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NENO LA MWENEZI 

Twawaletea wasomaji wa Kiswahili tafsiri ya kitabu cha 

Mwanzilishi wa Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya 

kiitwacho Mwujiza wa Ahmad – I‘jaz Ahmadi – 

ambacho kwa hakika ndio mwujiza hasa. Kitabu 

chenyewe ni Nyongeza ya kitabu cha Nuzuulul-Masih. 

Katika kijiji kimoja cha India kinachoitwa Mudd, Wilaya 

ya Amritsar, ndugu mmoja Mian Muhammad Ya„kub 

alipojiunga na Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya, 

wenyeji wa kijiji hicho walifyeruka sana na kumsusia. 

Kisha ikaamuliwa ufanywe mjadala tarehe 29, 30 

Oktoba 1902 kijijini, baina ya wataalamu wa 

Waahmadiyya na Waislamu wengine. Seyidna Ahmadas 

akawatuma Maulawii Seyid Muhammad Sarwar Shah na 

Maulawii Abdullah Mkashmiri; Masuni wakamteua 

Maulawii Thana‟ullah wa Amritsar kwa mjadala. 

Waliohudhuria kusikiliza mjadala walikuwa wapatao mia 

saba, lakini Waahmadiyya walikuwa wanne tu.  

Hadhrat Maulawii Seyid Muhammad Sarwar Shah 

akamwuliza Maulawii Thana‟ullah, mbona hukuandika 

jibu la I‘jazul Masih ilhali ulidai kuwa unaweza kuandika 

kwa urahisi sana. Maulawii Thana‟ullah alikuwa hana la 

kusema. Akasema tu kwamba yuko tayari kufanya 

mubahala na Seyidna Ahmadas na akadai kuwa bishara 

zote za Seyidna Ahmadas zilibatilika. Yeye 
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hakuhakikisha kabisa madai yake, bali akatumia tu 

mdomo mchafu sana kupita hata maadui wakali sana wa 

Jumuiya ya Waahmadiyya na wahudhuriao 

wakamshangilia kwa sababu ya chuki waliyokuwa nayo 

nyoyoni mwao dhidi ya Waahmadiyya. 

Seyidna Ahmadas alipoletewa taarifa ya mjadala huo, 

akafikiria sana njia itakayoweza kupambanua ukweli 

mbali na uwongo. Akamwomba Mwenyezi Mungu na 

akaamua kutunga kasida kwa Kiarabu fasaha ambamo 

ataeleza habari za mjadala wa Mudd. 

Seyidna Ahmadas akaanza kutunga kasida 8 Novemba 

1902 na kumaliza 12 Novemba, katika siku tano, kwa 

msaada maalumu wa Mwenyezi Mungu. Na akatangaza 

kwamba kama Maulawii Thanau‟llah na masheikh 

wenzake wakiweza kuijibu kasida hii kwa kutunga 

kasida, kila mmoja peke yake au kwa kujumuika wote 

pamoja, ndani ya siku tano, nitawapa zawadi ya rupia 

elfu kumi. Pia akaandika insha fupi kwa Kiurdu ambayo 

nayo wakapaswa kujibu. 

Seyidna Ahmadas akaandika kwamba hao wakiweza 

kuandika kasida na jibu la insha ya Kiurdu, si tu 

watapata rupia elfu kumi, bali nitathibitika kuwa 

mwongo katika madai yangu, na wafuasi wangu wote 

watapaswa kutengana nami. Lakini akatangaza kuwa 
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Mola wangu Ameishapokea dua yangu, basi hakuna 

atakayemudu kuandika kasida na jawabu la insha ya 

Kiurdu. Akasema: Mungu Amewapumbaza akili zao, 

Amevunjilia mbali kalamu zao. 

Ndani ya kitabu hiki mtaweza kusoma kasida hiyo yenye 

beti 533, pamoja na tafsiri kwa Kiswahili. 

Kasida ya Seyidna Ahmadas ipo kwenye  Bahari ya Tawiil 

 na imetiliwa irabu kulingana na arudhi – njia (بحط نویل)

isiyotumika katika nathari, lakini ni ya kawaida sana 

katika shairi. Basi mtakuta pengine badala ya fat'h, 

dhamm na kasr, herufi fulani imetiliwa sukuun; 

msishangae, washairi wa Kiarabu wanaielewa kabisa 

kanuni hii. 

Wanajopo wetu kwa kujibidiisha fika wamejaliwa 

kutayarisha tafsiri hii, kuidurusu na kuitengeneza fomati. 

Mwenyezi Mungu Awapatie malipo bora. Amin 

Munir-ud-Din Shams   
Wakilut Tasnif wa Ziada 

London         19 Novemba  2023 

 



 



 

Sifa zote njema ni za Allah na hisani yake 
kwamba Nyongeza ya Nuzuulul Masih 

sawa na ombi la Maulawii Thana‟ullah wa 
Amritsar, ambayo pamoja nayo 

limeambatanishwa 
 

Tangazo la Zawadi ya Rupia Elfu Kumi, 

ikitayarishwa tarehe 8 Novemba 1902 
ndani ya siku tano tu ikaitwa 
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Na ndani ya kitabu hiki Pir Mehr Ali Shah, 
Maulawii Asghar Ali, Mshia Maulawii Ali 
Ha‟irii na wengineo wameshughulikiwa 
ambao majina yao yametajwa humu.  
(Tarehe ya kuchapishwa: 15 Novemba 1902) 

Kimepigwa chapa Qadian, chini ya 

usimamizi wa Hakiim Fadhlud-Din, ndani 

ya Matbaa Dhiaul-Islam, iliyomilikiwa na 

Master Nur Ilahi, tabibu wa Homeopathi. 

Nakala 3500 
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وِ  حْْٰ ذِیْمِ ثِػْمِ اللّٰہِ الطَّّ   1الطَّّ

طِیْم
َّ
غُوْلِہِ الْک ٰ رَّ ْ عَلَّ لِّّ صُہٗ وَّ ىفَُّ هَّ ْ

 2نََّ

3رَبَّنَا افْتَحْ بَيْنَنَا وَ بَيْنَ قَوْمِنَا بِالْحَقِّ وَ اَنْتَ خَيْرُ الْفٰتِحِيْنَ  

Ee Mola wetu, hukumu baina yetu na baina ya kaumu yetu kwa 
haki, nawe ndiwe Mbora wa wanaohukumu. 

Enyi wasomaji, Mungu Awaongozeni. Ibainike kwenu 

kwamba haja ilisikika kuandika makala hii kwamba kijijini 

Mudd, wilaya ya Amritsar, marafiki zangu wawili wenye 

ikhlasi walikwenda katika mjadala kwa kusisitizwa na 

Munshi Muhammad Yusuf. Kwa upande wetu Maulawii 

Muhammad Sarwar akawekwa kujadili na kundi la pili 

walimwita Maulawii Thana‟ullah kutoka Amritsar. Kama 

Maulawii Thana‟ullah asingetumia hiana na uongo katika 

                                                           
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwingi wa 

ukarimu. 

2 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume wake Mkarimu. 

3 Al-A„raaf 7:90 

☆
 Kwa kuwa nilitakiwa kwenda Batala, 7 Novemba 1902, kwa 

hiyo makala hii ilichelewa kuandikwa. Mwandishi 

NYONGEZA YA KITABU 

‘KUSHUKA KWA MASIHI’ 

Iliandikwa 6 Shaabani 1320 Hijra, 

siku ya Jumamosi, iliyo 8 Novemba 

1902, ambayo pamoja nayo kuna 

tangazo la zawadi ya rupia elfu kumi. 
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majadiliano, isingehitajika kuandika makala hii. Lakini, 

kwa kuwa Bwana Maulawii aliyetajwa akaona ni faradhi 

yake kukadhibisha bishara zangu na kuongopa, kwa hiyo 

Mungu Akanielekeza kuandika makala hii, ili adhalilike 

kila aongopaye. Enyi waadilifu, haijafichika kwa wasomaji 

wa kitabu chetu Nuzuulul-Masihi zilimoandikwa ishara za 

kimbingu mia na hamsini kwa ushahidi wa mamia ya 

mashahidi. Haikufichika kwamba ishara kamilifu na 

takatifu zinaendelea kunyesha kama mvua; na kama 

mashahidi wote wa bishara hizo kutimia wajumuishwe, 

nafikiri watakuwa zaidi ya hata laki sitini. Lakini, ni 

sikitiko kwamba chuki na upendo wa dunia ni maradhi ya 

kulaaniwa ambayo kwayo mtu haoni huku anaona, na 

hasikii huku anasikia, na haelewei huku anaelewa. Naapa 

kwa Mungu Ambaye uhai wangu umo mkononi Mwake 

kwamba ishara zilizodhihirishwa kwa ajili yangu na 

kutokea kuhakikisha ukweli wangu, kama mashahidi wao 

wasimamishwe mahali pamoja, basi hatakuwa mfalme 

yeyote duniani mwenye wanajeshi wake zaidi kuliko 

mashahidi hao. Hata hivyo dhambi za namna namna 

zaendelea kutendeka ardhini kiasi hiki kwamba watu 

wanakadhibisha ishara hizi pia. 

Mbingu imeshuhudia kwa ajili yangu na ardhi pia, lakini 

watu wengi wa dunia hawakunikubali. Mimi ndimi yule 

ambaye katika wakati wake ngamia wameachwa na 
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bishara ya aya takatifu 4ْوَاِذَا الْعِشَارُ عُطِّلَت imetimia, na bishara ya 

Hadithi  تَّْ یُ لَّ  وَّ  
 لِ الْ  وَّّ کَّ

َّ
 فَّ  صُ ل

َّ
 ikaonyesha mng'ao wake   ایَّْ لَّ ٌَّ عٰٰ ػْ یُ  ل

kamili kiasi hiki kwamba wahariri wa magazeti na 

majarida wa Arabuni na wa Ajemi pia wakapaza sauti 

katika matoleo yao kwamba reli inayotayarishwa baina ya 

Madina na Makka ni dhihirisho la bishara ile iliyotolewa 

kwa maneno haya katika Kurani na Hadithi, iliyo alama 

ya wakati wa Masihi Mau„udi. Kadhalika katika Vitabu 

vyote vya Mungu ilihabarishwa kwamba katika wakati wa 

Masihi Mau„udi tauni itaenea na hija itazuiliwa na nyota  

یْ نِ والػِّ ذُ    (dhussinii) itatokea. Na mwanzoni mwa Elfu ya 

Saba, Mau„udi yule atadhihiri aliyepangwa kutokea 

upande wa mashariki ya Damasko na kwamba 

atajidhihirisha mwanzoni mwa karne ambapo msalaba 

utakuwa umepata ushindi mkubwa sana. Basi, leo 

mambo hayo yote yameshatimia, na ili kunisaidia Mungu 

Ameonyesha ishara kubwa kwa mkono wangu. Kifo cha 

Atham kilikuwa ni ishara kubwa iliyodhihirika sawa na 

bishara. Miaka kumi na miwili hapo kabla katika 

Baraahine Ahmadiyya pia iliashiriwa kwenye hii na 

Hadithi moja pia ilipasha habari ya tukio hili, lakini 

wakorofi wakaidhihaki na hawakuikubali. Na muda wa 

bishara hii ulikuwa na sharti; na bishara haikutolewa kwa 

sababu yu Mkristo, bali kama vile katika kitabu 

                                                           
4 Na ngamia watakapoachwa. At-Takwiir 81:5 
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kinachoeleza mjadala, waliouita Wakristo „Vita Takatifu‟, 

imeandikwa sababu ya kutolewa bishara ni hii tu kwamba 

katika kitabu chake Andruna Baibal alimwita Mtume 

Mtukufusaw jina dajali. Basi, wakati wa kutoa bishara, yeye 

aliambiwa mbele ya watu wapatao sabini kwamba sababu 

ya bishara hii ndiyo hii tu kwamba ulimwita Nabii wetusaw 

dajali. Basi, kama hutarejea na neno hili, utahilikishwa 

katika miezi kumi na mitano. Hapo Atham katika kikao 

hicho hicho akarejea na akasema najikinga kwa Mungu, 

sijasema neno kama hilo kwa Mtumesaw na akanyanyua 

mikono miwili na katoa ulimi kutoka kinywani na 

akitetemeka akakanusha kwa ulimi wake, na mashahidi 

wa tukio hilo si tu Waislamu, bali Wakristo zaidi ya 

arobaini pia ndio mashahidi. Je, hiyo si kurejea kwake? 

Na je kuogopa kwake, na katika muda wa bishara kuacha 

kabisa majadiliano aliyokuwa akifanya sikuzote nami na 

marehemu Sheikh Ghulam Hasan chifu mkuu wa 

Amritsar pia na Mian Ghulam Nabii nduguye marehemu 

Mian Asadullah wakili wa Amritsar pia. Je hii siyo dalili 

kwamba lazima aliogopa. Na je kuondoka Amritsar na 

kuishi kukaa kimya katika mazingira ya kigeni na kulia 

sana siyo dalili kwamba moyo wake ulitishika na 

kutetemeka. Na je licha ya kuahidiwa rupia elfu nne 

kutoapa ilihali ikathibitishwa kwamba inajuzu kuapa 

katika dini ya Kikristo, bali Bwana Yesu mwenyewe pia 

aliapa na vile vile Paulo. Je hii siyo dalili kwamba 
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akashikwa na hofu? Basi, je bado haijathibitika kurejea 

kwake katika kauli ya kuita dajali? Na nani aweza 

kuthibitisha kwamba baada yake katika muda wa bishara 

alimwita Mtumesaw dajali? Kisha juu ya hii kama 

ilivyokuwa katika bishara yangu kwamba mwongo 

atakufa katika uhai wa mkweli, je hakufa katika uhai 

wangu? Kama bishara haikutimia, basi niambieni Atham 

yupo wapi? Umri wake ulikuwa sawa na umri wangu, 

yaani karibu na miaka 64. Kama mna shaka, basi 

tazameni karatasi zake za pensheni katika afisi ya serikali 

kwamba lini na katika umri gani akapata pensheni. Ikiwa 

bishara haikuwa sahihi, kwa nini alikufa kabla yangu. 

Laana ya Mungu iwe juu ya wasemao uongo. Mtu 

anapoacha haya, basi aropoke atakavyo, nani anamzuia. 

Angalieni, kuhusu Lekhram bishara iliyotolewa, ilielezwa 

humo waziwazi kwamba katika miaka sita atahilikishwa 

kwa kuuawa siku itakayokuwa imeungana na siku ya Idi, 

ikatimia kimachomacho hata kwamba Fateh Ali Shah, 

Deputy Collector, na kadhalika, waheshimiwa wapatao 

elfu nne wakitayarisha kumbukumbu wakaandika 

kwamba bishara hii imetimia barabara, ilihali watu hao 

walikuwa miongoni mwa kundi la wapinzani, lakini hata 

hivyo masheikh hao wa jina wasiomcha Mungu 

hawakubali. Upo ushuhuda mwingi ulioandikwa na 

ndugu zao wahehimiwa, bali katika kumbukumbu hiyo 
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wapo Mabaniani wengi pia, lakini chuki ni kitu 

kinachowapofusha binadamu. Bishara hizi ndizo ambazo 

mtu mkweli akizisikia machozi yake yatatiririka, lakini 

hata hivyo watu hao husema bishara yoyote haikutimia. 

Hawakumbuki kwamba hatimaye sisi pia tutakufa siku 

moja. Ishara walizoonyeshewa hao kama wangeonyeshewa 

watu wa Nuhu wasingeghariki; na kama kaumu ya Luti 

wangepata habari zake wasingenyeshewa mawe. Lakini, 

watu hao wanaona jua lakini husema upo usiku; hao 

wamewazidi hata Wayahudi. Kukadhibisha ishara za 

Mungu si jambo hafifu, mwisho wake haukuwa mwema 

katika zama zozote; basi je sasa utakuwa mwema? Lakini, 

katika zama hizi ukanaji Mungu umezagaa na mioyo 

imekuwa migumu na haiogopi. Niwafananishe hao na 

nani? Watu hao wanafanana na kipofu anayekanusha 

uwepo wa jua na hatambui upofu wake. Watu hao ni 

kama Wayahudi na Wakristo wasioona mamia ya misaada 

na miujiza ya Mungu iliyodhihiri kwa mkono wa Mtume 

Mtukufusaw, na hutaja-taja vita ya Uhud na habari ya 

Hudaibia, na hiyo ndiyo hali ya Wayahudi kuhusu 

Hadhrat Masihias pia. 

Siku hizi kitabu cha Myahudi mmoja kimechapishwa 

kilichopo kwangu wakati huu, kana kwamba ni kitabu 

cha Maulawii Muhammad Husain au Maulawii 

Thana‟ullah. Anaandika katika kitabu chake kwamba mtu 
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huyo, yaani Isaas, hakuonyesha hata muujiza mmoja wala 

bishara yake yoyote haikutimia. Akasema, nitapewa kiti 

cha enzi cha Daudi. Alipataje? Akasema, wanafunzi kumi 

na wawili watapata viti kumi na viwili huko Peponi. 

Walipataje viti hao kumi na wawili? Yuda Iskariote 

akichukua rupia thelathini akatengana naye na 

akaondolewa katika wanafunzi, na Petro akamlaani mara 

tatu, je akastahiki kupata kiti? Isitoshe, akasema kwamba 

watu wa zama hizi hawatakufa mpaka nitarudi; wapi 

akarudi? Kisha, huyo Myahudi anaandika kwamba 

yatosha kuhakikisha yeye kuwa mwongo kwamba katika 

kitabu cha Malaki tulipashwa habari kuwa Masihi mkweli 

mwenye kuja katika Wayahudi hatakuja kamwe mpaka 

Nabii Eliya arudi tena duniani. Sasa, wapi Eliya akashuka 

kutoka mbinguni? Kisha, katika sehemu hii anapiga kelele 

sana na anawasihi watu kwamba angalieni, katika kitabu 

cha Nabii Malaki bishara yenyewe ilikuwa ni hii kwamba 

Eliya mwenyewe atakuja tena duniani, lakini mtu huyo 

anamwita Yohana (anayetambulika kwa jina la Yahya 

baina ya Waislamu) kuwa Eliya, kana kwamba anamwita 

mithili yake; lakini Mungu Hakutupatia habari ya mithili, 

bali alisema waziwazi kwamba Eliya mwenyewe atakuja 

tena. Na hata tukiulizwa siku ya Kiama, tutaweka kitabu 

hiki hiki mbele ya Mungu kwamba wapi Uliandika mithili 

ya Eliya atatumwa kabla ya Masihi Mau„udi. Na baada ya 
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kuandika hayo anamtukana sana Hadhrat Masihi. Kitabu 

kipo, akione atakaye.  

Semeni sasa, moyo wa Myahudi huyo na Maulawii 

Muhammad Husain na Maulawii Thana‟ullah unafanana au 

la? Kuhusu bishara yangu fulani kuwa kinyume wanasema 

uongo sana ilihali bishara yangu hata moja haikubatilika, 

bali bishara zote zimetimia waziwazi. Bishara zenye sharti 

zimetimia sawa na sharti na zitatimia; na bishara zisizokuwa 

na sharti kama vile bishara kuhusu Lekhram, zikatimia 

zilivyokuwa. Hii ni hakika hasa ya bishara zangu. Lakini 

kuhusu bishara za Hadhrat Isaas, upinzani alioleta huyo 

Myahudi mtaalamu, ni mkali sana, bali ni mkali kiasi hiki 

kwamba hata sisi pia hatujui jibu lake. Na kama akiweza 

kujibu upinzani huo Maulawii Thana‟ullah au Maulawii 

Muhammad Husain au yeyote miongoni mwa mapadri, 

basi tutampa rupia mia moja taslimu kama zawadi. Kaitwa 

Mungu, na hali ndiyo hii ya bishara! Hata sisi pia twaajabika 

juu yake. Bishara kama hizo hata haziwezi kutanguliwa ili 

idhaniwa kwamba zilitanguliwa. Naam, bishara kuhusu 

onyo kama vile bishara kuhusu Atham au bishara kuhusu 

mkwe wa Ahmad Beg ni bishara ambazo zinaweza 

kuahirishwa pia sawa na Kurani na Torati; na kuahirishwa 

kwao hakulazimu kuwa zilikuwa batili. Kwani Mungu 

Anayo hiari ya kuzuia onyo lake kama ilivyo itikadi ya 

Waislamu na Wakristo, kwa sababu bishara ya Nabii Yunus 
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iliyokuwa kuhusu adhabu haikukuwa na sharti yoyote ya 

toba, hata hivyo ikafutika, na hakuna Mwislamu au Mkristo 

awezaye kusema kwamba Yunusas alikuwa mwongo. 

Someni kitabu cha Yona Nabii na Durri Manthur. 

Sasa ni ajabu sana kwamba wapinzani wangu wananiletea 

upinzani ambao kwao wanalazimika hata kuachana na 

Islam. Kama wangekuwa na takwa moyoni mwao, 

wasingeleta upinzani kama huo ambao Manabii wengi 

zaidi wanashirikiana katika huo. Kisha inastaajabisha 

kwamba maelfu ya bishara zilizotimia dhahiri shahiri 

hawazitupii macho. Na kama bishara moja wasipoweza 

kuelewa kwa ujinga wao, basi huitaja mara kwa mara. Je 

huu ni uaminifu? Kama wakitafuta haki, basi njia ya 

kuamua ilikuwa rahisi kwamba wenyewe wangekuja 

Qadian na ningewapa matumizi pia ya kuja na kurudi na 

nimewakaribisha kama wageni ndipo wangepata kujituliza 

kwa moyo mkunjufu. Kupinga kwa kukaa mbali, bila 

kupata uhakika kamili, ni kwa sababu ya ujinga na chuki. 

Safari moja wajinga wa namna hii wapatao mia tano 

wakatengana na Hadhrat Masihi, kwani bishara za mtu 

huyo hazijatimia. Na kwa kweli, sababu ya Yuda Iskariote 

kuritadi ilikuwa hii kwamba silaha zilinunuliwa hadharani 

lakini yote yakawa bure, wala bishara kurithi kiti cha enzi 

cha Daudi haikutimia, hatimaye Yuda akichoka akaritadi. 

Masihi naye hakupata kujua kwamba huyo ataacha imani 
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na akamwahidia kiti cha Peponi bila sababu yoyote. 

Kadhalika baadhi ya wapinzani wakaleta upinzani juu ya 

safari ya Hudaibia kwamba bishara hii haikutimia. Na 

safari ndefu ilionyesha kwamba fikara ya Mtume 

Mtukufusaw ilielekea kwenye hii kwamba wataidhinishwa 

kuizunguka Kaaba kama ilivyotabiriwa. Hapo baadhi ya 

wenye bahati mbaya wakaritadi; na Hadhrat Umarra 

akapata majaribio kwa siku chache na hatimaye kwa 

kusamehewa kosa hili akatenda matendo mengi mema 

kama ilivyo dhahiri kutokana na kauli yake. Mifano hii 

ipo kwa wenye bahati mbaya, hata hivyo wapinzani 

wajinga wenye bahati mbaya wa wakati huu 

wanaikimbilia bahati mbaya, na bahati mbaya 

inawashinda, hawajizuii. Wamezusha upinzani wa aina 

aina. Mathalani, wasema kwamba kabla ya kudai kuwa 

Masihi Mau„udi nimekiri katika Baraahine Ahmadiyya ujio 

wa Hadhrat Isaas. Enyi wajinga, kwa nini mnaharibu 

ahera yenu. Katika ikrari hiyo imeandikwa wapi kwamba 

ninaeleza hii kwa wahyi wa Mungu, na lini nimedai 

kwamba mimi ni mjuzi wa ghaibu. Nilikuwa na itikadi hii 

hii iliyo itikadi yenu mpaka Mungu Akanielekeza kwenye 

hii na kunifahamisha mara kwa mara kwamba u Masihi 

Mau„udi, na Isaas ameshafariki. Kwa sababu hiyo, kwa 

moyo mweupe, niliandika katika Baraahin kuhusu ujio wa 

Hadhrat Masihias. Lakini, Mungu Aliponifungulia uhakika 

wenyewe basi nikaachana na itikadi hiyo. Sikuacha itikadi 
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ile ya kawaida isipokuwa kwa sababu ya yakini kamili 

iliyozingira moyo wangu na kunijaza nuru, ilihali katika 

Baraahin hiyo hiyo nikaitwa Isa na nikafanywa kuwa 

Khatamul Khulafaa na ikasemwa kunihusu kwamba 

wewe ndiwe utakayevunja msalaba, na nikaambiwa 

kwamba habari yako imo katika Kurani na katika Hadithi 

na wewe ndiwe unayehusikana na aya hii:  ٗهُوَ الَّذِيْۤ اَرْسَلَ رَسُوْلَه

  5بِالْهُدٰى وَ دِيْنِ الْحَقِّ لِيُظْهِرَهٗ عَلَى الدِّيْنِ كُلِّهٖ
Lakini, ufunuo huu ulioandikwa waziwazi katika 

Baraahine Ahmadiyya, hekima ya Mungu iliuficha 

nisiuone, na kwa sababu hii licha ya kuitwa Masihi 

Mau„udi waziwazi ndani ya Baraahine Ahmadiyya kwa 

sababu ya mghafala uliotiliwa moyoni mwangu 

nikaandika itikadi ya ujio wa mara ya pili wa Hadhrat Isaas 

katika Baraahine Ahmadiyya. Basi, huu ni ushahidi juu ya 

moyo wangu mweupe sana na mghafala wangu kwamba 

ingawa ufunuo wa Mungu ulioandikwa katika Baraahine 

Ahmadiyya ulinifanya Masihi Mau„udi, lakini nikaandika 

itikadi hii ya kawaida katika Baraahin. Mimi mwenyewe 

naajabika kwamba licha ya ufunuo wazi ulionifanya 

Masihi Mau„udi kivipi nikaandika itikadi ya kawaida 

katika kitabu hicho. 

                                                           
5 Yeye ndiye Aliyemtuma Mtume Wake kwa mwongozo na kwa 

dini ya haki ili kuifanya izishinde dini zote. As-Saff 61:10 
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Kisha kwa miaka kumi na miwili – muda ulio mrefu – 

nikaendelea kughafilika kwamba Mungu kwa kusisitiza 

sana Ameniita Masihi Mau„udi katika Baraahin lakini 

nikaendelea kukaa imara juu ya itikadi ya kawaida ya ujio 

wa mara ya pili wa Hadhrat Isaas. Miaka kumi na miwili 

ilipopita ndipo wakati ukawadia kwamba nifahamishwe 

uhakika wenyewe, hapo funuo zikaanza kufululiza 

kwamba wewe ndiwe Masihi Mau„udi. 

Basi, Wahyi wa Mungu ulipofikia kileleni kuhusu habari 

hii na nikaamrishwa  ُط عْ بَِِّا تُؤْنَّ صَّ ْـ  yaani unayoamrishwa , فَّا

uwafikishie watu kwa uwazi, na nikapewa ishara nyingi na 

nikatiliwa moyoni mwangu yakini kama mchana ndipo 

nikawafikishia watu ujumbe huu. Mpango huu wa Mungu 

ulikuwa ni dalili ya ukweli wangu na ilikuwa alama ya 

ikhlasi yangu na kutokujisingizia. Kama kazi hii ingekuwa 

ya mwanadamu na mzizi wake ungekuwa hila ya 

kibinadamu, basi ningedai wakati ule wa Baraahine 

Ahmadiyya kwamba mimi ni Masihi Mau„udi, lakini 

Mungu Akageuza fikara yangu, sikuweza kufahamu 

ufunuo wa Baraahin kwamba unanifanya Masihi Mau„udi. 

Hii ilikuwa ikhlasi yangu ambayo ni dalili kubwa juu ya 

ukweli wangu. La sivyo, wapinzani wangu waniambie 

kwamba licha ya kufanywa Masihi Mau„udi katika 

Baraahine Ahmadiyya, kwa nini sikutangaza dai hili kwa 

miaka kumi na miwili na kwa nini nikaandika katika 
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Baraahin kinyume cha ufunuo wa Mungu. Je hii 

iliyofanyika haipaswi kutafakariwa? Je hii siyo hiana 

kwamba wanataja ibara hii ya Baraahine Ahmadiyya 

nilimoeleza sawa na itikadi rasmi ya watu wote ujaji wa 

mara ya pili wa Masihi, lakini hawataji kwamba katika 

Baraahine Ahmadiyya hiyo kuna dai la kuwa Masihi 

Mau„udi pia. Hii ni hoja nyepesi Aliyoniwekea Mungu 

mapema ndani ya Baraahine Ahmadiyya. Hata adui pia 

anaweza kushuhudia kwamba wakati wa kuandika 

Baraahine Ahmadiyya sikuwa na habari kwamba mimi 

ndiye Masihi Mau„udi, ndiyo maana sikudai hivi wakati 

huo. Basi, kuhusu funuo zinazoniita Masihi Mau„udi 

katika zama za kutotambua kwangu zinawezaje kuwa na 

shaka kwamba ni uzushi wa mtu! Kwani, kama 

zingekuwa ni uzushi wangu basi ningejifaidisha nazo 

kutoka katika Baraahin hiyo na kutoa madai yangu, na 

ingeyumkinaje kwamba ningeandika katika Baraahin hiyo 

hiyo kwamba Isaas atarudi tena duniai. Na kujumuika kwa 

mambo haya mawili yanayopinzana katika kitabu kimoja 

na kutodai kwangu kuwa Masihi Mau„udi kunalazimisha 

hakimu mwadilifu kwa kudhihirisha rai hii kwamba kwa 

hakika moyo wangu ulighafilikia wahyi huu wa Mungu 

uliopo katika Baraahine Ahmadiyya juu ya kuwa kwangu 

Masihi Mau„udi, kwa hiyo nikajumuisha mambo haya 

yanayopingana katika Baraahin.  
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Kama katika Baraahine Ahmadiyya ingekuwa kwamba 

Isaas yule yule atarudi tena duniani na isingekuwa habari 

yoyote kuhusu kuwa kwangu Masihi Mau„udi, hapo 

mwenye papara angeweza kujifaidisha kidogo kwa 

maneno hayo na angeweza kusema kwamba miaka kumi 

na miwili baada ya Baraahine Ahmadiyya kwa nini 

ikaachwa itikadi hiyo ya zamani. Ingawa kusema hivyo 

pia ingekuwa bure, kwani Manabii na wapokeaji wahyi 

huwa wadhamini wa ukweli wa wahyi tu; hawawezi 

kulaumiwa kwa maelezo yao kuwa ghalati na kinyume 

cha matukio; kwani, hayo ndiyo rai yao, si Neno la 

Mungu. Hata hivyo, watu wa kawaida waliweza 

kudanganywa, lakini sasa upinzani wa kipuuzi kama huo 

hauna nafasi wa kutiwa maanani, kwani katika Baraahine 

Ahmadiyya hiyo miaka kumi na miwili kabla ya kutoa 

madai nikaitwa sehemu nyingi Masihi Mau„udi, na kwa 

mwenye akili hii ni dalili bayana sana juu ya ukweli wangu. 

Ilmuradi, katika Baraahine Ahmadiyya kutajwa kwa ujio 

wa mara ya pili wa Hadhrat Masihias kuliweza 

kumdanganya mwenye akili ndogo kama isingekuwa 

imeelezwa chochote juu ya kuwa kwangu Masihi Mau„udi 

katika Baraahine Ahmadiyya, lakini kutajwa huko ilikuwa 

wazi kiasi hiki kwamba Masheikh wa Ludhiana, 

Muhammad, Abdul Aziz na Abdullah walileta 

kipingamizi katika zama hizo hizo kwamba mtu huyu 
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anajiita Isa na bishara zote zimhusuzo Isa anazinasibisha 

zote kwake; na jibu lake likatolewa na Maulawii 

Muhammad Husain katika maoni yake kwamba 

kipingamizi hiki ni bure kwani katika Baraahin hiyo hiyo 

imo ikrari pia ya ujio wa mara ya pili wa Hadhrat Isaas. 

Basi nashukuru juu ya mipango ya Mungu kwamba kwa 

njia nyepesi sana Alitayarisha mapema njia ya 

kuniondolea lawama katika Baraahin. Kama katika 

Baraahine Ahmadiyya isingetajwa kwa njia yoyote ujio wa 

mara ya pili wa Hadhrat Isaas na ingetajwa tu kuwa 

kwangu Masihi Mau„udi, hapo makelele yaliyopigwa 

baada miaka kadhaa na kutayarishwa fatwa za 

kukufurisha, makelele hayo yangepigwa wakati ule ule. 

Na kama katika Baraahin ungetajwa ujio wa mara ya pili 

wa Hadhrat Masihias na zisingeandikwa humo funuo za 

kuwa kwangu Masihi Mau„udi, basi wapumbavu 

wangepata hoja kwamba katika Baraahin ulikubaliwa ujio 

wa mara ya pili wa Hadhrat Isaas, basi kwa nini baada ya 

miaka kumi na miwili ukakanushwa ujio huo. Lakini, kwa 

upande mmoja kuniita kuwa Masihi Mau„udi katika 

Baraahin sawa na wahyi wa Mungu na kwa upande 

mwingine kinyume chake kutajwa kwa kalamu yangu 

kama itikadi ya kawaida ya ujio wa mara ya pili wa Masihi, 

ni jambo ambalo mwenye akili anaweza kuelewa kwalo 

kwamba huu ni mpango maalumu wa Mungu. Ilmuradi, 
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mpango wa Mungu ukaniacha kukosea kwamba nikataja 

katika kitabu hicho ujio wa mara ya pili wa Isaas ambamo 

ikatajwa kuwa kwangu Masihi Mau„udi, ukabainisha moyo 

wangu mweupe na kutozusha. Waila ilikuwa shaka gani 

kwamba funuo zile zote zilizoandikwa katika Baraahine 

Ahmadiyya zinazonifanya Masihi Mau„udi, zingechukuliwa 

kuwa uzushi; na akili ya kawaida haitakubali kwamba dai la 

kuwa Masihi Mau„udi lililotajwa baada ya miaka kumi na 

miwili likapangwa mapema muda kiasi hicho. Ilmuradi, 

katika kitabu hicho, ambamo imetajwa kuwa kwangu 

Masihi Mau„udi, mumo humo kutajwa pia ujio wa mara ya 

pili wa Hadhrat Isaas, ni ushahidi mzima juu ya moyo 

wangu mweupe na kutozusha. 

Ni sikitiko kwamba wapinzani wamepotewa na akili kiasi 

hiki kwamba wanashika sehemu moja ya kila jambo na 

kuacha ya pili. Wamtajapo Mkristo Atham hawataji 

kabisa sharti wala hawatamki kwa ulimi kufa kwake sawa 

na bishara na kuingia kaburini kulikobashiriwa mapema, 

na mambo yathibitishayo kwamba Atham akaacha 

kumwita Mtume Mtukufusaw dajali, hawataji kabisa 

matukio hayo. Hawathubutu hata kuashiria kwenye 

mambo hayo, wanamezea yote. Na wanapotaja mkwewe 

Ahmad Beg, kamwe hawawaambii watu kwamba sehemu 

moja ya bishara hii imeshatimia katika muda uliowekwa, 

yaani Ahmad Beg akafa ndani ya muda, na sehemu ya pili 
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inapaswa kusubiriwa. Pia hawasemi kwamba bishara 

ilikuwa kuhusu onyo na yenye sharti kama ufunuo  ُْبِْ تُْ  بِْ ت 
 بَّ الْ  نَّّ اِ فَّ 

َّ
ٰ  ءَّ ل کِ بِ لِ ٌَّ  عَلَّ  hudhihirisha uliochapwa mara kadha. Na ni 

dhahiri kwamba baada ya kifo kama hicho cha Ahmad 

Beg, kutishika ni jambo la asili. Basi kwa sababu ya hofu 

yao hiyo sehemu ya pili ikaahirika kutimia kama ilivyo 

suna ya Mugnu katika bishara za onyo. Lakini, wapinzani 

hao waovu hawataji kamwe mambo haya pia; na sawa na 

tabia ya Wayahudi, kwa kupotosha habari ilivyo 

wanaieleza namna ambayo kwayo watie wasiwasi katika 

mioyo ya majahili, bali watu hao wakawazidi hata 

Wayahudi. Kwani, watu hao huzusha kuhusu kila jambo 

kama vile Maulawii Thana‟ullah akafanya hivyo katika 

mjadala wa huko Mudd na akidanganya akasema, 

angalieni mtu huyo katika bishara yake fulani akaandika 

kwamba mwana atazaliwa, lakini binti akazaliwa na baada 

yake mwana akazaliwa na akafa, na bishara ikabatilika. 

Sasa, mtu awaulize hao kwamba ikiwa hamna hiana na 

uongo katika kauli yenu basi toeni ule ufunuo 

uliochapishwa Alimohabarisha Mungu kwamba lazima 

safari hii mvulana atazaliwa, au kwamba mwana 

atakayezaliwa baada ya binti ndiye mwana aliyeahidiwa 

sio mwingine. Hata kama tukifikiria kwamba labda 

mvulana huyu ndiye aliyeahidiwa, basi fikara yetu ni kitu 

gani usipokuwa wahyi dhahiri wa Mungu. Mtume 
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Mtukufusaw alifikiria kwamba atahamia Yamama, lakini 

fikara ile haikutokea sahihi na hatimaye akahamia 

Madina. Na kama ilikuwa ndani ya bishara kwamba 

lazima kwa himila ya kwanza tu atazaliwa mvulana huyo, 

basi maneno hayo yalitakiwa kuwepo katika wahyi wa 

Mungu, lakini je yeyote aweza kuonyesha kwamba 

kulikuwa na neno lolote kama hilo katika wahyi. 

Angalieni, kuhusu Mtume Mtukufusaw, manabii wengi wa 

Kiisraeli walitoa bishara kwamba atazaliwa, lakini baada 

ya ujio wa manabii wengi mwisho wa wote Mtume 

Mtukufusaw akatumwa. Sasa, je mtu aweza kupinga 

kwamba bishara za manabii hao zilibatilika, kwani Mtume 

Mtukufusaw alizaliwa baada ya kupita miaka elfu mbili 

kamili baada ya Musaas, ilihali sawa na bishara ya Torati, 

Wayahudi wakafikiri kwamba Nabii yule atazaliwa 

karibuni; lakini haikutokea hivyo, bali katikati wakaja 

Manabii kadha. Basi, upinzani kama huo huleta mjinga au 

mtu habithi wa hali ya juu asiye na hofu ya Mungu. 

Maulawii Thana‟ullah alitoa mambo hayo katika mjadala 

wa huko Mudd. Kwa sababu ya mambo hayo kila mcha 

Mungu anaweza kuelewa kwamba hali ya masheikh hao 

imefikia wapi. Kwa harara ya chuki hawazingatii njia ya 

unabii na kigezo kile kilichowekwa kwa kuwatambua 

Manabii, na kila upinzani wao unakuwa ni uongo mtupu 

na njama ya kishetani. Kama hao ni wakweli, basi kwa 
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kufika Qadian wathibitishe bishara yoyote kuwa batili. 

Na kwa kila bishara itatolewa zawadi ya rupia mia moja, 

na zaidi ya hii itatolewa nauli ya kuja na kurudi. Lakini 

kwa utafiti huu njia ya unabii iwe kigezo cha ukweli na 

uongo. Nasema kwa yakini kwamba kama miujiza yangu 

na bishara si sahihi kwao, basi watalazimika kukataa 

Manabii woteas na hatimaye watafia katika kufuru. 

Ni sikitiko kwamba watu hao hawamwogopi Mungu. 

Wanayo marundo ya uchafu mfukoni mwao. 

Wanawafuata Wakristo na Wayahudi. Wakristo walikuwa 

wakisema, kama kwa Mtume Mtukufusaw ilikuwepo 

bishara ya ushindi katika Kurani Tukufu, kwa nini 

alipigana vita na kwa nini akawaua maadui kwa hila na 

mipango. Leo watu hao wanaleta upinzani wa aina hii. 

Mathalan, husema kwamba kwa ajili ya binti wa Ahmad 

Beg, kwa nini ilifanywa bidii kuwatuliza mioyo yao kwa njia 

mbalimbali, na kwa nini Ahmad Beg akaandikiwa barua 

kama hizo. Lakini ni sikitiko kwamba hao wawili, yaani 

Wakristo na hao Wayahudi wapya, hawaelewi kwamba 

kujibidiisha kwa kutimiza bishara haikuharamishwa. Mtu 

ambaye Mungu Anampasha habari kwamba mgonjwa 

fulani atapona, huyo hajakataliwa kwamba atumie dawa 

pia, kwani labda amekadiriwa kupona kwa kutumia dawa. 

Ilmuradi, kujaribu hivyo hakukukataliwa sawa na itikadi 

ya Wakristo na Wayahudi, wala katika Islam. Katika 
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mjadala huo wa Mudd, Maulawii Thana‟ullah alileta 

upinzani huu pia kwamba haikutimia bishara iliyotolewa 

kuhusu dhila ya Muhammad Husain, Ja„far Zatalli na 

rafiki yake mwingine. Kama watu hao wasingeleta 

upinzani wa namna hii basi wangeshabihianaje na 

Wayahudi. Kwangu mimi ilikuwa lazima upinzani kama 

huo ungeletwa. Ee bwana katika muda wa kusikilizwa 

kesi hiyo maandishi ya Maulawii Muhammad Husain 

yalipokamatwa yaliyokuwa kinyume cha fatwa ya 

kukufurisha, je kwa kuangalia daraja ya utaalamu wake 

yeye hakudhalilika na kufedheheka? Yaani, kunikabili 

akaandika katika Isha‘atus-Sunnah kwamba kumkana 

Mahdi Mau„udi ni kufuru, na akapiga kelele kwamba 

huyu mtu anapinga itikadi iliyokubaliwa ya Islam, na haki 

ni hii hii kwamba Mahdi Mau„udi atadhihiri na Masihi 

atashuka kutoka mbinguni. Kisha kwa kuifurahisha 

serikali akakanusha ujio wa Mahdi. Kijitabu chake kile 

kikakamatwa na dhidi yake ikatolewa pia fatwa ya kufuru 

ya ndugu zake. Sasa semeni, kwa kitendo hiki cha unafiki 

amepata heshima au dhila? Dhila siyo hii tu kwamba mtu 

apigwe viatu kichwani hadharani, bali mtu anayedai 

kuwa Maulawii na mcha Mungu, kama mwenendo wake 

wa unafiki ukithibitika, basi hakuna dhila kubwa zaidi 

kuliko hii kwa ajili yake. Hakuna dhalili zaidi kuliko 
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mnafiki, ِ6اِنَّ الْمُنٰفِقِيْنَ فِي الدَّرْكِ الْاَسْفَلِ مِنَ النَّار  . Ni kupata doa jeusi 

baya namna gani kueleza mbele ya watu kwamba ujio wa 

Mahdi ni haki na kumkana ni kufuru, na kwamba vita 

vitapiganwa sana, lakini kwa kuifurahisha serikali kusema 

kwamba hii yote ni uongo. Kama yeye bado hajadhalilika, 

basi tutalazimika kukiri kwamba heshima zenu ni imara 

zaidi hata kuliko jengo la zege kiasi hiki kwamba maovu 

ya aina yoyote hayazitilii tofauti yoyote. Kuhusu heshima 

ya Ja„far Zatalii, watu hao hawana uzito wowote, hao 

wote ni kivuli cha Maulawii Muhammad Husain, kwani 

yu wakili wao; dhila ya wakili wao ilipothibitika, je dhila 

yao bado imebaki. Kivuli daima hufuata asili yake; mti 

wenyewe ulipoanguka, kivuli kitawezaje kubaki! Kama 

mtu bado anashuku, basi kauli zote mbili za Maulaii 

Muhammad Husain ninazo. Kauli moja kwa 

kuwafurahisha watu na kauli ya pili kwa kuifurahisha 

serikali, azione mwenyewe kwa macho yake; kisha 

mwenyewe aamue kwa uadilifu kwamba akiitwa Maulawii 

na kuwa wakili wa wamwaminio Mungu Mmoja 

ametenda kazi hii ya unafiki. Je hii ndiyo sababu ya 

heshima au dhila? 

                                                           
6 Bila shaka wanafiki wako katika daraja ya chini ya Moto. An-

Nisaa 4:146 
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Tumeshaona Wayahudi katika zama hizi, nasi tumeamini 

kwamba aya ْ7غَيْرِ الْمَغْضُوْبِ عَلَيْهِم  iliashiria kwenye hii hii kwamba 

katika umati huu pia Wayahudi walioghadhibikiwa lazima 

watazaliwa, basi wameshazaliwa na bishara ya Mtume 

Mtukufusaw imeshatimia. Lakini je umati huu una bahati 

mbaya kiasi hiki kwamba katika takdiri yao iliandikwa 

kuwa Wayahudi tu! Hatuwezi kunasibisha kamwe amali hii 

kwa Mungu Karimu kwamba kwa kuwa Wayahudi 

waliolaaniwa uwe umati huu, na Masihi aje kutoka katika 

wana wa Israeli. Kwa jambo hili umati huu unafedheheka, 

na haupaswi kuitwa kuwa umati uliorehemiwa. Basi, kama 

inavyofahamika, umati huu kuwa Wayahudi kutokana na 

aya ْغَيْرِ الْمَغْضُوْبِ عَلَيْهِم hutaka kwamba Masihi aliyefika kwa kukabili 

Wayahudi walioghadhabikiwa, mfano wake pia aje kutoka katika 

umati huu huu. Kwenye hii hii, aya ْ8اِهْدِنَا الصِّرَاطَ الْمُسْتَقِيْمَ صِرَاطَ الَّذِيْنَ اَنْعَمْتَ عَلَيْهِم  

inaashiria. Ni sikitiko kwamba Hadithi ile pia imetimia 

katika zama hizi iliyosema kwamba maulamaa wa zama za 

Masihi watakuwa waovu zaidi kuliko wote watakaokuwa 

wanakaa ardhini. Na tuwasikitikieje Wayahudi wa awali, 

hao walikuwa wakitoa Kitabu cha Mungu walipopinga 

ingawa hawakuelewa maana yake, lakini watu hawa 

wanaleta mambo yaliyozushwa. Na Wayahudi walikuwa na 

vipingamizi imara kuhusu hali ya Hadhrat Masihias na 

                                                           
7
 Al-Faatiha 1:7 

8 Al-Faatiha 1:6-7 
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bishara zake kiasi hiki kwamba hata sisi pia tunaona 

vigumu kujibu, isipokuwa tu tuseme lazima Isaas alikuwa 

Nabii kwani Kurani inamwita Nabii. Na hakuna dalili 

yoyote inayoweza kuthibitisha unabii wake, bali hoja 

kadhaa zipo juu ya kubatilisha unabii wake. Hii ndiyo 

hisani ya Kurani juu yake kwamba imemwandika yeye pia 

ndani ya orodha ya Manabii. Ndiyo maana tumemwamini 

kwamba yu Nabii mkweli na mtukufu na ameepukana na 

tuhuma alizotiliwa yeye na mama yake. Yathibitika 

kutokana na Kurani Tukufu kwamba alituhumiwa kwa 

mambo mawili makubwa. 

(1) Mosi, kuzaliwa kwake kumelaaniwa, Mungu Apishe 

mbali; yaani alizaliwa nje ya ndoa. 

(2) Ya pili, kifo chake pia kimelaaniwa, kwani alikufa kwa 

kuwambwa msalabani. Na imeandikwa katika Torati 

kwamba mwanaharamu ni maluuni, hataingia kamwe 

Peponi wala hatanyanyuliwa kwa Mungu. Na kadhalika hii 

pia iliandikwa kwamba atundikwaye mtini, yaani 

atakayekufa msalabani, yeye pia amelaaniwa, naye pia 

hatanyanyuliwa kwa Mungu. Shutuma hizi mbili zilikuwa 

kali sana. Katika Kurani Tukufu, Mwenyezi Mungu 

Amejibu shutuma hizi mbili katika sehemu ile ile moja nayo 

ni hii:  ١ۚمَرْيَمَ رَسُوْلَ اللّٰهِ وَّ قَوْلِهِمْ اِنَّا قَتَلْنَا الْمَسِيْحَ عِيْسَى ابْنَ وَبِكُفْرِهِمْ وَ قَوْلِهِمْ عَلٰى مَرْيَمَ بُهْتَانًا عَظِيْمًا 

9وَ مَا قَتَلُوْهُ وَ مَا صَلَبُوْهُ وَ لٰكِنْ شُبِّهَ لَهُمْ  (juzuu 6, Sura An-Nisaa). Katika aya  

                                                           
9 An-Nisaa 4:157-158 
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hii mna jibu la shutuma zote mbili. Na muhtasari wa aya ni 

hii kwamba Isaas hakuzaliwa kwa njia ya haramu wala 

hakufia msalabani, bali ikafahamika kwa kudanganyika 

kwamba ameshakufa. Hivyo yu mkubaliwa wa Mungu na 

ameshanyanyuliwa kwa Mungu kama Manabii wengine. 

Sasa, wako wapi masheikh wanaoufikisha mbinguni mwili 

wa Hadhrat Isaas? Hapa ugomvi wote ulikuwa kuhusu roho, 

usiohusikana na mwili.  

Ilmuradi, Kurani Tukufu imemwita Hadhrat Masihias 

kuwa mkweli. Lakini, twalazimika kusema kwa sikitiko 

kwamba Wayahudi wanavyo vipingamizi vikali kuhusu 

bishara zake ambavyo hatuwezi kuviondoa kwa njia 

yoyote. Kwa kutegemea Kurani tu tumeshamwamini na 

tumemkubali kwa moyo wa kweli, na bila hiyo hatuna 

dalili yoyote juu ya unabii wake. Wakristo wanalilia 

Uungu wake, lakini hapa hata Unabii wake hauwezi 

kuthibitika. Hae, tumpelekee nani huzuni hii kwamba 

bishara tatu za Bwana Yesu zikathibitika kuwa uongo 

waziwazi, na leo yupo nani ardhini awezaye kutatua tatizo 

hili. Ole wao, wanaufanya ukweli kuwa uongo. Ni fadhili 

kubwa juu ya Nabii wetusaw; mtu yule hataaibika mbele ya 

watu amfuataye kikweli Nabii huyu mpendwa. 

Niwaambie nini majahili hao na nitilieje upendo wa 

ukweli mioyoni mwao wanaozunguka kama waigaji, na 

kazi yao ni mzaha na dhihaka, na kufanya masihara ni 
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mwenendo wao. Mamia ya ishara zinang'aa kama jua, 

lakini kwao haijadhihiri ishara yoyote mpaka sasa. 

Nimesikia, bali nimeona maandishi ya Maulawii 

Thana‟ullah wa Amritsar yaliyosainiwa naye anamoomba 

kwamba nataka kwa moyo uamuzi wa aina hii kwamba 

makundi mawili, yaani mimi na yeye, tuombe kwamba 

aliye mwongo kati yetu wawili afe katika uahi wa mkweli, 

na pia akadhihirisha matakwa yake kuandika kitabu 

mfano wa I‘jazul Masih, chenye ufasaha na balagha ile ya 

I‘jazul Masih na chenye makusudio hayo yake. Kama 

Maulawii Thana‟ullah amedhihirisha matakwa haya kwa 

moyo, si kwa unafiki, basi kuna nini iliyo bora kuliko hii. 

Na atafanya hisani kubwa kwa umati huu katika zama 

hizi za mafarakano kwamba akiwa shujaa atafanya 

uamuzi kwa njia hizi mbili kati ya haki na batili. Hili ni 

pendekezo lake zuri; sasa ni afadhali akae imara juu yake. 

Kama kadhabu mmoja aondoke duniani na watu wengine 

wapate kuongoka, basi afanyaye shindano kama hilo 

atapata malipo ya Nabii. Lakini kwa mubahala ya mauti 

kwa upande wetu hatuwezi kuita kwani mapatano na 

serikali yanatuzuia kutoa changamoto ya namna hii. 

Naam, Maulawii Thana‟ullah na wapinzani wengine 

hawakukataliwa kutulazimisha kujibu changamoto kama 

hiyo; awe Maulawii Thana‟ullah au Maulawii mwingine 

aliye miongoni mwa wajulikanao na awe ameheshimika 
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katika jama„at yake, ambaye watu waheshimiwa kwa 

uchache hamsini watoe ushahidi wa kuthibitisha kwenye 

kipeperushi cha tangazo lake. Na kwa vile Maulawii 

Thana‟ullah sawa na maandishi yake, yupo tayari kwa 

changamoto kama hiyo, basi hatuna kipingamizi chochote 

kwamba atoe changamoto ya namna hii, bali ana ruhusa 

kwa upande wetu, kwani changamoto yake pekee inatosha 

kwa uamuzi. Lakini, litakuwa sharti kwamba kifo chochote 

kisitokee kwa kuuawa, bali kiwe kutokana na maradhi tu 

kwa mfano kwa tauni au kwa kipindupindu au kwa maradhi 

mengine yoyote ili kifo cha namna hii kisisababishe 

tashwishi kwa watawala, nasi tutaendelea kuomba pia 

kwamba makundi yote mawili wasalimike na kifo cha 

namna hii; mwongo apate kifo kile tu kinachotokea kwa 

maradhi; na kundi la pili pia litalazimika kushikamana na 

kanuni hiyo. Na ikumbukwe kwamba bishara yetu kuhusu 

mauaji ilikuwa bishara mahususi iliyohusu Lekhram, humo 

Mungu Akadhihirisha kwamba atakufa kwa kuuawa na 

ikatangazwa hivyo. Nami nafikiri, siri ya yeye kuuawa 

ilikuwa ni kuwa akamtukana vikali Nabii wetusaw na Manabii 

wote, na Mungu Akaona matusi yake yamefikia kileleni na 

katika kutusi hakumwacha Nabii yeyote. Hatimaye „kisu‟ 

cha ulimi wake kikawa kisu hasa na kumwangukia. Na hii 

ilikuwa ishara kubwa mno; na ikatendeka dhambi hii kubwa 

ardhini kwamba bishara zinga'razo kama hizo zikakataliwa 

na watu waipendao dunia.  
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Hivyo, kama Maulawii Thana‟ullah yupo tayari kwa 

changamoto ya aina hii, basi barua ya kimaandishi pekee 

haitatosha, bali anapaswa kutoa tangazo lililochapwa 

lielezalo kwamba mtu huyu (hapa aandike jina langu 

waziwazi) namwona yu kadhabu, dajali na kafiri na 

anayedai kuwa Masihi Mau„udi, mwenye kupokea ufunuo 

na wahyi, nami nina yakini kwamba yu mwongo katika 

madai haya. Na Ee Mungu, nakuomba kwamba kama 

itikadi yangu hii si sahihi na kama mtu huyu kwa kweli ni 

Masihi Mau„udi, na kwa kweli Isaas ameshafariki, basi 

nifishe kabla ya kifo cha mtu huyu. Na kama mimi ni 

mkweli katika itikadi hii na mtu huyu kwa hakika ni dajali, 

asiye na imani, kafiri na muritadi, na Hadhrat Masihias 

yupo mzima mbinguni atakayekuja wakati fulani 

usiojulikana, basi mhilikishe mtu huyu ili fitina na 

mafarakano yafutike na Islam isipate madhara kutoka 

kwa dajali mmoja, mpotoshaji, na aongozaye vibaya. 

Amin tena Amin. 

Hapo kabla, mubahala wa aina hii ameishafanya Maulawii 

Ghulam Dastgir Kasuri pia kwenye uk. 27 wa kitabu 

chake Fat'he Rahmani na siku chache tu baada yake katika 

uhai wangu akaingia kaburini, na akathibitisha ukweli 

wangu kwa kufa kwake. Lakini, Maulawii Thana‟ullah 

akitaka, basi ajaribu mwenyewe, anahusikanaje na 
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Ghulam Dastgir, kwani yeye mwenyewe anadhihirisha 

utayari pia kwa ajili hii.  

Changamoto hii iliyo kwa kweli ni mubahala, italazimika 

kuiandika neno kwa neno namna niliyotaja hapo juu, 

pasipo kupunguza wala kuongeza hata neno moja. Na 

kama yakitakiwa mabadiliko yoyote maalumu, basi 

yataamuliwa kwa kupitia barua za binafsi. Kisha tangazo 

hili la mubahala latakiwa kutiliwa saini, kwa akali, za 

waheshimiwa hamsini, na yatakiwa angalau nakala mia 

saba za tangazo hili zienezwe nchini, na nakala ishirini za 

tangazo nipostiwe kwa rejista. 

Sina haja kumtupia changamoto ya mubahala au nifanye 

mubahala dhidi yake. Mubahala wake aliodhihirisha 

utayari wake unatosha kwa ukweli wangu. Kwani, 

Mwenyezi Mungu tangu zama za Baraahine Ahmadiyya, 

ambacho miaka ishirini na mitatu imeshapita tangu 

kichapishwe, Amedumisha ishara hii kwa ajili yangu. 

Nakiri kwamba nikishindwa katika ushindani huu, basi 

Jumuiya yangu wanaozidi laki moja hivi sasa wanapaswa 

wote waachane nami kwa kuchoka, kwani Mungu 

Akinithibitisha kuwa mwongo Amenihilikisha basi sitaki 

uongozi na uimamu katika hali ya kuwa mwongo, bali 

katika hali hii nitakuwa mbaya zaidi kuliko Myahudi na 

kuwa mahali pa aibu na ari kwa kila mtu. 
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Na mtu atakayeondoa fitina kwa changamoto kama hii, 

sharti athibitike kuwa mkweli, jina lake litabaki duniani 

kwa heshima kubwa. Na mtu atakayekuwa dajali, laghai 

na mzushi, kwa kifo chake dunia itapata raha sawa na 

usemi huu mashuhuri „Taka katoweka, dunia katakasika‟. 

Niandike nini zaidi ya hayo. Na ikiwa jambo fulani la 

lazima nimelisahau unalolihitaji uadilifu, basi niarifiwe 

nitalikubali kwa furaha sharti lisiwe la upuuzi na lisiwe na 

mnuko wa hila na ulaghai, na liwe kwa sababu ya takwa, 

sio kama ujanja wa watu wa kidunia. Na Mwenyezi 

Mungu Hujua kwamba nataka haki idhihirike kwa njia 

yoyote iwayo. Ingawa naona ishara za Mungu kama mtu 

analiona jua, nami naamini wahyi huu wa Mungu kama 

niaminivyo Kurani Tukufu, lakini nataka hoja ikamilike 

juu ya mkanaji kwa kila jiha. Ee Allah, unaona shughuli 

zetu, Unajua yaliyomo mioyoni mwetu, na kwa macho 

Yako makali siri zetu hazifichikani, basi uamue baina yetu 

na wapinzani wetu; na aliye mkweli machoni pako 

usimwangamize, kwani kwa kumwangamiza mkweli, 

watu wengi wataangamia. Ee Mungu wangu Mweza, 

sogea karibu Ukajikalie kiti chako cha adili na kumaliza 

mabishano haya ya kila siku. Ndimi zetu zi mbele ya 

watu, na uhakika wa mioyo yetu upo wazi kwako. 

Nisemeje na moyo wangu ukubalije kwamba utaingiza 

mkweli kaburini kwa dhila. Wenye maisha ya maovu 

watashindaje! Naapa kwa Dhati yako kwamba hutafanya 
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hivyo kamwe. Na kadiri Maulawii Thana‟ullah 

aliyonifedhehesha kwa shutuma kinyume cha hakika na 

kwa viapo vya uwongo katika mkutano wa kijijini Mudd, 

malalamiko yangu yote ni mbele ya Mwenyezi Mungu, 

nami sihuzuniki kukadhibishwa huku. Kwani, 

wanapomwita Hadhrat Isaas pia kadhabu, basi kama 

wakiniita mimi pia kadhabu, tuwasikitikieje! Kwani, 

wasema kwamba Mungu alipomwuliza je wewe ulisema 

niaminini mimi na mama yangu kwa Mungu, Isa 

akaongopa, yaani akatoa jibu lililokuwa uongo mtupu. 

Kwani, akasema kwamba mpaka nilipokuwa kati ya umati 

wangu nilikuwa shahidi juu yao na uliponifisha ukawa 

mchungaji wao; sijui wakafanya nini nyuma yangu. Na ni 

dhahiri kwamba nani anaweza kuwa kadhabu mkubwa 

kuliko yule atakayesema uongo mbele ya Mungu 

Atakapoketi siku ya Kiama kwenye Kiti cha uadilifu! Je 

utakuwa uongo mbaya zaidi kuliko huu kwamba mtu 

atakayekuja mara ya pili duniani kabla ya Kiama na atakaa 

duniani miaka arobaini na atapigana na Wakristo na 

kuvunja misalaba na kuua nguruwe na kuwasilimisha 

Manasara wote, yeye mtu huyo huyo siku ya Kiama 

atasema, akikanusha matukio haya yote, kwamba sina 

habari ikatendeka nini nyuma yangu. Na hivyo ataongopa 

mbele ya Mungu na atadhihirisha kwamba sina habari ya 

hali ya Wakristo na ya dini yao tangu wakati ule 

uliponifisha. Angalieni, huu ni uongo mchafu namna gani 
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tena mbele ya Mungu; basi je Hadhrat Masihias anakuwa 

kadhabu au la? Fungueni Kurani Tukufu na someni aya 

 kisha semeni, je mmemchukulia Isaas kuwa فَلَمَّا تَوَفَّيْتَنِيْ

kadhabu au la! 

Lakini, tuisikitikieje hii, kwani kwenu Mungu pia ni 

mwongo. Mwenyezi Mungu Akaeleza bayana kifo cha 

Isaas katika aya ْ10فَلَمَّا تَوَفَّيْتَنِي  , na kwa uwazi Akaeleza udhuru 

huu wa Hadhrat Isaas kwamba baada ya kifo chake watu 

hao wamepotea. Basi, Mungu Anafahamisha kwamba 

ikiwa Hadhrat Isaas hajafa, basi Wakristo pia mpaka sasa 

hawajapotea, kwani kushikamana kwa Wakristo na njia 

iliyonyooka ikaambatanishwa na uhai wake tu. Na 

alama ya upotevu wa Wakristo ikawekwa kuwa ni kifo 

cha Hadhrat Isaas. Sasa semeni, katika hali hii, kwenu 

Mungu Awezaje kuwa mkweli ambaye kauli yake 

haikukubaliwa.  

Na kadhalika katika aya  11 قَدْ خَلَتْ مِنْ قَبْلِهِ الرُّسُلُ ١ۚوَ مَا مُحَمَّدٌ اِلَّا رَسُوْلٌ  

Mungu Alidhihirisha kifo cha Manabii wote kwa neno 

moja lihusikanalo na kifo cha Manabii wote, na kwa 

Hadhrat Isaas halikutumika neno lolote mahususi. Mungu 

Apishe mbali, kwenu hii pia ni uongo wa Mungu. Aya hii 

ndiyo ambayo kwa kuisoma Hadhrat Abu Bakrra 

                                                           
10 Al-Maaida 5:118 

11 Aali „Imraan 3:145 
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alithibitisha kifo cha Mtume Mtukufusaw. Mantiki hii ya 

Abu Bakrra pia ilikuwa ni ya ajabu kwamba licha ya Isaas 

kukaa mzima mbinguni, anasoma aya hii mbele ya watu; 

anawapa utuvu wa aina gani? Je hajui kwamba Isaas yupo 

mzima mbinguni na atakuja tena na atakaa duniani kwa 

miaka arobaini. Isaas ana umri ule mrefu na Mbora wa 

Manabiisaw ana umri huu mdogo. 12تِلْكَ اِذًا قِسْمَةٌ ضِيْزٰى  

Na Masahaba pia walikuwa watu wa ufahamu wa ajabu 

ambao wakisikia tu aya hii wakanyamaa, na hakuna 

aliyemjibu Abu Bakrra kwamba mheshimiwa, unasoma 

aya hii ya aina gani inayotuongezea majuto; Isaas yupo 

mzima mbinguni na atakuja tena, lakini Nabiisaw wetu 

mpendwa ameachana nasi kwa kudumu. Kama Isaas yupo 

nje ya kanuni hii ya Mungu na ni mwenye kupata umri wa 

mika elfu nyingi na atakuja tena, kwani nini basi Nabiisaw 

wetu hakujaliwa neema hii? Na ukweli ndio huu kwamba 

Abu Bakrra na Masahaba wote waliokuwepo wakati huo 

na hakuna hata mmoja asiyekuwepo miongoni mwao, 

wakaelewa maana hii hii ya aya hii kwamba Manabii wote 

wameshafariki. Na inaonekana kwamba mmoja au wawili 

kati ya Masahaba wasiokuwa na ujuzi sana wakisikia kauli 

za Wakristo waishio pembezoni mwao walikuwa na 

dhana hii kwamba Isaas yupo mzima mbinguni, kama vile 

Abu Hurairara aliyekuwa na uelewa mdogo na hakuwa na 

                                                           
12 Huo tena ni mgawanyo mbaya sana. An-Najm 53:23 
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ujuzi sana. Lakini Abu Bakrra ambaye Mungu Akamjalia 

elimu ya Kurani, aliposoma aya hii, ndipo Masahaba wote 

wakathibitikiwa kifo cha Manabii wote na wakafurahia 

sana aya hii, na huzuni yao waliyopata moyoni kwa kifo 

cha Mtumesaw mpendwa ikaondoka na wakawa 

wanaendelea kusoma aya hii katika mitaa ya Madina. 

Kuhusu tukio hilo, Hassaan bin Thabitra akatunga beti 

hizi za kueleza huzuni alipofariki Mtume Mtukufusaw. Beti 

zenyewe ni hizi: 

اىِطُ  ٌَّلَّیْکَّ النَّّ هِیْ  ٍَّ  فَّ
اذِرُ  لَّیْکَّ کنُْتُ اُذَّ ٍَّ  فَّ

 
 

اىِطِیْ   ادَّ لِنَّ وَّ  کنُْتَّ الػَّّ
هُتْ  لْیَّ کَّ فَّ صَّ ٍْ اءَّ تَّ ْ ؽَّ  مََّ

 

Yaani, ewe Nabiisaw ulikuwa mboni ya macho yangu 

nimepofuka kwa kuondoka kwako. Sasa afe yeyote awe 

Isaas au Musaas, nilihofia kifo chako tu, yaani kwa kifo 

chako tumeyakini kwamba Manabii wengine wote 

wameshafariki, hatuwajali. Mshororo:  

اس دل میں، محبت ہو تو ایسی ہو عجب تھا عشق  

Upendo wa ajabu ulikuwemo moyoni humu; kama iwe 

huba, basi na iwe kama hii. 

Kisha mnamkadhibisha Mwenyezi Mungu hivi kwamba 

Mungu Anasema baada ya tukio la msalaba tukawapa 

Isaas na mamake kimbilio mlimani palipopita maji safi, 

yaani chemchemi zilitiririka, penye starehe sana na 

palikuwa ni mfano wa  Pepo, jinsi  Anavyosema Mungu  
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13وَ اٰوَيْنٰهُمَاۤ اِلٰى رَبْوَةٍ ذَاتِ قَرَارٍ وَّ مَعِيْنٍ . Yaani, baada ya tukio la msalaba 

lililokuwa mkasa mkubwa, Tulimpa Isa na mamaye 

kimbilio pale palipoinuka sana penye starehe fika na maji 

matamu, tangu, yaani nchi ya Kashmir. Sasa, ikiwa 

mnajua Kiarabu kidogo basi mnaweza kuelewa kwamba 

neno  hutumika wakati wa kutolewa kimbilio kwa  اٰوٰی

kuokoa katika msiba fulani. Usemi huu umetumika katika 

Kurani Tukufu nzima na katika kauli za Waarabu na 

katika Hadithi. Na yathibitika kwa Neno la Mwenyezi 

Mungu kwamba Hadhrat Isaas alipatwa na msiba wa 

msalaba tu katika maisha yake yote. Na huthibitika 

kutokana na Hadithi kwamba Mariamu akapatwa na 

huzuni kali katika maisha yake yote kwa tukio hili tu. 

Basi, aya hii inatangaza kwa sauti kubwa kwamba baada 

ya tukio la msalaba Mwenyezi Mungu Akimwokoa 

Hadhrat Isaas katika maafa hayo Akamfikisha kwenye 

nchi nyingine kutoka nchi hii yenye kuudhi, palipotiririka 

chemchemi za maji safi na sehemu hiyo ilikuwa 

imeinuka. Sasa lipo swali kwamba je huko mbinguni pia 

kuna mlima wenye chemchemi ambapo Mwenyezi 

Mungu Akamkalisha Hadhrat Masihias. Na kwa 

kuchunguza historia ya maisha ya Hadhrat Masihi toeni 

mfano wowtoe kwamba baada ya shida yoyote Mwenyezi 

Mungu Akapeleka katika nchi yenye starehe, iliyo mfano 

                                                           
13

 Al-Mu‟minuun 23:51 
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wa Pepo na ndio mlima mrefu zaidi duniani kwenda juu 

na zinapotiririka chemchemi. Basi, sawa na mawazo 

yenu, Mungu Apishe mbali, Mungu Anaonekana 

mwongo waziwazi kwamba Anataja mlima baada ya tukio 

la msalaba Alipomkalisha Isaas na mamake, nanyi bila 

sababu mnampandisha mbinguni tena bure kabisa. Ebu, 

semeni kwamba akiwa Nabii kwa nini amekaa pasipo 

kutimiza jukumu lake kwa muda mrefu? Kisha nyinyi na 

Maulawii Thana‟ullah mkikanusha aya hii mnamfikishia 

mbingu ya pili na hamwezi kujibu swali hili kwamba kwa 

nini mtu mzima akaenda kukaa pamoja na roho za wafu. 

Watu hao wameshaiaga dunia hii na wameshafika ahera; 

je yeye naye pia ameshafika ahera?  

Na huu pia ni uongo dhidi ya Mungu kana kwamba 

Hakuelewa matilaba ya Wayahudi na Akaifanya methali 

hii „Swali tofauti na jawabu potofu‟ iafikiane Naye. 

Wayahudi walisema, roho ya Masihi haikupaa kwa 

Mungu, na Mungu Akawajibu kwamba nimemnyanyua 

mzima kwa mwili kwenye mbingu ya pili, na Nitamfisha 

wakati fulani. Ni jibu gani hili! Swali lilikuwa kwamba 

baada ya kufa Isaas hakunyanyuliwa na – Mungu Apishe 

mbali – yeye amelaaniwa. Jibu la swali hili lilikuwa hili 

kwamba bado Isaas hajafa, atakapofariki nitanyanyua 
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kwangu roho yake. 14  Jibu hili potofu lililotolewa 

halihusikani hata kidogo na jambo lililobishaniwa. 

Kadhalika kumhusu Mtume Mtukufusaw mna dhana 

aliongopa kwa kusema kwamba nimemwona Isaas katika 

roho za wafu walioishaenda nje ya dunia hii. Mtu mwenye 

mwili amekaaje pamoja na roho, na bila kufa amefikaje 

huko ahera? Imani hii ni ya kushangaza kwamba Mungu 

Ameshuhudia kwa kauli yake kwamba Isaas ameshafariki, 

ushahidi huo hawakukubali. Kisha, Mtume Mtukufusaw 

kwa feli yake, yaani kwa kuona, akashuhudia kwamba 

nimeshamwona katika roho za wafu; ushahidi huo nao 

unakataliwa, kisha kudai Islam na kugamba kuwa Ahle 

Hadithi! Katika usiku wa Mi„raji, Mtume Mtukufusaw 

hakuongea na Isaas; lakini akaongea na Musaas na imo 

katika Kurani Tukufu kwamba usiwe na shaka katika 

kuonana na Musaas. Basi, huu ni uongo wa aina gani 

waliotuhumiwa nao wote wawili, Mungu na Mtumesaw. 

                                                           
14 Wayahudi hawakuwa na habari ya kuzimia kwa Hadhrat Masihias. 

Shaka hii hii ndiyo waliyotiliwa. Kwa vile walidhani kwamba Isaas 

ameshakufa msalabani, kwa hiyo hawakukubali kunyanyuliwa 

kwake kiroho, na hawajakubali mpaka sasa. Kwao jambo la 

kubishaniwa lilikuwa kunyanyuliwa kiroho tu, kwani kwao 

kunyanyuliwa kimwili sio msingi wa wokovu. Mwandishi 
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Kisha wanasema, ipo kuhusu Isaas kwamba  . 15اِنَّهٗ لَعِلْمٌ لِّلسَّاعَةِ 

Watu wenye elimu hii ya Kurani, yapasa kujitahadharisha 

nao, kwani „نیم ملا خطرہ ایمان‟ [Sheikh nusunusu ni hatari kwa 

imani]. Enyi watu, je Mtume Mtukufusaw siye ٌَّ لػَّّ لِ  م  لْ ٌِ    16ۃِ ا

aliyesema  ٍِ یِْ  اَّنََّ وَّ  ثْتُ تُ
ٌَّۃُ کَّھَّاتَّ ا الػَّّ  ; na Mungu Akasema:  ُاِقْتَرَبَتِ السَّاعَة

17وَ انْشَقَّ الْقَمَرُ   . Huu ni ujinga unukao sana kwamba wanafikiri 

maana ya neno „Saa‟ hapo ni Kiama. Sasa fahamuni 

kutoka kwangu kwamba hapo maana ya „Saa‟ ni adhabu 

ile iliyowashukia Wayahudi baada ya Hadhrat Isaas kwa 

mkono wa Tito wa Roma, na Mwenyezi Mungu 

Mwenyewe katika Sura Banii Israaiil ya Kurani Tukufu 

Ametoa habari ya „Saa‟ hii. Maelezo ya aya hii hii yapo 

katika aya hii: َ18مَثَلًا لِّبَنِيْۤ اِسْرَآءِيْل  . Yaani, katika zama za Isaas
, 

Wayahudi wakapewa mfano ya Kiama kwa njia ya adhabu 

kali; na hiyo ikawa „Saa‟ kwao. Sawa na usemi wa Kurani 

„Saa‟ ni adhabu. Basi, ikahabarishwa kwamba „Saa‟ hii 

itawashukia Wayahudi kwa sababu ya kumkana Hadhrat 

Isaas. Na ishara hiyo ikatokea, na „Saa‟ ile ikawashukia 

Wayahudi. Na vilevile katika zama zile tauni kali pia 

ikawasibu, na kwa hakika tukio hilo lilikuwa Kiama kwao 

                                                           
15 Lakini kwa yakini yeye ni elimu ya Saa ile. Az-Zukhruf 43:62  

16  Nimetumwa mimi na „Saa‟ kama hivi viwili – na akaashiria 

kwenye kidole cha kati na cha Shahada. Mwenezi. 

17 Saa imekaribia na mwezi umepasuka. Al-Qamar 54:2 

18 Methali kwa wana wa Israeli. Az-Zukhruf 43:60 
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ambapo malaki ya Wayahudi wakaangamia, na maelfu 

wakafa kwa tauni na waliobaki wakatawanyika 

wakidhalilika sana. Kiama Kikuu ( یكِ  ۃ کبُْْٰ یَّانَّ ) kitakuwa 

Kiama kwa watu wote, lakini hiki kilikuwa Kiama kwa 

Wayahudi hasa. Karina nyingine juu yake imo katika 

Kurani Tukufu kwamba Mwenyezi Mungu Anasema 

kwamba  19وَ اِنَّهٗ لَعِلْمٌ لِّلسَّاعَةِ فَلَا تَمْتَرُنَّ بِهَا   Yaani, Enyi Wayahudi, kwa 

Isaas mtatambua Kiama ni kitu gani, mithili Yake mtapewa, 

yaani ْۤ20 اِسْرَآءِيْلَمَثَلًا لِّبَنِي  , Kiama kile kitawafikieni, msiwe na 

shaka ndani yake. Ni dhahiri kwamba Kiama hasa ambacho 

bado hakijatokea, kuhusu hicho haikufaa kuwa Mungu 

Angesema msiwe na shaka juu ya Kiama hicho nanyi 

mtakiona. Wayahudi wote wa zama zile wameshakufa na 

Kiama kijacho hawakukiona. Je Mungu Alisema uongo? 

Naam, Kiama cha Tito wakakiona. Basi, Kiama hicho ni 

Kiama kile walichoona Wayahudi kwa mkono wa Tito wa 

Roma katika zama za Hadhrat Masihias, kisha kwa sura ya 

tauni wakakiona. Ahadi hii ya zamani ya adhabu iliendelea 

ndani ya Vitabu vya Mungu inayotajwa sehemu mbalimbali 

katika Biblia. Kwa ajili yake katika Kurani Tukufu aya 

maalumu ilishuka. Ahadi hiyo imo katika Kurani Tukufu na 

katika vitabu vya kale na kwa hiyo hiyo Wayahudi 

                                                           
19 Lakini kwa yakini yeye ni elimu ya Saa ile. Kwa hiyo msiifanyie 

shaka. Az-Zukhruf 43:62 

20 Methali kwa wana wa Israeli. Az-Zukhruf 43:60 
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walitanabahishwa, waila nani anakiogopa Kiama kilicho 

mbali. Je masheikh wa zama hizi wanakiogopa Kiama kile; 

la hasha! Na kama nilivyoeleza sasa hivi, neno hili la „Saa‟ 

halihusikani na Kiama tu wala Kurani haikuliambatanisha 

na Kiama pekee. Ni sikitiko kwamba masheikh wenye ujuzi 

kidogo ambao mwisho wao ni mbaya kwa ujahili wao 

wanatoa tafsiri ambayo kwayo maana halisi inapotea. 

Wayahudi walikuwa na hofu gani ya Kiama cha mwisho, 

lakini bishara ya adhabu ya karibu bila shaka ilikuwa 

inaathiri mioyo yao. 

Ni sikitiko kwamba masheikh wa kawaida wanaojikalia 

chumbani mwa msikiti tu mtazamo wao ni finyu wasijue 

„Saa‟ hiyo iliahidiwa katika Vitabu vya zamani, 

iliyowashukia Wayahudi katika enzi ya Tito. Na Kurani 

Tukufu inasema waziwazi kwamba wakalaaniwa kwa 

ulimi wa Isaas; na kueleza tukio la adhabu kali kwa neno 

la „Saa‟ sio usemi wa Kurani Tukufu tu, bali usemi huo 

umo katika Vitabu vya zamani vya kimbingu na unakithiri 

humo. Basi, haijulikani masheikh hao wa kawaida 

wamesikia kutoka wapi na kwa nani kwamba neno „Saa‟ 

daima hutumika kwa Kima tu. Ni sikitiko kwamba watu 

hao wamekuwa kama mahayawani. Kwa kila hatua 

wanadhalilika kwa makosa yao, hata hivyo hawaachani na 

makosa. Je upo mpaka pia wa makosa! Watu hao 

hawaelewi kabisa matakwa ya Kurani. Wakampandisha 
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Hadhrat Isaas mzima mbinguni kwa mwili lakini lawama 

iliyokuwa ya Wayahudi hawakuijibu kabisa. Hii Aliyosema 

Mungu kwamba Wayahudi walisema َ21 اِنَّا قَتَلْنَا الْمَسِيْحَ عِيْسَى ابْنَ مَرْيَم  , 

na Akajibu kwamba hapana, bali Tukamnyanyua, hii 

ilikuwa ni jibu la jambo gani? Je, la kuuawa tu? 

Basi, sikilizeni, kwa kupiga makelele kwamba 

tumeshamfisha Isa msalabani, Wayahudi hao walimaanisha 

kwamba yu mlaaniwa, na roho yake haikunyanyuliwa kwa 

Mungu jinsi roho ya Musaas na Adamuas ilivyonyanyuliwa. 

Basi, jibu la Mungu lilitakiwa kuwa „Hapana, kwa hakika 

roho yake ilinyanyuliwa. Kunyanyua mwili mbinguni au 

kutonyanyua halikuwa ni jambo la kubishaniwa. Kwa 

hiyo – Mungu Apishe mbali – ufahamu huu wa Mungu 

ni wa ajabu kwamba iliyokataliwa ni kunyanuliwa roho 

kwa Mungu, lakini Mungu Anajibu ukinzani huu kwamba 

Nimemkalisha Isaas akiwa hai kwa mwili wake kwenye 

mbingu ya pili. Ni jibu la ajabu, na bado imebakia kufa na 

kuchukuliwa roho! Mungu Ajua roho itanyanyuliwa au 

hapana – jambo lenyewe lililobishaniwa.  

Kadhalika watu hao wenye akili ndogo, wakikisia moyoni 

mwao kubatilika kwa baadhi ya bishara zangu wanasema 

hii pia kwamba kama baadhi ya bishara zimebatilika au 

kuna kosa la kufafanua maana ya ufunuo, basi madai ya 

                                                           
21 An-Nisaa 4:158 
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Umasihi yategemeweje, labda haya pia ni ghalati. Jibu lake 

la kwanza ni hili kwamba  َّْذِتِی َّ الْکََّ ۃُ اللّٰہِ عَلَّ نَّ ٍْ 22لَّ   . Na Maulawii 

Thana‟ullah alisema hii tu wakati wa mjadala wa kijijini 

Mudd kwamba bishara zote zimebatilika. Kwa hiyo 

twawakaribisha na kusema kwa jina la Mungu kwamba 

waje Qadian kwa kutafiti na wapeleleze bishara zote. 

Nasi twaahidi kwa kuapa kwamba kwa kila bishara 

itakayothibitika uongo sawa na njia ya unabii 

tutawakabidhi rupia mia moja, waila „nishani‟ maalumu ya 

laani itadumu kubaki shingoni mwao. Tutawalipia 

matumizi pia ya kuja na kurudi. Na bishara zote 

zitatakiwa kupelelezwa ili ubishi wowote usibaki kwa siku 

zijazo. Na kwa sharti hili tu rupia zitatolewa na 

kuthibitisha kutakuwa ni jukumu letu. 

Ikumbukwe, katika kijitabu Nuzuulul Masihi nimeandika 

bishara mia na hamsini; yaani hizo zikithibitika kubatilika, 

basi Maulawii Thana‟ullah atachukua rupia elfu kumi na 

tano na atasalimika na kuomba-omba mlangoni pa watu; 

bali tutamwambia bishara zingine pia pamoja na 

uthibitisho, na sawa na ahadi hiyo tutaendelea kumpa 

rupia mia kwa kila bishara. Hivi sasa idadi ya Jumuiya 

yangu ni zaidi ya laki moja. Basi, kama kwa ajili ya 

Maulawii huyo nikichukua rupia moja moja kutoka kwa 

kila mwanajumuiya, zitakuwa rupia laki moja, zote 

                                                           
22 Laana ya Mungu iwe juu ya waongo. 
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atapatiwa ilhali yuahangaikia kila mlango kwa Anna mbili 

mbili. Na imeshuka ghadhabu ya Mungu, na anategemea 

sanda za wafu au hela za kutoa mawaidha. Kupata rupia 

laki moja ni kama Pepo kwake lakini asipozingatia 

niliyoeleza, asije Qadian kwa utafiti huu sawa na masharti 

yaliyotajwa ambamo yamo masharti mawili – kuthibitisha 

ukweli au kukadhibisha, basi yalaaniwe majivuno 

aliyofanya kijijini Mudd ndani ya mjadala na akasema 

uongo kwa ukavu wa macho. Mwenyezi Mungu Anasema 
 Lakini, bila elimu na utafiti kamili . لَا تَقْفُ مَا لَيْسَ لَكَ بِهٖ عِلْم23ٌ

akakadhibisha hadharani; je, huu ni uaminifu? Mtu yule 

ni mbaya zaidi kuliko mbwa anayebweka bila sababu, na 

maisha yale yamelaaniwa yanayopita kwa upujufu. 

Na baadhi ya watu wanadhani kwamba kwa kuelewa 

visivyo ufunuo fulani, amani inatoweka na shaka inaingia 

kwamba pengine Nabii au Mtume au Muhaddathi 

amedanganyika kuhusu madai yake pia. Dhana hii ni 

potofu kabisa. Na watu walio wazimu kidogo hunena 

hivyo. Na ikiwa wanayo itikadi hiyo, basi wanapaswa 

kuachana na unabii wa Manabii wote, kwani hakuna 

Nabii asiyekosea wakati fulani kuelewa ufunuo. Mathalan, 

Hadhrat Masihias aliyefanywa Mungu, bishara zake nyingi 

zina makosa; kwa mfano, kudai kwamba nitapewa kiti 

cha ufalme cha Daudi. Akadai hivyo kwa sababu ya 

                                                           
23 Wala usifuate usiyo na elimu nayo. Banii Israaiil 17:37   



Mwujiza wa Ahmad 

43 

kutegemea ufunuo aliofunuliwa kwa kifupi akadhani 

kwamba nitakuwa mfalme. Alikuwa katika kizazi cha 

Daudi, na kwa kusema alikuwa mwana mfalme. 

Kutokana na sentensi hii inaonekana alitamani sana kiti 

cha kifalme na ufalme; na Wayahudi nao pia walikuwa 

wakisubiri azaliwe kati yao atakayeanzisha ufalme wao 

tena na kuwaokoa katika utawala wa Warumi. 

Basi, kwa hakika dai kama hili kwamba ufalme wa Daudi 

utaletwa tena lilikuwa ni matakwa hasa ya Wayahudi; na 

mwanzoni kwa kufurahia jambo hili Wayahudi wengi 

walijumuika naye. Lakini, baadaye kwa sababu ya mambo 

kadha Wayahudi wakaelewa kwamba mtu huyu hana 

bahati kama hii, basi wakajitenga naye. Na baadhi ya 

wakorofi wakapeleka taarifa hii kwa Gavana wa serikali 

ya Kirumi pia kwamba mtu huyu anadai kiti cha enzi cha 

Daudi, ndipo haraka sana Hadhrat Masihi akageuka na 

akasema, ufalme wangu ni wa kimbingu si wa kidunia. 

Lakini, Wayahudi bado wanapinga kwamba ikiwa ufalme 

ulikuwa wa kimbingu, kwa nini akawaamuru wanafunzi 

wake, uzeni nguo zenu mkanunue silaha. Basi, hakuna 

shaka kwamba Hadhrat Masihi akakosea kuelewa ufunuo, 

yumkini huu uwe wasiwasi wa kishetani, ambao baadaye 

akaachana nao, kwani Manabii hawaachwi kubaki katika 

makosa. Na nimeandika „wasiwasi ya kishetani‟, sawa na 

maneno ya Injili tu, kwani inathibitika kutokana na Injili 
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kwamba mara moja moja Masihi alikuwa akipata funuo 

za kishetani pia,24 lakini alikuwa akitupilia mbali funuo 

zile na Mwenyezi Mungu Alikuwa Akimlinda na kuguswa 

na shetani, na sifa zake hizi zimeandikwa katika Hadithi 

za Islam na daima akasalimika, kamwe hakufuata shetani.  

Myahudi fulani mkorofi anaandika katika kitabu chake 

kwamba safari moja Masihi akapatwa na mapenzi ya 

mwanamke mgeni, lakini kauli ya adui haitegemewi. 25 

Yeye alikuwa mkubaliwa na mpendwa wa Mungu; ni 

mahabithi wanaomtuhumu. Naam, kwa kuelewa ufunuo 

visivyo alitamani kiti cha enzi cha Daudi, lakini 

hayakutimia matamanio yake; na sawa na methali 

maarufu  مانگے ملے نہ بھیکملیں بن مانگے موتی ،  [Utazipata lulu pasi kuomba, 

na kwa kuomba hata sadaka utakosa kupata], alikosa kiti 

cha enzi cha Daudi. Lakini yule Mteulesaw wa Mungu, 

Mkuu wa Mitume aliyejitenga na ufalme wa kidunia na 

kusema  ْطِْی
َّ
لْطُ فَ  yaani umaskini ni fahari yangu, Mungu ,  اَّلْفَّ

Akamjalia ufalme. Akasema, daima nataka kukaa na njaa 

siku moja na keshoye kula, lakini Mungu Akamlinda na 

njaa na umaskini. Hii ni fadhili mahususi. 

                                                           
24  Tanbihi: Mapadri watatu Wajerumani wamefasiri hivyo 

maongezi ya shetani yaliyotajwa katika Injili. Mwandishi 

25  Tanbihi: Wakristo pia wanapayuka hivyo dhidi ya Mtume 

Mtukufusaw na safari moja Hadhrat Musaas pia akatuhumiwa hivyo. 

Mwandishi 
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Ijtihadi nyingi za Hadhrat Masihi zilithibitika batili; labda 

sababu yake ilikuwa kwamba mwanzoni matakwa yake 

hayakuweza kutimia. Ilmuradi, mambo hayo hayakuleta 

hitilafu katika Unabii. Nabii huwa na mamia ya nuru 

pamoja naye ambazo kwazo anatambulikana na ukweli 

wa madai yake hudhihirika. Basi, kama ijtihadi yake fulani 

si sawa, hii haileti tofauti ndani ya madai yenyewe. 

Mathalani, macho yakimfikiria mtu kuwa fahali, hatuwezi 

kusema kwamba hakuna faida ya kuwepo macho, au 

kuona kwake hakutegemewi. Basi, kwa Nabii mfano wa 

madai na mafundisho yake ni kama macho yavionavyo 

vitu vilivyo karibu, na hayakosei. Na mfano wa kukosea 

katika baadhi ya mambo ya ijtihadi ni kama macho 

yavionavyo vitu vya mbali, basi baadhi ya wakati 

yanakosea kuvitambua. Ndiyo sababu twaweza kusema 

kwamba kwa kuwa fikara aliyokuwa nayo Hadhrat Isaas 

kwa wema wa Wayahudi, yeye akafikiria kupata ufalme 

wake. Kwa hiyo, sawa na aya tukufu  ْۤاِلَّاۤ اِذَا تَمَنّٰۤى اَلْقَى الشَّيْطٰنُ فِي

26اُمْنِيَّتِهٖ  shetani akamdanganya na akamtilia moyoni tamaa 

ya kiti cha enzi cha Daudi. Lakini, kwa kuwa alikuwa 

mkaribishwa na mpendwa wa Mungu, kwa hiyo wasiwasi 

wa kishetani haukuweza kubaki na haraka akaelewa 

kwamba ufalme wangu ni wa kimbingu si wa ardhi. 

                                                           
26 Ila anapotamani, Shetani anatia (fitina) katika tamanio lake. Al-

Hajj 22:53 
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Ilmuradi, ijtihadi hii ya Hadhrat Masihi ikawa batili. Wahyi 

wenyewe ulikuwa sahihi, lakini akakosea kuufahamu. Ni 

sikitiko kwamba makosa mengi yaliyomo katika ijtihadi ya 

Hadhrat Isaas, mfano wake haupatikani katika Nabii 

mwingine yeyote. Labda hili pia ni sharti kwa Uungu 

wake, lakini je twaweza kusema kwamba kwa ijtihadi zake 

nyingi batili na bishara batili Utume wake umekuwa wenye 

mashaka? La, hasha. Ukweli wenyewe ni kwamba yakini 

inayotiliwa moyoni mwa nabii kuhusu unabii wake, hoja 

zile zinang'ara kama jua, na zinafululiza kujumuika kiasi 

hiki kwamba jambo lile linakuwa bayana pasipo kuhitaji 

hoja. Kisha, kama katika baadhi ya vipengele vingine 

litokee kosa la ijtihadi, hilo haliidhuru yakini, kama vile 

vitu viletwavyo karibu na mtu na vikisogezwa karibu na 

macho, basi macho ya mtu hayakosei kuvitambua, na 

yanaamua kwa yakini kwamba hiki ni kitu fulani, na 

kiwango chake ni kiasi kadha, na uamuzi huu unakuwa 

sahihi; na ushahidi wa kuona huku unakubaliwa 

mahakamani. Lakini kama kitu kisiletwe karibu na, kwa 

mfano, mtu aulizwe kutoka umbali wa nusu maili au robo 

maili kwamba kitu kile cheupe ni kitu gani, basi yumkini 

mtu mwenye mavazi meupe adhaniwe kuwa farasi 

mweupe, au kwa kumwona farasi mweupe amdhanie mtu. 

Basi, hivyo ndivyo Manabii na Mitume huonyeshwa 

kuhusu madai yao na kuhusu mafundisho yao kutoka 

karibu sana na huonyeshwa kwa mfululizo kiasi hiki hata 
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kwamba haibaki humo shaka yoyote. Lakini, baadhi ya 

vipengele vya mambo ambavyo havina makusudio ya 

muhimu, jicho linaviona katika kashfi kutoka mbali pasipo 

kufululiza kuona, kwa hiyo wakati mwingine jicho 

linadanganyika pia kuvitambua. Basi Hadhrat Isaas 

alipodanganyika katika bishara zake akadanganyika kwa 

sababu hii. Lakini, katika madai ya Unabii hakudanganyika, 

kwani Unabii wenyewe huo akaonyeshwa kutoka karibu 

na akaonyeshwa mara kwa mara. 

Maulawii Thana‟ullah amedanganyika pia kwamba 

anamtolea kila mtu Hadithi zinazopinzana, hivyo ndivyo 

akapata kudanganyika mzee wake Maulawii Muhammad 

Husain. Popote inapotajwa uhai au kifo cha Hadhrat 

Masihias mara huleta rundo la Hadithi kwamba tazameni 

Sahihi Bukhari, Sahihi Muslim, Jam„i Tirmidhii, Sunan 

Ibni Majah, Sunan Abi Daud, Sunan Nasa‟i, Musnad 

Imam Ahmad, Tabarni, Mu „jam Kabir, Naim Ibn 

Hammad, Mustadrak Haakim, Sahihi Ibn Khuzaima, 

Nawaadirul Usuul Tirmidhii, Abu Daud Tialsi, Ahmad, 

Musnadul Firdaus, Ibn „Asaakir, Kitabul Wafaa cha Ibn 

Jauzii, Sharhus-Sunnah Baghawii, Ibn Jariir, Baihaki, 

Akhbarul Mahdi, Musnad Abi Ya„la na vitabu vingine vya 

Hadithi, kwamba humo mmeandikwa kwamba Isaas 

atashuka, ingawa haijaamuliwa katika Baitul Makdis au 

katika Damaskas au katika Afiik au katika jeshi la 
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Waislamu. Hii ni „tisho‟ linalotolewa siku hizi. Na la 

kushangaza zaidi ni kwamba baadhi ya vitabu kati ya 

hivyo vimeadimika kiasi hiki kwamba hata babu zao pia 

hawakupata kuviona, lakini wanataja majina yao ili 

ifahamike kwamba hao ndio masheikh wakubwa 

wanaojua vitabu vingi hivyo. Ni sikitiko kwamba watu 

hao ni mahaini; tunaona aibu kwa kuwataja Wayahudi, 

kwani ndani ya Islam wako Wayahudi wa namna hii. 

Siku chache zimepita, Maulawii Muhammad Husain 

akiipelekea serikali ya Kiingereza kitabu fulani juu ya 

Mahdi akaifurahisha ambamo imeandikwa kwamba 

Hadithi yoyote kuhusu Mahdi haikuthibitika kuwa sahihi, 

na akapata ardhi kama zawadi, haijulikani kwa huduma 

ipi; lakini huduma yenyewe ni hii tu kwamba amefutilia 

mbali habari ya uwepo wa Mahdi. Sasa semeni, Masihi 

kutoka mbinguni atashuka katika jeshi la nani ilhali 

Mahdi hayupo? Vitabu vingi hivyo nilivyotaja hivi sasa 

vinatolewa kwa lengo hili kwamba kwa kumsaidia Mahdi, 

atakuja Masihi. Sasa, asipokuwapo Mahdi mwenyewe, 

Masihi atakujaje? Khalifa anapaswa kutoka katika 

Makureishi ambaye hayupo. 

Angalieni, twasema kwa uadilifu kwamba Hadithi 

zilizopo katika vitabu vilivyotajwa juu, zilikuwa na miguu 

miwili; mguu moja kuhusu Mahdi, ambao Maulawii 

Muhammad Husain ameuvunja, sasa mguu wa pili 
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kuhusu ushukaji wa Masihi kutoka mbinguni twauvunja 

sisi. Kwani, kati ya sehemu mbili inapobatilika sehemu 

moja, basi yalazimu sehemu ya pili nayo pia ibatilike. 

Kwa Isaas, Ukhalifa haukukubalika, kwani yeye siye 

miongoni mwa Makureishi, na Bwana Maulawii 

mwenyewe amefuta habari kuhusu Mahdi. Hivyo, kwa 

nini Isaas akalifishwe kuja tena ardhini; amezoea kukaa 

bila kazi tangu miaka elfu mbili na kuzoea starehe; sasa 

kumsumbua tena bila sababu yoyote haifai. 

Isitoshe, kati ya Hadithi hizo kuna hitilafu kiasi hiki 

kwamba ikitafutwa Hadithi kinyume cha Hadithi yoyote, 

mara moja itapatikana. Kwa hiyo, kuacha mambo 

bayana ya Kurani Tukufu na kupoteza imani kwa ajili ya 

Hadithi kama hizo zinazopinzana ni kazi ya afkani, si ya 

mwenye akili.  

Tena, tafakarini hii pia kwamba kama kinyume cha 

Kurani, Hadithi zina uzito wowote, basi Hadithi 

zielezazo sala zilipaswa kuwa za muhimu sana na 

kufululiza, lakini kuhusu hizo pia mnahitilafiana na 

mnafarakana. Haithibitiki mikono yapaswa kufunga wapi. 

Hitilafu za kuinua mikono, kutoinua mikono kusoma 

Sura Faatiha nyuma ya Imamu, kusema „Amin‟ kwa sauti 

kubwa na kadhalika bado hazijakaribia kwisha; na baadhi 

yao wanapinga Hadithi za wengine. Kama Wahabi 

mmoja akienda msikitini mwa Mahanafii ainue mikono, 
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asome Sura Faatiha nyuma ya Imamu afunge mikono 

kifuani na aseme „Amin‟ kwa sauti kubwa, huyo ingawa 

awasomee Hadithi sahihi mia nne kuthibitisha kitendo 

chake, hata hivyo lazima atarudi akiisha tandikwa 

barabara. Inathibitikia kwa jambo hilo kwamba tangu 

mwanzo Hadithi hazikuthamaniwa, na Imamu Mkuu 

aliyepita kabla ya Imam Bukhari hazijali Hadithi za 

Bukhari. Na zama zake zilikuwa karibu zaidi na zake; 

Hadithi zile zingepasa kumfikia. Hivyo, yafaa Kurani 

isiachwe kwa ajili ya Hadithi, waila imani itapotea.  اِنَّ الظَّنَّ لَا

27يُغْنِيْ مِنَ الْحَقِّ شَيْـًٔا  . Kisha, kama uamuzi wa Mwamuzi pia 

usikubalike, basi yu Mwamuzi wa kitu gani? 

Zaidi ya hii, kama tukilegeza sana, twaweza kuzipa 

Hadithi hizi daraja ya dhana na huo ndio msimamo wa 

muhaddithina. Na dhana inaweza kuwa na uongo. Basi, 

kuweka msingi wa imnai juu ya dhana tu na kutupa 

nyuma Neno la Mungu lenye yakini mkataa ni akili na 

uaminifu gani? Hatusemi, tupeni Hadithi zote kama kitu 

kisicho na thamani, bali twasema, zikubalini katika hizo 

zisizopingana na Kurani ili msiangamie. Haithibitiki 

kutokana na Hadithi yoyote kwamba umri wa Isaas 

utakuwa miaka elfu mbili au miaka elfu tatu; bali 

imeandikwa miaka mia moja na ishirini. Sasa semeni, 

miaka hiyo mia na ishirini mpaka sasa imekwisha au 

                                                           
27 Hakika dhana haifai mbele ya haki hata kidogo. (Yuunus 10:37) 
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hapana. Katika Hadithi yoyote ambayo isnadi yake 

inaungana na kumfikia Mtumesaw imeandikwa wapi 

kwamba Hadhrat Isaas akipasua paa la nyumba akapanda 

mbinguni, na ili kwa kulaaniwa alikuwa amewekwa 

mwanafunzi wake mmoja au adui yake. Kama alikuwa 

mwanafunzi, basi kwa sababu ya kusulubiwa, mwaminifu 

mmoja akafanywa maluuni sawa na Torati. Je kitendo 

hiki kiovu kinaweza kunasibishwa kwa Mungu! Na kama 

alikuwa ni Myahudi mmoja, basi kwa nini akanyamaza 

wakati wa kutundikwa msalabani? Na je mkewe na jamaa 

zake wengine wote walikuwa wamekwishakufa, na je 

alikuwa bubu ambaye hakuweza kuwatuliza wahusika ili 

kujiondolea lawama? 

Zaidi ya hayo, Maulawii Muhammad Husain anayeitwa 

wakili wa Muwahhidina [Mawahabi] anaandika katika 

gazeti lake Isha‘atus Sunnah, alimoandika maoni yake 

kuhusu Baraahine Ahmadiyya, kwamba watu 

wanaokutana na Mtume Mtukufusaw katika kashfi, 

hawawezi kufuata rai ya muhaddithina. Baadhi ya Hadithi 

ambazo sawa na rai ya Muhaddithina ni sahihi, hao sawa 

na kashfi zao wanaziona kuwa maudhu‘i [za kuzitungwa]; 

na baadhi ya Hadithi zilizo sawa na muhaddithina ni za 

kutungwa, hao kwa ushahidi wa kashfi yao wanayo yakini 

ya usahihi wa hizo. Kama ni hivyo, basi anayedai kuwa 

Masihi Mau„udi na Mwamuzi, kwa nini bwana Maulawii 
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anamkasirikia kwamba haamini kashfi yake hata kuwa 

sawa na kashfi ya wengine ilihali hii inaafikiana na 

Kurani. Kurani na kashfi zilipopatana, bali baadhi ya 

Hadithi pia zimeitilia nguvu, basi yapasa kukubali kauli 

yake, waila yafaa nini kumwita Masihi Mau„udi kuwa 

Hakam (Mwamuzi)! 

Baadhi ya masheikh wajanja husema kwamba hata kama 

mtu akishuka kutoka mbinguni na kusema Hadithi hizi 

mnazoamini si sahihi, hatutakubali kamwe na tutamchapa 

usoni. Jibu lake ni hili tu kwamba naam, twawatarajieni 

hivyo tu; lakini twasema kwa adabu kwamba neno 

„Hakam‟ lililotumika katika Sahihi Bukhari kumhusu 

Masihi Mau„udi, lifasirie tu. Mpaka sasa tulifahamu 

kwamba مْ 
َّ
ک  ni yule ambaye amri yake (Mwamuzi)  ذَّ

ikubaliwe kwa kuondoa hitilafu, na uamuzi wake 

uchukuliwe kuwa mkataa hata kama aziite Hadithi elfu 

pia kuwa za kubuniwa. Mtu atakayekuja kutoka kwa 

Mungu hatakuja kuchapwa usoni nanyi; Mwenyezi 

Mungu Mwenyewe Atamfungulia njia. Mtu ambaye 

Mungu Akamjaalia kashfi na ufunuo na kadhihirisha 

ishara kubwa kubwa mkononi mwake, na sawa na Kurani 

Akamwonyesha njia, basi kwa nini ataachana na njia hii 

ya wazi na ya yakini kwa baadhi ya Hadithi za kudhaniwa. 

Na je hawajibiki kutenda sawa na Aliyomwamuru 

Mungu; na kama akikuta maana fulani ya Hadithi kuwa 
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kinyume cha ufunuo mtakatifu wa Mungu na akiona 

wahyi wake kuwa sawa na Kurani na akute Hadithi pia 

zinamsadikisha, basi aachane na Hadithi hizo na akubali 

Hadithi zile tu zilizo sawa na Kurani na si kinyume cha 

wahyi wake. 

Nashangaa, bwana wakili ana tabia ya aina gani kwamba 

anaamini mawalii wa zamani waliopita ambao kwa 

kumlaki Mtumesaw walikuwa wakiamua kuhusu Hadithi 

Sahihi kuwa ni ya kubuniwa, na ile Hadithi iliyokuwa ya 

kubuniwa kuwa ni sahihi, lakini anaona aibu kumpa 

Masihi Mau„udi pia aliye Hakam (Mwamuzi) daraja hii. Na 

ni ajabu kwamba wafuasi wake ni wa aina gani 

wasiomwuliza kwamba mawalii wengine wanazo hiari 

hizo, basi kwa nini unamkufurisha Hakam (Mwamuzi) kwa 

sababu ya hitilafu hizo, na kwa nini humchi Mungu. 

Nashangaa kwamba kwa sababu ya kuzeeka kumbukumbu 

ya Maulawii Muhammad Husain imeharibika kiasi hiki 

kwamba hakumbuki aliandika nini katika Isha‘atus Sunnah 

na sasa anasema nini. Ee Bwana, baada ya ikrari ya mtu, 

kadhi hawezi kukubali kanusho lake. Umeshakiri kwamba 

wapatao kashfi na maongezi na Mungu wanayo daraja ya 

juu, hao hawalazimiki kukubali bila sababu ukosoaji wa 

muhaddithina; bali muhaddithina wamesimulia kutoka kwa 

wafu ilihali waonao kashfi wanasikiliza kutoka kwa Mzima 

wa milete na Mhifadhi wa kudumu. Basi, unamdhaniaje 
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mtu aliyeitwa Hakam (Mwamuzi); je hana hata daraja 

unayowapendekezea wengine. 

Tena, Maulawii Thana‟ullah anasema kwamba ulipataje 

moyoni mwako fikira ya bishara kuhusu Masihi Mau„udi, 

hiyo nayo imechukuliwa kutoka katika Hadithi tu; basi 

kwa nini alama zingine zilizoelezwa katika Hadithi 

hazikubaliwi? Watu hao wa kawaida wanasema hivyo kwa 

kuzusha au kwa sababu ya ujinga tu. Kwa kuijibu 

twasema kwa kuapa kwa Mwenyezi Mungu kwamba 

msingi wa madai yangu si Hadithi, bali ni Kurani na 

Wahyi ulioniteremkia. Naam, kwa kuyatilia nguvu twatoa 

Hadithi pia ziafikianazo na Kurani na hazipingani na 

wahyi wangu, na Hadithi zingine twazitupia kama kitu 

kisichofaa. Kama Hadithi zisingekuwepo duniani, hata 

hivyo madai yangu yasingepata madhara yoyote. Naam, 

katika wahyi wangu, Mungu Ametoa Kurani Tukufu 

mara kwa mara. Hivyo, utaona katika Baraahine 

Ahmadiyya kwamba kuhusu madai haya haikuelezwa 

Hadithi yoyote; mara kwa mara Mwenyezi Mungu 

Ametoa Kurani katika wahyi wangu. 

Sasa nafikiri kwamba upinzani alioleta Maulawii 

Thana‟ullah kwa kudanganya katika mjadala wa kijijini 

Mudd, wote umeshajibiwa. Naam, nimekumbuka 

kwamba wazo moja hili pia alitoa kwamba Hadithi 

kuhusu kupatwa kwa jua na mwezi ni alama ya Mahdi 
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kudhihiri iliyopo katika Dar Kutni na Ikmalud Din, humo 

kupatwa kwa mwezi kutakuwa katika tarehe kabla ya 

tarehe kumi na tatu ambamo twaweza kuuita mwezi 

kuwa Kamar  َّ
َّ
طق  . Basi, ikumbukwe kwamba hii ndiyo 

kutoma maneno kama Wayahudi. Mungu Ameweka 

mausiku matatu sawa na suna yake kwa mwezi kupatwa, 

na kadhalika siku tatu kwa jua kupatwa. Na katika 

Hadithi imetajwa waziwazi kwamba katika zama 

atakapozaliwa Mahdi, mwezi utapatwa usiku wa kwanza 

katika tarehe zilizowekwa na kanuni ya Mungu kwa 

mwezi kupatwa, na jua litapatwa siku ya katikati katika 

siku zilizopangwa katika suna ya Mungu kwa kupatwa 

kwa jua. Kuacha maana hii iliyonyoka na kuhangaikia 

upande mwingine kama si bahati mbaya, ni nini basi?  

Isitoshe, kwa Waarabu usiku ambamo hilali inaitwa 

Kamar, sio usiku wowote mahususi usio na hitilafu. 

Baadhi yao husema hilali ndiyo kwa usiku moja tu wa 

kwanza; usiku wa pili inakuwa Kamar; wengine 

wanasema, mwezi wa usiku wa tatu ni  َّ
َّ
طق  (Kamar). Sawa 

na wengine tena mwezi unaendelea kuwa hilali kwa 

mausiku saba. Hivyo, katika hali hii kwa kudhihiri bishara 

hauwi usiku wowote maalumu. 

Na kusema kwamba kupatwa kwa jua na mwezi sawa na 

suna ya Mungu si jambo lililo kinyume cha kawaida, ni 

ujinga wa pili. Shabaha yenyewe ya bishara hii si siyo 
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kuahidi kutokea kwa ajabu fulani kinyume cha kawaida, 

bali shabaha yenyewe ni kueleza alama fulani ambamo 

mwingine asishiriki. 

Basi, Hadithi imeelezwa alama hii kwamba Mahdi wa 

kweli atakapodai, katika zama zile mwezi ( َّ
َّ
(طق  utapatwa 

usiku wa kwanza, miongoni mwa mausiku ya kupatwa, 

katika mwezi wa Ramadhani, na tukio la namna hii 

litakuwa halikutokea hapo kabla. Na katika zama za 

Mahdi mwongo mwezi na jua havikupatwa ndani ya 

mwezi wa Ramadhani katika tarehe hizo. Na kama 

imetokea hivyo, basi uleteni uthibitisho, waila hali hii 

yenyewe kwa ujumla ni ya ajabu, basi kuna haja gani ya 

kuitafsiri kwa njia nyingine kinyume cha suna ya Mungu. 

Lengo lilikuwa kueleza alama moja, na hilo likapatikana; 

kama sivyo, basi toeni mfano wowote wa tukio hili 

kutoka katika historia, na ikumbukwe kwamba 

hamtaweza kutoa katu.   
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Shairi la Kiurdu  

 سَو سَو ابُال مِرےدِل میں آتا ہے 

 

 کیوں نہیں لوگو تمہیں حق کا خیال 

 

Enyi watu, mbona hamjali haki? nasikitika sana mno 

moyoni mwangu. 

 کیوں دِلوں پر اسِ قدر یہ گرد ہے

 

 آنکھ تر ہے دِل میں میرے درد ہے 

 

Machozi yananilengalenga, moyo wangu unaumia; kwa 

nini nyoyo zimepatwa na vumbi jingi hivyo! 

س

ِ

 بیاباں میں نکالوں یہ بخار ک

 

 بے قراردِل ہوا جاتا ہے ہردم  

 

Wakati wote moyo unakosa utuvu, nilie katika pori gani 

kujituliza! 

 گئے ہم پر نہیں تم کو خبر مَر

 

 گئے ہم درد سے زیر و زبر ہو 

 

Tupo taabani kwa maumivu; tumekufa lakini nyinyi 

hamna habari. 

 کچھ تو دیکھو گر تمہیں کچھ ہوش ہے

 

 ش ہےآسماں پر غافلو اکِ جو 

 

Enyi mlioghafilika, kuna hamasiko huko mbinguni, 

angalieni kidogo ikiwa mnao ufahamu kidogo. 

 چُپ رہے کب تک خداوندِ غیور

 

 گیا دیں کفر کے حملوں سے چُور ہو 

 

Dini imejeruhiwa sana kwa mashambulizi ya kufuru, 

mpaka lini Anyamaze Mungu Mwenye ghera. 

 و بدعت سے جہاں پامال ہے شرک

 

 اسِ صدی کا بیسواں اب سال ہے 

 

Huu ni mwaka wa ishirini wa karne hii; dunia 

imekanyagiliwa mbali na shirki na bidaa. 
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 افترا کی کب تلک بنیاد ہے

 

 بدگماں کیوں ہو خدا کچھ یاد ہے 

 

Mbona mna dhana mbaya; je mwamkumbuka kidogo 

Mungu? Uzushi utaendelea mpaka lini! 

 رہا ہے میرے پاس اکِ جہاں کو لا

 

 وہ خدا میرا جو ہے جوہر شناس 

 

Mungu wangu Yule Ajuaye sifa za ndani za watu 

Anaendelea kuwaongoza watu kunijia. 

 لعنتی کو کب ملے یہ سروری

 

ر ی مَردسِہے لعنتی ہوتا  

 

مفُت

 

 

Hulaaniwa aliye mtu mzushi; mlaaniwa anapataje uongozi 

huu! 

Jambo moja limebakia lililolazimika kueleza, nalo ni 

kwamba katika mjadala wa Mudd, rafiki yetu mwaminifu, 

Seyid Muhammad Sarwar Shah, alipotoa I‘jazul Masihi 

kilicho kitabu changu kwa Kiarabu kama ishara kwamba 

hiki ni muujiza, na wapinzani hawakuweza kuleta mfano 

wake, hapo Maulawii Thana‟ullah akimtaja Maulawii 

Muhammad Husain wa Batala akasema kwamba yeye 

ametayarisha orodha ndefu ya makosa yaliyomo katika 

I‘jazul Masihi. Twakubali kwamba pengine ameitayarisha, 

lakini itakuwa orodha kama vile bwana Maulawii alikosoa 

sentensi yangu moja kwamba lam haitumika kama 

kiwakilishi rejeshi kwa neno ‘Ajab, na akasisistiza sana. 

Lakini alipoonyeshwa beti za ustadhi wa zamani na za 

washairi wa zama za kabla ya Islam, bali baadhi ya 

Hadithi pia ambamo lam imetumika kuwa kiwakilishi 
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rejeshi, hapo Bwana Maulawii akaghariki „kisimani‟, mwa 

majuto hata kwamba rafiki yake yeyote mtaalamu pia 

hakuweza kumwokoa humo kisimani. Hii ni habari ya 

siku zile ilipotolewa bishara kuhusu kudhalilika kwa 

Bwana Maulawii huyo na ikaandikwa katika tangazo 

kwamba bishara ile imetimia kwa njia mbili. 

Ya kwanza, mwenendo wa kiunafiki wa Bwana Maulawii 

ulithibitika kwamba anatuliza serikali kwamba Mahdi si 

kitu chochote, Hadithi zote ni batili, hazitegemewi, ni 

Mahdi gani, na Masihi gani yule atakayekuja kutoka 

mbinguni kwa kumsaidia yeye; mambo yote hayana asili. 

Na kwa kueleza mambo haya anaonekana anatamani 

zawadi kubwa. Na ikiwa angekana Mahdi na Masihi wa 

aina hii kwa moyo basi sisi pia tungemfurahia kwani 

msema kweli anapaswa kuheshimika; na kwa sababu hii 

kama serikali ingempatia ardhi si tu katika Lyallpur bali 

hata kama ingempa Batala nzima kama miliki yake basi 

ingekuwa haki yake. Lakini, haturidhiki wala hatuwezi 

kamwe kwamba mtu kwa unafiki wake tu akitoa mbele ya 

serikali orodha ya Hadithi dhaifu na batili kuhusu Mahdi 

anataka kuiyakinishia kwamba Waislamu hawamsubiri 

Mahdi na Masihi wa namna hii atakayepigana na 

Wakristo. Na anaiyakinishia kwamba itikadi yangu ndiyo 

kwamba Mahdi yeyote wa aina hii hatakuja atakayemwaga 

sana damu wala hakuna Masihi yeyote atakayeshuka 
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kutoka mbinguni kumsaidia katika kazi hii. Kisha kisirisiri 

anawaambia watu wake kwamba kumkanusha Mahdi wa 

aina hii ni kufuru. Na ni la kushangaza kwamba kwa 

matendo yake hayo haikutokea kasoro yoyote katika 

heshima yake, wala heshima ya wafuasi wake 

haikuvunjika. 

Ilmuradi, hiyo ndiyo ilikuwa ni dhila iliyomsibu Maulawii 

Muhammad Husain ambamo Ja„far Zatalli na wafuasi 

wake wengine wanayo sehemu, waihisi au wasihisi kwa 

utovu wa haya. Na dhila ya pili ikamsibu kuhusu elimu 

yake kwamba bila haki akapiga kelele mbele ya watu 

kwamba Laam haitumiki kamwe kama kiwakilishi rejeshi 

kwa neno ‘ajab, basi nilikosea sana. Lakini nia ya 

Maualwii Thana‟ullah inaonekana kwamba dhila hizi si 

kitu chochote; ingefaa kuwa dhila nyingine. Na anasema 

kwamba yeye amepewa ardhi, ilihali ardhi hii hii 

inashuhudia dhila yake na yashuhudia unafiki wake. 

Maadamu anayo ardhi ile, unafiki huu pia utafahamika 

kuwa tunda la ardhi ile; au mfahamu hivi kwamba ardhi 

ni tunda la unafiki wake; na mfanye utafiti kwamba 

ushindi huo wote ni matokeo ya tendo la unafiki. Ikiwa 

mnataka kujua itikadi za siri za watu hao, basi inapasa 

kusoma vitabu vya Siddik Hasan ambamo, Mungu 

Apishe mbali, anamhudhurisha Malkia Muadhama pia 

mbele ya Mahdi na amemtaja kwa maneno mabaya sana 
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na ujeuri ambayo hatuwezi kuyanukuu hapa kwa njia 

yoyote. Atakaye avitazame vitabu hivyo. Huyu ndiye 

Siddik Hasan yule yule ambaye Muhammad Husain 

alikuwa amemfanya kuwa Mujadidi. Kivipi na kwa njia 

gani rai yake yaweza kuwa tofauti na rai ya Mujadidi 

wake; la hasha. Ni vizuri sana kwamba serikali ya 

Kiingereza isaidiwe na iondolewe mioyoni mawazo ya 

masiala potofu ya jihadi na akataliwe Mahdi mwaga damu 

na Masihi mwaga damu wa aina hii. Lakini, laiti kama 

kwa ukweli wa moyo Maulawii Muhammad Husain 

angeeleza mambo hayo mbele ya serikali, bila shaka 

angesifika machoni petu pia. Lakini, sasa vitabu vyake 

vinavyopinzana vyaeleza mambo tofauti mbele ya serikali 

na anayowaeleza chumbani mbele ya ndugu zao 

vinathibitisha mwendo wake wa unafiki; na mnafiki 

hudhalilika mbele ya Mungu pia na mbele ya viumbe 

vilevile. Watu hao kwa hakika wako matatizoni; itikadi 

zao kadhaa ni kinyume cha masilahi ya serikali. Sasa 

wasipofuata njia ya unafiki, basi wafanyeje. 

Ilmuradi, twatambua ujuzi wa Kiarabu wa Maulawii 

Muhammad Husain si kuanzia leo bali tangu aliposema 

kwamba Lam haitumiki kabisa kama kiwakilishi rejeshi 

kwa neno ‘Ajab. Kama mtaalamu mkubwa wa aina hii 

ametayarisha orodha ndefu ya makosa ya I‘jazul Masihi 

basi hatukatai, lazima atakuwa akaitayarisha. Maulawii 
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Thana‟ullah anajua kwamba mtu wa kwanza wa kulengwa 

na shindano la ujuzi wa Kiarabu ni huyu huyu mtaalamu 

ambaye nilimwandikia kwamba kwa kila kosa twaweza 

kumpatia zawadi ya rupia tano sharti uthibitishe kwanza 

u mtaalamu wa lugha ya Kiarabu kwa njia hii kwamba 

ukikaa pamoja nami uandike maelezo ya aya yoyote kiasi 

cha juzuu28 moja au juzuu mbili; hapo hatukupata jibu 

lolote kutoka kwake. Kila mtu aweza kuelewa kwamba 

kukosoa ni haki ya mtu ambaye kwanza athibitishe 

ubingwa wake, waila ni porojo tu. Kwa mfano, kama mtu 

ni jahili mtupu asiye na ufundi wa ujenzi na aendelee 

kusem kwamba waashi wa nchi hii wanakosea katika kazi 

yao, je hatapaswa kuambiwa, Ee mjinga, huwezi kuweka 

hata tofali moja barabara, mbona unawakosoa hao 

waashi ambao yapo majengo mengi waliyojenga kwa 

mikono yao. 

Sasa, ikumbukwe kwamba ingawaje mpaka sasa 

nimeshachapisha vitabu takriban kumi na saba kwa 

Kiarabu visivyo na mfano ambavyo kukabiliana navyo 

wapinzani hawajachapisha hata kitabu kimoja katika 

muda huu wa miaka kumi, lakini leo nimepata wazo 

kwamba kwa vile vitabu hivyo sivyo tu katika lugha 

fasaha ya Kiarabu bali ndani mwao mna maarifa ya ndani 

sana ya Kurani, kwa hiyo yumkini watu hao waseme 

                                                           
28

 Juzuu katika istilahi ya uchapaji inamaanisha kurasa 16. Mwenezi. 
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kwamba hatujui maarifa ya ndani; kama ingekuwa 

nudhumu tu kwa Kiarabu fasaha kama vile kasida za 

kawaida, basi bila shaka tungeweza kuleta mfano wake. 

Isitoshe, nilipata wazi hili pia kwamba Maulawii 

Thana‟ullah akiambiwa mfano wa kitabu I‘jazul Masihi tu, 

basi lazima atasema kwamba ithibitikeje kwamba kitabu 

hicho kiliandikwa katika siku sabini tu; na akitoa hoja hii 

kwamba kitabu hiki kimeandikwa katika miaka miwili na 

sisi pia tupewe muda wa miaka miwili, hapo itakuwa 

vigumu twaweze kuthibitisha waziwazi siku sabini. Kwa 

sababu hizo ikaonekana afadhali nimwombe Mwenyezi 

Mungu kwamba Anisaidie kwa Roho Mtakatifu kuandika 

kasida ya kawaida ambamo utajwe mjadala wa Mudd ili 

isiwe shida kufahamu kwamba kasida imetungwa katika 

siku ngapi. Basi nikaomba kwamba Ee Mungu Mweza, 

Unijaalie kama ishara kutunga kasida kama hiyo. Na dua 

yangu hiyo ikakubalika na nikasaidiwa kimuujiza kutoka 

kwa Roho Mtakatifu, nami nikamaliza kasida katika siku 

tano tu. Laiti nisingelazimika na shughuli nyingine basi 

kasida ile ingekamilika katika siku moja tu. Laiti 

isingechelewa kidogo29 kuchapwa, basi ingeweza kuenezwa 

kasida ile mpaka 9 Novemba 1902. 

                                                           
29  Hii pia ilikuwa sababu ya kuchelewa kwamba nikalazimika 

kwenda Batala katika mahakama ya hakimu tarehe 7 Novemba 
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Hii ni ishara adhimu ambayo shahidi wake ni Maulawii 

Thana‟ullah mwenyewe, kwani inathibitika kutoka katika 

kasida kwamba imetungwa baada ya mjadala wake, na 

mjadala ulifanyika tarehe 29 na 30 Oktoba 1902. Na 

baada ya kurudi marafiki zetu tarehe 8 Novemba 1902 

kasida hii ikaanza kutungwa na tarehe 12 Novemba 1902 

ikamalizika pamja na ibara hii ya Kiurdu. Kwa vile najua 

kwa yakini kwamba hii ni ishara kubwa ya msaada wa 

Mungu ili Amfedheheshe mpinzani na kufumba mdomo 

wake, kwa hiyo namtolea Maulawii Thana‟ullah na 

wasaidizi wake ishara hii pamoja na zawadi ya rupia elfu 

kumi kwamba ikiwa katika muda huo, yaani katika siku 

tano, wachapishe kasida ya aina hii pamoja na kujibu 

makala ya Kiurdu kiasi hicho, ambayo pia ni ishara, basi 

bila kuchelewa nitawakabidhi rupia elfu kumi. Kwa 

kuchapisha nampa muda wa wiki moja zaidi. Kwa jumla 

siku hizi ni kumi na mbili, na siku mbili kwa kutuma kwa 

posta pia ni haki yao. Kwa hiyo, kama kuanzia tarehe 

itakapowafikia kasida hii na ibara ya Kiurdu apate 

kuchapisha beti fasaha kiasi hicho zisizopungua kadiri na 

idadi hiyo katika siku kumi na nne, basi nitatoa zawadi ya 

rupia elfu kumi. Atakuwa na hiari apate kusaidiwa na 

Maualwii Muhammad Husain au mtu mwingine. Isitoshe, 

                                                                                                                             

1902. Muda wa kuandika ulikuwa ni siku tatu tu, na siku mbili 

zikazidi kwa shida hiyo. Mwandishi 
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anapaswa kujitahidi kwa sababu hii pia kwamba katika 

tangazo langu moja imetolewa habari kama bishara 

kwamba mpaka mwisho wa Desemba 1902 itadhihirika 

ishara isiyo ya kawaida. Ingawa ishara ile imeshadhihirika 

kwa sura zingine pia, lakini kwa Maulawii Thana‟ullah na 

wahusika wengine hawakuandika au kuandikisha kasida 

na jibu la makala ya Kiurdu ndani ya muda huu, basi 

ishara ile itatimia kwa njia yao. Basi, wanawajibika 

kwamba ikiwa wanadhania kazi yangu kuwa hila ya mtu,30 

                                                           
30  Kwa vile matusi na ukadhibishaji umefika keleleni ambao 

karatasi zake nimezihifadhi katika mfuko mkubwa, na watu hao 

katika matangazo yao wanazikadhibisha mara kwa mara ishara za 

zamani na kuomba ishara mpya, kwa hiyo twawapa ishara hii. 

Kadhalika Wakristo pia wameniandikia mara kwa mara kwamba 

imo katika Injili kwamba Masihi waongo watakuja, na wakaniita 

Masihi mwongo ilihali siku hizi huko London hasa yupo Masihi 

mwongo miongoni mwa Wakristo anayeitwa Pigott anayedai kuwa 

Mungu na Masihi na anatimiza bishara za Injili. Lakini, katika siku 

zijazo yeyote akitaka kuniita mwongo, basi alazimika ashindane 

nami katika ishara zangu. Katika Wakristo pia wako wengi 

walioritadi wanaodai kuwa masheikh. Ikiwa mapadri ni wakweli 

katika kunikadhibisha, basi wawafanye masheikh hao kutunga 

kasida ya aina hii katika siku tano na kupokea kutoka kwangu rupia 

elfu kumi, na wazitumie katika shughuli za misheni. Lakini mtu 

atakayepayuka baada ya tarehe iliyowekwa au kuonyesha maandishi 

yoyote, maandishi yake yatapaswa kutupwa katika mfereji wa 

uchafu. Mwandishi 
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basi kwa kushindana wazuie kwa njia yoyote ishara hii 

isitimie. Na angalieni, nasema kwa kuapa kwamba yeye 

peke yake au kwa kusaidiwa na wengine katika muda 

uliowekwa akichapisha kasida sawasawa na kasida yangu 

na ibara ya Kiurdu, sawa na idadi yao, na kunitumia 

kupitia posta katika siku kumi na mbili kuanzia tarehe ya 

kupokea, basi sitafanya hii tu kwamba nitampa zawadi ya 

rupia elfu kumi, bali kwa ushindi huu wake nitathibitika 

kuwa mwongo. Katika hali hii Maulawii Thana‟ullah na 

marafiki zake hawatakuwa na haja ya kuzusha bila haki na 

watapata ushindi wa bure; la sivyo hawatakuwa na haki 

tena ya kuniita mwongo au kukadhibisha ishara zangu. 

Angalieni, nasema nikiweka mbingu na ardhi kuwa 

mashahidi kwamba kuanzia tarehe ya leo najiwekea ishara 

hii ya ukweli wangu. Kama mimi ni mkweli, na Mwenyezi 

Mungu Ajua kwamba mimi ni mkweli, basi 

haitayumkinika kwamba Maulawii Thana‟ullah na 

masheikh wao wote kuweza kutunga kasida katika siku 

tano na kuweza kujibu ibara ya Kiurdu, kwani Mwenyezi 

Mungu Atazivunjilia mbali kalamu zao na Atawapumbaza 

akili zao. Na Maulawii Thana‟ullah hawezi kudhania 

vibaya na kusema kuwa kasida ilitungwa mapema, kwani 

akifungua jicho kidogo aone kwamba mjadala wa Mudd 

umetajwa humo. Basi, ikiwa nilitunga mapema basi 

wanapaswa kukubali kwamba mimi ni mjuzi wa mambo 

ya ghaibu. Kwa vyovyote hii pia ni ishara. Kwa hiyo, sasa 
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hawana pa kukimbilia; na ufunuo umetimia leo 

Alionifunulia: 

 قادر کے کاروبار نمودار ہو گئے

 کافر جو کہتے تھے وہ گرفتار ہو گئے

 

„Kazi za Mweza zimedhihirika, 

Walionikufurisha wamekamatwa.‟ 

Na ibainike kwamba kupitia Maulawii Thana‟ullah 

zitatimia karibuni ishara zangu tatu. (1) Hatanijia kamwe 

Qadian kwa kupeleleza bishara zote, na itakuwa ni kama 

mauti yake kusadikisha bishara za kweli kwa kalamu yake. 

(2) Akiwa tayari kwa changamoto hii kwamba mwongo 

afe kabla ya mkweli, basi lazima atakufa kabla yangu. (3) 

Na awali ya yote kwa kushindwa katika kujibu ibara hii ya 

Kiurdu na kutunga kasida ya Kiarabu fedheha yake 

haraka sana itathibitika. 

Na kwa kuwa siku hizi Maualwii Muhammad Husain 

ameisifu sana elimu ya Mehr Ali Golarawii katika gazeti 

lake Isha‘atus Sunnah, na Bwana Ali Ha‟irii Mshia anajisifu 

sana, kwa hiyo nawakaribisha pia kwa mashindano haya. 

Kwa kutukana na kufanya masihara ulimi wa watu hao ni 

mrefu, lakini sasa nitaona kwamba wanaweza kupata 

msaada kiasi gani kutoka kwa Mungu. Nimeandika kidogo 

kuhusu watu hao pia katika kasida hii ili niamshe ghera 

yao. Huu ni uamuzi wa mwisho. Mshia aombe msaada 
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kutoka kwa Husain, na Bwana Golarawii kutoka kwa 

kiongozi wake yeyote, na Maualwii Thana‟ullah na 

marafiki zake ambao wenyewe huitwa masheikh, 

watumie nguvu zao zote. 

Niliyoandika katika kasida hii kuhusu Imam Husainra au 

kuhusu Hadhrat Isaas, huu sio utendaji wa kibinadamu. 

Yu mtu habithi ambaye kwa matamanio ya nafsi yake 

anawatukana wakamilifu na wakweli. Nina yakini 

kwamba kwa kumtukana mkweli kama Husainra au 

Hadhrat Isaas hawezi kubaki hai hata kwa usiku mmoja, 

na onyo la  ا لِیًّّ ٌَّادٰی لِْ  وَّ  ْ  .linamkamata haraka  مََّ

Basi, amebarikiwa anayeelewa busara za mbingu na 

kuzingatia hekima ya mikakati yake. Na kutoka kwangu, 

siyo ahadi ya zawadi ya rupia elfu kumi tu bali mkorofi 

asiyejizuia kutusi wala hakomi kufanya mzaha wala 

haachani na tabia ya kuvunja heshima, na hukanusha 

ishara zangu katika kila kikao, anapaswa kwamba alete 

mfano wa ishara hii katika muda uliowekwa, waila kwa 

kudumu na mpaka mwisho wa dunia ataendelea 

kulaaniwa kutoka mbinguni. Hususani Maulawii 

Thana‟ullah aliyedai mwenyewe kunihusu kwamba 

maandishi ya mtu huyu si muujiza, anapaswa kuogopa 

isije akakanyagwa chini ya laana hizi kwa kunyamaza. Na 

laana zile ni hizi: 
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1. Laana 
2. Laana 
3. Laana 
4. Laana 
5. Laana 
6. Laana 
7. Laana 
8. Laana 
9. Laana 
10. Laana 

 

 

 و تلک ٌشرۃ کانلۃ

Na hizi ni kumi kamili. 

Sasa kwa kumtegemea Mungu Mweza, Karimu, 

Mtakatifu na Mwenye ghera, naandika kasida na 

kumwomba Msaidizi na Mhisani wangu kusaidiwa. Ee 

Mweza wangu Mpendwa na Shahidi wa siri za mioyo, 

nisaidie na fanya hivi kwamba ishara Yako hii inga‟re 

duniani na mpinzani yeyote asiweze kutunga mfano wake 

katika muda uliowekwa. Ee Mpendwa wangu, fanya 

hivyo, na uwaongoze wengi kwa ishara hii na kwa ibara 

yote hii. Amin, tena Amin. 

Na kasida ile ni hii:  
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َ
َ
ق
ْ
ل
َ
َا

ُ
ۃ
ازِی َ

َ
ِعْج

ْ
َالْ

ُ
ۃ
َ
صِیْد  

Kasida Isiyoshindika 

ُِطُ  وَّ  اکِ نُوْ طَّ ُْ
َّ
اکِ كِلِّیْل  وَّّ أٔ  اَّرْدَّ

 

صْ دَّ    نُص ّ كَّ
طُ فَّ اَّ یََّ اَّرْضَّ نَّّ  اکِ نُصَّ

 

Ee ardhi ya Mudd31, aliyehilikika amekuhilikisha ulipokuwa 

hoi32; na mpotevu mmoja amekuangamiza na mchochezi 

mmoja akakuchochea. 

صِیْ  
َُّ رُ  کَّرُوْتِ 

َّ
ضّ ٍَّ  اَّسْضُہُ لََّ یُ

 

ضِیْ  
َّ
یْصِیَّ الّ ّـَ ا  فْػِصًّ ٌَّوْتِ کَّضُوْبًًّ نُّ  دَّ

 

Ulimleta mwongo mkubwa mfitini, windo langu, ambaye 

kumshika si vigumu kama kuvua samaki wa bwabawani. 

وْا  یَّلُوْلُوْنَّ لََّ  ُ بَّّْ ی وَّ تَّفَّ وْا ھَّوًّ ُِ  تَّبْ
 

ۃ   وَّ   ِسْوَّ
صَِِیَّْ کاَّ ْبِِْ نََّ اءَّکِ صََّ  حَّ

 

Na marafiki zangu wakakujia wakikusihi kama ndugu, 

wakasema msielekee matamanio, na subirini. 

وِیْ کَّضِ  ٍْ ْ یَّّ یْصُوْنَّ مََّ تُِ ئْ یُِ ْ  ة  وَّّ یََّ
 

  
َّ
لّ ارَّ  فَّيَّ غَّ

ُ
اریٰ  کمُْ اأٔ ة   اُغَّ

ٍَّفُّ  تَّ
 

Na miongoni mwenu walionaswa na chuki, wakataka 

kumtafuta mtu abwekaye kama mbwamwitu na 

anadanganya. 
                                                           
31  Mudd ni nomino sahihi ya Kiarabu, si ya Kiajemi. Nchi 

walizoendea Waislamu na majina waliyozipa sehemu mbalimbali, 

mengi zaidi yalikuwa ya Kiarabu. Mwandishi 

32 Maana ya فْو  ndiyo kukiangamiza kilichokuwa hai. Basi wakazi دَّ

wa Mudd waliokuwa na hali mbovu akawahilikisha Thana‟ullah 

kwa kuwaendea na kuwaelezea uongo; naye mwenyewe alikuwa 

ameangamia, yaani mbele yetu alikuwa aliyehilikika. Basi, 

aliyehilikika akawahilikisha majahili hawa. Mwandishi.  
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اءَّ  نِِْ جَّنَّ ٍْ  نِنْہُ وَّ ىيُْھِطُ  اللّٰہِ وَّ ىَّ
 

َّاءُوْا تِضِ  
َّ
مُْ ئْ فَ صَّ حُھْص  اَّذَّابََّ ٍْ  ة  تَّ

 

Basi, baada ya juhudi kubwa wakamleta mbwamwitu, 

twamaanisha Thana‟ullah na twadhihirisha. 

طُ  وَّ 
َّ
فّ يَّ ْ کَّهِیّ  نُّ ِ

ّ
ذُوْا اِنّ  افْطَّ

َّ
 كَّال

 

  ْ ھُمْ مَِّ َّّ ھُمْ سَّ ا اَّتََّ لَّهَّّ ٍفَّ  تصََل ُّف 
 

Na alipowafikia akawachangamsha kwa maringo yake; 

akasema furahini, mimi ni shujaa, mshindi. 

مْ  یِْ
ٌَّلَّ افُ  وْااَّسَّ وْا وَّ یصُْبُِِ  اَّنْ یَّّفِطُّ

 

ْ اَّرُوْدُھُمْ   ِ
ّ
اِنّ  اغْتُُوْا اَّنْطِیْ وَّ

َّ
 وَّ كَّال

 

Akasema, ficheni habari ya ujio wangu, kwani nawatafuta; 

nahofia isije wakakimbia. 

طُ  نَّ یَّبْهَّ اھُمْ وَّ كَّصْ کاَّ
َّ
ؾّ ارِ نَّ َّ النَّّ  عَلَّ

 

نََّ ئَّ اَّرْضََّ اللِّ  وَّ   ا دَّ  مَِْ اَّرْكِھِمْ امَّ اِذَّ
 

Na akawafurahisha watu dhalili alipokaribia ardhi yao; 

akawatembeza juu ya moto na kafurahi sana. 

تِیْکَّ  وَّ 
ْٔ
نَّ یَّنْيُطُ  یَّب ْ کاَّ ارِ مََّ  بًِلََّْسْبَّ

 

ۃ   تکَلَ مٍََ  َُّیِْْ فِهْنَّ فِ مَِْ 
َّ
لََّْحْل  کاَّ

 

Akanena bila akili kama watu duni; na watazamaji 

watakuja kukuhadithia. 

ھَّاكِیَّْ نُص ّ وَّّ  طُ  دَّ ۃُ اَّىْھَّ َّلِیْلَّ
ْ
 الْ

 

بِْ   ضِّ
َّ
لْ یََّ نُک کّ  فَّػَّ  وَّ اِنْ کنُْتَّ فِِ ؽَّ

 

Na ikiwa una shaka, basi waulize wakulima wa Mudd; na 

hakika ilibainika. 

اسِ وَّ  وَّ  یَّْ النَّّ دِیَّ تَّ وْا جُْ َّلْقُ اُذْضُِِ
ْ
 الْ

 

رْثِ وَّ   اِن لِلْبَّ ٍَّ َّهْ
ْ
ا الْتَّقََّ الْ لَّهَّّ َُّا فَّ  الْوَّ

 

Basi, makundi mawili yalipojumuika kufanya mjadala, na 

ikatangazwa baina ya watu, na halaiki ya watu 

wakahudhuria. 
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طُوْا هَّّ فُوْا مَِْ سُبْثِ كَّوْم  تَّنَّ ٌَّطَّ ا   لِهَّ
 

ۃَّ  وَّ   قُ  اَّوْحَّعَّ سِیْفَّ ٍْ ہِ تَّ ِّ
تِْ  شَّ  رُفْلَّ

 

Na baadhi ya marafiki zangu wakahisi moyoni mwao hofu 

ya shari yake, kwani walikwishajua ukatili wa watu hao. 

تِْ و ٰ صَُْبَّ نَّ یَّنْصُُ  اللّٰہُ عَلَّ  كَّصْ کاَّ
 

ۃ   فاَُّنزِْلٍَ  کِیْنَّ اءِ غَّ هَّ بِّ الػَّّ
 مَِْ رَّّ

 

Basi, marafiki zangu wakateremshiwa utuvu kutoka kwa 

Mola wa mbingu, na Mungu ndiye alikuwa akisaidia. 

وْا ُ ثْشرَّ
َّ
ا ھُمْ رُوْح  اَّنِیْ  فَّ  وَّ اَّیَّّصَّ

 

  وَّ  
ٰ
غ ۃِ الْوَّ وُ مَِْ كُوَّّ حْْٰ اھُمُ الطَّّ هَّ ٌْ  اَّ

 

Na Rahmani Akawajalia nguvu ya kupigana, na Roho 

Mwaminifu akawasaidia, basi wakafurahi. 

ُ اِ  ٍْشرَّ ۃ  اَّوْمٰٰ اِلَّیَّْا الْهَّ  لٰ سِهَّّ
 

نَّ  وَّ    کاَّ
 
ال وْمَّ  حِصَّ حٰ یَّهْطُدُ الْلَّ

ُ
 بًِللّ

 

Na karibu saa mbili asubuhi watu wakaelekea kwenye 

sehemu ile waliyoashiria watu hao, kujionea wenyewe 

mjadala. 

طْبِِّ وَّ 
َِّ َّاىِةِ الْ

ْ
طُوْ  اِلَّ الْ نُْصُ جُِّ

ْ
 االْ

 

ۃًّ   یَّْْ ِ
َّ
ا شَ رْثِ اَّرْكًّ ا الْبَّ وْا لِھٰضَّ َّطَّّ

َّ
 تَ

 

Kwa mjadala huu wakachagua ardhi yenye miti, na 

sehemu hiyo ilikuwa nje ya kijiji upande wa magharibi, na 

marafiki zetu wakapangiwa kukaa hapo. 

رُ  وَّ  وَّ ْ اصُُِ سَّ شَّ ی لِلتَّّ
ٰ
صّ ا تَّفَّ  نِنَّّ

 

اءُ   نَّ جَّنَّ وْنِہِ  اللّٰہِ فَّکََّ  كَّ
َّ
لْبُوْل  نَّ

 

Na Thana‟ullah akakubaliwa na watu wake, na kutoka 

kwa upande wetu Maulawii Seyid Muhammad Sarwar 

Shah akajitokeza kufanya mjadala. 
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وِی وَّ ئْ تِہِ الضِّ  ٍْ ْ  ةُ یَّ طُ یَّ نْفَّ َِّلَّ  ئَّطُ ال
 

نَّ   رْثِ کاَّ امَّ الْبَّ لَّ نَّّ نَّ
َّ جَّْۃ   کاَّ

َّ  کاَّ
 

Kana kwamba mahali pa mjadala palikuwa kama pori 

ambamo upande moja mbwamsitu alikuwa akibweka na 

upande mwingine simba akanguruma. 

ْبِِْ لِ  وَّ  ٰ صََّ طِیْ عَلَّ ِْ ضُرُ ئَّ یُ ْ ا وَّّ یََّ  انًّ
 

اءُ  وَّ   ہُ اللّٰہِ كَّامَّ جَّنَّ وِیْ حُنُوْدَّ ِْ  یُ
 

Na Thana‟ullah akainuka akiwapoteza kundi lake na 

kuwachochea dhidi ya marafiki zangu na kubwabwaja. 

خُطُ  ْ نَّ یََّ قِّ تَّلْ کاَّ
َّ ْجَّ الْْ ادَّ نََّ ا رَّ  وَّ نَّ

 

ۃ   وَّ   ٰ نُػْتَّکِنَّّ ا عَلَّ ی کَّؾْرًّ وَّ نَّ نَّ  کاَّ
 

Na akawa na chuki moyoni, na hakutafuta njia ya haki 

bali akaendelea kutumia mdomo mchafu.  

طُ  وَّ 
ُ
ْک  وَّ یََّ

َّ
َّلّّ ا تََّ سِّّ نَّ نَّ یصَُّ  کاَّ

 

تِْ   وَّ ٌْ ضِیْةِ دَّ
ْ
ک ان  لِتَّ

تَّّ عَّْٰ فَّ عٰٰ غَّ  غَّ
 

Akajaribu kukadhibisha madai yangu kama mtu mfitini, 

na akaficha haki na kufanya hila. 

طُوْا وَّ  وْمُ سُِّ الْلَّ رْثِ فَّ  الْبَّ
َّ
ضَّ نُوْل ْ ْ یَّ

َّ
 لَ

 

لَّتْ ىَّفْػُہُ لَّہُ  وَّ   وَّّ ا غَّ طًّ
ْ
ک طَّ نَّ  اَّىْھَّ

 

Na akadhihirisha hila iliyozuka moyoni mwake na 

akakataa kuendeleza mjadala na watu wakadanganyika. 

صْ  وَّ  فٰٰ وَّ  كَّ َّقَّّ یَُْ
ْ
ُ  ىُوَّّ اَّنَّّ الْ  یػُْتَّ

 

ہُ   ادَّ طِیْق  اَّرَّ ْبِِْ نَّ ٰ صََّ قَّّ عَلَّ  فَّؾَّ
 

Basi, marafiki zangu wakaona vigumu kuvumilia njia ile 

aliyonuia, na wakadhani haki itafichika kwayo. 

َّاکَّ 
َّ
الُوْا لْ رُ تَُّ  کَّیْفَّ  اللّٰہُ فَّلَّ  وِّ

 

طُ   هَّ ٍْ ادُ وَّ تُ ان  تؾَُّ  بَُْتَّ
جَّ وْا بُِْ ءَّ  رَّ

 

Wakaona anasingizia sana mno; basi wakasema Mungu 

Akulaumu, unaongopaje hivyo! 
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َّهْقَٰ وَّ 
ْ
لِ الْ لَّمْ یَّلْبَّ طُوْا فَّ

َّ
فّ ْبِِْ تَّنَّ  صََّ

 

  
ُ
ٌَّۃ   اَّكَّلّ ا ارُ غَّ رْثِ نِلْصَّ انِ الْبَّ نَّ  زَّ

 

Muda wa majadiliano unapaswa kuwa saa moja kwa akali, 

lakini wajinga hawakukubali; na marafiki zangu 

wakauchukia muda uliowekwa. 

از   وَّ  صْرِ ذُظَّّ طُ  وَّ فِِ الفَّّ نْخَّ لْةِ سَّ  فِِ الْلَّ
 

ْث  تِثُلْثَِِّا  ار  وَّّ بحَّ طَّ
ْ
صَّ تَّک ٍْ كُوْا تَّ  رَّ

 

Hatimaye, baada ya mabishano na majadiliano, 

wakakubali kujadiliana kwa dakika ishirini ishirini, huku 

wakawa na hasira kifuani na hanjari moyoni. 

وْا
َّ
أٔ  كَّوْم  وَّّ  رَّ

َّ
طُوْا نُصّ ھَّّ  الْهُصٰی كَّصْ ؽَّ

 

سِ وَّ حُْْلُھُمْ   تُ الَُْنََّ َّایََّ فَّاھُمْ عََّ  دَّ
 

Ujinga wa kaumu ukawafanya hoi, wakakiona kijiji cha 

Mudd kuwa ni watu waliochomoa visu vyao. 

ُ  وَّ  بِِّ ُ الْهُصَّ ّ ِ ا اَّحَّْْصْ عَلَّ لَّهُھَّ ٍْ  یَّ
 

رِیَّّۃًّ   احِ دَّ نَّ ارُوْا بِِصُّ  لِلطِّ  فَّفَّ
 

Basi, marafiki zangu wakawa lengo la mikuku huko 

Mudd, na Ahmad Ali aliyekuwa mwenyekiti wa hadhara 

anajua vizuri habari hii. 

 
َّ ٔ
جُ یبُ طُ حِّ ٍِ ادِ وَّ یػُْ ػَّ انَّ الْفَّ  ىِیَّْْ

 

اءُ  وَّ   نَّ جَّنَّ ٌَّۃ  اللّٰہِ کاَّ ا  فِِْ کُِّ غَّ
 

Na Thana‟ullah kila saa alikuwa akichochea moto wa 

machafuko. 

طُ  وَّ 
َّ
سّ َّ وٰی یَّتََّ نَّ الْھَّ لْبِہِ کاَّ  فِِْ كَّ

 

رٰی 
َّ
ا أٔ ا نَّ نْهِلًّ ةُ نِثْلَّہُ  نَّ

ْ دُ الْکََّ  یَّنْبَّ
 

Naona akatamka maneno ambayo hata mbwa habweki 

hivyo, na moyoni mwake matamanio yakafurika. 
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اۃ   ّـَ اتِہِ ھُوَّ نؾٍطُ  اُ ٌَّوْرَّ  ٰ  عَلَّ
 

وْ  
ُ
ْ یَّک

َّ
الَ طْءِ نَّ انَّ الْهَّ ہُ وَّ اِنَّّ لِػَّ

َّ
 لّ

 

Na ulimi wa mtu asipokuwa na akili, ni dalili ya aibu zake 

zilizofichika. 

 
 
ھُوْل ُ  حَّ صَّّ  یَّصْرِیْ وَّ لََّ یَّتَّبَّ

َّ
 فَّل

 

اسُ   لَّمَّ النَّّ ٍْ  یَّ
َّ ّ مُ حَتَّ

ّ
ِ مٍْیکََُّ ھُّ ُّل ُّ  ک

 

Mtu kama huyo analonga mpaka watu wote wanajua 

kuwa yu jahili, hana akili wala busara. 

امِْٰ وَّ  یَّؾُکُّ وَّ  لَّ صُُ  لََّ یَّصْرِیْ نَّ ْ  یََّ
 

اءُ  لَّوْ  وَّ   االلّٰہِ لََّ جَّنَّ   نَّ
َّ
ال اھِل  زَّ  حَّ

 

Na lau kama asingekuwa Thana‟ullah, mtu jahili 

angekuwa na shaka kunihusu na kunisumbua kwa 

maswali, asijue daraja yangu. 

خُْوْب  كِیَّا
 مََّ
طُ ئِْ اَّرٰی کَُّّ

ُ
  فَّنَّؾْک

 

ا   ٌَّلَّیْنَّ ا  ھٰضَّ ۃ  فَّ ا نِنَّّ فَّ ْ اَّبِ الْوَّ  مَِّ
 

Basi, hii ni hisani ya Abul-Wafaa (Maulawii Thana‟ullah) 

aliyotufanyia kwamba alimwonyesha kila mwenye 

kughafilika nuru yetu, basi twamshukuru. 

اءِ وَّ  بَِِّا هَّ تْ أٓیُ الػَّّ طَّ ھَّ طُ  ىَّ  تَّيْھَّ
 

ہٗ   صَّ ٍْ طَّ تَّ فِّ
َّ
امُ الْهُک تَّ ٍْ وْتَّ یَّ ی الْهَّ  اَّرَّ

 

Sasa namwona akufurishaye atajifia, kwani kwa ushindi 

wetu ishara ya Mungu imedhihirika. 

ْبِِْ لِ  ٰ صََّ طٰی عَلَّ ُْ اوَّ اَّ طُوْائَّ
َّ
کَّفّ ا وَّّ  نًّ

 

ی الََّْنْطَّ  وَّ   صَّ تَّ ٌْ ا ا یْ بَِِّکََّ لَّهَّّ ِ  ص  ئِ تسََّْ
 

Na mtu wa Amritsar (Thana‟ullah) alipovuka mpaka kwa 

hila zake, na akawachochea watu dhidi ya marafiki zangu, 
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رُ  وَّ  ضَّ ْ نَّ یََّ وْنِہِ کاَّ ہُ مَِْ كَّ  لٰکِنَّّ
 

ا  َّیَّْْ ھٰھُنَّ
ْ
َّی الْ انََّ الُوْا لِیُوْغُفْ نَّ  فَّلَّ

 

Basi, wakamwambia Munshi Muhammad Yusuf kwamba 

hatuoni heri katika mjadala kama huu na katika kuweka 

dakika ishirini; lakini yeye akawaogopa watu wake. 

فْبُِْ  نَّ  رُحْظ  فَّ
ا اَّرْضَّ لَّلْنَّ  وَّ كَّالُوْا ذَّ

 

ا  یِّصًّ
ؤَّ بًًّّ کَّطِیًَّْا نُّ ٌَّوْا رَّ اکَّ دَّ  ھُنَّ

 

Ndipo wakamwomba Mola Karimu Msaidizi, na 

wakasema, tumeingia ardhi hii chafu, basi tunasubiri. 

وَّ  وَّ  ٍْ   لََّ نَّ
ْ
رُ  رُم طَّّ

َّ
و  یُک

ٍْ  نِثْلَّ نَّ
 

ذُوْھَّا وَّ   ِ َّا بَِّ
َّ
احُ تَّنُوْؽُھُمْ  فَ نَّ  الطِّ

 

Kwa hiyo hawakuondoka ardhi hii ilhali mikuki ilikuwa 

ikiwachoma, na hakuna mkuki uliokuwa kama masingizio 

yakaririwayo. 

طُوْا هَّّ ا تَّنَّ وْنًّ وْلِ كَّ ُِ وِ الْ ٌْ ارُوْا بَِِّ  فَّفَّ
 

اءُ   ا اللّٰہِ وَّ كَّامَّ جَّنَّ يًّ ٌِ ا وْمِ وَّ  فِِ الْلَّ
 

Na Thana‟ullah akainuka, akawatolea watu waadhi, basi 

kwa mawaidha ya mtu katili wakawa kama chui. 

وْ اَّھْلَّ الْھَّ  ٍَّ اوَّ ھَّلْ یَّنْفَّ طُ  وٰی نَّ
َّ
کّ  یُضَّ

 

ھُمْ  وَّ   طَّ
َّ
کّ فَّاتَّ  ذَّ ْبِِْ نُکََّ  کُفْطِھِمْ  صََّ

 

Na marafiki zangu wakawakumbusha adhabu ya kukataa, 

lakini nasaha yoyote yawezaje kuwanufaisha wafuatao 

matamanio yao? 

 ْ صَّ حَّْ ٍِ حُطُ لِیُبْ ْ ایَّ وَّ یَّ نَّ  قَٰ مَِْ حَّ
 

َّ ابُِ   ّ َّ َّنَِّّ عَلَّ ی تََّ وٰٓ اءِ ابُْْ الْھَّ فَّ  الْوَّ
 

Thana‟ullah mpenda matamanio yake akaanza kunikosoa 

ili kuwanyima wajinga tunda langu. 
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یُِْ  وَّ   یََّ
َّ
وْااللّٰہِ كَّال ُ َّیَّّْ ط  تََّ

ْ
ک  نَّ

 

تِْ   وَّ ٌْ افَّاہُ فِِْ اَّنْطِ دَّ ْ وَّّ ةَّ مََّ انَّ  وَّ سَّ
 

Na kila aliyemjia, akaongea naye kuhusu madai yangu na 

akasema, wallahi, hii ni hila waliyojichagulia.  

ْسَُُ  فْػِص  کَّیْفَّ یََّ
ْ نُّ ا مَِّ َّبًّ ا عََّ  فَّیَّ

 

مَّ بًِ   بًًّ  للِ وَّ اَّكْػَّ ضِّ
َّ
یُوْرِ نُک َِّ  الْ

 

Na akaapa kwa Mungu Mwenye ghera akikadhibisha; 

namsikitikia mkorofi jinsi anavyojasiri. 

ا رُ  ئِفۃ  وَّ نَّ وِّ َّ
 كَّالُوْا کَّضُوْب  یُّ

 

ا  ۃ  ئِ فَّهَّ يِہِ  فَّ ٌْ طُوْنِّْ بَِِّ
َّ
 كَّصْ کَّفّ

 

Basi, kundi moja likanikufurisha kwa kusikia mawaidha 

yake, na kundi lingine likasema mtu huyu yu mwongo, 

anaongopa, 

ػْتَّنْسَُِ 
ۃ  یَّّ

َّ
لّ ْ تَّ ا مَِّ َّبًّ ا عََّ  فَّیَّ

 

ا وَّ   ہُ جُْ  نَّ ػَّّ لْمِ وَّ الْھُصٰینَّ ٍِ َّ الْ  ر  مَِّ
 

Ilhali Thana‟ullah hana hadhi ya nuru ya elimu na 

mwongozo, basi nashangaa juu ya mbu huyu anayetaka 

kuwa tumbusi. 

 ُ صِّ ضِیْبِہِ لََّ یلَُّ
ْ
ٰ تَّک  یُصُِّ عَلَّ

 

صٰی وَّ   تَّ ٌْ ا ا لَّهَّّ ہُ  فَّ
ْبِِْ اَّىَّّ عَّّ صََّ  اذَّ

 

Basi, alipopita mipaka na marafiki zangu wakaelewa 

kwamba anang'ang'ania kukadhibisha na hajizuii, 

 ُ سََّّ رَّ ْ یَّتَّ
َّ

تْ وَّ لَ
ُ
لَّمْ یَّػْک  نُلِلّ  فَّ

 

ر    وِّ وْتِ نُظَّ لَّوْ لِهَّ ْ بْتََّ ٌَّوْہُ لِیَّ  دَّ
 

Wakamwita ili aombe kwa kujinyenyekeza kifo cha 

mwongo 33  anayewapoteza watu, lakini Thnau‟llah 

hakunyamaza wala hakuchoka. 

                                                           
33 Nilisema hivyo kwa kumwona Thana‟ullah kupita mipaka katika 

kukadhibisha, na kumwona pia akijigamba kwa hayo. Mwandishi 
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رُ  وِّ نَّ یَُّ ہُ کضِْبًًّ وَّّ کاَّ هَّ
َّ
لّ َُّ  وَّ 

 

ػِیْدِ وَّ   بَّ اِعََّْازَّ الْهَّ
َّ
 یَّہُ اٰ  وَّ کَّضّ

 

Na akakiita kitabu changu I‘jazul Masih kuwa uongo na 

akakadhibisha ishara ya ufasaha wake, na akakiita kwa 

njia ya uongo kuwa ni chenye makosa na akaongopa. 

خْةِ  ٍُ ھْلِ الْ
َّ  کاَّ

َّ
ال ْ فَّلَّ

َّ ّ
غْهُطُ  اِنّ

َّ
ا  غَّ

 

ابِ کَّهِثْلِہِ  وَّ   ءِ الْکِتَّ
َّ
نْل  لَِِ

 كِیْلَّ
 

Hivyo, akaambiwa aandike kitabu mfano wa I‘jazul Masih, 

basi akasema kwa kujigamba nitaandika. 

طَّ  وَّ 
َّ
رُ  اَّىْک وِّ  نُظَّ

َّ
امِْٰ وَّ كَّال  اِلْھَّ

 

ط 
َّ
تِْ وَّ اٰ  وَّ اَّىْک تِْ  یََّ وَّ ٌْ طَّ دَّ

َّ
 اَّىْک

 

Na akakana ishara zangu na kukataa mwito wangu, na 

akakanusha ufunuo wangu na akasema yu mtu mwongo. 

نِّْ وَّ 
َّ ٔ
ب هَّّ کّطُِ  سَّ و  اُذَّ ٌْ  فِِْ کُِّ وَّ

 

نِِْ وَّ   تَّ
َّ
ۃ   کَّضّ وْرَّ ُـ  بًِلْبُشْلِ مَِْ کُِّ 

 

Na akanikadhibisha kwa kila hali, na akanikosoa kwa kila 

waadhi niliotoa. 

یِّ وَّ فِِ 
َّ ُ  الْْ نَّ یلُْبَّْ ْ کاَّ نََّ نِثْلَّ مََّ  صِِْ

 

  
َّ
طْتَّل

َّ
یِْ تِک ػَُّ

ْ
ادَّ الْ فْطِدْتُّ اِفْطَّ

ُ
ا  فَّ

 

Hivyo, nikabaki peke yangu hapo kama Husainra katika 

ardhi ya Karbala, na baina ya watu hawa tukawa kama 

mfu anayezikwa. 

بُُِ 
ْٔ
ارِبِ یَّب ٍَّلَّ لْ نَّ لِْلِْص  کاَّ  وَّ کاَّ

 

رِ   رِیْ وَّ اِىْکََّ ىْکََّ ی لَِِ
َّ
صّ  یَّتِْ أٓ  تَّفَّ

 

Akajitokeza kwa kunikataa na kukanusha ishara zangu, na 

kwa sababu ya chuki akauma kama nge. 
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 ْ بِّ ًَّ رَّ صْفَّ الِیَّ هَّ
ْ  کَُّّ نَّ یََّ  34شُرُ کاَّ

 

وْرِ   نِّْ فِِْ ھٰضِہِ الفُّ َّّ صْ سَّ وْرَۃ ٍفَّلَّ  صُّ
 

Hivyo, katika hali hizi nikaona njia moja nzuri, ili Mola 

wangu Aondoe dhoruba aliyoibua. 

ضِرُ  ْ نَّ یََّ ْ کاَّ  مََّ
بِّ کَُّّ  لِیُشْظِیَّ رَّ

 

فْتُ  
َّ
لّ
َّ
ا ا ا فَّ تِْ ھٰضَّ نِِْ كَّفِیْصَّ ٌْ يْمَّ اَّ  لنَّّ

 

Basi, nilitunga shairi hili, yaani kasida yangu hii, ili Mungu 

awadhalilishe wanaopayuka. 

ا الػُّ  ضَّ یْفَّ بَِٰ
َّ
ضِِْ وَّ اَّنََّْطُ  ؤْلِ فَّک ُْ  اُ

 

الِہِ  وَّ   ارِہِ فِِْ غُؤَّ ٰ اِصَِّْ ا عَلَّ  ھٰضَّ
 

Na kasida hii imetungwa kwani alisisitiza kushindana, 

kwa hiyo nisijalije ombi lake hilo na nimkemeeje 

mwombaji! 

ن یَّبْضُرُ 
َّ ا کاَّ لََّْکِْ نَّ صِیْ لَّہُ کاَّ ْ  فَّنََّ

 

ابِ  وَّ   َّوَّ
ْ
ا فِِ الْ ٌَّلَّیْنَّ طِیََّْۃ  لَّیْعَّ   حَّ

 

Na hatukufanya dhambi kutoa jibu hili, na tunampa kama 

zawadi matunda ya alichokipanda. 

 ُ شٰٰ وَّ یثُْبَّْ ِْ یُ ْ فَّ بِّ
 وَّ اِنْ اَّکُ مَِْ رَّّ

 

ابًًّ  
َّ
اِنْ اَّکُ کَّضّ تِْ فَّ

ْٔ
ب یَّ ا فَّ ثْلِھَّ  بِِِ

 

Basi, ikiwa mimi ni mwongo, basi atatunga kasida kama 

hii, na kama nimetoka kwa Mungu, basi ufahamu wake 

utafifia na atazuiliwa. 

بُِْ  تِہْ وَّ یٰ اٰ  لِیُيْھِطَّ  نَّ یَُْ ا کاَّ  نَّ
 

اءُ  وَّ   ا كَّلَّ ُمْ  اللّٰہِ ھٰضَّ یْنِِْ وَّ تَّیْنََّ  تَّ
 

Na huu ndio uamuzi wa Mwenyezi Mungu baina yetu na 

baina yao, ili Azidhihirishe ishara zake, na Adhihirishe 

ishara hii iliyobashiriwa hapo kabla. 
                                                           
ىہُٗ  34

ْ
ا  ؽَّ

َّ
لّ ٍَّالٰ حَّ حِْْ اللّٰہِ تَّ طُ مَِْ وَّ ٍْ ا الؾِّ

 yaani, ubeti huu ndio wahyi kutoka kwa ھٰضَّ

Mwenyezi Mungu, Mwenye adhama kubwa. 
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فْو  
ُِ ْ کَّ بِّ ھُمْ رَّ رَّ

َُّادَّ رُ تََُّ وَّ 
َّ
 ضّ

 

ابَِِّ   ا دَّ ضَّ ا بَِٰ نَّ ٍْ ھِِمْ  كَّهَّ وْمِ کُّ  الْلَّ
 

Sisi tumekata mzizi wa wote hao kwa njia ya ishara hii, na 

Mola wangu Amewafanya kama matawi yanayokatwa. 

ْ  وَّ  بِّ ھُمْ رَّ رَّ
فْو  َُّادَّ

ُِ رُ  کَّ
َّ
 تََُّضّ

 

ارُھَّا   نُصّ  كَّصْ اُرِیْصَّ تَّبَّ
 اَّرٰی اَّرْضَّ

 

Naiona ardhi ya Mudd kwamba maangamizi yake 

yamekaribia, na Mola wangu Akawafanya kama tawi 

lililokatwa. 

رُ  ٍَّکَّ وَّ اذْضَّ نِیْ ّـَ کَّ لََّ تُبْهِلْ  یْصَّ  رُوَّ
 

هُْقِ وَّ  اَّ یََّ  
ْ
َُّا مَُػِْنِِْ بًِلْ َّھْلِ وَّ الطُّ

ْ
 الْ

 

Ewe „mhisani‟ wangu, achana na ujinga na ujahili wako, 

na kutoa mguno kama ngamia, wala usibatilishe hisani 

yako, ujihadhari. 

اکنُْتَّ تَّنْصُُ  ی نُصّ  وَّّ نَّ صَّ
 اَّتَّنْسٰٰ ىَّ

 

صٰی اَّ   وِّ وَّ النَّّ  الْهَّ
وْنِ وَّ ٍَّ صَّ ال ٍْ َّؾْتِمُ تَّ  ت

 

Je, utatoa matusi baada ya kutoa msaada na hisani na 

msamaha? Je, utasahau msamaha ulioufanya huko Mudd 

na msaada uliotoa! 

وْا ُ َُّبَّّْ ا وَّ  ٌَّابُِْ وْنِّْ وَّ  وْمُ أٓذَّ ا الْلَّ  اِذَّ
 

یََِّا 
ٓ
اءُ تِب هَّ تِ الػَّّ ْ بَّْ ُْ ی کَّیْفَّ اَّ َّ  تََّ

 

Unaona jinsi mbingu ilivyoanza kunyesha mvua kubwa ya 

ishara waliponiudhi watu na kunilaumu na kusababisha 

fujo. 

طُ  ِ
ّ
الِ وَّ فَّک وَّ صَّ النَّّ ٍْ لَّوْ تَّ  وَّ لََّ تَّبْشَّ

 

ۃ    لْوَّ ّ  وَّّ ؽَّ
َّ
ْ غُبْلَّ غ یَّّْ شَّ  تَّتَّ

َّ
 فَّل

 

Basi, usijichagulie njia ya upotevu na balaa wala usiwe 

bahili baada ya kutoa na utafakari. 
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طُ  نِّ صَّ ّ  نُّ ِةِّ سَّ
ْ
حْہِ الْ ْهِیْ بَِِّ

َّ
 وَّ لْ

 

 وَّ لََّ  
ْٔ
ۃ   کُُوْاتَّب ُِیْبَّ ةّ  وَّّ  ْهِیْ ثِػَّ

َّ
 لْ

 

Wala usile nyama yangu kwa kutusi na kusengenya; na 

naapa kwa uso wa Mpendwa Yule kwamba nyama yangu 

ni sumu ya kufisha. 

رْضُُِ  نَّ ایََّ فَّ ٌَّهَّ مْ 
ُ
تْ نِنْک نَّ  بَِِّا كُصِّ

 

اقِ حِ   ۃِ الََّْؽْوَّ حْنِرَّ
َّ
ا ئْ بًِ اءَّکمُْ نَّ  فِنَّ

 

Tumekuja nyumbani kwako kwa shauku; tumefika kwa 

sababu ya hisani zako zilizo juu yetu. 

ا لْ نُطْغِلِّْ نَّ کَّ وَّ اذْصُُ  فَّػَّ اءَّ كَّلْبَّ  غَّ
 

تِْ   فَّ
َّ
اءَّتْکَّ اَّنْطُ سِل  وَّ اِنْ کنُْتَّ كَّصْ غَّ

 

Na kama umeona vibaya ukhalifa wangu, basi Muulize 

kung'ang'ania Aliyenituma kwamba kwa nini Alifanya 

hivyo? 

 
َّ
رُ  أٔ وَّّ نَّ صْر  نُّ  تَّ

ْ ھُوْ نِثْلَّ ٍَّوُ مََّ  تَّلْ
 

تِْ وَّ اُللّٰہ اَّ تُنْکِطُنِّْ   وَّ ٌْ رَّ دَّ َّّ  جَّ
 

Je, unanikana na Mungu Ameangazia madai yangu; je 

unamlaani mtu anayeangaza kama mwezi? 

َّا اَّىْتَّ یََّ 
َّ
فُطُ فَ

ْ
 نِػْکِیُْ اِنْ کنُْتَّ تَّک

 

قُ اَّنْطِیْ   صِّ  یفَُّ
ُ ا کُّ هَّ نَّ فِِ الػَّّ ْ کاَّ  مََّ

 

Wote waliopo mbinguni wananisadikisha. Ewe maskini, u 

kitu gani, ukikataa? 

ؼ   وَّ  ٍْ بُوْنِّْ نِثْلَّ ىَّ ْػَّ
َّ
طُ لََّ تَ

َّّ
ک  یّنَُّ

 

وْا كَّتِیْلَّ   ِةِّ فَّاسْؾَّ
ْ
ْ كَّتِیْلُ الْ ِ

ّ
 ہُ وَّ اِنّ

 

Na mimi ni mfia Mpendwa wangu, basi mwogopeni mfia 

Wake, na msinichukulie kama kilili cha jeneza 

kilichogeuzwa sura yake kisitambulikane. 
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ْ  وَّّ اَّغْعٰٰ وَّ 
َّ ّ
بُِْ  اِنّ ِْ َّام  وَّّ نُ  نُػْتََّ

 

ا  َّبِیْةِ کَّھَّ
ْ
اۃِ الْ طْكَّ  م  ئِ اَّنُوْفُ لِهَّ

 

Nazunguka kwa ajili ya radhi ya Mpendwa wangu kama 

aliyetunduwaa; nami ninakimbia, na ninaduwaa, na 

nimekuwa mwenye mavumbi kutokana na kukimbia sana. 

 ُ سَِّ
َّ
ح  تُک ٰ ىَّفْسِْٰ رِیََّ تْ عَلَّ بَّّ  وَّ ھَّ

 

ا  ھَّ ٍَّ یْ ِ امِْٰ جَّ يَّ ٌِ تْہُ  َّبَّّ اتَّتْ مََّ  اَّذَّ
 

Upendo wake uliyeyusha mifupa yangu, na upepo wake 

mkali ulivuma juu ya nafsi yangu, uliokuwa wenye 

kuivunjilia mbali. 

ار   اصُِِ  ُُبَّ َّ تََّْا صَِّ فَّ امِْٰ كَّصْ غَّ يَّ ٌِ 
 

یَّّة    َِّ ْ نُ ِ
ّ
اِنّ رُوْا ذِطْصَّ تَّفْتِیْشِْٰ فَّ  ذَّ

 

Achana na hamu ya kuchunguza uhakika wangu kwani 

nipo mbali na macho yako; mifupa yangu ni vumbi, 

iliyopeperushwa na upepo mkali. 

 یََُّاکیِْہِ 
َّ
یْ  لَّ ٍِ ا نَّ یْنَّ صَّ

طُ اٰ  لَّ  سَّ
 

ہٗ   صَّ ٍْ كْتَّ تَّ  وَّ
َّ
كْتِْ فَّل ضِٰ وَّ ا اىْلَّ ا نَّ  اِذَّ

 

Utakapopita wakati wangu, kutakuwa hakuna wakati 

baada yake, tunayo maji safi yasiyo na kifani. 

طُ  وَّ  لِّ ْ نُفَّ بِّ اءِ رَّ
صَّ ٌْ ٰ اَّ وْلِْ عَلَّ  ّـَ

 

  
َّ
ام  لَّ ٌَّاءِیْ ذُػَّ طُ دُ

َّ
سّ َّ ُُ ہُ    ٍُ كْ وَّ  

 

Dua yangu ni upanga asioweza yeyote kuzuia pigo lake, 

na shambulio langu dhidi ya maadui wa Mola wangu ni 

upanga mkali uvunjao uti wa mgongo. 

َّ  وَّ  ْ عَلَّ ِ
ّ
ُ اِنّ یِّْ

َّقِّ الْهُنِیِْْ وَّ ىَّ
ْ
  الْ

 

الَّۃًّ   لِیْکِِْ رِغَّ ْ نَّّ َْ عََّ لِّ ْ اُتَّ ِ
ّ
 وَّ اِنّ

 

Nami nafikisha ujumbe wa Mfalme wangu, na mimi nipo 

juu ya haki inayong'aa, nami ndimi jua. 
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نَّ ینُْضِرُ  الَْٰ وِ فَّ حْْٰ َّ الطَّّ  ىَّضِیْ  مَِّ
 

یِْْ   صِْ الصِّ ی لِنَّ
َّ
صّ ۃ  تَّفَّ ٌُسََّْ كْتِ   فِِْ وَّ

 

Mwonyaji mmoja alisimama wakati wa dhiki kutoka kwa 

Rahmani kusaidia dini, naye sasa anaonya. 

 ُ قِّ مَِّّا یََُّسَِّ
َّ  مَُُّلِّؿُ دِیِْْ الْْ

 

تِّہِ   نْصَّ رَّ ٌِ  
کِیْ  اَّنِیْ  نُلْبِل   نَّ

 

Yu mheshimiwa mwaminiwa machoni pa Mungu, na 

ndiye anayeiokoa dini katika mikasa inayodhoofisha, 

و  مَِْ  وَّ 
َّ ُ  مَِّ سَِّ

َّ
شْط  تُک فَّ

ىَّتْ کَّ کاَّ  
 

   وَّ  
شٰٰ مَِْ فِتََّ ْ ا یَُّ ھَّ ُ ّ یِْْ شَّ  الصِّ

َّ  عَلَّ
 

Na katika fitina zilizohofiwa, na katika mabalaa 

yanayovunja kama jiwe. 

 ُ بَّْ ُْ َِّم  اَّوْ اَّ یْ لْ فَّاتِک  اَّوْ كَّ ھَّ  فَّ
 

ٌُيْهٰی وَّ حِ    تُ اَّرُوْدُکمُْ ئْ اُرِيْ أٓیَّۃًّ 
 

Ninaonyesha ishara kubwa, nami nawatafuteni. Je yupo 

shujaa yeyote au simba au mbwamwitu. 

 ُ تُرْسََّ ىْتَّ غَّ
َّ
تُ أٔ

َّ
یْل لُلْتُ لَّکَّ الْوَّ  فَّ

 

اءُ    جَّنَّ
َّ
ذِب   اللّٰہِ وَّ كَّال  لِْ اَّىْتَّ کاَّ

 

Na Maulawii Thana‟ullah akaniambia, u mwongo. 

Nikamwambia, ole wako, muda si mrefu utafanywa 

rabana. 

وْا ُ یِّْ رُوْنِّْ وَّ سَّ  وَّ اَّنْلوُْا کَّهِثْلِّْ اَّوْ ذَّ
 

ا وَّّ   ًٍّ یْ ِ وْا جَّ
الَّ ٍَّ مْ  تَّ

ُ
ک نَّ

َّ
تُوْا اَّكْل  انَِْ

 

Njooni nyote, zichongeni kalamu zenu na andikeni kama 

mimi, au niacheni na nifahamuni kuwa mwenye hiari. 

طُوْا ھِّ وْتِ نَّ شُوْا اَّرْضَِْ وَّ بًِلْهَّ  تَّلْهَّ
َّ
 فَّل

 

یْتُ أٓیََّ   هَّ ٌْ َّاوَّ اَّ لوُْنََّ  تَّلْبَّ
َّ
 ت  فَّل

 

Niliwatoleeni ishara, nanyi hamzikubali; basi msiichafue 

ardhi yangu, na itakaseni kwa mauti. 
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ا اِلَّ  تُوْبُِْ وْا اللّٰہِ فَّ طِیْمِ وَّ اَّثْشِرُ
َّ
 الْک

 

ۃ    تَّ ْ وْف  وَّّ تَّ طْءِ سَّ الِ الْهَّ یُْْ سِفَّ  وَّ سَّ
 

Na sifa bora ya mwanadamu ni hofu na toba, basi tubuni 

kwa Mungu na kuchangamka. 

َّ اىْصُُ  بِّ َّوْرِ یََّ رَّ
ْ
الِ الْ تْ لَّیَّ َّادَّ  تََّ

 

صَّ ئِ غَّ   ٌِ اوُلِ مَِْ  هَّ لِیْفَّ التَّّ ا تَّکََّ  اهْنَّ
 

Tulipata uchungu mwingi wa dhuluma kutoka kwa 

maadui, na mausiku ya dhuluma yakawa marefu; Ee Mola 

wangu nisaidie. 

فِطُ  ُْ ا اکیِِْ فَّ لْهَّػَّ
ک کاَّ انَّ طُّ اَّنَّ ِ  نََّ

 

نََّ ئْ وَّ حِ   حِْْ اُنُوْرَّ
َّ
ا وْتٰ فَّ لْهَّ  نَّاکَّ کاَّ

 

Na tumekujia kama wafu, basi yahuishe mambo yetu; 

tunaanguka mbele yako kama maskini basi tusamehe. 

ا کَّهِثْلِکَّ یثُْهِطُ  وَّ  ا اَّنْ اَّرٰی سُلْصًّ  نَّ
 

تِْ   نَّّ کَّ حَّ
فْعُ اِىَّّ تْکَّ النَّّ  اِلٰھیْ فَّصَّ

 

Ee Mungu, ninajitolea uhai wangu kwako, U Pepo yangu 

na sijaona Pepo yoyote inayotoa matunda kama Wewe. 

 ُ طِیْص  وَّّ نُؤْثَّ ا ذِةّ  فَّ ىْتَّ لَّنَّ
َّ
ا  فَّ

 

ا  َّالِعِ كَّوْنِنَّ
َّ
حْھِکْ مَِْ مّّ  نُطِدْنََّ لِوَّ

 

Mola wangu, kwa sababu Yako Wewe tulikataliwa katika 

vikao vya kaumu yetu; basi, Wewe ndiwe Mpendwa wetu 

wa pekee Uliyechaguliwa. 

ا وَّ  ب  غِوَّ ا بًَّ ُ لَّیْعَّ لَّنَّ بَّْ ٍْ  کَّ وَّ نَّ
 

حَّْْۃًّ   بْصَّ رَّ ٍَّ حْھِکْ اَّدْرِکِ الْ  اِلٰھِیْ بَِِّ
 

Ee Mungu wangu, mjalie rehema mtumishi wako kwa 

hisani Yako, nasi hatuna mlango wowote minghairi Yako 

wala njia ya kuendea. 
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ْ حِ  طُ ئْ وَّ مََّ ٍَّ رِ وَّ یَّفْ ْ فْقِ یَّ  تُہُ بًِلطِّ
 

يِّ  
نِّْ اِلٰ اَّ دُّ ُ ب  یََّ اِلٰھِیْ تََّ  بًَّ

 

Mungu wangu, Utanirudisha kwenye mlango wa nani? 

Yeyote ninayemwendea kwa upole, anadharau na 

anageuza uso upande mwingine. 

ا لََّ ىَّفْبُِْ  هَّ ٰ ھَّخْط  غَّ
 وَّ لٰکِوْ عَلَّ

 

  
َّ
َّل
ْ
وْرِ الْ ٰ حَّ نََّ عَلَّ ْ بَّْ ھِِمْ  ئِقِ ّـَ  کُّ

 

Tumevumilia udhalimu wa dunia nzima, lakini hatuweza 

kuvumilia kuachana Nawe. 

صْ  وَّ  ُ اٰ  اِنْ کنُْتَّ كَّ تِّ ىْبِِْ فَّػَّ َّػْتَّ ذَّ  ي
 

وْحِْْ وَّ   بِیْبِِْ اَّىْتَّ رَّ  ذَّ
َّ
ٍَّال ْ  تَّ ِ احَتَّ  رَّ

 

Njoo Rafiki yangu, U starehe yangu na raha yangu, na 

kama Umeona dhambi yoyote basi nisitiri. 

تِ وَّ  وَّ 
ْ
ا اتِلِّْ فَّ

َّ
َّالَّک كّ  اىْيُطُ  اِنَّّ جَّ

 

ا  صَّ ٍِ ا مََِّ الْ ٌُفِهْنَّ صْ  لْلِکَّ اِنََّّ كَّ  تِفَّ
 

Kwa fadhili yako tulikingwa na maadui, lakini uzuri 

Wako umetuua, Njoo, basi, Ukaone. 

قْ  ظِّ طُ  یََّ  خَصِیْمِیٍْوَّ نَّ فِّ ٌَّ یْ وَّ   ىَّفِیِْْ
 

طِّ  
نِِْ وَّ فَّ ِّ

َّ
 جْ کطُُوْبِْ یََّ اِلٰھِیْ وَّ ن

 

Na niondolee huzuni yangu, Ee Mungu wangu, na 

niokoe; na Ee Msaidizi wangu wavunje adui vipande-

vipande adui yangu na mdhalilishe. 

اکَّ  یْنَّ
َّ
أٔ رُ  حِب یٍِْ یََّ  رَّ وَّّ یْ  تُنَّ ٍَّ  تِ

 

مُّ   َّا الْھَّ
َّ
حَّْْانًَّ فَ کَّ رَّ صْنََّ حَّ ہُ  وَّ صَّ ٍْ  تَّ

 

Tukakukuta Mwingi wa rehema, basi baada yake 

haikubaki huzuni yoyote. Tukakuona, Ee Mpendwa 

wangu, kwa jicho linalong'arishwa.  

 



Mwujiza wa Ahmad 

86 

کّطِکُمُْ  وْا اَیَّامَاُذَّ تْصُِ
َّ
ا ْ فَّ بِّ  رَّ

 

رٰی  َّ الْوَّ شرَّ ٍْ نُ یََّ نَّ طْیََّ ٍُ  اَّنََّ الْهُنْضِرُ الْ
 

Enyi watu, mimi ni mwonyaji wazi, nawakumbusheni 

siku za adhabu za Mungu; basi tazameni. 

رْنََّ وَّ  وَّ  قِّ اَّىْضَّ
َّ قِّ ىنُْضِرُ  بًِلْْ

َّ  بًِلْْ
 

مْ وَّ  
ُ
ٌَّلَّیْک ء  

َّ
جُ  تَّل

َّ
ٍِل ۃ  الْ تَّ  اِنََّ

 

Kuna balaa juu yenu, na tiba yake ni kutubu na 

kujiepusha na kila dhambi. Tumeshaonya barabara, na 

tunaendelea kuonya kikweli-kweli. 

اءَّ یفُْبِدْ  وَّ  ھْبَّ بِ الفَّّ شْرَّ
ْ یَّّ طُ مََّ

َّّ
ک نُػَّ  

 

ٌُوْا ذُةَّّ دُىْیَّاکمُْ وَّ   ة   دَّ
ٍَّفُّ  ذُةَّّ تَّ

 

Acheni mapenzi ya dunia na kupenda chuki; na 

atakayeinywa mvinyo usiku, atapatwa na shida ya kulewa 

asubuhi. 

طُ  ا وَّّ ىَّلْخَّ انًّ لْةِ اكْهِطَّ مُ فِِْ الْلَّ  وَّ ىَّضَِّْ
 

مْ  
ُ
ا لََِّحْلِک یْنَّ

َّ
أٔ صْ رَّ ْ ھُهُوْم  كَّ  وَّ کَّمْ مَِّ

 

Na huzuni nyingi zilioje tulizopata kwa ajili yenu, na bado 

moyoni mwetu mna moto kwa ajili yenu tunaoficha. 

مْ فِِْ 
ُ
لْبِِْ لَّک طُ وَّ كَّ

َُّّ  کُِّ اٰن  حَُّ
 

تْ دُنُوْعِِْ   یْدُ وَّ كَّصْ فَّاكَّ ِـ ااَّ هًّ
ُ
لّ
َّ ٔ
 تَّب

 

Ninalia na machozi yangu yanachurukiza kwa maumivu, 

na moyo wangu unatiliwa sana uchungu kila saa kwa ajili 

yenu. 

اءَّ نُنْضِرُ  َّهْقَٰ وَّ كَّصْ حَّ
ْ
عُ الْ صَّ ْ ا یََّ  لِهَّ

 

َّا   لْ اَّیَُّ فَّافَّػَّ اکَّ اَّبًَّ الْوَّ ارِیْ اَّسَّ  الْلَّ
 

Basi, ewe msomaji mwulize ndugu yako Thana‟ullah, kwa 

nini anawadanganya wajinga, na mwonyaji amekwishafika 

tayari. 
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رُ  وِّ َّ
ْ یُّ ا نِثْلَّہُ مََّ یْنَّ

َّ
أٔ نْ رَّ ا إِ  وَّ نَّ

 

الَّہُ   یْتُ حِصَّ
َّ
أٔ صْ رَّ فْم  كَّ  اَّلََّ رُبَّّ سَّ

 

Habedari, nimeona wabishi wengi, lakini sijamuona 

laghai kama yeye. 

نَّ  اَّ   کاَّ
ُ
َّلّ رْثِ اَّوْ  مََّ یْسَُِ  الْبَّ نَّ نَّ  کاَّ

 

ٌَّۃ    ا ثْہِ اِلٰ جلُْثِ غَّ بْرَّ بْتُ لِهَّ ِ
 عََّ

 

Nilishangaa kwamba aliweka dakika ishirini kwa 

majadiliano. Je, hayo yalikuwa majadiliano au kucheza 

kamari? 

طُ 
َّ
فّ  وَّ اَّنْلِ کَّهِثْلِّْ جمَُّّ اَّىْتَّ نُيَّ

 

ا کنُْتَّ تَّضْکطُُ  اَّ   هَّ
 کَُّّ

ًّ
ھْل فِطِ نَّ

ْ
 نُک

 

Ewe unayenikufurisha, yaache yote yaliyopita, na andika 

kasida mfano wa kasida yangu. ndipo utakuwa mshindi. 

ُ وَّ اِ  یِّْ ٍَّ ءِھِمْ لََّ ىُ
َّ
ٰ اِنْل  نََّّ عَلَّ

 

ۃًّ   هْقِ رُفْلَّ ارَّ فِِ النَّّ تَّ ْ نْ تََّ
َّ
كِیْتُ بًِ  رَّ

 

Nimekubali hii pia kwamba, ukishindwa, jichagulie 

marafiki zako kwa kutunga, nasi hatutakusuta kwa sababu 

ya wao kuandika. 

طُ  َِّ ْـ طْ اَّوْ اَّ فَّ یْ  اَّوْ ىَّ  لِیُهْلِ ذُػَّ
 

ا   َُّ ا الْوَّ َّوْفُ فِِْ ھٰضَّ
ْ
َّا الْ

َّ
فَّا یََّ اَّبًَّ فَ  الْوَّ

 

Basi, ewe Thana‟ullah, unaogopa nini katika vita hii, 

kwamba Muhammad Husain aandike jibu au Kazi 

Dhafaruddin au Asghar Ali. 

ضُرُ  ْ وَّّ وَّ یََّ طِحَّ ْ یَُْ بِّ اءَّ رَّ اِنْ ؽَّ  فَّ
 

ْ اَّرٰی فِِْ   ِ
ّ
غِھِمْ وَّ اِنّ

ْ
أٔ ۃ   رَّ وَّ ْ

 دُوْدَّ نََّ
 

Nami naona wadudu wa kiburi kichwani mwao, na 

Mwenyezi Mungu akitaka atatoa wadudu hao na 

kuwang'olea mbali. 
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وْلَّطُ  انَّ حَّ ْ ؽَّ كْتِ مََّ ا الْوَّ ضَّ یَّْْ بَِٰ
َّ
ا  فَّ

 

نَّ   ٍوَّ اِنْ کاَّ کمُْ  شَأنُّْ نْصَّ ٌِ  ًَّ  الََّْنْطِاَّرْفَّ
 

Na kama unafikiri kazi hii inazidi uwezo wa hao watu, 

basi yuko wapi Meher Ali Shah wakati huu aliyeiaibisha 

Golara? 

 ْ َّالَّۃَّ یَّ ا لََّ مََّ نَّ لَّیْثًّ ْ کاَّ  طُ ئَّ وَّ مََّ
 

ِّ لََّ  
بِْْ الْغَّ یْت  تِلَّ ا اَّنَّ یْ لَّنَّ ِ  یَّنْبَّْ

 

Je yu mfu, hatajitokeza sasa; na aliye simba hana budi 

kunguruma.  

 
َّ
انِیَّْْ اللّ ظَّ لُلْ سُضْ نَّ لَّۃِ وَّ فَّ
َّ
 ازْنُطُ  ل

 

نَّ لََّ    اٰیَّتِْ  وَّ اِنْ کاَّ
َّ
ال ًُ اِتْهَّ  یَّػْهِیْ

 

Na kama hawezi kubatilisha ishara yangu hii, basi 

mwambie ashike kazi ya kupiga zumari, anahusikaje na 

elimu! 

یْ  وَّ  اھَّ طُ  مَاحَوْلٍُّتَّ ئَّ َّػْشَّ ت
َّ
َّھُوْلِ أٔ

ْ
 الْ

 

مَّ  اَّ  
َّ
لّ لْهِہِ  َُّ ٍِ یْ  تِ  اِعََّْازِیْ ذُػَّ

 

Je Muhammad Husain alikosoa kitabu changu I‘jazul 

Masih? Hawezi kabisa; anawezaje Muhammad Husain. Je 

unafanya masihara?  

َّا
َّ
صُُ  فَ ْ َّفْمُ یََّ

ْ
ٌُوْہُ وَّ الْ  لَّکَّ لََّ تَّصْ

 

مْ  
ُ
یْنُک لْم  ذُػَّ ٍِ ء  تِ ْ

نَّ فِِْ شََّ  وَّ اِنْ کاَّ
 

Na kama Muhammad Husain wenu ni kitu chochote, 

kwa nini humwiti ilhali adui anasuta sana. 

تٰ  ٍنَّ سُِ  حَل َ
ْٔ
نِفْہُ وَّ ىَّب ا ىَّلْتَّ طًّ ْ  بحَّ

 

وُْتِ  
ْ
لْ بُہٗ کاَّ ػَّ ْ تِ وَّ نََّ

ْٔ
ب يْهِہ   فَّ  تِنَّ

 

Na tunamwona kama ni samaki; basi lilete shairi lake; 

atakapoingia katika bahari yoyote tutamvua na 

kumkamata. 
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نَّ یَّلْصِرُ  ءِ اِنْ کاَّ
َّ
نْل ِ

ْ
ہُ لِل ذْضِِْ

َّ
ا  فَّ

 

تِنِِْ وَّ اِنْ  
ْ رْہُ  یََّّ بَّ ْـ  مََِّ الْھُصٰی کأَسًْااَّ

 

Kama akija kwangu, nitamnywesha asubuhi ile kikombe 

cha mwongozo basi umhudhurishe kuandika ikiwa anao 

uwezo wa kuandika. 

 
َّ
رُ  ئِلَّ تِل ظَّّ ٍَّ م  وَّّ نُ طَّ

ْ
 كَّالُوْا نُک

 

ہُ  
َّ
ل ا اتْتَّ ا نَّ ۃًّ  اللّٰہُ اِذَّ  بًِلََّْرْضِ سُُْهَّ

 

Mungu Alipomjaribu kumpa ardhi huko Lyallpur kama 

karaha, wapinzani wakasema ana heshima na jaha. 

طُ  ھَّّ هَّ لْة  نُّ
ا وَّ كَّ ىْیَّ

ُ
َّ الصّ ص  مَِّ ٍْ  وَّ تُ

 

 وَّ نَّ  
َّ
ظُّ اِلَّ ٍِ قَٰ  ا الْ عِ وَّ التُّ رُّ وَّ  بًِلتَّّ

 

Na heshima huwa kwa kumcha Mungu na kwa kujitenga 

na dunia na kujitakasa moyo. 

رُ 
َّ
صّ
َّ
ا اَّوْ تَّک فَّ ادَّ الفَّّ لْبُہُ زَّ لْ كَّ  فَّػَّ

 

افِلِیَّْ   َِّ اۃَّ الْ یَّ  لذَِل ۃٍَ وَّ اِنَّّ ذَّ
 

Na maisha ya walioghafilika ni dhila, basi muulize kama 

moyo wake ni safi kuliko hapo kabla au umechafuka kwa 

uchafu wa dunia. 

لِوْ وَّ اَّسْبُِْ  ٌْ
َّ
ا صْہُ فَّ هَّ ْ

َّ
 وَّ اِنْ کنُْتَّ تَ

 

مْ  
ُ
یْنُک یَّْْ ذُػَّ

َّ
ا زْنََّ فَّ رَّ وُ بًَّ ْ ا نََّ  اِذَّ

 

Tutakapoingia medanini, Muhammad Husain wako 

atakuwa wapi, na ikiwa unamsifu, basi umhabarishe. 

 ُ  وَّ یُفْنِٰ وَّ یلُْبَّْ
ٰ
وْ یّصُْفِ اہُ کَّهَّ  اَّرَّ

 

نِِْ  
للِ اِىَّّ ا وَّ تََّ یًّّ بُہُ ذَّ ْػَّ

َّ
 اَّ تَ

 

Je unamfikiria kuwa hai, nami Wallahi namwona kama 

mfu, aliyekufa na kuzikwa kaburini. 
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 ُ صَّّ نَّ مَِّّوْ یبَُّ ْ کاَّ بِّ اءَّ رَّ
 وَّ لَّوْ ؽَّ

 

ایَّتِْ  وَّ لَّوْ   نَّ یَّبْغِْ ہِصَّ ْ کاَّ بِّ اءَّ رَّ
 ؽَّ

 

Na lau kama Mola wangu Angetaka, angekubali 

mwongozo; na lau kama Mola wangu Angetaka, 

angenitambua. 

حُْْ  بُِْ  اللّٰہِ کَّضٰلِکَّ وَّ  یصُْرِیْ وَّ یَُْ
 

م   
َّ
ٍَّيّ اءُ نُ حَّ ا وَّ الطَّّ هْنَّ ا اِنْ كَّنَّ  وَّ نَّ

 

Na hatujakata tamaa na imani yake bali kuna matumaini 

makubwa; ndivyo wahyi wa Mungu unavyohabarisha. 

 
َّ
افِیَّات  لَّ طُ لَّہُ سَّ ِ

ّ
ک اھَّا نُفَّ َّ   یَّ

 

اءَّ   ا اللّٰہِ وَّ اِنَّّ كَّلَّ هِ  نَّ تٰ  ئُ یَُْ الْفَّ  
 

Na hukumu ya Mungu haimsahau mja mwema, kuna siri 

zake asiweze kuziona hata mwenye kufikiria. 

رُ 
َّ
صّ لَّ م  نُّ ْ  ینُْػِیْہِ حَّ

َّ
یْص  فَّل ٍِ  غَّ

 

مْ  
ُ
ک لْػُوْمَّ ذِبِّ وُ نَّ حْْٰ یُبْصِیْ لَّکَّ الطَّّ  غَّ

 

Mwenyezi Mungu Atakudhihirishia bahati ya rafiki yako 

Muhammad Husain; kama yu mwenye bahati njema, basi 

siku ya hesabu Mungu Hatamsahau. 

ؽْصِ وَّ  انُ الطُّ نَّ تِْ زَّ
ْٔ
ٍوَّ یَّب نبُّْ طُ  الذ َ فَّ ِْ  یُ

 

یْصِی  
َّ
یٰٰ بًِ  كَّادِر   اللّٰہُ وَّ  اللّٰہِ وَّ یَُْ

 

Na atahuishwa kwa Mikono ya Mungu, na Mungu Yu 

Mweza; na zama za mwongozo zitawadia na dhambi 

itasamehewa. 

ا  بَّ َّػِیْمُ الفَّّ تِْ ي
ْٔ
یََّّ یُّ  تَّب طُ بَِِّ هِّ ٍَّ 

 

قَٰ   ۃِ وَّ التُّ ارَّ ھَّ ءَّ الهَّّ
ٓ
ب  فَّیَّػْلُوْىَّہُ نَّ

 

Basi, watamnywesha maji ya utakaso na takwa, na upepo 

wa matlai utaleta mnukio na kutia marashi. 
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یَّنْيُطُ  ھَّۃًّ فَّػَّ مْ بُِْ
ُ
 نِنْک

َّ
ٌَّاش  ْ  وَّ مََّ

 

ادِق    ّـَ مِْٰ  َّ الِقَِْ  قوَْلٍُّوَّ اِنَّّ کَلَّ  سَّ
 

Na kauli yangu ni kweli, ni kauli ya Mungu wangu; na 

atakayeishi miongoni mwenu kwa muda kidogo ataona. 

طُ  ھَّّ هَّ حْْ  نُّ وْلٰ وَّ وَّ َّ الْهَّ م  مَِّ َّ  کَلَّ
 

  ْ خَّبََّ ٍْ  تَّ
َّ
ا فَّل ةُ مَِْ ھٰضَّ خَّ ٍْ  ل ہٍَُّاَّ تَّ

 

Je, unastaajabia hii? Usistaajabie, hii ni kauli ya Mungu na 

ni wahyi mtakatifu. 

رِیْتُ 
ُ
ُ  وَّ مَِْ اَّنْطِ  أٔ َّیَّّْ

َّ
ا اَّتَ لَّ  الْلَّ

 

اجِ    نْصِ ىَّفْسِْٰ کَّطَّ ٌِ ا كُلْتُہُ مَِْ   وَّ نَّ
 

Nami sikulonga haya kwa kubahatisha, bali nilionyeshwa 

katika kashfi nami ninashangaa. 

نْصَّ  ٌِ یْة  وَّّ  ِ
ُ  اللّٰہِ عََّ  ھَّیْ  وَّّ اَّیسََّْ

 

ہُ  اَّ   ْ یَّّيُنُّ صِیْ مََّ تَّ ْ یْ  یََّّ  كَّلْةُ ذُػَّ
 

Je moyo wa Muhammad Husain utapata kuongoka; nani 

aweza kudhania? Ni la ajabu hili; lakini ni rahisi na jepesi 

kwa Mungu. 

کّطُِ  ًْ وَّ ذَّ اسَّْْ ؼُ فَّ ْ  وَّ نِنَُْمْ اِلٰھِیْ بََّ
 

صْ   َّاص  تِہ  كَّ
ْ
ۃُ اَّشْ اَّیْتَُُمْ جَّلثَّٰ  رَّ

 

Nimeona watu watatu wengine wapo pamoja naye; 

miongoni mwao yupo Ilahi Bakhsh, Mhasibu wa Multani; 

basi usikilize na kusikilizisha. 

 
َّ
نََّ اِلَّ َّّ َّا سَّ

َّ
رُ  فَ طَّّ

َّ
ٌَّاء  یُّک  دُ

 

ھُمْ   اذَّ ىْة  رِنَّ
ا دُوْنَّ ذَّ هْطُکَّ ذُكْنَّ ٍَّ  لَّ

 

Kwa kiapo cha maisha yako, tulionja ladha ya mikuki yao 

pasipo dhambi yoyote; basi tuliona vyema kuendelea 

kuwaombea. 
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 كَّاۃِ ىبُْشِرُ 
َّ
كْت  بًِلْهُل نَّ وَّ  بَِِّا کاَّ

 

لْبِِْ تِضِکْطِھِمْ   مُّ كَّ تَّ ِْ تٰ ذُکّطُِوْا یَّ  نَّ
 

Wanapotajwa, moyo wangu huhuzunika kwa sababu 

nakumbuka wakati fulani tulipokuwa tukifurahi kukutana. 

َّا
َّ
شٰٰ وَّ  فَ ْ رٍُّلََّ  لَّکَّ لََّ تََّ  تتََفَک َ

 

ا  فَّ  یََّ اَّبًَّ الْوَّ
َّ
ل وْلِ الْفَّ ُُ تَّ مَِْ  ٍْ  اُرْكِ

َّ
 أٔ

 

Ewe Thana‟ullah, je ulinyonyeshwa uongo? Umekuwaje, 

huogopi wala hufikiri. 

صْلِ وَّ  وَّ  ٍَّ  یَّنْيُطُ  اللّٰہُ  حُظْتُمْ ذُصُوْدَّ الْ
 

ا  َّیَّ
ْ
َّوْفِ وَّ الْ

ْ
قِّ وَّ الْ

َّ بِیْلَّ الْْ کْتُمْ غَّ َّ  تََّ
 

Umeiacha haki 35  na ukairuka mipaka ya uadilifu, na 

Mwenyezi Mungu Anaona. 

 ٰ طُ یُصُِّ عَلَّ ھَّ ْ وْءِ یََّ   کضِْب  وَّّ بًِلػُّ
 

ا  ذْیِنَّ ۃَّ وَّ لِیْلَّ ی ىَّفْع  ذَّ ٰ کَّیْفَّ تََّ  وَّ
 

Anatambuaje hakika ya wahyi wetu mtu 

anayeung'ang'ania uongo na kusingizia hadharani. 

سِطُوْا
ْ
َّػْتَّا ْ وَّ لََّ ت ا لِّ ًٍّ یْ ِ کِیْصُوْا جَّ  فَّ

 

مْ  
ُ
عَُْک ا ھُوَّ زَّ ابًًّ کَّهَّ

َّ
 وَّ اِنْ کنُْتُ کَّضّ

 

Na kama mimi ni mwongo kwenu, basi jaribuni nyote 

pamoja kuniangamiza wala msirudi nyuma. 

کّطُِ  ْ نُضَّ ِ
ّ
ًْ وَّ اِنّ اسَّْْ  اَّ تُنْکِطُھَّا فَّ

 

ا  َُ الََّْرْضَّ  ئِْ وَّ اِنَّّ كِیَّ ھَایَّبْلُ ُّل َ  ک
 

Na nuru yangu itaenea kote ardhini. Je unakataa? Basi 

isikilize vizuri, nami nakukumbusha. 

 

                                                           
35  Katika ubeti huu sehemu fulani ya tafsiri imeachika. Tafsiri 

kamili itakuwa hivi: “Umeiacha njia ya haki, hofu na haya.” 

Mwenezi 
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طُ  یَّلْھَّ ْ غَّ بِّ طَّ
ھِیْ  فَّ ْ

ةّ  وَّّ تَّ  ثِػَّ
 

طْتَّ   تِْ یََّ اَّبًَّ ٌَّلَّ فَّا بِِصُّ  صَُْبَّ  الْوَّ
 

Ewe Thana‟ullah, uliwaudhi marafiki zetu huko Mudd, 

kwa kutusi na kufedhehesha; basi si muda mrefu Mola 

wangu Atashinda. 

ٌَّظْمِْٰ وَّ  لْبِِْ وَّ  ی كَّ َّ  تُبْصُِ  وَّ اَّىْتَّ تََّ
 

غِْ لََّ   ْ اَّتْتَّ بِّ لَّکَّ رَّ
َّ
لَّتِْ  حَّل

َّ
 حَّل

 

Ewe Mola wangu, nataka utukufu Wako, sio utukufu 

wangu; nawe Unaona moyo wangu na kusudi langu. 

 
َّ
ا اَّنََّ اِلَّ طُ  وَّ نَّ

َّ
فّ ٍَّ رْق  یُّ

 نِثْلُ ذَّ
 

ھَااِلَّیْکَّ اَّرُدُّ مََّانِصِیْ رُدْتُّ   ُّل َ  ک
 

Nazielekeza kwako sifa zote ninazozikusudia, na mimi si 

chochote ila kama mavi ya ngombe yafunikwayo na 

udongo. 

ٍَّمْ وَّ   ىَّ
ُ
یُيْھِطُ  اللّٰہُ  اَّكُوْل ْ غَّ بِّ  رَّ

 

ہُ   لَّ ىَّفْػَّ
َّ
یِْ فَّلّ

َّػْنَّ
ْ
َّ الْ  وَّ كَّالُوْا عَلَّ

 

Na wakasema kwamba mtu huyu alijiona bora kuliko 

Imam Hasan na Husain; nasema, naam, na Mungu, Mola 

wangu Ataidhihirisha hivi punde. 

 ُ صَّّ ْ یَّّتَّنَّ وُْدِیّ  وَّّ مََّ هِثْلِ یََّ
 کَّ

 

ہُ   صَّ ٍْ ا کنُْتُ تَّ ابًًّ لَّهَّ
َّ
 وَّ لَّوْ کنُْتُ کَّضّ

 

Na kama ningekuwa mwongo, basi baada ya hapo 

nisingekuwa hata kama Myahudi na yule aliyetanasari. 

ہُ  صَّ ٌْ تُمْ وَّ ٍْ ِ ػِیْد  سَّْ وْافٍَنَّ رُّ  تَفَک َ
 

ۃ    لِیْفَّ ْ سَّ بِّ نْطِ رَّ
نِِْ مَِْ اَّ  وَّ لٰکِنَّّ

 

Lakini mimi ni Khalifa kwa amri ya Mungu wangu, na 

Masihi Mau„udi; basi zingatieni. 

 

 



Mwujiza wa Ahmad 

94 

وْا ُ بَِّّ صَّ ا فَّتَّ نَّ وْلِ ىْبِیِّ
وْلِ كَّ  مََِّ الْلَّ

 

َّا  
َّ
نُ فَ

ْٔ
ب ٌُوْد  وَّّ  ؽَّ وْ کمُْ  نَّ نْصَّ ٌِ ا فِیْہِ   نَّ

 

Basi, Masihi Mau„udi ana utukufu gani, na mnayo kauli 

gani ya Mtumesaw kumhusu yeye? Fikirini basi. 

لَّهُوْنَّ وَّ  ٍْ ا تَّ تُهُوْا نَّ
ْ
 تَّک

َّ
 اَّىْھِطُوْا فَّل

 

ءُوْىَّہُ   کمُْ تَّلْطَّ نْصَّ ٌِ ِیْد   صِیْث  صََّ  ذَّ
 

Mnayo Hadithi Sahihi mnayoisoma; basi msifiche 

mnayoyajua na yadhihirisheni. 

طُ  َّ ٍّ ر  تػَُّ ضِیْةَّ نََّ ٍْ ی تَّ ٰ  یَّ
وْفَّ  فَّػَّ

 

ہُ  وَّ   نْصَّ ٌِ نَّ   کاَّ
ۃًّ ادَّ وَّّ ؽْھَّ تُهَّ

ْ
ْ یَّّک  مََّ

 

Na atakayeficha ushahidi alionao, basi hivi punde ataona 

adhabu ya moto utakaowashwa. 

عْ یََّ  اءَّ  وَّ دَّ رُ  اللّٰہِ جَّنَّ وِّ  تَُّ
 كَّوْلًَّ

 

لوُْا   ٍَّ ْ  تََّ
َّ
ۃًّ فَّل ٌُلُوْتَّ مْ 

ُ
ٌَّلَّیْک  کضِْبًًّ 

 

Basi, msiufanye uongo kuwa sababu ya kuadhibiwa 

kwenu. Na Ewe Thana‟ullah, achana na kusema uongo. 

طُ  لِّ ا لِّتُرَّ ٌَّانِصًّ وْتَّ بِِصُّ    ہَّخَّ
 

ھُمْ   امِ كَّوْم  وَّّ سُلْلَّ طِیْقَّ کْطَّ کْتَّ نَّ َّ  تََّ
 

Uliachana na njia ya waungwana wa kaumu na hulka zao, 

na ulitukashifu makusudi kijijini Mudd ili kutuhakirisha. 

َّػِیْةَّ وَّ 
ْ
ْشَّٰ الْ تٰ یََّ رُ  وَّ اِنَّّ الْفَّ ضَّ ْ  یََّ

 

ا  انَّ نَّ
َّ
تّ اِم وَّ  وَّ ؽَّ یَّْ الْکِطَّ مْ  تَّ

ُ
ک یْنَّ  تَّ

 

Tofauti kubwa ilioje baina yenu na waungwana! Mtu 

mwema humcha Mungu na kujitahadhari. 

 ِ
َّ
بُِْ ئْ فَ

ْ
َّا الْهُػْتَّک فِیْْمًّ اَّیَُّ  تَّ سَّ

 

طِفُ الْلِلّٰ   ٍْ  كِیْلَّ لََّ یَّ
ّٰ کْنَّاکَّ حَتَّ َّ  تََّ

 

Tulikuacha tu mpaka mkasema mbona huandiki 

chochote sasa? Basi, umekuja mwenyewe kupigana, ewe 

mwenye kiburi. 
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ْ ھُوْ  ٍَّوُ مََّ ل  وَّّ  وَّ تَّلْ طُ نُطْغَّ
َّ
كّ  نُوَّ

 

َّا   انُ اَّلََّ اَّیَُّ ٍَّّ
َّ
خُطُ  اللّ ْ الَّکَّ تََّ  نَّ

 

Ewe mlaanizi, mbona unapayuka na unamlaani 

aliyetumwa na Mungu na aliyejaliwa heshima Naye. 

ٍوَّ  ُّل ُّ ُ  ک وْلِہِ یػُْتَّفْسََّ ْ كَّ  انْطِء  مَِّ
 

تَّهْتَّ وَّ   نِنِِْ  ؽَّ ۃَّ بًَّ لِیْلَّ ا تَّصْرِیْ ذَّ  نَّ
 

Umenitukana na hujui hali yangu; na kila mtu ataulizwa 

kuhusu kauli yake. 

یْ لََّ ىَّفْبُِْ  ِ ا تَّفْتَّ ٰ نَّ  وَّ لٰکِوْ عَلَّ
 

  ٰ  عَلَّ
َّ نََّ ْ بَّْ اّـَ یْتَّنَّ   غةّ  تِہِ أٓذَّ

 

Tumevumilia matusi uliyotuumiza kwayo mioyo yetu, 

lakini hatuwezi kuyavumilia uliyotuzushia. 

 
َّ
طُوْافَّل ِ

ّ
ک خِلِیَّْ وَّ فَّ ٍْ وْا نُػْتَّ

ُ
لِک ْ  تََّ

 

ذِبًًّ اللّٰہِ وَّ وَّ   ادِق  لَّػْتُ کاَّ ّـَ  ْ ِ
ّ
 اِنّ

 

Na Wallahi, mimi ni mkweli, si mwongo, kwa hiyo 

msiangamie kwa kufanya haraka na tafakarini kwa 

makini. 

ۃُ كَّوْم   اوَّ بُّوْنیٌٍَِّْصَّ طُوْا کَذ َ
َّ
 وَّ کَّفّ

 

باًکنُْتُ  وَّ لَّوْ   ا نِّْ  کَذ َ َّّ ا لَّضَِّ لِیًّّ  ؽَّ
 

Na lau kama ningekuwa kadhabu mwenye bahati mbaya, 

ungenidhuru uadui wa watu walionikadhibisha na 

kunikufurisha. 

َّّطُوْا ا وَّّ جَّ انًّ وْا غِھَّ کَّیْفَّ رْنَّ َّّ وَّ َّ  عَلَّ
 

اکَّ  وَّ   وْمَّ کَّیْفَّ تَّصَّ اھَّصْتَّّ اَّنَّّ الْلَّ  ئُوْاؽَّ
 

Nawe ukaona jinsi watu walivyofanya fujo dhidi yangu na 

namna walivyonirushia mishale, na kujumuika dhidi 

yangu. 
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 ُ َّیَّّْ
َّ
ْ اَّتَ لَّمْ اَّكْلَّقْ وَّ لََّ َِّیْو  فَّ  تِ

 

لِھِمْ   نَّ فِِْ اَّذْیََّ طْ  کاَّ
 صََّ

وْا کَُّّ نَّ  رَّ
 

Wakatupa mawe yote yaliyokuwa nayo, na walifanya 

hivyo kwa hasira, kwa hiyo sikufadhaika wala kushangaa. 

طُ  َّنْخَّ
ْ
َّّ الْ ةّ  اِلَّ  وَّ اُلْقََِّ مَِْ غَّ

 

احِ اِھَّاىَّۃ    طْضَِْ مَِْ رِنَّ ٌِ حَّ   وَّ حُطِّ
 

Na heshima yangu ilijeruhiwa kwa „mikuki‟ ya matusi, na 

nikatupiwa „hanjari‟ ya matukano. 

ا اسْػَّ  لُلْنَّ طُ وْا اِ ئُ فَّ تَّيْھَّ ایََّ غَّ َّفَّ
ْ
 نَّّ الْ

 

ادِق    ّـَ یُْْ 
َُّ فْنِص    وَّ كَّالُوْا کَّضُوْب  نُّ

 

Na wakasema yu mwongo, mzushi, si mkweli. Nasi 

tukasema, tokeni nyote, hatimaye ukweli huu uliofichika 

utadhihirika. 

الًَّ وَّّ  حَّّ وْنِ دَّ َّّ ُ  وَّ سَّْ وْنِ اَّتْتَّ َّّ  سَّْ
 

وْا وَّ   بُّ مْ اٰ وَّ غَّ ِ بِّّ اعِ غَّ جَّْ
َّ
وْنِّْ بًِ  ذَّ

 

Walinitukana na wakaniudhi kwa matukano ya aina aina 

na wakaniita dajali na wakaniita mtu asiye na heri yoyote. 

رُ  وِّ الُوْا نُظَّ
ٍُونًَّ وَّّ كَّ لْ وْنِ نَّ َّّ  وَّ سَّْ

 

وْنِ نُلْرِصًّ   َّّ انًَّ وَّّ سَّْ یْهَّ وْنِ ؽَّ َّّ  اوَّ سَّْ
 

Na wakaniita shetani na wakaniita mkana mungu, na 

wakaniita maluuni, na wakasema yu mtu mwongo. 

ٌَّبْص    كِیْلَّ 
ّٰ  م ُّحَق َرٍُّوَّ اُوْذِیْتُ حَتَّ

 

رِیَّّۃ    احِ دَّ نَّ ْ لِلطِّ ِ
ّ
نّ
َّ تُ کاَّ  فَّصِْ

 

Basi nikawa kama shabaha ya mikuki. Nikaudhiwa mpaka 

ikasemwa yu mtu hakiri sana. 

رُوْا َّّ سِ وَّ ثَّ ًَّ الَُْنََّ نْ وْا زَّ لَّ َّّ ذَّ َّ  عَلَّ
 

ہٗ   صَّ ٍْ وْسِّْ وَّ تَّ ا لِّصَّ رُوْا کَّیْصًّ َُّادَّ ا   وَّ نَّ
 

Na wakatumia kila njia ya kunikanyagilia mbali, kisha 

wakawachochea waovu dhidi yangu na kuwakasirisha. 
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 لِْ أٓي  تُنِیُْْ 
َّ
ل  وَّ تَّبَّّْطُ وَّ اُنِْْ

 

انَُمُْ  الََّْنْطِ  مَالٍُّٰوَّ لٰکِوْ   نَّ ھَّوَّ  کاَّ
 

Lakini hatimaye wakafedheheka, na kwa ajili yangu ishara 

angavu, zishindazo zikadhihirishwa. 

قِ  اَّىِةْ وَّ 
َّ
رُ  اللّٰہَّ اتّ اغِةَّ وَّ اذْضَّ  الْهُرَّ

 

یْکَّ یََّ   ِـ وْ
ُ
ا یِْ اَّبًَّ  فَّ ػَُّ

ْ
فَّا رِدْفَّ الْ  الْوَّ

 

Kwa hiyo ninakunasihi, ewe Thana‟ullah umfuataye 

Muhammad Husain, utubu na umwogope Mungu 

Atakayekutaka hesabu, na ujitahadhari. 

ابَّ  ٌَّضَّ ُ  اللّٰہِ وَّ اِنَّّ   اَّدْھٰٰ وَّ اَّکْبَّْ
 

وٰی  یِْْ وَّ الْھَّ ِ الصِّ
ىْیَّا عََّ

ُ
 وَّ لََّ تُلْھِکَّ الصّ

 

Wala dunia na matamanio ya nafsi yasikuzuie kufuata 

dini; na adhabu ya Mwenyezi Mungu ni kali na kubwa. 

ۃ  کَّیْفَّ تُفْبِدُ  َّّ  اَّ تَّصْرِیْ تِلَّیْلِ نْسََّ
 

نِفِْٰ   انِفِ نََّ ا کَّنَّ ىْیَّ
ُ
ةِ الصّ ْػَّ

َّ
 وَّ لََّ تَ

 

Wala usiufikirie ulimwengu kuwa halua inayotayarishwa 

na mpishi. Je, unajua baada ya usiku wa furaha utaingia 

asubuhi katika hali gani? 

رُ  ضَّ ْ لَّک یََّ
َّ نَّ اَّتْقَٰ لََّ اَّبًَّ ْ کاَّ  وَّ مََّ

 

   ً نُّ نْصَّ تَّفَّ ٌِ وَّ  حْْٰ قَِ الطَّّ  اَّلََّ تَّتَّّ
 

Je, humwogopi Rahmani unapojisingizia; lakini amchaye 

Mungu lazima anaogopa. 

هَّ  ُمُّ مََِّ الػَّّ ا یََّ ػِیْرًّ ءِ وَّ ینُْضِرُ نَّ
ٓ
 ب

 

نََّ   صَّ ٍْ اھِصُ تَّ طِیْ ھَّلْ تؾَُّ ٍْ  اَّلََّ لَّیْتَّ ؽِ
 

Laiti ungeelewa, je Masihi mwingine utamwona akishuka 

kutoka mbinguni baada yangu na ataonya? 
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 ُ ثَّ ٌْ صَّ ىِیْم  نُّ ع  زَّ
ْ
ٍَّافُ الْھُصٰی ؽِک  یَّ

 

رُّ نُ لِلِ  وَّ   ہُ  دَّ
 اِىَّّ

َّ
کّطِ  كَّال

 ضَّ
 

Na vizuri sana kauli ya mtoaji nasaha aliyesema kwamba 

mwenye tabia mbaya, mwovu na mwenye kuangamia 

anachukia mwongozo. 

خُطُ  ْ ادِیْثَّ وَّ الْلُطْاٰنَّ تُلْغِْ وَّ تََّ  اَّذَّ
 

وٰی  ْثِکَّ بًِلْھَّ نْصَّ بحَّ ٌِ کَّطْتَّ بِِصُّ    ذَّ
 

Ulisema katika majadiliano huko Mudd kwamba tunazo 

Hadithi hizi, na ukaichukulia Kurani kuwa ni bure tu na 

batili. 

ا  کْتُمْ یَّلِیْنًّ َّ نُّوْنٍِتََّ طُوْا لِلظ ُّ ِ
ّ
ک فَّ فَّ  

 

مَّ   َّ ضْتُمْ کَلَّ لْفَّ ىُھُوْرکِمُْ  اللّٰہِ ىَّبَّ  سَّ
 

Mkalitupa Neno la Mwenyezi Mungu nyuma ya migongo 

yenu na mkaiacha yakini kwa ajili ya dhana. 

 ُ بِّْ
َّ
ک اسِ یََّ نُتَّ َّاۃِ النَّّ

َّ
ارُ ن صَّ  نَّ

 

تْ   بَّ یَّّ َِّ تْ وَّ تَّ ٌَّفَّ ر  
ثََّ
ٓ
ارَّ کَّب  فَّفَّ

 

Basi Kurani ikawa kama alama zilizofutika, na chimbuko 

la wokovu likafichika, Ewe mwenye kiburi. 

وَّ  ْ ہُ نََّ صَّ ٍْ لْ تَّ ھَّ نُّوْنٍِ فَّ ادِرُ  الظ ُّ  ىبَُّ
 

اىہُُ وَّ اِنَّّ ؽِفَّ   نَّ تَّیَّ اسِ کاَّ  اءَّ النَّّ
 

Na maelezo yake yalikuwa ni ponyo kwa watu; basi je 

tuiache Kurani na tuzikimbilie dhana? 

رُ  َّوِّ رْثَّ یََّ نُتََّ تُ الْبَّ ٍْ ِ ا سَّْ ا نَّ
 اِذَّ

 

  ْ یِْ نِنِِّ ٍَّ تْ دُنُوْعُ الْ  تأَلَ ُّمًاوَّ فَّاكَّ
 

Basi, machozi yangu yakatiririka kwa sababu ya uchungu 

niliposikiliza mjadala wako, ewe jeuri. 

رُوْا َّّ اھِلِیَّْ وَّ ثَّ ایِةْ حَّ هَّ  ٌَّلَّیْکَّ ؽَّ
 

یَّلَّتْ   َّ ا فَّتَمَّ ٌَّانِصًّ تْتَّ بِِصُّ    کَّضَّ
 

Ulisema uongo makusudi kijijini Mudd; basi majahili 

wakakuelekea na kupiga kelele. 
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ٌَّۃ   لْهُوْ تُہُ نَّ ُ وَّ أٓیََّ یَّّْ َِّ  تَّ
َّ
 لَّ

 

ُّل ٍُّفِِ الْلُطْاٰنِ  اللّٰہِ  وَّ وَّ   ۃ   ک لِیْلَّ  ذَّ
 

Na Wallahi ndani ya Kurani Tukufu mna kila ukweli na 

Aya zake ni za mkataa ambazo hazibadiliki. 

یُْْ  ِ اہُ نََّ رُ  ھُصَّ
َّ
صّ
َّ
ک اءِ لََّ یَّتَّ  الْهَّ

 

ا  یْنِنَّ ٍِ رُ نُ لُْصِ جُْ
ْ
یُْ الْ ٍِ یْ  نَّّ ٍِ  نَّ

 

Ni maji safi hii Kurani, maji ya Peponi, nuru ya Msaidizi 

wetu; mwongozo wake ni maji safi sana siyo machafu. 

اء   وَّ  ُ  لِ ل ذَِیٍْفِیَّْا ؽِفَّ بَِّّ صَّ  یَّتَّ
 

ا  هَّ اءَّتْ مََِّ الػَّّ یْصِ حَّ ِِ لْ  اَّرٰی أٓیَّہٗ کاَّ
 

Aya zake ni nzuri zilizoshuka kutoka mbinguni, na ndani 

yake ma ponyo kwa wale wanaotafakari katika aya hizi. 

یِْ وَّ یَّيْ  ٍِ اشَٰ بًِلْهَّ ٍَّهَّ وِی الْ ُ وَّ یُْ  ئَّ
 

وْرِ وَّ الْھُصٰی وَّ یفُْبِِْ   اسِ بًِلنُّ كُلوُْبَّ النَّّ  
 

Na inazivuta nyoyo za watu kwa nuru na mwongozo, na 

huwatosheleza wenye kiu kwa maji safi, na 

huwanyonyesha kama mama wa kunyonyesha.  

رُ  ظَّّ َِّ رٰی لِیُ هِیْلِ الْوَّ
ْ
ک َّاءَّ لِتَّ

َّ
 فَ

 

ادِج   
بْلَّہُ نِثْلَّ سَّ نَّ صَُْف  كَّ  وَّ كَّصْ کاَّ

 

Na Vitabu vya zamani vilikuwa kama ngamia jike 

anayezaa kabla ya wakati wake, basi ikaja Kurani 

kuwakamilisha watu ili maziwa yote yakamuliwe mara 

moja. 

 وَّ 
ٰ
َّلّّ نَّ یبُْصُِ  تََّ ْ کاَّ  مََّ

 اَّدْرٰی کَُّّ
 

رْطِ   وْجِ البَّ یْل  کَّهَّ
 اَّرْخٰٰ غُصُوْلَّہُ  تِلَّ

 

Ikaja katika usiku uliojitandaza kama mavimbi ya bahari, 

kuziangaza zama na kumwonyesha kila mtu aliyeweza 

kuona. 
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ا وَّ  رُ  نَّ وِّ ہُ یََّ نُظَّ یُْْ
َُّ ا  یْنَّ  فِِْ یَّصَّ

 

وِیْ اَّ  اَّ   ِْ َّا الْهُ  شَأنْہٍَُّتُنْکِطُ  یََّ اَّیَُّ
 

Ewe mpotoshaji, je unakanusha utukufu wa Kurani; na 

ewe mzushi, mikononi mwetu tuna nini isipokuwa 

Kurani? 

وْل ٍ وْا جَھُّ ُ ثْشرَّ
َّ
ا  کضِْب  فَّ

قَّّ ی ذَّ دّٰ
َّ
ا  فَّ

 

کَّ   رَّ وْم  ھَّضٰی لََّ بًَّ ھُمْ  اللّٰہُ  لِلَّ
َّ
 نُصّ

 

Mtu huyu alipayuka kwa ajili ya watu, Mungu Asikibariki 

kijiji chao Mudd. Mtu huyu ni jahili, akatimiza haki ya 

kuongopa, basi watu hao wakafurahi. 

لِصْر  
ٍکَّ وْشُّ ُ  ی جَُّ بُِّ  و لَّیْعَّ فِیْہِ تَّصَّ

 

ا  فَّ ّـَ  رُوْحَّ فِیْہِ وَّ لََّ 
َّ
ص  لَّ ػَّ  لَّہُ حَّ

 

Ni mwili tu huyo, usio na roho ndani mwake, wala usafi; 

anachemka kama sufuria, asitafakari. 

نِِْ  ٌْ ْ فَّصَّ یِّ ُّل مََا اُتَّ ُ  ک نَّ یػُْتَّ  کاَّ
 

أٓءَّ ىُھُوْرکِمُْ   رَّ وْلٰ وَّ ی الْهَّ ضْتُمْ ھُصَّ  ىَّبَّ
 

Mlitupa mwongozo wa Mola nyuma ya migongo yenu, 

basi niache nikaeleze yaliyofichwa. 

 ُ ثِّ
َّ
ک ٌُیُوْنِّْ فَّلْلہُُ الْهُتَّ  وَّ اَّحْطٰی 

 

لْمَّ مَِْ   ٍِ ضْتُ الْ ْ اَّسَّ ِ
ّ
ًِ الْھُصٰی وَّ اِنّ نْبَّ  نَّّ

 

Nami nimejipatia elimu kutoka kwenye chemchemi ya 

mwongozo, na fadhili Yake nyingi imetiririsha 

chemchemi zangu. 

 ُ ثَّ ٌْ لَّهُوْنَّ وَّ اُ ٍْ ا لََّ تَّ لَّمُ نَّ ٌْ  وَّ اَّ
 

ۃًّ   ِیْرَّ ا صََّ ٌُلوُْنًّ  ْ بِّ
هِیْتُ مَِْ رَّّ ٌْ  وَّ اُ

 

Na nimejaliwa elimu sahihi kutoka kwa Mola wangu, 

nami najua msiyoyajua na ninahabarishwa. 
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 ًِ ِـ خْم  نََّ نَّ
ذِیْق  کَّ  اَّحَّْْطُ  الل وَْنٍِرَّ

 

ٍوَّ   َّا کأَسْ  نََّّ
َّ انِّْ رُوْحُ رُوْحِْْ کاَّ لَّ  غَّ

 

Na Mpendwa wangu Ameninywesha vikombe vingi, kana 

kwamba ni mvinyo nyekundu halisi kama nyota. 

 ْ ٍوَّ کَّمْ مَِّ طُ  ن ُّقُّوْل  رِّ اھَّا نُػَّ صْ فَّطَّ  كَّ
 

  َّ شرَّ ٍْ لْلِ یََّ نَّ وْا بًِلنَّّ  تُبْشِرُ
َّ
ا فَّل صَّ ٍِ  الْ

 

Kwa hiyo, enyi wapinzani, msifurahie maandiko tu, na 

kuna maandiko mengi na Hadithi walizobuni laghai. 

 ُ یَّّْ شَّ ہُ ىَّتَّ صَّ ٍْ صِیْث  تَّ یَّّ ذَّ
َّ
ا  فَّ

 

اھَّلِ   تِّنَّ صَّ اِیََّْاءِ رَّ ٍْ ء  تَّ ْ
لْلُ شََّ  النَّّ

 

Na ni nini uhakika wa maandiko baada ya wahyi wa 

Mwenyezi Mungu? Basi, tukubali Hadithi gani baada ya 

wahyi wa Mwenyezi Mungu. 

تَّبْشِرُ  ہُ یَّػَّ نْصَّ ٌِ  فَّکُّ  بَِِّا ھُوْ 
 

َّظَّّ    مُ
َّ ارُ کُّ قَّ الََّْسْبَّ صْ نُظِّ

 ق  وَّ كَّ
 

Na Hadithi zenyewe zikawa vipande vipande, na kila 

kundi linafurahia Hadithi zao. 

ضِرُ  ْ ٌَّابَّ اَّوْ اَّىْتَّ تََّ یْز  
ٰ فَّلْلِ ؽَّ  عَلَّ

 

د   اَّ  
َّ
لّ نَّ وِیّ  نُّ ھَّان  كَّ کَّ بُِْ نْصَّ ٌِ 

 

Je, unao uthibitisho wowote wa ubora wa Maualwii 

Muhammad Husain anayekosoa maandishi yangu, au 

wewe unapayuka tu. 

ہِ  فِّ
 وَّ فِِْ کَّ

 ٔ
ب ْ رُ  حَّْ

َّ
صّ
َّ
ک اء  نُّ  وَّّ نَّ

 

ةُ مَِْ   ْػَّ
َّ
ٍاَّ تَ مْق  ا حُّ یْنًّ ا ذُػَّ لًّ َّلِّ

ُ
 مَّ

 

Je kwa ujinga wako unamfikiria Muhammad Husain 

kuwa mwanachuoni, ilihali mkononi mwake mna matope 

meusi na maji machafu. 
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ُ  وَّ  یُّْ َِّ اھَّا التَّّ فَّ ا دَّ ارًّ  تَّضْکطُُ اَّسْبَّ
 

ہُ   یْتَّ
َّ
أٔ ا رَّ زِل  نَّّ

نِّْ مَِْ نََّّ بُِْ  اَّ تَُْ
 

Je unaniambia habari za anishukiaye usiyemwona na 

unataja Hadithi ambazo zimeharibiwa kwa kutomwa. 

وِیْ وَّ یثُْهِطُ  رْتَّ یُْ لِیَّْ الْبَّ  وَّ اَّنَّّ الْیَّ
 

لَّ   ٍْ ً  وَّ تَّ انِ وَّّ لَّیْعَّ تِلَّ
َّ
 مُ اَّنَّّ اليّ

 

Na unajua kuwa dhana siyo hoja ya mkataa, na kwamba 

yakini inamwagilia na kuzaa matunda. 

ی  ْ اَّرَّ
ّ
صِیَّْ وَّ اُتْصُِ  اللّٰہَّ وَّ اِنِّ  الْلَّ

 

ا وَّ   صًّ یَّّ نُوْنِ نُلَّ
ُ
 لَّػْتُ کَّهِثْلِکْ فِِ اليّ

 

Na sikuzuiliwa na dhana kama wewe; namtazama Mungu 

wangu Mweza na ninamshuhudia. 

طُوْا ِ
ّ
ک فَّ یْتُمْ فَّ وَّ وْتٰ رَّ ِ الْهَّ

 وَّ اَّىْتُمْ عََّ
 

ضْنََّ مََِّ   ٍال ذَِیٍْاَّسَّ  لَّیْعَّ نِثْلہُُ  الحْیَ ِ
 

Tulichukua kutoka Kwake Yeye Aliye Mzima wa Milele 

na wa pekee; nanyi mnasimulia kutoka kwa wafu. 

ٌَّانُ وَّ  وَّ  ان  اُ
یْصَّ ُ  فِِْ کُِّ نَّ  اُىْصَّ

 

لْلِ    تِفَّ
ٰ
بّ طِ لُهْفِہِ  اللّٰہِ اُرَّ  فِِْ حُُْ

 

Nililelewa kwa fadhili ya Mungu mapajani mwa ukarimu 

Wake, nami naauniwa na kusaidiwa katika kila uwanja. 

صْ  وَّّ 
حْْ   تأَیِْیْد ٍوَّ ىَّ  وَّ

رُ  وَّّ طَّّ
َّ
 یُّک

 

بِّ  وَّ   نِِْ رَّ
فَّّ ٍكَّصْ سَّ حَّْْۃ   وَّّ  بفَِضْل   رَّ

 

Na Mola wangu Akanifanya muhtasi kwa fadhili na 

rehema yake, na kwa nusura na msaada na wahyi 

ufululizao. 

انِّْ اِلٰ  ٍھَّصَّ َّقُّ یَّبَّّْطُ  نہَْج 
ْ
 تِہِ الْ

 

ارِ   انِّْ مََِّ الََّْسَّْ لَّ وِیَّّۃًّ  کأَسًْاغَّ  رَّ
 

Akaninywesha kikombe kitoshelezacho na akaniongoza 

kwenye njia ambayo kwayo haki inang'aa. 
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رُ  وِّ ع  تُنَّ ْ نْصَّ شََّ ٌِ  
ًّ
 اَّ تَّضْکطُُ لَّیْل

 

ہُ   ا وَّّ ذِکْطَّ یْنًّ وِیْ ذُػَّ ِْ َّا الْهُ عْ اَّیَُّ  فَّصَّ
 

Kwa hiyo, Ee mpotoshaji, mwache Muhammad Husain 

na kumtaja-taja, je utataja usiku dhidi ya jua liangazalo. 

دَّ 
َّ
ا تِل لَّلْنَّ کِ وَّ  ذَّ ْ فُطُ  اللّٰہُ الشِرّ ْ  یََّ

 

اۃُ   وُ کهَُّ ْ نْطِہ  ئْ حِ اللّٰہِ وَّ نََّ
َّ
ا بًِ  نَّ

 

Sisi tu wapanda farasi wa Mungu, tumekuja kwa amri 

Yake; mijini mwa shirki tumeingia, na Mungu 

Anaongoza.  

یْفِ اُنََّْطُ  وْلِ بًِلػَّّ ا الْلَّ نْصَّ ھٰضَّ ٌِ وَّ 
 وَّ لَّ

 

 وَّ  
ُ
ػِیْرُہُ  اَّكُوْل ْ نَّ ِ

ّ
اِنّ  لََّ اَّسْشٰٰ فَّ

 

Nasema pasipo kuogopa kwamba mimi ni Masihi 

Mau„udi wa Mungu, hata nikiuawa kwa upanga kwa 

kauli hii. 

رُ  وَّّ نْصَّ فِتَْ  تُثَّ ٌِ  وَّ ذِکْطُ ىُھُوْرِیْ 
 

ا وَّ   اءَّ فِِ الْلُطْأٓنِ ذِکْطُ فَّلَّ  ئِلِّْ كَّصْ حَّ
 

Na fadhila zangu zimo ndani ya Kurani na pia habari za 

kudhihiri kwangu katika zama za msukosuko. 

طُدَّّ  اءَّ  فَّ  اِنْ کنُْتَّ تَّلْصِرُ اللّٰہِ كَّلَّ
 

  وَّ  
َّ
ا اَّنََّ اِلَّ ۃ   نَّ نْصَّ فِتْنَّ ٌِ  

ل   نُطْغَّ
 

Nami nimetumwa na Mungu katika zama za msukosuko; 

badili basi hukumu ya Mungu ikiwa unao uwezo. 

ا مُ یَّلْضِِْ نَّ
ْ
کُ
ْ
نُطُ  لَّہُ الْ

ْ اءُ وَّ یََّ  یَّؾَّ
 

حَّْْانُ   نِّ الطَّّ َّ َّیَّّْ لْلِہِ تََّ یِْ سَّ  مَِْ تَّ
 

Mungu Amenichagua mimi miongoni mwa mahuluku 

wake; hukumu ni yake tu Hufanya Ayatakayo. 

صْقِِْ یَّلوُْحُ وَّ یَّبَّّْطُ  ِـ نَّا   وَّ اِنَّّ غَّ
 

ا اَّفْطِیْ وَّ  اللّٰہِ وَّ وَّ   ادِق   نَّ ْ لَّفَّ ِ
ّ
 اِنّ

 

Na Wallahi, mimi si mzushi; ni mkweli, na nuru ya ukweli 

wangu inang'aa. 
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ا صَّ تْ ذَّ ائِ وَّ اَّرْوَّ ُ  لْنَّ ضِِّ  ٌُیُوْن  تُنَّ
 

ۃُ اَّنْطِنََّ   فْوَّ ّـَ هْعِ 
َّ
لؾّ ا کاَّ تْ لَّنَّ اءَّ َّ  تََّ

 

Uhalisi wa hali yetu ulidhihirika kama jua, na chemchemi 

zilimwagilia bustni zetu, zinazong'arisha. 

 اٰ  اِلٰ 
َّ
صّ
َّ
ک مِ لََّ تَّتَّ  رُ سِطِ الََّْیََّّ

 

ا  ٌَّیْنُنَّ اتِلِیَّْ وَّ  اءُ الػَّّ رَّ نَّ
َّ
صّ
َّ
 تَّک

 

Maji ya wengine waliokuwa miongoni mwa umati 

yamekauka, lakini chemchemi yetu haitakauka mpaka 

siku za mwisho. 

طُ  وْءِ یَْھَّ ذِیْ وَّ بًِلػُّ ْ ُ ُّ ص   تَّ ٍْ ٰ نُ  عَلَّ
 

ةُ   لَّ ِْ ا یَّ َُّلِبْنَّ ا  ا نَّ ا اللّٰہُ اِذَّ  ئِ ّـَ
ًّ
 ل

 

Tunapokasirika, Mungu Humkasirikia mtu anayevuka 

mipaka akiudhi na anafanya maovu hadharani. 

طُ  وَّ  نَّّ  الْهُصَّ
َّ
وْمَّ اِلَّ وَّّ الْیَّ

َّ
 ھَّلْ یَُْلَّک

 

الَِ     ىَّ
سِ  کَُّّ ان  کاَّ نَّ تِْ زَّ

ْ  وَّ یََّ
 

Na unawadia wakati utakaovunja kila dhalimu; na hakuna 

atakayeangamia isipokuwa aliyekwisha angamia tayari. 

طُ  ِ ِّ ار  یّفَُّ َِّ ّـَ مْ  تَِْ
اءَّ اِھَّاىَّ ظَّ  حَّ

 

اسِ اِنْ   ُ النَّّ ّ ْ لَّشرَّ ِ
ّ
ھُمْ  ل مٍَْوَّ اِنّ

َّ
وْ لّ
ُ
 یَّک

 

Nami nitakuwa mbaya zaidi kuliko watu, wasipodhalilika 

wadhalilishao. 

ا یَّلِیَّْا  اۃًّ نَّّ یَّ ُ وَّ اَّتْغِْ ذَّ بُّْ
َّ
ک  التَّّ

 

ا اللّٰہِ وَّ وَّ   ْ نَّ ِ
ّ
ا اِنّ لِّیًّ ٍَّ ٌَّیْتُ تَّ

 ادَّّ
 

Na Wallahi, sikudai kwa kujigamba; nami nataka maisha 

yasiyo na kiburi hata chembe. 

طُ 
َّ
فّ ٍَّ ٌَّيْم  یُ  

َّّ وَّ اُلْقَٰ نِثْلَّ  اِلَّ
 

   ً بَّ ْـ ِ ارَّ بًِ  یؾَُّ
َّ
نِّْ اَّنْ لَّ َّّ  وَّ كَّصْ سَّ

 

Na ilikuwa furaha yangu kwamba nisijulikane, na nitupwe 

kama mfupa wenye mavumbi. 
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 ُ بِّْ
َّ
حْْ  یُّک وِ وَّ حْْٰ نِّْ مََِّ الطَّّ  اَّتََّ

 

 الْکِبِْْ  
ۃَّ اذَّ ظْنََّ غَّ ا اَّحَّ لَّهَّّ ھَافَّ ُّل َ  ک

 

Basi, tulipotengana kabisa na kiburi, ndipo wahyi wa 

Rahmani ulinijia ulionitukuza. 

یْ  ٌِ سَُُ دُ ٍْ َّلْقِ یَّ
ْ
َّ الْ نْط  عَلَّ

 تُ اِلٰ اَّ
 

نِِْ  
ل  سِلْتُ اَّىَّّ کْ نُطْغَّ

ا كِیْلَّ اِىَّّ  اِذَّ
 

Nilipoambiwa, umetumwa na Mungu, nikafikiri kwamba 

nimeitwa kwenye jambo litakalokuwa zito kwa watu. 

ٌَّیَّْ  وْا  هَّ ٍْ ٌَّوْتُ لِیُ ٍدَّ وْا عَقْل  ُ  وَّ تُصِّ
 

وْمِْٰ   الِة  اٰ وَّ لَّوْ اَّنَّّ كَّ هَّ
َّػُوْنِّْ کَّ  ي

 

Na kama watu wangu wangenijia kama mtafuta haki, 

ningewaombea wajaliwe ufahamu na busara. 

رُوْا حَث ُّوْاوَّ  َّّ َّاھِلِیَّْ وَّ ثَّ
ْ
َّّ الْ َّ  عَلَّ

 

ا وَّ   ٌَّابُِْ ُمْ  رُوْااٰ  وَّ لٰکِنََّّ وَّّ وْا وَّ زَّ  ذَّ
 

Lakini wakanikosoa na kuniudhi na kusema uongo, na 

kuwachochea wajinga dhidi yangu. 

رُوْا ضَّ ٌْ ابِْ مَِْ حُنُوْن  وَّّ ا ؽُوْا جِیَّ  وَّ نََّ
 

ۃ    َُّیِْْ سُبَّْْ اؽُوْنَّ مَِْ  نِّ الْوَّ َّ ٌَّیَّّْ  وَّ 
 

Na wapinzani walinikaripia pasipo kujua habari zangu na 

wakashika nguo zangu kwa umajununi na kuzidi sana. 

طُ  هُّ مْ وَّ تَّنَّ ُ یْنََّ و  تَّ ِْ ْ یَّبْقَّ كِ
َّ

 وَّ لَ
 

الَّهُوْا  ا کَّیْفَّ سَّ طْتِنَّ بْتُ لَّھُمْ فِِْ ذَّ ِ
 عََّ

 

Nilishangaa kwamba hao walichangamanaje katika 

mapambano yetu, na haikubaki baina yao chuki yoyote 

wala kijicho.  

ا  ۃْ وَّ اِلَّیْنَّ
َّ
طُوْا الََّْغِنّ ھَّّ احِطَّ ؽَّ َّنَّ

ْ
 الْ

 

رُوْا  صَّ ْـ ُمْ جمَُّّ اَّ اعَِْ تَّیْنََّ هَّ وْا نَّ
َّ
 وَّ كَّلّ

 

Hao waliendelea kutukana kwa muda, kisha wakaelekeza 

mikuki yao upande wetu na kuchomoa panga zao. 
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رُ  وَّّ َّ م  یُّ َّ ْ کَلَّ ا مَِّ ارًّ ُُبَّ تُمْ  ْ  اَّثَّ
 

لُلْتُ لَّھُمْ   ا فَّ اسُ نَّ َّا النَّّ مْ  یََّ اَّیَُّ
ُ
 لَّک

 

Basi nikawaambia: Enyi watu, mmekuwaje, mlifanya fujo 

hivyo kwa kusema uwongo. 

ا  رُ  زَل تٍَِکَّهَّ وَّّ
َّ
اءُ ذِیَّْ تُک فْوَّ  الفَّّ

 

ۃ    َُّیِْْ فِهْنَّ اؽُوْنَّ مَِْ  یَّّ هُْقِ حَّ
ْ
َّ الْ  عَلَّ

 

M wenye kuhamaki kwa ujinga wenu pasipo kutumia 

busara, kama vile jiwe safi huteleza chini haraka sana 

linapotupwa chini. 

تْ  وَّ  فَّ ٍُ ا كَّ طُ  حَت یٰنَّ فِّ ٌَّانَّ الْهُيَّ  اَّ
 

  
ٰ
غ وْنِوَّ الْوَّ ا نَّ انُنَّ تْ اَّكْصَّ ذَّ ِ َّا بَِّ

َّ
 فَ

 

Basi, miguu yetu haikuondoka medani ya vita wala 

haikuchoka hadi Mungu Alitupatia ushindi. 

 ُ ضِِّ اء  یّنَُّ ٌَّیِْ نَّ  ْ ۃ  مَِّ صَّ ٍَّّ  نُبَّ
 

ۃ    صِیْلَّ مَّ نِثْلَّ ذَّ
َّ
غْل ی الَِْ رَّ

 وَّ کنُْتُ اَّ
 

Na nilikuwa nikiiona Islam kama bustani iliyo mbali na 

chemchemi inayong'arisha. 

ُ  حَت یٰمََِّ الْهُظْنِ  ثَّ ٌْ صَّ  ٌَّادَّ ذِبْْ  نُّ
 

َّازِلْتُ  
َّ
ھَّافَ دَّ

َّ
 اَّغْلِیَّْا وَّ اَّغْقَِْ تِل

 

Basi, nikaimwagilia bustani hii na ardhi yake kwa maji ya 

mvua ya mbinguni mpaka uzuri wake uliopotea ukarudi. 

 ُ سََّّ
َّ
 تُک

َّ
ۃًّ لَّ طْتَّ ْ ذَّ بِّ  رَّ

َّ
ل نَّْْ
َّ
ا  فَّ

 

ا  صَّ ٍِ ۃِ الْ فْعُ مَِْ فِتْنَّ َّ النَّّ ّ تْ اِلَّ اؽَّ  وَّ حَّ
 

Na nikafadhaika kwa sababu ya fitina ya maadui, basi 

Mola wangu Akateremsha mkuki usiovunjika. 

یَّْْ وَّ اُىْضِرُ  ابِِِ ا حَّ وْنًّ
مَِّ كَّ

ْ
 لَُِفْ

 

الَّھُمْ    رِحَّ
َّ
ال حَّ لْطِی الطِّ

رْتُ اَّغْتَّ بَّ ْـ
َّ
ا  فَّ

 

Basi, asubuhi nikaanza kuwasaka hao watu, ili niwatimizie 

hoja wadhalimu. 
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م   َّ ٍکَلَّ ضِل     م ُّ
َّ
طُ  لَّ ھَّّ ام  نُؾَّ  ذُػَّ

 

بُ   نَّ بًَّ ٍِوَّ كَّصْ کاَّ مْ  الل ُّد  طْبَِِ ظَّ ذَّ
طْکَّ  نَّ

 

Na njia yao ya mapigano ilikuwa ni kubishana tu, yaani 

kusema maneno ya kuwapoteza watu, si kutumia upanga 

uliochomolewa kwa ajili ya dini. 

ب  وَّّ  ْ ْ  تِضَِّ
َّ

ُ لَ َّسََّّ ْ اَّتََّ
َّ

لْ وَّ لَ  اَّکْػَّ
 

لْتَُُمْ   ھِم وَّ كَّتَّ ًْ لُصِّ ْهَّ افَّیْتُ مَّّ وَّ  فَّ
 

Basi, nikaja kwenye mkusanyiko wa wapiganaji na 

kuwaulia mbali kwa pigo moja, sikulegea wala sikuchoka. 

ٌَّصْلًَّ وَّّ تُثْهِطُ  نَّّ الََّْرْضُ 
َّ ٔ  تِہِ تَُلَّْ

 

وْ   ْ اَّنََّ الْهَّ ِ
ّ
اوَّ اِنّ  ال ذَِیٍْمُ ئِ ٌُوْدُ وَّ الْلَّ

 

Nami ndimi Masihi Mau„udi na Imamu Kaim [Mahdi] 

ambaye kwa njia yake ardhi itajaa adili na kuzaa matunda. 

وْا بَِّ اذْضُُِ ٰ بًَّ الِبِِْ رُؽْص  عَلَّ یَّانَّ
 فَّ

 

فْسِْٰ   ۃُ  تجََل تٍَْتِنَّ ٍَّ لْ رٰی اللّٰہِ نَّ  لِلْوَّ
 

Kwa njia yangu utawadhihirikia mahuluku Uso wa 

Mungu, basi enyi watafutao mwongozo hudhuruni 

mlangoni pangu. 

 ُ مْ وَّ اُثَّشّرِ
ُ
ک نَّ کِّطکُمُْ اَّیََّّ  اُذَّ

 

مْ  
ُ
انُک ْ اِنَّ ِ

ّ
اِنّ ْ فَّ نِِّ مْ نِّ

ُ
ک
َّ
يّ  سُضُوْا ذَّ

 

Chukueni hadhi yenu kwangu, kwani mimi ni imamu 

wenu, nawakumbushieni siku zenu na kuwapeni habari 

njema. 

 ُ بَِّّ صَّ اكِل  یَّّتَّ
ٌَّ ؽِیْص   لْ مَِْ رَّ ھَّ  فَّ

 

صْ حِ   ۃ  ئْ وَّ كَّ وْرَّ ُ نْصَّ ضََّ ٌِ وْمِ  مْ یََّ كَّ
ُ
 تُک

 

Na enyi watu wangu, nimekujieni wakati wa haja; basi, je 

yupo miongoni mwenu mwongofu na mwenye busara 

azingatiaye jambo hili? 
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طُ  وَّ 
َّ
لّ ْ یَّّتَّبَّ دُّ مََّ  رَّ

َّ
ا الْبُشْلُ اِلَّ  نَّ

 

قَٰ  وَّ   َّ التُّ ل  مَِّ
کُ بَُْ ْ  تََّ

َّ
ُ اِلَّ ا الْبِّْ  نَّ

 

Na wema ndio kuachana na ubahili kwa sababu ya takwa. 

Na ubahili ndio tu kumkatalia mbali mtu bora mwenye 

elimu pana na kamilifu. 

ابَّ  اِنَّّ کتَِّ ْ  اللّٰہِ فَّ  بُِْ صِیْ وَّ یَُْ یََّ
 

ۃ    ٌُوْدِ لَّیْعَّ بِحَّاحَّ وْ  وَّ كَّالُوْا اِلَّ الْهَّ
 

Na wakasema, hatuna haja ya Masihi Mau„udi, kwani 

Kitabu cha Mwenyezi Mungu kinaongoza na kujulisha. 

رُ  فَّیَّا َّوَّّ ۃ  تَّتََّ ْ فِهْطَّ ا مَِّ َّبًّ  عََّ
 

ا  یُوْرِ  وَّ نَّ َِّ  بًِلْ
َّ
ۃ  ھَِّٰ اِلَّ ٌَّاتَّ  دُ

 

Na huku ndiko kumfanyia Mungu Mwenye ghera 

masihara; ajabu ilioje juu ya tabia ya ujasiri kama hii! 

 ُ ٍَّسَِّ ھْمُ الْھُصٰی نُتَّ مْ فَّ  وَّ مَِْ دُوْنَِِ
 

اءَّ   ا اللّٰہِ  قوَْلٍُّوَّ كَّصْ حَّ نًّ
َّ
أٔ ْ غْلِ تَّ  بًِلطُّ

 

Na ukweli halisi ni huu kwamba Neno la Mungu na 

Mitume ni „mapacha‟. Pasipo hayo ni vigumu kuelewa 

Neno la Mungu. 

اءَّ وَّ ینُْصِرُ  نَّ ْطِی الصِّ
ُ
ص  یَّ ٌِ ا  اِلٰ غَّ

 

ا  اجُ دَّ تَّ ْ
َّ
اِنَّّ ىُبَِّ الََّْغْیَّافِ تَ  ائًِّ فَّ

 

Kwani, makali ya panga huwa yanahitaji mkono 

unaotiririsha damu na kutenganisha kichwa na mwili. 

طُ 
َّ
َّلّ
ُ
ٍِیْف  مَّ  كَّ

ہُ نِفْل  ؽَّ ا نََّ  اِذَّ
 

یِْ ھَّظِیََّْۃ   
تَّ فْطَّ
َّ
كِیْقِ الؾّ ٍَّلْة  رَّّ  تِ

 

Hata kama makali ya upanga yamenolewa namna gani, 

ushinde tu utatokea kama ataushika mtoto dhaifu, 

mnyonge. 
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بًًّ وَّّ  ْ صْءُ ضََّ وْدَّ نِنْہُ الْبَّ ٍَّ طُ کَّفَّٰ الْ  یَّنْرَّ
 

ا  طًّ لِّ هِیُّ نُفَّ
َّ
ا اَّسْضَّ الْک ا اِذَّ  وَّ اَّنَّّ

 

Lakini, mtu shujaa anapoushika upanga mkali, pigo lake 

la kwanza halitahitaji pigo la pili na litamchinja tu.  

لْزِ  لػَّّ حِْْ کاَّ رُ  ال ذَِیٍْمََِّ الْوَّ وِّ  ینَُّ
 لََّ

 

ا   ٍاِذَّ   قَل َ
َّ
طْءِ كَّلّ ی الْهَّ اغُہُ  تَّلْوَّ  اكْتِبَّ

 

Takwa ya mtu inapopungua, uwezo wake wa kupata 

maarifa ya wahyi pia hupungua, kama vile mwanga 

usivyobaki usiku wa mwisho wa mwezi. 

طُ  وَّ  َّ الْفِػْقِ یَّيْھَّ ا عَلَّ ْ اَّرٰی فِػْلًّ ِ
ّ
 اِنّ

 

ا  اۃُ وَّ اَّرْكُھَّ لَّ ا اَّیَّْْ التُّ فَّ ا اَّغَّ  فَّیَّ
 

Ni masikitiko, ipo wapi takwa na ardhi yake; nami naona 

unadhihiri uasi juu ya uasi. 

ُ ئُ وَّ ذُ كْتُ کُ  وْتِ اَّوْکنُْتُ اُىْصَّ  وْسَّ الْهَّ
 

ی ىُلهَُّات    رَّ
َّ
ا ل یَْتَنیٍِْأٔ بْلَّھَّ  نِتُّ كَّ

 

Nami naona giza totoro ambalo laiti ningekufa kabla 

yake, na ningeonja vikombe vya mauti au ningesaidiwa. 

ا  َّوْ ذَّ
َّ
طُ  ال ذَِیٍْفَ

َّ
 یَّبْکِِْ لِصِیْْ  یََُّلّ

 

ا  کیًِّ اہُ بًَّ خُْوْب  لِصُىْیَّ
 مََّ

ی کَُّّ رَّ
َّ
 أٔ

 

Namwona kila aliyekingiwa pazia kwa Mungu akililia 

dunia yake; yu nani, basi, anayeililia dini hii 

inayodharauliwa. 

نْعِْٰ تِ  رُ وَّ دَّ
َّ
صّ رَّ  ضِکْطِ كُفُوْرِہ  یَّتَّ

 

یِْْ   ھِف   اطَْلاَل ٍوَّ لِلصِّ َّ اھَّا کَلَّ  اَّرَّ
 

Na zipo alama za magofu ya dini, ninazotazama kwa 

huzuni, na machozi yangu yatiririka kwa kukumbuka 

majumba yake. 
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رُ 
َّ
صّ
َّ
ک ِّ لَّیْل  نُّ

صِیْلَّ الْغَّ  وَّ اَّرْخٰٰ غَّ
 

طِیْْ   
ت  کَّ ایََّ َُّوَّ تْ  اءَّ َّ  م ُّجِیْحَۃٍ تََّ

 

Upotevu ukadhihiri kama kimbunga kinachong'olea 

mbali miti, na usiku wa giza ukatandaza upotevu. 

ءَّ رُ  ْ وِیْ وَّ تَّ ٍْ رْضِ الْھِنْصِ تَّ
َّ
 غِبَّاع  بًِ

 

ات    فَّ ِـ ٌَّا ح   ُةُّ رِیََّ َّاتََّ نََّّ
َّ ٔ
 کَّب

 

Vimbunga vinavuma vikali, kana kwamba vi wanyama 

mbuai nchini India wanaolia kama mbwamwitu na 

wananguruma kama simba. 

ٍوَّ  ثُُ  قَل َ
ْ
ُ یَّک ّ اسِ وَّ الْغَّ حُ النَّّ

َّ
ل  ّـَ

 

ھُمْ   اغِلِیَّْ الْهُفْػِصِیَّْْ وَّ زُنْطَّ ی الْفَّ  اَّرَّ
 

Ninaona mafasiki na wafisadi makundi kwa makundi, na 

wema umepungua na upotovu umekithiri.  

بُُْ  ٍْ شِْْٰ وَّ تَّ امُ تََّ رَّ یُْ وَّ الْٓ ٍِ  بََِّا الْ
 

ٌَّیَّْ دِیِْْ   رٰی 
َّ
تْ  اللّٰہِ أٔ رَّ

َّ
صّ
َّ
 نِنَُْمْ تَّک

 

Naona chemchemi ya dini ya Mwenyezi Mungu 

imechafuka, na ndani yake wanyama wa pori wanapita na 

kuvuka. 

ٍوَّ  ُّل ُّ ُ  ک شْتَّ وٰی یَّتَّبَّ ھُوْل  فِِ الْھَّ  حَّ
 

اغًِِّا  َّ الََّْرْضِ رَّ طْضَٰ عَلَّ لْهَّ یَّْْ کاَّ ی الصِّ  اَّرَّ
 

Naona dini imelazika chini kama wagonjwa, na kila jahili 

anatembea kwa maringo katika matamanio yake. 

ا حُھْ  طُ وَّ نَّ
َّ
فّ َّ  لَِّْوّ  حُّ

َّ
 صُھُمْ اِلَّ

 

 لَِّْوِّ ىفُُوْغِھِمْ  
َّ
ھُمْ اِلَّ هُّ ا ھَّ  وَّ نَّ

 

Na hamu yao siyo zaidi ya kujipatia ladha ya nafsi, na 

juhudi zao si zaidi ya kutaka ladha ya nafsi kwa wingi. 

یْسَُِ  ط  وَّّ فِػْق  وَّّ نَّ
ْ
ھُمْ غُک َّّ  وَّ كَّصْ سَّ

 

ْجَّ دِیِْْ   ػُوْا نََّ
َّ َُّفْلَّۃًّ  اللّٰہِ ي ا وَّّ   سُبْثًّ

 

Wakasahau njia ya dini kwa sababu ya uovu na uzembe; 

na ulevi ufuska na kamari vikawapendeza. 
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 ُ شّرَّ اھُمْ یلَُّ لَّ ٌَّنَُْمْ ؽَّ ی  رَّ
َّ
ا اِنْ أٔ  وَّ نَّ

 

ۃ    ٍَّ بِیْ ارَّ نِثْلَّ نَّ ّـَ ھُمْ كَّصْ  ی فِػْلَّ رَّ
َّ
 أٔ

 

Naona ufasiki wao umekuwa ni tabia yao; nionavyo, 

haiwezekani kutenganisha nao bahati yao mbaya. 

یْتُ لَّوْ  َّنَّّ ُ  تََّ بِّْ ءُ الْهُتَّ بًَّ نَّ الْوَّ  کاَّ
 

یْلِہِ   غَّ الْفِػْقُ الْهُبِیْصُ ثػَِّ ا نَّ لَّهَّّ  فَّ
 

Basi, ufasiki uangamizao ulipofurika kupita kiasi, 

nikatamani tauni iangamizayo iambukizike. 

طُ  نِّ ل  یّصَُّ
َّ
ل ةُّ وَّ اَّوْلٰ مَِْ كَّ  اَّذَّ

 

ی  ٰ نْصَّ اُولِ النَُّ ٌِ اسِ  کَّ النَّّ
َّ
اِنَّّ ھَّل  فَّ

 

Kwani sawa na rai ya wenye akili kufa kwa watu ni 

afadhali kuliko upotevu uangamizao. 

ا  ْ ذَّ ثُِ  ال ذَِیٍْوَّ مََّ ْ ُُ ادَّ وَّ  صَّ  یَّبْغِ الػَّّ
 

ْ  وَّ   ہُ  مََّ ػِیْبَّ َّافُ ذَّ ضِیْ نِنَُْمْ یََّ
َّ
ا الّ  ذَّ

 

Na ni nani kati yao anayemcha Mungu wake? Na yu nani 

miongoni mwao anayeshika njia iliyo sawa? 

ا  ْ ذَّ طُ  ال ذَِیٍْوَّ مََّ ھَّّ هَّ ٌَّفِیْف  نُّ   ّ  بَِّ
 

ا   ْ ذَّ ا اللّٰہَّ فْخُطُ لََّ یَّ  ال ذَِیٍْوَّ مََّ  ٌَّانِصًّ
 

Na ni nani miongoni mwao asiyemwasi Mungu 

makusudi; na ni nani miongoni mwao aliye mwema, 

mnyofu na mwenye moyo safi? 

رُوْنِّْ کَّیْفَّ اُوْذِیْ وَّ اُکْفِطُ   ذَّ
َّ
 وَّ كَّال

 

ا   ْ ذَّ ا ال ذَِیٍْوَّ مََّ اتِہِ  نَّ نِِْ لِتُلَّ بَّّ  غَّ
 

Na ni nani kati yao asiyenitusi kwa sababu ya takwa yake, 

na akasema niacheni, kivipi nimtese na kumkufurisha? 

اص  وَّّ  َّّ ذِطَّ َّ طُ  عَلَّ ھَّّ امُ نُؾَّ ػَُّ
ْ
 الْ

 

وْمِ  کَّیْفَّ وَّ  وَّ   مٍْاِنَّّ اَّکابِ الْلَّ ُّل َھُّ  ک
 

Na yawezekanaje kuepuka na kutukanwa, kwani wakuu 

wote wa kaumu wana hamu ya kuniua na upanga 

umeshachomolewa. 
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ارِی  یْفَّ یبَُّ
َّ
رُ  الل یَْثٍَفَّک وْذَّ ْ ھُوَّ حَّ  مََّ

 

م   
َّ
يّ ٍَّ صْقِِْ نُ ِـ ةُ  ٌْ مْ رُ یِْ

ٌَّلَّ  وَّ لٰکِوْ 
 

Lakini wanayo hofu kubwa ya ukweli wangu; basi ndama 

anawezaje kushindana na simba! 

ةِّ وَّ  ۃًّ بًِلػَّّ ػَّ خَّّ  یَّنْيُطُ  اللّٰہُ  نُنَّ
 

  
َّ
وْمِ اِلَّ یْصِی الْلَّ

َّ
لَّیْعَّ بًِ انَُمُْ  فَّ  لِػَّ

 

Basi, watu hao hawana kitu isipokuwa ulimi tu wao 

ulionajisika na uchafu wa matusi, ilhali Mungu Huona. 

وْا ھُمْ لِیُبْصُِ ٌُوْن  اَّتََّ ا الِکَّ نَّ  فَّضَّ
 

ا اللّٰہُ  كَّضَِّ   یْنَّنَّ وِ تَّ ٍْ وَّ بًِلهَّّ ٍْ  اَّنَّّ الهَّّ
 

Mungu Ameamua kuwa malipo ya mchomo ni mchomo, 

kwa hiyo tauni hii ndiyo imewajia ili wafumbuliwe 

macho. 

طُ  ٌُوْنُ یُفْنِٰ وَّ یصُْذَّ ا الهَّّ وْنِ فَّ ٍُ  اَّنِیْ
 

ٌَّتِْ   ا  اِنَّ
َّ
كْتِ اِلَّ جُ الْوَّ

َّ
ٌِل  وَّ لَّیْعَّ 

 

Tiba kwa wakati huu ni kunitii; basi nitiini mimi na tauni 

itaondoka na kupotea. 

ا لَّمُ نَّ ٌْ لَّهُوْنَّ وَّ اُتْصُِ  وَّ اَّ ٍْ  لََّ یَّ
 

ا  فَّ لْبِِْ مَِْ نَّّ ائِ وَّ كَّصْ ذَّابَّ كَّ  ةِ دِیْنِنَّ
 

Na moyo wangu umeyeyuka kwa misiba ya dini, nami 

najua mambo wasiyoyajua. 

ُ  لََّ مََِّ  وَّ لَّوْ  وِ فَّلْل  اُتَّبَّّْ حْْٰ  الطَّّ
 

ہُ  
َّ
صّ زَّ ذَّ َّاوَّ ْ وَّ ذُظْنِّْ كَّصْ تََّ ثِّّ  وَّ تَّ

 

Na ghamu yangu na huzuni yangu imevuka mipaka, kama 

si fadhili ya Mungu ningehilikika. 

نْصِیْ  ٌِ ٍوَّ  رَاخ    صُّ
َّ
طُ  لَّ فِّ

َّ
اہُ الْهُک َّ  یَّ

 

وَّ   ٍْ لَّ نْصِیْ دُنُوْع  كَّصْ نَّ ٌِ اوَّ  كِیَّ
ٓ
ب  الْهَّ

 

Na ninayo machozi yanayoipanda kona ya jicho, na 

ninayo siahi asiyoona anikufurishaye. 
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طُ  ٍَّ یَّۃِ تَّلْ
َّ
ل هَِّات  فِِ الفَّّ  وَّ لِْ کَّ

 

ا  هَّ ات  اِلَّ الػَّّ صَّ ٌِ ا ّـَ ات   ٌَّوَّ  وَّ لِْ دَّ
 

Dua zangu zinaendelea kupanda mbinguni; na maneno 

yangu yanapenya ndani ya mawe. 

طُ  تأَوِْیٍْوَّ  ھَّّ وْلِْ كُلوُْب  تُهَّ  اِلٰ كَّ
 

  َّ ا مَِّ جِیًّْْ
ْٔ
هِیْتُ تَّب ٌْ الِقَِْ  اللّٰہِ وَّ اُ  سَّ

 

Nami nimejaliwa athari kutoka kwa Mungu aliye 

Mwumba wangu, na mioyo iliyotakasika inanielekea. 

شُوْرِ  انِّْ فِِ الفُّ ُ وَّ اِنَّّ تَّیَّ ثِّ َّ ُُ 
 

اتِہِ   اذِب  تِفِفَّ انِّْ حَّ نَّ  وَّ اِنَّّ حَّ
 

Na moyo wangu unavutia kwa sifa zake, na kauli yangu 

inayaathiri mawe. 

طُ  خَّّ ْط  تُفَّ  نََّ
ادِیْ نِثْلَّ ارَّ فُؤَّ  فَّفَّ

 

لّٰ   ٍُ ۃِ الْ فْعِ مَِْ كُوَّّ  النَّّ
َّ
ال طْتُ حِبَّ فَّ  ذَّ

 

Nilichimba milima ya nafsi kwa uwezo wa kimbingu, basi 

moyo wangu ukawa kama mfereji unaotiririshwa. 

رُ  وِّ ّـَ  تَّیَّان  فِِ الْلُلوُْبِ اُ
َّ  فَّکُّ

 

َّ الْھُصٰی  صِیْص  مَِّ لْق  حَّ
هِیْتُ مَِْ سَّ ٌْ  وَّ اُ

 

Na nimejaliwa umbo jipya, basi naimarisha nyoyoni kila 

niyasemayo. 

ارِ  َّ الََّْشَّْ طُوْاوَّ ذِظْب  مَِّ
َّ
وْا وَّ اَّىْک  أٓذَّ

 

ارِ لََّ   َّ الََّْذْطَّ طِیْق  مَِّ  ینُْکِطُوْىَّنِِْ  فَّ
 

Kundi moja la watu wema halinikatai; na kundi la washari 

wananiudhi na kukanusha. 

وْا ُ وْا وَّ اَّدْبَِّ طُّ فَّ ْ فَّ بِّ نِّْ رَّ یَّّصَّ
َّ
ا  فَّ

 

نْط   
ُوْا فِِْ کُِّ اَّ احَّْ  ارََدْت ُّہٍُّ وَّ كَّصْ زَّ

 

Na kila jambo nililokusudia wakalipinga; basi Mola 

wangu Akanisaida, ndipo wakakimbia na kugeuka. 
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طُ  هْعِ اَّىْھَّ
َّ
قِِْ مََِّ الؾّ ْ نَّا بَِّ نَّ غَّ  وَّ کاَّ

 

وْا وَّ   ٌَّفَّ ھَّا اللّٰہِ  وَّ کَّیْفَّ  ْ یصُْرَّ سُِّ
َّ

 لَ
 

Na kwa nini waliasi? Wallahi, haikujulikana siri yake, ilhali 

mwanga wa umeme wangu ulikuwa dhahiri zaidi hata 

kuliko jua. 

بُُِ 
ْٔ
ب ارِبِ تَّ ٍَّلَّ لْ نَّ الََّْكَّارِبْ کاَّ  وَّ کاَّ

 

وْرِ لِ   نْصَّ حَّ ٌِ ا  ارًّ هِبَّ ْـ ظِنْتُ ا
الَّ  نِھِمْ ئَّ

 

Nikavumilia dhuluma yao na nikasubiri, na jamaa zangu 

walikuwa wakaniuma kama nge. 

ٍوَّ  ُّل ُّ ُ  خَفیِ ٍ  ک ضِِّ رَّ ہُ نُتَّ نْصَّ ٌِ 
 

  َّ ْ سِّ بِّ مُ رَّ
لَّ ٍْ ھُمْ  وَّ یَّ لْبِِْ وَّ سَِّّ  كَّ

 

Na Mola wagu Anazijua siri zangu na siri zao, na kila 

kilichofichika kipo mbele yake. 

 ُ سََّ
ْ
ا فَّیُک یًّ ِْ ػِیِْْ تَّ

ْ
ک ْ كَّامَّ لِلتَّّ  وَّ مََّ

 

ھْ  
َّ
قِّ فِِ الصّ

َّ ٍَّلْةِ الْْ سِاوَّ لَّیْعَّ لِ  طِ کاَّ
 

Na hakuna avunjaye upanga wa Mungu, na atakaye 

kuuvunja atavunjika mwenyewe. 

ادِیْنِِْ اِذِ  وَّ  ا یَُّ ْ ذَّ  یَّنْصُُ  اللّٰہُ مََّ
 

ا  ْ ذَّ ٍَّادِیْنِِْ وَّ  وَّ مََّ بِیْبُہُ  یُ ْ ذَّ ِ
ّ
 اِنّ

 

Na ni nani anayeweza kuwa adui yangu ilhali Mungu ni 

rafiki yangu, na ni nani awezaye kupigana nami kwa 

kunirushia mawe ilihali Mwenyezi Mungu Yu msaidizi 

wangu. 

 ُ ھْط  اَّنُوْتُ وَّ اكُْبَّْ
صْ کنُْتُ مَِْ دَّ  لَّلَّ

 

باًکنُْتُ  وَّ لَّوْ   ا ھُمْ  کَذ َ عَُْ ا ھُوَّ زَّ  کَّهَّ
 

Na kama ningekuwa kadhabu kama wadhaniavyo, basi 

ningekuwa nimekufa kitambo na kutiwa kaburini. 
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طُ 
َّ
وِّ اِجْم  وَّّ نُنْک

َّ
قُ اليّ ٍْ ط  وَّّ تَّ

ْ
 بَِِّک

 

ا  ٌَّانِصًّ لْتُ  وَّّ صْ تَّلَّ ْ كَّ ِ
ّ
وْنَّ اَّنّ  یَّيُنُّ

 

Hao wanadhani nimezua uongo makusudi kwa hila, na 

baadhi ya dhana ni dhambi ambazo Sheria na akili 

vinakataa kuzikubali. 

ت  تَّلوُْحُ وَّ تَّبَّّْطُ  یََّ
ٓ
ءَّ تِب

ٓ
ب  وَّ حَّ

 

تِ  اللّٰہَّ وَّ کَّیْفَّ وَّ اِنَّّ   اءَّ َّ ی بَِّ  اَّتْصَّ
 

Na lawezekanaje hili ilhali Mwenyezi Mungu 

Ameishadhihirisha umaasumu wangu na Akaonyehsa 

ishara bayana zing'aazo. 

 وَّ تُبْصُِ 
ُ
َّصّ
ُ
ٌَّیْ  تَ طِفُہٗ  ٍْ تَّ  فَّ

 

صُ   ٌْ تِیْکَّ وَّ
ْٔ
َّی اللّٰہِ وَّ یَّب یْثُ لََّ تََّ  مَِْ ذَّ

 

Na ahadi ya Mwenyezi Mungu itakufikia namna usiyojua; 

basi litaitambua siku ile jicho litakalokuwa kali na lenye 

kuona. 

 لََّ تَّلْفُ 
َّ
بّ  كَّال ھْطَّ رَّ

فْ كَّ رُ ‘ وَّ سَّ  فَّاذْضَّ
 

ا  اَّ   ٍْقَّ ھٰضَّ  تَّ
ًّ
ھْل فِطِ نَّ

ْ
مٍِنُک  الت َھَک ُّ

 

Ee mkufurishaji wangu, punguza hasira hii na iogope 

ghadhabu ya Mungu Aliyesema usiyafuate usiyoyajua. 

قَٰ یََّ  یَّْْ التُّ
َّ
ا رُ  فَّ َّوِّ َّا الْهُتََّ  اَّیَُّ

 

فِط    ْ نُػْلِم  كُلْتَّ کاَّ ِ
ّ
 وَّ اِذْ كُلْتُ اِنّ

 

Na niliposema, mimi ni Mwislamu, ukasema u kafiri. Basi 

iko wapi takwa yako, ewe ujasiriye. 

ان  تػُْ  یَأتْیٍِْوَّّ  نَّ ُ ئَّ زَّ  لَّوَّّ وَّ تَُْبَّْ
 

لُلْ   شٰٰ فَّ ْ ا ل سَْتٍٍَوَّ اِنْ کنُْتَّ لََّ تََّ  نُؤْنِنًّ
 

Na kama huogopi, basi sema tu kuwa wewe si muumini; 

zawadia zama utakapoulizwa na kujulishwa. 
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َّ
صْحُ یبُْهِطُ فَّل ذِیْنِِْ وَّ لََّ الْهَّ ْ ُُ ةُّ   الػَّّ

 

وٰ ی  َّلْقَّ وَّ الْھَّ
ْ
فْعَّ وَّ الْ کْتُ النَّّ َّ ْ تََّ ِ

ّ
 وَّ اِنّ

 

Nami nimeachana na nafsi, mahuluku na tamaa, basi 

matusi hayaniumizi sasa wala maneno ya sifa 

hayanifurahishi. 

تُ  ا صِِْ ُِطًّ ا ّـَ نِّْ  ا اَّتََّ هَّّ
لَّ طُ فَّ ُِ ْـ  اَّ

 

ا  صَّ ٍِ ِ الْ نَّ مَِْ اَّکْبَّْ ٌَّصُوّ  کاَّ  ْ  وَّ کَّمْ مَِّ
 

Na kuna wengi walikuwa maadui zangu wakali, lakini 

aliponijia adui wa aina hii akijinyenyekeza, 

nikajinyenyekeza zaidi kuliko yeye. 

ادَّ  ا زَّ طُ  ذُوْ  فُّحْشًااِذَّ ٍِّ ّـَ اد  اُ نَّ ٌِ 
 

َُّیَّْْ وَّ لَّػْتُ   ۃ   نِِْ  تِضِیْ کُھْطُوْرَّ
 اَّىَّّ

 

Mimi si mwenye chuki. Naam, mwenye inadi anaporuka 

mipaka katika kutukana, nageuza uso wangu. 

طُ  ھِّ
ا وَّّ اُؽَّ لِیًّ ِْ امِْٰ نُ  وَّ اُلْقَِْ ذُػَّ

 

ٍوَّ لََّ   اىَّۃ   غِل َ بَّ لْبِِْ وَّ لََّ مَِْ حَّ  فِِْ كَّ
 

Na sina mfundo moyoni, mwangu wala mimi si mwoga. 

Nami nikisamehe natupilia mbali upanga wangu, lakini 

mapiganoni ninauchomoa pia. 

یَّادِیِْْ اَّذْضُُِ  وَّ اِنْ  ْ فِِ الْهَّ نِِّ هْلبَُّ
 تَّ

 

لْمِ تُلْفِنِِْ   ۃِ الػِّ لْلَّ نِِْ فِِْ ذَّ ِِ اِنْ تَّبْ
 فَّ

 

Basi, ukinitaka kufika kwenye kikao cha amani utanikuta 

huko; na ukinitafuta katika medani za vita, nitakuwa 

humo. 

 ُ بَّّْ ی وَّّ تَّفَّ احِ لََّ تَّنْهِقْ ھَّوًّ ّـَ ا  فَّیَّ
 

لْلِہِ  وَّ   حِ سَّ
َّ
ل ْـ ْ لَِِ بِّ لَّنِِْ رَّ  اَّرْغَّ

 

Na Mola wangu Amenituma kusuluhisha mahuluku; basi 

ee mwenzangu, usiseme kwa matamanio ya nafsi na 

ushike subira. 
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خُطُ  ْ َّالَّکَّ تََّ
َّ
ْ فَ بِّ

 وَّ اِنْ اَّکُ مَِْ رَّّ
 

ابًًّ وَّ اِنْ اَّکُ  
َّ
 فَّکِضْبِْ یبُِیْصُنِّْ  کَّضّ

 

Na ikiwa mimi ni mwongo, basi uongo wangu 

utaniangamiza; na kama nimetoka kwa Mungu, basi kwa 

nini unapayuka? 

 ًَّ لْهَّ طُ اَّوْ  رَأسِْیٍْلِیَّ فِّ
َّ
ْ یُّک ا مََّ  كَّفَّ

 

هِہِ  
ْ
یْفَّ ذُک يِطْ غَّ ْ وَّ اىْتَّ بِّ رْنِّْ وَّ رَّ

 فَّضَّ
 

Basi niache na Mola wangu na ungoje upanga wa 

hukumu yake ili ukate kichwa changu au cha Yule 

anikufurishaye. 

کَّ نُصْبُِِ 
اِىَّّ ا فَّ ا حُلْنَّ  وَّ اِنََّّ اِذَّ

 

الِْ وَّ   َّامَّ كِتَّ
َّ
ہُ تَ تَّ ٍْ نَّ ّـَ ا نِةْ نَّ  احْتَّ

 

Jiepushe na kupigana nami, na ujitenge na matendo yako 

maovu; nasi tukija katika medani, utakimbia. 

فِٰ  وِیُّ فَّ َِّ ا الْ ُ  وَّ اَّنَّّ لَّۃِ یُلْبَّْ
َّ
ل
َّ
 اللّ

 

الِِْیَّْ   ی الفَّّ وْنٍَاَّرَّ ٌَّتِْ  یُّوَف قَُّ ا  لِهَّ
 

Nawaona watu wema kwamba wanajaliwa kunitii, lakini 

mpotevu wa tangu azali ataingia kaburini akiwa mpotevu. 

 
َّ
ُ  اللّٰہِ وَّ اِنَّّ ىلُُوْش یَّّْ َِّ  لََّ تَّتَّ

 

تْمُ   الِکَّ سَّ ۃ   اللّٰہِ وَّ ذَّ صْوِ فِهْطَّ  مَِْ تَّ
 

Na huu ndio muhuri wa Mungu tangu mwanzo, na 

maandiko ya Mungu hayawezi kubadilika.  

ٍوَّ  ُّل ُّ ٍ ک َّالَّۃَّ تُثْهِطُ  نخَِیْل   مََّ
َّ
 لَّ

 

تٰ   طِِءُ الْفَّ ایَُْ ؽْصِ نَّ رُ الطُّ الِکَّ جُْ  کَّضَّ
 

Kadhalika nuru ya mwongozo haitengani na mtu huyu, 

na hatimaye kila mtende huzaa matunda. 

طُ  هَّّ ٍَّ كْت  یُّ بَّاب  اَّوْ بَِِّ
 وَّ لَّوْ فِِ ؽَّ

 

ا   ْ یَّّکُ ذَّ ہُ وَّ مََّ انَّ لَّ یُصْرِکْ نَّ لْل  فَّ
 فَّ

 

Na aliyejaliwa fadhili ya Mungu, atapata daraja yake, 

walau katika ujana au atakapozeeka. 
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طَّ  سَّ
ٓ
ا تِب نًّ ْ ْ حَّ ِ اعَمَّ ا نَّ  یَّنْيُطُ  اِذَّ

 

یْصُ   ٍِ بْصُ الػَّّ ٍَّ لِکُ الْ ْ  جِبِل ۃًٍَوَّ لََّ یََّ
 

Na mwenye bahati njema kitabia hataangamia; kama yu 

kipofu leo, ataona kesho. 

اتِ وَّ اىْيُطُوْا نَّ
َّ
ٍَّل فْتِیْؼِ الْ لُوْنُوْا لِتَّ  فَّ

 

ا  ؽْصِ نِثْلھَُّ ر  وَّّ لِلطُّ ِّ أٓثََّ
 وَّ لِلْغَّ

 

Na zipo alama za upotofu na kadhalika za uongofu pia; 

basi zichunguzeni alama na mwangalie kwa uangalifu. 

ٍِیْف   يْلوُْم  كَّ ُ نَّ ُ وَّ ینُْصَّ َّسََّّ  مُُّ
 

ی   لْمَّ اَّرَّ
ُ
ہُ  اليّ سُْْ انِیْمِ وَّ َّطَّ

ْ
 یَّبْقَٰ فِِ الْ

 

Naona alama za dhuluma zinabaki puani mwa mtu; na 

mdhulumiwa dhaifu, mwenye hasara hatimaye 

anasaidiwa. 

ر    نََّ
ثْلَّ اھُمْ نِّ ْ اَّرَّ ِ

ّ
نّ
َّ طُ  کاَّ ٍَّّ  تػَُّ

 

صْ   یْيِھِمْ  وَّ كَّ َِّ یْْ  تِ ْ کُِّ سَّ كُوْا عََّ طَّ ٌْ  اَّ
 

Nao wakaukengeuka, kwa kughadhibika kila wema 

niliowatolea, kana kwamba ninawaona kama moto 

uwakao. 

 َّ ٌَّبْص  مَِّ ا  هَّ  نُنْضِرُ  اللّٰہِ وَّ لََّ غِیَّّ
 

سِطِ اَّنْطِہِ  
ٓ
يْلوُْم  تِب ُ نَّ  وَّ ینُْصَّ

 

Na mdhulumiwa hatimaye husaidiwa, hususani mja 

mwonyaji atokaye kwa Mungu. 

رُ  ضَّ وَّّ وَّ تَُْ
َّ
لَّک د  تَُْ

َّ
ْ تِل مْ مَِّ

َّ
 فَّک

 

ا    اِذَّ
َّ
فُوْمُ تَّبْکِِ الْهَّل ٍْ ا تَّکَِّ الْهَّ  کُ ئِ نَّ

 

Maasumu huyo anapolia, malaika hulia pamoja naye, basi 

miji mingi yaangamizwa na kung'olewa mbali. 
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 ُ شّرَّ ہُ اَّوْ یبَُّ ػَّّ جُ کَّطْب  نَّّ طَّّ  یُفَّ
 

ا   ٌَّیْنَّ فَّتْ  رَّ ا ذَّ قَِّ  اِذَّ
ۃ   تَّ هَّّ ُِ  تِ

 

Macho ya mcha Mungu yanapotiririsha machozi kwa 

huzuni, basi huondolewa uchungu ule au hupewa habari 

njema. 

 ُ ِّ یُبْتَّ
یْفَّ بًِلشّرَّ ا الػَّّ عَّّ ھٰضَّ َّوْ نَّّ

َّ
 فَ

 

َّ الََّ   ٌَّاءُھُمْ عَلَّ یُوْفِ دُ لػُّ  رْضِ كَّوْم  کاَّ
 

Wapo watu duniani ambao dua zao ni kama panga; basi 

anayepata kuugusa upanga huo, hukatwa. 

طُ  وَّ 
ُ
ْک کِِْ وَّ یََّ

َّ
ْ یَّّبْغِْ ھَّل لَّکُ مََّ  یَُْ

 

ادِثُ جَُّّۃ    َّوَّ
ْ
 وَّ الْ

ٰ
قِ ْ ی کَّیْفَّ نََّ َّ  تََّ

 

Unaona jinsi tunavyoendelea mbele japo matatizo 

yamekusanyika kutoka pande zote; na anayetaka hilaki 

yangu na kufanya hila huhilikishwa. 

طُ  اکطِِیَّْْ وَّ ىَّيْفَّ عِٰ نَّ ْ ادِرُ صَِّ َِّ  ىُ
 

یْ  حَِّْایَّۃ    ٍِ ْ نُّ  أٓن  مَِّ
ا کَُّّ  لَّنَّ

 

Saa zote twasaidiwa na Msaidizi. Tunawaangusha chini 

wanaofanya hila na tunashinda. 

ا مْ نَّ
ُ
ک فِّ
ی فِِْ کَّ ا اِنْ اَّرَّ  یبُْهِطُ  وَّ نَّ

 

ًّا اَّ یََّ   اتَِ   ؽَّ
َّ
مْ  لَّ

ُ
وْمَّ نِثْلَّک اتِمَّ الْیَّ  ؽَّ

 

Ewe unayetukana, hakuna leo mwenye mdomo mchafu 

kama wewe; nami sioni mkononi mwako 

kinachokuhimiza kuringa.36 

 

 

 

                                                           
36 Hii ndiyo kujibu mashambulizi ya Mshia Ali Ha‟irii. 
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طُ  َُّ تُوْ یْ  فَّ وْلِْ فِِْ ذُػَّ  اَّ أٓذَّاکَّ كَّ
 

ا  ٰ نَّ ا اَّدْرِیْ عَلَّ َّػُةُّ وَّ نَّ نِِْ  ت َّػُبُّ  ت
 

Unanitukana, na sijui kwa nini unanitukana. Je kauli 

yangu kumhusu Imam Husainra ilikuudhi kwa hiyo 

umekasirika? 

ہِ یََّ  یِْْ ْ سَّ مْ مَِّ
ُ
لَّک َّا نََّ

َّ
ضِرُ فَ ٍْ  نُ

 

ھُمْ   یَّْْ الِ وَّ سَّ حَّ بُہُ اَّتْقََّ الطِّ ْػَّ
َّ
 اَّ تَ

 

Je, unamwona kuwa mcha Mungu zaidi kuliko watu 

wote? Niambie amekufaa nini kidini, ee mpiga chuku? 

طُ  تَّهِیْةُ وَّ  ۃِ تَّهْھَّ اتَّ ٍَّضَّ اءِ الْ  مَِْ نَّّ
 

َّیْقِ لََّ  
ْ
اتِ الْ اکمُْ کَّضَّ اہِط   اَّرَّ  نَّ

 نِثْلَّ
 

Nakuona u kama mwanamke mwenye hedhi, si kama 

mwanamke asiye na hedhi.37 

ا لَّ نَّ صِیُْ وَّ یَّفْهُطُ  وَّ اَّفْلَّ هْطَّ الْلَّ  فَّ
 

ی  رَّ اسِ فِِ الْوَّ مَّ النَّّ ا اَّکْطَّ یْنًّ ػِبْتُمْ ذُػَّ  ذَّ
 

Mmemfahamu Husain mhashamu kuliko mahuluku 

wote, na kumchukulia kuwa bora kuliko wanadamu wote 

Aliowaumba Mungu; 

یُْْ یَّفْخُطُ  َِّ حَّْْانُ وَّ الْ ہُ الطَّّ طَّ ھَّّ  وَّ نَّ
 

ا  اسِ نَّ ا فِِ النَّّ ءًّ نَّّ انْطَّ
َّ ہٗ  کاَّ َُّیُْْ نَّ   کاَّ

 

Kana kwamba yeye tu ndiye alikuwa mtu pekee miongoni 

mwa watu, na akatakaswa na Mungu, na minghairi yake 

wengine ni wachafu. 

                                                           
37 Ibara ya mshororo wa pili, iliyoandikwa kwa herufi mlazo, ni 

tafsiri ya mshororo wa kwanza tu. Ikasahaulika kutiwa tafsiri ya 

mshororo wa pili, ambayo ni hii: “Amejipaka manukato, na 

majimaji ya kutoka uterasi pia yamekatika baada ya hedhi na 

ametakasika.” Mwenezi. 



Mwujiza wa Ahmad 

121 

ُ  یَقُّوْلٍُّ صِّ نَّ َّا الْهُتَّ ارٰی اَّیَُّ  النَّّفَّ
 

ا ھُوَّ   ٍال ذَِیٍْوَّ ھٰضَّ طْیَّم   القَْوْلُّ  فِِ ابِْْ نَّ
 

Na hii hii ndiyo kauli wanayosema Wakristo kumhusu 

Yesu, Ewe unayeshabihiana na Manasara. 

طُ  هَّّ فَّ مْ تَّتَّ
ُ
وْلِک ا مَِْ كَّ هَّ دَّ الػَّّ  فَّکََّ

 

ا  یَّ َّتْ  عَجَبًا فَّ ابََّ  کَّیْفَّ الْلُلوُْبُ تَّؾَّ
 

Basi, ni ajabu, nyoyo zimeshabihianaje! Basi, karibu 

mbingu zipasuke kwa kauli zenu hizi. 

ضُرُ  ْ اءِ وَّ تََّ لََّْىْبِیَّ ۃًّ کاَّ  لَّہُ رُتْبَّ
 

یْسٰٰ وَّ تَّنْرِتُ   ٌِ  
ثْلَّ ا نِّ ٌَّبْصًّ  اَّ تُهْطِءُ 

 

Je unamsifu mtu mmoja kupita kiasi kama Isaas na 

unampatia daraja ya manabii. 

هُطُ  ٍْ وِّ تَّ
َّ
َّ اليّ هِثْلِ تَّفِیْْ  اَّوْ عَلَّ

 کَّ
 

ہُ   انَّ لَّ یْتَّ نَّ
َّ
أٔ طِیْ ھَّلْ رَّ ٍْ  اَّ لََّ لَّیْتَّ ؽِ

 

Laiti ungefahamu. Je umeishaona cheo chake, au 

unajenga fikara zako juu ya dhana tu. 

َّػْلِیْہِ  ا کأَسًْااَّت ا نَّ لَّ رُ غَّ صِّ
 ہُ الْهُلَّ

 

اءًّ وَّّ کضِْبًًّ وَّّ فِطْیَّۃًّ   لِیْہِ اِنْطَّ ٍْ  اَّ تُ
 

Je, unataka kumwinua kwa kumsifu kupita kiasi na kwa 

njia ya uongo na uzushi? Je, unamnywesha kikombe 

ambacho Mungu hakumnywesha? 

طْنَّ لَّوْ  هَّّ رُ  تَّفَّ طِّ
لَّ كْتََُّا نُتَّ  لََّ وَّ

 

دُ الػَّّ   مْ تَّکََّ
ُ
نِک َّ لّٰ مَِْ کَلَّ ٍُ اتُ ال  هٰوَّ

 

Karibu mbingu zilizo juu zipasuke kwa kauli yenu, kama 

wakati wake wa kupasuka usingekuwa umewekwa.  

ُ  اَّ  اءِ وَّ نُوْثَّ ًَّ الََّْىْبِیَّ فِیْ نَّ ؽَّ  کاَّ
 

ھِِمْ  اَّ   غْلِ کُّ لَّ الطُّ یْ  اَّفْلَّ نَّ ذُػَّ  کاَّ
 

Je Husainra alikwua mbora kuliko manabii wote? Je 

alikuwa mwombezi wa Manabii na mbora kupita wote? 
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 ُ صَّّ اء  وَّّ لََّ یَّتَّبَّ یُِْ بًِنِْطَّ  یََّ
 

ۃُ   نَّ ٍْ ضِیْ  اللّٰہِ اَّلََّ لَّ
َّ
َّ الّ یُوْرِ عَلَّ َِّ  الْ

 

Habedari! Laani ya Mungu Mwenye ghera iko juu ya mtu 

anayesema uongo kwa kupiga chuku na haoni. 

كِّطُ  ٌَّطْؽِہ  وَّ حَُّ صُنِّْ مَِْ  هِّ  یََُّ
 

الِقَِْ  وَّ   لَّهُوْا اَّنَّّ سَّ ٌْ ا امِْٰ فَّ لَّ ا نَّ  اَّنَّّ
 

Na kuhusu daraja yangu, basi jueni kuwa Mungu wangu 

Ananisifu kutoka kwa Arshi na kuniheshimu.  

ا مَِْ  بَّ َّػِیْمُ الفَّّ نََِّا ي
ْٔ
ب ُ  ؽَّ یَّّْ رَّ  تَّتَّ

 

ۃ  غُبْلُ الْھُصٰی اَّزْھَّارُھَّا  نَّّ ا حَّ  لَّنَّ
 

Tunayo Pepo ambayo njia za mwongozo wake ni maua 

yake na adhama ya upepo wake mwanana wa mashariki 

inastaajabisha.  

رُ 
َّ
صّ
َّ
ک مِ لََّ تَّتَّ  اِلٰ أٓسِطِ الََّْیََّّ

 

ا  ٌَّیْنُنَّ اتِلِیَّْ وَّ  اءُ الػَّّ رَّ نَّ
َّ
صّ
َّ
 تَّک

 

Maji ya waliotangulia yamechafuka, na maji yetu 

hayatachafuka hadi siku za mwiso. 

ٍوَّ ھَّلْ مَِْ  ُ  ن ُّقُّوْل  صَّّ ٌَّیْ  تُبَّ نْصَّ  ٌِ 
 

مْ  
ُ
اتَّک ا وَّ اَّىْتُمْ تَّضْکطُُوْنَّ رُوَّ یْنَّ

َّ
أٔ  رَّ

 

Tumeshaona, nanyi mnawataja tu wasimulizi wenu; na je 

visa vina thamani yoyote mbele ya kujionea mwenyewe? 

 
َّ یَّّصْ کُّ ْ اُؤَّ

ّ
اِنِّ ُ اٰ  فَّ  ن  وَّّ اُىْصَّ

 

ا  انَّ نَّ
َّ
تّ مْ  وَّ ؽَّ

ُ
یْنِک یَّْ ذُػَّ یْنِِْ وَّ تَّ  تَّ

 

Na kuna tofauti kubwa kati yangu na Husain wenu, 

kwani mimi naauniwa saa zote na kusaidiwa na Mungu. 

مِ  وْنَّ فَّاىْيُطُوْااِلٰ ھٰضِہِ الََّْیََّّ
ُ
 تَّبْک

 

  
َّ
یْ  فَّاذْکطُُوْا دَّؽْتَّ کَّطْتَّل ا ذُػَّ  وَّ اَّنَّّ

 

Lakini Husain, basi ukumbukeni uwanja wa Karbala, 

mnalia hadi sasa. Fikirini, basi. 
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طُوْا هَّّ یَّام  تَّنَّ
مْ مَِْ لِّ ٌْفَّ  وَّ اُ

ٰ
بّ  اُرَّ

 

لْلِ   ْ تِفَّ ِ
ّ
اِلِقَِْ  اللّٰہِ وَّ اِنّ طِ سَّ  فِِْ حُُْ

 

Nami kwa fadhili ya Mungu, nalelewa mapajani mwa 

Muumbaji wangu, na daima nakingwa na mashambulizi 

ya watu duni wageukao kuwa chui. 

وَّ  طُ  اللّٰہِ فَّ وَّّ وَّ اَّىْفَّ يَّ ْ اُذْفَّ ِ
ّ
 اِنّ

 

تِنِِ وَّ اِنْ  
ْٔ
ا یَّّب نَّ یْفِ وَّ الْلَّ اءُ بًِلػَّّ صَّ ٌْ  الََّْ

 

Na maadui wakinijia na panga na mikuki, Wallahi 

nitahefadhiwa na kupata ushindi. 

طُ  نَّّ صُوُّ یصَُّ ٍَّ لِیْْمًّ وَّّ الْ صْنِّْ غَّ ِ
 تََّ

 

ۃ    ضِیْبَّ ار  نُّ فْهِیْ تِنَّ  وَّ اِنْ یّلُْلِنِِْ سَّ
 

Na kama akinitupa katika moto uyeyushao, utanikuta 

nipo salama na adui atahilikishwa. 

دْ 
َّ
ا وْا فَّ ُ لِیْکِ وَّ سُسَِّ ھْطُ الْهَّ  رَّکَّھُمْ كَّ

 

ا  صَّ ٍِ تْلِّْ مََِّ الْ نِّْ كَّوْم  لِّلَّ ٌَّصَّ  وَّ اَّوْ
 

Na baadhi ya maadui waliahidi kuniua; basi ghadhabu ya 

Mungu ikawashika na wakawa kuhasirika. 

ُ  وَّ  ثِّ َّ ُُ مَّ  َّ ی فِیْکَّ الْکَلَّ رَّ
َّ
ا اِنْ أٔ  نَّ

 

الِکَّ تَّبْغِْ   ّ  کَّضَّ ب  ھْطَّ رَّ
ٍكَّ  م ُّحَاسِب 

 

Vivyo hivyo unaomba ghadhabu ya Mungu Mwenye 

kuhesabu; nami sioni kauli hii kukuathiri kitu. 

ا  اُسْبُِْ  َُّافِلِیَّْ وَّ  لَُِىْضِرَّ كَّوْنًّ
 

ثْتُ مََِّ   ٍِ ذِیْمِ لَِّْلْلِہ   اللّٰہِ تُ  الطَّّ
 

Nimetumwa na Mungu Rahimu kwa mahuluku Wake ili 

niwaonye walioghafilika, na niwajulishe. 

حَّ وَّ 
َّ
ل ْ یَّّبْغِ الْفَّّ ٰ کُِّ مََّ طُ  عَلَّ

ُ
 یَّؾْک

 

طِیْمِ وَّ  
َّ
 لُهْفِہ   وَّ ذٰلِکَّ مَِْ فَّلْلِ الْک

 

Na ujaji wangu ni fadhili ya Mungu Karimu na hisani 

Yake juu ya wale wote wanaotaka wema na wanashukuru. 
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اوَّ اَّذْ  تِْ ئِبَّّْا لّٰ اَّنَّ
َّ
ُ  الّ ْصَّ  لََّ تَُ

 

ا  ھَّ یْهَّ ٍِ انَّ ىَّ ِنَّ
ْ
وْنَّ الْ ُِ اسَّ یَّبْ ی النَّّ  اَّرَّ

 

Nawaona watu wakitafuta Pepo na neema zake na 

starehe bora kabisa za Peponi zisizokoma. 

 ُ سََّّ
َّ
لِیْة  یّکُ ّـَ  فِِْ 

َّ
ا ھُوَّ اِلَّ  وَّ نَّ

 

وْلٰ ىَّ   تْغِْ مََِّ الْهَّ
َّ
نِّْ وَّ أٔ ُ سَُّ

یْْمًّ یَّّ ٍِ 
 

Na utashi wangu ni lengo nilifurahialo, nalo ni hili 

kwamba kwa njia yoyote msalaba uvunjiliwe mbali. 

تِْ اَّنََّ اَّضَّْْطُ  نَّّ ْ حَّ بِّ دْسِلْوِ رَّ
َّ
ا  فَّ

 

تِْ   نَّّ وْسِّْ وَّ سُلْصِیْ وَّ حَّ  وَّ ذٰلِکَّ فِطْدَّ
 

Hii ndiyo Firdausi yangu, Pepo yangu na Janna yangu; 

basi Ee Mola wangu, niingize katika Pepo yangu kwani 

ninacho kiherehere chake. 

 ُ یَّّْ شَّ  أٓلُہُ الْهُتَّ
َّ
َّا اَّنََّ اِلَّ

َّ
 فَ

 

ص     مََُّهَّّ
َّ
ال  نَّ

َّ
ال رِجْتُ الْهَّ ْ وَّ ِ

ّ
 وَّ اِنّ

 

Na nimefanywa mrithi wa mali ya Muhammadsaw; basi 

mimi ndimi ali yake mteule niliyerithi. 

طُ  ِ
ّ
ک فَّ تَّ مْ نُّ

ُ
طْ وَّ ھَّلْ فِِْ ذِظْتِک ِ

ّ
ک فَّ  فَّ

 

اءِہِ   رِجْتُ و لَّػْتُ مَِْ اَّتْنَّ کَّیْفَّ وَّ  وَّ
 

Na nilifanywaje kuwa mrithi wake ilhali mimi si miongoni 

mwa kizazi chake; ifikirie, basi, je hayupo mzingativu 

miongoni mwenu? 

 ٰ ُ عَلَّ َّ اَّتْتَّ ِ
ّ
فِ اىِیْہِ تُُ عِْْ ؽَّ  زَّ

 

رٰی  صَّ الْوَّ یِّ ا غَّ نَّ
ُ اَّنَّّ رْغُوْلَّ عَّْ ْ  اَّ تَّ

 

Je, unadhani kuwa Mtumesaw wetu alikufa mkiwa kama 

anavyofikiri adui mwenye mdomo mchafu. 
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 ُ مِ یَُْشرَّ ْ ا وُلْص  اِلٰ حَّ  لَّہُ نِثْلنَُّ
 

 وَّ  
َّ
ضِیْ فَّل

َّ
اءَّ  الّ هَّ لْقَّ الػَّّ حْلِہِ سَّ

َّ  لِٔ
 

Sivyo kabisa, naapa kwa Aliyeziumba mbingu; bali 

Mtume wetusaw anao watoto wengine pia kama mimi, na 

wataendelea kuwapo hadi Kiama. 

 ُ صَّ ذٰلِکَّ یَُْضَِّ ٍْ یُّ جبُُوْت  تَّ
َّ
ا  فَّ

 

ٌَّہُ   ا تَّ  وُلْص  نَّ
ا نِثْلَّ رِجْنَّ  وَّ اِنََّّ وَّ

 

Nasi tukamrithi kama watoto. Basi, kuna uthibitisho gani 

mwingine zaidi ya huu wa kutolewa? 

 تُنْکِطُ 
َّ
كَّانِ أٔ انِ الْهُشْرِ طَّ هَّ ا الْلَّ  َُّػَّ

 

هْطُ الْهُنِیُْْ وَّ اِنَّّ لِْ   فَّ الْلَّ ػَّ  لَّہٗ سَّ
 

Kwa ajili yake ishara ya kupatwa kwa mwezi ilidhihirika, 

na kwa ajili yangu mwezi na jua vyote viwili vikapatwa; je 

utakataa sasa? 

َّ الْکُِّ یَّبَّّْطُ  وْلِْ عَلَّ  کَّضٰلِکَّ لِْ كَّ
 

خِظ    ٍْ م  نُ َّ نَّ کَلَّ ہُ أٓیَّۃًّ  وَّ کاَّ
َّ
 لّ

 

Na miongoni mwa miujiza yake kulikuwa na kauli zake 

pia za kimuujiza; kadhalika nami nimejaliwa kauli 

ziwashindazo wote. 

 ْ ِ
ّ
اِنّ بْتُ فَّ ِ

ٍعََّ رُ  ظِل ُّ وِّ صْر  ینَُّ  تَّ
 

ا  ٌَّانِصًّ حَّْْ  عِِ الْوَّ
َّ
وْمُ كَّالُوْا یَّصّ ا الْلَّ  اِذَّ

 

Watu waliposema, huyu anadai kupata wahyi kwa ukaidi, 

nilishangaa kwani mimi ni kivuli cha Mtumesaw. 

حْھِیْ یَّلوُْحُ وَّ  َّا فِیْہِ فِِْ وَّ
َّ
ھَّطُ فَ ْ  یَّ

 

َّالِفَّ لِيِلّ  اَّنْ  انَ یٰوَّ  
ُ
لَّہُ  یَّ ْـ  اَّ

 

Na kivuli kinawezaje kuhitilafiana na asili yake. Basi, nuru 

iliyomo ndani mwake yaangaza ndani mwangu. 
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طُ  هَّّ ٍَّ فُوْمِ نِیْنِِْ نُ ٍْ  وَّ مَِْ نِیْنِہِ الْهَّ
 

ْ لَّضُوْ   ِ
ّ
ل   وَّ اِنّ ْـ

َّ ػْة  کاَّ
َّ ٍُہُ ي  انُِیْ

 

Nami ni mwenye nasaba tukufu kama Mtumesaw, na 

hamira ya udongo wake safi imo ndani mwangu. 

ػْة  ذُوْ 
ُ  وَّ لَّیْعَّ لِنَّ یِّْ ٍَّ ح  نُ

َّ
ل  ّـَ

 

ا  ػِیْبِنَّ نْصَّ ذَّ ٌِ لْةِ  ی الْلَّ بْصَّ تَّلْوَّ ٍَّ  کَّفَّٰ الْ
 

Na takwa ya moyo yamtosha mja mbele ya Mungu, na 

mtu mwema hawezi kulaumiwa kwa sababu ya nasaba 

yake isiyo takatifu. 

طُ 
ُ
فّ نَّ یْجَّ التَّّ ِ  یََّ

َّ
ة  کَّیْل َّػَّ  لَّھُمْ ي

 

ا لََِّ   هَّ بُّ الػَّّ  ۃ  ئَِّّ وَّ لٰکِوْ كَّضِٰ رَّ
 

Lakini, Mungu alitaka kwa maimamu wawe wenye nasaba 

njema ili watu wasiwachukie kwa sababu ya nasaba yao 

yenye upungufu. 

طُ 
َّ
لّ ُ الْهُرَّ نِّّ

َّ
ھْوَّ الصّ ة  فَّ ػَّ  لَّہُ ذَّ

 

وْ  
ُ
ْ یَّک

َّ
طِیْم  وَّ لَ

ػْة  کَّ
َّ ا ي نَّ ذَّ ْ کاَّ  وَّ مََّ

 

Na mtu ambaye ni mwenye nasaba nzuri lakini hana sifa 

njema, ni mtu duni na hakiri. 

ا  اھُهَّ نَّ ٍْ َّ ِ  حَق ًاجَّ ِ طُ فَلَّ
ُ
َّؾْک   ي

 

  ِ اوَّ لِلّٰ نَّ
اِىَّّ ْص  فَّ ْص  جمَُّّ حَّْ  حَّْ

 

Na sifa zote njema, tena sifa zote njema, ni za Mwenyezi 

Mungu kwani tumejikusanyia ndani mwetu nasaba na 

staha; basi tunamshukuru Mwenyezi Mungu. 

وْا وْا وَّ اَّتْصُِ  ھْطِ فَّاسْؾَّ
َّ
صِ یْمِ الصّ تْ مَِْ كَّ طَّ ىْبِیَّا اللّٰہِ کَّضٰلِکَّ غُنُْْ   حَّ

َّ
 ہِ ئِ فِِْ أٔ

 

Ndivyo zilivyo suna za Mwenyezi Mungu ziendeleazo 

katika mitume wake tangu kale; basi ogopeni na angalieni. 
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وْا ثْشِرُ
َّ
ا ػْة  فَّ

َّ طُ ي ْ الِکْ شَّ لَّیْعَّ لِضَّ  فَّ
 

ا   ضِیْ وَّ اَّنَّّ
َّ
ا الّ   نَّ

َّ
اءَّ نِثْلَّ أٔ  ۃ  ئَِّّ حَّ

 

Lakini, asiye miongoni mwa maimau, hahitaji nasaba, basi 

furahini. 

طُ  دَّ وَّ اَّعَُْ
َّ
یْتُ الْبِل رُوْر  وَّّ اَّرْوَّ  دَّ

 

ا حِ    تُ ئْ وَّ نَّ
َّ
هْط  وَّّ دِیََّْۃ  اِلَّ  نَّ

  نِثْلَّ
 

Na nimekuja kama mvua kubwa na mvua inyeshayo 

polepole kudumu kutwa nzima na maji yake yanaendelea 

kutiririka, na nimerutubisha miji na kuifanya ifae 

kukalika. 

طُوْا نَّّ ا ھُمْ تَّضَّ وْلِْ وَّ نَّ الَّفُوْا كَّ ا سَّ  وَّ نَّ
 

وْنِّْ تِفِصْكِھِمْ   ٍُ یَّ س  بًَّ ْ اُنََّ  وَّ کَّمْ مَِّ
 

Na wapo wengi waliofanya baiati yangu kwa ukweli wa 

moyo, na hawakupinga maneno yangu wala hawakuwa na 

roho mbaya. 

ا ْ نَّ بِّ مُ رَّ
لَّ ٍْ َّطْتُ وَّ اَّنََّْطُ  وَّ یَّ  نََّ

 

مُْ   ْ رِكَّابََّ جِّّ نًَّ یّنَُّ تْتُ كُطْبًَّ طَّّ لَّ  فَّ
 

Basi, nikatoa dhabihu iliyowakomboa. Mola wangu 

Anajua dhabihu niliyotoa na ninayoendelea kutoa. 

وْا ُ ٌُوْنِّْ واٰثَّ اوَّ وْم  نَّ هُوْبٰ لِلَّ  فَّ
 

ۃِ   ضَِّْ ۃ  فِِْ ذَّ ظَّّ ٌِ الِقَِْ  اللّٰہِ وَّ لِْ   سَّ
 

Nami ninayo heshima mbele ya Mungu wangu Aliye 

Mwumbaji wangu; basi wafurahie maisha mema walionitii 

na kunihiari. 

ا ًَّ الْفَّ یْ ِ  جَّ
ٰ
فِ
َّ
طُ ئِ تَّل

َّ
سّ اتِ نُؤَّ  تَّ

 

ھُمْ   صَّ ٍْ نِیَّْ وَّ تَّ صِّ
لْمُ بًِلْهُتْلَّ ٍِ  الْ

تَّ
َّ
 أٔ

 

Elimu ikaja kwa njia ya waliotangulia na yaliyoponyoka 

kwao wakayasawazisha waliokuja baadaye. 
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وْا ُ ا اُتِیْصُوْا وَّ سُسَِّ نِّْ کبًِّْْ دَّّ َّوْ رَّ
َّ
 فَ

 

ۃ    الِ تََِّارَّ  نَّ
 نِثْلَّ

َّ
ا اَّنََّ اِلَّ  وَّ نَّ

 

Na mimi ni kama mali ya biashara, basi walionikataa kwa 

kiburi wakaangamia na kupata hasara. 

طُوْا هَّّ ا وَّ تَّنَّ الَّنَّ ھِهُوْا اَّكْوَّ ا فَّ  وَّ نَّ
 

 لِبُشْلِھِمْ  
َّ
ارُ اِلَّ ا ھَّلَّکَّ الََّشَّْ  وَّ نَّ

 

Na washari wakaangamia kwa sababu ya ubahili wao; hao 

hawakufahamu maneno yetu na wakageuka kuwa chui. 

کِْ اِيعْ  
وِْ ؽَّ

َّ
طُ فَ

َّ
فّ ا تَّتَّنَّ ذْؾُھَّ  وَّ

 

ۃًّ   وْذُوْؽَّ اھِٰ اَّجَّْۃًّ نَّ  كُلوُْب  تُلَّ
 

Mioyo ya baadhi yao ni kama kichaka chenye wanyama 

wa porini. Basi hayawani hao wakiona sura ya binadamu 

huchukia. 

طُ 
َّ
انُ كَّوْم  وَّ اَّنْک یْهَّ لھُُمْ ؽَّ لَّ ٌْ  وَّ اَّ

 

س   کَّبِیُْْ   نََّ
ُ
ھُمْ فِِْ  أٔ ُ ّ اىِنَّاشَّ نَّ   زَّ

 

Katika zama zetu mkubwa ndiye yule aliye mshari sana. 

Na mwenye akili zaidi ndiye aliye shetani kati ya watu na 

mdanganyifu kuliko wote. 

 أٓن  وَّّ 
َّ طْفِِْ کُّ لِّةُ نَّ  اَّىْيُطُ  اُكَّ

 

ا  نَّ سَّ ْ کاَّ قَِْ نِنَُْمْ وَّ مََّ َّوْ یَّّتَّّ
َّ
ائِ فَ  فًّ

 

Basi, ni nani anayeogopa kati yao, na ni nani anayehofu 

saa zote, nageuza macho yangu kila upande na kutazama. 

طُ 
َّ
كّ ُمْ لََّ حَُّ ا تَّیْنََّ َُّطِیْبًّ نَّ   فَّکََّ

 

مْ ذُوْ   نَّ فِیِْ
ْ کاَّ ادِر   وَّ مََّ نَّ

ح  کَّ
َّ
ل  ّـَ

 

Na atakayekuwa mwema kati yao kwa nadra, basi 

atakuwa ajinabi kati yao asiyeheshimika. 

ا هَّ طُوْائِ ؽَّ
َّ
ىْک
َّ
ا   فَّ

ْ تّٰ نِثْلَّ عَمُ  ةُ ؽَّ
 

رٰی  ۃُ الْوَّ ٌَّانَّ وْلَّھُمْ  ھْم  ذَّ طَّ
اءَّ کَّ  وَّ حَّ

 

Na watu wa kawaida wakawajia kama jamii – makundi 

mbalimbali waliokuwa kama vipofu; basi wakakataa. 
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صْتَّ  نْصَّ اَّرْض  حَّ ٌِ اوَّ ھَّلْ  ُ  ۃ  نَّّ  یََُّضِِّ
 

ۃ    حْہَّ سُضَِّْ ی وَّ
َّ
أٔ ا رَّ اد  نَّ سُوْا بَِِّ  اَّنََّ

 

Wakatua bondeni ambamo hamkuwa na mimea; na je 

mimea yaweza kuwapo katika ardhi kame?  

 ُ َّسََّّ مُْ اَّتََّ ۃ  یَّلْفُوْنََّ ٰ زُنْطَّ  عَلَّ
 

ھُمْ   صَّ ٍْ ۃِ تَّ لثَّٰ
َّ
ٰ تِلْکَّ الثّ تْکِِْ عَلَّ

َّ
ا  فَّ

 

Basi, nawalilia hawa watatu, yaani Thana‟ullah, Mehr Ali 

na Ali Ha‟irii na pia nasikitikia kundi linaowafuasa. 

وْبُ لِ  ٍُ اؽُ رُوْائَّ َّوَّّ ھِْٰ تََّ
َّ
 م  بًِلْهَّل

 

مْ   ِ بَِّ  رَّ
ۃَّ َّافَّ
َّ
مْ مُّ رٰی فِیِْ

ا اِنْ اَّ  وَّ نَّ
 

Na sioni ndani yao hofu ya Mola wao; ni makundi yenye 

bahati mbaya wanaofurahia michezo yao. 

طُ  ٍُ َّؾْ لْبِِْ وَّ ی َّ كَّ ْ سِّ بِّ مُ رَّ
لَّ ٍْ  وَّ یَّ

 

ا  امِ بِِنُْیَّتِْ  وَّ نَّ لَّ ا الْهَّ تُْ فِِ ھٰضَّ
ُ
 ق

 

Nami sikupata daraja hii kwa matamanio yangu; na Mola 

wangu Huzijua siri za moyo wangu. 

تٰ  ا یَأتِْنیٍِْنَّ طُ طِیَّْْ ئِ مَِْ زَّ ٍِّ ّـَ   اُ
 

ا   ءًّ ا وَّ کنُْتُ انْطَّ بَّ  مََِّ الفِّ
َّ
هُُوْل

ْ
 اَّتْغِْ الْ

 

Na nilikuwa ni mtu niliyependa kujitenga na watu tangu 

nilipokuwa mdogo. Mtu alipokuwa akinijia kunitembelea 

nikajitenga naye. 

ْ اَّ 
َّ

طِضْ وَّ لَ ٌْ ْ اُ
َّ

لُهْتُ وَّ لَ رُ فَّ
َّ
ضّ ٍَّ  تَّ

 

الِکِِْ   مُ نَّ
ْ
تِْ ذُک طَّ نِِْ مَِْ حُُْ حَّ سْطَّ

َّ
ا  فَّ

 

Basi, amri ya Bwana wangu ikanitoa chumbani mwangu, 

nami nikainuka na sikukengeuka wala kutoa udhuru. 

فِطُ  ْ ؽْت  وَّ یََّ  یََُّافِيُنِِْ فِِْ کُِّ دَّ
 

ہُ  
طِیْمِ وَّ اِىَّّ

َّ
وْلَّ الْک ْ مََِّ الْهَّ ِ

ّ
 وَّ اِنّ

 

Mimi ni kutoka kwa Mola Karimu, Naye ndiye Hunilinda 

katika kila msitu na kuniongoza. 
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رُ 
َّ
صّ ا نُلَّ ْ وَّ ھٰضَّ بِّ فِهُنِِْ رَّ ٍْ یَّ  فَّ

 

کِیْصُوْا  ا فَّ صَّ ٍِ َّا الْ اَّیَُّ یْصِ یََّ
َّ
ًَّ الْک یْ ِ  جَّ

 

Basi nifanyieni kila aina ya hila, enyi maadui; Mola wangu 

Atanilinda, na hiyo ndiyo takdiri. 

 َّ ھَّان  مَِّ  تِبُْْ
طُ  اللّٰہِ وَّ اِنََّّ  ىَّنْرَّ

 

فْوُھَّا  اتِ وَّ دَّ بِ الْهُطْھِفَّ ْ كْتُ ضََّ ضِٰ وَّ  نَّ
 

Zimeshapita siku za kupigana na panga; nasi tunachinja 

wakanao kwa hoja wazi ya Mwenyezi Mungu. 

وُ  ْ اۃ  وَّ نََّ ضُُِ  کُهَّ ْ ۃِ نََّ ارَّ ؽَّ  بًِلَِْ
 

م  وَّّ وَّ  
ْ
ذُک ان  وَّّ ِ غُلْهَّ وْکَّۃ   لِلّٰ  ؽَّ

 

Ni ya Mwenyezi Mungu enzi, hukumu na utukufu; nasi tu 

wapanda farasi, tunahudhuria kwa kuashiriwa. 

طُ  الٓیُ اَّىْھَّ رْثِ وَّ ابَّ الْبَّ ا کتَِّ یْنَّ وَّ  نَّ
 

ا  ا ذَّ یْنَّ
َّ
أٔ ا رَّ ا نَّ یئِ اِذَّ رَّ ا اَّحْھَّلَّ الْوَّ  طًّ

 

Na nilipomwona Ali Ha‟irii, aliye jahili kuliko wote, 

nikasema, ishara tunazotoa ziko wazi, basi kuna haja gani 

ya majadiliano? 

 ُ صَّّ ْ یَّتَّبَّ
َّ

وْمَّ لَ یْتُ الْلَّ
َّ
أٔ  وَّ لٰکِوْ رَّّ

 

لِ   خِّ هْتِ الْهُشَّ
ا کنُْتُ بًِلفَّّ  وَّ نَّ

ًّ
اكِیا  رَّ

 

Nami sikuridhika na kimya cha aibu; laini niliona watu 

hawatafikiri. 

 ُ وِ اُوْحْٰ وَّ اُسْبَّْ حْْٰ ْ مََِّ الطَّّ ِ
ّ
اِنّ  فَّ

 

ا لََّ   ھْطًّ انِةُ حَّ افِت   اقَُّوْلٍُّ اُسَّ شَّ
 کَّ

 

Ninawaambia hadharani, si kisirisiri, kwani ninafunuliwa 

na kujulishwa na Mungu. 

ا طُ  وَّ نَّ ٍُ َّؾْ یَّْْ وَّ ت ٍِ ارُ الػَّّ تَّ ْ
 لَّکَّ تََّ

 

کَّ وَّ  اَّ   یِْ اِیََّّ
َّػْنَّ

ْ
ٌَّاتِصَّ الْ  الل ظَیٰیََّ 

 

Ee mwabudu Husain na Hasan, uepuke moto wa 

Jahanamu; umekuwaje unachagua Jahanamu hali unajua. 



Mwujiza wa Ahmad 

131 

 
 
ال ا رِحَّ َّلَّ

ْ
ارِ الْ ىْھَّ طُ ئِ لَِِ  قِ ىؤُْنَّ

 

ةّ  وَّّ   ْ اَّھْلِ غَّ ء  مَِّ ا وَّ اَّىْتَّ انْطَّ نَّ
 اِىَّّ

 

Nawe u mtu mwenye mdomo mchafu, nasi ndio watu 

tuanoamrishwa kudhihirisha kweli. 

س  لِکُِّ  نََّ
ُ
ُ  أٔ یَّّْ َِّ  تُ

َّ
ۃ  لَّ

َّ
 غُنّ

 

بَّبْتَّ وَّ   مْ  غَّ
ُ
ةَّّ مَِْ غُنِْْ دِیْنِک  اِنَّّ الػَّّ

 

Umetukana na kutukana ni kawaida yako; na kila mtu ana 

njia isiyobadilika. 

کَّ 
ىَّّ
َّ  کاَّ

 
رُ فَّ  ُُوْل وَّ ٌْ یِْ اَّ ٍَّ  اكِصُ الْ

 

ا  تِّنَّ ی أٓيَّ رَّ ٰ
ا تََّ ی غُلْمَّ ىَّفْسِْٰ نَّ ٰ  تََّ

 

Unaona dosari yangu, na huzioni ishara za Mola wetu, 

kana kwamba u ghuli mwenye jicho moja, chongo. 

ا  ثِْلِّْ لِھٰضَّ
َّ
رُ  اَّذْطٰی وَّ  الل عَْنٍِفَ  اَّحْصَّ

 

انِ مَِْ   هْطَّ ٍُ ا اَّفْلَّدَّ الْ مْ وَّ نَّ
ُ
نِک ٍْ بِ لَّ ْ   ضََّ

 

Na Hadhrat Abu Bakrra na Hadhrat Umarra 

hawakusalimika na kulaaniwa nanyi; basi mtu kama mimi 

nastahili zaidi laana hiyo. 

ایََّ  نَّ ایََّ مَِْ نَّّ ّـَ قُ الْوَّ ٍْ طُ  وَّ تَّ
َّ
کّ  تُضَّ

 

کَّ   یْصَّ وِ رُوَّ ٍْ
َّ
بَّ اللّ

ْ
أٔ تِْ  دَّ یَّّ ِـ ا وَّ

 ھٰضَّ
 

Achana na tabia ya kulaani; hii ni nasaha yangu; na baadhi 

ya wasia utakumbukwa wakati wa kufa. 

 ُ صَّّ شٰٰ وَّ لََّ تَّتَّبَّ ْ َّالَّکَّ لََّ تََّ
َّ
 فَ

 

تِْ وَّ  
ْٔ
اءُنََّ  یَّب ان  یَّػْتَّبِیُْ سِفَّ نَّ  زَّ

 

Na unawadia wakati yatakapodhihirika maficho yetu; basi 

umekuwaje huogopi wala kutambua haki. 

 ُ سََّّ
َّ
بُوْتِ تُک

َّ
نْک ٍَّ یْتِ الْ ۃِ تَّ لْصَّ  کَّخَّ

 

َّا  اِنََّّ نْصِیْ فَّ ٌِ ارَّ   وَّ لََّ تَّضْکطُُوا الََّْسْبَّ
 

Na usinitajie riwaya hizo, kwani hizo zinaweza 

kuvunjiliwa mbali kama utando wa buibui. 
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یْ  نِ لَّصَّ
ْٔ
ب رُ  ؽَّ ظَّّ ٍَّ ٌَّيِیْم  نُ ان  

 فُطْكَّ
 

 وَّ  
ّٰ
وْكِف  لََِّ  اَّنّ نَّ ام  وَّّ لَّ ار  نُّ  سْبَّ

 

Na riwaya hizo zawezaje kujimudu mbele ya Kitabu hiki 

kilicho Neno la Mungu, Kurani Tukufu. 

رُ  فتَُّسْألٍَُّ َّوِّ نُتََّ وْتِ یََّ صَّ الْهَّ ٍْ  تَّ
 

ا  َّ تَّلْفُ اَّنْطًّ
َّ
ہُ  فل طِفُ سَِّّ ٍْ  لَّػْتَّ تَّ

 

Basi, usifuate jambo usilojua siri yake; nawe baada ya 

kufa lazima utaulizwa, ewe jasiri. 

وْمُ اَّذْضُُِ  تٰ یَّػْتَّرْضُِِ الْلَّ  وَّ لٰکِوْ نَّ
 

ا  صَّ ٍِ ًِ الْ ْهَّ اق  اِلٰ مَّّ وَّّ ػْتُ تِتَّ
 وَّ لَّ

 

Na sina shauku ya kuendea hafla ya maadui; lakini 

wanaponiita wapinzani nahudhuria. 

اھِصُھَّا فِِْ کُِّ  كْت  وَّّ اُؽَّ  اَّىْيُطُ   وَّ
 

َّا وَّ   ِ فِِْ اَّنْطِیْ عََّ  ةُ لهُْفِہِ ئِ لِلّٰ
 

Na Mungu Anayo maajabu ya hisani yake kuhusu mambo 

yangu; nayashuhudia kila wakati. 

طُ  ِ
ّ
ک ا یُّفَّ ؽِیْصًّ مْ رَّ

ُ
َّا اِنْ اَّرٰی فِیْک

َّ
 فَ

 

بْتُ لَِّْتْمِ   ِ
مْ کَّیْفَّ  اللّٰہِ عََّ

ُ
ک
لَّّ  اَّكَّ

 

Nastaajabia muhuri wa Mungu namna ulivyokuhukumuni 

kupotea. Sioni kati yenu mwenye akili afikiriye. 

نَّ  اِنْ کاَّ  فَّ
ْٔ
ب طُ فَّ ِ

ّ
ک اِنََّّ ىفَُّ نََّ فَّ  تُْ

 

وْىَّہُ  وَّ   کمُْ تُؤْثُِ نْصَّ ٌِ لِیْل  
 ھَّلْ مَِْ دَّ

 

Na je mnayo hoja yoyote mnayoishikilia? Kama ipo, 

tuleteeni tutaifikiria. 

امَّ  نََّ اَّنَّ ُ  لََّ  اللّٰہِ کَِلَّ
َّ
تّ  ىَّتَّػَّ

 

یْهِوْ   یَّخْظِی الْهُھَّ  غَّ
ًّ
ذِبً رِکَّ الْھُصٰی کاَّ  تََّ

 

Mwenyezi Mungu Atamwadhibu mwongo anayeacha 

mwongozo; sisi, makundi yote mawili, tupo mbele ya 

Mungu tusioweza kujificha Kwake. 
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َّّتِ الََّْ  یُ تَّبَّّْطُ وَّ كَّصْ تََّ ارُ وَّ الْٓ  سْبَّ
 

مْ  
ُ
لِیْکِک ْ اَّتٰ مَِْ نَّّ ا مََّّ یًّ ِْ فُوْنَّ تَّ ٍْ  اَّ تَّ

 

Je, nyinyi mnamwasi aliyekuja kutoka kwa Mfalme wenu, 

na bishara zimetimia na ishara zinang'aa. 

 وَّ ذٰلِکَّ فِِ الْلُطْأٓنِ 
 ٔ
رُ  ىَّبْب طَّّ

َّ
ک  نُّ

 

مْ  
ُ
صْ كِیْلَّ نِنْک َّّ وَّ كَّ تِیَّ

ْٔ
مْ  یَّب

ُ
انُک  اِنَّ

 

Na ilisemwa kwamba Imamu wenu atakuja kutoka 

miongoni mwenu, na habari hii imekaririwa mara nyingi 

katika Kurani. 

اِرِبِ  لَّ ٍَّ لْ بِیْث  کاَّ اب  سَّ بُُِ کتَِّ
ْٔ
 یَّب

 

رُ   وِّ َّ
ضُوْب  یُّ

ْ کَّ اب  مَِّ نِّْ کتَِّ  اَّتََّ
 

Nimepokea kitabu kimoja kutoka kwa kadhabu – kitabu 

kichafu kiumacho kama nge.38 

وْن   ٍُ نْتِ بَِِّلْ ٍِ طُ  لُ نَّّ ىْتِ تُصَّ
َّ
ا  فَّ

 

وْلَّطَّ   اَّرْضَّ حَّ تُ یََّ
َّ
یْل لُلْتُ لَّکِ الْوَّ  فَّ

 

Basi, nikasema, ewe ardhi ya Golra, laana iwe juu yako, 

kwani umelaaniwa kwa sababu ya maluuni; basi utakuwa 

maangamizini siku ya Kiama. 

 وَّ 
ُ ُ  کُّ اصُُِ یػُْبَّْ شَّ نْصَّ التَّّ ٌِ  انْطِء  

 

مَّ  
َّّ ًّا تَّکََّ اتَِ ًِ ؽَّ نْ لظَّّ عُ کاَّ

ْ
ک ا النِّ  ھٰضَّ

 

Mnyonge huyu amezungumza akitukana kama watu duni; 

na kila mtu hujaribiwa wakati wa mabishano. 

یْلِّْ  لَّمْ اَّنَّّ ذَّ ٌْ ا لْتُ فَّ وَّّ طُ  تَّلَّ ھَّّ  نُهَّ
 

ُ یََّ   عَّْ ْ نِِْ  اَّ تَّ
لَّۃِ اَّىَّّ

َّ
ل
َّ
یْزَّ اللّ  ؽَّ

 

Ewe sheikh wa upotovu, je unadhani nimezua uwongo? 

Ujue, basi, mimi ni mtu niliyetakasika. 

 

                                                           
38 Hii ni kuhusu Pir Mehr Ali Shah. 
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ىْتَّ تُنْکِطُ 
َّ
ا أٔ حَّْْانُ نَّ یُبْصِیْ لَّکَّ الطَّّ  غَّ

 

ااَّ تُنْکِطُ  
ًّ
لّ ا ذَّ هَّ الِقِ الػَّّ ءَّ مَِْ سَّ

ٓ
ب  حَّ

 

Je unakataa ukweli uliotoka kwa Mwumba wa mbingu; 

muda si mrefu Rahman Atakudhihirishia uyakanushayo. 

طُ  لْةُ یَّلْخَّ یِْ وَّ الْلَّ ٍَّ تْ دُنُوعُ الْ اكَّ فَّ  فَّ
 

ا  ا نَّ ا اِذَّ َُّػَّ کَّ كَّصْ  ا اَّنَّّ كَّلْبَّ یْنَّ
َّ
أٔ  رَّ

 

Tulipoona moyo wako umekuwa mweusi, kwa hiyo 

machozi yalitiririka machoni na moyo ukakosa utulivu. 

مُ یََّ  اَّ 
َّ
غْل ا ھُوَّ الَِْ

ُ  ھٰضَّ بِّْ
َّ
ک  نُتَّ

 

مْ  
ُ
طْکَّظَّ دِیْنِک کِ نَّ ْ طِیْقَّ الشّرِ ضْتُمْ نَّ  اَّسَّ

 

Mmeifanya njia ya shirki kuwa kitovu cha dini yenu. Je 

huu ni Uislamu, ewe mwenye kiburi? 

َّّ و  وْا اِلَّ فِطُّ رُوْافَّ غَّْ وَّ اذْضَّ اىِبُوا الْبَّ  حَّ
 

 نََّ  
َّ
ا اَّنََّ اِلَّ رٰی اللّٰہِ ةُ ئِ وَّ نَّ  فِِ الْوَّ

 

Na mimi ni mjumbe wa Mungu kwa mahuluku, basi 

nikimbilieni, na acheni uasi, na jitahadharini. 

طُ  وَّ  خَّ نَّ اَّنْ یّهُْوٰی وَّ یلُْغٰ وَّ یَُْ ا کاَّ  نَّ
 

اءَّ  وَّ   تِْ یَّ  اللّٰہِ اِنَّّ كَّلَّ
ْٔ
ا ب هَّ  مََِّ الػَّّ

 

Na takdiri ya Mungu itakuja kutoka mbinguni; na 

haitayumkini kuiahirisha, na kuibatilisha na kuzuiliwa. 

فِ  سَُُ  یََّ  اللّٰہَّ  سَّ ْ دٰ ی کَّیْفَّ تََّ یْصَّ الطَّّ  ّـَ
 

َّا   لْتَّ تِکِضْب  اَّیَُّ وْلٍُّىَّهَّ ۃًّ  الغُّْ لْوَّ  ؽَّ
 

Ewe ghuli, umeongopa kwa bahati mbaya. Ee windo la 

mauti, umwogope Mungu, mbona unajasiri. 

 ُ
َّ
تّ نِ لََّ تَّتَّػَّ یََّّ

َّ
 وَّ اَّىْتَّ مََِّ الصّ

 

ا  َّفَّ
ْ
ذِیْةِ وَّ الْ طْضَِْ بًِلََّْکاَّ ٌِ  اَّ تَّلْفِصُ 

 

Je unakusudia kunivunjilia heshima yangu kwa uzushi? 

Wewe hufichiki kwa Mwenye kuadhibu. 
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 الفَّّ 
َّ
ُ فَّل سََّ

ْ
ۃَّ تُک احَّ حَّ لْ اِنَّّ الظُّ  شْطُ تَّ

 

ۃًّ   احَّ تِ زُحَّ
َّ
ل ضِِْبَّْ عَل الفَّّ

 وَّ اِنْ تَّ
 

Kama ukipiga kioo kwenye jiwe, kioo tu kitavunjika sio 

jiwe. 

 وَّ 
ُ ُ  کُّ َّالَّۃَّ یػُْتَّ ً  لََّ مََّ فِیْ  رَّ

 

مْ  
ُ
ٌُیُوىِک فٰٰ مَِْ  اسْتَّ امِْٰ فَّ لَّ الٰ نَّ ٍَّ  تَّ

 

Daraja yangu ilikuwa juu sana, basi ikafichika kwa macho 

yenu; na kila kilicho mbali sana na juu kabisa chafichika 

pasipo shaka. 

مْ 
ُ
ٌَّوْنََّ ذِظْتَّک اِنََّّ دَّ وْافَّ رُّ  فتََأخَ َ

 

قَّ   ٍْ ی تَّ ٰ مْ اِنََّّ نََّ
ُ
ااٰ  وَّ فِِْ ذِظْتِک  یِنَّ

 

Tulipata baadhi ya ishara zetu katika kundi lenu, kwani 

tuliliita kundi lenu, lakini wakabakia nyuma. 

طُ  ھِّ َُّیَّْْ كَّوْم  تُهَّ ا  ّـً َّّ سُفُوْ َّ  عَلَّ
 

اعَِ    هَّ ی مَِْ نَّّ ٰ ْ ھَّلْ تََّ فِیْْمِ
ْ سَّ صَّّ  تَّبَّ

 

Ewe adui yangu, fikiria kwamba je ipo mikinzano dhidi 

yangu hasa na isiyowahusu manabii wengine 

unaowafahamu kuwa watakatifu? 

 اللِّ 
َّ
صّ اھَّ طَّ نَّ الََِّعَُْ ُوْائَّ ثَّ ٌْ  مُ وَّ دَّ

 

تِ فَّلْلِہِ   یََّ
ٓ
ْ تِب بِّ لَّنِِْ رَّ  وَّ اَّرْغَّ

 

Na Mungu Amenituma na ishara za fadhili yake ili 

nijenge jengo walilobomoa watu duni na kujengua. 

 ُ بْص  یََُّیِّْ ٍَّ ْ لِ بِّ  وَّ یيُْھِطُھَّا رَّ
 

ار  وَّّ   یِْْ اَّسَّْ ۃ   وَّ فِِْ الصِّ فِیَّّ  غُبْل  سَّ
 

Na katika dini zimo siri na njia zilizofichikana, na Mola 

wangu humdhihirishia hizo mja Wake Anayemteua. 
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 ُ
َّ
تّ رُھَّا یَّتَّػَّ یْص  جُْ ٍِ خْم  تَّ نَّ

 کَّ
 

ا  لَّ ْ ذَّ ائِ وَّ کَّمْ مَِّ بْرُھَّ  قْ لََّ یُٰ ی کَّیْفَّ ؽَّ
 

Na kuna mambo mengi ya kweli ambayo sura zao 

hazionekani, kwa sababu ya kuwa mbali nuru zao 

zinafichika kama nyota iliyo mbali sana. 

ارِھَّا وَّ  وَّ  صِیْ اِلٰ اَّسَّْ ْ ُ  یََّ سَِّ  یفَُّ
 

لِّم   اللّٰہِ مََِّ  فیََأتْیٍِْ  ٍَّ لِیْمِ نُ ٍَّ  الْ
 

Kwa hiyo, mwalimu anafika kutoka kwa Mungu Mjuzi, 

na hufichua siri na kuzieleza. 

کِصْ  طُ فَّ َّقُّ یَّيْھَّ
ْ
رْتَّ فَّالْ وَّّ ا زَّ  نِّْ لِهَّ

 

کَّ تُنْکِطُ  
صْ أٓلَّیْتَّ اَّىَّّ  وَّ اِنْ کنُْتَّ كَّ

 

Na ikiwa umeapa utaendelea kukataa, basi uendelee 

utakavyo kudanganya kwa uongo wako, lakini haki haina 

budi itadhihiri. 

لْلِ  وَّ  ا اللّٰہِ لَّػْتُ تِفَّ َّػْهُطُ  نَّ  اَّىْتَّ ت
 

یَّّص   وَّ   صُوْق  نُؤَّ ّـَ  ْ ِ
ّ
ی اَّنّ ٰ وْفَّ تََّ  غَّ

 

Na muda si mrefu utaona kwamba mimi ni mkweli na 

nimesaidiwa; nami, kwa fadhili ya Mungu, sivyo 

uandikavyo. 

م  اَّوْ مََِّ 
َّ
ل ْ ىَّ ِ

ّ
ُ  اللّٰہِ اَّ اِنّ  ىَّیِّْ

 

لِّْ   نْخَّ یَّ حَّْْانُ اَّنْطِیْ فَّ  وَّ یبُْصِیْ لَّکَّ الطَّّ
 

Na Mungu Atakudhihirishia uhakika wangu, basi 

itadhihirika je ni giza mimi au mwanga. 

ُ  اللّٰہِ  یَّصَّ  فٰٰ وَّ یػُْتَّ اۃُ یَُْ وْكَّ
َّ
اللّ  فَّ

 

ا  فَّ انِ اَّبًَّ الْوَّ نَّ ارَّ الظَّّ
َّ
صّ َُّ  اُرِیْکَّ وَّ 

 

Nitakuonyesha wewe na msaliti wa zama, Thana‟ullah, 

Mkono wa Mungu, basi, kelele zote zitakoma. 
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نْصَّ  ٌِ ْ ھُوَّ  ّ   اللّٰہِ  وَّ مََّ طُ  بَِّ ھَّّ هَّ  نُّ
 

  ْ ْ مََّ بِّ مُ رَّ
لَّ ٍْ فَّ وَّ یَّ

َّ
لّ ی تَّفَّ ٰ  وَّ افْتَّ

 

Na Mola wangu Anajua ni nani mkorofi na mzushi, na yu 

nani aliye mwema na mtakatifu mbele Yake. 

وْرُ یَّبَّّْطُ  یِْْ وَّ النُّ ارَّ
َّ
طُ فِِ الصّ  لَّکَّ الْبُّْ

 

صْ اُرِیْصَّ ىُھُوْرُہُ   ا كَّ رًّ  اَّ تُهْفِئُ جُْ
 

Je unataka kuzima nuru inayokusudiwa kudhihirishwa; 

una bahati mbaya duniani na Akhera; na nuru haina budi 

kudhihirika. 

اءَّ زَّ  وْاوَّ حَّ بُِْ ْـ ا طِقُ الْکِضْبَّ فَّ ان  یَُْ  نَّ
 

ضِٰ   وْرِكَّصْ نَّ حْلِ وَّ الظُّ
َّ
كْتَّ الصّ  اَّ لََّ اِنَّّ وَّ

 

Sikiliza, wakati wa udanganyifu na uongo umepita, na 

umewadia wakati utakaomteketeza mwongo, basi subiri 

tu. 

رُ  َّوِّ َّا الْهُتََّ
بْ اَّیَُّ ضِّ

طْ وَّ کَّ فِّ
َّ
ک  فَّ

 

ع  وَّ   رُّ َّ  تَّ
َّ
صّ زْتَّ ذَّ اوَّ  اِنْ کنُْتَّ كَّصْ حَّ

 

Na ikiwa umevuka mipaka ya takwa, basi nikufurishe na 

kukadhibisha, ewe jasiri! 

طُ  صِیَّْْ وَّ یَّلْھَّ تَّ ٍْ  یَّؾُجُّ رُؤُوْسَّ الْهُ
 

ادِرَّ   فِ الْلَّ َّا الْهُوْذِیْ سَّ ضِیْ اَّیََّ اَّیَُّ
َّ
 الّ

 

Ee msumbufu, Mche Mungu Mweza Anayeponda 

vichwa vya warukao mipaka na kuwashushia ghadhabu. 

رُ  وِّ ہُ یََّ نُظَّ صَّ ٍْ اق  تَّ لَّیْعَّ بَِِّ  فَّ
 

ا  رٰی اِذَّ لِکُ الْوَّ ھْطُہُ یَُْ  كَّ
ٰ

ا تَّلَّظّّ  نَّ
 

Akasirikapo sana huwahilikisha watu, kisha baada yake 

hakuna mwenye kulinda, ewe mwongo! 

بِ 
ْ
أٔ اءِ  کَّصَّ بُُِ  تُؤْذِیْ وَّ  اللّٰہِ جَّنَّ

ْٔ
ب  تَّ

 

ْجَّ  وَّ   اعِِْ نََّ ۃ   رِفْق  لَّػْتَّ تََُّ  وَّ لیِْنَّ
 

Na huzingatii njia ya kutumia upole na ulainifu, bali 

unauma kama Maulawii Thana‟ullah. 
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طُ 
َّ
لّ ا یََُّ رْلِیَّْْ سُبْثًّ ْ یَّّلْفِصِ التَّّ  وَّ مََّ

 

اسِ    فِِْ ذُػْوِ سُلْلِھِمْ اَّ لََّ اِنَّّ ذُػْوَّ النَّّ
 

Sikiliza, uzuri wa watu uko katika uzuri wa huluka zao, na 

anayedharau kwa ukorofi, huyo naye hudharauliwa. 

 
َّ
افَّیْتَّ  أٔ اوَّ

ًّ
ُ  نُصّ تسََّْ یْتَّ انْطَّ

َّ
أٔ  اَّوْ رَّ

 

  
َّ
یْتَّ ذِ  أٔ ا اَّوْ اَّبًَّ ئْ أٓسَّ ٌَّایِثًّ ا  فَّا بًّ  الْوَّ

 

Je ulifanya urafiki na mbwamwitu au Maulawii 

Thana‟ullah? Je, Uliijia Mudd au Amritsar? 

 ُ سََّّ
َّ
اوٰی یکُ طَّ هْم  بًِلْھَّ

 وَّ مُّْطِمُ لَّ
 

ۃ    ی تِلَّهْهَّ ةِّ یصُْرَّ
 اَّلََّ اِنَّّ اَّھْلَّ الػَّّ

 

Sikiliza, mtukanaji huonywa kwa kupigwa kofi; na 

mkosefu wa kupiga kofi hutandikwa bakora. 

ا رُ  انَّ  اذَّ َّخْطِ تُنْضَّ
ْ
َّخْطَّ بًِلْ

ْ
یْتَّ الْ نَّ  رَّ

 

لّٰ   ةَّّ وَّ الْلَّ وْھِیَّْ وَّ الػَّّ کَّ وَّ التَّّ اِیََّّ  فَّ
 

Basi, jiepushe na dharau, matusi na uadui; ukitupia jiwe, 

utaonywa kwa kutupiwa jiwe. 

طُ  فَّ
ْ
یُک ا غَّ نًّ ْ فِیَّْْ حَّ

ْ
ک َّ التَّّ ْ اَّکْثَّ  وَّ مََّ

 

لَّمُ اَّنَّّ   ٌْ وَّ وَّ اَّ ٍْ
َّ
ةَّّ  اللّ مْ وَّ الػَّّ

ُ
تُک
ْ
أٔ  دَّ

 

Nami najua kuwa kulaani na kutukana ni tabia yenu; na 

atakayekithiri kukufurisha, yeye naye atakufurishwa siku 

moja. 

ا ھُوَّ یَّنْيُطُ  نََّ کَّهَّ ایََّ  فَّیَّلْضِِْ كَّلَّ
 

ا اِنََّّ وَّ  وَّ   لیِْکِنَّ امَّ نَّ کمُْ اَّنَّ  اِیََّّ
 

Sisi na nyinyi tuko mbele ya Mungu, basi Ataamua kesi 

yetu kama aonavyo. 

طُ 
َّ
لّ مِ اُذَّ ْ فِِ الََّْنََّ ِ

ّ
لّٰ وَّ اِنّ ٍْ تُ  فَّ

 

اِنْ کنُْتُ   ابًًّ فَّ
َّ
ُ  کَّضّ عَّْ ْ ا اَّىْتَّ تَّ  کَّهَّ

 

Basi kama mimi ni mwongo kama udhanivyo, basi 

utanyanyuliwa na nitadharauliwa kati ya watu. 
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 ُ اءَّ الْهُفْػِصِیَّْْ وَّ تُبْتَّ ظَّ تُخْظٰی حَّ  فَّ
 

ا  ْ لِیْکِھِمْ  وَّ اِنْ کنُْتُ مَِْ كَّوْم  اَّتَّ  مَِْ نَّّ
 

Na kama mimi ni miongoni mwa waliotoka kwa Mfalme 

wao, basi utaadhibiwa wanavyoadhibiwa mafisadi. 

ْ وَّ  بِّ طِنُنِِْ رَّ
ْ
یُک نِّْ غَّ

ْٔ
ب ُ  ؽَّ بَّّْ

َّ
 یکُ

 

هْتُ بًِ وَّ   ضِیْ  للِ اَّكْػَّ
َّ
ىہُُ  الّ

ْٔ
ب  ؽَّ

َّ
لّ  حَّ

 

Nami naapa kwa Mungu, ambaye utukufu ni Wake, 

kwamba Yeye atanipa heshima, na jaha yangu itazidishwa 

sana. 

طُ  ٍُ َّؾْ صِ ذٰلِکَّ ی ٍْ ھَّۃ  مَِْ تَّ  اِلٰ بُِْ
 

ٍِؼْ   ْ یَّّ  الْهُفْػِصِیَّْْ وَّ مََّ
َّ
ل
ٰ
ا طْنََّ نَّ ٍَّ  ؽَّ

 

Tumeshajua mwisho wa mafisadi na yeyote atakayeishi 

kwa muda kidogo yeye pia atajua.  

 
 
ال طُوْا رِحَّ

َّ
وْا وَّ کَّفّ بُّ نِّْ وَّ غَّ  اَّھَّاجُْ

 

  وَّ فِِ الََّْرْضِ  
 
ھُمْ  اَّذْنَّاش ُ ّ ً  وَّ شَّ بْ  وَّ غَّ

 

Na katika ardhi kuna nyoka na wanyama mbuai pia, lakini 

mbaya zaidi ni wale watu wanaonidharau na kunitukana 

na kunikufurisha. 

ُ  وَّ  ّ رُ  شَّ طِّ
َّ
طْءِ کضِْب  یُّک الِ الْهَّ  سِفَّ

 

وْا  ُ ثَّ ثِیِْْ فَّکََّ
َّ
ا مََِّ الْکِضْبِ الْک نَّ ٍْ نَّ  نَّ

 

Tuliwakataza wasiongope sana, lakini wakakithiri 

kuongopa; na sifa mbaya kabisa ya mtu ni uongo 

anaoukariri-kariri. 

ضُرُ  ْ مَّ وَّ تََّ وِی الََّْنََّ ِْ تْ یَّص  تُ  وَّ تَّبَّّ
 

لْمِ   نِلِ وَّ الْلَّ َّنََّ
ْ
یْل  لِّل وَّ بْتَّ فَّ  کَّتَّ

 

Uliandika kitabu chako; ole wake kalamu hiyo na vidole 

hivyo, na umeangamia mkono unaowapoteza watu na 

kuandika upuuzi. 
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نْبُوْر  وَّّ  اَّ  ْ یَّکُ نَّ
َّ

نُطُ  لَ ْ ا اَّىْتَّ تَّ  نَّ
 

ۃُ   َُّ ا طَّ لَّتْ  وَّ کَّیْفَّ الْفَّ ۃِ ذُفِّ
الَّ غَّ  لِلطِّ

 

Na ulipataje fursa ya kuandika kijitabu; je hukuwa na 

gambusi na zeze. 

یُْ تَّلْضُرُ  ٍَّ ٌَّایَّنْتُ وَّ الْ صْ   کَّنِیْف  وَّ كَّ
 

ايعُِ رِحْظَّ   َّاالْکِضْبِ فِیَّْا  اُوَّ نََّّ
َّ ٔ
 کَّب

 

Nauona uchafu wa uongo katika kijitabu hicho kana 

kwamba ni msalani; nikakitazama na macho yakatiririka. 

لَّۃ  وَّ  لْظَّ ُ  زَّ صَِّ ْ سَّ وَّ صَِّ ی الَُْنََّ  اَّرْدَّ
 

ۃ    ْ کُِّ فِیْلَّ َّّ عََّ ان  یَّػُدُّ الشّرَّ نَّ  زَّ
 

Hizi ni zama zitiririshazo maji kutoka katika wingu la 

shari mara kwa mara, na ni tetemeko lililowahilikisha 

watu, na ni upepo mkali unaovuma kwa kasi.  

ػِیْد    نَّ
َّ
لّ وْا اَّكَّ ُ سََّّ ارٰی وَّ سَّ  تْہِ النَّّفَّ

 

طْیَّم    ی ابُْْ نَّ مِ یهُْطَّ یََّّ
فِْٰ ھٰضِہِ الََّْ  فَّ

 

Basi, siku hizi Kristo anasifiwa ambaye kwa njia yake 

Wakristo waliwapoteza viumbe na kuwaangamiza. 

ا  دُوْا کَّثِیًّْْ فُوْصِ اَّبًَّ
ُ
للّ طُوْا کاَّ نَّّ  وَّ دَّ

 

   ً یُّ َّؾَّ ٌَّاثَّ ت مِ 
َّ
غْل  کَّضٰلِکَّ فِِ الَِْ

 

Kadhalika madhehebu ya Shia yameenea katika Islam; 

hao wamehilikisha wengi kama wezi.39  

وْا وَّ  ٍُ یَّّ َّاھِلِیَّْ تَّؾَّ
ْ
َّی الْ وْا نََّ ُ صَّّ  تَّنَّ

 

ا  فًّ اریٰ مَُُّوِّ فَّ
کَّھُمْ نِثْلَّ النَّّ ی شِْ ٰ  نََّ

 

Tunaona shirki yao inaogofia kama ile ya Wakristo, 

tunawaona majahili wanaingia katika Ushia na Ukristo 

pia.40 

                                                           
39 Beti hizi ni kuhusu Mshia Sheikh Ali Ha‟irii. 

40 Beti hizi ni kuhusu Mshia Sheikh Ali Ha‟iri. 
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ذْضُُِ 
َّ
ا طْبِْ فَّ تَّ ذَّ ٍْ صْ اَّزْنَّ  وَّ اِنْ کنُْتَّ كَّ

 

ارَّ   ھَّّ قِ الْلَّ
َّ
تُةْ وَّ اتّ تَّّکَّ یََّ  فَّ ْ  رَّ ِ  عَلَّ

 

Basi, Ewe Ali Ha‟irii, mche Mola wako na tubu. Na kama 

umekusudia kukabiliana nami basi nipo tu.41  

َّّاکمُْ وَّ لََّ ھُوَّ یَّنْصُُ 
َّ
 ھُوَّ ن

َّ
 فَّل

 

ک    یِْ کَّهُشْرِ ػَُّ
ْ
بِْْ الْ

ٰ كَّ فْتُمْ عَلَّ
َّ
 ٌَّک

 

Mlifanya itikafu kwenye kaburi la Husain kama 

washirikina, lakini hakuweza kuwakomboeni wala 

kusaidia. 

ا وْا وَّ لََّ غِیَّّهَّ ُ رْةُ سُیِّْ
ا الفَّّ م  اِذَّ ْ  حَّ

 

اھِصَّ عَِظْکِمُْ   نَّ ؽَّ م  کاَّ ْ  اَّلََّ رُبَّّ حَّ
 

Sikilizeni, zipo siku nyingi zilizo mashahidi wa kushindwa 

kwenu; hususani siku ambapo Abu Bakrra na Umarra na 

Uthmanra walipokuwa Makhalifa na Hadhrat Alira 

akaahirishwa. 

وْا یِْ وَّ وُلْصِہِ اِذْ اُذْصُِ ػَُّ
ْ
ِ الْ

ّ
خ
َّ
 بًِ

 

َِّصْرکِمُْ   لْتُمْ تِ ٍَّ افَّ لْتُمْ نَّّ ٍَّ مَّ فَّ ْ  وَّ حَّ
 

Na siku mlipofanya mliyofanya kumsaliti nduguye 

Husain, Muslim, na watoto wake walipofungwa. 

طُوْا یْتِ اُوْذُوْا وَّ دُنِّ رْتُمْ وَّ اَّھْلُ الْبَّ طَّ  فَّ
 

  
َّ
لّ ا فَّيَّ فَّ نُوْنَّ وَّ ٍَّ رٰی یَّلْ

ٓ
مْ ئَّ الَُْغب

ُ
ک  

 

Basi wale wafungwa, yaani Ahli Bait, wakaulaani uaminifu 

wenu; mkakimbia, na Ahli Bait wakateswa na kuuawa. 

ص   ِ مََّْهَّّ بِِّ
ًَّ النَّّ فِیْ طُوْاؽَّ

َّّ
ک فَّ تَّ  فَّ

 

بُوْىَّہُ   ْػَّ
َّ
ْ تَ اءَّی عَِظُْ مََّ َّ  ھُنَّاکَّ تََّ

 

Ndipo uajazi na udhaifu wa mtu huyo, yaani Husain, 

ukadhihirika mliyemdhania atamfanyia maombezi hata 

Nabii Mtukufusaw siku ya Kiama. 
                                                           
41 Beti hizi ni kuhusu Mshia Sheikh Ali Ha‟iri. 
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 وَّ 
ُ طُ  کُّ فَّ ِْ نْہُ یَّنْخُوْ وَّ یُ بِِ ّ نِّ

 ىَّ
 

تُمْ   ْ عََّ رٰیزَّ صُ الْوَّ یِّ ہُ غَّ
ا اَّىَّّ یْنًّ  ذُػَّ

 

Mnafikiri Husain ndiye mkuu wa mahuluku wote, na kila 

nabii ataokolewa na kusamehewa kwa maombezi yake. 

وِ  ِْ
َّ
بِاللّ ثُِوْا اللّٰہِ رُغْلُ  فَّ ٍْ اسِ تُ  فِِ النَّّ

 

ا  اِئظًّ یِْْ حَّ کُ فِِ الصِّ ْ ا الشِرّ نَّ ھٰضَّ اِنْ کاَّ  فَّ
 

Basi, kama shirki hii ingejuzu katika dini, Mitume wote 

wangehesabiwa kutumwa bure tu. 

یْلُ یََّ    لَّکَّ الْوَّ
َّ
سَُُ  ُُوْل ْ  کَّیْفَّ تََّ

َّ
ل  الْفَّ

 

ھِیُْ   ْ ان  وَّّ تَّ نَِِمْ وَّ ذٰلِکَّ بَُْتَّ
ْٔ
ب  ؽَّ

 

Na huku ni kuwasingizia na kuwakabehi Mitume woteas. 

Ole wako, ee ghuli wa misitu; mbona unajasiri hivyo! 

 ُ بِّْ تَّ
َُّیُوْر  نُّ بّ   مْ رَّ

ُ
ک بَّ َّیَّّ

َّ
 فَ

 

ۃ    تِیْل  بََِّیْبَّ
ْ كَّ ا مَِّ ذًّ

َّ
لَّبْتُمْ فَّل  نَّ

 

Mlitaka kuokolewa na yule aliyekufa kwa kukata tamaa; 

basi, Mungu Mwangamizi Mwenye ghera Akawakatisha 

tamaa kupata kila muradi. 

 َّ ات  مَِّ ادَّ ھَّ نْصِیْ ؽَّ ٌِ  فَّاىْيُطُوْا اللّٰہِ وَّ 
 

ۃ   اللّٰہِ وَّ  وَّ   دَّ ْ زِیََّ تْ فِیْہِ نِنِِّ  لَّیْػَّ
 

Na Wallahi yeye hana yoyote zaidi yangu. Nami ninazo 

shuhuda za Mungu, basi mziangalie.  

طُ  طْقُ اَّحْلّٰ وَّ اَّىْھَّ ا فَّالْفَّ صَّ ٍِ  كَّتِیْلُ الْ
 

ْ  وَّ   ِ
ّ
مْ اِنّ

ُ
یْنُک تِیْلُ الِْةِّ لٰکِوْ ذُػَّ

 كَّ
 

Na mimi nimeuawa na Mpenzi wangu Mungu, lakini 

Husain wenu aliuawa na maadui; basi tofauti ni dhahiri 

shahiri. 

 ُ سَِّ
َّ
كْت  ىکُ مْ فِِْ کُِّ وَّ

ُ
ىَّک  وَّ اَّوْثََّ

 

ا  فَّ رْنََّ غَّ صَّ لِ ئِ ذَّ مْ اِلٰ اَّغْفَّ
ُ
 الث رَٰینْک

 

Tumeteremsha boti zenu chini kabisa, na tunavunjilia 

mbali kila saa sanamu zenu. 
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 ُ صِّ مْ فِِْ ىفُْرِہِ لََّ یُلَّ
ُ
 ىَّفِیْد  لَّک

 

كْتِہِ  اللّٰہِ وَّ  وَّ   ھْطَّ فِِ کُِّ وَّ
َّ
 اِنَّّ الصّ

 

Na Wallahi zama zinawanasihini kila wakati, na haziachi 

kasoro katika nasaha yake. 

ُ وَّ  سََّّ رَّ ْطِیْ وَّ لََّ یَّتَّ مْ یََّ
ُ
لُک  نِلْوَّ

 

اْبِ   ْ دَّ اسِ عََّ انُ النَّّ ؾِْھِمْ تَّنَّاھَّٰ لِػَّ
ُ
 فْ

 

Watu wote waliacha tabia ya kutukana, lakini ulimi wenu 

unaendelea kulaani wala hauchoki. 

اِنْ ؽِ  مْ فَّ
ُ
تْک طِیْلَّ وْا نَّ حْطَّ

َّ
ا طِیْقَّ   تُمُ اىْيُطُوْائْ فَّ تُمْ نَّ ٍْ وِ اَّؽَّ ٍْ

َّ
ۃ   اللّ

َّ
 فِِْ اَّھْلِ غُنّ

 

Mmeeneza njia za kulaani katika Masuni; basi na hao pia 

wakaanzisha njia hii yenu, angalieni mkitaka. 

ْ یَّکُ دِیُْْ 
َّ

ُ  اللّٰہِ وَّ لَ مْ یََُّسََّّ
ُ
 نِنْک

 

ا  طَّ مْ كَّبْلَّ تِلْکَّ الهَّّ الَّیْتَّ نِتُّ  قِ ئِ فَّیَّ
 

Laiti mngejifia kabla ya kuanzisha njia hizi zote, na dini 

ya Mungu isingeangamia kwa sababu yenu. 

صْقِ وَّ   یَّنْيُطُ  اللّٰہُ  وَّ حُظْتُمْ ذُصُوْدَّ الفِّ
 

ھِِمْ   غْلِ کُّ لَّ الطُّ ا اَّفْلَّ یْنًّ لْتُمْ ذُػَّ ٍَّ  حَّ
 

Mmemfanya Husain kuwa mbora kuliko manabii wote, 

nanyi mkavuka mipaka ya haki, na Mwenyezi Mungu 

Hutazama. 

نَّّ 
َّ ٔ
رُ  کَّب وِّ مْ یََّ نُظَّ

ُ
تُّک ا رَّ یْنًّ  ذُػَّ

 

ا  وَّ نْصَّ النَّّ ٌِ  ةِ وَّ الََّْذٰی تَّضْکطُُوْىَّہُ ئِ وَّ 
 

Na wakati wa taabu na huzuni mnamkumbuka, kana 

kwamba Husain ndiye Mola wenu, ewe mwongo mwenye 

bahati mbaya! 
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وْ 
َّ
َّا حُطْمُ كَّوْم  اَّشَّْکُوْا أٔ

َّ
وْا فَ ُ صَّّ  تَّنَّ

 

احِص     غَّ
ارکُمُْ نِثْلَّ تْ لَّہُ اَّذْبَّ طَّّ  وَّ سَّ

 

Na wanachuoni wenu wakaanguka mbele yake kama 

mwenye kusujudu. Basi, na washirikina au Wakristo 

wamefanya dhambi gani! 

یْ  اَّتُنْکِطُ   ذُػَّ
َّ
ا وِرْدُکمُْ اِلَّ  وَّ نَّ

 

  
َّ
ل
َّ
َّػِیْتُمْ حَّل ٍُلّٰ  اللّٰہِ ي خْصَّ وَّ الْ  وَّ الْهَّ

 

Mmesahau adhama na utukufu wa Mungu, na uradi wenu 

ni „Husain‟ tu; je unakanusha? 

اتِ الْهِػْکِ كَّضْر   رَّ یْ ىَّفَّ طُ  لَّصَّ نْهَّ لَّ  نُّ
 

ی الْهَّفا  مِ اِذْصَّ
َّ
غْل  الَِْ

َّ ا عَلَّ ھٰضَّ  ةِ ئِ فَّ
 

Basi, huu ni msiba mmojawapo wa Islam, ni rundo la 

kinyesi kando ya mnukio wa miski. 

وِ  ِْ
َّ
بِاللّ ثُِوْا اللّٰہِ رُغْلُ  فَّ ٍْ اسِ تُ  فِِ النَّّ

 

ا  یِْْ حَّ کُ فِِ الصِّ ْ ا الشّرِ نَّ ھٰضَّ  اظًّ ئِ وَّ اِنْ کاَّ
 

Na ikiwa shirki inajuzu katika dini 42  basi watu 

walipelekewa bure Mitume wa Mungu. 

 

 

                                                           
42 Tanbihi: Maana ya ubeti huu ni kwamba kama shirki ilijuzu na 

makafiri walianza kuwaua Waislamu kwa ajili tu ya kuwasaidia 

miungu wasiokuwa Mungu kama Husain, na baada ya hapo 

Waislamu wakaruhusiwa kupigana na washirikina hao, basi 

kulikuwa na haja gani ya kupigana nao; bali washirikina wakapaswa 

kuambiwa kuwa nyinyi m wakweli katika kushika shirki na shahada 

ya „La Ilaha Illallahu‟ ni batili, hivyo tafadhalini acheni vita wala 

msituudhi. Sisi hatupigani nanyi na twakubali kuwa kuwaomba 

minghairi ya Mungu mahitaji ni sahihi wala hatulipingi jambo hili. 
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طُوْا کیَِّْ فَّصَّ نَّّ طْبِ ذِظْبِ الْهُشْرِ  اِلٰ ذَّ
 

ا وَّ   نَّ بِیِّ
اقَّ حُنْصَّ ىَّ ح  غَّ

َّ
ل ّـَ  اَّيُّ 

 

Na kwa manufaa gani jeshi la Nabii wetusaw likaenda kwa 

kupigana na washirikina, na kuwaangamiza. 

طُ  ٍَّفْفَّ از  نُ َّ تْلّٰ بَِّ ارَّ مََِّ الْلَّ  فَّفَّ
 

وْاوَّ  
ُ
نّ وّ  بَِِّوْنِو   ؽَّ

 ؽَّ
یِْمْ کَُّّ

 ٌَّلَّ
 

Na kwa juhudi zao wakawaangamiza washirikiana hao 

uwanjani mwa vita mpaka medani ikawa nyekundu. 

اۃ  تُیُوْت   بِیْتَّ رُ نُّ  نِطْف  وَّّ  نَّ صِّ  فَّ
 

ا  تْ وَّ نِثْلھَُّ ٌَّات  اُتِیْصَّ ا ْ زِرَّ  وَّ کَّمْ مَِّ
 

Na mashamba mengi yakaharibiwa, na nyumba 

zikafutiliwa, na farasi waliokuwa wakishinda katika 

shindano la mbio wakauawa. 

طُ 
َّ
كّ اعُ الْهُوَّ تَّ تّٰ وَّ الْهَّ اىِمُ ؽَّ َِّ  نَّ

 

 اُذْطِقَّ  وَّ  
ُ
ال لَّتْ  نَّ کیَِّْ وَّ ذُفِّ  الْهُشْرِ

 

Na nyumba na mali za washirikina zikachomwa moto, na 

nyara nyingi na mali tele zikatekwa. 

وْا ُ اىِیِْ کُسَِّ
لََّْفَّ ۃْ کاَّ اتَّ رَّ نَّ الفَّّ  وَّ کاَّ

 

صْر  وَّّ   ۃ   تِبَّ انَّ عُ كِیَّ ْ  اُذْص  كَّامَّ جَّ
 

Katika vita ya Badr na Uhud shida kama ya Kiama 

ilitokea, na Masahabara walivunjwa kama matawi. 

نَّ یَّلْهُطُ  ا کاَّ نْلِ نَّ ٌْؿَّ الطَّّ رَّ دِ وَّّ  تَّػَّ
 

اءُھُمْ   یُوْنِ دِنَّ ٍُ نِ الْ طْیََّ تْ نِثْلَّ حَّ  ھَّهَّ
 

Na damu zao zilitiririka kama chemchemi, na damu yao 

ilipanda juu ya rundo la mchanga. 

ٰ رِغْلِ  اھُمْ وَّ عَلَّ صَّ ٌِ وْا  رَّ َّّطُوْا ھِمْ بًَّ  جَّ
 

ھُمْ  وَّ   وْكِفُھُمْ فَّ نْلِ نَّ نَّ بِحطُِّ الطَّّ
 کاَّ

 

Walikuwa katika sehemu yenye mchanga mtupu, lakini 

wakawakabili maadui zao kinyerenyere na wakasimama 

imara vitani.  
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 ٰ وْنِو  عَلَّ
ْ  نَّ ۃُ یَّ نِیَّّ  طُ ئَّ فِیْہِ الْهَّ

 

صْكِھِمْ وَّ   ِـ ضْلِ ىْفُوْغِھِمْ مَِْ   كَّانُوْا لِبَّ
 

Wakasimama kwa kutoa uhai wao kwa uaminifu wao 

mahali yaliponguruma mauti kama simba. 

وْا وَّ 
ُ
كّ طُ  دَّ فَّ ِْ یُوْفِ الْهِ  ٌَّلَّیْہِ مََّْ الػُّ

 

ٰ  وَّ   تْ عَلَّ بَّّ سِ ُـ
ْ
أٔ ۃ   رَّ بِِِّ نُفِیْبَّ

 النَّّ
 

Na taabu ikamsibu Mtukufu Nabiisaw, na maadui zake 

kwa kupiga panga wakaingiza helmeti yake kichwani 

mwake. 

غْلِ اٰ  وَّ  یْسٰٰ اَّوْ مََِّ الطُّ ٌِ نَّ  طُ اِنْ کاَّ  سَّ
 

ًْ فِِ   لِ ْ ىَّهَّّ ا لََّ ٰ نِثْلِھَّ م  عَلَّ
َّّ  نُکََّ

 

Hakuna mfano wa misiba hiyo katika nabii mwingine 

yeyote, awe Isa au nabii mwingine yeyote awaye. 

یْ  اسِ ؽَّ کُ النَّّ نَّ شِْ ا کاَّ اوَّ نَّ ُ  ئًّ یَّّْ َِّ  یُ
 

  
َّ
طْ أٔ ِ

ّ
ک فَّ ا  فَّ ہُ ھٰضَّ

  کُُّ
ًّ
نِل نَّ بًَّ  کاَّ

 

Basi, tafakari, je hayo yote yalikuwa batili, na shirki 

haikuwa ni kitu kinachoweza kubadilishwa? 

 تَّتَّنَّ 
ٰ
غ انِ الْوَّ مَّ کَّفِتْیَّ طُ اِلََّ  هَّّ

 

یْ اَّلََّ لََّ   اءِ اَّبًَّ  ئِِ فَّاا ٌَّارَّ النِّػَّ  لْوَّ
 

Ewe aibu kwa wanawke, Thana‟ullah unayenilaumu, 

mpaka lini utaonyesha mwenendo wa chui kama 

mabingwa wa vita. 

ي  وَّ ذٰلِکَّ 
ْ
أٔ طُ  لََّ  رَّ

ّ
کِ اہُ الْهُفَّ َّ  یَّ

 

یَّْ   صِ غِتِّ ٍْ رُدْتُّ الْھَّوٰی مَِْ تَّ
َّ
؟أٔ  حَُِّّۃًّ

 

Je, nilifuata matamanio baada ya umri wa miaka sitini? 

Hii ndiyo rai isiyokuwa ya mwenye lubu. 
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طُ  اسِ تُيْھَّ َّ النَّّ فٰٰ عَلَّ َّا تَُْ  وَّ اِنْ سِلْتََّ
 

ھَّا  صَّ ٍْ ٌُضْرَّ تَّ  
َّ
ت  فَّل اکَّ اٰیََّ یْنَّ  اَّرَّ

 

Tunakuonyesheni ishara kadha na baada yake hautabaki 

udhuru. Na ukidhania hizo zitafichika, basi ujue 

hazitafichika hata kidogo. 

 
َّ
ْ لَّ   وَّ مََّ

َّ
ا لَّ ادِكًّ ّـَ كِّطْ  طُ  حَُّ

َّ
كّ  حَُّ

 

 بِِصُّ   
دْتَّّ تِْ اَّرَّ

َّ
َّا ذِلّ یْتََّ

َّ
أٔ طَّ  فَّ

 

Ulitaka dhila yangu huko Mudd, basi mwenyewe 

ukadhalilika. Na anayemvunjia heshima mkweli, 

mwenyewe atavunjiwa heshima. 

رُ  وِّ كْتُمْ وَّ كُلْتُمْ تَُّ طَّ ٌْ
َّ
ا یْتُمْ فَّ

َّ
أٔ  رَّ

 

یِْْ  
ْ َّ ا  43وَّ کاَّ طَّّ ذِکْطُھَّالَْٰ مَِّ صْ نَّ تِ كَّ  یََّ

 

Na zipo ishara nyingi tulizoishazitaja. Uliziona ishara 

hizo, ukazikanusha na ukasema „unaongopa‟. 

 ٍَّ تُةَّ اَّؽْ
ْ
ک طُ لِنَّ ٍُ َّؾْ ا بََِّا الٓيَّ ت  ارًّ

 

ارِبِ ذِیْلَّۃ    خَّ صَّ التَّّ ٍْ ا تَّ وَّّ لَّنَّ ٍَّ  فَّ
 

Basi, baada ya tajriba nyingi ikatudhihirikia njia moja ya 

kutunga beti hizi chache, ambazo kwazo upate kujua 

ishara hizo. 

طُوْا ِ
ّ
ک فَّ ْ فَّ َّامُ نِنِِّ

ْ
فْ ا ھُوَّ الَِْ

 وَّ ھٰضَّ
 

ا ھُ   ھٰضَّ بْکِیْتُ مَِْ فَّانِطِ فَّ ا وَّ التَّّ هَّ  الػَّّ
 

Kwa njia hii Mungu Anataka kufumba mdomo wako; na 

huu ndio ukamilisho wa hoja kutoka kwangu; basi 

zingatieni. 

لْ مَِْ  ھَّ هِیّ  فَّ
ُ  کَّ شْتَّ  یَّتَّبَّ

ٰ
غ  لِّلْوَّ

 

مْ  
ُ
ًَّ فَّوْحِک ا ىَّلْ نَّاتِکْ نِطْفِنَّ تْ غَّ رَّ  اَّثََّ

 

Kwato za farasi wetu ziliangamiza kikosi chenu. Basi, je 

yupo mpanda farasi kati yenu ajitokezaye katika medani? 

                                                           
43

ْ فِ لػان الٍطب۔ ننہ  یِّْ
َّ یِْْ کَّها یػتٍهل کاَّ

ْ
 یػتٍهل لفو کا
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صْ حِ  طُ ئْ وَّ كَّ لِّ ا لِّتُرَّ یًّ ٌِ ا ا غَّ
ًّ
 تَّ نُصّ

 

ٌُع   اَّ   ا لَّ ۃْ أٓیَّتِْ تِتَّ ٌَّيْهَّ  تُثْبِتُ 
 

Je, kwa kurudi nyuma sasa utathibitisha ishara yangu 

ilhali huko Mudd ukaja mbiombio kunihakirisha. 

طُ  نْخَّ بِ سَّ ضِّ
َّ
هْوِ الْهُک ٰ تَّ ا عَلَّ ھٰضَّ  فَّ

 

ف   
ُ
لّ بَّْْ تَّفَّ نَّ یََّ وَّّ الَْٰ طِكَّ ٍْ اِنْ تُ  فَّ

 

Kama sasa unakengeuka na kukabiliana, basi njia hii ni 

hanjari tumboni mwa mkadhibishaji. 

ھْصِ  وِیْ بَِِّ ْ ِ وَّ تََّ
ّ
ل
ُ
ْصُرُ  الضّ

َّ
ا وَّّ تَ  عَِظًّْ

 

ظِیََّْۃَّ   ارُ الْھَّ تَّ ْ ا وَّ اِنْ کنُْتَّ تََّ  ٌَّانِصًّ
 

Na ukichagua kushindwa makusudi, na kuanguka 

shimoni mwa dhila kwa unyenyekevu, 

طُ 
َّ
کّ ضَّ مْ اَّلََّ تَّتَّ

ُ
تْک  وَّ فِیَّْا فَّلِیْرَّ

 

فِیَّْا   ۃ   نَکاَلٍُّفَّ نَّ ٍْ لَّهِیَّْ وَّ لَّ ٍٰ  الْ
 

Basi humo mna adhabu na laana ya dini na dunia, na 

humo mna fedheha yako; je hufikiri? 

ح  
َّ
ل ّـَ ٍلََِّہْلِ  ُّل ُّ نْط   ک

ُ  اَّ  نُیَّسََّّ
 

ا وَّ   ادِكًّا نَّ ّـَ ًُ اِنْ کنُْتَّ  َّػْهِیْ  لَّکَّ لََّ ت
 

Na ikiwa u mkweli, basi kwa nini huna nguvu ya 

kushindana? Na watu wema hurahisishiwa kila jambo. 

طُ 
َّ
كّ ًّا لِتُوَّ اتَِ ا ؽَّ ٌَّلَّیْنَّ وْتَّ  هَّ  غَّ

 

ا  َُّ الْوَّ رْثِ وَّ تَّ لِلْبَّ ْ ا سُیِّْ
 وَّ کنُْتَّ اِذَّ

 

Na ulipochaguliwa kwa mjadala huko Mudd, 

ulitushambulia ili uheshimiwe hivyo. 

تِیْکَّ وَّ اِنْ نِتَّّ 
ْٔ
یَّب رُ  لََّ ظِّ ٍَّ  ٌَّوْن  نُّ

 

تْ   َّّ
َّ
صْ شَ هْطِیْ لَّلَّ ٍَّ الَّتِْ لَّ اکَّ رِغَّ  كَّفَّ

 

Na naapa kwamba kijitabu changu kiliponda kichwa 

chako, na sasa hata ukijifia hutapata msaada utakaokupa 

heshima. 
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ْ ھُوَّ یَّنْصُُ  وْلٰ وَّ مََّ مْ نَّ
ُ
 وَّ لَّیْعَّ لَّک

 

مْ  
ُ
ک یْنَّ ٍِ کْتُمْ نُ َّ یْفَّ وَّ اَّىْتُمْ كَّصْ تََّ

کَّ  وَّ
 

Na msaada ungekufikiaje ilhli umeshaachana na Mungu, 

na sasa huna Mola wala Mwenye kukusaidia. 

طُ 
َّ
سّ
َّ ٔ
ب رْضُِْ وَّ لََّ یَّتَّ لْیَّ نَّ فَّ اِنْ کاَّ  فَّ

 

مْ کَّهِیّ  ذُوْ  اَّ  
ُ
ال   فِیْک

 ىِلَّ
 
ل طْدَّ َّ  شََّ

 

Je yupo mpandaji farasi kati yenu, mpiganaji, shujaa? 

Kama yupo, basi ahudhurie na asichelewe. 

لِطُ  ٍْ اتِ وَّ ىَّ  وَّ نَُْصِی اِلَّیْکَّ الْهُطْھِفَّ
 

کَّ یََّ ئْ وَّ حِ  
َّ
ا دٰی بََِّصِیَّّۃ   نَّ یْصَّ الطَّّ  ّـَ

 

Na Ee windo la maangamio, tumekuletea zawadi, nasi 

tunakupa zawadi ya panga kali, yaani kasida bora 

isiyojibika. 

تِیْکَّ 
ْٔ
یَّب ا غَّ رَّ ْ بًِلتَّّ رُ  ئِفِ نِنِِّ وَّ ْ  سَّ

 

َؔثْشِرْ وَّ  
َّ
ا نِِْ  فَّ وْل  یَّػُبُّ

ُُ  
َّ ْ کُّ  ثَّشِرّ

 

Basi, ufurahi na mtolee habari njema kila ghuli aliyekuwa 

akinitukana. Muda si muda, Seyid Muhammad Sarwar 

atakujia na zawadi kutoka kwangu. 

 ُ بَّّْ
َّ
یْ  یُّک ٍِ ْ نُّ ٍَّان  مَِّ ْ نُ ِ

ّ
 وَّ اِنّ

 

ازِی  وَّ   ْ اَّنََّ الْبَّ ِ
ّ
 اِنّ

ُ
ا الْهُهِلّ صَّ ٍِ َّ الْ  عَلَّ

 

Na mimi ndiye tai ninayeshambulia maadui, nami 

nimesaidiwa na Mwenyezi Mungu. 

قِّ یَّهْهِطُ  لْبَّ
نَّ کاَّ دِیْة  کاَّ

 اَّ
َّ  وَّ کُّ

 

َُّطْبََِّا  دِ وَّ 
َّ
ّ الْبِل قِِِ ْ  شَّ

 اَّثِْ کَُّّ
 

Basi, wachochee wa mashariki na wa magharibi dhidi 

yangu na mwite kila mwandishi aliyekuwa akirukaruka 

kama mbu. 
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وْا ُ بِِّ وْا وَّ دَّ ٍَّ اغْ
وْمَّ فَّ عُُّ الْلَّ ار  یََّ َِّ  ّـَ

 

كَّۃًّ   کِِْ نََّ ْ نَّ یََّ ْ کاَّ ۃًّ وَّ مََّ
َّ
لّ ٍِ  نُؾْهَّ

 

Na mwite mtu atembeaye haraka kama ngamia jike, 

kaumu imefedheheshwa sana; harakisheni na kufanya 

tadbiri. 

تِ وَّ اِنْ کنُْتَّ 
ْٔ
ب دْبُِِ  تَّ

ُ
ا ابِ فَّ وَّ  بًِلفَّّ

 

هْطِ   ٍَّ ْ لَّ ِ
ّ
 ط  ئِ لَّػْتُ بَِِّا اللّٰہِ  وَّ اِنّ

 

Nami, Wallahi, si dhalimu; kama jibu lako litakuwa sahihi, 

basi nitarudi nyuma. 

 وَّ تُلْغِْ 
ُ
صُّ اتََّ هَّ

هُطُ  کَُّّ ٍْ  کنُْتَّ تَّ
 

  ًّ
ًّ
َِّافُل ا تَّ  وَّ اِنْ کنُْتَّ لََّ تُفْغِْ اِلَّیْنَّ

 

Na usipojali kauli yetu hii, basi utalibomoa na kuliharibu 

jengo ulilolijenga. 

 
 
ھُوْل طُ  حَّ ٍُلوُْمَّ وَّ اَّکْفَّ  وَّ لََّ یَّصْرِی الْ

 

کمُْ   نْصَّ ٌِ  ْ ا مََّ نَّ مِٰ الْلَّ ْ ی یَّ ٰ  اَّلَّػْتَّ تََّ
 

Je, huoni kuwa anakurushia mikuki mtu ambaye kwa 

maoni yako ni jahili na kafiri. 

فِطُ 
ْ
لْم  تِہِ کنُْتَّ تُک ٌِ فٰٰ   وَّ اَّیَّْْ اسْتَّ

 

مْ  
ُ
صْكِک ِـ ۃُ  نَّ

َّ
ٌَّل مْ 

ُ
تْ نِنْک َّ یَّْْ ضََّ

َّ
ا  فَّ

 

Basi, imepotea wapi alama ya ukweli wako, na 

imetokomea wapi elimu ambayo kwayo ulikuwa 

ukinikufurisha. 

 ُ شرَّ ٍْ كْتِ كَّوْم  وَّّ نَّ ا الْوَّ ضَّ  وَّ اَّیَّْْ بَِٰ
 

ا الت صََل ُّفٍْوَّ اَّیَّْْ   لَّ یئِ بًِلْفَّ ٰ  لِ وَّ النَُّ
 

Na yako wapi maringo yako ya fadhila na akili yako? Na 

wako wapi wakati huu watu wako na kundi lako? 

ؾَّ 
یْف  یُّ  غَّ

ا نِثْلَّ ٌَّلَّیْنَّ ط  
َّ
طُ غِل  ھَّّ

 

ۃُ   كَّ
َّ
ل مْ نَّ

ُ
تْ نِنْک ٌَّفَّ ٍوَّ اَّیَّْْ  ن   الَسُّْ

 

Na umepotea wapi umbuji na ufasaha uliokuwa dhidi 

yetu kama upanga uliochomolewa. 
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الِفْۃًّ  كْتُ سَّ لِ الْوَّ  تَّ
ُ
ُ  اَّكَّلّ  وَّ اَّكْصَّ

 

تِْ   ۃ  كَّصْ تَّمَّّ ىَّيْمُ كَّفِیْصَّ ػَّ ْ  وَّ فِِْ خََّ
 

Na kasida yangu ilikamilika katika siku tano, bali muda 

halisi ni chini ya huo, yaani siku tatu.  

طُ  َِّ ْـ طْ اَّوْ اَّ فَّ ا اَّوْ ىَّ یْنًّ دِ ذُػَّ  وَّ نََّ
 

ۃَّ لَّیْلَّۃًّ   ٌَّشْرَّ ْعَّ  طْ بُِِھْصِکْ خََّ ِ
ّ
ک فَّ  فَّ

 

Lakini jibidiishe kwa mausiku kumi na matano, na waite 

Muhammad Husain na Kadhi Dhafaruddin na Asghar 

Ali kukusaidia. 

 ُ ا یََّ مَُُّسََّّ لْ اَّىْتَّ تَّنْػِجْ نِثْلَّھَّ ھَّ  فَّ
 

ا  صَّ ٍِ َّ الْ ا مََِّ الَٰیٰتِ یََّ اَّکْبَّْ  وَّ ھٰضَّ
 

Na hii ni ishara ya Mungu, ewe adui mkubwa. Je utaweza 

kutunga kama hii? 

ء   ْ اِنْ کنُْتَّ فِِْ شََّ ادِرْ وَّ ىَّبْصِرُ فَّ بَّ  فَّ
 

  ٰ ٍعَلَّ طُ  مَوْطِن  َّهِّ
ُ
انُ ن َّبَّ

ْ
ْشَّٰ الْ  یََّّ

 

Pale wanapokimbia tumesimama imara; kama u kitu, basi 

njoo shindanoni, kisha tutaona. 

بِّ  یُيْھِطُ رَّ اغَّ هَّ
َّػْتُُ  کَُّّ  کنُْتَّ ت

 

ا اَّ   تِّنَّ  اٰیٰتِ رَّ
قَّ ْ ا بَِّ یًّ ِْ َّػْتُُ تَّ  ت

 

Je unatka kuficha mwanga wa ishara ya Mola wetu, basi 

Mungu wangu atafichua yote unayoyaficha. 

فِض  وَّ لِلِ  م  نََّ
ْ
نُطُ  ذُک

ْٔ
یَّب  فَّػَّ

 

یْصُوْنَّ   اتَُِ تْنَّ
َّ
مْ  ذِلّ

ُ
اىَّک وُ ھَّوَّ ْ  وَّ نََّ

 

Mnataka dhila yetu, nasi yenu; na hukumu yenye nguvu 

ni ya Mungu, Yeye Atatoa uamuzi. 

مَّ  َّ طُ اللّٰہِ وَّ اِنَّّ کَلَّ  اَّھْصٰی وَّ اَّىْھَّ
 

مَّ   َّ کْتُمْ کَلَّ َّ َُّیِْْ حَُُّّۃ   اللّٰہِ تََّ  مَِْ 
 

Mmetengana na Neno la Mungu pasipo dalili, ilhali Neno 

la Mungu ni mwongozo hasa na wazi kabisa; 
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َّ
کْطَّ  فَّل کَّّ اَّنَّّ الضِّ ُ  ؽَّ  اَّحْلّٰ وَّ اَّیسََّْ

 

وْلٰ   ہُ الْهَّ َّ طَّ وَّ یَّسََّّ
َّ
کّ رٰی لِیَّصَّ  الْوَّ

 

Na Mungu Alilifanya kuwa rahisi kwa watu kulikumbuka; 

basi hakuna shaka kwamba Kurani ni wazi na rahisi sana. 

رُ  صِّ
ٌَّلِیْم  نُلَّ اہُ فُطْكَّانًَّ  َّّ  وَّ سَّْ

 

تْ وَّ فِیْہِ  
َّ
َّلّ َّ الْھُصٰی تََّ نٰت  مَِّ یِّ  تَّ

 

Na ndani mwake mna miongozo wazi, na Mungu Akaiita 

Furkani. 

 ُ یَّّْ شَّ ہُ ىَّتَّ صَّ ٍْ صِیْث  تَّ يَّّ ذَّ
َّ
ا  فَّ

 

  
ًّ
ل فَّّ فَّ انًَّ وَّّ كَّوْلًَّ نُّ اہُ تِبْیَّ َّّ  وَّ سَّْ

 

Na Akaiita تِبْیَّان (ibainishayo) na kauli ل فَّّ  ;(kamilifu) نُفَّ

basi ni hadithi gani tuichugue kinyume chake. 

رُ وَّ فَّ  طِّ
َّ
لْةِ فِیْْمَّ ىکُ طْ تِنُوْرِ الْلَّ ِ

ّ
 ک

 

ْث  فِیْہِ ىُلْم  وَّّ   عْ ذِکْطَّ بحَّ صَّ
 فِطْیَّۃ   فَّ

 

Basi achana na majadiliano yenye dhuluma na uongo 

ndani mwake, na uzingatie maneno yetu kwa nuru ya 

moyoni. 

 وَّ 
ُ طُ  کُّ َّالَّۃَّ یيُْھَّ  مََّ

َّ
صُوْق  لَّ  ّـَ

 

ا   ا وَّ لَّنَّ ىْیَّ
ُ
لْلُ فِِ الصّ اغِ   الْفَّ  اَّىْفُکَّ رَّ

 

Tumejaliwa utukufu duniani, nawe u ndani ya dhila; na 

kila mkweli hatimaye hujaliwa kushinda. 

اءَّ  نُهْلِّْ جَّنَّ ا وَّّ  اللّٰہِ فَّ طًّ
ْ
َّػْهُطُ  ؽُک  ي

 

یْفِ   وْنََّ ثِػَّ
ا اَّبًَّ  اللّٰہِ ٌَّلَّ فْهًّ فَّا سَّ  الْوَّ

 

Tumemwua adui yetu Abul-Wafaa (Maulawii 

Thana‟ullah) kwa upanga wa Mungu, basi twaandika sifa 

za Mungu kwa kutoa shukrani. 

یْل   وَّ وِی  ل ہٍَُّفَّ ِْ سَّ یُ نََّ
ضُرُ  وَّ  الُْٔ ْ  یََّ

 

ا اَّ   ٌَّانِصًّ لْتُ  وَّّ صْ تَّلَّ ْ كَّ ِ
ّ
ُ اَّنّ عَّْ ْ  یَّ

 

Je, anadhani, nilizua uongo makusudi; basi ole wake, 

anapotosha watu na kupayuka. 
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ضَّْْی الْھُصٰی نِثْلَّ 
َّ
ا حٰ فَّ

ُ
ُ  اللّ صَّّ  یتَُّبَّ

 

صْ    كَّ
ًّ
نِل مَّ اَّرٰی بًَّ

َّ
ہُ  جَّلّ َّقُّ حُصْرَّ

ْ
 الْ

 

Nauona ukweli umetoboa kuta za uongo; basi 

mwongozo ukawa wazi kama mwanga wa mchana. 

ُ  وَّ  نْبَّْ َّشَّّٰ ىؤَُّ نَّ اِلٰ ىِفْف  تََّ  کاَّ
 

ْ  وَّ  
َّ ّ
تِْ  اِنّ وْمَّ ىَّيْمَّ كَّفِیْصَّ تُ الْیَّ ٍْ بَّ  نَّ

 

Na leo nilichapisha shairi la kasida yangu, na mwezi wa 

Novemba ulikuwa umepita karibu nusu, 

وْ  ا لِهَّ رکِْھَّ بِّ بًَّ ا رَّ یَّ
طُ فَّ

َّ
کّ ضَّ  یَّّتَّ

 

انَّ ىِفْف  کَّهِثْلِہِ   بَّ ٍْ الِکَّ مَِْ ؽَّ  کَّضَّ
 

Kadhalika nusu ya Shaabani pia; basi Ee Mola wangu, 

ibariki kwa wale watakao mwongozo. 

اہُ  نَّ بِّ لِیُيْھِطُ  اللّٰہُ وَّ لٰکِوْ رَّّ  رَّ
 

الَّوْ وَّّ   تَّ ُْ یْتُ لََِّ ا رنَّ ا نَّ انِیًّ  کنُْتُ رَّ
 

Nilitupa kama mshale kijitabu hiki ili kumwulia mbali 

adui; na kwa kweli sikutupa, bali ni Mungu Aliyetupa ili 

Anishindishe. 

 ُ یَّّْ َِّ ْ ىَّتَّ ثْ وَّ لََّ
ُ
لَّمْ ىَّنْک  بِِصُّ  فَّ

 

رَّ  وَّ   طَّّ لَّ
َّ
صْ تّ ھْص  كَّ ٍَّ ا لِ

ا ھٰضَّ یْنَّنَّ  تَّ
 

Na tumetunga kasida hii kwa mujibu wa agano 

lililowekwa kijijini Mudd; nasi hatukuvunja agano wala 

hatukubadilika. 

ا  اقِْ لَّنَّ وَّ
َّ
للّ ُ  کاَّ ضَِّّ مُ یُنَّ َّ  وَّ الْکَلَّ

 

ا  هَّ لُوْھَّا مََِّ الػَّّ َّّ ت  نَّْ کاَّ یَّ بَِّ ٰ  نََّ
 

Tunaona baraka ambazo zimeshuka kwetu kutoka 

mbinguni, kama ngamia wenye mimba, na kauli ikastawi. 
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طُ 
ُ
َّؾْک طِیْم  وَّ ي

ب ّ کَّ ٰ رَّ نُثْنِِْ عَلَّ  فَّ
 

یِّصِيْ  اللّٰہِ وَّ  وَّ  
ؤَّ تِْ مَِْ نُّ  اِنَّّ كْفِیْصَّ

 

Na, Wallahi, kasida yangu ndiyo kutoka kwa Mungu 

Msaidizi wangu, basi twamtukuza Mola Karimu na 

kumshukuru. 

ا كُلْتُ وَّ اىْصُُ   نَّ
لْ کَُّّ هِّ

یِّصْ وَّ کَّ
َّ
ا  فَّ

 

ایَّۃ   یََّ  وَّ   نَّ ٌِ نِِْ مَِْ  لْتَّ بِّ اِنْ اَّرْغَّ  رَّ
 

Na Ee Mola wangu, ikiwa umenituma kwa hisani yako, 

basi nisaidie na kamilisha yote niliyoyafikiria.  
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ذِیْمِ  وِ الطَّّ حْْٰ طِیْم    44ثِػْمِ اللّٰہِ الطَّّ
َّ
غُوْلِہِ الْک ٰ رَّ ْ عَلَّ لِّّ صُہٗ وَّ ىفَُّ هَّ ْ

 45نََّ

Ubeti 

 کہتے تھے وہ گرفتار ہو گئے کافر جو

 گرفتار ہو گئےجتنے تھے سب کے سب ہی 

 

 قادر کے کاروبار نمودار ہو گئے 

 نگونسار ہو گئے ہکافر جو کہتے تھے و

 

[Tafsiri ya Ubeti] 

Kazi za Mweza zimeonekana; waliokufurisha 

wamekamatwa. 

Waliokuwa wakikufurisha wameaibika, wote waliopo 

wamekamatwa. 

Tangazo la Rupia Elfu Kumi 

Tangazo hili linachapishwa ili kudhihirisha ishara hii ya 

Mwenyezi Mungu ambayo itatimiza bishara moja kama 

ishara nyinginezo. Yaani, hii pia ni ishara iliyoahidiwa 

kudhihiri mpaka mwishoni mwa Desemba 1902. Na 

pamoja nalo lipo tangazo la rupia elfu kumi kama shahidi 

wa jambo hili kwamba kwa kuhakikisha ukweli wa madai 

yetu wapinzani wametanabahishwa kwa nguvu kiasi gani 

na kwa kutumia mali kiasi gani. Maulawii Thana‟ullah wa 

Amritsar alisema kwa sauti ya juu kijijini Mudd kwamba 

hatuwezi kukiita kitabu I‘jazul Masihi kuwa ni muujiza, 

                                                           
44 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwingi wa 
ukarimu. 
45 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume wake Mkarimu. 
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nami naweza kuandika kitabu kama hicho. Na ni kweli 

pia kwamba kama wapinzani wanaweza kushindana na 

katika muda uliowekwa waweze kuandika kitabu kama 

hicho, basi hii si tu kwamba itakuwa ni muujiza, bali 

katika hali hii tutathibitika kuwa waongo kabisa. Lakini, 

marafiki zetu Maulawii Seyid Muhammad Sarwar na 

Maulawii Abdullah walipofika Qadian tarehe 2 Novemba 

1902, basi baada ya siku chache nikapata wazo kwamba 

kama waambiwe kuleta, mfano wa I‘jazul Masihi, 

watasema, kama hao wapinzani sikuzote wanavyotumia 

udhuru mbovu, kwamba tunavyofahamu kitabu cha 

I‘jazul Masihi hakikutayarishwa katika siku sabini – jinsi 

kuhusu hotuba iliyotolewa katika Jalsa Muhotso 

Alivyosema Maulawii Abu Said Muhammad Husain 

kwamba hotuba hii ilitayarishwa zamani na iliandikwa 

baada ya kufikiria kwa muda fulani. Basi kama sasa pia 

wakisema kuwa I‘jazul Masihi, si katika siku sabini, bali 

kimeandikwa katika miezi sabini, basi jambo hili litakuwa 

lenye mashaka kwa watu. Na nilikuwa na fikira hii kwa 

siku chache kwamba nifanye nini. Hatimaye, jioni ya 

Novemba 6, 1902 nilitiliwa moyoni mwangu kwamba 

nitunge kasida moja kuhusu mjadala wa Mudd, kwa 

sababu muda wa kutunga kasida ni wa yakini kabisa. 

Kwani hakuna anayeweza kukataa kwamba huko Mudd 

majadiliano yakafanyika 29 na 30 Oktoba 1902. Kisha 

tarehe 2 Novemba marafiki zetu wakafika Qadian na 
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tarehe 7 Novemba 1902 nikaenda katika mahakama ya 

Munshi Nasiruddin, Hakimu wa Mahakama ya Batala 

kwa kutoa ushahidi. Labda nikatunga ubeti mmoja au 

mbili njiani. Lakini 8 Novemba 1902 nikaanzia kutunga 

kasida kwa umakini kamili na nikamaliza kasida na insha 

ya Kiurdu katika siku tano. Hivyo, ikawa haina shaka 

kwamba kasida ilitungwa katika muda gani, kwa sababu 

matukio ya mjadala huo uliofanyika tarehe 29 na 30 

Oktoba 1902 yameelezwa katika kasida hii na insha ya 

Kiurdu. Hivyo, ikiwa kasida hii na insha ya Kiurdu 

haikutayarishwa katika kipindi hiki kifupi, bali 

ilitayarishwa kabla, basi yapaswa kunikubali kuwa mjuzi 

wa mambo ya ghaibu niliyetoa habari ya matukio yote 

kabla ya kutokea hayo. Ilmuradi, hii ni ishara moja kubwa 

na ni njia rahisi sana ya kutoa uamuzi. Na ikumbukwe 

kwamba, kama nilivyoeleza hivi punde, muda wote huo 

haukutumika kuandika kasida tu, bali pia kuandika 

makala ya Kiurdu yaliyoambatanishwa na kasida hii, na 

hizo zote mbili pamoja ni ishara kutoka kwa Mwenyezi 

Mungu. Na kwa ajili ya mashindano na kupata zawadi ya 

rupia elfu kumi, sharti la lazima ni kwamba mtu 

atakayetunga kasida kwa kushindana, aandike pia jibu la 

makala ya Kiurdu kwa kuvunjilia mbali hoja zangu, ibara 

yake isipungue kuliko kiasi cha ibara yetu. Na kama 

yeyote kati yao akiacha mojawapo katika hizo mbili 

atakuwa ni mvunjaji wa sharti hili. Siwakalifishi wapinzani 
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wangu kufanya kazi ngumu ambayo sikufanya mimi 

mwenyewe. Ni dhahiri kwamba ibara ya Kiurdu pia 

inahusiana na tukio hilo la majadiliano na ndani yake 

amejibiwa Maulawii Thana‟ullah upinzani wake aliokuwa 

ameleta. Katika hali hii, ni nani awezaye kushuku 

kwamba maandishi ya Kiurdu yalikuwa yameandikwa 

mapema. Kwa hiyo, nina haki ya kudai kwamba jinsi 

ibara ya Kiurdu na kasida ilivyotayarishwa katika muda 

mfupi wa kimuujiza watu hao wanaofikiria maandishi 

hayo kuwa ni uzushi wa binadamu walete mfano wake 

katika muda huo huo. Nasema kwa kuapa kwa Mwenyezi 

Mungu kwamba muda nilioutumia kuandika insha ya 

Kiurdu na kasida, kama katika muda kiasi hicho hicho 

wakichapisha makala ya Kiurdu kiasi hicho ambamo 

lijibiwe kila jambo, na jambo lolote lisibakie, na kasida 

kiasi hicho yenye idadi hiyo ya beti zielezazo matukio 

hayo kwa lugha fasaha na balagha, basi nitawapa rupia 

elfu kumi taslimu. Hii ni ikrari yangu halali ya kisheria 

ambayo haitavunjwa na wanayoweza kutekelezesha hata 

kwa njia ya mahakama. Sasa kama Maulawii Thana‟ullah 

na wapinzani wangu wengineo wakwepe na waendelee 

kuniita kafiri na dajali, basi hawatakuwa na haki, baada ya 

kushindwa na kunyamzishwa, kwamba wadhihirishe 

ujanja hivyo, bali hao watakuwa waongo machoni pa 

umma. Pia nawaruhusu kwamba wajumuike wote 

kuandika jibu la makala ya Kiurdu na kasida ielezayo 
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matukio ya mjadala; sitakinzana hata kidogo. Kama 

wakichapisha kasida na jibu la makala 

yaliyoambatanishwa nayo, katika muda uliowekwa, basi 

bila shaka nitathibitika kuwa mwongo. Lakini kama 

kasida yangu, wapasawa waandike tafsiri pia kwa Kiurdu 

chini ya kila ubeti, na waichukulie kama sharti miongoni 

mwa masharti. Kwa shindano hili yataamuliwa 

mabishano yote. Na Mungu Akipenda, asubuhi ya 16 

Novemba 2 nitamtumia Maulawii Thana‟ullah kijitabu 

hiki I‘jaz Ahmadi ambacho atakichukua Maulawii Seyid 

Muhammad Sarwar kumpelekea yeye. Na tarehe hiyo 

hiyo nitakituma kijitabu hiki kwa njia ya rejista kwa 

mabwana wote waliotajwa katika kasida hii. Mwishowe 

nimeridhika pia kuwapa wapinzani hao wote kwa 

kuandika na kuchapisha jibu liliotajwa hapo juu, muhula 

wa siku kumi na tano, kwani hata wakizidi kubisha, hata 

hivyo kasida yangu itawafikia mpaka tarehe 18 au 19 

Novemba 1902. Kwa vyovyote italazimika kukubali 

kwamba kuanzia Novemba mosi 1902 hadi katikati ya 

Novemba ni siku kumi na tano, lakini hata hivyo, kwa 

kuwahurumia hali yao, kwa kukamilisha hoja 

nimewaongezea siku tano nyingine na siku za kupostia 

hazipo humo. Basi, kwa kuepuka mzozo twaweka siku 

tatu za kupostia, yaani tarehe 17, 18, 19 Novemba 1902. 

Hadi siku hizi, kwa vyovyote, kasida hii itawafikia 

sehemu mbalimbali. Sasa muda wao utaanzia 20 
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Novemba. Kwa hiyo muda huu utaishia tarehe 10 

Desemba 1902. Kama katika muda wa siku ishirini 

utakaoishia jioni ya 10 Desemba 1902, wakichapisha jibu 

la kasida hii na makala ya Kiurdu, basi mfahamu kuwa 

nimeangamia na silsila yangu imebatilika. Hapo 

wanajumuiya wangu wote wanapaswa kuniacha na 

kujitenga nami. Lakini hata sasa pia wapinzani wakikwepa 

makusudi, si tu kwamba watanyimwa zawadi ya rupia elfu 

kumi, bali laana kumi zitakuwa hadhi yao ya tangu azali. 

Katika zawadi hii, Thana‟ullah atapata elfu tano, na 

watano wengine watapata elfu moja moja ikiwa 

wakishinda. 

Amani iwe juu ya wale wanaofuata mwongozo. 

Mnyenyekevu Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian. 


