
 
 يَوْمَ تُبَدَّلُ الْاَرْضُ غَيْرَ الْاَرْضِ وَ السَّمٰوٰتُ

 

Nidhamu Mpya 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

Na 

 

Hadhrat Mirza Bashir ud Din Mahmood Ahmadra 

Khalifatul Masihi II 

 
 
 
 
 
 
 
 



 

 

Nidhamu Mpya  

Nizaam-e-Nau (Swahili Translation) 

Tafsiri ya Kiswahili ya: Nidham-e-Nau (Kiurdu) 

Mwandishi: 
Hadhrat Mirza Bashir ud Din Mahmood Ahmadra 

Khalifatul Masihi II 

Mfasiri: 
Waseem Ahmad Khan 

Chapa ya Kwanza (Kiurdu): 1943 
Chapa ya Kwanza (Kiswahili): 2020 

© Islam International Publications Ltd. 

Kwa Maelezo Zaidi: 

Tanzania: 
Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya, Tanzania 

Mtaa wa Bibi Titi Mohamed S.L.P. 376, Dar es Salaam. 
Simu: +255222110473 Fax: +255222121744 

Kenya: 
E.A. Ahmadiyya Muslim Mission 

P.O. Box 40554 Nairobi Kenya Simu: +254222111031 

Kimechapwa na Ahmadiyya Printing Press 
Dar es Salaam, Tanzania / Nairobi, Kenya 

ISBN: 978-1-84880-523-1 

10 9 8 7 6 5 4 3 2 1 
 



iii 

MAELEZO YA MWENEZI 

Hii ni tafsiri ya hotuba ya Hadhrat Khalifatul Masihi wa 

Pili r.a. aliyotoa mkutanoni mwa mwaka 1942 huko 

Qadian. Hotuba hii ilitolewa kwa sura ya kitabu mara ya 

kwanza mnamo mwaka 1943. 

Hotuba hii ilieleza kinaganaga itikadi za Ukomonisti na 

Ubepari, zilivyoenea katika zama hizo. Khalifa 

Mtukufura alifafanua vya kutosha manufaa na madhara 

ya Ujamaa, Ujamaa wa Kimataifa, Umaksi, Ubolsheviki, 

Unazi na Ufashisti. Akahakikisha kwa hoja imara kuwa 

mifumo hiyo haiwezi kuleta nidhamu mpya ya kufaa 

kwa dunia nzima, bali Nidhamu Mpya inayoweza 

kuwatolea maskini na matajiri haki zao barabara ndiyo 

ile iliyoletwa na Islam na imetangazwa na mwanzilishi 

wa Jumuiya Ahmadiyya tangu mwaka 1905. 

Mkisoma kitabu hiki kizima kwa makini, mtaweza 

kutambua uzuri wa Nidhamu Mpya hii kwa marefu 

na mapana. 

Sheikh Wasim Ahmad aliifasiri kwa Kiswahili. Na 

Sheikh Muzaffar Ahmad Durrani akaidurusu, na 

kabla haijapelekwa mtamboni kuchapwa, niliisoma 

tafsiri hii kikamilifu kwa makini na kuilinganisha na 

matini ya Kiurdu. 
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Sheikh Ansar Hussain akashughulikia kazi muhimu ya 

fometi yake kwa bidii sana. Nawashukuru wote 

walioishughulikia kwa njia hii au ile mpaka tafsiri hii 

iliweza kufika mikononi mwa wasomaji wa Kiswahili ili 

wapate kunufaika na elimu hii kubwa. Mwenyezi Mungu 

Awapatie wote hao malipo bora hapa na huko Akhera. 

 
Jamil R. Rafiq 
Wakilut Tasnif, Tahrike Jadid 
Rabwah, Pakistan            17.02.2020 
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حِیْمِ  وِ الرَّّ حْْٰ رِیْم   1بِسْمِ اللّٰہِ الرَّّ
َّ
سُوْلِہِ الْک ٰ رَّ ْ عَلَّ لِّّ دُہٗ وَّ ىصَُّ هَّ ْ  2نََّ

MUUNDO WA NIDHAMU MPYA 

Hotuba ya Hadhrat Mirza Bashirud-Din Mahmud 
Ahmadra, Imamu Wa Jumuiya Ya Waislamu 

Waahmadiyya Aliyotoa katika mkutano wa Mwaka 
Tarhe 27 Desemba 1942 

Baada ya kusoma Tashah-hud, ta‗awwudh na sura 

Faatiha, Hudhurra alisema: 

Umuhimu wa Madhumuni 

Mada yangu ya leo ndiyo ambayo nilishatoa ahadi yake 

katika hotuba moja ya Ijumaa iliyopita (iliyokwisha 

chapishwa ndani ya gazeti la Al Fazl la tarehe 10 

Desemba 1942). Nilisema kwamba, nitawaeleza 

wanajumuiya Ijumaa ijayo, kipengele kipya na cha 

muhimu cha Tahrike Jadid. Lakini Ijumaa ilipofika, nia 

yangu ikabadilika na ni kutokana na umuhimu wa mada 

hii, kwamba nikaonelea badala ya Ijumaa afadhali 

niieleze kwenye mkutano wa mwaka ambapo ndugu 

wengi watajumuika. Kwa hiyo niliahirisha kuielezea 

mada hii wakati ule, na kutangaza katika hotuba yangu 

iliyofuata (ambayo imekwisha chapishwa katika gazeti la 

Alfazl la 16 Desemba 1942), kwamba kwa sasa hivi 

ninaahirisha kueleza madhumuni hayo, na badala yake 

                                                           
1
 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingiwa Rehema na Ukarimu. 

2
 Twamhimidi Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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naielekeza jumuiya kwenye mambo mengine. Baadaye 

rai yangu tena ikabadilika na nikapenda kuiahirisha zaidi 

mada hiyo, na badala yake nieleze baadhi ya sehemu 

nyingine za Saire Ruhani ―Safari ya Kiroho‖. Lakini kwa 

kuwa mpango wa Mungu ulikuwa kwamba madhumuni 

haya yatangazwe duniani haraka iwezekanavyo, kwa 

hiyo ilitokea tu kwa bahati ya kuwa nikaugua mfululizo 

kwa muda mrefu hata, kwamba sikuweza kupata nafasi 

ya kutafuta marejeo kwa ajili ya madhumuni ya ―Safari 

ya Kiroho‖. Hatimaye nikafikiri ya kwamba kuanzia 

tarehe 20, nitaanza kutoa nafasi kwa shabaha hii, lakini 

katika siku hizo nililazimika kufanya kazi nyingi za 

kuandika maelezo ya Kurani. Nimekwisha eleza ya 

kwamba siku hizi ninaandikisha maelezo ya Kurani. 

Hivyo basi siku zile, kwanza nilikuwa naandikisha 

maelezo ya Kurani kisha nikadurusu yale maelezo 

yaliyokwisha andikwa kwa maandishi safi, na kazi hiyo 

ikachukua muda mwingi sana. Tena siku hizi 

nimekwishaanza kuzisoma mwenyewe barua, na kazi hii 

pia ni kubwa sana. (Hapa ningependa kubainisha ya 

kwamba hapo kabla, kutokana na kazi ya maelezo ya 

Kurani, nilikuwa sisomi barua mwenyewe, bali watu wa 

ofisini walikuwa wakinileta muhtasari wa madhumuni ya 

barua hizo. Lakini tangu miezi minne au mitano 

iliyopita nasoma mwenyewe barua zote na kuandika 

majibu ya barua muhimu pembeni mwa hizo, na barua 

zingine ambazo majibu yao ninakuwa nimeishawaeleza 
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watu wa ofisini, wao wenyewe wanazijibu. Kwa 

vyovyote kazi ya kuzisoma barua na kuzijibu pia 

inaendelea ambayo ni kazi kubwa sana. Kwa hiyo, 

sikuweza kupata muda wa kuandika muhtasari na 

kutafuta marejeo kwa ajili ya hotuba ya mkutano wa 

mwaka. Ilipofika tarehe ishirini, nilisema moyoni ya 

kwamba sasa kuanzia kesho nitaifanya kazi hiyo. Barua 

chache pia zilibaki kusomwa, na wasimamizi wa Tahrike 

Jadid nao waliniambia kwamba ahadi za Tahrike Jadid 

za ndugu bado hazijaletwa kwetu, basi tuletewe hizo 

barua za ahadi zao ili ziandikwe. Basi nikaanza kuzipitia 

barua hizo. Muda huo huo nikashikwa na baridi kali 

kiasi hiki ya kwamba nikaanza kutetemeka na meno 

kutatarika kutokana na ukali wa baridi. Wakati huo 

nikahisi niende haja ndogo na nikataka kusema kwamba 

wekeni birika la maji lakini kutokana na hali yangu isiyo 

nzuri sikuweza kutamka hayo kwa dakika nzima. Kisha 

niijilaza kitandani na kujifunika na mfarishi na 

kujiwekea ndani mipira miwii ya majimoto, lakini baridi 

haikupungua. Asubuhi nilipopima halijoto kwa 

kipimajoto, ilikuwa tisini na tisa na nusu. Saa za mchana 

hadi Alasiri ilikuwa nafuu, lakini wakati wa alasiri 

nilianza tena kujisikia vibaya. Wakati huo nikapima tena 

halijoto kwa thamometa na nikajua kwamba kuna homa 

kidogo na joto ni kuanzia nyuzi 100 au 100.5, usiku joto 

likazidi mpaka nyuzi 103. Kutokana na hali hiyo, 

sikuweza kuandaa mambo ya muhimu kwa ajili ya 
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hotuba yenye madhumuni ya ―Safari ya Kiroho‖. 

Hatimaye nikaelewa ya kwamba matakwa ya Mwenyezi 

Mungu ndiyo kuwa nieleze kwanza madhumuni 

yahusuyo Tahrike Jadid. Kwa hiyo baada ya kutayarisha 

kwa muhtasari mambo kuhusu madhumuni haya, 

nikaelewa kwamba muda umeishawadia tayari kwamba 

ujumbe huu adhimu uelezwe mbele ya dunia. 

Umuhimu wa Tahrike Jadid kwa Ujumla 

Madhumuni niliyotaka kuyaeleza yalikuwa ni haya 

kwamba sifa za Tahrike Jadid zimeelezwa mara nyingi 

kwa watu kwa kupitia tu na zikiwa sehemu moja moja. 

Lakini umuhimu wa Tahrike Jadid kwa ujumla 

haujawahi kuelezwa kwa Jumuiya. Au tuseme hivi kuwa 

hata mimi mwenyewe nimeuelewa polepole uhakika 

wake. Mambo yote niliyoyaeleza katika hotuba yangu ya 

kwanza kuhusu Tahrike Jadid, yote hayo nilitiliwa 

moyoni mwangu na Mwenyezi Mungu, nami 

nikaendelea kuyabainisha jinsi Mwenyezi Mungu 

Alivyoendelea kunifahamisha. Hivyo, ukweli ndio huu 

kwamba mwanzoni hata mimi mwenyewe sikuzifahamu 

shabaha kadhaa za Tahrike Jadid, wala faida na hekima 

zake nyingi hazikunidhihirikia. Ndiyo sababu umuhimu 

wa Tahrike Jadid kwa ujumla haujabainishwa kwa 

Jumuiya. Au inawezekana Mungu alikusudi kwamba 

madhumuni haya yaelezwe pindi yatakapohitajika. Kwa 

vyovyote vile mwendeleo huu una athari yake kimataifa 
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pia na ni muhimu uelezwe kwa mapana na marefu, 

kwani madhumuni haya hayajawahi kuelezwa. 

Muhtasari wa Madhumuni 

Muhtasari wa mada nitakayoieleza sasa hivi ni huu 

kwamba Tahrike Jadid iliyoanzishwa nami, au tuseme 

kwa maneno yaliyo sahihi kuwa Tahrike Jadid 

iliyoanzishwa nami kwa takwa la Allah, ndani yake 

mbegu imepandwa ya kutimiza kusudio adhimu la 

Kiislamu na kuimarisha mizizi ya ubinadamu. Sasa 

nawaelekeza wanajumuiya kwenye jambo hili kwamba 

baada ya sentensi hii madhumuni yatakayofuata, 

kidhahiri yataonekana ni tofauti, na itaonekana kana 

kwamba nimeiacha madhumuni husika ya Tahrike 

Jadid. Lakini nawahakikishia wanajumuiya kwamba 

kama watavuta subira na kusikiliza kwa makini, 

madhumuni yote haya yataonekana kulingana na 

Tahrike Jadid, niliyoitaja hapo kabla. 

Mazingira ya Tahrike Jadid 

Vitu vyote vinavyoonekana duniani vinapendeza katika 

mazingira yao; kama kitu fulani kitolewe nje ya 

mazingira yake, uzuri wake wote hupotea. Hivyo basi, 

ndugu hawawezi kuujua uhakika wa mpango huu 

mpaka nieleze mazingira yake. Kubainisha mazingira 

haya ni muhimu, hususan kwa sababu hii pia kwamba 

wanajumuiyya wetu wengi ni wakulima ambao, kwa 
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kawaida, huwa hawajui mambo ya kielimu. Kwa hiyo ni 

muhimu kwamba nieleze kwanza hali halisi ya dunia 

iliyotulazimisha kufikia hatua hii, na niseme ya kwamba 

kuna mabadiliko gani wakati huu yanayotokea duniani, 

na mabadiliko hayo yataathiri vipi katika mustakabali, na 

ni nini athari zake kwa Jumuiya yetu na jumuiya zingine. 

Ikiwa athari hizi ni baya, basi tunawezaje kujiepusha 

nazo; na kama ni nzuri, yafaa tuzikubali kiasi gani. 

Tofauti Baina ya Matajiri na Maskini wa 
Zama Hizi na Matokeo yake 

Kwanza kabisa ningependa kueleza ya kwamba tofauti 

inayoonekana duniani baina ya mwenye hali ndogo na 

hali nzuri, asiye na bahati na mwenye bahati njema, 

maskini na mkwasi imesababisha kuzuka mabadaliko 

ya aina mbili. Badiliko la kwanza linalotokea ni hili 

kwamba tofauti hiyo inaendelea kujitokeza zaidi. Na 

badiliko la pili linalozalika ni kwamba hisia zihusuzo 

tofauti hiyo zinaendelea kupata nguvu zaidi duniani. 

Hata zamani pia matajiri walipatikana, lakini kuna 

tofauti kubwa sana baina ya matajiri wa zamani na wa 

siku hizi. Matajiri wa zamani, ambao baadhi ya vizazi 

vyao bado wanaishi mpaka leo katika maeneo ya 

milimani, hali yao ilikuwa kwamba walikuwa wakipata 

kwa wingi fedha, nafaka na mazao mengine, nao pia 

walikuwa wakivigawa kwa watu kwa wingi. Safari moja 

tajiri mmoja wa jimbo la Panjab aliugua mjini Lahore. 
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Nami pia, kwa bahati, nilifika Lahore kwa kazi fualni. 

Hapo nikajua kuwa pengine watu mia tatu au mia nne 

wa eneo lake wanakuja kumtembelea katika wakati 

mmoja. Na hao wanaokuja baadhi yao wanamletea 

kondoo, mwingine mchele, mwingine sukariguru na 

vitu vingine, kwa sababu tu kwamba Mheshimiwa ni 

mgonjwa na haifai kumtembelea mikono mitupu. Na 

yule mheshimiwa pia alikuwa na wapishi kumi au kumi 

na watano hivi. Wanyama waletwapo, yeye 

akawachinjisha na kupikisha ndani madegi na 

kuwalisha watu. Hivyo, kwa sababu ya ugonjwa wake, 

mjumuiko mkubwa wa watu uliendelea kuwepo kwa 

miezi miwili, mitatu, naye akaendelea kuwalisha 

mfululizo mamia ya watu. 

Hali ya Matajiri wa Zama Hizi na Watumishi 
wao Kulinganishwa na Zama Zilizopita 

Basi, bila shaka, zamani pia walikuwepo matajiri, lakini 

mali yao ilikuwa ikigawiwa kwa njia isiyowachukiza 

watu. Halafu, katika zama zile, maana ya mtumishi 

ilikuwa tofauti na mtumishi wa leo. Katika zama zile, 

mtumishi alifahamiwa kuwa ni sehemu ya familia. 

Hakuna shaka yoyote kwamba hata wakati ule baadhi ya 

tofauti zilikuwepo, kama vile hawakupenda kumwoa 

mtumishi wa kike au binti yako kuolewa na mtumishi. 

Hata hivyo walikuwa wanaishi pamoja hivi kwamba 

kama tajiri aliketi juu ya zulia, na mtumishi wake pia 

alikaa pamoja naye au kama mama akikaa basi mjakazi 
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wake pia amekaa naye. Lakini leo inakuwa hivi kwamba 

tajiri ameketi kitini na mtumishi wake amesimama 

mbele yake akikunja mikono yake, hata kama akichoka 

hathubutu kuketi mbele ya tajiri wake. Vivyo hivyo 

angalieni vyombo vya usafiri ambavyo hapo awali 

kulikuwa hakuna tofauti kubwa sana. Iliwezekana 

kwamba farasi wa mmoja ni ghali na wa mwingine ni wa 

bei rahisi. Lakini siku hizi tofauti iliyopo baina ya daraja 

ya tatu kulinganishwa na daraja ya kwanza na ya pili ni 

kubwa mno. Halikadhalika kunaonekana tofauti kubwa 

sana kati ya ujenzi wa nyumba za matajiri na za maskini. 

Kuna aina nyingi za samani ambazo maskini hawezi 

kuzinunua. Matajiri walipoendelea kutandika zulia, 

maskini nao walitandika zulia la bei rahisi au kitambaa; 

lakini sasa kuna aina nyingi sana za samani ambazo 

maskini hawezi kabisa kuzinunua hata samani ya bei 

ndogo. Mwanzoni, kama matajiri walitengeneza busati, 

Wakashmiri (waliokuwa mafundi wa mikeka), 

walitengeneza mikeka. Lakini sasa kuwaiga matajiri 

katika kununua makochi, viti au meza na kadhalika, ni 

nje kabisa ya uwezo wa maskini. Ilmuradi tofauti hii 

baina ya wakubwa na wadogo imezidi kiasi hiki ya 

kwamba inaumiza. 

Msimamo Mpya na Matokeo yake 
Kulinganishwa na Nadharia ya Zamani 

Ihusuyo Utajiri na Umaskini 

Kisha, kuna tofauti nyingine pia vilevile kwamba sasa 

hisia nazo pia zimekuwa kali zaidi. Katika zama za 
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awali, kwa kawaida, ilifikiriwa kuwa mali yote ni ya 

Allah. Kama kuna yeyote mwenye njaa, ni Mwenyezi 

Mungu Aliyemweka katika hali hii, na kama mtu 

anapata riziki, ni kwa sababu Mwenyezi Mungu 

Anamruzuku. Lakini sasa, kutokana na kuenea kwa 

elimu na falsafa, inafikiriwa kwamba kama maskini 

wanasumbuka na njaa basi sio kuwa Mungu 

amemweka katika hali hii, bali ni matajiri ndio 

waliowanyang‘anya mali yao. Na kama matajiri wapo 

katika raha, basi si kwa sababu Mwenyezi Mungu 

Amewajaalia hali hiyo, bali ni kwa sababu hao 

wamewapora maskini mali yao. Hivyo, basi, siku hizi 

mtazamo umebadilika na kutokana na mabadaliko haya 

ya mtazamo, hisia za watu zimekua kali na matokeo 

yake ni hasira kuchemka sana. Mtu wa zamani alikuwa 

na subira, na kama alikuwa anampenda Mwenyezi 

Mungu, basi akishikwa na njaa alimshukuru kwa 

kusema ‗subhanallah‘, na akila pilau kasema 

‗subhanallah! Kwani alikuwa anafahamu kuwa hayo 

yote ndiyo kutoka kwa Allah. Na kama mtu alikuwa 

hana na imani, yeye naye alifikiri kuwa siwezi 

kumwendea Mungu, basi afadhali nikae kimya. Lakini 

leo, lawama zote zilizokuwa zinamwangukia Allah, 

zinawaangukia watu na inasemwa kwamba matajiri na 

wenye nguvu wanataka kuwapiga na kuwakaba 

maskini. Basi, kutokana na kubadilika kwa mtazamo, 

hisia zimekuwa kali sana. 
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Ubunifu wa Mashine Wasababisha Tofauti 
Kuzidi Baina ya Utajiri na Umaskini  

Ingawaje tofauti hii imekuwa ikipatikana tangu kale, na 

kama ichunguzwe vizuri inaweza ikafika hadi zama 

zilizo karibu na Hadhrat Adamas, lakini kidhahiri 

ilidhaniwa kuwa kadiri utamduni utakavyoendelea 

kukua, basi tofauti hiyo itazidi kufutika. Kwa hiyo 

mwanzoni, mashine zilipotengenezwa, watu walifanya 

uasi mwingi mkubwa sana. Matajiri walisema kwamba 

kwa njia hii hali ya maskini itaboreka na watu wengi 

watapata ajira. Na maskini nao wakasema kuwa mtambo 

mmoja utafanya kazi ya watu kumi na hivyo 

wafanyakazi watakosa ajira. Sasa matukio yamekwisha 

thibitisha ya kwamba watu wengi wamepata ajira au 

hawakupata, lakini ubunifu wa mashine umeongeza 

sana tofauti baina ya matajiri na maskini. 

Jitihada za Kuboresha Hali ya Maskini na 
Sababu ya Kushindwa katika hizo 

Hakuna shaka kwamba baadhi ya marekebisho pia 

yalifanyika. Mwanafalsafa fulani mwenye moyo mzuri 

alijitokeza na kuleta mpango wa ustawi wa maskini; au 

mfalme fulani au mfanyabiashara mwema akainuka na 

kufanya marekebisho katika idara fulani ya serikali au 

katika viwanda, lakini marekebisho ya dunia ambayo 

amani ya watu wote iliyategemea, hayakufanywa kwa 

ujumla, na taabu za umma zikabaki kama zilivyokuwa. 
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Hata hivi leo, inashuhudiwa mara nyingi kwamba mbwa 

wa tajiri wanalishwa makombo ya kaki za mezani 

kwake, ilhali watoto wa maskini wanalala na njaa 

wakiililia chapati kavu. Siyo kupiga chuku, ni hakika 

kuwa wapo maelfu, bali malaki ya wazazi 

wanaowalalisha watoto wao kila siku na njaa. Matajiri 

hawawezi kuwasaidia hata kama wapende kufanya 

hivyo. Kwani, tajiri atajuaje kuwa katika bonde la mlima 

Himalaya, ndani ya kibanda kuna mtoto wa mama 

maskini, anayekaribia kufa kwa njaa. Matajiri wa Delhi 

na Lahore wataelewaje hali na matatizo wanayokabiliana 

nayo maskini waishio sehemu za mbali duniani? 

Kwanza hawapati hamu ya kuwasaidia maskini, na kama 

wakipata hamu, wanakosa miundombinu, ambayo 

kwayo wanaweza kutatua matatizo ya maskini wa dunia 

nzima, kwani hawajui kuwa maskini wako wapi na wapi 

na sehemu gani na wanazo haja gani? 

Hali Mbaya Isiyoweza Kuvumilika ya 
Maskini Ikilinganishwa na Ile ya Matajiri 

Matajiri wanapougua, pengine daktari akiwaambia dawa 

za Rupia hamsini anaondoka, na hali yao ni kuwa 

huzinunua dawa hizo vichapa sita-saba na kufungua 

kimoja kati ya hivyo na kuonja, kisha wanasema dawa 

hizi hazifai, basi mwiteni daktari mwingine. Daktari 

mwingine anakuja na kuandika dawa zingine za Patent za 

Rupia 30-40 na kuondoka. Ilmuradi, wantumia Rupia 

200-400 juu ya maradhi madogo madogo kama mafua 

na kikohozi. Kinyume na hayo, mtoto wa mama 



Nidhamu Mpya 

12 

maskini akiugua kichomi, tabibu anamwambia ‘Arke 

Mkoo’ au Joshanda la Lasura.‘ ― dawa za mitishamba ― 

Yeye mama huyo anapita-pita mtaa mzima akiomba 

paisa nusu ili aweze kumtengenezea dawa hiyo Joshanda, 

lakini hakuna mtu ampataye hata paisa nusu. Kwa 

vyovyote vile jinsi yalivyo ya mama maskini ndivyo 

yalivyo ya mama tajiri. Lakini huko hali inakuwa 

kwamba mtoto akipiga tu chafya, madaktari huanza kuja 

mmoja bada ya mwingine, mtoto huanza kupewa dawa 

mbalimbali, mayaya hukaripiwa kwamba 

hawakumfunika vizuri ndiyo maama amepata baridi; 

lakini mama mwingine huhangaika nyumba hadi 

nyumba bila kupata paisa nusu mpaka mtoto wake 

anakufa kwa taabu. Ziangalieni nyumba zenu 

pembezoni mwenu, ulizeni katika mitaa yenu, mtapata 

siyo mamia bali maelfu ya mifano ya namna hiyo. 

Umaskini wakati mwingine unakuwa umezidi kiasi cha 

kushindwa kuvumilika. 

Hali Iumizayo ya Maskini na Mandhari 
yake Yatishayo 

Safari moja mama mmoja maskini alinijia, na kabla 

hajaeleza haja yake akatoa maelezo marefu na 

akajinyenyekeza sana na kusema mara kwa mara 

kwamba nimekujia na matumaini makubwa sana. Nami 

kadri nilivyomwambia, ‗mama ueleze tu shida yako, 

nikiweza nitakusaidia, ndivyo alivyozidi kujinyenyekeza 

na kunisifu-sifu sana. Nilifikiri pengine kuna harusi ya 
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mwanaye au bintiye na kwa hiyo anahitaji Rupia 

thelathini au arobaini, lakini niliposisitiza sana na 

kumwambia aeleze shida yake akasema anahitaji Anna 

nane (thumuni) kutimizia haja yake fulani. Bado 

sijasahau athari ya tukio hili mpaka leo jinsi alivyoeleza 

maneno mengi kabla ya kueleza haja yake na 

kunyenyekea na kunisifusifu mno, na tena haja yake 

ilikuwa ndogo sana ya kupewa Anna nane. Jambo hili 

linaeleza wazi ya kwamba kwake mama huyo jambo 

moja kati ya mambo mawili lilikuwa ni la yakini. Ama 

alikuwa anafikiri kuwa mwenye fedha mfukoni hana 

moyo wa kumsaidia maskini hata Anna nane, au 

kutokana na umaskini wake, alikuwa akifahamu 

kwamba mtu mwenye bahati nzuri aliye na Anna nane 

anaweza kupatikana duniani kwa nadra. Kila nadharia 

kati ya hizo mbili ni ya hatari na ya kutisha. Ikiwa hisia 

hii ya mama huyo iwemo pia ndani ya nyoyo za maskini 

kwamba hata kama tukipatwa na shida namna gani, 

hakuna yeyote atakayejitokeza kutupatia hata Anna 

nane, basi inadi na budhudha nyingi hata namna gani 

zikizalika mioyoni mwao dhidi ya matajiri, bado ni 

kidogo tu. Na kama maskini wawe wamefikia hali duni 

kiasi hiki kwamba kwa kuwaona wengine wakila chakula 

kizuri na kuvaa mavazi mazuri, bado wanafikiria kuwa 

watu hawana hata Anna nane, na kama yupo mtu 

mwenye Anna nane, basi huyo ndiye mwenye bahati 
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njema sana, basi fikra hii ni ya hatari kiasi gani kuhusu 

kurudi nyuma kwa dunia! 

UANZISHWAJI WA MIPANGO MBALI MBALI 
KWA KUSTAWISHA HALI YA MASKINI 

Demokrasia 

Hali hii inaendelea tangu muda mrefu na kama 

nilivyoeleza, watu walijaribu kuiboresha pia lakini 

mpaka sasa hakuna mabadiliko yaliyotokea. Tangu 

mwishoni mwa karne ya kumi na nane, hali hiyo ilianza 

kupata kuenea zaidi kielimu, na sura ya kwanza 

ambayo hisia hizi za mwamko zilichukua ilipewa jina la 

demokrasia. Yaani iliamuliwa kwamba watu hawawezi 

kuuondoa umaskini, bali ni serikali tu inayoweza 

kuufutilia mbali. Kama nilivyotangulia kusema kuwa 

mtu anayekaa Lahore au Delhi anawezaje kujua kuwa 

huko kwenye bonde la milima ya Himalaya mtoto 

mmoja wa mama maskini anakufa na njaa, au wakazi 

wa miji wanawezaje kufahamu matatizo ya maskini 

waishio vijijini, lakini serikali inaweza kupata taarifa 

hizi kwa urahisi. Hivyo basi waliamua kuwa serikali 

ibebe jukumu hili. Lakini ni lazima ndani ya serikali 

wawepo watu wengine pia pamoja na mfalme na 

mawaziri, ili wote waweze kuwakilisha maeneo yao na 

kuleta taarifa katika makao makuu. Kwa msingi huu, 

mwanzoni mabadiliko madogo madogo yalifanyika. 

Kwa mfano, ilielezwa kuwa mfalme akiwa nyumbani 
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atajuaje kuhusu mahitaji ya wakulima wa kijiji cha 

Shahpur? Lakini wakulima wa Shahpur wanayaelewa 

vizuri mahitaji yao. Au mfalme hawezi kuyajua 

matatizo ya wakazi wa Jhang, lakini watu wa mji huo 

wanayajua vizuri matatizo wanayokabiliana nayo. 

Hivyo uundwe utaratibu fulani wa kuifikisha sauti ya 

watu hao katika makao makuu ya serikali. 

Badiliko la Kwanza Chini ya Demokrasia 

Basi kutokana na demokrasia, badiliko la kwanza 

lililofanyika lilikuwa ni kwamba wananchi walidai kuwa 

wanayo haki kuwa katika serikali ili waweze kuiarifu 

serikali mahitaji ya maeneo yao na kuipa serikali ushauri 

ufaao. Kwa muda fulani njia hii ilifuatwa na bila shaka 

kwa kiasi fulani ilileta mafanikio. Kwani, mfalme 

alikuwa hawezi kujua hali ya watu wote, lakini sawa na 

njia hii wawakilishi walileta taarifa mbalimbali na 

kuishauri serikali na kurudi makwao wakitulia. 

Ulindaji wa Haki kwa Kupitia Demokrasia 
na Jitihada za Wafayabiashara na Wasanii 

Mwanzoni wawakilishi hawa walitokana zaidi na 

wakulima, kwa hiyo walizungumzia tu haki za wakulima. 

Wakulima wakubwa wakubwa walikuwa wanajua na 

kuwanufaisha zaidi watu wao kutokana na uhusiano 

wao na watu wakubwa. Hapo mpango mpya ulianza 

uliokuwa wa wafanyabiashara na wasanii. Waanzilishi 

wa mpango huo walitangaza kuzilinda haki za 
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wafanyabiashara na wasanii. Sasa, kutokana na mpango 

huu ulioitwa msiamamo wa kupenda mabadiliko, 

wafanyabiashara na wasanii nao pia wakapata uhuru 

kama wakulima na kufanya mabadiliko katika serikali 

yaliyoondoa matatizo ya wafanyabiashara na mambo ya 

wasanii yakawa mapesi. 

Ujamaa 

Hali hii iliendelea kwa muda, kisha kundi jingine la watu 

likajitokeza na kujitahidi kupata haki zao. Kundi hili 

lilikuwa la vibarua na wafanyakazi katika viwanda na 

maofisi mbalimbali. Walipoona kwamba wakulima, 

wasanii na wafanyabiashara walisha pata haki zao, nao 

pia wakadai wakisema, ‗Hamwoni taabu zetu, kwa hiyo 

sisi pia tutatuma wawakilishi wetu serikalini‘. Basi katika 

baadhi ya sehemu, wawakilishi wa wafanyakazi pia 

walianza kuchaguliwa kama kawaida kwa uchaguzi na 

mahali pengine kwa ugomvi. Siku hizi Ujamaa una 

nguvu sana na kwa hakika hili ni jina la mpango ule ule 

ambamo vibarua wanapewa haki zaidi kuliko matajiri. 

Watu hao, kwa lengo la kulinda haki za watu wa 

kawaida wanataka kutwaa utatwala na wafikiri kuwa kwa 

njia hii watapatiwa vibarua haki zao. 

Ujamaa wa Kimataifa 

Kisha kuendelea mbele watu walisema kwamba bila 

shaka mipango hii yote inafaa lakini athari zao 
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zinakomea tu katika baadhi ya nchi maaluum, na hili 

haliwezi kuwa jambo la furaha kamili. Kama 

tukifanikiwa kuboresha hali ya watu wa Uingereza, 

lakini watu wa Ufaransa wanaendelwa kufa na njiaa, basi 

tunawezaje kupata furaha? Kwa hiyo, maskini na 

wafanyakazi wa nchi mbalimbali wanapaswa kukubali 

kusaidiana wao kwa wao. Kidhahiri ilisemwa ya kuwa 

tunapanua eneo la marekebisho lakini kwa hakika 

yenyewe ni kuwa matajiri wa nchi moja walipopata 

hasara kwa sababu ya mpango huo, matajiri wa nchi 

nyingine wakawasaidia wapinzani wa mpango huo kwa 

mali, ili mpango huo usifike nchini mwao. Kwa hiyo, 

vibarua pia walikata shauri kwamba maskini wan chi 

mbalimbali wakubaliane kusaidiana wao kwa wao, na 

bila kufanya hivyo hawatapata kufaulu. Hivyo, ujamaa 

wa kimataifa ulianzishwa baada ya ujamaa wa kitaifa, 

yaani sio tu kwamba vibarua waiangalie nchi yao tu, bali 

waziangalie nchi zingine pia. 

Nadharia Tatu za Karl Maksi za Kuboresha 
Hali ya Maskini 

Baada ya hapo mtu mmoja aitwaye Carl Marx1 

alijitokeza. Yeye alikuwa Mjerumani mwenye asili ya 

Kiyahudi, lakini alikuwa Mkristo. Yeye alitafakari sana 

juu ya suala hili na kufikia uamuzi huu kwamba ujamaa 

unaotaka kuleta marekebisho polepole na 

kuwasukumiza matajiri ili wawapatie wafanyakazi na 
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maskini haki zao, hauwezi kultea mafanikio hata ndani 

ya miaka hamsini, mia, bali miaka elfu. Uharibifu 

wenyewe ni kwamba wanaotawala hawajirekebishi, basi 

njia rahisi ya kurekebisha huku ni kuitwaa serikali. Yeye 

anasema kwamba ina maana gani kwamba kama serikali 

haichimbi mferji mahala fulani kwa miaka mingi, 

tuing'ang'anie kwa miaka mia kwa ajili ya mfereji. 

Itwaeni serikali na kuchimba mfereji. Au badala ya 

kupoteza miaka mingi katika kuisisitiza serikali 

irekebishe matatizo ya kiwanda fulani, jambo lililo rahisi 

ni kuuchukua utawala na kurekebisha uharibifu wote. 

Basi, Maksi alishika kanuni hii ya kwamba hatuwezi 

kufanya marekebisho ya kuiutamauni pasipo kuijingiza 

katika siasa. Maadamu hatutwai saisa na madhali 

hatushiki madaraka ya utawala, marekebisho yoyote ya 

kisiasa au ya kiutamaduni hayawezekani 

Umaksi na Kanuni yake ya Kwanza 

Basi Umaksi, ambao ni tawi moja la ujamaa wa 

kimataifa, unaruhusu kupata masilahi yako kwa nguvu 

na unatetea kupata uhuru kwa kupitia mapinduzi ya 

kisiasa badala ya kupitia mabadiliko ya kiuchumi. 

Pamoja na hayo, Umaksi unaeleza pia kwamba 

Wajamaa hawakufanikiwa kwa sababu walianza kufanya 

kazi kwa kushirikiana na matajiri, ilhali utawala wao ni 

wa siku nyingi sana kiasi hiki ya kwamba maadam huo 

bado upo, maskini hawawezi kupata haki yoyote. 
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Sawa na mawazo ya Maksi, kanuni ya demokrasia si 

sawa kabisa wala ushirikiano baina ya maskini na tajiri 

pia si sahihi. Kulingana na maoni yake, matajiri 

wachukuliwe kama sio wanadamu na maskini wakipata 

mamlaka yoyote basi wayashike kabisa.  

Kanuni ya Pili ya Umaksi 

Nadharia ya pili aliyoieleza ilikuwa ni kwamba ili 

kupata lengo hilo yapasa kutumia nguvu; undeni 

kundi na kuishambulia serikali ili kuuteka utawala. 

Hiyo ndiyo ilikuwa nadharia ya Maksi iliyozalisha 

Ubolsheviki baadaye.  

Kanuni ya Tatu ya Umaksi 

Marksi alitoa rai nyingine pia kwamba wakulima na 

wasanii wenye mali wamepata nguvu nyingi, na 

wafanyakazi wamekuwa hawajiwezi, bali hata baada ya 

kuivunjilia mbali serikali iliyopo hawataweza kulinda 

haki zao kwa muda mrefu. Kuna kichekesho fulani 

maarufu kwamba kulikuwa na mtunza farasi aliyekuwa 

akipata Rupia nane au kumi kwa mwezi. Safari moja 

mtu fulani alimwambia kuwa siku hizi kila mtu anapata 

Rupia arobaini au hamsini, lakini wewe unaendelea na 

mshahara wa rupia nane au kumi tu. Kwa nini 

humwambii tajiri wako akuongezee mshahara? Kasema 

nimwambieje? Yule mtu akasema wewe si mtumwa 

wake, akiongeza mshahara wako, ni vizuri, la sivyo 
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ufanye kazi mahali pengine. Mwishowe baada ya 

kufahamishwa sana akawa tayari, na akafunga nia 

moyoni ya kuwa leo atakapokuja tajiri wangu, 

nitamwambia waziwazi kuwa amwongeze mshahara 

wangu, waila naacha kazi. Tajiri wake alikuwa ametoka 

nje akiwa amepanda farasi, aliporudi mtuuza farasi 

akasimama mbele yake na kusema, Bwana sikiliza jambo 

moja. Yeye akasema, ‗Ni nini hilo‘? Kasema, wote 

wanapata mshahara mkubwa na mshahara wangu ni 

mdogo sana. Basi, ama uongeze mshahara wangu 

waila... hapo tajiri wake akachukua kiboko na kumchapa 

na kumwuliza ―waila utafanya nini? Akasema waila 

nitavuta subira kwa rupia nane tu. Nitafanya nini tena! 

Akasahau maneno yote yale. Yaani, alitaka kusema ya 

kuwa ‗Waila nitaacha kazi‘, lakini baada ya kuchapwa 

mjeledi mmoja tu akasema ―Nitafanya tu subira kwa 

nane tu, nitafaya nini tena‘? 

Matokeo ya Utumwa wa Muda Mrefu 

Hivyo, basi, baada ya kuishi muda mrefu utumwani, 

tabia ya asili ya mtu hubadilika kabisa. Mimi mwenyewe 

nimeshuhudia kwamba hata kama ujitahidi namna gani 

kuwanyanyua matopasi na watu wanaohesabiwa kuwa 

duni kwa kuongea nao lengo hili kwa muda mrefu 

namna gani mwishowe watasema wakitabasabu ― kana 

kwamba tumerukwa na akili ― kwamba jinsi 

Alivyoumba Mola, ndani yake mabadiiko gani 
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yanawezaje kutokea sasa. Kana kwamba sawa na 

mawazo yao, warekebishaji wote wamerukwa na akili. 

Hiyo ndiyo aliyoisema Karl Maksi kwamba watu hao 

hawawezi kubadilika. Kama watu wa kawaida wakipewa 

madaraka, basi wao watajisalimisha kwa kuogopa, kwa 

hiyo mwanzoni mtu mmoja miongoni mwa wenye 

kuwahurumia wafanyakazi apewe udikteta, ambaye 

akiisha waunganisha watu vizuri na kuwaamsha 

waajiriwa na kufuta kabisa tofauti zote zilizopo baina ya 

matabaka mbalimbali na kuwatilia vizazi vijavyo nguvu 

ya kuongea na matajiri ana kwa ana, hapo ndipo 

warejeshewe watu serikali, lakini si kabla ya hapo, la 

sivyo utawala utapotea. 

Jitihada za Lenin na Wenzake kwa 
Kustawisha Hali ya Maskini 

Maksi kafa. Baada yake dhuluma ilipofikia upeo, 

kilijitokeza chama kimoja kilichoanza kuleta umoja 

baina ya watu sawa na mafundisho ya Maksi. 

Miongoni mwa watu mbalimbali waliounganika vizuri 

kulingana na mafundisho ya Maksi mmoja wao ni 

Lenin2 aliyekuwa dikteta wa kwanza wa Urusi. Lenin 

na wenzake waliyafuata kikamilifu mawazo ya Maksi. 

Kwa muda fulani waliendelea kufanya kazi kwa 

pamoja na kuwahamasisha maskini kwa kuwaambia ya 

kwamba nyinyi mnatembea rabana na mnashinda na 

njaa, lakini kuna matajiri wa nchi hii hii wanaoishi kwa 
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starehe na raha. Wakati mwingine wakasema kuwa 

huu ni uadilifu wa aina gani ya kwamba katika 

kiwanda kimoja tu mfanyakazi mmoja anafanya kazi 

mchana hadi jioni, na jioni anapewa ujira kidogo sana 

hata kwamba kwa taabu anawalisha mkewe na watoto 

wake na upande mwingine watoto wa mmiliki wa 

kiwanda hicho wanavaa mavazi ghali sana na kula 

chakula kizuri. Kwa njia hii wakatia harara katika nchi 

nzima na vyama vingi vikaibuka dhidi ya matajiri. 

Uanzishwaji wa Vyama vya Bolsheviki na 
Mensheviki 

Nguvu yao ilipozidi sana na walipofikiri ya kwamba sasa 

tumeshafikia hatua kuwa tutaupata utawala karibuni, 

basi waliitisha kikao kwa shabaha ya kujipangia kwamba 

baada ya kupata utawala kwa njia gani tutafanya kazi. 

Katika kikao hiki kulitokea hitilafu kati yao. Na Martov, 

ambaye alikuwa kiongozi mwenye nguvu kama Lenin 

katika chama, alihitilafiana na Lenin, basi vikaibuka 

vyama viwili, kimojawapo kikaitwa Bolsheviki na 

kingine Mensheviki. Jina Bolshevik likachaguliwa kwani 

maana yake ni wingi. Kwa kuwa Lenin alikuwa na 

wanachama wengi, kwa hiyo chama chake kikaitwa 

Bolsheviki, na Mensheviki, maana yake ni uchache na 

kwa kuwa wapinzani wake walikuwa wachache kwa hiyo 

chama chake kikaitwa Mensheviki. 
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HITILAFU BAINA YA NADHARIA ZA LENIN 
NA MORTOV KUHUSIANA NA NIDHAMU YA 

SERIKALI 

Hitilafu ya Kwanza 

Lenin, alikuwa akimfuata Maksi katika mambo mengi. 

Yeye alikuwa ameweka kanuni hii kwamba sisi 

tunatakiwa tujitenge na vyama vingine vyote, na bila ya 

kufanya hivyo hatuwezi kupata malengo yetu sawasawa. 

Lakini Mortov alikuwa na fikara kwamba kabla 

hatujapata nguvu, tunapaswa kuwa na ushirikiano mzuri 

na wenye nguvu ambao ni watendaji bora. 

Ilmuradi, nadharia ya Lenin ilikuwa ni kwamba 

hatuhusiani na wengine na chochote tutakachopata 

tutapata kwa nguvu zetu bila hisani ya yeyote. Kwa 

maneno mengine, Lenin alikuwa na nadharia hii ya 

kwamba sisi hatutaungana na wengine, tunao ukweli 

nasi tuna yakini kuwa hatimaye tuapata ushindi. 

Hitilafu ya Pili 

Tena Lenin alikuwa na fikara ya kwamba mwanzoni 

hatuwezi kumudu bila udikteta. Lakini Mortov alikuwa 

na wazo hili kwamba yafaa tangu mwanzo iundwe 

serikali ya kidemokarasia. Mortovu alifahamu kwamba 

Lenin ndiye atakuwa kiongozi sio mimi, kwa hiyo 

alipenda tangu mwanzo utawala wa kidemokrasia 

uwekwe. 
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Wazo la Mortov la Kufuta Adhabu ya Kifo 

Kisha Mortov, kulingana na kanuni ya kiujamaa, alitaka 

adhabu ya kifo ifutiliwe mbali katika serikali mpya, 

lakini Lenin akasisitiza kuwa japo adhabu ya kifo yapasa 

kuondolewa, lakini ikiwa itafutwa wakati huu Tzar ― 

matamshi yake Zaar ― hataweza kunyongwa. Lenin 

alifikiri kuwa kama Tzar atakuwa hai hata baada ya 

kusimamishwa, itakuwa vigumu kwao kuendesha 

mambo ya serikali. Kwa hiyo, Lenin alisema ya kuwa 

hata kama kumwua Tazar peke yake sheria ya kutoa 

adhabu ya kifo yahitajika, basi yafaa ibaki tu. Kana 

kwamba moyoni mwake uadui wa Tzar ulikuwa umezidi 

kiasi hiki kwamba hata kwa kumnyonga Tzar pekee 

kama kanuni hii ikihitajika, basi lazima ibaki tu. 

Kutokana na hitilafu hizi, Lenin alipata kura zaidi na 

wenzake walipata haki ya kukiongoza chama, na 

kutokana na wingi wao wakaitwa Bolsheviki. Na 

wapinzani wao, kwa sababu ya uchache wao, wakaitwa 

Mensheviki. Baada ya Tzar kuondoka, kwanza Chama 

cha Mensheviki kilipata utawala wa nchi, kwani vyama 

vingine vya nchini vilifikiria serikali yao kuwa yenye 

faraja zaidi. Kisha baadaye chama cha Bolsheviki kwa 

kutumia nguvu wakaimarisha serikali yao.  

Kanuni Sita za Ubolsheki za Kiuchumi na 
Matokeo yake 

Sasa hebu niwaambieni kanuni za kiuchumi za 

Ubolsheviki ni nini. Ikumbukwe kuwa sababu kuu ya 
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kuunda kanuni hizi ilikuwa ni kufuta tofauti baina ya 

tajiri na maskini. Kama tajiri anavyopewa dawa akiwa 

mgonjwa, ndivyo ambavyo maskini pia aipate; maskini 

avae mavazi mazuri kama anavyovaa tajiri na kama 

anavyoshiba tajiri maskini vilevile ashibe, asiwe na njaa. 

Vivyo hivyo dhuluma zipungue na matatizo yote ya 

kiuchumi wanayoyakabili maskini yatatuliwe. Kwa 

shabaha hiyo, kanuni za kiuchumi zilizoundwa na 

Ubolsheviki sawa na kanuni za Maksi ni hizi zifuatazo. 

Kanuni ya Kwanza 

Kwanza, mtu alazimishwe kutoa sawa na uwezo wake. 

Kwa mfano, mtu mmoja ana shamba la ekari kumi na 

mwingine ana shamba la ekari mia moja. Sasa 

hawatafanya hivi kwamba wachukue Rupia chache 

kutoka kwa mwenye ekari kumi na Rupia chache 

kutoka kwa mwenye ekari mia moja, bali wataangalia 

ya kwamba mwenye ekari kumi ana mahitaji kiasi gani 

na mwenye ekari mia kiasi gani. Na fedha zitakazozidi 

baada ya kutimiza mahitaji yao, zitachukuliwa na 

serikali. Kwa mfano, watakapoona kuwa mwenye 

ekari kumi anawalisha mkewe na watoto wake na 

mwenyewe pia anakula na anawalisha wanyama wake 

pia, kisha fedha kiasi kadha inabaki kwake, basi 

serikali itasema kwamba fedha hiyo siyo yako, bali ni 

ya serikali. Na vivyo hivyo mahitaji ya mwenye ekari 

mia au mwenye ekari elfu moja ndivyo yatahesabiwa, 
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na kiasi chochote cha fedha kitakachosalia 

kitachukuliwa na serikali, kwani wanasema kwamba 

ndivyo ilivyo kanuni yetu ya kuwa mali iliyozidi kuliko 

mahitaji ya mtu, ichukuliwe na serikali.  

Kanuni ya Pili 

Kanuni ya pili waliyoweka ilikuwa ni kumpa mtu sawa 

na mahitaji yake. Ilmuradi, sawa na kanuni ya kwanza, 

mapato ya ziada ya mwenye ekari kumi au mwenye ekari 

mia yachukuliwe, na sambamba na kanuni hii ya pili, 

mtu apatiwe sawa na mahitaji yake. Kwa mfano serikali 

ikipokea Rupia elfu tano kutoka kwa mtu mwenye ekari 

mia, lakini mtu huyo anao wanafamilia wawili au watatu, 

kwa hiyo hatapewa fedha nyingi, bali atapewa sawa na 

idadi ya wanafamilia wake. Kwani, hela iliyochukuliwa 

kutoka kwake, ilichukuliwa sawa na kanuni hii ya 

kwamba, kitu cha ziada kichukuliwe na serikali, naye 

atapewa sawa na kanuni nyingine ya kuwa mtu apewe 

kulingana na mahitaji yake. Na ataambiwa kwamba 

ulikuwa na fedha nyingi, kwa hiyo serikali imechukua 

nyingi na kwa sababu mahitaji yako ni madogo kwa hiyo 

unapewa fedha kidogo. 

Kanuni ya Tatu 

Kanuni ya tatu waliyoiweka ilikuwa ni kwamba serikali 

inayo haki ya kuchukua mazao yanayozidi mahitaji ya 

mtu, ambayo yapasa yatumika kuiboresha hali ya nchi 
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kwa ujumla. Kwa mfano, kuna wakulima wawili, na 

kila mmoja wao ana shamba la ekari kumi, mmoja 

wao alifanya kazi kwa bidii zaidi na akapata kwa kila 

ekari mazao Mann 30 — mann ni sawa na ratili 82.6, 

au karibu kilo 41.3 — na mwingine alipata mazao 

mann 3 tu kila ekari. Yaani, mmoja amepata mann 300 

na mwingine mann 30. Sasa aliyepata mazao mann 300, 

mahitaji yake, kwa mfano, ni mann 40 tu, basi serikali 

itamwambia achukue mann 40 tu na mann 260 azitoe 

kwa serikali. Kadhalika mtu wa pili aliyepata mazao 

mann 30, kama mann 10 za nafaka zatosha kwa ajili 

yake, serikali itamwambia kuchukua mann 10 za nafaka 

na nyingine mann 20 azitoe kwa serikali. Basi kanuni 

yao ya tatu ni hii kwamba, mazao yanayozidi kutokana 

na juhudi au kwa bahati tu, yachukuliwe kwa sababu 

hii ni haki ya serikali. 

Kanuni ya Nne 

Kanuni ya nne waliyoiweka ilikuwa ni kwamba yapasa 

utawala usiwe juu ya watu, bali uwe juu ya vitu. 

Walisema kwamba kanuni hii ya kuchukua tu mazao ya 

zaida haitoshi, kwani kwa njia hii ni watu tu 

wanaotawaliwa, ilhali kimsingi mamlaka yanatakiwa 

yawe juu ya vitu. Kwa mfano, katika maeneo fulani, zao 

la miwa linastawi vizuri, basi wanasema serikali iwe na 

madaraka ya kuwaamuru wakazi wa eneo hilo wapande 

miwa tu. Au katika sehemu nyingine ngano inastawi 
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sana, basi serikali iwe na mamlaka ya kutoa amri ya 

kupanda ngano tu, na mtu asiweze kupanda kitu kingine 

sehmu hiyo minghairi ya ngano. Au ikiwa serikali yataka 

kutoa amri ya kwamba katika eneo fulani pamba 

ipandwe au mtama upadwe, basi wote walazimike 

kufuata amri ya serikali, na mtu yeyote asiikiuke amri 

hiyo. Basi kulingana na kanuni ya nne walikata shauri 

kwamba sisi ndio tuakaogawa mazao na kuamua kuwa 

katika maeneo fulani vitu fulani vipandwe na watu 

watawajibika kupada tu kitu hicho. 

Kanuni ya Tano 

Kanuni ya tano waliyoweka ilikuwa ni kwamba vipawa 

pekee vya kiakili havina thamani yoyote bila ya kufanya 

kazi kwa mkono. Walisema kuwa kusema kwamba mtu 

fulani anatafakari juu ya jambo fulani la kielimu ni 

upuuzi tu; kitu cha msingi ni kufanya kazi kwa mkono. 

Wafanyao kazi ya akili nao wanapaswa kufanya kazi za 

mkono; wasipofanya kazi kwa mikono, basi 

hatutawasaidia hata kama wafe kwa njaa. 

Kanuni ya Sita 

Kanuni ya sita waliyoiweka ilikuwa ni kwamba kwa ajili 

ya msimamo wetu siku zote ichaguliwe njia ya 

kushambulia badala ya kujitetea. Haipasi kujitetea, bali 

yapasa kuwashambulia wengine, kwa msimamo wetu.  
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Matokeo ya Kanuni ya Kwanza: 
Kunyang'anya Rasilimali Zote za Matajiri 

Matokeo ya kanuni ya kwanza ni kwamba Ubolsheviki 

ulitwaa rasilimali za matajiri wote kwa sababu walikuwa 

wamekwisha amua kwamba chochote wanachopata 

wachukue tu. Yatwaeni mashamba, viwanja na mali 

zingine. Kadhalika chukueni tu kwa nguvu chochote 

alicho nacho mtu yeyote. 

Matokeo ya Kanuni ya Pili: Kuwapatia 
Vifaa Wanaofanya Kazi kwa Mkono, Sawa 

na Mahitaji yao 

Sawa na kanuni ya pili, Ubolsheviki ulibeba jukumu la 

kumpatia vifaa kila anayefanya kazi kwa mkono sawa na 

mahitaji yake. Kwa mfano, katika nyumba moja kuna 

watu watano, sasa watawaamulia mara moja ya kwamba 

watu hao watano wapewe nguo kiasi fulani nafaka kiasi 

fulani na kuni kiasi fulani. Vivyo hivyo waganga 

watateuliwa watakaowatibu bure wakiugua. Ilimuradi 

kwa njia hii, kila mmoja atapata nguo ya kuvaa, nafaka 

ya kula na dawa. Kazi ya serikali itakuwa ni kutayarisha 

orodha na kutimiza mahitaji yote ya watu. Na kwa 

hakika, kama ichunguzwe vizuri, Ubolsheviki 

umeondoa shida hii, na kama kazi ifanyike kwa njia hii, 

basi hakuna mtu atakayeonekana mwenye njaa au 

rabana, isipokuwa mtu wa dini, kama vile padre n.k., 

kwani sawa na nadharia yao, bila kufanya kazi kwa 
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mkono, vipawa vya kiakili havifai kitu. Basi, hao 

wanawachukulia mapadre, watu wa dini, maulamaa, na 

wanafalsafa kuwa ni watu wasiofaa, na wanasema 

kwamba watu hao wanapaswa wafanye kazi yoyote kwa 

mkono, waila serikali haitawajibika kitu kama 

wanashinda na njaa. 

Matokeo ya Kanuni ya Tatu: Uamuzi wa 
Serikali wa Kuvichukua Vitu Vilivyozidi 

Kiwango Kilichokadiriwa na Serikali  

Sawa na kanuni ya tatu, waliamua kuvichukua kutoka 

kwa wakulima na matajiri, vitu vyote vilivyozidi 

kiwango kilichowekwa na serikali. Yaani, ikiwa mtu 

fulani anazalisha shambani mwake mann 50 za nafaka, 

lakini mann 20 tu zinatosha kwa mahitaji yake, basi mann 

30 za nafaka zitachukuliwa na serikali, kwa madai 

kwamba hizo zimezidi kuliko mahitaji yako, kwa hiyo ni 

haki ya serikali. Au kama kuna mtu anayemiliki ardhi 

kubwa, na anaweza kujikimu kwa ardhi kidogo tu, basli 

mtu huyo ataachiwa sehemu inayomtosheleza na 

itakayobakia itachukuliwa na serikali.  

Matokeo ya Kanuni ya Nne: Ukosefu wa 
Uhuru wa Utendaji 

Sawa na kanuni ya nne, uhuru wa utendaji wa wakulima, 

wafanyabiashara na wasanii umenyang'anywa na 

walilazimishwa kufanya kazi za kilimo, biashara na 

ufundi sawa na matakwa ya serikali. Kwa mfano, 
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ikaamriwa ya kwamba katika eneo fulani la maili mia, 

ngano tu ndio ipandwe au katika sehemu fulai ipandwe 

miwa tu na sehemu fulani pamba pekee. Katika nchi 

yetu, mara nyingi wakulima wanapanda mtama mrefu 

katika Marla mbili ― marla ni yadi 30 za mraba ― pamba 

katika Marla mbili na miwa katika Marla mbili. 

Wakulima wadogo hawafanyi hivyo, lakini wenye ardhi 

ekari 10-12 lazima wanafanya hivyo. Ubolsheviki ulitoa 

uamuzi kuhusu sehemu mbalimbali ya kwamba hapa 

isilimwe ngano bali limeni miwa tu. Kuna wilaya 

ambapo hulimwa ngano tu, kuna wilaya ambazo 

inalimwa miwa tu na katika baadhi ya wilaya inalimwa 

pamba tu, kwani wanasema sehemu hizo zinafaa kwa 

mazao haya, hivyo tunaamuru kitu kingine kisipandwe 

hapo. Na kama mtu akisema kuwa nitapata ulaji toka 

wapi, hapo wanasema kuwa sisi ndio tutakupatia 

chakula na nguo, unao wasiwasi gani? Wewe utalazimika 

kulima kile tu tutakachokuambia. Hivyo, mkulima 

amekuwa kama mfanyakazi tu.  

Matokeo ya Kanuni ya Tano: Kuingilia kati 
Nidhamu ya Kidini 

Sawa na kanuni ya tano, waliingilia kati nidhamu ya 

kidini na kusema kuwa mapadre hawastahili kupewa 

chakula mpaka wafanye kazi kwa mikono. Wakasema ya 

kuwa maadamu mapadre hawafanyi kazi kwa mikono, 

basi hao ni wazembe, na wazembe hawana haki ya 



Nidhamu Mpya 

32 

kupewa riziki. Basi ama mapadre wanalazimishwa 

kufanya kazi au mapadre wanafanya ibada kidogo na 

katika muda uliobaki wanatumia kufanya kazi.  

Hila ya Kuzalisha Upagani 

Kutokana na uadui huo wa kidini, wakatafuta njia mpya 

na wakaamua kuhusu dini ya kuwa kila mmoja awe huru 

kuchagua dini. Wazazi na wazee hawana haki yoyote ya 

kuwafundiha watoto wao mambo ya dini katika utoto 

wao; kuwafundisha kuwe kikamiifu mkononi mwa 

serikali. Wanasema, angalieni, watoto wanafanyiwa 

dhuluma namna gani kwamba wanaziathiri nyoyo zao 

kidini utotoni mwao. Matokeo yake ni kwamba watoto 

wa Waislamu wanakuwa Waislamu, watoto wa 

Mabaniani wanakuwa Mabaiani na watoto wa Waparsi 

wanakuwa Waparisi. Hii haitakiwi hata kidogo, bali 

watoto wawe huru na athari ya aina yoyote ya kidini. 

Mtoto akibalehe, ajichagulie dini yoyote aipendayo. 

Kabla hajabalehe, kutia athari ya din yako moyoni mwa 

mtoto kwa nguvu ni dhuluma kabisa. Basi, matokeo ya 

kanuni hiyo kukawa sumu kwa ajili ya dini. 

Wanawatenga watoto na wazazi na kuwafundisha katika 

shule zao ambapo watoto hawapati hata kusikia jina la 

dini. Na anapofikia umri wa miaka kumi na minane au 

ishirini na akiwa mpangani kamili, hapo wanasema kuwa 

sasa ameshabalehe na kufikia umri wa kutumia akili 

yake sawasawa, hivyo sasa ajichagulie dini yoyote 
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aitakayo. Lakini, wakati huo anawezaje kuwa na fahamu 

ya kujichaggulia dini ambapo upangani unakuwa 

umeishapenya ndani yake kikamilifu. Ilmuradi, wao 

wanasema, sisi hatuwadhulumu watoto, bali tuaniacha 

mioyo yao iwe safi, isiyo na alama yoyote, ili baadaye 

watoto wenyewe waitilie nakshi yoyote waipendayo. 

Lakini kuweka safi mioyo yao kunamaanisha Upagani 

tu. Wanawatilia masikioni mwao sawa na matilaba yao 

kwa miaka 18-20, basi kusema kwao kwamba sisi 

tunaiacha mioyo yao iwe safi ni uongo mtupu. Kwa 

hakia wao huwatumbukiza kwenye shimo la Upangani. 

Basi kanuni hii imewafanya vizazi vijavyo kuwa 

Wapagani. 

Matokeo ya Kanuni ya Sita: Usambazaji wa 
Mawazo yao katika Nchi zingine 

Kulingana na kanuni ya sita, walianza kueneza mawazo 

yao kuwachochea watu katika nchi zingine, kwani, 

walikuwa wameshaamua kuwa siku zote washike njia ya 

kushambulia badala ya kujitete. Kwa hiyo walianza 

kuwatuma maajenti wao katika Ujerumani, Japani na 

Italia. Katika nchi za nje wakajulikana kwa jina la 

Wakomunisti. Katika Panjab pia Wakomunisti 

wanapatikana. Wapo katika mikoa mingine ya India pia, 

kama vile Bihar na kadhalika. Hivyo serikali ya kanuni 

iliyoenezwa na Maksi, (Mjerumani mwenye asili ya 

Kiyahudi) ikapatikana katika Urusi na Mwendeleo huo 
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ulianzishwa kwa lengo hili kuwa kila mtu atapata 

chakula, mavazi, umaskini utatoweka na usawa 

utapatikana baina ya matajiri na maskini. Kwa kuwa 

Mwendeleo huo ulianza taratibu kuiathiri dunia nzima, 

kwa hiyo matokeo mengine ya Mwendeleo huo pia 

yakajitokeza.  

Upingaji wa Ubolsheviki katika Ulaya kwa 
Sura ya Uanzishwaji wa Miendeleo Mitatu 

Mawakala wa Ubolsheviki walipoenea katika nchi za 

Ulaya na wakaanza kuzileta nchi zingine chini ya athari 

za mwendeleo huu, hapo nchi zingine za ulaya, kama 

vile Ujerumani na Italia, zilizokuwa zikiota ndoto ya 

kutwaa uchumi na siasa ya dunia, baada ya maanguko ya 

serikali zenye nguvu za wakati huo waliona matamanio 

yao kutotimia. Nchi hizo zilikuwa zikifikiri ya kuwa 

Ufaransa, Uingereza na Marekani zimekwisha itawala 

dunia kwa muda mrefu, na sasa baada yao kutawala kwa 

muda mrefu zimeingia starehe na anasa za kidunia na 

zinaendelea kudhoofika, kwa hiyo sasa ni haki yetu ya 

kuitawala dunai.  

Basi Ujerumani, Italia na Uhispania, ambazo zilikuwa 

zikiota ndoto ya kuwa serikali za Uingireza, Ufaransa 

na Marekani sasa zimeshazeeka, hivyo sasa yapasa sisi 

tupewe nafasi badala yao, ili nasi pia tupate ladha ya 

kuawala, Mwendeleo huo ulipofika huko, zikapatwa 

na mahangaiko na wasiwasi mwingi. Hali yao ilifanana 
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na hali ya mwewe na tai wanayemwona ng‘ombe yuko 

karibu kufa, basi huwa wanasubiri kwa hamu sana 

kuwa afe haraka ili wampapure na kula nyama yake. 

Vivyo hivyo, Wajerumani na Waitalia walikuwa 

wakisubiri maanguko ya serikali za Uingereza, 

Ufaransa na Marekani, ili waziteke serikali zao na 

kufaidika na mali ya dunia kama hao walivyofaidika 

nayo kwa muda mrefu sana. Watu hao waliingiwa na 

wasiwasi mwingi kutokana na Mwendeleo huo, kwani 

walitaka kuipata serikali, lakini mwendeleo huu una 

lengo la kuziangamiza serikali zote. Matokeo yake ni 

kwamba upinzani ulipatikana katika nchi hizo. Basi, 

nchini Italia ukazalika Ufashisti chini ya uongozi wa 

Mussolini, na katika nchi ya Ujerumai, Hitler 

alianzisha Unazi na nchini Uhispania Mwendeleo wa 

Franco na Ufalangi ukaibuka.  

Lengo la Miendelio Mipya Dhidi ya 
Ubolsheviki 

Shabaha ya Miendeleo hii mitatu ilikuwa ni moja tu, 

nayo ilikuwa kupambana na Ubolsheviki. Wao 

walifahamu ya kuwa mawazo haya yakienea baina ya 

watu, basi maendeleo yetu yatakwama. Mwendeleo wa 

Ubolsheviki ulikuwa lazima uwavutie watu wa kawaida, 

kwa hiyo watu maskini waliuunga mkono mpango huo, 

kwa sababu walisema kuwa kwa kupitia mpango huo 

tutapata nguo, chakula na dawa na tutatimiziwa mahitaji 

yetu yote. Ngoma za mbali hunoga. Katika India pia 
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kuna watu wanaouunga Mwendeleo wa Ubolshaviki, 

kwani wanaelewa ya kwamba watu waserikai hiyo 

humjia kila mtu na kumpatia suruali na shati 

vilivyoshonwa tayari. Kadhalika nafaka na mahitaji 

mengine wanapaliwa na serikali mara moja. Lakini watu 

hao hawajui kwamba, ikiwa mpango huu uanze 

duniani,hapo ingawaje kila mmoa atapata chakula na 

nguo, lakini kile kitakachosalia kitachukuliwa na serikali. 

Lakini watu wa kawaida huwa haawayatafakari mambo 

hayo, wanachokiangalia ni hiki tu kwamba sisi sote 

tuapata chakula na nguo, na hakuna yeyote atakayekuwa 

rabana au mwenye njaa.  

Njia Mbalimbali za Italia na Ujerumani 
Kuunga Mkono Ufashisti na Unazi na 

Kuupinga Ubolsheviki 

Ilmuradi, katika Ujerumani na Italia pia watu wa kawaida 

walianza kuathirika na Mwendeleo huo na wakaanza 

kusema yafaa kuwa hivyo nchini mwetu pia, kwani kila 

mmoja atapata utulivu na shida na taabu itatoweka.  

Njia ya Kwanza ya Kufanya Propaganda Dhidi 
ya Ubolsheviki Katika Ujerumani na Italia 

Mwishowe, Hitler na Mussolini walitatua tatizo hilo na 

kuwaambia watu kuwa msiwe na wasiwasi, kwani 

Ufashisti na Unazi pia utachukua mali ya matajiri na 

kwa kuteka biashara na viwanda vyote vya nchi na 

kuwapatia maskini haki zao. Hivyo, basi, katika 

mustakbali hakutakuwa na mahusiano ya moja kwa 
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moja baina ya wafanyakazi na matajiri bali yatakuwa 

kwa kupitia serikali, na kwa njia hii hawatapata taabu 

zile walizokuwa wakizipata kutoka kwa wafanyabiashara 

au kwa wenye viwanda, kwani serikali zetu zenyewe 

ndizo zitakuwa na mamlaka juu ya biashara na viwanda 

na kuwapatia maskini haki zao. Pamoja na hayo 

walisema pia kwamba kwa kuitajirisha nchi, kuna haja ya 

kuwa na viwanda vikubwa vikubwa na biashara kubwa 

kubwa, ili kwa kuchukua mali kutoka kwa matajiri, 

itumike kwa maendeleo yenu. Kwa kulipata lengo hilo, 

ni muhimu kufanya biashara na nchi za nje na baada ya 

kupora mali yao, itumiwe katika kuboresha hali ya 

maskini wa nchi yetu. Kwa mfano, waliwaambia watu 

kuwa hamwezi kuipokonya China, Marekani, Uingereza 

au Ufaransa. Njia ya kupokonya ni moja tu ya kwamba 

tuwe na meli kubwa kubwa na viwanda vikubwa 

vikubwa na biashara kubwa kubwa, halafu 

wafanyabiashara wetu waende katika nchi za nje na 

kunyang‘anya mali zao na kuzileta nchini. Basi 

waliwafundisha wananchi wao ya kwamba wawaache 

matajiri wa nchi yao wachume mali kisha 

tutawanyang‘anya mali zao na kuwapatia ninyi. Na kama 

isitokee hivyo, basi itakuwa sawa na mfano huu 

kwamba kulikuwa na mtu fulani aliyekuwa na koo 

mmoja ambaye kila siku alikuwa akitaga yai moja la 

dhababu. Mtu huyo alishikwa na tamaa ya kwamba 

ikiwa atamlisha zaidi, basi koo huyo atataga mayai 
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mawili kwa siku. Basi siku moja alimlisha sana mno, 

lakini matokeo yake yule koo akafa, naye akalikosa hata 

lile yai moja la dhahabu. Vivyo hivyo, serikali za 

Ujerumani na Italia ziliwaambia watu wao ya kwamba 

kama hatutawapa matajiri nafasi ya kuchuma mali, basi 

baada ya kuwanyang‘anya mali zao mara ya kwanza, 

watakuwa maskini, na mtaweza kuwanyang‘anya mara 

moja tu. Lakini baada ya kuwanyang‘anya mali, mkiwapa 

tena nafasi ya kuchuma mali, basi baada ya wao 

kuchuana mali mtaweza tena kuwanyang‘anya mali zao. 

Kwa hiyo, mtaweza kupata mali zao mara kwa mara. 

Basi waacheni wafanyabisashara wakubwa wachume 

mali, na kila mara watakapokuwa na fedha nyingi, basi 

zitachukuliwa kutoka kwao na kupewa nyinyi. 

Njia ya Pili ya Kufanya Propaganda Dhidi 
ya Ubolsheviki 

Jambo la pili walilowaambia wananchi lilikuwa ni 

kwamba Ubolsheviki unaupinga Ubeberu na hautaki 

serikali ya wageni. Lakini hali yenyewe ni kwamba 

Waingereza kwa kutawala nchi nyingi kwa muda 

mrefu, wameshakusanya mali nyingi, na hiyo ndiyo hali 

ya Marekali na Ufaransa ya kwamba zinatawala siasa na 

uchumi wa dunia. Lakini sasa, ilipofikia zamu yetu, 

hoja zinatolewa kuwa hiyo ina hasara kadha wa kadha. 

Hoja hizi hatuzikubali. Sisi pia tutaziteka nchi zingine 

na kuzileta mali zao nchini mwetu na kuwagawia 
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wananchi wenye hali ndogo. Maskini walilipenda sana 

jambo hilo, nao pia hatimaye walianza kuunga mkono 

Mwendeleo huu.  

Njia ya Tatu ya Propaganda Dhidi ya 
Ubolsheviki 

Kisha waliwaeleza wananchi wao ya kuwa Mwendeleo 

wa Ubolsheviki hauendelei kupata nguvu wenyewe, bali 

kwa hakika unasaidiwa na watu wa Marekani, Ufaransa 

na Uingereza, ili Wajerumani na Waitalia wasiweze 

kupata sehemu katika mali yao. Hivyo, jazba dhidi ya 

Ubolsheviki ilizalika sana nchini. 

Njia ya Nne ya Propaganda Dhidi ya 
Ubolsheviki 

Tena waliwaambia wananchi wao jambo jingine, na 

wakasema kwama tukiwapokonya matajiri wa nchi yetu 

leo, hata hivyo hakitainuka kiwango cha uchumi wetu. 

Kwani nchi yetu ni maskini na ina mali kidogo sana, na 

ugawaji wa fedha kidogo hauwezi kuwatajirisha watu wa 

nchi hii. Kwa mfano kuna maskini mia moja na fedha 

iliyopo ni Rupia hamsini tu, hapo kila mmoja atapata 

Anna nane (thumuni). Na thumuni haiwezi kuiborehsha 

hali ya maskini. Basi waliwafahamisha maskini kwamba 

tayari nchi zetu ni maskini na hata kama ukija 

Mwendeleo wa Ubolsheviki, kiwango cha uchumi cha 

nchi nzima hakitainuka kwa kiasi kilichopo katika nchi 

za Uingereza, Marekani na Ufaransa bila mwendeleo wa 



Nidhamu Mpya 

40 

Ubolsheviki. Basi Ubolsheviki utakuwa ni kama sumu 

inayoua kwa nchi zao. Naam, kama ikikubaliwa sera 

yenye hima ya Ufashisti na Unazi, basi upande mmoja 

nidhamu yetu yenye nguvu itazileta mali za Marekani, 

Uingereza na Ufaransa baada ya kuzishinda, na upande 

mwingine kwa kuziteka nchi zingine itazitajirisha nchi 

zetu hizi. Matokeo yatakuwa ni kwamba baada ya 

kupata mali nyingi, chini ya nidhamu ya utawala wa taifa 

wa kijamaa, hali ya maskini itakuwa bora zaidi kuliko ile 

ambayo inaweza kuwa chini ya nidhamu ya Ubolsheviki. 

Kwani, ugawaji wa mali kidogo hauwezi kumtajirisha 

kila mwananchi, lakini ugawaji wa mali nyingi 

utawafanya wananchi wote kuwa na raha. 

Kukubaliwa kwa Ufashisti na Unazi katika 
Italia na Ujerumani 

Nadharia hizo zilikuwa ambazo ― licha ya kuwepo kwa 

mawakala wa Ubolsheviki katika Italia, Ujerumani na 

Uhispania ― watu walianza kuelekea kwenye Unazi na 

Ufashisti, kwani walisema ya kwamba tunaweza kushiba 

vizuri zaidi kwa Unazi na Ufashisti, na hatushibi kwa 

Ubolsheviki. Basi, wakaamua kuwapa nguvu viongozi 

wa nchi yao ili wakipata ushindi juu ya Uingereza, 

Ufaransa na Marekani wazilete mali zao na kuzigawa 

katika Italia, Ujerumani na Uhispania. 
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Njia ya Tano ya Propaganda Dhidi ya 
Ubolsheviki yaani Harakati za Kuangamiza 

Dini Zilizotokana na Utawala wa Nje 

Watu hao waliodai kuwa na Ujamaa wa Kitaifa, 

walieneza pia jambo jingine, nalo ni kwamba kama 

Wamarekani, Waingereza na Wafaransa wanavyotupatia 

hasara kwa njia ya Ubolsheviki, ndivyo hivyo mataifa 

haya yenye mali yanavyosababisha fitina nchini kwa njia 

ya athari ya dini yao ya nje. Kwa hiyo, dini yoyote 

isipate madaraka nchini ambayo iko chini ya nguvu za 

kigeni. Basi kwa sababu iyo hiyo, Hitler alianza kufuta 

dini ya Katoliki na dini ya Uyahudi, bali kwa hofu hii 

kwamba siku za usoni watu wanaotokana na kizazi cha 

Kiyahudi. Bali kwa kuogopa kwamba katika siku zijazo 

Waisraeli wasianze kueneza athari ya Kibolsheviki, 

kwani huko Urusi Wana wa Israeli wanayo madaraka, 

yeye aliamua kuwaangamiza pia Wakristo wa Kiisraeli. 

Sababu hasa ya Hitler kuwa mpinzani wa Wayahudi ni 

hii tu kwamba dini zote ambazo makao makuu yao yako 

nje ya Ujerumani, zisipatiwe nafasi ya kupata nguvu 

nchini. Hii ndiyo sababu hasa ya Hitler kuipinga dini ya 

Kikatoliki. Watu wengine kwa kuwa hawana makao 

makuu nje ya Ujerumani, kwa hiyo hawataangalia 

popote nje ya Ujerumani. Yaani, dini yao 

watakayoifuata, hata iwe yeneye kutoa maamrisho ya 

kishenzi namna gani, wao peke yao watakuwa nayo. 
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Matokeo ya Jitihada za Kuangamiza Dini 
Zilizo chini ya Nguvu za Nje 

Kutokana na athari hii imeanza katika Ujerumani. 

Miendeleo ya kidini inayowaelekeza watu kwenye itikadi 

za zamani za kuabdu masanamu. Basi, Mwendeleo 

mmoja ambao walishughulikia sana Jenerali 

Ludendroff3 na mkewe ni huu kwamba katika zama za 

kale Wajeruami walikuwa wakiabudu mbwa, sasa 

wanatakiwa tena kuelekea upande huo. Haya ni 

matokeo ya mafundisho yale ya Hitler ya kwamba 

chagueni njia ambayo kwayo kaumu yoyote isiweze 

kuleta mfarakano nchini kutokana na athari zake za 

kidini za nje, na yapsa kuwa isiwepo dini yoyote nchini 

ambayo makao yake makuu yako nje ya Ujerumani. 

Kwa msingi huo huo, Ujerumani imeanza kufuta dini ya 

Roman Katoliki na ya Kiyahudi. Waitalia hawakufanya 

hivyo, kwani Roma ndiyo makao makuu ya dini ya 

Katoliki, na kwa sababu hiyo chama cha Ufashisti 

hakikuipinga sana dini hiyo, lakini walijaribu kupunguza 

madaraka yake ili jumuiya ya kidini ya nchi isiweze 

kuleta kikwazo katika kazi ya chama cha kisiasa. 

Badaaye, kutokana na athari ya Hitler, walianza 

kuwapinga Waisraeli pia, kwani waliambiwa kuwa kwa 

upande mmoja, kaumu hiyo inaeneza athari ya 

Ubolsheviki na upande mwingine kwa kuwa na athari 

maalum katika serikali zinazotawala, inaiimarisha pia 
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athari yao. Uhispania ilianza kuupinga Ubolsheviki na 

mataifa yaliyopo madarakani, lakini haikuwapinga 

Wayahudi kwa kiasi ambacho walipingwa katika nchi za 

Ujerumani na Italia. 

Njia ya Sita ya Propaganda Dhidi ya 
Ubolsheviki 

Kisha kuna nadharia nyingine iliyoenezwa na Hitler na 

Mussolini kwa lengo la kuwashawishi watu ili waungane 

nao, nayo ni kwamba inafahamika kutokana na 

kutafakari juu ya nadharia ya mageuko ya pole pole 

kwamba kitu kilicho bora kabisa duniani kinasonga 

mbele, na kutokana na kitu hicho kusonga mbele, kila 

hatua ya dunia inaelekea kwenye maendeleo. Kwa 

msingi wa nadharia hiyo, alisema ya kuwa taifa la Kiaria 

ni lenye kipaji zaidi kuliko mataifa yote, kwa hiyo, hasa 

kizazi cha Kijerumani, na vizazi vingine vya Kiaria, kwa 

kawaida, wawekwe mbele. Hapo siwezi kuacha kusema 

kwamba katika jambo hilo Hitler anakuwa ni 

mwanafunzi wa Pandat Dayanand, kwani Pandat 

Dayanand ndiye aliyeeneza nadharia hiyo kwa mara ya 

kwanza kabisa kuwa kizazi cha Kiaria ni bora kuliko 

vizazi vyote. Kwa vyovyote, kwa kuwa Wajerumani 

wanatokana na asili ya Waaria, na sawa na kanuni ya 

Hitler, kizazi cha Kiaria ni bora kuliko vyote, kwa hiyo 

Hitler akiitilia wazo hili mioyoni mwa watu ya kwamba 

kizazi kilicho bora kinapaswa kupewa utawala.  
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Yeye anasema kuwa watu wanafuga ng‘ombe au farasi 

bora na hawapendi kufuga farasi au ng‘ombe 

wasiokuwa bora. Lakini la kushangaza ni kutojali 

jambo hilo katika mambo ya utawala na kupuuza ya 

kuwa watu wenye ubora ndio wanaostahii duniani 

kutawala. Na kwa kuwa hivi sasa sisi ndio bora kuliko 

wote, kwa hiyo ni haki yetu kutawala na kuwafanya 

wengine kuwa watumwa kama binadamu 

anavyomfanya punda kuwa mtumwa wake. Haiwi kuwa 

yeye amfuate punda. Jinsi ambavyo si dhuluma 

kumweka punda chini ya utumishi wako, ndivyo 

ambavyo ni wajibu wetu kuwaweka watu chini ya 

utumishi wetu na kuwatawala. Nadharia hiyo nayo pia 

watu walipenda sana, na hivyo nchi nzima ikawaunga 

mkono Hitler na Mussolini. Muhtasari ni huu kwamba 

kwa sasa kuna Miendeleo mitatu iliyopata nguvu 

duniani kwa lengo la kuondoa matatizo ya umaskini. 

Faida Waliyoipata Wafanyakazi wa Uingereza, 
Ufaransa na Marekani Kupitia Ujamaa 

Kwanza kabisa ni Ujamaa wa nchi zinazotawala, ambao 

unaunga mkono kuwapa taratibu haki zaidi maskini wa 

nchi zao na kuipa serikali mamlaka zaidi juu ya mali ya 

nchi. Mwendeleo huu unaendelea katika Uingereza, 

Ufaransa na Marekani, na lengo lake ni kuwapa 

wafanyakazi wa kawaida madaraka zaidi katika serikali 

na kuwapa maskini haki zaidi na biashara ya nchi 
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ikuzwe kiasi hiki ya kwamba tatizo la umaskini wa 

maskini litatuliwe kabisa. Kwa kuwa katika nchi hizo, 

Mwendeleo huo upo tangu muda mrefu, kwa hiyo, bila 

shaka, maskini wa nchi hizo wamepata faida kiasi hiki 

kwamba tajiri wa nchi yetu anakuwa sawa na maskini wa 

Uingereza. Hapa kwetu mtu akipata mshahara Rupia 

mia tatu, basi anajifahamu kuwa ni tajiri sana. Nchini 

kwetu cheo kikubwa ni cha Disii au cha Jaji, na jaji 

mdogo na Disii hupewa mshahara wa Rupia mia mbili 

na hamsini tu, ambao ni mshahara wa mfanayakazi wa 

Uingereza; na huko Marekani mishahara ni mikubwa 

zaidi. Huko mfanyakazi wa kawaida wakati mwingine 

anapata dola 100 ― 200 kwa mwezi ambazo ni sawa na 

Rupia kama mia tano au mia saba, lakini huitwa tu 

mfanyakazi wa kawaida. Ilmuradi, kwanza wameinua 

kiwango cha maisha yao na la pili wameweka kanuni hii 

kwamba biashara ya nchi na hali yake ya kiuchumi 

ikuzwe sana, na kwa njia hiyo mali ya nchi itaongezeka, 

na kama mali ya nchi ikiongezeka basi maskini pia 

watapata maendeleo. Haya ni matokeo ya Mwendeleo 

wa Ujamaa wa Uingereza, Ufaransa na Marekani. Lakini 

Mwendeleo huu unawasaidia zaidi maskini wa nchi yao. 

Hao wanapenda kuzifarifji nchi nyingine pia, lakini 

hawapendi kuwa athari na mamlaka yaliyo nayo mataifa 

yao katika nchi zingien yafutike. Likija suala la India, 

bila shaka watajaribu kuifariji, lakini kila wanapotaka 

kuipatia India chochote, hawataki madraka yao 
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yaathirike vibaya. Kana kwamba wanawatendea watu wa 

India kama alishwavyo chakula kizuri mnyama 

anayefugwa. Mfugaji huwa anamlisha mnyama wake 

chakula kizuri, lakini hajihasirishi mlo wake. Vivyo 

hivyo watu hao kila wanapotaka kuipa India haki 

yoyote, papo hapo wanapenda pia kwamba ubeberu 

wao usipate kuathirika vibaya. Wanafikiri kuwa leo 

mfanyakazi wetu anapata Rupia mia nne kwa mwezi, 

ikiwa kesho akianza kupata mia mbili, basi hali yetu 

itakuwa kama hali ya maskini wa India na Afughanistan. 

Kuna hasara mbili kubwa za mwendeleo. 

Hasara Mbili Kubwa za Mwendeleo wa 
Ujamaa: Ukosefu wa Huruma kwa Nchi 

Zingine na Kutoijali Dini 

Kwanza kabisa mpango huu hauna huruma kwa dunia 

nzima, bali unayaona tu masilahi ya nchi yao, kana 

kwamba mpango huo unashirikiana na ubeberu ndani 

kwa ndani na unauunga mkono umataifa ili mataifa 

mengine yasisonge mbele. Dosari ya pili ya mpango huo 

ni kuizingatia dunia tu na kuipuuza dini. Yaani, hata 

kama mpango huo uondoe kasoro ya awali, kwa 

kuingiza kanuni ya kuihurumia dunia nzima ndani ya 

nidhamu yake, hata hivyo dini haitakuwa na nafasi 

yoyote, ilhali mahitaji ya kidini ni muhimu zaidi kuliko 

mahitaji ya kimwili. Watu hao si maadui wa dini, lakini 

pia hawana huruma yoyote kwa ajili ya dini, na kama 
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hawana huruma kwa ajili ya dini basi watachangia nini 

kwa ajili ya dini?  

Mpango wa pili ulioanzishwa kwa lengo la kuyatibu 

maradhi haya upo nchini Urusi, ambao unadai ya kuwa 

bidii ya mtu binafsi ifutwe kabisa na mali yote imilikiwe 

na serikali. Wafanyao kazi kwa mikono wapewe posho 

sawa na hali yao. Lakini wale wanaoshughulikia tu 

mambo ya kielimu na kazi ya dini, wachukuliwe kama 

sehemu isiofaa ya jamii na wasipewe msaada wowote na 

serikali. Na mali inayobakia baada ya kuwalipa 

wafanyakazi iwe mikononi mwa serikali na serikali 

iamue wafanye kazi gani na wapi. Na wazazi wasiwe na 

hiari ya kuwapa watoto wao mafundisho ya kidini, na 

mfumo huo uenezwe duniani kote mpaka mataifa yote 

ya dunia yaingie ndani ya mfumo huu. Ingawaje hao 

wanauunga mkono utawala wa watu, lakini mwanzoni 

hawako tayari kuwapa watu utawala kwa muda mrefu. 

Mfumo huu unajulikana kama Ubolsheviki, na 

Ukamunisti katika Urusi na Ukomunisti katika nchi 

zingine. Dosari za msingi za mfumo huu ni hizi: 

Dosari ya Kwanza: Dosari Saba za Msingi 
za Ukomunisti 

Dosari yake ya kwanza ni hii kwamba njia ya jitihada ya 

kila mtu binafsi imefungwa kabisa. Hii ni dosari ya 

hatari katika mfumo huu, ambayo ingawaje haihisiki 

kwa sasa, lakini lazima siku za usoni itakuja kuhisika 

katika muda fulani. Mwenyezi Mungu Ameliweka jambo 
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hili katika tabia ya asili ya mtu kwamba mtu hufanya 

kwa shauku ile kazi inayompatia faida yeye au 

kuwanufaisha watu wengine kumpitia yeye. Lakini 

haoneshi shauku kubwa katika kazi inayomfaidisha yeye 

au watu wengine kwa kumpitia mtu mwingine. Ikiwa 

mtamfanya mtu aendelee tu kufanya kazi hata kama 

matokeo ya kazi hii yaonekane au hapana, basi ni lazima 

yeye atakosa raghba ndani yake, kwani raghba 

hupatikana kwa kuona matokeo. Sasa mtu 

anayeshughulika kupata elimu anafikiri kwamba nikipata 

fadhila ya masomo ya uzamili au nikishika nafasi ya 

kwanza katika mtihani wa Chuo Kikuu, basi nitapata 

ajira nzuri. Au mwingine anawaza atakuwa Luteni 

jeshini, mwingine anafikiria kuwa E.A.C., mwingine 

anafikiri kuwa atakuwa mfanyabiashara mkubwa sana na 

hivyo nitachuma mali nyingi na kuwahudumia vuzuri 

wazazi wangu na ahali zangu, na kwa sababu hiyo yeye 

huonesha shauku na bidii katika masomo yake.  

Lakini kama motisha hii haipo, na serikali iamue kuwa 

wanafunzi wote wanaoendelea kusoma, kila mmoja wao 

atapata Rupia kumi na tano aliyemaliza na aliyeshindwa 

kumaliza shule ya msingi pia atapata Rupia kumi na 

tano, mwanafunzi aliyepata shahada ya uzamili pia 

atapewa Rupia kumi na tano, na mwanafunzi 

aliyemaliza kidato cha pili naye pia atapewa Rupia kumi 

na tano tu, basi matokeo yake ya lazima ni haya ya 
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kwamba juhudi, shauku na jadhba, zote zitakwisha. Na 

mtu wa kawaida atasema kuwa ana haja gani ya kufanya 

kazi kwa bidii, rafiki yangu anaenda sinema kuona 

filamu kila siku kwa nini mimi nisione, na kwa nini 

nijitahidi kupata shahada ya uzamili, na kwa nini 

nisiishie kwenye kidato cha nne tu, maana mwishowe 

nitapata rupia kumi na tano tu kwa hiyo kuna haja gani 

ya kusoma zaidi. Ni wachache sana watakaokuwa na 

raghba ya kupata elimu, na hawatacha masomo hata 

kama wakiadhibiwa ili kuacha. Wengi watakuwepo 

ambao katika mazingira haya hawatakuwa na shauku na 

raghba ya kusoma. Vivyo hivyo wataalamu wa fani 

mbalimbali wataacha kujielimisha zaidi na matokeo yake 

yatakuwa ni kwamba akili ya mwanadamu itaanza 

kuporomoka na vile vipawa maalumu vinavyoendelea 

kizazi hata kizazi vitatoweka.  

Msidhani kwamba sifa za baba haziwezi kurithiwa na 

mtoto, kwani uzoefu unaonyesha kwamba wale walio 

mahiri katika hisabati, kwa kawaida, miongoni mwa 

watoto wao wanazaliwa walio mahiri wa hisabati. 

Halikadhalika yule aliye mahiri wa fani fulani, fani hiyo 

kwa kawaida hurithiwa na watoto wake. Kutokana na 

sayansi pia imethibitika kwamba chembechembe za 

khulka za mtu ziwe nzuri au mbaya, zinahamia katika 

kizazi chake. Jinsi zinavyokuwa khulka za mtu, ndivyo 

chembechembe za aina hiyo zinavyohamia katika vizazi 
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vyake; ushujaa, ukweli, utakaso, raghba ya elimu au 

khulka zingien kama hizo, zinahamia katika kizazi hata 

kizazi. Sifa kama hizi hudhihirika katika kizazi cha pili 

au cha nne, na wakati mwingine katika kizazi cha nane 

au cha kumi, ilhali sifa hizo zilikuwa zikipatikana kwa 

babu yake fulani au kwa mababu zake. Wapanjabi 

wanaiita Tukhm Tathir  ― athari ya mbegu ― kwa 

sababu hiyo. Hakuna shaka ya kwamba marafiki pia 

wanaathiri sana, lakini huu pia ni ukweli ya kwamba 

baadhi ya khulka na sifa zinahamia kizazi hata kizazi 

lakini kitu hicho kitapungua sana katika mataifa ambayo 

yataathirika na mfumo wa Bolsheviki, kwani kwa ajili ya 

kupata maendeleo, sifa ya kuwa na fikira pana na 

motisha fulani lazima ipatikane, na katika mfumo huo 

motisha hii imedhoofishwa sana. 

Kasoro ya Pili ya Ukomunisti: Utumiaji wa 
Nguvu na Matokeo yake 

Kasoro ya pili iliyomo ndani ya mpango huu ni kwa 

kutumia nguvu umeanzishwa ufisadi. Kama waanzilishi 

wa mpango huo wangewazoesha polepole matajri na 

kuchukua mali yao ingekuwa si vibaya. Lakini 

waliwapora mali yao mara moja, na waliokuwa na 

watumishi wengi saa zote wakanyimwa raha hiyo. Au 

kwa maneno mengine waliozoea kuishi katika majumba 

ya fahari, wakapelekwa katika nyumba za matopasi. 

Matokeo ya lazima ya mabadiliko kama haya huwa fujo 

kuzuka kwa sababu kabla ya kila mabadiiko ni muhimu 
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kuandaa mazingira yanayofaa. Mtunzaji mzuri wa 

bustani anapoung‘oa mti fulani, huung‘oa katika 

mazingira yafaayo na kuupanda sehemu nyingine kwa 

mazingira hayo hayo yanayofaa. Isipozingatiwa hiyo, 

basi mti huo hautaweza asilani kutoa matunda. Kwa 

kuwa kanuni hii haikuzingatiwa ndani ya mfumo huo, 

matokeo yakawa kwamba matajiri wa zamani 

wakakimbilia nchi zingine na kuanza kuwachochea 

wenyeji wa huko dhidi ya Urusi, wakati mwingine 

wakaichochea Marekani, wakati mwingine Uingereza na 

wakati mwingine Ufaransa, ili wazichochee nchi hizi 

ziipinge Urusi. Na hivyo, kama wameangamia, basi na 

Urusi pia iangamie.  

Kasoro ya Tatu ya Ukomunisti: Kupinga 
Dini na Matokeo yake 

Kasoro ya tatu: Kwa kuzipinga dini, wakaifanya dunia 

nzima ya kidini kuwa wapinzani wao. Hili ni jambo la 

lazima kwamba wale watu waipendao dini, hao 

hawatakuwa kamwe wenye kuuhami na kuusaidia 

mfumo huo. 

Kasoro ya Nne ya Ukomunisti: Uanzishwaji 
wa Udikteta Nchini 

Kasoro ya nne: Wakaifungua njia kwa udikteta. Bila 

shaka watu hawa, kikanuni, ni wenye kuuhami utawala 

wa watu. Lakini kama vile nilivyokwishasema sasa hivi, 

wao hawako tayari kuyakabidhi mwanzoni mamlaka 
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haya kwa watu. Bali husema kwamba mwanzoni 

udikteta ni jambo la lazima. Lakini haukuwekewa 

kikomo chake. Baada ya Lenin, Stalin4 akawa dikteta, 

baada ya Stalin atakuwa Molotov,5 kisha itakuja zamu ya 

Tov mwingine. Na kwa hivyo mfumo huu, kwa vitendo, 

ni wenye kufungua njia ya udikteta. 

Kasoro ya Tano ya Ukomunisti: Kizuizi 
Kwenye Njia ya Elimu 

Kasoro ya tano: Matokeo ya lazima ya mfumo huo ni 

kuzalika kizuizi kwenye njia ya elimu. Kwa sababu hii 

pia kwamba wakati kila mtu apatapo rupia kumi na tano 

au ishirini, basi moyoni mwake haiwezi kuwa shauku ya 

kupata maendeleo ya kielimu. Yeye hufahamu kwamba 

hata kama nipate elimu ndogo au kubwa, nitapata 

malipo yangu sawa tu na mahitaji yangu. Sasa kwa nini 

nipate elimu zaidi? Na kwa sababu hii pia kwamba kwa 

ajili ya kupata maendeleo kiakili na kielimu, ni muhimu 

kwenda katika nchi zingine na kujionea hali za huko. Na 

historia inatuambia kwamba kaumu zipatazo maendeleo 

ni zile tu ambazo watu wake wanatembelea kwa wingi 

nchi zingine na kupata kutoka huko habari zenye 

manufaa. Kama watu wachache makhsus tu ndio 

waende kutembelea nchi nyinginezo wao pia hawawezi 

kupata habari zile wanazoweza kuzipata watu wa nchi 

mbalimbali na wa kaumu mbalimbali waendao katika 

nchi za nje. Kwa sababu Allah Ameweka ndani ya 
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ubongo wa kila mtu vipawa vya aina mbalimbali. Katika 

jambo fulani akili ya Mchina inafanya kazi vizuri, katika 

jambo lingine akili ya Mjapani yafanya kazi vizuri katika 

jambo fulani akili ya Mwirani yafanya kazi vizuri katika 

jambo fulani akili ya Mfaransa yafanya kazi vizuri na 

katika jambo fulani akili ya Mhindi yafanya kazi vizuri. 

Melimeli ya Dhaka ilikuwa maarufu sana iliyokuwa 

ikitengenezwa na wafumaji wa hapo. Waingereza 

waliunda mashine kubwa kubwa na walitengeneza nguo 

nzuri nzuri, lakini hadi sasa hawajaweza kutengeneza 

melimeli za Dhaka. Halikadhalika Wamisri walikuwa 

mashuhuri sana kutia maiti mumiani. Sasa kidhahiri 

Waingereza na Wafaransa wameendelea sana kielimu, 

lakini juu ya kujaribu kwa bidii zote, hadi sasa 

hawajaweza kutengeneza dawa walizokuwa 

wakitengeneza Wamisri. Mimi mwenyewe nimeziona 

maiti zilizotiwa mumiani. Zinaonekana kana kwamba 

zimekata roho sasa hivi, ilhali miaka maelfu imeshapita 

tangu wafe, kiasi hiki kwamba hata ulaini wa miili yao 

huonekana kwa uwazi. Kinyume chake, dawa ya 

kuhifadhi maiti inayotumika sasa huharibika baada ya 

muda mfupi tu. 

Sasa tazameni, huu ulikuwa ni uvumbuzi mmoja wa akili 

ya Wamisri ambao hadi sasa watu hawajaweza 

kuufahamu. Kadhalika huko Delhi kulikuwa na 

hamamu fulani ambayo kuhusiana nayo inasemekana 
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kwamba chini yake ilikuwa inaweka taa ya udongo 

uliookwa, ndani yake mna mafuta na utambi, na kwa 

sababu hiyo saa zote majimoto yalikuwepo katika 

hamamu hiyo. Waingereza walioitwala Delhi wakasema 

kwamba twataka kuibomoa na kuona hamanu hii 

inakuwaje na majimoto kwa taa moja. Basi, wakaivunja, 

lakini hawakuweza tena kuirejesha kama ilivyokuwa. 

Hivyo, akili tofauti zina raghba tofauti kwa kazi 

mbalimbali. Wanapokutana pamoja basi akili ya mmoja 

inapata mwanga toka kwenye akili ya mwingine, na kwa 

njia hii akili na elimu huendelea kuzidi. Tunapoketi na 

mkulima na kuongea naye, hapo tunafahamu sifa zake 

makhsus. Tunapokaa na seremala, twafamu kuwa kuna 

sifa gani makhsus za seremala huyo, na kwa kukutana 

nao na kuongea nao mambo mapya kadha twayajua na 

roho yetu pia inahuika. Vivyo hivyo tuendapo Kashmiri 

au UP (Uttar Pradesh), twapata elimu mpya. Ndiyo 

sababu Allah Amesema ndani ya Kurani Tukufu Siiruu 

fil Ardhi,6 yaani kama mkipata uwezo, basi itembeleeni 

ardhi ili elimu yenu iongezeke na yapatikane maendeleo 

ya kiakili na kielimu. Mtu atakapoenda Uarabuni, basi 

kwa upande mmoja atapata ladha ya kusafiri baharini na 

kwa upande mwingine ataziona katika safari hii nchi za 

Iran, Iraq na nchi zingine nyingi, na kwa njia hii atapata 

elimu nyingi zenye faida. Lakini kama watu wote wa 

nchi wapate kiasi kile kile cha fedha, wapate chumvi ile 

ile, pilipili ile ile, na masala basi watawezaje kwenda 
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kuzitembelea nchi zingine. Zamani ilikuwa hivi kwabma 

walikuwepo matajiri na pia masikini. Matajiri walikuwa 

wakienda kutalii nchi za nje, lakini baada ya mfumo 

huo, ambapo wote wakawekwa kwenye kiwango 

kimoja, na hali yao ya kifedha kuwa hivi kwamba 

watapata matumizi kwa ajili tu ya kujikimu, sasa 

watawezaje kutalii nchi za nje? Na kwa kuwa hawatatalii, 

basi mlango huu wa maendeleo ya elimu utakuwa 

umefungwa kwa ajili yao, ilhali kwa ajili ya maendeleo ni 

lazima yawepo makundi fulani ya watu ambao 

wautumie wakati wao wa fursa kwenda nchi za nje, 

wazitembelee na mawazo mema ya huko wayaeneze 

katika nchi zao. 

Wanaweza kusema kwamba wafanyakazi wa serikali 

wanaweza kufanya safari za aina hiyo, lakini si lazima 

kwamba watu wa serikali walio hodari katika siasa wawe 

pia hodari katika kutalii. Kama watu wa kawaida waende 

kuzitembelea nchi za nje, basi wakili ataleta kitu sawa na 

akili yake, daktari ataleta kitu sawa na akili yake, 

mhandisi ataleta kitu sawa na akili yake, mchoraji ataleta 

kitu sawa na akili yake, mshairi ataleta jambo kulingana 

na akili yake. Vivyo hivyo kiongozi wa kidini akienda, 

yeye ataleta jambo kulingana na akili yake. Lakini bongo 

za kisiasa za ofisi ya balozi zitaleta nini? Wao watakuwa 

wamejikita tu kwenye mazingira yao na kwa sababu hii 

mtazamo wao pia utakuwa finyu mno. Kama wataleta, 
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basi wataleta vitu vichache tu, na hivyo kwa njia yao 

nchi haiwezi kupata faida inayoweza kupatikana kwa 

utalii wa wtu wa kawaida. Kama waseme kwamba 

serikali kwa gharama zake inaweza kuwatuma watu wa 

kawaida kwa makusudio haya, basi suala ni hili kwamba 

kwa njia hii mfarakano utazalika tena na utatokea 

kanuni ile ya ukosefu wa usawa ambayo mfumo huo 

ulianzishwa kwa ajili ya kuivunja, na swali hili litazalika 

kwamba je moyo wa Zaid wapenda kwenda Amerika, 

na moyo wa Bakari haupendi? Hapo tena uadilifu 

hautakuwepo na hivyo chochote kitakachofanywa, 

kitakuwa kimefanywa kinyume na roho ya asili ya 

mfumo huu. 

Kasoro ya Sita ya Ukomunisti: Mfarakano 
wa Watu 

Kasoro ya sita: Matokeo ya mfumo huo ni kaumu 

kugawanyika vipande vipande na matajiri wataanza 

kuuawa. 

Kasoro ya Saba ya Ukomunisti 

Kasoro ya saba: Ndani ya kanuni ya Ubolsheviki kuna 

kosa jingine hili kwamba kudhoofika kwake kutakuwa 

ni hatari mno. Katika mifumo mingine, mfalme mmoja 

anapokufa, mfalme mwingine anatawala mahali pake. 

Bunge moja linapovunjika, bunge lingine linaibuka. 

Lakini kama ukidhoofika mfumo wa Ubolsheviki, basi 

huo utaangamia mara moja na mahali pake Tzar tu 
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atakuja. Haitakuja serikali nyingine yoyote, kwani ndani 

yake hamna nafasi yoyote ya unaibu kama inavyokuwa 

ndani ya mifumo mingine. Sababu ni hii kwamba upaji 

umefutiliwa mbali. Na kwa kufutwa upaji, akili 

ikarudishwa nyuma, basi matokeo yatakuwa ni kwamba 

maanguko yatakapotokea, wakati huo hakutakuwa na 

yeyote mwenye akili nzuri awezaye kuuondoa 

maanguko haya. Hivyo, mfumo huo utakapoanguka, 

basi utaanguka kikamilifu, kama ilivyotokea huko 

Ufaransa kwamba waasi walipodhoofika, hapo mtu 

aliyekuwa dikteta kama Napoleon akachukua mamlaka 

kamili mahali pao. Miongoni mwa umma, yeyote 

aupendaye ujamhuri hakuweza kuchukua nafasi hii. 

Ujamaa wa Kitaifa na Kasoro zake 

Mfumo wa tatu ni wa Ujamaa wa Kitaifa. Makusudio ya 

mfumo huu ni kwamba masikini ni lazima wapewe 

angalau haki kadha, lakini upaji wa mtu binafsi 

usipondwe. Na kwa kuwa wenye kuuhami mfumo huu 

wanafahamu kuwa upaji wa mtu unahusikana na kaumu 

zao tu, kwa hiyo sera yao ni kwamba wainuliwe maskini 

wa Ujerumani, Roma na Uhispania, lakini mataifa 

mengine yakandamizwe na mali zao zichukuliwe na 

kuwatajirisha Wajerumani, na Wahispania. Sasa Japani 

pia imekuja na kuungana na mfumo huu wa mwisho. 

Kasoro za kimsingi za mfumo huu ni hizi: 
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Kasoro ya Kwanza 

Kwanza mfumo huu unayapa mataifa machache tu 

fursa ya kunufaika. Hautaki ustawi wa dunia nzima. 

Kasoro ya Pili 

Pili, ndani ya mfumo huu pia hakuna utulivu wa kiroho, 

yaani haikuwekwa njia yoyote kwa ajili ya dini, bali huu 

unaweka vikwazo vya aina nyingi katika njia ya dini. Ni 

dini gani ile ambayo mwanadamu anaweza kuiwekea 

vikwazo! Dini inateremshwa kutoka kwa Mwenyezi 

Mungu na ni Yeye Mwenyewe Aiwekeaye mipaka. 

Kasoro ya Tatu 

Tatu, ndani ya mfumo huu, ubinafsi umehamasishwa 

kiasi ya kwamba sauti ya pamoja ya nchi nzima 

imekomeshwa kabisa mbele yake, ilhali yaweza kuwa 

mara nyingi sana kwamba akili ya mtu fulani, hata iwe 

nzuri kiasi gani, jambo liingialo akilini mwake linaweza 

kuwa si bora kuliko rai ya wengine, hata kama si wenye 

akili nyingi sana. Ndio sababu sheria yetu imesema 

kwamba kuwe na Khalifa mmoja wa Waislamu ambaye 

ashauriane na Waislamu kaitka mambo ya muhimu na 

kadiri iwezekanavyo aukubali ushauri wao. Naam, kama 

kuna hitilafu muhimu kiasi hiki kwamba yeye 

anafahamu kwamba kama wakati huu nikifuata rai ya 

watu wengi basi nchi na kaumi itapata hasara, basi 

wakati huo anaweza kutoa uamuzi ulio kinyume pia na 
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ushauri wao. Kwa vyovyote vile, sawa na njia ya 

Kiislamu, mambo yote hayo mawili yanazingatiwa. 

Upande mmoja huchukuliwa rai ya watu, na upande 

mwingine mwenye akili ile iliyo bora zaidi anapewa hiari 

ya kupima, na ule ushauri ulio na madhara kwa nchi na 

kaumu asiukubali, ushauri mwingine aukubali. Lakini 

ndani ya mfumo wa Ujamaa wa Kitaifa mtu mmoja 

amepewa umuhimu kupita kiasi, ilhali wakati mwingine 

huwa hivi kwamba kijiji chote kinakuwa kwenye makosa 

na mkulima mmoja mzee anasema jambo lililo sahihi. 

Na wakati mwingine mzee huwa amegota kwenye 

makosa na vijana wanakuwa wanasema jambo lililo 

sahihi. Kwa vyovyote vile hawa wote wameelekea 

uchechefu au wamepita kiasi.  

Vita Iliyopo na Matokeo yake 

Vita inayoendelea ni matokeo ya mvutano huu huu. 

Warusi wanataka kwamba nadharia yao ndio istawi, na 

hali zilizozalika huko Urusi zienee katika nchi zote 

zilizobakia. Na Wajamaa wa Uingereza, Ufaransa na 

Marekani wanasema kwamba mali tulikwishanyakua, 

ziwe tu mikononi mwetu, zisiende mikononi mwa 

Wajerumani, Waroma Wajapani, na Wahispania. Vita ya 

Kwanza ilikuwa ni kati ya Wajamaa na Wajamaa wa 

Kitaifa. Wajamaa walipigana vita ili kusitokee tofauti 

yoyote katika madaraka yao ya sasa. Na Wajamaa wa 

Kitaifa walishambulia ili waiteke mali ya wenye 
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madaraka na kuileta katika nchi yao. Mfumo wa tatu 

ulikuwa ni wa Ubolsheviki. Wakati huo, kwa ujanja, 

Wajerumani walifanya mapatano na Urusi na 

kuidanganya kwamba kama madola haya yakianguka, 

basi Wabolsheviki pia watakuwa na hisa katika uporaji 

huu. Wabolsheviki wakadanganyika na kufanya 

mapatano na Wajamaa wa Kitaifa. Lakini nguvu ya 

ufaransa iliposambaratika na huku nchi za mashariki 

zikaanza kushindwa, basi Hitler, kutokana na mahitaji 

ya kivita na pia kwa kufikiria kwamba Uingereza haiwezi 

kwa wakati huu kushambuliwa, na kama maaskari 

wakikaa tu hivi basi watafadhaika, na pia kwa fikara hii 

kwamba sasa hakuna yeyote wa kukabiliana nasi, basi na 

tuufuate Ubolsheviki pia, akaishambulia Urusi. Matokeo 

yakawa kwamba Ubolsheviki ukaungana na serikali 

zenye madaraka zilizoungana. Na sasa kukawa na 

mifumo miwili upande mmoja na mfumo mmoja 

upande mwingine. Kama Wajamaa wa Kitaifa 

wakishinda, basi masikini wa Ujerumani, Italia, 

Uhispania na Japani ni lazima watafaidika, lakini hali ya 

maskini wa mataifa mengine itakuwa mbaya zaidi kuliko 

ilivyokuwa hapo awali. Yaani, umaskini utafutika katika 

nchi nne, na katika mamia ya nchi zingine utaimarika 

zaidi kuliko ulivyokuwa hapo awali. Na kama kundi 

lingine likishinda, basi sehemu fulani ya dunia itapata 

uhuru wa kisiasa kiasi fulani chini ya athari ya Ujamaa. 

India pia itazipata haki kadha. Lakini kuhusiana na suala 
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la uhuru wa kibiashara na kiuchumi, juhudi za muda 

mrefu zitalazimika kufanywa na nchi hizo. Kwani, 

kizuizi kilichopo kupata uhuru huu hakisababishwi tu 

na jumuiya zenye misimamo mikali au zenye misimamo 

ya wastani, bali kutokana na hofu ya kuporomoka kwa 

kiwango cha maisha, jumuiya za kiujamaa pia zitakuwa 

zikipambana na nchi zingine. Lakini kuhusiana na 

uwiano, watu hawa wakishinda, hali ya nchi zingine kwa 

yakini zitakuwa bora zaidi kulinganishwa na matokeo ya 

ushindi wa Wajamaa wa Kitaifa.  

Faida ya India Kutokana na Ushindi wa 
Waingereza katika Vita ya Sasa  

Rai yangu kuhusiana na jambo hili na ambayo 

nimeshaieleza hapo kabla pia mara nyingi, ni hii 

kwamba kama Ujerumani itashinda, hali ya nchi yetu 

itakuwa mbaya zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali. Na 

kama Waingereza washinde, basi hali ya nchi yetu, kwa 

yakini, itakuwa bora kuliko ilivyokuwa hapo awali. Kwa 

kawaida hudhaniwa ndani ya nchi yetu kwamba kama 

mtu analazimika kuwa mtumwa, basi kuna tofauti gani 

akiwa mtumwa wa huyu au wa yule. Lakini jambo hili si 

sahihi na kuna dalili kubwa ya kulisaidia, ambayo 

nimeshaieleza pia hapo awali, nayo ni hii kwamba haya 

mataifa yaliyoungana katika vita, kutokana na kupata 

madaraka ya kiuchumi kwa muda mrefu, kwa sasa 

yameshaipoteza nguvu ile ya kusonga mbele iwezayo 
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kupatikana ndani ya mataifa mapya yanayosonga mbele. 

Basi, mataifa haya mapya yanayochipukia yatazitendea 

nchi zingine kama Jat (mtu wa kabila la Rajput) mwenye 

njaa, na serikali zenye madaraka kama mfanyabiashara 

mzee. Yule mfanyabiashara aliyekwishachuma fedha 

nyingi sana, yeye pia anakuwa bahili, naye pia anataka 

mali yake iongezeke, lakini anafurahia hali yake pia 

kuwa ibaki iwe hivyo hivyo. Na wakati mwingine wazo 

hili lamjia moyoni kwamba mimi nimeshachuma sana, 

sasa yanipasa nichukue kiinua mgongo cha kazi yangu. 

Hivyo serikali hizi zenye mamlaka hazina jadhba ile 

iwezayo kuwepo ndani ya serikali mpya. Tazameni, basi, 

Uingereza iko wapi lakini Waingereza wanatawala hadi 

Uchina. Halikadhalika madaraka ya kiuchumi ya 

Marekani yameenea dunia nzima na sasa tumbo lao 

limejaa kiasi hiki kwamba inawawia vigumu hata 

kutembea. Na yule aliyeshiba kiasi hiki huwa hafanyi 

dhuluma au hufanya kidogo. Mfano wake, fahamuni, ni 

kama wa yule mtu ambaye tumbo lake limejaa, hata 

kama muweke pilau mbele yake, basi atakula matonge 

mawili matatu tu na atakoma. Lakini kama sahani hiyo 

hiyo ya pilau ukimwekea mwenye njaa, basi yeye 

hatakula tu pilau hiyo, bali yawezekana akala hata 

chakula chako pia. Kwa sasa Wajerumani na Waroma 

na Wahispania wana njaa, kwa hiyo kama utawala wao 

ukija, basi wao kwa muda fulani watajitahidi kuendelea 

kupora mali, kama vile Waingereza walipoiteka India, 
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basi wao nao pia wakaitawala sana hali ya kiuchumi ya 

India. Utashi huu huu utakuwa ndio utakuwa wa 

Wajerumani na Waroma. Hao nao wataseam kwamba 

tumeyateka machimbo haya ya madaini, hivyo nasi pia 

tufaidike na mafuta ya hapa na dhahabu na vitu vingine. 

Na wataendelea kufanya hivyo kwa muda wa miaka mia 

hadi mia na hamsini. Lakini mfano wa Waingereza ni 

kama mfano wa mfanyabiashara anayezeeka. Bila shaka 

ndani ya tabia yake kuna tamaa ya kuongeza mali, lakini 

wakati mwingine anajiwa na wazo hili kwamba 

nimeshachuma mali nyingine, sasa yanipasa nichukue tu 

kiinua mgongo. Vivyo hivyo hata ndani ya mioyo ya 

mataifa hayo wakati mwingine laingia wazo la kutaka 

zaidi lakini wakati mwingine yajiwa pia na wazo hili 

kwamba sisi tumeshachuma sana, sasa yapaswa tukinai. 

Halikadhalika kama wakati fulani linazalika ndani mwao 

wazo la kudhulumu, wakati mwingine laja pia wazo la 

huruma. Wale watu ambao hali ya akili yao ni namna hii, 

utulivu zaidi hupatikana kutoka kwao, kwa sababu wao 

wanakuwa wameshachoka baada ya kutawala. 

Pili, mataifa haya hayapendi kuingilia mambo ya dini. 

Hawapendi hata kushinikiza kwa siri katika masula ya 

dini isipokuwa kwa haja fulani ya kisiasa au ya kiuchumi. 

Na kama kuna Mungu, na Mitume huja duniani kutoka 

Kwake, na kama kuyatekeleza mafundisho yao ni 

muhimu kwa ajili ya kuyaboresha maisah yetu ya 



Nidhamu Mpya 

64 

Akhera, basi ingawa miendendo ya mataifa hayo sio 

yenye uadilifu kamili, bali kwa kiwango fulani ni yenye 

kujipendelea, hata hivyo kila mpenda dini ataupenda 

zaidi ushindi wa mataifa hayo kuliko ushindi wa 

Wajamaa wa Kitaifa. 

Ushindi wa Ubolsheviki Utokanao na 
Ushindi wa Waingereza na Matokeo yake 

Lakini ikumbukwe pia kwamba katika hali iliyopo sasa, 

pamoja na ushindi wa mataifa haya, ushindi wa 

Ubolsheviki pia ni jambo la lazima, na Ubolsheviki ni 

adui mkubwa wa dini kuliko ule wa Wajamaa wa 

Kitaifa. Hivyo, ingawa kwa yakini, kutokana na ushindi 

wao, dunia itasalimika na hatari za Ujamaa wa Kitaifa, 

lakini mvutano mpya utaanza kati ya wenye dini na 

wasio na dini. 

Mipango ya Dini Mbalimbali kwa Ajili ya 
Kuboresha Hali za Masikini 

Hadi sasa nimeongelea kuhusiana na mifumo ya 

kidunia. Sasa naongelea kuhusiana na mifumo 

mbalimbali inayotolewa na watu wa dini mbalimbali 

kwa kukamilisha nidhamu mpya ya dunia. Miongoni 

mwa dini hizo, dini zilizo kubwa zaidi ni hizi, Uhindu, 

Ukristo, Uyahudi na Islam. Wakati huu kama 

wachunguzwe wafuasi wa dini zote hizo, mfuasi wa kila 

dini atasikika akidai kwamba dini iliyo bora kuliko zote 

ni ile anayoifuata na ni mafundisho yake tu yawezayo 
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kuondoa shida na maumivu ya dunia. Wahindu 

wanasema kwamba siku moja sisi tutasimika bendera ya 

Om ― ya Kihindu ― huko Makka (Mungu Apishe 

mbali). Wayahudi wanasema kwamba mafundisho ya 

Kiyahudi ndiyo bora kuliko yote. Wakristo wanasema 

kwamba aliyosema Yesu Masihi ndiyo yanayopaswa 

kufuatwa. Kukabiliana nao, Waislamu pia wanayo 

jadhba, nao wanadai na wanadai, kwa usahihi, kwamba 

Islam tu yatoa tiba ya kufaulu kuondoa machungu na 

maumivu yote. Kwa vyovyote vile dini zilizo kubwa 

ndizo hizi, Uhindu, Uyahudi, Ukristo na Islam. Mimi 

hivi sasa sielekei kwenye sala na saumu, bali 

ninabainisha madhumuni haya kwamba dunia inakufa 

kwa njaa na dunia imeanzisha baadhi ya mifumo kwa 

kukabiliana na hali hiyo. Badala ya mifumo hii ya 

kidunia, dini zinatoa nadharia gani kuhusiana na hali 

hiyo, na ni nidhamu ipi mpya ambayo dini hizo zinataka 

kuistawisha duniani? Kwa kusudio hili, kwanza kabisa 

naieleza dini ya Kiyahudi. 

Muundo wa Nidhamu Mpya Ndani ya 
Uyahudi na Matokeo yake 

Nidhamu inayotolewa na Uyahudi kwa ajili ya dunia ni 

ya kitaifa tu. Hamna jambo lolote humo la kimataifa. 

Kwa mfano, Uyahudi unasema kwamba Mwenyezi 

Mungu Anawapenda tu vizazi vya Yakubu, wengine 

wote waliobakia wameumbwa kwa ajili ya kuwa 
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watumwa wao. Kama dini hii wakati wowote ule ipate 

kutawale dunia, kwa yakini, sawa na fundisho hili, 

dhuluma zitazidi, haitapungua. Au, kwa mfano Uyahudi 

unasema, usimkopeshe ndugu yako kwa riba lakini 

waweza kumkopesha kwa riba mtu yeyote mwingine.7 

Sasa kama kukopesha kwa riba ni jambo baya, kuna 

sababu gani kwamba Myahudi asikopeshwe kwa riba 

lakini asiye Myahudi akopeshwe kwa riba? Sababu yake 

ni hii tu kwamba Uyahudhi ni dini ya kitaifa. Unasema 

wengine watozwe riba lakini nduguzo Wayahudi 

wasiotozwe. Basi, kama dini hii ipate kutawala duniani, 

kazi yake itakuwa kwamba utawatoza watu wote kodi 

kuzigawa kwa Wayahudi. Halikadhalika Uyahudi unatoa 

agizo la kutoa sadaka lakini unasema ni kwa kupewa 

Wayahudi tu. Sasa kama Myahudi akiwa Mfalme, basi 

sawa na fundisho hili, kodi zote zitakazopatikana, zote 

watapewa Wayahudi. Kadhalika Uyahudi hausemi 

kwamba usimfanye yeyote kuwa mtumwa, bali unasema 

kwamba usimfanye ndugu yako kuwa mtumwa wa 

kudumu yaani, kwanza usimfanye nduguyo kuwa 

mtumwa na kama ukimfanya, basi usimfanye awe 

mtumwa wa kudumu. Kuhusiana nayo kuna amri ndani 

ya dini ya Kiyahudi kwamba kila mtumwa aachiwe huru 

katika mwaka wa saba.8 Kama mtu amnunue mtumwa 

mara tu baada ya kupita miaka saba, basi mtumwa huyo 

atakuwa huru baada ya miaka 6. Kama mwaka mmoja 

umeshapita, yeye atakuwa huru baada ya miaka 5. Miaka 

miwili ikishapita, atakuwa huru baada ya miaka minne. 
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Miaka mitatu ikishapita, atakuwa huru baada ya miaka 

mitatu. Na kama miaka minne imeshapita, basi atakuwa 

huru baada ya miaka miwili. Na kama mnamo mwaka 

wa sita mtu amnunue mtumwa basi mwakani yeye 

mwenyewe atakuwa huru;9 yaani, Myahudi anaweza 

kuwa mtumwa hadi kwa miaka saba tu. Haiwezekani 

kumuweka yeyote kuwa mtuwa kwa muda ulio zaidi ya 

huu. Watu wengine wa dunia nzima hata kama wabakie 

kuwa watumwa maisha yao yote, Uyahudi haujali 

chochte juu yao. Halafu ndani ya mafundisho ya 

Kiyahudi kuna jambo lingine kwamba yanaamuru 

kuwatendea vikali watu wa mataifa mengine. Basi, ndani 

ya Torati imefundishwa kwamba: 

Utakaposongea karibu ya mji kwenda kupigana 

juu yake, ndipo utakapowapigia ukelele wa 

amani. Itakuwa utakapokujibu kwa amani, na 

kukufungulia, ndipo watu wote 

watakaoonekana humo watakufanyia kazi ya 

shokoa, na kukutumikia. Na kwamba hautaki 

kufanya amani nawe, lakini utafanya vita juu 

yako, ndipo uuhusuru; na BWANA, Mungu 

wako, autiapo mkononi mwako, mpige kila 

mume aliyemo kwa makali ya upanga; lakini 

wanawake na watoto, na wanyama wa miji, na 

vilivyo mjini vyote, navyo ni nyara zake zote, 

uvitwae viwe mateka kwako; nawe utakula 
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nyara za adui zako alizokupa BWANA, 

isiyokuwa miji ya mataifa haya.10  

Hilo ni agizo kwa ajili ya watu wa nchi zingine. Amri 

hiyo haihusikani na ardhi ya Kanaani iliyokuwa ardhi ya 

ahadi. Bali kuhusiana na Kanaani kuna hukumu hii:  

―Lakini katika miji ya matafia haya akupayo 

Bwana, Mungu wako, kuwa urithi, usihifadhi 

kuwa hai kitu chochote kipumzikacho, lakini 

uwaangamize kabisa ...‖ 

(kumbukumbu la Torati 20:16-17) 

Hii ni nidhamu inayotolewa na Uyahudi. Kama Uyahudi 

upate mamlaka, basi kila mwanaume atauawa, kila 

mwanamke na mtoto atafanywa kuwa mtumwa. Na sio 

tu wanaume wa Kikristo wanaoishi Kanaani na 

wanawake na watoto, bali hata farasi wa huko na punda 

na mbwa na paka na nyoka na mijusi, wote watauawa, 

kwa sababu agizo ni hili kwamba kila kitu 

kinachopumua kiuawe. Chini ya nidhamu hii Wayahudi 

pengine watapata utulivu kwa kiasi fulani, mataifa 

mengine yataangamia kabisa.  

Ujumbe wa Ukristo kwa Ulimwengu 

Ujumbe wa Ukristo kwa dunia ni huu tu kwamba sheria 

ni laana.11 Sheria inapokuwa ni laana, basi ujumbe wake 

wowote ule unakuwa ni laana. Ukristo unatoa tu 

fundisho la upendo ambalo hata wenyewe haulitekelezi. 

Kama kungekuwepo na yeyote mwenye kulitekeleza 
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fundisho lake la upendo, kwa nini leo zingepiganwa vita 

katika Ulaya. Baada ya kusema kuwa sheria ni laana, 

haiwezekani kwa Ukristo kuweka mpango wowote 

makhsus kwa ajili ya dunia, kwa sababu mpango 

wowote utakaokuwa, utakuwa ni laana, na kuutekeleza 

kutaongeza matatizo ya watu, hakutayapunguza. Kisha 

ni jambo la ajabu kwamba kwa Ukristo sheria ya 

Mungu, hata iwe fupi kiasi gani, inakuwa ni laana. Lakini 

adhabu za watu, hata kama ziwe ni kubwa kiasi gani 

zinakuwa ni rehema. Matokeo yake yakawa kwamba 

kaumu yoyote ya Kikristo inapotawala duniani, 

makusudio yake husemwa kuwa ni makusudio ya 

Ukristo. Falsafa yoyote inayoshinda, inasemwa kuwa ni 

falsafa ya Kikristo, na utamaduni wowote unaoshinda 

nao ndio utamaduni wa Kikristo. Kama Ujerumani 

ishinde, watasema kwamba Ujamaa wa Kikristo ndio 

umeshinda. Kama Uingereza ishinde, watasema 

kwamba Ujamaa wa Kikristo umeshinda. Kama 

Marekani ishinde basi watasema kwamba Ujamaa wa 

Kikristo ndio umeshinda. Kana kwamba Ukristo 

umekuwa kwa kudumu rafiki wa kila ashindaye. Na kitu 

chochote kile kipatacho maendeleo duniani, basi hicho 

husemwa kuwa ni ushindi wa utamaduni wa Kikristo. 

Kulikuwa na wakati kutotoa talaka ilikuwa ndio kanuni 

hasa ya Ukristo, na sasa hali ni hii kwamba kutoa talaka 

imekuwa ndio sifa hasa ya Ukristo. Dini yao ni nini? Ni 

― kama wasemavyo kwa Kiurdu ― ―pua ya nta‖, igeuze 
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upendavyo haitovunjika. Basi, Ukristo kama dini 

haukuweza kuweka mbele ya dunia, mpango wowote 

ule, wala hauwezi kuuweka wala hautaweza kuuweka.  

Sawa na Nadharia ya Kihindu, 
Haiwezekani Kuleta Nidhamu Mpya 

Uhindu umeifunga kabisa njia ya amani kwa ajili yao 

wenyewe na kwa mataifa mengine, kwa kuiletea duina 

mafundiosho ya Tanaasukh na ya Varn. Kwani 

haiwezekani, chini ya mafundisho ya Tanaasukh kwamba 

nidhamu yoyote mpya istawi ambamo iondoke tofauti 

kati ya tajiri na maskini. Wenye kuiaimi Tanaasukh 

wanapokiri kwamba kama Mungu Amemuumba mtu 

fulani kuwa masikini, basi hiyo ndiyo adhabu ya 

matendo yake aliyoyatenda katika uwepo wake uliopita 

kabla ya kuzaliwa upya safari hii. Hivyo, kwa kuwepo 

kwa itikadi hii, yawezekanaje kufutilia mbali tofauti kati 

ya tajiri na maskini. Sawa na itikadi hii, kama Mungu 

Amemfanya mtu fulani kuwa Tzar, basi ni kwa ajili ya 

malipo ya matendo aliyoyatenda katika uwepo wake 

uliopita. Na kama Amemfanya mtu fulani kuwa 

maskini, basi ni kwa kumuadhibu kutokana na matendo 

yake. Sasa hakuna yeyote awezaye kubadili hali hii. 

Hivyo kwa kuwepo kwa Tanaasukh, Uhindu hauwezi 

kutoa mpango wowote mpya wa maendeleo ya dunia, 

kwani mpango mpya waweza kuwa ule tu 

utakaoibadilisha hali iliyopo na kuleta hali mpya. Na 
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wakati hali iliyopo ya dunia inapokuwa ni matokeo ya 

matendo ya uwepo uliopita, basi kwa maneno mengine 

itasemwa kwamba hali hii hii ndiyo iliyokadiriwa 

kuwepo duniani. Na hali hii hii inapokuwa imekadiriwa 

na Mungu kuwepo, sasa ni nguvu ya nani iwezayo 

kuibadili hali hii.  

Pili ndani ya dini hii kuna kanuni ya Varna, ― firka nne 

za Uhindu: Barhaman, Kashatri, Vesh na Shudar ― 

ambayo sawa nayo Shudar hawezi kufanya kazi ya 

Barhamna na Vesh hawezi kufanya kazi ya Shudar. 

Halikadhalika Kashatri hawezi kufanya kazi ya Vesh. 

Ndiyo kusema kwamba kila mmoja ana eneo lake la 

utendaji wa kazi, na mtu anakuwa hawezi kuingia ndani 

ya eneno la utendaji kazi wa mtu mwingine. Kanuni hii 

ni ya aina hii kwamba sawa nayo haiwezekani asilani 

kufutika tofauti kati ya tajiri na maskini. Kwa sababu 

nidhamu mpya iwezayo kuondoa tofauti hiyo ni ile 

ambamo maskini na fukara pia huangaliwa. Kama kuna 

mtopasi yeyote au mtu duni kabisa, basi haki zake 

zihifadhiwe, na serikali ifanye mpango wa kumpatia kila 

mtu chakula na mavazi. Halikadhalika ifanye mpango 

wa kuwapatia mali walio maskini ili waweze kutimiza 

mahitaji yao. Lakini, Manu anasema: 

―Kama Shudar akusanye mali, basi ni faradhi 

kwa Raja kumpokonya mali hiyo, kwani 
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Shudar anapokuwa mwenye mali, huwa 

amwudhi Barhaman.‖12  

Sawa na kanuni hii, kama Barhaman au Vesh anazo 

Rupia milioni moja, na Shudar ajiwe na wazo kwamba 

nami pia nikusanye Rupia tano kwa mwezi, kwani 

mwakani kutakuwa na harusi ya binti yangu, fedha hizi 

zitatumika wakati huo, basi ni faradhi kwa Raja 

kumnyang‘anya fedha zote hizo, kwa sababu yeye ni 

Shudar, na Shudar hana haki ya kukusanya fedha. Sasa, 

hebu, semeni kwamba sawa na kanuni hii nidhamu 

mpya yawezaje kuimarika na kama nidhamu hii istawi, 

basi chini yake hali ya maskini yawezaje kuboreshwa.  

Hali kadhalika akaandika kwamba: 

―Kama Barhaman amekopa kwa mtu wa tabaka 

la chini lakini asiweze kumlipa, basi Shudar 

analazimika kutochukua fedha kutoka kwa huyo 

Barhaman. Lakini kama Shudar ni mwenye kulipa 

fedha kwa Barhaman, na Shudar huyo ni maskini, 

basi huyo atalazimika kufanya kazi ya kibarua 

kwa watu wa tabaka la juu na kulipa fedha kwa 

Barhaman.‖13 

Ndiyo kusema kama Barhaman ndiye anayekopa na yule 

aliyekopesha ni wa kaumu ya tabaka la chini, hapo kama 

yeye hawezi kulipa deni hilo, basi mtu wa tabaka la chini 

analazimika kutomdai fedha zake. Katika sura hii yeye 
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hawezi kumshtaki Barhaman mahakamani na kupata 

fedha zake, bali katika sura hiyo aelewe kuwa suala hilo 

limeshaisha, na huyo Shudar anapaswa aondoe kabisa 

moyoni mwake wazo la kuzipata fedha hizo. Lakini 

kama Shudar anakopa kwa Barhaman, halafu asiwe na 

uwezo wa kulipa, basi kulingana na hukumu za Manu 

inakuwa ni faradhi kwake kwamba afanye kazi kama 

kibarua kwa wale wenye tabaka la juu na kulipa deni 

kwa njia hii.  

Na jambo haliishii hapa, bali athari ya fundisho hili 

inaendelea mbele zaidi. Basi, imeandikwa kwamba kama 

mtu akifariki, naye ana wake wengi, basi kwa hali ya aina 

hii: 

―Watoto wa mke mmojawao aliye Barhaman 

wachukue sehemu tatu za mali hiyo ya urithi, na 

wale watokanao na mke Kashatri wachukue 

sehemu mbili za mali hiyo, na wale watokanao 

na mke Vesh wachukue sehemu moja na nusu 

ya mali hiyo, na watoto wa mke Shudar 

wachukue sehemu moja ya mali hiyo.‖14 

Sawa na fundisho hili, kutoka katika mali za marehemu, 

watoto wa Barhaman watapata hisa tatu, watoto wa 

Kashatri watapata hisa mbili, watoto wa Vesh watapata 

hisa moja na nusu na watoto wa Shudar watapata hisa 

moja. Sasa hebu semeni chini ya nidhamu hii, wale 

walio duni wanawezaje kuinuka? 
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Kisha ameandika:  

―Barhaman achukue mali kutoka kwa Shudar, 

asisite kwa sababu mali aliyokusanya sio yake 

bali ni ya Barhaman.‖15 

Chini ya fundisho hili, Mabarhaman wamerahisishiwa 

sana kuchukua mali, kwani wamepewa ruhusa ya 

kwamba wakati wowote muonapo mali kwa Shudar, 

mumpokonye hiyo mara moja na wala msifikirie 

kwamba upokonyaji huo ni dhambi, kwani mali ya 

Shudar si yake bali ni yenu. Wakati wowote mtakapoiona 

mali kwa Shudar, mumpokonye hiyo mara moja na 

kuimiliki. Hili ndilo fundisho linalotolewa na dini ya 

Kihindu. Na kwa kuwa ndani ya dini ya Kihindu kwa 

kuacha Mabarhaman, Makashatri na Maveshi, wengine 

wote wanafahamika kuwa ni Mashudar, hivyo Masharifu, 

Wamughali, na Mapathani n.k., wote hao, kwa Wahindu 

ni Mashudar, na kuhusiana na hao wote, Mabarhaman 

wamepewa hiari ya kuipokonya mali yao. Kama mtu 

yeyote achume mali na Barhaman ampokonye mali hiyo, 

basi yeye hatakuwa na haki yoyote ya kushtaki 

mahakamani. Na kama akishitaki mahakamani, basi 

sawa na fundisho hili la Manu ataambiwa: U mwongo, 

hiyo haikuwa ni mali yako, hiyo ilikuwa ni mali ya 

Barhaman. Ndiyo kusema kuwa mfano wake ni kama 

inavyosemekana kwamba mtu fulani alikuwa akipita 

sehemu fulani, yeye aliona kuwa watu wamembeba mtu 
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mmoja kitandani wakienda kumzika, na yule aliyekuwa 

amebebwa kitandani alikuwa akipiga mayowe kwamba 

niokoeni kwa ajili ya Mungu. Kwa kuona mkusanyiko 

wa watu, yeye naye pia akasimama na kusema kuna nini? 

Wakamwambia kwamba Bwana Jaji ametoa hukumu 

kwamba mtu huyu azikwe, kwani ameshakufa. Akasema 

lakini yu hai na anapiga kelele kwamba niokolewe. Wao 

wakasema, hata itokee nini, jaji ameshatoa hukumu hii 

hii kwamba mtu huyu ameshakufa na azikwe. Mtalii 

huyo akasema kwamba sijaelewa jambo hili. Wale wenye 

kulibeba ‗jeneza‘ wakamwambia kwamba uelewe 

usielewe, lile alilolisema Jaji ndilo sahihi, mtu huyu 

anaongopa tu asemapo eti mimi sijafa. Hatimaye mtalii 

huyo akaenda kwa Jaji na kumwambia kwamba leo 

nimeona mandhari fulani na ninashangaa kwani 

nashindwa kuelewa kwamba wewe umesemaje kwa mtu 

aliye hai kuwa mfu! Jaji akamwambia kwamba u mjinga 

tu usiyeielewa hali ilivyo. Kama ungetumia ujuzi, hata 

wewe ungemfahamu kuwa mfu.  Ukweli wenyewe ni 

kwamba mwaka umeshapita aliponijia mwanamke fulani 

na akasema kuwa mume wangu alikuwa ameenda nchi 

za nje, sasa nimesikia kwamba yeye amekufa. Hivyo 

uniruhusu niolewe na mtu mwingine. Nikasema lete 

mashahidi. Akaniletea mashahidi wawili wenye 

kutegewa waliokula kiapo na kusema kwamba 

walimuona mume wake akifa katika nyumba ya kupokea 

wageni na wao wenyewe wakamzika. Hivyo mwanamke 
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huyu akapewa ruhusa ya kuolewa. Sasa baada ya muda 

fulani mtu huyu akaja na akasema kwamba mimi ni 

mume wa mwanamke huyu nami niko hai, nipatiwe 

mwanamke huyo. Mimi nikamfahamisha sana kwamba 

wewe huwezi kuwa mume wa mwanamke huyo, kwani 

huyo alishakufa na tunao mashahidi wawili. Lakini yeye 

akaendelea kusema, hapana mimi nipo hai. Hatimaye 

nikasema kwamba mimi siwezi kumwamini hayo, wapo 

mashahidi wawili wenye kutegemewa wanaosema 

kwamba mume wa mwanamke huyu alikufa mbele yao. 

Na kwa kuwa kutokana na maelezo ya mashahidi hao 

kufa kwa mume ni jambo lililoyakinika, hivyo mimi 

siwezi kufanya chochote minghairi ya hii kwamba kama 

dai lako hili ni la kweli kwamba wewe ndiwe mume wa 

mwanamke huyu, basi nikuzikishe kwa gharama ya 

serikali. Hivyo ni kwa msingi huu huu nikawatuma watu 

wangu waende kumzika. Hiyo ndiyo hali ya Uhindu. 

Mtu yeyote aliyekusanya fedha, Barhaman azipore na 

mtu huyo maskini aendapo mahakamani kushitaki, basi 

hakimu atasema huyu anaongopa kabisa. Yeye alikuwa 

hana fedha, kwani kulingana na mlango fulani na aya 

fulani ya hizo Manu, hizo zilikuwa ni fedha za Barhaman 

alizozichukua. 

Lakini kumbukeni kwamba mimi sisemi kwua Dini hizi 

zilipoanza, manabii wao walitoa mafundisho haya haya 

yanayotolewa sasa, bali kuna baadhi ya mafundisho 
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yaliyokuwa ni ya muda fulani na kwa watu tu fulani 

ambayo yalikuwa ni sahihi kwa zama hizo lakini siyo 

sahihi kwa sasa. Na kuna baadhi ya mafundisho ambayo 

hayakutolewa asilan na manabii hao, wanayanasibisha tu 

kwao. Kwa vyovyote vile, kutokana na mafundisho 

haya, haiwezi katika zama hizi kupatikana amani wala 

utulivu wowote. 

Mafundisho Yasiyo na Kifani ya Kiislamu 
Kulinganisha na Dini Zingine na Taswira 

ya Nidhamu Mpya Kwa Mtazamo wa Islam 

Sasa nazungumzia Uislamu na kueleza kwamba Islam 

inatoa tiba gani ya shida hii. Kuhusiana na tiba ya msiba 

huu na shida ya dunia ambayo nimeieleza katika 

utangulizi, Islam yasema kama ifuatavyo: 

Kuufuta Kabisa Utumwa Duniani 

Kwanza, utumwa ambao uliendelea kuwepo kwa 

maelfu ya miaka, Islam imeuondoa na kuufutilia mbali 

kabisa. Nionavyo, miongoni mwa dini zote zilizopo 

duniani, ni Islam tu ndiyo dini ile iliyoufuta utumwa 

juu ya uso wa ardhi, waila katika dini zilizotangulia 

kulikuwa na desturi ya utumwa na hakuna dini yoyote 

ile iliyoifuta. Kulingana na desturi za dini ya Kiyahudi 

na Kihindu, utumwa ni kitengo cha dini na hakiwezi 

kuondolewa. Ukristo nao ni tawi la Uyahudi. Humo 

pia mmekuwemo na utumwa, na kama utumwa 

ulifutika ndani ya Ukristo, basi sababu ya kufutika 
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kwake sio Ukristo, bali ilikuwa ni maendeleo ya falsafa 

ya khulka. Yaonekana kwa uwazi kabisa katika historia 

ya Kanisa kwamba mara nyingi sana juhudi zilifanyika 

katika nchi za Kikristo ili kuufuta utumwa, lakini 

wapinzani wake wakubwa walikuwa ni Mapadri. 

Halikadhalika kwa mfumo wa kitabaka, dini ya 

Kihindu iliupanua utumwa kwa kiwango kikubwa sana 

kwa kutumia Varno, kiasi ya kwamba mtumwa wa 

kununuliwa alikuwa si kitu mbele ya mtumwa wa Varn 

― mtumwa aliyenunuliwa halingani kabisa na mtumwa 

wa Ki-Varn ― itikadi ya kitabaka. Lakini Islam ikaufuta 

kabisa utumwa huu. 

Islam Imeweka Masharti Kuwa na 
Wafungwa wa Kivita 

Naam, liko jambo fulani lililomo ndani ya Islam ambalo 

watu wanaliita kuwa ni utumwa, na jambo hilo ni 

kukamata wafungwa wa kivita. Lakini, je kuna sehemu 

yoyote duniani yenye desturi ya kwamba wakati mataifa 

mawili yapiganapo vita na wakamatane mateka wakati 

wa mchana halafu wafungwa wote hao waachiwe huru 

wakati wa jioni na kuambiwa nendeni nyumbani kwenu, 

kesho mrudi tena tupigane vita. Sisi twaona kwamba 

watu wachezapo mchezo wa mieleka wa Kabaddi wale 

wachezaji wa upande wa pili wanaowakamata huwa 

hawawaachii bali huwaketisha chini. Sasa yawezekanaje 

kwamba ipiganwe vita, halafu baada ya vita wafungwa 
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wote wa kivita waachiliwe. Kama haiwezekani hata 

kuchezwa mchezo wa Kabaddi pasipo kumkamata 

aliyeshindwa na kukalishwa chini, basi vita zawezaje 

kumalizika bila ya kufanya hivyo. Basi, hakuna mtumwa 

yeyote ndani ya Islam, bali kuna mfungwa wa kivita. 

Hivyo, Allah Anasema ndani ya Kurani Tukufu: 

وَ اللّٰهُ يُرِيْدُ  ١ۖۗتُرِيْدُوْنَ عَرَضَ الدُّنْيَا ١ؕمَا كَانَ لِنَبِيٍّ اَنْ يَّكُوْنَ لَهٗۤ اَسْرٰى حَتّٰى يُثْخِنَ فِي الْاَرْضِ 

۰۰۶۸1وَ اللّٰهُ عَزِيْزٌ حَكِيْمٌ ١ؕالْاٰخِرَةَ 6 

Yaani haijuzu kwa nabii yeyote kwamba aendelee tu bila 

sababu kuwafanya watu kuwa watumwa. Kwa maneno 

haya sio tu kwamba Mwenyezi Mungu Ametangaza 

kuwa haijuzu kwa Muhammadsas, Mtume wa Allah, 

kumfanya mwanadamu yeyote kuwa mtumwa, bali 

lawama zote zile pia ziliondolewa na Mungu zilizokuwa 

zikiwarejea manabii kwa sababu ya Uyahudi, Ukristo na 

Uhindu. Kwani Amesema: مَا كَانَ لِنَبِيٍّ اَنْ يَّكُوْنَ لَهٗۤ اَسْرٰى Yaani 

haikujuzu pia hata kwa nabii yeyote yule kuwafanya tu 

watu kuwa watumwa. Hivyo, Krishnaas hakufanya hivyo 

wala Ram Chandraas, wala Musaas wala Isaas. Wale 

wasemao hivyo, wanawazulia uwongo. Naam, Amesema 

kwamba kitu kimoja kinaruhusiwa, nacho ni hiki  َحَتّٰى يُثْخِن

١ؕفِي الْاَرْضِ     , kutakapokuwa na umwagaji damu ardhini, basi 

hapo ndipo inaporuhusiwa kukamata wafungwa wa 

kivita. Yaani kuwe na vita, nayo iwe ni kali kiasi hiki 

kwamba damu imwajike sana. Taifa lilishambulie taifa 



Nidhamu Mpya 

80 

na nchi iishambulie nchi nyingine na damu nyingi sana 

iwe imemwagika, katika hali kama hii, hakuna shaka 

yoyote kwamba inaruhusiwa kukamata wafungwa wa 

kivita. Lakini hakuna ruhusa ya kukamata wafungwa wa 

kivita kwenye mapigano ya kawaida tu, kwa mfano yale 

mapigano ya koo au ya watu. تُرِيْدُوْنَ عَرَضَ الدُّنْيَا Enyi watu 

wote mnaotaka kuwafanya watu kuwa wafungwa wa 

kivita au kuwafanya kuwa watumwa bila ya kupignwa 

vita, kwa maneno mengine mnataka kuipata dunia? 

Kama mkifanya hivyo basi mtafahamika kuwa ni wenye 

kuipenda dunia, hamtakuwa wenye kumpenda 

Mwenyezi Mungu, َوَ اللّٰهُ يُرِيْدُ الْاٰخِرَة ilhali Mwenyezi Mungu 

Anataka muwe wenye kuipenda Akhera.    ٌوَ اللّٰهُ عَزِيْزٌ حَكِيْم    Na 

Allah ni Mshindi Mwenye Hekima. Amri zake zote 

huwa zenye hekima kubwa kubwa. Kama mtaendeleza 

utumwa, basi matokeo yatakuwa kwamba ninyi 

wenyewe pia mtakuwa watumwa. Historia inaeleza 

kwamba zile kaumu zilizokuwa na watumwa wengi, 

hatimaye kaumu hizo zikaitwa kuwa ni watumwa. 

Katika zama za Banu Abbas kulikuwa na watumwa 

wengi na matokeo yakawa kwamba wafalme wote 

wakawa ni wazao waliotokana na wajakazi. Na kwa 

kuwa ndani ya mtumwa kunakuwa na hisia za kitumwa, 

hivyo ingawa walikuwa ni huru lakini kimaana walikuwa 

bado watumwa. 
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Katika lugha ya Kiarabu, maana ya َّان
ْ
 ni vita kali ya اِثْ

kumwaga damu sana. Yaani haijuzu kuwafanya watu 

kuwa watumwa katika vita za kawaida, bali watumwa 

wanaweza kufanywa ambapo zipiganwe tu vita kubwa 

sana. Vita za kawaida hutokea kati ya Waingereza na 

Mapathani mipkani. Lakini katika vita hizi 

hawakamatwi watu na kufanywa wafungwa. Wfungwa 

wa vita hukamatwa ambapo vita inakuwa imetangazwa 

rasmi. Kukamata wafungwa wa aina hii kwenye 

mashambulio ya kawaida wakati wa usiku huwa 

haijuzu. Kama kaumu fulani haitapenda kuwafanya 

watu wake kuwa watumwa, kwa nini itawashambulia 

wengine? Na kama ishambulie na vita ichukue sura ya 

َّان فِِ الَّْْرْض
ْ
 basi hapo kukamtata wafungwa  اِثْ

hakutafahamika kwa vyovyote kitendo cha kulaumiwa. 

Katika Mafundisho ya Islam, Vita yoyote si 
Halali Ila Ile ya Kujitetea 

Kisha kuhusiana na vita, Islam inaagiza kwamba hakuna 

vita yoyote inayojuzu isipokuwa ile ya kujihami. Yaani, 

haijuzu kwamba uwashambulie tu wengine na 

kuwafanya watu kuwa watumwa. Hivyo Anasema: 

ا۟لَّذِيْنَ اُخْرِجُوْا مِنْ  ۰۰۴۰وَ اِنَّ اللّٰهَ عَلٰى نَصْرِهِمْ لَقَدِيْرُۙ ١ؕاُذِنَ لِلَّذِيْنَ يُقٰتَلُوْنَ بِاَنَّهُمْ ظُلِمُوْا

وَ لَوْ لَا دَفْعُ اللّٰهِ النَّاسَ بَعْضَهُمْ بِبَعْضٍ لَّهُدِّمَتْ  ١ؕ يْرِ حَق ٍ اِل َاۤ اَن اَنْ ُوْلُوْا رَب ُنَا الل اللّٰهُدِيَارِهِمْ

 ١ؕوَ لَيَنْصُرَنَّ اللّٰهُ مَنْ يَّنْصُرُهٗ ١ؕصَوَامِعُ وَ بِيَعٌ وَّ صَلَوٰتٌ وَّ مَسٰجِدُ يُذْكَرُ فِيْهَا اسْمُ اللّٰهِ كَثِيْرًا
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اَلَّذِيْنَ اِنْ مَّكَّنّٰهُمْ فِي الْاَرْضِ اَقَامُوا الصَّلٰوةَ وَ اٰتَوُا الزَّكٰوةَ وَ اَمَرُوْا ۰۰۴۱اِنَّ اللّٰهَ لَقَوِيٌّ عَزِيْزٌ

۰۰۴۲1وَ لِلّٰهِ عَاقِبَةُ الْاُمُوْرِ ١ؕبِالْمَعْرُوْفِ وَ نَهَوْا عَنِ الْمُنْكَرِ 7 

Anasema kwamba ruhusa ya kupigana vita wamepewa 

tu wale ambao walianza kushambuliwa na kwa sababu 

walidhulumiwa. وَ اِنَّ اللّٰهَ عَلٰى نَصْرِهِمْ لَقَدِيْر Na wameruhusiwa kwa 

sababu kwamba Waislamu walishambuliwa kwa kiasi 

ambacho Mwenyezi Mungu sasa Anataka Kudra Yake 

ifanye kazi duniani na Amwadhibu mdhalimu kwa 

dhuluma yake, na Amsaidie mwenye kudhulumiwa. 

Yawezekana kwamba mdhalimu awe ni mwenye nguvu 

na mdhulumiwa awe dhaifu. Katika hali hii kama mtu 

aliye dhaifu atapigana, basi badala ya kushinda 

ataangamia. Kuna kisa fulani mashuhuri kwamba 

kulikuwa na mshindani mweleka fulani akipita eneo 

fulani. Nyuma yake mtu mmoja mwembamba alikuwa 

anakwenda. Mshindani mweleka yule alikuwa amenyoa 

kipara na kukipaka mafua. Yule mtu dhaifu alipomuona 

yule mshindani  mweleka katika hali ile, basi moyoni 

mwake ikamjia shauku ya kufanya utukutu kiasi ya 

kwamba akashindwa kujizuia na akampiga konzi 

kichwani. Mshindani mwereka yule akakasirika sana, 

akamuangusha chini na kumpiga mateke. Dhaifu yule 

akawa anapokea kipigo na huku akiendelea kusema : 

'Nipige utakavyo, lakini ladha niliyoipata kwa kupiga 

konzi, wewe huwezi kuipata hata kama uendelee 

kunipiga maisha yako yote. Sasa hebu tazameni, kwa 
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kuwa yeye alikuwa ni dhaifu, akaliona jambo hili kuwa 

ni la fahari kubwa kwamba aliugusa mwili wa mtu 

mwenye nguvu. Hivyo yawezekana kwamba kukawepo 

na mtu aliye ni mdhalimu lakini ni mwenye nguvu, na 

mwenye kudhulumiwa asiweze kumshinda. Lakini 

Anasema kwamba ruhusa Tuliyoitoa, Tuliitoa kwa 

sababu wao walishambuliwa na kudhulumiwa na 

Tumetoa ruhusa kwa sababu ni faradhi Yetu 

kuwasaidia, nasi twalazimika kuwafanya dhaifu hao 

wawashinde wenye nguvu. Basi, hatukuwapa tu ruhusa 

ya kupigana vita, bali tumeshika nao ahadi kwamba Sisi 

Tutakuwa pamoja nanyi mpaka mtakapowashinda 

wadhalimu. 

Kisha Anasema: اَلَّذِيْنَ اُخْرِجُوْا مِنْ دِيَارِهِمْ يْرِ حَق ٍ اِل , walitolewa 

majumbani mwao bila ya wao kufanya kosa lolote,  ْاِلَّا اَن

 dhambi yao ilikuwa ni hii tu kwamba wao یَقُوْلُوْا ُنَا الل اللّٰهُ

waliiamini Islam kuwa ni ya kweli na wakasema kwamba 

Allah Ndiye Mola wetu.  ُوَ لَوْ لَا دَفْعُ اللّٰهِ النَّاسَ بَعْضَهُمْ بِبَعْضٍ لَّهُدِّمَتْ صَوَامِع

كَثِيْرًا وَ بِيَعٌ وَّ صَلَوٰتٌ وَّ مَسٰجِدُ يُذْكَرُ فِيْهَا اسْمُ اللّٰهِ  Anasema kwamba katika 

zama zijazo watatokea watu ambao watasihi kwa jina la 

upendo na ubinadamu kwamba kwa vyovyote vita ni 

kitu kibaya na haipaswi iwepo kwa vyovyote. Allah 

Anasema kwamba waambieni watu kama hao kwamba 

kama kusingekuwepo na kanuni hii ya Allah, kwamba 

dhuluma za baadhi ya watu zifutwe kwa njia ya wengine, 

basi nyumba za ibada, na maskani ya wanazuoni, 
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majumba ya ibada ya Wabudha na ya Wakristo na 

Wayahudi na misikiti, yote hayo yangeteketea na jina la 

Mwenyezi Mungu lisingetajwa tena humo. Kwani, 

kutokana na kutopigana nao dhamira za watu hawa 

zingebadilikaje, ambao kwa kupanua eneo la utawala 

wao wanataka kuitawala dini pia na kuwalazimisha watu 

kuwa au kutokuwa na dini sawa na matakwa yao. Watu 

hawa watajasiri baada ya kusikia tangazo la kukataza 

kabisa kupigana vita, na sio tu wataanza kuingilia 

mambo ya kidunia bali watazifuta pia dini za watu na 

kuzibomoa nyumba za ibada. ٗاِنَّ اللّٰهَ لَقَوِيٌّ عَزِيْزٌ ١ؕوَ لَيَنْصُرَنَّ اللّٰهُ مَنْ يَّنْصُرُه  . 

Anasema, yeyote atakayesimama ili kuifanye dini ya 

Mungu iwe huru, Mungu Atamsaidia, Naye ni Mwenye 

nguvu na Mwenye ushindi kamili. Kaumu ile 

Anayoisaidia huwa haishindwi asilan.  Kisha Anasema, 

wale watu ambao hujitolea nafsi zao na mali zao kwa 

ajili ya kustawisha uhuru wa kidini, hao ni watu wa aina 

hii ١ؕ عَنِ الْمُنْكَرِاَلَّذِيْنَ اِنْ مَّكَّنّٰهُمْ فِي الْاَرْضِ اَقَامُوا الصَّلٰوةَ وَ اٰتَوُا الزَّكٰوةَ وَ اَمَرُوْا بِالْمَعْرُوْفِ وَ نَهَوْا  , 

Yaani kama wataitawala dunia, basi hawatawapora 

wengine ijapokuwa ni wenye nguvu, bali watafanya 

ibada ya Mwenyezi Mungu. Watawapa maskini mali. 

Nao wenyewe watajiepusha na mambo mabaya. 

Wataamuru kufanya mema na kukataza maovu. 

Sasa hebu niambieni kwamba je Waislamu wanayo hiari 

kupigana vita za aina hii kwamba wakati wowote 

watakapo tu waanzishe kupigana vita na kuanza 



Nidhamu Mpya 

85 

kuwakamata makafiri kuwa wafungwa. Adui tu anaweza 

kuwakamatisha wafungwa wa kivita wa aina hii. Wakati 

ambapo kuiepuka imo ndani ya uwezo wake, kwa nini 

anapigana vita ya aina hii. Ama yu mwendawazimu au 

anastahili kuwa mfungwa. Kwa sababu alikuwa na hiari 

ya kutoshambulia na kutowadhulumu wengine. 

Asingeanzisha vita kwa ajili ya dini na angejiepusha na 

kuwa mtumwa.  

Kuwaachia Huru Wafungwa wa Vita 
Kulingana na Mafundisho ya Kiislamu 

Lakini kama shambuluzi la aina hiyo litokee, na baadhi ya 

watu wafanywe kuwa wafungwa, basi wale watakaokuja 

wakiwa mateka wa vita, kwa ajili yao kuna amri hii iliyo 

safi na yenye maneno ya wazi kabisa kwamba: 

فَاِمَّا مَنًّۢا بَعْدُ وَ  ١ۙۗحَتّٰۤى اِذَاۤ اَثْخَنْتُمُوْهُمْ فَشُدُّوا الْوَثَاقَ ١ؕفَاِذَا لَقِيْتُمُ الَّذِيْنَ كَفَرُوْا فَضَرْبَ الرِّقَابِ 

1اِمَّا فِدَآءً حَتّٰى تَضَعَ الْحَرْبُ اَوْزَارَهَا 8 

Yaani, kama litokee shambulizi la aina hiyo, nanyi 

mlazimike kupigana vita, basi Mwenyezi Mungu 

Anawaamuruni kwamba muwakamate mateka baadhi 

yao, lakini kisha muwatendee vipi? Kuhusiana na hilo 

Tumeweka kanuni mbili, nanyi mnalazimika kufuata 

mojawapo katika hizo mbili. Kanuni zenyewe ni hizi 

kwamba kwanza  ِا عْدُ فَّ ًّۢا بَّ نّ  ا نَّ نَّّ  , yaani muwafanyie hisani na 

kuwaachia huru mkisema nendeni tumewasameheni, au 

muwaachie huru wa kuchukua fidia toka kwa wafungwa 
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hao kuwiana na gharama ya vita. Yaani hamna budi 

kufuata moja kati ya sura hizo mbili: ama mtalazimika 

kuwafanyia hisani na kuwaachia huru au mtalazimika 

kuwaachia huru baada ya kuchukua fidia kuwiana na 

gharama za vita toka kwa kila mateka wa vita. 

Haiwezekani kutochukuliwa sura mojawapo kati ya hizo 

mbili. Naam, kama kuna mtu ambaye hataki kuwafanyia 

hisani ya kuwaachia huru, basi anaweza kuwatumikisha 

hadi wakati ule watakapolipa fidia ya vita kwa 

kujikomboa. Zitazameni tu nchi za Ulaya za siku hizi. 

Wafungwa wa Ufaransa waliotekwa na Hitler, yeye 

atachukua kutoka kwao fidia ya kujikomboa na wakati 

huo huo anawatumikisha. Kila mahali barabara 

hutengenezwa kwa kuwatumia wafungwa wa kivita, 

sehemu nyingine huchimbishwa udongo na sehemu 

zingine hufanyishwa kazi nyingine. Hakuna shaka wao 

hufanyishwa kazi kulingana na vyeo vyao, lakini 

hawawaachi tu bila ya kuwafanyisha kazi. Hivyo, hata 

sasa wafungwa wa kivita hutumikishwa kazi mbali mbali, 

na hili ndilo agizo la Islam, tofauti ni hii tu kwamba kwao 

fidia ya kujikomboa hutiliwa kipaumbele, na Islam 

yasema kwamba agizo letu la kwanza ni kwamba 

wafanyieni hisani na kuwaachia huru, na kama hamwezi 

kufanya hisani, basi agizo letu la pili ni hili kwamba 

chukueni toka kwao fidia ya vita na muwaachie huru. 
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Kulingana na Fundisho la Islam la 
Kumwachia Huru Mfungwa wa Kivita kwa 
Makubaliano ya Kutoshiriki Tena katika 

Vita Dhidi ya Waislamu  

Inathibitika pia kutokana na utekelezaji wa Mtume 

Muhammadsas kwamba wakati wa kuwaachia huru 

wafungwa kwa hisani, mapatano haya yanaweza 

kukubaliwa ya kuwa hawatashiriki tena katika vita dhidi 

ya Waislamu, kwani inawezekana mtu fulani aachiwe 

huru na halafu ashiriki tena katika vita dhidi ya 

Waislamu. Ndiyo sababu Mtumesas akaruhusu kutoa 

sharti la aina hii. Kuna tukio lililotokea katika zama zake 

mwenyewe Mtumesas ambalo linaonyesha kuwa hatari za 

aina hii zaweza kutokea wakati wa kuwaachia huru 

wafungwa wa kivita. Safari moja Mtumesas alimwachia 

huru mfungwa mmoja aitwaye Abu Uzza. Mtu huyo 

alikuwa amekamatwa katika vita vya Badri. Mtumesas 

akamwachia huru kwa kuchukua ahadi ya yeye 

kutoshiriki katika vita yoyote dhidi ya Waislamu, lakini 

alijitokeza tena katika vita vya Uhud kwa kupigana dhidi 

ya Waislamu na mwishowe alikamatwa mateka katika 

vita ya Hamraaul Asad na kuuawa. Hivyo, kwa ajili ya 

wafungwa wa vita, Islam inapendekeza sura mbili tu: (1) 

Waachwe kwa hisani, na kama hilo haliwezekani, basi 

(2) waachiwe huru baada ya kupokea kutoka kwao fidia 

ya vita ya kujikomboa. 
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Kuwatumikisha Wafungwa wa Vita 

Naam, wanapokuwa hawatoi fidia, inajuzu 

kuwatumikisha, kwa sababu lengo la kuwafanya kuwa 

wafungwa ni kuidhoofisha nguvu ya adui. Kama 

wafungwa wa vita wakusanywe tu na kuanza kulishwa 

bila ya kufanyishwa kazi ambayo itasaidia kukabiliana na 

adui, basi hapo nguvu ya adui itazidi, haitapungua. 

Lakini katika hayo pia kuna tofauti kubwa ya kiutendaji 

kati ya Islam na serikali za siku hizi. 

Wakati wa Kuwatumikia Wafungwa wa 
Vita, Agizo la Kuangalia Uwezo Wao na pia 

Kuangalia Chakula Chao na Mavazi yao 

Siku hizi, miongoni mwa wafungwa wa vita, maafisa wa 

vyeo vya juu hawatumikishwi, lakini wafungwa wa 

kawaida wanapewa kazi nzito. Lakini Islam inasema: (1) 

msimfanyishe mfungwa yeyote kazi iliyo nzito kuliko 

uwezo wake. (2) mlisheni kama kile mnachokila 

wenyewe na mvisheni kama kile mkivaacho. Sasa 

serikali za Ulaya ziseme, je, hizo nazo pia zinafanya 

hivyo? Je Waingereza wanawalisha wafungwa wa vita wa 

Kijerumani na Kijapani chakula kama kile wakilacho 

wenyewe? Au Wajerumani wanawapa wafungwa wa vita 

wa Kiingereza wakilacho wenyewe? Hawafanyi hivyo 

hata kidogo. Lakini Islam inasema walisheni kile kile 

mnachokula na muwavishe kile kile mkivaacho. Na 

kuhusiana na jambo hili, masahaba wa Mtumesas 
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walikuwa wakilizingatia jambo hili kwa umakini kiasi ya 

kwamba safari moja masahaba walikuwa safarini wakiwa 

wameandamana na baadhi ya watumwa (wafungwa wa 

vita). Watumwa hao wenyewe wanasimulia kuwa njiani 

tende zilipokaribia kwisha, masahaba hao waliamua 

kuwa wao wenyewe watajikimu tu na kokwa za tende na 

sisi watatupatia tende zenyewe. Hivyo wakawa 

wakifanya hivyo juu ya kwamba kokwa hizo zilikuwa 

hazitoshelezi kuwashibisha. Basi, amri hii iliyotolewa na 

Islam kuwa walisheni watumwa wenu kile mnachokula, 

mfano wake haupatikani popote duniani isipokuwa 

katika maisha ya masahaba wa Mtume Muhammadsas. 

Ndani ya Mafundisho ya Islam Imekatazwa 
Kuwadhikisha na Kuwapiga Wafungwa wa Vita 

Kisha Anasema kwamba msiwapige wafungwa wenu, na 

kama kuna mtu aliyempiga mtumwa wake kimakosa, 

basi mtumwa huyo aliyepigwa atakuwa huru wakati huo 

huo. Imesimuliwa katika Hadithi kwamba safari moja 

Mtumesas alitoka nje ya nyumba yake na kumuona 

sahaba mmoja akimpiga mtumwa wake. Sahaba huyo 

mwenyewe anasimulia kuwa nilikuwa katika hali hiyo ya 

kumpiga mtumwa wangu, nikaisikia sauti ya Mtumesas 

nyuma yangu, Unafanya nini wewe? Hiki ni kitendo cha 

zama za kijahili. 

Siku hizi watu wanawapiga hata watumishi wao wa 

nyumbani na hawalioni jambo hilo kuwa ni la aibu. 
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Lakini Mtumesas alimkaripia sahaba yule kwa kitendo 

cha kumpiga mtumwa na kasema: unafanya nini? 

Mamlaka uliyo nayo juu ya mtumwa huyu, mamlaka 

makubwa zaidi ya hayo Anayo Mwenyezi Mungu juu 

yako. Sahaba yule anasema nilitetemeka nilipoisikia sauti 

hiyo na kusema: Ewe Mtume wa Allah, mimi 

namuachia huru. Mtumesas akasema: Kama 

usingemwachia huru, ungeingia jahanamu.19 

Kadhalika sahaba mwingine anasimulia kuwa tulikuwa 

ndugu saba, nasi tulikuwa na kijakazi mmoja tu. Siku 

moja mdogo wetu wa mwisho alimpiga kofi kutokana na 

kosa fulani. Habari ilipomfikia Mtumesas akasema, fidia ya 

kumpiga kibao ni moja tu, ni kumwachia huru, hivyo 

wakamuachia huru. Ndiyo kusema kwamba Mtumesas  sio 

tu alikuwa hapendi kupigwa vikali kwa mtumwa au 

kijakazi, bali hakupenda wapigwe hata kofi moja, na fidia 

yake aliyokuwa akiisema ni moja tu kwamba yeye 

aachiwe huru. Siku hizi watu wanapiga sana hadi kuacha 

alama mwilini, lakini Mtumesas alisema: sio tu kumpiga 

mfungwa kwa fimbo, bali hata ukimpiga tu kofi, maana 

yake itakuwa ni kwamba wewe hustahili kuwa na 

mtumwa, nawe kwa kitendo chako umethibitisha kuwa 

huwezi kustahili kuwa na yeyote chini ya himaya yako, 

hivyo umwachie huru mara moja.20 
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Miongozo ya Islam Kuhusiana na 
Kuwaozesha Wafungwa wa Vita wenye 

Uwezo wa Kuoa  

Kisha Anasema kama wao ni wenye uwezo wa kuoa na 

wamebalehe basi muwaozeshe kwani haijulikani ni lini 

watakuwa huru. Hivyo kuhusiana na jambo hili, 

Mwenyezi Mungu Anaagiza ndani ya Kurani Tukufu 

kwa kusema:  

2 ١ؕوَ الصّٰلِحِيْنَ مِنْ عِبَادِكُمْ وَ اِمَآىِٕكُمْ وَ اَنْكِحُوا الْاَيَامٰى مِنْكُمْ  1 

―Tunawaamuruni muwaozeshe wale miongoni 

mwa vijakazi na watumwa wenu wenye uwezo 

wa kufunga ndoa.‖  

Sasa hebu semeni, je kanuni za kimataifa za siku hizi 

zinafundisha utendaji wa wema zaidi ya huu? Siku hizi 

hawawaruhusu hata wake zao kuwatembelea, achilia 

mbali kuwaozesha. Lakini Islam inasema muwalishe kile 

kile mnachokula wenyewe na muwavishe kile kile 

mkivaacho wenyewe. Miongoni mwao wenye uwezo wa 

kuoa waozeshwe, msiwatendee kwa ukali, na kama 

mkimpiga wakati wowote, basi fidia yake ni kumwachia 

huru mara moja. Isitoshe, je leo kuna serikali yoyote 

iliyo tayari kuwaachia huru wafungwa hao kwa kukiri tu 

kuwa hawatoshiriki katika vita nyingine dhidi yao, au 

yupo yeyote aiachiaye serikali yoyote inayopigana vita 

bila ya kuchukua mali ya fidia ya vita? 
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Katika Mafundisho ya Islam Kuachiwa 
Huru kwa Wafungwa wa Vita kwa Kutoa 

Fidia ya Kujikomboa 

Islam imerahisisha sana masharti ya kujikomboa kwa 

kulipa fidia ya vita kwa kiasi hiki kwamba Mungu 

Alisema, ama muwaachie huru kwa ihsani ― ikitanguliza 

hisani; na iwapo hamuwezi kufanya hivyo, basi waacheni 

kwa kupokea toka kwao malipo ya kujikomboa, na fidai 

ya vita si kitu kingine ila ni malipo ya gharama ya vita. 

Naam, tofauti hii ipo kwamba mwanzoni vita ilikuwa 

ikipiganwa baina ya watu, hivyo fidia pia ilikuwa 

ikipokelewa kutoka kwa watu, lakini sasa vita inapiganwa 

baina ya mataifa, kwa hiyo njia itakuwa kwamba taifa 

lilipe fidia ya vita. Siku za nyuma kulikuwa hakuna 

majeshi maalumu, na watu wa taifa husika walikuwa 

wakilazimika, kila mmoja wao, kulipia gharama ya vita 

hiyo. Kwa hiyo wakati ule njia bora ya kuwatunza 

wafungwa wa vita ilikuwa ni kuwagawa baina ya watu, ili 

wafidie gharma zao za vita kwa kuwatumia katika 

shughuli mbalimbli. Lakini serikali inapokuwa na jeshi 

maalum na gharama za vita zinakuwa hazichangiwi na 

mtu mmoja mmoja, hapo wafungwa wa vita 

hawatagawiwa kwa watu, bali watakuwa chini ya ulinzi 

wa serikali. Na taifa jingine litakapolipa fidia, basi 

wafungwa hao hawatatumikishwa na wataachiliwa huru. 

Sasa hebu niambieni, wakati mfungwa ana hiari ya 

kujikomboa, kwa nini asilipe fidia na kujikomboa. Ikiwa 
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hawezi kulipa fidia, basi watu wa familia yake wanaweza 

kumlipia, na kama wao pia hawana uwezo, basi serikali 

inaweza kumwachisha kwa kumlipia fidia. Kwa vyovyote, 

hakuna sura yoyote ile ambapo mlango wa kuachiliwa 

kwake haukukweka wazi.  

Njia ya Kujikomboa kwa Mtu Asiyeweza 
Kulipa Fidia 

Inawezekana mtu aseme kwamba labda mfungwa ni 

maskini sana asiye na uwezo wa kulipa fidia, serikali iwe 

ni dhalimu na isiwe na hisia yoyote ya kumwachisha 

huru, watu wa familia yake wawe wasiojali na katili na 

wawe wenye kutaka kuwa aendelee kubakia mfungwa ili 

waichukue mali yake, na upande mwingine mmiliki 

asiwe na uwezo wa kumwachia huru bila kupokea 

malipo ya fidia, kwa sababu inawezekana kabisa 

kwamba kiasi kile alichotumia vitani kikawa 

kimemharibia hali yake ya kifedha. Sasa katika hali kama 

hiyo mfungwa atawezaje kujikomboa? 

Kurani Tukufu imejibu suala hilo. Mwenyezi Mungu 

Anasema: 

وَّ اٰتُوْهُمْ مِّنْ  ١ۖۗ يْمَانُكُمْ ف كَاتِبُوْهُمْ ا اِنْ لِمْتُمْ ف يْهِمْ خ يْرًاوَ الَّذِيْنَ يَبْتَغُوْنَ الْكِتٰبَ مِمَّا مَلَكَتْ 

١ؕ2مَّالِ اللّٰهِ الَّذِيْۤ اٰتٰىكُمْ 2 

Na wale wanaotaka hati katika wale inaowamiliki 

mikono yenu ya kuume, basi waandikieni kama mkiona 
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wema kwao. Na wapeni katika mali ya Allah 

Aliyowapeni.  

Yaani wale ambao Mwenyezi Mungu Amewafanya 

kuwa watumwa wenu, nanyi mkiwa mmewamiliki, kama 

wawaambieni: Bwana, hatuna yeyote wa kutukomboa 

wala hatuna fedha ya kutoa fidia ili tuweze kuwa huru, 

sisi ni maskini na tusio na uwezo. Tunakutolea sharti 

hili kwamba tutakulipa fedha zako ndani ya miaka 

miwili au mitatu au minne, na tutakuwa tunakulipa kiasi 

fulani kila mwezi, hivyo tuachie huru. Sasa, kulingana na 

aya hii:ا یْْ  تِبُوْھُمْ اِنْ عَّلِهْتُمْ فِیِْْمْ خَّ
 mwalazimika kuwaachia   فَّکََّ

huru na kuwakadiria kiasi cha fidia watakacholipa kila 

mwezi sharti mfahamu kuwa wao wanao uwezo wa 

kuchuma mali, bali mnapaswa kuwasaidia kwa kile 

alichowaruzukuni Mwenyezi Mungu. Yaani muwapatie 

kiasi cha fedha, ili kwa njia hii wachume mali na kuweza 

kulipa fidia yao. Hivyo, kuanzia wakati ule viwango 

vyao vya kulipa vinapokuwa vimekadiriwa, mtumwa 

anakuwa huru katika mambo yake kama vile mtu yeyote 

mwingine aliye huru. Na atatambuliwa kuwa ni mwenye 

kumiliki mali yake.  

Kama juu ya sura zote hizi, mtu anabakia kuwa 

mtumwa na hafanyi juhudi ya kujikomboa, basi hiyo 

yamaanisha kwamba yeye mwenyewe anapenda kubaki 

kuwa mtumwa na anafurahia utumwa. Ilmurdi sawa na 

mafundisho ya Islam, watu hawafanywi watumwa katika 
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vita za kidunia, bali hufanywa katika zile vita tu zilizo za 

kidini. Lakini kuhusiana na watumwa hawa imeamriwa 

pia kwamba kwanza waachiwe huru kwa hisani, na 

kama hii hamwezi, basi waachiwe huru kwa 

kuchukuliwa fidia. Na si lazima kwamba wenyewe 

waitoe fidia hiyo, jamaa zao pia wanaweza kuitoa fidia 

hiyo, serikali pia yaweza kutoa. Na kama serikali haijali 

na jamaa zake ni wadhalimu na yeye mwenyewe ni 

maskini, hapo anaweza kusema kwamba tukubaliane 

mimi na wewe kwamba ninawajibika kutoa kiasi gani 

cha fidia na unipe muhula fulani wa kuilipa fidia hii. 

Katika kipindi hicho nitamaliza fidia yangu ya vita kwa 

kutoa kiasi fulani cha fedha kila mwezi. Mara tu baada 

ya makubaliano haya atakuwa huru na mmiliki wake 

hatakuwa na haki yoyote ya kuweka kikwazo cha aina 

yoyote katika makubaliano haya. Kuzuiwa kwa 

makubaliano hayo kunawezekana tu katika hali hii 

kwamba ndani yake mnakuwa hamna heri, yaani 

kunakuwa na hatari ya kutokea kwa vita. Au mtumwa 

huyo awe ni mwendawazimu au mwenye akili kidogo na 

hivyo huwezi kuchuma chochote, na kuwepo na hatari 

kwamba badala ya kupata faida atapata hasara. 

Katika sura ya mkataba wa aina hii, Islam inaagiza 

kumpatia mtaji mtumwa huyo, hata kama mtaji huo 

utolewe na mmiliki wake au serikali. 
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Upeo wa Juhudi ya Islam Kuhusiana na 
Kuwaachia Huru Wafungwa wa Vita  

Halafu yawezekana kwamba mtu aseme kwamba kama 

inajuzu kuuzuia mkataba wa mtu aliye mwehu au 

taahira, basi watu watasema kuwahusu watu wenye 

fahamu zao nzuri kuwa hawana akili na kuendelea 

kuwafanya watumwa wao, na hivyo hawatakuwa huru. 

Jibu lake ni hili kwamba ndani ya sheria ya Kiislamu, 

itokeapo hali ya aina hii, basi mtumwa huyo anaweza 

kutuma maombi serikalini kwamba mimi ni mtu 

mwenye akili timamu na nina uwezo wa kuchuma mali, 

lakini mmiliki wangu, kwa makusudi anaendelea 

kuniweka utumwani. Kwa hali hii Kadhi atatoa hukumu 

na kumpa haki ya kuachiwa huru. Kwa uchache, hakuna 

hali yoyote ambamo uhuru wa watumwa 

haukuzingatiwa. Kwanza, mmiliki ameagizwa afanye 

hisani na kumwachia huru. Pili, kama mmiliki hawezi 

kufanya hivyo, basi mtumwa amepewa hiari ya kulipa 

fidia na kujikomboa. Na kama hana uwezo wa kutoa 

fidia, basi afanye mkataba na aseme kwamba mimi 

nitatoa fedha kwa awamu kadhaa, nipatie muhula wa 

miaka miwili au mitatu. Afanyapo tu mkataba huo basi 

atafahamika kuwa tayari ameshakuwa huru. Na kama 

juu ya kuwepo kwa masharti yote haya, mtu aseme 

kwamba mimi sitaki kuwa huru, basi hakuna budi 

kukubali kwamba huyo anauona utumwa wake kuwa 
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bora kuliko huru wake. Na ukweli ndio huu kwamba 

wale watumwa waliokuwa wakimilikiwa na Masahaba 

wa Mtumesas wao, sawa na maagizo ya Mtumesas, 

walikuwa wakiwaweka katika hali bora na ya raha kiasi 

ya kwamba wao walikuwa wakiuona utumwa wa 

masahabara kuwa ni bora kuliko huru wao. 

Masahabara Kuwatendea vyema Watumwa  

Chochote walichokuwa wanakula masahaba ndicho 

hicho hicho walichokuwa wakiwalisha watumwa, 

walikuwa wakiwavisha kile kile walichokuwa wakivaa. 

Hawakuwapa adhabu ya kimwili. Hawakuwafanyisha 

kazi yoyote ambayo wao wenyewe walikuwa hawawezi 

kuifanya. Walikuwa hawawafanyishi kazi yoyote ambayo 

wao wenyewe hawakupenda kuifanya na kama 

waliwafanyisha basi na wao wenyewe walishiriki pamoja 

nao katika kuifanya. Na kama wakiomba kupewa uhuru, 

basi mara moja walikuwa wakiwaachia huru kwa sharti 

ya kujilipia fidia. Kwa kuiona hali hii, mioyo ya 

watumwa hao haikutamani kuwa wawe huru. 

Walifahamu kuwa hapa tunapata chakula kizuri, bali 

Bwana wao anawalisha kwanza halafu anakula 

mwenyewe, kama tukienda jumbani kwetu tutapata tu 

chakula cha kawaida. Kwa hiyo, walikuwa hawaombi 

waachiwe huru. Hivyo, ingawa wao walikuwa ni 

watumwa, lakini kwa hakika mioyo yao ilikuwa 

imeshatekwa na walikuwa vile kama alivyokuwa 
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mtumwa wa Hadhrat Khadijara, Hadhrat Zaid bin 

Harith, aliyependelea kumtumikia Mtumesas badala ya 

kuwa huru. 

Mfano wa Mtumesas wa Kumtendea vyema 
Mtumwa na Matokeo yake 

Wakati Hadhrat Khadijara alipoolewa na Mtumesas, yeye 

alimpatia Mtumesas mali yake yote na pia kumkabidhi 

Bwana Zaid aliyekuwa mtumwa wake. Mtumesas 

akamwachia Zaid huru. Hadhrat Zaid kwa hakika 

alikuwa si mtumwa kama wengine bali alikuwa ni kijana 

aliyetokana na familia ya kiungwana ambaye alitekwa 

nyara na kufanywa mtumwa, aliyekuja hatimaye 

kuibukia kwa Mtumesas. Baba yake mzazi na baba yake 

mdogo wakiendelea kumtafuta wakafika Makka na 

wakamuomba Mtumesas kwamba zaid atumwe aende 

pamoja nasi. Mtumesas alikuwa tayari ameshamuachia 

huru Zaid, hivyo akasema: ―Mimi simzuii, kama anataka 

kwenda, basi na aende. Wao  wakamwambia Zaid, 

―Mwanangu, twende nyumbani, mama yako  analia sana 

na ana huzuni kubwa sana kwa kutengana nawe, na 

wakiashiria kwa Mtumesas wakasema kuwa yeye tayari 

ameshakupa uhuru na kukuruhusa urjee pamoja nasi. 

Zaid akasema: ‗Bila shaka ameniachia huru, lakini mimi 

kwa moyo wote ni mtumwa wake na sitaki kutengana 

na utumwa huu. Baba alijitahidi sana kumbembeleza na 

kusema tazama zingatia hali ya mama yako mzee. Baba 
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yake mdogo pia akajaribu sana na kusema kuwa ni nani 

awezaye kumtendea mtu vyema zaidi ya wazazi wake? 

Twende nasi na tutakuwa nawe kwa upendo mkubwa 

sana. Lakini Hadhrat Zaid akasema siwezi kwenda 

pamoja nanyi, kwani hakuna mama au baba wa duniani 

awezaye kunitendea wema kama anitendeavyo huyu. 

Sasa hebu semeni, je utumwa kama huu unaweza 

kupingwa? Au moyo wa mtu hujaa tele jazba na 

shukrani na machozi yanamlengalenga na kustaajabu 

kwamba je uhusiano mwema wa aina hii waweza 

kupatikana duniani kati ya watu wawili? 

Sababu za Watu Kubakia Watumwa Siku za 
Mwanzoni za Islam 

Hivyo, kama mnamo siku za mwanzoni za Islam baadhi 

ya watumwa waliendelea kubakia kuwa watumwa, hiyo 

inamaanisah kwamba Waislamu walikuwa wakiwatendea 

vyema watumwa kiasi ya kwamba watumwa wenyewe 

wakawa wanataka waendelee kubakia ndani ya himaya 

yao na kubakia utumwani mwao, maana, kwao kuwa 

mtumwa ni bora mno kuliko huru. Lakini mapadri wa 

Ulaya wakikaa mbali wanaendelea kulalamika kuwa 

Islam haikuuondoa utumwa. Wahadhiri katika mikutano 

mikubwa mikubwa, hata kama wakichukua dakika tano 

tu zaidi ya wakati wao waliowekwewa, watu huanza 

kupiga makelele. Lakini ni matokeo ya utumwa wa 

moyoni na ya kumuamini Hadhrat Masihi Mau‗udias 
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kwamba hapa katika mkutano wetu, hata kama wasikie 

baridi, njaa, mikono na miguu ife ganzi kutokana na 

baridi, lakini watu huendelea kukaa na hupenda kwamba 

hotuba iendelee tu. Je utumwa huu unastahili kupingwa 

au unakuwa ni wenye kukuza imani? Utumwa huu 

unakuwa sio wa watu bali unakuwa ni wa Mwenyezi 

Mungu. 

Ilmuradi, hakuna yeyote awezaye kusema kwamba sasa 

dunia imepiga hatua zaidi ya maendeleo, na 

imeutokomeza utumwa, kwa sababu toka mwanzoni 

Islam iliufuta kabisa utumwa. Naam, imetoa ruhusa ya 

kuweka wafungwa wa vita, lakini kuhusiana nao pia 

imeweka kanuni ambazo hadi sasa dunia haijaweza 

kuziweka. Hivi sasa si Mwungano wa nchi za Uingereza, 

Ufaransa na Marekani ― katika vita kuu ya pili ― 

uwezao kuzitekeleza kanuni hizi wala shirikisho la nchi 

za Ujerumani, Italia na Japani.23 

Baadhi ya Nadharia za Kifalsafa Kuhusiana 
na Kuhalalisha Kuwadhulumu Watu 

Kimuhtasari, Islam imefuta kabisa utumwa. Kilichobaki 

ni ule udhia unaopatikana kwa sababu ya utumwa wa 

undani, yaani kutokana na umaskini au kutokana na 

kumilikiwa na mtu. Ugonjwa huu nao umetibiwa na 

Islam, lakini kabla ya kuifhamu tiba yake ikumbukwe 

kwamba tofauti za wazi za kidunia huzalika kutokana na 

baadhi ya nadharia za kifalasfa, na nadharia hizo ni hizi:  
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Nadharia ya Kwanza 

Kwanza, baadhi wanasema ‗mwenye nguvu umpishe‘, 

hivyo sisi pia tunapaswa kufanya hivyo hivyo. 

Waingereza walipokua na nguvu, wakaziteka nchi 

nyingi. Kadhalika Italia ilipoishambulia Abyssinia 

(Uhabeshi), basi Mussolini alitoa hotuba ambamo 

alisema kwamba sisi tumeishambulia ili kuwahudumia 

Wahabeshi na makusudio yetu katika hatua hizi ni yale 

yale waliyokusudia Waingereza kuhusu India. 

Wanasema kwamba sisi tuanitawala India ili 

tuwaelimishe majahili wa huko kuingiza katika nchi 

zilizoendelea. Je ndani mwetu hamna uanadamu hata 

kwamba tusiwahudumie wengine na tusiwaondolee 

ujahili kwa kuziteka nchi yao. Basi hii pia ni dalili 

mojawapo ambayo hutolewa na baadhi ya watu? 

Nadharia ya Pili 

Pili, wengine wanasema kuwa mtu aliye juu anapaswa 

abaki kuwa juu, yaani anayeshinda kifedha na anachuma 

kwa bidii yake, basi asiingiliwe kati.  

Nadharia ya Tatu 

Halikadhalika kuna nadharia nyingine inayotolewa 

kwamba ubora wa kiukoo pia ni ubora wa kweli ambao 

hauwezi kwa sura yoyote ile kupuuzwa. Hii ndiyo itikadi 

ipatikanayo ndani ya dini ya Kihindu kwamba Shudar 

atabakia kuwa Shudar, Vesh atabakia kuwa Vesh, 
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Khashatri atabakia kuwa Khashatri na Barhaman atabakia 

kuwa Barhaman. Kwa kauli yao, tofauti hii ya kiukoo 

ipatikanayo miongoni mwa watu haiwezi kufutika. 

Nadharia ya Nne 

Kuna kanuni nyingine inayoelezwa kwamba 

wanaostahili kutawala duniani ni wale tu walio wengi, 

hivyo fanyeni dhuluma mtakavyo kwa wale walio 

wachache. Sawa na nadharia hii watu hawa 

huwaangamiza walio wachache na hawaisikilizi hata 

kidogo sauti ya wachache. 

Nadharia ya Tano 

Kadhalika wanayo kanuni hii pia, ukikikuta kitu 

kilichodondoka basi ukichukue. Sisi tulipokuwa utotoni 

tukicheza,  na kukiona kitu kilichokuwa kimedondoka, 

basi tulikuwa tukikiokota kwa kusema, ‗Tumepata bure 

kitu cha Mungu.‘ Na tukayafahamu maneno hayo 

yanahalalisha kukiokota kitu kama hicho. Lakini kile 

kitu ambacho watoto wakaokota wakicheza huwa si 

chenye thamani. Pengine wakaokota punje ya hindi au 

choroko juu ya ardhi, pengine hukuta kifungo au kitu 

cha aina hiyo na kukiokota. Mtu fulani alimuuliza 

Mtumesas kwamba ―Ewe Mtume wa Allah, kuna agizo 

gani kuhusiana na kitu cha kuokotwa? Kauliza, kwa 

mfano? Akasema, kwa mfano nimkute mbuzi porini, je 

nimchukue au nisimchukue? Mtumesas akasema: Kama 
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umkute mbuzi msituni, basi useme kwa sauti kubwa 

huku na huko ukisema huyu mbuzi ni wa nani? Na 

kama usimpate mmiliki wake baada ya kutangaza hivyo, 

basi umchukue na kumla, kwa sababu usipomla, ndugu 

yako mbwamwitu atamla. Akauliza tena: Ewe Mtume 

wa Allah, kuna hukumu gani kama nimkute ngamia 

msituni? Akamjibu, wewe una uhusiano gani na ngamia, 

chakula cha ngamia kipo mitini na maji yake yamo 

tumboni mwake, unahusikanaje na ngamia huyo? 

Mwache aende tu. Akauliza tena: Ewe Mtume wa Allah, 

kuna agizo gani kama niukute, mfuko sehemu fulani? 

Akamjibu ukipata mfuko, ukiokote na uendelee 

kuwatangazia watu mpaka umpate mwenye mfuko huo. 

Basi, kuna kanuni tofauti kwa kila kitu cha kuokotwa. 

Mbuzi au kuku, kwa kuwa ni vitu vinavyoliwa na 

wanyama, hivyo kama asipopatikana mwenye 

kuwamiliki, Mtumesas ametoa ruhusa yule aliyewapata 

kuwatumia. Lakini vitu vingine vilivyobakia 

vinavyoweza kubaki salama kuhusiana navyo ametoa 

agizo kwamba visiguswe, na vile visivyoweza kukaa kwa 

usalama, ameagiza, mvichukue lakini mfululize 

kuwatangazia watu hadi muvifikishe kwa mmiliki wake. 

Basi Isalm imetoa amri zilizojaa hekima sana na busara 

kuhusiana na vitu vilivyopatikana pasipo kujulikana 

anayevimiliki. Lakini sasa kanuni ya mataifa ya Ulaya ni 

kwamba taifa lisilokuwa na mwenyewe au ni dhaifu 

linastahili kutwaliwa nao. Austarlia ni nchi kubwa sana. 
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Kuhusu nchi hizo watu wa Ulaya wanasema tumeipata  

kwani haina mwenyewe. Kuhusi serikali ya India 

wanasema tumeipata, maana haikuwa na mwenyewe. 

Wanasema kuhusiana na Marekani ya kaskazini na 

kusini kwamba tumezitwaa  kwani hazina mwenyewe. 

Ilmuradi, nadharia ya tano ya mataifa ya Ulaya ni hii 

kwamba aliyeigundua nchi mpya au popote pale palipo 

na serikali dhaifu, hiyo ni ya yule aliyefikia kwanza. 

Mbali na kanuni hizi zinazosababisha dhuluma duniani, 

pia kuna kasoro zingine za kiutendaji zinazosababisha 

dhuluma hizo. 

Dosari za Kiutendaji Zichangiazo 
Kuwadhulumu Watu 

Dosari ya kwanza ni kutokuiwajibisha idara yoyote 

katika kuwatunza watu walemavu na walio wanyonge. 

Ingawaje sasa, katika baadhi ya nchi, kasoro hiyo 

imeanza kuondolewa hatua kwa hatua na zimeundwa 

idara ambazo zinashughulikia kuuondoa ukosefu huo, 

lakini hata sasa, mpango wao mpya waliouunda bado 

hauyafikii mafundisho ya Islam. 

Pili, ziliachwa wazi njia ambazo kwa njia hizo utajiri 

wote uletwe mikononi mwa baadhi ya watu. 

Tatu, zilibakizwa wazi njia kwamba utajiri usitoke 

mkononi mwa wale ambao wameishaupata. 
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Nne, fedha zinatumika bure juu ya fani na hupewa jina 

la ‗Sanaa‘, na baadhi ya hizo zapatikana sehemu hii au 

ile na baadhi nyingine zapatikana kila mahali. 

Islam imefunga njia zake hizo za uharibifu na kufungua 

njia mpya za maendeleo. Hivyo, Islam imeyatibu 

mambo yote hayo kwa njia hizi: 

Katika Islam Tiba ya Utumwa wa Undani, 
yaani Udhia Unaosababishwa na 

Kutawaliwa na Wengi 

Kwanza kabisa Islam imetangaza kuwa kila kitu 

kilichoumbwa na Mwenyezi Mungu ni kwa ajili ya dunia 

nzima, hakikuumbwa kwa ajili ya mtu fulani. Hili ni 

jambo kama vile wazazi, wakati mwingine, wanampatia 

mtoto mmoja sahani ya tamutamu, naye anataka kuzila 

peke yake, ndipo wazazi wake humwambia kuwa hii si 

kwa ajili yako peke yako, bali nduguzo wote wana haki 

humo, vivyo hivyo Mwenyezi Mungu Asemavyo:  ْذِي
َّ
هُوَّ الّ

یْع ا24 ِ ا فِِ الَّْْرْضِ جََّ لَّقَّ لَّكُُْ نَّّ  Chochote kilichomo humu duniani .   خَّ

ni miliki ya wanadamu wote kwa ujumla, kama vile 

mama, baada ya kumpa mtoto wake mmoja sahani 

yenye tamutamu, anavyomwambia kuwa hii ni kwa ajili 

ya nduguzo wote pamoja nawe.  

Chini ya kanuni hii, Islam imeukataa kabisa Ubeberu, 

Ujamaa wa Kitaifa na Ujamaa wa Kimataifa wa siku 

hizi, kwani falsafa hizo zinatoa haki kwa mataifa yenye 

nguvu, yaliyoelimika na kujipanga vizuri, kuyatawala 
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mataifa mengine. Siku hizi pia mjadala huu unaendelea 

kuhusiana na suala hili kwamba kama ikubaliwe kuipa 

India uhuru, basi kesho Waafrika watataka uhuru wao, 

ilhali hao walikuwa wakitembea rabana, nasi 

tuliwafundisha ustaarabu. Lakini suali lenyewe ni 

kwamba kama walikuwa wakitembea uchi, nyingi 

msingeutazama utupu wao na mngebakia majumbani 

mwenu. Mnasema kwamba walikuwa wakila tu majani 

ya miti, nasi tukawafundisha ubinadamu, je sasa si haki 

yetu kuwatawala? Tunasema kama walikuwa wakila 

majani ya miti au matunda, sasa nyinyi mlikuwa na haki 

gani ya kuiteka nchi yao na kuwalisha keki. Basi kwa 

kusema ‗Yeye ndiye Aliyewaumbieni vyote vilivyomo 

katika ardhi,‘ Mwenyezi Mungu Ametufahamisha kuwa 

vyote vilivyomo duniani ni kwa ajili ya watu wote wa 

dunia. Sio kama kanuni iliyoundwa siku hizi huko 

Afrika Kusini kwamba katika nchi yetu asiingie mgeni 

yeyote. Vivyo hivyo Marekani imetunga sheria kuwa 

hakuna mgeni yeyote anayeruhusiwa kuingia, ilhali 

dunia nzima inapaswa kufaidika na manufaa ya Afrika 

Kusini na kadhalika dunia nzima yapaswa kufaidika na 

manufaa ya Marekani. Sio kwamba watu wa Afrika 

Kusini au Wamarekani tu ndio wafaidike na nchi 

nyingine zinyimwe.  
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Agizo la Islam Kuhusiana na Ugunduzi wa Migodi 

Halikadhalika Islam imezipinga dhuluma za wale 

matajiri wanaojikusanyia mali za asili, imesema kuna 

hisa pia ya dunia iliyobaki katika mali yao. Wao 

wasingeweza kutajirika kiasi hicho bila ya kuzitumia 

mali hizo za asili. Lakini, kwa kutumia nguvu yao ya 

mali wanayatwaa machimbo ya madini na hivyo 

wanakuwa sababu ya kunyang‘anya haki za wengine. 

Islam imetatua tatizo hilo kwa kuiwekea serikali sehemu 

ya tano ya machimbo. Halafu mali waikusanyao wenye 

kuimiliki migodi hiyo, kama mwaka mzima unapita bila 

kutumia zaka yake pia inatolewa. Kwa njia hii serikali 

inakuwa na hisa yake katika migodi na kwa njia hii 

hukusanyika fedha nyingi kwa ajili ya maskini, iwezayo 

kuwapatia haki zao, na kasoro ile ambayo inaibuka 

kutokana na ugunduzi wa migodi haitokei katika 

mfumo wa utamaduni.  

Utatuzi wa Islam Dhidi ya Kutwaa Mali za 
wengine kwa Kisingizio cha Kuzihifadhi  

Utatuzi wa pili uliopendekezwa na Islam ni kutangaza 

duniani kwamba  ْلَا تَمُدَّنَّ عَيْنَيْكَ اِلٰى مَا مَتَّعْنَا بِهٖۤ اَزْوَاجًا مِّنْهُمْ وَ لَا تَحْزَن

۰۰۸۹2عَلَيْهِمْ وَ اخْفِضْ جَنَاحَكَ لِلْمُؤْمِنِيْن  5  . Yaani msizichukue mali za 

wengine kwa kisingizio hiki kwamba sisi tutazitunza.  لَا

 Usizikodolee macho zile  مَا مَتَّعْنَا بِهٖۤ اَزْوَاجًا مِّنْهُمْتَمُدَّنَّ عَيْنَيْكَ اِلٰى

mali Tulizowapa watu wengine.  ْوَ لَا تَحْزَنْ عَلَيْهِم Na wala 

msiseme kwamba sisi tunapata huzuni sana kwa kuiona 
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hali yao. Anasema hiyo huzuni muibakize kwa ajili yenu 

tu.  ْجَنَاحَكَ لِلْمُؤْمِنِيْن  وَ اخْفِض  Raia wenu wapo, fanyeni jitihada 

zozote muwezazo kuzifanya za kuuendeleza utamaduni 

wao, hakuna yeyote anayewakatazeni. Lakini kama 

mseme kwamba sisi tunasumbuliwa sana na huzuni za 

wengine, nasi tunataka kuwatawala ili tuwape 

maendeleo, basi hiyo hatuafikiani nayo. Ninyi kaeni 

majumbani mwenu na wao muwaache waishi 

majumbani mwao. Leo msingi wote wa ukoloni ni juu 

ya dai hili hili potofu kwamba sisi tumeiteka nchi yao 

kwa ajili ya manufaa yao. Kisingizio hiki hiki hutumika 

wakati wa kuitwaa kila nchi, lakini baada ya muda mfupi 

tu uhakika wa dai hili unatoboleka wakati wanapoupora 

utajiri wote wa nchi hiyo na hakuna yeyote awaulizaye 

hali wenyeji wa nchi hiyo. Nenda huko Afrika ya 

Mashariki ambako kuna serikali ya Kiingereza. Huko 

hali ndiyo hii kwamba Waingereza ni matajiri wakubwa, 

lakini wenyeji wenyewe wa huko wako katika hali ya 

umaskini na wanapitisha maisha wakiwa watumisi wao. 

Hivyo, Anasema kwamba fikirieni ustawi wa watu 

wenu, na muwaache wengine kitika hali zao. Wao hata 

wakiwa maskini namna gani, watajiangalia wenyewe. 

Kama isemwe kwamba je, wasisaidiwe? Basi jibu lake ni 

hili kwamba Islam haisemi kwamba msiwasaidie 

wengine, inachosema ni kwamba usitoe msaada kwa 

tamaa na kwa kujinufaisha. Sasa huduma, hata mwalimu 

pia huitoa, lakini huduma yake ni hii hii tu kwamba 
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hufundisha elimu na kupata mshahara. Lakini watu 

hawa waendapo katika nchi yoyote ile, basi huwagawia 

ardhi za nchi hiyo watu wao, na maelfu ya wenyeji 

kuangamia. Hivyo, Anasema kuwa njia hiyo siyo sawa. 

Kwanza, msiende kwenye nchi za wengine kwa lengo la 

kisiasa, na kama mnaenda basi muende kama watoa 

huduma. Kwa hiyo kutoa msaada kwa ajili ya 

kuwanufaisha wengine bila ya kuteka nchi 

hakukukatazwa. Kilichokatazwa ni kwamba mtu asiende 

huko akiwa si mtoa huduma, bali mteka nchi. Sasa 

tazameni hata Wabolsheviki nao hawakubaki nyuma 

katika haya. Waliivamia Finland na kuiteka na kisha 

kupiga kelele kwamba sisi twataka tu kustawisha amani 

huko. Hivyo Islam inasema kuwa njia hii sio sahihi, 

mnapaswa kujiepusha nayo. Ukweli ni huu kwamba 

suala la makoloni yote linaweza tu kutatuliwa na njia ile 

iliyoelezwa na Islam, waila njia zote za siku hizi ni zenye 

makosa na sio sahihi. 

Shirikisho la Kimataifa la Kiislamu na 
Kanuni zake nne za Msingi 

Asili ya tatu ielezwayo na Islam ni hii kwamba 

maadamu dunia haiji kwenye egemeo moja, basi kwa 

ajili ya kuimarisha amani wote wawekwe ndani ya 

mipaka yao. Kanuni ya Islam ni hii kwamba dunia 

yote iletwe kwenye egemeo moja, na kama bado 



Nidhamu Mpya 

110 

haijafanyka hivyo, basi inatoa mwongozo huu kwa ajili 

ya utatuaji wa migogoro: 

فَاِنْۢ بَغَتْ اِحْدٰىهُمَا عَلَى الْاُخْرٰى فَقَاتِلُوا  ١ۚوَ اِنْ طَآىِٕفَتٰنِ مِنَ الْمُؤْمِنِيْنَ اقْتَتَلُوْا فَاَصْلِحُوْا بَيْنَهُمَا 

اِنَّ اللّٰهَ  ١ؕاَقْسِطُوْا فَاِنْ فَآءَتْ فَاَصْلِحُوْا بَيْنَهُمَا بِالْعَدْلِ وَ ١ۚالَّتِيْ تَبْغِيْ حَتّٰى تَفِيْٓءَ اِلٰۤى اَمْرِ اللّٰهِ

۰۰۱۰2يُحِبُّ الْمُقْسِطِيْنَ 6 

―Na ikiwa makundi mawili katika waaminio 

wanapigana, basi fanyeni suluhu kati yao; na 

ikiwa moja la hayo limerukia mwenziwe, basi 

piganeni na lile lililoruka mpaka hadi lirudie 

kwenye uamuzi wa Allah. Na kama likirudi, basi 

yapatanisheni baina yao kwa uadilifu, na 

hukumuni kwa haki. Hakika Allah Huwapenda 

watendao haki.‖  

Yaani kama serikali mbili zipigane vita, basi 

mzisuluhishe, na kama zisiwe tayari kuumaliza mgogoro 

wao kwa amani na serikali moja iishambulie nyingine, 

basi hapo serikali zote ziungane na kukabiliana na 

serikali yenye kushambulia. Itakapokubali kushindwa na 

kusema sasa inakubali kuacha vita, basi hapo mfanye 

tena usuluhishi baina yao na mziwekee mkataba wa 

masharti ya suluhu hiyo. Lakini mkumbuke kwamba 

mtakapokuwa mkiweka masharti ya usuluhishaji, basi 

msiachane na haki na uadilifu kwa sababu ya hasira ya 

kwamba kwa nini serikali hiyo ilianzisha vita. Na 
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msianze kuomba ujira wenu pia, bali mjikite tu kwenye 

ule ule mzozo uliokuwepo. 

Hebu tazameni, huu ni utabiri mkubwa kiasi gani! 

Wakati ilipoteremka aya hii, hayakuwepo makundi 

yoyote ya Waislamu yaliyokuwa katika hatari ya 

mapigano biana yao. Hivyo, hii kwa kwa hakika ilikuwa 

ni bishara ihusikanayo na siku zijazo. Maneno بغی na 

Qaatiluu pia yanadhihirisha kuwa hiyo inahusiana na 

serikali. Hivyo, Allah Anasema kwamba kama serikali 

mbili zigombane, basi mnaagizwa kwamba 

myalazimishe madola hayo kukubuli kuamuliwa 

mgororo na Baraza la Mataifa. Kama wakikubali, ni 

vizuri, na wasipokubali na nchi moja iishambulie 

nyingine, hapo mataifa mengine yote yaliyobakia 

yatalazimika kuungana dhidi ya taifa hilo na 

kulishambulia na kulishinda. Hatimaye, baada ya 

kushindwa likakubali kufanya suluhu, basi mpange 

masharti ya usuluhisho kwa haki na uadilifu. Kwa jazba 

ya ulipizaji kisasi dhidi ya taifa hilo, msilivujilie mbali 

vipande vipande kujinufaisha. Kanuni zilizoelezwa 

ndani ya aya hii ni hizi: 

(1) Itokeapo hitilafu baina ya nchi mbili, basi nchi 

zingine zizilazimishe nchi hizo zitatue hitilafu zao kwa 

mazungumzo. 
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(2) Kama nchi moja ikatae na kuanzisha vita, basi nchi 

zote ziungane na kuipiga vita nchi ile iliyokaidi na 

kuanzisha vita. 

(3) Ishindwapo nchi ile iliyoanzisha vita na kuridhia 

kurejea kwenye mazungumzo ya upatanishi, basi nchi 

zingine zote zikiwa pamoja zifanye upatanishi. (Ndani 

ya aya, ‗Sulh‘ ya kwanza ina maana ya kufanya kazi kwa 

sababu na kukaa kuafikiana, na ‗Sulh‘ ya pili ni ile 

suluhu nyingine inayomaanisha kupatanisha juu ya 

masharti kwa suluhu, kwani hakuna maana ya kuwa na 

masharti mara nyingine. Kuongeza neno ‗adili‘, pia 

kunahakikisha maana hii.) 

(4) Lakini msiwe na hamaki kwa sababu ya vita. Yule 

mwenye haki yake apewe. Wakati mwingine hata 

mwenye haki hupigana kutokana na hamaki, lakini hata 

hivyo haki inakuwa ni yake. 

(5) Na neno wa aksituu linaashiria kwenye upande huu 

kwamba yale mataifa yaliyosuluhisha yasitafute 

kujinufaisha kutoka kwa nchi iliyoshindwa au 

iliyoshinda.  

Shirikisho hili la Kimataifa lilitolewa na Islam katika 

wakati ule ambapo hakuna hata yeyote aliyeliwazia 

jambo la aina hii, na Mwenyezi Mungu 

Alinifahamisha jambo hilo la muhimu ambalo ni kazi 

kubwa inayofanywa na mitume na makhalifa tu. 
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Hakuna mtu anayeweza kuthibitisha kuwa minghairi 

ya manabii au makhalifa mtu aliweza kueleza jambo 

kutoka kwenye vitabu vya Mungu lililohusu dunia 

nzima na kwa karne na karne. Shirikisho la Ulaya 

lilishindwa kwa sababu ya kupinga mafundisho haya, 

nami nilikuwa nimekwishaashiria katika hotuba 

yangu ‘Ahmadiyyat’ kwenye jambo hili kwamba 

kama mnataka kuunda Shirikisho la Mataifa, basi 

undeni kwa msingi huu uelezwao na Kurani Tukufu. 

Lakini wakati wa kuunda Shirikisho masharti haya 

hayakuzingatiwa, hivyo likashindwa. 

Sababu za Kushindwa kwa Shirikisho la Mataifa 

Mwaka 1924 nilipoenda Uingereza, wakati ule 

Shirikisho la Mataifa lilikuwa liundwe muda kidogo 

hapo kabla, na Urusi na nchi nyingine zilikuwa 

zinaomba ziwe wanachama wake. Wakati huo niliandika 

kuwa Shirikisho hilo halitafanikiwa, na mambo ambayo 

nimeyaeleza sasa hivi niliyaeleza yote hayo kinaganaga 

katika hotuba yangu na nikasema kuwa Shirikisho 

haliwezai asilani kufanikiwa bila kuzingatiwa kanuni 

hizo tano. Shirikisho litakaloundwa kwa kuzingatia 

mafundisho ya Kurani Tukufu ndilo litakalofanikiwa, 

sio lile ambalo linahitaji msaada wa watu kwa kubaki. 

Basi, niliandika: 

―Kama kasoro hizo tano ziondolewe, Shirikisho 

la Mataifa litakuwa kama lililosemwa na Kurani 
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Tukufu na hili ndilo Shirikisho liwezalo kufaa, si 

lile ambalo liwe linategemea kusaidiwa na watu 

ili lijistawishe‖.27  

Kadhalia niliandika: 

―Fujo haitakwisha mpaka watu wapate kuelewe 

kama ifundishavyo Islam kuwa sisi sote 

tunatokana na asili moja, na kupata maendeleo 

na kuporomoka ni kitu kinachohusiana na 

mataifa yote. Hakuna kaumu yoyote 

iliyoendelea kuwa katika hali moja tangu 

mwanzo wala haitaendelea hivyo siku zijazo. 

Watu wapaswa kukumbuka kwamba ‗volikano‘ 

zinazoyapindua mataifa juu chini bado 

hazijamalizika duniani. Kawaida ya asili 

inaendelea kufanya kazi kama ilivyokuwa 

ikifanya hapo awali. Hivyo, kaumu ile iitendeayo 

kaumu nyingine kwa chuki, basi kaumu hiyo 

inaanzisha silsila ya dhuluma isiyo na kikomo.‖28 

Wakati walipoanzisha Shirikisho la Mataifa, walifurahi 

kupita kiasi, lakini mimi niliwasisitizia kwamba 

msipoweka sharti hili kwamba ile serikali itakayofanya 

kosa basi nchi zote zitaungana kuipiga vita, basi amani 

haitaweza kustawi. Lakini ikasemwa wakati huo kuwa 

hilo haliwezekani, kwani kufanya hivyo ni kuweka 

msingi wa vita badala ya suluhu. Na mipango yote 

iliyopangwa kwa kuleta nidhamu mpya si tu iliipinga 
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kanuni hii bali ilizipinga kanuni zitolewazo na Islam. 

Lakini sasa baada ya kuhangaika kwa miaka ishirini na 

miwili, wameelekea kwenye njia ielezwayo mapema na 

Islam, na makala zinaandikwa kwamba wakati wa 

kuunda Shirikisho jipya, sharti hili litawekwa kwamba 

kama kuna serikali ambayo itakataa kukubali suluhu, 

basi itapigwa vita na mataifa yote, lakini sasa pia mtaona 

kwamba kama hawatafuata nidhamu ya Kiislamu 

kikamilifu, basi watashindwa. 

Amri Nne ndani ya Islam kwa ajili ya 
Kuondoa Matatizo ya Maskini 

Kanuni hizi ni kwa kuleta amani ya kitaifa na bila ya 

kuwepo suluhu ya kimataifa, suluhu ya ndani haileti 

manufaa yoyote. Lakini kwa kuwa pamoja na suluhu 

baina ya mataifa, marekebisho ya ndani pia ni muhimu, 

hivyo sasa naeleza kuwa Islam imependekeza njia zipi 

kwa ajili ya kuleta marekebisho ya ndani. 

Amri ya Kwanza: Ugawaji wa Mirathi 

Kwa kusudio hili, Islam imeimarisha nadharia nne na 

makusudio ya zote hizo nne ni kwamba shida za 

maskini ziondoke. Kama ikitafakariwa, sababu kubwa 

ya kutokea uharibifu ndani ya utamaduni ni hii 

kwamba rasilimali huwa hazigawanywi, matokeo huwa 

kwamba zinabakia ndani ya miliki ya watu wachache na 

maskini wanakuwa hawapati fursa ya kuzalisha mali. 

Kwa kuiondoa kasoro hii, Islam imetoa agizo la 
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kugawanya mirathi. Hivyo, sawa na maamrisho ya 

Islam, mali ya kila anayefariki hugawanywa katika 

warithi wake; na mama, baba, watoto, mume, mke, 

ilmuradi kila mwenye haki hupata haki yake 

aliyowekewa. Na mtu yeyote hana hiari ya kubadilisha 

apendavyo mgawanyo huu. Bali, Kurani Tukufu inatoa 

mwongozo huu kwamba kama hamtaigawa mali kwa 

njia hii, basi mtakuwa ni wenye dhambi. Dini zingine 

zilizopo, miongoni mwao zipo zenye kumtambua tu 

mtoto wa kwanza wa kiume kuwa ndiye mrithi, na 

zingine humtambua mwingine. Imeandikwa ndani ya 

Manu ― kitabu cha Wahidnu ― kwamba urithi wapewe 

tu wana, wasipewe mabinti. Matokeo yalikuwa ni 

kwamba mali zote zilikuwa zikimilikiwa na mtu mmoja 

au watu wachache na maskini walikuwa wakikosa fursa 

ya kupata maendeleo. Islam inasema kwamba 

msipoeneza utajiri wenu baina ya watu , kaumu 

haitaweza kupata maendeleo. Hebu tazameni, kama 

mtu ana rupia laki moja, naye ana watoto kumi, basi 

kila mmoja atapata rupia elfu kumi kumi. Kama watoto 

hao kila mmoja awe na watoto watatu au wanne, basi 

kiasi hicho cha fedha cha rupia elfu kumi, kitakuja 

kuwa rupia elfu mbili mia tano hadi elfu tatu kwa kila 

mmoja. Na kwa njia hii, kwa kujichumia mali itawabidi 

wote wafanye juhudi upya. Haitakuwa kwamba wakae 

tu wakitegemea mali za mababu zao. Na sio tu 

kwamba watakuwa hawafai bali watazuia mali yao 
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isizunguke baina ya watu. Waingereza waliweka sharti 

hili kwamba wakati wa kugawa ardhi katika vijiji vipya 

vya Panjab kwamba mwana mkubwa tu anaweza kuwa 

mrithi wao. Lakini, sasa wameliondoa sharti hili. 

Amri ya Pili: Kukataza Kuhodhi Fedha 

Pili, Islam imezuia ulimbikizaji wa fedha, yaani haitaki 

kwamba fedha zisizunguke baina ya watu, bali 

inalazimisha kwamba ama watu wazitumie fedha au 

kuziwekeza katika shughuli fulani, kwani katika sura 

zote hizo mbili fedha zitakuwa zinazunguka na watu 

watapata faida. Lakini mtu asipofanya hivyo, basi 

kumhusu yeye Islam inatoa onyo hili kwamba yeye 

atapata adhabu kutoka kwa Mwenyezi Mungu siku ya 

Kiama. Allah Anasema kwamba zile dhahabu na fedha 

atakazozilimbikiza mtu duniani, hizo zitatiwa katika 

moto siku ya kiama na mtu huyo atachomwa nazo 

zikiwa moto-moto. Katika hukumu hii kuna hekima hii 

hii kwamba kama watu watalimbikiza dhahabu na 

fedha, basi maskini hawatapata kazi. Lakini kama fedha 

hizo watazitumikisha basi wale watu watakaokuwa 

wakizifanyia shughuli watapata faida. Vivyo hivyo 

baadhi ya watu watafaidika kama wafanyakazi na 

vibarua. Kwa mfano, kama yeye atajenga jengo, basi 

ingawa jengo hilo atajijengea, lakini kutokana na 

kuzitumia fedha, watu wengi watapata ajira. Kwa 

kawaida Islam inakataza kupoteza mali kwa kujenga 
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majengo yasiyo na kazi, lakini, kwa vyovyote, kama 

asijenge majengo pasipo faida yoyote, bali ajenge kwa 

ajili ya faida yake mwenyewe, hapo pia wahunzi 

maseremala, vibarua na watu wengine wengi watapata 

ajira. Lakini kama asifanye hivyo, bali aanze 

kutengeneza mapambo ya dhahbu na fedha na aanze 

kulimbikiza nyumbani, basi hiyo haitawafaidisha 

wengine chochote. Hivyo, Islam inakataza kulimbikiza 

fedha. Halikadhalika haipendelei kuwatengenezea 

mapambo mengi wanawake. Inajuzu kuwatengenezea 

mapambo kiasi kidogo. 

Amri ya Tatu: Ukatazaji wa Riba 

Tatu, Islam inakataza riba. Riba pia ni kitu kinachoivutia 

fedha kwake. Kupitia hiyo, wale wafanyabiashara ambao 

tangu mwanzo wameishajijengea itibari na ambao 

wakati fulani hawana mtaji wowote, huchukua kwa 

urahisi kutoka benki kiasi chochote cha fedha 

anachokihitaji. Au mtu fulani mwenye mtaji kidogo, 

lakini ana akili yake nzuri sana, akifanya urafiki na 

katibu au Raisi wa benki fulani, huchukua toka kwake 

rupia laki moja au mbili, na kwa muda mchache tu 

anakuwa na laki kumi kutokana na hizo laki mbili, na 

kisha baada ya miaka michache anakuwa bilionea. 

Kutokana na hali hii dunia pia hupata hasara kubwa 

sana. Wakulima wa nchi yetu wanafahamu vyema 

kwamba ni kiasi gani cha mali zao huenda kwa 
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wakopeshaji wa Kibaniani. Kama wangeweza kumudu 

bila ya riba, basi hali ya kifedha ya kila familia ya 

mkulima ingekuwa bora mno kuliko ilivyo leo. Lakini 

kutokana na riba, kama mkulima achukue mkopo wa 

rupia elfu mbili kutoka kwa mkopeshaji wa Kibaniani, 

basi ndani ya miaka michache, wakati mwingine hulipa 

riba ya rupia hadi elfu kumi. Lakini zile rupia elfu mbili 

alizozikopa, hizo huendelea kubakia vile vile. Hivyo riba 

ni laana kubwa sana inayowatawala wanadamu. Hiyo ni 

ruba inayofyonza damu ya maskini. Kama dunia inataka 

kuwa na amani, basi njia yake ni hii hii kwamba riba 

ifutwe duniani, na hivyo utajiri usikusanywe kwenye 

mikono ya watu wachache.  

Amri ya Nne: Kutoa zaka na Sadaka 

Swali linazuka sasa kwamba bila shaka Islam kwa 

upande mmoja hairuhusu fedha kulimbikizwa kwa mtu 

mmoja, bali inaigawa, na upande wa pili inakataza 

kulimbikiza mali, lakini kwa njia hii umaskini 

hauondolewi. Jibu la swali hilo ni kwamba Islam imetoa 

amri ya nne ya kutoa zaka na sadaka kwa ajili ya kutoa 

haki za maskini. Yaani kiasi chochote cha mali alicho 

nacho mwanadamu, iwe dhahabu, sarafu za fedha au 

aina za mali ya biashara na ambazo zimepitisha mwaka, 

basi ni lazima kwamba serikali ichukue kutoka kwake 

kodi ya asilimia mbili na nusu kwa mwaka na kuziingiza 

ndani ya hazina ya serikali na zitumike kwa maskini wa 
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nchini. Kodi hii inayoitwa zaka haichukuliwi tu kutoka 

kwenye kipato, bali hutozwa kwa kuchanganya vyote, 

mtaji na faida. Na kwa njia hii asilimia mbili na nusu 

wakati mwingine inakuwa asilimia hamsini ya faida na 

pengine zaidi ya hiyo. Kulingana na hukumu hii, mtu 

ambaye nyumbani mwake rupia mia moja zitakusanyika, 

yeye baada ya kupita mwaka atalazimika kulipa zaka ya 

asilimia mbili na nusu, hapo atakerwa na jambo hili 

kwamba kama fedha hizi zikikaa hivyo, basi baada ya 

muda mfupi tu fedha zote zitamalizika kwa kuzilipia 

kodi. Hivyo, mara moja yeye ataziwekeza fedha katika 

biashara ili kujaza iliyopungua. Na atakapowekeza katika 

biashara, basi fedha hizo zitapata kuzunguka. Na hivyo 

mbali na maskini kupata asilimia mbili na nusu toka 

kwenye fedha zake, ile hasara iliyoweza kupatikana kwa 

kulimbikiza fedha, haitaipata nchi wala kaumu. Siku hizi 

maradhi haya yameanza kuzuka miongoni mwa watu 

kwamba wanakusanya dhahabu na fedha na 

kuzilimbikiza. Maskini wana mahitaji ya aina mbali 

mbali. Nao pia wanafahamu kwamba siku hizi dhahabu 

ni ghali. Kwa kutimiza mahitaji yao wanafikiria kwamba 

wauze mapambo. Matokeo ni kwamba yuko anayeuza 

pete, yuko anayeziuza hereni, yuko anayeuza mkufu, 

yuko anayeuza furungu. Lakini je mnafahamu kwamba 

dhahabu na fedha hizi hukusanyika wapi? Zote hizi 

zaenda nyumbani mwa wafanyabiashara wa Kibaniani.  
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Na baadhi ya watu hukusanya dhahabu na fedha 

kutokana na hofu hii kwamba kama Mjapani akiiteka 

India basi noti zitakuwa hazina thamani. Wao 

hawafahamu kwamba Japani ikija kutawala, noti 

hazitafaa. Hawajui kuwa ikija Japani, kwanza kabisa 

itazipora hizo hizo dhahabu na fedha. Lakini hao 

wanadhani kwamba dhahabu zitabakia tu majumbani 

mwao na wale wenye kuwa na noti hawatabakiwa na 

chochote. Ndio sababu siku hadi siku dhahabu 

inaendelea kupanda bei. Ilianza kupanda bei toka rupia 

arobaini na sasa imeshafikia hadi rupia sabini. Nami 

nimewasikia wafanyabiashara wa Kibaniani wakisema 

kwamba sisi tuna mpango wa kuongeza bei hadi kufikia 

rupia mia moja. Lakini Islam inasema kwamba kwanza 

msilimbikize mali na kama mkilimbikiza basi mlipe kodi 

yetu ya asilimia mbili na nusu. Kwa njia hii Islam 

inazirejesha tena fedha zilizolimbikizwa kwa maskini ili 

wapate kufaidika nazo. Na inalazimisha kwamba watu 

wazisambaze fedha zao na waendelee kuzisambaza. 

Kama amri za Kiislamu zitekelezwe, basi dunia 

itafaidika na fedha za hata bahili wa kupindukia, na 

maskini watapata ajira na zaidi ya hiyo asilmia mbili na 

nusu ya fedha zitapatikana. 

Hifadhi ya Haki ya Kumiliki Mali Binafsi 
Ndani ya Islam 

Lakini yapaswa kukumbukwa kwamba ingawa Islam 

imesema kuwa mali ni haki ya wote, haikukataza haki ya 
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mtu kumiliki mali binafsi, bali imeikubali. Hata hivyo 

mwenye kuimiliki atakuwa kama wakala. Na isitoshe, ile 

nguvu aipatayo kutokana na kuimiliki mali hiyo, Islam 

imeidhoofisha kwa mbinu zinazofaa, kama vile 

inavyodhihirika katika amri za hapo juu. 

Sababu ya Kuipendelea Nidhamu ya 
Kiislamu Kuliko Ile ya Kibolsheviki 

Hapa swali hili lazuka kwamba kwa nini nidhamu ya 

Kibolsheviki isipendelewe kuliko nidhamu hii? Jibu lake 

ni hili kwamba lengo hasa la nidhamu huwa ni 

kustawisha amani, uadilifu na roho ya maendeleo. 

Lakini nidhamu ya Kibolsheviki huleta mabadiliko ya 

haraka sana ambayo huihasiri isiyovumilika sehemu 

fulani ya wenye nguvu katika nchi nao huwa tayari 

kupambana nayo. Kwa mfano, kusema kwamba 

ichukueni nyumba ya kila mwenye mali, inyang‘anyeni 

raslimali yake, itwaeni mali yake, hii humpatia 

mwanadamu uchungu asioweza kuvumilia. Hivyo, Urusi 

inapingwa zaidi na Waursi wenyewe kuliko wengine; na 

katika kila nchi wapo Warusi wenye kuipinga vikali 

nidhamu hii. Mimi binafsi nimewaona Warusi katika 

safari yangu ya Ulaya walio maadui wa kupindukia wa 

serikali ya Urusi. Na sababu yake ni hii hii tu kwamba 

hao walikuwa wakiishi kwa utulivu ndani ya nyumba 

zao, ghafla wakaja wawakilishi wa serikali na kupora 

malalo yao na vitanda vyao na vifaa vingine, wakawatoa 
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majumbani, wakazitwaa mali na vitu vyao na 

wakapokonya miliki yao. Ni sawa kwamba chochote 

walichokichuma ndani yake kulikuwemo na haki za 

wengine, lakini walikuwa wameshazoea, vizazi hata 

vizazi, kwamba hivi vyote ni vyetu. Kwa hiyo, miliki na 

raslimali zao zilipochukuliwa kwa nguvu, wakaona 

vibaya mno. Ni kutokana na sababu hii hii Mtumesas 

alisema kwamba hatutaufuta umiliki wa hapo awali. 

Yaani hatutawafanyia namna ambayo wafikirie kwamba 

sisi tunadhulumiwa. 

Ubolsheviki Umepuuza Jambo Hili 
kwamba Akili pia ni Mtaji 

Pili, nidhamu ya Kibolsheviki inalipuuza jambo hili 

kwamba kama vile mali ilivyo ni mtaji, akili nayo ni 

mtaji, na nidhamu hii inawezaje kuugawanya mtaji huu. 

Mfumo huu unauangamiza kabisa uwezo wa kipaji cha 

akili, kwani hiyo inakiona kipaji cha akili kuwa hakina 

thamani kama ilivyo thamani ya kufanya kazi kwa 

mikono. Na hii ni kanuni ya asili kwamba kile kitu 

kisicho na thamani nchini, basi huwa kinaanza 

kuporomoka. Wale watu ambao kwao fedha haina 

thamnai yoyote, fehea zao huangamia. Na wale ambao 

kwao rasilimali hazina thamani yoyote, rasilimali zao 

huangamia. Halikadhalika wale ambao kwao kipaji cha 

akili hakina thamani yoyote kipaji chao huanza 

kuzorota. Hivyo ndani ya nidhamu ya Ubolsheviki hii ni 
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kasoro kubwa sana kwamba mali wanaitambua kuwa 

ndio mtaji lakini akili hawaitambui kuwa ni mtaji. Kwa 

sababu yanaweza kuigawa mali lakini haiwezi kuigawa 

akili, na hivyo sawa na kanuni zake akili inakuwa haina 

thamani, na kwa sababu hii siku moja ukuaji wa akili 

utaathirika. Lakini Islam inasonga mbele hatua kwa 

hatua. Haileti mabadiliko mara moja, bali kwa huba na 

upendo inatoa amri ya kuwapa watu kila aina ya mtaji. 

Na kwa njia hii inazigawa zote, mali na akili. Uthibitisho 

wa tabia ya asili pia unapingana na kanuni za 

Kibolsheviki. Kawani, asili hutoa nguvu nyingi za akili 

kwa baadhi ya watu na kidogo kwa wengi. Lakini baada 

ya hayo unastawishwa uadilifu kwa njia hii kwamba wale 

waliopata vipawa vingi vya akili wanaamrishwa na dini 

kwamba wavitumie hivyo pia kwa kuwatumikia 

wanadamu. Hivyo, Kurani Tukufu inasema: ‗Na hutoa 

katika vile Tulivyowapa.29 Yaani, waaminio na wach-

Mungu wa kweli ni watu ambao chochote walichopata 

kutoka kwa Allah, ni ubongo, au nguvu ya mwili, au 

mali au akili, avitumie hivyo katika kuwahudumia 

viumbe wengine. Na kadhalika Islam hutenda hivyo 

hivyo kuhusiana na mali, inaigawanaya. Lakini sio kwa 

kulazimisha na kwa kudhulumu kama ilivyo katika 

Ubolsheviki, bali huigawanya mali kwa mikono ya hao 

hao wenye kuimiliki mali, kama vile huwafikishia faida 

ya akili ya wenye vipawa vya kiakili wenyewe. Kwa njia 
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hii, faida pia hupatikana na mbegu ya uadui pia 

haipandwi mioyoni. 

Utendaji Usio wa Uadilifu chini ya 
Ubolsheviki 

Ninasema pia kwamba hata sasa Ubolsheviki haujaweza 

kufanaya uadilifu barabara. Hata sasa bado kuna tofauti 

kati ya wakubwa wao na wadogo wao. Hata sasa kuna 

tofauti kati ya matajiri wao na maskini wao. Na hata 

sasa kuna tofauti kati ya vyakula vyao. Je kuna mtu 

awezaye kusema kwamba chakula cha Stalin na cha 

watu wa vijiji vya huko ni cha namna moja? 

Halikadhalika katika karamu za kifalme hutumiwa fedha 

nyingi kupita kiasi. Mnamo siku chache zilizopita, 

Bwana Wendell Wallkie, alipoenda huko, 

yakachapishwa maelezo ya karamu moja ya kifalme 

ambamo mlitajwa kwamba vyakula vya aina sitini 

vilitayarishwa katika chakula rasmi cha jioni, na Stalin na 

watu wengine walioshiriki katika karamu hiyo wakala 

chakula hicho. Kama kweli usawa unapatikana huko na 

hakuna tofauti yoyote kati ya wakubwa na wadogo, basi 

kulingana na kanuni za Kibolsheviki, kila mwenyeji wa 

Moscow anaweza kusema kwamba mimi napaswa 

kupata vyakula vya aina sitini. Na sio tu kila mwenyeji 

wa Moscow, bali wenyeji milioni 170 wa nchi nzima 

wana haki ya kusema kwamba sisi pia tuna haki ya 

kupata vyote hivi. Lakini, je hii yawezekana? Kama 
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mseme kwamba hii haiwezekani, basi jibu hili hili 

linapaswa kufahamika kwenye ugawanyaji mwingine. 

Kama tofauti zinalazimika kubaki, kwa nini kuleta fujo 

katika kuondoa hizo tofauti. Kwa nini tusiiondoe 

kasoro hii kwa njia iliyo bora. 

Ubolsheviki Kuamua kuwa Vipawa vya 
Akili Havina Thamani na Matokeo yake 

Halafu matokeo mengine ya nidhamu ya sasa ya 

Kibolsheviki yatakuwa kwamba kwa kuwa hiyo 

haikithamini kipawa cha akili pekee, bila ya kufanya kazi 

ya mikono, kwa hiyo, ingawa athari yake haidhihiriki 

wakati huu, lakini baada ya kupita muda wavumbuzi 

Warusi watakapoona kwamba kipawa chao cha akili 

hakithaminiwi basi wataenda ujerumani au Amerika au 

Uingereza au nchi zingine kwa kisingizio cha kutalii na 

baada ya kwenda huko watausajili uvumbuzi wao huko. 

Hawataishi Urusi, kwa sababu chini ya mfumo huu 

hawawezi kunufaika na vumbuzi huo. Hivyo, matokeo 

yatakuwa kwamba nchi nyingine zitanufaika na vipawa 

vya akili vya watu wenye ubongo bora lakini Urusi 

haitanufaika. Na polepole, wote hao wataenda nchi 

zingine. Wakati huu, kukubalika kwa mfumo wa 

Kibolsheviki ni kama fundisho hili la Injili kwamba 

kama mtu akupigaye  shavu moja, umgeuzie na la pili. 

Fundisho hili liishiapo mazungumzo tu, lapendeza 

masikioni, lakini ukija wakati wa kulitekeleza, basi 
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hakuna mtu yeyote awezaye kulitekeleza. Hili ni tukio 

fulani la kihistoria kwamba katika mtaa mmoja wa 

maduku huko Cairo kulikuwa na Padri fulani aliyeanza 

kutoa hotuba kila siku kwamba mafundisho ya Yesu 

Masihi yamejaa upendo. Kwani anasema kwamba kama 

ukipigwa kofi shavu moja basi umgeuzie la pili pia. 

Lakini katika dini zingine kuna dhuluma hii na ile. 

Ilmuradi, alikuwa akitoa hotuba kwa namna ambavyo 

watu walikuwa wakitokwa na machozi. Mwislamu 

mmoja alikuwa kila siku akiisikiliza hotuba yake na 

alikuwa anateseka moyoni mwake kwamba kwa nini 

Sheikh yeyote hamjibu Padri huyu. Hatimaye baada ya 

muda fulani alipoona kwamba watu wanaathirika 

vibaya, basi siku moja, wakati Padri yule alipokuwa 

akitoa mawaidha, alimuendea na kumwambia: Bwana 

Padri! Ninataka nikuambie jambo fulani. Kwa ajili ya 

kumsikiliza, yeye akamuinamishia kichwa mtu huyo na 

kumwambia: Sema unachotaka kusema. Badala ya 

kusema neno lolote, aliinua mkono na kumzaba usoni. 

Kwanza Padri alisita lakini kisha akafikiri isije akanizaba 

kibao kingine. Hapo naye pia akainua mkono wake kwa 

kumpiga. Bwana yule akamwambia Padri: Bwana 

wafanya nini? Fundisho lako ni hili kwamba kama mtu 

akikupiga kofi shavu moja basi umgeuzie na la pili. 

Mimi nilikuwa tu nikisubiri kwamba utanigeuzia na 

shavu la pili, Lakini wewe unateremka kuja kupambana. 
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Akasema leo sitotekeleza fundisho la Injili, bali 

nitalitekeleza fundisho la Nabii wako. 

Hatari ya Kutokea Uasi Nchini Kutokana 
na Ubolsheviki 

Hivyo, baadhi ya mafundisho yanavutia sana 

yanaposemwa lakini kiutendaji ni mabovu sana. 

Halikadhalika haipaswi kutia maanani mfumo wa sasa 

wa Kibolsheviki. Wakati huu bado wanazikumbuka 

dhuluma za Tzar – matamshi yake Zaar. Siku wazo hili 

litakaposahaulika mioyoni mwao, basi hisia hii ya asili 

kwamba tunapaswa kupata malipo ya huduma tuzitoazo 

itazalika mioyoni mwao. Kizazi kipya kitaasi na ubaya 

wa fundisho hili utadhihirika kiasi ya kwamba dunia 

nzima itastaajabu. Lakini ndani ya mfumo wa Kiislamu 

hakuna uwezekano wowote wa uasi. Yawezekana uwe 

uvivu, kwani hilo ni jambo la tabia asili. 

Haja ya Serikali Kuwa na Mamlaka juu ya 
Mali za Nchi 

Sasa ninakuja kwenye swali hili la muhimu ambalo kwa 

hakika ndio msingi wa madhumuni yangu, lakini kabla 

ya hapo limebakia swali moja ambalo hakuna budi 

kulijibu, nalo ni hili kwamba kutokana na mifumo yote 

mipya iliyoelezwa hapo juu, tumefikia kwenye natija hii 

kwamba mifumo yote, juu ya kuhitilafiana, inaafikiana 

katika jambo hili kwamba serikali inapaswa kuwa na 

mamlaka makubwa juu ya mali ya nchi. Kodi za zamani 
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hazikuweza kuitimiza mpango uliomo ndani ya fikara za 

wenye mifumo hiyo. Nao wanataka kwamba kodi mpya 

zitozwe. Njia mpya zivumbuliwe ili mali ya matajiri 

itolewe mikononi mwao na kuweza kugawanywa 

miongoni mwa maskini. Wanasema kama lengo ni 

kutimiza mahitaji ya maskini, basi itabidi kodi 

ziongezwe. Kutokana na kodi za sasa tatizo hili haliwezi 

kutatulika. Sasa swali ni hili kwamba Islam imeshika njia 

gani kuhusiana na jambo hili.  

Wao wanasema: Ninyi mmetoa fundisho la zaka, 

lakini je, kwa rai yenu, zakati inaweza kutimiza 

kusudio hili kwamba kila maskini apate nguo, kila 

maskini apate chakula, kila maskini apate maskani na 

kila maskini apate dawa. Jibu langu la uaminifu ni hili 

kwamba hapana. Yaani, jibu langu la uaminifu ni hili 

kwamba kulingana na zama hizi kwa yakini serikali 

inapaswa kuwa na fedha zaidi ya zile ambazo ilikuwa 

nazo hapo kabla kwa mfumo wa zaka na kadhalika. 

Hapo kabla, serikali ilikuwa na majukumu haya tu 

kwamba baada ya kukusanya kodi,  itengeneze 

barabara, ijenge hospitali, ijenge shule, iweke majeshi, 

na kadhalika kwa ajili ya ustawi wa raia ifanye 

mipango mingine. Lakini sasa kuna jukumu lingine 

linalobebwa na serikali kwamba dunia imeishaona 

kuwa haikuweza kuwalisha maskini, dunia imeishaona 

kuwa haikuwezi kuwatimizia mahitaji yao hayo, dunia 
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ilijitahidi kuwapatia dawa lakini haikuweza kufanikiwa 

katika jambo hili. Sasa inadaiwa kwamba mahitaji yote 

haya pia yatimizwe na serikali. Serikali impatie kila 

mtu nguo kwa ajili ya kuvuaa, chakula kwa ajili ya 

kula, nyumba kwa ajili ya kuishi na itoe dawa ya 

kuponya maradhi. Na Isalm pia inakubali kwamba 

shughuli zote hizi ni jukumu l serikali. Hivyo, kama 

imeisha kubaliwa kwamba shughuli hizi zinapaswa 

kufanywa na serikali na Islam pia inapokubali hayo, 

basi ni sawa kwamba ama Islam ituambie kwamba 

fedha za zaka zinaweza kutimiza mahitaji yote hayo, 

au zaidi ya zaka utatuzi mwingine wa taabu hii uletwe 

uliotolewa na Islam.  

Kuwatimizia Maskini Mahitaji yao Kuna 
Haja ya Michango Mingine Mbali na Zaka 

Hili ni swali muhimu ambalo huzalika kwa wakati kama 

huu na kulitafakari ni muhimu sana kwetu. Kama 

tusingekuwa tunadai kwamba Islam imeibebesha serikali 

majukumu ya kutimiza mahitaji hayo kusingezuka swali 

hili. Lakini tunapokubali kwamba Islam ndiyo ile dini 

iliyotoa fundisho hili kwamba yapasa kustawishwa 

usawa wa kweli kati ya maskini na tajiri na wote hao 

wawili wanapaswa kukurubishwa kwa kiasi hiki kwamba 

wasihisi kwamba huyo ni kiumbe mwingine na yule ni 

kiumbe mwingine. Bali kama vile matajiri 

wanavyotimiza mahitaji yao, vivyo hivyo maskini nao 
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wayatimize mahitaji yao, wasiishi bila ya kutibiwa, 

wasiishi na njaa, wasikose mavazi, wasibaki kuwa 

majahili, wasiishi bila ya nyumba, hapo hakuna budi 

kwamba tatizo hili litatuliwe kwa mafundisho ya Islam 

tu. Islam iliamuru kutoa zaka, lakini nimeshakubali 

kwamba zaka sio utatuzi kamili wa tatizo hili. Basi, swali 

linazuka kwamba Islam inatoa ushauri gani wa kuiondoa 

kasoro hii. 

Sawa na Nadharia ya Ujamaa Njia ya 
Kwanza ya Kuwatimizia Maskini Mahitaji 
yao, na Kuthibitisha kuwa Hii siyo Sahihi  

Ujamaa unasema kwamba njia yake ni kwamba 

wafanyakazi nao wawe na hisa kwenye faida 

ipatikanayo, isiwe tu kwamba wapewe mshahara kila 

mwezi, baadhi yao kupewa kidogo na wengine zaidi, 

bali tegemeo liwe ni faida iliyopatikana. Yaani, 

ipatikanapo faida, basi iamuliwe kwamba safari hii 

tumepata kipato kadhaa, na katika hicho mmiliki apewe 

hisa kadhaa na wafanyakazi wapewe hisa kadhaa. Lakini 

ni dhahiri kwamba njia hii ni potovu, kwa sababu katika 

biashara fulani faida itakuwa kidogo na katika biashara 

nyingie itakuwa zaidi. Kila siku tunaona duniani 

kwamba kunakuwa na wafanyabiashara wawili wa 

nafaka, mmoja wao anakaa kutwa nzima bure pasipo 

kupata mnumizi na mwingine kila siku anajaza sefu yake 

na kuileta nyumbani. Mtu mmoja anauza nguo, basi kila 
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siku anauza hata majora 200 na mwingine hufanya kazi 

hiyo hiyo na siku nzima anashindwa kuuza hata jora 

moja. Hivyo, kutokana na tofauti hii matokeo yatakuwa 

kwamba wafanyakazi wa mfanyabiashara fualni 

watakuwa na kipato zaidi kwa kazi ya aina ile ile na 

wafanyakazi wa mwingine watapata kidogo. Yaani, 

wafanyakazi wa mfanyabiashara hodari watakuwa na 

kipato zaidi na wafanyakazi wa wengine watakuwa na 

kipato pungufu. Hivyo, mgawanyo huu utakuwa 

umepingana kabisa na akili. Itakuwa na maana kwamba 

kwanza kipato kilikuwa kikitegemea kipaji cha mtu kisha 

kitakuwa kikitegemea kamari na bahati, na halafu watu 

watagombania kufanya kazi katika karakana ya fulani na 

kutofanya katika kurakana ya mwingie. Sasa ni nani 

atakayetoa uamuzi kwamba wafanyakazi fulani wafanye 

kazi wapi. Kama ikisemwa kuwa Ujamaa utaandaa 

mpango na kukadiria kwa wafanyakazi wa karakona 

zote wawe na kiasi bora cha mshahar, hata hivyo yule 

mfanayabiashara mahiri atapata faida zaidi kuliko ile 

iliyopendekezwa na Ujamaa, na mfanyabiashara 

mwingine atakuwa kwenye hasara. Na hivyo ujamaa 

tena utakuwa utashindwa katika mpango wake na wale 

ambao biashara zao hazitoenda vizuri, wafanyakazi wao 

watakula hata mtaji kwa kukosa faida. Jambo la asili ni 

kwamba kuna njia mbili zenye kufaa za kupatia riziki: 1. 

Uhodari 2. Mahitaji kwa akali ya kuishi. Lakini njia zote 
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hizi mbili zilizotajwa hazipatikani ndani ya mfumo wa 

kijamaa uliotajwa hapo juu.  

Njia ya Pili ya Kutimiza Mahitaji ya Maskini 

Sura ya pili inayotolewa na Ujamaa ni hii kwamba tasnia 

zote za muhimu zimilikiwe na serikali, mathalan, Reli, 

Machimbo ya Madini, Umeme n.k. Kadhalika biashara 

muhimu zikiritimbwe na serikali na ziwe mikononi 

mwake. Lakini hiyo nayo inalaumiwa kwa namna 

mbalimbali. Mathalani, mfumo huu hauwezi kuwa wa 

kimataifa, bali utakuwa kivyake katika kila nchi, ilhali 

swali lilikuwa kwamba mpango ufanywe kwa wenye njaa 

duniani kote, kwa walio rabana duniani kote, kwa 

wagonjwa duniani kote, kwa majahili duniani kote na 

kwa mahawinde duniani kote. Lakini kwa njia hii 

hawataondolewa shida wenye mahitaji wa dunia nzima. 

Kila serikali inawaagalia tu masikini wa nchi yake. Kwa 

hiyo, mfumo huu sio wa kimataifa. Pili, kwa mfano, 

hutolewa lawama hii kwamba hata ndani yake pia nafasi 

ya kudhihirisha kipawa binafsi inakuwa finyu, na kwa 

njia hii mwili tu unatiliwa maanani lakini akili ambayo ni 

yenye thamani zaidi hupatwa na madhara. 

Mpango wa Hitler na Goering Kukusanya 
Mchango kwa Mahitaji ya Maskini  

Siuelewi mpango huu kinaganaga wa Ujamaa wa Kitaifa, 

lakini ninauelewa mpango huu wa Hitler30 na Goering31 

kwamba wenye mtaji watoao hisa kubwa kwenye 
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huduma ya kitaifa, hao wapewe sehemu kubwa ya 

msaada wa serikali. Wanasema kwamba wale 

watakaoichangia zaidi serikali fedha na kushiriki kwa 

moyo mkunjufu katika shughuli za kitaifa, hao 

wataangaliwa zaidi na watapatiwa kondarati n.k. Lakini 

mfumo huu pia sio kamili, kwani kwa njia hii pia mtaji 

kamili unaotosheleza hauwezi kukusanywa, na pia humo 

kwamba jukumu kiasi gani la mahitaji ya nchi litakuwa 

juu ya serikali. 

Mipango ya Kuondoa Shida za Maskini 
Kwa Mtazamo wa Nadharia ya Kibolsheviki 

Mpango ya Kibolsheviki ni kwamba biashara na 

viwanda vyote muhimu vimilikiwe na serikali, na serikali 

iyachukue kwa nguvu mapato yote ya ziada ya mkulima. 

Mali zote za matajiri zinyang'anywe. Lawama zitolewazo 

kwa hali hii nimeshazieleza hapo awali. Muhtasari ni 

huu kwamba kutokana na hayo vipawa vya mtu mmoja 

mmoja vitaangamia kabisa, na utawala wa aina hii 

utakapodhoofika, humo hayatazalika mageuzi kidogo 

bali utawala kama wa Tzar ndio utakaoibuka. Uzoefu 

wa huko Ufaransa unatoa ushahidi. Ukoo wa Bourbon 

Ulianzisha utawala huria (utawala wa umma ulio tofauti 

na jamhuri),  na Utawala huria ukazaa katili kama 

Bonaparte.32 Halikadalika Tzar alianzisha Ubolsheviki 

na akaufanikisha. Na Ubolsheviki ukidhoofika baada ya 

muda mfupia utazaa tena katili mwingie. Kadhalia mna 



Nidhamu Mpya 

135 

kasoro hii ndani ya Ubolsheviki kwamba umewafanya 

sehemu moja ya wananchi kuwa ni maadui bila ya 

sababu yoyote na kuanza kuwatendea kama maadui. 

Yaani imezifanya koo zote za zamani na watu wenye 

kutoa huduma ya kielimu kuwa maadui. 

Mfumo wa Islam umetofautiana na mifumo yote hiyo. 

Kwanza Islam imetoa nadharia hii kupingana na 

mifumo yote hiyo mitatu, kwamba utulivu hauna maana 

ile msemayo, yaani nyie mnatoa maana hii ya utulivu wa 

maisha kwamba mambo ya anasa yapatikane kwa watu 

wote, njia za kwenda sinema ziwe wazi kwa wote, 

kutazama michezo na tamasha kuwezekane kwa wote. 

Lakini Islam imechukua maana hii ya utulivu kwamba 

hata matajiri pia wasiachiwe nafasi ya kuwa na mambo 

ya anasa, na kwa njia hii wanadamu waletwe kwenye 

usawa. Kusudio lenyewe hasa ni utulivu. Lakini Islam, 

pamoja na utulivu, inataka pia kuinua kiwango cha 

khulka na mwenendo bora. Kisha kuhusiana na utulivu, 

kuna tofauti hii pia kati ya nadharia ya Kiislamu na ya 

mifumo hii kwamba hao walitaka kuupata utulivu kwa 

kuviongeza vitu vya anasa na Islam inasema kwamba 

tutakupatieni tu mahitaji ya lazima hatutakupeni vitu vya 

anasa. Kana kwamba badala ya vitu vya anasa, Islam 

inapendekeza maisha ya kawaida kwa ajili ya wote, 

ndiyo sababu Islam imeharamisha muziki, dansi, pombe 

n.k. Huko Uingereza maskini wapigapo kelele na 

kusema kwamba tunayo shida kubwa, basi hutoa dalili 

hii kwamba sisi tulio maskini tunapata bilauri mbili tu za 
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kileo lakini mtu tajiri anakunywa hata bilauri kumi za 

kileo, na serikali ina wajibu kwamba madai yenu 

yanajuzu na ni sahihi, basi nanyi pia tutawapatieni 

bilauri kumi za pombe. Lakini Islam inasema kwamba 

tuondoe malalamiko yenu haya kwa njia hii kwamba 

tutawanyang‘anyeni hizo bilauri zenu mbili na 

kuwanyanga‘nya pia matajiri hizo bilauri zao kumi, kwa 

sababu vitu hivi vinadhuru mwili na roho. 

Halikadhalika kama huko maskini wakilalamika kwa 

kusema kwamba hawa matajiri kila siku wanacheza 

dansi lakini sisi maskini hatuna njia yoyote ya kucheza 

dansi. Na serikali inasema: Vizuri, serikali yenyewe 

itawajengeeni ukumbi wa dansi. Basi, huwaambia 

matajiri: Enye matajiri, toeni fedha ili tuwajengee ndugu 

zenu pia walio maskini nyumba ya dansi. Lakini Islam 

inasema: Hapana kabisa, uanadamu huangamia kwa 

kujenga nyumba ya dansi, nasi hatutaki ipatikane ila 

ndani ya uanadamu wenu. Hivyo, badala ya 

kuwajengeeni ukumbi wa dansi, tutazibomba kumbi za 

dansi za matajiri ili nao pia waingie ndani ya wigo wa 

uanadamu na wasiwe na harakati yoyote yenye 

kupingana na ustaarabu na utu. 

Islam Yaimarisha Usawa Baina ya Matajiri na 
Maskini kwa Kuvifutilia Mbali Vitu vya Anasa 

Basi, vile vitu visivyo vya lazima katika maisha, bali ni 

miongoni mwa vitu vya anasa, Islam imeviondoa na 

kustawisha usawa kati ya maskini na matajiri. Na ni 
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dhahiri kwamba serikali zenye kutengeneza vitu vya 

anasa kwa ajili ya wote haziwezi kujizuia kuwapora 

majirani zao. Lakini serikali zenye kuhamasisha maisha 

ya kawaida kwa wote, badala ya kuwapora wengine, 

zitajaribu kuwafanya matajiri wake waishi maisha ya 

kawaida. Na hii pia ni dhahiri kwamba ni rahisi kuweka 

mipaka ya maisah ya kawaida, lakini ni vigumu sana 

kuyawekea mipaka maisah ya anasa. Hivyo kwa hakika 

mafundisho ya Islam, kwa yakini yapo karibu sana 

kiakili na mafanikio, na kwa nija hii, Islam, kwa kutumia 

kiasi kidogo tu cha fedha, itafanikiwa kuondoa hali ya 

mashaka ya maskini. Ilmuradi, serikali za siku hizi 

zinadhani kwamba maana ya utulivu ni kuwapa maskini 

vitu vya anasa, na Islam inasema kwamba maana ya 

utulivu ni kuwapa maskini mahitaji ya lazima na 

kuwanyang‘anya vitu vya anasa wote matajiri kwa 

maskini. Hivyo kwa kiasi cha fedha Ukristo utaweza 

kuipa dunia utulivu, Islam itaweza kuipa dunia utulivu 

kwa kiasi kidogo sana cha fedha kuliko hicho. Hivyo, 

Islam imewakataza wanaume kuvaa nguo za hariri. 

Kadhalika hairuhusiwi kuweka majumbani vyombo vya 

dhahabu na fedha kwa kuvitumia. Imekatazwa kujenga 

majengo makubwa makubwa pasipo sababu na bila ya 

haja. Halikadhalika Islam imekataza kutengeneza 

mapambo mengi kwa ajili ya wanawake. Imezuia 

pombe, imeiharamisha kamari ili usizalike utashi 
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wenyewe mioyoni mwa maskini kupata vitu hiyvo, na 

kwa njia hii zile fedha zinazobakia wapewe maskini. 

Katika Islam Namna ya Kupata Michango 
ya Ziada kwa Moyo wa Upendo Mbali na 

Kodi za Lazima  

Pendekezo la pili lililotolewa na Islam ni hili kwamba 

badala ya kuzifutilia mbali juhudi za mtu mmoja mmoja, 

imezistawisha; na badala ya kulazimisha, imetumia njia 

ya uhamasishaji  kwa kuchukua mali ya ziada kutoka 

kwa matajiri mbali na kodi za lazima. Na ni dhahiri 

kwamba kuna madhara pia kwa kuzifuta juhudi za mtu 

mmoja mmoja, kwani kwa hiyo jadhba kubwa za kiukoo 

na maendeleo ya kielimu hufutika. Na kuchukua kwa 

nguvu pia kuna madhara. Kama kuwepo na mfumo wa 

aina hii kwamba juhudi za mtu mmoja mmoja pia 

ziwepo na mali ya ziada ichukuliwe kwa kuhimiza na 

kuhamasisha, hapo mfumo huo huo utakuwa njia ya 

kuleta ustawi na amani duniani, kuleta utulivu kwa ajili 

ya wote na kuongeza huba na upendo miongoni mwa 

watu. Ndivyo Islam ifanyavyo hivyo. Ndani ya mifumo 

isiyo ya Kiislamu kuna kanuni hii kwamba uzichukue 

kwa nguvu mali za ziada zilizopo kwa kila mtu. Lakini 

Islam inasema kwamba usimlazimishe yeyote yule. Zile 

kodi za lazima mzichukue kwa nguvu, lakini msitumie 

nguvu kuzichukua mali za ziada kutoka kwa matajiri, 

bali tumieni kuhimiza na kuhamasisha. Faida yake 
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itakuwa kwamba yatazalika mapenzi ya maskini ndani ya 

mioyo ya matajiri, na ndani ya mioyo ya maskini 

mapenzi ya matajiri. Kama serikali ichukue kwa nguvu 

mali kutoka kwa mtu, hapo ndani ya moyo wake 

hamtakuwa na mapenzi kwa wengine wala hatopendeka 

ndani ya mioyo ya watu wengine. Lakini kama mtu kwa 

upendo wake akitoa mali kwa ajili ya kuwastawisha 

watu, hapo ndani ya moyo wake pia kutakuwa na 

mapenzi ya wengine na pia atapendwa mioyoni mwa 

wengine. Kwa njia hii fungamano la kibinadamu 

litaendelea kuimarika katika jamii.  

Faida za Kuimarisha Juhudi za Mtu Mmoja Mmoja 

Kisha faida yake nyingine ni hii kwamba juhudi za mtu 

mmoja mmoja zikistawi, kila mtu atajaribu kuchuma 

fedha kwa kufanya kazi kwa bidii sana. Daktari 

ataiendesha hospitali yake, mhandisi atadhihirisha 

ubingwa wake katika fani yake wafanyabiashara 

wataendesha viwanda vyao, na kwa hivyo akili 

itaendelea kupiga hatua mbele. Na watakapojikusanyia 

fedha, basi mali yao itachukuliwa toka kwao kwa njia ya 

kuhamasisha na kuhimiza. Kana kwamba faida zote 

mbili zitapatikana kwa wakati mmoja. Akili pia 

itaboreka na mali pia itapatikana. Ndani ya mfumo wa 

Kibolsheviki kuna kasoro hii kwamba kimatokeo huua 

kabisa vipawa vya kiakili. Na hata fedha zipatikanazo, 

wakati wa kuzitoa ndani ya mioyo ya matajiri huwa 

hakuna upendo wowote kwa maskini. Kwani wao 
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hufahamu kwamba fedha hizi zinachukuliwa kwa 

kutulazimisha na kwa dhuluma. Lakini kama daktari 

aambiwe nenda ukachume kadiri uwezavyo, wakili naye 

aambiwe fanya kazi yako ya uwakili na uchukue malipo 

upendavyo, mhandisi naye aambiwe nenda ukachume 

maelfu ya rupia kwa kuiboresha kwa kiwango cha juu 

fani yako ya uhandisi, halafu baada ya wao kwisha 

zichuma fedha hizo, wahimizwe kwamba watumie pesa 

zao kwa ajili ya mahitaji ya ndugu zao pia walio maskini, 

basi matokeo yatakuwa kwamba watakuwa tayari kwa 

furaha kutoa maelfu ya rupia. Matamanio yao pia 

yatabakia wala hawatakuwa na hisia ya kudhulumiwa, 

bali watoapo watakuwa na furaha kwamba mali zao 

zinatumika kwa ndugu zao maskini. Hivyo, kama mali 

zao za ziada zichukuliwe kwa kuhamasisha na kuhimiza, 

haki na uadilifu pia vitastawi na hii itakuwa pia njia ya 

yakini ya kuongeza kupendana baina ya watu. 

Madhara ya Kuchukua Mali za Wengine 
kwa Nguvu 

Kinyume na haya, yule mtu ambaye serikali iichukue 

mali yake kwa nguvu, mwaweza kufahamu kwamba 

moyoni mwa mtu huyo mtazalikaje upendo kwa 

maskini! Wafanyakazi wa serikali watachukua tu kwa 

nguvu mali toka kwake, lakini ndani ya moyo wake 

utapenya uadui dhidi ya watu maskini, naye kila saa 

atasema, ―Mungu Aiangamize serikali hii 

inayotudhulumu na Mungu Awaangamize pia maskini 
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hao ambao kwa sababu yao sisi tunadhulumiwa. 

Upande mwingine hakutakuwa na upendo wowote 

ndani ya mioyo ya maskini, watasema kwamba kwa 

hakika matajiri walikuwa wadhalimu wakubwa, ni vizuri 

sana kuwa serikali imewanyang'anya mali yao. Lakini, 

kama kwa kuhamasisha na kutimiza mtu atoe kiasi 

kidogo cha fedha, basi ndani ya moyo wake utazalika 

upendo kwa ajili ya maskini, na maskini pia watasema 

kwamba mtu fulani ni mwema sana, Mungu Atie baraka 

ndani ya mali yake kwani yeye anatutunza sisi tulio 

maskini. Hivyo, kitu kitakuwa ni kile kile, lakini huku 

kutazalika upendo wa maskini ndani ya mioyo ya 

matajiri na kule ndani ya mioyo ya maskini kutazalika 

upendo wa matajiri, na akili pia itastawi. Hivyo, Islam 

imechaghua njia hii hii. 

Islam Inawataka Matajiri Kutoa Kodi za 
Hiari Mbali na Kodi za Lazima 

Kwa lengo hili, Islam imeweka kodi za lazima za Zaka 

na Ushr ― sehemu ya kumi ― na pamoja na hayo 

imesema pia kwamba:  

۰۰۱۹۶3اِنَّ اللّٰهَ يُحِبُّ الْمُحْسِنِيْنَ ١ۛۚوَ اَحْسِنُوْا ١ۛۖۚوَ اَنْفِقُوْا فِيْ سَبِيْلِ اللّٰهِ وَ لَا تُلْقُوْا بِاَيْدِيْكُمْ اِلَى التَّهْلُكَةِ  3 

Na toeni katika njia ya Allah, wala msijitupe kwa 

mikono yenu katika maangamizo, na fanyeni wema, 

hakika Allah Huwapenda wafanyao wema. 
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Yaani toeni pia kodi iliyokadiriwa lakini mbali na hiyo 

tunakuombeni pia baadhi ya kodi za hiari na ni faradhi 

kwenu kushiriki katika zote hizo mbili. 

Hivyo, Tunakuamuruni kwamba ِاَنْفِقُوْا فِيْ سَبِيْلِ اللّٰه ,  dumuni 

kutoa fedha kwa kuwasaidia maskini  وَ لَا تُلْقُوْا بِاَيْدِيْكُمْ اِلَى

 ,na msijiangamize nafsi zenu. Yaani, enyi matajiri التَّهْلُكَةِ

kama mtazitoa kwa furaha mali zenu za ziada, nazo 

ndizo za ziada tu, hamtopata hasara yoyote ya kweli. 

Lakini kama hamtofanya hivyo basi mtaangamia. Kwa 

kusema maneno haya, Allah Ameeleza hali kamilifu ya 

mambo ya Urusi, na Amesema kwamba msipofanya 

hivyo, hali ile iliyomkumba Tzar wa Urusi, au matajiri 

wa Urusi au matajiri wa Ufaransa, hiyo hiyo itakuwa 

hali yenu. Hatimaye siku moja watu watachoka na 

kuanza kupora mali na sawa na msemo wa 

Kishahpuri, ‗watasoma dua ya kheri‘. Hadhrat 

Khalifatul Masih Ira alikuwa akitoa maelezo ya msemo 

huu hivi kwamba huko kwetu muda kidogo uliopita 

wakulima walikuwa wakichukua mikopo kutoka kwa 

mkulima wa Kibaniani na Baniani aliendelea tu 

kukopesha. Kwa muda fulani hawakufikiria matokeo 

yake, lakini eneo lote lilipokuwa linadaiwa na Baniani 

huyo na mapato yote ya wakulima yakawa 

yanakwenda kwake, basi baada ya kuona hali hii, 

mkulima mmojawapo maarufu wa eneno hilo 

akawakusanya waheshimiwa wote na kusema hebu 
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semeni deni lote la Baniani huyo ni kiasi gani? 

Wakasema, ni kiasi kadha wa kadha. Hapo akauliza: Je 

kuna njia yoyote ile ya kulipa deni hili au la? Wakawa 

wanajibu kwamba hatuioni njia yoyote ile. Hapo 

akasema, vizuri basi someni dua ya kheri. Basi, wote 

wakawa wanasoma dua ya kheri. Baada ya hapo wote 

wakachukua silaha na kuelekea nyumbani kwa Baniani 

na kumuua na kuzichoma moto leja zake zote.  

Maangamio ya Watu Kutokana na Kutotoa 
Katika Njia ya Allah Mali ya Ziada Mbali na 

Ile ya Lazima 

Allah ndani ya aya hii Anaashiria kwenye hali hii hii 

kwamba tazameni Sisi Tunakuamuruni kwamba kama 

mnayo mali ya ziada basi itumieni katika njia ya Allah na 

msijiingize nafsi zenu ndani ya maangamio. Yaani, bila 

shaka chumeni tu kwa furaha, lakini utajiri huu 

msiulimbikize majumbani mwenu, waila siku moja watu 

watainuka dhidi yenu nanyi mtaangamia. Kisha 

anasema: وَاَحْسِنُوْا  , bali fanyeni wema zaidi ya hayo kwa 

njia hii kwamba mkipunguza mahitaji yenu wenyewe na 

kuokoa mali na kuzitoa katika nja ya Allah. Lakini 

kumbukeni kwamba msifanye amali hii kwa kuwaogopa 

watu, bali fanyeni kwa furaha. Kama mkifanya kutokana 

na hofu, basi maskini watakuwa wamesaidiwa lakini 

Mungu hatafurahi. Lakini kama mtajitolea kwa furaha, 

basi maskini nao watafurahi, nanyi pia mtasalimika na 
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maangamio,  na Allah pia Atawaridhieni. Kisha 

Anasema َيُحِبُّ الْمُحْسِنِيْنَاِنَّ اللّٰه  , kama mioyoni mwenu lizalike 

wazo hili kwamba sasa sisi tumepata jaza gani ya 

tuliyoyachuma, basi jibu laki ni hili kwamba mtapata 

jaza zaidi kuliko mali, nayo ni mapenzi ya Mungu Wako 

Aliyekuumba. Dunia yenu itarekebeshika pamwe na 

Akhera yenu, nanyi mtaishi kwa raha na utulivu hapa na 

huko Akhera. Tazameni, kwa fundisho hili, juu ya 

kuhifadhi vitu vya muhimu kama vile juhudi za mtu 

mmoja mmoja na juhuzi za kiukoo, makusudio yale pia 

hutimia ambayo Ubolsheviki unataka kuyatimiza. 

Fundisho la Islam la Kutimiza Mahitaji ya 
Maskini katika Kila Zama 

Sasa swali lazalika kwamba hili ni fundisho tu la 

kutamkwa, ninyi mlisema kwamba Islam inaandaa hata 

mpango wa kuwalisha maskini, inaandaa pia mpango wa 

kuwapatia nguo, inaandaa pia mpango wa kuwapatia 

maskani na pia inaandaa mpango wa kuwapatia tiba na 

elimu, lakini hamkusema kwamba Islam ilifanikiwa katika 

hayo au la? Kama imeshafanikiwa, basi tuonyesheni 

mfano wake wowote ule. Jibu lake ni hili kwamba 

mafundisho yenye kufanikiwa na yaliyo bora ni yale 

ambayo yawe yanalingana na mazingira ya kila zama, 

yaani yawe yenye kukubali mazingira yote na kutimiza 

makusudio yake kulingana na mahitaji ya zama husika. 

Lile fundisho lisilokubali mazingira yote litafaa katika 
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sehemu moja na halitafaa katika sehemu nyingine. Kwa 

mfano, kama kukiwa na benchi basi halitaweza kutumika 

kila mahali. Kama sehemu ni ndogo basi ni lazima 

kwamba benchi halitaweza kutumika kwa sababu ya 

nafasi ndogo. Lakini kama mtu ana shuka, basi hilo 

linaweza kukunjwa katika sehemu ndogo na kukunjuliwa 

katika sehemu iliyo kubwa. Hivyo fundisho lenye 

mafanikio ni lile ambalo linaweza kunepa kuafikiana na 

mahitaji ya kila zama. Usiwe unepaji ule unaofahamiwa 

na wasomi wa siku hizi ambao katika unepaji huo 

wemeweka kando Kurani nzima. 

Njia ya Kutimiza Mahitaji ya Maskini 
Iliyotumika Mnamo Siku za Mwanzoni 

mwa Islam 

Katika zama za mwanzo za Islam fundisho hili 

lilifanikiwa kikamilifu sawa na mahitaji ya zama hizo. 

Hivyo, katika zama za Mtume Mkarimusas sio tu watu 

walifanywa kuishi maisha ya kawaida, bali Waislamu 

walipotwishwa majukumu ya utawala, basi inafahamika 

kutokana na historia kwamba, mbali na zaka, Mtumesas 

alikuwa akitimiza mahitaji yote ya maskini kutokana na 

michango, na kuhusiana na haya, wakati mwingine, 

masahaba walikuwa wakijitolea sana mno. Safari moja, 

Hadhrat Abu Bakr Siddikra alitoa mali yake yote. 

Hadhrat Uthmanra naye wakati fulani alitoa takriban 

mali yake yote, na hiyo haikuwa zaka. Hivyo, fundisho 
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hili lilifanya kazi sawa na mahitaji. Na njia hii, kulingana 

na mahitaji ya zama zile, ilikuwa inatosha sana. 

Juhudi ya Kutimiza Mahitaji ya Maskini 
Chini ya Utaratibu Maalum katika Zama za 

Makhalifa wa Islam  

Utawala ulipoenea zaidi na zikaja zama za Makhalifa, 

hapo chini ya utaratibu maalumu juhudi ilikuwa 

ikifanywa kwa kuwatimizia maskini mahitaji yao. Katika 

zama za Hadhrat Umarra rejesta zilitayarishwa zenye 

majina ya watu wote, na kila mmoja kapewa chakula na 

nguo, na ilikuwa ikiamuliwa kwamba kila mwanaume 

apewe nafaka kiasi fulani, samli kiasi fulani, nguo kiasi 

fulani na apewe vitu kadha wa kadha. Kadhalika kila 

mtu, awe tajiri au maskini, alikuwa akipata mahitaji yake 

ya maisha, na njia hii kulingana na zama zile, ilikuwa 

inatosha kabisa. 

Leo dunia inadhani kwamba ni Ubolsheviki ndio 

ulioanzisha kanuni hii kwamba kila mtu apewe mahitaji 

ya maisha yake, ilhali njia hii ilitolewa na Islam, ilikwisha 

tekelezwa kwa mpangilio bora kabisa katika zama za 

Hadhrat Umarra. Bali imeelezwa ndani ya historia 

kwamba ule uamuzi alioutoa Hadhrat Umarra mwanzoni 

haukuzingatia wale watoto wanaonyonya. Mtoto 

alikuwa akianza kupata msaada kutoka kwenye Hazina 

ya serikali ya Kiislamu wakati ambapo mama 

akamwachisha ziwa. Kwa kuona hali hii, mama fulani 
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alimuachisha mtoto wake ziwa ili kupata posho toka 

hazina kwa ajili ya mtoto yule. Usiku mmoja Hadhrat 

Umarra alikuwa akizunguka mitaani akasikia sauti ya 

mtoto mmoja akilia ndani ya kibanda fulani. Hadhrat 

Umarra akaingia ndani na kuuliza kwa nini mtoto huyu 

analia? Mama huyo akasema, ‗Umarra ameunda kanuni 

hii kwamba mtoto hatapewa posho yoyote maadam 

anaendelea kunyonya, basi, nimemuachisha ziwa ili 

apate posho, na analia kutokana na sababu hii. Hadhrat 

Umarra anasema kwamba nikasema moyoni mwangu, 

―Ewe Umar, huelewi kwamba umewaachisha ziwa 

watoto wangapi wa Kiarabu na kudhoofisha kizazi 

kijacho. Hivyo, akatoa amri kwamba kila mtoto apate 

posho pindi tu azaliwapo. Hivyo, wakati huo 

kulikuwepo mpango huu, na kama nilivyosema, mpango 

huu ulikuwa unatosha kwa ajili ya wakati huo na kwa 

ajili ya mahitaji ya zama hizo. Naam, hii ni sahihi 

kwamba katika zama hizo umaskini na utajiri haukuwa 

na tofauti kubwa kama ilivyo siku hizi. Wakati huo kodi 

iliyokadiriwa na serikali na msaada uliokuwa ukitolewa 

na matajiri kwa wakati muafaka ulikuwa ukiyatimiza 

mahitaji haya. Mashindano ya kibiashara hayakuwa kadri 

yalivyo sasa. Nchi zilikuwa hazina kawaida ya kupora 

utajiri wa nchi za jirani kama zinavyopora sasa. Kwa 

hiyo tunakubali kwamba mpango ule hauwezi kufaa leo. 

Lakini kimsingi fundisho hilo hata leo laweza kufaa. 

Katika zama hizo, bila hata ya kuvumbua njia mpya, 
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iliwezekana kupitisha maisha kwa kipato kile kile 

kilichopatikana kwa njia ya kodi zilizokadiriwa au kwa 

michango ya hiari. Basi, kwa wakati huo ilifahamika 

kuwa kinatosha, lakini siku hizi mpango huo hauwezi 

kutosheleza. Zama hizi ni zama za mipangilio. Hivi sasa 

baada ya kuona ukosefu wa utulivu duniani, serikali 

zimeamua kwamba sehemu kubwa ya utajiri iwe 

mikononi mwao. Na kama mifumo hiyo iliyotajwa juu 

ifanikiwe, yaani wowote mmojawapo katika hiyo 

ufanikiwe, basi ni lazima fedha zitapungua mikononi 

mwa watu na zitakwenda zaidi mikononi mwa serikali. 

Hata kama Ubolsheviki ufanikiwe au Ujamaa ufanikiwe, 

matokeo yatakuwa tu haya haya kwamba fedha chache 

zitabaki mikononi mwa watu na sehemu kubwa ya 

utajiri itahodhiwa na serikali. Lakini mbali na kasoro 

zilizotajwa hapo juu, kutakuwepo pia na hasara hii 

kwamba ingawaje baadhi ya nchi zitakuwa na amani 

zaidi na zingine zitapatwa na mateso zaidi.  

Haja ya kuwa na Nidhamu Mpya kwa ajili 
ya Kuwapatia Maskini Utulivu Kulingana 

na Mahitaji ya Zama hizi 

Badala ya nidhamu hii, kwa kulipa fundisho la Islam 

sura makhsus, mpango uliopangwa kwa watu wa zama 

za Mtumesas, hauwezi asilan kufanikiwa leo, kwani sasa 

hali zipo tofauti. Halikadhalika baadaye maagizo hayo 

yalipewa sura nyingine na Hadhrat Abu Bakrra, Hadhrat 
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Umarra, Hadhrat Uthmanra na Hadhrat Alira haiwezi 

kufanikiwa siku hizi. Hivyo yahitajika kwamba katika 

zama hizi za sasa, utekelezaji wa mafundisho ya Islam 

uwe katika sura ambayo kusizalike kasoro zile zilizomo 

ndani ya mifumo hiyo ya kidunia. Na fedha kiasi hiki 

ziingie mikononi mwa nidhamu ya Kiislamu ambazo ni 

za lazima kwa kustawisha usawa na kutimiza haja za 

watu wote sawa na mahitaji ya zama hizi. Makhalifa 

walieleza maagizo ya Kiislamu kulingana na mahitaji ya 

zama zao. Kama nilivyosema, katika zama za Hadhrat 

Umarra kulikuwa na mpango maalum wa kufanya. Jina la 

kila mtu lilikuwa likiorodheshwa ndani ya rejesta na 

Baitul Mal ya Kiislamu ilikuwa ndio yenye jukumu la 

kutimiza mahitaji thabiti ya kila mtu. Mwanzoni, fedha 

zote zilizokuwa zikija zilikuwa zikigawanywa miongoni 

mwa maaskari, lakini Hadhrat Umarra alisema kwamba 

iwepo hazina ya Kiislamu na watu wengine nao wana 

haki zao, kwa hiyo fedha hazitagawiwa zote baina ya 

maaskari, bali sehemu yake kubwa itahifadhiwa. Hivyo 

kutokana na fedha hizi maskini wa nchini walikuwa 

wanapatiwa posho ya kujikimu.  

Ilmuradi, makhalifa, kulingana na mahitaji ya zama zao, 

walitoa ufafanuzi wa maagizo ya Islam. Lakini kwa ajili 

ya kutimiza mahitaji ya zama za sasa, kulihitajika 

nidhamu nyingine. Na kwa kuistawisha nidhamu hii 

ilikuwa ni lazima kwamba aje mtu mmoja toka kwa 
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Mwenyezi Mungu na kwa kuzifuta shida na maumivu 

yote atoe nidhamu ambayo sio ya kiardhi bali ya 

kimbingu. Na atoe muundo wa aina ambayo itimize 

mahitaji yote yanayowahusu maskini na kuyaondolea 

mbali mashaka ya dunia. Sasa kila mtu ambaye 

anakubali kwamba Mtumesas alitoa bishara ya kuja kwa 

muahidiwa fulani, kila mtu anayekubali kwamba 

Mtumesas alitoa bishara ya kuja kwa Masihi mmoja na 

Mahdi, atalazimika pia kukiri kwamba kazi ya kuondoa 

fitina, ufisadi na taabu zinazoonekana katika zama hizi 

inapaswa kukabidhiwa kwa huyu huyu aliyetumwa ili 

zisizalike pia zile kasoro zinazozalika kutokana na 

Ubolsheviki, zisizalike kasoro zile zinazozalika kutokana 

na Ujamaa na zisizalike kasoro zinazozalika kutokana na 

Ujamaa wa Kitaifa. 

Watu wote wapate chakula, wapate mavazi, wapate 

maskani, wapate matibabu, wapate pia elimu, kisha akili 

zisiwe finyu, jazba bora za juhudi za mtu binafsi na za 

kafamilia kumiliki mali zisiangamie, kusiwe pia na 

dhuluma, pia watu wasiporwe, amani na upendo pia 

viwepo, lakini na fedha pia zipatikane. 

Mfumo wa Khatamul Khulafaa kwa 
Kuiondoa Shida Duniani Kulingana na 

Mahitaji ya Zama hizi 

Hivyo, kwa ajili ya kutimiza mahitaji ya zama hizi, 

lilikuwa ni jukumu la Khatamul-Khulafaa kuunda 
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mfumo kulingana na mafundisho ya Kiislamu na 

kuutokomeza msiba huu duniani. Hivyo, kama 

nitakavyoeleza mbele, yeye, chini ya agizo la Mwenyezi 

Mungu, ameishatoa njia ya kutimiza haja hii ya muhimu. 

Mfumo wa Kiislamu na Kanuni zake 
Muhimu za Kuwaondolea Shida Maskini 

Nimeshaeleza hapo juu kwamba kanuni za muhimu za 

mfumo wa Kiislamu ni hizi: 

Kwanza mahitaji ya wanadamu wote yatimizwe. 

Pili, lakini katika utekelezaji wa shughuli hii, zisipate 

kuangamizwa jazba nyepesi za juhudi za mtu mmoja 

mmoja na za maisha ya kifamilia. 

Tatu, kazi hii itekelezeshwe na matajiri kwa hiari na 

upendo, na nguvu isitumiwe.  

Nne, mfumo huu usiwe wa kitaifa bali uwe wa 

kimataifa. Siku hizi mifumo yote iliyopo ni ya kitaifa, 

lakini Islam imetoa mfumo ule usiokuwa wa kitaifa bali 

wa kimataifa.  

Sifa zote nzuri za mafundisho ya Kiislamu zimejumuika 

ndani ya kanunni hizi nne. Kama kanuni zote hizi nne 

zipatikane ndani ya mfumo wowote ule, basi tunaweza 

kusema kwamba mfumo huo ndio ulio bora kabisa na 

uliokamilika zaidi kuliko mifumo yote. 
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Msingi wa Nidhamu Mpya yenye Kuiondolea 
Dunia Shida Uliowekwa na Hadhrat Masihi 

Mau‘udias mnamo Mwaka 1905 

Sasa ninaeleza kwamba ni namna gani mjumbe wa zama 

hizi, aliye naibu wa Mtumesas, alivyoyatimiza makusudio 

haya manne kwa amri ya Allah, na namna alivyoweka 

msingi wa nidhamu mpya ya dunia kwa kuafikiana 

kabisa na mafundisho ya Kiislamu. Mifumo yote hii ya 

Ubolsheviki, Ujamaa na Ujamaa wa kitaifa iliundwa 

baada ya Vita Kuu. Hitler aliibuka baada ya vita, 

Musolini34 aliibuka baada ya vita, na Stalin aliibuka 

baada ya vita. Ilmuradi, mifumo yote hiyo inayodai 

kuleta nidhamu mpya duniani, takriban yote hiyo 

imeibuka baina ya mwaka 1919 na 1921. Lakini Mjumbe 

wa Mwenyezi Mungu aliweka msingi wa nidhamu mpya 

mnamo mwaka 1905, na aliuweka kwa njia ya mfumo 

wa Wasia. 

Kurani Tukufu Inaashiria Kujitolea kwa 
Hiari Wakati wa Mahitaji Mbali Mbali 

Kurani Tukufu, kimsingi ilieleza: 

 ۰۰۱۹۶اِنَّ اللّٰهَ يُحِبُّ الْمُحْسِنِيْنَ ١ۛۚوَ اَحْسِنُوْا ١ۛۖۚوَ اَنْفِقُوْا فِيْ سَبِيْلِ اللّٰهِ وَ لَا تُلْقُوْا بِاَيْدِيْكُمْ اِلَى التَّهْلُكَةِ

Na toeni katika njia ya Allah, wala msijitupe kwa 

mikono yenu katika maangamizo, na fanyeni wema, 

hakika Allah Huwapenda wafanyao wema. (2:196). 

Lakini ndani ya fundisho hili, Allah Hakuainisha kanuni 

za kujitolea kwa hiari, Alisema tu, ‗Enyi Waislamu! 
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Mbali na kodi za lazima, mtapaswa pia kutoa kodi 

zingine‘, lakini hakusema kwamba kodi hizo zitakuwa ni 

ngapi na zitakuwa na sura gani maalum. Kama katika 

zama fulani, serikali ya Kiislamu ilihitaji rupia moja kati 

ya mia, basi Khalifa wa zama akasema: Enyi ndugu! 

Toeni Rupia moja kati ya mia kwa ridhaa yenu 

wenyewe. Na kama katika zama nyingine serikali ya 

Kiislamu ilikuwa na haja ya rupia mbili kati ya mia, basi 

Khalifa wa zama alikuwa akisema: Enyi ndugu! Toeni 

kwa hiari yenu rupia mbili kati ya mia moja. Ni 

kutokana na sababu hii hii kwamba katika kila zama 

imekuwa ikitolewa ufafanuzi tofauti. Mtumesas aliitolea 

ufafanuzi kwa njia hii kwamba mara kwa mara alikuwa 

akichukua michango ya ziada, na Makhalifa walitoa 

ufafanuzi huu kulingana na zama zao kwamba zile mali 

zilizokuwa zikija kwa ajili ya kuwagawia wanajeshi, 

walihifadhi kiasi kikubwa cha fedha hizo na kuwaambia 

wanajeshi kwamba ninyi muiache haki yenu kwa furaha. 

Na Hadhrat Masihi Mau‗udias alitoa ufafanuzi kulingana 

na zama zake. Kama serikali ya Kiislamu iwajibike 

kuipatia chakula dunia nzima, kuvisha mavazi dunia 

nzima, kuandaa makazi kwa dunia nzima, kuandaa 

matibabu kwa dunia nzima, kuandaa mipango ya elimu 

kwa kuondoa ujahili duniani kote, basi kwa yakini 

serikali itapaswa kuwa na fedha nyingi mno kuliko 

zilizokuwa katika zama za awali. Hivyo, Hadhrat Masihi 

Mau‗udias alitangaza kwa amri ya Allah kwamba katika 
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zama hizi Allah Ameandaa mfumo huu kwa wale 

wanaotaka kuipata Pepo ya kweli, kwamba wao, kwa 

ridhaa yao wenyewe, wafanye wasia wa kutoa kwa 

uchache sehemu ya kumi au kwa wingi theluthi ya mali 

zao. Na anasema kwamba kile kipato kitakachotokana 

na wasia huu kitatumika ―kwa ajili ya maendeleo ya 

Islam, uenezaji wa elimu ya Kurani na vitabu vya kidini 

na kwa ajili ya watoaji wa mawaidha wa Jumuiya.‖ 

(Sharti la 2). Kadhalika kila jambo lililomo ndani ya 

uenezaji wa Islam, ambalo haujafika wakati wa 

kulifafanua hivi sasa, mambo yote hayo yatatekelezwa 

na fedha hizi. (Sharti la 2). Yaani, kwa kuimarisha na 

kustawisha mafundisho ya Kiislamu duniani, mambo 

yote yanayohitajika na ambayo kuyafafanua haujafika 

wakati wake. Naam, mambo haya yatafafanuliwa na mtu 

mwingine katika zama zake. Fedha hizi zitatumika kwa 

ajili ya kuyafanikisha mambo yote hayo. 

Habari za Nidhamu Mpya ya Wasia 

Hili ndilo lile fundisho alilolitoa Hadhrat Masihi 

Mau‗udias. Anasema kwa uwazi kabisa kwamba kila 

jambo linaloingia ndani ya uenezaji wa Islam na ambalo 

si wakati wake kulitolea ufafanuzi kwa sasa, fedha hizi 

zitatumika juu yake. Hiyo ilimaanisha kabisa kwamba 

kuna mambo mengine pia ambayo hayawezi 

kubainishwa hivi sasa, na kwamba wakati unakaribia 

ambapo dunia itapaza sauti ikisema: Tunahitaji nidhamu 
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mpya. Ndipo sauti itapazwa tokea kila upande kwamba 

njooni, tukupeni nidhamu mpya. Urusi itasema, njooni 

nikupeni nidhamu mpya. India itasema, njooni nikupeni 

nidhamu mpya. Ujerumani na pia Italia itasema, njooni 

nikupeni nidhamu mpya. Amerika itasema, njooni 

nikupeni nidhamu mpya. Wakati huo Khalifa wangu 

atasema kutokea Qadian kwamba nidhamu mpya imo 

ndani ya ‗Wasia‘. Kama dunia inataka kufuata njia ya 

mafanikio na ustawi, basi njia yake ni moja tu, nayo ni 

hii kwamba nidhamu ya ‗Wasia‘ itekelezwe duniani. 

Katika Mali ya Wasia mna Haki ya 
Mayatima, Maskini na Waislamu Wapya 
Wasio na Njia za Kutosha za Kujikimu 

Kisha anasema:  

―Ndani ya mali hizo mtakuwa pia na haki ya 

wale mayatima na maskini ambao hawana njia 

za kutosha za kujikimu.‖ 

 (Sharti namba 2). 

Kisha anasema: 

―Itajuzu kwamba Anjuman ikuze mai hii, kwa 

maafikiano, kwa njia ya biashara.‖  

(Dhamima Sharti Namba 9). 

Yaani, itajuzu kufanya biashara kwa kutumia fedha hizi, 

nanyi mtakuwa na ruhusa ya kwamba mchukue kwa 
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watu sehemu ya kumi, ya nane, ya tano au ya tatu, 

halafu mfanye biashara na kuziongeza fedha hizi. 

Hatari kwa Imani ya Walio Nje ya 
Nidhamu hii Mpya 

Kisha anasema, jaribio la imani ya kila mwaminio limo 

katika hii kwamba aingie ndani ya nidhamu hii na 

kuzipata fadhili makhsus za Mwenyezi Mungu. Ni 

mnafiki tu ndiye atakayebaki nje ya nidhamu hii. Ingawa 

halazimishwi yeyote, lakini pamoja na hayo amesema 

pia kwamba humo mna jaribio kwa imani yenu. Kama 

mnataka kuipata pepo, basi ni lazima kwenu kutoa 

dhabihu hii. Naam, kama mioyoni mwenu 

hamuithamini pepo, basi jiwekeeni mali zenu, hatuna 

haja ya mali zenu. 

Tofauti Iliyopo Kati ya Mali Zichukuliwazo kwa 
Njia ya Ubolsheviki na kwa Njia ya Wasia 

Tazameni kwamba Ubolsheviki unanyang'anya mali za 

watu kwa nguvu, lakini Masihi Mau‗udias anasema 

kwamba kama mtu akiritadi, basi mrudishieni mali yake, 

kwani Mungu si mhitaji wa mali ya mtu yeyote, na kwa 

Mwenyezi Mungu mali ya aina hiyo ni yenye kuchukiza 

na kustahili kukataliwa. (Dhamima Sharti Na. 12) 

Kubwa ilioje tofauti hii kwamba nidhamu mpya 

inayotoa dunia, ndani yake inawanyang'anya watu mali 

zao kwa nguvu, lakini ile nidhamu mpya aliyoitoa 

Hadhrat Masihi Mau‗udias, humo anasisitiza kujitolea 
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kwa hiari, na anasema kwamba kama yeyote yule 

akiritadi, basi mrudishieni mali yake, kwani mali kama 

hiyo ni yenye kukataliwa na haipaswi kuwa nayo. 

Kupata Makusudio kwa Amani Kabisa kwa 
Njia ya ‘Wasia’ Kinyume na Ubolsheviki 

Tazameni, kwa kuzizingatia kanuni hizo kwamba 

makusudio ambayo Ubolsheviki umejaribu kuyapata 

nusu-nusu kwa kutumia mabavu, Hadhrat Masihi 

Mau‗udias aliyatimiza makusudio haya kikamilifu kwa 

huba na upendo. Ubolsheviki unasema nini? Unasema 

hii tu kwamba wanyang'anyeni matajiri milki zao ili 

zitumiwe kwa maskini. Hadhrat Masihi Mau‗udias 

alizichukua hizo kwa huba na upendo sawa na 

mafundisho ya Kiislamu na kulingana na mahitaji ya 

zama zake na akasema kwamba nyote mtoe angalau 

sehemu ya kumi ya milki zenu ambazo zitatumika kwa 

mayatima na maskini na kazi ya kuueneza Uislamu. 

Sawa na kanuni ya wasia huu, kila Muahmadiyya 

mwenye kuusia hutoa kwa manufaa ya Uislamu na ya 

binadamu kwa hiari yake kwa kuzingatia faida yake ya 

maisah yake ya Akhera. 

Mapinduzi Adhimu Yatokanayo na Dunia 
Nzima Kuingia katika Uahmadiyya 

Kama dunia nzima iingie katika Uahmadiyya, Hadhrat 

Masihi Mau‗udias ataiambia dunia nzima kwamba 

Mwenyezi Mungu Anataka kuipima imani yenu. Kama 

ninyi ni waaminio wa kweli, kama ninyi mwaitaka pepo, 



Nidhamu Mpya 

158 

kama mnataka kupata radhi na furaha ya Mwenyezi 

Mungu, basi toeni sehemu ya kumi au hadi sehemu ya 

tatu ya milki zenu kwa kuueneza Uislamu na kwa 

mambo yafaayo kwa Islamu. Kwa njia hii, milki zote za 

dunia zitaingia ndani ya mfuko wa taifa, na bila ya 

kushurutisha au kupigana vita, Makao Makuu ya 

Kiislamu yatakuwa, katika zama za kizazi kimoja tu, 

mmiliki wa sehemu ya kumi hadi ya tatu ya milki zote 

duniani na kutokana na mfuko huo wa taifa maskini 

wote wataweza kutunzwa.  

Katika Vizazi Vichache tu Milki zote za 
Waahmadiyya Zitakuwa  Zinamilikiwa na 

Nidhamu ya Ahmadiyya 

Kumbukeni kwamba Wasia sio kwa ajili tu ya kizazi cha 

kwanza, bali ni kwa kizazi cha pili pia, nao pia 

wataombwa kujitolea hivyo hivyo. Na kwa sababu kwa 

njia ya Wasia dunia inatolewa Pepo, kizazi kijacho 

kitawezaje kukataa kuichukua. Hivyo, kizazi cha pili 

kitatoa milki iliyobakia, kwa moyo mkunjufu, sehemu ya 

kumi ya mali hiyo hadi ya tatu kwa ajili ya mahitaji ya 

kitaifa. Kisha kizazi cha tatu na halafu cha nne pia 

kitafanya hivyo hivyo na kwa njia hii, ndani ya vizazi 

vichache tu, milki za Waahmadiyya zitamilikiwa na 

ndidhamu ya Ahmadiyya. Fikirieni, kama dunia nzima 

iingie katika Ahmadiyya, je mnafahmau nini itakuwa 

natija yake? Itakuwa ni hii tu kamba ndani ya vizazi 
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vichache, dunia nzima itakuwa imezitoa kwa furaha 

milki zake kwa ajili ya shughuli za kitaifa, na hali yao ya 

kumiliki mali binafsi haitaangamia, ndihambu ya 

nyumbani nayo haitaangamia. Kisha watu watazalisha 

mali zingine kwa ajili yao na vizazi vyao, na tena 

watatoa kwa furaha sehemu yake ya kumi hadi ya tatu 

kwa ajili ya mahitaji ya Taifa. Kisha mali hii mpya nayo 

katika zama za vizazi vichache itaingia ndani ya mfuko 

wa Taifa. Na hivyo, hii silsila itaendelea. Kwa namna ya 

mfano, fahamuni hivi kwamba kama mtu fulani ana 

rupia mia moja, naye atoe wasia wa kutoa sehemu yake 

ya 5, basi rupia 20 zitakuja ndani ya mfuko wa Taifa na 

rupia 80 zitabakia kwake ambazo atazipata mtoto wake. 

Kisha kama mtoto wake atafanya wasia wa kutoa 

sehemu ya tano ya mali hiyo, basi rupia zingine 16 

zitakuja ndani ya mfuko wa Taifa. Hivyo, asilimia 36 

itaingia ndani ya mfuko wa Taifa na asilimia 64 zitabakia 

kwake. Kisha kwa mfano mtoto wake naye atakapotoa 

wasia wa sehemu ya tano, basi karibu rupia 12 tena 

zitaingia ndani ya mfuko wa Taifa, na hivyo asilimia 48 

itamilikiwa na serikali na asilimia 52 itabakia kwa familia 

hiyo. Baadaye mtoto wake atatoa wasia wa kutoa 

sehemu ya tano ya rupia 52 basi rupia kumi tena 

zitatoka mkononi mwao. Kwa njia hii asilimia 58 

zitakuja ndani ya mfuko wa Taifa na familia hii itabakia 

tu na asilimia 42. Ilmuradi, makusudio yale yale ambayo 

chini ya Ubolsheviki hupatikana kwa njia ya upanga na 
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kumwaga damu, kama nidhamu ya wasia ienee mno, 

basi makusudio pia yatatimia na fujo na umwagaji damu 

pia hautaonekana, na pia kutakuwepo na huba na 

upendo, hataonekana yeyote duniani mwenye njaa na 

aliye rabana. Na ndani ya vizazi vichache, bila ya 

kuiangamiza hali ya umilikaji mali binafsi, milki zote za 

dunia zitahamia ndani ya mfuko wa Taifa.  

Nidhamu ya Wasia Haitakuwa ya Kitaifa 
bali ya Kimataifa 

Kisha nidhamu hii haitakuwa ya kitaifa bali kwa sababu 

ya kuwa ya kidini itakuwa ni ya kimataifa. Wajamaa wa 

Uingereza huipenda nidhamu ile ambayo athari yake 

inakomea humo humo Uingereza. Wabolsheviki wa 

Kirusi huipenda nidhamu ile ambayo athari yake huishia 

humo humo ndani ya Urusi. Lakini Uahmadiyya ni 

madhehebu yanayoiita Urusi kwenye nidhamu hii, 

yanaiita pia Ujerumani, yanaiita pia Uingereza, yanaiita 

pia Amerika, yanaiita pia Uholanzi, yanaiita pia China na 

Japani. Hivyo, mali ile itakayokusanywa kwa njia ya 

Uahmadiyya, hiyo haitatumiwa kwa nchi moja, bali 

itatumika kwa maskini wa dunia nzima. Itawafaa maskini 

wa Bara Hindi, itawafaa maskini wa Uchina, itawafaa pia 

maskini wa Japani, itawafaa pia maskini wa Afrika, 

itawafaa pia maskini wa Bara Arabu, itawafaa pia maskini 

wa Uingereza, Amerika, Italia, Ujerumani na Urusi. 
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Nidhamu ya Kukuza Kimataifa Undugu 
Iliyotolewa na Masihi Mau‘udias  

Ilmuadi, nidhamu zile zilizo za kidunia huwa 

zinaongeza jadhba ya utaifa, lakini Hadhrat Masihi 

Mau‗udias alitoa nidhamu ile yenye kukuza udugu wa 

kimataifa. Halafu, huko Urusi mwenyeji wa Urusi hutoa 

miliki yake kwa kushurutishwa kwa ajili ya Urusi, lakini 

chini ya mfumo wa Wasia, mwenyeji wa India hutoa 

kwa ridhaa yake binafsi, kwa ajili ya dunia nzima. 

Mwenyeji wa Misri, kwa ridhaa yake, hutoa mali yake 

kwa ajili ya dunia nzima. Mwenyeji wa Shamu kwa 

ridhaa yake, hutoa mali yake kwa ajili ya dunia nzima. 

Tofauti ya wazi ilioje hii kati ya Nidhamu Mpya ya 

Kiislamu na Nidhamu Mpya ya kidunia. 

Bashasha na Furaha Iliyomo Mioyoni mwa 
Wanaotoa Mali kwa ajili ya Maskini chini 

ya Nidhamu mpya ya Kiislamu 

Halafu, mfumo wa Kirusi, kwa kuwa unatumia nguvu, 

matokeo yake huwa kwamba kwanza matajiri huihama 

Urusi na kufanya jitihada za kuipinga, na haizaliki furaha 

wala bashasha mioyoni mwao baada ya kuwapa maskini 

mali zao. Mrusi anyang‘anywapo mali yake, yeye hacheki, 

bali huelekea nyumbani kwake akilia na huwaambia 

jamaa zake kuwa serikali hii laanifu imeninyang'anya mali 

zangu. Lakini katika nidhamu hii mpya, mkulima 

mwenye ekari kumi, halii baada ya kutoa ekari zake mbili 
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au tatu, bali keshoye tu humuendea ndugu yake na 

kumwambia: Ewe ndugu yangu! Nipongeze, kwani 

nimepata fursa ya kufanya wasia na kupata radhi ya 

Mwenyezi Mungu. Na maana yake nyingine ni hii 

kwamba ‗nimenyang'anywa‘ ekari 2 au 3 kwa ajili ya 

maskini, lakini halii. Hahuzuniki bali anasema, nipongeze 

ndugu yangu kwani nimefanya wasia, na anasema Mungu 

Anioneshe pia siku ambapo nawe pia utafanya wasia ili 

nami niweze kukupongeza. Amwambiapo mkewe habari 

hii, mke hasemi kwamba Mungu Awaangamize watu 

wale waliotunyang'anya mali zetu, bali midomo yake 

hutetemeka, machozi humlengalenga machoni na 

humtazama mumewe kwa mtazamo wa kushawishi na 

kusema: Tazama, Allah Amekupa uwezo kwamba wewe 

umefanya wasia. Mimi sina milki, nitawezaje kufanya 

wasia? Basi, wewe nipatie chochote kati ya milki yako ili 

nami pia nipate neema hii. Yeye hutumia mbinu na 

mishale ya akina mama ambayo waume hawawezi 

kuvumilia sana. Hatimaye humfanya akubali na 

humkabidhi sehemu fulani toka kwenye mali yake. Na 

mkewe naye hutoa wasia kutoka kwenye mali hiyo hiyo 

akisema mimi nafanya wasia wa sehemu ya kumi au ya 

nane au ya sita, kana kwamba kutoka katika mali hii hii 

iliyosalia, imani tena inachukua, na sehemu nyingine 

inaingia ndani ya mfuko wa Taifa. Wakati huo huo mtoto 

naye anaingia nyumbani. Anaposikia kwamba baba yake 

na mama yake wamefanya wasia, basi hupatwa na 
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simanzi na kukaa chini na kumwambia baba yake: Baba! 

Mpendwa Mwenyezi Mungu Akupe umri mrefu na tuwe 

chini ya himaya yako. Mimi sina chochote, sasa 

nitawezaje kufanya na Mwenyezi Mungu biashara hii iliyo 

rahisi? Kama unipe chochote ili nami pia nifanye 

biashara na Mwenyezi Mungu kupata Pepo. Kama baba 

yake anampenda sana, basi baada ya kufikiria kwamba 

hatimaye milki yangu itaenda kwake, wakati huo huo 

anampa sehemu fulani ya miliki yake, naye pia akifanya 

wasia anafanya biashara ya pepo na Mola Wake. Kwa njia 

hii, mali iliyosalia tena inajumuika ndani ya mfuko wa 

Taifa. Na kama baba yake ni mgumu kiasi fulani na 

haamini kumpatia mtoto wake milki yake katika uhai 

wake, basi mtoto huyo mwenye bahati njema hufanya 

biashara na milki ile ambayo bado hajaipta na hufanya 

wasia kwamba ingawa kwa wakati huu sina milki yoyote, 

lakini mimi nafanya wasia kwamba kutoka katia kipato 

changu nilicho nacho sasa nitakuwa nikitoa sehemu ya 

kumi ya mchango wa wasia. Na kama nikapata milki 

yoyote katika siku zijazo, basi nitatoa pia sehemu yake ya 

kumi. Kwa maneno mengine, hii inamaanisha kwamba 

wakati baba atakapofariki na milki yake nitapata mimi, 

basi sehemu ile itakayobakia baada ya kutoa wasia wa 

baba, naitolea sasa hivi ahadi ya kutoa sehemu yake ya 

kumi. Kwa njia hii, mali iliyobakia sehemu yake ya kumi 

itaenda tena kwenye mfuko wa Taifa.  
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Kisha tazameni, chini ya nidhamu ya kidunia, wale 

wanaotozwa kodi huwa hawafurahi, na wale wasiotozwa 

hufurahia. Matajiri wanachukia kwamba kwa nini 

tunatozwa kodi, na maskini hufurahi kwamba sisi 

tumezipata mali za matajiri. Lakini chini ya kanuni ya 

wasia inakuwa nini? Usomeni ‗Wasia‘ kwa makini. 

Chanzo cha wasia ndicho rasilimali. Lakini, kwa kuwa 

mali hazinyang'anywi kwa nguvu, bali badala yake 

inatolewa neema ya pepo, hivyo wale ambao kwa ajili yao 

mali ile ilitolewa, wao hawakusema kwamba matajiri 

ambao mali zao zilichukuliwa wameporwa kweli kweli, 

bali wao huhuzunika kwamba kwa nini sisi tumenyimwa 

biashara hii nzuri, nao wakamuomba Hadhrat Masihi 

Mau‗udias kwamba pia tufunguliwe njia, naye kwa idhini 

ya Mwenyezi Mungu akawapa ruhusa ya kufanya wasia 

wa mapato yao. Tuseme kwamba njia ile aliyoianzisha 

Hadhrat Masihi Aliyeahidiwaas, mwanzoni mwake ilikuwa 

inatokana na rasilimali, lakini kutokana na msisitizo wa 

watu wale ambao hawakuwa na raslimali, kwa idhini ya 

Allah, akawapa pia ruhusa ya kufanya wasia wa mapato 

yao na kwa njia hii raslimali na mapato mengine yote 

yakaanza kujumuika ndani ya mfuko wa Taifa. 

Msingi wa Nidhamu mpya Uliwekwa Huko 
Qadian mnamo Mwaka 1905 

Ilmuradi, msingi wa nidhamu mpya haukuwekwa huko 

Urusi mnamo mwaka 1901, wala hautawekwa katika 
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mwaka wowote ule katika siku zijazo huko Ulaya baada 

ya vita hii, bali msingi wa Nidhamu Mpya yenye kuipatia 

utulivu dunia, yenye kuboreshea maisha ya kila mtu na 

pamoja na hayo yenye kuihifadhi dini ulishawekwa huko 

Qadian tangu mwaka 1905. Sasa dunia haina haja ya 

nidhamu mpya yoyote nyingine. Sasa kupigia kelele 

nidhamu mpya ni sawa na msemo wa Kiurdu ambayo 

muradi wake ni kwamba wakati ufaao umeishapita, 

iliyobaki ni masikitiko.  

Kazi iliyokuwa ifanyike imeshafanyika. Sasa wanazuoni 

wa Ulaya wanapiga tu makelele. 

Nidhamu Mpya ya Islam na ya Ahmadiyya ni ile ambayo 

msingi wake sio kushurutisha, bali uko juu ya huba na 

upendo. Ndani yake mmezingatiwa pia uhuru wa 

mwanadamu. Pia yametiwa maanani humo maendeleo ya 

kiakili ya watu, na humo pia mmeimarishwa umilikaji wa 

kila mtu binafsi na wa kifamilia. 

Nafasi Mbalimbali za Matumizi ya Mali za Wasia 

Nimeshaeleza kwamba ni makosa kufikiria kuhusiana na 

Wasia kwamba fedha zake zinaweza kutumiwa tu kwa 

ajili ya kuihubiri Islam. Maneno ya kitabu cha ‗Wasia‘ 

yanaeleza kwa uwazi kabisa kwamba makusudio 

mengine pia yatatekelezwa kwa fedha hizi, kwani 

Hadhrat Masihi Mau‗udias amesema : Kila jambo lile 

lililomo ndani ya maslahi ya uenezaji wa Islam, ambalo 

kulitolea ufafanuzi kwa sasa haujafika wakati wake, 
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mambo hayo yote yatatekelezwa na fedha hizi. Yaani, 

katika zama zijazo yatadhihirika maslahi ya aina hii ya 

kueneza Islam, yaani baada ya kuifuata Islam kwa 

matendo, zitatokeza fursa za kudhihirisha uzuri wake 

ambazo juu yao kuzitumia fedha za wasia si tu inajuzu 

bali itakuwa ni lazima. Tena Hadhrat Masihi Mau‗udias 

alitumia pia maneno ya ‗mayatima na maskini‘, na 

akasema kwamba wenye mahitaji wanayo haki juu ya 

fedha hizi. Hivyo, kwa hakika ndani ya maneno haya 

imeashiriwa kwenye nidhamu ile ile ambayo Islam 

inataka kuianzisha kwamba chakula kipatikane kwa kila 

mwanadamu mavazi yapatikane kwa kila mwanadamu, 

makazi yapatikane kwa kila mwanadamu, nyenzo za 

elimu na tiba zipatikane kwa kila mtu. Na kazi hii 

haiwezi kutekelezeka kwa kodi. Inaweza tu kutekelezeka 

kwa njia hii kwamba rasilimali zichukuliwe na kutumiwa 

kwenye mahitaji haya. 

Mtu anaweza kusema kwamba wewe una uwezo gani 

wa kutoa madai kama haya na kuyatekelezesha 

matamanio haya ya nadharia tu. Lakini shaka hii pia sio 

sahihi, kwa sababu wakati tunapolieleza jambo hili, 

huwa tunalieleza kwa sababu hii kwamba sisi tuna yakini 

kamili ya kwamba Jumuiya yetu haina budi kuenea 

dunia nzima. Hivyo, tunapokuwa na yakini hii kutokana 

na funuo za Mwenyezi Mungu na ahadi Zake, kwamba 

baada ya miaka hamsini au sitini au mia kutoka sasa, 
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Jumuiya ya Ahmadiyya kwa vyovyote vile itakuwa 

imeishinda dunia, basi tunayo yakini kamili pia ya 

kwamba nidhamu hii aliyoieleza Hadhrat Masihi 

Mau‗udias itakuja kustawi siku moja. Ardhi na mbingu 

zaweza kutetereka lakini maneno ya Mwenyezi Mungu 

hayawezi asilan kutetereka. 

Ustawishaji wa Uhakika wa Nidhamu 
Iliyotolewa kwa Njia ya Wasia 

Baadhi ya watu wasema hivi pia kwamba hajulikani 

nidhamu hii itaanza kufanya kazi lini. Kwani, Jumuiya 

inasonga mbele pole pole sana. Jibu lake ni hili kwamba 

mambo huwa hayaendi kwa papara. Jengo lisilo na 

msingi huporomoka haraka sana. Nidhamu zile 

zinazojengwa kwa papara zinaporomoka kwa haraka. 

Nidhamu itakayostawi ni ile itakayostawishwa kutokana 

na kupendwa kwa dhati na kila mtu, mdogo au 

mkubwa. Nyasi humea leo na kesho hukauka, lakini 

mtunda hukua katika muda mrefu na halafu hubakia 

kwa karne na karne.  

Hivyo, kadiri Jumuiya yetu itakavyoendelea kukua katika 

siku zijazo, ndivyo itakavyoendelea kukua ile nidhamu 

ambayo Mwenyezi Mungu Ameisimamisha duniani kwa 

njia ya wasia. Hivyo Hadhrat Masihi Mau‗udias amesema 

ndani ya kitabu chake ‗Wasia‘ kwa kuizingatia kanuni hii 

hii kwamba: 
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―Msidhani ya kwamba hayo ndiyo mambo 

yasiyowezekana, bali ndiyo matakwa ya yule 

Mweza Aliye Mfalme wa ardhi na mbingu. Sina 

wasiwasi ya kwamba mali hizo zitakusanyikaje 

na kwamba Jumuiya hiyo itapatikanaje ambayo 

kwa jazba ya uaminifu itajitolea muhanga 

kufanya kazi hii kubwa, bali nina kiherehere ya 

kwamba baada ya zama zetu wale watu 

watakaoachiwa usimamizi wa mali hizo wasije 

wakateleza kwa kuona wingi wa mali na 

wakaipenda dunia. Hivyo, naomba ya kwamba 

daima Jumuiya hii iendelee kuwa na wale 

waaminifu watakaotumikia kwa ajili ya Mungu. 

Naam, itajuzu wapewe posho kama msaada 

wale wasio na mapato yoyote.‖35  

Wingi wa Kustaajabisha wa Fedha 
Zikusanywazo kwa Njia ya Wasia 

Yaani, mimi sijali kwamba kutokana na Wasia fedha 

zote hizi zitatoka wapi, bali mimi nina wasiwasi huu 

kwamba isije watu baada ya kuona wingi wa mali 

wakateleza. Yaani, nyinyi mnasema kwamba mtafanyaje 

mpango kwa ajili ya maskini wa dunia nzima na fedha 

hizo zitatoka wapi zitakazotimiza mahitaji yao? Lakini 

mimi sina wasiwasi wowote kwamba fedha hizi zitatoka 

wapi. Mali hizi zitakuja na lazima zitakuja. Wasiwasi 

wangu ni huu tu kwamba isije baada ya kuziona mali 

nyingi, macho ya dunia yakabumbuaza, na wale 
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waliokabidhiwa mali hizi wasije wakaanza kuipenda 

dunia na kutozitumia, kwa uroho, fedha hizo katika 

mifuko iliyokusudiwa. 

Basi, Hadhrat Masihi Mau‗udias mwenyewe ameleta 

swali hili na kulijibu mwenyewe kwamba watu 

wasifikirie kwamba hazina kiasi hiki zitatoka wapi. 

zitakuja na lazima zitakuja. Kama ninayo hofu yoyote, 

basi ni hii tu kwamba watu baada ya kuona wingi wa 

mali wasije wakaanza kuipenda dunia, kwa sababu fedha 

zitakusanywa mabilioni kwa mabilioni hata kwamba 

Amerika itakuwa hajaona kiasi hicho wala Urusi wala 

Uingereza. Wala Ujerumani, Italia na Japani hazitakuwa 

zimewahi kuona mali kiasi hicho. Bali huenda hata 

serikali zote zikijumuika pamoja zitakuwa hazijawahi 

kukusanya fedha nyingi zitakazokusanywa kwa njia ya 

Wasia. Hivyo, kwa kuwa fedha nyingi zitakusanywa kwa 

njia hii ambazo kiasi hiki hapo kabla dunia haijawahi 

asilani kuona, kwa hiyo mimi nina hofu kwamba isije 

ukosefu wa uaminifu ukazalika ndani ya mioyo ya watu. 

Basi, msiwe na wasiwasi kwamba Nidhamu hii 

itaimarika vipi. Ninyi mfikirie tu kwamba ni namna gani 

mtaweza kuwa wenye uwezo wa kuzitumia kwa usahihi. 

Rasilimali za dunia lazima zitawajieni, lakini ninyi 

mnatakiwa mjirekebishe nafsi zenu hivi kwamba mali 

hizo, kwa mikono yenu, zitumike kwa usahihi kwa ajili 

ya manufaa ya dunia. 
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Nidhamu Mpya Iliyoelezwa Ndani ya ‘Wasia’ 
Ilivyomwathiri Khawaja Kamalud Din  

Wakati huu siwezi kutomsifu adui fulani. Siku ile 

Hadhrat Masihi Mau‗udias alipoandika Wasia na 

kuutuma nje mswada wake, Khwaja Kamalud Din 

akaanza kuusoma. Alipoendelea kuusoma na kufikia 

sehemu hii akafurahi sana kupita kiasi. Mtazamo wake 

uliuona kwa kiasi fulani uzuri wa Wasia. Aliendlea 

kusoma mswada huku akipiga mkono wake mapajani 

mwake akasema, ―Hario! Ewe Mirza, hakika 

umeiimarisha mizizi ya Uahmadiyya. Bila shaka 

mtazamo wa Bwana Khawaja uliuona uzuri wake kwa 

kiasi fulani tu, lakini hata hivyo hakuufahamu 

kikamilifu. Kwa hakika, kama kitabu cha Wasia 

kisomwe kwa umakini, basi itabidi isemwe, ‗Hario! 

Ewe Mirza, hakika umeiimarisha mizizi ya Islam. 

Hario! Ewe Mirza, hakika umeiimarisha kwa kudumu 

mizizi ya ubinadamu. 

د   ٰ مَُُّهَّّ لِّ عَلَّ ھُمَّّ صَّ
ٰ
د   اَّللّ ٰ آلِٓ مَُُّهَّّ سیْحِ  وَّعَلَّ ٰ عَّبْدِکَّ الْهَّ لِّ  وَّ عَلَّ سَّ رِکْ وَّ بََّ وْعُوْدِ وَّ یْدٌ الْهَّ ِ

َّ
یْدٌ مّّ ِ کَّ حَّْ

مْ اِىَّّ  

Taswira Ndogo ya Nidhamu Mpya kwa 
Sura ya Tahrike Jadid 

Kama nilivyoishasema, kazi hii yahitaji muda na 

inaihitaji siku ile ambapo Waahmadiyya watakuwa 

wengi duniani kote. Hivi sasa mapato yaliyopo 

hayawezi hata kuyatekeleza barabara mahitaji ya 

Makao Makuu. Ndio sababu Mwenyezi Mungu 
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Amenitilia moyoni mwangu kuanzisha Tahrike Jadid, 

ili kwa njia hii, kuanzia sasa uanzishwe Mfuko Mkuu 

na zizalishwe rasilimali ya Makao Makuu ambayo 

kwayo mahubiri ya Uahmadiyya yapanuliwe.  

Basi, Tahrike Jadid ni nini? Ni zawadi ya upendo ya 

kuiwasilisha mbele ya Mwenyezi Mungu kwamba ile 

nidhamu Unayotaka kuistawisha duniani kwa njia ya 

Wasia, kwa sasa bado iko mbali, kwa hiyo tunatoa 

Kwako, kwa njia ya Tahrike Jadid, taswira ndogo ya 

nidhamu hiyo hadi wakati ule nidhamu ya Wasia 

itakapokuwa na nguvu, ili kwa njia hii, raslimali zile za 

Makao Makuu zitakazozalika zipanue mahubiri ya 

Uahmadiyya na kutokana na mahubiri Mpango wa 

‗Wasia‘ uenezwe.  

Njia ya Kusogeza Karibu Sana Nidhamu Mpya 

Hivyo, kadiri mahubiri yatakavyoendelea na watu kuwa 

Waahmadiyya, nidhamu ya Wasia itaendelea kupanuka 

zaidi na mali nyingi zitaanza kukusanyika. Ni kawaida 

kwamba treni iondakapo huenda taratibu, lakini baadaye 

huongeza sana kasi. Kadhalika hata tuanzapo kukimbia, 

kunakuwa na tofauti kubwa kati ya kasi ya mwanzo na 

ya baadaye. Hivyo, mali inayokusanywa sasa kwa njia ya 

Wasia bila shaka kasi yake sio kubwa, lakini Uahmadiyya 

utakapoenea kwa wingi na watu watakapoanza kujiunga 

ndani ya silsila yetu makundi kwa makundi, wakati huo 

mali zitaanza hasa kukusanyika na kitabia lundo la 
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rasilimali litaanza kulivuta lundo lingine la mali. Na 

kadiri Wasia utakavyozidi kupanuka, basi Inshaallah, 

siku za Nidhamu Mpya zitakuwa zinaendelea kukaribia. 

Tahrike Jadid ni Kitangulizi cha Nidhamu Mpya 

Ilmuradi, ingawa Tahrike Jadid imekuja baada ya Wasia, 

lakini imekuwa ni kitangulizi kwa ajili yake. Kana 

kwamba nidhamu hii ni kama Eliya kwa Masihi wake, 

na kudhihiri kwake kumekuwa ni kitangulizi kwa 

kudhihiri kwa ushindi wa Hadhrat Masihi Mau‗udias. 

Kila mtu anayejiunga ndani ya Tahrike Jadid anasaidia 

kuipanua nidhamu ya Wasia, na kila mtu anayeipanua 

nidhamu ya Wasia,  yeye anasaidia kuijenga Nidhamu 

Mpya. 

Kimuhtasari, kama nilivyosema, Wasia umezizingira 

nidhamu nzima iliyostawishwa na Islam. Baadhi ya watu 

wanadhani kwa makosa kwamba mali ya Wasia ni kwa 

ajili tu ya kuueneza Uislamu kimatamshi, lakini jambo 

hili si sahihi. Wasia ni kwa yote mawili, uenezaji wa 

kimaneno na pia uenejazi wa kimatendo. Kama vile 

Tabligh ilivyojumuika humo, ndivyo hivyo 

ulivyojumuika pia ukamilishaji wa Nidhamu Mpya 

ambayo chini yake kila mtu atapata riziki ya stara. 

Nidhamu ya Wasia itakapokamilika, basi haitaitekeleza 

tu Tabligh, bali chini ya utashi wa Islam, itatimiza 

mahitaji ya kila mtu na shida na dhiki zitafutwa duniani. 

Inshaallah yatima hataombaomba, mjane hatahangaika 
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akiwaomba watu, asiye na chochote hatataharuki, kwa 

sababu Wasia utakuwa ni mama wa watoto, baba wa 

vijana, mwangalizi wa wanawake, na bila ya 

kushurutishwa, kwa huba na upendo wa moyo, ndugu 

atamsaidia nduguye kwa kupitia Wasia. Na kutoa kwake 

hakutakosa malipo, bali kila atoaye atapata malipo bora 

kutoka kwa Allah. Si tajiri atakayepata hasara wala 

masikini. Wala kaumu haitapigana na kaumu nyingine. 

Bali hisani yake itaenea dunia nzima.  

Hivyo enyi marafiki! Si Bwana Churchil36 awezaye 

kuitengeneza nidhamu mpya ya dunia wala Bwana 

Roosevelt.37 Madai haya ya Atlantic Charter yote ni 

ulaghai. Ndani yake mna kasoro nyingi, aibu nyingi na 

mapungufu mengi. Nidhamu Mpya huleta tu wale 

waliotumwa duniani na Mwenyezi Mungu, ambao 

mioyoni mwao hamna uadui wowote dhidi ya matajiri 

wala hawana upendo wa maskini pale pasipostahili. 

Huwa sio wa kimashariki wala wa kimagharibi. Wao 

huwa ni wajumbe wa Mwenyezi Mungu, na hutoa 

mafundisho yale yaliyo njia ya kweli ya kustawisha 

amani. Hivyo, leo mafundisho yale tu yatastawisha 

amani ambayo yalikuja kwa njia ya Hadhrat Masihi 

Mau‗udias na ambayo msingi wake uliwekwa mnamo 

mwaka 0915 kwa njia ya ‗Wasia‘. 

Nasaha kwa Wanajumuiya wote 

Hivyo, marafiki wote wanapaswa waufahamu umuhimu 

wake na kuzikumbuka vema dalili zile nilizozitoa kwa 
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sababu karibu kila sehemu hupatikana watu ambao 

huusifu Ubolsheviki. Kwa hiyo, nilizitaja pia sifa njema 

za mfumo wa Ubolsheveki na nikataja pia kasoro zake. 

Kadhalika nilizitaja sifa njema na pia kasoro za mifumo 

mingine. Kwa hiyo, zitafakarini na jadilini na wenye 

elimu kwa kuzizingatia dalili hizo. Mimi 

ninakuhakikishieni kwamba hizi ni dalili ambazo 

wanaoihami mifumo hiyo hawana hoja kabisa dhidi 

yake. Kama amani inaweza kustawi duniani, basi ni 

katika njia hii hii niliyoieleza leo. Halikadhalika miaka 18 

kabla ya leo, mnamo mwaka 1924, kuhusiana na 

kustawisha amani, Mwenyezi Mungu, kwa njia yangu, 

Alifichua habari kubwa kabisa ndani ya kitabu cha 

‗Ahmadiyyat‘,38 ambayo ninaweza kusema kwa yakini 

kabisa kwamba katika kipindi cha karne kumi na tatu 

zilizopita, hakuna mfasiri yeyote aliyewahi kuifichua. Na 

kwa yakini hayo ni mafundiho ambayo, ingawa kutoa 

madai kama haya ni kinyume na tabia yangu, lakini 

ninaweza kusema kwa yakini kabisa kwamba kufichua 

mambo kama hayo hadi sasa hajafanya yeyote minghairi 

ya manabii na makhalfa wao. Kama yeyote amewahi 

kufanya hivyo, basi nileteeni mfano wake. 

Mwenye Kufanya Wasia Anakuwa na Hisa 
Katika Uwekaji Msingi wa Nidhamu Mpya 

Hivyo, Enyi marafiki ambao mmefanya Wasia! 

Fahamuni kwamba yeyote miongoni mwenu aliyefanya 
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wasia, huyo ameweka msingi wa Nidhamu Mpya, ile 

Nidhamu Mpya ambayo ni jiwe la msini la kumhifadhi 

yeye na familia yake. Na yule aliyeshiriki ndani ya 

Tahrike Jadidi, na pia yule ambaye hakuweza kushirki 

katika Tahrike Jadid kutokana na unyonge wake lakini 

anadumu kuuombea mafanikio mfumo huu, yeye 

ameweka msingi wa kuipanua nidhamu ya Wasia. 

Hivyo, Enyi marafiki! Nidhamu mpya ya dunia 

inaundwa kwa kuifutilia mbali dini. Nyinyi mkiistawisha 

dini tayarisheni nidhamu nyingine iliyo bora ya hiyo kwa 

njia ya Tahrike Jadid na Wasia. Lakini fanyeni haraka, 

kwani yule atanguliaye kwenye mashindano ya mbio 

ndiye huyo huyo anayeshinda. 

Haja ya Kuharakisha Kufanya Wasia 

Basi, harakisheni kufanya wasia ili ujenzi wa Nidhamu 

Mpya ufanyike haraka, na ije siku ile yenye baraka 

ambapo kila mahali ipepee bendera ya Islam na 

Uahmadiyya. Pamoja na haya ninawapongeza marafiki 

wote waliopata fursa ya kufanya Wasia, nami 

ninamwomba Mwenyezi Mungu kwamba Awape uwezo 

wale watu ambao hadi sasa bado hawajajiunga ndani ya 

nidhamu hii, kwamba wao pia wajumuike, na waweze 

kupata neema na baraka tele za dini na dunia, na dunia 

ifaidike na Nidhamu hii kwa namna hii kwamba 

hatimaye ilazimike kukiri kwamba kijiji cha Qadian 

ambacho kilikuwa kinaitwa kuwa ni kijii kilicho nyuma 
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kabisa kimaendeleo, ambacho kiliitwa kuwa ni kijiji cha 

ujahili, humo ilitoka nuru iliyoliondoa giza la dunia 

nzima, iliyouondoa ujahili wa dunia nzima, iliyoziondoa 

shida na machungu yote duniani, iliyompa kila tajiri na 

maskini, kila mdogo na mkubwa uwezo wa kuishi kwa 

mapenzi, huba na upendo.  

                                                           
1 Carl Marx: Mwanafalsafa wa Kijerumani na 

mwanzilishi wa Ukomonisti. Alizaliwa mwaka 1818 na 

akafariki mwaka 1883. 

Traves alikuwa mwana wa mwanasheria Myahudi. 

Alisoma katika mji wa Bonn na Barlini. Mnamo mwaka 

1844 alianza kufanya kazi pamoja na Engels na 

akishirikiana naye akaandika kitabu kiitwacho The Holy 

Family,  na kuipa nguvu falsafa yake kisha akaiunda ilani 

ya kikomunisti. 

(Urdu Ensaiklopidia Jalada, la 2, uk. 1377, chapa ya 

mwaka 1988, Lahore) 

2 Lenin-Vladimir Llyich (22 Aprili 1870 ― 20 Januari 

1924), mwanasiasa wa Kirusi. Mnamo mwaka 1887 

baada ya kumaliza masomo ya awali alipata nafasi ya 

kusoma somo la sheria katika chuo cha Kazaan, lakini 

muda si muda kutokana na kushiriki kwake katika 

harakati za wanafunzi zilizolenga mapinduzi, 

akakamatwa, na mwaka 1888 akaachiliwa huru. Mwaka 

1897 akafukuzwa nchini. Katika muda huo akamaliza 

kitabu chake kiitwacho ‗The development of Capitalism 
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in Russia‘. Mwaka 0904 akahamia Uswisi. Mwaka 0907 

utawala uliokwepo nchini Urusi ukashindwa, na 7 

Novemba 1917 chini ya uraisi wa Lenin utawala mpya 

wa Kirusi ukatangazwa. 

(Urdu Ensaiklopidia, Jalada la pili, kurasa 1362-1363, 

chapa ya mwaka 1988, Lahore) 

3 Ludendroff Erich (1865-1937), Jenerali Mjerumani. 

Katika Vita Kuu ya Kwanza chini ya Hindenburg, akiwa 

kiongozi mkuu, aliweza kupata ushindi mkubwa 

ulionasibishwa kwa mtu mwingine. Katika mji wa 

Munich mnamo mwaka 1923 akishirikiana na mke wake 

wa pili akaweka msingi wa itikadi ya Kiaria. 

(Urdu Ensaiklopidia, Jalada la 2, Uk. 1334, chapa ya 

mwaka 1988, Lahore) 

4 Stalin: Dikteta wa Kirusi wa kikomonisti, ambaye jina 

lake hasa lilikuwa Loseb Dzhugashvili. Baada ya 

kushiriki katika harakati za kimapinduzi aliamua aitwe 

jina Stalin (pande la mtu). Akajifunza upadre, lakini 

akashika mwelekeo wa Kimaksi na kwa sababu hii 

akafukuzwa chuoni. Mnamo mwaka 1945 akamwondoa 

Moltof madarakani na kushika cheo cha Waziri Mkuu 

na pale Hitler alipoishambulia Urusi, akashika uongozi 

wa kijeshi. (Urdu Ensaiklopidia, Jalada I, Uk. 739 chapa 

ya mwaka 1987, Lahore) 

5 Molotov Mikhailovich (1890-1986), mwanasiasa wa 

Kirusi. Mnamo mwaka 1906 alishiriki katika chama cha 
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Bolsheviki. Kuanzia mwaka 1930 hadi mwaka 1941 

akabaki kuwa mjumbe wa Bunge la Kirusi. Kuanzia 

mwaka wa 1946 hadi 1949 alikuwa waziri wa mambo ya 

nje wa Urusi, na kutoka mwaka 1953 hadi 1957 akawa 

Waziri Mkuu wa Urusi. Katika mwaka 1956 hadi 1957 

kwa muda mfupi akafanya kazi kama waziri wa serikali. 

(Urdu Ensaiklopidia, Jalada la 2, uk. 1646, chapa ya 

mwaka 1988, Lahore)  

6 Sura Al-An‗aam, 6:02  

7 Kumbukumbu la Torati (23:19) Mambo ya Walawi 

(25:35-37)  

8 Kumbukumbu la Torati(15:12)  

9 Kumbukumbu la Torati(15:12)   

10 Kumbukumbu la Torati 20: 10-17 

11 Wagalatia (3:10-13) 

12 Maru Smurti (10:121) 

13 Manu Smurti (9:151) 

14 Manu Smurti (8:417) 

15 Manu Smurti (8:117) 

16 Sura Al-Anfaal 8:68 

17 Sura Al-Hajj 22:40-42  

18 Sura Muhammad, 47:5  
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19 Muslim Kitabul imaan mlango suhbatul mamaaliik 

20 Muslim Kitabul imaan mlango suhbatul mamaaliik  

21 Sura An-Nuur, 24:33 

22 Sura An-Nuur, 24:34 

23 Axis Powers katika Vita Kuu ya Pili muungano wa 

chama cha Nazi cha Ujerumani na chama cha Fashisti 

cha Italia. 

24 Sura Al-Baqara, 2:30 

25 Sura Al-Hijr, 15:89  

26 Sura Al-Hujuraat, 49:10 

27 Ahmadiyyat yaani Hakiki Islam, uk. 231, chapa ya 

mwaka 1977 

28 Ahmadiyyat yaani Hakiki Islam, uk. 232-233 chapa ya 

mwaka 1977 

29Sura Al-Baqara, 2:4 

30 Hitler Adolf (1889-1945), dikteta wa Ujerumani. 

Mwanzilishi wa chama cha Nazi. Baada ya Vita Kuu ya 

Kwanza yeye akishirikiana na baadhi ya wanaharakati 

aliweka msingi wa chama cha Nazi katika mji wa 

Munich. Mwaka 1933 akachukua mamlaka kamili ya 

udikteta na akawa mkuu wa idara zote za Ujerumani na 

akawamaliza maadui wote wa chama cha Nazi. 
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Mwishowe sera zake zikasababisha itokee Vita Kuu ya 

Pili. 

Mwaka 1941 Hitler akaongoza mwenyewe wanajeshi 

wake dhidi ya Urusi. 

(Urdu Ensaiklopidia, Jalada la 2, uk. 1846, chapa ya 

mwaka 1988, Lahore) 

31 Goering: (1893-1946), Kiongozi wa chama cha Nazi 

cha Ujerumani. Katika Vita Kuu ya Kwanza alikuwa 

afisa hodari wa jeshi la anga. Katika siku za awali 

akaungana na Wanazi. Mnamo mwaka 1933 akateuliwa 

kuwa waziri wa idara ya anga na Waziri Mkuu wa 

Prussia. Yeye ndiye aliyeweka msingi wa idara ya Ujasusi 

na Upelelezi naye akabaki kuwa mkuu wa idara hiyo 

hadi mwaka 1936. Yeye akaongoza nidhamu ya 

kiuchumi ya Ujerumani kwa kutumia mamlaka ya 

udikteta. Hitler akamfanya kuwa mrithi wake. Katika 

Vita Kuu ya Pili akasimamia vita ya angani. Mnamo 

mwaka 1945 akasarenda kwa wanajeshi wa Kimarekani. 

Kutokana na uhalifu wake katika vita akahukumiwa 

kupewa adhabu ya kifo, lakini kabla ya kunyongwa 

akajiua. 

(Urdu Ensaiklopidia, Jalada la 2, uk. 1294 chapa ya 

mwaka 1988, Lahore) 

32 Bonaparte: Jina la kiukoo la Napoleon wa kwanza. 

Pamoja na majina ya watu wengi maarufu wa ukoo wa 

Napoleon limeandikwa neno la ‗Bonaparte‘, kana 
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kwamba hilo lilikuwa ni jina la heshima la ukoo wa 

Napoleon. 

(Urdu Ensaiklopidia, Jalada I, uk. 272, chapa ya mwaka 

1987, Lahore) 

33 Al-Baqara, 2:196 

34 Mussolni-Benito (1883-1945): Dikteta wa Italia. 

Alikuwa mwana wa mhunzi. Mwanzoni alifanya kazi 

akiwa mwalimu na mwandishi wa habari. Akachangia 

mchango wake mkubwa katika harakati za Ujamaa. 

Katika Vita Kuu ya Kwanza akaingilia kati mambo ya 

vita, na kutokana na shughuli zake hizi akafukuzwa 

katika Mwendeleo wa Ujamaa. Mnamo mwaka 1919 

akaunda chama chake. Mnamo mwaka 1922 akateuliwa 

na mfalme wa Italia na Jeshi kuwa Waziri Mkuu. Mwaka 

1925 akachukua mamlaka ya kuwa dikteta. Mnamo 

mwaka 1926 akatangaza vyama vyote vya upinzani kuwa 

vyama visivyo halali. Mnamo mwaka 1935 akateka 

Uhabeshi. Mnamo mwaka 1939 akaiteka Albania na 

kutokana na sera zake hizi akawa karibu na Wanazi. 

Mnamo Juni 1940 akashiriki katika Vita Kuu ya Pili. 

Washirika wa vita wakaishambulia Sisli na kuiteka na 

kutokana na shambulizi lao heshima yake ilipungua. 

Mnamo Julai 1943 Baraza Kuu la chama cha Fashisti 

likamlazimisha kujiuzulu, kisha akakamatwa. Mnamo 

Septemba 15, 1943 ndege za Ujerumani zikamwachisha 

huru na kumpeleka Ujerumani, lakini kwa mara ya tena 
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yeye akaunda serikali ya kidemokarasia ya kifashisti 

kaskazini mwa Italia. Aprili 1945, akakamatwa pamoja 

na hawara wake, na wote wakapigwa risasi. Maiti yake 

ikapelekwa Mailaan ambapo ikaburutwa barabarani. 

(Urdu Ensaiklopidia, jalada 2, uk. 1565, chapa ya mwaka 

1988, Lahore) 

35 Kitabu cha Wasia, uk. 24 

36 Sir Winston-Leonard-Spencer, Churchill (30 

Novemba 1874 ― 24 Januari 0965): Mwanasiasa 

Mwingereza, askari, mwandishi. Alishiriki katika 

mapigano ya India, Sudani na Afrika kusini. Mnamo 

mwaka 1900 akawa mbunge. Kuanzia mwaka 1940 hadi 

mwaka 1945 akawa Waziri Mkuu. Akaandika vitabu 

vingi. Mnamo mwaka 1953 akapata tuzo ya Nobeli 

katika fasihi.  

(Urdu Ensaiklopidia, Jalada I, uk. 514, chapa ya mwaka 

1987, Lahore) 

37 Theodorer Roosevelt (1858-1919): Gavana wa New 

York, Makamu wa Rais wa Marekani wa mwaka 1901. 

Mnamo mwaka 1901 hadi mwaka 1909, baada ya kifo 

cha Rais Makenli, akawa Rais wa Marekani. Akaandika 

vitabu juu ya historia, wanyama wa porini na siasa. 

Mnamo mwaka 1906, akapata tuzo ya Nobeli ya amani. 

(Urdu Ensaiklopidia, Jalada I, uk. 679, chapa ya mwaka 

1987, Lahore) 
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38 Ahmadiyyat: Muradi wake ni kitabu cha Hadhrat 

Muslih Mau‗udira kiitwacho ―Ahmadiyyat yaani Hakiki 

Islam.‖ Kitabu hiki kiliandikwa na Hadhrat Muslih 

Mau‗udira kwa ajili ya mkutano wa Wembley. Chaudhry 

Sir Muhammad Zafurullah Khan alitoa kimuhtasari 

yaliyomo humo katika mkutano wa Wembley katika 

uwepo wa Hadhrat Muslih Mau‗udra.    


