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Neno la Mbele 

Mnamo mwaka 1958, Mwanzilishi wa Jumuiya ya 
Waislamu Waahmadiyya, Hadhrat Masihi Mau„udias, alinuia 
kutoa jarida moja, „Nurul Kuran‟, litakalochapishwa baada 
ya kila miezi mitatu ili kuvavagilisha sifa kamilifu za ruhania 
ya Kurani Tukufu na mambo yaelezayo falsafa ya kweli ya 
kuzituliza nyoyo. 

Lakini kazi nyingine nyingi za dini zilimshughulisha sana 
na akaweza kutoa matoleo mawili tu ya jarida hili. Toleo 
la kwanza lilikuwa kwa miezi mitatu, Juni, Julai na 
Agosti 1895, na toleo la pili kwa miezi minane, yaani 
Septemba 1895 hadi Aprili 1896. 

Mbele yenu wakati huu ndio toleo la kwanza la Nurul 
Kuran alilofasiri kwa Kiswahili Sheikh Abid Mahmud 
Bhatti; kisha Sheikh Muzaffar Ahmad Durrani akaidurusu. 
Kabla haijapelekwa mtamboni kuchapishwa nikaisoma kwa 
makini na kujaribu nilivyoweza kuisogeza karibu zaidi na 
lugha chanzi. 

Sheikh Ansar Hussain akazipanga herufi zake kwa 
kompyuta na kutayarisha fometi. Wahusika wote 
wanastahili kuombewa kuwa Mwenyezi Mungu Awape 
malipo bora. Mola wangu Awanufaishe wasomaji wote 
kiroho na kielimu. Amin. 

 

Jamil R. Rafiq  

Wakilut-Tasnif 

Tahrike Jadid 

Rabwah, Pakistan         20 Julai 2020 



 



 

Bila shaka dini hasa 
mbele ya Allah ni Islam 

 

Jalada la chapa ya kwanza 

Nuru ya Kurani 
 

Tangazo 
 

 
Jarida hili litakuwa linachapishwa kila baada ya miezi 
mitatu katika mwezi wa nne. Na toleo hili ni kwa miezi 
mitatu hii, yaani Juni, Julai na Agosti 1895. 
Na bei yake ni Rupia moja kwa mwaka. 
Mtangazaji Mnyenyekevu: Siraj-ul-Haq  Jamali Nu‘mani.  

Limechapishwa katika 
Matbaa Dhiya’ul Islam Qadian, 

chini ya usimamizi wa 
Hakim Fadhl Din Bherawii. 





 

یِمْىِ بسِْىِ اللِّٰ  ٌِ رهرَّ
مِْٰ 1 رهرَّ  

 ْ دُہٗ وَ ٍصَُلِّ ًَ 2نََْ  

TANGAZO 

Kuhusu kitabu cha “Minanur Rahman” 

Hiki ni kitabu cha ajabu sana ambacho baadhi ya aya za 

Kurani Tukufu zilizojaa hekima, zimetuelekeza 

kukiandika. Hivyo, hii pia ni ihsani kubwa ya Kurani 

Tukufu kwa dunia ya kwamba imeeleza mzizi wa tofauti 

za lugha mbalimbali, na imetufahamisha jambo hili nyeti 

kuwa lugha zote za wanadamu zimetokana na chanzo 

na chimbuko gani, na kwa jinsi gani walikuwa 

wamedanganyika wale watu wasiokubali kuwa asili ya 

lugha ya wanadamu ni hii kwamba imefundishwa na 

Mwenyezi Mungu. Na ibainike kuwa imethibitishwa 

ndani ya kitabu hiki sawa na utafiti wa lugha kwamba 

katika dunia Kurani Tukufu ndio kitabu cha pekee 

kilichoteremshwa katika lugha iliyo mama wa lugha zote 

na ni lugha ya ufunuo, na chanzo na chemchemi ya 

lugha zote. Jambo hili liko wazi kwamba uzuri na ubora 

wa kitabu cha Mwenyezi Mungu umo katika jambo hili 

ya kuwa kiwe katika lugha itokayo kinywani mwa 

Mwenyezi Mungu na katika sifa zake izishinde lugha 

zingine zote na iwe kamili katika mpangilio wake. Na 

tukikuta ukamilifu huo katika lugha fulani, ambao 

                                                           
1 Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa Ukarimu. 
2 Tunamsifu Yeye (Allah) na tunamsalia (Mtumesaw). 
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nguvu za binadamu na ubainifu wa mtu unashindwa 

kuutia ukamilifu huo ndani ya lugha hiyo, na 

tushuhudiapo sifa njema ambazo zinakosekana katika 

lugha zingine, na kuziangalia sifa maalumu ambazo 

minghairi ya elimu ya tangu azali na sahihi ya Mwenyezi 

Mungu, hakuna akili ya mahuluku yeyote awezaye 

kuzibuni, hapo tunalazimika kuamini ya kwamba lugha 

hiyo inatokana na Mwenyezi Mungu. Hivyo, kutokana 

na utafiti kamilifu wa kina imefahamika kuwa lugha hiyo 

ni Kiarabu. Ingawa watu wengi wamefanya utafiti huu 

maisha mazima kufanya juhudi sana kwa kugundua 

kuwa mama wa lugha zote ni ipi. Kwa kuwa juhudi zao 

hazikuwa kwenye mstari ulionyooka, na pia 

hawakusaidiwa na Mwenyezi Mungu, kwa hiyo 

hawakufanikiwa. Na hii pia ilikuwa sababu kwamba 

hawakushughulikia barabara lugha ya Kiarabu bali 

kulikuwa na ubahili wa aina fulani, hivyo hawakuweza 

kutambua uhakika ulivyo. Sasa kwa kupitia Neno 

Takatifu la Mwenyezi Mungu, Kurani Tukufu, 

tumeongozwa kwenye jambo hili kuwa ile lugha 

iliyofunuliwa na iliyo mama wa lugha zote ni lugha ya 

Kiarabu ― ambapo Wazorosta kwa upande wao, 

Waebrania kwa upande wao na Waaria kwa upande wao 

wamedai kuwa lugha yao ndiyo mama wa lugha zote, 

ilhali wote waliotoa madai hayo wamekosea. Ingawa sisi 

hatujadhihirisha  hii  rai  ya  juu juu tu, bali  kwa  

upande wetu  tumefanya  utafiti  wa  kina  na  kwa  

kulinganisha nayo maelfu ya maneno ya Kisanskriti na 
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kusikiliza toka kwa mabingwa wa lugha mbalimbali na 

baada ya kulizamia jambo hili tumefikia uamuzi huu 

kuwa mbele ya lugha ya Kiarabu, lugha zingine kama 

vile Kisanskriti n.k. hazina sifa yoyote ya ubora, bali 

kulinganishwa na maneno ya lugha ya Kiarabu maneno 

ya lugha hizo ni kama vilema viwete, vipofu, viziwi, 

yenye jedhamu na ukoma, ambayo yamepoteza 

mpangilio wa asili na pia hayana hazina ya kutosha ya 

maneno ambayo ni sharti ya lazima kwa lugha 

iliyokamilika, lakini kama sawa na maoni ya Mwaria au 

padre fulani sisi tuna makosa na utafiti wetu huu sio 

sahihi kwa sababu hutuzijui lugha hizo, basi kwanza 

jawabu letu ni kwamba kwa njia tuliyoamua jambo hili 

haikuwa lazima kwetu kujua vizuri maandiko ya 

Kisanskriti na lugha nyinginezo. Tulihitaji tu maneno 

matupu ― siyo maneno ambatani ― ya lugha ya 

Kisanskriti na lugha nyinginezo. Nasi tumeishakusanya 

hazina kubwa ya maneno haya na tumefanya utafiti wa 

maana zao, kadiri tulivyoweza, kutoka kwa wataalamu 

wa Mabaniani na kundi kubwa la mabingwa wa Ulaya 

wa lugha mbalimbali na tumesikiliza kwa umakini vitabu 

vya wahakiki Waingereza na tumeyachambua ndani ya 

majadiliano, kisha tumepata uthibitisho kutoka kwa 

wasomi wa Kisanskriti cha Maveda na lugha mbalimbali 

mpaka tukawa na yakini kwa njia hizo kwamba kwa 

hakika Kisanskriti na lugha zingine hazina zile sifa za 

ubora zilizothibitika katika lugha ya Kiarabu. 
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Jawabu la pili ni hili kwamba kama kuna Mwaria au 

mpinzani mwingine yeyote asiyekubaliana na utafiti 

wetu huu, basi tunawaarifu kwa njia ya tangazo hili 

kwamba katika kitabu chetu hiki tumeandika kwa 

marefu na mapana dalili za fadhila ya Kiarabu na 

ukamilifu wake na ubora wake kuliko lugha zote, ambao 

maelezo yake ni kama ifuatavyo. 

1. Mpangilio wa maneno ya Kiarabu ni kamili. 

2. Kiarabu kina sababu za kielimu za hali ya juu za 

nomino, jambo ambalo si la kawaida. 

3. Silsila ya mfuatano wa herufi za asili za Kiarabu 

ni timilifu, kamilifu. 

4. Katika miundo ya sentensi za lugha ya Kiarabu 

kuna maneno machache lakini maana nyingi. 

5. Lugha ya Kiarabu ina uwezo wote wa kutoa 

taswira kamili ya dhamira za mwanadamu. 

Sasa baada ya kuchapishwa kwa kitabu chetu hiki, kila 

mmoja anayo hiari kwamba kama ikiwezekana 

athibitishe sifa hizi za ubora katika Kisanskriti au katika 

lugha nyingine. Au baada ya kumfikia tangazo hili 

atujulishe kuhusa dhamira yake kwamba jinsi gani 

anataka kujiridhisha kuhusu jambo hili. Au kama 

anacho kipingamizi chochote kuhusu fadhila hizi au 

kama anakusudia kueleza baadhi ya sifa za kipekee, za 

Kisansikriti basi anaweza kueleza nasi tutamsikiliza kwa 

makini. Lakini kwa kuwa mara nyingi wanakuwepo watu 
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wenye wasiwasi katika kila jamii ambao hufikiria 

kwamba huenda katika Kisanskriti na lugha nyinginezo 

kuna sifa fulani za ubora zilizofichika wanazozijua wale 

tu wasomao vitabu vya lugha hizo na kuvifundisha, kwa 

hiyo katika kitabu hiki tumechapisha tangazo la zawadi 

ya Rupia 5000, na Rupia hizi elfu tano si maneno tu 

matupu, bali baada ya kupokea maombi ya Mwaria 

yeyote au mtu mwingine, fedha hizi zitawekwa mahala 

fulani anaporidhia yule Mwaria au mtu mwingine 

ambapo atapokea bila ya upingamizi katika hali ya 

kupata ushindi. Lakini ikumbukwe ya kwamba barua ya 

maombi ya kuweka pesa hizo yaletwe pindi kitabu cha 

utafiti wa lugha kitakapokuwa kimeishaenezwa baada ya 

kuchapwa. Na mtu huyo atakayeomba kuweka fedha 

atalazimika kutoa ikirari kwa maandishi kuwa baada ya 

kuwekewa Rupia elfu tano, kama atakwepa kushindana 

au hataweza kufikisha upuuzi wake hadi mwisho basi 

atalipa hasara yote ambayo hulipwa katika hali ya fedha 

za kibiashara kuwekwa bure kwa kipindi fulani. 

Amani iwe kwa yule afuataye mwongozo.  

Mtangazaji:  

Ghulam Ahmad Qadiani.  

15 Juni 1895 



 

یِمْىِ بسِْىِ اللِّٰ  ٌِ رهرَّ
مِْٰ 3 رهرَّ  

 ْ دُہٗ وَ ٍصَُلِّ ًَ 4نََْ  

MWONGOZO 

Kwa sababu katika zama hizi fikra potofu za aina 

mbalimbali zimezagaa katika kila jamii kwa njia ambayo 

matokeo yake mabaya yanawafikisha hadi mauti watu 

wale wa kawaida wasio na taswira ya falsafa ya dini 

kikamilifu au taswira hiyo ni ya kubabaisha ambayo 

wasiwasi wa hoja potofu waweza kuifuta haraka, kwa 

hiyo kuihurumia hali ya zama hizi nimependelea 

kuandika katika jarida hili la kila mwezi yale mambo 

ambamo yawe tiba ya kutosha kwa maafa haya na kuwa 

sababu ya kuijua, kuifahamu na kuitambua njia ya kweli 

na, kupitia kwake ijulikane falsafa ya kweli inayotuliza 

mioyo na kuiletea roho utulivu na raha na kuileta imani 

kwenye hali ya utambuzi wa kweli. Na kwa kuwa 

dhamira ya utungo huu ni hii hii kwamba watu wapate 

maarifa na hekima za ndani za Neno la Mungu, ndio 

maana katika jarida hili imedumishwa kwamba 

pasiwepo na madai na hoja yoyote toka kwangu bali 

haya yote yatokane na Kurani Tukufu ambayo ni Neno 

la Mwenyezi Mungu na imekuja kuondoa kiza cha dunia 

hii, ili watu waelewe kuwa hii sifa mahususi ya kimuujiza 

imo ndani ya Kurani Tukufu pekee kwamba hueleza 

                                                           
3 Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa Ukarimu. 
4 Tunamsifu Yeye (Allah) na tunamsalia (Mtume) 
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yenyewe madai yake na hoja yake. Na hii ndio alama ya 

kwanza kabisa ya kutoka kwake kwa Mwenyezi Mungu 

kwamba huleta yenyewe ithibati yake kwa kila upande; 

yenyewe hutoa madai halafu yenyewe huleta hoja zake. 

Nasi tumependa kuchapisha sifa hii teule ya kimuujiza 

ya Kurani Tukufu katika jarida hili ili kwa kupitia njia hii 

zichunguzwe dini zile zote ambazo wafuasi wao 

wanavisifu Vitabu vyao visivyokuwa na nguvu hii ya 

kuweza kuthibitisha vyenyewe madai yao kwa kuleta 

hoja. Ni dhahiri ya kwamba alama ya kwanza ya Kitabu 

cha Mwenyezi Mungu ni nguvu yake ya kielimu. Na 

jambo hili haliwezekani katu ya kuwa kitabu fulani kiwe 

kimefunuliwa kisha kishindwe kueleza ukweli wowote 

ambao ni katika mahitaji ya itikadi za dini, au kwa 

kulinganishwa na utungo wa binadamu kiwe 

kimeanguka katika shimo la kiza na dosari. Bali alama ya 

kwanza ya Kitabu cha Mungu ni hii hii ya kuwa kiwe 

kinauthibitisha kimantiki pia ule msingi wa unabii na 

itikadi kilichouweka. Kwani, kama hakithibitishi madai 

yake, bali chambumbuaza binadamu, basi kukiaminisha 

kitabu cha namna hii itakuwa ni jambo la karaha na 

kulazimisha. Na jambo hili ni dhahiri na lafahamika 

haraka kwamba kitabu kilicho cha Mungu kwa kweli, 

hakitilii uzito tabia za binadamu wala hakielezi mambo 

yaliyo kinyume na akili, ambayo kuyakubali ndiyo 

karaha na kulazimishwa, kwa sababu akili timamu 

haiwezi kukubali kwamba karaha na kulazimishia ni 

halali katika dini. Nido maana, Mwenyezi Mungu 
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Mtukufu Amesema katika Kurani Tukufu 
5
 فِی ایْنِ  فِی الدّ  فِی ااِکْرَاہَ  . لَا

Tunapotafakari kwa uadilifu kuwa Kitabu cha Mungu 

kinatakiwa kiweje, nuru ya moyo wetu inashuhudia kwa 

nguvu sana kwamba wasifu hasa wa Kitabu cha 

Mwenyezi Mungu ni huu kwamba kiwe kinaongoza 

chenyewe kielimu na kimatendo kwa nuru yake kwenye 

njia ya haki yenye yakini na kiimarishe mfano wa maisha 

ya peponi katika dunia hii hii kwa kujaalia busara 

kamilifu. Kwani, muujiza ulio hai wa Kitabu cha Mungu 

ni huu huu tu kwamba kiwe kinafundisha elimu, hekima 

na falsafa ya kweli, na ziwepo ndani mwake kweli zote 

za ruhania ambazo mwenye kutafakari anaweza 

kuzigundua. Tena kisiwe kinatoa madai tu, bali 

kithibitishe kila dai lake kwa namna inavyotuliza kabisa, 

na kikiangaliwa kwa mtazamo wa kina na kuzingatia 

barabara, ionekane wazi kuwa kwa hakika ndani mwake 

mna muujiza wa aina hii hii kwamba kukuza busara za 

mtu katika mambo ya dini kinatoa msaada wa hali ya juu 

na chenyewe ni wakili wa mambo yake.  

Mwishowe ninamtanabahisha waziwazi kila mpinzani 

wangu kwa kumwambia kuwa ikiwa wao wanaviamini 

vitabu vyao vimetoka kwa Mungu na wanayakini 

vimetoka kwake Yule Aliyekamilika Ambaye Hapendi 

Kitabu chake Kitakatifu kipate fedheha na aibu ya 

kuonekana kuwa ni mkusanyiko wa madai matupu ya 

                                                           
5 Hakuna karaha katika dini. Al-Baqara, 2:257 
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kipuuzi yasiyo na dalili yoyote, basi wao nao pia walete 

dalili zao kuzikabili dalili zetu. Kwani, mambo 

yanapokabiliana ukweli unaeleweka haraka. Na kwa 

malinganisho ya vitabu vyote viwili, tofauti inadhihirika 

baina ya kilicho dhaifu na kilicho madhubuti, na chenye 

kasoro na kilichokamilika. Lakini kumbukeni msiwe 

mawakili ninyi wenyewe, bali leteni madai na dalili zake 

kutoka katika kitabu chenu kama tufanavyo sisi. Na kwa 

kuhifadhi taratibu za majadiliano mjilazimishe 

kuonyesha kutoka katika Kitabu chenu kwa kuandika 

ndani ya jarida lenu dalili ile tunayoanza sasa. Kwa neno 

zima, kila baada ya kutoka toleo letu, leteni dalili ya aina 

ile ile iliyomo katika toleo letu, kwa kutetea Kitabu 

chenu. Kwa utaratibu huu, uamuzi utapatikana haraka 

kwamba kati ya vitabu hivi, ni kipi kinachothibitisha 

chenyewe ukweli wake na kinajumuisha ndani mwake 

bahari isiyo na kikomo ya maarifa. Sasa kwa 

kuwezeshwa na Mwenyezi Mungu twaanza toleo la 

kwanza, na twamwomba Mwenyezi Mung, “Ewe Mola 

Wetu, Uushindishe ukweli na udhihirishe kudhalilika na 

kushindwa kwa uongo. 

 بِِللہِ رهْػَلِِّ رهْػَظِمْىِ۔ رِيِیْ 6
َ
ۃَ رِلَّ  وَلََ قُوَّ

َ
 وَلََ یَوْل

                                                           
6 Hakuna nguvu yoyote wala uwezo isipokuwa kwa Allah Aliye 
Juu, Mkuu. Amin 



 

UTHIBITISHO WA KWANZA 

Dalili Juu ya Kurani Tukufu na 
Unabii wa Mtumesaw  

Kurani Tukufu imedai kwa nguvu zote kuwa ni Neno la 

Mungu, na Hadhrat Seyidna na Maulana Muhammadsaw 

ni Mtume na Nabii Wake wa kweli ambaye 

ameteremkiwa Neno lile Takatifu. Dai hili limeelezwa 

waziwazi sana katika aya zifuatazo: 

 ,Yaani, Yeye ndiye Allah   الٓمَّٓ فِی االلّٰهُ فِی الَاۤ فِی ااِلٰهَ فِی ااِلَّا فِی اهُو١َۙ فِی االْحَيُّ فِی االْقَيُّوْمُ فِی انَزَّلَ فِی اعَلَيْكَ فِی االْكِتٰبَ فِی ابِالْحَق7ِّ

hakuna aliye sawa naye. Uhai wa kila mmoja na uwepo 

wake unatokana Naye. Yeye Amekuteremshia Kitabu 

kwa haki na sawa na haja ya kweli. Kisha Akanena يٰۤاَيُّهَا فِی ا

 فِی اجَآءَكُمُ فِی االرَّسُوْلُ فِی ابِالْحَق8ِّ   فِی اقَدْ  ,Yaani .(Juzu ya 5, Sura An-Nisaa)  النَّاسُ

Enyi watu! Amewafikieni Nabii huyu kwa haki na sawa 

na haja ya kweli. Akasema tena 9َفِی ابِالْحَقِّ فِی انَزَل   فِی ابِالْحَقِّ فِی ااَنْزَلْنٰهُ فِی اوَ  Juzu ya) وَ

15). Yaani, Tumeliteremsha Neno Hili kwa mahitaji ya 

haki na limeteremka kwa mahitaji ya haki. Na vile vile 

Akasema, 10يٰۤاَيُّهَا فِی االنَّاسُ فِی اقَدْ فِی اجَآءَكُمْ فِی ابُرْهَانٌ فِی امِّنْ فِی ارَّبِّكُمْ فِی اوَ فِی ااَنْزَلْنَاۤ فِی ااِلَيْكُمْ فِی انُوْرًا فِی امُّبِيْنًا   ( Juzu 

ya 6, Sura An-Nisaa). Enyi watu, imewafikieni ithibati 

hii ya yakini nasi Tumewateremshieni nuru dhahiri. Na 

Akasema tena 11فِی ااِلَيْكُمْ فِی اجَمِیْعًا   فِی ارَسُوْلُ فِی االلّٰهِ  فِی ايٰۤاَيُّهَا فِی االنَّاسُ فِی ااِنِّيْ قُلْ   ( Juzu ya 9). 

Yaani, uwatangazie watu, mimi nimewajieni nikiwa 

                                                           
7 Aali „Imraan, 3:2-4 
8 An-Nisaa, 4:171 
9 Banii Israaiil, 17:106 
10 An-Nisaa, 4:175 
11 Al-Aa„raaf, 7:159 
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Mtume kwenu wote. Kisha Akanena  فِی اعَمِلُوا فِی االصّٰلِحٰتِ فِی اوَ فِی ا   فِی االَّذِيْنَ فِی ااٰمَنُوْا فِی اوَ وَ

 فِی اهُوَ فِی االْحَقُّ فِی امِنْ فِی ارَّبِّهِمْ فِی ا 12كَفَّرَ فِی اعَنْهُمْ فِی اسَيِّاٰتِهِمْ فِی اوَ فِی ااَصْلَحَ فِی ابَالَهُمْلااٰمَنُوْا فِی ابِمَا فِی انُزِّلَ فِی اعَلٰى فِی امُحَمَّدٍ فِی اوَّ  (Juzu ya 

26). Yaani, wale watu walioamini na kufanya vitendo 

vizuri na wakaamini Kitabu kilichoteremka juu ya 

Muhammadsaw nayo ndiyo haki, Mwenyezi Mungu 

atawaondolea dhambi zao na Atastawisha hali yao. 

Kadhalika zipo mamia ya aya zingine ambamo imedaiwa 

kwa uwazi sana kwamba Kurani Tukufu ni Neno la 

Mungu, na Hadhrat Muhammadsaw Mteule ni Nabii 

wake wa kweli, lakini twaona yafaa na yatosha kuandika 

kiasi hiki. Lakini papo hapo tunawakumbusha 

wapinzani wetu kwamba kadri yalivyotolewa madai 

hayo kwa nguvu sana katika Kurani Tukufu katu 

hayamo katika kitabu kingine kiwacho chochote. 

Tunayo shauku kubwa kwamba Waaria wathibitishe 

kutoka katika Maveda yao kwa akali kwamba Maveda 

yao yote manne yamedai kuwa ni Neno la Mungu, na 

kueleza bayana kuwa yamewateremkia watu fulani 

katika zama fulani. Jambo la kwanza linalolazimika 

kuthibitisha kuwa hiki ni Kitabu Cha Mungu ndio 

kwamba kitabu hicho chenyewe kidai kwamba kimetoka 

kwa Mungu. Kwani, kitabu kisichoashiria chenyewe 

kuwa kimetoka kwa Mungu, kukihusisha na Mwenyezi 

Mungu Mtukufu ni kiingilia kati pasipo sababu. 

                                                           
12 Muhammad, 47:3 
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Sasa, jambo la pili lifaalo kutajwa ni kwamba Kurani 

Tukufu haikudai tu kutoka kwake kwa Mwenyezi 

Mungu na kuhusu Utume wa Muhammadsaw, bali 

vilevile imethibitisha madai hayo kwa dalili madhubuti 

na zenye nguvu. Nasi, Mungu Akipenda, tutaziandika 

mfululizo dalili hizi zote. Na dalili ya kwanza miongoni 

mwa hizo tunaiandika katika makala hii ili watafutao 

haki walinganishe Kurani Tukufu na Vitabu vingine 

kwanza katika dalili hii hii. Aidha tunamkaribisha kila 

mpinzani kwamba ikiwa njia hii ya uthibitisho ambayo 

kupatikana kwake katika Kitabu chochote ni dalili ya 

wazi ya ukweli wake, pia inapatikana kuhusu Vitabu 

vyao na manabii wao, basi wao hawana budi kuleta 

kupitia magezeti na majarida yao, waila watalazimika 

kukiri kwamba Vitabu vyao vinakosa uthibitisho wa 

kiwango cha juu. Nasi tunasema kwa yakini na uthabiti 

kwamba njia hii ya uthibitisho haipatikani katu katika 

dini yao. Ikiwa sisi tumekosea basi wathibitishe kosa 

letu. Na hoja ile ya kwanza ambayo Kurani imeileta 

kuhusu kutoka kwake kwa Mwenyezi Mungu, maelezo 

yake ni haya kwamba kwa kuamini Kitabu cha kweli na 

Mtume wa kweli atokaye kwa Mwenyezi Mungu, akili 

timamu inaipa umuhimu mkubwa hoja hii kwamba 

kudhihiri kwao kutokee katika zama za kiza, na watu 

wawe wameshika ushirikina badala ya Tauhid, ufasiki 

badala ya utakaso, dhulma badala ya uadilifu na ujahili 

badala ya elimu. Na isikike haja kali ya msuluhishi 

mmoja. Kisha Mtume huyu aondoke duniani ambapo 
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ameishafanya kazi yake ya usuluhishi kwa ufanisi 

mkubwa; na pia awe amelindwa na maadui zake, mpaka 

amalizapo kazi yake ya marekibisho; na awe amekuja 

kama watumishi kwa amri na kurudi kwa amri. 

Almuradi, adhihirike katika wakati ambapo hali ya 

wakati huo ipaze sauti kwamba hakuna budi kuja kwa 

Msuluhishi na Kitabu kutoka mbinguni. Kisha aitwe 

kurudi sawa na bishara ya kiufunuo ambapo awe 

ameishaustawisha mmea wa usuluhishi, mapinduzi 

makubwa yawe yamekwishadhihiri. Sasa, kwa fahari 

kubwa tunaeleza kwamba jinsi ilivyodhihirika hoja hii 

kwa sura ing′aayo kuhusiana na Kurani Tukufu na 

Mtume wetu Mtukufusaw haikuwahi kudhihiri vile kwa 

ajili ya Nabii yeyote mwingine wala Kitabu. Mtumesaw 

alidai kwamba mimi nimekuja kwa ajili ya mataifa yote, 

kwa hiyo Kurani Tukufu imeyalaumu mataifa yote ya 

kwamba yametumbukia katika ushirikina, ufasiki na 

maovu ya aina aina, kama isemavyo 
13
 فِی االْبَحْرِ فِی ا  فِی اوَ  فِی االْبَرِّ  فِی الدّ  فِی االْفَسَادُ  , ظَهَرَ

Yaani zimechafuka bara  na  bahari.  Kisha  inasema 
14
 فِی اا فِی ا  فِی امِيْنَ نَذِيْر  yaani, sisi tumekutuma ili uyaonye , لِيَكُوْنَ

mataifa yote, yaani uwatanabahishe kuwa wao 

wamekuwa wenye dhambi mbele ya Mwenyezi Mungu, 

kutokana na maasi yao na itikadi zao.  

Ikumbukwe ya kuwa neno “Nadhiir” lililotumika katika 

aya hii kuhusu madhehebu yote ya dunia, ambalo 

                                                           
13 Al-Ruum, 30:42 
14

 Al-Furqaan, 25:2 
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lamanisha kuwaonya wenye dhambi na waovu, 

yafahamika kwalo kwa yakini kwamba Kurani ilidai kuwa 

dunia nzima imeharibika, na kila mmoja ameacha njia ya 

ukweli na wema, kwa sababu onyo ni kwa ajili ya 

mafuska, washirikina na waovu tu. Na kutahadharisha na 

kuonya huwa kwa ajili ya kuwatanabahisha wakosefu, si 

kwa ajili ya watu wema. Kila mmoja anatambua kwamba 

daima waasi na wasio waaminifu huwa wanaonywa. Na 

suna ya Mungu ndiyo hii kwamba Manabii huwa watoaji 

wa habari njema kwa watu wema, na waonyaji kwa 

wakosefu. Basi, kama Nabii mmoja anapokuwa 

mwonyaji kwa dunia nzima, hapo inalazimika kukubali 

kuwa Wahyi wa Nabii huyo ameilaumu dunia nzima 

kutumbukia katika maovu. Na haya ni madai 

yasiyofanywa na Torati kumhusu Musa, wala na Injili 

kuhusu zama za Isaas, bali Kurani Tukufu pekee ndiyo 

iliyodai haya. Kisha ikasema  فِی االنَّارِ  فِی اشَفَا فِی احُفْرَةٍ فِی امِّنَ  فِی اكُنْتُمْ فِی اعَلٰى  Yaani .  15وَ

kabla ya ujaji wa Nabii huyu, nyinyi mlikuwa 

mmekwishafika kwenye ukingoni mwa shimo la 

jahanamu. Na ikatanabahisha Wakristo na Wayahudi pia 

ya kwamba nyinyi kwa udanganyifu wenu 

mmevibadilisha Vitabu vya Mungu. Nanyi 

mwayatangulia mataifa yote katika kila shari na maovu. 

Na ikawalaumu pia wayaabuduo masanamu kwamba 

nyinyi mnaabudu mawe, wanadamu, nyota na vinginevyo 

na kumsahau Mwumba wa kweli. Nanyi mna kula mali 

                                                           
15 Aali„ Imraan, 3:104 
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ya mayatima, kuua watoto16 na kuwadhulumu wenzenu, 

na mmevuka mipaka katika kila jambo.  

Vile vile ikasema 17فِی االلّٰهَ فِی ايُحْيِ فِی االْاَرْضَ فِی ابَعْدَ فِی امَوْتِهَا   yaani mtambue اِعْلَمُوْۤا فِی ااَنَّ

jambo hili kuwa ardhi yote ilikuwa imekufa, sasa Mungu 

Anaihuisha upya. Almuradi, Kurani imeilaumu dunia 

nzima kwa kosa la ushirikina, ufasiki na ibada ya 

masanamu ambavyo ni chanzo cha maovu, na ikasema 

kuwa Wakristo na Wayahudi ni asili ya maovu yote ya 

dunia, na ikataja kila aina ya maovu yao na kwa kuchora 

taswira ya matendo ya zama hizo ilionesha kwamba 

toka iumbwe dunia, hakuna zama zingine zinazofanana 

na zama hizo pasipo zama za Nuhuas. Nasi aya hizi zote 

tulizoziandika hapa zafanya kazi ya daraja ya kwanza 

kukamilisha hoja. Hivyo, hatukuziandika aya zote kwa 

kuhofia kurefusha. Wasomaji wanapaswa kusoma 

                                                           
16 Kama isemavyo ★  فِی االتُّرَابِ   فِی الدّ  yaani mshirikina humfukia binti  يَدُسُّهٗ

yake udongoni. Tena inasema: وَاِذَا فِی االْمَوْءٗدَةُ فِی اسُىِٕلَتْ فِی ابِاَيِّ فِی اذَنْۢبٍ فِی اقُتِلَتْ    
☆   Yaani siku 

ya Kiyama, mabitni waliozikwa hai wataulizwa, kwamba kwa kosa 

gani waliuawa? Hapa panaashiria hali ya nchi iliyokwepo kwamba 

ubaya mwingi wa aina aina unafanyika. Kwenye jambo hili 

ameashiria mshairi mmoja wa zamani wa Uarabuni aitwaye Ibn 

Ala„rabi. Amesema:  

ا  ًَ مْػًا وَ غَايِرٗ  تْ هَقِمَ کَ  ذُھْنٌ جََِ
 

ہ  يَا هَقَِِ ر  وْءُوْدُ مِِْ ظُوْىِ رُيِّ ًَ  هْ
 

Yaani, anayezikwa hai hadhulumiwi na mama yake jinsi 

walivyodhulumiwa Zuhl na Aamir. Mwandishi.  

17 Al Hadiid, 57:18  ★ Al Nahl, 16:60  ☆At-Takwiir, 81:9-10 
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Kurani Tukufu kwa makini sana, ili wafahamu jinsi 

Kurani Tukufu kwa nguvu sana na kwa maneno ya 

kuathiri inavyoeleza kwamba dunia nzima 

imekwishaharibika, na ardhi yote imekufa na watu 

wamekwishafika kwenye ukingo wa shimo la 

jahanamu, na jinsi gani inavyosisitiza mara kwa mara 

uionye dunia nzima kwamba wamo katika hali ya 

hatari. Kwa kuisoma Kurani imebainika kwa yakini 

kuwa dunia imeoza ndani ya ushirikina, uovu, ibada ya 

masanamu na dhambi za aina aina na imezama katika 

kisima kirefu cha maovu. Hapana shaka, katika Injili 

pia mienendo mibaya ya Wayahudi imegusiwa kwa 

kiasi fulani, lakini Masihias hakuwahi kutaja popote 

kwamba watu wote waliopo juu ya uso wa ardhi, 

wanaoweza kutajwa kama walimwengu, wameharibika 

na kuangamia, na kwamba dunia imejaa maovu na 

ushirikina, wala hakudai unabii kwa wanadamu wote. 

Hivyo, ni dhahiri kuwa Wayahudi walikuwa ni taifa 

dogo lililohubiriwa na Masihias bali hili ndilo liliokuwa 

mbele ya macho yake na wakazi wa vijiji vichache. 

Lakini Kurani Tukufu imetaja kufa kwa ardhi nzima 

na kuelezea hali mbaya ya mataifa yote, na kubainisha 

kwamba dunia imeangamia kutokana na dhambi ya kila 

aina.18 Wayahudi walikuwa kizazi cha manabii na kwa 

                                                           
18 Kama mtu yeyote aseme kwamba zama hizi pia haziko nyuma 

katika ufisadi, itikadi mbovu na matendo maovu, kwa nini hajaja 

katika zama hizi Nabii yeyote, basi jawabu lake ni kuwa zama zile 
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kauli walikuwa wanakiri kuamini Torati, ingawa 

hawakuweza kuitekeleza, lakini katika zama za Kurani 

zaidi ya ufasiki na upujufu itikadi pia ziliharibika. 

Maelfu ya watu walimkana Mungu na maelfu 

walikuwa wanakataa wahyi na ufunuo, na kila aina ya 

maovu yalikuwa yameenea ardhini. Na tufani kubwa 

ya makosa ya kiitikadi na  ya kivitendo iliimarika 

duniani. Isitoshe, Masihias aligusia kidogo baadhi ya 

maovu ya kaumu yake ndogo ya Wayahudi, jambo 

lililoleta fikira ya kwamba kaumu mahsusi ya 

Wayahudi ilihitaji Nabii msuluhishaji. Lakini hoja 

tunayoieleza kuhusu Mtumesaw juu ya kuja kwake 

kutoka kwa Mwenyezi Mungu, yaani ujio wake wakati 

ufisadi ulipotanda kwa ujumla, na kuitwa kwake baada 

ya kukamilisha kazi ya usuluhishaji, na Kurani 

yenyewe kueleza jiha zote hizo mbili na yenyewe 

kuielekeza dunia kwazo, hili ni jambo lisilokwemo si 

tu ndani ya Injili bali halimo katika Kitabu kingine 

chochote cha zamani isipokuwa Kurani Tukufu 

pekee. Kurani Tukufu yenyewe imeeleza dalili hizi na 

yenyewe ikaeleza kuwa ukweli wake unathibitika kwa 

kutazama pande hizi zote mbili. Yaani wa kwanza ni ule 

tuliokwishagusia kwamba yeye alidhihiri katika zama 

                                                                                                                          

Tauhidi na unyofu vilitoweka kabisa; lakini katika zama hizi wapo 

watu milioni 400 wanaosema  ُّٰالل 
َ
 Hakuna apasaye) لََ رِهِہَ رلَّ

kuabudiwa ila Allah). Hata hivyo Mwenyezi Mungu Hakuzinyima 

zama hizi kumtuma Mujadidi. Mwandishi 
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ambapo uasi na itikadi mbaya kwa ujumla 

zilikwishaenea, na dunia ilikuwa imeachilia mbali haki, 

uhakika wa Tauhidi na utakaso. Na kauli hii ya Kurani 

Tukufu inathibitika isomwapo historia ya kila taifa ya 

zama zile, kwa sababu kwa ikirari ya kila taifa 

hupatikana ushahidi kwa ujumla kwamba nyakati zile 

kwa hakika zilikuwa za kiza kinene kiasi hiki kwamba 

kila taifa lilikuwa limeelekea kwenye kuviabudu 

viumbe. Ndiyo maana Kurani ilipoyalaumu mataifa 

yote kuwa yamepotea na yametumbukia maovu, 

hakuna taifa hata moja lililoweza kuthibitisha 

kujiondolea lawama hizi. Angalieni jinsi Mwenyezi 

Mungu kwa nguvu Anavyoeleza maovu ya watu wa 

Kitabu na kufa kwa dunia nzima na kusema: 

 وَ فِی اكَثِيْرٌ فِی امِّنْهُمْ فِی افٰسِقُوْنَ فِی ا١ؕ فِی االْكِتٰب فِی االْكِتٰبَ فِی امِنْ فِی اطَالَ  فِی اَلَيْهِ فِی اُ الْاَمَد فِی ا فَقَسَتْ فِی اقُلُوْبُ فِی اُمْوَ فِی الَا فِی ايَكُوْنُوْا فِی اكَالَّذِيْنَ

 فِی ا19قَدْ فِی ابَيَّنَّا فِی الَكُمُ فِی االْاٰيٰتِ فِی الَعَلَّكُمْ فِی اتَعْقِلُوْنَ فِی ا١ؕاِعْلَمُوْۤا فِی ااَنَّ فِی االلّٰهَ فِی ايُحْيِ فِی االْاَرْضَ فِی ابَعْدَ فِی امَوْتِهَا

(Sura Al-Hadiid, juzu ya 27, fungu la 17). Yaani 

waaminio wanatakiwa waepukane na mienendo ya 

watu wa Kitabu, wao walipewa Kitabu hapo kabla. 

Basi juu yao ulipita muda mrefu, hivyo mioyo yao 

ikawa migumu na wengi wao ni waovu tu na waasi. 

Fahamuni jambo hili pia kwamba ardhi ilikwishakufa na 

sasa Mungu Anaendelea kuihuisha upya. Hizi ni ishara 

za haja na ukweli wa Kurani zilizoelezwa ili mweze 

kuzitambua.  

                                                           
19 Al-Hadiid, 57:17-18 
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Sasa angalieni kwa kutafakari kwamba hoja hii 

iliyowekwa mbele yenu hatukuibuni kutoka katika 

akili yetu, bali Kurani Tukufu yenyewe imeileta. Na 

baada ya kuzieleza sehemu zote mbili za hoja hii, 

yenyewe inanena َفِی االْاٰيٰتِ فِی الَعَلَّكُمْ فِی اتَعْقِلُوْن   فِی الَكُمُ  فِی ابَيَّنَّا 20قَدْ  . Yaani, hii vile 

vile ni ishara tuliyoieleza ya Kitabu hiki na Mtume 

huyusaw kuwa vimetoka kwa Mwenyezi Mungu ili mweze 

kutafakari, kuelewa na kuufikia uhakika.21 

                                                           
20 Al-Hadiid, 57:18 

21  Maovu yote iliyoyaeleza Kurani Tukufu, ya Wakristo na 

wengineo waliokuwepo wakati wa kuteremka kwake, waliyakiri 

hawa wote wenyewe kwa vinywa vyao, bali walikiri mara kwa 

mara ya kwamba bila shaka wao walikuwa wakiyafanya maovu 

hayo. Na kwa kuangalia historia ya bara la Arabu, inathibitika ya 

kuwa mbali na shajara ya nasaba ya Mtume Mtukufusaw ambayo 

Mwenyezi Mungu kwa fadhili na rehema yake mahsusi 

Aliwahifadhi na ushirikina na mabalaa mengine, watu wengine 

wote kwa kuona mfano mbovu wa Wakristo na kuathirika na 

mienendo yao mibaya, walituambukia katika dhambi na maovu ya 

aina mbalimbali ya kufedhehesha. Maovu na mienendo mibaya 

iliyowaingilia Waarabu haikuwa matokeo ya tabia zao za asili bali 

taifa moja chafu na lenye mwenendo mbaya likaja kukaa kati yao 

ambalo kwa kuitegemea itikadi iliyobuniwa ya kafara, likaiona kila 

dhambi kuwa ni halali na  likaendelea  kueneza kwa nguvu zote 

duniani  ibada  ya  mahuluku, unywaji wa pombe na  kila  aina  ya  
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Jiha ya pili ya dalili hii ni kwamba Mtumesaw aliitwa 

kwenda kwa Mola wake kutoka duniani wakati 

alipoishakamilisha barabara kazi yake, na jambo hili 

 

maovu na lilikuwa mwongo wa hali ya juu, laghai na lenye 

khulka mbaya. Kidhahiri ni vigumu kubaini ya kwamba 

katika zama zile Wayahudi walizidi katika maovu au 

Wakristo walitangulia. Lakini tukitafakari kidogo, 

tutagundua kuwa kwa hakika ni Wakristo tu waliokuwa 

wametangulia katika kila aina ya maovu, mwenendo 

mbaya na mazoea ya kiushirikina. Sababu yake ni kuwa 

Wayahudi walikuwa wamedhoofika kutokana na madhila 

na maudhi ya mara kwa mara. Na zile shari anazoweza 

kuzifanya mtu duni kwa sababu ya nguvu yake na utajiri 

wake na kwa kuona upeo wa maendeleo ya taifa lake, au 

yale maovu yanayotokana na wingi wa mali na fedha, 

Wayahudi walikuwa wanapata nafasi kidogo ya kuyatenda 

mambo hayo mabaya. Lakini nyota ya Wakristo ilikuwa 

inang′aa, na utajiri mpya na utawala mpya ulikuwa 

unawachochea kwamba yawepo ndani yao mambo yote 

ambayo daima yanakuwapo kikawaida kwa kuzalika 

mambo yanayosaidia kutenda maovu. Basi, hii ndiyo 

sababu ya Wakristo kuzidi katika maovu na maasi katika 

zama zile. Na jambo hilo ni hakika ijulikanayo kwamba 

Padre Fandle licha ya chuki yake hakuweza kulificha na 

akalazimika kukiri maovu ya Wakristo katika kitabu chake 

Mizanul Haq. Basi wanahistoria wengine Waingereza 

wameandika kwa mapana na marefu juu ya maovu yao. 
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linathibitika katika Kurani Tukufu, kama Mwenyezi 

Mungu Asemavyo: اَلْيَوْمَ فِی ااَكْمَلْتُ فِی الَكُمْ فِی ادِيْنَكُمْ فِی اوَ فِی ااَتْمَمْتُ فِی اعَلَيْكُمْ فِی انِعْمَتِيْ فِی اوَ فِی ارَضِيْتُ فِی الَكُمُ فِی ا

 فِی ادِيْنًا ★الْاِسْلَامَ  Yaani leo Nimewakamilishieni dini yenu  

 

Miongoni mwa vitabu hivyo kuna kitabu kimoja cha Bw. 

Devonport kilichofasiriwa na kuenezwa katika nchi hii. 

Almuradi huu ni ukweli uliothibitika ya kwamba Wakristo 

wa zama zile waliwatangulia wote katika maovu kwa 

sababu ya utajiri wao mpya na utawala wao na itikadi ya 

kafara yenye madhara. Kila mmoja sawa na tabia yake na 

mwelekeo wake alikuwa amechagua njia tofauti za kupita 

kiasi na maasi, na inathibitika kwa kujasiri kwao kwamba 

wao walikwisha kata tamaa ya ukweli wa dini yao, nao 

walikuwa hawamwamini Mungu ndani kwa ndani. Na 

ruhania yao iling′olewa mbali kwa sababu hii hii kwamba 

milango ya dunia ilifunguliwa kwao. Pombe haikukatazwa 

katika mafundisho ya Injili, kulikuwa hamna kizuizi 

chochote kucheza kamari. Basi sumu hizi zote 

zikijumuika ziliwaangamiza. Masandukuni mlikuwa na 

mali na mkononi utawala, na pombe wakazivumbua 

wenyewe,☆ nini tena cha zaidi? Basi wakalazimika kutenda 

maovu ya kila aina kwa kuchochewa na chimbiko la 

maovu (pombe). Mambo haya hatukuyasema sisi, bali 

wanahistoria wakubwa wakubwa Waingereza wametoa 

ushuhuda wa jambo hili na hata sasa wanaendelea  

 

☆ Kutengeneza pombe kumehesabiwa ni mwujiza wa Yesu, 

bali kunywa pombe ni nguzo kuu ya dini ya Kikristo, kama 
ilivyo katika Ekaristi Takatifu (Chakula cha Bwana). Mwandishi 

★ Al-Maaida, 5:4 
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kwa kuiteremsha Kurani Tukufu na kukamilisha nafsi 

zenu na kuwatimizieni neema Yangu, na 

kuwapendeleeni Uislamu kuwa dini. Kwa kifupi, 

 

kushuhudia. Padre mkubwa Bosworth na kasisi msomi 

Bw. Taylor siku hizi wameeleza katika hotuba zao 

mambo haya kwa uwazi kabisa, na kuthibitisha kwa 

nguvu sana kuwa maovu ya zamani ya dini ya Kikristo 

yameiangamiza. Padre Bosworth ambaye ni fahari ya 

kaumu yake amesema kwa sauti ya juu katika hotuba yake 

kuwa kaumu ya Kikristo imeambatana na laana tatu 

zisizotengeka ambazo zinaizuia kupata maendeleo. Hizo 

ni zipi? Ni uzinzi, unywaji wa pombe na uchezaji wa 

kamari. Almuradi, ilikuwa ni lazima kwa wakristo 

kwamba wewe wa kwanza katika nyanja za maovu. 

Kwani, mtu anaweza kuepukana na dhambi kwa sababu 

tatu: (1) Awe na hofu ya Mwenyezi Mungu. (2) Wingi wa 

mali unaosahabisha maovu aepukane na ubaya wake. (3) 

Aishi maisha ya unyonge na unyenyekevu na asiwe na 

nguvu ya utawala. Lakini Wakristo walikwisha kuwa huru 

na vizuizi hivi vyote vitatu na itikadi ya kafara 

ikawajasirisha kufanya dhambi. Na utajiri na utawala 

vikawasaidia kufanya dhuluma. Basi kwa kuwa starehe za 

dunia na neema na utajiri vilikuwa vingi sana kwao na pia 

walikwishapata utawala wenye nguvu na hapo kabla kwa 

muda mrefu walikuwa wameishi katika umaskini, njaa na 

mateso makubwa, kwa hiyo baada ya kupata utajiri na 

utawala, tufani kubwa ya maovu na maasi ikadhihiri baina 
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kadri Kurani iliyotakiwa kuteremka imekwisha-

teremka na kuleta mabadiliko ya ajabu na ya 

kushangaza katika nyoyo zilizokuwa macho, na  

 

Na kama vile boma la kuzuia maji linavyobomoka wakati 

wa mafuriko makubwa na kutokana na kubomoka huku 

mashamba ya pembezoni mwake na makazi yanapata 

uharibifu ndivyo ilivyotokea katika nyakati hizo ambapo 

Wakristo walipata fursa zote na kufanya ufuska na 

wakawa wa kwanza miongoni mwa wenye nguvu, katika 

utajiri, nguvu na utawala. Basi kama vile mtu duni 

aliyechapwa na hali ya njaa na ufukara anavyoonyesha 

mienendo miovu baada ya kupata utawala na utajiri, 

ndivyo walivyoonyesha hao. Kwanza wakamwaga damu 

na kuwaua malaki ya watu bila ya haki wala sababu na 

wakafanya ukatili unaotetemesha mwili. Nao baada ya 

kupata usalama na uhuru wakadumu usiku na mchana 

katika ulevi, uzinzi na kucheza kamari. Na kwa kuwa kwa 

bahati yao mbaya toka mwanzo itikadi ya kafara iliwajasiri 

kufanya maovu, na wema wao ulikuwa wa kujisingizia tu 

na kwa kuwa sasa walitajirika pia, ikawa nini tena! 

Wakakimbilia kwa kishindo kila uovu jinsi mafuriko 

yapitavyo kwa nguvu kwa kupata njia wazi, na wakaiathiri 

vibaya sana mpaka Waarabu wasiozingatia na wasiojua 

wakasagwa kwa athari yao mbaya. Hao walikuwa hawajui 

kusoma na kuandika, walipoona tufani ya matendo 

maovu ya Wakristo pembezoni mwao wakaathirika nayo. 

Jambo hili limethibitika kwa utafiti wa kina kwamba  
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kufikisha malezi kileleni, na kuwatimizia neema zake 

Na hizi ndizo nguzo mbili zinazokuwa shabaha hasa 

ya kufika kwa Nabii. Sasa angalieni jinsi aya hii  

 

kucheza kamari, ulewi na uzinzi viliingia kati ya Waarabu 

kutokana na utamaduni wa Wakristo. Akhtal, Mkristo, 

aliyekuwa mshairi maarufu wa zama zile ambaye diwani 

yake inaheshimika sana, na siku hizi katika nchi ya Beirut 

kundi moja la Wakristo limeichapisha kwa shauku kubwa 

na kuieneza sehemu mbalimbali, na katika nchi hii pia 

imekwishafika. Katika diwani hii beti kadhaa zimegusia 

suala hilo, miongoni mwao ubeti mmojawapo ni huu: 

ربِ ر َ ٍِمَاتِ وَ بِِهشَّّ  لََْصْهَب  بِِهْغَا
 

  
َ
اَ غَوّ بَابُ وَ رُبَّّ

َ
 وْتُہٗ بَِنَ رهشّ

 

yaani, ujana umetengana nami, na kwa kuuzuia nilitumia 

hila kwa kujishughulisha na wanawake warembo na 

pombe nyekundu. Sasa kutokana na ubeti huu ni wazi ya 

kwamba mtu huyu juu ya kuwa mzee na kutambulika 

kuwa mtalamu mkubwa wa Wakristo alizama katika tabia 

mbaya ya uzinzi. Na jambo la aibu zaidi ni kwamba baada 

ya kuwa mzee pia hakujizuia na kitendo cha uzinzi, na sio 

hilo tu bali alikuwa mlevi sana. Watu wanaojua maisha ya 

Akhtal wanafahamu fika kwamba yeye alikuwa mwenye 

heshima kubwa katika Wakristo wa zama zile, na katika 

nyanja za kielimu na kifadhila alikuwa wa pekee. Na 

kutokana na maandishi yake inadhihirika kwamba sio tu 

kwamba alikuwa anaeleza mawazo yahusuyo kafara katika 

ushairi, bali alikuwa na hadhi sawa na ile ya mapadre. Na  
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inavyoeleza kwa nguvu zote ya kwamba Mtume 

Muhammadsaw  hakuondoka duniani kabla ya dini 

ya Uislamu kukamilishwa kwa kuteremshwa  

 

makanisa aliyoyataja katika kitabu chake, inaaminika 

kwamba yeye alikuwa anaenda huko bila kukosa akiwa 

kama padre kiongozi, na watu wote walikuwa wanafuata 

nyayo zake. Je, hoja hii haitoshi ya yeye kuwa wa pekee 

katika Wakristo wa zama zile kwamba katika mamilioni 

ya Wakristo na Mapadre ni yeye tu pekee mtu wa zama 

zile ambaye kumbukumbu yake imepatikana katika miaka 

elfu ya mia tatu hadi zama hizi. Almuradi, katika Wakristo 

ni Akhtal peke yake aliyeacha mfano wa mienendo ya 

Wakristo wa zamani kama kumbukumbu. Sio mfano 

wake tu mwenyewe, bali yeye ameshuhudia juu ya hali ile 

ile ya Wakristo wote wa zama zile. Na kwa hakika 

mwenendo ule ule  unaendelea mfululizo mpaka leo hii 

katika Ulaya. Makao makuu ya dini ya Kikristo yalikuwa 

nchi ya Kanaani, na kutoka hapo dini hii ikafika Ulaya, na 

pamoja nayo wakapata zawadi ya maovu yake yote haya. 

Basi, diwani ya Akhtal inastahiki kuenziwa ambayo 

imeiondolea pazia mienendo ya Wakristo wa wakati ule. 

Na historia haiwezi kusema kama Wakristo wanao 

utungo wowote wa mwingine yeyote kati ya Wakristo wa 

zama zile. Tutazamapo maisha ya Akhtal twalazimika 

kuamini kuwa yeye aliifahamu barabara Injili pia, kwa 

sababu yeye hasa alionesha kati ya Wakristo na mapadre 

wa wakati ule elimu na uelewa ule ambao hata mmoja  
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Kurani Tukufu na kukamilishwa kwa nafsi.★ Na hii 

ndiyo alama mahususi ya kuwa kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu ambayo mwongo hapewi katu. 

 

miongoni mwa Wakristo na mapadre wa wakati huo 

hakuweza kuuonesha. Kwa vyovyote vile tukalazimika 

kuamini kuwa yeye alikuwa mfano mteule wa Wakristo 

wa wakati ule. Lakini sasa hivi mmesikia kuwa yeye 

mwenyewe akakiri kwa mdomo wake kwamba mimi 

huondolea majuto ya kuzeeka kwa wanawake warembo 

na pombe kali. Na hii ilikuwa desturi ya washairi wa 

wakati ule ya kwamba walikuwa wakielezea ufuska wao 

kwa maneno haya haya. Na hao walikuwa hawaelezi 

mawazo ya kubuni ndani ya mashairi kama washairi 

wasiojua wa siku hizi, bali hao walikuwa wakichora picha 

halisi ya matukio ya maisha yao. Ndiyo maana machoni 

mwa watafiti diwani zao hazikupuuziliwa mbali, bali 

zimepewa daraja barabara ya vitabu vya kihistoria, nazo 

zinadhihirisha kikamilifu mila, desturi, jazba na fikra za  

 
★ Mwenyezi Mungu Amewaambia masahaba katika Kurani 

Tukufu kwamba: Mimi Nimekamilisha dini yenu na 

kuwatimizieni neema Yangu. Na Hakusema hivi ndani ya aya 

kwamba: Ewe Nabii, Mimi leo nimeikamilisha Kurani. 

Hekima iliyomo ndani yake ni hii kwamba ili ibainike ya kuwa 

sio Kurani tu iliyokamilika, bali na wao waliofikishiwa Kurani 

pia wamekamilika, na shabaha hasa ya utume ikatimia 

kikamilifu. Mwandishi 
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Bali kabla ya Mtumesaw, hakuna hata Nabii yeyote 

mkweli pia aliyeweza kuonesha mfano wa shani ya 

hali ya juu kama hii kwamba upande mmoja Kitabu 

  

watu wa zamani. Ndiyo sababu wasomi wa Kiislamu 

hawakuzipoteza kasida na diwani zao ili watu wa kila 

zama waweze kushuhudia kwa macho yao wenyewe 

kwamba hali ya Waarabu ilikuwaje kabla ya Uislamu. 

Halafu baada ya Uislamu kudhihirika, Mungu Mweza 

Aliwapamba namna gani takwa na utakaso. Kama 

yakitazamwa mashairi ya Akhtal, Hamasa, Sab„a 

Mu„allaqah na Aghaani aliyoyaandika mwandishi wa 

Aghaani na yaliyomo katika vitabu vya zamani kama vile 

Lisanul „Arab na Sihaah Jauhari n.k., kisha tukitazama 

Uislamu kwa kuulinganisha nayo, inaonekana waziwazi ya 

kwamba katika zama zile za kiza Islam ilidhihirika jinsi 

jua linavyochomoza mara moja katika kiza kinene. Kwa 

kuangalia malingalisho haya, onyesho la kudra laonekana 

wazi, na moyo hupata kupaza sauti kwamba Allahu 

Akbar, jinsi gani wakati ule kulikuwa na haja ya Kurani 

Tukufu kushuka. Kwa hakika hoja hii yenye nguvu 

imewakanyaga chini ya miguu wapinzani wote. Sasa kwa 

kurejea kwenye mada yetu ya mwanzo twaandika kwamba 

yumkini mtu asiyejua akauliza swali hili kuhusu Akhtal 

kwamba kwa nini haijuzu kuwa Akhtal pengine katika uzee 

wake aliwaoa wanawake wengi warembo; katika hali hii 

anawezaje kulaumiwa kuzini. Jawabu lake ni kuwa katika 

ubeti wake, Akhtal hakudhihirisha katu jambo hili kuwa  
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cha Mungu kikamilike kwa usalama na amani, na 

upande wa pili nafsi pia zikamilike, na pamoja na 

hayo kufuru ishindwe kwa kila jiha na Islam ishinde 

  

wale wanawake warembo ni wake zangu. Bali ameeleza 

katika shairi lake jinsi watu waovu na wazinifu 

wanavyoeleza siku zote. Ndiyo maana ameunganisha 

wanawake warembo na unywaji wa pombe nzuri, kwa 

sababu kunywa pombe ni miongoni mwa mambo ya 

lazima ya kihuni. Zaidi ya hayo, jambo hili halikufichika 

kwa yeyote kwamba katika Ukristo kuna ruhusa ya mke 

mmoja tu. Basi iliwezekanaje watu kumwozeshe mabinti 

zao vipusa kinyume na dini na desturi yao? Tunakubali 

kuwa yeye alikuwa bora kielimu na heshima katika kaumu 

yake yote, na kama vile ilivyo leo heshima ya askofu 

mkubwa katika kaumu yake, ndivyo alivyokuwa na 

heshima ya aina hii au zaidi yake, naye alikuwa kiongozi, 

Imamu na mteule katika watu wote. Sasa iliwezekanaje 

watu kumwozeshe makusudi mabinti zao visura kinyume 

na desturi ya zamani. Na ubeti wake huu unatangaza kwa 

sauti kuu ya kwamba matendo haya maovu yalikuwa 

yanatendewa naye kiuzinzi tu. Ndiyo maana pamoja 

nayo uliendelea unywaji wa pombe pia. Je, mtu yeyote 

anaweza kukubali kwamba kuna mtu mzee, tena yapo 

mashaka ya ukewenza kwa wenye binti, halafu kuozesha 

mabinti, mmoja baada ya mwingine kinyume na dini, 

kinyume na desturi na kinyume na makubaliano ya 

kijamii, halafu watu waendelee kumwozesha Akhtal  
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kwa kila jiha. Na sehemu nyingine Alisema: ★ 

 فِی ا١ؔؕفَسَبِّحْ فِی ابِحَمْدِ فِی ارَبِّكَ فِی اوَ فِی ااسْتَغْفِرْه۰۰۳ُوَ فِی ارَاَيْتَ فِی االنَّاسَ فِی ايَدْخُلُوْنَ فِی افِيْ فِی ادِيْنِ فِی االلّٰهِ فِی ااَفْوَاجًاُۙ فِی ا۰۰۲اِذَا فِی اجَآءَ فِی انَصْرُ فِی االلّٰهِ فِی اوَ فِی االْفَتْحُۙ 

☆۰۰۴اِنَّهٗ فِی اكَانَ فِی اتَوَّابًا فِی ا  Yaani nusra na ushindi uliokuwa umeahidiwa 

  

mabinti zao warembo kwa kufumba macho na wamletee 

mitungi miwili mitatu ya pombe pia? Pasipo shaka, wazo 

hili lisilowezekana hakuna anayeweza kulikubali. Uhakika 

wenyewe ni ule ule tuliokwishauandika ambao mifano 

yake inapatikana hata leo katika Ulaya, sio mifano mamia 

wala maelfu bali malaki kwa malaki. Katika matembezi ya 

nchi za Ulaya uvukapo tu bahari, mandhari hii 

inaonekana kila mahali. Isitoshe, sio ubeti huu tu wa  

 

★ Inadhihirika kutokana na aya hii ya kwamba katika moyo wa 

Mtume Mtukufusaw kulikuwa na jazba kubwa ya kuwa ajionee 

mwenyewe Islam ikienea katika dunia katika maisha yake 

mwenyewe, na jambo hili lilikuwa halimpendezi kabisa 

kwamba aage dunia kabla ya kuistawisha haki duniani. Kwa 

hiyo katika aya hii Mwenyezi Mungu Anampa Mtume 

Mtukufusaw habari hii njema kwamba: „Angalia, Mimi 

nimekidhi utashi wako. Na kila Nabii alikuwa na tamanio hili, 

kidogo au zaidi, lakini kwa sababu jazba ya daraja hii ilikuwa 

haipo, kwa hiyo Masihi wala Musaas hawakupewa habari hii 

njema. Bali alipewa yule ambaye kumhusu yeye, Alisemwa 

katika Kurani Tukufu: ☆☆
 فِی امُؤْمِنِيْنَ  فِی ايَكُوْنُوْا  فِی ااَلَّا  فِی انَّفْسَكَ  فِی ابَاخِعٌ  ,Yaani je  لَعَلَّكَ

utajiangamiza kwa huzuni hii kwamba kwa nini watu hawa 

hawaamini? Mwandishi. 

☆ An-Nasr, 110:2-4 ☆☆Ash-Shu„araa, 26:4 
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umekwishafika, na ukaona watu wanaingia katika dini 

ya Islam makundi kwa makundi, basi hapo umtukuze 

Mwenyezi Mungu na kumsifu, yaani sema hivi,  

 

Akhtal, bali kuna ubeti mwingine katika diwani yake 

unaoushinda ule wa kwanza ambao tunauweka mbele ya 

wasomaji, nao ni huu: 

 يوَْقِِ فِيْْاَ جَ 
ْ
 ذَرٌ وَ ظِبَاءٗ ا

 

 
 

يًا نِيْسَةَ يََْ
َ
 رِنَّ مَِْ يَدْخُنُ رهْم

 

Tafsiri ya ubeti huu ni hivi: Kama mtu siku moja akiingia 

ndani ya kanisa letu, atakuta humo kuna wanapaa na 

suala, yaani ataburudika kwa kuwaona wasichana wengi 

warembo, wabichi, wavutiao na wachangamfu. Yaani 

kana kwamba bwana Akhtal anawahimiza watu lazima 

waende kanisani ili wapate kuburudika. Sasa kuna mambo 

mawili yanayoibuka kutokana na ubeti huu. La kwanza ni 

kwamba Akhtal alikuwa amewajengea watu wake kanisa 

ambamo yeye alikuwa akienda akiwa padre, na kidhahiri 

akishika Injili mkononi mwake alikuwa akiwatazama kwa 

tamaa mabinti na wakwe wa watu huku akiwa 

ameshajenga nao mahusiano yasiyo halali. Jambo la pili 

linalodhihirika ni hili kwamba watu walikuwa hawaoni 

vibabya mahusiano haya yasiyojuzu na wala kumfukuza 

mwenye kuwatazama wanawake kwa tamaa ya nafsi na 

wala hawakumwondoa katika cheo chake cha upadre, 

ilhali wao walikuwa wakitambua kwamba mtu huyu ni 

mwenye moyo mchafu, na moyoni mwake mna nia ya  
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kwamba hayo yaliyotokea hayakuwa kwa uwezo 

wangu bali ni kwa fadhili, ukarimu na msaada wake 

Yeye, na ufanye Istighfar ya kuagana, sababu Yeye ni  

 

kufanya mabaya. Kwani, beti zake chafu zilizokuwa 

zinathibitisha tabia yake ya umalaya na uhawara hazikuwa 

zimefichika kwa watu wake. Basi kutakuwa na dalili gani 

yenye nguvu zaidi juu ya jambo hili kwamba watu hawa 

wote walikuwa wametumbukia katika ufasiki na upotevu, 

na makanisa yao yalikuwa kama madanguro ya makahaba. 

Na kwa ajili ya wanaume na wanawake wenye mwenendo 

na tabia chafu hapakuwa na sehemu nzuri zaidi ya 

kukutana isipokuwa makanisani. Yaani, hao walikuwa 

wanapata fursa ya kutimiza tamaa zao za nafsi mle 

kanisani tu. Na Akhtal hakuwa ametumbukia tu katika 

mtamanio yake mabaya, bali yeye alikuwa hamtambui 

mwanamke au msichana yeyote wa Kikristo kuwa na 

utakaso. Hivyo, katika diwani ya Akhtal ambayo pamoja 

nayo wanazuoni wa Kikristo wamechapisha maisha yake 

pia ndani yake wameandika katika matukio ya maisha 

yake kwamba kutokana na swala hili hili la wanawake, 

safari moja aliwahi kufungwa katika kanisa la Damascus 

kwa kutuhumiwa kwamba haamini utakaso wa wanawake 

wa Kikristo. Kisha kutokana na maombi ya Mwislamu 

mmoja mwema aliyeheshimika, kasisi wa Damascus 

akamuacha huru. Lakini, Akhtal hakuachana na rai yake 

hii mpaka kufa kwake. Beti zake zinazohusu wanawake 

wa Kikristo ni jambo linalovuma hadi sasa. Kwenye  
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mwelekevu sana kwa rehema. Amri ya kuomba 

ghofira wanayopewa manabii, kuihusisha na dhambi 

za watu wa kawaida ni ujinga kabisa. Bali kwa maana   

 

ukurasa wa 339 wa kitabu hiki hiki imeandikwa kuhusu 

maisha ya Akhtal kwamba yeye alikuwa na kawaida ya 

kuisifu sana pombe katika beti zake na alikuwa 

anafahamu fika faida za pombe na alikuwa mzoefu sana. 

Halikadhalika imeandikwa katika kitabu chake cha maisha 

kwenye ukurasa wa 337 kuwa Akhtal alikuwa Mkristo 

imara na alikuwa ameshikilia barabara dini yake, alikuwa 

amekumbuka kikamilifu usia wa kanisa na alikuwa na 

kawaida ya kuvaa msalaba kifuani kila wakati, ndio maana 

alikuwa mashuhuri katika watu kwa lakabu ya „Mwenye 

Msalaba‟. Halafu kwenye ukurasa huu huu imeandikwa 

kuwa safari moja Sultan Abdul Malik Bin Marwaan 

ambaye katika baraza lake yeye (Akhtal) alikuwa 

mfanyakazi, alimshauri kuwa asilimu, akamjibu, “Kama 

unihalalishie kunywa pombe na kunisamehe kufunga 

saumu za Ramadhani, mimi niko tayari kuwa Mwislamu”. 

Sasa tazameni, ni punde tu ilisemwa ya kuwa yeye alikuwa 

Mkristo imara na lakabu yake ni „Mwenye Msalaba‟, na 

mara ikaandikwa kwamba yeye alikuwa tayari kuiacha dini 

ya Kikristo kwa glasi moja ya pombe. Almuradi katika 

maisha yake imeandikwa hii hii tu ya kuwa mtu huyu 

alikuwa mlevi mkubwa na yeye mwenyewe amekiri wazi 

wazi ya kuwa yeye hawezi kuepukana na mahusiano na 

wanawake wasiokuwa na mnasaba naye. Na zaidi ya hayo  
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nyingine, neno hili ni kukiri kwamba hao si chochote 

na kwamba ni wanyenyekevu na wanyonge, na hii ni 

njia ya kuomba msaada kwa kujinyenyekeza. Kwa kuwa  

 

amekiri ya kuwa Wakristo  wa zama zile, wanaume kwa 

wanawake, hawakuwa na mwenendo mwema, na ufuska 

wa siri uliendelea baina yao. Naam, ujasiri wake mkubwa 

ni huu ya kuwa alithubutu kudhihirisha ufasiki na maovu 

ya Wakristo na akayaita makanisa yao kuwa sehemu za 

uzinzi, na pia alikuwa hafichi maovu yake. Imeandikwa 

katika ukurasa 337 wa kitabu hiki hiki ya kuwa siku moja 

Abdul Malik alimwuliza, “Unafaidika nini na kunywa 

pombe?” Mara moja yeye akamsomea beti hizi mbili:  

 ثَ 
َ
َ هُ هَ  اتٍ اجَ جَ زُ  ثَ ل  يْٗ دِ هَ  ٌّ
 يْٗ يِ رَ  یَْ نِ يِ ؤْ ًُ هْ ر يَْ يِ رَ  كَ مْ وَ غَ 

 

 غَ  يْ يِْ دِ ا ٍَ ر يَ ذَ رِ  
َ
 غَ  ىَّ ثُ  نِْ وّ

َ
 نِْ وّ

  رُّ جُ رَ  تُ وْ ػَ جَ 
َ
ْ يِ  نَ يْ رهذّ   نِّ

َ
 کَ
َ  نِْ ٍّ

 

Yaani, mhudumu wangu wa baa aliponinywesha pombe 

chupa tatu ambazo wakati wa kuimimina zilitoa sauti ya 

kupendeza, ndipo katika hali ya kulewa nikaanza 

kutembea kwa maringo, kana kwamba mimi ndimi Amiri 

wako, ewe Amirul muminin. Almuradi kwa sababu 

wakuu wa Kiislamu kwa vyovyote hawakumlazimisha 

yeyote kusilimu, basi hakuchukuliwa hatua yoyote 

nyingine zaidi ya kuhubiriwa, naye akaendelea kujizolea 

zawadi za rupia maelfu katika baraza la wafalme wa ukoo 

wa Marwaan. Yeye alikuwa amezaliwa katika zama za 

Mtume wetu Mtukufusaw na alipata zama za makhalifa 

wote wanne (Allah Awaridhie). Aliishi katika nchi ya Siria  
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imesemwa katika Sura hii ya kwamba kazi aliyoijia 

Mtumesaw imekwishakamilika, yaani maelfu kwa 

maelfu ya watu wameishasilimu, na hii pia inaashiria  

 

na akafa akiwa mzee mkongwe. Yeye aliifanya kazi hii 

nzuri sana ya kuonesha taswira ya mienendo halisi za 

Wakristo katika beti zake, na kutoa ushahidi ulio wazi 

kwamba Wakristo wa wakati ule walikuwa wamezama 

katika mienendo michafu sana nao walikuwa 

wametawaliwa na unywaji wa pombe na maovu ya aina 

zote. Na kwa kuwa chimbuko na chanzo cha dini ya 

Kikristo ni nchi ya Siria ambayo yeye alikuwa mwenyeji 

wake na ambayo ameonesha picha yake halisi, hii 

yaonyesha wazi kuwa itikadi ya kafara ni uongo, bure na 

udanganyifu kiasi gani, ambayo toka mwanzo imethibitika 

athari yake hii kwamba Wakristo walitumbukia katika kila 

aina ya ufasiki na uovu. Zama za Akhtal haikuwa mbali 

sana na zama za Hadhrat Masihi (Yesu). Ilikuwa imepita 

miaka mia sita tu. Lakini kwa ushahidi wa Akhtal na 

kukiri kwake mwenyewe inathibitika wazi kwamba 

Wakristo wa zama zile katika mienendo yao mibaya 

walikuwa wameporomoka zaidi kuliko walioabudu 

masanamu. Basi kama itikadi ya kafara ilileta athari hii 

katika zama za mwanzoni, basi ni wajinga sana wale 

wanaotarajia mazuri katika karne hii ya kumi na tisa 

kutokana na itikadi hii hii ya kafara iliyokwishajaribiwa. 

Kuhusiana na mienendo ya Ukristo wa zama zile kuna ile 

kasida pia iliyomo katika Sab„ah Mu„alliqah ambayo ni  

 

M
ab

ak
i ya M

aelezo
 ya p

em
b

en
i 



Nuru ya Kurani ― Toleo la Kwanza 

35 
 

kwenye kifo cha Mtumesaw, na baada yake Mtumesaw 

akafariki ndani ya mwaka mmoja. Basi kutokana na 

kuteremka kwa aya hii ilikuwa ni lazima kwamba 

  

Muallaqa ya nne, mtunzi wake ni „Amr Bin Kulthum 

Taghlibii. Na jambo hili halikufichika kwa mwanahistoria 

yeyote kuwa Banii Taghlib walikuwa Wakristo nao 

waliohesabiwa kuwatangulia wote katika ufasiki, uovu, 

dhulma na ujeuri katika bara lote la Arabu. Basi kasida hii 

ni ushahidi tosha juu ya mienendo ya Banii Taghlib 

kwamba namna walivyokuwa mstari wa mbele katika 

kumwaga damu, kupenda vita, chuki, ufasiki, ulevi na 

ubadhirifu kwa kutimiza matamanio yao mabaya ya nafsi, 

na kuona fahari kubwa kwa ufasiki na maovu yao. Hapa 

kama mfano tunanukuu beti mbili tu za Taghlibii 

tuliyemtaja, nazo zinapatikana katika kasida ya tano ya 

Sab‘ah Mu‘allaqah, anayependa anaweza kuziangalia humo, 

nazo ni kama ifuatavyo:  

ٍْدَرِيْنَا  وَ لََ ثُبْقِِْ خُُُوْرَ رلََْ
يْنَا  وَ رُخْرِى فِِْ دِيَشْقَ وَ قَاصِِِ

 

ْ  رَلََ    فَاصْبببببببببببَحِمْنَا  حْنِكِ بِصَبببببببببب  ھُببببببببببِ ّ
 سٍ 
ْ
بْببببببببببتُ  قَبببببببببببدْ   وَ کَ  بِبِػْوبََبببببببببببكٍّ   شََِ

 

Yaani ewe mpenzi wangu (mpenzi wake kwa hakika 

alikuwa mama yake), inuka na bakuli la pombe na 

ninyweshe pombe zote za kila aina zinazotengenezwa 

katika mji wa Andariin, na hakikisha kusibaki na pombe 

yoyote katika stoo zake. Kisha anasema, mimi 

nimekunywa pombe nyingi katika Ba„labakka, vile vile 

kiasi hiki hiki nimekunywa katika Demascus na vivyo  
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Mtume Mtukufusaw ahuzunike pia kama alivyofurahia. 

kwa sababu, bustani lishapandwa, lakini mpango wa 

kudumu wa umwagiliaji utakuwaje? Hivyo Mwenyezi  

  

hivyo nimekunywa kiasi hiki hiki katika mji wa Qasiriin. 

Ni ukweli kuwa Wakristo hawakuwa na kazi nyingine 

zaidi ya kunywa pombe. Hii hii ndiyo nguzo kuu ya dini 

ya Kikristo ambayo ni sehemu ya Chakula cha Bwana. 

Lakini jambo la ajabu zaidi kuliko yote ni kwamba 

Mkristo huyu akawa ashiki wa mama yake. Wasomaji 

wafahamu ya kuwa Andariin ni mji mmoja katika nchi ya 

Siria ambamo Wakristo walikuwa wanatengeneza kila aina 

ya pombe, kisha kuisambaza katika nchi za mbali. Na 

katika dini yao unywaji wa pombe haukuwa halali tu, bali 

kama ilivyo katika dhehebu mojawapo la dini ya 

Kibaniani liitwalo Baam Maargi, unywaji wa pombe 

ulikuwa sehemu kuu ya dini, ambayo bila ya hiyo mtu 

hakuweza kuwa Mkristo. Hivyo, toka zamani kumekwapo 

na uhusiano mkubwa wa Wakristo na pombe, na katika 

zama hizi pia Wakristo ndio waliobuni pombe za aina 

aina. Jambo hili limethibitika kuwa Wakristo ndio 

waliopeleka pombe katika nchi za Kiarabu na 

kuangamiza. Inaonekana hata wazo la kuabudu 

masanamu pia limepata nguvu kutokana na fikra ya 

kumwabudu Kristo. Na kwa kuwaiga Wakristo, watu wa 

Uarabuni pia wakakomaa katika ibada ya viumbe. 

Ifahamike kwamba Waarabu wasiostaarabika hawakujua 

pombe ni balaa gani. Lakini pindi walipofika huko  
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Mungu kwa ajili ya kuondoa huzuni hii, Akamwamuru 

kufanya Istighfar. Kwani katika kamusi, maana yake ni 

kufunika kunakomhifadhi mtu na maafa. Kwa hiyo 

 

Wakristo, waliwapa baadhi ya wafuasi wapya zawadi hii 

pia, ndipo tabia hii mbaya ikaenea kwa kuigana, na kama 

vile zilivyo nyakati tano za sala ndivyo zilivyowekwa 

nyakati tano za kunywa pombe. Yaani Jashiriya ni pombe 

inayonywewa asubuhi kabala ya mawio, Subuuh ni pombe 

inayonywewa baada ya kuchomoza jua, Ghabuuq ni 

pombe inayonywewa wakati wa Adhuhuri na Alasiri. Qail 

ni pombe ya saa sita, Fahm ni pombe ya usiku. Baada ya 

kuja kwa Islam, ikaleta mabadiliko ya kuwa badala ya 

nyakati hizi tano za kunywa pombe ikaweka sala tano. Na 

mahala pa kila uovu ikaweka wema, na badala ya ibada ya 

mahuluku ikafundisha Jina la Mwenyezi Mungu. Na 

kuyakana mabadiliko haya matakatifu ni kazi ya mtu duni, 

si kazi ya mtu mwema. Je, kuna dini yoyote inayoweza 

kuleta mfano wa mabadaliko mema kama haya? La hasha! 

Na katika kunukuu beti za kukiri maovu ya Wakristo 

twaona zatosha kwa sasa. Lakini kama kuna yeyote 

atakayenung′unika basi mamia kadhaa ya beti za aina hii 

watapatiwa kama zawadi. Lakini ni imani yangu kuwa 

hakuna atakayenena lolote sasa. Kwa sababu maelfu ya 

beti zielezazo ikrari ya maovu zawezaje kufichika? 

Sasa mtu amuulize Padre Thakur Das ambaye pasipo 

haki na kwa chuki pasipostahili, amesema maneno ya  
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Neno Mighfar linalomaanisha helmeti limetokana 

nalo. Na maana ya kuomba maghufira ni kwamba 

Mwenyezi Mungu Aizuie kudhihirika ile taabu ama  

 

upuuzi kuhusu kutohitajika kwa Kurani, ya kwamba je 

hadi sasa bado hajahabarishika kuhusu haja ya ujaji wa 

Kurani? Au je, sisi hatujathibitisha kuwa Kurani 

iliteremka wakati ambapo Wakristo wote walikuwa 

wamekwishaoza kama wale wenye ukoma? Na watu 

wengine pia wakaangamia kwa kuwapenda. Hii ndiyo haja 

ya kweli au ile inayoelezwa kuhusu Injili? Yesu amepoteza 

uahi, na Wakristo wakawa waovu zaidi kuliko hapo kabla. 

Kama Bw. Thakur Das atapenda, sisi tunaweza 

kumwambia beti hadi elfu kumi ambamo wapinzani 

wameyakiri matendo yao maovu. Hata leo pia Wakristo 

wapo mbele katika baadhi ya maovu. Angalieni tu 

pombe, “mama wa maovu”, kwamba katika mji mmoja 

tu wa London pekee, maduka ya pombe ni mengi kiasi 

hiki kwamba ilikadiriwa kuwa kama yatapangwa yote 

katika mstari mmoja, yatachukua maili 75. Makahaba 

katika nchi ya Uingereza ni wengi kiasi hiki kwamba 

katika mji wa London pekee wanaweza wakawa zaidi ya 

laki moja. Na wamekadiria baadhi ya watu kuwa idadi ya 

wanaharamu wanaozaliwa mafichoni kwa „ushujaa‟ wa 

wanawake „watakatifu‟ inafikia asilimia 75. Mchezo wa 

kamari ni mwingi mno, Mungu Aepushie mbali! 

Inaonekana kwamba hofu ya Mungu imetoweka kwenye 

mioyo ya kaumu hii. Wamemfanya mwanadamu kuwa  
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dhambi inayohofiwa na Aendelee kuifunikia. Hivyo, 

kuhusiana na Istighfar hii, ilitolewa ahadi kwamba 

usihuzunike kuhusu dini hii, Mwenyezi Mungu 

  

Mungu, wameyafahamu maovu kuwa mema. Ukweli ni 

huu ya kwamba fikira ya Masihi kujiua imewaangamiza. 

Na amri zote za Torati zilizokuwa zinakataza mabaya na 

zile za kuhimiza mema, zimeondolewa mbali na kafara. 

Hao wanaichukia Islam kama shetani anavyouchukia 

ukweli. Hakuna anayefikiria miongoni mwao kwamba 

Uislamu umeleta jambo gani jipya linalopaswa kupingwa. 

Nabii Musaas aliua maelfu ya watoto, lakini hakuna 

Mkristo yeyote anayesema kuwa yeye alifanya vibaya. 

Lakini Seyidi Bwana wetu Mtumesaw aliinua upanga dhidi 

ya wale walioinua kwanza panga na akawaua wale 

waliokwishawaua kwanza Waislamu wengi, hata hivyo 

hakuinua upanga mwenyewe isipokuwa wakati makafiri 

walipowasaka na kuwashambulia. Na hakuwaua watoto 

wala wazee, bali aliwaadhibu wale tu waliokuwa wahalifu. 

Wakristo wanaiona vibaya sana adhabu hii. Kila mahali 

wanaililia hiyo tu. Je haithibitiki kwa hiyo kuwa mioyo 

yao imekwishakuwa myeusi kwa sababu ya bughudha? Ni 

jambo la kukera kwamba miili yao haitetemeki kwa 

kumwita mwanadamu kuwa Mungu, hawaiogopi siku ya 

kuhojiwa. Kama kwa siku moja Masihi aje baada ya 

kukufuka, na isemwe, „Mwangalieni, huyu ndiye Mungu 

wenu, shikaneni naye mikono‟, hapo watafedheheka sana.  
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Hataipoteza na daima Ataendelea kuelekea kwake 

kwa rehema zake na kuzuia mabalaa yanayoweza 

kuibuka wakati wa udhaifu. 

 

Waabudu viumbe, wenye bahati mbaya, wamewapandisha 

daraja watu wanyonge baada ya kufa kwao. Hawana haya! 

Hawamwogopi Mwenyezi Mungu! Wala hawafikirii 

kwamba Masihi ameonesha nini cha ziada kuliko manabii 

wengine? Amefanya mambo yepi ya Kiungu? Je, kukesha 

usiku kucha akilia, halafu dua isikubaliwe, ndio jambo la 

Kiungu? Akafa akilia Eloi Eloi. Baba hakumhurumia. 

Matabiri mengi hayakutimia. Miujiza ikatiliwa doa na 

Ziwa (Galilaya), Mafarisayo wakambana na wakambana 

sana asiweze kujinasua. Kashindwa kutoa jawabu 

linalotosheleza katika ufafanuzi wa utabiri kuhusu Eliya. 

Na hakuweza kumhuisha Eliya kwa ajili ya kutimiza 

utabiri kwa maneno yake ya dhahiri. Na akaaga dunia 

akitamka Lama Sabaktani kwa majuto makubwa. 

Mungu wa Mabaniani, Ramchandar, alikuwa afadhali 

kuliko mungu wa aina hii, aliyeweza kulipiza kiasi katika 

uahi wake kwa Ravan na hakumwacha mpaka 

kumwangamiza na kuchoma mji wake. Naam, kafara 

ulizushwa baadaye, lakini yapasa kuona imeleta faida 

gani? Wakristo walizidi kuzama katika dhambi. Kuna 

uovu gani walioepukana nao? Ni uchafu gani ambao 

hawakushikwa nao? Ni masikitiko kwamba kujiua 

kumepotea bure. Mwandishi 
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Wakristo wengi wasioelewa kwa sababu ya kutojua 

maana halisi ya neno Maghfira, wanafikiria kuwa 

anayeomba maghufira, lazima ni fasiki na mwenye 

dhambi. Lakini baada ya kutafakari kuhusu neno 

maghufira, yafamika waziwazi kuwa fasiki na Mwovu 

ndiye yule asiyeomba maghufira. Kwa sababu, kama kila 

utakaso wa kweli unapatikana toka Kwake tu naye ndiye 

Anayemkinga mtu na dhoruba ya tamaa ya nafsi, hivyo 

muda wote kazi hasa ya waja wa kweli wa Mwenyezi 

Mungu inatakiwa iwe kumwomba maghufira Yule Aliye 

Mhifadhi na Mlinzi wa kweli. Tukitafuta mfano wa 

maghufira katika ulimwengu wa kimwili hatuwezi 

kupata mfano mzuri mwingine zaidi kuliko boma imara 

linalojengwa ili kuzuia tufani na mafuriko. Basi kwa 

kuwa inakubaliwa kuwa uwezo wote na nguvu zote 

Anazo Mwenyezi Mungu, na mwanadamu kama 

alivyokuwa mdhaifu kimwili, ni mnyonge kiroho pia, na 

kwa ajili ya mti wake wa uzima anahitaji umwagiliaji 

kutoka kwa Yule Aliye wa milele Ambaye bila ya 

ukarimu wake yeye hawezi kuishi, hivyo istighfar, kwa 

maana yake iliyotajwa, humlazimu hali yake. Na kama 

vile mti unavyotandaza matawi yake kila upande kana 

kwamba unanyoosha mikono yake kwenye chemchem 

iliyo pembezoni mwake na kusema: Ewe chemchem 

nisaidie, na usinifanye nipungukiwe ustawi wangu na 

uulinde muda wangu wa kuzaa matunda usipotee, 

ndivyo ilivyo hali ya watu wanyofu. Kwa ajili ya 

kuhifadhi ustawi wa kiroho na usalama wake au kwa 
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lengo la maendeleo yake kuomba maji ya usalama 

kutoka kwa Chemchem ya uhai wa kweli ni jambo 

ambalo Kurani Tukufu inaliita Istighfar kwa maneno 

mengine. Izingatieni Kurani Tukufu na isomeni kwa 

makini mkapate uhakika bora wa istighfar. Na 

tumekwishaeleza hivi punde kuwa sawa na kamusi, 

Maghfira humaanisha kufunika kwa kusudio la  kujikinga 

na afa fulani. Kwa mfano maji ni kitu kimojawapo cha 

maghfira kwa ajili ya miti, yaani hufunika aibu zake. 

Fikirini kuwa kama bustani fulani isipate maji kwa 

mwaka au miaka miwili sura yake itakuwaje? Je, hii sio 

kweli kuwa uzuri wake utatoweka moja kwa moja na 

hatiabaki alama yoyote ya ubichi na uzuri wala haitaleta 

matunda kwa muda wake, na itaungua ndani kwa ndani, 

haitakuwa na maua, bali majani yake mabichi na laini 

yanayopepea yakinyauka yataanguka katika siku chache 

tu na ukame ukitawala viungo vyake vyote polepole 

vitaaanza kudondoka kama vya mwenye jedhamu. Kwa 

nini yataikumba matatizo haya yote? Ni kwa sababu 

maji yale yaliyokuwa tegemeo la uhai wake, 

hayakuimwagilia. Mwenyezi Mungu Ameligusia jambo 

hili pale Aliposema:  ٍبَة بَةً لَشَجَرَةٍ طَمِّ ةً طَمِّ ًَ ِ كََ
22

 . Yaani, neno zuri 

ni kama mti mzuri. Kama mti mzuri usivyoweza kustawi 

bila ya maji, ndivyo hivyo maneno mazuri ya mtu 

mnyofu yanayotoka kinywani mwake yasivyoweza 

kuonesha uzuri wake kikamilifu wala kustawi mpaka 

                                                           
22 Ibraahiim, 14:25 
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pale chemchem ile tukufu itakaporutubisha mizizi yao 

kwa kutiririka katika mfereji wa Istighfar. Kwa hiyo, 

maisha ya kiroho ya binadamu yanaitegemea Istighfar, 

ambayo kwa kupita katika mfereji wake, chemchem ya 

kweli huifikia mizizi ya ubinadamu na kuiokoa katika  

kukauka na kuangamia. Dini ambamo haimo falsafa hii, 

dini hiyo siyo katu kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Na 

mtu yeyote aliyeikengeuka chemchem hii baada ya 

kuitwa nabii au mtume au mnyofu ama mtakatifu, huyo 

hakutoka kwa Mwenyezi Mungu. Na mtu kama huyo 

hatokani na Mwenyezi Mungu katu, bali ametokana na 

shetani, kwa sababu neno  َطيْ ش  )Shait) maana yake ni 

kufa. Kwa hiyo, yule asiyetaka kuileta chemchem hii 

kuistawisha bustani yake ya kirho na hakuujaza tele 

mfereji wa Istighfar na chemchem hii, basi huyo ni 

shetani, yaani ni mtu mwenye kuangamia. Kwa sababu 

haiwezekani mti wowote uliostawi ubaki hai bila ya 

maji. Kila mwenye kiburi asiyetaka kuustawisha mti 

wake wa kiroho na chemchem hii ya uzima, huyo ni 

shetani na ataangamia kama shetani. Hakuna Nabii 

mkweli aliyekuja duniani aliyeikengeuka hakika ya 

Istighfar na hakutaka kujistawisha na chemchem hii ya 

kweli. Naam, Seyidna na Maulana Khatamul Mursaliin, 

fahari ya watu wa awali na wa baadaye, Muhammad 

Mteulesaw akaomba ustawi huu zaidi sana kuliko wote, 

ndio maana Mwenyezi Mungu Akamstawisha na 

kumnyunyuzia marashi zaidi kuliko wenzake wote. 
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Sasa tukirejea kwenye kusudio letu la mwanzo 

twaandika kwamba kwa hoja hii juu ya Unabi wa 

Mtumesaw na ukweli wa Kurani Tukufu kuwa Mtume 

Mtukufusaw alitumwa duniani wakati ambapo hali ya 

dunia ilikuwa inahitaji msuluhishi mwenye shani 

kubwa. Naye hakufa wala kuuawa mpaka alipoimarisha 

ukweli duniani.23 Alipodhihiri tu akiwa Nabii mara aka-  

                                                           
23  Kidhahiri hapa panazuka pingamizi moja, nalo ni kwamba 

kama mwenye  kuabudu masanamu aseme ingawa tunakubali ya 

kuwa Mtume Mtukufusaw alikomesha ibada ya masanamu, lakini 

hatukubali kuwa ibada ya masanamu ilikuwa mbaya. Bali 

tunasema kuwa hii hii ndiyo ilikuwa njia sahihi ambayo Mtume 

Muhammadsaw aliizuia. Basi, inaonekana ya kuwa yeye 

hakuirekebisha dunia bali akaizuia njia sahihi ya usuluhishi. Na 

vivyo hivyo kama Sabii yeyote aseme kuwa mimi nakubali 

Mtumesaw aliondoa ibada ya moto na kufuta ibada ya jua, lakini 

sitakubali kuwa yeye alifanya kazi nzuri, bali hii hii ilikuwa njia 

sahihi aliyoifuta. Na kadhalika Mkristo akisema mimi nakubali 

kwamba Mtumesaw aliung‟oa msingi wa itikadi za Kikristo katika 

bara la Arabu, lakini siwezi kuhesabu kuwa hii ni namna 

mojawapo ya usuluhishi na ni kazi njema ya kuzuiwa ibada ya 

Nabii Isaas na mama yake na kuvunjwa misalaba na picha. Bali 

njia ile ile iliyopingwa ndio iliyokuwa nzuri. Vivyo hivyo kama 

wacheza kamari, walevi, wazinifu, wauaji wa watoto wa kike, 

bahili au wabadhirifu, waipendao dhuluma na haina za aina 

mbalimbali, wezi wadokozi na majambazi, wote walete hoja zao 

na waseme ingawa sisi tunakubali na  kukiri  kuwa  Islam  imezuia  
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uthibitishia haja yake ulimwengu. Na akalilaumu kila taifa 
kwa ushirikina, uongo na ya matendo yao maovu, kama 
Kurani Tukufu ilivyojaa mambo haya. Kwa 
 

vizuri njia ya makundi yetu na kufutilia mbali shari zao katika 

sehemu kubwa ya ardhi kwa kuwaadhibu vikali maelfu ya wezi, 

lakini kwa ufahamu wetu, watu hao wamefanyiwa dhuluma 

pasipo haki. Hao walikuwa wanaiba kwa kupata taabu sana na 

kufanya ujambazi kwa kujitia katika hatari, basi mali yao baada 

ya bidii kubwa ilikuwa ni halali. Wakasumbuliwa pasipo haki, 

na desturi ya kale iliyokuwa sehemu ya ibada ikafutwa. Basi 

majibu kwa makundi haya yote ni kuwa hakuna mtu yeyote 

miongoni mwa makundi haya atakayejikosoa kwa kinywa 

chake yeye mwenyewe, lakini baadhi yao ni mashahidi wa 

wengine. Kwa mfano mtu anayefanya ibada ya Ram Chandar 

na Krishan Ji na kuwafanya miungu hatajizuia kuwaamini hao 

kuwa wanadamu tu bali atasisitiza mara kwa mara kwamba 

ndani mwa watawa hawa wote wawili mlikuwa na mwanga wa 

Mungu na juu ya kuwa wanadamu walikuwa miungu pia. Na 

ndani mwao mlikuwa na jiha moja ya umahuluku na jiha 

nyingine ya Uungu. Na umahuluku wao ulikuwa ni hali mpya 

iliyoibuka na hivyo sifa zao za kimaumbele kama vile kufa na 

kusumbuka au kula na kunywa vyote vilikuwa ni hali 

zilizoibuka tu, lakini Uungu wao ni wa toka azali na sifa za 

uungu pia ni za tangu azali. Lakini kama waambiwe, kwamba 

enye Mabwana kama ni hivyo, basi aminini pia uungu wa 

mwana wa Mariamu, kwani maskini Wakristo wanaolilia 

jambo hili muda wote basi waburudisheni wao pia, kwa 

sababu kama mmeamua kufa maji basi kina si kigezo, hapo 

wanamkadhibisha Hadhrat Masihi kwa kukosa 
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mfano zingatieni aya hii ambampo Mwenyezi Mungu 

anasema: ★تَبٰرَكَ فِی االَّذِيْ فِی انَزَّلَ فِی االْفُرْقَانَ فِی اعَلٰى فِی اعَبْدِهٖ فِی الِيَكُوْنَ فِی امِيْنَ نَذِيْر فِی اا  Yaani yeye ni 

mwenye baraka sana aliyeiteremsha Kurani Tukufu juu 

 

adabu kiasi kwamba achilia mbali kumwamini kuwa Mungu, 

wanafika hata kukataa unabii wake pia. Bali wakati mwingine 

wanafikia kumtukana na kusema kwamba huyu analingana vipi 

na Shiri Maharaj Barham Muurat Ram Chandar Ji na Krishan 

Gopal Ruddar; yeye alikuwa ni mtu tu aliyejidai unabii. 

Hakuna kulinganisha kati ya Shiri Mahraj Krishan Ji na Isa 

mwana wa Mariamu! Ni la ajabu kwamba kama watawa hawa 

ma-Avtar wawili wakitajwa mbele ya Wakristo, wao nao pia 

hawakubali uungu wao, bali wanawasema maneno ya 

kuwavunjia heshima, ilhali watawa hawa wawili ndio wa 

kwanza kutambulika kama miungu katika dunia, nao ndio 

wakuu wa miungu wengine wadogo wadogo, na mwana wa 

Mariamu na wengine wamejitokeza baadaye na ndio matawi 

yao. Na Wakristo katika kumfanya Yesu kuwa mungu, 

wamefuata nyayo za hao waliowafanya watakatifu hawa kuwa 

miungu, kama vile Kurani Tukufu inavyogusia jambo hili, 

tazameni aya: ِفِی اقَالَتِ فِی االنَّصٰرَى فِی االْمَسِيْحُ فِی اابْنُ فِی االلّٰه   فِی اوَ  فِی اقَالَتِ فِی االْيَهُوْدُ فِی اعُزَيْرُ فِی اا۟بْنُ فِی االلّٰهِ  فِی ا١ۚذٰلِكَ فِی اقَوْلُهُمْ فِی ابِاَفْوَاهِهِمْ فِی ا١ؕوَ

 Yaani, Wayahudi wanasema   ☆اَنّٰى فِی ايُؤْفَكُوْنَ فِی ا١ٞۚقٰتَلَهُمُ فِی االلّٰهُ فِی ا١ؕ فِی اِيْنَ  فِی االَّذِيْنَ فِی انْ قَ فِی امِنْ فِی اطَالَ يُضَاهِـُٔوْنَ

kuwa Uzair ni mwana wa Mungu na Wakristo wanasema kuwa 

Masihi ni mwana wa Mungu, haya yote ni maneno tu yatokayo 

midomoni mwao, hawa wanawaiga wale wa kabla yao ambao 

wakawa makafiri kwa kuwafanya wanadamu kuwa miungu. 

Walioadhibiwa na Mwenyezi Mungu, wamepindukia wapi? Aya hii 

inazungumzia wazi wazi kuhusu Wahindi na Wagiriki, na inaeleza 

a 

★Al-Furqaan, 25:2   
☆At-Tauba, 9:30 
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ya mtumishi Wake ili awe mwonyaji kwa walimwengu ili 

awatanabahishe kuhusu njia yao mbaya na itikadi zao 

mbovu. Basi aya hii ni dalili wazi wazi juu ya jambo hili 

 

kuwa wao ndio wa kwanza waliowafanya watu kuwa miungu, 

halafu kwa bahati mbaya ya Wakristo mafundiho haya 

yakawafikia. Hapo wakasema kwa nini tubaki nyuma ya watu 

hawa, na kwa bahati yao mbaya katika Torati toka mwanzo 

katika baadhi ya sehemu zake kulikuwa na usemi uliotumika wa 

kuwaita wanadamu wana wa mungu, bali mabinti wa mungu 

pia, bali baadhi ya watu wa zamani wakaitwa miungu pia. Na 

kutokana na dasturi hii hii, katika Injili neno kama hili 

limetumika kwa ajili ya Masihi pia. Basi neno hili likawa sumu 

inayoangamiza kwa ajili ya wasiofahamu. Biblia nzima inapaza 

sauti kwamba neno hili si makhsusi kwa ajili ya mwana wa 

Mariamu, bali limetumika kwa ajili ya kila nabii na mtu mnyofu, 

bali nabii Yakubu ameitwa mtoto wa kwanza. Lakini 

mwanadamu mwenye bahati mbaya anaponasa kwenye utata, 

hawezi kujinasua. Tena la ajabu zaidi ni kuwa vile vigezo 

vinavyoelezwa vya Masihi kuwa mungu kwamba yeye ni mungu 

na binadamu pia, vyote hivi tangu zamani vinapatikana katika 

vitabu vya Mabaniani kwa ajili ya Krishan na Ram Chandar, na 

vinafanana na mafundisho haya mapya kiasi hiki kwamba sisi 

hatuna maoni mengine zaidi ya kusema kwamba haya yote 

yameigwa kutoka itikadi za Mabaniani. Katika dini ya Mabaniani 

kulikuwa na itikadi ya utatu (tare muurti) uliomaanisha 

mjumuiko wa Barhama, Bishan na Mahadev. Kwa hiyo Utatu 

(wa Kikristo) unaonekana umeigwa kutoka katika itikadi kama 

hii. Lakini jambo la kushangaza ni kwamba kwa ajili ya 
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kwamba Mtumesaw alifika katika zama ambapo dunia 

nzima na mataifa yote yalikuwa yameharibika. Na 

mataifa pinzani yameshakubali madai haya si tu kwa 

 

kumfanya Masihi kuwa mungu na kwa kukwepa vipingamizi 

vya kimantiki, mbinu wanayofanya Wakristo na kuunga 

ubinadamu wa Masihi na Uungu, lengo lao ni kukwepa hoja za 

kimantiki, lakini hata hivyo hawawezi kuzikwepa, na hatimaye 

hujinasua kwa kusema kuwa hii ni siri ya Mungu. Ndivyo ilivyo 

taswira ya wale Mabaniani wanaowaita Ram Chandar na 

Krishan kuwa mungu, yaani wao pia wanatoa maelezo yale 

yale yanayotolewa na Wakristo. Na wanaposhindwa kwa kila 

jiha husema hii ni siri ya Mungu ambayo wanaijua wale tu 

wanaozama katika fikara za Mungu na kujitenga na dunia na 

kufanya ibada sana. 

Lakini watu hawa hawaelwi kwamba siri hii ilifichuka pale tu 

ambapo miungu hawa wa bandia hawakuonesha mfano 

wowote wa uungu wao ambao binadamu hakuwahi kuonesha. 

Hii ni kweli kabisa kwamba katika Ma-Granth visa vya namna 

hii vimejaa  kwamba Ma-Avtar hao wamefanya kazi kubwa 

kubwa za nguvu; wakafufua wafu na kubeba milima kichwani. 

Hata kama tukiviamini visa hivi kuwa kweli, lakini wao wenyewe 

wanakubali kwamba wako wengine pia walioonesha maajabu 

kama haya ambao hawakudai kuwa miungu. Kwa mfano, 

fikirini kidogo na kuangalia kwamba je kazi za Yesu zilikuwa 

kubwa zaidi kuliko zile alizozifanya Musa? Bali ishara za 

Yesu zimeharibiwa kabisa na kisa cha bwawa (la Galilaya 

lililoponyesha wagonjwa). Je ninyi hamjui habari za bwawa 

hili la miujiza liliokwepo zama zile zile? Na je 
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kunyamaza bali kwa kukiri kwao. Hivyo imedhihirika 

waziwazi kuwa Mtumesaw kwa hakika alifika katika 

wakati ambapo Nabii mkweli mkamilifu alikuwa 

 

katika Waisraeli hawakupita Manabii ambao kwa kuwagusa 

tu, wafu walifufuka? Basi kuna sababu gani ya majigambo 

ya uungu wake. Aibu!!! 

Ingawa Mabaniani wameandika kazi nyingi kuhusu uwezo 

wa manabii wao, na wamejaribu bure kuthibitisha uungu 

wao, lakini visa vyao havina tofauti na vile vya hovyo vya 

Wakristo. Hata kama idhaniwe kuwa katika hivyo baadhi 

yao ni vya kweli, hata hivyo binadamu mnyonge aliye na 

asili ya udhaifu na unyonge hawezi kuwa Mungu. Na ufufuo 

wa kweli wenyewe ni uzushi na ni kinyume na Vitabu vya 

Mungu. Naam, ufufuo wa kimuujiza unawezekana ambao 

hauna maana ya kurudi duniani na kuishi tena duniani lakini 

si dalili ya Uungu, kwa sababu wanaodai hayo ni wengi. 

Wamepita wengi waliodai kuwawezesha wengine kuongea 

na wafu. Lakini jambo hili linaingia katika aina ya “Kashfe 

Kubuur” [hii ni istilahi ya kisufii. Inadaiwa kwamba mtawa 

akizama kutafakari kuhusu mtu fulani aliyekufa, anaweza 

kujua habari zake za kaburini) Naam, bila shaka Mabaniani 

wanayo fadhila moja juu ya Wakristo, nasi pia tunaikubali, 

nayo ni kwamba wao wametangulia katika kuwafanya watu 

kuwa mungu, na Wakristo wamefuata walichokibuni 

Mabaniani. Kwa vyovyote vile hatuwezi kulificha jambo hili 

kwamba yale yote wayasemayo Wakristo kwa kuzikwepa 

hoja za kiakili, kwa hakika hawakujifikiria wao wenyewe, 

bali wameyapora kutoka kwa ma-Shastar na ma-Garanth. 
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anatakiwa kuja. Na tunapoangalia upande wa pili kwamba 

Mtukufu Mtumesaw aliitwa wakati gani, hapo Kurani 

Tukufu inatuhabarisha wazi wazi kuwa amri ya 

 

Mabarhaman walikwishatayarisha tufani hii kubwa kwa ajili ya 

Karishan na Ram Chandar ambayo imewasaidia Wakristo pia. 

Basi dhana hii ni batili kabisa kwamba huenda Mabaniani 

wameyaiba haya kutoka katika vitabu vya Wakristo, kwa 

sababu maandiko yao haya ni ya zamani ambapo Yesu 

hakuwepo kabisa juu ya uso wa ardhi. Basi kwa vyovyote 

tumelazimika kukubali kuwa Wakristo ndio wezi. Hata Bwana 

Port pia anakubaliana na wazo hili kwamba “Utatu ni matokeo 

ya fikra potofu kumhusu Plato. Lakini hakika yenyewe ni 

kwamba Giriki na Bara Hindi zilikuwa katika fikara zao kama 

vioo vinavyotazamana. Inafikiriwa kwamba malundo ya 

ushirikina huu wote yalifika Giriki kutoka Bara Hindi kwa njia 

ya mafundisho ya Veda, na Wakristo majahili wakapora toka 

humo polepole na kuyatia katika maelezo ya Injli, na 

(kurekebisha) daftari la matendo yao.” 

Sasa tunageukia upande wa maana halisi na kuandika 

kwamba katika dini hizi zote, moja inapoikadhibisha 

nyingine, basi bila shaka kila moja miongoni mwao kwa 

maoni yake inaona kuwa urekebishaji wa dunia uko katika 

kutoweka kwa itikadi ya dini pinzani. Na inaamini kuwa 

itikadi ya mpinzani wake ni mbaya sana na ni potofu. Sasa 

kila dini kwa kuiangalia dini pinzani inapokubali uharibifu 

huu hapo kila dini ikalazimika kukubali kumhusu Mtumesaw 

kwamba islahi kwa ujumla ya dunia imefanyika kwa mkono 

wake yeye, na kwa hakika yeye ndiye aliyekuwa Msuluhishi 
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kumwita ilitolewa wakati alipokwishatimiza jukumu lake, 

yaani aliitwa ambapo aya hii ilikwishateremka kuwa 

ukusanyaji wa mafundisho yote kwa Waislamu ulikwisha-  

 

Mkuu. Zaidi ya hayo, watafiti wa kila dini wanakiri kuwa 

wafuasi wa dini yao wakati huo walikuwa wametumbukia 

katika maasi na maovu makubwa. Kwa hiyo, Padre Fundal 

katika “Mizaanul-Haq”, mtafiti Port katika kitabu chake na 

Padre James Cameron Les katika hotuba yake iliyochapishwa 

Mei 1882, wote wanakiri kuhusu haya maovu. Isitoshe, 

wanaotambua wema hasa na njia iliyonyooka wanafahamu 

kwamba dini hizi zote zimetumbukia katika lindi la giza nene,★

na miongoni mwa hawa ambao majahili hao wamewafanya 

miungu, hakuna hata mmoja aliye Mungu hasa wa kweli. 

Kwani, alama hasa ya Mungu wa kweli ilikuwa ni hii ya 

kwamba heshima na utukufu wake vingedhihirika katika 

matukio ya maisha yake, jinsi mbingu na ardhi 

zinavyodhihirisha utukufu wa Mungu wa kweli Mwenye 

nguvu. Lakini alama hii haipo kabisa katika dhati ya miungu 

hawa maskini na wanyonge. Je akili timamu itakubali ya 

kwamba yule ambaye atakufa na mwenyewe ni dhaifu ndiye 

Mungu pia kwa jiha yoyote ile? La hasha! Abadan haiwezekani. 

Basi Mungu wa kweli ni Yule ambaye sifa zake zisizobadilika 

zinaendelea kuonekana tangu kale katika kioo cha ulimwengu, 

na ni Yule asiyekuwa na haja ya kuwa na mwana 

 

★  Hii amekiri Pandit Dayanad katika kitabu chae Satyarath 

Parkash, na Bwana Pandit anakubali kwamba India katika zama 

hizo ilikuwa imekumbwa na ibada ya masanau. Mwandishi. 
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kamilika, na mahitaji yote ya dini yaliyokuwa yanatakiwa 

kuteremka yalikwishateremka. Na siyo hii tu, bali pia 

ilitolewa habari kuwa msaada wa Mwenyezi Mungu nao  

 

ambaye ajiue ili watu wapate wokovu. Bali njia ya kweli ya 

wokovu toka kale ni moja tu isiyokuwa mpya na ya kubuni, 

ambayo wenye kuifuata hupata wokovu hasa na matunda 

yake hapa hapa duniani, na mifano yake ya kweli wanaiona 

ndani yao. Yaani njia ile hasa ya kweli ni hii ya kwamba kwa 

kumkubali mwitaji atokaye kwa Mungu wafuate nyayo zake 

kiasi cha kujifia kwa jiha ya matamanio ya nafsi na kwa njia 

hii wajitoe fidia yao wao wenyewe. Na hii ndio njia pekee 

iliyowekwa na Mwenyezi Mungu toka mwanzo katika tabia ya 

asili ya watafuatao haki. Na toka azali na alipoumbwa 

mwanadamu na alipojaaliwa utaratibu wa kutoa dhabihu ya 

kiroho na tabia yake ikawa na utaratibu huu toka mwanzo na 

kwa ajili ya kukumbusha juu ya utaribu huo zikawekwa pia 

dhabihu za dhahiri. Huu ndio ukweli ambao Mabaniani na 

Wakristo wasio na busara na wenye bahati mbaya 

hawakuuelewa wala hawakuzingatia uhakika wa mambo ya 

kiroho na wakatumbukia kwenye mawazo mabaya ya 

kuchukiza na yenye kiza. Mimi sijawahi kushikwa na 

mshangao sana kwa jambo lolote jinsi ninavyoshangaa juu ya 

hali ya watu hawa ambao kwa kumwacha Mungu Alie 

Mkamilifu na Hai na Mzima wa milele na Mhifadhi wa milele 

wanafuata mawazo potofu na kuona fahari juu yake. Kisha 

tunarudi kwenye dhamira yetu ya asili na kusema kwamba 

kama tulivyokwishaeleza hapo mwanzo kuwa usuluhishi wa 

Seyidna na Maulana na Mtumesaw ni mkubwa na ni kwa ajili 

ya wote na unakubaliwa na mataifa yote. Na daraja hii 
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umefikia ukamilifu wake, na watu wameingia katika Islam 

makundi kwa makundi. Na aya hizi pia ziliteremka kuwa 

Mungu Ameimarisha imani na takwa mioyoni mwao na  

 

ya usuluhishi hajawahi kuipata Nabii yeyote wa hapo kabla. Na 

kama mtu afikirie kwa kuweka historia ya bara Arabu mbele 

yake, yeye atatambua kuwa washirikina, Wayahudi na Wakristo 

wa zama zile walikuwa wenye chuki kiasi gani na jinsi gani 

kulikuwa hakuna tegemeo la usuluhishi wao tangu karne 

kadha. Kisha inueni macho mkaone kuwa mafundisho ya 

Kurani Tukufu yaliyokuwa dhidi yao namna yalivyoleta athari 

kubwa na kung‟olea mbali itikadi zote mbaya na kila aina ya 

uovu. Yakaondoa pombe ambayo ni mama wa maovu na 

yakazuia kucheza kamari, na yakakomesha mauaji ya mabinti 

na yakarekebisha zile tabia zingine zilizo kinyume na huruma, 

uadilifu na utakaso wa mwanadamu. Naam, wakosefu 

wakapata adhabu pia waliyokuwa wanastahiki kuipata 

kutokana na makosa yao, basi habari ya kazi ya usulihishi si 

jambo ambalo mtu anaweza kulikataa. Ikumbukwe hapa kuwa 

baadhi ya mapadre wa zama hizo wafichao ukweli walipoona 

kwamba usuluhishi sana kwa ujumla umefanywa na mkono wa 

Mtumesaw kiasi kwamba hawawezi kuuficha kwa njia yoyote, na 

kinyume chake usuluhishi uliofanywa na Masihi katika zama 

zake si kitu chochote, hapo mapadre wakapata wasiwasi 

kwamba kuwarekebisha waliopotea na kuwafanya waovu kuwa 

watu wema, jambo lililo alama hasa ya nabii mkweli, jinsi 

lilivyodhihirika kikamilifu kitimilifu kwa mkonno wa Mtume 

Mtukufusaw , mfano wake hauonekani hata chembe katika 

usuluhishi wa Masihi, hapo kwa udanganyifu wao wa kidajali 
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kuwafanya wachukie ufasiki na uovu, nao wakajipatia sifa 

za khulka tukufu na njema na mabadiliko makubwa 

yakatokea katka khulka, mwenendo na roho zao. Ndipo 

 

walipojaribu kulificha jua hili ling‟aalo, basi wakalazimika kama 

alivyoandika Padre James Cameron Les katika hotuba yake 

kwa kuwadangaya watu wajinga kwamba hao watu hapo kabla 

walikuwa tayari kujirekebisha, na ushirikina na ibada ya 

masanamu vilikwishakuwa hakiri machoni mwao. „Lakini kama 

wenye rai hii ni wakweli katika wazo lao hili, basi hawana budi 

kuleta ushahidi unaounga mkono wazo lao hili kama vile 

Kurani Tukufu inavyoleta ushahidi dhidi yao, yaani inasema: 

 فِی ايُحْيِ فِی االْاَرْضَ فِی ابَعْدَ فِی امَوْتِهَا  فِی االلّٰهَ ★اِعْلَمُوْۤا فِی ااَنَّ   Na kwa kuwaita hawa wote kuwa wafu, 

kufufuliwa kwao kunanasibisha kwake tu, na sehemu 

mbalimbali inasema kwamba walikuwa wamenasa katika 

minyororo ya upotevu na sisi ndio tuliowanasua. Walikuwa 

vipofu, nasi tukawapa macho ya kuonea; walikuwa kizani nasi 

tukawajaalia mwanga. Mambo haya siyo yaliyofichika, bali 

Kurani ikayafikia masikio ya hao wote, nao hawakuyakataa 

maneno haya, wala hawakudhihirisha kabisa kuwa sisi tulikuwa 

tayari toka mwanzo, Kurani haikutufanyia hisani yoyote. Basi 

kama wapinzani wetu wanayo maandiko yoyote yenye 

pingamizi yanayounga mkono wazo lao yaendeleayo 

sambamba na Kurani Tukufu kwa karne kumi na tatu, basi 

wayatoe, waila maneno kama haya ni uzushi wa tabia ya 

Kikristo na si vinginevyo. Hii ni kauli ya James ambayo 

imekwishachapishwa katika kitabu “Madhahibe ‘Aalam”, lakini 

baadhi ya mapadre wa Kikristo wameonesha uhodari zaidi ya huu 

★Al-Hadiid, 57:18 
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baada ya mambo haya yote Sura An-Nasr ikateremka 

ambayo muradi wake ni kuwa malengo yote ya unabii 

umekwishatimia na Islam imepata ushindi mioyoni. 

 

wa kuelewa uhakika. Hao wanasema kuwa urekebishaji si jambo 

lolote, wala hakuna mtu yeyote aliyerekebishwa. Mafundisho ya 

Torati hayakuwa kwa ajili ya urekebishaji, bali yalikuwa kuashiria 

kwamba mwanadamu mwenye dhambi hawezi kufauta 

maamrisho ya Mungu, na mafundisho ya Injili vile vile yalikuwa 

kwa malengo haya haya, waila kugeuza shavu la pili baada ya 

kupigwa kofi shavu moja haijawahi kutokea na wala haitatokea, 

pia wanasema je, Yesu alikuja na mafundisho mapya? Halafu 

wanajibu wenyewe wakisema kuwa mafundisho ya Injili 

yalikwepo katika Torati toka mwanzo, na kwa kusanya pamoja 

sehemu mbalimbali za Biblia hufanyika Injili. Basi kwa nini 

Yesu alikuja? Kujibu wanasema, „kwa ajili ya kujiua tu.‟ Lakini la 

ajabu ni kwamba Yesu hata kujiua hakupenda na akatamka Eloi 

Eloi! Lama Sabachthani. Tena hili pia ni la kushangaza kwamba 

kujiua kwa Zaid kutamsaidia nini Bakri? Kama jamaa wa mtu 

anaumwa nyumbani kwake, naye kwa sababu ya huzuni yake 

ajidunge kisu, je, jamaa huyo atapona kwa kitendo chake hiki 

cha kipuuzi? Au je kama mtoto wa mtu akiugua msokoto wa 

tumbo, hapo baba yake kwa ghamu hii ajiponde kichwa chake 

kwa jiwe, je, kwa kitendo hiki cha kijinga, mtoto atapata nafuu? 

Na hii pia haieleweki kwamba Zaid atende dhambi na mahala pake 

Bakri atundikwe msalabani. Mkristo yeyote atuambie kuwa huu ni 

uadilifu au huruma? Sisi tunakubali kwama kujitoa muhanga au 

kuwa tayari kutoa uhai kwa ajili ya kheri ya waja wa Mungu, ni 
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Ndipo Mtumesaw aliwatangazia wote kwamba Sura hii 

inaashiria kifo changu. Bali baada yeke Mtumesaw alifanya 

hija na kuiita „Hajatul Wadaa„ — Hija ya Kuagana — Na 

akatoa hotuba ndefu mbele ya kadamnasi akiwa amepanda 

juu ya ngamia jike, na akasema: „Sikilizeni! Enyi waja wa  

Mungu, mimi nilipata amri hizi kutoka kwa Mola wangu  

ili nizifikishe hizi zote kwenu, je ninyi mnaweza 

kushuhudia kuwa mimi nimeshawafikishieni hizo zote? 

Ndipo watu wote kwa sauti kubwa wakasadikisha kuwa 

ujumbe wote tumekwishafikishiwa. Hapo Mjumbesaw wa 

Allah akasema akiashiria mbinguni kwa mkono wake mara 

tatu, „Ewe Mungu, Uwe shahidi kwa mambo haya‟. Kisha 

akasema, „Mawaidha haya yametolewa kwa sababu huenda 

mwakani nisiwepo pamoja nanyi‟; kisha akasema mara ya 

pili, hamtanikuta hapa tena. Kisha baada ya kurudi Madina 

akafariki mwaka wa pili. ★  رلَ
بَِرِکْ وَسَوىِّْ  مْہِ وَ صَنِّ غَوَ  هُىَّ وِّ  Kwa hakika 

mambo haya yote yanatokana na Kurani Tukufu, ambayo 

uthibitisho wake unapatikana kwa mapana na marefu 

katika historia ya Islam inayokubaliwa. 

khulka njema ya hali ya juu kabisa, lakini itakuwa ni ujinga 

mkubwa kukihesabu kitendo cha upuuzi cha kujiua kuwa 

khulka ile. Kujiua hivyo ni haramu na ni kitendo cha wajinga na 

wasio na subira. Naam njia ya kupendeza ya kujibidiisha sana 

mno inaonekana iking'aa katika maisha ya yule Msuluhishi 

mkamilifu aitwaye jina Muhammad Mustafasaw. Mwandihi 

 
★ Ewe Allah Umsalie na kumbariki na kumpa amani. 
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Sasa je kuna Mkristo, Myahudi au Baniani yeyote 

duniani anayeweza kumleta kama mfano msuluhishi 

wake yeyote wa namna hii ambaye ujio wake utokane na 

sababu ya mahitaji makubwa ya watu wote na kuondoka 

kwake kuwe baada ya kutimia malengo yote, na 

wapinzani waliopelekewa mtume huyo wakiri wenyewe 

kuwa na hali yao mbaya na matendo maovu. Mimi najua 

ya kuwa uthibitisho huu mbali na dini ya Kiislamu 

hakuna kwa dini nyingine. Ni dhahiri kuwa Nabii 

Musaas alikuja kumponda Firauni kichwa na kuwaokoa 

watu wake, na kuwaongoza kwenye njia iliyonyooka. 

Alikuwa hahusiki na kuharibika au kutoharibika kwa 

dunia nzima. Ni kweli yeye aliweza kuwaokoa watu 

wake na Firauni, lakini hakuweza kuwaokoa katika 

mkono wa shetani, na wala hakuweza kuwafikisha 

katika nchi ya ahadi, na wana wa Israeli hawakubahatika 

kupata utakaso kwa mkono wake; wakaendelea kumwasi 

mara kwa mara mpaka Nabii Musaas akafariki nao 

wakiwa katika hali ile ile. Na hali ya wanafunzi wa Yesu 

iko bayana sawa na Injili yenyewe, hakuna haja ya 

maelezo. Na jambo hili kwamba kwa kiasi gani 

Wayahudi ambao kwao Yesu alitumwa kuwa nabii 

waliweza kuongoka katika uhai wake, si jambo 

lililofichika kwa mtu ye yote. Bali kama unabii wa Yesu 

upimwe kwa kigezo hiki, basi kwa masikitiko makubwa 

twalazimika kusema kwamba kwa msingi wa kigezo hiki 
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unabii wake hauwezi kuthibitika kwa namna yoyote.24  

Kwa sababu, kwanza, kwa nabii ni lazima aje wakati 

ambapo kwa dhahiri hali ya kidini ya umati ule 

anaopelekewa iwe imeharibika kabisa, lakini Yesu 

hukuweza kuelekeza lawama yoyote kwa Wayahudi 

inayothibitisha kuwa wao walibadilisha itikadi zao au 

wamekuwa wezi, wazinifu au wacheza kamari n.k., au  

wamefuata kitabu kingine baada ya kuachana na Torati,  

bali yeye mwenyewe alishuhudia kuwa waandishi na 

Mafarisayo, wamekaa katika kiti cha Musaas, na 

Wayahudi wenyewe hawakukiri kuwa waovu na wabaya. 

Pili, dalili kubwa ya ithibati ya nabii mkweli ni hii 

kwamba yeye aoneshe mfano mkubwa wa usuluhishi 

kamili. Hivyo tunapoangalia mfano huu katika maisha 

ya Yesu ili kuona yeye alileta usuluhisho gani, na ni 

maelfu mangapi ya watu waliotubu kwa mkono wake 

lakini sehemu hii pia tunaiktua iko tupu. Naam, wapo 

wanafunzi kumi na wawili. Lakini tunapoangalia vitendo 

                                                           
24 Ukumbusho: Wakristo wanajivunia sana kafara, lakini wale 

wanaojua historia ya Ukristo wanafahamu fika kwamba kabla 

ya kujiua kwa Yesu, Wakristo wema waliokuwa wachache sana 

sawa na Wakristo wenyewe lakini baada ya kujiua kwake boma 

la kuzuia maovu ya Wakristo likavunjika. Je kizazi hiki cha 

kafara ambacho leo hii kinapatikana katika Ulaya 

kinashabihiana kivitendo na wale waliokuwa pamoja na Yesu 

kabla ya kafara? Mwandishi. 
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vyao, moyo unatetemeka na tunasikitika sana kwamba 

hawa watu walikuwa wa namna gani kwamba baada ya 

kufanya madai makubwa ya ikhlasi waoneshe uchafu 

kiasi hiki usiokuwa na mfano duniani. Je kwa kuchukua 

vipande thelathini na kumkabidhi kwa wauaji nabii 

mkweli na mwongozi mpendwa, huu ndio ulikuwa 

uhakika wa kuitwa mwanafunzi? Je kulikuwa na ulazima 

kwamba mkuu wa wanafunzi kama Petro akisimama 

mbele ya Yesu amlaani, na kwa ajili ya maisha haya 

mafupi ya siku chache amtusi kiongozi wake mpendwa 

akiwa mbele yake? Je ilipasa kuwa wakati wa kukamatwa 

kwa Bwana Yesu wanafunzi wote wamkimbie kwenda 

zao na wasioneshe subira hata kwa muda kidogo? Je, 

hizi ndio huwa alama za watu wakweli na waaminifu 

ambao nabii wao mpendwa anakamatwa ili auawe, 

walizoonesha wanafunzi wakati huo? Baada ya wao 

kupita, waabudu mahuluku wakazusha mambo na 

kuwasifu sana mno, lakini wao jinsi walivyoonesha 

imani yao katika maisha yao, haya yote yamo katika 

Injili hadi leo hii. Almuradi ile dalili inayoimarika kwa 

ajili ya nabii mkweli kutokana na maana ya unabii na 

utume haikuweza kuimarika kwa ajili ya Yesu. Kama 

Kurani Tukufu isingetaja unabii wake, basi kulikuwa 

hakuna njia iliyo wazi kwa ajili yetu ya kumweka katika 

mnyororo wa manabii wakweli. Yule anayefundisha 

kwamba mimi ndiye Mungu na Mwana wa Mungu na 

ambaye sihitaji kuabudu na kutii na ambaye akili yake na 

busara yake ni kiasi hiki tu kwamba watu watapata 
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wokovu kwa sababu ya mimi kujiua, je mtu kama huyu 

anaweza kufikiriwa kuwa mwenye busara na anafuata 

njia iliyonyooka? Lakini twamshukuru Mwenyezi 

Mungu kwamba mafundisho ya Kurani Tukufu 

yametueleza bayana kuwa haya yote ni masingizio ya 

uongo kwa mwana wa Mariamu. Katika Injili hamna 

ishara yoyote ya Utatu. Ule msemo wa kwaida wa 

“mwana wa Mungu”, uliotumika toka zamani katika 

Vitabu vya kale kwa ajili ya watu maelfu toka zama za 

Adamu mpaka mwisho, msomo uo huo wa kwaida 

umetumika katika Injili kwa ajili ya Yesu. Kisha 

wakapiga chuku hadi Yesu akawa mungu kwa msingi wa 

msemo huu huu, ilhali Yesu hakuwahi kudai Uungu 

wala kutamani kujiua wakati wowote, kama Mwenyezi 

Mungu alivyokwishasema kuwa kama angefanya hivyo 

jina lake lingeondolewa kutoka katika daftari la wakweli. 

Pia ni vigumu kukubali kuwa msingi wa uongo huu wa 

aibu umezushwa na upotevu wa fikara za waanfunzi. 

Ingawaje hata kama ni sawa yaliyoandikwa katika Injili 

kuwahusu hao kwamba hao walikuwa na akili hafifu na 

wepesi wa kukosea, lakini hata hivyo hatuwezi kukubali 

kwamba wao baada ya kukaa na nabii walikuwa 

wanaeneza mawazo ya kipuuzi kama haya. Lakini kwa 

kuyaangalia kwa makini maelezo ya Injili inaomkana 

ukweli huu kuwa ujanja huu wote ni wa Paulo ambaye 

ameutekeleza kwa hila kubwa kama wafanyavyo 

wanasiasa wajanja. 
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Almuradi, yule mwana wa Mariamu ambaye Kurani 

Tukufu imetupasha habari zake, aliwajibika kushikamana 

na mwongozo ule ule wa zamani ambao toka mwanzo 

uliwekwa kwa ajili ya Nabii Adamu. Hivyo, ushahidi wa 

Kurani Tukufu juu ya unabii wake unatosha sana hata 

kama sawa na Injili kuwe na shaka na wasiwasi kiasi gani 

juu ya unabii wake. 

 رهسَّ وَ 
َ
   مَِِ عََِ  مُ ل

َ
25ىدِ هُ رهْ  عَ بَ رثّ  

Mwandishi 
Mnyenyekevu 
Ghulam Ahmad. 

 

                                                           
25 Amani iwe juu ya yule afuataye mwongozo. 

 




