo la kupiga sindano ya Tauni.

Maana kama nilivyobainisha sasa hivi muda kidogo kabla ya 
leo, nimefunuliwa na Mwenyezi Mungu, ambaye ni Bwana 
wa mbingu na ardhi na anayo elimu na uwezo wa kila kitu; 
alinifunulia akasema; “Mimi nitamlinda mtu yeyote katika 
kifo cha Tauni atakayekuwa katika boma la nyumba hii, kwa 
sharti aache kila mambo ya uasi na aingie katika silsila (ya 
Ahmadiyya) kwa nia safi na kwa utii kamili na unyenyekevu. 
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Na asiwe mbele ya amri za Mwenyezi Mungu na Mtume wake, 
mwenye kiburi na ushupavu na kujivuna na kujipenda; bali 
awe mtendaji hasa wa mafundisho”. 

Na zaidi ya haya pia aliniambia kwamba; “Hautatokea katika 
mji wa Qadian, ugonjwa wa Tauni wenye nguvu sana kuwaua 
watu wengi kabisa na kuleta maangamizo hata wahilikishwe 
kama mbwa, na wawe wenye kuchanganyikiwa kwa sababu ya 
huzuni na mahangaiko”.

Na watu wote wa Jamaat ya Ahmadiyya, kadiri itakavyokuwa 
hesabu yao, watasalimika kwa Tauni kuliko maadui zao, 
isipokuwa wale wasiotimiza ahadi zao, au kwa sababu nyingine 
ya siri Anayoijua Mwenyezi Mungu, wanaweza kushikwa na 
Tauni. Lakini mwishoni watu watakiri kwa kustaajabu kwamba, 
kweli msaada wa Mungu upo pamoja na Jamaat ya Ahmadiyya 
bali si kwa mataifa mengine, na Amewalinda Waahmadiyya 
kwa rehema Zake hasa kwa ulinzi usio mfano.

Juu ya jambo hili baadhi ya wapumbavu watashtuka, wengine 
watacheka na baadhi yao wataniona mwenye wazimu, na 
pengine kuliona jambo hili watashangaa sana kama huko 
kuna Mungu mwenye kuweza kuteremsha rehema bila sababu 
yoyote? Jibu lake ni kweli huko kuna Mungu Mwenye uwezo 
wa namna hiyo. Lau kama kusingalikuwa Mungu wa namna hii 
wapenzi wake wanaoungana na Yeye wangalikufa kabla ya siku 
zao za maisha. Bila shaka Yeye ni wa ajabu na pia uwezo wake 
ni wa ajabu! Upande mmoja anawasalitisha maadui wajinga, 
juu ya marafiki wake kama majibwa, na upande mwingine 
anawaamuru malaika kuwatumikia. Hivyo ndivyo ghadhabu 
yake inaposhuka duniani na adhabu yake inapochemka juu ya 
wadhalimu ndipo hapo macho yake yanalinda wale walio watu 
wake hasa. Lau kama isingalikuwako desturi hii ya Mwenyezi 
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Mungu kazi ya wenye haki ingalivunjika, na kuchanganyika 
mambo mazuri na mambo mabaya; wala asingeweza yeyote 
kuwafahamu. Kweli, uwezo wake haumkini kuhesabika wala 
haumkini kukusanyika; ni mwingi mno lakini unawadhihirikia 
watu, kwa kiasi cha yakini yao, wale waliopewa yakini na shauku 
na waliojitupa kwa Mwenyezi Mungu na wakaondolewa katika 
matamanio ya kidunia; na hao ndio watakaoonyeshwa uwezo 
wake hasa kinyume cha desturi yake ya siku zote. Hakika 
Mwenyezi Mungu Hufanya Anavyopenda.

Lakini Hutaka Kudhihirisha uwezo wake hasa kinyume 
cha desturi ya siku zote kwa ajili ya wale wanaojitakasa na 
wanaacha ada zao. Lakini siku hizi watu wanaomfahamu na 
wanaoamini uwezo wake wa ajabu ni wachache tu. Bali wengi 
wale wasiomwamini Mungu Mwenyezi ambaye sauti Yake kila 
kitu husikia na ambaye hapana kitu cho chote kisichokuwa 
katika uwezo wake. Kumbukeni ya kwamba kutumia dawa 
kwa ugonjwa wa Tauni na kwa maradhi mengine si dhambi; 
bali imesemwa katika hadithi moja ya Mtume Mtakatifu, kuwa 
hapana ugonjwa wowote ila Mwenyezi Mungu Ameuumbia 
dawa yake. Lakini mimi naona ni hatia kubwa kuficha 
ishara ya Mwenyezi Mungu kwa kupiga sindano ya Tauni 
na kufedhehesha ishara ya kweli na ahadi ya haki, aliyotaka 
kuonyesha duniani kwa wazi wazi. Kwa hiyo, sipendi kuvunja 
heshima ya agano Lake la kweli, na lau kama nikilivunja, basi 
itakuwa ni kosa langu litakaloulizwa kwa sababu ya kutoamini 
ahadi Aliyoniahidi Mola wangu Mwenyezi Mungu. Na lau 
kama ni hivi basi juu yangu nimshukuru daktari aliyeivumbua 
dawa ya kupiga sindano ya Tauni wala nisimshukuru Mungu 
Aliyeniahidi na kusema; “Nitalinda kila aliyomo katika boma la 
nyumba hii, yako”.

Mimi nasema kwa busara na maarifa kwamba ahadi za 
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Mwenyezi Mungu ni kweli; na  mimi naona siku zijazo kama 
zimekwisha fika.

Na pia ninafahamu kwamba kusudi hasa la dola yetu tukufu 
ni kuhifadhi watu katika Tauni na wapate kuokoka katika 
ugonjwa huu wa Tauni kwa njia yoyote. Na hata Serikali ipate 
shauri jingine bora kuliko kupiga sindano itakubali kwa furaha. 
Basi ni dhahiri kuwa njia hii Aliyonionyesha Mwenyezi Mungu 
na Kuniendesha juu yake haikushindana na kusudi la Serikali 
kabisa, bali inafanana na shauri lake. Na miaka ishirini iliyopita, 
toka leo, ufunuo utoao habari ya matokeo ya balaa kubwa hili 
la ugonjwa wa Tauni umo katika kitabu changu kiitwacho 
Barahiine Ahmadiyya, na pia imo Ahadi ya Mwenyezi Mungu 
ya baraka nyingi zitakazoteremshwa juu ya Silsila hii (ya 
Ahmadiyya). Tazameni kitabu changu Barahine Ahmadiyya 
ukurasa wa 518 na 519.

Zaidi ya hayo uko unabii kutoka kwa Mwenyezi Mungu 
utoao habari kwa wazi wazi ya kwamba Mwenyezi Mungu 
Atawalinda, watu waliohalisika katika boma la nyumba yangu 
na kuwaokoa wale wasiofanya kiburi mbele ya Mwenyezi 
Mungu na Mtume wake, katika ugonjwa wa Tauni; na fadhili za 
Mungu zitaonekana nyingi juu ya Jamaat ya Ahmadiyya kuliko 
Jumuiya zote zingine. Na lau kama kwa sababu ya udhaifu 
katika imani yake au kwa upungufu wa vitendo vyake au 
kwa ajali yake iliyowekwa au kwa sababu nyingine anazozijua 
Mwenyezi Mungu, akifa mmoja katika Jamaa Ahmadiyya basi 
hukumu yake itakuwa isiyohesabika.

Maana yake, katika kushindana linatazamwa jambo liletalo faida 
nyingi kama vile serikali baada ya majaribio mengi imekwisha 
jua ya kuwa wanaopigwa sindano wanakufa wachache kuliko 
wasiopigwa sindano. Lakini kama uzuri wa dawa ya kupiga 
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sindano haukupungua kwa sababu ya mtu mmoja kufa, hivyo 
ndivyo kama ikitokea Tauni hapa Qadian au akifa mmojawapo 
katika Jamia hii kwa kushikwa na Tauni haiwezekani kutenguka 
heshima ya ishara hii ya Mwenyezi Mungu.

Unabii huu umeandikwa kwa kufuata matamko yanayodhihirika 
katika usemi mtukufu wa Mwenyezi Mungu. Si desturi ya mtu 
mwenye akili kuyacheka maneno ya mbinguni kabla ya kutokea 
kwake.  Hayo ni maneno ya Mwenyezi Mungu si maneno ya 
mpiga ramli, mwongo; tena ni katika macho ya nuru si katika 
giza la ovyo. Haya ni maneno ya yule Aliyeteremsha Tauni na 
Awezaye kuiondoa. Bila shaka serikali yetu itafahamu ubora 
wa unabii huu wa kweli itakapoona matokeo yake ya ajabu 
na itashangaa sana ndipo itasema ya kuwa, imekuwaje hivi? 
Kumbe! Watu hawa wasiopigwa sindano ni wenye afya sana 
tena salama kuliko wale waliopigwa sindano!

Nawaambieni kweli kweli, kama haikutokea ishara hii 
sawasawa na unabii unaotangazwa tangu miaka 20 au 22, basi 
sitakuwa mwenye kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Kwa yakini 
ishara hii, yaani watu waliohalisika wakaao katika boma la 
nyumba yangu watalindwa na kuepushwa na ugonjwa wa 
Tauni, itakuwa dalili kubwa ya kutoka kwangu kwa Mwenyezi 
Mungu. Na wafuasi wangu wote watahifadhiwa katika 
madhara ya shambulio la Tauni kuliko watu wa madhehebu na 
mataifa mengine; na salama watayokuwa nayo haitaonekana 
mfano wake katika watu wengine. Na katika mji wa Qadian 
hayatatokea maangamizo ya ugonjwa wa Tauni kwa nguvu na 
shida, isipokuwa kidogo yatakayokuwa yasiyohesabika.

Laiti watu hawa wangalikuwa wenye mioyo safi na kumwogopa 
Mwenyezi Mungu wangalilindwa kabisa, sababu kwa udhuru 
wa hitilafu ya dini haiteremki adhabu, kosa hili litahukumiwa 



7

siku ya kiyama. Bali adhabu inakuja duniani kwa sababu ya 
shari na ufasiki na kwa wingi wa madhambi.

Na pia kumbukeni kuwa habari za kutokea Tauni si katika 
Quran Tukufu tu, bali vile vile zimo katika baadhi ya vitabu vya 
Torati2, kwamba katika siku za kufika kwake Masih-ul-Mau’ud, 
Mjumbe aliyeahidiwa, ugonjwa wa Tauni utatokea duniani. Na 
Nabii Isa, amani ya Mungu juu yake, vile vile ametoa habari hii 
ya Tauni katika Injili3, na haiwezekani kupotea bure unabii na 
ubashiri wa Manabii.

Na mwakumbuka ya kwamba ni wajibu wetu tujiepushe na 
mashauri mengineyo ya kibinadamu ili adui yeyote asipate 
kusema kwamba ishara hii ya Mwenyezi Mungu imetokea kwa 
sababu nyingine. Lakini kama Mungu Mwenyewe Afahamishe 
dawa au shauri lolote kwa ufunuo wake, basi haiwezi kupunguka 
heshima ya ishara ya Mwenyezi Mungu kwa kutumia dawa 
na kushika shauri hilo litokalo kwa Mwenyezi Mungu, maana 
limetoka kwa Mungu ambaye Ametoa ishara ile.

Wala msidhani kuwa mmojawapo akifa katika jamaa yetu kwa 
ugonjwa huu wa Tauni waweza kuondoa heshima ya ishara hii 
ya Kiungu. Sababu zamani Nabii Musa na Yoshua na mwishoni 
Mtume wetu Muhammad, amani ya Mungu juu yake, wote 
wameamrishwa ya kwamba wawaue wale waliokuwa 
wakichukua panga zao na kuwaua watu mamia miongoni 
mwa waaminio; na hii ilikuwa ishara ya Mwenyezi Mungu 
iliyoonyeshwa na Manabii, ambayo baadaye ukaja ufaulu 
mkuu upande wa Manabii. Lakini juu ya hayo katika mapigano 
waaminio wenye haki nao pia walikuwa kwa kushindana na 

2	  Zakaryia 14:12
3	  Mathayo 34:8, Ufunuo 18:8 (Seyidna Ahmad aliandika hapa maneno ya 
Injili ya Matayo 24:8; lakini katika tafsiri mpya ya Injili ya Luka 21:11. Labda mara 
nyingine wataliondoa hili pia. Mfasiri).
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makafiri wakiuawa kwa panga zao ingawa wachache tu. Basi 
hesabu kidogo ya namna hii haivunji heshima ya ishara hii ya 
Mungu. Vivi hivi wakipata Tauni watu wachache kabisa katika 
jamaa yetu kwa sababu zile tulizotaja juu, basi matokeo ya 
Tauni ya namna hii hayawezi kabisa kupunguza heshima ya 
ishara  ya Mungu.

Jee! Hii si ishara kubwa kuwa mimi nasema mara kwa mara kila 
mwenye kutaka haki hatakuwa na shaka yoyote; naye atafahamu 
ya kuwa Mwenyezi Mungu Amewafanyia wema hawa jamaa 
Waahmadiyya kwa njia ya kimwujiza. Na kwa sababu ya 
haya watu wengi wataingia katika jamaa ya Ahmadiyya na 
watazidi sana kwa hesabu yao, tena wataendelea mbele khilafu 
ya desturi ya siku zote; na mwendeleo wao utatazamwa kwa 
kustaajabu, na hii pia itakuwa ishara ya Mwenyezi Mungu. 
Kama nilivyoandika katika kitabu changu kiitwacho “Nuzulul 
Masih”, ikiwa Mwenyezi Mungu hakupambanua baina ya 
jamaa Ahmadiyya na mataifa mengine sawasawa na unabii 
huu, maadui wanaoshindwa kila pahali itakuwa haki yao 
kunikadhibisha. Ijapokuwa kwa sababu ya kunikadhibisha 
mpaka sasa wamepata laana moja.

Mathalan, wamepiga makelele mengi mara kwa mara kwamba 
Atham4, hakufa katika miezi kumi na tano. Lakini hawaoni ya 
kwamba ubashiri na unabii ulieleza kwa wazi wazi; “Kama 
yeye akielekea kwenye haki basi hatakufa kwa muda wa miezi 
kumi na tano”. Ni dhahiri yeye amekwishatubu katika usemi 
wake aliosema kwamba Mtume wetu Mtakatifu ni Dajjal, mbele 
ya watu 70 wenye heshima katika mjadala; na akaelekea. 

4	  Huyu alikuwa ni Padre wa Kikristo aliyeshindana na Seyidna Ahmad 
(as) kwa siku 15. Siku ya mwisho Seyidna Ahmad alitoa unabii juu ya hali yake 
(Mfasiri)
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Tena si haya tu, bali pia amethibitisha maelekeo yake kwa 
kunyamaza kwake na kuogopa kwake kwa muda wa miezi 
kumi na tano. Na sababu hasa ya ubashiri na unabii huu ilikuwa 
ni kumwita Mtume Muhammad amani ya Mungu juu yake, 
Dajjal. Kwa hiyo, yeye amepata faida katika kurejea na kuelekea 
kwake na akafa baada ya miezi kumi na tano. Maana, pia 
ilisemwa katika ubashiri niliotoa ya kwamba; “Atakayekuwa 
mwenye imani ya uwongo miongoni mwa hawa mahasimu 
wawili atakufa mbele”, na kwa hivi amekufa kabla yangu.

Hivi ndivyo ulivyo ubashiri na mambo ya ghaibu Aliyoniambia 
Mwenyezi Mungu nayo yametimia kwa wakati wake; haiwezi 
kuwa hesabu yao chache kuliko elfu kumi. Lakini katika kitabu 
changu ‘Nuzulul Masih’, kinachochapwa, mmeandikwa kwa 
mfano, bishara 150 tu pamoja na dalili na mashahidi wao. 
Wala haiwezekani kuonekana katika bishara zangu ubashiri 
usiokamilika au nusu ya sehemu moja katika sehemu zake 
mbili. Hata mtu akifa katika kutafuta hawezi kupata bishara 
iliyotoka katika kinywa changu kwa idhini ya Mwenyezi 
Mungu isiyotimia; isipokuwa atasema kwa ujinga na ushupavu 
jinsi anavyotaka. Ninasema kwa yakini kuwa maelfu na maelfu 
katika bishara zangu zilizotimia sawasawa na zina watu 
mashahidi maelfu na maelfu na ukitafutwa mfano wake katika 
Manabii waliotangulia haupatikani ila katika Mtume wetu 
Muhammad, amani ya Mungu juu yake. Lau kama maadui 
wangu wangalihukumu kwa njia hii macho yao yangalifumbuka 
zamani!

Na nilikuwa nimejiweka tayari kuwapa zawadi kubwa lau 
kama wangalionyesha mfano wa bishara zangu duniani. 
Lakini kusema kwa shari na upumbavu kuwa bishara fulani 
haikutimia, tusemeje juu ya jambo hili? Isipokuwa usemi wao 
ni kwa sababu ya kutudhania vibaya na kwa uchafu wa roho 
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zao. Lau kama wangalizungumza kwa nia ya kuhakikisha 
katika mkutano wa watu bila shaka wangalitubu katika kauli 
yao, au wangalifedheheka. Utimilizo wa maelfu ya bishara za 
wazi wazi, tena wapo mashahidi walio hai maelfu na maelfu, 
si jambo dogo bali ni kwa hakika kuwaonyesha Mwenyezi 
Mungu kwa wazi wazi. Je, alipata kuona mmojawapo zamani 
pasipo zama za Mtume Mtakatifu, kuwa imetolewa bishara na 
unabii maelfu na maelfu kisha ukatimia kama mwangaza wa 
mchana; na maelfu ya watu wakashuhudia juu ya utimizo wao? 
Mimi najua kwa yakini jinsi Mungu siku hizi anavyodhihiri 
kwa karibu, na kuyadhihirisha mambo mamia kwa mamia kwa 
kumfunulia mtumishi wake; hautakuwako mfano wa siku hizi 
katika siku za kale ila kidogo tu.

Hivi karibuni watu wataona kwamba Uso wa Mwenyezi Mungu 
Utadhihirika kama Aliyekwisha teremka kutoka mbinguni. 
Kweli, Yeye Amejificha kwa siku nyingi na Amekataliwa na 
Akayanyamazia; lakini sasa Yeye Hajifichi. Na dunia itaona 
uwezo Wake usioonwa na babu zao na wazee wao. Haya yote 
yatatokea kwa sababu ardhi imeharibika na imani ya watu juu 
ya Mwumbaji wa mbingu na ardhi imeondoka. Anakumbukwa 
na kutajwa midomoni tu, lakini mioyo imekuwa mbali naye.

Kwa sababu ya haya Mwenyezi Mungu Amesema katika ufunuo 
wake kuniambia hivi; “Sasa Mimi nitaumba mbingu mpya na 
ardhi mpya”. Na maana yake ni kuwa ardhi imekufa; yaani watu 
wa dunia na mioyo yao imekuwa migumu kama imekwisha 
kufa. Sababu Uso wa Mwenyezi Mungu umefichama, na ishara 
Zake zote za zamani zimekuwa kama visa. Kwa hiyo, Mwenyezi 
Mungu Ameazimia kuumba nchi mpya na mbingu mpya. 
Mbingu mpya na ardhi mpya ni nini? Fahamuni, ardhi mpya 
ni mioyo safi anayoifanya Mwenyezi Mungu kwa mkono wake 
hasa – mioyo ilidhihirika kwa Mungu na Mungu Atadhihirika 
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kwao. Na mbingu mpya ni ishara zinazodhihiri kwa idhini yake 
katika mkono wangu mimi niliye mtumishi wake.

Lakini nasikitika kwamba watu wa dunia wamefanya uadui kwa  
maonyesho haya mapya ya Mwenyezi Mungu. Na mikononi 
mwao hamna chochote ila visa na hadithi tu. Tena Mungu wao 
ni matamanio yao na fikara zao tu. Mioyo yao imepotoka na bidii 
zao zimechoka na macho yao yana vifuniko. Watu wa mataifa 
mengine, msiwaulize hali yao, maana wao wamemwachilia 
mbali Mola wao na wakawafanya wanadamu waungu wao; hata 
na Waislam pia tazameni hali yao  jinsi walivyojitenga mbali na 
Mwenyezi Mungu na wamekuwa maadui hasa wa ukweli na 
wahalifu wa njia iliyonyoka kama maadui wauaji. Mathalani, 
watu wa ‘Nad’watul-Ulamaa’ wanaojidai kuutetea Uislam na pia 
watu wa chama cha ‘Himayatul Islam’ wa Lahore wanaopokea 
mali za Waislam kwa jina la Uislam, je, hao wanayo huruma juu 
ya Uislam? Au je, watu hawa ni wahifadhi wa njia iliyonyooka? 
Hapana! Hata hawajui Uislam umesagwa chini ya msiba gani 
na hawafahamu ni desturi gani ya Mwenyezi Mungu kwa 
Kujadidisha na Kuhuisha dini Yake, Uislam.

Sikilizeni, nasema kweli kweli, lau kama nisingalikuja madai yao 
ya kuulinda Uislam yangaliwezakana kukubaliwa kidogo; lakini 
sasa watu hawa wako chini ya lawama ya Mwenyezi Mungu, 
maana ilipotoka nyota mbinguni hao waliojidai kuulinda Uislam 
wakawa ndio wao wa kwanza kukataa, basi sasa watajibuje 
kwa Mungu Aliyenituma kwa wakati hasa? Lakini hawajali 
kitu wala hawaangalii chochote. Eee, jua  limekaribia wakati wa 
Adhuhuri lakini kwao bado ni usiku! Chemchem ya Mwenyezi 
Mungu imebubujika na wao bado wanalia jangwani!! Mto wa 
elimu ya kimbinguni umeporomoka lakini hawana habari nao 
kabisa!!! Tena si wenye kughafilika tu, bali wao ni maadui wa 
Jumuiyya ya Mwenyezi Mungu. Je, huu ndio ulinzi wa Uislam 
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na mafundisho ya Kiislam yanayotangazwa na mikono yao? 
Lakini je, watu hawa kwa sababu ya uzembe wao, watayazuia 
maazimio ya Mwenyezi Mungu ya haki, ambayo Manabii wote 
wameyashuhudia tangu kale? Hasha! Basi unabii na bishara 
hii iliyofunuliwa na Mungu; “Kataballahu laaghlibanna anaa 
warusuliy” – Amekwisha andika Mwenyezi Mungu kwamba 
Mimi na Mitume wangu bila shaka tutashinda5, karibu kutimia.

Kama vile Mwenyezi Mungu alivyodhihirisha, miaka kabla 
ya leo, ili kumsadikisha mtumishi wake na ukweli wa madai 
yake, ishara mbili mbinguni kwa kupatwa mwezi6, na kupatwa 
jua katika mwezi wa Ramadhani na kuvifanya king’arisha cha 
mchana na king’arisha cha usiku kuwa vishahidi vyangu. Hivi 
ndivyo pia alidhihirisha ishara mbili katika ardhi sawasawa na 
bishara ya Manabii. Na tena ishara moja mnayoisoma katika 
Quran Takatifu; “Waidhal ‘isharu ‘uttilat” – Na watakapoachwa 
ngamia7; na  mnasoma katika Hadithi; “Layutrakannal qilasu 
fala yus’aa ‘alaiha” – Na kwa yakini wataachwa ngamia 
wala hawataendewa juu yao8. Na hii ndiyo ishara ambayo 
kuikamilisha inatengenezwa njia ya reli katika nchi ya Hijaz 
baina ya Makka na Madina. Na ishara ya pili ni ugonjwa wa 
Tauni; kama Alivyosema Mungu; “Wain min qaryatin illa nahnu 
muhlikuwha qabla yaumil qiyamat” – hapana mji wowote ila sisi 
tutauhilikisha kabla ya siku ya Kiyama au tutauadhibu kwa 
adhabu kali9. Kwa hivi Mwenyezi Mungu  Ameendesha reli 

5	  Sura 58 aya 21.
6	  “Kwa kuthubutisha ukweli wa Imam Mahdi zitaonekana ishara mbili 
ambazo hazijatokea tangu kuumbwa mbingu na ardhi. Nazo ni; Mwezi utapatwa 
katika usiku wa kwanza wa kupatwa kwake katika mwezi wa Ramadhani (tarehe 
13). Na jua litapatwa katika usiku wa katikati wa kupatwa kwake katika mwezi 
huo huo (tarehe 28) (Daru Kutni, uk 188). Haya yalitokea katika mwaka 1894 
(Mfasiri) 
7	  Sura 81 aya 4.
8	  Sahihi Muslim.
9	  Sura 17, aya 58
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katika nchi na akaangusha juu ya watu ugonjwa wa Tauni ili na 
ardhi iwe shahidi kama mbingu ilivyokuwa shahidi.

Basi msipigane na Mwenyezi Mungu, maana kupigana naye 
ni upumbavu. Zamani Alipotaka Mwenyezi Mungu kumfanya 
Adam kuwa ‘Khalifa’, malaika walijaribu kumzuia Mungu. 
Lakini jee, Mungu Aliacha nia yake kwa sababu ya upinzani 
wao? Sasa pia Mwenyezi Mungu wakati wa kuumba Adamu 
mwingine amesema; “Aradtu an astakhlifa fakhalaqtu Adama”- 
Nimependa kufanya Khalifa nikamuumba Adamu huyu. 
Niambieni, je, mnaweza kuzuia azimio la Mwenyezi Mungu? 
Kwa nini mnatanguliza mambo ya mazoea na kudhani, wala 
hamchungui njia yenye yakini? Msijitupe majaribioni. Na 
jueni kwa yakini kuwa hapana mwenye kuzuia maazimio ya 
Mwenyezi Mungu. Mapigano ya namna  hii si njia ya utawa na 
uadilifu!

Mkiwa na shaka kwa haya ninayoyasema yumkini kushika njia 
hii. Yaani wapatieni watu wa madhehebu yenu bishara, kwa 
Mungu, ya kuwaokoa katika ugonjwa wa Tauni; ikiwa ninyi 
mnawatakia wema na  huruma kama mimi nilivyofanya kwa 
jamii ya watu wanaotii na kufuata amri yangu, na nimepata 
bishara ya kuwaokoa katika adhabu ya Tauni na nimetangaza 
kwa magazeti yaliyochapwa; nanyi wabashirieni watu habari 
njema ya kuwa wao wataepushwa na adhabu ya Mungu ili 
watu wajue kwamba Mwenyezi Mungu Yu pamoja nanyi. Tena 
nafasi nzuri pia kwa Wakristo. Sababu wao kila mara wanasema 
kuwa wokofu ni kwa Yesu. Basi ni faradhi juu yao kuwaokoa 
Wakristo katika ugonjwa wa Tauni katika siku hizi za msiba.

Na atakayesikilizwa kwa wingi miongoni mwa mataifa 
haya, huyu ndiye aliyekubaliwa na Mwenyezi Mungu. Basi 
kila mmoja wao amepewa na Mwenyezi Mungu nafasi ya 
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kudhihirisha kukubaliwa kwake kwa Mungu, na asigombane 
bure katika dunia, ili watu wao wahifadhiwe katika Tauni na 
pia udhihirike ukweli wao. Na hasa ni mapadri wanaofahamu 
na kusema kwamba Yesu Kristo, mwana wa Mariamu, ni 
mwokozi wa walimwengu wote, basi kama wao wana yakini 
mioyoni mwao na kumfahamu mwana wa Mariamu, bwana 
wa hapa duniani na huko akhera, ni haki juu yao kuonyesha 
katika kuamini kwao kafara namna ya wokofu. Wakifanya hivi 
itakuwa wepesi kwa Serikali tukufu pia.

Kama mataifa mbalimbali yanayokaa Bara Hindi, ikiwa  wao 
wana yakini juu ya ukweli wao na ukweli wa madhehebu zao, 
basi wafanye shauri, ili wakomboe jamaa zao na kuwaokoa 
katika Tauni; yaani waombe kwa Mola wao wanayemwamini au 
kwa mwingine wanayemfahamu mungu badala ya Mwenyezi 
Mungu, awaondoe waliomo katika msiba. Na wachukue kwake 
ahadi ya kweli kweli na itangazwe katika matangazo kama sisi 
tulivyotangaza matangazo haya. Na kwa kushika jambo hili 
itakuwa faida kwa watu na pia itakuwa dalili ya ukweli wa dini 
yao, tena itakuwa msaada kwa Serikali. Maana Serikali haitaki 
ila raia zake waokolewe katika balaa na msiba wa ugonjwa wa 
Tauni kwa njia  yoyote.

Mwishoni mkumbuke ya kwamba sisi hatuwakatazi watu wa 
jamia yetu, wanaokaa katika sehemu mbalimbali ya nchi ya 
Panjabi na Bara Hindi, kupiga sindano ya Tauni; bali ni wajibu 
kwa wale waliolazimishwa na Serikali kwa amri ya nguvu; 
basi ni juu yao kutii amri ya Serikali. Lakini wasiolazimishwa, 
bali wamo katika hiyari yao na kuachiliwa kufanya kama 
wanavyotaka, ikiwa wao wamo katika hao wasiofuata 
mafundisho sawasawa, basi wapigwe sindano vilevile; ili 
wasiteleze wala wasidanganye watu juu ya ahadi ya Mwenyezi 
Mungu, Aliyofanya kwa ajili ya wafuasi wangu wafuatao 
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sawasawa mafundisho, kutokana na hali zao za uharibifu.

Na kama iulizwe kwamba mafundisho gani ambayo yakifuatwa 
sawasawa yanaweza kumlinda mtu katika machafuko ya 
ugonjwa wa Tauni? Basi ni haya ninayoyaandika kwa ufupi 
katika mistari hii michache ifuatayo.
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SURA YA PILI

Mafundisho yaliyo Bora kabisa.

Jueni kuwa kukiri kwa ulimi tu si kitu mpaka kufuatane pamoja 
na vitendo kwa nia ya moyo wote. Basi mwenye kutenda vitendo 
sawasawa na mafundisho yangu anaingia katika nyumba yangu 
iliyoahidiwa na maneno ya Mungu; “Inniy uhaafidhu kulla man fi-
ddari” – Mimi Nitamlinda kila aliyomo katika boma la nyumba 
yako. Isifahamiwe hapa kwamba waliyomo katika nyumba 
yangu, wao ndio wakaao peke yao katika nyumba yangu ya 
matofali na udongo; la, bali na wale pia wanaonifuata kwa 
kweli vile vile wamo katika nyumba yangu ya rohoni. Mambo 
yawapasayo kufuata ni haya:-

Wakiri kwa yakini kuwa wana Mungu Mmoja, Mwenye Enzi, 
Aliye imara na Mwumbaji wa kila kitu, ambaye katika sifa 
zake ni tangu na dawamu wala hazibadiliki. Hakuzaliwa wala 
Hakuzaa. Naye Ameepukana na kuumwa na kuwambwa 
msalabani na kufa. Tena Yu karibu juu ya umbali wake, na 
Yu mbali juu ya ukaribu wake. Ijapokuwa ni Mmoja tu lakini 
namna za maonyesho Yake ni mbalimbali.

Yanapotokea mabadiliko mageni kwa mwanadamu ndipo 
Mwenyezi Mungu pia Anakuwa kwa ajili yake mpya, na 
Anamtendea  mema kwa maonyesho yake mapya. Na mtu 
anaona kwa Mungu mabadiliko vile vile kwa kiasi cha 
kubadilika kwake. Lakini si muradi wake kuwa yanatokea 
mabadiliko katika Mwenyezi Mungu; la, bali Yeye tangu 
kale dhati yake haibadiliki naye yu Mkamilifu kabisa. Lakini 
wakati anapobadilika mtu kwenye kheri, Mwenyezi Mungu 
pia Anajidhihirisha kwake kwa maonyesho mapya. Na 
mwanadamu anapoendelea kwenye wema zaidi Mwenyezi 
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Mungu pia Humzidishia kumwonyesha maonyesho yake ya 
Kudra. Mwenyezi Mungu Huonyesha uwezo ulio kinyume cha 
desturi Yake ya siku zote yanapoonekana mabadiliko makuu 
katika mwanadamu kinyume cha desturi yake ya siku zote. 
Na huu ndio msingi wa ishara na uwezo Wake wa namna  hii. 
Mungu huyu ni sharti ya Silsila yetu.

Basi mwaminini na mtangulizeni juu ya mioyo yenu, na juu ya 
raha yenu, na juu ya kufungamana kwenu kote. Na onyesheni 
katika njia yake ukweli na kutekeleza kwa vitendo vyenu na 
ushujaa. Watu wa dunia hawamtangulizi Mungu juu ya jamaa 
zao na vitu vyao;  lakini ninyi mtangulizeni Mungu ili muandikwe 
mbinguni Jamaa Yake. Kuonyesha ishara za rehema ni desturi 
ya Mungu toka zamani. Lakini ninyi hamtapata sehemu yenu 
katika desturi yake hii ila mpaka isibakie umbali baina yenu na 
Yeye, na kuwa radhi yenu ni radhi Yake, na kupenda kwenu 
ni kupenda Kwake. Na vichwa vyenu kila wakati na kila hali 
ya ustawi na kukosa, viwe juu ya kizingiti chake, ili Mungu 
Atende Atakavyo. Kama ninyi mkifanya hivi Atadhihiri kwenu 
Mungu yule Aliyeficha uso wake toka zamani. Je! Yuko mmoja 
wenu mwenye kutenda hivi na awe mwombaji wa radhi yake 
wala asikasirikie hukumu na kadri yake? Basi baada ya kuona 
msiba endeleeni mbele kwani hii ni njia ya kukua kwenu. Na 
kwa kutangaza Umoja Wake duniani jitahidini kwa uwezo 
wenu wote.

Na rehemuni watu wake wala msiwadhulumu kwa ulimi 
au kwa njia ya mikono au kwa njia nyingineyo; na jitahidini 
kuwafanyia watu kheri. Wala msijivune kwa yeyote ijapokuwa 
ni watu wa chini yenu, wala msitukanane na yeyote hata 
akikutukaneni, na kuweni wanyonge na wapole na wenye nia 
nzuri na watakieni wema viumbe ili mkubaliwe.
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Ni wengi wanaodhihirisha upole, lakini undani wao ni kama 
mbwa mwitu, ni wengi walio safi juu lakini ndani yao ni kama 
nyoka. Basi jilindeni! Hamtokubaliwa na Mungu ikiwa wema 
wa ndani si sawa. Wakubwa wawarehemu wadogo wala 
wasiwafedheheshe. Na baada ya kuwa mmekuwa matajiri, 
watumikieni maskini wala msitakabari juu yao kwa kujipenda. 
Jiepusheni na njia za maangamio, mwogopeni Mungu siku 
zote, na mcheni wala msiabudu kiumbe, na jitupeni kwa Mola 
wenu. Na chukieni dunia siku zote, na kuweni wa Mungu na 
ishini kwa ajili yake tu. Na kirihikeni, kwa ajili ya radhi yake 
kila ubaya na dhambi kwa sababu Yeye ni Mtukufu. Inafaa 
kila asubuhi ishuhudie kuwa mmelala usiku kwa kumuogopa 
Mungu na kila usiku ushuhudie kuwa ninyi mmeshinda 
mchana kwa kumcha Mungu.  

Msiogope laana ya dunia kwani hiyo inapotea mara moja 
kama moshi, wala haiwezi kubadilisha mchana uwe usiku. 
Bali ogopeni laana ya Mungu inayoteremka mbinguni na 
kuangamiza kila inayemteremkia katika dunia na akhera. 
Ninyi hamuwezi kujilinda nafsi zenu kwa kujionesha; sababu 
Mungu ambaye ni Mungu wenu Anaona hata kilicho chini ya 
mtu. Je, mnaweza kumdanganya? Hapana! Basi ni juu yenu 
mnyooke, na jitakaseni, na jikuzeni, na tiini. Sikilizeni! Kikibaki 
kwenu chembe cha giza, basi hicho kitapoteza nuru yenu yote. 
Na ikiwa katika ubavu wenu wowote kuna kiburi au majisifu 
au kujipendelea au uvivu, basi ninyi si kitu kinachopasa 
kukubaliwa. Jihadharini na kujidanganya kwa hayo kidogo 
mliyo nayo na kufahamu kuwa mmefanya vilivyo vya lazima 
kuvifanya. Kwani Mungu Anataka yatokee mabadiliko makuu 
katika nafsi zenu. Na anawatakieni kifo kimoja ambacho baadae 
Awahuisheni. 

Fanyeni suluhu upesi ninyi kwa ninyi na sameheni makosa 
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ya ndugu zenu, kwani ni mtu wa shari asiyekuwa radhi 
kufanya suluhu na ndugu yake; yeye atakatwa kwa sababu ya 
kuachanisha watu. Acheni kabisa matamanio yenu kwa yeyote 
na acheni hasira zenu mlizo nazo. Nyenyekeeni kama muongo 
anavyonyenyekea ijapokuwa ninyi ni wakweli, ili mghofiriwe.  
Na wacheni unene wa mioyo kwani mlango mlikoitwa ndani 
yake hawezi kuingia aliyekuwa mnene kwa sababu ya makosa 
yake. Bahati mbaya namna gani kwa mtu asiyeamini maneno 
yaliyotoka kinywani mwa Mungu nami nimeyabainisha! 

Mkitaka Mwenyezi Mungu Awe radhi juu yenu mbinguni, 
basi kuweni kama ndugu wawili waliozaliwa katika tumbo 
moja. Mbora wenu ni yule mwenye kusamehe sana makosa 
ya nduguze, na mwenye bahati mbaya ni yule mshupavu 
asiyesamehe; basi huyu hana ufungamano nami. 

Siku zote ogopeni laana ya Mungu, kwani Yeye ni Mtukufu 
tena mwenye ari. Muovu hawezi kupata ukaribu kwa Mungu. 
Mwenye kiburi hawezi kumkaribia. Mdhalimu hawezi 
kumkaribia. Haini hawezi kumkaribia. Na kila asiye na ghera 
kwa jina lake hawezi kumkaribia, na wale wanaoangukia 
dunia kama mbwa na sisimizi na mbesi na wanafurahia dunia 
hawawezi kumkaribia. Kila jicho baya liko mbali naye, na kila 
moyo mchafu hauna habari naye. Atakayekuwa katika moto 
kwa ajili ya Mungu ataokolewa katika moto. Mwenye kulia kwa 
sababu ya Mungu atakuja cheka. Na mwenye kuacha dunia 
atakutana Naye. Kuweni wapenzi wa Mungu kwa ukweli wa 
mioyo yenu, na kwa shauku sana, na kwa hamu nyingi ili Mungu 
pia Awe mpenzi wenu. Rehemuni walio chini yenu na wake 
zenu na walio maskini katika ndugu zenu, nanyi mtarehemiwa 
mbinguni vilevile. Kuweni wa Mungu ki kwelikweli Naye 
Atakuwa wa kwenu. Dunia ni mahali pa maelfu ya mabalaa; 
pia Tauni ni moja kati ya hayo, basi mshikeni Mwenyezi Mungu 
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sawasawa ili Yeye Ayatenge mbali mabalaa haya. Halitokei 
balaa lolote ardhini mpaka kwa amri Yake ya mbinguni. Wala 
balaa haliondoki mpaka iteremke rehema kutoka mbinguni. 
Kwa hivyo, akili zenu ziwe katika kukamata shina wala siyo 
matawi. Hamkukatazwa kutumia dawa, bali mmekatazwa 
kutawakali juu ya dawa. Na mwishoni yatatokea Anayotaka 
Mwenyezi Mungu.  Lakini kama mmoja wapo anaweza kushika 
jambo la kutawakali ni bora kuliko mambo yote.

Na mafundisho mengine yaliyo wajibu kwenu ni kuwa msiiache 
Quran Tukufu ovyo, kwani katika Quran tu umo uzima 
wenu. Watakaoiheshimu watapata heshima mbinguni. Na 
watakaotanguliza Quran Tukufu kuliko hadithi zote na maneno 
yote, wao watatangulizwa mbinguni. Sikilizeni! Na sasa hapana 
kitabu chochote kitakachoweza kuongoza mwanadamu juu ya 
ardhi ila Quran Tukufu. Na hapana Mtume wala Muombezi 
mwingine wa mwanadamu ila Mtume Muhammad, amani  ya 
Mungu juu yake, kwa hiyo jitahidini mumpende kwa mapenzi 
kweli kweli Mtume huyu, Mtume wa heshima na utukufu. Na 
wala msimuheshimu mtu yeyote kuliko yeye ili muandikwe 
mbinguni pamoja na waliookoka. Na jueni kuwa kuokoka si 
kitu kinachoonekana baada ya kufariki; bali kuokoka hasa ni 
kule kunakoonyesha nuru yake hapa duniani. 

Ni nani aliyeokolewa? Aliyeokolewa ni yule mwenye yakini 
kuwa Mwenyezi Mungu kweli yupo na Mtume Muhammad, 
amani ya Mungu juu yake, ni muombezi katikati ya Mungu na 
viumbe vyote. Na kuwa hapana Nabii yeyote aliye sawasawa 
na Mtume Muhammad, amani ya Mungu juu yake; na kuwa 
hapana kitabu chochote sawa na Quran Tukufu chini ya 
mbingu. Na Mungu Hakupenda kwa yeyote awe mzima wa 
milele ila kwa Mtume huyu Mtukufu aliye ni mzima wa milele. 
Yaani Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kumuweka mzima wa 
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milele Amefungua chemchem ya sheria yake na mibaraka ya 
utukufu wake kuendelea mpaka siku ya Kiyama. Na mwisho 
kwa baraka ya utukufu wake Amemtuma duniani Almasih-il-
Mau’ud (Masihi Aliyeahidiwa), ambaye kuja kwake kulikuwa 
ni lazima kwa kukamilisha jengo la dini ya Kiislam. Maana 
ilikuwa ni lazima kwamba dunia  hii isiishe mpaka aje Masihi 
mmoja, aliye kwa asili ya rohoni, mfano wa Nabii Isa (as), 
katika umati wa Muhammad, amani ya Mungu juu  yake, kama 
ulivyopewa umati wa Musa (as).

Na aya hii ya Quran Tukufu; ‘Ihdiinassiratal mustaqiym 
siratalladhiyna an’amta’ alaihim’ – Utuongoze katika njia 
iliyonyooka, njia ya wale uliowapa neema, inadhihirisha jambo 
hili. Na Musa (as) alipata mambo yaliyopotezwa na watu wa 
zamani; na Muhammad, amani ya Mungu juu yake alipata 
mambo yaliyopotezwa na watu wa Nabii Musa (as). Na Silsila ya 
Muhammad, amani ya Mungu juu yake, ilishika pahala pa Silsila 
ya Mussa (as). Lakini Silsila ya Muhammad, amani ya Mungu 
juu yake, ilizidi kuwa na fadhila nyingi kuliko Silsila ya Musa 
(as). Mfano wa Musa, (Muhammad amani ya Mungu juu yake) 
ni bora kuliko Musa; na mfano wa Nabii Isa, (Seyidna Ahmad 
as) ni bora kuliko Nabii Isa (as). Na yule Masihi Aliyeahidiwa si 
kwamba yeye alitumwa katika karne ya kumi na nne baada ya 
Mtume, amani ya Mungu juu yake10 kama alivyotumwa Isa bin 
Mariamu katika karne ya kumi na nne baada ya Nabii Musa tu; 
bali amekuja wakati ule hali ya Waislam ilipokuwa kama hali ya 
Mayahudi wakati wa kutumwa kwake Isa bin Mariamu; na yule 
aliyeahidiwa kufika kwake katika siku hizi za mwisho ni mimi. 
Mungu Hufanya Apendavyo. Ni mpumbavu anayepigana na 
Mungu, na ni mjinga anayeleta hoja na kusema mbele yake; 

10	  Mayahudi wanakubali kwamba Nabii Isa amedai utume baada ya Nabii 
Musa zilipopita karne kumi na tatu na kuanza karne ya kumi na nne. Tazameni 
katika hisroria ya Mayahudi.
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“Siyo hivi bali inafaa hivi”. Na Mwenyezi Mungu Amenituma 
pamoja na ishara zenye kung’aa zaidi ya elfu kumi. Na moja 
yao pia ni Tauni. Basi anayefungamana na mimi ki kweli kweli, 
na anakuwa mfuasi wangu kwa nia safi na kujiweka katika 
kunitii kwa moyo wote na kujiepusha na matamanio yake yote; 
huyu ndiye atakayeombewa na roho  yangu katika siku hizo za 
mabalaa. 

Basi enyi watu wote mnaojihesabu katika jamaa yangu! 
Hamtahesabiwa mbinguni katika jamaa yangu  mpaka mtembee 
katika nyayo za utawa kweli kweli. Simamisheni sala zenu tano 
kwa unyenyekevu na upole wa moyo kama ni wenye kumuona 
Mwenyezi Mungu. Na kamilisheni sawasawa saumu zenu 
kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Na kila anayewajibika kutoa 
Zaka na atoe. Na mwenye kuwajibika kuhiji, wala hakuna 
kinachomkataza, basi na ahiji kwenye Kaaba. Fanyeni wema 
kwa vizuri na acheni mabaya kwa kuyachukia. Jueni kwa yakini 
kuwa hakifai kabisa kitendo kisicho na utawa. Utawa ni shina 
la kila wema. Kitendo kisichopoteza shina hili hakitopotezwa. 
Ni wajibu kwenu kujaribiwa kama waaminio wa kwanza. 

Kwa hiyo  jitahadharini  ili  msiteleze. Ardhi haiwezi kuwadhuruni 
hata kidogo ikiwa mmefungamana sana na mbingu. Na kama 
ikiondolewa heshima yenu yote ya duniani, Mungu Atawapeni 
heshima ya milele mbinguni, basi kwa hiyo msimwache kabisa. 
Hapana budi kuwa mtaudhiwa na mtaepushwa na  matumaini 
mengi, basi msiyahuzunikie hayo kabisa. Kwani Bwana wenu 
Mungu Anawajaribuni ili Ajue kuwa mmekazania njia Yake au 
hapana? Ikiwa mnapenda kusifiwa na malaika pia mbinguni, 
basi furahini mnapopigwa na shukuruni mnapotukanwa wala 
msikate kufungamana mnapoyakosa matumaini yenu kwa 
sababu ninyi ni katika Jumuiya ya Mwisho ya Mwenyezi Mungu; 
basi onyesheni vitendo vyema vitakavyokuwa bora sana. Jueni 



23

kuwa katika ninyi kila atakayekuwa mvivu atatupwa nje ya 
Jamaat kama kitu kibaya na atakufa kwa huzuni wala hataweza 
kumdhuru Mungu chochote. 

Tazameni mimi nawaambieni kwa furaha kubwa kuwa kweli 
Bwana wenu Mungu yupo! Na ingawa viumbe vyote ni viumbe 
vyake, lakini Mungu Anamchagua yule mwenye kumchagua 
Mungu. Na Anamkaribisha yule anayekwenda karibu Yake. Na 
mwenye kumheshimu Naye pia humpa heshima.

Njooni Kwake Mwenyezi Mungu baada ya kunyoosha mioyo 
yenu na baada  ya kutakasa ndimi zenu na macho yenu na 
masikio  yenu. Na Yeye Atawakubalini. Ama kwa shauri la 
imani ya Mwenyezi Mungu; Anawatakeni mwamini kuwa 
Mungu ni Mmoja na Muhammad, amani ya Mungu juu yake ni 
Mtume Wake. Tena ni ‘Khatamul-Anbiya’ – Muhuri wa Manabii, 
na ni mbora kuliko wote. Wala hapana Nabii baada yake ila yule 
aliyevalishwa shuka la Muhammad, amani ya Mungu juu yake 
kwa njia ya mfano. Kwani mtumishi si mbali na bwana wake 
wala tawi haliko mbali na shina lake. Basi kwa hivyo mwenye 
kujitoa kwa kumfuata kweli kweli bwana wake anapata kwa 
Mungu jina la Nabii, na yeye havunji U-Khatamun-Nubuwwat. 
Kama vile mnapojitazama katika kioo hamuwezi kuwa wawili 
bali ni peke yako na ikionekana kwako wawili hapana tofauti 
baina yao ila tofauti ya kivuli na asili. Hivyo ndivyo Mwenyezi 
Mungu Alivyotaka kwa Masihi Aliyeahidiwa. Na kwa ajili ya 
siri hii amesema Mtume Mtukufu, amani ya Mungu juu yake; 
“Masihi Aliyeahidiwa atazikwa katika kaburi langu, yaani yeye 
ni kama mimi wala hayakumtokea mabadiliko kinyume cha 
nilio nayo. 

Tena jueni kwa yakini kuwa Isa mwana wa Mariamu 
amekwishafariki na kaburi lake lipo katika mtaa uitwao 
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Khaniyar11, katika Srinagar, Kashmir – bara Hindi. Na Mwenyezi 
Mungu Ameeleza kifo chake katika kitabu chake Kitukufu 
cha Quran. Someni aya hii; ‘Falammaa tawaffaitaniy kunta antar 
–raqiba’alaihim’ Basi uliponifisha wewe ukawa mlinzi wao12. 
Na ikiwa maana yake aya hii ni nyingine, basi iwapi habari ya 
kufariki kwake katika Quran Tukufu? Ikiwa aya zilizoonyesha 
kifo chake zina maana nyingine kama wanavyofahamu maadui 
zetu basi maana yake Quran haikutaja kifo chake pahali popote 
kwamba yeye atakufa au hafi? Ni ajabu Mwenyezi Mungu 
Ameeleza habari za kufariki kwake Mtume wetu Muhammad, 
amani ya Mungu juu yake, lakini katika Quran  nzima asieleze 
habari za kifo cha Nabii Isa bin Mariamu! Siri gani iliyomo ndani 
yake? Mkisema kuwa kifo cha Isa kimetajwa katika aya hii; 
“Falammaa tawaffaitaniy kunta antar-raqiba’alaihim” – Uliponifisha 
ukawa wewe ni mlinzi wao13, aya hii inaonyesha kwa wazi wazi 
kuwa yeye amekufa kabla ya uharibifu wa Wakristo. Na kama 
maana ya aya hii ni kuwa Mungu Amemrufaisha Isa mbinguni 
mzima na kiwiliwili chake, basi kwa nini Mwenyezi Mungu 
Hakutaja kifo cha mtu ambaye uzima wake umewaangamiza 
watu maelfu na maelfu? Na Mwenyezi Mungu Amemweka 
mzima ili watu wawe mushrikina na wapotevu; ikiwa ni hivyo 
basi si makosa ya watu bali Mungu Mwenyewe Ameyafanya 
ili Awapoteze watu! Mkumbuke haiwezekani kuvunjika imani 
ya msalaba mpaka kihakikishwe kifo cha Masihi, mwana wa 
Mariamu.
11	  Wanazuoni wa Kikristo wameonesha jambo hili, tazameni uk.522 katika 
kitabu “Super natural religion”. Na mkitaka maelezo Zaidi tazameni uk.139 
katika kitabu changu “Tohofa Golarwiya”.
12	  Sura 5, aya 118.
13	  Sura 5, aya 118. Na inadhihirika katika ayah ii kuwa Nabii Isa haji duniani 
mara nyingine. Kwani lau kama angalirudi duniani jibu lake ya kuwa hajui 
upotevu wa Wakristo lingekuwa uwongo. Maana mtu aliyerudi duniani mara 
nyingine na kukaa miaka 40 na kuona maelfu na maelfu ya Wakristo wanamwita 
Mungu, na akavunja misalaba na kusilimisha Wakristo wote, anawezaje kusema 
mbele ya Mungu siku ya Kiyama kuwa yeye hajui uharibifu wa Wakristo?
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Basi ni faida gani kudhania nabii Isa kuwa yu hai khilafu 
ya mafundisho ya Quran Tukufu? Acheni afe ili dini hii ya 
Kiislam ihuishwe. Mwenyezi Mungu amedhihirisha kifo cha 
nabii Isa kwa kauli yake. Na Mtume, amani ya Mungu juu 
yake, amemwona nabii Isa katika wafu usiku wa Miiraji. Pia 
bado hamjaamini? Imani hii ni imani gani? Je! Mnatanguliza 
masimulizi ya watu juu ya maneno ya Mungu? Dini hii ni 
dini gani14?  Tena si kuwa Mtume wetu Muhammad, amani 
ya Mungu juu yake, ameshuhudia tu kwa kumwona nabii Isa 
katika wafu; bali amethibitisha kwa kufariki kwake mwenyewe 
kuwa hakuwa yeyote kabla yake aliyeishi milele. Basi maadui 
zetu kama wanavyoacha Quran wanaacha Sunna vile vile; 
kwani mauti ni sunna ya Mtume wetu. Ikiwa nabii Isa yu hai 
basi kifo cha Mtume wetu ni fedheha kwake! Hakika ninyi 
hamuwi Ahlu Sunnat wala Ahlul Quran mpaka mwamini kifo 
cha nabii Isa.

Na mimi sikatai utukufu wa nabii Isa. Ingawa nimeambiwa 
na Mwenyezi Mungu kuwa Masihi wa Muhammad, amani 
ya Mungu juu yake, ni bora kuliko Masihi wa Musa. Lakini 
pamoja na haya namheshimu sana Masihi bin Mariamu, kwani 

mimi ni Khatamul Khulafa wa Kiislamu kwa asili ya roho kama 
alivyokuwa Nabii Isa Khatamul Khulafa katika umati wa Israeli. 
Kama mimi nilivyo Masihi Aliyeahidiwa katika umati wa 

14	  Aya moja katika Quran imeonyesha kwa wazi wazi kuwa Masihi 
na mama yake walikwenda nchi ya Kashmiri baada ya kutoka msalabani. 
Kama alivyosema Mungu; “Wa-aawainaahumaa ilaa rab’watin dhati qaraarin 
wamai’yn” – Sisi tumempa Isa na mama yake pahali pa raha palipoinuka na maji 
safi. Yaani maji ya chem chem (a). Katika aya hii Mwenyezi Mungu Ameeleza 
namna ilivyo nchi ya Kashmir. Na tamko la ‘Aawaa’ linatumika kwa Kiarabu 
kwa maana ya kujiponya katika msiba na taabu, na hazikupita zama za taabu 
na msiba kwa nabii Isa  na mama yake kabla ya kusulubiwa, jambo lililotakiwa 
kuponywa. Basi hakika ni hii kuwa Mwenyezi Mungu Amewapeleka Isa na 
mama yake baada ya kusulubiwa kwenye kilima hiki yaani kilima cha Kashmiri.

(a)	 Sura 23 aya 51
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Muhammad, amani ya Mungu juu yake, vivi hivi mwana wa 
Mariamu alikuwa Masihi Aliyeahidiwa katika umati wa Musa. 
Kwa hivi mimi namheshimu yule aliye ni wa jina langu. Na 
ni mfisadi na mwongo anayesema kuwa simheshimu. Acheni 
Masihi hata ndugu zake wanne nawaheshimu kwa sababu wote 
watano walitoka tumbo moja. Na zaidi ya haya nawaheshimu 
dada zake wawili kwa sababu hawa wote ni watakatifu 
wametoka katika tumbo la Mariamu bikira15. Na utukufu wa 
Mariamu aliyejizuia nafsi yake wala hakuolewa mpaka muda 
mrefu, na baadaye kwa sababu ya kulazimishwa na wakubwa 
wa jamaa zake kwa ajili ya mimba, akaolewa.

Kweli, ingawa, watu wanabishana kwa kusema kwa nini 
Mariamu kuolewa alipokuwa na mimba hilafu ya mafundisho 
ya Torati, na kuvunja ahadi ya ubikira, na kwa nini ikawekwa 
desturi ya kuoa zaidi ya mwanamke mmoja? Yaani ilipokuwa 
kwa Yusufu Seremala alipokuwa tayari ana mkewe wa kwanza, 
kwa nini Mariamu akakubali kuolewa na Yusufu. Lakini mimi 
nasema haya yote yalikuwa kwa shida iliyompata, na kwa hiyo 
anatakiwa kuhurumiwa sio kulaumiwa.

Baada ya maneno yote haya nasema mara nyingine, msidhani 
kuwa mmekiri dhahiri, kwani kukiri dhahiri si kitu. Mwenyezi 
Mungu Anatazama mioyo yenu na roho zenu, na Atawatendeeni 
sawa na hali ya mioyo yenu.

Tazameni! Mimi natimiza faradhi ya kubashiri baada ya kusema 
haya kuwa; “Dhambi ni sumu msiile. Kumwasi Mwenyezi 
Mungu ni kifo kibaya, kiogopeni. Ombeni ili mpewe nguvu. 

15	  Yesu Masihi alikuwa na ndugu zake wanaume wanne na dada zake 
wawili; wote hao ni watoto wa Yusuf na Mariamu. Majina ya ndugu zake ni haya: 
1. Yahuda, 2. Yaakub, 3. Shamuun, 4. Yuzus. Na majina ya dada zake wawili ni 
haya: 1. Asiya, 2. Lediya. Tazameni kitabu kiitwacho ‘Apostolic Records’ ukurasa 
159, 166. Kimeandikwa na Padri Jan Elen Gailz, kimechapwa London katika 
mwaka 1886.
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Sikilizeni, mtu asiyemfahamu Mwenyezi Mungu kuwa ana 
uwezo juu ya kila kitu wakati wa kuomba kwake hayumo katika 
jamaa yangu. Yule mtu asiyeacha uongo na udanganyifu, huyo 
hayumo ndani ya jumuiya yangu. Mtu asiyetanguliza dini, 
juu ya dunia, kweli kweli hayumo katika jamaa yangu. Mtu 
asiyeacha kila kitendo kibaya kama kunywa pombe na kucheza 
kamari na kutazama wanawake na kuzini na hiyana na rushwa, 
na kila jambo lisilojuzu kutenda na asiyetubia kutubu kwa 
kweli, hayumo katika jamaa yangu.

Mtu asiyedumu katika kusali sala tano siku zote hayumo 
katika jamaa yangu. Mtu asiyeshughulika katika kuomba kwa 
daima, wala hamkumbuki Mwenyezi Mungu siku zote kwa 
unyenyekevu, hayumo katika jamaa yangu. Mtu asiyeacha 
rafiki mbaya mwenye kumwingiza mambo mabaya moyoni 
mwake hayumo katika jamaa yangu. Mtu asiyewaheshimu 
wazazi wake wala asiyezitii amri zao maarufu, zisizo kinyume 
cha Quran Tukufu, wala hawatumikii kwa haki, hayumo katika 
jamaa yangu. Mtu asiyemfanyia wema  mke wake na jamaa za 
mke wake kwa upole na ihsani hayumo katika jamaa yangu. 
Mtu mwenye kumnyima jirani yake hata kheri kidogo, hayumo 
katika jamaa yangu. Mtu asiyetaka kumsamehe mwenye 
kumkosea na mwenye kumbughudhi hayumo katika jamaa 
yangu. Kila mume mwenye kufanya hiyana kwa mke wake na 
kila mke mwenye kufanya hiyana kwa mume wake, hayumo 
katika jamaa yangu.

Mtu avunjaye ahadi aliyoahidi wakati wa kukiri na kuingia 
katika jamaa Ahmadiyya, kwa sababu yoyote, hayumo katika 
jamaa yangu. Mtu asiyeamini kwa kweli kuwa “mimi ni Masihi 
na Mahdi Aliyeahidiwa”, hayumo katika jamaa yangu. Mtu 
asiyejiweka tayari kunitii katika  mambo maarufu, hayumo 
katika jamaa yangu. Mtu anayekaa pamoja na watu walionikataa 
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na kukubali maneno yao ya upinzani hayumo katika jamaa 
yangu. Na kila mzinzi, fasiki,  mlevi, mwuaji, mwizi, mcheza 
kamari, haini, mla rushwa, mnyang’anyi, mdhalimu, mwongo, 
mhadaa na mwenye kukaa na watu hawa wote, na mwenye 
kuwasingizia ndugu zake na dada zake na asiyeacha vitendo 
vyake vibaya, wala asiyeacha kukaa na watu wabaya, hayumo 
katika jamaa yangu.

Kumbukeni kuwa haya yote ni sumu na baada ya kuzila 
sumu hizi hamuwezi kusalimika. Nuru na giza haiwezekani 
kukusanyika pahali pamoja. Kila mtu mwenye tabia yenye 
kujikunja, wala si safi kwa Mwenyezi Mungu, hawezi kupewa 
baraka inayopewa wenye mioyo safi. Bahati gani nzuri ya wale 
wanaosafisha  mioyo yao na kutakasa roho zao na kila uchafu na 
kufunga na Bwana wao Mwenyezi Mungu ahadi ya uaminifu! 
Hawatapotezwa kabisa!! Haiwezekani Mungu Kuwafedhehesha 
sababu wao ni wa Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ni 
wa kwao. Nao wataepushwa na kila balaa. Ni mpumbavu adui 
yule ambaye awakusudia ubaya, kwa sababu wao wanabebwa 
na Mungu, yaani wamo katika ulinzi Wake.

Ni nani aliyemwamini Mwenyezi Mungu? Ni wale tu 
watakaokuwa kama hawa; Na vile vile ni mpumbavu yule 
anayefikiri kumtia udhia mtu mjeuri, mwenye dhambi, mbaya 
wa roho na mwenye nafsi ya shari; kwani yeye mwenyewe 
ataangamia. Tokea Mwenyezi Mungu Kuumba mbingu na ardhi 
hata siku moja Hajawaangamiza watu wema na Kuwahilikisha 
au kuwafuta kabisa. Bali tangu zamani Huonyesha ishara Zake 
hata sasa. Yeye Mungu ni Mungu Mwaminifu na zinadhihirika 
ishara za ajabu kwa waaminifu wake. Watu wa dunia wanataka 
kuwaangamiza na kila adui anataka kuwahilikisha. Lakini aliye 
ni rafiki yao Anawalinda katika kila pahali pa maangamizo na 
Anawapa ustawi na ufaulu katika kila matokeo.
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Bahati gani nzuri ya yule asiyeacha kamba  ya Mwenyezi Mungu! 
Tumemwamini na tumemjua. Hakika Yeye ni Mungu wa 
walimwengu wote ambaye Amenifunulia na Ameonyesha kwa 
ajili yangu, ishara zilizo kubwa, Naye Ndiye Aliyenituma siku 
hizi niwe Masihi Aliyeahidiwa. Wala hapana Mungu mwingine 
ardhini wala mbinguni isipokuwa Yeye. Asiyemwamini 
amenyang’anywa bahati njema na ameshikwa na  udhaifu. 
Tulipata ufunuo wa Bwana wetu Mwenyezi Mungu unaong’aa 
kama jua. Na tumeona ya kuwa Yeye ndiye Mungu wa dunia 
yote wala hapana Mungu mwingine ila Yeye tu. Nguvu zilioje 
za Yule tuliyemkuta na Mmiliki wa uwezo ulioje tuliyemwona! 
Kweli ni hii kuwa; hapana kitu kisichokuwa katika uwezo 
Wake; ila kile kilicho khilafu ya Kitabu Chake na khilafu ya 
ahadi Yake.

Basi mwombapo msiombe kama watu wategemeao vitu 
vya duniani na wanakuwa wajinga na uwezo wa Mungu, 
wao wametengeneza kanuni ya viumbe wenyewe ambayo 
haikusadikishwa na kitabu cha Mungu. Hakika wao 
wamekasirikiwa, na dua  yao haikubaliwi. Wao ni vipofu si 
wenye macho, wafu si wazima. Wanaweka mbele ya Mwenyezi 
Mungu kanuni waliyoifanya wenyewe na wanapima kwa kiasi 
chao uwezo wa Mungu usioweza kuhesabika wala kukusanywa; 
na wanafahamu kuwa Mwenyezi Mungu  ni dhaifu. Basi 
wanatendewa na Mungu kama hali yao. Lakini unaposimama 
wewe kusali na kuomba ni wajibu kwako kumfahamu Mungu 
wako Ana uwezo juu ya kila kitu; ukifanya hivi dua yako 
itakubaliwa na wewe utaona ajabu ya uwezo wa Mungu kama 
sisi tulivyoona. Na kushuhudia kwetu ni kwa kuona si namna ya 
masimulizi. Itakubaliwaje dua ya yule mtu, na itakuwaje moyo 
wake kupata ushujaa wa kuomba dua wakati taabu kubwa 
inapomfikia, anayeifahamu kuwa ni kinyume cha kawaida na 
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asiyeamini kuwa Mungu ana uwezo juu ya kila kitu?

Lakini ewe mtu mwema! Wewe usifanye hivi, maana Mola 
wako ni Yule Aliyezitundika nyota zisizohesabika bila nguzo 
na Aliyeumba mbingu na ardhi bila chochote. Je, wewe 
unamdhania vibaya kuwa Yeye Atashindwa na haja yako?16 
Hasha! Bali utakosa kupata bahati yako kwa sababu ya dhana 
yako mbaya. Ajabu za Mungu wetu ni nyingi wala hazihesabiki, 
lakini wanaweza kuziona wale waliojitoa kwa Mwenyezi 
Mungu kwa ukweli na uaminifu. Yeye Hazionyeshi ajabu Zake 
kwa watu wasioamini uwezo Wake, wala watu wasio waaminifu 
wa kweli. Bahati gani mbaya ya mtu yule asiyejua kuwa ana 
Mungu Mmoja Mwenye uwezo juu ya kila kitu! Hakika pepo 
yetu ni Mungu wetu na ladha yetu yote ni kwa Mola wetu. 
Sababu sisi tumemwona na tumeukuta kila uzuri ndani Yake. 
Inafaa kujipatia hazina kama hii hata kwa kutoa roho. Na inafaa 
kununua almasi hii hata kwa kutoa uzima wote. Enyi wenye 
bahati ndogo! Kimbilieni upesi kwenye chemchem hii ambayo 
itawanywesheni! Ndiyo chemchem ya uzima itakayowalindeni! 
Nifanye nini na niingize namna gani mioyoni mwenu maneno 
haya ya furaha? Kwa ngoma gani ninadi katika masoko kuwa 
Mola wenu ni Huyu ili watu wasikie? Na niwape dawa gani ili 
masikio ya watu yafunguke na yasikie?

16	  Mwenyezi Mungu hashindwi na kazi yoyote. Kweli kitabu cha 
Mwenyezi Mungu kimeeleza sharia juu ya dua; ya kwamba Mwenyezi Mungu 
anamtendea mtu mwema kwa huruma nyingi na urafiki. Yaani baadhi ya wakati 
huacha shauri lake na hupokea maombi ya mtumishi wake, kama alivyosema; 
“Ud’uwni astajib lakum” – Niombeni nitakupeni (a). Na baadhi ya wakati humtaka 
mtumishi wake alifuate shauri lake. Kama alivyosema; ‘Walanabluwannakum 
bishai-in minal khauf waljuw-I’ – Na tutawajaribuni kwa mambo ya hofu na njaa 
(b). Na amefanya haya ili amzidishe mtumishi wake katika yakini na maarifa, 
kwa kusikiliza maombi yake, na ili amzidishe mtumishi wake katika cheo na 
mwongozo na zawadi ya radhi yake kwa kumfanya alitii shauri lake.

(a)	 Sura 40 aya 61
(b)	 (b) Sura 2 aya 156
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Kama ninyi mtakuwa wa Mungu, fahamuni kwa yakini kuwa 
Mwenyezi Mungu pia Atakuwa wa kwenu. Mkiwa mmelala, 
Mwenyezi Mungu Atawalindeni. Mkiwa mmeghafilika juu ya 
adui zenu Mwenyezi Mungu Atawaangalieni na Atavunja hila 
zao. Mpaka sasa hamjajua uwezo wa Mungu wenu, lau kama 
ninyi mngalijua haya isingetokea siku yoyote ninyi kuhuzunikia 
dunia yenu. Mtu mwenye hazina akipoteza pesa moja analia 
au anapiga kelele au anajiangamiza? Basi lau kama mngalijua 
habari za hazina hii, ya kwamba Mungu wenu Anaweza 
Kuwasaidieni katika kila wakati wa haja, msingalihangaika 
kuipenda dunia. Mwenyezi Mungu ni hazina ipendwayo, 
iheshimuni. Yeye ndiye Msaidizi wenu katika kila mahali. 
Ninyi si kitu pasipokuwa Yeye, wala vitu vyenu wala hila zenu.

Msifuate mataifa yaliyoangukia na kutawakali juu ya vitu 
na hila zao. Wao wamekula udongo wa vitu vya dunia 
kama nyoka anavyokula udongo. Na kama mbwa na 
mbesi wanavyokula nyamafu, hivi ndivyo wao wameuma 
nyamafu. Wamekuwa mbali sana na Mwenyezi Mungu! 
Wamewaabudu watu na wamekula nguruwe na wametumia 
pombe kama maji. Na wamehilikishwa kwa sababu ya 
kuangukia kwao kwenye vitu na kuacha kuomba nguvu kwa 
Mungu.                                                                                                                                                                                            

Na roho ya mbinguni imeruka kutoka kwao kama njiwa 
anavyoruka kutoka katika kiota. Katika mioyo yao mna 
ukoma wa kuipenda dunia, uliovikata viungo vya ndani yao 
vyote. Basi jihadharini na ugonjwa huu! Mimi siwakatazeni 
kutumia vitu, bali nawakatazeni msiwe kama mataifa mengine 
waliokuwa watumwa wa vitu tu, na kumsahau anayeumba vitu 
kama anavyoumba viumbe vingine. Lau kama mnayo macho 
mngaliona kuwa hapana kitu chochote ila Mwenyezi Mungu tu. 
Wala hamwezi kunyosha mikono yenu wala hamwezi kuikunja 
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ila kwa idhini Yake. Mfu wa roho atalicheka, laiti angalikufa 
ingalikuwa bora kuliko kucheka kwake!

Jihadharini! Msifuate mataifa mengine baada ya kuona hali yao 
kwamba wao wameendelea mbele katika hila yao ya dunia, 
kwa hiyo na sisi pia tuwafuate nyayo zao, hapana! Sikilizeni 
na fahamuni, kwamba wao hawamfahamu Mwenyezi Mungu 
Yule Anayewaiteni kwake, maana wamemsahau. Je, mnajua 
Mungu wao ni nani? Hakuwa ila ni mtu dhaifu! Kwa hivi 
wametumbukizwa katika kughafilika. Mimi siwakatazeni 
kuchuma na kutafuta manufaa ya dunia; lakini ninawaambieni 
kuwa msiwafuate wale wanaofahamu kuwa dunia ni peke 
yake. Bali ni lazima juu yenu kumwomba Mungu Mwenyezi ili 
Awapeni nguvu siku zote katika kila kitendo, kama ni kitendo 
cha dunia au kitendo cha dini. Mwombeni uwezo na nguvu 
siku zote, si kwa midomo tu, bali inafaa kwenu kuamini kwa 
yakini kwamba, baraka zote zinatoka mbinguni tu. Mtakuwa 
wakweli mtakaposhika njia hii, yaani katika kila kitendo na kila 
taabu, kabla ya kushika shauri lolote, fungeni mlango wenu na 
kiangukieni kizingiti cha Mwenyezi Mungu na ombeni kwake 
kwa unyenyekevu; Ee Mola wetu, tumepata taabu hii, kwa 
fadhili zako tuondolee. Ndipo roho takatifu itateremka kwenu 
kuwasaidieni na wakati ule mtafunguliwa njia ya msaada kwa 
siri. Jirehemuni nafsi zenu wala msiwafuate wale waliokataa 
kufungamana na Mungu na kuangukia vitu vya dunia hata 
hawasemi Inshallah (Mungu Akipenda) kwa kupata nguvu.

Mwenyezi Mungu Ayafumbue hasa macho yenu ili mjue kuwa 
Mungu wenu Ndiye nguzo za mashauri yenu yote; na kama 
nguzo zikianguka, jee paa linaweza kukaa? La, bali litaanguka 
mara moja, na inayumkinika kuwaua watu wengi. Hivi ndivyo 
haiwezekani kuendelea na mashauri yenu sawasawa bila 
msaada wa Mwenyezi Mungu. Na kama ninyi hamtaomba 
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msaada kwake, wala hamtafanya desturi zenu kuomba uwezo 
kwake, hamtapata ufaulu kabisa. Na mwishoni mtakufa kwa 
majuto makubwa. 

Msidanganywe kuwa kwa nini mataifa mengine, wasiomjua 
Mungu ambaye ndiye Mungu wenu Mkamilifu na Mwenye 
uwezo, wanaendelea mbele na kustawi? Majibu yake ni haya; 
kuwa mataifa haya kwa sababu ya kumwacha Mwenyezi Mungu, 
wameingizwa katika mtihani wa dunia. Mtihani wa Mungu 
baadhi ya wakati unakuwa hivi; yaani anayemwacha Mungu 
na kupenda utamu na ladha ya dunia na matamanio yake, na 
anataka mali ya dunia; basi anafunguliwa milango ya mali ya 
dunia na anakuwa tajiri; lakini katika dini anakuwa maskini 
na mtupu kabisa, na mwisho wake anakufa katika mazoea ya 
dunia na kutupwa  motoni. Lakini wakati mwingine mtihani 
unakuwa hivi ya kuwa, ananyang’anywa katika dunia pia na 
hapati chochote. Lakini mtihani wa namna hii hauna maumivu 
sana kama mtihani wa kwanza, kwani mwenye  mtihani wa 
kwanza  anakuwa na kiburi sana kuliko mwenye mtihani wa 
pili. Lakini pamoja na haya, hawa wote wawili wanakasirikiwa 
na Mungu. Kwa sababu Mwenyezi Mungu ni chemchem ya 
hali ya furaha ya kweli kweli. Ikiwa wao wanamsahau Mungu, 
Aliye Mzima wa milele, na si haya tu, bali pia hawamjali na 
wanatengana Naye, itayumkinikaje kwao kupata hali ya furaha 
ya kweli? Hubarikiwa anayeifahamu siri hii na huangamizwa 
asiyeifahamu siri hii.

Vile vile mnatakiwa msishike njia ya wanafalsafa (philosophers) 
wa kidunia wala msiwatazame mtazamo wa heshima, kwani 
dhana zao zote ni za kipumbavu. Hekima ya kweli ni ile 
Aliyowafundisheni Mwenyezi Mungu katika maneno yake. 
Wamekwishaangamia wale wenye kupenda hekima ya 
kidunia na wamestawi wale wenye kutafuta elimu ya kweli na 
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hekima katika kitabu cha Mungu. Kwa nini  mnachagua njia 
za upumbavu? Je, mnamfundisha Mungu Asiyoyajua? Lakini 
hekima ya kweli mlioahidiwa inapatikana kwa roho takatifu. 
Ninyi kwa msaada wa roho takatifu, mtafikishwa kwenye 
elimu yenye kuchipusha moyo na kuuhuisha na kuufikisha 
kwenye mnara wa yakini. Anayekula nyamafu atawaleteeni 
wapi chakula chema? Na mwenye kuwa kipofu atawezaje 
kuwaongozeni? Kila hekima tukufu inatoka mbinguni, basi 
mnatafuta nini kwa hao watu wa ardhini? Hakika hao waendao 
na roho zao mbinguni wamekuwa warithi wa hekima. 
Unatakiwa utakasifu wa moyo, na ukweli na kujitakasa – baada 
ya haya yote, hekima ya kweli na elimu tukufu na utulivu 
mtapata.

Sikilizeni! Msidhani kuwa ufunuo wa Mwenyezi Mungu 
umekwisha zamani na hautakuja17. Wala msiseme  kwamba roho 
takatifu (Jibril) hatateremka tena bali aliteremka zamani tu. Kweli 
kweli nawaambieni; milango yote inafungwa, lakini mlango wa 
kuteremkia roho takatifu haufungwi kabisa. Fungueni milango 
ya roho zenu ili aingie roho takatifu. Hakika ninyi mnajitupa 
mbali na jua mnapofunga dirisha la kuingilia nuru yake. Ewe 
mwenye akili ndogo! Simama, ufungue dirisha ili jua liingie 
ndani yako. Ikiwa kama Mungu Hakuwafungieni njia za baraka 
za dunia siku hizi, bali Amewazidishieni, jee, mnadhani kuwa 
Amewafungieni njia za baraka za mbinguni ambazo siku hizi 
mnazo haja nazo sana? Hasha! Bali umefunguliwa mlango ule 
wazi kabisa. Sasa kama Mungu Amewafungulieni mlango wa 
neema na baraka zote za kwanza kwa kufuatisha mafundisho 
yake Aliyofundisha katika sura ya Alhamdu, kwa nini 
mnakataa kuzipokea neema na baraka hizi? Kuweni wenye kiu 

17	  Sharia imekwisha timizwa katika Quran lakini ufunuo (Wahyi) haujaisha 
sababu ufunuo ni roho ya dini ya kweli. Dini isiyo na ufunuo wa Mungu ndani 
yake basi ndio dini iliyokufa na Mungu si pamoja nayo.
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kwa sababu ya chemchem hii na maji yatakuja yenyewe kwenu. 
Lilieni maziwa, kama mtoto anavyolilia maziwa ya mama yake, 
na maziwa yatachuruzika yenyewe. Wezeni kurehemu, ili 
mrehemiwe. Onyesheni mahangaiko, ili mpate utulivu.

Lilieni mara kwa mara ili mshikwe na mkono mmoja. Ni njia 
yenye taabu namna gani, iliyo njia ya Mungu! Lakini njia hii 
hufanywa nyepesi kwa wale wanaojitupa katika shimo la 
taabu kwa nia ya kufa. Hao wanaohukumu katika mioyo yao 
kuwa ‘tunakubali moto na tutaungua kwa ajili ya Mpenzi wetu 
Mwenyezi Mungu’, kisha wao hujitumbukiza katika moto 
kumbe moto ule ni pepo. Na hivi ndivyo Alivyosema Mungu 
katika Quran Tukufu; ‘Wain minkum illa waariduha kana ‘alaa 
Rabbika hatman maqadhiyya’18  - Enyi watu wabaya na wazuri, 
hapana yeyote kwenu asiyepita kwenye moto wa jahannam, 
lakini hao wanaounguzwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu 
wataokolewa katika moto. Lakini yule mwenye kuunguzwa 
kwa ajili ya nafsi yake yenye kumwamrisha kutenda mabaya, 
basi moto utamwunguza.

Amebarikiwa yule mwenye kupigana na nafsi yake kwa ajili 
ya Mungu. Na bahati mbaya kwa yule anayepigana na Mungu 
kwa ajili ya nafsi yake, wala asipatane Naye. Mwenye kuvunja 
amri ya Mungu kwa ajili ya nafsi yake haingii katika ufalme 
wa mbinguni kabisa. Kwa hiyo jitahidini ninyi msishuhudiwe 
hata na herufi au nukta moja ya Quran khilafu zenu (dhidi 
yenu) ili msikamatwe kwa sababu yake.  Maana, hata shari 
kidogo inaleta adhabu. Wakati ni mdogo na mwendo ni mrefu, 
nyanyueni upesi upesi nyayo zenu, maana usiku umekaribia. 
Na kile mnachotaka kumpelekea, kitazameni mara kwa mara 
ili kisipunguke kitu cho chote na kupunguka huku kusije kuwa 
sababu ya hasara yenu; au visije kuwa vitu vyote vibaya au 

18	  Sura 19 aya 72
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vibovu ambavyo havifai kupelekwa zawadi katika baraza la 
Mfalme wa Wafalme.

Nimesikia ya kuwa wako baadhi yenu hawasadiki Hadithi 
za Mtume Mtukufu kabisa. Ikiwa ni hivi basi hao wanakosa 
sana. Nami sijawafundisheni mafundisho haya kabisa, wala 
sijawaambieni ya kuwa msishike Hadithi. Bali madhehebu 
yangu ni kuwa Mwenyezi Mungu amewapeni vitu vitatu 
kuwaongozeni. Kitu cha kwanza katika vitu hivi vitatu ni 
Quran Tukufu19, ambayo ndani yake umebainishwa Umoja 
wa Mungu, na utukufu Wake na heshima Yake. Na ndani 
yake zimehukumiwa hitilafu zilizokuwa baina ya Wakristo na 
Wayahudi. Kama hitilafu na kosa la kwamba Isa bin Mariamu 
ameuawa juu ya msalaba na amelaaniwa wala hakurufaishwa 
kama Manabii wengine. Vile vile imekatazwa katika Quran 
kukiabudu kitu kingine isipokuwa Mungu. Wala msimwabudu 
mwanadamu wala mnyama, wala msiabudu jua wala mwezi 
wala nyota nyingine; wala vitu vingine, wala nafsi zenu.

Basi jihadharini wala msiende hata hatua moja kinyume na 
mafundisho ya Mungu na mwongozo wa Quran Tukufu. 
Nakuambieni kweli kweli kuwa, mwenye kuvunja hata amri 
moja ndogo katika amri mia saba za Quran Tukufu, basi yeye, 
kwa mikono yake, anafunga mlango wake wa wokofu. Hakika 
Quran ndiyo iliyofungua njia za wokofu wa kweli, uliokamilika; 
na baki yote ni kama vivuli vyake. Kwa hiyo, someni Quran 

19	  Kitu cha pili cha kuongoza ni Sunna, yaani desturi njema na mfano 
mzuri wa Mtume, Amani ya Mungu juu yake, alioonyesha kwa vitendo vyake.  
Mathalani, alisali sala na alituonyesha kwa mfano wake kuwa tusali hivi, na 
akatuongoza tufunge saumu hivi. Basi hii ndiyo Sunna – yaani mwendo wa Mtume 
au desturi yake kwa kufuata kauli ya Mungu ambayo alionyesha kwa vitendo 
vyake. Na kitu cha tatu cha kuongoza ni Hadithi. Hadithi ni maneno ya Mtume 
yaliyokusanywa baada ya kufariki kwake na daraja ya Hadithi ni chini ya Quran 
na Sunna. Sababu Hadithi nyingi ni za kudhania tu. Na Hadithi inafikia daraja 
ya yakini inapowafikiana na Sunna. (Maelezo zaidimtasoma katika sura ya 6).



37

kwa kufikiri na ipendeni sana, kupenda ambako hamjakipenda 
chochote. Sababu ni kama alivyoniambia Mwenyezi Mungu; 
“Alkhairu kulluhu fil Qur’an” – Heri zote zimo katika Quran tu. Na 
haya ndiyo kweli. Ole kwa wale watu wanaotanguliza juu yake 
vitu vingine! Hakika Quran Tukufu ni chemchem ya kufaulu 
kwenu na wokofu wenu wote. Hapana haja yoyote katika haja 
za dini yenu ila mtaipata katika Quran Tukufu. Quran Tukufu 
ndiyo itakayosadikisha au kukadhibisha Imani yenu siku ya 
Kiyama. Minghairi ya Quran hapana kitabu kingine chini ya 
mbingu kinachoweza kuwaongozeni bila ya njia ya Quran 
Tukufu. Mwenyezi Mungu Amewafanyieni hisani kubwa 
kuwapeni kitabu kama Quran.

Nawaambieni kweli kweli ya kuwa kitabu mnachosomewa lau 
kama wangalisomewa Wakristo wasingaliangamia, na neema hii 
na mwongozo huu mliopewa lau kama wangalipewa Mayahudi 
badala ya Torati, baadhi ya mataifa yao wasingaliikataa siku ya 
Kiyama. Basi heshimuni neema hii mliyopewa. Hii ni neema 
ipendwayo sana na ni hazina kubwa! Lau kama isingekuja 
Quran, dunia yote ingalikuwa sawa na kipande kichafu cha 
nyama. Quran Tukufu ni kitabu cha mwongozo ambacho mbele 
yake mwongozo mwingine si kitu.
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SURA YA TATU

Malinganisho kati ya Quran Tukufu na Injili.

Mletaji wa Injili alikuwa Roho Mtakatifu aliyedhihirika kwa 
sura ya njiwa ambaye ni ndege mnyonge na dhaifu, hata 
paka anaweza kumkamata. Kwa hiyo Wakristo wakaendelea, 
siku baada ya siku, kuanguka katika shimo la upotevu. Wala 
hawakubakiwa na wema wa rohoni. Maana, msingi wa Imani 
yao ulikuwa juu ya njiwa. Lakini Roho Mtakatifu wa Quran 
amedhihirika katika sura yenye cheo kikubwa kilichojaza 
mbingu na ardhi kwa nuru yake. Basi yule njiwa anawezaje 
kufanana na maonyesho makubwa haya (ya Roho Mtakatifu wa 
Quran), ambayo yametajwa katika Quran pia? Quran inaweza 
kumtakasa mwanadamu katika juma moja tu, kama ifuatwe 
sawasawa kwa dhahiri na kwa siri. Na inaweza kuwafanyeni 
kama manabii kama hamwikimbii.

Kitabu kipi isipokuwa Quran, kilichowafundisha wasomaji 
wake katika mwanzo wake dua hii, na kimewatumainisha 
kuwa; ‘Ihdinas Siratal mustaqiyma siratal ladhiyna an-‘amta 
‘alaihim’ – Tuongoze katika njia za neema zile zilizoonyeshwa 
kwa watu wa kwanza, waliokuwa manabii na mitume na 
masiddik na mashahidi na masalih. Basi jiimarisheni maazimio 
yenu wala msikatae mwito wa Quran, kwani Quran inataka 
kuwapeni neema zile zilizopewa watu wema wa zamani. Je, 
Mwenyezi Mungu Hakuwapeni nchi ya wana wa Israeli na 
Baitul Mukaddas, nyumba Tukufu ya Waisraeli, ambayo mpaka 
sasa imo mikononi mwenu? Enyi wenye Imani kidogo na 
wenye nia dhaifu! Je, mnadhani kuwa Mungu Amewarithisheni 
mamlaka yao (Waisraeli) ya kidunia lakini hakuweza kuwapeni 
mamlaka yao ya  kiroho! Hasha, bali Mwenyezi Mungu Ana 
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nia ya Kuwafikishieni neema zilizo bora kuliko walizozipata 
Waisraeli. Mwenyezi Mungu Amewarithisheni mamlaka yao 
ya kiroho na kidunia, lakini hawatakuwako warithi wenu 
wengine wowote mpaka ifike siku ya Kiyama. Mwenyezi 
Mungu Hatawanyimeni katika neema ya Wahyi na ufunuo au 
kusemezana naye. Atatimiza kwenu neema zote zilizopewa 
watu waliotangulia.

Lakini mwenye kuzua kwa Mungu uwongo kwa ushupavu 
na kuwaambia watu ya kuwa umefunuliwa wahyi wa Mungu 
kwangu na hali hakufunuliwa; au kama atasema ya kuwa; 
Mungu Amenitukuza kwa maneno yake na usemi wake na 
hali yeye hakutukuzwa wala hakupata chochote katika neema 
ya namna hii, nasema kwa shahada ya Mwenyezi Mungu na 
Malaika wake, ya kwamba mtu huyo atahilikishwa. Sababu 
amezua uwongo juu ya Mwumba wake na kudanganya na 
kudhihirisha ushupavu na uasi. Basi jihadharini na mambo 
haya. Ni laana ya Mungu juu ya wale wajioteshao ndoto na 
kujidai kwamba wanapata katika hali yao ufunuo wa Mungu na 
usemi wake. Inajulikana kuwa wanadhani rohoni mwao Mungu 
hayupo; lakini watakamatwa na adhabu ya Mungu iliyo kali; 
wala haiwezi kuondoka kwao siku yao mbaya. Basi ninyi zidini 
katika ukweli na utawa na katika haki na kumpenda Mungu, 
na fahamuni hiyo ndiyo kazi yenu siku zote mpaka mwisho wa 
uzima wenu. Kisha Mwenyezi Mungu Atamtukuza Amtakaye 
katika ninyi kwa kusema naye na Kuzungumza naye vile vile. 
Lakini jihadharini hata kutamani hivi ili usianze ufunuo wa 
shetani, kwa sababu ni kutamani kwa nafsi, kunakowaangamiza 
watu wengi. Kwa hiyo, endeleeni kutumika na kumwabudu, 
toeni jitihada yenu yote kwa haya ili muwe wenye kutii sana 
amri za Mungu. Na endeleeni kuzidi katika yakini kwa kuokoka 
si kwa sababu ya kupata ufunuo.
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Mmeandikiwa katika Quran Tukufu hukumu nzuri sana. 
Na katika hukumu zile iko mojawapo ya kwamba jiepusheni 
kabisa kumshirikisha Mungu. Sababu mushiriki amenyimwa 
chemchem ya wokofu. Wala msiseme uwongo, sababu uwongo 
pia ni sehemu moja ya ushirikina.

Quran Tukufu haisemi kama Injili kuwa; Msitazame wanawake 
wasio jamaa zenu kwa mtazamo mbaya na kuwatamani. Bali 
Quran inasema; Msitazame wanawake wasio jamaa zenu kwa 
mtazamo mbaya au mzuri, maana haya yote ni pahali pa kuteleza 
na hatari. Bali inafaa kuinamisha macho yako unapokutana na 
wanawake wasio jamaa zenu wala usiwe na habari ya sura zao 
isipokuwa anavyoona mtu katika hali ya kusinzia.

Wala Quran haiwaambieni kama Injili kuwa msinywe pombe 
kiasi cha kuwalevyesheni. Bali inasema kuwa msinywe pombe 
kabisa na ukinywa pombe huwezi kupata njia ya Mwenyezi 
Mungu wala Mwenyezi Mungu Hatasema nawe wala 
Hatakutakasa katika uchafu. Nayo inasema kuwa pombe ni 
uvumbuzi wa shetani, jiepusheni nayo.

Quran haiwaambieni kama Injili kuwa; usimkasirikie ndugu 
yako bila sababu; bali inasema, zuieni ghadhabu zenu, hata 
mshike aya hii ya Mungu; “Tawaaswau bil marhama”20 – Usieni 
watu kurehemu; na kuwausia watu wafanye hivi pia, wala 
usirehemu wewe tu, bali wahimize nduguzo wote warehemu.

Wala Quran haiwafundisheni kama Injili kuwa subirini, 
stahamilini juu ya kila uchafu wa wake zenu, isipokuwa 
wafanyapo zinaa; wala msiwape talaka. Bali Quran inasema; 
“Attwayyibaatu littwayyibiina21” – wanawake wazuri kwa 

20	  Sura 90 aya 18
21	  Sura 24 aya 27
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wanaume wazuri. Quran inataka kuwa mtu mwovu asikae 
na mzuri. Basi kama mke wako hazini, lakini anawatazama 
wanaume wengine kwa tamanio baya na kukumbatiana nao 
na kudhihirisha mambo yanayofanana na zinaa, ingawa bado 
hajazini, na kuonyesha uchi wake kwa mwingine na kuwa 
mshiriki na mfisadi na kuwa mbali na yule Mungu Mtukufu 
ambaye unamwamini, na kama hakuacha mambo haya basi 
ni jaizi kwako kumpa talaka. Sababu kwa vitendo vyake 
ameachana nawe, na sasa si kiungo cha mwili wako, na sasa si 
jaizi kwako kukaa naye, kwani si mnofu wa mwili wako, bali 
amekuwa kama kiungo kichafu chenye kuchukiza kifaacho 
kukatwa, isije kikaharibu viungo vingine nawe ukafa.

Wala Quran haisemi kama Injili kuwa; Usiape kabisa, bali 
inawakatazeni kuapa ovyo. Kwani nyakati zingine kiapo 
kinakuwa sababu ya kukatia hukumu. Na Mwenyezi Mungu 
Hataki kuvunja sababu katika sababu za kukata hukumu, 
kwani kwa kukataza inabatilika hekima yake. Jambo hili ni 
wazi kuwa ikiwa mmojawapo ana ugomvi wala hana shahidi 
anayeshuhudia basi katika hukumu unahitajiwa ushahidi wa 
Mwenyezi Mungu.

Wala Quran haiwaambieni kama Injili kuwa: Msishindane na 
mtu mdhalimu popote. Bali inasema: “Jazaau sayyiatin sayyiatun 
mithluhaa faman ‘afaa wa aslaha fa ajiruhu ‘ala llahi22” – Malipo ya 
uovu ni uovu sawasawa na ule aliofanyiwa, lakini anayesamehe, 
na kama kwa msamaha mtu mdhalimu anaweza kupata faida 
ya kujisahihisha na kutotokea uharibifu, basi Mwenyezi Mungu 
Yu radhi katika msamaha wa namna hii na Atampa ujira wake. 
Basi kwa maneno ya Quran, si vizuri kujilipiza kila mara, wala 
haipendezi kutoa msamaha kila wakati, bali inafaa kutazama 
hali ya kila mara na inafaa kushindana na kusameheana kwa 

22	  Sura 42 aya 41
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kufuatisha faida ya kusahihisha. Haya ni makusudi ya Quran 
Tukufu.

Wala Quran haisemi kama Injili kuwa; wapendeni maadui zenu, 
bali inasema kuwa usifanye uadui na yeyote kwa sababu ya 
nafsi yako; na huruma yako iwe kwa viumbe vyote. Lakini aliye 
adui wa Mola wako, adui wa Mtume wako na adui wa kitabu 
cha Mungu, basi huyu awe adui yako. Hata hao usiwanyime 
kuwabashiria na kuwaambia. Na inafaa uwe adui wa vitendo 
vyao wala si wa nafsi zao, na wafanyizie jitihada mpaka wawe 
marafiki. Na Mwenyezi Mungu anasema juu ya jambo hili; 
‘Innallaha ya’muru bil’adli wal ihsani waiytaai dhil qurbaa23’ – Unajua 
Mwenyezi Mungu analotaka kwako? Basi hayo tu ya kwamba 
muwatendee watu kwa uadilifu, na zaidi ya haya mfanye ihisani 
kwa wale wasiokufanyieni ihisani, na zaidi ya haya yote fanyeni 
huruma kwa viumbe vya Mungu kama kwamba wao ni jamaa 
zenu hasa au kama mama anavyowafanyia huruma watoto 
wake. Kwani katika hisani kimo chembe kilichofichwa cha 
kujipendeza na baadhi ya nyakati mwenye hisani anadhihirisha 
hisani yake kwa kujipendeza na kujifakharisha. Lakini mwenye 
kufanya hisani na huruma kama mama, kwa mapenzi ya moyo, 
yeye hawezi kujifakharisha au kujisifu. Basi daraja ya mwisho 
ya wema ni ile inayotendwa kwa shauku na mapenzi ya rohoni.

Tena aya hii haihusu viumbe tu bali na Mwenyezi Mungu pia. 
Ama ‘adli kwa Mungu ni kukumbuka mema Yake na kumtii;  
na ihsani kwa Mungu ni kumwamini kana kwamba unamwona. 
Ama kufanya huruma kama mtu anavyofanya kwa jamaa zake, kwa 
Mwenyezi Mungu ni kumwabudu kwa ajili ya kumpenda si 
kwa sababu ya kutamani pepo au kuogopa moto. Hata kama 
ukifahamu kwamba hapana pepo wala jahannamu usipunguze 
kumpenda Mwenyezi Mungu wala usiache kumtii.

23	  Sura ya 16 aya 91
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Na yameandikwa katika Injili kuwa waombeeni baraka wale 
wanaokulaanini. Lakini Quran inasema msifanye cho chote 
kwa nafsi zenu, bali ulizeni mioyo yenu, ambayo ni nyumba ya 
maonyesho ya Mwenyezi Mungu, mtu wa namna hii afanyweje? 
Basi kama Mungu Akiwafunulieni kuwa mwenye kulaani huyu 
inafaa kurehemiwa na hakulaaniwa mbinguni, basi msimlaani, 
ili msiwe wahalifu wa Mwenyezi Mungu. Lakini kama mioyo 
yenu haimfahamu kuwa ana udhuru na kuingizwa katika 
mioyo yenu ya kwamba mtu huyu amelaaniwa mbinguni pia, 
basi msimwombee baraka, kama vile Mitume, hata mmoja wao 
hakumwombea shetani baraka wala hawakumwachilia katika 
laana. Lakini msifanye haraka kumlaani mtu, sababu kudhani 
kwingi kumekuwa uwongo na kulaani kunamrudia mwenye 
kulaani. Nendeni kwa fikra sana na juu yenu kuugua sana kabla 
hamjaanza kitendo na ombeni msaada kwa Mwenyezi Mungu 
sababu ninyi ni vipofu. Msije kumfahamu mwenye uadilifu 
kuwa ni mdhalimu na kumdhani mkweli kuwa ni mwongo, na 
kumghadhibisha Mungu wenu kwa njia hii na kupoteza wema 
wenu wote.

Vile vile ilisemwa katika Injili, “Msifanye vitendo vyenu vyema 
mbele ya watu ili mpate kuvionyesha”. Lakini Quran inasema, 
msifiche vitendo vyenu vyema vyote kwa watu, bali fanyeni 
baadhi ya vitendo vyenu vyema kwa siri mnapofahamu kuwa 
katika kuficha ni faida kwa nafsi zenu; na dhihirisheni baadhi 
ya vitendo vyenu vizuri mnapofahamu kuwa kudhihirisha 
vitendo hivi kuna faida kwa watu, ili mpate thawabu mara mbili 
na ili watu wadhaifu wasioweza kufanya wema nao vile vile 
kwa kuwafuateni wafanye wema. Na Aliyosema Mungu katika 
kitabu Chake ni: ‘Sirran, wa’alaaniyatan24’ - toeni sadaka kwa 
siri na kwa dhahiri. Na hekima ya hukumu hizi Amebainisha 
Mwenyewe ya kwamba wafahamishe watu kwa maneno na 

24	  Sura 2 aya 275
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vitendo, kwani maneno tu hayawi na faida kila mahali, mara 
nyingi mifano mizuri inakuwa na faida sana.

Tena imo katika Injili ya kwamba: Unapoomba nenda chumbani 
kwako! Lakini Quran inafundisha kuwa usifiche dua zako 
kila wakati. Omba mbele ya watu na pamoja na jamaa zako, 
ili ikikubaliwa dua inakuwa sababu ya kuzidisha imani kwa 
jamaa na ili watu wengine wapende kushughulika katika dua 
vile vile.

Vile vile imeandikwa katika Injili: Ombeni hivi: “Baba 
yetu uliye mbinguni, jina lako litukuzwe, ufalme wako uje. 
Uyatakayo yatimizwe chini yanavyotimizwa mbinguni! Tupe 
chakula chetu cha kila siku. Utusamehe deni zetu kama sisi 
tunavyowasamehe wadeni wetu. Usituingize majaribuni, bali 
utuokoe na yule mwovu, kwani wako ni ufalme na nguvu na 
utukufu hata milele.25”

Lakini Quran inasema kuwa: Si hivi kuwa ardhi haina utukufu, 
bali katika ardhi utukufu wa Mungu unasimama pia kama 
unavyosimama mbinguni. Mwenyezi Mungu Anasema: 
‘Wain min shai·in illa yusabbihu bihamdihi’ – yaani, kila kitu 
kilichopatikana katika ardhi au mbinguni kinamtukuza Mungu 
na kinamhimidia26. ‘Yusabbihu lillahi ma fis samaawati wa ma fil 
ardhi’ – Na kila kitu katika ardhi au mbinguni kinashughulika 
katika kumkumbuka27’. Na mito inashughulika katika 
kumkumbuka. Na miti pia inashughulika katika kumkumbuka. 
Na wengi wanaosadiki, wenye roho safi, wanashughulika 
katika kumkumbuka. Na yule asiyeshughulika katika 
kumkumbuka Mungu, moyoni mwake na ulimini mwake, wala 
haonyeshi unyenyekevu mbele ya Mungu, yeye pia anaonyesha 

25	  Matayo, 6: 9 - 14
26	  Sura 17 aya 45
27	  Sura 62 aya 2
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unyenyekevu kwa sababu adhabu na taabu zilizomfikia kwa 
kadri na hukumu ya Mwenyezi Mungu zinamtiisha. 

Na yaliyoandikwa katika kitabu cha Mungu (Quran) juu ya 
Malaika kuwa, wao wanamtii Mwenyezi Mungu sana, hivi hivi 
imeandikwa katika Quran Tukufu kuwa kila jani katika ardhi 
na kila chembe, hata kila kitu kinashughulika katika kumtii 
Mwenyezi Mungu. Hata jani moja bila amri yake haliwezi 
kuanguka wala dawa haiwezi kuponyesha bila hukumu yake. 
Wala chakula hakifai ila kwa amri yake. Kila kitu kinaporomoka 
kumsujudia kwa unyenyekevu na kinashughulika katika 
kumtii. Changarawe za milima na chembe za ardhini na matone 
ya baharini na mito, na majani ya miti yoyote, na kila sehemu 
zake na kila kiungo cha mtu na mnyama kinamjua Mwenyezi 
Mungu na kinamtii na kinashughulika katika kumhimidia na 
kumtukuza Mwenyezi Mungu. Kwa hivi Mwenyezi Mungu 
amesema; ‘Yusabbihu lillahi ma fis samaawaati wa ma fil ardhi’ – 
yaani kama vile kila kitu kilichomo mbinguni kinamsabihi na 
kumtukuza Mwenyezi Mungu hivi ndivyo kila kitu kilichomo 
ardhini kinamtukuza na kumsabihi Yeye28.

Basi jee! Mmeona kwamba Mwenyezi Mungu hakutukuzwa 
katika ardhi? Hasha! Haiwezekani kutoka neno la namna hii 
katika kinywa cha mtu mtukufu. Bali baadhi ya vitu vya duniani 
vinatii hukumu za sharia na baadhi yake vinanyenyekea amri 
za kadri ya Mungu na vingine vinashughulika katika hukumu 
zote mbili za sharia na hukumu za kadri ya Mungu. Na kila kitu 
ikiwa mawingu au hewa au moto au ardhi, vyote vinashughulika 
kumtii Mwenyezi Mungu. Ikiwa mmoja wapo katika watu 
anaasi hukumu za sharia ya Mungu, yeye anafuata hukumu 
za kadri ya Mungu. Hapana kitu kisichokuwamo katika falme 
zake hizi mbili, kila mtu anafuata ufalme mmojawapo katika 

28	  Sura 62 aya 2
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falme hizi mbili za mbinguni.

Naam kwa kiasi cha kuongoka mioyo na kupotoka, baadhi 
ya nyakati ufisadi na uvivu vinashinda katika ardhi, na 
nyakati zingine ukumbusho wa Mwenyezi Mungu unashinda 
duniani. Lakini kupungua na kujaa huko hakuwi kwenyewe 
bali kunakuwa kwa hekima za Mungu. Mwenyezi Mungu 
Amependa kwamba iwe hivi duniani na ikawa hivi. Basi zamu ya 
mwongozo na upotevu inazunguka kama mzunguko wa usiku 
na mchana na kwa amri ya Mungu na idhini Yake si yenyewe. 
Pamoja na haya kila kitu kinasikia sauti Yake na kinakumbuka 
utukufu Wake. Lakini Injili inasema kuwa ardhi ni tupu haina 
utukufu wa Mungu! Na imebainishwa sababu yake katika neno 
hili la dua ya Injili; “Ufalme wako uje duniani”; yaani mpaka sasa 
ufalme wa Mungu haujaja duniani. Kwa ukosefu wa ufalme wa 
Mungu duniani, si kwa sababu nyingine, hayawezi kuendelea 
mapenzi ya Mwenyezi Mungu duniani kama yanavyoendelea 
mbinguni. Lakini mafundisho ya Quran Tukufu ni kinyume cha 
mafundisho ya Injili.

Quran inasema kwa maneno wazi wazi kuwa, hapana mwizi 
aibaye, au mwuaji auaye, au mfidhuli aziniye, au kafiri akufuruye 
au fasiki akataaye, au mshupavu, hapana mmoja wapo katika 
hawa awezaye kufanya kitendo kibaya mpaka apewe hiyari 
kutoka mbinguni. Basi inamkinikaje kusema kwamba ufalme 
wa Mungu haumo duniani? Je! Yupo mwingine badala ya 
Mungu akatazaye kuendelea hukumu za Mungu duniani? 
Hasha! Haya hayawezekani kabisa.

Bali Mwenyezi Mungu Ametengeneza mwenyewe kanuni 
zingine kwa Malaika wa mbinguni na kanuni zingine kwa 
watu wa duniani. Wala Mwenyezi Mungu Hakuwapa Malaika 
hiyari katika ufalme wa mbinguni. Bali aliweka katika tabia zao 
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kutii tu, hawawezi kuasi wala hawawezi kusahau. Lakini roho 
ya mwanadamu imepewa hiyari ya kukubali au kukataa. Na 
kwa sababu ya kuhiarishwa hivi, hatuwezi kusema kwa ajili ya 
kuwapo mtu mbaya ya kwamba ufalme wa Mungu umeondoka 
duniani. Hasha! Bali ufalme wa Mungu kwa hali yoyote umo 
duniani.

Naam zipo kanuni mbili; Ya kwanza ni kanuni ya hukumu 
na kadri ya Mungu kwa ajili ya Malaika wa mbinguni na kwa 
hiyo hawawezi kuasi kabisa. Na kanuni ya pili ni hukumu na 
kadri ya Mungu inayohusiana na wanadamu duniani ambayo 
wamepewa hiyari  kufanya maovu. Lakini wanapoomba msaada 
na uwezo kwa Mungu na kutubia kwake sana, udhaifu wao 
unaweza kuondoka kwa msaada wa roho takatifu na wakiweza 
kujiepusha na kufanya madhambi kama wanavyojiepusha 
manabii wa Mungu na mitume Wake. Ama watu hawa 
waliokuwa wenye dhambi, basi kuomba kwao msamaha 
kutawafaidisha kwa kulindwa katika adhabu iliyo ni matokeo 
ya dhambi. Kwani kwa kufika nuru giza haliwezi kubakia. 
Lakini hao wakosefu wasioomba msamaha kwa dhambi zao, 
yaani hawataki uwezo kwa Mungu ili waepushwe na makosa 
yao, wao kila mara wanapata adhabu ya dhambi zao. Tazameni! 
Ugonjwa wa Tauni ulioteremka siku hizi duniani vile vile ni 
adhabu itokayo kwa Mungu. Na hao waasi wa Mwenyezi 
Mungu wanaangamizwa kwa Tauni. Basi inawezekanaje 
kusema kwamba ufalme wa Mungu haumo duniani?

Mkidhania, kama ufalme wa Mungu umo duniani basi mbona 
tena watu wanatenda dhambi? Naam, kwani dhambi pia ni 
chini ya kadri ya Mwenyezi Mungu. Hao wakosefu wanatoka 
katika kanuni ya sheria, lakini hawawezi kutoka katika kanuni 
ya kadri ya Mungu. Basi inasemwaje kwamba wakosefu hawana 
kamba ya ufalme wa Mungu shingoni mwao? Tazameni katika 
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nchi hii ambayo iko chini ya himaya ya dola ya Kiingereza, 
wapo wezi waibao, tena watu wauaji wanaua, na wazinifu na 
mahaini, na wanaokula rushwa na wakosefu wengineo pia 
hupatikana. Lakini haiwezekani kusemwa kuwa katika nchi 
hii hakuna ufalme wa Kiingereza. Kwani ufalme upo, lakini 
kwa makusudi serikali haikutoa sharia ya nguvu ili maisha yao 
yasiwe na dhiki kwa shindo lake. 

Na lau kama ufalme ungalitaka kuwazuia wakosefu katika 
makosa yao kwa kuwafunga kwa dhiki na taabu, wangeweza 
kuacha makosa yao mara moja. Au kama ingewekwa katika 
kanuni ya serikali adhabu kubwa juu ya makosa fulani 
ingewezekana kuyakomesha makosa. Basi ninyi mnaweza 
kufahamu kuwa katika nchi hii pombe inanywewa sana, na 
wanawake wazinifu na wamalaya, wizi na matokeo ya uuaji 
vinazidi. Na hayo yote yanayotokea si kwa sababu ya kuwa 
hakuna ufalme wa Kiingereza katika nchi hii. Bali kwa ajili ya 
urahisi wa kanuni iliyowekwa, na kwa hivyo makosa yanazidi; 
si kwa kuwa ufalme wa Kiingereza umeondoka. Pamoja na 
haya ufalme una hiyari ya kutengeneza sharia kali na kuweka 
adhabu kubwa na kuzuia makosa.

Ikiwa hii ndio hali ya ufalme wa kibinadamu, ambayo si 
kitu mbele ya ufalme wa Mungu, basi itakuwaje hali ya 
hiyari na uwezo wa ufalme wa Mungu! Lau kama kanuni ya 
Mwenyezi Mungu ingefanywa kuwa ngumu sasa hivi na radi 
kumwangukia kila mzinifu, na mwizi apate ugonjwa wa ukoma, 
na baada ya kuvunda mikono na miguu vianguke. Na kila fasiki 
akataaye dini ya Mungu afe kwa ugonjwa wa Tauni, Basi kabla 
ya kwisha juma moja watu wa dunia nzima wangeweza kuvaa 
shuka ya ukweli na uongofu. Yaani watakuwa watenda mema 
na wataongoka.



49

Kweli ufalme wa Mungu umo duniani; lakini kwa sababu 
ya urahisi wa kanuni ya mbinguni, wakosefu hawakamatwi 
upesi. Naam, wanaadhibiwa mara kwa mara. Tetemeko la 
nchi hutokea, radi huanguka, milima ya volkano huangamiza 
maelfu na maelfu ya wazima, na meli zinazama, na pengine 
kwa sababu ya magari ya moshi mamia ya watu huangamizwa. 
Tufani huja na nyumba zinaanguka, na nyoka huuma, na 
wanyama wakali hurarua, na magonjwa hutokea mara kwa 
mara; tena si mlango mmoja, bali milango maelfu na maelfu iko 
wazi ya kuangamizia, ambayo imewekwa kwa ajili ya wakosefu 
kwa hukumu ya Mwenyezi Mungu. 

Basi kwa nini inasemwa kuwa hakuna ufalme wa Mungu 
duniani? Lakini kwa kweli ufalme upo duniani, kila mwenye 
makosa anazo pingu zilizofungwa mikononi mwake na 
minyororo katika miguu yake, lakini hekima ya Mwenyezi 
Mungu imelainisha sheria ya adhabu yake, kwa hiyo minyororo 
na pingu havionyeshi alama zao upesi. Na mwisho, kama mtu 
hakuacha makosa yake basi pingu na minyororo vitamfikisha 
mpaka katika moto wa mileIe, na vitamtupa katika adhabu 
ambayo ndani yake mwenye dhambi hafi wala haishi.

Kwa neno zima, zipo kanuni mbili, ya kwanza ni kwa Malaika. 
Yaani, wao wameumbwa kwa kutii tu, na kutii kwao ni tabia 
ya roho zao zenye utukufu, hawawezi kuasi wala hawawezi 
kuzidi katika wema.

Na kanuni ya pili ni ile inayohusu wanadamu. Yaani, 
imewekwa katika roho za watu hiyari na uwezo wa kuasi, 
lakini wao wanaweza kuzidi katika wema pia. Na hizi kanuni 
mbili hazibadiliki. Na kama Malaika hawezi kubadilika kuwa 
binadamu, vilevile binadamu hawezi kugeuka kuwa Malaika. Hizi 
kanuni mbili hazibadiliki kabisa, ni za siku zote, tena ni za milele.
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Kwa hiyo kanuni ya mbinguni haiwezekani kuhukumu duniani 
wala haiwezekani kanuni ya duniani kuwahukumu Malaika 
wa mbinguni. Kama yakiisha makosa ya mwanadamu kwa 
kutubu, yawezekana kumfanya mwanadamu awe bora kuliko 
Malaika. Kwani haupatikani katika Malaika uwezo wa kuzidi 
katika wema. Na dhambi za mtu zinasamehewa kwa kutubia. 
Na hekima ya Mwenyezi Mungu imebakiza katika baadhi 
ya watu mwendeleo wa dhambi, ili watambue udhaifu wao 
baada ya kukosa, kisha watubu na wasamehewe. Hii ndiyo 
kanuni iliyowekwa kwa ajili ya watu. Na hiyo ndiyo kanuni 
inayotakiwa kwa tabia za watu. Maana kusahau hasa ni tabia 
ya binadamu si tabia ya Malaika, Basi itawezekanaje kutumika 
kanuni inayohusiana na Malaika kwa wanadamu?

Ni jambo la hatia kusema kuwa Mungu ni Mdhaifu, na kusema 
kuwa Hana ufalme duniani bali yanayotokea duniani ni matokeo 
ya sheria ya asili na ya kawaida tu. Hasha! Je, Mwenyezi Mungu 
ni Mdhaifu, Ambaye hata ufalme Wake na utukufu Wake na 
uwezo Wake haumo duniani bali uko mbinguni tu? Au duniani 
kuna mungu mwingine aliye na mamlaka ya duniani, kinyume 
cha Mwenyezi Mungu? Hasha! Wala si vizuri kwa Wakristo 
kusema kuwa ufalme wa Mungu uko mbinguni tu na mpaka 
sasa haujaja duniani. Sababu Wakristo wanaamini kuwa 
mbingu si kitu. Basi ni dhahiri kama iwapo mbingu si kitu 
chenye ufalme wa Mungu, na duniani mpaka sasa ufalme wa 
Mungu haujaja, basi maana yake ni kuwa Mwenyezi Mungu 
Hana ufalme pahali po pote.

Hali, kinyume cha haya, sisi tunauona ufalme wa Mungu 
duniani kwa macho yetu wenyewe. Umri wetu unakwisha 
sawa na kanuni Yake. Na tunabadilika katika hali nyingine na 
tunaona namna nyingi za raha na za huzuni. Maelfu na maelfu 
ya dua zinakubaliwa na ishara zinadhihirika. Na inaota katika 
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ardhi maelfu ya namna za mimea na matunda na maua. Je, hivi 
vyote hutokea bila ufalme wa Mungu?

Lakini vitu vya mbinguni kama jua, mwezi na nyota vinaendelea 
mwendeleo mmoja tu. Wala haijulikani ndani yake kubadilika 
kunakoonyesha kuwa huko kuna mbadilishaji. Lakini katika 
ardhi kunakuwa kubadilika maelfu na maelfu; kila siku 
wanafariki maelfu na maelfu ya watu na wengine wanazaliwa. 
Kwa hivi, kila siku katika kila hali na kila namna, inajulikana 
ndani yake mwendeleo wa Mwenye uwezo, Mwumbaji. Je! 
ufalme wa Mwenyezi Mungu mpaka sasa haumo duniani?

Tena lnjili haikuonyesha dalili yoyote ili kuthibitisha kwa 
nini ufalme wa Mwenyezi Mungu haujaja duniani mpaka 
sasa. Inaweza kuwa, labda Masihi aliomba dua usiku wote 
katika bustani ili aokoke na dua yake ilikubaliwa kwa ajili ya 
unyenyekevu wake kama ilivyoandikwa katika Waebrania 
aya ya saba mlango wa tano, juu ya hayo Mungu hakuweza 
kumwokoa. Inawezekana matokeo haya kuwa dalili kwa 
hamu ya Wakristo, kwamba wakati ule ufalme wa Mungu 
haukuwa duniani. Lakini sisi tumeona taabu kubwa kuliko hii 
na tumeokoka. Tunawezaje kukataa ufalme wa Mungu haumo 
duniani?

Je! Kesi ile aliyonishtaki Padre Martin Clark katika korti 
ya Captain Douglas ili niuawe, ilikuwa ndogo kuliko kesi 
ile aliyoshtakiwa Yesu na Mayahudi katika korti ya Pilato? 
Waliyoshtaki kwa sababu ya hitilafu ya dini tu, si kwa sababu 
ya masingizio ya kuua mtu. Lakini Mungu ambaye ni Mfalme 
wa ardhini kama alivyo Yu Mfalme wa mbinguni, Alinipa 
habari ya kesi hii kabla haijaanza na pia Aliniambia Mwenyezi 
Mungu Akasema: “Mimi nitakuachilia katika jambo uliloshtakiwa”. 
Na watu wengi walipewa habari hii kabla ya kutokea kesi 
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hii na mwisho nikashinda na kuachiliwa. Basi huu ni ufalme 
wa Mungu ulionilinda katika kesi hii niliyoshtakiwa baada 
ya kupatana Waislamu na Mabaniani na Wakristo, wote kwa 
umoja  wao.

Na vile vile nikaona maonyesho ya ufalme wa Mungu duniani,si 
mara moja bali mara nyingi. Hata sina budi kuamini aya hii: 
“Lahuu mulkus samaawaati wal ardhi” – yaani, Anao ufalme 
ardhini na mbinguni vile vile29.Tena aya hii;“Innamaa amruhu 
idhaa araada shaian an yaquwla lahuu kun fayakuwn” – yaani, 
ardhi na mbingu vyote hushughulika katika kumtii Mungu. 
Na anapotaka jambo lolote anasema kuwa na linakuwa pale 
pale30”. Tena Anasema Mwenyezi Mungu; “Wallahu ghalibun 
‘alaa amrihi walaakinna aktharan-nasi laa ya’ lamuwna” – yaani, 
Mungu Anao uwezo juu ya amri Yake, lakini wanadamu walio 
wengi hawajui uwezo Wake na nguvu Zake31.

Basi hii ndiyo dua ya Injili: (ufalme wa Mungu uje duniani) 
iwafanyayo watu kukata tamaa na rehema za Mungu na 
inawaghafilisha Wakristo katika kulelewa na Mwenyezi Mungu 
na huruma Zake na malipo Yake. Wala dua hii haijulishi kuwa 
Mwenyezi Mungu Anaweza Kusaidia, mpaka ufalme wa 
Mungu uje duniani.

Lakini dua ile waliyofundishwa Waislamu na Mwenyezi 
Mungu katika Quran, inaonyesha kuwa Mwenyezi Mungu 
Hakunyang’anywa ufalme Wake duniani kama watu 
wanavyonyang’anywa ufalme. Lakini sifa zake katika kulea 
na kuwarehemu na kuwahurumia watu na ufalme wake 
vinaendelea duniani. Na Anao uwezo Kuwanusuru watumishi 
Wake, na kwa uwezo Wake Anaweza Kuwaangamiza 
29	  Sura 9 aya 116
30	  Sura 36 aya 83
31	  Sura 12 aya 22
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wakosefu kwa ghadhabu Yake. Na dua yenyewe ni hii; 

“Alhamdu lillahi rabbil aalamina. Arrahmaanir rahimi. Maliki 
yaumiddin. Iyyaaka na’budu wa iyyaaka nasta’iynu. Ihdina-ssiratal 
mustaqiyma. Sirata lldhiyna an amta alaihim, ghairil maghdhuubi 
alaihim wala-d-dhaalliyna” - Mwenyezi Mungu peke yake 
Ndiye Mwenye haki ya kusifiwa kwa kila sifa njema, yaani 
hapana aibu katika ufalme Wake wala hapana katika sifa Zake 
itakayokuja baadaye Asiyokuwa nayo sasa, Wala hapana kitu 
katika ufalme Wake kilichonyang’anywa. Na Hushughulika 
katika kulea viumbe vyake, viumbe vya duniani na viumbe 
vya mbinguni. Na Anawarehemu watu bila vitendo vyao kama 
Anavyowarehemu kwa sababu ya vitendo vyao vyema. Na 
Hutoa ujira na adhabu kwa wakati maalum. Sisi tunamwabudu 
Yeye tu na tunaomba msaada kwake tu. Na tunamwomba 
Atuonyeshe njia za neema zote na Kututenga mbali na njia za 
ghadhabu na upotevu.

Hii dua iliyomo katika sura ya ALHAMDU, ni mbali kabisa na 
dua ya Injili na hazipatani kabisa. Kwani katika dua ya Injili 
imekataliwa kuwapo ufalme wa Mungu duniani. Inadhihirika 
katika Injili kuwa kulea kwa Mungu hakutumiki duniani, wala 
rehema, wala huruma, wala uwezo wa malipo na adhabu; 
sababu ufalme wa Mungu haumo duniani. Lakini inadhihirika 
katika sura ya Alhamdu kuwa Ufalme wa Mungu umo duniani.

Kwa hivi kila jambo lenye kuhusu ufalme limebainishwa katika 
sura ya Alhamdu. Ni dhahiri kuwa mfalme lazima awe na 
sifa hizi: Sifa ya kwanza lazima awe na uwezo wa kulea watu, 
na sifa hii imethibitishwa katika sura ya Alhamdu, kwa neno 
la Mleaji wa viumbe vyote. Na sifa ya pili, lazima mfalme atoe 
kwa rehema zake hasa kwa raia zake vitu vyenye kuhitajiwa 
kuwahuisha bila vitendo vyao wala kutumika kwao. Na kwa 
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neno la Mwenye huruma imethibitishwa sifa hii ya Mungu. 
Na sifa ya tatu ya mfalme ni kuwa na rehema, yaani ni juu ya 
mfalme kuwasaidia raia zake katika mambo yao wasiyoweza 
kuyakamilisha wenyewe. Imethibitishwa sifa hii katika neno 
la Mwenye rehema. Na sifa ya nne ya mfalme ni lazima awe na 
uwezo wa kutoa malipo na adhabu. Imebainishwa katika neno 
la Mmiliki wa Siku ya Malipo.

Kwa kifupi sura ya Alhamdu imebainisha mambo ya muhimu 
yanayohusiana na ufalme. Inathibitika katika mambo haya 
kuwa Mwenyezi Mungu Ana ufalme ardhini na hukumu Zake 
zimo duniani. Yaani kulea Kwake vile vile kumo, na rehema 
Yake vile vile imo, na huruma Zake vile vile zimo,na mwendeleo 
wa adhabu vile vile umo duniani.Na mwisho wa maneno,sifa 
zote zinazohusu ufalme, Mwenyezi Mungu anazo katika ardhi. 
Wala hapana hata chembe isiyokuwamo katika hukumu yake. 
Kila malipo yamo mikononi Mwake. Kila namna ya rehema 
imo mikononi Mwake.

Lakini Injili inafundisha dua hii kuwa ufalme wa Mungu bado 
haujaja kwenu duniani, ombeni siku zote ili uje. Yaani mpaka 
sasa mungu wao bado hajawa na mamlaka ya ardhi wala hajawa 
mfalme. Basi ni nini mnachotazamia kupata kwa mungu wa 
namna hii? Sikilizeni na fahamuni kuwa maarifa makubwa ni 
haya tu kuwa, chembe chembe za ardhi vile vile zimo katika 
mamlaka Yake kama chembe za mbinguni zilivyomo katika 
boma la ufalme Wake. Na kama maonyesho makubwa ya 
ufalme Wake yalivyo huko mbinguni, pia katika ardhi Anayo 
maonyesho makubwa ya mamlaka Yake. Lakini maonyesho 
ya mbinguni ni mambo ya imani tu, maana hajapata kwenda 
huko mbinguni mtu yeyote na kuuona ufalme Wake, lakini 
maonyesho ya ufalme wa Mungu yanayoonekana katika ardhi 
ni ya wazi sana hata kila mtu anaweza kuona kwa macho yake. 
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Kila mtu, hata akiwa tajiri wa namna gani, anakunywa  kikombe 
cha mauti bila hiyari yake. 

Basi tazameni jinsi zinavyodhihirika hukumu za Mfalme wa 
kweli duniani. Inapokuja hukumu ya mauti hapana yeyote 
anayeweza kuzuia mauti yake au kuahirisha hata dakika 
moja. Yanapokuja maradhi mabaya yasiyokuwa na dawa 
yoyote, hata daktari na wala tabibu yeyote hawezi kuyaondoa. 
Fahamuni namna gani maonyesho ya Mungu yanayodhihirika 
duniani hata hukumu zake zisiweze kuondolewa. Basi kwa 
nini inasemwa kuwa Ufalme wa Mungu haumo duniani, bali 
utakuja baadae?32

Tazameni, siku hizi kwa hukumu ya Mungu, dunia imetetemeka 
mtetemeko mkubwa kwa sababu ya tauni, ili iwe ishara ya 
Masihi Wake Aliyeahidiwa. Basi nani awezaye kuondoa tauni 
bila idhini ya Mwenyezi Mungu? Kisha kwa nini inasemwa 
kuwa Ufalme wa Mungu mpaka sasa haujaja ardhini? Naam ni 
mfidhuli anayeishi kama wafungwa wabaya na anataka asife 
kabisa; lakini ufalme wa Mungu wa kweli utamwangamiza 
na mwishoni atakamatwa na kitanga cha Malaika wa mauti. 
Mbona inasemwa tena ya kuwa mpaka sasa ufalme wa Mungu 
haumo duniani? Tazameni kila siku duniani wanakufa watu 
maelfu na maelfu katika saa moja tu kwa amri ya Mwenyezi 
Mungu na maelfu ya maskini wanakuwa matajiri kwa idhini 
Yake, na maelfu na maelfu ya matajiri wanakuwa maskini kwa 
amri Yake. Basi inamkinikaje, kusema kuwa mpaka sasa ufalme 
wa Mungu haumo duniani?

32	  Pia aya hii; Fahamalahal insaanu – akaibeba mtu amana ya mapenzi 
ya Mungu (a). aya hii inadhihirisha kuwa mwenye kumtii Mungu kabisa ni 
mtu anayefikisha kutii kwa mapenzi yake hata akawa ashiki kwa Mungu na 
huthibitisha ufalme wa Mungu katika ardhi kwa kubeba maelfu ya mabalaa 
kichwani kwake. Je! Inawezekana kwa Malaika wawe wenye kutii kama 
mwanadamu amtiiye Mungu kwa shauku ya moyo wake wote?
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Huko mbinguni wanakaa malaika tu, lakini ardhini wanakaa 
watu na vile vile malaika, wenye kufanya kazi za Mungu na 
watumishi wa Ufalme Wake, na wamewekwa duniani ili 
kuhifadhi vitendo vya watu. Na wanamtii Mungu kila wakati na 
wanapeleka ripoti zao. Basi inamkinikaje kusema kuwa Ufalme 
wa Mungu haumo duniani? Ama kwa hakika, Mwenyezi 
Mungu Amejulikana zaidi kwa Ufalme Wake wa duniani 
kuliko ufalme Wake wa mbinguni. Kwani kila mtu anadhani 
kuwa siri za mbinguni zimefichwa hazionekani; hata Wakristo 
wote wa siku hizi na wenye hekima wao wanakataa ya kwamba 
hakuna mbingu ambayo imedhaniwa ni pahali pa Ufalme wa 
Mungu. Ama ardhi, kwa hakika, ni kitu hasa kimoja chini ya 
miguu yetu; na juu yake kunaonekana maelfu ya matokeo ya 
kudra za Mwenyezi Mungu. 

Na inajulikana wazi wazi kuwa mabadiliko na matokeo na 
kuumba na kifo kinachotokea vinakuwa ni kwa amri ya Aliye 
Mfalme hasa. Basi inamkinikaje kusema mpaka sasa Ufalme wa 
Mungu haumo ardhini? Tena mafundisho ya namna hii hayafai 
siku hizi. Walipokataa Wakristo na kusema kuwa hakuna 
mbingu, kwani imekubaliwa katika dua ya Injili kuwa Ufalme 
wa Mungu haumo duniani. Tena upande mwingine Wakristo 
wenye elimu wote wamekwisha kubali jambo hili; yaani 
kwa kuvumbua habari mpya kusema kuwa mbingu si kitu. 
Mwishoni, kwa maneno ya hao, inajulikana kwamba Mungu 
Hana ufalme duniani wala mbinguni. Ama mbingu wameikataa 
Wakristo, na ufalme Wake wa duniani Injili imeukataa na 
imesema kuwa Mungu Hana ufalme ardhini. Kwa hiyo, kwa 
kufuata kauli yao Mwenyezi Mungu Amekuwa Hana ufalme 
ardhini na bila ufalme wa mbinguni. 

Lakini Mungu wetu Mtukufu Hakutaja katika sura ya 
Alhamdu neno la mbingu wala la ardhi. Na kwa kusema 
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kwamba Yeye ni Rabbil’aalamina – Bwana wa viumbe vyote; 
ametueleza hakika ilivyo hasa. Yaani popote panapopatikana 
viumbe33 vya namna yoyote, viwiliwili au roho, Mwumbaji na 
Mlezi wao ni Mwenyezi Mungu, Anayewalea kila wakati, na 
Anawatengenezea matengenezo ya kuwafaa hali yao. Na juu 
ya kila kiumbe, mwendeleo wa ulezi Wake na rehema Zake na 
huruma Zake na thawabu na adhabu Yake, yote yanaendelea 
kila wakati. Kumbukeni ya kuwa aya ya‘Maliki yaumiddin - 
Mmiliki wa Siku ya Hukumu, iliyomo katika sura yaAlhamdu, 
si mradi wake kwamba adhabu na thawabu itakuwa siku ya 
Kiyama tu, la, bali imebainishwa katika Quran mara kwa mara 
na tena wazi wazi kuwa, Kiyama ni siku ya malipo makubwa; 
kwa hiyo katika dunia vile vile inaendelea namna ya adhabu 
na thawabu kama isemwavyo katika aya hii “In tattaqu-llaha 
yaj’allakum furqaana”34, yaani kama mtamwogopa Mwenyezi 
Mungu Atawapeni alama ipambanuayo.

Sasa sikilizeni hadithi hii vile vile: Kimeombwa katika dua ya 
lnjili ‘chakula cha leo’ kama ilivyosemwa, “Utupe chakula chetu 
cha leo”. Lakini hili ni jambo la ajabu, atawezaje kutoa chakula 
cha leo yule ambaye ufalme wake bado haujaja duniani? Mpaka 
sasa mimea na matunda havijaiva kwa amri yake, bali vinaiva 
vyenyewe, na mvua inanyesha yenyewe! Basi mwenye uwezo 
wa namna hii anawezaje kutoa chakula? Utakapokuja ufalme 
wake duniani ndipo anatakiwa kuombwa chakula. Lakini sasa 

hana mamlaka juu ya vitu vya duniani, atakapopata mamlaka 
juu ya vitu hivi ndipo atapata uwezo wa kutoa chakula! Kwa 
hiyo kumwomba sasa hakuna maana!

33	  Tazama namna gani neno la Rabbil’aalamina – Bwana wa viumbe vyote, 
lilivyo na wasaa na kukusanya kila kitu. Lau kama ithibitishwe kuwa mbinguni 
kuna kiumbe nacho pia kitakuja chini ya neno hili.
34	  Sura ya 8 aya 30
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Na baada ya haya: Kauli hii katika lnjili kuwa “utusamehe deni 
zetu, kama sisi tunavyowasamehe wadeni wetu”35 pia si kweli; 
sababu hajapata mpaka sasa ufalme wa duniani na mpaka sasa 
Wakristo hawajala chakula kilichotoka katika mikono yake. Basi 
ni deni gani walilo nalo? Hapana haja kuomba msamaha wa 
deni kwa Mungu mwenye mikono mitupu. Wala hana haja ya 
kuogopwa, kwani Yeye mpaka sasa hajawa na ufalme ardhini 
wala mjeledi wa ufalme wake hauogopeshi. Ana uwezo gani 
kumuadhibu mwenye makosa au kuwaangamiza watu wenye 
madhambi kwa tauni kama wale walioangamizwa zama za 
nabii Musa na kuwanyeshelea mvua ya mawe watu wa nabii 
Lut au kuwafuta kabisa kwa tetemeko au kwa radi au kwa 
adhabu nyingine? Kwani ufalme wa Mungu mpaka sasa haujaja 
duniani. Basi mungu wa Wakristo ni dhaifu kama mtoto wake 
alivyokuwa dhaifu na ni mnyonge kama alivyokuwa mwana 
wake, kwa hiyo ni bure kumwomba dua kama hii “utusamehe 
deni zetu”, aliwakopesheni lini ili sasa awasameheni? Maana, 
mpaka sasa ufalme wake haumo duniani! Na kama ufalme 
wake haujaja ardhini, basi mimea yote iliyomo ardhini na 
vitu vingine vya ardhi haviwi kwa amri yake, bali vimekuwa 
vyenyewe: maana hukumu yake haitumiki duniani. Na kama 
Yeye si hakimu ardhini wala Mfalme wa dunia wala haipatikani 
neema ya dunia kwa amri ya ufalme wake, basi hana hiyari 
wala hana haki kumwadhibu ye yote. Ni upumbavu kuamini 
mungu kama huyu dhaifu na kutumaini kwake, kwani ufalme 
wake mpaka sasa haumo duniani.

Lakini dua ya sura ya Alhamdu inatufundisha kuwa Mungu 
Anao ufalme ardhini kila wakati kama Alivyo na ufalme 
mahali popote. Na sura ya Alhamdu imetaja mwanzo wake 
kwa wazi wazi sifa njema zenye mamlaka ya Mungu ambazo 
hapana kitabu cho chote duniani kilichotaja kwa wazi wazi 
35	  Mathayo 6:12
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sifa kama hizi. Kama Alivyosema Mwenyezi Mungu, kuwa 
Yeye ni Mwenye rehema, na Mwenye huruma, na ni Mfalme 
wa siku ya hukumu. Na baada ya sifa hizi Mwenyezi Mungu 
Ametufundisha kuomba dua. Na dua aliyotufundisha si kama 
dua aliyofundisha Yesu Kristo, “Utupe mkate wetu wa kila 
siku” tu, bali ni dua yenye kukusanya kila kitu kinachomhusu 
mtu, na dua yenyewe ni hii: Ihdinasswiratal mustaqiyma. Swirata 
lladhiyna an-‘amta ‘alaihim - yaani, Ewe Mwenye sifa kamili na 
Ewe Mtoaji Mwenye hisani Ambaye Unalea hata chembe na 
kikapata manufaa katika rehema Yako na huruma Yako, kila 
neema uliyowapa watakatifu wa zama, Utupe nasi vile vile; na 
Tuepushe na kukuasi ili tusiwe katika wale walio kasirikiwa, 
na Tuepushe tusinyimwe msaada Wako ili tusipotee katika njia 
iliyonyoka, Amin.

Sasa, kwa upelelezi huu, imekwisha dhihirika tofauti kati ya 
dua ya Injili na dua ya Quran. Ama Injili inaahidi kuwa ufalme 
wa Mungu utakuja, lakini Quran inasema kuwa ufalme wa 
Mungu upo pamoja nanyi kwa kusema tu, bali upo kwa ukweli 
pamoja nanyi kwa hukumu zake. Basi Quran haiahidi tu kama 
Injili, bali inadhihirisha ufalme wa Mungu uliomo duniani, 
na hukumu Zake. Katika haya umedhihirika ubora wa Quran 
kuliko Injili. Quran inamuonyesha Mungu Yule Ambaye 
katika uzima huu wa dunia ni Mwokozi wa waongofu na 
kuwastarehesha katika dunia. Wala hapana nafsi isiyokuwa na 
baraka Zake. Bali kila nafsi inapata baraka yake kwa kufuatisha 
kulea Kwake na rehema Zake na huruma Zake. Lakini Injili 
inaonyesha Mungu yule ambaye ufalme wake mpaka sasa 
haujaja duniani, bali unaahidiwa tu. Basi, fikirini, ni kitabu gani 
kifaacho kufuatwa katika vitabu hivi viwili. Mwanachuoni wa 
zamani Hafidh Sherazi alisema kweli; Ee Sheikh! Mimi namfuata 
bwana wa masheikh, usinikasirikie; kwani wewe unaahidi tu 
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na Yeye anatekeleza pia.

Tena wamesifiwa katika Injili wapole, wadhaifu na maskini na 
vile vile wamesifiwa wale wanaoudhiwa wala hawashindani. 
Lakini Quran haisemi kuwa kuweni maskini siku zote wala 
msishindane na waovu kabisa. Bali inasema kuwa upole na 
umaskini na udhaifu na kusamehe na kuacha kushindana, haya 
yote ni mema, lakini haya yote ni mabaya yanapotumika pasipo 
pahali pake. Kwa hivi, tendeni kila jema kwa kutazama pahali 
pake na wakati wake, kwa sababu jema lisilokuwa pahali pake 
na wakati wake ni baya. Kama mnavyoona mvua ni kitu kizuri 
na tena kinahitajiwa sana, lakini inapoteremka wakati usio 
wake inakuwa sababu ya kuharibu mimea. Na ninyi mnaona 
kuwa uzima wenu hauwezekani kudumu katika hali yake 
kwa kutumia chakula cha namna moja cha baridi au cha moto 
siku zote. Lakini uzima unaendelea kwa kubadilisha namna 
ya vyakula na kunywa na kufuatisha wakati na pahali. Hivi 
hivi inafaa kwenu kutumia kwa kubadilisha ujeuri na upole, 
kulipiza kisasi na kusamehe, dua na laana, na tabia zingine kwa 
kufuatisha wakati na pahali. Kuweni wapole na wenye tabia 
nzuri, lakini jihadharini kuwa hivyo pasipo wakati wake na 
pahali pake.

Pamoja na haya, kumbukeni ya kwamba tabia nzuri hasa, 
ni tabia isiyochanganyika na sumu ya matamanio ya nafsi, 
bali ni ile iteremkayo kutoka juu kwa mkono wa Jibril. Ninyi 
hamuwezi kupata tabia nzuri kwa jitihada yenu tu msipopewa 
tabia hizi nzuri kutoka juu. Na ni mwongo kila anayejidai ya 
kwamba yeye ni mwenye tabia nzuri ambaye hakupata tabia 
nzuri kutoka mbinguni kwa mkono wa Jibril. Chini ya maji yake 
ziko takataka nyingi na uchafu mwingi unaoonekana wakati wa 
mchafuko wa nafsi. Kwa hiyo, ombeni msaada kwa Mwenyezi 
Mungu kila wakati ili mwokoke katika takataka zile na uchafu 
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ule, na iIi Jibril azalishe katika roho zenu tohara ya kweli na 
utakatifu. Na jueni kuwa tabia nzuri zenye kutakasika ni miujiza 
ya waongofu, hapana anayeshirikiana nao ila wao peke yao.  
Sababu wale wasiojitupa kwa Mungu hawapati uwezo utokao 
juu, kwa hivi haimkiniki kwao kupata tabia nzuri.

Jifungamanisheni pamoja na Mwenyezi Mungu sawasawa. 
Na acheni maskhara na mzaha, ukorofi na kutukana, tamaa na 
uwongo, ufasiki na tazamo baya, nia mbaya na kupenda dunia, 
kiburi na ufahari, kujipendelea na shari, ufisadi na ubishi. 
Yaacheni haya yote mtapewa tabia nzuri na neema zote kutoka 
mbinguni. Ninyi ni wadhaifu sana mpaka mtakapopata uwezo 
utokao juu utakaowainueni na uzima ule unaotolewa na Roho 
Mtakatifu (Jibril) uingizwe mioyoni mwenu, si wadhaifu tu 
bali ni maiti msio na roho. Na katika hali ya namna hii ninyi 
hamuwezi kushindana na msiba wowote wala hamuwezi 
kujiepusha na kiburi na ufahari katika hali ya furaha na utajiri. 
Na kwa kila upande ninyi mmeshindwa na shetani na nafsi 
zenu. Wala hakuna dawa yoyote kwa ajili yenu ila ni moja tu, 
yaani ni uwezo mtakatifu unaoteremka hasa mikononi mwa 
Mwenyezi Mungu, ugeuzao nyuso zenu kwenye uongofu na 
wema. Kuweni wana wa mbinguni, msiwe wana wa duniani. Na 
kuweni warithi wa nuru, msiwe wapenzi wa giza, ili msalimike 
na mwendeleo wa shetani. Hakika shetani anafungamana 
na usiku, hana haja ya mchana, sababu yeye ndiye mwizi wa 
zamani apenyaye penye giza.
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SURA YA NNE

Bishara kuu Iliyomo katika Sura ya Alhamdu.

Tena sura ya Alhamdu si mafundisho tu, bali ina bishara kuu 
vile vile. Nayo ni kuwa, Mwenyezi Mungu, baada ya kuzitaja 
sifa Zake nne za ulezi, na rehema na huruma na ufalme Wake 
wa siku ya hukumu, na kuonyesha uwezo Wake wa kuadhibu 
na kufariji, Amefundisha katika aya zifuatazo dua hii: Ihdina-
sswiraatal mustaqiyma. Swiarata lladhiyna an-’amta ‘alaihim, ghairil 
maghdhuwbi ‘alaihim wala-d-dhaallyn -  Ee Mola wetu, Mwenyezi 
Mungu, Utufanye tuwe warithi wa wale watawa Manabii na 
Mitume waliopita; na Tufungulie njia yao na tupewe neema 
zao Ulizowapa. Bwana wetu Tulinde tusiwe katika watu 
Uliowaadhibu duniani; yaani Mayahudi, waliokuwa zama za 
Nabii Isa na walioangamizwa kwa Tauni. Na tulinde, Bwana 
wetu, tusiwe katika watu wasioendelea kupata mwongozo 
wako na wakapotea njia iliyonyoka, yaani Wakristo.

Katika dua hii mna habari za siri za bishara hii; yaani baadhi 
ya Waislamu watakuwa warithi wa Manabii waliopita kwa 
sababu ya ukweli wao na utukufu wao na watapata neema za 
unabii na ujumbe. Na wengine baadhi yao watakuwa wenye 
sifa za Mayahudi, watakaopata adhabu duniani. Na wengine 
watakaobaki watavaa mavazi ya Kikristo, yaani watashika mila 
ya Wakristo.

Maana katika maneno ya Mwenyezi Mungu hiyo ndiyo desturi 
daima ya kwamba Anapowakataza watu wasitende jambo fulani, 
basi katika ujuzi Wake yafahamika wazi wazi kwamba baadhi 
yao watalitenda. Na wengine watapata uongofu na wema. 
Toka mwanzo wa dunia mpaka mwisho katika kadiri yoyote ya 
vitabu Alivyovileta, desturi Yake hii ya daima inapatikana ya 
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kwamba Anapowakataza watu wasifanye kitendo kimojawapo 
au kuwahimiza kufanya kitendo kimojawapo, katika ujuzi 
wake yafahamika kwamba baadhi yao watafanya na wengine 
hawatafanya.

Basi sura hii inatoa bishara ya kuwa, mmojawapo wa umati 
wa Muhammad, Amani ya Mungu juu yake, atadhihiri kwa 
ukamilifu wa sifa za Manabii, ili itimizwe kwa wazi wazi bishara 
iliyomo katika aya hii; ‘Ihdina-sswiratal mustaqiym. Swirata 
lladhina an-‘amta ‘alaihim’ – Utuongoze katika njia iliyonyooka; 
njia ya wale Uliowaneemesha. Na kundi moja katika umati wa 
Muhammad, Amani ya Mungu juu yake, watadhihiri kwa sifa 
za Mayahudi, ambao aliwalaani Nabii lsa na walikamatwa na 
adhabu ya Mungu; ili idhihirike iliyotolewa katika kauli hii: 
Ghairil maghdhuwbi’alaihim. Na kundi moja jingine litakuwa 
kama Wakristo, yaani watakuwa Wakristo ambao kwa sababu 
ya ulevi wao na uhuru na ufasiki na uovu, wakakosa uongofu 
wa Mwenyezi Mungu, ili itimizwe iliyoelezwa katika kauli hii: 
‘Wala-d-dhwaalliyna.

Na imo katika imani ya Waislam ya kwamba, katika siku za 
mwisho wa dunia, maelfu kwa  maelfu  miongoni mwao 
watakuwa wenye sifa za Mayahudi. Na katika Quran pia aya 
kadhaa wa kadhaa zimeeleza bishara hii, na mamia ya Waislamu 
wamekuwa Wakristo, na kuishi kwa wengine wao bila kushika 
sheria ya Kiislamu kama Wakristo kunadhihirika kwenyewe. 
Hata ni wengi katika Waislamu wanaopenda desturi na mila  
za Wakristo. Ingawa wanaitwa Waislam, lakini wanazichukia 
hukumu za sala na kufunga saumu na hukumu za halali na 
haramu. Na vikundi hivi viwili, yaani Waislamu wenye sifa 
za Wakristo na wenye sifa za Mayahudi, wanaonekana kuwa 
wametawanyika katika nchi hii.
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Na mmekwisha kuona kuwa, habari hizi mbili za bishara iliyomo 
katika Sura ya Alhamdu, zimekwisha timia. Na mmekwisha 
ona kwa macho yenu kuwa, Waislam wangapi wamekuwa 
kama Mayahudi na wangapi wanaonekana katika mavazi ya 
Wakristo. Kwa hiyo hapana budi kukiri habari za bishara ya 
tatu vile vile. Yaani kama Waislamu, baada ya kufuata desturi 
za Mayahudi na Wakristo, wamepata sehemu ya ubaya wao, 
vivi hivi ni haki kwa Waislam ya kwamba baadhi yao wapate 
vyeo vya watakatifu waliotangulia katika wana wa Israeli.

Bila shaka ni kumdhania vibaya Mwenyezi Mungu kwamba 
Amewafanya Waislam washirika wa Mayahudi, lakini 
hakuwapa sehemu hata kidogo katika daraja ya Manabii 
na Mitume wao! Basi ilikuwaje umati huu kuwa bora kuliko 
nyimati zote? Bali umati huu wamekuwa wabaya kuliko 
nyimati zote. Maana wamepewa kila namna ya ubaya wao lakini 
hawakupewa hata sehemu moja ya wema wao. Je! Haina haja 
ya kuwa mmojawapo katika Waislam awe na  sifa za Manabii 
na Mitume, ambaye awe mrithi wa Manabii wote wa Waisraeli 
na adhihirike katika tabia yao?

Naam, inahitajiwa! Maana ni mbali na rehema ya Mwenyezi 
Mungu kuwaumba katika umati huu siku hizi, maelfu na 
maelfu kama Mayahudi na kuwaingiza maelfu na maelfu 
katika dini ya Kikristo, lakini Asidhihirishe hata mtu mmoja 
atakayekuwa mrithi wa Manabii wa kwanza na kupata neema 
zao walizozipata, ili itimizwe bishara iliyomo katika aya hii; 
Ihdinas-swiratwalmustaqiym. Swiratwa lladhiyna an-’amta ‘alaihim, 
kama ilivyotimizwa bishara ile ya kuwa Waislam watakuwa 
Mayahudi na Wakristo!

Na kama umati huu ulivyopewa maelfu ya majina mabaya 
na inathibitika katika Quran na hadithi za Mtume, amani ya 
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Mungu juu yake, pia ya kwamba kuwa Mayahudi ni katika ajali 
yao, basi katika hali ya namna hii inatakiwa katika fadhili za 
Mungu ya kwamba kama Waislam wamechukua kwa Wakristo 
vitu vibaya, vivi hivi wawe warithi wa mambo yao mema. Kwa 
hiyo, Mwenyezi Mungu ametoa habari njema katika aya hii ya 
Sura ya Alhamdu: Ihdinas-swiratal mustaqiym, kuwa baadhi ya 
watu wa umati huu watapata neema ya Manabii waliotangulia, 
wala hawatakuwa Mayahudi au Wakristo tu. Wala haitatokea 
ya kwamba wachukue ubaya wao tu wala wasipate wema wao.

Juu ya jambo hili, Mwenyezi Mungu Amebainisha katika sura 
ya Tahrim pia. Na Alisema kuwa baadhi ya watu wa umati huu 
watafanana na Mariamu Swiddiqa, aliyeshika utawa na utakatifu, 
ndipo akapuliziwa tumboni mwake roho ya lsa na humo akazaliwa 
Nabii Isa (amani ya Mungu juu yake). Vivi hivi ilikuwamo katika 
aya hii habari ya siri ya kwamba mmoja wa umati huu, kwanza 
atapata cheo cha Mariamu, kisha atapuliziwa roho ya Isa, 
halafu kwa Mariamu atatokea Isa, yaani yule mtu atahamishwa 
kutoka katika sifa za Mariamu kupelekwa katika sifa za Isa. 
Kama vile sifa zake (za) kuwa Mariamu zimekuwa sababu ya 
kuwa kwake Isa. Na kwa njia hii mtu yule ataitwa Ibni Mariamu. 

Basi kwa hiyo, kama ilivyoandikwa katika kitabu changu 
Barahiyne Ahmadiyya, katika ukurasa 241, kwanza nimeitwa 
kwa jina la Mariamu katika ufunuo wa Mwenyezi Mungu; na 
ufunuo wenyewe ni huu: Annaa laki hadha -Yaani ewe Mariamu 
umepata wapi neema hii. Na vile vile limebainishwa jambo hili 
katika ufunuo mwingine ulioandikwa katika ukurasa wa 226: 
Huzzi ilaiki bijidh’innakhlati yaani ‘Ewe Mariamu tikisa shina 
la mtende’. Na baada ya haya, katika ukurasa 496 wa Barahine 
Ahmadiyya, ufunuo huu umeandikwa: Yaa Maryamu-skun anti 
wa zaujukil jannata nafakhtu fiyki minladunniy ruwhasswidqi,-Ewe 
Mariamu ingia pamoja na wapenzi wako katika Janna (Pepo), 
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Nimekupulizia roho ya ukweli. 

Mwenyezi Mungu katika maneno haya, Ameniita Roho ya Ukweli. 
Na haya ni sawa na aya hii; Wa nafakhna fiyhi min ruwhinaa-
Tukampulizia roho yetu. Basi hapa, kwa njia ya mfano, roho 
ya Isa, ambayo huitwa kwa jina la Roho ya Ukweli, ilipuliziwa 
katika tumbo la Mariamu.

Tena mwishoni, katika Barahini Ahmadiyya ukurasa 556, 
habari ya kuzaliwa kwa Isa aliyekuwamo katika tumbo la 
Mariamu, ilikuja kwa ufunuo huu: Ya Isa inniy mutawaffika 
wa rafiuka ilayya wajailu lladhina tabauka fauqa lladhina kafaruw 
ilaa yaumil qiyama,yaani, ‘Ewe Isa! hakika Mimi Nitakufisha 
na Nitakunyanyua kwangu, na Nitawaweka waliokufuata 
juu ya waliokukataa mpaka siku ya Kiyama. Katika ufunuo 
huu nimeitwa kwa jina la Isa. Na ufunuo huu umedhihirisha 
kuwa, yule Isa aliyetajwa kupuliziwa roho yake katika ufunuo 
ulioandikwa katika ukurasa 496 wa Barahini Ahmadiyya, 
amekwisha zaliwa. Kwa sababu hii nimeitwa Isa bin Mariamu. 
Kwani cheo changu cha Isa kilizaliwa katika cheo cha Mariamu 
kwa upulizio wa Mungu. Tazameni maneno haya ya ufunuo 
katika ukurasa 469 na 556 wa Barahini Ahmadiyya36. 

36	 Barahini Ahmadiyya ndicho kitabu cha kwanza kilichoandikwa  na 
Seyidna Ahmad (amani ya Mungu juu yake) kabla ya kudai kwake kuwa yeye 
ndiye Masihi Aliyeahidiwa. Kitabu hiki kina jalada tano kielezacho ukweli wa 
Mtume Muhammad, ubora wa Quran na ukamilifu wa mafundisho ya dini ya 
Kiislam. Mwanzoni mwa kitabu hiki ilitangazwa ya kwamba atakayevunja dalili 
zinazoeleza ukweli na ubora wa Uislam, hata sehemu kidogo tu, atapewa zawadi 
ya rupia elfu kumi. Ikumbukwe kwamba kitabu hiki kilipoandikwa, watu wa dini 
mbali mbali walikuwa wanashughulika kuhakikisha ya kwamba mafundisho 
ya Kiislam hayana maana na Mtume Muhammad s.a.w. ni mtu mwongo. Kwa 
mashambulio ya namna hii ilikuwa inaonekana kama ni fedheha kushika dini ya 
Islam.

Seyidna Ahmad, amani ya Mungu juu yake, alipoona hali ya namna hii, 
alihuzunika sana, na akasimama kama mwanamume na kwa nguvu za Mwenyezi 
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Na jambo hili limebainishwa katika sura Tahrim wazi wazi, kwa 
njia ya bishara. Yaani Isa bin Mariamu atazaliwa katika umati 
huu kwa njia hii kuwa, mtu mmoja katika umati huu atafanywa 
Mariamu kwa sifa na baadaye huyo Mariamu atapuliziwa roho 
ya Isa. Mwisho mtu huyo atazaliwa katika roho ya Isa baada ya 
kulelewa muda kidogo katika hali ya sifa za Mariamu. Hivyo 
ataitwa Isa bin Mariamu.

Hii ndiyo habari ya Masihi wa Muhammad s.a.w. iliyobainishwa 
katika sura ya Tahrim katika Quran tukufu kabla ya miaka elfu 
moja na mia tatu, ambayo Mwenyezi Mungu Aliieleza tafsiri 
yake kwa ufunuo wake uliomo katika kitabu kiitwacho Barahine 
Ahmadiyya. Quran ipo, isomeni na upande mwingine, isomeni 
Barahine Ahmadiyya, kisha fikirini kwa uadilifu na akili na kwa 
kumwogopa Mungu, kuwa bishara ile iliyomo katika sura ya 
Tahrim: yaani mtu mmoja katika umati huu vile vile ataitwa 
Mariamu, kisha katika Mariamu atafanywa Isa, ilionekanaje 
ukweli wake kwa ufunuo ule uliomo katika Barahini Ahmadiyya? 
Na je! Haya ni katika uwezo wa binadamu? Ni hiyari yangu? 
Na je, nilikuwapo wakati ilipoteremshwa Quran, ili niseme 
kuwa niteremshiwe aya moja itakayonifanya Ibn Mariamu? 
Au inawezekanaje kwangu kufanya hila kabla ya leo miaka 

Mungu, akabatilisha kwa dalili madhubuti, mafundisho ya dini nyinginezo 
na kuhakikisha, katika kitabu chake hiki kuwa, Quran ndicho kitabu chenye 
mwongozo hasa. Na Muhammad ndiye Mtume hasa, ambaye kwa kumfuata, 
mtu anaweza kupata radhi ya Mungu. Waislam walipopata kitabu hiki katika 
mashindano yaliyokuwapo, wakafurahi na wakaona kuwa wamekuwa wenye 
nguvu sana. Hata mmoja wa masheikh wakubwa, aliyekuwa adui wa Seyidna 
Ahmad a,s. baada ya kujitangaza kwake kuwa yu Masihi Aliyeahidiwa, akaandika 
hivi baada ya kukisoma kitabu hiki: ”Hiki ndicho kitabu kisicho mfano kwa ubora 
wake katika karne kumi na tatu zilizopita, na mtungaji, bila shaka, amepigania 
Uislamu kwa nguvu na mali yake na kalamu yake na kwa ulimi wake; na uimara 
aliouonyesha katika mambo haya yote, hakuna mfano wake katika karne kumi na 
tatu zilizotangulia. Naye, kwa kutunga kitabu hiki, amefanya kazi kubwa ya dini 
ya Islam, naye kwa yakini atapata malipo mema kwa Mola wake”.
(Mfasiri).
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ishirini au ishirini na mbili iliyopita au zaidi kuliko hii, na 
kuzua ufunuo na kujiita kwanza Mariamu na halafu baada ya 
muda mrefu nikazua ufunuo huu, kuwa kama Mariamu wa 
kwanza, nami vile vile nimepuliziwa roho ya Isa. Na mwishoni 
nikaandika katika Barahini Ahmadiyya Ukurasa 556, kuwa ‘sasa 
mimi nimegeuka kuwa Isa!’ Hasha!

Enyi wapenzi, fikirini na muogopeni Mwenyezi Mungu! Hiki si 
kitendo cha mwanadamu kabisa. Hakika hii ni hekima kubwa na 
ni maneno ya fumbo kabisa, ambayo hayafumbuliwi kwa upesi. 
Lau kama ingalikuwa ni hila yangu, nisingaliandika katika 
Barahini Ahmadiyya, ambacho sasa muda mrefu umepita toka 
kuandikwa kwake, kwamba Nabii Isa atashuka duniani mara 
ya pili kutoka mbinguni. Sababu Mwenyezi Mungu Alikuwa 
Anajua kuwa daIili hii itakuwa dhaifu baada ya kulijua jambo 
hili. Kwa hivyo, kama Yeye Aliniita Mariamu katika sehemu 
ya tatu ya Barahine Ahmadiyya, tena kama ilivyodhihirika katika 
Barahini Ahmadiyya, nililelewa kwa miaka miwili katika sifa za 
Mariamu na nilikuwa nikikua kwa siri. Baadaye, ilipokwisha 
miaka miwili, nilipuliziwa roho ya Isa. Na nilipata mimba kwa 
njia ya mfano, kama ilivyotajwa katika ukurasa 469 wa Barahini 
Ahmadiyya, sehemu ya nne. Na baada ya kupita miezi isiyozidi 
kumi, nilifanywa kuwa Isa kutoka Mariamu, kwa ufunuo wake 
ulioandikwa katika ukurasa 554 katika sehemu ya nne ya kitabu 
hiki cha Barahine Ahmadiyya.

Na pamoja na haya, wakati wa kuandika kitabu hiki cha Barahine 
Ahmadiyya, Mungu Hakunieleza siri hii iliyofichwa. Naam, 
niliteremshiwa ufunuo huu wote na Mungu, na umeandikwa 
katika Barahine Ahmadiyya; lakini sikuambiwa maana yake 
na utaratibu wake. Kwa sababu hii niliandika katika Barahini 
Ahmadiyya, imani iliyokuwa tu ya mila (iliyokuwa imeenea), iIi 
iwe ushahidi juu ya usafi wa nafsi yangu. Sikuandika haya kwa 
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ufunuo, kwa hivi maandishi yangu haya, ya kwamba Nabii Isa 
atashuka mbinguni, yasiyokuwa ya ufunuo, hayawezi kuwa 
ni hoja juu yangu ili wahalifu wapate kunilaumu. Kwani mimi 
sijadai kwamba najua siri mimi mwenyewe pasipo Mwenyezi 
Mungu kunifahamisha. Mpaka wakati ule Mwenyezi Mungu, 
kwa sababu ya hekima Yake, Alipenda kuwa nisifahamu baadhi 
ya siri za Barahine Ahmadiyya nilizofunuliwa. Lakini wakati 
maalumu ulipofika, nikafahamishwa na Mwenyezi Mungu 
nikajua siri zile; hapo ndipo nikafahamu kuwa si jambo jipya 
kudai kwangu kuwa mimi ni Masihi Aliyeahidiwa, bali ni lile 
lile lililoandikwa katika Barahine Ahmadiyya mara kwa mara, 
tena wazi wazi.

Na hapa vile vile mimi naeleza ufunuo mwingine. Nami 
sifahamu kuwa kama nimeutangaza ufunuo huu katika 
gazeti lolote kabla ya sasa au hapana, lakini nakumbuka 
ufunuo huu nimewaeleza watu wengi nao umeandikwa 
katika daftari yangu. Ufunuo huu nilifunuliwa wakati ule 
nilipoitwa na Mungu kwa jina la Mariamu. Na kisha nilipata 
ufunuo mwingine kwamba nimepuliziwa roho ya Isa. Na 
baadaye, nilifunuliwa ufunuo huu: Fa ajaaahal makhadhu ilaa 
jidh-’in nakhlati qaalat yaa laitani mittu qabla hadha wa kuntu 
nasyam mansiyyaa. “Basi”uchungu ukampeleka “Mariamu”, 
yaani mimi, “penye shina la mtende”, yaani nikapata bahati ya 
kuonana na masheikh wajinga na wapumbavu wasiokuwa na 
matunda ya imani walioniita kafiri kunitukana na kuniweka 
katika tufani la uhalifu wao. Ndipo wakati huu wa taabu, 
alisema Mariamu, yaani mimi: “Laiti ningalikufa kabla ya 
taabu hii na ningalikuwa mwenye kusahauliwa”. Mradi katika 
haya ni kule kupiga makelele kwa wahalifu kulikoanzishwa 
na masheikh wote walipoona hawawezi  kuyavumilia madai 
yangu. Na walitaka kuniangamiza kwa kila hila. Basi Mwenyezi 
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Mungu Amebainisha katika ufunuo huu hali yangu hii wakati 
nilipopata huzuni kubwa na uchungu mwingi nafsini mwangu 
kwa sababu ya uhalifu wa wapumbavu na makelele yao.

Na vile vile nilifunuliwa ufunuo mwingine juu ya jambo hili 
kama:

Laqad ji’ti shai-an fariyya maa kaana abuwki mra-a sayyian wamaa 
kaanat ummuki baghiyya, na pamoja na haya vile vile nilifunuliwa 
kuwa: Alaisallahu bikaafin ‘abdahu walinaj ‘alahu aayatallinnasi wa 
rahmatamminnaa wakaana amram maqdhiyyaa qaulal haqqi lladhiy 
fiyhi tamtaruwna. Tazameni yaliyoandikwa katika Barahini 
Ahmadiyya ukurasa 516. Tafsiri: “Na watu walisema: Ewe 
Mariamu umelionyesha jambo la ubaya na chuki namna gani 
lisilotakasika; maana babaako37 na mamaako hawakuwa watu 
wa namna hii! Lakini Mwenyezi Mungu Atamtukuza mtumishi 
Wake katika masingizio yote na Atamfanya awe ishara kwa 
watu. Na jambo hili lilikusudiwa toka zamani na lilikuwa 
la kutendwa. Huyu ndiye Isa bin Mariamu ambaye watu 
wanamtilia shaka! Lakini hiyo ndiyo kauli ya haki”. Maneno 
haya yote yameandikwa katika Barahini Ahmadiyya.

Na funuo hizi zote kwa hakika ni aya za Quran tukufu, 
zinazohadithia habari za Nabii Isa na mama yake Mariamu. Na 
Alisema Mwenyezi Mungu katika aya hizi ya kwamba; “Sisi 

Tutamfanya huyu mtu aliyesingiziwa na watu kuwa ni mwana 

37	 Ufunuo huu umenikumbusha kuwa alikuwapo sharifu mmoja katikamji 
wa Batala, jina lake lilikuwa Fazal Shah au Mehr Shah. Na alikuwa anampenda 
sana baba yangu. Alipoambiwa kudai kwangu kuwa Masihi Aliyeahidiwa, alilia 
sana akasema: Baba yake (baba yangu) alikuwa mtumwema sana, lakini huyu 
mtoto amekuwa namna gani? Baba yake alikuwa na tabia njema na alikuwa mbali 
na mambo ya kuzua, na alikuwa Mwislam kabisa mwenye roho safi. Vivi hivi na 
watu wengi wamesema kuwa ‘wewe, kwa kufanya hivi, umeweka aibu juu ya 
jamaa zako wote’.



71

wa zina, awe ishara kwa watu na rehema itokayo Kwetu. Na 
ndiye Masihi aliyekuwa anangojewa”. Na katika maneno ya 
ufunuo, mradi wa Isa na Mariamu ni mimi. Na ilisemwa juu 
yangu, “Sisi tutamfanya ishara” na ilisemwa vile vile, “Huyu 
ndiye Isa bin Mariamu aliyekuwa anangojewa, na ambaye watu 
wanamtilia shaka; lakini kwa hakika, yeye ni yule anayengojewa 
na hii ndiyo kweli. Shaka ya watu wanayomtilia ni kwa sababu 
ya ujinga wao ambao hawafahamu siri za Mungu na wanapenda 
sura tu wala hawatazami hakika.”
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SURA YA TANO

Jinsi Masihi wa Muhammad alivyofanana na 
Masihi wa Musa

Na ikumbukwe  kwamba moja la makusudio makubwa ya 
Suratil- Faatiha ni dua hii: ‘Ihdina-sswiraatwal mustaqiyma 
swiraatwal ladhiyna an’amta ‘alaihim’ - Tuongoze katika 
njia iliyonyoka, njia ya wale Uliowapa neema. Na kama 
ulivyoombwa ‘Mkate’ katika dua za Injili, vivi hivi zimeombwa 
katika dua hii ya Quran: neema zile zote walizopewa Manabii na 
Mitume waliotangulia.

Na malinganisho haya baina ya dua hizi mbili ni ya ajabu na 
yanafaa kufikiriwa: Kama ilivyokubaliwa dua ya Nabii Isa a.s., 
Wakristo wakapata chakula kingi kwa dua hii, basi hivi ndivyo 
dua ya Quran imekubaliwa kwa mikono ya Mtume Muhammad, 
amani ya Mungu juu yake, na Waislamu waliohalisika na wenye 
utukufu hasa, waliokamilika katika uongofu, wakafanywa 
warithi wa Manabii wa Waisraeli.

Pia kwa sababu ya kukubaliwa dua hii, ametumwa Masihi 
Aliyeahidiwa katika umati huu. Ingawa wengi katika watu 
wema wa umati huu wamepata sehemu ya neema ya Manabii 
wa Waisraeli, lakini Masihi Aliyeahidiwa katika umati huu 
amesimamishwa pahali pa Nabii Isa, aliyekuwa Masihi wa 
Waisraeli, wazi wazi kwa hukumu ya Mungu na kwa idhini 
Yake, ili udhihirike mfano baina ya Silsila ya Musa na Silsila 
ya Muhammad, amani ya Mungu juu yake, Na kwa sababu hii 
Masihi huyu wa umati wa Muhammad amefananishwa kwa 
kila namna na mwana wa Mariamu. Hata amejaribiwa kwa 
taabu kama alivyojaribiwa Masihi wa Waisraeli. 
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Na kama Isa bin Mariamu alivyoumbwa kwa mpulizio wa 
Mungu, vivi hivi na Masihi wa umati wa Muhammad, kukua 
kwake katika tumbo la Mariamu kulikuwa kwa kupuliziwa 
na Mwenyezi Mungu tu, sawa na miadi iliyomo katika sura ya 
Tahrim. Na kama makelele ya maadui yalivyotokea sana wakati 
wa kuzaliwa Isa bin Mariamu; na maadui vipofu walimwambia 
Mariamu: Laqad ji’ti shai’an fariyaa38 - Umeleta kitu cha kuchukiza. 
Vivihivi ilisemwa hapa na makelele mengi yamepigwa na 
maadui wetu. Na kama Mwenyezi Mungu Alivyowajibu maadui 
juu ya Isa alipozaliwa na Mariamu: Walinaj’alahu aayata llinaasi 
wa rahmatam minnaa Wakaana amran makdhiyyaa - Sisi Tutamfanya 
awe Ishara kwa watu na rehema itokayo Kwetu, na jambo 
hili lilikuwa limekusudiwa39. Jawabu hili Mwenyezi Mungu 
Amewajibu maadui zangu katika Barahine Ahmadiyya wakati 
Aliponizalisha kwa kiroho kwa njia ya istiara. Na Aliwaambia 
maadui zangu kuwa ninyi hamwezi kumwangamiza kwa 
hila zenu; nami Nitamfanya awe ishara ya rehema kwa 
watu na jambo hili lilikuwa limekusudiwa toka mwanzo.

Tena kama maulamaa na masheikh wa Mayahudi walivyomwita 
Masihi kuwa ni kafiri. Na mmoja wa Mayahudi aliyekuwa 
mwenye shari sana na aliyekuwa na elimu aliandika tangazo 
la Ukafiri wa Isa. Na jinsi maulamaa wengine wa Kiyahudi 
walivyosadikisha na kulitilia saini zao tangazo hilo, hata 
masheikh wa Baitul-Mukaddas ambao walikuwa wenye 
kushika sana Hadithi kuliko Taurati walilipiga tangazo hili 
mihuri ili kusadikisha ukafiri wa Nabii Isa40. Ndivyo hivyo 
38	  Sura 19 aya 28
39	  Sura 19: 22
40	 Wakati wa Nabii Isa, amani ya Mungu juu yalke, ingawa Mayahudi 
walikuwa na vikundi vingi, lakini wanaofahamiwa wenye haki walikuwa 
ni vikundi viwili. Cha kwanza ni wale waliokuwa wamekamata Taurati na 
walikuwa wanatoa mambo ya dini katika kitabu hiki tu. Cha pili walikuwa 
ni Ahli-Hadith, yaani wenye kutanguliza hadithi juu ya Taurati, na kuifahamu 
kuwa ni hakimu juu ya Taurati. Na watu wa hadithi walikuwa wamezagaa kwa 
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hayo yote yalivyonipata, yaani maadui wangu wamefanya hivi 
hivi. Na kama ilivyokuwa baada ya kumwita lsa kuwa kafiri, 
aliudhiwa sana na alitukanwa matusi mabaya na viliandikwa 
vitabu vya kumtukana; hivi ndivyo nami ilivyofanywa na 
maadui zangu. Kana kwamba baada ya miaka elfu na mia 
nne Masihi mwenyewe amefufuliwa na ni kana kwamba 
Mayahudi pia wamefufuliwa. Huu ndio mradi wa ubashiri 
ule Alioonyesha Mwenyezi Mungu zamani katika kauli yake: 
Magh-dhuwbi ‘alaihim - Walioghadhibikiwa na Mungu. Lakini 
watu hawa (maadui zangu) hawakusubiri mpaka wasiwe 
wenye kukasirikiwa kama Mayahudi.

Aliweka Mwenyezi Mungu, kwa mikono yake, jiwe moja 
la kufananisha na amenifanya Masihi wa Waislamu na 
Amenituma katika karne ya kumi na nne baada ya Mtume 
Muhammad, amani ya Mungu juu yake; kama alivyotumwa 
Masihi wa Waisraeli katika karne ya kumi na nne baada ya 

wingi katika miji ya Waisraeli. Hata walifuata hadithi zenye kuhalifu Taurati. Na 
walikuwa wanasema kuwa baadhi ya mambo ya sheria kama mambo ya ibada 
na desturi ya vitendo na kanuni za malipo, hazimo katika Taurati. Na mambo 
haya yanapatikana katika hadithi. Na jina la kitabu cha hadithi zao ni Talmud. 
Katika kitabu hiki mnapatikana hadithi za wakati wa kila Nabii, na hadithi hizi 
zilikuwa zinasemwa kwa vinywa tu, na baada ya muda mrefu ziliandikwa. Kwa 
hivi zimechanganyika na hadithi za uwongo. Na kwa sababu hii Mayahudi 
wametawanyika vikundi 73. Na kila kikundi kina hadithi zake mbali mbali. Na 
wale wenye kufuata hadithi walikuwa hawaangalii Taurati na  wakafuata sana 
hadithi. Na Taurati ikawa kama kitu kilichoachwa; kama maneno ya Taurati 
yakiwa sawa na hadithi yanakubaliwa, na yakiwa si sawa na hadithi hukataliwa. 
Wakati ule alizaliwa Nabii Isa na yeye alieleza hasa kwa wale waliokuwa 
wakishika hadithi na kuiheshimu kuliko Taurati. Na ilielezwa katika vitabu 
vya Manabii zamani, kuwa Mayahudi watakapotawanyika vikundi na kuacha 
Kitabu cha Mungu na kufuata hadithi, atatumwa kwao hakimu mwenye uadilifu 
atakayeitwa Masihi na hawa hawatamkubali na mwisho wake watateremshiwa 
adhabu kali. Na adhabu hii ilikuwa Tauni. Mwenyezi Mungu Apishe mbali.
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Nabii Musa. Na Mwenyezi Mungu Anawaonyesheni ishara 
kubwa kubwa kwa ajili yangu; wala chini ya mbingu hakuna 
yeyote awezaye katika maadui zangu, Waislamu au Wakristo 
au Mayahudi au wengine, kushindana na ishara zile. Na uwezo 
gani wa binadamu ambaye ni dhaifu na mnyonge kushindana 
na Mwenyezi Mungu? Hili jiwe la msingi limewekwa na Mungu.
Kila mwenye kutaka kulivunja jiwe hili hawezi kulivunja. 
Lakini jiwe hili likimwangukia mtu linamponda kabisa. Kwani 
jiwe hili ni jiwe la Mungu na mkono ni mkono wa Mwenyezi 
Mungu. Na jiwe jingine limetengenezwa na maadui zangu na 
wameliweka. Yaani walifanya vitendo katika kushindana nami 
kama Mayahudi walivyofanya katika wakati ule.

Wamenishtaki hata kwenye kesi ya mauaji kwa kutaka 
kuniangamiza. Na Mwenyezi Mungu Alinieleza haya tangu 
zamani. Kesi niliyoshtakiwa ilikuwa kubwa kuliko kesi ya 
Nabii Isa bin Mariamu. Kwani kesi ya Nabii Isa ilikuwa kwa 
sababu ya hitilafu ya dini, na jambo hili kwa hakimu halikuwa 
kubwa, bali lilikuwa hafifu hata halikuwa kitu. Lakini kesi 
niliyoshtakiwa mimi ilikuwa ya kusingiziwa mauaji. Na kama 
masheikh wa Kiyahudi walivyotoa ushahidi dhidi ya Nabii Isa, 
vile vile ikawa hapana budi kwa baadhi ya masheikh miongoni 
mwa Waislamu kutoa ushahidi dhidi yangu katika kesi yangu. 
Kwa hiyo Mwenyezi Mungu Akamchagua kwa jambo hili 
Sheikh mmoja jina lake Maulawi Muhammad Hussein Batalwi. 
Alikuja kwa maringo hali amevaa joho refu ili kutoa ushahidi; 
na akahudhuria katika baraza la hakimu kama alivyohudhuria 
mkubwa wa makuhani katika baraza la hakimu kutoa ushahidi 
ili kumsulubu Masihi juu ya msalaba.

Hapakuwa na hitilafu, ila yule mkubwa wa makuhani alipewa 
kiti katika korti ya hakimu Pilato, kwa sababu wakubwa wa 
Mayahudi walikuwa wakipewa kiti katika hukumu ya ufalme 
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wa Rumi. Na baadhi ya Mayahudi walikuwa Mahakimu. 
Kuhani alipata kiti kwa kufuatisha kawaida ya ufalme; na 
Masihi alisimama mbele yake kama mwenye kosa. Lakini 
katika kesi yangu mambo yote hayakuwa sawa na haya. Yaani 
Captain Douglas, aliyekuwa hakimu kama vile Pilato, alinipa 
kiti kinyume cha matamanio ya maadui zangu. Na Pilato 
(Cap. Douglas) huyu alionyesha tabia nzuri zaidi kuliko zile za 
Pilato wa Nabii Isa. Sababu yeye, katika kesi hii yote, hakuacha 
kutazama uadilifu bali alifuata uadilifu kwa ushujaa na uimara, 
wala hakusikiliza maombi ya mahakimu wakubwa, wala 
hakubadilisha moyo wake kwa sababu ya kupendelea kabila na 
dini yake; bali aliendelea kwa uadilifu sawasawa. Na alionyesha 
namna ya ajabu kubwa katika uadilifu wake. Na alisimamisha 
mfano wa uadilifu na kwa hiyo amejiweka mfano kwa ajili 
ya mahakimu wengine. Hata aliwafanya watu wa kabila lake 
wajivune kwa sababu ya uadilifu wake ulioonyeshwa kwa 
ushujaa wakati ule. Uadilifu ni kazi ngumu; mtu hawezi 
kuutekeleza sawasawa mpaka akae kiti cha hukumu kwa 
kuacha mafungamano yoyote.

Hakika sisi tunashuhudia kushuhudia kwa kweli kuwa Pilato 
huyu, (Cap. Douglas), alitekeleza faradhi yake sawasawa 
ingawa Pilato wa zamani aliyekuwa Mrumi hakutekeleza 
faradhi yake sawasawa. Na kwa sababu ya woga wake Masihi 
alipata mashaka na taabu nyingi.

Tofauti  hii inafaa ikumbukwe na wafuasi wetu mpaka 
mwisho wa dunia, kama vile wafuasi wetu watakavyozidi 
kwa mamilioni na mamilioni, hivi hivi hakimu huyu mwenye 
uadilifu na mwenye nia nzuri,  atakumbukwa ukumbuko 
mzuri. Bahati yake ni nzuri mno Mwenyezi Mungu Kumchagua 
kwa kuhukumu kesi hii. Mtihani huu una ugumu ulioje kwa 
kujiwa kwake na watu wawili: mmoja akiwa ni mhubiri wa dini 
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yake na mwingine ni adui wa dini yake. Na vile vile baada ya 
kuambiwa hakimu kuwa huyu (yaani mimi) ni adui mkubwa wa 
dini yake! Lakini Pilato huyu (Cap. Douglas) ameweza kubeba 
mzigo wa mtihani huu kwa kukazana kabisa. Na alionyeshwa 
kurasa mbalimbali za vitabu vyangu mlimo na maneno yenye 
kufahamiwa kuwa ni yenye kuhitilafiana sana na dini yake ya 
Kikristo, lakini pamoja na haya yote hayakutokea mabadiliko 
usoni mwake. Kwani alikuwa amekwisha fahamu hakika ya kesi 
hii kwa ajili ya roho yake safi. Na Mwenyezi Mungu Alimsaidia 
kutafuta asili ya kesi hii kwa nia safi, na Alimfunulia ukweli 
rohoni mwake na Alifunguliwa mambo ya haki. Na alifurahi 
vikubwa mno kwa kuiona njia ya uadilifu, lakini aliyeshitaki 
hakupewa kiti. Na alipokuja Maulawi Muhammad Hussein, 
kama mkubwa wa Makuhani kutoa ushahidi dhidi yangu, 
aliniona nimekaa juu ya kiti na hakuniona katika hali mbaya 
kama alivyokuwa anataka sana kuniona, hapo alifahamu kuwa 
ni heri naye aombe kiti ili awe sawa, nami. Basi akaomba kiti 
kwa Pilato (Cap. Douglas). Lakini Pilato huyu alimtolea ukali 
na alisema kwa nguvu, “hukupewa wewe kiti wala baba yako, 
katika ofisi yetu hakuna maagizo ya kukupa kiti.”  

Na tofauti hii vile vile inafaa kutazamwa kwa fikara kuwa 
Pilato wa Mayahudi aliwaogopa Mayahudi na aliwapa baadhi 
ya mashahidi wao wenye heshima viti, na alimsimamisha 
Masihi mbele yake kama aliyekosa. Pamoja na kumwonea 
huruma moyoni hata akawa kama mwanafunzi wake. Na mke 
wake pia alikuwa ni katika wafuasi wake safi, hata alikuwa 
akiitwa mtawa. Lakini pamoja na haya yote Pilato alimtoa 
Yesu, asiyekuwa na kosa, akawapa Mayahudi bila haki kwa 
sababu ya kuwaogopa. Wala Yesu hakusingiziwa kama mimi 
nilivyosingiziwa kesi ya kuua, bali ilikuwa kesi ya hitilafu ya 
imani tu. Lakini yule Pilato wa Rumi moyo wake haukuwa na 
nguvu na aliogopa kushtakiwa kwa mfalme mkubwa Kaisari. 
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Na tena kuna mfano mwingine, inafaa kukumbukwa. Masihi 
alipopelekwa kwa Pilato wa kwanza katika korti; Pilato 
aliwaambia Mayahudi, ”Mtu huyu simwoni na makosa”. Hivi 
hivi Masihi wa pili, yaani, mimi, alipopelekwa katika korti ya 
Pilato wa pili (Cap. Douglas) na Masihi alimwambia Pilato 
(Cap. Douglas) akaomba kupewa ruhusa kwa siku chache kwa 
ajili ya kujibu shutuma, kwani alisingiziwa kuua. Pilato wa 
pili alijibu “Mimi sikusingizii hata kidogo”. Kauli hizi mbili za 
Pilato wawili zimefanana.

Wala hapana hitilafu ila Pilato wa kwanza hakukamilisha 
neno lake alilosema, na alipoambiwa kuwa atashtakiwa kwa 
mfaIme Kaisari aliogopa na alimtoa Masihi akawapa Mayahudi 
wadhalimu. Ijapokuwa Pilato alihuzunika kwa kumtoa Yesu 
kwa Mayahudi, na mke wake vile vile alihuzunika, kwani 
walikuwa wanamwamini sana. Lakini alishindwa, kwa sababu 
ya woga wake, na makelele ya Mayahudi. Naam, aljitahidi 
kwa jitihada kubwa, kwa siri, kumwokoa Yesu asisulubiwe 
msalabani. Na alifuzu katika jitihada yake lakini baada ya 
Yesu kutundikwa msalabani na baada ya kuzimia kwa sababu 
ya maumivu sana alikuwa kama mwenye kufa. Na mwishoni 
kwa sababu ya jitihada ya Pilato wa Rumi, Masihi aliokoka 
katika kifo cha msalabani. Na ilikwisha sikilizwa dua ya Masihi 
aliyoomba kwa Mwenyezi Mungu41 kuokolewa. Tazameni 
Waebrania mlango wa 5 aya 7.

Baadaye Masihi alikimbia kwa siri kuitoka nchi ile na kwenda 

41	 Na Masihi mwenyewe pia alibashiri kwa njia ya unabii kuwa “Wala 
hakitapewa ishara ila ishara ya Nabii Yunus” (Matt. 12: 39). Yesu alionyeshakatika 
kauIi hii kuwa kama, Nabii Yunus alivyoingia katika tumbo la nyangumi na 
hali yu mzima na kutoka hali yu mzima, hivi hivi naye ataingia katika kaburi 
akiwa hai na atatoka akiwa hai. Iliwezekanaje kutimia  bishara hii ikiwa Masihi 
hakutoka mzima msalabani na kuingia mzima katika kaburi? Na kauli ya Yesu 
kuwa “Hakitapewa ishara nyingine ila ishara ya Nabii Yunus” inavunja maneno 
ya wale wanaofahamu kuwa yeye ameonyesha Ishara ya kuchukuliwa mbinguni.
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Kashmiri Bara Hindi, halafu alifia huko. Na ninyi mmekwisha 
sikia kuwa kaburi lake liko katika mtaa wa Khan Yar. Na haya 
yote, kuokoka msalabani na kukimbilia Kashmir, yalitokea kwa 
juhudi ya Pilato. Lakini pamoja na haya, kitendo chake na jitihada 
yake vilichanganyika na woga. Lau kama Pilato angechunga 
kauli yake aliyosema kuwa “Mimi sioni juu yako makosa” na 
kumwachilia Yesu, isingekuwa ugumu juu yake, naye alikuwa 
anaweza kumwachilia, lakini aliogopa kushtakiwa kwa Kaisari.

Lakini Pilato wa pili, yaani Captain Douglas, hakuogopa 
makusanyiko ya Mapadre na hali ufalme ulikuwapo wa 
Ukaisari. Lakini Kaisari wa sasa, yaani Malkia Victoria 
alikuwa ni mwema sana kuliko Kaisari wa siku zile. Kwa hivi 
haikuwezekana kwa yeyote kumwogofya hakimu huyu kwa 
Malkia ili aogope na aache uadilifu. Walakini vitimbi vibaya 
vya wahalifu wa Masihi wa mwisho vilikuwa vikubwa kuliko 
vya Masihi wa kwanza na walikusanyika wahalifu wangu na 
wakubwa wa kila taifa ili kuniangamiza. Lakini Pilato wa pili 
(Cap. Douglas) alitekeleza kanuni ya uadilifu wala hakuwa na 
woga. 

Tena siku ile nilipohukumiwa na kuachiliwa aliletwa mwizi 
mmoja wa jeshi la wokofu mbele ya hakimu: haya yote 
yalitokea ili kutimiza mfano, kwani pamoja na Yesu pia 

aliletwa mwizi. Lakini mwizi huyu hakuvunjwa mifupa yake, 
kama alivyovunjwa mwizi aliyeletwa pamoja na Yesu, na 
hakusulubiwa bali alipewa adhabu ya kufungwa miezi mitatu tu.
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SURA YA SITA
Njia zingine za Mwongozo

Njia iliyoelezwa na Quran.

Sasa tunarudia maneno yale ya kwanza na tunaandika kuwa, 
sura ya Alhamdu imekusanya ndani yake, mambo ya hekima 
na mambo ya maarifa na mambo ya elimu ya kiroho kwa kiasi 
ambacho kikiandikwa chote, haiwezekani kukusanyika katika 
daftari moja. Tazameni dua hii ya hekima iliyofundishwa 
katika sura hii, yaani; ‘Ihdinas swiraatwal mustaqiyma’ - tuongoze 
katika njia iliyonyooka, mmekusanyika mambo yote. Na bila 
shaka huu ni ufunguo wa makusudio yote ya dunia na ya dini. 
Ni dhahiri kuwa hatuwezi kujua hakika ya kitu, wala hatuwezi 
kupata faida na manufaa yake mpaka tujue njia iliyonyooka ya 
kupatia kitu kile. 

Ni vigumu kabisa, hata haiwezekani yeyote kufuzu katika 
mambo magumu ya dunia ikiwa mambo ya ufalme au mambo ya 
kazi ya uwaziri au mambo ya kazi ya uaskari na kazi ya vita, au 
mambo ya elimu ya hekima ya dunia au njia za kupima ugonjwa 
na mambo ya elimu ya mimea; mpaka ajue njia iliyonyooka 
ya kuyapatia mambo haya yote, na ajue jinsi ya kuyaanzisha 
mambo haya. Na kila mtu mwenye akili anajilazimisha kufikiri 
kwa muda mrefu, usiku na mchana katika wakati wa taabu, 
ili aongoke katika njia iliyonyooka na atoke katika shida na 
taabu hiyo. Kila jambo jipya na kila chumo na kila kazi ngumu, 
kuyaendesha haya inatakiwa kwanza ipatikane njia iliyo sawa. 
Hivi hivi kwa kupata makusudi ya dini na dunia, dua hasa ni 
ile inayoonyesha njia.

Inapopatikana njia iliyo sawa kwa jambo lolote, basi hapana 
shaka na jambo hilo litapatikana kwa fadhili za Mungu. Uwezo 
wa Mwenyezi Mungu na hekima Yake imetengeneza njia ya 
kupatia kila haja. Mathalan haiwezekani kabisa kumponyesha 
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mgonjwa mpaka ijulikane njia ya kujua asili ya ugonjwa wake, 
na njia ya kupata kuutibu ambayo moyo ukielekeza kwamba, 
kwa njia hii kutapatikana kufaulu. Bali utaratibu wote wa dunia 
hauwezi kuendelea mpaka uwe na njia iliyo sawa. Basi kuomba 
njia ni lazima kwa yule anayetaka kupata kufaulu katika 
makusudio yake. Na kupata kustawi katika mwendeleo wa 
dunia, kwanza kunahitajiwa njia itakayofuatwa.Vivi hivi katika 
mwendeleo wa dini, na kuwa mpenzi wa Mungu na kupata 
mapenzi Yake na fadhili Zake, tangu zamani kumehitajiwa 
kuipata njia. 

Kwa hivi ilisemwa mwanzo wa sura ya pili, sura ya Albaqarah, 
ambayo iko baada ya sura ya Alhamdu: Huda llilmuttaqiyna 
- Umo mwongozo kwa wamchao Mungu42. Yaani njia ya 
kupatikana neema ni hii43 tunayoieleza Sisi. 

Basi dua hii: Ihdinas swiraatwal mustaqiyma - tuongoze katika 
njia iliyonyooka ni dua inayokusanya mambo yote; nayo 
inamwelekeza mwanadamu katika wakati wa taabu ya dini 
na dunia, kuwa kitu cha kwanza ambacho ni lazima kwake 
kukitafuta ni njia iliyonyooka. Ili ayafikie makusudio yake kwa 
upesi, na aujaze moyo wake yakini na aokoke katika wasiwasi.

Lakini sawa na maagizo ya Injili, mwombaji wa mkate 
hatachagua njia ya kumpenda Mungu, sababu makusudio yake 
ni kupata mkate tu. Atakapopata mkate basi tena ana mahitaji 
gani kwa Mungu? Na kwa sababu hii Wakristo wameteleza 
katika njia iliyonyooka. Na imefungwa katika shingo zao imani 
ya ovyo ya kumwita binadamu kuwa mungu. Sisi hatuwezi 
kufahamu jambo gani linapatikana zaidi katika Yesu mwana 
wa Mariamu kuliko wengine, hata wakamdhania kuwa yeye 
ni Mungu. Manabii wengi waliokuwa kabla yake walikuwa 
42	 Iliombwa katika Suratul-Fatiha dua ya njia iliyonyooka; na katika sura 
ya pili baada ya kupokea dua hii ilionyeshwa njia ile iliyonyoka.

43	  Sura 2 aya 3
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wenye miujiza mingi, kama Musa, Alya’s na Eliya. 

Naapa kwa Mungu Ambaye nafsi yangu imo mikononi 
Mwake, lau kama Masihi angalikuwa katika zama zangu hizi, 
asingeweza kabisa kufanya ninayoweza kuyafanya. Wala 
hangeweza kuwaonyesheni zile ishara zinazodhihirika katika 
mikono yangu44, na angeona fadhili za Mungu kwangu ni 
nyingi kuliko zile alizokuwa nazo. Basi kama hali yangu mimi ni 
namna hii, fikirini daraja gani ya yule Mtume Mtukufu ambaye 
mimi ni mtumishi wake. Dhalika fadhlu llahi yu’tiyhi man yashaau-
Hizi ni fadhili za Mungu Humpa Amtakaye. Hapo kijicho na 
husuda havifai kitu. Mwenyezi Mungu Anafanya Atakavyo, na 
anayejitahidi kuvunja maazimio yake, hapati tu hasara katika 
makusudio yake, bali na baada ya kufa kwake atafuata njia ya 
jahannam vile vile. Wamekwisha angamia waliokifanya kiumbe 
dhaifu kuwa Mungu. Na wameangamia hao wasiomkubali 
Mtume Mtakatifu. Amebarikiwa yule aliyenifahamu. Mimi ni 
njia ya mwisho katika njia za Mwenyezi Mungu. Na ni nuru ya 
mwisho katika nuru Zake. Ana bahati mbaya mwenye kuniacha, 
kwani minghairi yangu sasa vyote ni giza.

Njia ya pili  - Sunna.

Na njia ya pili waliyopewa Waislamu ili kuwaongoza ni Sunna. 
Yaani desturi, ya vitendo alivyoonyesha Mtume Mtakatifu kwa 
kueleza hukumu za Quran Tukufu. Mathalan, haionekani katika 

44	 Mtaona, kusadikisha yale ninayosema, katika kitabu changu Nuzulu 
Masih kinachochapwa; na sasa kimekwisha chapwa juzu kumi na kitatangazwa 
karibuni. Kitabu hiki kimeandikwa kuwa majibu ya kitabu cha Pir Mehr Ali 
Golarwi, Tanbure-Chishtiai. Na iIithibitishwa katika kitabu hiki kuwa Pir Mehr 
Ali, baada ya kuiba makala ya Muhammad Hussein aliyekufa, alifanya makosa 
mabaya sana. Hata atasikia uchungu sana baada ya kuyajua. Na yule Mohammad 
Hussein mwenye bahati mbaya nilivyosema katika I’jazul Masih. Na huyu 
mwingine mwenye bahati mbaya alikufa kama kutengeneza kitabu hiki ovyo 
akafedheheka kama nilivyosema kwa amri ya Mungu: Inniy muhiynun man araada 
Ihaanataka - Mimi nitamdhalilisha yule mwenye kutaka kuharibu heshima yako, 
Fikirini, enyi wenye busara.
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Quran hesabu ya rakaa za sala tano ni ngapi; za sala ya asubuhi 
ni ngapi; za sala nyingine ni ngapi? Lakini Sunna - desturi ya 
Mtume, amani ya Mungu juu yake, ilionyesha wazi wazi kila 
kitu. Msidanganywe wala msidhani kuwa Sunna na Hadithi 
vyote ni kitu kimoja! Hapana! Sunna na Hadithi ni mbalimbali. 
Sababu Hadithi zilikusanywa baada ya kufariki Mtume 
Mtakatifu. Lakini sunna ilikuwapo pamoja na Quran. Baada ya 
Quran hisani ya Sunna ni kubwa sana juu ya Waislamu.

llikuwa kazi ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake, amani 
ya Mungu juu yake, kufanya mambo mawili. Kazi ya Mungu 
kwa kuteremsha Quran ilikuwa ni kuwaambia watu amri 
Zake kwa kauli Yake. Na kazi ya Mtume, amani ya Mungu juu 
yake, ilikuwa ni kuwafahamisha watu amri za Mungu kwa 
vitendo vyake. Kwa hiyo Mtume, amani ya Mungu juu yake, 
aliwaonyesha watu maneno yale kwa namna ya vitendo, na kwa 
Sunna, yaani kwa vitendo vyake, alifanya mambo magumu na 
elimu ngumu kuwa vyepesi. Na kusema kuwa mambo yenye 
mushkil kufumbuliwa kwake kulitegemea Hadithi sivyo. Kwani 
Uislamu ulikuwa umekwisha simama duniani kabla Hadithi 
hazijapatikana45. Jee, watu hawakuwa wanasali na kutoa zaka 
na kuhiji, na hawakuwa wanajua haramu na halali kabla 
hazijakusanywa Hadithi? Naam! Walikuwa wanatekeleza haya 
yote kabla hazijakusanywa Hadithi na hata kabla hazijaandikwa.

Njia ya Tatu - Hadithi.

Njia ya tatu ya, mwongozo ni Hadithi. Sababu Hadithi 
zinatuhadithia mambo mengi ya historia za Kiislam na mambo 
makuu ambayo imewapasa kuyatenda, elimu na mambo ya 
45	 Ahlihadithi (watu washikao sana mambo ya hadithi) wanaita kauli ya 
Mtume, amani ya Mungu juu yake, na vitendo vyake kuwa ni Hadithi. Kila mtu 
anaweza kuita kadri akili yake inavyomwelekeza. Sisi hatuingii katika shauri lao, 
lakini kwa hakika Sunna ni mbali ambayo Mtume, Amani ya Mungu juu yake, 
ameisimamisha mwenyewe katika maisha yake; na Hadithi ni mbali ambayo 
imekusanywa baada ya kufariki kwake Nabii, amani ya Mungu juu yake.
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desturi za Kiislam, kwa wazi wazi. Na zaidi ya haya faida 
kubwa ya Hadithi ni kuwa ni mtumishi wa Quran na Sunna.
Lakini sisi hatupatani na wale wasioiheshimu Quran, kama 
Mayahudi walivyosema kuwa hadithi zao ni hakimu wa 
Taurati. Bali sisi tunaona kuwa Hadithi ni mtumishi wa Quran 
na Sunna. Ni dhahiri kuwa heshima ya Bwana inazidi kwa 
kuwako watumishi. Quran ni kauli ya Mwenyezi Mungu, 
na Sunna, ni vitendo vya Mtume, amani ya Mungu juu yake, 
na desturi zake na Hadithi ni shahidi msaidizi wa Sunna. Ni 
makosa kusema kuwa Hadithi ni hakimu wa Quran. Hasha! 
ikiwa yuko hakimu wa Quran, basi Quran yenyewe ni hakimu. 
Haiwezekani kuwa Hadithi yenye daraja ya dhana kuihukumu 
Quran. Hazikuwa ila ni shahidi msaidizi tu. Kwa hakika Quran 
na Sunna, vimekwisha tekeleza kazi zote na Hadithi ni shahidi 
msaidizi. Basi itamkinikaje Hadithi kuihukumu Quran na Hadithi 
ilikuwa haijajulikana wakati ule Quran na Sunna, vilipokuwa 
vinaongoza watu.

Sikilizeni msiseme kuwa Hadithi ni hakimu wa Quran, bali 
semeni kuwa Hadithi ni shahidi mwenye kuisadikisha Quran 
na Sunna. Naam, Sunna ni jambo linalodhihirisha makusudio ya 
Quran. Na mradi wa Sunna, ni njia ile safi ya Mtume Mtukufu 
ambayo aliwaelekeza masahaba wake na wakaishika katika 
mwenendo wao. Jina la maneno yale yaliyoandikwa katika 
vitabu baada ya miaka mia au mia na hamsini si Sunna, bali 
jina la maneno hayo ni Hadithi. Na Sunna ni jina la desturi 
nzuri zinazoonekana katika vitendo vya Waislamu wema toka 
mwanzo. Na maelfu kwa maelfu ya Waislamu wameendeshwa 
juu yake.

Ama Hadithi, ijapokuwa nyingi ni za dhana, lakini vile vile 
inafaa kuzifuata kwa sharti zisihalifu Quran na Sunna. Hapana 
shaka kwamba ndani ya Hadithi mna hazina ya mambo mengi 
ya Kiislamu na kuacha kuziheshimu ni kama kukata kiungo 
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cha dini ya Kiislamu. Lakini ikiwa Hadithi haipatani na Quran 
na Sunna, au kuhalifu Hadithi yenye kuwa sawa na Quran au 
Hadithi yenye kuhalifu Sahihi Bukhari, haifai kuikubali. Sababu 
kuikubali Hadithi ya namna hii kunavunja Quran na Hadithi zote 
zilizo  sawa na Quran. Pamoja na haya heshimuni Hadithi na 
pateni faida yake, kwani zimepokelewa kwa Mtume Mtakatifu, 
amani ya Mungu juu yake, wala msizikadhibishe kama Quran 
na Sunna, havizikadhibishi.

Bali inafaa kwenu kuzingatia Hadithi kwa nguvu, hata msitikisike 
wala msitulizane wala msifanye wala msiache kitendo cho chote 
ila mpaka iweko hadithi ya kusadikisha haya. Kama ikiwako 
hadithi yenye kuhalifu mambo ya Quran basi fikirini kwanza 
ili mpate usawa wake, labda kuhalifu kwake ni kwa sababu ya 
makosa yenu. Na kama kuhalifu hakukuondoka kwa kila njia, 
basi iacheni hadithi ya namna hii, sababu Hadithi ya namna hii 
si ya Mtume, amani ya Mungu juu yake. Ikiwa Hadithi ni dhaifu 
lakini inawiana na Quran basi ikubalini Hadithi hiyo, sababu 
Quran inaisadikisha.

Na kama ipo hadithi yenye kuwa na bishara yoyote, na hata 
iwe dhaifu kwa wenye elimu ya hadithi, lakini bishara ikitimia 
wakati wenu au kabla yenu, basi sadikini kuwa hadithi ile ni 
ya kweli. Na fahamuni kuwa hao wenye elimu ya hadithi na 
wabainishaji wamekosa, na ni waongo wale wenye kusema 
kuwa hadithi ile ni dhaifu. Na hadithi za namna hii ni mamia na 
mamia zenye bishara. Na hadithi nyingi za namna hii, wenye 
elimu ya hadithi wanasema kuwa ni dhaifu na zimeharibika, 
tena si sawa. Lakini ikitimia mojawapo katika hadithi hizi; na 
ninyi mkisema kuwa sisi hatukubali sababu hadithi hii ni dhaifu 
au mbainishaji wa hadithi hakuwa mtawa; jueni utakuwa ni 
upotevu wa nafsi zenu na kukufuru, endapo mkikataa hadithi 
ya namna hii Mwenyezi Mungu Aliyoidhihirisha ukweli wake.
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Fikirini kama kuna hadithi elfu za namna hii, lakini wenye 
elimu ya hadithi wanasema kuwa ni dhaifu, halafu zikitimia 
bishara elfu zilizobainishwa katika hadithi hizo, je ninyi 
mtapoteza dalili hizi elfu nzima zihakikishazo ukweli wa 
Uislamu kwa sababu ya maneno yenu tu kuwa hadithi hii 
ni dhaifu? Basi ikiwa mtakataa, ninyi mtakuwa maadui wa 
Uislamu. Na Mwenyezi Mungu amesema: Falaa yudh-hiru’alaa 
ghaibihiy ahadan illaa, manirtadhaa min rasuwlin - Haonyeshi siri 
yake kwa yeyote ila kwa yule Aliyemchagua kuwa Mtume46. 
Minghairi ya Mtume wa kweli nani tena atakayeonyeshwa 
bishara ya kweli? Je, haitakuwa vizuri kwa kufuata mambo ya 
imani kusema hivi, kuwa mwenye elimu ya hadithi amekosa 
aliposema kuwa hadithi hizi ni dhaifu? Au mnafahamu kuwa 
ni vizuri kusema kuwa Mungu Amekosea kwa kuzisadikisha 
hadithi za uwongo? 

Kwa hiyo nawausieni kuwa, fuateni hadithi hata kama ni dhaifu 
lakini kwa sharti ziwe sawa na Quran na zisiwe zenye kuhalifu 
hadithi zilizo sawa na Quran na Sunna.

Na tendeni kwa kufuatisha hadithi, lakini kwa kuangalia sana, 
kwani hadithi nyingi zimetengenezwa na watu, wala si za 
kweli, ambazo zimeleta fitina katika dini ya Kiislam. Kila taifa 
lina hadithi sawasawa na kuamini kwao. Hata sala ambayo ni 
faradhi ya yakini na ya mfululizo, hitilafu za hadithi zimeifanya 
faradhi hii katika namna nyingi na kwa sura mbalimbali. 
Wengine wanasema Amin kwa sauti kubwa na wengine kwa 
sauti ndogo. Wengine wanasoma sura ya Alhamdu nyuma 
ya imamu na wengine wanasema kusoma kwake kunaharibu 
sala. Na wengine wanafunga mikono yao juu ya vifua vyao 
na wengine wanafunga juu ya vitovu vyao, (Na wengine 
hawafungi mikono yao). Na asili ya sababu ya hitilafu hizi zote 
ni hitilafu ya hadith. Kullu hizbin bimaa ladaihim farihuwna - Kila 

46	  Sura 72 aya 27, 28
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taifa linafurahia yale waliyo nayo.

Kwa kweli Sunna imeonyesha njia moja tu. Lakini kuchanganyika 
kwa hadithi hizi kumeitikisa njia hii. Na vivi hivi kutofahamu 
hadithi kumeangamiza watu wengi. Shia47 pia wameangamia 
kwa sababu hii. Lau kama wangalifanya Quran kuwa hakimu 
baina yao, hata sura ya Nuru iliyomo katika Quran peke yake 
ingaliweza kuwatakasa. Lakini hadithi zimewaangamiza.

Hivi ndivyo  wakati wa Nabii Isa wale Mayahudi wenye 
kufuata Hadithi walivyoangamia. Na waliacha Taurati na 
mpaka siku hizi wanaamini kuwa hadithi ni hakimu juu ya 
Taurati. Walikuwa na hadithi nyingi zenye kusema kuwa 
hawezi kuja Masihi Aliyeahidiwa mpaka ateremke Ilyas kutoka 
mbinguni kwa kiwiliwili chake. Hadithi hizi zimewatelezesha 
sana na wakaziinamia hata hawakuikubali hakika ya habari 
aliyoibainisha Masihi kuwa mradi katika kuja kwa Ilyas ni 
kuja kwa Yahya, aliyekuja kwa tabia za IIyas na kwa sifa zake 
na akawa wa mfano, Ilyas. Basi kuteleza kwao kulikuwa kwa 

sababu ya hadithi, na kwa sababu ya hadithi hizi mwishoni 
wakawa makafiri. Na vile vile inamkinika kuwa walikuwa 
wanakosa kutafsiri maana ya hadithi hizi au walichanganya 
maneno ya watu pamoja na hadithi hizi.

Labda Waislamu hawajui habari za matokeo haya kuwa 
Mayahudi waliomkataa Nabii Isa walikuwa watu wenye 
kufuata hadithi (Ahli-Hadithi), nao ndio waliompigia makelele 

47	 Shia ndio kundi moja katika makundi sabini na tatu ya Waislam, 
Ithnaasharia, Bohora, Ismailia, wote ni Shia ingawa wamehitilafiana kidogo kidogo 
tu. Imani yao ni mbali kabisa na mafundisho ya Islam. Mathalan: Wanaamini 
kuwa Seyidna Abubakar Siddik, Seyidna Umar, na Seyidna Athuman si Makhalifa 
wa haki wa Nabii Muhammad, amani ya Mungu juu yake, isipokuwa Seyidna 
Ali tu, na kwamba hawa watu watakatifu watatu walimnyang’anya Seyidna Ali 
haki yake ya Ukhalifa, hali hao wote, kama Waislamu wengine wanavyoyakini, 
walikuwa Makhalifa wa Nabii, amani ya Mungu juu yake, sawasawa, na ya kuwa 
Mungu Mwenyewe alisimamisha Ukhalifa wao (Mfasiri).
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na kumwandikia tangazo kuwa yeye ni kafiri na walisema kuwa 
yeye haamini vitabu vya Mungu. Mwenyezi Mungu Ameeleza 
kuwa Nabii Ilyas atatumwa mara ya pili na huyu (Isa) ameeleza 
bishara hii kwa namna nyingine. Na anabadilisha maana yake 
kama anavyotaka bila kuwa na dalili za nguvu48. Tena Mayahudi 
hawakuona kuwa kumwita Nabii Isa kafiri kunatosha, bali vile 
vile walimwita Mulhidi - mshenzi hana dini, na walisema kama 
mtu huyu ni mkweli basi dini ya Musa ni batili. Wakati wao 
ulikuwa wakati wa uharibifu mkubwa, hadithi za uwongo 
ziliwadanganya.

Basi kwa neno zima inafaa kufikiri wakati wa kuisoma hadithi 
kuwa zamani walikuwapo watu waliofahamu kuwa hadithi ni 
hakimu juu ya Taurati wakaendelea hivi mpaka wakamkataa 
Nabii wa kweli, Isa, wakamwita kafiri na Dajjal (mwenye 
kudanganya).

Pamoja na haya Sahihi Bukhari ni kitabu chenye faida kubwa na 
baraka kwa Waislamu. Na hiki ndicho kitabu kilichoandikwa 
ndani yake kuwa Nabii Isa amekufa. Na vile vile katika Sahihi 
Muslim na vitabu vingine vya hadithi mna hazina ya mambo 
ya maarifa na mambo mengi ya dini. Na kutenda vitendo kwa 
kufuatisha hadithi hizi ni wajibu kwa sharti zisiwe zinahalifu 
Quran na Sunna na Hadithi zile zilizo sawa na Quran.

48	 Walipoandika kuwa Yesu ni kafiri, wakati ule Paulo pia alikuwa katika 
watu wale waliomwita Yesu kafiri na baadaye alijitangaza kuwa yeye ni mjumbe 
wa Yesu! Mtu huyu Paulo alikuwa adui wa Yesu wakati wa uzima wake. Katika 
Injili zote zilizoandikwa mpaka sasa, haipatikani bishara isemayo kuwa Paulo 
atatubia na atakuwa Mtume. Hatuna haja kuandika juu ya hali yake ya kwanza, 
sababu Wakristo wanajua sana hali yake. Huyu ndiye aliyemwudhi sana Yesu 
alipokuwa katika mji wake. Na Yesu alipohamia Kashmiri baada ya kuokoka 
msalabani, Paulo alijiingiza katika wafuasi wa Yesu kwa ajili ya ndoto ya uwongo; 
na alianzisha imani ya utatu, na alihalalisha kwa Wakristo kula nguruwe ambayo 
ilikuwa imeharamishwa kabisa katika hukumu ya Taurati, na akatoa nafasi ya 
kunywa pombe na aliingiza imani ya utatu katika imani ya Injili ili wafurahike 
katika mambo haya mapya, Wagiriki waabuduo masanamu.
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SURA YA SABA

Mawaidha juu ya Yakini, Sala, na Wokofu

Baraka za Yakini.

Enyi watu wamtakao Mwenyezi Mungu! Fungueni masikio 
na sikilizeni kuwa hapana kitu kama yakini. Yakini peke yake 
ndiyo yenye kumfungua mtu katika madhambi. Yakini ndiyo 
inayotoa uwezo wa kutenda mema. Na yakini ndiyo imfanyayo 
mtu ashiki na mpenzi hasa wa Mola Wake.

Je! Mnaweza kuacha dhambi bila ya yakini? Mnaweza kujikataza 
matamanio ya nafsi zenu bila nuru ya yakini?  Au mnaweza 
kupata utulivu wa roho bila yakini? Au mnaweza kujibadilisha 
kweli kweli bila yakini? Je! Iko kafara au sadaka yoyote chini 
ya mbingu yenye kuweza kuwaondoleeni dhambi? Au je, 
damu isiyokuwa ya asili ya Isa mwana wa Mariamu, inaweza 
kuwaokoeni katika madhambi?

Enyi Wakristo! Msiseme uwongo ambao hupasua ardhi. Yesu 
Kristo mwenyewe alikuwa mhitaji wa yakini kwa kuokoka 
kwake, akayakini na akaokoka. Ole kwa hawa Wakristo 
wanaowadanganya watu kwa kauli yao kuwa wameishiwa 
madhambi kwa ajili ya damu ya Yesu Kristo na hali wao toka 
kichwani mpaka miguuni wamezama katika madhambi! Hata 
hawajui Mungu wao ni nani; bali maisha yao yamechanganyika 
na mghafiliko, na ulevi wa kinywaji unazunguka katika ubongo 
wao. Lakini ladha tukufu inayoteremka mbinguni hawana 
habari nayo. Na uzima utokao kwa Mungu na matokeo ya 
maisha mema wao wamenyimwa.

Basi kumbukeni kuwa hamwezi kuondoka katika maisha ya 
giza bila yakini, wala hamwezi kukutana na roho mtakatifu. 
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Naam, wamebarikiwa hao wenye yakini, kwani wao ndio 
watakaookoka katika madhambi. Mtabarikiwa mtakapopewa 
hazina ya yakini, kwani baadaye mtaishiwa madhambi. Dhambi 
na yakini havipatani. Jee! Mnaweza kuingiza mikono yenu 
katika tundu mnamoona nyoka mkali? Jee! Mnaweza kusimama 
pahali pale mlima wa volkano unapotupa mawe? Au pahali 
radi inapoangukia?Au pahali simba mkali anaposhambulia? 
Au pahali penye Tauni yenye kuangamiza ukoo wa watu wote? 
Basi mkiwa mna yakini kwa Mungu kama mlivyokuwa na 
yakini kwa nyoka au radi, au simba mkali au Tauni, haiwezekani 
kabisa kumwasi Mungu na kufuata njia ya adhabu, au kukataa 
kufungamana kwa ukweli na kutekeleza kwa Mungu!

Enyi watu mlioitwa kwenye wema na utawa, fahamuni kwa 
yakini yakuwa, ninyi mtavutwa na Mungu na mtatoharishwa 
katika doa la madhambi itakapojazwa yakini mioyoni mwenu. 
Labda mtasema ya kuwa tunayo yakini. Lakini jueni hakika 
ninyi mnadanganyika. Maana hamna yakini kabisa, sababu 
mambo yanayotakiwa kwa kupata yakini hayako kwenu, 
na kwa sababu ninyi hamjiepushi na makosa. Wala ninyi 
hamnyanyui miguu yenu kwenda mbele ambako inafaa 
kunyanyua. Wala ninyi hammwogopi yule anayefaa kuogopwa. 
Fikirini wenyewe, jee, inawezekana mtu kuingiza mkono wake 
katika shimo anamojua kuwa mna nyoka? Au mtu anaweza 
kula chakula anachojua kwa yakini kuwa mna sumu? Atakulaje 
na ataingizaje? Na mwenye kujua kwa yakini kuwa katika pori 
fulani mna simba elfu wakali atawezaje kunyanyua miguu yake 
kwenda katika pori hilo bila kuangalia? Basi inawezekanaje 
mikono yenu na miguu yenu na masikio yenu na macho yenu 
kufanya madhambi ikiwa mna yakini kwa Mwenyezi Mungu 
na siku ya malipo? Hasha! Dhambi haishindi yakini! Na kama 
mkiona moto wenye kuwaka itamkinikaje kujitupa katika 
moto huo? Hakika kuta za yakini zinafika mpaka mbinguni na 
haiwezekani Shetani kuzipanda.
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Na kila anayetakasika ametakasika kwa yakini tu. Yakini 
inampa mtu nguvu za kustahamili mashambulio ya dhara. Hata 
yakini inamwondoa mfalme katika enzi na kumvalisha mavazi 
ya kimaskini. Yakini inafanya rahisi kuvumilia kila maumivu. 
Yakini inaonyesha Mungu. Kila kafara ni uwongo na kila fidiya 
ni batili. Na kila utakatifu unakuja katika njia ya yakini. Na kitu 
chenye kumwondoa mtu katika madhambi na kumfikisha kwa 
Mwenyezi Mungu na kumfanya mbora hata kuliko Malaika 
katika ukweli na uthabiti ni yakini. Kila dini isiyokuwa na 
mambo ila visa vya zamani tu ni dini ya uwongo. Mwenyezi 
Mungu kama Alivyokuwa zamani ndivyo Alivyo mpaka sasa. 
Na kama uwezo Wake ulivyokuwa zamani na sasa upo vile 
vile, na kama Alivyokuwa Anaweza kuonyesha ishara Zake na 
sasa vile vile Anaweza kuzionyesha. Basi tena kwa nini ninyi 
mnapenda kufuata visa tu? Imeangamia dini ile ambayo ishara 
zake na ubashiri wake ni visa tu, na wameangamia watu wale 
wasioteremkiwa na Mungu,wala hawakutakaswa na mikono 
ya Mungu kwa njia ya yakini. Kama vile mtu akiona vitu vya 
ladha za kimwili anavutiwa kwenye vitu hivyo, kadhalika mtu 
anapopata, kwa njia ya yakini, ladha ya kiroho, anavutwa kwa 
Mwenyezl Mungu. Na uzuri Wake unamlevya hata anaviona 
vitu vyote vya dunia kama takataka.

Na mtu huondolewa katika madhambi anapomjua kwa yakini 
Mwenyezi Mungu na uwezo Wake na malipo Yake. Hakika 
mzizi wa kila maasi ni ujinga. Mwenye kupata sehemu ya 
maarifa ya Mungu kwa yakini hawezi kuendelea kumwasi. 
Mwenye nyumba hawezi kukaa nyumbani mwake akijua 
kwamba tufani la maji linakuja kwenye welekeo wa nyumba 
yake; au moto umeizunguka nyumba yake na umeiunguza ila 
pamebakia pahali padogo tu. Basi huyu hawezi kungojea katika 
nyumba ile. Kwa nini ninyi mmekaa katika hali yenu yenye 
hatari baada ya kujidai kuwa mna yakini na malipo ya Mungu? 
Basi fumbueni macho yenu na tazameni hukumu za Mungu 
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zilizomo duniani. Na msiwe mapanya waendao chini ya ardhi; 
bali kuweni njiwa warukao juu na kupenda hewa ya mbinguni. 
Jihadharini msifanye madhambi baada ya kutubia wala msiwe 
kama nyoka mwenye kujichubua gamba lake na ni nyoka vile 
vile. Yakumbukeni mauti siku zote, kwani yanawasogeleeni 
pole pole, lakini ninyi mmeghafilika nayo. Jitahidini mtakasike, 
sababu mtu hawezi kumpata Mtakatifu (Mwenyezi Mungu) 
mpaka ajitakase mwenyewe.

Lakini mnawezaje kupata neema hii? Mwenyezi Mungu Alijibu 
Mwenyewe kama Anavyosema katika Quran tukufu: Wastaiinu 
bisswabri was sswalaat - yaani, Ombeni msaada kwa Mwenyezi 
Mungu kwa kusali na kusubiri49.

Sala ni nini? Sala ni dua inayoombwa kwa Mungu kwa 
unyenyekevu na kwa tasbihi na kumhimidia na kumtukuza na 
kumwomba msamaha na kumsalia Mtume Mtakatifu. Kwa hivi 
ninyi mnaposali sala zenu, msiombe dua zenu kwa maneno 
ya Kiarabu tu kama watu wenye kughafilika; kwani sala zao 
na kutubia kwao hakuna maana. Lakini ninyi mnaposali si 
vibaya kuomba dua zenu kwa unyenyekevu katika lugha 
zenu isipokuwa Quran ambayo ni maneno ya Mungu na dua 
zilizobainishwa katika hadithi ambazo ni maneno ya Mtume, 
amani ya Mungu juu yake, ili alama yakuomba na unyenyekevu 
iwe katika mioyo yenu.

Hekima ya kuweka Sala tano.

Sala tano ni picha ya hali zenu mbalimbali. Maana hali ni tano 
zenye kufungamana na uzima wenu ziwafikiazo kwenu wakati 
wa taabu: na matokeo yao ni lazima kwa nafsi zenu.

(1) Hali ya kwanza inaanza mnapoonywa kuwa balaa 
litawapateni.

49	  Sura 2 aya 46
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Kama mkiletewa notisi ya mashtaka kutoka Serikalini, basi hiyo 
ni  hali ya kwanza inayobadili furaha yenu, na utulivu wenu 
unapungua. Hali yenu hii inafanana na wakati wa kupinduka 
jua kidogo, sababu wakati ule wa kupata notisi furaha yenu 
inaanza kupinduka. Basi kwa sababu ya kuona hali hii 
imefaradhiwa sala ya Adhuhuri ambayo wakati wake unaanza 
wakati wa kuanza kupinduka jua.

(2) Na mabadiliko ya pili yanatokea mnaposogezwa karibu 
sana na pahali pa balaa. Kama mkikamatwa kwa kupatiwa 
notisi na kupelekwa mbele ya hakimu, huo ndio wakati damu 
yenu inapokauka kwa sababu ya hofu, na karibu kuiaga nuru 
yote ya utulivu. Hali yenu hii inafanana na wakati ule nuru ya 
jua inapopungua na mtu anaweza kulitazama; na inaonekana 
kuwa bado kidogo litakuchwa. Kwa hivi imefaradhishwa sala 
ya Alasiri kwa kufananisha na hali hii.

(3) Na mabadiliko ya tatu yanawafikieni pale mnapokata 
tamaa ya kuokoka katika balaa lile. Kama mkihukumiwa kuwa 
mmekosa, na mashahidi wote wakashuhudia makosa yenu ili 
mwangamie. Huu ndio wakati akili zenu zinapozunguka na 
mnafahamu kuwa ninyi mtafungwa. Basi hali yenu hii inafanana 
na wakati ule jua linapokuchwa na yanakwisha matumaini 
ya mwangaza wa mchana, kwa hivi imefaradhishwa sala ya 
Maghrib kwa kuifananisha na hali yenu hii.

(4) Na mabadiliko ya nne yanawapateni mnapopata balaa 
na kuzungukwa na giza la balaa. Kama baada ya ushahidi 
mnatangaziwa adhabu na kutolewa na askari ili mfungwe. Basi 
hali hii inafanana na wakati ule usiku unapoingia na kutia giza 
kabisa. Kwa hiyo imefaradhiswa sala ya Ishaa kwa kuifananisha 
na hali yenu hii.
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(5) Tena mnapokaa muda katika giza la balaa hili, rehema ya 
Mungu inatokea na inawaokoeni katika balaa hili, kama Alfajiri 
inapotokea mara ya pili baada ya giza la usiku na mwangaza 
kuangaza mara pili. Kwa hivi imefaradhiswa sala ya Asubuhi 
kwa kuifananisha na hali yenu hii ya tano.

Mwenyezi Mungu Amewafaradhishieni sala zenu tano 
Alipoona hali zenu tano zinazofungamana na hali ya maisha 
yenu. Katika haya ninyi mnaweza kufahamu kuwa sala hizi 
hasa ni kwa sababu ya manufaa ya nafsi zenu. Na kama mnataka 
kusalimika na mabalaa haya, basi msiache sala katika nyakati 
zake hasa, kwani ni vivuli vya hali zenu za rohoni. Katika sala 
mna dawa ya kuponyesha ugonjwa wa mabalaa yafikayo. Ninyi 
hamjui kuwa mchana mpya utaleta kwenu hukumu gani. Basi 
kabla mchana haujafika, nyenyekeeni mbele ya Mola wenu ili 
kutokea kwa mchana kuwe kwa heri na baraka kwenu.

Njia ya Wokofu.

Enyi wafalme na matajiri na wenye mali!! Ni wachache sana 
katika ninyi wanaomwogopa Mwenyezi Mungu na washikao 
utawa katika njia zake zote. Wengi wenu wanapenda vitu 
vya dunia na ufalme wa dunia, na wanaishi ndani yake wala 
hawakumbuki mauti. Kila tajiri asiyesali wala hamjali Mwenyezi 
Mungu, dhambi za watumishi wake zimo shingoni mwake. Na 
kila tajiri anayekunywa pombe dhambi za wale wanaokunywa 
pamoja naye zimo shingoni mwake.

Sikilizeni enyi wenye akili, dunia hii si makazi ya siku 
zote; jihadharini na acheni kila ujeuri. Na acheni kila kitu 
kinacholevya. Siyo pombe tu peke yake inayomwangamiza 
mtu, bali pia afyuni, kasumba na bangi na kangara na mnanaa 
na kila kileweshacho huharibu akili na mwishoni huangamiza. 
Kwa hivi jiepusheni navyo. Sisi hatuwezi kufahamu kwanini 
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mnatumia vitu hivi ambavyo madhara yake yanaangamiza50 
maelfu ya walevi kama ninyi kila mwaka. Na juu ya hayo vile 
vile iko adhabu ya siku ya Kiyama.

Kuweni watu waongofu ili umri wenu uzidi na mpate baraka 
kwa Mungu. Sikilizeni, kuishi sana katika ladha ya dunia na 
katika mambo mabaya siku zote ni maisha yaliyolaaniwa. Na 
kuwa mwenye tabia mbaya sana na kuwa mtu asiye na huruma 
maisha yake yamelaaniwa. Na kuwa mtu asiyemjali Mungu na 
viumbe vyake maisha yake yamelaaniwa. Kila tajiri ataulizwa 
haki ya Mungu na haki ya viumbe vyake kama atakavyoulizwa 
mtu maskini. Bahati gani mbaya ya yule mwenye kutawakali juu 
ya uzima huu mchache wa dunia, wala hageuki kwa Mwenyezi 
Mungu kabisa, na kutumia Alivyoharamisha Mungu kwa ujasiri 
kama vilivyohalalishwa! Na wakati wa kukasirika51 anakuwa 
kama mwenye wazimu, akili yake inamzunguka anamtukana 

50	 Kinywaji kiliwadhuru Wazungu, ilikuwa sababu yake kuwa Yesu 
alikuwa akinywa pombe labda kwa ugonjwa au kwa desturi ya zamani. Lakini 
enyi Waislamu! kwa nini mnakunywa pombe na hali Mtume wenu alikuwa 
mbali na kila Ulevi na alikuwa mtakatifu kabisa? Baada ya kuitwa Waislamu 
mnamfuata nani? Quran si kama Injili inayohalalisha pombe. Kwa dalili gani basi 
mnahalalisha pombe? Je hamtakufa?

51	 Anayewakasirikia watu na kuwadhulumu kwa ghadhabu yake, yeye pia 
anaangamizwa na ghadhabu ya Mungu. Kwa hiyo Mayahudi wameitwa katika 
Suratul-Fatiha: Maghdhuwbi ‘alaihim - “Walioghadhibikiwa”, yanayohakikisha 
kwamba kila mwenye dhambi ataionja ghadhabu ya Mungu siku ya Kiyama; 
lakini hapa duniani mtu anayewadhulumu watu na anawakasirikia bila haki, 
bila shaka yeye ataionja adhabu ya Mungu hapa hapa duniani. Wakristo 
hawakuonyesha ghadhabu kama walivyoonyesha Mayahudi kwa hivi Wakristo 
waliitwa katika Suratul-Fatiha: Addhaalliyna -”Waliopotea”. Neno hili lina maana 
mbili.(l) Walioipotea njia ya haki’, na ‘Waliopotezwa na kutoweshwa’; na kwa 
maana hii ya pili inaonekana kwangu kuwa bishara kwa ajili ya Wakristo, yaani 
kuna wakati wataokoka katika imani ya uwongo na wataingia katika Uislamu. 
Na polepole wataacha imani ya ushirikina (yaani kumfanya Yesu Mungu) na mila 
yao ya ovyo na watakuwa katika hali ya Waislamu washikao umoja wa Mungu. 
Kwa kifupi, katika tamko la Addhwaalliyn lililoko mwisho wa sura ya Alhamdu, 
kwa kufuata maana ya pili ya neno dhwalaalah, yaani kitu kimoja kutoweka ndani 
ya kingine na kupotezwa au kutoweshwa, imo bishara kwa ajili ya hali ya kidini 
ya baadaye ya Wakristo.
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huyu, anamjeruhi mwingine, na anajiweka tayari kumwua 
yeyote. Na katika machafuko ya matumaini mabaya ya nafsi 
yake anapita kiasi katika mambo ya aibu. Basi mtu huyu hawezi 
kupata bahati nzuri ya kweli na atakufa vivi hivi.

Enyi wapenzi! Mmekuja duniani kwa siku chache tu, na siku 
nyingi zimekwisha pita. msimkasirishe Mola wenu. Fikirini 
kama mkikasirikiwa na ufalme wa watu wenye nguvu 
zaidi kuliko ninyi, unaweza kuwaangamizeni ninyi nyote; 
basi fahamuni mnawezaje kusalimka katika ghadhabu ya 
Mwenyezi Mungu Aliye Mfalme wa walimwengu wote? Mkiwa 
waongofu machoni pa Mwenyezi Mungu, hawezi yeyote 
kuwaangamizeni. Na Mungu Mwenyewe Atawalindeni, wala 
yeyote anayewafuateni hataweza kuwakamateni. Na minghairi 
ya Mungu hapana atakayewalindeni, na ninyi katika hali ya 
kuogopa maadui na kupata balaa na taabu mtaishi mashakani. 
Na kwa hiyo mtamaliza umri wenu uliobaki kwa maumivu na 
makasiriko.

Mwenyezi Mungu Anawalinda wale walio pamoja Naye. Kwa 
hivi njooni wote kwa Mwenyezi Mungu na acheni kumwasi 
kwa kila namna. Wala msifanye uvivu katika kutekeleza 
faradhi zake. Wala msidhulumu viumbe vyake kwa ulimi au 
kwa mikono. Na ogopeni ghadhabu zake siku zote. Kwani hii 
ndiyo njia ya kuokoka.
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SURA YA NANE
Msishike Mwendo wa Mayahudi.

Enyi waalimu wa Kiislamu! msifanye haraka kunikadhibisha, 
kwani siri ni nyingi ambazo mtu hawezi kuzifahamu upesi. 
Msiwe tayari kukataa maneno pale mnapoyasikia, sababu hii si 
njia ya uongofu. Lau kama msingalikuwa na baadhi ya makosa, 
na msingalikuwa wenye hatia katika kutafsiri baadhi ya hadithi 
za Mtume, amani ya Mungu juu Yake, ingekuwa ni bure kufika 
Masihi Aliyeahidiwa kuwa hakimu baina yenu katika mambo 
ya dini. Tazameni wale waliotangulia! Mayahudi walikazana 
kama mnavyokazana na waliweka miguu yao pahali mlipoweka 
ninyi miguu yenu. Yaani walikuwa wakimngojea Ilyasa atumwe 
mara ya pili; ambaye alichukuliwa mbinguni. Na pia walikuwa 
wakisema ni mwongo mwenye kujidai kuwa yeye ni Masihi 
kabla Ilyasa hajateremka. Wala hawakufahamu haya katika 
hadithi tu, bali vile vile walikuwa wakithibitisha jambo hili 
kwa kitabu cha Mungu kiitwacho Malaki katika Taurati. Lakini 
Yesu Kristo alipodai kuwa yeye ndiye Masihi Aliyeahidiwa 
kwa Mayahudi, Ilyasa pia hakuteremka, lililokuwa sharti kwa 
kudai kwake, basi imebatilika imani yote ya Mayahudi. Na 
mwishoni ilidhihirika maana ya jambo lile lililokuwa katika 
imani ya Mayahudi kuwa Ilyasa atateremka kutoka mbinguni 
kwa kiwiliwili chake kuwa atakuja mtu mwingine mwenye 
kufuatisha desturi za Ilyasa na atafanana kwa sifa zake na tabia 
zake. Na maana hii aliibainisha Nabii Isa mwenyewe, ambaye 
ninyi mnamtaka ateremke kutoka mbinguni mara ya pili.

Basi kwa nini ninyi mnateleza pale Mayahudi walipoteleza kabla 
yenu? Katika nchi yenu mna maelfu ya Mayahudi, waulizeni 
kuamini kwao; si kama vile ninyi mnavyoonyesha sasa? Basi 
kama Mwenyezi Mungu Hakumteremsha Nabii Ilyasa mara ya 
pili kwa ajili ya Nabii Isa, kwa hiyo Mungu Akaeleza maana 
yake kwa namna nyingine, Anawezaje kumteremsha Nabii 
Isa kwa ajili yenu, ambaye mnataka afike mara ya pili? Kweli 
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ninyi mnaikataa hukumu yake! Mkiwa na shaka katika haya 
tuliyoyasema, basi Wakristo wamo katika nchi yenu maelfu na 
maelfu, na Injili zao vile vile zipo, waulizeni si kweli kuwa Nabii 
Isa alisema juu ya Yahya kuwa huyu ndiye Ilyasa Aliyeahidiwa 
kuja mara nyingine? Na Yesu kwa kauli yake hii akayafanya 
matumaini yao kuwa upuuzi.

Basi kama ni lazima kwamba Nabii Isa ateremke kutoka 
mbinguni kwa kiwiliwili chake, yeye hatakuwa tena Nabii 
wa kweli; kwani lau kama kuteremka kutoka mbinguni na 
kurudia duniani kungalikuwa ni desturi ya Mungu, kwa nini 
hakurudishwa Nabii Ilyasa? Na kwa nini Nabii Isa alibainisha 
tafsiri ya namna nyingine na kusema kuwa Yahya ndiye Ilyasa? 
Na wafikiri hapa hao wenye akili.

Tena kuamini kwenu kuwa Nabii Isa atateremka kutoka 
mbinguni na yeye pamoja na Mahdi watapigana na watu kwa 
kuwasilimisha kwa nguvu, kuamini namna hii, bila shaka, 
kunaharibu jina la dini ya Kiislamu. Imeandikwa wapi katika 
Quran kuwa kuwaingiza watu kwa nguvu katika dini kunajuzu? 
Bali Mwenyezi Mungu Amesema katika Quran takatifu: Laa 
ikraha fi-d-din - yaani hapana karaha katika dini52. Basi Nabii 
lsa atapewa ruhusa au uwezo kuwaingiza watu katika dini 
kwa nguvu na karaha, hata asikubali jizya (kodi) ila kuua au 
kusilimu tu? Pahali gani katika Quran na katika juzu gani na 
katika sura gani yameandikwa mafundisho kama haya?53

(i) Quran yote inasema mara kwa mara kuwa hakuna nguvu 

52	  Sura 2 aya 257
53	 Mkisema kuwa ilikuwapo hukumu ya kuwasilimisha Waarabu 
kwa nguvu na karaha, basi hukumu hii haipatikani katika Quran kabisa. Bali 
inapatikana katika Quran kuwa Waarabu walimwudhi sana Mtume, Amani ya 
Mungu juu yake, na waliwaua masahaba Wengi wanaume na wanawake; na 
waliwatoa masahaba wasiouawa kwa panga zao katika miji yao. Na waliofanya 
kosa hili, yaani kuua masahaba na kuwasaidia wale waliokuwa wakiwaua 
masahaba, walistahili kwa Mungu kuuawa. Na kwa hakika kwa sheria ya kisasi 
hukumu yao ni kuuawa. 
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na karaha katika dini na inaonyesha wazi wazi kuwa vita 
vilivyopiganwa wakati wa Mtume, amani ya Mungu juu 
yake, havikuwa kwa sababu ya kuzagaza dini kwa nguvu. 
Bali vilikuwa kama namna ya adhabu ya kuwaadhibu wale 
waliowaua Waislamu wengi na wengine kuwatoa katika 
nyumba zao, na kuwadhulumu dhuluma kubwa. Kama 
Anavyosema Mwenyezi Mungu: Udhina lilladhiyna yukaataluwna 
bi annahum dhulimuw wainnallaha ‘alaa Nasrihim lakadiyr -Yaani 
Waislamu walipewa ruhusa kupigana na makafiri wanaowaua 
Waislamu na kwa sababu ya Waislamu waliodhulumiwa. Na 
Mungu anao uwezo wa kuwasaidia54.

(ii) Au vilikuwa kwa sababu ya kujikinga na kujilinda. Yaani 
walipigana na wale waliokuwa wanaanza kupigana ili 
kuuangamiza Uislamu na kukataza kwa nguvu na karaha 
kuzagaza Uislamu.

(iii) Au walikuwa wanapigana kwa sababu ya kusimamisha 
uungwana katika nchi na uhuru wa dhamiri.

Bila ya sababu hizi tatu Mtume, amani ya Mungu juu yake, 
hakupigana kabisa wala Makhalifa wake hawakupigana 
kabisa. Bali Uislamu ulistahamili dhuluma ya mataifa mengine 
hata haupatikani mfano wake katika mataifa na dini nyingine 
kabisa. Basi watakuwa wa namna gani hawa Masihi na Mahdi 
kuja duniani na kuanza kuua mara moja hata wasikubali kodi 
ya yeyote katika watu wa kitabu (Wakristo na Mayahudi), 
na kutengua aya hii: Hattaa yu’tul jizyata ‘an-yyadin wahum 
saaghiruwna - Hata watoe kodi kwa mkono na watakuwamo 
katika hali ya uraia55. 

Basi hao watakuwaje walinzi wa Uislamu, hali kwa kufika 

54	  Sura 22 aya 40
55	  Sura 9 aya 29
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kwao, watatengua aya za Quran hata watengue aya ambazo 
hazikutenguka wakati wa Mtume, amani ya Mungu juu yake? 
Na baada ya kutokea mabadiliko makubwa haya haiji hitilafu 
katita Khatm-i-Nubuwwat!!! Siku hizi, ilipopita miaka elfu moja 
na mia tatu toka zama za Mtume, amani ya Mungu juu yake, na 
Uislamu kugawanyika katika vikundi sabini na tatu; inafaa kwa 
Masihi wa kweli kufanya kazi ya kushinda mioyo kwa dalili si 
kwa upanga, tena avunje misalaba iliyotengenezwa kwa fedha 
na dhahabu na shaba na miti. Kama ninyi mkishurutisha basi 
kushurutisha kwenu kutakuwa dalili kuwa ninyi si wakweli56. 
Kila mjinga na dhalimu, kama hana dalili na akishindwa, 
huchukua upanga au bunduki. Lakini dini inayoenezwa tu 
kwa nguvu za upanga, si kwa njia nyingine, haiwezi kuwa 
dini ya Mungu kabisa. Na kama ninyi hamwezi kujiepusha na 

56	 Baadhi ya watu wasio na elimu wanabisha kama alivyobisha 
mtengenezaji wa gazeti liitwalo Alminar, kuwa mtu huyu anakaa katika nchi 
amabayo imo katika ufalme wa Waingereza, kwa hivi anakataza jihadi (kupigana). 
Lakini hawa wajinga hawajui lau kama nataka kuufurahisha ufalme huu kwa 
uwongo, kwa nini nimesema mara nyingi kuwa Isa mwana wa Mariamu aliokoka 
katika msalaba na alikufa kifo cha kawaida katika mji wa Srinagar, Kashmir; wala 
hakuwa Mungu wala hakuwa mwana wa Mungu. Je, Wazungu wenye kuipenda 
sana dini yao hawatanichukia kwa ajili ya kauli yangu hii? Basi sikilizeni enyi 
wajinga! Mimi si mfurahishaji wa udanganyifu wa ufalme wa Waingereza. 
Bali jambo ni hili ya kuwa ufalme usioingia katika mambo ya dini ya Kiislam 
wala haukatazi kuzagazaUislamu, wala hautumii panga ili kuzidisha dini yake, 
wala hautuonyi, basi kupigana na ufalme kama huu imekatazwa katika Quran. 
Sababu dola pia haipigani kwa ajili ya dini. Na kuushukuru ufalme huu ni lazima 
kwetu, kwani hatuwezi kutekeleza kazi zetu hata Makka au Madina. Ilikuwa ni 
hekima ya Mungu kuniumba katika mamlaka yao. Jee, nipunguze heshima ya 
hekima ya Mungu kwa kuacha kuushukuru ufalme huu? Na kama Anavyosema 
Mungu katika Quran: Wa aawainaa humaa ilaa rab watin dhaati karaarin wama’iyn 
- Tulipokwisha mwokoa Yesu katika msalaba tulimpa pahali juu ya mlima 
mrefu pamoja na mama yake. Na pahali pale palikuwa na raha na chemchem 
zilikuwa zinapita: yaani katika mji wa Srinagar. Vivi hivi Mwenyezi Mungu 
Amenipa pahali juu ya mlima wa ufalme huu, pahali ambapo mikono ya wafisadi 
haifiki, na ambapo ni pahali pa raha na katika nchi hii chemehem za elimu za 
kweli zinatiririka na mashambulio ya maadui hayapo. Basi je, si faradhi juu yetu 
kushukuru hisani ya ufalme huu?
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kupigana kwa namna hii, na kwa ghadhabu yenu mnawaita 
watawa kuwa makafiri na Dajjali, wenye kuficha ukweli, 
basi mimi namaliza hotuba yangu kwa maneno mawili: Kul 
ya ayyuhal kafiruwnlaa a’budu ma ta’buduwna - Enyi makafiri! 
Siabudu mnachokiabudu!57

Fikirini! Wakati wa hitilafu baina ya Waislamu, ni taifa gani 
Masihi wenu atakalofutia upanga wake? Jee! Shia (Ithnasharia) 
hawastahili kupigwa panga na Sunni? Na je, Sunni wao 
hawastahili kufutwa kwa panga? Ikiwa hali yenu ya nyumbani 
ni namna hii, yaani mataifa ya Waislamu kwa kuamini kwao 
wanastahili kuadhibiwa na kufutwa na wengine, basi nani 
na nani mtakaopigana nao? Lakini jueni kuwa Mwenyezi 
Mungu hahitaji panga, yeye atazagaza dini Yake kwa ishara za 
mbinguni, wala hapana yeyote awezaye kumkataza.

Na fahamuni kuwa hatateremka Nabii Isa kabisa. Maana 
atakiri kwa kauli yake siku ya Kiyama: Falamma tawaffaitaniy-
’Uliponifisha’, ambayo kauli hii yaonyesha wazi kuwa yeye 
hatakuja mara ya pili duniani. Na hoja yake siku ya Kiyama 
itakuwa kwamba hana habari juu ya upotevu wa Wakristo. Na 
kama yeye atakuja duniani kabla ya siku ya Kiyama, itamkinikaje 
kwake kujibu kuwa hana habari ya upotevu wa Wakristo? Kwa 
hivi aya hii inaonyesha kwa wazi wazi kuwa haji duniani mara 
ya pili. Lau kama yeye atakuja na atakaa duniani miaka arobaini, 
basi kauli yake mbele ya Mungu kuwa hana habari yoyote ya 
upotevu wa Wakristo, itakuwa ya uwongo! Bali ilitakiwa aseme 
kuwa nilipokwenda duniani mara ya pili niliwakuta Wakristo 
400,000,000, niliwaona wote, na ninajua sana upotevu wao, na 
ninastahili kupata zawadi, kwani nimewasilimisha Wakristo 
wote na nimevunja misalaba yao. Basi uwongo ulioje huu ya 
kwamba Nabii lsa atasema ‘Sina habari ya upotevu wao!’

Kwa neno zima, katika aya hii kumo kukiri kwa Nabii Isa kwa 

57	  Sura 109 aya 2, 3.
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wazi wazi kuwa, haji duniani mara ya pili. Na haya ndiyo 
ya kweli kuwa Nabii Isa amekufa. Na kaburi lake liko katika 
mtaa uitwao Khanyar58, mjini Srinagar, Kashmiri. Sikilizeni! 
Sasa Mwenyezi Mungu Atateremka Mwenyewe na Atapigana 
na wale wanaopigana na ukweli. Kupigana kwa Mungu si 
aibu, kwani kupigana kwake ni kwa namna ya ishara. Lakini 
kupigana kwa mtu kuna aibu, kwani kuko katika namna ya 
ujabari.

Nawasikitikia Masheikh hawa, lau kama wangalikuwa 
waaminifu wangetafuta utulivu wao kwa njia ya uongofu. Na 
hakika Mwenyezi Mungu Aliwapa wenye roho safi utulivu. 
Lakini hao walioumbwa kwa udongo wa Abujahal wanapita njia 
aliyoipita Abujahal. Sheikh mmoja alinipasha habari kwa barua 
ya “register” kutoka mji wa Merath ya kwamba utakuwapo 
mkutano wa Nadwatul-Ulama katika mji wa Amritsar na inafaa 
niende huko kushindana nao. Lakini jueni kwamba, lau kama 
Masheikh hawa wangalikuwa na nia safi wala wasingalikuwa 

58	 1. Ushuhuda wa mmoja wa wanazuoni wa Kiisraeli.

Mmojawapo katika Mayahudi vile vile alisadiki kuwa kaburi hili lililoko Srinagar 
lilijengwa kama makaburi ya Manabii wa Kiyahudi. Tazameni ushuhuda wake 
ufuatao:

“Mimi nashuhudia kuwa nimeona picha moja kwa Mirza Ghulam Ahmad wa 
Qadian. Nina hakika kuwa kaburi hili ni kaburi la mmoja wa Waisraeli. Na tena ni 
kaburi la mtu mkubwa katika Waisraeli. Na nimeona picha hii leo na nimeandika 
ushuhuda huu katika mwezi Juni tarehe 12 mwaka 1899”.

Sahihi: SULEMAN YUSUF YAS’HAK,
Mfanyaji biashara.

“Suleman Yusuf Yas’hak mfanyaji biashara ameandika ushuhuda huu mbele 
yangu”.

Sahihi: MUFTI MUHAMMAD SADIK,
Mwenyeji wa Bhera.

“Nashuhudia kwa Mungu kuwa maandishi haya ameyaandika Suleman bin 
Yusuf naye ni mtu miongoni mwa wakubwa wa wana wa Israeli”.
Sahihi: SHARIF ABDULLA BAGHDADIY.
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na fikara ya kushinda na kushindwa, wasingekuwa na haja ya 
kukusanyika huku kwa ajili ya kupata utuIivu. Sisi hatuoni 
tofauti baina ya Masheikh wa Nadwa na masheikh wa Amritsar. 
Wote wana itikadi moja, jinsi moja na umbo moja. Kila mmoja 
wao ana hiari kuja Qadian, si kwa ugomvi na ubishi, bali 
kwa kutaka ukweli na kutafuta haki na kusikia usemi wetu 
na maneno yetu kwanza. Na kama akiwa bado na shaka, basi 
aombe kuondolewa shaka kwa adabu na unyenyekevu na 
atakuwa kwetu kama mgeni muheshimiwa kwa muda wowote 
atakaokaa Qadian. Hatuna haja na Masheikh wa Nadwa, kwani 
wote ni maadui wa ukweli, ingawa ukweli unazagaa.

Je, hii si ishara katika ishara kubwa za Mungu, kwamba 
Aliniambia, sasa miaka ishirini imepita, kwa ufunuo wake 
ambao umeandikwa katika Barahine-Ahmadiyya,kuwa watu 
watajitahidi jitihada kubwa ili ushindwe, wala usipate kufuzu lakini 
mwisho wake Mimi Nitawafanyeni jamaat kubwa. Nilifunuliwa 
ufunuo huu pale nilipokuwa sina hata mtu mmoja pamoja nami. 
Na nilipotangaza madai yangu, maadui zangu walijitahidi sana; 
lakini pamoja na hayo yote, Alivyosema Mungu mwendeleo 
huu umezagaa, na mpaka tarehe ya leo, Jamaat hii ina watu zaidi 
ya elfu mia59 katika India ya Waingereza tu. Na kama Masheikh 
wa Nadwa wakiyakumbuka mauti yao, basi watazame kitabu 
changu Barahine-Ahmadiyya na karatasi za Serikali na baadaye 
watuambie kama hii ni Ishara ya Mungu au siyo? Na kama 
imethibitishwa katika Quran na katika Ishara, basi tena sasa 
mashindano ni ya nini? 

Vile vile katika nchi hii Masheikh wa Twarika na watoto wa 
masharifu wameepukana na dini na wanashughulika katika 
bidaa zao usiku na mchana hata hawana habari na taabu za 

59	 Lakini sasa kwa rehema za Mungu hesabu ya Jamaa Ahmadiyya 
imekuwa karibu laki kumi na tano tena hawa Waahmadiyya wanapatikana 
katika kila bara la dunia. (Mfasiri).
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Uislamu. Ukienda katika mkutano wao utaona, badala ya Quran 
na vitabu vya hadithi, mazeze na vinanda na vigoma na masiti 
na vitu vingine vya namna hii. Na juu ya haya wanajidai kuwa 
ni viongozi wa Waislamu na kujidai kuwa ni wafuasi wa Mtume 
Mtakatifu. Na baadhi yao wanavaa mavazi ya wanawake na 
wanapaka hina mikononi, na wanavaa bangili na makoja. Na 
wanapenda na kusoma mashairi katika mikutano yao badala 
ya Quran Takatifu. Hii yote ni kutu ya zamani haidhaniwi 
kuwa itaondoka. Lakini pamoja na haya Mwenyezi Mungu 
Atatuonyesha uwezo wake na Atakuwa MIinzi wa Uislamu!
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SURA YA TISA

Maagizo mema Machache kwa Wanawake.

Katika zama zetu, wanawake pia wanaingia na kushughulika 
katika mambo yaliyo kinyume cha sheria. Wanafahamu 
kuwa ni vibaya waume zao kuoa wake wengi kana kwamba 
hawayaamini mafundisho ya Quran. Hawajui ya kuwa katika 
sheria ya Mwenyezi Mungu imo dawa ya kila namna. Hivyo 
kama kungekuwa hakuna suala la ndoa za mitala ndani ya Islam, 
basi kusingekuwa na tiba yoyote ndani ya sheria hii ya hali zile 
zinazojitokeza kwa mwanaume kuoa mke wa pili. Mathalani 
mke akipata wazimu, au akipata ukoma, au akipata ugonjwa 
wenye kumfanya kuchakaa, au hali nyingine inayompata 
mwanamke hata awe mwenye kustahili kuhurumiwa. Na pia 
mwanamume naye awe astahiliye kurehemiwa, kwani hawezi 
kustahamili kukaa pasipo mke. Basi katika  hali hii itakuwa 
dhuluma juu ya mwanamume kama hakupewa nafasi ya 
kuoa mke mwingine. Kwa hakika sheria ya Mungu ilipoona 
hali ya namna hii ikawafungulia wanaume njia. Na wakati wa 
haja wanawake pia wakafunguliwa njia. Yaani mwanamume 
anapokuwa hafai ni haki kwa wanawake kuomba khulaa 
(talaka)kwa mkono wa hakimu. Na kuomba khulaa, kwa mkono 
wa hakimu ni sawasawa na talaka.

Sheria ya Mungu imefanana na duka la mwuza dawa. Kama 
katika duka la dawa haipatikani dawa ya kila ugonjwa duka 
haliwezi kuendelea vizuri. Basi fikirini je si haki kuwa baadhi 
ya taabu inawapata wanaume na kwa sababu ya, taabu hiyo 
wanakuwa na haja ya kuoa mke mwingine? Tena faida gani 
ya sheria isiyokuwa na dawa ya kuondoa kila ugonjwa na kila 
taabu? Tazameni katika Injili, imeandikwa ya kuwa kutoa talaka 
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ni kwa sababu ya zinaa tu60, wala hazikutajwa sababu nyingi 
zingine ziletazo ugomvi na udhia baina ya mke na mume. Kwa 
hivi Wakristo hawakuvumilia upungufu wa sheria yao na 
kwa hiyo katika nchi ya Amerika wakaongeza sheria nyingine 
wenyewe katika jambo la talaka. Basi sasa kwa sheria hii Injili 
imetenguka kwa kutenguliwa na Wakristo wenyewe.

Enyi wanawake! Msihuzunike: kwani kitabu kilichotolewa 
kwenu hakihitaji kubadilishwa na watu. Maana kama haki 
za wanaume zilihifadhiwa kitabuni, vile vile haki zenu 
zimehifadhiwa katika kitabu kile kile. Na kama mwanamke 
haridhii mume wake aoe mke wa pili, basi anaweza kuomba 
khulaa (talaka) kwa mkono wa hakimu. Ilikuwa ni wajibu 
kwa Mwenyezi Mungu Kutaja katika sheria yake hali zote 
zinazoweza kuwafikia Waislamu, ili isiwe sheria isiyokamilika, 
bali iwe sheria kamilifu. Enyi wanawake, msimshtaki Mungu 
endapo waume zenu wamefunga nia ya kuoa mke wa pili. Bali 
ombeni ili Mungu Awahifadhini katika msiba na balaa hili. 
Kweli, ni mdhalimu mkubwa mume yule anayeoa wake wawili 
naye hafanyi uadilifu baina yao. Lakini ninyi msiwe wenye 
kukasirikiwa na Mungu, kwa sababu ya kumwasi kwenu. Kila 
mtu ataulizwa vitendo vyake. Kama ninyi mtakuwa wema 
mbele ya Mungu, mume wenu atafanywa mwema. 

Ingawa sheria imeruhusu kuoa wake wengi kwa sababu ya 
mahitaji mbalimbali, lakini juu ya hayo, mmefunguliwa kanuni 
ya kadri ya Mungu. Na kama ninyi hamwezi kubeba kanuni ya 
sheria, basi jipatieni faida kwa dua katika kanuni ya kudra ya 
Mungu. Sababu kanuni ya kudra inaishinda kanuni ya sheria. 
Jihadharini na taweni! Msipende sana dunia na mapambo yake 
wala msijisifu kwa sababu ya kabila zenu. Wala msimfanyie 
dharau mwanamke yeyote. Wala msiombe kwa waume zenu 

60	  Mathayo 5:32
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maombi wasiyoweza kuyapata. Jitahidini mwingie kaburini 
na hali mmetakasika na mmetukuka. Msifanye uvivu katika 
kutekeleza faradhi za Mungu kama Sala na Zaka na nyinginezo. 
Na tiini waume wenu kwa mapenzi ya roho zenu. Sehemu 
kubwa ya heshima yao imo mikononi mwenu, basi tekelezeni 
kazi yenu hii kwa njia nzuri ili mhesabiwe na Mungu katika 
wanawake wema, wanyenyekevu. Msitumie mali kwa fujo 
wala msitoe mali za waumfe wenu ovyo, wala msifanye hiana, 
wala msiibe, wala msisengenyane wala msimsingizie ye yote.
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SURA YA KUMI

Nasaha ya Mwisho.

Nasaha hii yote tuliyoiandika katika kurasa zilizopita ni kwa 
ajili ya wanajumuiya wetu ili wazidi kumcha Mwenyezi 
Mungu, na wawe wenye kustahili kuepuka ghadhabu ya 
Mungu inayowaka duniani, na walindwe hasa katika siku hizi 
za Tauni.

Utawa hasa ndio unaomridhisha Mwenyezi Mungu, lakini ah, 
unapatikana kidogo tu. Na Mwenyezi Mungu Anawalinda 
katika mabalaa kwa uwezo Wake hasa, wale wenye kumcha 
kweli kweli. Kila mwenye vitimbi au mpumbavu anajidai 
ya kuwa yeye anamcha Mungu, lakini mcha Mungu ni yule 
ambaye kumcha kwake kumethibitika kwa ishara ya Mungu: 
Kila mtu anaweza kusema ya kuwa mimi nampenda Mungu; 
lakini ampendaye Mungu ni yule ambaye mapenzi yake 
yamethibitishwa na ushuhuda wa mbinguni. Na kila mtu 
anaweza kusema, dini yangu ni dini ya kweli; lakini dini ya 
kweli ni dini ya yule anayepewa nuru duniani. Na kila mtu 
anasema ya kuwa nitaokoka, lakini katika kauli hii mkweli 
ni yule anayeiona nuru ya kuokoka hapa hapa ulimwenguni. 
Basi jitahidini muwe wapenzi wa Mungu nanyi mtahifadhiwa 
katika kila msiba.

Mchaji wa kweli atahifadhiwa katika ugonjwa wa Tauni bila 
shaka, kwani yeye yu katika himaya ya Mungu. Basi mcheni 
Mungu kweli kweli. Mmekwisha sikia yale Aliyonifunulia 
Mungu juu ya Tauni. Tauni ni moto wa ghadhabu (ya Mungu) 
basi lindeni nafsi zenu katika moto huu. Mtu ye yote anayenifuata 
kweli kweli wala moyoni mwake hana uharibifu au uvivu 
au uzembe, waIa hachanganyi wema na ubaya, basi huyu 
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atalindwa bila shaka. Lakini anayeonyesha uvivu kuifuata njia 
hii wala asiyefuata sawasawa njia za uongofu kama inavyofaa, 
ameangukia kwenye dunia, basi yeye mwenyewe anaitupa 
nafsi yake katika mtihani. Mtiini Mungu kwa kila namna.

Na kila anayejifahamu kama yeye ni miongoni mwa wafuasi 
wangu, sasa inafaa aitumikie silsila hii hata kwa mali yake pia. 
Na anayeweza kutoa hata pesa moja basi na atoe kila mwezi 
kwa ajili ya mahitajio ya mwendeleo huu, Na mwenye kuweza 
kutoa rupia moja basi na atoe kila mwezi. Kwani minghairi 
ya gharama ya kuwakaribisha wageni, mahitajio mengine ya 
dini pia ni mengi sana yenye kuhitaji fedha. Mamia ya wageni 
wanakuja, lakini hawana pahali pa utulivu kwa sababu ya kukosa 
nafasi na kwa sababu ya kukosa vifaa. Na tena kuna mahitajio 
ya kupanua msikiti vile vile. Na vile vile kazi ya kuchapisha 
vitabu na kuvieneza bado ni kazi ndogo kuliko wafanyavyo 
wahalifu. Yanazagazwa na Wakristo magazeti ya dini yao elfu 
hamsini lakini sasa hayazagazwi kutoka kwetu hata elfu moja 
mwezi hata mwezi. Hizi ndizo haja ambazo kwa ajili yake inafaa 
kwa kila mfuasi atoe msaada kama anavyoweza ili Mwenyezi 
Mungu Amsaidie yeye pia. Lau kama msaada wao ukitufikia 
kila mwezi kwa mfululizo hata kama kidogo, hii ni bora kuliko 
msaada unaotolewa baada ya kusahau kwa muda mrefu. Kila 
mtu uongofu wake unajulikana kwa kutumika kwake. Enyi 
wapenzi! huu ni wakati wa kutumikia dini na mahitajio yake. 
Jikamatieni wakati huu kwa shukrani na isaidieni dini ya 
Mungu kwani wakati huu hautakuja mikononi tena. Inafaa kwa 
yule ambaye ni faradhi juu yake kutoa Zaka alete mali ya Zaka 
yake hapa. Na kila mtu ajiepushe kutoa mali yake ovyo, bali 
atoe mali yake katika njia hii ya dini na aonyeshe uongofu wake 
kwa kila namna ili apate zawadi ya fadhili na roho takatifu, 
kwani zawadi hii imewekwa tayari kwa hao wanaoingia katika 
mwendeleo huu wa Ahmadiyya.
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Roho Mtakatifu kuonekana kwake kwa Mtume wetu, amani ya 
Mungu juu yake, kulikuwa mkubwa kuliko kuonekana kote. 
Roho Mtakatifu alionekana kwa Nabii fulani kwa sura ya njiwa, 
na alionekana kwa Nabii mwingine kwa sura ya ng’ombe na 
nyakati zingine alionekana kwa baadhi ya Manabii kwa sura ya 
samaki na mamba. Wala hakuonekana kwa sura ya mwanadamu 
mpaka alipotumwa mtu kamili yaani Mtume wetu, Amani 
ya Mungu juu yake. Alipotumwa Mtume mtakatifu, Roho 
mtakatifu vilevile alionekana kwa sura ya mtu. Na maonyesho 
yake yalikuwa yenye nguvu sana, yaliyoijaza ardhi mpaka 
mbinguni, kwa hivi mafundisho ya Quran yanahifadhiwa dhidi 
ya uharibifu wa ushirikina. Na kwa sababu alikuwa anaonekana 
kwa Yesu Kristo katika sura dhaifu, yaani sura ya njiwa, ndiyo 
maana kwa hivi roho mbaya, yaani shetani, ameishinda dini 
hii, na akaonyesha nguvu zake na ukubwa wake kwa sura ya 
kutisha mpaka akaishambulia kama joka.

Kwa sababu hii Quran imefahamu upotevu wa Wakristo kuwa 
ni upotevu mkubwa kushinda upotevu wa dunia yote. Na 
inasema kuwa karibu mbingu kupasuka na ardhi kuchanika na 
milima kuanguka kwa sababu ya dhambi yao kubwa: Kumfanya 
mtu kuwa Mungu na mwana wa Mungu. Na mwanzo wa 
Quran imetajwa hali ya Wakristo na imebatilishwa imani yao 
kama inavyoonekana katika aya: Iyyaka na’budu –Tunakuabudu 
wewe tu; na Addhwaaliyna - wala katika wale waliopotea61. Na 
mwisho wa Quran vile vile kuna mabatilisho ya Wakristo, 
kama inavyoonekana katika sura: Kul huwa llahu ahad Allahu 
samad lam yalid walam yuwlad  walam yakun lahu kufuwan ahad - 
Sema Yeye Mungu ni Mmoja, Mungu Anayeendewa. Hakuzaa 
wala hakuzaliwa, wala hapana aliye sawa Naye hata mmoja62. 
Na katikati ya Quran vile vile imebainishwa fitina ya dini ya 
61	  Sura 1 aya 4 - 7
62	  Sura 112 aya 1 - 5
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Wakristo kama inavyojulikana katika aya hii: Takadusamaawatu 
yatafattarna minhu63 - Karibu mbingu kupasuka. Na ni dhahiri 
katika Quran kuwa toka mwanzo wa dunia mpaka sasa 
haikufundishwa kuabudu viumbe na njia za upotovu kama 
Wakristo wanavyofuata na wanavyofundisha. Kwa sababu 
hii Wakristo peke yao wameitwa kwenye Mubahala (kuomba 
kwa Mungu ateremshe laana juu ya waongo), si washirikina 
wengine.

Lakini kuonekana Roho Mtakatifu katika sura ya ndege na 
mnyama kabla ya kutumwa Mtume Muhammad, amani ya 
Mungu juu yake, imo siri gani ndani yake? Atafahamu mwenye 
akili, lakini hapa tunaeleza kwa uchache. Ilikuwamo ishara 
katika jambo hili kuwa utu wa Mtume Mtakatifu ulikuwa na 
cheo kikubwa hata uliivuta roho takatifu kuwa mtu. Basi kwa 
nini ninyi mnashindwa baada ya kumfuata Mtume kama huyu 
mtukufu? Onyesheni mfano wa wema wenu hata malaika 
mbinguni washangae kwa kuona uongofu wenu na utukufu 
wa roho zenu, na wawasalieni. Kubalini kufa ili mpewe uzima, 
na ondoeni matumaini mabaya katika roho zenu ili Mwenyezi 
Mungu Aingie katika roho zenu. Kateni upande mmoja kabisa 
na fungamaneni upande mwingine kabisa ili Mwenyezi Mungu 
Awasaidieni.

Na sasa namaliza maneno yangu haya; na ninamuomba 
Mwenyezi Mungu kwamba mafundisho yangu haya yalete 
mabadiliko katika roho zenu mpaka muwe nyota za ardhini 
na ardhi ing’ae kwa nuru ile mtakayopewa na Bwana wenu 
Mwenyezi Mungu. Amin, tena Amin.

Enyi watumishi wa Mungu mimi nawakumbusheni siku za 
Mungu na ninawakumbusheni kumcha kwa dhati ya mioyo. 

63	  Sura 19 aya 91
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Hakika kila mwenye kuja mbele ya Mungu, mwenye dhambi, 
atapata moto ambao hafi ndani yake wala haishi. Wala 
msiangukie kwenye mapambo ya dunia na uwongo wake. 
Mcheni Mungu na ombeni msaada kwa kusubiri na kusali. 

Hakika Mwenyezi Mungu na Malaika wake wanamsalia Mtume; 
kwa hiyo, enyi mlioamini, ninyi pia mumsalie na mumsalimie.

Allahumma swalli‘ala Muhammadin wa ‘ala ali Muhammadin 
wabaarik wasallim (Ee Mola wetu Uteremshe rehema zako juu 
ya Mtume Muhammad na juu ya wafuasi wa Muhammad na 
Umbarikie na Umsalimie).
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KIUKENI KUTA HIZI, MWINGIE MWANGU NYUMBANI

Ishara kuzionyesha, bin Adamu hawezi,
Bali mimi naonyesha, kwa nguvu za Mwenye Enzi,
Mola kanithibitisha, kwa jambo hili azizi,
Kiukeni kuta hizi, mwingie mwangu nyumbani.

Bahati yake ni nzuri, yule aliyemaizi,
Akajiweka tayari, kuondoa usingizi,
Aje kwangu jisetiri, saa za simanzi hizi,
Kiukeni kuta hizi, mwingie mwangu nyumbani.

Naapa kwa jina lake, Mola asiye ajizi
Kuwa ni amri yake, mimi nifanye ulinzi
Ubashiri nipeleke, ufunuo huu wazi
Kiukeni kuta hizi, mwingie mwangu nyumbani

Enyi waja wa Manani, jamaa zangu wapenzi
Ishara ikibaini, ushinde haupendezi
Sasa asonibaini, rohoye ina masizi
Kiukeni kuta hizi, mwingie mwangu nyumbani

Miadi ninayotia, enyi watu wachunguzi
Subirini kutimia, mfanye upelelezi
Kama haikutimia,  mnifanye mpuuzi
Kiukeni kuta hizi, mwingie mwangu nyumbani

MIRZA GHULAM AHMAD,  QADIAN.

---- Mwisho ---- 



بـســـــماهللالـرَّحـمــنالـرَّحـــيـــــــم
MASHARTI YA KUINGIA KATIKA JUMUIYA YA WAISLAMU WAAHMADIYYA

Yaliandikwa na Sayyidna Ahmad, Mjumbe wa Mwenyezi Mungu.

1. 	 Mwenye kutaka kuingia katika Umoja huu uitwao Ahmadiyya ni juu yake kufanya 
	 ahadi kwa moyo wote ya kuwa hatamshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote 
	 mpaka aingie kaburini.

2. 	 Atajitahidi sana kujiepusha kabisa na kusema uwongo, wala hatatazama 
	 wanawake wala kufanya ufisadi, ufidhuli, hiyana na uasi, hatavikaribia vitendo 
	 vya namna hii, wala hatashindwa na tamaa mbaya za nafsi yake.

3. 	 Atatekeleza Sala tano kwa nyakati zake hasa zilizowekwa kwa amri ya Mwenyezi 
	 Mungu na Mtume wake s.a.w. na zaidi ya hayo atajitahidi sawa na uwezo wake 
	 kusali sala ya Tahajjud  na atamsalia Mtukufu Mtume Muhammad s.a.w.,  na daima 
	 ataomba msamaha wa dhambi zake kwa Mwenyezi Mungu, na kwa shauku ya 
	 moyo wake ataikumbuka hisani ya Mwenyezi Mungu, na atamhimidi sana siku 
	 zote.

4. 	 Tena hatawadhuru hususa Waislamu na kwa ujumla viumbe wote wa Mwenyezi 
	 Mungu kwa sababu ya tamaa mbaya ya nafsi yake, si kwa mkono wake wala kwa 
	 ulimi na viungo vyake vingine.

5. 	 Atakuwa radhi juu ya kudra ya Mwenyezi Mungu katika kila hali ya taabu na raha, 
	 dhiki na faraja, msiba na neema. Kwa neno zima atakuwa tayari kukubali fedheha 
	 na maumivu katika njia ya Mwenyezi Mungu, naye atakapopata msiba wowote 
	 hatageuka bali ataendelea mbele kufuata amri yake Mungu.

6. 	 Ataacha kabisa kufuata desturi mbaya ya kutii tamaa ya nafsi yake na kutii 
	 mila za watu; bali atakubali amri ya Mwenyezi Mungu na kauli ya Mtume 
	 Muhammad s.a.w. katika mwenendo wake siku zote.

7. 	 Ataacha kufanya kiburi na majivuno na ataishi kwa tabia njema na huruma na 
	 atakaa kwa unyenyekevu, kwa adabu na upole sana.

8. 	 Atafahamu dini na heshima yake na kazi ya Uislamu kuwa ni bora kuliko mali 
	 yake na heshima ya nafsi yake na kuliko watoto wake na wapenzi wake wote.

9. 	 Atawahurumia daima viumbe wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu 
	 tu, sawa na uwezo wake; naye atawaneemesha kwa zile neema alizopewa yeye 
	 na Mungu.

10. 	Katika ahadi ya udugu, atakayofungamana nami (Masihi niliyeahidiwa) kwa sharti 
	 ya kutii kila amri njema, atatimiza ahadi hii mpaka kufa kwake na katika ahadi hii ya 
	 udugu ataonesha utii na unyenyekevu wake kwa imara zaidi kuliko ufungamano 
	 wowote, wa damu au wa bwana na mtumishi.

(Tafsiri)
(“Ishtehar Takmil-e-Tabligh” 12 Januari 89).



AHADI YA BAI’AT

	 Nashuhudia ya kuwa hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Mwenyezi Mungu. 
Yu Mmoja Asiye na mshirika. Na ninashuhudia ya kuwa Muhammad s.a.w. ni 
mtumishi Wake na Mtume wake.
	 Mimi leo najiunga na Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya kwa mkono wa 
MASROOR. Nina imani kamili na thabiti kwamba Mtume Muhammad s.a.w. ni 
Mjumbe wa Mwenyezi Mungu na ni Khaatamun Nabiyyiina.
	 Mimi nakiri kuwa Hadhrat Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian ndiye yule yule 
Imam Mahdi na Masihi Aliyeahidiwa  ambaye bishara ya kuja kwake ilitolewa na 
Mtume Muhammad s.a.w. 
	 Mimi naahidi kwamba nitajitahidi kutekeleza  masharti kumi ya Bai’at 
yaliyowekwa na Masihi Aliyeahidiwa a.s. Nitatanguliza dini juu ya dunia. Daima 
nitadumisha uaminifu wangu kwa Khalifa wa Kiahmadiyya na nitajitahidi kutekeleza 
maamrisho yake yote mema, kwa sababu ya kuwa kwake Khalifa wa Masihi.

Ninamuomba Allah Mola wangu, msamaha wa dhambi zangu zote na ninatubu / 
naelekea Kwake.

Ee Mola wangu, hakika mimi nilijidhulumu nafsi yangu na ninakiri dhambi zangu 
zote.
Nakuomba unisamehe dhambi zangu, kwani hakuna awezaye kusamehe dhambi 
isipokuwa Wewe. Amin.

MAELEZO KAMILI YA ANAYEJIUNGA

1. Jina .........................................................  Tarehe ya kuzaliwa / umri ...................... 

Uraia ................................  Anuani .....................................Mob: ...........................	

Masomo  ................................ Kazi ...............................  Saini ...............................
Pia majina ya watoto walio chini ya umri wa miaka 18 na ambao wako chini 
ya uangalizi wa anayejiunga, yaorodheshwe.

1.	 Jina ............................................................... Umri ..................................

2.	 Jina ............................................................... Umri ..................................



WALIOSAIDIA KWA KUKIPIGISHA CHAPA

MARA YA KWANZA

Jamaa hawa Waahmadiyya nilipowapelekea habari ya mchango wa 
kusaidia kupigisha chapa kitabu hiki, waliniletea fedha hiyo kwa furaha 
hata wakashukuru kwa kuipata nafasi ya kusaidia kazi ya dini. Naandika 
hapa chini  majina yao kwa shukrani na kwa ukumbusho. Ninamwomba 
Mwenyezi Mungu Awajaze kwa mema duniani na Akhera, Amin.

Chaudhri Muhammad Ismail					     100
Bibi Fatima Begum, mkewe Chaudhri Muhammad Ismail	 100
Sayyid Mohammad Sarwar Shah				    100
Bibi Zainab Bibi, mkewe Bwana Sheikh Abdulghani		  107
Bwana Nazir Ahmad Dar					     100
Bwana Muhammad Akram Ghauri				    100
Chaudhri Chiragh Din						      121
(Marehemu) Sayyida Hamida Begum				    100
Chaudhri Pir Muhammad					     100
Sheikh Mubarak Ali						      100
Dr. Sayyid Wilayat Shah					     100
Bwana Abdurrahman Kureshi					     101
Chaudhri Bashir Ahmad					     100
Al Haj Muhammad Ayyub					     100
Seth Uthman Yakub						      100
Seth Daud Uthman						      100
Chaudhri Nisar Ahmad						     100
Dr. L. D. Ahmad						      110
Bibi Salima Sultana Mkewe Mirza Ayyub Beg			   100
Jamaa Ahmadiyya, Tanga					     100
Bibi Safiyya Sultana Butt, mkewe Bwana Abdullah Mustafa	 100
Bwana Abdul Aziz Butt						     100
Hayat Family, Kisumu						      100
Lieutenant Nasir Ahmad Shah 					     101
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NAIROBI


