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NENO LA MWENEZI 
Kitabu kilicho mikononi mwenu ― ‘Mwanzo wa 
Mifarakano Ndani ya Islam’ ― kwa hakika ni hotuba ya 
Hadhrat Mirza Bashirud Din Mahmud Ahmadra, 
Khalifa wa Pili wa Hadhrat Masihi Mau‘udias, aliyoitoa 
alipokaribishwa na Martin Historical Society ya Islamia 
College Lahore, mnamo 26 Februari 1919. 
Hotuba hii ilitolewa ndani ya Ukumbi wa Habibiyya, 
chini ya uenyekiti wa Seyid Abdul Qadir ambaye ni 
mwanahistoria maarufu ― ambaye si Mwahmadiyya. 
Katika hotuba fupi ya uzinduzi mheshimiwa mwenyekiti 
alisema: 

“Msemaji wa leo ni mtu mwenye heshima na 
umaarufu na daraja kubwa hata kwamba sifikirii kuna 
mtu asiyemjua. Yu mwana wa yule mtu mtukufu 
mwenye shani adhimu aliyetikisisha ulimwengu wa 
Kikristo.” 

Hotuba hii ilisikilizwa kwa shauku na makini sana. 
Baada ya hotuba, mwenyekiti mheshimiwa akasema 
katika maneno yake ya kufungia kikao: 

“Waheshimiwa, mimi nami mimewahi kuzitupia 
macho kusara za historia, na nilipofika jioni ya leo hii 
ukumbini humu nilikuwa nafikiri kuwa mie pia 
naelewa sehemu kubwa ya historia ya Kiislamu, nami 
naweza kutoa maoni na rai yangu kuhusikana na elimu 



 

viii 

hii. Lakini sasa baada ya hotuba ya Jenabu Mirza Sahib 
yaonekana mimi bado ni mwanafunzi wa shule. 
Mwanga wa ujuzi wangu mbele ya mwanga wa ujuzi 
wa Jenabu Mirza Sahib ni kama mwanga wa hii 
(akiashiria kwenye taa iliyokuwa imewekwa mezani) na 
mwanga wa ile taa ya umeme (akiashiria juu kwa kidole 
kwenye ile taa). Waheshimiwa, jinsi Jenabu Mirza 
Sahib alivyotia mwanga kwenye sehemu ngumu ya 
historia ya Kiislamu kwa ufasaha na utaalamu, hii 
ndiyo hadhi yake tu.” 

Baada ya mwaka mmoja hotuba hii ilipochapishwa, 
Mheshimiwa Seyid Abdul Qadir akaandika kama 
utambalisho: 

“Jina la mwana mtaalamu, Hadhrat Mirza Bashirud 
Din Mahmud Ahmad, wa baba mtaalamu, ni 
uhakikisho tosha kwamba hotuba hii ni ya kitaalamu 
sana. Mimi pia ninayo elimu kidogo ya historia ya 
Kiislamu, nami naweza kudai kwamba kuna 
wanahistoria adimu, wakiwa Waislamu ama si 
Waislamu, walioweza kufikia kwenye kina cha chanzo 
hasa cha hitilafu zilizoibuka katika zama za Hadhrat 
Uthmanra, na kufaulu kufahamu sababu za maasi ya 
kwanza ya kuhatarisha. Hadhrat Mirza Sahib si tu 
amefaulu kutambua sababu za maasi hayo, bali 
ameeleza kwa uwazi na kwa kufululiza matukio yale 
yaliyotikisisha kwa muda mrefu kasri ya Ukhalifa. 
Nafikiri madhumuni kama haya yaliyohakikisha kwa 
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hoja madhubuti hayajapata kusomwa na wapendao 
kupata elimu ya historia ya Kiislamu”. 

Nawashukuru Sheikh Bakri Abedi Kaluta na Sheikh 
Asif Mahmood Butt waliochukua jukumu la kuifasiri 
hotuba hii ya muhimu kwa Kiswahili. Ndani mwake 
mna elimu na somo kwa Waaminio. Mwenyezi Mungu 
Awanufaishe wasomaji wote watakaozingatia kwa 
makini yaliyomo humu. 
Kabla ya kupeleka tafsiri hii mtamboni kwa 
kuchapishwa, Sheikh Muzaffar Ahmad Durrani, Amiri 
wa zamani wa Tanzania na Sheikh Ahmad Adnan 
Hashmi wa Kenya walidurusu, kisha nikaisoma kwa 
kuilinganisha na matini ya Kiurdu. Sheikh Ansar 
Hussain alizipanga herufi zake kwa kompyuta na 
kutayarisha fometi. Mungu Awapatia malipo bora 
waliosaidia kwa njia mbalimbali. 
Jamil R. Rafiq 
Wakilut Tasnif, Tahrike Jadid 
Rabwah, Pakistan       22 Aprili 2020 
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حِيْمِ  نِ الرَّ حمْٰ  1بسِْمِ اللهِ الرَّ

ْ َ�ٰ رَسُوْلِهِ الْکَرِيْم مَدُەٗ وَ نصَُليِّ  2نحَْ

HAJA YA KUIELEWA HISTORIA YA 
KIISLAMU 

(Hotuba ya Hadhrat Fadhle Umar, Khalifatul 
Masih wa pilira, aliyoitoa mnamo tarehe 26 
February mwaka 1919 katika kikao cha Martin 
Historical Society ya Islamia College, Lahore). 

Umepita muda sasa ambapo kwa furaha kubwa sana 
nililisikia jambo hili kwamba ndani ya Chuo cha Islamia 
cha Lahore kumeanzishwa Jumuiya fulani ambapo 
wataalamu wa mambo ya historia watakuwa wakieleza 
utafiti wao. Nilifurahishwa sana na jambo hili, kwa 
sababu kuifahamu historia ni kichocheo kikubwa katika 
maendeleo ya mataifa, na kaumu yoyote ile ambayo 
haifahamu riwaya za historia yake ya nyuma, haiwezi 
asilan kupiga hatua ya maendeleo. Kuzifahamu hali za 
mababu zetu kunatoa mwongozo wa kuelekea kwenye 
malengo ya juu kabisa. Hivyo, nilipofahamu juu ya 
kuanzishwa kwa Jumuiya hii, basi kwa wazo hili 
kwamba wakati itakapotolewa humo mihadhara 
mingine yenye maudhui ya kihistoria, kutakuwemo na 
                                                           
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa Rehema, mwingi wa 
ukarimu. 
2 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume wake Mkarimu. 
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mihadhara ya aina hii juu ya Historia ya Kiislamu, 
ambapo wanafunzi wa vyuo vya elimu wataweza kuwa 
na fununu kwamba majukumu ya mababu zao yalikuwa 
ni magumu kiasi gani na kwamba ni kwa namna gani 
walivyokuwa wakiyatekeleza kwa ubora na uimara, na 
watafahamu kwamba sisi ni watoto wa mababa wa aina 
gani na kwa kuwa kwetu vizazi vyao na warithi wao 
tunayo majukumu gani. Na kwa kuona vitendo vyenye 
shani vya mababu zao na shani zao za hali ya juu 
watapatwa na mawazo ya kuwa kama wao. Hivyo, mimi 
nilifurahishwa sana na kuanzishwa kwa Jumuiya hii. Na 
sasa nilipoambiwa nitoe hotuba ndani ya Jumuiya hii juu 
ya sehemu fulani ya Historia ya Kiislamu, nimeahirisha 
safari yangu kwa furaha kubwa na kukubali, kwa fursa 
hiyo, kueleza mbele yenu utafiti wangu wa baadhi ya 
madhumuni ya kihistoria.  

Umuhimu wa Madhumuni  
Niliambiwa kwamba nieleze baadhi ya masuala ya 
historia ya Kiislamu. Na ingawa ndani ya historia ya 
Islam, zama muhimu kuliko zote ni zama zile ambamo 
Mtumesaw kwa amri ya Mwenyezi Mungu, aliitangaza 
Islam duniani, na kwa juhudi kubwa ya miaka 23 
akaacha athari ndani ya mioyo ya malaki ya watu na 
kuanzisha Jumuiya ya maelfu ya watu ambao mawazo 
yao, kauli na vitendo vyao vikawa ni Islam tu, lakini kwa 
kuwa msingi wa mfarakano ndani ya Islam uliwekwa 
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miaka kumi na mitano baada ya kufariki kwa Mtumesaw, 
na baada ya wakati huo ufa wa mfarakano ukawa 
unazidi kupanuka miongoni mwa Waislamu, na historia 
ya zama hizo hizo ikawa imefichika ndani ya mapazia 
yenye giza totoro, na mbele ya maadui wa Islam ni doa 
lenye kuchukiza juu ya Islam, na hata kwa walio 
marafiki wa Islam ni swali lenye kuumiza kichwa na ni 
wachache sana waliotaka kulivuka salama salimini 
bwawa hilo la tope la historia ya zama hizo na kuweza 
kufanikiwa katika dhamira yao. Ndio sababu 
nimependelea hivi kwamba leo niseme machache mbele 
yenu kuhusiana na haya. 

Wakati Uliopita Wenye Shani wa Islam 
Nyinyi mtakuwa mnafahamu kwamba kazi ile ambayo 
Mwenyezi Mungu Amenikabidhi (yaani kuilea Jumuiya 
ya Ahmadiyya na kuyatimiza mahitajio yake na kuwazia 
juu ya maendeleo yake) ni kazi ya namna inayojumuisha 
sehemu nyingi. Hivyo, kwa ajili ya kuitekeleza, inakuwa 
ni jambo la lazima mno kwangu niwe na elimu ya yale 
madhumuni makhsus ya historia yanayohusiana na 
zama za ukhalifa. Ndio sababu juu ya kuwa na fursa 
kidogo, inanibidi niitalii historia ya zama hizo. Na 
ingawa kazi yetu ya asili ni kuihakiki na kuitafakari dini, 
lakini kutokana na kutalii huku, baadhi ya mambo 
yaliyojificha ya historia ya mwanzoni ya Islam, 
yamedhihirika kwangu kwa fadhili za Mwenyezi Mungu, 
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ambayo watu wengi wa zama hizi hawayafahamu. Na 
kutokana na kutofahamu huku, baadhi ya Waislamu 
wanakuwa wameichoka dini yao na wanaziona zama zao 
zilizopita kuwa za kutisha mno kiasi hiki kwamba kwa 
sababu hiyo hawawezi kuwa na matumaini yoyote ya 
mustakbali wenye shani. Lakini kukata kwao tamaa 
huku ni makosa, na mawazo yao kama haya si sahihi, na 
ni matokeo tu ya jambo hili kwamba wao hawana elimu 
sahihi ya historia ya Islam, waila wakati uliopita wa 
Islam ni wenye shani na usiokuwa na ila. Na wote 
waliokaa pamoja na Mtumesaw walikuwa ni watu wenye 
khulka njema za hali ya juu hata kwamba mfano wao 
haupatikani kwa kaumu yoyote ile duniani hata kama 
iwe iliyolelewa na nabii yeyote. Ni wale tu waliokaa na 
Mtumesaw ambao kuhusiana nao inaweza kusemwa 
kwamba wao wakimfuata Mwalimu na Bwana wao 
katika nyayo zake wakajipatia hali ya kiroho kiasi hiki 
kwamba hata walipokuwa wametingwa ndani ya 
migogoro ya hatari ya kisiasa, hawakuachana na ucha 
Mungu na uaminifu, na walikuwa wakitekeleza 
majukumu yao ya kitawala bila ya kulegea kama vile 
walivyokuwa katika wakati ule walipokuwa na dhiki 
mno na tandiko lao lilikuwa ni sakafu isiyokuwa na zulia 
ya msikiti wa Mtumesaw na mito yao ilikuwa ni mikono 
yao, shughuli yao ilikuwa ni kusikiliza maneno yenye 
baraka ya Mtumesaw na burudisho lao lilikuwa ni kufanya 
ibada ya Mwenyezi Mungu Mmoja. 
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Waja wa Kwanza waliojitolea kwa Islam ― Hadhrat 
Uthmanra na Hadhrat Alira 

Huenda mtakuwa mmefahamu kwamba nia yangu, kwa 
wakati huu, ni kueleza kwa kiasi fulani, kuhusiana na 
Ukhalifa wa Hadhrat Uthmanra na wa Hadhrat Alira. 
Hawa wawili ni miongoni mwa wale wa mwanzo 
waliojitolea kwa Islam na wale pia waliokuwa pamoja 
nao walikuwa ni miongoni mwa matunda bora kabisa ya 
Islam. Kukosoa uaminifu na ucha Mungu wao, kwa 
hakika, ni kuiaibisha Islam. Na Mwislamu yeyote 
atakayeutafakari ukweli huu, atalazimika kufikia kwenye 
matokeo haya kwamba dhati ya watu hao, kwa hakika, 
imeepukana na kila aina ya kujifarakanisha katika 
makundi. Na jambo hili sio lililokosa dalili, bali kurasa 
za historia zinatoa ushahidi wa jambo hili kwa yule 
anayezisoma kwa kufungua macho. 
Maelezo Potofu ya Wanahistoria Wasio Waislamu 
Kulingana na utafiti wangu, chochote kinachoelezwa 
kuhusiana na watakatifu hawa na marafiki zao, ni njama 
za maadui wa Islamu. Na ingawa baada ya masahabara 
kupita, hata baadhi ya wale waliojiita Waislamu, wakiwa 
wakifuata matamanio yao, walitoa tuhuma dhidi ya 
mmoja wa watakatifu hao au mwingine, lakini juu ya 
yote hayo, ukweli daima umekuwa juu, na uhakika 
kamwe haufichiki nyuma ya pazia. Naam, katika zama 
hizi ambapo Waislamu wamekuwa hawaifahamu 
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historia yao, na wenyewe wakiwa hawaijui dini yao, 
maadui wa Islam, ama wamechukua riwaya za baadhi ya 
maadui toka kwenye historia ya Kiislamu au 
wamechukua maana potofu ya matukio sahihi na 
kutengeneza historia za aina hii ambazo kwazo 
masahabara na kwa kupitia kwao Islam ipate lawama. 
Kwa kuwa siku hizi miwani ya Waislamu ambayo 
wanaitumia kutazamia kila kitu imekuwa ni hawa hawa 
wanahistoria wasio Waislamu, hivyo wakakubali kila 
walichokieleza (hao wanahistoria). Wale watu ambao 
wenyewe walipata fursa ya kuvisoma vitabu historia kwa 
Kiarabu, hao pia kwa kuuhofu ukosoaji mkali wa 
(wanazuoni wa) Ulaya, wakazifahamu riwaya hizo za 
kipuuzi na za bandia zilizofanywa kuwa msingi wa 
utafiti wa waandishi wa Ulaya, kuwa sahihi na kuzipa 
kipaumbele, na kuziona riwaya zingine kuwa ni zenye 
makosa. Na kwa njia hii zama hizi zikakaribia kukosa 
watu wale waliojaribu kuyatazama matukio kwa uasilia 
wake. 

Masahabara Hawakuwa Chanzo cha 
Fitina Ndani ya Islam 

Likumbukeni vema jambo hili kwamba dhana hii kuwa 
waliohusika na fitina ndani ya Islam walikuwa ni baadhi 
ya masahabara wakubwa, ni kosa kabisa. Hali ya watu 
hao kwa mtazamo wa jumla, haiwezi hata kufikiriwa 
kuwa wao walijaribu kuiangamiza Islam kutokana na 
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matashi au manufaa yao binafsi. Wale watu waliojaribu 
kuzitafuta ndani ya kundi la Masahabu sababu za 
kuzuka hitilafu na mifarakano ndani ya Waislamu, 
walifanya makosa makubwa. Chokochoko za fitina 
zilizalika sehemu nyingine, na ni katika kuzitafuta huko 
huko ndipo inaweza kutumainiwa kufikia kwenye 
matokeo yaliyo sahihi. Zile riwaya potofu zilizokuwa 
zimeenezwa kuhusu zama hizo, kama zichukuliwe kuwa 
ndio sahihi, basi hatabakia hata sahaba mmoja 
atakayeepuka kuwa na hisa katika fitina hiyo, na hapo 
hataonekana hata mmoja ambaye amekuwa amekaa 
imara kwa nguvu katika ucha Mungu na uaminifu, na 
hili linakuwa ni shambulio kwenye ukweli wa Islamu 
kiasi cha kuung’oa mzizi na msingi wake. Hadhrat 
Masihas  anasema kuwa mti hujulikana kwa matunda 
yake. Na kwa mujibu wa riwaya hizo, matunda ya mti 
wa Islam yathibitika kuwa ni machungu kiasi hiki 
kwamba hakuna yeyote atakayekuwa tayari kuyapewa 
bure, achilia mbali kuyanunua. Lakini, je kuna mtu 
yeyote aliyesoma walau kidogo sana kuhusu nguvu 
takatifu ya Mtumesaw,  aweza kuwa tayari kuliamini 
jambo hili? La hasha! Kufikiria hivi pia kuko mbali na 
akili kwamba wale watu waliokaa pamoja na Mtumesaw, 
waliokuwa masahabara wake wakubwa na waliojitolea 
kwake na waliokuwa na undugu wa karibu naye sana, 
wao pia pamoja na masahabara wengine wote bila ya 
kuacha hata mmoja, wakawa wameharibika kwa miaka 
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michache tu, kiasi hiki kwamba kwa sababu ya 
matamanio binafsi, sio kwamba kwa msingi wa tofauti 
fulani za kidini, wakawa wameingia kwenye mifarakano 
kiasi hiki kwamba madhara yake yakautikisa mzizi wa 
Islam. Lakini yasikitisha kwamba ingawa Waislamu 
hawasemi kwa matamshi kwamba masahabara 
walianzisha fitina kwa kuiangamiza Islam, lakini 
wakazifahamu kuwa ni riwaya za kweli za wale watu 
ambao hawakuikubali Islam sawa sawa, bali waliikubali 
Islam kwa kukiri tu kwa ulimi, na halafu kuzitegemea 
riwaya za watu wa aina hii ambao walikuwa ni maadui 
wakubwa wa Islam waliodhamiria kuifuta Islam, 
wakayakubali mambo hayo ambayo matokeo ya lazima 
ya kuyakubali ni kwamba, Mungu Apishe mbali, kundi 
la masahabara walikuwa hawana kabisa ucha Mungu na 
uaminifu.3 
Katika maelezo yangu nitalizingatia jambo hili kwamba 
nisizitaje tarehe n.k. ili kusiwe na shida katika kufahamu 
na madhumuni yasiwe magumu kueleweka. Kwa kuwa 
makusudio hasa ya hotuba yangu hii ni kuwafahamisha 
wanafunzi wa vyuoni baadhi ya mambo muhimu ya 
mwanzoni mwa Islam na ni kutokana na sababu hii hii, 

                                                           
3 Nimeshaongeza badhi ya kumbukumbu la kihistoria wakati wa 
kurudia kwa kuchapisha na kumlinda msomaji kupata shida 
imetegemewa na Tabarii tu. Illa-ma-shaallah. Mwandishi 
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kadri niwezavyo nitajiepusha kuzitumia ibara za Kiarabu 
na nitayaeleza matukio kwa namna ya hekaya. 

Kwa Nini Hitilafu Zilitokea Katika Zama 
za Khalifa wa Tatu? 

Bila shaka jambo hili liko wazi kwa wasomi wote 
Waislamu kuwa alam za hitilafu ndani ya Waislamu 
zilidhihirika kwa uwazi mno katika zama za Khalifa wa 
Tatu. Kabla ya hapo katika zama za Hadhrat Abu Bakrra 
na Hadhrat Umarra hitilafu haikushika sura ya kutisha na 
Waislamu walikuwa na umoja imara kiasi hiki kwamba 
wote, marafiki kwa maadui, waliona kuwa mfarakano 
wake ni jambo lisilowezekana na ni kutokana na sababu 
hii hii watu kwa kawaida husema kuwa mfarakano huu 
ni matokeo ya udhaifu wa Khalifa wa Tatu, ilhali, kama 
nitakavyoeleza baadaye, uhakika haukuwa hivyo.  

Habari za Mwanzoni za Hadhrat Uthmanra 
Baada ya Hadhrat Umarra mtazamo wa masahabara wote 
uliangukia kwa Hadhrat Uthmanra kwa ajili ya kukalia 
kiti cha Ukhalifa, naye alichaguliwa katika kazi hiyo kwa 
mashauriano ya masahabara wakubwa. Yeye alikuwa ni 
mkwe wa Mtumesaw aliyeoa mabinti wawili wa Mtumesaw 
mmoja baada ya mwingine. Alipofariki binti huyo wa 
pili wa Mtumesaw, basi Mtumesaw akasema kama 
ningekuwa na binti mwingine, huyo pia ningemuozesha 
Hadhrat Uthmanra Inafahamika kutokana na haya 
kwamba yeye alikuwa na daraja makhsus mbele ya 
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Mtumesaw. Alikuwa na heshima maalum kwa watu wa 
Makka, na wakati huo ― kulingana na hali za nchi ya 
Kiarabu ― alikuwa ni mtu tajiri. Baada ya Hadhrat Abu 
Bakrra kusilimu, miongoni mwa watu makhsus 
aliowachagua kuwahubiria, alikuwemo pia Hadhrat 
Uthmanra . Dhana ya Abu Bakrra juu yake haikuwa 
yenye makosa, kwani akasilimu ndani ya siku chache tu 
za kuhubiriwa na kwa njia hii akajumuika na wale  َابِقُوْن لُوْنَ اَلسَّ  yaani, ndani ya kundi la wale waliosilimu , الاَْوَّ
mwanzoni mwa Islam ambao Kurani imewasifu kwa 
maneno ya kuonewa mno gera. Heshima na taadhima 
aliyoipata Uarabuni inaweza kufahamika kwa kiasi fulani 
kutokana na tukio hili kwamba wakati Mtumesaw 
alipoenda Makka kwa sababu ya Ruya fulani na watu wa 
Makka kwa kupofushwa na bughudha na uadui 
wakamnyima ruhusa ya kufanya Umra, basi Mtumesaw 
akatoa ushauri kwamba atumwe mtu fulani mwenye 
kuaminika kwa watu wa Makka kwa ajili ya kwenda 
kuliongelea suala hili na akawa amemchagua Hadhrat 
Umarra kwa ajili hiyo. Hadhrat Umarra akajibu, Ewe 
Mtume wa Allah! Mimi niko tayari kwenda, lakini kama 
kuna yeyote yule awezaye kufanya nao maongezi huko 
Makka basi huyo ni Hadhrat Uthmanra, kwani yeye 
anayo heshima makhsus kwa watu hao. Hivyo kama 
mtu mwingine akienda basi hakuna matumaini ya 
kufanikiwa kwake kama vile yaliyopo kwa Hadhrat 
Uthmanra. Na Mtumesaw pia akaliona neno lake hili kuwa 
ni sahihi na akamtuma yeye kwa ajili ya kazi hii. 
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Inafahamika kutokana na tukio hili kuwa Hadhrat 
Uthmanra alikuwa akitazamwa kwa mtazamo wa 
heshima hata na makafiri. 

Cheo cha Hadhrat Uthmanra Machoni 
mwa Mtumesaw  

Mtume Mtukufusaw alikuwa akimheshimu sana. Wakati 
fulani Mtumesaw akiwa amejinyoosha, Hadhrat Abu 
Bakrra akaja na Mtumesaw akaendelea vile vile kulala. 
Halafu akaja Hadhrat Umarra, naye akaendelea vile vile 
kujinyoosha. Halafu akaja Hadhrat Uthmanra, basi mara 
moja akazifanya nguo zake sawa sawa na kusema 
kwamba Hadhrat Uthmanra ana tabia ya haya sana, 
hivyo mimi ninafanya hivi kwa kuzingatia hisia zake 
(Muslim Kitab Fadhailis Sahabara, bab min fadhail 
Uthman bin ‘Affaan). Yeye alikuwa ni miongoni mwa 
watu adimu, ambao hata kabla ya kusilimu hawakuwahi 
kuonja pombe hata kidogo wala kuikaribia zinaa. Na 
hizi zilikuwa ni sifa ambazo zilikuwa zikipatikana kwa 
watu wachache sana ndani ya nchi ya Arabuni ambapo 
kunywa pombe ilikuwa ni fahari na zinaa ilikuwa ni 
shughuli ya kila siku. 
Ilmuradi, yeye hakuwa mtu wa kawaida. Alikuwa na 
khulka za daraja ya juu kabisa. Alikuwa pia ametukuka 
sana katika mtazamo wa kidunia. Alikuwa mstari wa 
mbele katika Islam. Mtumesaw alipendezwa naye sana. 
Na Hadhrat Umarra alimsema kuwa ni miongoni mwa 
wale watu sita ambao Mtumesaw aliendelea kuridhika nao 
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kwa kiwango cha juu kabisa hadi kifo chake. Na halafu 
alikuwa ni mmoja miongoni mwa “Asharah Mubasharah” 
yaani wale watu kumi waliopewa bishara na Mtumesaw ya 
kuingia peponi.4 (Tirmidhii abwaabul manaaqib, 
manaaqibu Abdirrahman bin ‘Auf). 
Kwa miaka sita tangu alipoketi katika kiti cha Ukhalifa, 
hakukuibuka aina yoyote ya fitina katika utawala wake, 
bali kwa ujumla watu walipendezwa naye sana. Baada ya 
hapo ghafla ikaibuka fitina ambayo ikaongezeka na 
kufikia kiasi hiki kwamba hakuna yeyote aliyeweza 
kuisitisha na matokeo yake ikathibitika kuwa yenye 
madhara makubwa kwa Islam. Miaka elfu moja na mia 
tatu imeshapita lakini hadi sasa athari yake haijatoweka 
ndani ya umati wa Kiislamu. 

Fitina Ilizukia Wapi? 
Sasa swali ni hili kwamba fitina hii ilizukia wapi? Baadhi 
ya watu wamesema kuwa chanzo chake ni Hadhrat 
Uthmanra na baadhi wamesema kuwa ni Hadhrat Alira. 
Baadhi wanasema kuwa Hadhrat Uthmanra alianzisha 
baadhi ya bidaa zilizowafanya Waislamu wahamaki. Na 
baadhi wanasema kwamba Hadhrat Alira alianzisha 
juhudi za siri za kuutwaa Ukhalifa na kuanzisha 
                                                           
4 Kwa hakika Asharah Mubasharah umegeuka kuwa usemi, waila 
Mtumesaw aliwapa bishara za kuingia peponi masahabara wengi  
zaidi ya hawa. ‘Ashara Mubashara mradi wake ni wale Wahajirina 
kumi waliokuwa ni wajumbe wa kikao cha Shura cha Mtumesaw na 
ambao aliwategemea sana. 
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upinzani dhidi ya Hadhrat Uthmanra na kumuulisha ili 
yeye awe Khalifa. Lakini mambo yote haya mawili si 
sahihi. Hadhrat Uthmanra hakuanzisha bidaa yoyote ile 
wala Hadhrat Alira hakumuulisha ili aje awe Khalifa, au 
kushiriki katika njama za kumfanya auawe. Bali 
kulikuwepo na sababu zingine tu za fitina hiyo. Dhati za 
Hadhrat Uthmanra na za Hadhrat Alira zimeepukana 
kabisa na lawama za aina hii. Wao walikuwa ni watu 
watakatifu mno. Hadhrat Uthmanra alikuwa ni mtu 
ambaye kuhusiana naye Mtumesaw alisema kwamba yeye 
aliihudumia Islam kiasi hiki kwamba sasa afanye 
chochote apendacho, Mwenyezi Mungu hatamuuliza. 
(Tirmidhi Abwaabul Manaaqib, bab manaaqib Uthman 
bin ‘Affaan). Mradi wake haukuwa huu kwamba hata 
kama akengeuke hata toka katika Islam hataulizwa, bali 
ulikuwa ni huu kwamba ndani mwake mlikuwa na sifa 
bora kiasi hiki na kwamba alikuwa amepiga hatua katika 
wema kiasi hiki kwamba ilikuwa haiwezekani kuwa 
kitendo chake chochote kiwe kinyume na maagizo ya 
Mwenyezi Mungu. Hivyo, Hadhrat Uthmanra hakuwa 
mtu wa aina hii kwamba angeanzisha jambo lolote lililo 
kinyume na sheria wala Hadhrat Alira hakuwa mtu wa 
aina hii kwamba angefanya njama za siri kwa ajili ya 
kuupata Ukhalifa. Kadiri nilivyotafakari na kutalii, kuna 
sababu nne za fitina hii yenye kutisha.  
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Sababu Nne za Fitina 
Kwanza, kwa kawaida, tabia ya wanadamu huelekea 
katika kutafuta heshima na mali, isipokuwa tu wale watu 
ambao Mwenyezi Mungu hususan Ameisafisha mioyo 
yao. Baadhi ya watu miongoni mwa Waislamu wapya, 
ambao hawakuwa na imani zilizokamilika, walipoona 
heshima walizopata masahabara na vyeo vyao na 
maendeleo na utawala wao, wakaanza kufanya husuda. 
Na kama vile ilivyokuwa desturi tangu kale, wakaanza 
kuwa na matumaini ya kwamba watu hao waachane na 
kazi zote za kiutawala na kuzikabidhi kazi zote hizo 
kwetu na wawape watu wengine pia fursa ya 
kudhihirisha vipawa vyao. Watu hao pia walikuwa 
wakiona vibaya kwamba mbali ya kuwa utawala ulikuwa 
mikononi mwa masahaba, walikuwa pia wakipata hisa 
makhsus katika mali. Hivyo, watu hawa wakawa 
wanaungulia ndani kwa ndani na wakawa wakiyasubiri 
mabadiliko yatakayoiangamiza nidhamu hii ili utawala 
uje mikononi mwa watu hao, na hao pia waweze 
kuonyesha vipawa vyao na wapate heshima za kidunia 
na mali. Katika serikali za kidunia, mawazo ya aina hii, 
kwa kiwango fulani, yanaweza kusameheka, bali kwa 
nyakati zingine yanaweza pia kusemwa kuwa ni yenye 
kuingia akilini, kwa sababu msingi wa serikali za kidunia 
uko moja kwa moja juu ya sababu za kidhahiri, na 
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miongoni mwa sababu za kidhahiri za maendeleo, 
sababu kubwa sana ni kuingiza pia ndani ya utawala 
mawazo mapya na roho mpya, ambayo huwezekana 
katika sura hii hii tu kwamba wale watendaji wa 
mwanzoni wajiengue kazini na kuwaachia nafasi 
wengine. 
Pili: Kwa kuwa utawala wa kidunia hupata mamlaka 
kutokana na uwakilishi wa umma, hivyo inakuwa ni 
muhimu kwake kuheshimu rai za umma. Na inakuwa ni 
lazima kwamba wale watu wanakuwa wanajihusisha 
hasa katika utekelezaji wa kazi zake ambao ndio 
wawakilishi wa rai za umma. Lakini katika silsila za 
kidini mambo yapo kinyume kabisa na hayo. Huko 
kushikamana na sheria iliyowekwa kunatangulia kanuni 
zote, na rai za mtu binafsi zimekatazwa kabisa, 
isipokuwa tu katika yale masuala ambayo sheria 
haikuyaongelea. Halafu, silsila za kidini hupata 
madaraka toka kwa Mwenyezi Mungu, na wale ambao 
hatamu ya nidhamu yake imo mikononi mwao faradhi 
yao huwa kwamba wasiwaache watu waende kombo 
katika masuala ya kidini, na badala ya wao kueleza 
mawazo ya watu, wao huwajibika kuyaelekeza 
mawazo ya watu kwenye mahitajio ambayo 
yanaafikiana na yale yaliyoandaliwa na Mwenyezi 
Mungu kwa ajili ya zama hizo. 
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Ukhalifa wa Kiislamu Ulikuwa ni 
Nidhamu ya Kidini 

Ilmuradi, kwa sababu ya kutoufahamu uhakika wa 
Islam, masawali haya yakawa yanazalika ndani ya mioyo 
ya watu hawa. Wao hawakuwa wanafikiria kuwa 
Ukhalifa wa Kiislamu haukuwa utawala wa kidunia wala 
masahabara hawakuwa maamiri wa kawaida wa Dola, 
bali Ukhalifa wa Kiislamu ulikuwa ni nidhamu ya kidini 
na ulistawishwa kwa sheria makhsus za Kurani Tukufu 
zilizotajwa kwenye sura An nuur, na masahabara 
walikuwa ni nguzo zile za dini ambao Mwenyezi Mungu 
Alifaradhisha kuwafuata kwa ajili ya kuyapata madaraja 
ya kiroho. Masahaba wakiziacha shughuli zao, wakiishi 
katika kila aina ya umaskini na ufukara, wakiyahatarisha 
maisha yao, wakiacha kukaa pamoja na wapenzi wao na 
jamaa zao, wakiziacha watani wao na wakiachana na 
mawazo yao na jadhba zao, wakaaumua kukaa pamoja 
na Mtumesaw na kumpenda, na baadhi yao kwa robo 
karne wakiwa wanafunzi wa Mtumesaw wakajifunza 
Islam somo kwa somo na kwa kuitekeleza 
wakajiimarisha kimatendo. Wao walikuwa wakifahamu 
kwamba nini maana ya Islam, makusudio yake ni nini, 
uhakika wake ni upi, ni namna gani ya kuyatekeleza 
mafundisho yake na ni faida zipi zaweza kupatikana kwa 
kuyatekeleza. Hivyo, wao hawakuwa wafalme wa 
serikali ya kidunia au mawaziri wake. Wao walikuwa ni 
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waalimu wa dini ya mwisho kabisa na wa sheria 
iliyoletwa na Khaatamun Nabiyyiinsaw. Na ilifaradhishwa 
kwao kwamba watoe ufafanuzi wa Islam kwa amali zao, 
kwa tabia zao, kwa harakati zao na kwa mienendo yao 
na kuyaimarisha mafundisho yake ndani ya mioyo ya 
watu na kuwafanya wayatekeleze. Wao hawakuwa 
wenye kuuhami udikteta, bali wao walikuwa ni wenye 
kuihami sheria yenye nuru, wao waliichukia dunia, na 
kama wangekuwa na hiari wangejitenga na dunia na 
kwenda kuishi upwekeni na kujifariji nyoyo zao kwa 
kumkumbuka Mwenyezi Mungu. Lakini wao walikuwa 
wamelazimika katika jukumu hili ambalo Mwenyezi 
Mungu na Mtumesaw wake waliliweka juu ya mabega 
yao.5 Hivyo chochote wlichokuwa wakikifanya 
hawakukifanya kwa matashi yao wenyewe, bali walikuwa 
wakifanya chini ya hukumu ya Mwenyezi Mungu na 
kulingana na maagizo ya Mtumesaw Wake, na lilikuwa ni 
kosa la hatari sana kuwafanyia husuda au kuwadhania 
vibaya. Ama lawama hii kwamba kwa nini masahabara 
                                                           
5 Kutokana na matukio ya baadae ya historia ya Kiislamu jambo 
hili linathibitika kwa uwazi kabisa kwamba kujihusisha kwa 
masahabara kulikuwa na faida na baraka kiasi gani, kwa sababu, 
katika kuondoa kuwahusisha masahabara kwa muda fulani, 
Mwenyezi Mungu Alifahamisha kwamba matokeo mabaya kiasi 
gani yanaweza kutokea kwa kutengana nao. Wakati huo Uislamu 
ulifanyiwa dhihaka kwa mikono ya watu waliokuwa wakijiita 
Waislamu kiasi hiki kwamba mioyo yapata hofu kwa kuzisoma 
hali hizo na miili inasisimka. (Mirza Mahmud Ahmad). 
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hususan ndio waliokuwa wakipewa mali, hii ilikuwa pia 
ni wasiwasi, kwa sababu chochote walichokuwa 
wakikipata masahaba, walikuwa wakipata kulingana na 
haki zao. Wao hawakuwa wakichukua kwa kuziminya 
haki za watu wengine. Bali kila mtu, hata kama 
aliyesilimu jana, alikuwa akipata haki yake vile vile 
alivyopata mtu aliyetangulia katika imani. Naam, kazi ya 
masahabara na juhudi yao na kujitolea kwao kulipita 
watu wengine na huduma zao za zamani zilikuwa 
zikiongezea hizo. Hivyo wao walikuwa na haki zaidi 
kuliko watu wengine sio kwa dhuluma, bali kwa uadilifu, 
ndio sababu walikuwa wakipewa zaidi kwa 
kulinganishwa na watu wengine. Wao hawakujipangia 
hisa zao, bali Mwenyezi Mungu na Mtumesaw wake ndio 
waliopanga hisa zao. Kama watu hao wasingetendewa 
katika hali makhsus, sasa zile bishara zingetimiaje 
ambazo zilitolewa ndani ya Kurani na Hadithi za 
Mtumesaw juu ya maendeleo ya watu hao na kupata 
kwao neema na ustawi na kuhusiana na utajiri wao. 
Kama Hadhrat Umarra, wakati wa kuanguka kwa 
utawala wa Kisra na wakati wa kuziteka mali zake 
asingempa na kumvalisha Suraka bin Malik bangili za 
Kisra, neno lile la Mtumesaw lingetimiaje pale aliposema 
kwamba ninaziona bangili za Kisra mkononi mwa 
Suraka. Bali mimi nitasema hivi pia kwamba chochote 
walichokuwa wakipata masahabara hawakuwa wakipata 
kwa kunyang’anya haki za wengine, bali kila mtu, hata 
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yule aliyekuwa akifanya kazi kidogo tu ya utawala, 
alikuwa akipewa haki yake, na Makhalifa walikuwa 
waangalifu sana katika hili. Masahaba walikuwa 
wakipewa tu haki yao na wao kutokana na kazi zao na 
huduma zao za awali, bila shaka walikuwa wakipata 
zaidi ya wengine, na halafu miongoni mwao walikuwako 
waliokuwa wakishiriki katika vita zilizokuwa zikiendelea 
na katika zawadi zilizotokana na huduma hizo, wao pia 
walikuwa wanastahiki malipo hayo kama watu wengine. 
Lakini jambo hili pia linapaswa likumbukwe kwamba 
inathibitika kutokana na historia kuwa masahabara 
hawakuwa na desturi ya kuzilimbikiza mali hizo au 
kuzitumia kwa ajili yao binafsi, bali wao walikuwa 
wakichukua hisa yao kwa ajili tu ya kuuthibitisha ukweli 
wa maneno ya Mwenyezi Mungu na Mtumesaw wake, 
waila kila mmoja miongoni mwao alikuwa hana kifani 
katika ukarimu na mkono wa kutoa, na mali zao 
zilikuwa zikitumika katika kuwatunza maskini na 
kuwatatulia matatizo yao. 

Hakukuwa na Sababu ya Kuwadhania 
Vibaya Masahabara 

Kwa uchache, ile husuda na dhana mbaya dhidi ya 
masahabara iliyofanywa na baadhi ya watu haikuwa na 
sababu yoyote. Lakini kusiwe na sababu au kuwe na 
sababu, mbegu yake ilipandwa na tabaka moja miongoni 
mwa watu waliokuwa hawajui uhakika wa dini 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

20 

wakawaona wao kuwa wamejitwalia mali pasipo haki, na 
wakawa wanasubiri kwamba ni lini waipate fursa yoyote 
na kuwaweka kando watu hao na wamiliki utawala na 
mali ya serikali. Sababu ya pili ya ufisadi huu ilikuwa ni 
kwamba Islam ilitoa uhuru wa kutoa mawazo na uhuru 
wa vitendo na usawa wa watu katika kiwango ambacho 
hakikupatikana hapo kabla hata kwa watu wenye 
mawazo makubwa ya kifalsafa. Na kama ilivyo desturi 
kwamba baadhi ya watu ambao ndani kwa ndani wana 
viini vya maradhi, hao hata wapate vyakula vizuri vya 
hali ya juu kabisa, badala ya kufaidika navyo hudhurika. 
Kutokana na kanuni hii ya uhuru wa mawazo na 
vitendo, baadhi ya watu, badala ya kufaidika, wakapata 
hasara, na wakashindwa kujiweka katika mipaka yake. 
Mwanzo wa maradhi haya ulianzia toka zama za 
Mtumesaw wakati Mwislamu fulani wa jina tu aliyekuwa 
na roho chafu aliposema maneno haya mbele ya 
Mtumesaw: ‘Ewe Mtume wa Mungu! tenda kwa 
uchamungu, kwani hukufanya uadilifu katika ugawaji wa 
mali.’ Hapo Mtumesaw akasema: 

رُجُ 6ِْ ضِئْضِئِ ھٰذَا قَوْمٌ يتَْلوُْنَ کتَِابَ اللهِ رَطْ  اِنهَّٗ  ْ@ِ قُوْ بًالاَ يجُاَوِزُ حَنَاجِرَھُمْ يمَْرُ يخَْ نَ 6َِ الدِّ
هْمُ  قُ کمََا يمَْرُ  ةِ  السَّ مِيَّ 6َِ الرَّ  

(Bukhari Kitabul Maghaazi, bab ba‘th Ali ibni Abii Taalib wa 
Khalid bin Walid ilal Yaman qabla hajjatil wadaai) 

Yaani, itatokea kaumu fulani toka katika vizazi vya mtu 
huyu ambao wataisoma sana Kurani Tukufu lakini 
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haitateremka chini ya halkumu zao nao watatoka katika 
dini kama vile mshale unavyokosa shabaha.  
Mara ya pili moto uliojificha wa ya mawazo ya aina hii 
ulitoa mwako wake katika zama za Hadhrat Umarra 
wakati mtu fulani aliposimama katika kikao na 
kumshutumu mtu kama Umarra asiyejipendelea nafsi 
yake na Khalifa aliye mhifadhi wa mali ya umati wa 
Muhammadsaw kwamba: ‘Hiyo shati umeipataje?’ Lakini 
katika nyakati zote hizo mbili fitina hiyo haikuchukua 
sura yoyote ya kutisha kwa sababu hadi wakati huo 
hakukuwa na ardhi iliyokuwa tayari kuiistawisha wala 
haukuwa msimu wenye kuiafiki. Naam, katika zama za 
Hadhrat Uthmanra mambo yote haya mawili 
yakapatikana na mmea huu, ambao mimi nitausema 
kuwa ni mmea wa vurugu, ukawa umesimama kwenye 
shina lenye nguvu sana na katika zama za Hadhrat Alira 
ukawa umestawi kiasi hiki kwamba matawi yake yakawa 
yamekaribia kueneza kivuli chake duniani kote, lakini 
Hadhrat Alira akayatambua madhara yake katika wakati 
uliofaa na kwa mkono wa nguvu akaukata na 
kuuangusha, na ingawa hakuweza kuufuta kabisa, 
angalau aliidhibiti athari yake. 
Sababu ya tatu, kwa rai yangu, ni hii kwamba kutokana 
na athari za miale yenye nuru ya Islam, watu wengi 
walifanya mabadiliko makubwa sana ya maisha yao, 
lakini athari hiyo isingeweza kuuondoa kikamilifu 
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upungufu ule ambao huwa daima unamfanya 
mwanadamu ahitaji kupata mwalimu kwa ajili ya kupata 
elimu ya dini na dunia. Wakati wa Mtumesaw, ambapo 
watu walisilimu makundi kwa makundi, hapo pia hatari 
hii ilikuwepo, lakini yeyesaw alikuwa na ahadi makhsus ya 
Mwenyezi Mungu kuwa watu wale waliokuwa 
wakisilimu ndani ya zama hizo za maendeleo, 
wataepushwa na athari mbaya. Kwa mujibu huo, ingawa 
baada ya kifo chake likazuka wimbi kubwa la uasi wa 
kuritadi, lakini mara moja likazama na watu 
wakaufahamu uhakika wa Islam. Lakini baada yake, 
baada ya ushindi wa Iran, Siria na Misri, na kutokana na 
kuchanganyikana kwa Islam na dini zingine, ushindi ule 
wa kiroho ilioupata Islam, huo huo ukawa sababu ya 
vurugu katika mfumo wake wa kisiasa. Mamilioni ya 
watu waliingia ndani ya Islam na kwa kuyaona 
mafundisho yake yenye shani wakawa waliojitolea kiasi 
hiki kwamba wakawa tayari hata kutoa uhai wao. Lakini 
idadi hii ya watu wapya waliosilimu ikaongezeka kiasi ya 
kwamba haikuweza kufanyika mpango wenye 
kuridhisha wa kuwaelimisha barabara. Kama ilivyo 
kawaida na inavyofahamika kutokana na mtaala wa kina 
wa akili ya mwanadamu, kutokana na jadhba 
iliyokuwepo hapo mwanzoni, haja ya kuwalea na 
kuwafundisha watu hao haikusikika. Walikuwa 
wakitenda yale waliyoyaona Waislamu wakiyatenda na 
kila hukumu walikuwa wakiitekeleza kwa furaha. Lakini 
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kadiri ile jadhba ya awali ilivyoenda ikipungua, wale 
watu ambao hawakupata fursa ya kupata ulezi wa 
kiroho wakaanza kuona ugumu kutekeleza hukumu za 
Kiislamu. Na ile jadhba mpya ilipoanza kupoa, tabia za 
zamani zikaanza tena kupata nguvu. Makosa yako kwa 
kila mwanadamu, na mwanadamu hujifunza hatua kwa 
hatua. Kama watu hao wangejali kupata chochoe, basi 
wangejikwaa kwa muda fulani hatimaye wangejifunza. 
Lakini, ama wakati wa Mtumesaw kulikuwa na hali hii 
kwamba mtu fulani alipofanya kosa fulani, basi ingawa 
kwa kuelezwa kwa ishara na Mtumesaw kwamba haifai 
kujiumbua wakati Mungu Amekusitiri, lakini hata hivyo 
bado akalikiri kosa lake na kutokuwa na hofu ya kupewa 
adhabu ya kuuawa kwa kupigwa mawe, au sasa ambapo 
watu hao wakawa wanaona vibaya pindi wapewapo hata 
adhabu ndogo tu kwa ajili ya kustawisha sheria. Hivyo, 
kwa sababu ya Islam kutoingia ndani ya mioyo, baadhi 
ya watu wakawa hawajizuii kuvunja sheria na wakati 
mipaka ya sheria ilipokuwa ikitekelezwa wakawa 
wanachukia na kumlaumu Khalifa na magavana wake 
na kuweka mioyoni kinyongo dhidi yao na kufanya 
njama za kuing’oa na kuitupilia mbali nidhamu hiyo. 
Sababu ya nne ya fitina hii, kwa rai yangu, ilikuwa ni hii 
kwamba maendeleo ya Islam yalifanyika kwa njia ya kasi 
isiyo ya kawaida kwa kiasi hiki kwamba maadui zake 
hawakuweza kukadiria hapo mwanzoni. Watu wa 
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Makka nao, kwa kujiringia nguvu zao na dhana yao juu 
ya udhaifu wa Mtumesaw, wakawa wamejikalia tu hadi 
Makka ikatekwa na Islam kuenea Bara Arabu yote. 
Kaisari wa Roma na Kisra wa Iran walikuwa 
wakiitazama nguvu hii iliyokuwa ikichipukia kwa jicho la 
dharau na kubeza kama vile mpigaji mweleka mwenye 
nguvu amtizamavyo mtoto atambaaye akijaribu 
kusimama mara ya kwanza.  
Dharuba moja tu ya Muhammadsaw ikausambaratisha 
utawala wa Irani na dola la Kiyunani. Wakati Waislamu 
walipokuwa wakipambana na tawala hizo zenye nguvu 
ambazo kwa mamia na maelfu ya miaka zimekuwa 
zikiwafanya watumwa wanadamu wengine, na idadi 
ndogo ya majeshi ya Waislamu wenye zana chache za 
vita walizokuwa nazo, wakiwa wanapigana vita na idadi 
kubwa ya majeshi yaliyokuwa yamesheheni silaha nyingi, 
hadi wakati huo maadui wa Islam walikuwa wakidhani 
tu kwamba mafanikio ya Waislamu ni ya muda mfupi tu 
na karibuni mawimbi haya yatabadili mwelekeo na watu 
hawa wanaoibuka kama tufani watatoweka tu kama 
kimbunga. Lakini wakashangazwa mno wakati ambapo 
ndani ya miaka michache tu vikwazo vyote vikaondoka 
na bendera ya Islam ikaanza kupepea katika pande zote 
nne za dunia. Haya yalikuwa ni mafanikio ambayo 
yalizifanya akili za maadui zipigwe bumbuazi na kujikuta 
wamezama ndani ya bahari ya mshangao na mastaajabu. 
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Na masahabara na wafuasi wao wakaanza kuonekana 
kuwa si watu wa kawaida machoni mwa maadui nao 
wakapoteza matumaini yote. Lakini ulipopita muda 
fulani baada ya ushindi, na mshangao na kustaajabu kule 
kulikokuweko mioyoni mwao kulipopungua na 
walipoanza kuchanganyikana na masahaba, hofu yao ya 
mwanzoni na hisia yao ya hatari ikaondoka, hapo 
yakazalika mawazo ya kupambana na Islam na 
kustawisha dini zilizo batili. Hawakuwa na uwezo wa 
kuyakabili mafundisho matukufu ya Islam kwa dalili, 
tawala zao zilishafutika, na wakawa na vita moja tu 
waliyokuwa wakiitumia dhidi ya haki, kutumia nguvu na 
udhalimu ukawa umekatika, sasa ikawa imebakia sura 
moja tu yaani kwa kujisingizia kuwa rafiki wafanye kazi 
ya adui na kwa kuanzisha kidhahiri maafikiano 
wazalishe hitilafu. Hivyo baadhi ya watu wenye mioyo 
migumu ambao baada ya kuiona nuru ya Islam, 
wakaendelea kuwa vipofu, waliikubali Islam kwa dhahiri 
tu, na huku wakiwa ni Waislamu, wakaweka nia ya 
kuiangamiza Islam. Kwa kuwa maendeleo ya Islam 
yalikuwa yameambatana na Ukhalifa na haikuwezekana 
mbwamwitu kuwashambulia kondoo mbele ya 
mchungaji, hivyo ikashauriwa kwamba Ukhalifa ufutwe 
na kuikata kamba hii ya umoja ambayo kwayo Waislamu 
wote duniani wameshikamana, ili Waislamu wazikose 
baraka za umoja, na kutokana na kutokuwepo kwa 
mwangalizi, waitumie fursa hiyo kwa kuipata njia yoyote 
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ile ya kuziendeleza tena dini potofu na kusiwepo na 
hatari yoyote kudhihiri kwa ulaghai na upotofu.  
Hizi ndizo zile vyanzo vinne ambavyo, kwa rai yangu, 
vilikuwa ndizo sababu za kuenea kwa fitina hii kubwa, 
ambazo zilitikisa misingi ya dola la Kiislamu katika 
zama za Hadhrat Uthmanra na zilikuja nyakati fulani juu 
yake ambapo adui akaanza kulifurahia jambo hili 
moyoni mwake kwamba paa na kuta zote za ngome hii 
yenye shani sasa zitaporomoka ardhini na dini hii 
itafutika milele, dini ambayo ilijitabiria mustakbal huu 
wenye shani kwamba  � � � � � � � 	 
 �
ؒ
 � � � � ��   (As Saff, 61:10) Yaani, ni Mungu 

Aliyemtuma Mtume wake pamoja na dini ya kweli ili 
Aishindishe dini hiyo juu ya dini zote batili ingawa 
makafiri wasipende.  

Kwa Nini Fitina Iliibuka Wakati wa 
Hadhrat Uthmanra? 

Mimi nimebainisha vyanzo vya asili vya fitina hiyo 
kutokana na matukio ya kihistoria yaliyotokea katika 
siku za mwisho za Ukhalifa wa Hadhrat Uthmanra. 
Yawe sahihi au si sahihi, wenyewe mtapima baada ya 
kuyaelewa matukio ambayo kwayo nimetoa matokeo 
hayo. Lakini kabla sijayabainisha yale matukio,  
ninapenda pia kuongelea kuhusiana na swali hili 
kwamba kwa nini fitina hii iliibuka wakati wa Hadhrat 
Uthmanra? Jambo lilikuwa hivi kwamba katika zama za 
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Hadhrat Umarra watu walisilimu kwa wingi sana. 
Miongoni mwa hao Waislamu wapya, wengi wao 
walikuwa ni wale wasioijua lugha ya Kiarabu na hivyo 
haikuwa rahisi kwao kujifunza dini ya Islam kama 
ilivyokuwa kwa Waarabu, na hata wale waliojua 
Kiarabu, kutokana na kuchanganyika na Wairani na 
Wasiria, wakawa kwa karne kadhaa mawindo ya 
mawazo yale machafu yaliyokuwa ni matokeo ya lazima 
ya utamaduni wa wakati huo. Mbali na hayo, kwa 
sababu ya vita walizokuwa wakipigana na Wairani na 
Wakristo, mara nyingi masahabara na wafuasi wao 
walikuwa wakitumia nguvu zao zote katika kujibu 
mashambulizi ya maadui vitani. Upande mmoja 
kuwashughulikia adui wa nje, na upande wa pili wengi 
wa Waislamu wapya kutofahamu Kiarabu au kuathirika 
na fikara za kigeni, zilikuwa ni sababu kubwa mbili za 
jambo hili kwamba wengi wa Waislamu wapya 
hawakuweza kuifahamu dini kama ipasavyo. Katika 
zama za Hadhrat Umarra, kwa kuwa mlolongo wa vita 
ulikuwa ukiendelea katika sehemu kubwa na kila wakati 
kulikuwa na hatari ya kushambuliwa na adui, watu 
wakawa hawakupata fursa ya kuyawazia mambo 
mengine. Na halafu kutokana na kuendelea kukabiliana 
na adui, ni dhahir kwamba jadhba ya kidini ikawa 
inarutubishwa mara kwa mara na hivyo kuusitiri 
upungufu wa mafundisho ya kidini. Hali hii hii 
iliendelea hata katika zama za mwanzoni za Hadhrat 
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Uthmanra. Baadhi ya vita zilikuwa zikiendelea na baadhi 
ya athari za awali ziliendelea kubaki ndani ya mioyo ya 
watu. Wakati amani ilipopatikana kwa kiasi fulani, na pia 
athari ya jadhba ya hapo nyuma ilipopungua, hapo 
ndipo udhaifu ule wa kidini ulipojidhirisha na maadui 
wa Islam pia wakaiona fursa hiyo kama nyota ya jaha 
iliyowaangukia na kujizatiti kwenye utukutu. Kwa 
uchache, fitina hii haikutokana na kitendo chochote cha 
Hadhrat Uthmanra, bali hali hizi zingetokea katika 
wakati wa Khalifa yeyote yule fitina ingeibuka. Na kosa 
la Hadhrat Uthmanra ni hili tu kwamba alikalia kiti cha 
Ukhalifa katika zama ambapo yeye hakuhusika na 
kuanza kwa machafuko hayo zaidi ya Hadhrat Abu 
Bakrra na Hadhrat Umarra, na ni nani awezaye kusema 
kwamba machafuko hayo yalikuwa ni matokeo ya 
udhaifu fulani wa wazee hao wawili. Mimi nashangaa 
kwamba ni namna gani baadhi ya watu wanasema 
kwamba machafuko hayo ni matokeo ya udhaifu fulani 
wa Hadhrat Uthmanra ilhali Hadhrat Umarra ambaye 
hata hakuweza kufikiria Ukhalifa wa Hadhrat Uthmanra 
aliitambua mbegu ya machafuko haya katika zama za 
Ukhalifa wake na kuwatanabahisha kwayo Makureishi 
kwa maneno yenye mkazo. Imeandikwa kwamba 
Hadhrat Umarra alikuwa hawaruhusu masahabara 
maarufu kutoka (kwenda kupigana jihadi). Na yeyote 
kati yao alipomwomba ruhusa alikuwa akimwambia 
kwamba je ile jihadi mliyofanya pamoja na Mtumesaw 
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haitoshi?6 Hatimaye, wakati fulani, masahabara 
wakalalamika ndipo akawaambia: Mimi nimeichunga 
Islam kama vile ngamia anavyofugwa. Kwanza ngamia 
huzaliwa, halafu hukua, halafu huota meno mawili, 
halafu huwa wa meno manne halafu huwa wa meno 
sita, halafu hutokeza meno yake ya chonge. Sasa hebu 
semeni, yule ambaye meno yake ya chonge yametokeza, 
huyo anaweza kusubiri jambo gani tena minghairi ya 
udhaifu. Sikilizeni! Islam sasa imefikia kwenye ukingo 
wa upeo wake. Makureishi wanataka kwamba mali yote 
waichukue wenyewe na watu wengine wakose.7 
Sikilizeni! Maadam Umar bin Khatab yu hai, ataendelea 
kuwakaba Makureishi ili wasitumbukie ndani ya moto 
wa fitina. (Tabarii, J. 6, uk. 3025-3026, chapa ya Beirut). 
Inafahamika kutokana na maneno haya ya Hadhrat 
Umarra kwamba aliona kwa watu mawazo ya aina hii 
dhidi ya masahabara kwamba wao wanapata sehemu 
zaidi. Ndio sababu alikuwa hawaruhusu masahabara 
                                                           
6 Alikuwa na makusudio mawili kwa haya. Kwanza lilikuwa hili 
kwamba kulikuwa kunapatika kundi la waalimu huko Madina na 
pili wazo lake lilikuwa ni kwamba kwa kuwa masahabara kutokana 
na kutangulia kwao kuamini na kutokana na huduma walizofanya 
katika zama za Mtumesaw, walikuwa wakipata hisa makhsus toka 
Hazina; kama watu hawa wangeshiriki kwenye vita basi 
wangepata hisa zingine zaidi na watu wengine wangechukia 
kwamba mali zote wanapata wenyewe. 
7 Yaani kwa kutangulia kwao kuamini wapate hisa na sasa pia 
wapate hisa kwa kufanya jihadi, basi watu wengine watakosa. 
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kutoka kwenda kwenye vita vya Jihadi isipokuwa wale 
wachache ambao bila ya uwepo wao kazi za majeshi 
zisingeweza kufanyika, ili watu wasiingie katika mtihani 
kwa kupokea kwao hisa mara mbili, na alikuwa akihisi 
kwamba Islam ilikuwa imefikia kwenye nukta ya juu 
kabisa ya maendeleo na sasa hatari inayoweza kuwepo 
ni ya kuporomoka tu, sio kutarajia maendeleo. 
Baada ya kwisha kubainisha kwa kiasi hiki, sasa 
ninaeleza mlolongo ule wa matukio ambapo uhakika wa 
hitilafu zote zilizotokea wakati wa Hadhrat Uthmanra 
unadhihirika. 
Nilieleza kwamba mwanzoni mwa Ukhalifa wa Hadhrat 
Uthmanra hatukuona ufisadi wowote ule hadi miaka sita, 
bali yaonekana kwamba watu, kwa kawaida, 
walipendezwa naye. (Tabarii, J. 5, uk. 2840, chapa ya 
Beirut). Bali yafahamika kutokana na historia kwamba 
ndani ya kipindi hicho yeye alipendwa zaidi na watu 
kuliko hata Hadhrat Umarra. Sio tu alipendwa bali watu 
walikuwa na heba yake pia, kama vile mshairi wa zama 
hizo akitoa ushahidi wa jambo hilo ndani ya beti zake;8 
                                                           
انٖ اَ   8 عَارَۃِ فيِْ مُلْکِ اHِْ عَفَّ  ھْلَ الدَّ

 

فًا  كلُُوْا اَبَدًا جِيرْانکَُمْ سرََ  لاَ تَأْ
 فَطِمُ اللّصَُوْصِ بحِکُْمِ الْفُرْقَانٖ  

 

بْتُمْ   انَ الَّذِیْ جَرَّ  اِنَّ اHَْ عَفَّ
مْ وَ بَنَانٖ    فيِْ كلُِّ عُنْقٍ مِنهُْ

 

لْکِتٰبِ مُهَ   ِ̂  يْمِنًامَا زَالَ يعَْمَلُ 
 

Tafsiri: 
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kwa kusema: Enyi mafasik! Msidhulumu mali za watu 
na kuzila ndani ya utawala wa Uthmanra, kwa sababu 
Ibnu Affaan ni yule ambaye tayari mmeshapata uzoefu 
naye, yeye huwaua wanyang’anyi chini ya hukumu ya 
Kurani Tukufu na siku zote ni mwenye kuzihifadhi 
hukumu za Kurani Tukufu na huzitekeleza hukumu 
zake juu ya viungo vya miili ya watu. (Tabarii J. 5, uk. 
2841, chapa ya Beirut) Lakini baada ya miaka sita, 
mnamo mwaka wa saba, tunaiona harakati fulani ikija, 
na harakati hiyo si dhidi ya Hadhrat Uthmanra, bali ni 
ama dhidi ya masahabara au dhidi ya baadhi ya 
magavana. Hivyo, Tabarii anabainisha kwamba Hadhrat 
Uthmanra alikuwa akitilia sana maanani haki za watu. 
Lakini wale watu ambao hawakupata fursa ya awali ya 
kutangulia kujiunga na Islam, wao hawakuwa wakipata 
heshima sawa na wale Waislamu wa zamani kwenye 
vikao wala kwenye nafasi za utawala wala hawakuwa na 
haki sawa nao kwenye mgao wa mali. Kutokana na 
hayo, baada ya muda fulani, baadhi ya watu wakaanza 
kukosoa kupewa fadhila hiyo na wakaanza kuiona hiyo 
                                                                                                                          

1. Msile pasipo haki, Enyi wafisadi, (mali ya) majirani zenu, 
katika utawala wa Ibni ‘Affaanra. 

2. Kwa yakini, Ibni ‘Affaanra mliyeishamjaribu, ni mwenye 
kukatakata majabazi kwa hukumu ya Furkani. 

3. Yeye daima akatenda sawa na Kitabu ― akiwa msimamizi 
― katika kila shingo miongoni mwao na ncha za vyanda. 

 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

32 

kuwa ni dhuluma. Lakini watu hawa walikuwa pia 
wakiwaogopa Waislamu na wakawa hawadhihirishi 
mawazo yao kwa hofu ya kupingwa na watu, bali 
waliitumia njia hii kwamba kwa siri wakawa 
wanawahamasisha watu dhidi ya masahabara. Na 
walipokuwa wakimpata Mwislamu asiyejua uhakika au 
bedui yeyote aliyeachwa huru toka utumwani, basi 
wakawa wanawatolea manung’uniko yao, nao kutokana 
na kutotambua kwao au wenyewe kwa kusudio la 
kupata nafasi fulani, baadhi ya watu wakawa 
wanashirikiana nao. Polepole idadi ya watu wa kundi hili 
ikaanza kuongezeka na hatimaye kuwa kubwa. (Tabarii, 
J. 5, uk. 2849-2850, chapa ya Beirut) 
Fitina yoyote inapotaka kutokea, basi sababu zake pia 
huanza kukusanyika visivyo kawaida. Huku baadhi ya 
watu wenye silika za husuda walianza kuhamaki dhidi ya 
masahabara na huko ile jadhba ya Islam ambayo 
mwanzoni huwemo ndani ya kila moyo wa mwenye 
kubadili dini ikaanza kupungua ndani ya mioyo ya 
Waislamu hao wapya, ambao hawakupata fursa ya kukaa 
pamoja na Mtumesaw wala hawakupata fursa ya kukaa 
sana na wale watu waliopata fursa ya kukaa na 
Mtumesaw, bali waliposilimu tu wakadhani kwamba 
tayari wameshajifunza kila kitu. Jadhba ya Islam 
ilipopungua tu, ule mwelekeo wa Islam uliokuwa 
mioyoni mwao ukapungua na halafu wakaanza tena 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

33 

kufurahia maasi yale waliyokuwa nayo kabla ya kusilimu. 
Walipopata adhabu ya makosa yao waliyoyatenda, basi 
badala ya kujirekebisha wakawa wenye mwelekeo wa 
kuwaharibu wale waliowaadhibu na hatimaye 
wakathibitika kuwa ni waundaji wa kikwazo kikubwa 
katika umoja wa Kiislamu. Makao Makuu ya watu hao 
yalikuwa ni (mji wa) Kufa, lakini jambo la ajabu kabisa 
ni hili kwamba Madina kwenyewe kulitokea tukio la aina 
fulani ambalo kwalo inakuja fahamika kwamba wakati 
huo baadhi ya watu walikuwa hawaifahamu Islam kama 
vile siku hizi baadhi ya watu majahili waishio ndani ya 
kiza totoro. Humran ibn Abaan alikuwa ni mtu 
aliyemuoa mwanamke fulani aliyekuwa ndani ya eda 
yake. Hadhrat Uthmanra alipofahamu jambo hili, 
alimkasirikia na kumtenganisha na mwanamke yule na 
mbali na hayo akamfukuza Madina mtu yule na 
kumpeleka Basra (Tabarii, J. 6, uk. 2923, chapa ya 
Beirut). Inafahamika, kutokana na tukio hili, kwamba ni 
jinsi gani baadhi ya watu kwa kusilimu tu wakajiona wao 
wameshakuwa wanazuoni wa Kiislamu na hawakuona 
haja ya kufanya utafiti zaidi au hivi kwamba chini ya 
fikara mbali mbali zisizo za dini wakadhani kuitekeleza 
sheria kuwa ni kitendo cha kipuuzi. Hili ni tukio moja tu 
na yumkini ndani ya Madina ambayo ilikuwa ndio 
Makao Makuu ya Islam hakukuwa na mtu mwingine 
asiyejua wa aina hii minghairi ya huyo. Lakini ndani ya 
miji mingine baadhi ya watu walikuwa wanaendelea 
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kuzidi katika maasi. Hivyo, inafahamika kutokana na 
hali zilizokuwepo huko Kufa kwamba kundi moja la 
vijana likawa linafanya ujambazi. Imeandikwa kwamba 
wakati fulani watu hao walidhamiria kwenda kufanya 
ujambazi katika nyumba ya mtu fulani aliyeitwa Ali bin 
Haismaan Al Khuza‘ii na wakati wa usiku walipasua 
sehemu ya ukuta wa nyumba yake ili kuingia ndani. 
Yeye alifahamu na kutoka nje na upanga. Lakini 
alipowaona kuwa ni wengi akapiga mayowe (ya kuomba 
msaada). Hapo watu hao wakamwambia: Nyamanza! 
Tutaiondoa hofu yako yote kwa dharuba moja tu, na 
wakamuua. Wakati huo huo majirani wakagutuka na 
kukusanyika na wakawakamata majambazi hao. Hadhrat 
Abu Shuraihra aliyekuwa sahaba wa Mtumesaw na pia 
jirani ya mtu huyo na ambaye aliiona hali yote hiyo 
akiwa ukutani kwake, yeye alitoa ushahidi kwamba kweli 
ni watu hao hao ndio waliomuua Ali na halikadhalika 
mtoto wake pia alitoa ushahidi, na habari hiyo akiandika 
akampelekea Hadhrat Uthmanra. Yeye akatoa fatuwa ya 
wote hao kuuawa, na Walid bin Utbah, aliyekuwa siku 
hizo gavana wa kufa aliyewekwa na Hadhrat Uthmanra 
akawaua majambazi wote hao katika uwanja nje ya 
lango kuu la mji (Tabarii, J. 5, uk. 2840-2841, chapa ya 
Beirut). Kwa dhahir hili huonekana kuwa ni tukio la 
kawaida tu, lakini kwa kutazama hali za zama hizo 
inafahamika kuwa halikuwa tukio la kawaida. Kadiri 
Islam ilivyoendelea, mlolongo wa maasi ukawa 
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umekatika kabisa na watu wakawa katika amani kiasi 
hiki kwamba wakawa hata hawana hofu ya kulala 
milango wazi. Hata kwamba Hadhrat Umarra 
akawakataza magavana kujenga sehemu za kuweka 
walinzi. Ingawa kwa agizo hili makusudio ya Hadhrat 
Umarra yalikuwa ni kwamba watu waweze kuyafikisha 
kwa urahisi malalamiko yao kwa magavana, lakini agizo 
hili lingeweza tu kutolewa wakati ambapo amani ilikuwa 
imefikia kipeo. Halafu katika tukio hili jambo makhsus 
lilikuwa ni hili pia kwamba watoto wa watu wenye 
nguvu na wenye mali nao pia walishiriki katika ujambazi 
huu, ambao walikuwa ni watu wenye hadhi katika 
maeneo yao. Hivyo, tukio hili halikuwa tukio la kawaida, 
bali lilikuwa linaashiria kwenye mapinduzi makubwa 
ambayo yangewezaje kuwa nini minghairi ya haya 
kwamba ile taadhima ya Islam iliyokuwemo ndani ya 
mioyo ya watu wasiojua sasa ilikuwa inapungua na sasa 
wao wanarejea tena kwenye tabia zao. Na sio maskini 
tu, bali hata matajiri nao walikuwa tayari kujipatia 
heshima zao za zamani kwa njia ya mauaji. Hadhrat 
Abu Shuraihra aliyekuwa sahaba wa Mtumesaw, 
alilifahamu vema jambo hili na wakati huo huo akauza 
miliki zake zote na kurejea Madina pamwe na ahali zake 
na kuacha kuishi Kufa. Kuhama kwake Kufa kwa 
sababu ya tukio hilo kunatoa ushahidi tosha wa jambo 
hili kwamba mfano huu wa pekee  ulikuwa unatoa 
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ishara ya matukio ya hatari ya siku zijazo. Katika siku 
hizo hizo fitina nyingine ikaanza kujitokeza. 
Abdullah bin Sabaa alikuwa Myahudi fulani ambaye kwa 
sababu ya mama yake akawa anaitwa Ibnus Saudaa. 
Alikuwa mwenyeji wa Yemen na alikuwa ni mwenye 
mawazo maovu sana. Baada ya kuyaona maendeleo ya 
Islam, akasilimu kwa lengo hili kwamba kwa namna 
fulani aingize fitina ndani ya Waislamu. Kwa rai yangu, 
fitina za zama hizo, zinatokana na mtu huyu mfisadi, 
naye ndiye alikuwa roho ya hizo. Inaonekana kuwa 
mwelekeo wake kwenye shari ulikuwa umeingia kwenye 
asili yake. Kufanya njama za siri ilikuwa ndio tabia yake 
na alikuwa na umahiri mkubwa wa kuwatambua watu 
wa kumfaa yeye. Alikuwa akiongea na kila mtu 
kulingana na tabia ya mtu huyo na alikuwa akihamasisha 
uovu nyuma ya pazia la wema na kutokana na sababu 
hii hii watu makini wakawa wanadanganyika naye. Yeye 
alisilimu ndani ya nusu ya kwanza ya Ukhalifa wa 
Hadhrat Uthmanra na akazitembelea nchi zote za 
Kiislamu kwa lengo la kuzifahamu mwenyewe hali za 
kila sehemu. Hakuweza kufanikiwa ndani ya mji wa 
Madina. Mji wa Makka, kwa wakati huo, ulikuwa 
umejitenga kabisa na siasa. Mbali na makao ya Ukhalifa 
(Madina), makao makuu ya kisiasa kwa wakati huo 
yalikuwa ni Basra, Kufa, Damaskas na Fustat. Kwanza 
aliyatembelea maeneo hayo na akatumia mwenendo huu 
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kwamba akawa anawatafuta wale watu waliokuwa 
wameadhibiwa na kwa sababu hii walikuwa na usongo 
na serikali, na kukutana nao na kufikia kwao tu. Hivyo, 
kwanza kabisa alienda Basra na kufikia kwa jambazi 
Hakim bin Jabalah aliyezuiliwa nyumbani, na kuanza 
kuwakusanya watu wenye mwelekeo kama wake na 
kuunda kikundi chao. Kwa kuwa kazi ndio ilikuwa 
inaanza na mtu huyu alikuwa ni mwerevu, hakuwa 
anaeleza jambo wazi wazi, bali alikuwa akiwaita kwenye 
fitina kwa ishara. Na kama vile daima alikuwa ameshika 
njia yake, aliendelea kutoa mawaidha na nasaha, na 
kuwa hiyo akapata kuheshimika ndani ya mioyo ya watu 
hao na wakaanza kuyakubali maneno yake. Mkuu wa 
Mkoa wa Basra, Abdullah bin ‘Aamir, alipopata habari 
zake, akamuuliza hali yake na sababu ya kuja kwake. 
Akamjibu kwa kumtumia ujumbe akisema: ‘Mimi ni 
mtu ninayetokana na Watu wa Kitabu ambaye 
nimependezwa na Islam, nami napenda kuishi chini ya 
hifadhi yako.’ Kwa kuwa Abdullah bin ‘Aamir alikuwa 
ameshapata taarifa ya hali halisi, hivyo hakuukubali 
udhuru wake na akamwambia: ‘Habari nilizo nazo 
kuhusiana nawe ni kinyume na hayo, kwa hiyo utoke 
kwenye eneo langu.’ Kwa hiyo, akaondoka Basra na 
kwenda Kufa. (Tabarii, J. 6, uk. 2922, chapa ya Beirut), 
lakini akawa ameshapanda mbegu ya ufisadi, uasi na 
chuki dhidi ya Islam ambayo baadae ikastawi na kuwa 
mti mkubwa. 
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Kwa rai yangu, hili lilikuwa ni kosa la kwanza kabisa la 
kisiasa lililotokea. Kama Mkuu wa Basra, badala ya 
kumfukuza, angemkamata na kumfunga kwa kumuweka 
hatiani basi pengine fitina hiyo ingeminywa hapo hapo. 
Ibnu Saudaa alipotoka tu nyumbani kwake alikuwa na 
nia hii kwamba awashe moto wa fitina ya uasi 
akitembelea ulimwengu wote wa Kiislamu. Kuondoka 
kwake Basra kuliafikiana kabisa na dhamira yake. 
Alipofika Kufa akaanza tena zile zile harakati zake za 
Basra na hatimae huko pia akafukuzwa, lakini hapa pia 
akawa ameshapanda mbegu ya ufisadi wake ambayo 
baadaye ikawa mti mkubwa sana. Na kufukuzwa kwake 
wakati huu likawa limefanyika tena kosa lile la kwanza la 
kisiasa. Mtu huyu alipotoka Kufa akaenda Shamu lakini 
huko hakupata fursa yoyote ya kuimarika. Huko 
Hadhrat Muawiyara alikuwa akitawala kwa ustadi kiasi 
hiki kwamba hakuwapata watu ambao angeweza kufikia 
kwao wala hakuwapata watu ambao wangekuwa 
wawakilishi wake. Hivyo, akalazimika kuondoka Shamu 
kwa huzuni na kukata tamaa na kuendelea mbele na 
safari yake na kuelekea upande wa Misri. Lakini kabla ya 
kuondoka Shamu akawa ameshaibua fitina nyingine. 
Hadhrat Abu Dhar Ghifarira alikuwa ni miongoni mwa 
masahabara wa mwanzoni wa Mtumesaw na alikuwa ni 
sahaba mwema mno na mcha Mungu. Tangu aamini 
alidumu kuzidi kumpenda Mtumesaw na akaishi naye 
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kwa muda mrefu. Kama vile kila mtu anayo tabia yake 
tofauti, yeye alipozisikia nasaha hizi za Mtumesaw 
kwamba mwaminio anatakiwa aishi kwa kujitenga na 
dunia, basi yeye, kulingana na tabia yake, akawa 
anafahamu kuwa haijuzu kukusanya mali na akawa 
anauchukia utajiri na akawa pia akiwafahamisha watu 
wengine kuwa haifai kukusanya mali, chochote alicho 
nacho mtu anapaswa kuwagawia masikini. Lakini tabia 
yake hii ilikuwa ni ya tangu mwanzo. Na hata katika 
zama za Hadhrat Abu Bakrra, Waislamu walipoupata 
utajiri, yeye alikuwa akitenda hivi hivi. Ibnu Saudaa 
alipokuwa akipita huko Shamu, alipoiona ndani mwake 
(Abu Dharra) jadhba makhsus ya kuupinga utajiri, na 
kufahamu kwamba anawataka matajiri wazigawe mali 
zao kwa maskini, basi alipokuwa akipita huko Shamu 
akakutana na Hadhrat Abu Dharra aliyekuwa akiishi 
huko wakati huo na kumwambia: ‘Tazama, ni chukizo 
kiasi gani! Muawiya alikuwa akizisema mali za Baitul 
Mal (Hazina) kuwa ni mali za Allah; ina maana gani 
kuweka sharti ya mali za Baitul Mal, kila kitu ni cha 
Mwenyezi Mungu. Sasa kwa nini yeye hasa anazisema 
mali hizo kuwa ni za Mwenyezi Mungu? Ni kwa sababu 
hii tu kwamba aipoteze haki ya Waislamu iliyomo ndani 
ya mali hiyo, na akiyaondoa jina lao apate kuzila mali 
hizo. Hadhrat Abu Dharra tangu mwanzo alikuwa 
anawashawishi watu kwamba matajiri wanapaswa 
kuzigawa mali zao zote kwa maskini kwa sababu 
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sehemu ya kustarehe kwa ajili ya mwaminio ni Akhera 
tu, na alikuwa haifahamu kabisa nia na fitina ya mtu 
huyo. Hivyo akadanganywa na mtu huyo na kudhani 
kwamba kweli si sahihi kuziita mali za Baitul Mal kuwa 
ni mali za Allah, humo mnakuwa na hatari ya kuzifisidi 
mali. Ibnu Saudaa, kwa njia hii, akawa amemlipia kisasi 
Hadhrat Muawiyara katika jambo hili kwamba kwa nini 
hakumpa nafasi ya kutekeleza dhamira yake huko 
Shamu (Siria). Hadhrat Abu Dharra akafika kwa 
Muawiyara na kumfahamisha: ‘Wewe waziita mali za 
Waislamu kuwa ni mali za Allah!’ Yeye akajibu: Ee Abu 
Dhar! Mwenyezi Mungu Akuhurumie, je sisi sote si waja 
wa Mungu? Mali hizi si za Mwenyezi Mungu? Na 
viumbe vyote sio viumbe vya Mwenyezi Mungu? Na 
hukumu haiko mikononi mwa Mwenyezi Mungu? 
Yaani, wakati waja pia ni wa Mwenyezi Mungu na 
maagizo yatolewayo pia ni yake, sasa tena haki za watu 
zawezaje kupotea kwa kuziita mali hizo kuwa ni mali za 
Mwenyezi Mungu? Zile haki Alizoziainisha Mwenyezi 
Mungu, watazipata viumbe wake sawa na maagizo 
Yake. Jibu hili lilikuwa murua kiasi hiki kwamba 
Hadhrat Abu Dharra hakuweza kabisa kutoa jibu lake, 
lakini kwa kuwa alikuwa na jadhba makhsus katika suala 
hilo na Ibnu Saudaa alikuwa ameshatia shaka fulani 
ndani ya moyo wake, kwa hiyo, kwa tahadhari, 
akampatia Hadhrat Muawiyara ushauri huo huo kwamba 
aachane na neno hili. Hadhrat Muawiyara akajibu 
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kwamba “mimi sintosema hata kidogo kuwa mali hiyo 
si ya Mwenyezi Mungu naam tangu sasa nitakuwa 
nikiziita mali za Waislamu. Ibnu Saudaa alipoona silaha 
hii kwa kadiri fulani imefanya kazi, basi akawafikia 
masahabara wengine na kutaka kuwachochea, lakini wao 
hawakuwa watu wapweke kama alivyokuwa Hadhrat 
Abu Dharra. Walikuwa wakizifahamu hila za mtu huyu. 
Abu Dardaara alipoyasikia tu maneno yake akasema: 
Wewe u nani usemaye maneno kama haya ya kuleta 
fitina; kwa haki ya Mwenyezi Mungu wewe ni Myahudi. 
Alipokata tamaa kwa mtu huyu, akamfikia kiongozi wa 
Ma-Ansaar aliyekuwa mtu wa karibu sana na Mtumesaw 
aliyeitwa ‘Ubada bin Samit na kumuambia maneno 
fulani ya fitina. Hadhrat ‘Ubada bin Samit akamkamata 
na kumpeleka kwa Hadhrat Muawiyara na kumuambia 
huyu ndiye yule mtu aliyemtuma kwako Abu Dhar 
Ghifari. Ibnu Saudaa alipoona kazi yake haifanikiwi 
huko Sham basi akaelekea Misri na huko maneno yake 
yakawa yamejaa jadhba mpya ndani ya moyo wa 
Hadhrat Abu Dharra na kwa nguvu zaidi kuliko hapo 
mwanzo, akawapa Waislamu nasaha kwamba wote 
wazigawe mali zao kwa watu. Usemi huu wa Hadhrat 
Abu Dharra kwamba mtu yeyote hastahili kujilimbikizia 
mali, si sahihi, kwa sababu masahabara hawakuwa 
wakijilimbikizia mali, bali daima walikuwa wakizigawa 
mali zao katika njia ya Mwenyezi Mungu. Naam, bila 
shaka wao walikuwa ni matajiri, na huko hakusemwi 
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kuwa ni kujilimbikizia mali. Kulimbikizia mali ni 
kutozitumia mali hizo katika kuwasaidia maskini na 
kutotoa sadaka. Hata wakati wa Mtumesaw mwenyewe, 
baadhi ya masahabara zake walikuwa ni matajiri. Kama 
wangekuwa si matajiri, Hadhrat Uthmanra angewezaje 
kutoa masurufu ya safari kwa ajili ya maaskari elfu kumi 
wakati wa vita vya Tabuk? Lakini Mtumesaw 
hakuwaambia chochote watu hao, bali watu wengine 
baadhi yao walikuwa ni watu wake wa karibu. Kwa 
uchache, kuwa mwenye mali hakukuwa ni kosa lolote, 
bali kulikuwa kunaafikiana kabisa na bishara za Kurani 
Tukufu, na Hadhrat Abu Dharra alikuwa amekosea 
katika suala hili. Lakini kwa hali yoyote ilivyokuwa, 
Hadhrat Abu Dharra alikuwa ameshikamana na mawazo 
yake. Lakini pamoja na hayo, lilikuwepo jambo hili 
kwamba alikuwa akitoa nasaha kulingana na mawazo 
yake lakini alikuwa hachukui sheria mkononi mwake na 
alikuwa akiyazingatia maagizo ya Mtumesaw. Lakini wale 
watu aliokuwa akikaa na kuongea nao mambo haya 
hawakuutambua ucha Mungu na utakaso wake, na 
wakawa wanapata maana nyingine ya maneno yake. 
Hatimaye matokeo ya maneno haya yakawa kwamba 
baadhi ya maskini wakaanza kuwadhuru matajiri na 
kutaka kuzichukua kwa nguvu haki zao toka kwao. Wao 
wakashitaki kwa Hadhrat Muawiyara naye akalipeleka 
suala hili kwa Hadhrat Uthmanra Hadhrat Uthmanra 
akaagiza kwamba Abu Dharra aletwe Madina kwa 
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heshima na taadhima. Hadhrat Abu Dharra akaenda 
Madina chini ya hukumu hii. Hadhrat Uthmanra 
akmuuliza: ‘Kwa nini watu wa Shamu wanalalamika 
dhidi yako?’ Yeye akajibu kuwa: “Mimi nahitilafiana nao 
katika jambo hili kwamba kwanza wasitamke ‘mali za 
Allah, pili ni hili kwamba matajiri wasijilimbikizie mali.” 
Hadhrat Uthmanra akasema: ‘Ewe Abu Dhar! Jukumu 
lile alilonitwisha Mwenyezi Mungu ni kazi yangu 
kulitekeleza, na hii ni faradhi kwangu kwamba 
nizichukue zile haki zilizoko juu ya raia na kwamba 
niwape mafunzo ya kuihudumia dini na ya kuwa na 
msimamo wa wastani. Lakini hii si kazi yangu kwamba 
niwalazimishe wajitenge na dunia.’ Hadhrat Abu Dharra 
akasema: ‘Basi niruhusu nielekee sehemu nyingine kwa 
sababu Madina sasa hapanifai.’ Hadhrat Uthmanra 
akasema: ‘Je utaiacha nyumba hii na kuifuata ile nyumba 
iliyo mbaya zaidi?’ Abu Dharra akajibu kwamba: 
‘Mtumesaw aliniambia; “Mji wa Madina utakapoenea hadi 
kufikia Sal‘a basi wakati huo usiishi Madina.” Hapo 
Hadhrat Uthmanra akamwambia: ‘Tekeleza agizo la 
Mtumesaw, na akampa ngamia kadhaa na watumwa 
wawili na kumruhusu kuondoka Madina huku 
akimwambia kwa msisitizo: ‘Usikate moja kwa moja 
mahusiano na Madina, bali uwe unakuja’, nasaha 
ambazo Hadhrat Abu Dharra alidumu kuzitekeleza. 
(Tabarii, J. 5, uk. 2860, chapa ya Beirut). Hii ilikuwa ni 
fitina ya nne iliyoibuka, na ingawa Hadhrat Abu Dharra 
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alitumiwa kama silaha, lakini, kwa hakika, kwenye 
mawazo ya Abu Dharra hakukuwepo na yale waliyokuwa 
nayo wafisadi na wala hakuwa akizifahamu hila za watu 
hao. Juu ya tofauti alizokuwa nazo Hadhrat Abu Dharra 
yeye hakuelekea hata kidogo kwenye kujichukulia sheria 
mikononi mwake na alikuwa akiitii serikali kwa namna 
hii kwamba ingawa kwa kuzingatia hali fulani makhsus 
ili kumuepusha na fitina na usumbufu, Mtumesaw alimpa 
agizo la kuondoka Madina kwa wakati fulani makhsus, 
aliona haifai kuitekeleza hukumu hiyo bila ya kupata 
kwanza ruhusa ya Hadhrat Uthmanra. Na halafu 
alipoondoka Madina na kwenda kuishi Rabdha, Mkuu 
wa huko alipomuomba awe Imam wa kusalisha, basi 
alikataa kwa kumuambia: ‘Wewe ndiye Mkuu wa hapa, 
kwa hiyo wewe ndiye unayestahili kuwa Imamu? Hii 
inathibitisha kwamba hakuwa kabisa akikengeuka katika 
utii kwa viongozi na wala hakuiona vurugu kuwa ni kitu 
chenye kujuzu. 
Hali ya kutokuwa na makuu ya Hadhrat Abu Dharra 
yaweza kufahamika vyema kwa jambo hili kwamba 
wakati alipokuwa akigombana na Muawiyara kutokana 
na kudanganywa na Ibnu Saudaa, kwamba mali za 
Baitul maal (Hazina) hazipaswi kuitwa mali ya Allah na 
hata akaleta mashitaka haya kwa Hadhrat Uthmanra, 
yeye mara kwa mara aliendelea kutumia neno hili katika 
mazungumzo yake. Hivyo, baada ya ufisadi huo wakati 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

45 

akiwa huko Rabdha, msafara fulani ulifika hapo. Watu 
wa huo msafara wakamuambia: ‘Tumewaona wenzako, 
ni matajiri kweli kweli lakini wewe uko katika hali ya 
ufukara kiasi hiki!’ Yeye akawajibu:  ِْمُْ لَيْسَ في  yaani hawana haki yoyote katika mali ya Mwenyezi    مِثْلهُٗ مَالِ اللهِ حَقٌّ اِلاَّ وَليِْ  اِنهَّ
Mungu (Mali ya hazina) ila nami ninayo haki kama hiyo 
hiyo. (Tabarii, J. 5, uk. 2864, chapa ya Beirut). 
Halikadhalika akamuita hata Kiongozi wa eneo hilo 
aliyekuwa Mhabeshi kuwa ni:  ِالِ الله ْ مَّ  yaani mtumwa  رَقِيْقٌ 6ِّ
wa mali ya Mwenyezi Mungu. Hivyo, inafahamika 
kutokana na hiyo kwamba hata yeye mwenyewe alikuwa 
akiitumia istilahi hiyo na ingawa alikuwa akilipinga neno 
hili, kulitamka neno hili bila kujali kunatoa ushahidi wa 
jambo hili kwamba masahaba, kwa kawaida, walikuwa 
wakiitumia istilahi hiyo, lakini kutokana na ghiliba ya 
Ibnu Saudaa, jambo hili likawa limemtoka akilini 
mwake. 
Fitina hii, ambayo inafaa kuitwa fitina ya Ubolsheviki, 
haikuweza kung’ara huko Shamu kutokana na mbinu 
bora za Hadhrat Muawiyara, lakini kwa sura mbalimblai 
wazo hili likawa limeenea sehemu zingine na kuzisaidia 
kazi za Ibnu Saudaa. 
Ibnu Saudaa aliondoka Shamu na kuwasili Misri na ni 
sehemu hii hii ndio akaichagua kuwa Makao Makuu ya 
kazi zake. Kwa kuwa sehemu hii ilikuwa mbali sana na 
Makao makuu ya Ukhalifa na halafu masahabara 
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walikuwa hawafiki sana huku, kulinganisha na sehemu 
zingine, ambapo kutokana na hali hiyo watu wa huko 
wakawa si wenye uhusiano sana na dini kama wengine 
na wakawa wako tayari zaidi kujihusisha na fitina. 
Hivyo, Naibu fulani wa Ibnu Saudaa aliyekuwa 
mwenyeji wa Kufa ambaye habari zake zitatajwa hapo 
baadaye, muda mfupi tu baada ya matukio hayo, 
alipofukuzwa nchini akitoa jibu la swali la Hadhrat 
Muawiyara kwamba ni hali zipi za wanachama waliopo 
katika nchi mbali mbali wa kikundi kipya, alisema: 
‘Wamewasiliana nami kwa barua nami nimewaelewesha 
lakini wao hawakunielewesha. Watu wa Madina ni watu 
wenye kutamani sana uasi lakini ni wenye uwezo mdogo 
kabisa wa utekelezaji wake. Na watu wa Kufa hulaumu 
mambo madogo madogo lakini hawana hofu yoyote ya 
kujishughulisha na madhambi makubwa makubwa. Na 
watu wa Basra hufanya mashambulizi ya pamoja lakini 
husambaratika na kukimbia. Naam, ni watu wa Misri 
ndio wenye uwezo wa kufisidi zaidi kuliko wote, lakini 
ndani mwao mna kasoro hii kwamba baadae ni wepesi 
sana wa kujuta. Baadae akabainisha hali ya Shamu 
kwamba: ‘Wao ni wenye kuwatii sana viongozi wao na 
ni wenye kutowatii kabisa wale wanaowapotosha.9 Rai 
                                                           
9 Kama vile itakavyothibitishwa hapo mbele huo ulikuwa ni 
uongo wake kwamba watu wa Madina walikuwa wamesalimika na 
fitina hii. (nyongeza wakati wa kudurusu) 
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hii ni ya Ibnul Kawaa aliyekuwa ni mmoja wa 
wanachama wa kundi la Ibnu Saudaa na kutokana na rai 
hii inafahamika kwamba ni Misri tu ndio palikuwa 
sehemu bora kabisa ambapo Ibnu Saudaa angeweza 
kuweka kituo, na mtazamo wake wenye kina, wa ufisadi, 
ukafahamu jambo hili na kumfanya apachague mahali 
hapa kuwa maskani yake na kupafanya kuwa Makao 
Makuu ya ufisadi, na kwa haraka sana akapata kundi la 
wafuasi wake. 
Sasa katika nchi zote hizo kukawa kumestawi vituo vya 
ufisadi na Ibnu Saudaa akaanza, kwa hadhari na busara 
kubwa, kuwakusanya pamoja nae wale watu wote 
waliowahi kuadhibiwa au ndugu na jamaa zao au wale 
ambao kwa sababu yoyote ile walikuwa hawaridhiki na 
hali zao na alikuwa akitoa makusudio yake kwa kila mtu 
kulingana na tabia yake ili aipate huruma yake. Madina 
ilikuwa imehifadhika na ufisadi na Shamu ilikuwa 
imeepukana nao kabisa. Kulikuwa na vituo vitatu 
ambapo fitina hii ilikuwa ikitayarishwa: Basra, Kufa na 
Misri. Misri ilikuwa ndio Makao yao Makuu. Lakini 
kama wafitini wenye uzoefu wa zama hizo na wenye 
akili za kifalsafa, Ibnu Saudaa alijiweka nyuma ya pazia. 
Yeye huyo huyo ndiye alikuwa roho ya shughuli yote 
hiyo, lakini mbele alikuwa akiwatanguliza watu wengine. 
Kutokana na ukaribu na ubora wa kisiasa iliokuwa nao 
Kufa na Basra wakati huo, miji yote hii miwili 
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inaonekana kuhusika zaidi na mabadiliko hayo, lakini 
ikitazamwa kwa undani kidogo, basi inadhihirika kwa 
uwazi kabisa katika kurasa za historia kwamba hatamu 
ya harakati zote hizi ilikuwa mkononi mwa Ibnu Saudaa 
aliyekuwa ameketi huko Misri. 
Mimi nimeshaeleza hapo awali kwamba huko Kufa 
kundi fulani la watu lilivamia nyumba ya bwana fulani 
aliyeitwa Ali bin Haismaan Al Khuzaa‘ii na kumuua, na 
wauaji wakauawa kwenye lango la mji. Mababa wa 
vijana hao (waliouawa) walichukizwa sana na jambo hili, 
nao wakawa wanataka kulipiza kisasi kwa Mtawala wa 
sehemu hiyo, Walid bin ‘Utbah, na walikuwa wakisubiri 
fursa itokee ili walipe kisasi. Watu hawa wakawa silaha 
yenye manufaa iliyokuwemo mkononi mwa kundi hilo 
la watu wenye kuendesha fitina, ambao waliwatumia 
sana. Kwa ajili ya kulipiza kisasi kwa Walid, 
waliwaandaa majasusi fulani ili watakapoipata aibu 
yoyote ile ya Walid wawafahamishe. Majasusi iliwabidi 
waonyeshe hatua yoyote ile. Siku moja walikuja na 
kuwapa taarifa kwamba Walid hunywa pombe 
akishirikiana na rafiki yake fulani aitwaye Abu Zubair 
aliyesilimu kutokea Ukristo. Waasi hao wakaibuka na 
kuanza kutangaza mji mzima kwamba: Mtazameni huyo 
kiongozi wenu, ndani kwa ndani akijificha anakunywa 
pombe na rafiki zake. Watu wa kawaida huwa 
wanashindwa kujizuia na jadhba. Kundi kubwa la watu 
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wakajiunga nao baada ya kuisikia habari hii na wote 
wakaenda kuihusuru nyumba ya Walid. Hakukuwepo na 
mlango wowote. Wote kwa kupitia msikitini wakaingia 
ndani kwa mkumbo (mlango wa nyumbani kwake 
ulikuwa unafungukia msikitini) na Walid akafahamu 
hayo wakati walipokuwa wameshamfikia. Alishtuka 
alipowaona na kwa haraka akakitupa kitu fulani chini ya 
uvungu wa kitanda. Hapo wakadhani kuwa sasa siri 
imefichuka na mwizi amekamatwa. Ghafla mtu mmoja 
bila ya hili wala lile akauingiza mkono wake uvunguni 
na kukitoa kitu kile. Walipoitazama wakaiona kuwa ni 
sahani iliyokuwa ndani yake na chakula cha Mkuu wa 
mkoa wa Kufa na mlikuwa pia na kicha cha zabibu, 
ambavyo alivificha kwa sababu tu ya kuona haya 
kwamba ni chakula hiki tu kilichotayarishwa kwa ajili ya 
Mkuu wa Mkoa ulio tajiri kabisa. Baada ya kuyaona haya 
ndipo watu wakatunduwaa na wote wakafedheheka na 
kuondoka wakilaumiana kwamba wamefanya kosa la 
hatari sana kwa kudanganywa na baadhi ya wakorofi na 
kutozingatia hukumu za sheria. Lakini Walid, kwa aibu, 
aliziminya habari hizo na kutomfahamisha Hadhrat 
Uthmanra jambo hili. Lakini hii ilikuwa ni huruma yake 
iliyofanywa kwa watu wasiostahili ambayo baadae ikaja 
kuthibitika kuwa na madhara makubwa sana kwake na 
kwa yule alishika madaraka baada yake. Waasi, badala ya 
kuathirika na huruma hiyo, wakajiona wamedhalilika 
zaidi na wakaanza kufanya njama zaidi za 
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kumuangamiza Walid kuliko hapo kabla na wakaenda 
kama ujumbe kwa Hadhrat Uthmanra wa kutaka Walid 
aenguliwe. Lakini Hadhrat Uthmanra akakataa 
kumuengua Mkuu (huyo) wa Mkoa bila ya kuwa na 
kosa. Watu hawa wakarejea na kuanza kuwakusanya 
watu wote wale waliopata kuadhibiwa na kujumuika nao 
na kushauriana kwamba ni lazima wamdhalilishe Walid 
kwa namna yoyote ile, iwe ya kweli au ya uongo. Abu 
Zainab na Abu Maura‘, ni watu wawili ambao walibeba 
dhima ya jambo hili kwamba wao watalitekeleza jambo 
hili na wakaanza kuhudhuria kwenye vikao vya Walid. 
Siku moja wakaipata fursa wakati ambapo kulikuwa 
hakuna yeyote na Walid akiwa amelala kwenye sehemu 
ya wanaume iliyokuwa imetenganishwa na sehemu ya 
wanawake kwa pazia. Watu hao wawili wakaichomoa 
pete yake taratibu na kukimbilia Madina na kudai 
kwamba wamemuona Walid akiwa amelewa, na 
uthibitisho wake ni hii pete ambayo tulimvua mkononi 
mwake wakati akiwa amelewa bila ya yeye kuwa na 
habari.’ Hadhrat Uthmanra akawauliza: ‘Je alikunywa 
pombe mbele yenu?’ Hawakuwa na ujasiri wa kukiri 
jambo hili kwa sababu kunywa mbele yao 
kungethibitisha kwamba wao pia walishiriki kunywa 
pombe pamoja na Walid, na wakasema kwamba: 
‘Hapana! Tulimuona akitapika matapishi ya pombe.’ 
Ushahidi wa jambo hili ulikuwa ni pete yake 
iliyokuwepo na mashahidi hao walikuwepo, na 
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walikuwepo pia waasi wengine waliokuja nao kuutilia 
nguvu ushahidi wao. Nao pia walikuwa wakilisadikisha 
tukio hili kwa ushahidi usio kizibiti. Ulichukuliwa 
ushauri wa masahabara na ikahukumiwa kuwa Walid 
apewe adhabu ya kisheria kwa kunywa pombe. Akaitwa 
toka Kufa na akapewa adhabu ya kuchapwa mijeledi 
huko Madina kwa kosa la kunywa pombe. Ingawa Walid 
alijitetea na kumfahamisha Hadhrat Uthmanra hila zao, 
lakini Hadhrat Uthmanra akasema: Kwa hukumu ya 
sheria utapata adhabu kulingana na maelezo ya 
mashahidi. Naam yule mwenye kutoa ushahidi wa 
uongo atapata adhabu ya Mwenyezi Mungu.’  

(Tabraii, J. 5, uk. 2846-2847, chapa ya Beirut) 
Walid akaachishwa kazi na kupakaziwa shutuma ya 
uongo na kwa ushauri wa masahaba, Hadhrat Uthmanra 
akamuadhibu na kwa kuwa mashahidi na ushahidi wa 
mazingira dhidi yake ulikuwepo, ilikuwa ni lazima 
aadhibiwe chini ya sheria. Said bin Al-‘Aas akatumwa 
Kufa kuwa Mkuu wa Mkoa badala yake. Alipofika Kufa 
akashangaa kuiona hali ya huko. Wahuni wote na watu 
wasiojua dini walikuwa wameshika hatamu na watu 
waungwana walikuwa wamedhibitiwa na kutiishwa. 
Yeye akamfahamisha Hadhrat Uthmanra hali hii ambaye 
naye akatoa nasaha hii kwamba wale watu waliojitolea 
sana wakawa wanatangulia kufika kupambana na 
maadui, watendee kwa heshima; lakini ikiwa watu hao 
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hawaonyeshi mwelekeo kwenye dini, basi bila shaka 
waweke watu wengine mahali pao walio watu wa dini 
zaidi. 
Wakati fitina hiyo ilipokuwa ikiendelea huko Kufa, 
Basra nako hakukuwa kimya. Huko pia, kwa kupitia 
Hakim bin Jabalah, mwakilishi wa Ibnu Saudaa na 
wenzake, wakawa wanazieneza kwa watu tuhuma za 
uongo dhidi ya manaibu wa Hadhrat Uthmanra. 
Misri ambayo yalikuwa hasa ndio Makao Makuu, huko 
ufisadi ndio ulienea zaidi. Huko Abdullah bin Sabaa 
hakuleta tu vurugu za kisiasa, bali alikuwa pia akiiharibu 
dini ya watu, lakini kwa njia hii kwamba wale Waislamu 
wasiojua dini wamuone kuwa muaminifu sana. Hivyo, 
yeye alikuwa akitoa mafundisho haya kwamba: ‘Ni ajabu 
kwamba baadhi ya Waislamu wanaitakidi kwamba 
Masihias atakuja tena duniani lakini hawaamini kwamba 
Mtumesaw atatumwa tena ilhali Mwenyezi Mungu 
Anasema ndani ya Kurani kwamba:  � � � � �
� � ��  Yaani, Yule Mwenyezi Mungu 
Aliyekufaradhishia Kurani ni lazima Atakurudisha 
kwenye sehemu ya kurejea.10 (Al Qasas, 28:86) Wafuasi 
                                                           
10 Bishara hii ni ya ushindi wa Makka ambapo mtu huyu 
aliipotosha na kuifanya kuwa ni itikadi ya kurudi tena kwa 
Mtumesaw. Kwa kuwa mara kwa mara watu huenda Makka kwa 
nia ya kuhiji na kupata thawabu hivyo jina lake pia ni Ma‘ad, yaani 
sehemu ile ambayo watu hurudi mara kwa mara. 
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wake wengi waliliamini fundisho lake hili na 
wakakubaliana na ujio wa mara ya pili duniani wa 
Mtumesaw, ilhali Kurani Tukufu inakataa kwa nguvu 
kabisa kuja tena duniani kwa watu waliokwisha kufa. 
Naam, hii yawezekana kwamba kwa ajili ya 
kuyanawirisha majina yao, Mwenyezi Mungu Amuinue 
mtu fulani kwa khulka na sifa zao hizo hizo, lakini 
jambo hili ni tofauti kabisa na Tanaasukh au itikadi ya 
mtu kuja tena duniani na hili ni jambo lililo wazi na 
mashuhuri. Mbali na itikadi hiyo ya kurejea kwa 
Mtumesaw, Abdullah bin Sabaa alianza pia kueneza 
habari hii kwamba manabii elfu wamepita na kila nabii 
alikuwa na wasii (mrithi) wake na wasii wa Mtumesaw ni 
Hadhrat Alira, Mtumesaw alikuwa Khaatamul Ambiyaa na 
Hadhrat Alira ni Khaatamul Ausiyaa. Halafu akawa 
anasema kuwa ni nani awezaye kuwa mdhalimu 
mkubwa kuliko yule amshambuliaye wasii wa Mtumesaw 
na kumnyang’anya haki yake. 
Kwa uchache, mbali na mbinu za kisiasa alizozitumia 
mtu huyu kwa ajili ya kuleta mfarakano ndani ya Islam, 
aliieneza pia fitina ya kidini na alikuwa akidhamiria 
kuziharibu itikadi za Waislamu, lakini alikuwa akichukua 
tahadhari hii kwamba watu waendelee kumfahamu 
kuwa ni Mwislamu. 
Miaka mitatu ikapita ndani ya hali hii, na watu hawa 
waasi wakaendelea kufanya harakati zao kwa siri na 
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kulikuza kundi lao. Lakini ndani ya kipindi hicho cha 
miaka mitatu hakukutokea tukio lolote makhsus ila lile 
la Muhammad bin Abi Bakr na Muhammad bin Abi 
Hudhaifa, watu wawili waliokuwa wenyeji wa Madina, 
walijiingiza pia kiasi fulani katika fitina hii. Muhammad 
bin Abi Bakr alikuwa ni mwana wa mwisho wa Hadhrat 
Abu Bakrra ambaye mbali ya sifa hii tu kwamba alikuwa 
ni mtoto wa Hadhrat Abu Bakrra, hakuwa na fadhila 
yoyote kidini. Na Muhammad bin Abi Hudhaifa 
alikuwa ni yatima fulani aliyelelewa na Hadhrat 
Uthmanra lakini alipokua akawa mpinzani wake 
makhsus ambapo sababu zake nitazieleza sasa hivi. 
Mnamo mwaka wa nne, fitina hiyo ikashika sura yenye 
kutisha sana na waanzilishi wake wakaona sasa inafaa 
kudhihirisha wazi wazi mawazo yao na kuifuta hofu ya 
serikali. Katika jambo hili pia ni Kufa ndiyo ikawa 
mwanzilishi.  
Kama nilivyokwisha eleza hapo mwanzo baada ya Walid 
bin ‘Utbah, Said bin Al-‘Aas akawekwa kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Kufa. Yeye tangu mwanzo alitumia njia hii 
kwamba alikuwa akiwaruhusu tu watu wema wa mji 
waje kwake, lakini wakati mwingine alikuwa pia akifanya 
hivi kwamba alikuwa akiita kikao cha watu wote 
ambamo watu wa kila tabaka, waliruhusiwa wakati huo, 
kuja kwake. Siku moja alikuwa ameketi kwenye kikao 
cha aina hii na ukatajwa ukarimu wa Hadhrat Talhara, na 
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mtu fulani akasema kwamba yeye (Hadhrat Talhara) ni 
mtu mkarimu sana. Hapo ikatoka kauli kinywani mwa 
Said kwamba: ‘Yeye ana mali nyingi ndio sababu anatoa, 
kama na sisi tungekuwa na mali basi nasi pia tungetoa 
hivyo hivyo.’ Kijana fulani akatamka bila ya kutafakari 
kwa kusema: ‘Laiti ardhi fulani iliyokuwa miongoni 
mwa mali za serikali na iliyowekwa kwa ajili ya faida ya 
Waislamu wote ingekuwa katika miliki yako. Hapo 
baadhi ya watu wa kundi hilo la fitina, ambao walikuwa 
wakisubiri fursa yoyote itokee wapate kutoa dukuduku 
lao, wakahamaki na kuanza kudhihirisha kuwa mtu 
huyo alitamka neno hili kwa kuashiriwa na Said, 
mtawala wa Kufa, na alilisema kwa sababu hii kwamba 
ili itayarishwe njia ya kuweza kuzitafuna mali hizo, na 
hivyo wakainuka na kuanza kumpiga mtu huyo mbele 
ya Said. Baba mtu akainuka kumuokoa mwanae naye pia 
akapata kipigo barabara. Said alikuwa akiwakataza lakini 
hawakumsikiliza hata kidogo na hivyo kuendelea 
kuwapiga mpaka wakazimia. Watu walipopata habari hii 
kwamba baadhi ya watu wamefanya ukorofi wa aina hii 
mbele ya Said basi wakachukua silaha na kujumuika 
nyumbani (kwa Mkuu wa Mkoa). Watu hao (wakorofi) 
wakajitupa kwa Said na kuomba msamaha na pia 
kuomba hifadhi kwake. Ukarimu wa Mwarabu halafu 
Mkureishi, ungewezaje kuvumilia katika fursa kama hii 
kwamba adui amuombe hifadhi halafu amkatalie. Said 
alitoka nje na kuwaambia watu kwamba: ‘Baadhi ya 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

56 

watu walikuwa wamegombana sasa hakuna chochote 
kila kitu ki heri. Watu wakarejea majumbani mwao na 
hao watu wakaanza tena kurudia ukorofi wao. Lakini 
Said alipokuwa na yakini kwamba sasa hakuna hatari 
yoyote kwa watu hao basi akawaruhusu waondoke na 
akawaambia wale watu waliopigwa kwamba kwa kuwa 
watu hao nilishawapa hifadhi basi msiyatangaze makosa 
yao waila itakuwa fedheha kwangu, naam! na kuweni na 
yakini kwamba siku zijazo watu hawa hawataweza tena 
kuja ndani ya kikao changu. 
Kusudio lenyewe la wakorofi hao lilikuwa limeshatimia, 
yaani kuleta ufisadi ndani ya nidhamu ya Kiislamu. Sasa 
wakiketi majumbani mwao wakaanza kutangaza mambo 
mabaya dhidi ya Hadhrat Uthmanra na Said. Watu 
wakachukizwa sana na harakati zao hizi na 
wakamshtakia Said kwamba hawa wanafanya ukorofi wa 
aina hii na kutangaza mabaya dhidi ya Hadhrat 
Uthmanra na dhidi yako na wanataka kuuvunja umoja 
wa Islam, sisi hatuwezi kulivumilia jambo hili, hivyo 
lishughulikie jambo hili.’ Yeye akawaambia: ‘Nyinyi 
wenyewe mfahamisheni Hadhrat Uthmanra matukio 
yote, hatua zitachukuliwa sawa na maagizo yake. Watu 
wote wenye heshima zao wakamfahamisha Hadhrat 
Uthmanra juu ya matukio yote, naye akamuagiza Said 
kwamba: ‘Kama Viongozi wa Kufa wataafikiana na 
jambo hili, basi watu hao wafukuzwe hapo na 
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kuhamishiwa Shamu, uwapeleke kwa Amir Muawiyara. 
Huku akamuandikia Amir Muawiyara kwamba: ‘Watu 
fulani ambao wamejiandaa kufanya ufisadi kwa uwazi 
kabisa watakuja kwako wakitokea Kufa. Waandalie 
maskani yao na ujaribu kuwarekebisha. Kama 
wakijisahihisha na kujirekebisha basi uwatendee kwa 
upole na uyamezee makosa yao ya nyuma na kama 
watang’ang’ania kwenye ukorofi basi uwape adhabu ya 
ukorofi. 
Hukumu hii ya Hadhrat Uthmanra ilikuwa ni ya busara 
mno, kwa sababu, kwa upande mmoja, kubakia kwa 
watu hao huko Kufa kungewaghadhabisha wale watu 
waliokuwa wanaujua vema uasi wao na hivyo kulikuwa 
na hatari kwamba isije wakapata kuwadhuru 
wakihamaki. Na kwa upande wa pili, kubaki kwao 
kulikuwa pia na madhara kutokana na kuwa kwao 
wenyeji wa eneo hilo na kwa kiwango fulani walikuwa 
pia ni watu wenye kusikilizwa. Kama wangebakia huko 
basi wangekuwa sababu ya kuwaharibu watu wengine.11 
Lakini hukumu hii ilitolewa katika wakati ule ambapo 
haikuweza kuleta faida zaidi. Kama Ibnu ‘Aamir, Mkuu 
wa Basra, pia angeomba ushauri kwa Hadhrat Uthmanra 
kuhusiana na Ibnu Saudaa na agizo la aina hii 
                                                           
11 Sehemu walikopelekwa watu hawa baada ya kufukuzwa 
hawakuwa na fursa ya kuwaharibu watu wa huko, kwa sababu 
huko waliwekwa chini ya uangalizi na ulinzi makhsus. 
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lingetolewa pia kwa ajili yake, basi pengine hali za 
baadae zingekuwa tofauti kabisa na hali hizo. Lakini hali 
ya Waislamu kwa wakati huo ilikuwa inataka kwamba 
kudra ya aina hii hii itendeke na ndivyo ikawa. 
Watu hawa waliofukuzwa nchini na ambao wanapaswa 
kusemwa kuwa walikuwa ndio nguzo ya kundi la Ibnu 
Sabaa, idadi yao ilikuwa inakaribia kumi (ingawa kuna 
hitilafu juu ya idadi yao sahihi). Kwa kuwarekebisha, 
mwanzoni Hadhrat Muawiyara alitumia mbinu hii 
kwamba aliwapa heshima kubwa na taadhima. Alikuwa 
akila nao chakula na mara nyingi alipopata nafasi 
alikuwa akiwatembelea na kuketi nao. Baada ya siku 
chache akawapa nasaha kwa kuwaambia: ‘Nimesikia 
kwamba nyinyi mnawachukia Makureish,12 haifai 
kufanya hivyo. Mwenyezi Mungu Aliwapa heshima 
Waarabu kupitia hao hao Makureish. Viongozi wenu ni 
ngao kwa ajili yenu, kwa hiyo msitengane na ngao. Wao 
wanavumilia shida kwa ajili yenu na wanawajali. Kama 
                                                           
12 Kutokana na maneno ya Hadhrat Muawiyara na majibu ya watu 
hao, inadhihirika kwa uwazi kabisa kwamba watu hawa 
hawakuwa na upinzani dhidi ya Hadhrat Uthmanra na watawala 
aliowateua, bali walikuwa na husuda dhidi ya Makureish au kwa 
maneno mengine dhidi ya watu waliotangulia katika imani. Kama 
angekuwepo sahaba mwingine kuwa Khalifa mahali pa Hadhrat 
Uthmanra na wangekuwepo watawala wengine mahala pa 
watawala wale aliowateua Hadhrat Uthmanra, hapo pia watu hawa 
wangewafanyia husuda ya aina hiyo hiyo, kwa sababu kusudio lao 
lilikuwa ni kupata tu utawala. 
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hamtaithamini hali hii, basi Mwenyezi Mungu 
Atawateulieni viongozi ambao watawadhulumuni mno 
na kutoijali subira yenu na mtakuwa ndani ya adhabu 
humu duniani na Akhera pia mtashiriki ndani ya adhabu 
ya hao wafalme madhalimu kwa sababu nyinyi ndinyi 
mtakuwa sababu ya wao kutawala. Baada ya kusikia 
nasaha hii ya Hadhrat Muawiyara, mmoja kati yao 
akajibu kwa kusema: ‘Acha kuwataja Makureish, 
hawakuwahi hapo kabla kuwa wengi zaidi yetu wala 
sasa, na ngao ile uliyoitaja, ikinyang’anywa, ni sisi tu 
ndio tutakaoipata. Hadhrat Muawiyara akasema: 
‘Nimefahamu kuwa nyinyi watu pia ni wapumbavu. 
Mimi nakuambieni mambo ya Islam nanyi 
mwanikumbusha zama za ujahili. Suala sio uchache au 
uwingi wa Makureish, bali ni la jukumu lile ambalo 
Islam imeliweka juu yao. Bila shaka Makureish ni 
wachache, lakini wakati Mwenyezi Mungu Amewapa 
heshima kwa dini na daima, kutokana na uhusiano wao 
na Makka, Mwenyezi Mungu Amekuwa Akiwalinda, 
hivyo ni nani awezaye kushindana na fadhili za 
Mwenyezi Mungu? Walipokuwa makafiri pia Aliwalinda 
kutokana na uhsiano wao huu kidogo na Makka. Sasa 
baada ya wao kuwa Waislamu wamekuwa ni wenye 
kuistawisha dini yake, sasa je Mwenyezi Mungu 
Atawaangamiza? Kumbukeni kwamba nyinyi, baada ya 
kuuona ushindi wa Islam mkasilimu kwa shauku, sasa 
Shetani anawatumieni nyinyi kama silaha yake ili 
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kuiangamiza Islam na anataka kutia ufa ndani ya Islam. 
Lakini fitina ile mtakayoiibua, Mwenyezi Mungu 
Atakuingizeni ndani ya fitina kubwa zaidi kuliko hiyo. 
Kwa rai yangu, nyinyi ni watu ambao hamstahili hata 
kidogo kutiliwa maanani. Wale watu waliomuandikia 
Khalifa kuhusiana nanyi walifanya makosa; hakuna faida 
yoyote inayoweza kutegemewa toka kwenu wala hasara. 
Baada ya kusikia nasaha zote za Hadhrat Muawiyara, 
watu hao wakasema: ‘Tunakuamuru utengane na cheo 
chako.’ Hadhrat Muawiyara akasema: ‘Kama Khalifa na 
Viongozi wa Waislamu watasema hivyo basi leo hii hii 
nitaachia ngazi, nyinyi ni nani wa kuingilia mambo haya? 
Ninakunasihini muachane na njia hii na shikamaneni na 
wema. Mwenyezi Mungu Hufanya Mwenyewe kazi 
yake. Kama kazi ingefanywa kulingana na rai yenu, basi 
kazi ya Islam ingeangamia. Kwa hakika nyinyi mna 
chuki dhidi ya dini ya Islam. Yaliyomo mioyoni mwenu 
ni tofauti na yaliyomo katika matamshi yenu, lakini 
lazima siku moja Mwenyezi Mungu Atazidhihirisha nia 
zenu na mipango yenu ya siri. Kwa uchache, Hadhrat 
Muawiyara aliendelea kuwafahamisha kwa muda mrefu 
nao wakawa wanaendelea na upuuzi wao mpaka 
hatimae walipokosa majibu wakamvamia Hadhrat 
Muawiyara na kutaka kumpiga. Hadhrat Muawiyara 
akawakaripia na kuwaambia: ‘Hapa sio Kufa, hapa ni 
Shamu. Kama watu wa Shamu watalifahamu jambo hili, 
basi hawatanyamaza kama watu wa Kufa walipoamriwa 
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na Said, bali watu hawataijali hata kauli yangu na 
watawapondeni. Baada ya kuyasema haya Hadhrat 
Muawiyara aliondoka toka kwenye kikao hicho na 
kuwarejesha watu hao huko Kufa na akamuandikia 
Hadhrat Uthmanra kwamba: ‘Kutokana na upumbavu 
na ujahili wa watu hawa, hawastahili kutiliwa maanani. 
Haifai kabisa kuwajali; na Said, mtawala wa Kufa, pia 
aandikiwe kwamba asiwajali, hao ni watu wasio na dini 
na ni wenye chuki dhidi ya Islam, wanataka kupora mali 
za wasiokuwa Waislamu waishio katika utawala wa 
Waislamu ambao walipa kodi, na fitina ndio tabia yao. 
Hawana nguvu yoyote wenyewe kuweza kuleta madhara 
bila ya msaada wa wengine.’ 
Rai hii ya Hadhrat Muawiyara ilikuwa ni sahihi kabisa, 
lakini hakuwa akifahamu kwamba nje ya eneo lake, 
huko Misri, kulikuwa na roho iliyojificha ilyokuwa 
ikiwatumia watu wote hao na kuwa kwao majahili na 
mazuzu ndiko kuliisaidia kazi yake. 
Watu hao walipotoka Damascus wakaachana na 
dhamira yao ya kuelekea Kufa, kwa sababu watu wa 
huko walishaufahamu ukorofi wao na wakawa na hofu 
kwamba huko yatawakuta madhara na hivyo wakaelekea 
upande wa Jazira. Mkuu wa Mkoa wa huko alikuwa ni 
Abdur Rahman, aliyekuwa ni mwana wa yule Jenerali 
mashuhuri ambaye alionyesha duniani kote mfano 
wenye kung’aa wa ujasiri na ushujaa, yaani Khalid bin 
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Walid. Wakati alipofahamu hali ya ujio wa watu hao, 
mara moja aliwaita na kuwaambia: ‘Nimezisikia habari 
zenu. Mwenyezi Mungu Asinifanikishe ikiwa 
nitashindwa kuwarekebisheni. Nyinyi mwafahamu 
kwamba mimi ni mtoto wa mtu yule aliyeiondoa fitina 
ya kuritadi na aliyekuwa akifanikiwa katika hali ngumu 
ngumu. Nitaona kama mtaweza pia kuongea nami kama 
mlivyokuwa mkiongea na Muawiyara na Saidra. Sikilizeni! 
Ikiwa mtafanya jambo lolote la fitina, nitakupeni aina ya 
adhabu ambayo mtadumu kuikumbuka.’ Baada ya 
kusema haya akawaweka chini ya uangalizi na 
kuwaamuru daima wawe pamoja naye. Alipokuwa 
akisafiri alikuwa akienda nao na aliwafanya wao wawe 
wakitembea kwa miguu na kuwauliza: ‘Sasa mna hali 
gani? Yule asiyejirekebisha kwa wema dawa yake ni 
adhabu. Nyinyi kwa nini sasa hamsemi?’ Watu hao 
wakawa wanadhihirisha majuto na kutubia uasi wao. 
Baada ya muda fulani kupita katika hali hii, Abdur 
Rahman bin Khalid bin Walid akafikiria kuwa watu hao 
wamerekebika na akamtuma mmoja wao aliyekuwa 
akiitwa Malik, kwa Hadhrat Uthmanra na kumuambia: 
‘Nenda huko ukaombe msamaha.’ Akaja kwa Hadhrat 
Uthmanra na kutubia na kudhihirisha majuto na pia 
akawaombea msamaha wenzake. Yeye akawasamehe na 
kuwauliza kuwa wangependa kuishi wapi. Malik 
akasema: Sasa tungependa kuishi kwa Abdu Rahman 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

63 

bin Khalid. Hadhrat Uthmanra akatoa ruhusa na mtu 
huyo akarejea kwa Abdur-Rahman bin Khalid. 
Shauku ya mtu huyo ya kutaka kuishi na Abdu Rahman 
yaonyesha kwamba moyo wa mtu huyo, kwa wakati 
huo, ulikuwa bila shaka yoyote umeshatakasika, kwa 
sababu kama isingekuwa hivyo, basi asingeonyesha 
shauku ya kurejea kwa mtu yule ambaye hakuvumilia 
utukutu hata kwa dakika moja. Lakini matukio ya 
baadae yanaonyesha kwamba toba yake ilikuwa ni ya 
muda tu na dhana hii ya Hadhrat Muawiyara ilikuwa ni 
sahihi kwamba watu hawa ni wapumbavu ambao 
wanaweza tu kutumika kama silaha ya utendaji. 
Ndani ya kipindi hicho, Abdullah bin Sabaa hakuwa 
amekaa kimya, bali tangu kitambo fulani yeye alikuwa 
amechukua mwenendo huu kwamba alikuwa 
anawatuma wawakilishi wake katika maeneo yote na 
kueneza mawazo yake. Hakuna shaka yoyote kwamba 
mtu huyu, kwa hakika, alikuwa ni mtu mwenye akili na 
werevu usio wa kawaida. Maagizo aliyowatolea 
wawakilishi wake yanaangazia vizuri sana muundo wa 
ubongo wake. Alipokuwa akiwaaga wawakilishi wake 
alikuwa akiwaagiza kwamba: ‘Msiwe wenye papara ya 
kuyatoa mawazo yenu mbele ya watu, bali muwe 
kwanza mkitoa mawaidha na nasaha na kuwasikilizisha 
watu hukumu za sheria na muwe mkitoa maagizo ya 
mambo mema na kukataza mabaya. Watu 
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watakapouona mwenendo wenu huu, mioyo yao 
itavutiwa nanyi na kuyasikiliza kwa shauku maneno 
yenu na watakutegemeeni, ndipo muyatoe kwa ustadi 
mawazo yenu hasa, nao watayakubali kwa haraka sana. 
Na pia mchukue tahadhari hii kwamba mwanzoni 
msitamke maneno yoyote dhidi ya Hadhrat Uthmanra, 
bali muwahamakishe watu dhidi ya manaibu wake. 
Kusudio lake kutokana na haya lilikuwa kwamba 
kutokana na uhusiano wao makhsus wa kidini na 
Hadhrat Uthmanra, watu wangeghadhabika kusikia 
maneno mabaya dhidi yake, lakini kwa kuyasikia 
maneno dhidi ya maamiri, hisia zao za kidini 
hazitaathiriwa na hivyo watayakubali. Wakati nyoyo zao 
zitakapokuwa nyeusi kwa njia hii, na ule ukaidi uzalikao 
kwa kujiunga katika kundi fulani utakapozalika, basi 
hapo itakuwa rahisi hata kuwahamakisha dhidi ya 
Hadhrat Uthmanra. 
Mtu huyo alipoona kwamba kila mara mabaya ya 
viongozi wa mikoa yanapoelezwa,  watu wenye busara 
wanakataa kuyakubali, kwa sababu kutokana na 
ushuhuda wao wenyewe, wanayafahamu madai hayo 
kuwa ni ya uongo na yasiyo ya uhakika, na hamaki kwa 
jumla haienei nchini, hivyo akatumia mbinu nyingine 
yenye hatari, nayo ni hii kwamba akawaagiza manaibu 
wake kuwa badala ya kujaribu kuwapaka matope wakuu 
wa mikoa katika maeneo walioko, wayaandike maovu 
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yao na kuyapeleka maeneo mengine, kwa sababu watu 
wa maeneo mengine, kwa kutoyafahamu mazingira ya 
maeneo husika, watayakubali maneno yao kwa urahisi. 
Hivyo sawa na ushauri huu, waasi wa kila sehemu 
wakaandika mashtaka ya uongo na dhuluma za 
kubuniwa dhidi ya viongozi wa maeneo yao na 
kuyatuma kwa watu wanaoonea huruma wa maeneo 
mengine, nao wakawa wanawasomea watu barua hizo, 
na watu wengi kwa sababu ya kutozijua hali zilizoko 
katika nchi hizo zingine, wengi wakawa na yakini kuwa 
maneno hayo ni ya ukweli na wakawa wanahuzunika 
kwamba ndugu zetu wa maeneo fulani na fulani wamo 
katika misiba mikubwa, na wakawa wanashukuru pia 
kwamba kwa fadhili za Allah Mkuu wetu ni mwema, 
hatuna matatizo yoyote, nao walikuwa hawafahamu 
kwamba watu wa nchi zingine walikuwa wakijifahamu 
kuwa wao wamo katika utulivu na kuwaona wao kuwa 
wamo ndani ya matatizo na kushukuru kwa hali 
waliyokuwa nayo na kuzihuzunikia hali zao. Kwa kuwa 
watu wa Madina walikuwa wakipokea barua toka pande 
zote, wale watu miongoni mwao waliokuwa wakizikiri 
barua hizo kuwa ni sahihi wakawa wanadhani kwamba 
pengine dhuluma zinatendeka katika nchi zote na 
misiba mikubwa inawaelemea Waislamu. Kwa uchache, 
hila hii ya uongo ya Abdullah bin Sabaa ikathibitika 
kufanikiwa sana, na kwa njia hii akapata maelfu ya 
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wanaomuunga mkono, ambao ilikuwa vigumu kuwapata 
bila ya hila hii. 
Mkanganyiko huu ulipoanza kupita kiasi na hata 
masahabara nao walipoanza kupokea barua za aina hii, 
ambamo mlikuwa na malalamiko dhidi ya magavana, 
basi wakakutana na kumuuliza Hadhrat Uthmanra: ‘Je 
hufahamu nini kinachotokea huko nje?’ Akajibu: 
‘Taarifa zinazonifikia zinadhihirisha kwamba mambo ni 
shwari.’ masahabara wakamwambia: ‘Barua zenye 
madhumuni haya zinatufikia toka nje, zapaswa 
kuhakikiwa.’ Hapo Hadhrat Uthmanra akaomba ushauri 
wao kwamba uchunguzi ufanyike vipi. Na kulingana na 
ushauri wao akamtuma Usama bin Zaidra huko Basra, 
Muhammad bin Muslimra Kufa, Abdullah bin Umarra 
Shamu na ‘Ammaar bin Yaasirra akamtuma. Misri, 
kwamba wakafanye uchunguzi wa hali za huko na kutoa 
taarifa kwamba je ni kweli kuwa viongozi 
wanawadhulumu raia kupita kiasi na kuwanyang’anya 
haki zao? Na minghairi ya watu hawa wanne, 
akawatuma watu wengine pia katika nchi mbali mbali ili 
watoe taarifa za hali za huko. (Tabarii, J. 6, uk. 2943, 
chapa ya Beirut) 
Watu hao wakaenda na baada ya kufanya utafiti wote 
wakatoa taarifa kuwa sehemu zote kuna amani na 
Waislamu wanaishi kwa uhuru kabisa na hakuna yeyote 
anayewanyang’anya haki zao na viongozi wanatenda 
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kwa uadilifu na haki. Lakini ‘Ammaar bin Yaasirra 
akachelewa kurejea, na habari yoyote haikupatikana 
kuhusiana naye. Kwa nini ‘Ammaar bin Yaasir 
alichelewa, hiyo nitaitaja baadae. Kwanza ninataka 
kueleza kuhusiana na ujumbe huu wa watafiti na 
umuhimu wa uchunguzi wao. Kwa sababu kwa 
kuzielewa vema habari za watu hawa (waliotumwa 
kufanya uchunguzi) uhakika hasa wa fitina hii 
unadhihirika. Jambo la kwanza kabisa linalostahili 
kuzingatiwa ni hili kwamba viongozi wote watatu wa 
ujumbe huo waliorejea na kuja kutoa taarifa, walikuwa 
ni watu wa daraja gani. Kwa sababu hali za watu 
wanaofanya uchunguzi zadhihirisha thamani ya 
uchunguzi huo. Kama ndani ya ujumbe huo 
wangetumwa watu wa aina hii ambao ni watu wenye 
matashi fulani kwa Hadhrat Uthmanra au kwa manaibu 
wake au hali yao ya kidini na ya kidunia isingekuwa ya 
hali ya juu kiasi hiki ya kutokuwa na hofu ya watawala 
au ya kuwa na tamaa fulani kwao, basi ingeweza 
kusemwa kwamba watu hawa waliepuka kueleza ukweli 
kwa sababu ya hofu au tamaa fulani. Lakini lawama za 
aina hii haziwezi asilan kuwepo juu ya watu hawa. Na 
Hadhrat Uthmanra alitoa uthibitisho wa wazi wa nia 
yake njema kwa kuwachagua watu hawa kwa ajili ya kazi 
hii. Usamara aliyepelekwa Basra alikuwa ni mtu wa aina 
hii kwamba sio tu alikuwa ni mwana wa Hadhrat Zaidra 
aliyekuwa ni miongoni mwa waaminio wa mwanzo, bali 
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alikuwa ni miongoni mwa watu waliokuwa wapenzi wa 
Mtumesaw na waliokuwa karibu naye. Naye ndiye yule 
ambaye Mtumesaw alimpa uongozi wa jeshi lile adhimu 
alilokuwa akiliandaa katika maradhi yake alimofia, na 
humo aliwafanya kuwa chini ya uongozi wake 
masahabara wakubwa sana kama vile Hadhrat Umarra. 
Na uteuzi huu wa Mtumesaw haukuwa kwa ajili ya 
kumfurahisha, bali matukio ya baadae yalithibitisha 
kwamba alikuwa na uwezo wa kufanya mambo 
makubwa makubwa. Mtumesaw alikuwa akimpenda mno 
kiasi ya kwamba walioshuhudia walikuwa wanashindwa 
kutofautisha kama alikuwa akimpenda zaidi yeye au 
Hadhrat Imam Hasanra. Pia Muhammad bin Muslimra 
aliyetumwa huko Kufa alikuwa ni miongoni mwa 
masahabara wenye shani ya juu na miongoni mwa 
masahabara alikuwa akitazamwa kwa mtazamo wa 
heshima makhsus na kuenziwa mno. 
Hadhrat Abdullah bin Umarra aliyetumwa huko Shamu 
alikuwa ni miongoni mwa watu wa aina hii wasiohitaji 
kutambulishwa. Alikuwa ni miongoni mwa Waislamu 
wa zama za mwanzo, na shani yake katika utawa na 
ucha Mungu ilikuwa hivi kwamba hata masahabara 
wakubwa walikuwa wakimpa heshima makhsus 
kutokana na sifa zake hizo. Kama kulikuwa na sahaba 
yeyote baada ya Hadhrat Alira ambaye masahabara na 
waja wa Mwenyezi Mungu walimwelekea kwa ajili ya 
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Ukhalifa, basi alikuwa ni yeye. Lakini yeye alipendelea 
kujitenga na dunia. Katika masuala ya kidini yeye 
alikuwa na ghera kiasi hiki kwamba wakati mwingine 
alikuwa akijadiliana kwa ukali hata na Hadhrat Umarra 
bin Khattab mwenyewe. Kwa uchache, yeye alikuwa 
haogopi kusema ukweli. Uteuzi wake kwa ajili ya 
kwenda Shamu ulikuwa ni uteuzi bora kabisa, kwa 
sababu kwamba Hadhrat Muawiyara alikuwa mtawala wa 
Shamu kwa muda mrefu na watu wa huko walikuwa 
wakimuogopa sana na kutokana na akili nyingi 
alizokuwa nazo, kuufanyia utafiti uongozi wake haikuwa 
kazi ya mtu yeyote wa kawaida. Kumpeleka mtu 
mwingine sehemu hiyo kulikuwa hakuna faida na pia 
watu wasingeridhika na uchunguzi wake. Lakini 
kutokana na kiwango chake cha juu cha imani na ghera 
yake juu ya Islam na uhuru wa mawazo na uchamungu, 
zilikuwa ni sifa ambazo Muawiyara asingeweza 
kufurukuta mbele yake wala hofu ya Muawiyara 
isingeweza kumkumba mtu yeyote yule mbele ya mtu 
huyu. 
Kwa uchache, wale watu waliotumwa kwenda kufanya 
uchunguzi walikuwa ni wenye shani ya hali ya juu na 
wasiokuwa na tamaa yoyote na hakuna mtu yeyote 
angekuwa na nafasi ya kulaumu uchunguzi wao. Hivyo, 
masahabara hawa watatu pamoja na wengine 
waliotumwa katika nchi zingine, kutoa uamuzi wa aina 
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moja kwamba kuna amani na utulivu kabisa nchini, 
hakuna alama yoyote ya dhuluma, watawala wanatenda 
kwa haki na uadilifu, na kama kuna lawama yoyote juu 
yao, basi ni hii kwamba wanawalazimisha watu kuwa 
ndani ya sheria, huu ni uamuzi ambao hakuna shaka 
yoyote inayobakia baada yake. Na inaonekana kwa 
uwazi kabisa kwamba fitina zote hizi zilikuwa ni ukorofi 
wa wakorofi wachache na matokeo ya uchochezi wa 
Abdullah bin Sabaa, waila Hadhrat Uthmanra na 
manaibu wake walikuwa wameepukana na kila aina ya 
shutuma.  
Ukweli ni huu tu kwamba vurugu zote hizi zilikuwa ni 
matokeo ya mpango wa siri ambao waanzilishi wake 
hasa walikuwa ni Wayahudi ambao walishiriki pamoja 
nao baadhi ya Waislamu waliojiingiza kwenye tamaa ya 
dunia na waliokwisha toka kwenye dini. Waila viongozi 
wa nchi hawakuwa na kosa lolote wala hawakuwa 
chimbuko la fitina hii. Kosa lao lilikuwa kwa kiasi hiki 
tu kwamba Hadhrat Uthmanra aliwateua kwa ajili ya kazi 
hii na ‘kosa’ la Hadhrat Uthmanra lilikuwa ni hili 
kwamba juu ya uzee na udhaifu wa mwili aliokuwa nao 
aliendelea kuishikilia kamba ya umoja wa Islam na 
alikuwa ameubeba mzigo wa umma wa Kiislamu na 
alikuwa akijali kuisimamisha sheria ya Kiislamu na 
alikuwa hawaruhusu waasi na wadhalimu kuwadhulumu 
dhaifu na wanyonge jinsi watakavyo. Na jambo hili 
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linasadikishwa pia na tukio hili kwamba kikao fulani cha 
hawa hawa wapendao uasi kilifanyika huko Kufa na 
humo mliongelewa suala la kuwafitinisha Waislamu, 
basi watu wote, kwa pamoja wakatoa rai hii kwamba:  

اسِ  نُ َ�َ النَّ َgُْفَعُ رَأْسٌ مَا دَامَ ع ْkُ َلاَ وَاللهِ لا 

Yaani, Wallahi hakuna yeyote awezaye kunyanyua 
kichwa maadamu Uthmanra anatawala. Ni dhati ya huyo 
huyo Uthmanra iliyoudhibiti uasi. Ilikuwa ni lazima 
kumuondoa ili kuweza kutimiza malengo yao kwa 
uhuru. 
Mimi nilieleza kwamba ‘Ammar bin Yaasir aliyetumwa 
kuelekea Misri hakurejea. Habari zake zilichelewa kufika 
kiasi hiki kwamba watu wa Madina wakadhani labda 
ameuawa. Lakini hakika yenyewe ilikuwa kwamba 
kutokana na tabia yake ya kupendelea maisha ya 
kawaida na kutokana na kutofahamu kwake mbinu za 
kisiasa basi akanasa ndani ya makucha ya waasi hao 
waliokuwa wanafunzi wa Abdullah bin Sabaa. Kwa 
kuwa Abdullah bin Sabaa alikuwepo mwenyewe huko 
Misri na hakuwa ameghafilika na jambo hili kwamba 
ikiwa ujumbe huu wa kufanya uchunguzi utatoa uamuzi 
kwamba nchini kote kuna amani na utulivu, basi watu 
wote watakuwa wapinzai wetu. Uamuzi wa kupeleka 
ujumbe huu ulikuwa wa ghafla kiasi ya kwamba 
hawakuweza kufanya mpango wowote kwenye sehemu 
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zingine. Lakini mpango wa Misri ulikuwa ni rahisi kwa 
ajili yake. ‘Ammaar bin Yasir alipoingia tu Misri 
akampokea na kuanza kumueleza maovu na dhuluma za 
mtawala wa Misri. Hakuweza kusalimika na athari za 
ufasaha wake na badala ya kufanya uchunguzi 
usioegemea upande wowote, hakwenda hata kwa 
mtawala wa Misri wala hakufanya uchunguzi wa kina, 
bali aliliendea hilo hilo kundi la waasi na kwa kuungana 
nao hao hao na akaanza kutoa lawama. 
Miongoni mwa masahaba, kama kulikuwa na mtu 
yeyote aliyethibitika kwa yakini kabisa kunasa kwenye 
mtego wa kundi hili la waasi, basi huyo ni ‘Ammar bin 
Yasir pekee. Mbali naye hakukuwa na sahaba yeyote 
maarufu aliyeshiriki katika harakati hizi. Na kama 
imeelezwa kushiriki kwa yeyote yule basi kwa riwaya 
zingine habari hii imepingwa pia. Kulikuwa na sababu 
moja makhsus iliyosababisha ‘Ammar bin Yasir 
adanganywe na watu hao, nayo ni hii kwamba mara tu 
alipowasili Misri, kundi fulani la watu, ambao kwa 
dhahiri walionekana kuwa ni watu wenye kuaminika na 
waliokuwa wajanja na domokaya wakakutana naye na 
kwa ustadi wa hali ya juu kabisa wakaanza kumtolea 
mashtaka dhidi ya mtawala wa Misri. Kwa bahati, 
mtawala huyo wa Misri alikuwa ni mtu ambaye 
alishawahi kuwa mpinzani mkubwa wa Mtumesaw, na 
kuhusiana naye, wakati wa ushindi wa Makka, yeyesaw 
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aliagiza kwamba mtu huyo auawe hata kama akipatikana 
ndani ya Kaaba. Na ingawa baadae alimsamehe, 
bughudha ya upinzani wake wa awali ilikuwa bado imo 
ndani ya mioyo ya baadhi ya masahaba, akiwemo pia 
‘Ammar. Hivyo, baada ya kuyasikia maneno ya watu 
hawa, ‘Ammar mara moja akaathirika na kuzikiri kuwa 
ni sahihi shutuma zile alizoshitakiwa, Wasabai yaani 
wenzi wa Abdullah bin Sabaa, wakaitumia fursa hiyo 
kwa kulisisitizia sana jambo hilo dhidi yake. Hivyo, nia 
njema na uhalisia wa Hadhrat Uthmanra unaweza 
kukadiriwa kwa hali hii kwamba ingawa wajumbe wote 
ukimuondoa mtu mmoja, waliwatolea hukumu 
watawala ya kutokuwa na hatia, Hadhrat Uthmanra 
akaithamini rai hii moja iliyokuwa kinyume na akatuma 
barua kwa watu wa maeneo yote, ambayo madhumuni 
yake yalikuwa haya kwamba tangu nimekuwa Khalifa, 
matendo yangu yamekuwa ni kuamuru mema na 
kukataza maovu, na ndugu na jamaa zangu hawana haki 
zaidi ya Waislamu wengine. Lakini nimefahamu kutoka 
kwa baadhi ya watu waishio Madina kwamba watawala 
wanawapiga watu na kuwatukana. Hivyo, kwa kupitia 
barua hii, ninawatangazia watu wote kwamba yeyote 
yule aliyetukanwa faraghani au kupigwa, huyo akutane 
nami wakati wa Hija huko Makka na dhuluma yoyote 
aliyotendewa, iwe kwa mikono yangu au kwa mikono ya 
watendaji wangu, alipize kisasi kwangu au kwa watendaji 
wangu, au asamehe, Mwenyezi Mungu Huwapa malipo 
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watoao sadaka. Barua hii fupi, lakini yenye kutia 
uchungu, iliposomwa kwenye mimbari katika nchi zote, 
basi ulimwengu wa Islam ukatikisika kuanzia kona moja 
hadi nyingine na wasikilizaji wakashindwa kujizuia na 
kulia na wote wakamuombea dua Hadhrat Uthmanra na 
wakadhihirisha masikitiko yao dhidi ya waeneza fitina 
waliokuwa wakimshambulia yule mtu aliyekuwa na 
uchungu na umati wa Kiislamu na aliyeubeba mzigo 
wake. (Tabarii, J. 6, uk. 2944, chapa ya Beirut) 
Hadhrat Uthmanra hakuishia hapo, bali akawataka 
watendaji wake watoe majibu makhsus ya shutuma zile 
zilizoelekezwa kwao. Wakati watawala wote 
walipojumuika, akawaambia: “Kuna nini kwamba nyinyi 
mnalalamikiwa? Hofu yanijia kwamba isije ikawa 
mambo haya yakawa ni sahihi. Hapo wote wakamjibu 
kwamba wewe ukiwatuma watu wanaoaminika, 
umeishatambua kuwa hakuna dhuluma yoyote 
inayofanyika wala hakuna dhuluma yoyote, wala hakuna 
kazi yoyote iliyo kinyume cha sheria, na watu wale 
wenye kuaminika uliowatuma, waliwauliza watu wote 
hali ya mambo, hakuna hata mtu mmoja aliyejitokeza 
kulalamika kuhusiana na hayo yaliyoelezwa, sasa 
inabakia nafasi gani ya kushuku? Kwa haki ya Mwenyezi 
Mungu, watu hao hawakusema ukweli wala 
hawakutumia ucha Mungu, na lawama zao hazina 
uhakika wowote, haiwezi kujuzu kumshika mtu kwa 
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mambo haya yasiyo na msingi na yasiyoweza 
kutegemewa. 
Hadhrat Uthmanra akasema: ‘Basi nishaurini nini 
kifanyike.’ Hapo akapewa ushauri wa aina mbali mbali 
ambao muhtasari wake ulikuwa huu huu kwamba: 
‘Inapobidi kutumia ukali basi utumie ukali na usiwape 
waasi hao ulaini wa aina hii, kwani kwa kufanya hivyo 
wanazidi kuwa majasiri. Ni adhabu tu inayoweza 
kumrekebisha mtu mkorofi; upole atendewe yule 
ambaye upole utamnufaisha. Baada ya kusikia ushauri 
wa wote, Hadhrat Uthmanra akasema: ‘Zile habari za 
fitina alizokwisha zieleza Mtumesaw, hizo lazima 
zitatokea, naam, kwa muda fulani, zinaweza kusitishwa 
kwa upendo na upole. Hivyo mimi, nitaendelea 
kuwatendea kwa upole, ila kwa yale tu yanayokiuka 
sheria za Allah, ili mtu yeyote asiwe na hoja ya kweli 
dhidi yangu. Mwenyezi Mungu Anajua kuwa mimi 
nilifanya kila lililowezekana kuwatendea watu mema. 
Abarikiwe Uthmanra kama afe kabla ya kuanza kwa 
mafuriko ya fitina yatakayoikumba Islam. Hivyo, 
nendeni mkawatendee watu kwa upole na muwape haki 
zao na muyamezee makosa yao. Naam, kama mtu 
yeyote yule azivunje sheria za Mwenyezi Mungu, basi 
watu wa aina hiyo wasitendewe kwa upole na msamaha. 
Aliporejea kutoka Hija, Hadhrat Muawiyara pia alikuja 
Madina pamoja na Hadhrat Uthmanra. Alikaa kwa siku 
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chache na alipotaka kurejea, akakutana faraghani na 
Hadhrat Uthmanra na kumuomba kwamba: ‘Inaonekana 
fitina inaongezeka, kama iko ruhusa basi ningependa 
kuongea machache kuhusiana nayo.’ Akasema: ‘Ongea.’ 
Hapo yeye akasema: ‘Kwanza ushauri wangu ni huu 
kwamba twende pamoja nami huko Shamu kwa sababu 
Shamu kuna kila aina ya amani na hakuna aina yoyote 
ile ya ufisadi, isije ikaibuka ghafla aina yoyote ile ya uasi, 
halafu kukawa hakuwezekani kufanyika mpango 
wowote ule. Hadhrat Uthmanra akamjibu: ‘Mimi, kwa 
sura yoyote ile, siwezi kuuacha ujirani wa Mtumesaw hata 
kama mwili wangu ukatwe vipande vipande. Hadhrat 
Muawiyara akasema: ‘Basi ushauri wangu wa pili ni huu, 
niruhusu nitume kikosi cha jeshi la Shamu kwa ajili ya 
kukulinda, hakuna yeyote atakayeweza kufanya ukorofi 
mbele ya watu hao. Hadhrat Uthmanra akajibu: ‘Siwezi 
kuitupia Baitul Maal mzigo wa aina hii kwa ajili ya 
kuulinda uhai wa Uthman wala sipendi kuwadhikisha 
watu wa Madina kwa kuwawekea jeshi. Hapo Hadhrat 
Muawiyara akasema: ‘Basi ushauri wa tatu ni huu 
kwamba wakiwepo masahabara basi watu hawa wanao 
ujasiri wa kumteua yeyote miongoni mwao (masahaba) 
kama Uthmanra asiwepo. Watawanye watu hao 
(masahaba) katika nchi mbali mbali.’ Hadhrat Uthmanra 
akajibu: ‘Hii yawezekanaje kwamba mimi niwatawanye 
wale watu ambao Mtumesaw aliwakusanya?’ Hapo 
Muawiyara akalia na kusema: ‘Ikiwa hukubaliani na 
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mpango wowote kati ya hiyo mipango ya kukulinda 
niliyoitoa, basi angalau ufanye hivi kwamba uwatangazie 
watu kuwa kama nafsi yangu itadhurika basi Muawiya 
atakuwa na haki ya kunilipizia kisasi, huenda watu 
wakaihofia hiyo na kujiepusha na ukorofi. Hadhrat 
Uthmanra akasema: ‘Muawiya! Kilichokadiriwa kutokea 
kitatokea tu. Mimi siwezi kufanya hivyo, kwa sababu 
wewe ni mtu mkali, isije ukawasumbua Waislamu.’ 
Hapo Hadhrat Muawiyara akainuka ili kuondoka huku 
akilia na kusema: ‘Ninafahamu huenda huu ukawa ni 
mkutano wetu wa mwisho,’ Baada ya kutoka nje 
akawaambia masahaba: ‘Uhai wa Islam unakutegemeeni 
nyinyi, Hadhrat Uthmanra sasa amekuwa dhaifu kabisa 
na fitina inaongezeka, kuweni waangalizi wake.’ Baada 
ya kusema hayo, Muawiyara akaelekea Shamu. 
Kutokuwepo kwa Wakuu wa mikoa katika maeneo yao 
haikuwa fursa ya kuachwa na Abdullah bin Sabaa ipite 
hivi hivi. Mara moja yeye akatuma barua sehemu zote 
kwamba: ‘Hii ndio fursa, tunapaswa kufanya chochote 
wakati huu, teueni siku moja ya kuwashambulia kwa 
ghafla watawala wa maeneo yenu.’ Lakini watawala 
wakawahi kurudi walipokuwa bado wakishauriana. 
Wasabai wa maeneo mengine wakakata tamaa lakini 
Wasabai (yaani wafuasi wa Abdullah bin Sabaa) wa 
Kufa, ambao tangu mwanzoni walikuwa na tabia ya 
kuwa mbele mbele katika uasi, wao hawakuiachilia fursa 
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hii iwaponyoke. Mtu mmoja aliyeitwa Yazid bin Qais 
alifanya mkutano ndani ya msikiti wa Kufa na kutangaza 
kwamba sasa Hadhrat Uthmanra anapaswa kuondolewa 
kwenye Ukhalifa. Qa‘qaa‘ bin Amrra, aliyekuwa Afisa wa 
jeshi wa eneo hilo, aliposikia hayo alikuja kutaka 
kumkamata. Yeye akatoa udhuru mbele ya afisa huyo 
kwa kusema: ‘Mimi siko nje ya utii. Sisi tumejumuika tu 
kwa sababu hii kwamba tufanye mkutano kuhusiana na 
Said bin Al ‘Aas kuwa aondolewe hapa na kuletwa afisa 
mwingine.’ Akasema hakukuwa na haja ya kufanya 
mkutano kwa hilo, yaandikeni malalamiko yenu na 
kuyatuma kwa Hadhrat Uthmanra. Yeye atamteua mtu 
mwingine kuwa mtawala na kumtuma, kuna uzito gani 
katika jambo hilo.’ Maneno haya aliyasema kwa sababu 
hii kwamba katika zama za ukhalifa, kwa kutilia maanani 
utulivu wa watu, kulipokuwa kukitokea tatizo lolote 
dhidi ya mtawala, basi mara nyingi alikuwa 
akibadilishwa. Baada ya kusikia jibu hili la Qa‘qaa‘, kwa 
dhahiri, watu hawa walitawanyika, lakini wakawa 
wanafanya mipango kwa siri. Hatimaye Yazid bin Qais, 
ambaye kwa wakati huo alikuwa ndiye kiongozi wa 
Wasabai wa huko Kufa, alimpa mtu fulani barua na 
kuituma huko Hims na kusema kwamba wale watu 
waliofukuzwa huko Kufa ― na ambao tukio lao 
limeelezwa hapo awali ― awalete. Yeye akaichukua 
barua hiyo na kuwaendea watu hao. Madhumuni ya 
barua hiyo yalikuwa hivi kwamba: ‘Watu wa Misri 
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wameungana nasi na fursa imekuwa nzuri sana. 
Itakapowasili tu barua hii mrejee bila ya kuchelewa hata 
dakika moja.’ 
Ni jambo la ajabu kiasi gani kwamba wale wenye 
kumpinga na kumkosoa Khalifa wa zama aliyetangulia 
katika kuipokea imani na aliyekuwa mume wa binti ya 
Mtumesaw, wawe ni wale wenye kuacha sala. 
Yawezekanaje kwamba ghera ya Islam izalike kwa wale 
tu wasio na dini? Kama kweli kungekuwa na kasoro kwa 
Hadhrat Uthmanra au kwa viongozi wake aliowateua, 
kama kungekuwa na jambo lolote lililo kinyume na 
sheria, kama kungekuwa na udhaifu wowote, basi watu 
ambao wangeonyesha jadhba ya kupinga wangekuwa ni 
Ali, Talha, Zubair, Saad bin Al Waqqas, Abdullah bin 
Umar, Usama bin Zaid, Abdullah bin Abbas, Abu Musa 
Ash‘ari, Hudhaifa bin Al-Yamaan, Abu Huraira, 
Abdullah bin Salaam, ‘Ubada bin Samit na Muhammad 
bin Maslamara ― Mungu awe radhi nao ― na sio Yazid 
bin Qais na Ashtar. 
Mjumbe aliichukua barua hii na kuwasili Jazira na 
kuwakabidhi wale waliofukuzwa Kufa. Walipoisoma 
barua hii wote hawakuipenda ispokuwa Ashtar, kwa 
sababu wao walikwishauona ukali wa Abdur Rahman. 
Lakini Ashtar aliyekwenda Madina na kurejea baada ya 
kumuomba msamaha Hadhrat Uthmanra, toba yake 
haikudumu na wakati huo huo akaelekea Kufa. Wale 
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wenzake walipoona kwamba Ashtar amerejea Kufa basi 
wao wakahofia kwamba Abdur Rahman hatakuwa na 
yakini na maneno yao na atadhani kwamba mambo yote 
haya yametendeka kwa ushauri wao. Kutokana na hofu 
hii, hao nao pia wakatoroka. Abdur Rahman 
alipofahamu akatuma watu kuwafuata lakini 
hawakuweza kuwakamata. Maalik Al-Ashtar akachanja 
mbuga kwa kasi na kuwasili Kufa. Kuingia mjini 
mikono mitupu aliona hakuendani na hadhi yake. Mtu 
huyu aliyekuwa akitokea Jazira aliyesafiri kwa kasi 
akipumzika kwenye kila kitu cha pili ― badala ya kila 
kituo ― kuja kukutana na wenzake, akaanza kutangaza 
kuwa anatokea Madina, na ili kuwahamakisha watu 
akasema: ‘Sasa hivi nimeachana na Said bin Al ‘Aas, 
nimesafiri naye kwa umbali wa kituo kimoja. 
Anatangaza wazi wazi akisema kuwa nitawadhalilisha 
wanawake wa Kufa, na anasema kwamba raslimali za 
Kufa ni mali za Wakureish na anasoma ubeti huu kwa 
fahari: 

حْ   مَحٌ کأََنّنىَِْ ِ�ْ جِنّٖ صمََ
 

سَ   افِ النِّ َشرَْ ْ آ وَيْلٌ لاِّ  ءِ مِنىِّ
 

Yaani, Wanawake wenye hadhi watapatwa na msiba 
kutokana nami; mimi ni mtu mwenye nguvu kiasi hiki 
kana kwamba ninatokana na majinni.’  

(Tabarii,  J. 6, uk. 2929, chapa ya Beirut)  
Watu waliposikia maneno yake haya akili zao 
zikachanganyikiwa na wakawa na yakini na maneno 
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yake haya, na mara moja mori ukaenea. Watu wenye 
akili na busara wakafahamisha sana kuwa huu ni 
udanganyifu, msidanganyike. Lakini nani ausitishe mori 
wa watu, hakuna yeyote aliyekuwa akiyasikia maneno 
yao. Mtu mmoja akasimama na kutangaza: ‘Yule 
anayetaka Said bin Al-‘Aas, mtawala wa Kufa, 
Arudishwe na kutaka kumpendekeza mtawala mwingine 
basi huyo anapaswa mara moja aungane na Yazid bin 
Qais.’ Kutokana na tangazo hili watu wakaenda mbio 
mbio na msikitini hapakubakia na mtu isipokuwa watu 
wenye busara, wenye kuheshimika na viongozi. Umar 
bin Al Jarid alikuwa amekaimu nafasi ya Said. Yeye 
akaanza kuwapa mawaidha wale watu waliobakia 
kwamba: ‘Enyi watu! Ikumbukeni neema ya Mwenyezi 
Mungu kwamba sisi tulikuwa maadui, Yeye Akaingiza 
umoja ndani ya mioyo yenu na mkawa ndugu. Mlikuwa 
mmesimama kandoni mwa shimo la maangamio na 
Mwenyezi Mungu Akakuokoeni nalo. Hivyo msijiingize 
wenyewe ndani ya msiba ule ambao Mwenyezi Mungu 
Alikuokoeni nao. Je ninyi hamuitambui haki baada ya 
Islam, mwongozo wa Mwenyezi Mungu na Suna za 
Mtumesaw na hamji kuelekea kwenye mlango wa haki? 
Hapo Qa‘qaa‘ bin ‘Amrra akamwambia: Unataka 
kuisitisha fitina hii kwa mawaidha? Ondoa tumaini hilo. 
Hakuna kitu chochote kiwezacho kusitisha fujo hizo 
mbali ya upanga, na zama hizo haziko mbali ambapo 
upanga pia utachomolewa, wakati huo watu hawa 
watalia kama wanambuzi na watatamani kwamba zama 
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hizi zirejee, lakini hata hivyo Mwenyezi Mungu 
Hatawarejeshea tena zama hizi mpaka Kiama. Watu 
wakajumuika nje ya mji na kuelekea upande wa Madina 
wakimsubiri Said bin Al-‘Aas. Alipotokea 
wakamwambia: ‘Rudi ulikotoka, hatuna haja na wewe.’ 
Said akasema: ‘Je hii ni busara kweli kwamba watu 
wamejumuika kiasi hiki na kutoka kwa ajili ya kazi hii? 
Kuna haja gani ya watu elfu moja kumzuia mtu mmoja? 
Ilikuwa yatosha hii tu kwamba mumtume mtu mmoja 
kwa Khalifa na mwingine mumtume kwangu.’ Baada ya 
kusema haya akamgeuza farasi wake na kurejea Madina 
ili kwenda kumtahadharisha Hadhrat Uthmanra. Na 
hawa watu wakabaki wamepigwa bumbuazi. Wakati huo 
huo akaonekana mtumwa wake fulani, na watu hao 
wakamuua. 
Said bin Al-‘Aas alipowasili Madina akampasha Hadhrat 
Uthmanra habari ya fitina yote hii. Hadhrat Uthmanra 
akamuuliza, je watu hao wamesimama kunipinga? Said 
akajibu, wao wanadhihirisha tu kwamba Mtawala 
abadilishwe.’ Akauliza: Wao wanamtaka nani? Said 
akajibu, wao wanamtaka Abu Musa Ash‘arira. 

Kuteuliwa kwa Abu Musa Ash‘arias  kuwa 
Mtawala wa Kufa 

Hadhrat Uthmanra akasema: ‘Sisi tumemteua Abu Musa 
Ash‘arias  kuwa Mtawala wa Kufa, na kwa haki ya 
Mwenyezi Mungu, sintowapa watu hao udhuru wowote 
ule na sintowaacha wawe na dalili yoyote ile na nitakuwa 
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na subira juu ya maneno yao kutokana na maagizo ya 
Mtumesaw hadi ufike wakati ule wanaoudhamiria’, yaani 
wa kumuengua Hadhrat Uthmanra. Fitina hii 
ilidhihirisha kwamba watu hawa walikuwa hawajiepushi 
na aina yoyote ile ya uongo na udanganyifu. 

Kufichuka kwa Hila za Wafisadi 
Kutoroka kwa Maalik al-Ashtar toka Jazira na 
kudhihirisha kuwa alitoka Madina, kumzulia lawama ya 
uongo Said bin Al-‘Aas na kutunga maneno ya aibu na 
kumnasibishia, hayakuwa mambo ambayo yabakize asili 
ya dhamira yao na matamanio yao ya siri kufichika, bali 
kutokana na mambo hayo, inafahamika kwa uwazi 
kabisa kuwa watu hawa walikuwa hawaijui kabisa Islam. 
Islam haisemi kuwa uongo unajuzu wala haiukubali 
ulaghai. Ni kosa kubwa ndani ya Islam kutoa tuhuma za 
uongo. Lakini hawa wenye kudhihirisha mapenzi ya 
Islam na kudhihirisha ghera kwa ajili yake wanasema 
uongo, wanatoa tuhuma za uongo na hawaoni aibu 
yoyote kutokana na kazi hizo. Hivyo, watu wa aina hii 
kupiga kelele dhidi ya Hadhrat Uthmanra ni uthibitisho 
wa kutosha wa jambo hili kwamba fujo zote hizo 
hazikusababishwa na kasoro yoyote ile ya kweli, bali ni 
matokeo ya kuwa mbali na Islam na kutokuwa na dini. 
Mdhihiriko wa pili wa tukio hili ni kwamba watu hao 
hawakuwa na lalamiko la aina yoyote ile la kweli dhidi 
ya Hadhrat Uthmanra na magavana wake, kwa sababu 
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kama kweli kungekuwa na lalamiko, sasa kulikuwa na 
haja gani ya kubuni uongo? Kuunda kwa malalamiko ya 
uongo tu ni uthibitisho wa kutosha wa jambo hili 
kwamba watu hao hawakuwa na malalamiko ya kweli. 
Matokeo yake, sisi twaona kwamba kabla ya kuja kwa 
Ashtar, wakati Yazid alipofanya mkutano, kulikuwa na 
maaskari wachache tu walioshiriki kwenye mkutano huo 
na walipozuiwa na Qa‘qaa‘, watu hawa wakaogopa na 
kusitisha kufanya mkutano. Lakini ndani ya mwezi huo 
huo twaona kwamba baada ya kuathirika na uongo wa 
Ashtar, kundi kubwa la watu wa Kufa wakaungana na 
watu hao na kutoka Kufa kwa ajili ya kumzuia Said na 
kumtaka mtawala mwingine. Huu ni ushahidi wa jambo 
hili kwamba mwanzoni watu walikuwa hawaafikiani na 
mambo yao, kwa sababu hawakuwa na njia yoyote ya 
kuwatia jadhba. Ashtar alipoivumbua njia hii iliyokuwa 
ikichochea ghera ya watu, basi kundi moja la watu 
likadanganyika na kuungana nao. 
Kutokana na kudhihirika kwa fitina hiyo, jambo hili pia 
linakuwa wazi kwamba upinzani hasa wa watu hao 
ulikuwa ni dhidi ya Hadhrat Uthmanra na sio dhidi ya 
magavana wake. Kwa sababu mwanzoni, watu hawa 
walikuwa wakitaka kuhamakisha jadhba dhidi yake tu, 
lakini walipoona kwamba watu hawawezi kushiriki nao 
katika jambo hili, bali walikuwa wanaelekea katika 
kuwapinga, ndipo wakaanza kuwahamakisha watu dhidi 
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ya watawala. Kuelekea upande wa Madina pamoja na 
kundi kubwa la watu kunathibitisha kwamba nia yao 
haikuwa njema kwa Hadhrat Uthmanra. Kwa kumuua 
bila sababu yoyote mtumwa aliyeachwa huru na Said bin 
Al-‘Aas, pia yadhihirika kwamba watu hawa 
hawakujiepusha kufanya uhalifu wa aina yoyote katika 
kutimiza makusudio yao.  
Yaonekana kwamba watu hawa sasa wakaanza kulihisi 
jambo hili kwamba ikiwa watachelewa kidogo basi 
umma wa Waislamu watafahamu kikamilifu uhakika wa 
fitina yao. Ndio sababu kwa hali yoyote ile wakawa 
wanafikiria namna ya kutimiza lengo lao kwa haraka 
sana. Lakini Hadhrat Uthmanra, kwa busara zake, 
akauvunja tena udhuru wao, na mara moja akawapa 
watu hawa taarifa za kumteua Abu Musa Ash‘arira kuwa 
mtawala. Kurudi kwa Said bin Al-‘Aas na kuwataarifu 
watu wa Madina dhamira zao, basi matarajio yao yakawa 
yameshaharibika na mara moja njama zao walizofikiria 
za kuiteka Madina zikawa zimeshabatilika, na watu hawa 
wakawa wameshalazimika kurejea. Sasa kuteuliwa kwa 
Abu Musa Ash‘arias  kuwa mtawala, kila udhuru wao 
ukawa umevunjika kabisa, kwa sababu watu hawa tangu 
zamani walikuwa wakitaka utawala wake.  
Wakati Abu Musa Ash‘arira alipofahamu kuwa 
ameteuliwa kuwa mtawala wa Kufa, basi akawakusanya 
watu wote na kusema: ‘Enyi watu! Msitoke tena kwa 
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ajili ya kazi za aina hiyo na mshikamane na Jamaat na 
utii na muwe na subira na msiwe na papara, kwa sababu 
sasa mnaye kati yenu Amir, yaani mimi nimeteuliwa 
kuwa Amir.’ Hapo watu hao wakaomba wakisema: 
‘Tuongoze katika sala.’ Akalikataa ombi hili na kusema: 
‘Hapana, hii haiwezekani kabisa. 

Ni Lazima Kumtii Mtawala wa Zama 
Msipokiri utii kamili kwa Hadhrat Uthmanra na 
kuzikubali hukumu zake, basi mimi sintakuwa Imamu 
wenu kuwasalisha. Hapo watu hao wakatoa ahadi ya 
jambo hili kwamba siku zijazo watatii kikamilifu na 
watazikubali hukumu zake. Ndipo Hadhrat Musa 
Ash‘arias akawasalisha. Halikadhalika Abu Musa 
Ash‘arias  akawaambia: ‘Sikilizeni! Mimi nilisikia kwa 
Mtumesaw kwamba yeyote, katika wakati ambapo watu 
wako chini ya Imamu mmoja, atakayesimama kwa ajili 
ya kuleta mfarakano na kwa ajili ya kuisambaratisha 
Jumuiya, basi huyo muueni hata kama awe nani. (Muslim 
Kitabul Imaara, babu hukmi man farraqa Amral muslimina wa 
huwa mujtamiun). Na Mtumesaw hakuweka sharti la 
uadilifu wa Imam, yaani nyinyi hamuwezi kusema kuwa 
Hadhrat Uthmanra sio mwadilifu, kwa sababu hata kama 
hii ikubaliwe, bado kitendo chenu hiki hakitajuzu. Kwa 
sababu Mtumesaw hakuweka sharti la ‘mwadilifu’, bali 
alisema hivi tu kwamba kama awepo mtawala yeyote 
kwa watu. 
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Haya ndio yale mawazo ya watu ambao waliutumia umri 
wao kwa ajili ya kuihudumia Islam na walioisikia Islam 
kwa kinywa cha Mtumesaw, na wakaitekeleza mbele yake 
na kupata ithibati ya kukubalika. Watu hawa, achilia 
mbali kusali nyuma ya waasi, hawakuwa wakipenda hata 
kuwa Imam wao, na walikuwa wakiwafahamu hao kuwa 
ni wenye kustahili kuuawa. Je mtu yeyote anaweza 
kusema kuhusiana na watu hao kuwa walishiriki kwenye 
fitina dhidi ya Uthmanra? Au yaweza kusemwa kwamba 
Hadhrat Uthmanra na magavana wake walikuwa 
wakitilifu haki za raia? Au yaweza kukubalika mbele ya 
kuwepo matukio hayo kwamba hao waasi walikuwa 
wakifanya uasi kwa ajili ya watu hawa? Hapana, bali hili 
kundi la wafisadi walikuwa tayari kufanya uasi baada ya 
kuwaonea husuda masahabara na walikuwa wakificha 
mawazo yao ya moyoni. Makusudio yao hasa yalikuwa 
ni kuuangamiza utawala wa Kiislamu, na makusudio 
haya yasingeweza kupatikana bila ya kumuengua 
Hadhrat Uthmanra. Baadhi ya majahili au Waislamu 
wasiokuwa na mwelekeo wa dini pia, bila ya kuufahamu 
udanganyifu wao huo, kutokana na ubinafsi au 
kutokuwa werevu, wakaungana nao. 

Njama Nyingine Zaidi ya Wafisadi 
Kuteuliwa kwa Hadhrat Abu Musa Ash‘arias kuwa 
mtawala kukawafanya watu hao wasibakiwe na sababu 
yoyote ile ya kueneza fitina. Lakini wanaharakati wa asili 
wa fitina hii wasingeweza kulipenda jambo hili kwamba 
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juhudi zao zote ziangamie kwa namna hii. Hivyo, 
mawasiliano ya barua yakaanza na ikaamuliwa kwamba 
watu kadha toka kila nchi waende Madina kama 
wawakilishi. Huko pia washauriane namna ya utendaji 
wa siku zijazo, na Hadhrat Uthmanra aulizwe baadhi ya 
maswali ili mambo hayo yaenee nchi zote, na watu 
wawe na yakini kwamba zile shutuma alizokuwa 
akilaumiwa Hadhrat Uthmanra zimesha thibitishwa. 
Baada ya kufanya mashauriano haya, watu hawa 
wakatoka majumbani mwao na wote wakaelekea 
Madina. Walipokaribia Madina, Hadhrat Uthmanra 
akapata taarifa ya kuja kwao. Akawatuma watu wawili 
waende kupata undani wao na kufanya uchunguzi wa 
nia hasa ya ujio wao na kutoa taarifa. Watu hawa wawili 
walienda na kukutana na msafara huo nje ya Madina. 
Walipoongea na wachunguzi hao wawili wakaeleza hali 
zao. Wachunguzi hao wakawauliza kama kuna mtu 
yeyote miongoni mwa watu wa Madina aliye pamoja 
nao. Hapo kundi hilo la wafisadi likasema kuwa wako 
watu watatu na mbali nao hakuna mtu yeyote wa nne 
anayewahurumia. Wawili hao wakawauliza: ‘Sasa 
dhamira yenu ni nini?’ Wakasema: ‘Dhamira ni hii 
kwamba baada ya kwenda Madina, tutaongea na 
Hadhrat Uthmanra, kuhusiana na baadhi ya mambo 
fulani ambayo tayari tulishayaingiza mioyoni mwa watu, 
halafu tutarejea katika nchi zetu na tutawaambia watu 
kwamba tumemtolea shutuma nyingi Hadhrat Uthmanra 
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na tumezithibitisha ukweli wake. Lakini amekataa 
kuachana na mambo haya wala hakufanya toba. Halafu 
tutatoka kwa kisingizio cha Hija na baada ya kufika 
Madina tutamzingira. Kama atajiengua kwenye Ukhalifa 
basi itakuwa heri, waila tutamuua. 

Kufichuka kwa Njama  
Wapelelezi hao wawili walipopata habari zao kikamilifu 
wakarejea na kumfahamisha Hadhrat Uthmanra habari 
zote. Yeye aliposikia habari za watu hao alicheka na 
kumuomba dua Mwenyezi Mungu: ‘Ee Mwenyezi 
Mungu, walinde watu hao na upotevu, kwani 
Usipowakinga basi wataangamia’. Halafu akasema 
kuhusiana na wale watu watatu miongoni mwa watu wa 
Madina walio pamoja na watu wale kwamba: ‘Ammaar, 
yeye ana hasira kwa kuwa alimshambulia Abbas bin 
‘Utbah bin Abi Lahab na nikamkemea, na Muhammad 
bin Abu Bakr amekuwa mwenye kiburi na anadhani 
kwamba yeye sasa yuko juu ya sheria, na Muhammad 
bin Abu Hudhaifa anajiingiza mwenyewe ndani ya 
msiba bila ya sababu yoyote’. Halafu akawaita waasi hao 
na pia akawakusanya masahaba. 

Hadhrat Uthmanra Awaita Waasi 
Watu wote walipojumuika akawapa taarifa ya hali zote 
na wale wapelelezi wawili pia walikuwa wamesimama 
kama mashahidi na wakatoa ushahidi. Hapo masahabara 
wote wakatoa fatuwa kwamba watu hao wauawe kwa 
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sababu Mtumesaw alisema: ‘Yule mtu anayewaita watu 
wamtii yeye au mtu mwingine wakati Imam mmoja 
yupo, laana ya Mungu iwe juu yake; muueni mtu wa aina 
hiyo hata kama awe nani. (Muslim, Kitabul Imaara, Babu 
Hukmi man farraqa Amral Muslimiina wa huwa Mujtami‘un), na 
wakakumbusha kauli ya Hadhrat Umarra aliposema: 
‘Mimi sioni kuwa inajuzu kwenu kumuua mtu yeyote 
yule bila ya mimi kushiriki’. Yaani haijuzu kumuua mtu 
yeyote yule bila ya serikali kuashiria. Baada ya kusikia 
fatuwa hii ya masahaba, Hadhrat Uthmanra alisema: 
‘Hapana, tutawasamehe na tutazikubali udhuru wao na 
tutawafahamisha kwa jitihada zote na hatutampinga mtu 
yeyote maadamu havunji hukumu yoyote ile ya sheria au 
hadhihirishi ukafiri.’ 

Hadhrat Uthmanra Kujithibitisha 
Kutokuwa na Hatia 

Halafu akasema kwamba watu hao wamesema maneno 
fulani ambayo nyinyi pia mwayafahamu, na mawazo yao 
ni kwamba wao wajadiliane nami kuhusiana na mambo 
hayo ili watakaporejea waweze kusema kwamba 
tulijadiliana na Uthmanra kuhusiana na mambo hayo na 
akashindwa. Watu hawa wanasema kwamba mimi 
nilisali sala kamili wakati nikiwa safarini, ilhali Mtumesaw 
alikuwa akisali sala ya Qasr (fupi), (Tirmidhii, Abwaabus 
safar, Babut-taksiiri fis-safari) Lakini huko Minaa tu ndio 
nilisali sala kamili na hiyo pia ilitokana na sababu mbili, 
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moja ni kwamba huko kulikuwa na raslimali zangu na 
nilikuwa nimeoa huko. Pili ni hivi kwamba nilifahamu 
kuwa katika siku hizo watu walikuwa wamekuja kwa ajili 
ya Hija toka pande zote, wasiojua miongoni mwao 
wangesema Khalifa anasali rakaa mbili kwa hiyo sala 
itakuwa ni rakaa mbili tu. Je jambo hili si sahihi? 
masahabara wakajibu kwamba naam, ni sahihi. Lawama 
nyingine, akasema, wanayoitoa watu hawa ni kwamba 
mimi nimefanya bidaa ya kutenga Rakh (Kwa Kiarabu 
Himaa, eneo lililohamiwa na serikali ambamo raia 
hawaruhusiwi kukata miti au nyasi), ilhali lawama hii si 
sahihi. Rakh iliwekwa kabla yangu, Hadhrat Umarra 
aliianzisha, nami nimeipanua tu kwa kuongezeka ngamia 
wa sadaka, na ardhi ya Rakh si mali ya mtu yeyote wala 
nami sifaidiki na chochote humo. Mimi ninao ngamia 
wawili tu ilhali wakati nilipokuwa Khalifa, wakati huo 
nilikuwa ni mwenye mali kuliko Arabuni yote. Sasa 
ninao ngamia wawili tu ambao wamewekwa kwa ajili ya 
Hija. Je hii si sahihi?’ Masahabara wakajibu: ‘Naam, hiyo 
ni sahihi.’ Halafu akasema kwamba wanasema kwamba 
ninawafanya vijana kuwa watawala, ilhali mimi 
nawafanya watawala watu wale tu walio na sifa njema na 
mienendo mizuri. Wale waja wa Mungu wa kabla yangu 
waliwafanya kuwa watawala watu waliokuwa na umri 
mdogo zaidi ya hawa watendaji wangu niliowateua. Na 
Mtumesaw alipomteua Usama bin Zaid kuwa Mkuu wa 
kikosi cha jeshi, zilitolewa lawama zaidi ya hizo ambazo 
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sasa zatolewa kwangu. Je hii si sahihi? masahabara 
wakajibu kwamba: Naam, ni sahihi. Hawa wanakosoa tu 
mbele ya watu lakini undani wenyewe wa mambo 
hawauelezi. Kwa uchache, kwa namna hii hii Hadhrat 
Uthmanra alizibainisha shutuma zote, kwa kuzichambua 
moja moja na kutoa majibu yake. Masahaba wakawa 
mara kwa mara wakishinikiza kwamba hao wauawe 
lakini Hadhrat Uthmanra akawa hakubaliani nao na 
akawaachia huru. Bw. Tabarii anasema: کهَُمْ ابىََ الْمُسْلِمُوْنَ اِلاَّ قَتْلهَُمْ   ْmَ َّوَابىَٰ اِلا   (Tabarii, J. 6, uk. 2954, chapa ya Bairut). 
Yaani Waislamu wote hawakuridhia jambo lingine lolote 
mbali ya kuwaua watu hao, lakini Hadhrat Uthmanra 
hakuwa tayari kwa namna yoyote ile kutoa adhabu. 

Hadhrat Uthmanra Kuwahurumia Wafisadi 
Inafahamika kutokana na tukio hili kwamba hao watu 
mafisadi walikuwa wakitumia udanganyifu na ulaghai wa 
aina gani, na katika zama hizo ambapo hakukuwa na 
mpango wa matbaa na nyenzo za usafiri kama za siku 
hizi, ilikuwa ni rahisi kiasi gani kwa watu hawa 
kuwapoteza watu wasiokuwa na ufahamu. Lakini kwa 
hakika watu hao hawakuwa na sababu yoyote 
inayokubalika kiakili ya kufanya uasi. Haki haikuwa 
pamoja nao, wala wao hawakuwa pamoja na haki. 
Harakati zao zote ziliutegemea uongo na batili, na ni 
huruma tu ya Hadhrat Uthmanra ndio iliyowasalimisha, 
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waila Waislamu wangewakata vipande vipande, wao 
wasingeweza kuvumilia hata kidogo kwamba ile amani 
na utulivu walioupata kwa kuyatoa maisha yao itoweke 
hivi hivi kutokana na utukutu wa watukutu wachache 
nao walikuwa wakiona kwamba kama watu wa aina hii 
hawataadhibiwa kwa haraka basi utawala wa Kiislamu 
utasambaratika. Lakini Hadhrat Uthmanra alikuwa ni 
mwenye umbile la huruma, yeye alikuwa akitaka 
kwamba kadiri iwezekanavyo, watu hao wapate 
mwongozo na wasife katika hali ya ukafiri, hivyo akawa 
laini kwao na vitendo vyao vya uasi wa wazi wazi 
akavitabiria tu kuwa ni dhamira tu ya kutenda uasi na 
akaendelea kuahirisha kutoa adhabu. Inafahamika pia 
kutokana na tukio hili kwamba masahabara walikuwa 
wakiwachukia kabisa watu hawa, kwa sababu, kwanza 
wao wenyewe wanabainisha kwamba Madina kuna watu 
watatu tu walio pamoja nao na sio zaidi yao. Kama 
kungekuwepo na masahabara weingine pamoja nao basi 
wangewataja majina yao. Pili, masahabara pia 
walithibitisha kwa vitendo vyao kuwa wao walivichukia 
vitendo vya watu hawa na walikuwa wakivifahamu 
vitendo vyao kuwa ni vyenye kukiuka sheria kiasi hiki 
kwamba adhabu yao haikujuzu kuwa minghairi ya 
kuuawa. Kama masahabara wangekuwa pamoja nao, au 
kama watu wa Madina wangekuwa wanaafikiana nao, 
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basi watu hao hawangekuwa na haja ya hila au kisingizio 
chochote, wakati huo huo wangemuua Hadhrat 
Uthmanra na mahali pake wangemchagua mtu mwingine 
kwa ajili ya Ukhalifa. Lakini twaona kwamba badala ya 
watu hawa kufanikiwa kumuua Hadhrat Uthmanra, wao 
wenyewe wakawa wameingia ndani ya hatari ya kuuawa 
na panga zilizochomolewa za masahaba, na watu hawa 
waliweza kusalimika na kurejea makwao kwa sababu tu 
ya huruma na hisani ya mja huyu mwenye huruma na 
ukarimu, ambaye walikuwa wakidhihirisha dhamira yao 
ya kumuua na kueneza uasi kiasi hiki. Chuki na ukosefu 
wa Taqwa wa wafisadi hawa unastaajabisha, kwamba 
hawakufaidika chochote kutokana na tukio hili, kila 
shutuma yao ilipatiwa jibu maridhawa na lawama zote 
zikathibitishwa kuwa si sahihi na zisizo na msingi. 
Waliiona huruma na ukarimu wa Hadhrat Uthmanra, na 
nafsi ya kila mtu ilikuwa ikitoa ushuhuda wa jambo hili 
kuwa wakati huo hawezi kupatikana mtu yeyote duniani 
aliyekuwa mithili yake. Lakini badala ya watu hawa 
kutubia madhambi yao, kuionea haya dhuluma yao, 
kuyajutia makosa yao, kujirudi utukutu wao, wakaungua 
zaidi ndani ya moto wa hasira na ghadhabu na wakaona 
wamedhalilika kwa kukosa kwao majibu na msamaha 
wa Hadhrat Uthmanra wakaona kuwa ni matokeo ya 
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ubora wa mpango wao na wakarudi na mawazo ya 
kuitimiza dhamira yao iliyobakia mnamo siku zijazo. 

Njama Nyingine Kubwa ya Wafisadi 
Watu hao waliporudi wakaanzisha tena mawasiliano ya 
barua na hatimaye wakaamua kuwa mnamo mwezi wa 
Shawaali, sawa na dhamira yao ya kwanza, watoke 
kimsafara, kwa lengo la kwenda kuhiji na kwenda 
Madina na kuivuruga vuruvuru mara moja nidhamu 
yote na kuibadili nidhamu ya utawala sawa na matashi 
yao. Sawa na mpango huu, mnamo Shawaali, yaani 
mwezi wa kumi wa mwandamo, katika mwaka wa kumi 
na mbili wa Ukhalifa wa Hadhrat Uthmanra, ndani ya 
mwaka wa thelathini na sita wa Hijra, watu hawa 
wakatoka majumbani mwao katika misafara mitatu. 
Msafara mmoja ulitoka Basra, mwingine Kufa na 
mwingine Misri. Baada ya kufikiria kutofanikiwa kwao 
kwa siku za nyuma na kutilia maanani jambo hili 
kwamba majaribio haya ni majaribio ya mwisho, 
Abdullah bin Sabaa mwenyewe pia alielekea Madina 
pamoja na msafara wa Misri. Kutoka kwa huyu kiongozi 
mwenyewe wa waasi ilikuwa ni alama kwamba watu 
hawa watajaribu kufanya kila tadbiri kwa ajili ya kulipata 
kusudio lao. Kwa kuwa kila kundi, kwenye eneo lake, 
lilidhihirisha nia ya kwenda kuhiji, watu wengine pia 
wakajumuika kwa lengo la kwenda kuhiji na kwa sababu 
hii, nia hasa za watu hawa, zikawa zimefichika kwa 
umma wa Waislamu. Lakini kwa kuwa watawala 
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walikuwa wanaijua njama yao ya siri, Abdullah bin Abi 
Sarha, mtawala wa Misri, alimtuma mtu fulani makhsus 
kwa Hadhrat Uthmanra na kutoa habari mapema juu ya 
msafara huo na njama zao za siri, iliyowafanya watu wa 
Madina wawe wameshatambua mapema. Hapa swali 
linaibuka kwamba wakati watu wa Madina na hasa 
masahabara walikuwa wanataka kuwaua watu hao 
kutokana na kuja kwao mara tatu, na wao walikuwa 
wakifahamu kuwa Hadhrat Uthmanra alitambua kwamba 
baada ya kuja kwa kisingizio cha kwenda Kuhiji. 
walikuwa na dhamira ya kufanya ufisadi, sasa kwa nini 
hawakufanya mpango mwingine wowote na wakafunga 
safari kwa mpango ule ule wa kwanza ambao Hadhrat 
Uthmanra alikuwa ameshaufahamu. Je hayo 
yanamaanisha kwamba watu wa Madina kwa hakika, 
walikuwa pamoja na watu hao na ndio sababu watu hao 
hawakuwa na hofu? Jibu la swali hili ni kwamba hakuna 
shaka ujasiri wao huo unadhihirisha kuwa watu hao 
walikuwa na yakini kamili ya mafanikio yao, lakini 
sababu yake sio hii kwamba masahabara au watu wa 
Madina walikuwa pamoja nao au walikuwa 
wakidhihirisha kuwaunga mkono, bali kama vile 
inavyothibitika kwa maelezo yao wenyewe kwamba 
walikuwepo watu watatu tu ndani ya Madina waliokuwa 
pamoja nao na kama vile inavyothibitika kutokana na 
matukio kwamba masahabara na watu wengine wa 
Madina walikuwa wakiwachukia sana watu hao. Hivyo, 
sababu ya ujasiri wao haiwezi kuwa hii kwamba watu 
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wale (wa Madina) walikuwa wakidhihirisha kuwaunga 
mkono, sababu hasa ya ujasiri wao ilikuwa ni huruma ya 
Hadhrat Uthmanra. Watu hawa walikuwa wakifahamu 
kwamba kama tutafanikiwa basi hilo ndilo lengo 
lenyewe, na kama hatutafanikiwa basi tutamuomba 
Hadhrat Uthmanra atuhurumie na kuepuka adhabu. Pili, 
ingawa walikuwa wameshauona mwenendo wa 
masahabara na watu wa Madina na walikuwa 
wakifahamu kwamba Hadhrat Uthmanra alikuwa 
ameshapata taarifa ya ujio wao, lakini watu hawa 
walikuwa wakidhani kuwa Hadhrat Uthmanra kwa 
sababu ya upole wake hatakusanya jeshi kwa ajili ya 
kupigana nao. Na masahabara hawatakabiliana nao, kwa 
sababu watu hawa walikuwa wakikisia sawa na hali yao 
kwamba masahabara wanadhihirisha tu uaminifu kwa 
Hadhrat Uthmanra, lakini kwa hakika wanapenda 
kuangamia kwake. Na sababu ya wazo hili ilikuwa ni 
kwamba watu hawa walikuwa wakidhihirisha haya haya 
kwamba chochote tukifanyacho ni kwa ajili ya kulinda 
haki za masahaba. Hivyo walikuwa wakidhani kwamba 
masahabara wameathirika na udanganyifu wetu huu na 
wanaafikiana tu nasi mioyoni mwao. 

Waasi Kuwasili Madina 
Pindi taarifa za kukaribia Madina kwa jeshi hilo 
zilipowasili, masahabara na watu wa Madina waliokuwa 
wameenda kusimamia raslimali zao karibu na Madina, 
wakajumuika Madina na kugawanyika katika makundi 
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mawili. Kundi moja likaenda nje ya Madina kukabiliana 
na watu hao, na kundi la pili likabaki mjini kwa ajili ya 
kumlinda Hadhrat Uthmanra. Wakati misafara yote 
mitatu ilipofika karibu na Madina, watu wa Basra 
wakaweka kambi katika eneo la Dhu Khashab, watu wa 
Kufa wakaweka kambi eneo la A‘waas na watu wa Misri 
wakaweka kambi katika eneo la Dhul Marwah. Na 
wakashauriana kwamba sasa wafanye nini. Ingawa idadi 
ya jeshi hilo inakadiriwa kuanzia elfu moja na mia nane 
hadi elfu tatu (mbali na wale mahujaji wengine 
waliokuwa pamoja nao wakiwadhania kuwa wao ni 
msafara wa Hija), lakini hata hivyo watu hao walikuwa 
wakielewa kuwa ikiwa mashujaa wa Kiislamu watakuwa 
tayari kwa mapambano basi haitakuwa rahisi kwao 
kukabiliana nao, ndio sababu walipoingia tu Madina 
wakaona ni muhimu kwanza kupata rai ya watu wa 
Madina. Hivyo, watu wawili, Ziad bin An-Nadhr na 
Abdullah bin Al-Asamm wakawashauri watu wa Kufa 
na watu wa Basra kwamba papara sio nzuri, kama wao 
watafanya papara basi hata watu wa Misri pia 
watalazimika kuharakisha na mpango utaharibika. 
Wakasema: ‘Tumepata taarifa kwamba watu wa Madina 
wameandaa jeshi kwa ajili ya kukabiliana nasi, na juu ya 
kutokuwa na taarifa kamili ya hali zetu, wamefanya 
maandalizi kiasi hiki, hivyo baada ya kupata taarifa 
kamili ya hali zetu basi watachukua tahadhari zaidi na 
mafanikio yetu yatakuwa ni ndoto na mawazo tu. 
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Hivyo, ni bora kwamba kwanza sisi tutangulie ili kupata 
taarifa ya hali ya mambo na kuongea na watu wa 
Madina. Ikiwa watu hao wataona kuwa haijuzu kupigana 
nasi na habari zilizotufikia kuhusiana nao zitakuwa si 
sahihi, basi sisi tutarudi na kuwaelezeni hali zote na 
hatua zifaazo zitachukuliwa’. Wote wakapendezwa na 
ushauri huu na watu hao wawili wakaenda Madina 
Kwanza wakutana na wake watakatifu wa Mtumesaw na 
kuwaomba ruhusa ya kuingia Madina na wakasema 
kwamba sisi tumekuja kwa sababu hii tu kwamba 
tumuombe Hadhrat Uthmanra awabadilishe baadhi ya 
watawala na hatuna shughuli nyingine yoyote minghairi 
ya hiyo. Wake wote watakatifu wa Mtumesaw wakakataa 
kukubali maneno yao na wakasema: ‘Matokeo ya jambo 
hili si mazuri.’ Halafu, kwa zamu, wakawaendea 
Hadhrat Alira, Hadhrat Talhara na Hadhrat Zubairra na 
kuwaambia sababu hii hii ya kuja kwao na kudhihirisha 
kuwa wana nia njema, na hivyo kuwaomba ruhusa ya 
kuingia Madina. Lakini hata hawa masahabara watatu pia 
wakakataa kudanganywa nao na kuwajibu kwa uwazi 
kuwa hakuna heri katika harakati yao hii. (Tabarii, J. 6, 
uk. 2956, chapa ya Beirut) 
Watu hawa wawili baada ya kufahamu habari za Madina 
na kutofanikiwa katika makusudio yao, waliporudi na 
kuwafahamisha wenzao habari zote, ndipo viongozi 
wachache wa Kufa, Basra na Misri wakaja Madina 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

100 

kufanya majaribio ya mwisho. Watu wa Misri, chini ya 
mafundisho ya Abdullah bin Sabaa, walimfahamu 
Hadhrat Alira kuwa ni wasiyy wa Mtumesaw na 
hawakuwa tayari kufanya baiat ya mtu yeyote minghairi 
yake. Lakini watu wa Kufa na watu wa Basra, ingawa 
walishirikiana nao katika uasi, lakini itikadi zao za kidini 
hazikufanana na watu wa Misri. Watu wa Kufa waliona 
kufanya baiat ya Zubair bin ‘Awwaam kuwa ni yenye 
faida kwa makusudio yao na watu wa Basra waliona ya 
Talhara. Kutokana na hitilafu hii, wawakilishi wa kila 
msafara wakawaendea watu tofauti waliotaka 
kuwaketisha katika kiti cha ukhalifa baada ya Hadhrat 
Uthmanra. 

Watu wa Misri Kumwendea Hadhrat Alira  
Watu wa Misri wakaenda kwa Hadhrat Alira. Wakati huo 
yeye alikuwa nje ya Madina akiongoza kikosi kimoja cha 
jeshi na alikuwa tayari kuwaangamiza. Watu hawa 
walipofika kwake wakasema: ‘Kutokana na mfumo 
mbovu wa utawala, Hadhrat Uthmanra sasa hafai kuwa 
Khalifa, sisi tumekuja kumuondoa na tunataraji kwamba 
wewe utakikubali cheo hiki baada yake.’ Aliposikia kauli 
yao hii akaonyesha ghera ile ya kidini iliyomstahili mtu 
wa daraja kama yake na kuwakaripia watu hao kwa ukali 
sana na akasema: ‘Watu wema wote wanafahamu kuwa 
Mtumesaw, kwa njia ya bishara, aliyalaani majeshi 
yaliyopiga kambi Dhul Marwa na Dhu Khashab 
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(walipokuwa wameweka kambi watu hawa). (Al Bidaya 
Wannihaaya, J. 7, uk. 174, chapa ya Beirut 1966). ‘Hivyo 
Mwenyezi Mungu Akufanyeni vibaya, rudini mlikotoka.’ 
Hapo watu hao wakasema: ‘Vizuri sana, tutarudi.’ Na 
baada ya kusema haya wakarudi. 

Watu wa Kufa Kumwendea Hadhrat Zubairra 
Watu wa Kufa wakamwendea Hadhrat Zubairra na 
kumuomba: ‘Ukubali kuchukua cheo cha Ukhalifa 
kitakapokuwa wazi. Naye pia akawatendea vile vile 
kama Hadhrat Alira na kuwakaripia kwa ukali sana na 
akasema: ‘Waaminio wote wnafahamu kwamba 
Mtumesaw alisema: Majeshi yenye kupiga kambi Dhul 
Marwa, Dhul Khashab na A‘waas watakuwa 
waliolaaniwa.’ 

Watu wa Basra Kumwendea Hadhrat Talhara 
Halikadhalika watu wa Basra wakaja kwa Hadhrat Talha 
naye pia akawakana na kuwafahamisha juu ya bishara ya 
Mtumesaw,  ya kuwalaani. (Tabarii, J. 6, uk. 2956-57 
chapa ya Beirut). 
Kuteuliwa kwa Muhammad bin Abi Bakr kuwa 

Mtawala wa Misri 
Watu hawa walipoiona hali hii, na kukata tamaa kabisa, 
hivyo hatimaye wakafanya hila hii kwamba 
wakadhihirisha kujutia kitendo chao na kufanya tu ombi 
hili kwamba baadhi ya watawala wabadilishwe. Hadhrat 
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Uthmanra alipofahamu jambo hili basi akalikubali ombi 
lao hili kwa upendo mkubwa na huruma, na kuhusiana 
na ombi la watu hao akambadili mtawala wa Misri, 
Abdullah bin Abi Sarha, na mahali pake akamteua 
Muhammad bin Abi Bakr kuwa mtawala wa Misri. Juu 
ya haya watu hawa, kwa dhahiri, wakafurahi na kurejea, 
na watu wa Madina wakafurahi kwamba Mwenyezi 
Mungu Ameiokoa Islam katika uasi mkubwa. Lakini 
walichokifahamu hakikuwa sahihi, kwa sababu dhamira 
za watu hao zilikuwa ni nyingine, na hakuna kazi yao 
yoyote iliyokuwa haina shari na ufisadi. 

Uhakika wa Tofauti za Riwaya 
Inapaswa ikumbukwe kwamba huo ndio ule wakati 
ambapo zilianza hitilafu nyingi katika riwaya, na 
matukio niliyoyabainisha yamesimuliwa na wasimuliaji 
mbali mbali kwa njia mbali mbali kiasi ya kwamba hata 
ukweli umefichika kabisa na watu wengi 
wakadanganyika nao katika harakati zote hizi ama 
wakaanza kuwafahamu Masahaba kuwa walishiriki au 
kwa uchache wakadhani kuwa (masahaba) waliafikiana 
na waasi hao ndani ya mioyo yao. Lakini jambo hili si 
sahihi. Kuhusiana na historia ya zama hizo kuna haja ya 
kuchukua tahadhari kubwa. Kwa sababu baada ya zama 
hizo hakujaja zama zozote zisiyokuwa na watu wenye 
kuafikiana na kundi hili au lile, na jambo hili huwa lenye 
madhara makubwa sana kwa historia. Kwa kuwa wakati 
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uingiapo uadui mkali au upendo wa kupita kiasi, basi 
riwaya haiwezi kuwa jinsi ilivyosimuliwa. Hata kama 
wasimuliaji wasiseme uongo hata hivyo riwaya 
huathirika na mawazo yao binafsi. Na halafu hali za 
wasimuliaji wa historia sio zenye kuthibitika kiasi hicho 
kama za wasimuliaji wa Hadithi. Na ingawa 
wanahistoria wamechukua tahadhari kubwa sana, hata 
hivyo hawawezi kuthibitisha riwaya zao kwa ung’avu 
kama Hadithi. Hivyo kunahitajika tahadhari kubwa 
sana. 

Kanuni ya Asili ya Kusahihisha Historia 
Lakini kufahamu hali sahihi si jambo lisilowezekana kwa 
kuwa Mwenyezi Mungu Ameziweka wazi njia za aina 
hiyo ambazo kwazo matukio sahihi yanaweza 
kufahamika vizuri, na wasimulizi wa aina hii pia wapo 
ambao wanayaeleza matukio kama yanavyostahili bila ya 
kuwa na upendeleo. Na usahihi wa historia unategemea 
kanuni hii ya asili kwamba matukio ya ulimwenguni 
yako kama mnyororo kwa kufahamu usahihi wa tukio la 
pekee, inafaa kuonwa kwa kulitunga katika mnyororo 
kwamba kiungo hicho kimekaa sawa kwenye nafasi yake 
au la. Kanuni hii inasaidia sana katika kuyapambanua 
matukio sahihi na potofu.  
Ilmuradi, kwa ajili ya kuyafahamu matukio sahihi ya 
zama zile tahadhari yahitajika na yahitajika ukosoaji na 
uadilifu. Bila ya kuzingatia mlolongo wa matukio, 
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historia ya zama zozote zile haiwezi kufahamika kwa 
usahihi, hasa historia ya zama hizo. Na waandishi wa 
Ulaya, kwa kuitumia hitilafu hii, wakaiharibu historia ya 
zama hizo kwa kiasi hiki kwamba moyo wa Mwislamu, 
kama unayo ghera, huungua kwa kuyasoma matukio 
hayo na watu wengi wenye imani dhaifu hutokea 
kuichukia Islam. La kusikitisha ni hili kwamba hata 
baadhi ya wanahistoria wenyewe wa Kiislamu 
wamejikwaa kwa kutokuwa kwao waangalifu na wakawa 
sababu ya kuwapotosha wengine. 

Kutokuwa na Hatia kwa Hadhrat Uthmanra na 
Masahabara Wengine 

Mimi siwezi, kwa wakati huu mfupi, kuyajadili 
kikamilifu makosa haya waliyoyaangukia watu hawa, 
lakini kwa muhtasari nitazieleza mbele yenu hali sahihi 
ambazo kwazo itathibitika kuwa Hadhrat Uthmanra na 
masahabara wengine walikuwa wameepukana na kila 
aina ya fitina au aibu, bali mwenendo wao ulikuwa ni 
mdhihirisho wa khulka za hali ya juu kabisa na mguu 
wao ulikuwa umeimarika kwenye daraja ya juu kabisa ya 
wema. 

Waasi Kuingia Tena Madina 
Nimeshasema kwamba waasi, kwa dhahir, kwa 
kudhihirisha kuridhika, wakarejea majumbani kwao. 
Watu wa Kufa wakaelekea Kufa, watu wa Basra 
wakelekea Basra na watu wa Misri wakaelekea Misri, na 
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watu wa Madina baada ya kuona sura ya amani na 
utulivu na kupata utulivu kwa kurudi kwao, wakaenda 
kwenye shughuli zao. Lakini hazikupita siku nyingi 
kwamba katika wakati ambao watu wa Madina ama 
walikuwa wakijishughulisha katika shughuli zao au 
wakiwa wameketi majumbani mwao au misikitini, na 
hawakuwa na wazo lolote kwamba kuna adui yeyote 
mwenye dhamira ya kuishambulia Madina, ghafla jeshi 
la waasi hao likaingia Madina na kuuzunguka msikiti na 
nyumba ya Hadhrat Uthmanra na kutangaza katika mitaa 
yote ya Madina kwamba yule anayeutaka uhai wake basi 
atulie nyumbani mwake na asipambane nasi waila 
haitakuwepo heri. Ujio wa watu hawa ulikuwa wa ghafla 
kiasi hiki kwamba watu wa Madina hawakuweza 
kujaribu kupambana nao.  
Hadhrat Imam Hasanra anasimulia kwamba: ‘Nilikuwa 
nimeketi msikitini, ghafla ikatokea kelele na sauti za 
Takbira zikaanza kunguruma katika mitaa ya Madina 
(hizo zilikuwa ni sauti za Waislamu za kivita). Sote 
tukashangaa na kuanza kutazama kwamba chanzo chake 
ni nini? Nikasimama kwa magoti yangu na kuanza 
kutazama. Mara kwa ghafla watu hawa wakaingia 
msikitini na kuuteka pia msikiti na mitaa ya pembezoni. 
Matokeo ya kushambulia kwao ghafla yakawa hivi 
kwamba nguvu ya masahabara na watu wa Madina 
ikatawanyika na wakashindwa kupigana nao vita na 
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kukabiliana nao, kwa sababu walishateka njia zote za mji 
na msikiti. Sasa kulikuwa na njia mbili tu zilizokuwa 
wazi. Moja ni hii kwamba msaada uje kutoka nje na pili 
ni kwamba watu wa Madina wajumuike katika sehemu 
fulani na kisha wakabiliane nao chini ya mpango fulani. 
Kuhusiana na njia ya kwanza, wao (waasi) walikuwa na 
utulivu kwamba Hadhrat Uthmanra hatafanya hivyo, 
kwa sababu huruma yake na dhana yake njema ilikuwa 
imeongezeka sana, na daima alikuwa akichukua muradi 
mwingine wa utukutu wao; na kuhusiana na njia ya pili, 
walifanya mpango huu kwamba waliweka ulinzi kwenye 
mitaa ya Madina na milango yake na kutoa amri 
kwamba kusiwe na mjumuiko katika sehemu yoyote ile. 
Popote watu walipojumuika wakawa wakiwasambara-
tisha. Naam, walikuwa hawawazuii kuongea wenyewe 
au kukutana na watu mmoja au mtu wawili. 

Watu wa Madina Kuwafahamisha Waasi   
Butwaa ya watu wa Madina ilipopungua kidogo, basi 
baadhi yao wakaja msikitini, yaliyokuwa ni Makao 
makuu yao (waasi) na kuanza kuwafahamisha na 
kudhihirisha kuchukizwa na kitendo chao hiki, lakini 
watu hao, badala ya kunufaika na nasaha yao, 
wakawatisha na kuwakemea na kuwaambia kwa uwazi 
kabisa kwamba kama hawatanyamanza basi 
hayatawasibu mazuri na watu hao watawatendea vibaya. 
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Waasi Kuudhibiti Madina 
Sasa Madina ikawa kana kwamba sio Makao Makuu ya 
Ukhalifa, utawala wa Khalifa wa zama ukawa 
umesitishwa, na waasi wachache wakawa wanafanya vile 
walivyotaka. Si masahabara wa Mtumesaw, si watu 
wengine wa Madina, wote ikawawia vigumu kuziokoa 
heshima zao. Na watu wengine, baada ya kuiona fitina 
hii, wakajifungia majumbani mwao. Mchana na usiku 
wakawa wameketi majumbani mwao na wakawa ni 
wenye kuduwaa kutokana na hali hiyo (Tabarii, J. 6, uk. 
2962, chapa ya Beirut). 

Masahabara Wakubwa Wawauliza Waasi 
Sababu ya Kurejea Kwao 

Kwa kuwa watu hawa safari ya nyuma waliondoka 
wakiwa wamedhihirisha kuridhika kwao na hawakuwa 
na malalamiko yoyote yaliyobakia kwa siku zijazo, 
masahabara wakawa wameshangazwa kwamba hatimaye 
ni kitu gani kilichowarudisha? Watu wengine hawakuwa 
na ujasiri wa kuongea mbele yao. Masahabara wachache 
maarufu ambao kwenye majina yao watu hawa 
walikuwa wamejiegemeza na ambao walikuwa wakidai 
kuwapenda, wao waliwauliza watu hao kwamba 
hatimaye nini sababu ya kurejea kwenu? 
Hivyo Hadhrat Alira, Hadhrat Talhara, Hadhrat Zubairra 
wakawauliza watu hao sababu ya kurejea kwao. Wote 
kwa kuafikiana wakatoa jibu hili kwamba: ‘Sisi tulikuwa 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

108 

tunarejea majumbani kwetu kwa amani na utulivu, mara 
tukamuona mtu fulani njiani aliyekuwa amepanda 
ngamia wa sadaka, ambaye wakati fulani alikuwa akija 
mbele yetu na wakati mwingine akirudi nyuma. Baadhi 
ya watu wetu walipomuona wakapata shaka na kwenda 
kumkamata. Alipoulizwa kwamba je una barua yoyote? 
akakana na alipoulizwa kwamba anakwenda kwa 
shughuli gani akajibu, ‘Sijui’. Hapo watu hao wakazidi 
kuwa na shaka naye. Hatimaye wakamsachi na kumkuta 
na barua iliyoandikwa na Hadhrat Uthmanra, na humo 
mtawala wa Misri alipewa maagizo kwamba wakati 
waasi watakaporudi Misri, miongoni mwao uwaue fulani 
na fulani, na uwacharaze fulani na fulani viboko na 
kuwanyoa nywele na ndevu zao, na ile barua 
niliyoandika kupitia hao kuhusiana na kustaafishwa 
kwako uifahamu kuwa ni batili. Tulipoiona barua hiyo 
tukashangazwa mno na tukarejea mara moja. Hadhrat 
Alira aliposikia jambo hili mara moja akawaambia: 
‘Jambo hili limebuniwa hapa Madina, kwa sababu, enyi 
watu wa Kufa na enyi watu wa Basra! Mlijuaje kwamba 
watu wa Misri wameikamata barua ya aina hiyo ilhali 
mlikuwa kwenye umbali wa siku kadha nyinyi kwa 
nyini? Halafu ilikuwaje pia nyie mkarejea kwa haraka 
namna hii?’ Watu hao hawakuweza kutoa jibu la 
shutuma hiyo, wala hiyo haikuwa na jibu lolote. Hivyo, 
wakatoa jibu hili hili kwamba: ‘Sema chochote 
ukipendacho na kutufikiria utakavyo, sisi hatuupendi 
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Ukhalifa wa mtu huyu. Ajiuzulu cheo chake. 
Muhammad bin Maslamahra aliyekuwa ni miongoni 
mwa masahabara maarufu, na aliyekuwa anatokana na 
Maansar na ambaye, kwa amri ya Mtumesaw, alimuua 
Kaab bin Ashraf, aliyekuwa adui mkubwa wa Mtumesaw 
na wa Islam, ambaye Wayahudi walikuwa 
wakimchukulia kama Mfalme, baada ya shari zake 
kuvuka mpaka na kuwa hana kikomo katika 
kuwasumbua Waislamu, na hivyo kuifanyia Islam 
huduma kubwa, yeye alipolisikia tukio hili akawarudi 
papo hapo na kuwaambia kinagaubaga kwamba huu ni 
uongo tu mliouzua. 
Hadhrat Uthmanra Kuwathibitishia Waasi kujitoa 

Katika Shutuma yao  
Ingawa masahabara waliyapinga kiakili maneno yao haya, 
lakini ujasiri wa watu hao sasa ukawa umepita kiasi. Juu 
ya dhila ile iliyowafikia wao wakalipeleka suala hili 
mbele ya Hadhrat Uthmanra na wakamtaka atoe jibu 
lake. Wakati huo masahabara wengi maarufu pia 
walikuwa wameketi katika kikao chake. Yeye akawajibu 
kwamba ‘Kulingana na sheria ya Kiislamu kuna njia 
mbili tu za uamuzi wa jambo lolote lile: Ama mwenye 
kushitaki atoe mashahidi wawili katika kuthibitisha 
madai yake au mshitakiwa alishwe kiapo. Hivyo 
mnalazimika mtoe mashahidi wawili katika 
kuyathibitisha madai yenu au la mimi naapa kwa 
Mwenyezi Mungu Yule Ambaye hakuna mwabudiwa 
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yeyote minghairi Yake kwamba mimi sijaiandika barua 
hii wala barua hii haijaandikwa kutokana na ushauri 
wangu wala sikuiandikisha wala sijui ni nani aliyeiandika 
barua hii.’ Kisha akasema: ‘Nyinyi mwaelewa kwamba 
wakati mwingine barua za bandia pia zatengenezwa na 
pete zingine huweza kutengenezwa zifananazo.’ 
Masahabara walipolisikia jibu lake hili basi 
wakamsadikisha Hadhrat Uthmanra na kumsema hana 
hatia ya shutuma hii. Lakini hilo halikuwaathiri watu 
hawa hata kidogo. Jambo hili lingewaathiri vipi wakati 
wao wenyewe ndio walioitengeneza barua hiyo. Mtu 
anaweza kumuamsha mtu aliyelala, lakini nani awezaye 
kumuamsha yule aliye macho na kujisingizia kuwa 
amelala? Viongozi wa watu hao walikuwa wanafahamu 
fika kwamba huu ni udanganyifu wetu wenyewe. 
Wangepata wapi muda wa kutafakari busara na usahihi 
wa majibu hayo na wafuasi wao walikuwa 
wameshakuwa watumwa wao. Walikuwa wakisikiliza 
chochote walichokuwa wakikisema na walikuwa 
wakikubali chochote walichokuwa wakikieleza. 

Uhakika wa Njama ya Waasi  
Watu hawa walikuwa ni watu wasioweza kuathirika na 
chochote wala hawakuathirika, lakini kwa wenye macho 
jibu la Hadhrat Uthmanra limejaa sifa njema za soni kiasi 
hiki kwamba kwa jibu hilo ukosefu wa haya na uovu wa 
waasi hao unabainika zaidi, wakati ambapo waasi hao 
baada ya kughushi barua ya bandia, wanamzulia 
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Hadhrat Uthmanra shutuma za ulaghai na udanganyifu, 
ilhali Hadhrat Alira na Hadhrat Muhammad bin 
Maslamara, kutokana na matokeo ya matukio, 
wanawashutumu watu hawa kwa shutuma za 
udanganyifu ulio wazi. Hadhrat Uthmanra mwenyewe 
aliyeshutumiwa na kufanyiwa njama hizi anajitakasa na 
shutuma hizo, lakini yeye hasemi kwamba nyinyi 
mmeitengeneza barua hii, bali anawasitiria pia kosa lao 
na kusema kiasi hiki tu kwamba: Nyinyi mwafahamu 
kuwa mwandiko, wafanana na mwandiko mwingine, na 
pete ya bandia huweza kutengenezwa na ngamia pia 
anaweza kuibwa. 
Baadhi ya watu ambao wanamfahamu Hadhrat 
Uthmanra kutokuwa na hatia ya shutuma hiyo na 
wanataka kuwa na dhana nzuri pia kuhusiana na watu 
hao wanadhani ya kwamba Marwan mwenyewe ndiye 
aliyeighushi barua hii na kuituma. Lakini kwa rai yangu, 
wazo hili si sahihi hata kidogo. Matukio yanaeleza kwa 
uwazi kabisa kwamba barua hii ilitengenezwa na waasi 
hao hao, sio na Marwan wala na mtu mwingine yeyote. 
Na dhana hii kwamba kama wao (waasi) wangekuwa 
ndio walioighushi, basi walimpataje mtumwa wa 
Hadhrat Uthmanra na ngamia wa sadaka? Na wao 
waliutengenezaje mwandiko wa mwandishi wa Hadhrat 
Uthmanra? Na muhuri wa pete ya Hadhrat Uthmanra 
ulipigwaje juu yake? Wazo hili ni potofu. Kwa sababu 
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tunazo sababu zake za kutosha kwamba barua hii 
ilitengenezwa na watu hao hao, ingawa inaonekana 
kutokana na matukio, na hii ndio yaelekea kuwa sahihi 
zaidi, kwamba udanganyifu huu ulikuwa ni wa viongozi 
wachache, na hakuna cha kushangaza kwamba ingeweza 
kuwa ni kazi ya Abdullah bin Saba pekee na wanafunzi 
wake wachache makhsus, na watu wengine, hata kama 
walikuwa ni viongozi wa jeshi, pengine walikuwa 
hawana habari. 

Dalili Saba za Kuthibitisha Njama ya Barua 
Uthibitisho wa jambo hili kwamba njama hii ilifanywa 
na baadhi ya watu miongoni mwa watu hawa ni huu: 
Imeshathibitika hapo awali kuhusiana na watu hawa 
kwamba kwa ajili ya kupata matashi yao walikuwa 
hawajiepushi na kusema uongo, kama vile walivyotumia 
uongo dhidi ya Walid bin ‘Utba na Said bin Al-‘Aas. 
Halikadhalika walieneza mashitaka ya uongo dhidi ya 
tawala mbali mbali ambayo masahabara mashuhuri 
walifanya uchunguzi wake na kukuta kuwa si sahihi. 
Hivyo, wakati imeshathibitika kuhusiana na watu hawa 
kwamba hawakujiepusha na kusema uongo, hivyo 
hakuna sababu yoyote ya kutosema kuwa hawana hatia 
na kuwatuhumu watu ambao hawajathibitika kuwa 
waongo. 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

113 

Kama vile Hadhrat Alira na Hadhrat Muhammad bin 
Maslamara walivyolaumu kwamba kurudi haraka kwa 
namna hii kwa watu hawa na kuiingia kwao Madina kwa 
wakati mmoja, inatoa ushahidi wa jambo hili kwamba 
hii ilikuwa ni njama. Kwa sababu kama inavyothibitka 
toka kwenye historia, watu wa Misri walikuwa wakisema 
kwamba walimkamata yule mjumbe katika eneo la 
Buwaib, ambaye kutokana na maelezo yao, alikuwa 
akipeleka barua ya Hadhrat Uthmanra kwa mtawala wa 
Misri. Kutoka Madina hadi Buwaib kuna, kwa akali, 
vituo sita ― umbali wa safari ya siku sita ― na iko 
kwenye sehemu ile inakoanzia njia ya kwenda Misri. 
Wakati watu wa Misri walipokuwa wamefika hadi katika 
sehemu hii, basi watu wa Kufa na pia watu wa Basra 
wangekuwa wameshapita takriban vituo sita kuelekea 
maeneo yao na kwa namna hii chochote kilichotokea 
kwa watu wa Misri taarifa yake ingewafikia misafara 
hiyo miwili kwa angalau siku kumi na mbili au kumi na 
tatu, na baada ya kujumuisha siku za kuondoka na 
kurudi kwao, watu hawa wangeweza kufika Madina kwa 
takriban siku ishirini na nne. Lakini watu hawa 
wakarejea baada ya kitambo kidogo sana. Hivyo 
inathibitika kwa uwazi kabisa kwamba kabla hata 
hawajaondoka Madina, watu hawa walikuwa 
wameshapanga mpango kwamba mnamo tarehe fulani 
misafara yote irudi Madina na kuiteka mara moja 
Madina. Na kwa kuwa msafara wa Misri ulikuwa pamoja 
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na Abdullah bin Sabaa, naye alikuwa ni mtu mwerevu 
mno, yeye, kwa upande mmoja, aliona hivi kwamba 
watu watamuuliza kuwa: kwa nini umerudi bila ya 
sababu? na upande wa pili alikuwa na wazo hili kwamba 
jambo hili litakuwa linagonga hata ndani ya mioyo ya 
wenzake kwamba kwa nini ahadi imevunjwa baada ya 
uamuzi? Ndio sababu akatengeneza barua ya bandia na 
kuweka pazia juu ya akili za wenzake na kuuchochea 
zaidi moto wa hasira na ghadhabu ndani ya mioyo yao, 
na halikuwa jambo gumu kumuiba ngamia wa sadaka na 
kumhonga mtumwa yeyote yule na kushirikiana naye. 
Tukio lenyewe la kukamatwa kwa barua hii, kama 
linavyoelezwa, pia lilikuwa kinyume na kawaida, kwa 
sababu kama Hadhrat Uthmanra au Marwan wangetuma 
barua ya aina hii, sasa ingewezekanaje kwamba mtumwa 
yule mara awe anakuja mbele yao na wakati mwingine 
awe akijificha. Harakati hii anaweza tu kuifanya mtu 
yule anayetaka kujikamatisha. Mtumwa yule, kwa kauli 
ya watu hao, aliamriwa afike Misri kabla ya msafara huo. 
Halafu kwenye eneo la Buwaib palipo lango la Misri, 
linawezaje kuingia akilini wazo la kwenda kwake pamoja 
nao. Kuna tofauti kubwa sana kati ya safari ya msafara 
na ile ya mtu mmoja. Msafara hauwezi kusafiri kuitumia 
kasi ile awezayo kuitumia mtu mmoja, kwa sababu 
mahitajio ya msafara huwa ni mengi sana na wanyama 
wote wa msafara huwa hawana kasi za kufanana. Hivyo 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

115 

iliwezekanaje kwamba msafara ufike hadi Buwaib na 
mjumbe yule bado awe tu na msafara, wakati huo 
alipaswa awe ameshakaribia alikokuwa akielekea. Hali ile 
waielezayo ya mjumbe huyu, hiyo inaweza kunasibishwa 
na jasusi, lakini haiwezi kunasibishwa na mjumbe. 
Halikadhalika mjumbe huyo alipokamatwa, maswali na 
majibu yaliyotokea hayakuwa na uhalisia hata kidogo, 
kwa sababu yeye anasema kwamba yeye ni mjumbe, 
lakini hakuwa amepewa barua yoyote wala hakupewa 
ujumbe wowote wa maneno. Ni nani awezaye kutoa 
jibu hili minghairi ya mwehu au yule anayetaka watu 
wamtilie shaka. Kama kweli mtu huyo angekuwa ni 
mjumbe, sasa alikuwa na haja gani ya kusema kuwa 
mimi nimetumwa na Hadhrat Uthmanra au na mtu 
mwingine? Haiwezi pia kusemwa kwamba yeye alikuwa 
ameshikamana hasa na ukweli, kwa sababu inasemwa 
kwamba yeye alikuwa na barua, lakini yeye akasema 
kwamba sina barua yoyote. Hivyo, kulingana na 
maelezo ya watu hawa, mjumbe huyo, bila shaka, 
alisema uongo. Hivyo, swali ni hili kwamba kwa nini 
alisema uongo ambao ulimfanya agundulike kwa 
urahisi? Kwa nini hakusema uongo ule ambao 
ungeweza kumfanya asigundulike katika hali kama hiyo. 
Kwa uchache, matukio yote hayo yanaonyesha kwamba 
tukio la barua na lile la kupeleka barua lilikuwa ni la 
uongo tangu mwanzo hadi mwisho. Mmoja miongoni 
mwa waasi hawa hawa, (anayeshukiwa zaidi ni Abdullah 
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bin Sabaa), alibuni barua ya bandia na kumpa mtu fulani 
ili aichukue na kujipitisha karibu na msafara. Lakini si 
jambo lenye kuingia akilini kwamba msafiri akamatwe 
katika njia inayopitwa sana na watu. Na yule aliyeibuni 
barua alikuwa akitaka kwamba kadiri iwezekanavyo, 
tukio hili litimizwe kwa mkono wa mtu mwingine, ndio 
sababu akamuagiza mpelekaji wa barua kuwa asafiri na 
msafara ule kwa namna ambayo shaka ipatikane 
mioyoni mwa watu, na watakapouliza maswali kuondoa 
shaka yao, basi utoe majibu yatakayozidisha shaka ili 
watu wenyewe waanze kumsachi na baada ya kumuona 
nayo barua wawe na yakini kuwa Hadhrat Uthmanra 
amewadanganya. 
Madhumuni ya barua hiyo pia yanadhihirisha kwamba 
barua hiyo ni ya bandia na haikuwa imebuniwa na 
Mwislamu yeyote aliye mjuzi, kwa kuwa katika baadhi 
ya riwaya, madhumuni yake yameelezwa hivi kwamba 
ndevu za fulani na fulani zinyolewe, ilhali kunyoa ndevu 
kumekatazwa katika Islam. Na katika tawala za Kiislamu 
adhabu iliyoweza kutolewa ilikuwa ni ile ile tu 
inayoafikiana na Islam. Haikujuzu hata kidogo kwamba 
mtu yeyote alishwe nguruwe kama adhabu au 
anyweshwe pombe au anyolewe ndevu, kwa kuwa 
jambo hilo limekatazwa. Adhabu pekee zinazothibitika 
ndani ya Islam ni za kuua, kupiga, kutoza faini na 
kutenganishwa na jamii kwa njia ya kufukuzwa nchini 
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au kwa sura ya kifungo. Mbali ya hizo hakuna adhabu 
yoyote inayothibitika ndani ya Islam wala maimamu wa 
Waislamu hawajawahi kutoa adhabu ya aina hii na hata 
Hadhrat Uthmanra mwenyewe au magavana wake 
hawakuwahi kutoa adhabu ya namna hii. Hivyo adhabu 
ya aina hii kuwemo katika maandishi ndani ya barua hii 
ni ushahidi wa kutosha wa jambo hili kwamba barua hii 
ilibuniwa na mtu ambaye alikuwa hafahamu undani wa 
Islamu. 
Matukio ya kabla ya barua hii pia yanalipinga jambo hili 
kwamba barua hii ilitoka kwa Hadhrat Uthmanra au kwa 
Katibu wake, kwa sababu riwaya zote zimeafikiana 
katika jambo hili kwamba Hadhrat Uthmanra alionyesha 
upole mno katika kuwaadhibu watu hawa. Kama 
angependa, basi wakati ule watu hawa walipokuja kwa 
mara ya kwanza, angewaua wakati huo huo. Kama 
aliwaachia wakati huo, basi walipokuja mara ya pili 
lazima angeweza kuwakamata viongozi wa waasi, kwa 
sababu wao walikuwa wameshafanya uasi wa wazi wazi 
na masahabara walikuwa wameshajiaandaa kupigana nao 
vita. Lakini wakati huo, baada ya kuwatendea kwa 
upole, kumuandikia barua mtawala wa Misri ya 
kuwaadhibu watu hao, lilikuwa ni wazo lisilokubalika na 
akili. Na pia haiwezi kusemwa hivi kwamba baada ya 
kuuona ulaini wa Hadhrat Uthmanra, Marwan akaandika 
barua ya aina hii, kwa sababu Marwan alikuwa 
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akifahamu vyema jambo hili kwamba Hadhrat Uthmanra 
alikuwa ni mkali sana katika kusimamisha sheria. 
Hakuweza hata kwa dakika moja kuwazia moyoni 
mwake kwamba anaweza kusalimika na adhabu baada 
ya kuandika barua ya aina hiyo. Tena, kwa nini 
akaiandika tu kwa mtawala wa Misri? Kwa nini 
asingeandika barua za aina hiyo kwa watawala wa Basra 
na Kufa pia, ambazo kwazo uamuzi ungefanyika dhidi 
ya maadui wote kwa wakati mmoja. Kuandikwa barua 
hii kwa jina la mtawala wa Misri pekee inatoa dalili ya 
jambo hili kwamba, ndani ya misafara ya Kufa na Basra 
hakukuwepo mtu mwenye hila kama Abdullah bin 
Sabaa. 
Kama isemwe hivi kwamba maagizo ya aina hii 
yalitolewa pia kwa watawala wa maeneo hayo mawili, 
lakini wapelekaji hawakukamatwa, basi jibu lake ni hili 
kwamba kama ingekuwa hivyo, basi jambo hilo 
lisingeweza kufichika, kwa sababu kama shutuma hii 
itolewe kwa Abdullah bin ‘Aamir kwamba kwa kuwa 
kwake jamaa wa Hadhrat Uthmanra ndio sababu 
akanyamaza, basi Hadhrat Musa Ash‘arira aliyekuwa 
miongoni mwa masahabara mashuhuri, na ambaye 
Kurani Tukufu yenyewe imemtaja kuwa ni mwenye 
imani kamili, na ambaye wakati huo alikuwa ndiye 
mtawala wa Kufa, asingekaa kimya hata kidogo na 
lazima angelifichua jambo hili. Basi, ukweli ni huu huu 
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kwamba barua hii ilikuwa ni ya bandia na mtu fulani 
miongoni mwa watu wa msafara wa Misri ndiye 
aliyeibuni. Na kwa kuwa, mbali na msafara wa Misri, 
hakukuwa na mtu yeyote, miongoni mwa watu wa 
misafara mingine, aliyekuwa na uwezo wa kufanya 
harakati za aina hii, wala katika kipindi hicho 
wasingeweza kuibwa ngamia wengi wa Baitul Mal wala 
watumwa wengi kiasi hicho wasingeweza kukamatwa, 
ndio sababu hazikubuniwa barua kwa majina ya 
watawala wa maeneo mengine. 
Yule mtumwa anayedhihirishwa kuipeleka ile barua 
ndiye aliyeweza kutoa mwanga zaidi wa barua hii kuliko 
watu wote, lakini yastaajabisha kwamba ingawa Hadhrat 
Uthmanra aliomba apatiwe mashahidi, mtumwa huyo 
hakupelekwa wala hatajwi popote katika matukio ya 
baadae, hali inayodhihirisha kwamba kuhudhurishwa 
kwake kulikuwa kinyume na masilahi yao. Labda 
waliogopa kwamba angekuja mbele ya masahabara 
angedhihirisha ukweli wa mambo. Hivyo, kumficha pia 
ni uthibitisho wa jambo hili kwamba mbunifu wa barua 
hii lilikuwa ni kundi hilo hilo la waasi.  
Uthibitisho madhubuti kabisa wa jambo hili kuwa ni 
watu hawa hawa walioibuni barua hii ni kwamba hii sio 
barua ya kwanza waliyoibuni, bali minghairi ya hiyo, 
katika kuchochea moto wa uasi huu huu, walibuni barua 
nyingine kadhaa. Hivyo kubuni barua hii haikuwa 
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vigumu kwao, wala katika uwepo wa tukio haiwezi 
kunasibishwa kwa  mtu mwingine. Barua zile 
walizokuwa wakizibuni hapo awali zilikuwa ni kwa ajili 
ya kumpa jina baya Hadhrat Alira, na humo mlikuwa na 
madhumuni ya aina hii hii kwamba: Enyi watu 
hamakisheni dhidi ya Hadhrat Uthmanra. Kupitia barua 
hizo watu walikuwa wakihamakishwa, nao, baada ya 
kuona Hadhrat Alira akisadikisha, wakawa wananasa 
ndani ya maneno ya Abdullah bin Sabaa. Lakini 
inaonekana kwamba kulikuwa na agizo la kuyaficha sana 
madhumuni ya barua hizo ili Hadhrat Alira asifahamu na 
kuwapinga. Na waanzilishi wa uasi walikuwa na sababu 
ya kiakili ya kutoa agizo la kuficha, yaani kama barua 
hizi zingedhihirika, basi Hadhrat Alira angeingia kwenye 
matatizo. Kwa njia hii watu walikuwa hawadhihirishi 
madhumuni ya barua hizo kwa ajili ya kumsitiri Hadhrat 
Alira, na kwa sababu ya jambo hilo kuendelea kufichika, 
uongo wa waanzilishi wa uasi haukuweza kufichuka. 
Lakini hatimaye uongo huwa hauwezi kufichika kwa 
muda mrefu zaidi, hasa wakati mamia ya watu 
wanapokuwa wameambiwa. Barua iliyoandikwa kwa 
kutumia jina la Hadhrat Uthmanra ilikamatwa, na watu 
wa kawaida wa Kufa wakarudi kwa ghadhabu kubwa. 
Basi kundi moja miongoni mwao wakamuendea 
Hadhrat Alira na kumuomba msaada. Mara tu Hadhrat 
Alira alipolisikia tukio lote akawa ameshalifahamu kuwa 
ni la uongo, na kutokana na busara zake alizobarikiwa 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

121 

na Mungu, udanganyifu wa watu wa Misri ukawa 
unamdhihirikia. Yeye akakataa moja kwa moja kwa 
kuwaambia: Mimi siwezi kushirikiana nanyi katika 
shughuli za aina hii. Wakati huo baadhi yao, kutokana 
na jadhba, hawakuweza kuwa waangalifu na wakasema 
bila ya kujizuia kwamba: Sasa kwa nini ulikuwa 
ukituandikia barua? Jambo hili lilikuwa ni la 
kumshangaza mno Hadhrat Alira Akalikana kabisa 
jambo hilo na kudhihirisha kutolifahamu na kusema: 
Kwa haki ya Mwenyezi Mungu, mimi sijawahi kuandika 
barua yoyote kwenu. (Tabarii, J. 6, uk. 2965, chapa ya 
Beirut). Hapo hata watu hao wakashangaa sana, kwani 
kwa hakika, hata wao wenyewe walikuwa 
wamedanganywa na wakaanza kutazamana kwa 
mshangao na kuuliza: Je nyinyi mwadhihirisha hasira 
kwa ajili ya mtu huyu na kumpigania? Yaani mtu huyu 
ni mwoga kiasi hiki kwamba baada ya kufanya yote 
haya, anayakanusha ulipofika wakati. (Mungu Apishe 
mbali). 
Inaonekana, kutokana na tukio hili, kwamba 
walikuwepo baadhi ya watu miongoni mwa watu hawa, 
waliokuwa na umahiri wa kutengeneza barua za bandia, 
na pia kwamba watu wa aina hiyo walikuwemo 
miongoni mwa watu wa Misri, kwa sababu barua 
zilizoandikwa kwa kutumia jina la Hadhrat Alira ziliweza 
kuandikwa tu kwa watu wa Misri waliokuwa wakidai 
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kumpenda Hadhrat Alira, hivyo barua hii iliyokuwa 
ikinasibishwa na Hadhrat Uthmanra kukamatwa ndani 
ya msafara wa watu wa Misri, ni uthibitisho wa wazi wa 
jambo hili kwamba mwandishi wake hakuwa mtu yeyote 
wa Madina, bali alikuwa ni mtu wa msafara ule ule wa 
Misri. 
Kwa kuwa tukio la barua ni la muhimu sana kwa watu 
wanaomshutumu Hadhrat Uthmanra, ndio sababu 
nimebainisha uchunguzi wangu juu ya jambo hili kwa 
kina. Na ingawa tukio hili laweza kuelezwa kwa maelezo 
zaidi, lakini mimi nadhani kwamba chochote 
kilichoelezwa chatosha katika kuthibitisha jambo hili 
kwamba barua hii ilikuwa ni ya kubuniwa na ya bandia 
na kwamba waghushi wa barua hii walikuwa ni 
Abdullah bin Sabaa na wenzake, hakuwa Marwan wala 
mtu mwingine yeyote (shani ya Hadhrat Uthmanra iko 
juu sana kuweza kufanya mambo kama haya). 

Waasi Wawanyanyasa Watu wa Madina 
Sasa narejea tena kwenye mlolongo wa matukio. 
Kutokana na kishindo cha barua hii ya bandia na kiburi 
cha kuiteka ghafla Madina, waasi hawa wakaanza 
manyanyaso makubwa sana. Upande mmoja walikuwa 
wakimshinikiza Hadhrat Uthmanra ajiuzulu ukhalifa, na 
upande wa pili walikuwa wakiwasumbua watu wa 
Madina wasijaribu kumsaidia Hadhrat Uthmanra. Watu 
wa Madina wakawa hawana uwezo kabisa. Askari wenye 
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silaha wapatao elfu mbili au elfu tatu hivi, walikuwa 
wamezifunga njia, njia panda na milango ya mji. 
Haikuwa rahisi kupambana nao. Lakini katika hali hii 
kwamba hawakuwa wakiwaruhusu hata watu wachache 
kujumuika, na ikawa haiwezekani kujumuika sehemu 
moja watu zaidi ya wawili au wanne, hata ikawa muhali 
kuwazia hata moyoni kupambana na jeshi la waasi. Na 
hata kama baadhi ya wakereketwa wenye kutawaliwa na 
jadhba zao wangejiandaa kwa vita, basi wasingepata 
matokeo yoyote mbali ya maangamio. Msikiti ulikuwa ni 
mahali ambapo watu waliweza kujumuika, lakini watu 
hawa, kwa uerevu mkubwa, wakawa pia wameshaandaa 
mpango wake, nao ni huu kwamba walikuwa wakienea 
kwenye msikiti wote kabla ya sala na kwa njia hii 
wakawatenganisha watu wa Madina wasiweze kufanya 
lolote. 

Nasaha za Hadhrat Uthmanra kwa Waasi 
Juu ya kuwepo kwa fujo hizi na uasi, Hadhrat Uthmanra 
alikuwa akiendelea kwenda kusalisha msikitini na pia 
waasi hawa wakawa hawapingani naye juu ya jambo hili 
na wakawa hawamzuii kuongoza sala, kiasi ya kwamba 
hata baada ya waasi hawa kuiteka Madina, mnamo 
Ijumaa ya kwanza kabisa baada ya Hadhrat Uthmanra 
kumaliza sala ya Ijumaa, akawanasihi watu hawa na 
kusema: “Enyi maadui wa Islam! Mwogopeni Mwenyezi 
Mungu. Watu wote wa Madina wanalifahamu jambo hili 
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kuwa Mtumesaw aliwalaanini, hivyo tubuni na zifuteni 
dhambi zenu kwa wema, kwa kuwa Mwenyezi Mungu 
Hazifuti dhambi kwa kitu kingine chochote isipokuwa 
kwa wema.” Hapo Muhammad bin Maslama Ansarira 
akasimama na kusema: “Mimi nalisadikisha jambo hili.” 
Waasi hawa wakahisi kwamba wenzao wana dhana 
mbaya dhidi ya Hadhrat Uthmanra, lakini kama 
masahabara wakianza kumsadikisha (namna ile) na kundi 
lao likaja kufahamu kuwa Mtumesaw alitoa bishara 
makhsus kuhusiana nao, basi huenda watu wakatengana 
nao. Hivyo, wakaanza kuzizuia harakati hizo na jambazi 
Hakim bin Jabalah ambaye nimeshamtaja hapo awali, 
akamkamata na kumkalisha chini kwa nguvu 
Muhammad bin Maslamara aliyekuwa sahaba 
aliyemkurubia sana Mtumesaw aliyekuwa amesimama 
kwa ajili ya kuusaidia Ukhalifa na sio kwa ajili ya kuibua 
fitina. Hapo, Zaid bin Thabitra, aliyekabidhiwa huduma 
yenye shani ya kukusanya Kurani Tukufu akasimama 
kusadikisha lakini mtu mwingine pia akamketisha. 

Waasi Wavunja Fimbo ya Mtumesaw  
Baada ya hapo mtu fulani wa kundi hili la watu 
wanaojidai kuipenda Islam, akamnyang’anya Hadhrat 
Uthmanra ile fimbo ambayo Mtumesaw alikuwa 
akiiegemea wakati akitoa hotuba na pia Hadhrat Abu 
Bakrra alifanya hivyo baada yake na pia Hadhrat Umarra. 
Na hakutosheka na hapo, bali akaiweka kumbukumbu 
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hii iliyokuwa sababu ya maelfu ya baraka kwa ajili ya 
umati wa Islam, kwenye magoti yake na kuivunja. Sawa, 
walikuwa na chuki dhidi ya Hadhrat Uthmanra, 
walikuwa na chuki dhidi ya Ukhalifa, lakini walikuwa 
wanadai kumpenda Mtume Mtukufusaw, sasa walipataje 
ujasiri wa kuivunja kumbukumbu hii ya Mtumesaw kwa 
utovu wa adabu wa aina hii. Leo Ulaya imefikia kwenye 
kilele cha juu kabisa cha Udaharia (kukana uwepo wa 
Mwenyezi Mungu), lakini hisia hii bado imebaki ndani 
yake ya kuheshimu kumbukumbu za watakatifu wake. 
Lakini watu hawa juu ya kudai kwao kuwa Waislamu, 
wakaivunja na kuitupa fimbo yenye baraka ya Mtumesaw. 
Hii inaonyesha kwamba jadhba ya kuinusuru Islam 
ilikuwa ya kujionyesha tu, waila viongozi wa kundi hili 
walikuwa mbali na Islam jinsi walivyo leo maadui 
wakubwa wa Islam. 

Waasi Wapiga Changarawe Msikitini Mwa 
Mtumesaw na Kumjeruhi Hadhrat Uthmanra 

Hata baada ya kuivunja fimbo ya Mtumesaw, mioyo ya 
watu hawa bado haikutosheka nao ndani ya msikiti huu 
ambao msingi wake uliwekwa na Mtume Muhammadsaw 
na ujenzi wake ulifanywa na mikono mitakatifu kabisa, 
wakaanza kuvurumisha mvua ya changarawe na 
kuwatoa nje ya msikiti wa Mtumesaw masahabara na watu 
wa Madina kwa changarawe, na Hadhrat Uthmanra 
akavurumishiwa changarawe kiasi hiki kwamba akazirai 
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na kuanguka kutoka kwenye mimbari na watu wachache 
wakamnyanyua na kumpeleka nyumbani. 
Huu ulikuwa ndio mfano wa ‘upendo’ ule waliokuwa 
nao watu hawa kwa ajili ya Islam na wale waliokuwa 
wakiitekeleza sheria ya Kiislamu, na hizo zilikuwa ndio 
zile ‘khulka bora’ walizotaka kuziendesha ndani ya 
ulimwengu wa Islam kwa kumuengua Hadhrat 
Uthmanra toka kwenye Ukhalifa. Baada ya tukio hili nani 
awezaye kusema kwamba lile kundi liliosimama dhidi ya 
Hadhrat Uthmanra lilikuwa na uhusiano wowote na 
masahabara au kwamba kutokana na baadhi ya utendaji 
wa Hadhrat Uthmanra wakalazimika kufanya njama, au 
kwamba sababu ya hasira yao ilikuwa ni kwa ajili ya 
kuuhami Uislamu. Vitendo vyao viovu vyatoa ushahidi 
wa kutosha wa jambo hili kwamba hawakuwa na 
uhusiano wowote na Islam wala hawakuwa na upendo 
wowote na dini na wala hawakuwa na huba yoyote kwa 
masahabara. Wao walikuwa wamejitayarisha kuharibu 
amani na utulivu wa nchi kwa ajili ya kutimiza 
makusudio yao ya siri na walikuwa wakijaribu kuitoboa 
ngome ya Islam. 

 Masahabara Wawa Tayari Kupigana 
Vita na Waasi 

Baada ya tukio hili lenye kutisha, masahabara na watu wa 
Madina wakafahamu kuwa, ndani ya mioyo ya watu hao 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

127 

mmejaa bughudha zaidi ya kiasi hicho 
wanachokidhihirisha. Ingawa hawakuwa na uwezo wa 
kufanya chochote, lakini baadhi ya masahabara 
walioyaona mauti kuwa ni afadhali kuliko hali hiyo, wao 
wakawa tayari kwamba hata yatokee nini sisi lazima 
tutapigana nao vita. Watu wanne au watano kupambana 
na jeshi hili la watu elfu mbili au tatu, kwa mtazamo wa 
kidunia, ilionekana pengine huo ni wehu, lakini kwa 
wale watu waliotoa muhanga kila kitu kwa ajili ya Islam, 
kupigana kwa ajili ya kuihami hakikuonekana kuwa kitu 
kigumu. Masahabara wafuatao pia walikuwa ni miongoni 
mwa wale waliokuwa tayari kupigana katika vita hivyo: 
Saad bin Malikra, Hadhrat Abu Hurairara, Zaid bin 
Samitra, na Hadhrat Imam Hasanra. Habari hizi 
zilipomfikia Hadhrat Uthmanra, basi mara moja 
akawaagiza kwa kusema: Katu msipigane na watu hao 
na nendeni majumbani mwenu. 
Bila shaka mapenzi aliyokuwa nayo Hadhrat Uthmanra 
kwa masahabara wa Mtumesaw na kwa ukoo wa Mtumesaw 
yalisitisha vita ile iliyokuwa itokee kati ya masahabara 
wachache waliojitolea nafsi zao na jeshi lile la waasi elfu 
mbili tatu hivi. Lakini kutokana na tukio hilo tunakuja 
kufahamu kwa uwazi kabisa kuwa ni hamaki gani 
iliyokuwa ikizalika ndani ya baadhi ya masahabara 
kutokana na ukorofi wa watu hao. Kwa sababu watu 
wachache kuwa tayari kupambana na jeshi hilo imara 



Mwanzo wa Mifarakano Ndani ya Islam 

128 

kwawezekana kwa sura hii hii tu kwamba watu hao 
walikuwa wanaona kulitii jeshi hilo kulikuwa ni kubaya 
kuliko mauti. Kushiriki kwa Abu Hurairara na Hadhrat 
Hasanra katika kundi hilo ni jambo linalopaswa 
kutafakariwa hasa. Kwa sababu Abu Hurairara hakuwa 
mtu wa kivita na kabla ya hapo hakuwahi kutoa huduma 
yoyote ile ya kijeshi. Halikadhalika Hadhrat Imam 
Hasanra, mwana wa shujaa naye pia akiwa ni shujaa na 
jasiri, lakini yeye alikuwa akipenda sana suluhu na amani 
na kulingana na bishara fulani ya Mtumesaw yeye alikuwa 
ni mwanamfalme wa amani (Mustadrak ul-Haakim, juzu 
3, kitab Ma‘rifatus Sahaba, bab Ikhbarin Nabiyyi biannal 
Hasana yuslahu bihi baina fiataini minal Muslimiina). 
Wakati huo watu wawili hawa kushika upanga mkononi 
na kusimama kunatoa dalili kwamba masahabara na watu 
wengine wa Madina walikuwa wamechukizwa mno na 
fujo za waasi hawa. 

Wenzi Wakubwa Watatu wa Waasi Ndani 
ya Madina 

Kulikuwa na watu watatu tu katika wenyeji wa Madina 
waliokuwa pamoja na watu hawa. Mmoja alikuwa ni 
Muhammad bin Abi Bakr aliyekuwa mtoto wa Hadhrat 
Abu Bakrra na wanahistoria wanadhani kwamba 
kutokana na sababu hii kwamba watu walikuwa 
wakimheshimu kwa sababu ya baba yake, hivyo akaanza 
kujidhani kwamba mimi pia nina hadhi, waila hakuwa 
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na fadhila ya kidunia wala hakuwahi kuishi pamoja na 
Mtumesaw wala baadae hakufanya jitihada makhsus ya 
kujifunza dini. Alizaliwa mnamo siku za Hajjatul Wadaa‘ 
(Hija ya mwisho ya Mtumesaw) na wakati wa kufariki 
kwa Mtumesaw yeye alikuwa bado ni mtoto anayenyonya. 
Alikuwa na miaka minne tu wakati Hadhrat Abu Bakrra 
alipofariki, na pia hakupata fursa ya kufaidika na malezi 
ya mtu huyo asiye na kifani. 

(Tahdhiibut Tahdhiib, J. 9, uk. 70, Chapa ya Lahore). 
Mtu wa pili alikuwa ni Muhammad bin Abi Hudhaifa. 
Huyu pia hakuwa miongoni mwa masahabara. Baba yake 
alikufa shahidi katika vita vya Yamama. Na Hadhrat 
Uthmanra akabeba jukumu la kumlea na akawa amemlea 
tangu utotoni. Wakati Hadhrat Uthmanra alipokuwa 
Khalifa, basi akaomba apewe cheo fulani. Hadhrat 
Uthmanra akakataa, hapo akaomba ruhusa kwamba: 
Nitoke nje nikafanye kazi yoyote. Akampa ruhusa naye 
akaenda Misri. Baada ya kwenda huko akajumuika na 
wenzi wa Abdullah bin Sabaa na kuanza 
kuwahamakisha watu dhidi ya Hadhrat Uthmanra. 
Wakati watu wa Misri walipokuja kuishambulia Madina 
yeye akaja pamoja nao, lakini baada ya umbali kidogo 
akarejea na hakuwepo Madina katika wakati wa fitina 
hii. (Tabarii, J. 6, uk. 3029, Chapa ya Beirut). 
Mtu wa tatu alikuwa ni ‘Ammaar bin Yasir, huyu 
alikuwa ni miongoni mwa masahabara na sababu ya 
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kudanganyika kwake ni kwamba alikuwa hajui siasa. 
Wakati Hadhrat Uthmanra alipomtuma Misri kwamba 
atoe taarifa kuhusiana na utendaji wa mtawala wa huko, 
basi Abdullah bin Sabaa akampokea na kuingiza 
mawazoni mwake upinzani dhidi ya mtawala wa Misri 
na kwa kuwa Gavana huyo alikuwa anatokana na watu 
waliompinga sana Mtumesaw katika siku za ukafiri na 
alisilimu baada ya ushindi wa Makka, hivyo yeye 
akanaswa na watu hao kwa haraka sana. Baada ya kutia 
dhana mbaya dhidi ya mtawala, pole pole wakamfanya 
awe na dhana mbaya dhidi ya Hadhrat Uthmanra. 
Lakini, kwa vitendo hakushiriki hata kidogo kwenye 
uasi, kwa sababu ingawa alikuwepo Madina wakati 
Madina ikishambuliwa, alibakia kimya nyumbani mwake 
na hakushiriki kwa namna yoyote katika kukabiliana na 
waasi hao. Kwa vitendo hakushiriki hata kidogo katika 
uasi na mwenendo wake ulikuwa umeepukana kabisa na 
vitendo vibaya vya watu hawa. 
Hadhrat Uthmanra Alazimishwa Kujiuzulu Ukhalifa 
Minghairi ya watatu hawa, hakukuwepo mtu yeyote 
mwingine miongoni mwa watu wa Madina, awe sahaba 
au asiwe sahaba, aliyeafikiana na waasi hao. Kila mtu 
alikuwa akiwalaani, lakini wakati huo walikuwa 
wameshika mamlaka yote. Walikuwa hawajali lawama ya 
mtu yeyote. Kwa siku ishirini watu hawa walikuwa 
wakijaribu kwa maneno tu kwamba kwa hali yoyote ile 
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Hadhrat Uthmanra aenguliwe kwenye Ukhalifa, lakini 
Hadhrat Uthmanra akalikataa kabisa jambo hili na 
akasema: Siwezi kulivua shati alilonivisha Mwenyezi 
Mungu wala siwezi kuuacha umati wa Muhammadsaw 
bila mlinzi kwamba yeyote atakaye amdhulumu 
mwingine. (Tabarii, J. 6, uk. 2990, chapa ya Beirut). 
Akawa akiwafahamisha watu hawa kwamba wajiepushe 
na uasi huu na akawa akisema: Leo watu hawa 
wanafanya uasi na wanakerwa na uhai wangu, lakini 
wakati mimi nitakapokuwa sipo basi watatamani 
kwamba laiti siku moja ya umri wa Uthman ingekuwa 
sawa na mwaka mzima na asingetengana nasi mapema, 
kwa sababu baada yangu kutakuwa na umwagaji 
mkubwa wa damu na haki zitanyang’anywa na nidhamu 
itaharibika. (Basi, katika zama za Banu Umayya, 
Ukhalifa ukageuka na kuwa utawala na waasi hao 
wakapata adhabu kiasi hiki kwamba wakausahau ukorofi 
wote). 
Kuzingirwa kwa Nyumba ya Hadhrat Uthmanra 

Baada ya kupita siku ishirini watu hawa wakafikiri 
kwamba sasa uamuzi ni lazima ufanyike kwa haraka ili 
isije ikatokea kwamba majeshi yaje kutoka mikoani na 
tuadhibiwe kutokana na matendo yetu, kwa hiyo 
wakamzuia Hadhrat Uthmanra asitoke nyumbani kwake 
na kuzuia vitu vya kula na kunywa visiingie nyumbani 
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mwake na kudhani kwamba labda kwa njia hii Hadhrat 
Uthmanra atalazimika kuyakubali madai yetu. 
Sasa mamlaka ya Madina yalikuwa mikononi mwa watu 
hawa na majeshi yote matatu yakaungana na kumkubali 
Kiongozi wa jeshi la Misri, Ghaafiki, kuwa kiongozi 
wao. Hivyo, Mtawala wa Madina wa wakati huo akawa 
kama ndiye Ghaafiki; Kiongozi wa jeshi la Kufa Ashtar 
na Kiongozi wa jeshi la Basra Hakiim bin Jabalah (ndiye 
yule yule jambazi ambaye kutokana na kuiba mali za 
watu walio ndani ya himaya ya serikali, Hadhrat 
Uthmanra akaagiza azuiliwe nyumbani huko Basra), 
wote wawili wakawa wanafanya kazi chini ya uongozi 
wa Ghaafiki. Na kutokana na hii jambo hili likathibitika 
kwa mara nyingine kwamba mzizi hasa wa fitina hii 
ulikuwa ni watu wa Misri alipokuwa akifanya kazi 
Abdullah bin Sabaa. Ghaafiki akawa anasalisha katika 
msikiti wa Mtumesaw na masahabara wa Mtumesaw 
wakawa wamefungiwa majumbani mwao au wakawa 
wanalazimika kusali nyuma yake.  
Wakati watu hawa walipokuwa hawajaamua kuizingira 
nyumba ya Hadhrat Uthmanra, wakawa hawawasumbui 
sana watu, lakini walipoizingira tu wakaanza 
kuwasumbua watu wengine. Sasa Madina, badala ya 
kuwa nyumba ya amani, ikawa mahali pa vita. Heshima 
na hadhi ya watu wa Madina ikawa hatarini na 
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hakukuwa na mtu aliyetoka nyumbani bila ya silaha na 
yeyote aliyepambana nao walikuwa wakimuua. 

Hadhrat Alira Awanasihi Wazingiraji 
Watu hawa walipomzingira Hadhrat Uthmanra na 
kuzuia hata maji yasiingie ndani basi Hadhrat Uthmanra 
akamtuma mtoto fulani wa jirani yake kwa Hadhrat Alira 
na Hadhrat Talha masahabara na kwa Hadhrat Zubairra 
na kwa wake wa Mtumesaw kwamba watu hawa 
wametuzuilia hata maji yetu, kama mwaweza kufanya 
chochote basi jaribuni kutufikishia maji. Miongoni mwa 
wanaume, kwanza kabisa alikuja Hadhrat Alira na 
kuwafahamisha watu hawa kwa kuwaambia: Hivi 
mwafanya kitu gani? Kitendo chenu hakifanani na cha 
waaminio wala na cha makafiri. Msizuie vyakula na 
vinywaji kwenda nyumbani kwa Hadhrat Uthmanra. 
Hata watu wa Roma na wa Uajemi wanawapa maji na 
chakula wafungwa wao na kitendo chenu hiki, kulingana 
na sheria ya Kiislamu, hakijuzu kwa namna yoyote ile. 
Kwani Hadhrat Uthmanra amewakosea nini kiasi ya 
kwamba muone inajuzu kumfunga na kumuua. Nasaha 
hii ya Hadhrat Alira haikutoa athari yoyote kwao. 
Wakasema kwa uwazi kabisa kwamba hata itokee nini 
hatutaruhusu maji wala chakula kufika kwa mtu huyu. 
Hili ndio lile jibu walilompa mtu yule ambaye walikuwa 
wakimsema kuwa ni wasiyy na mrithi wa kweli wa 
Mtumesaw Na je! baada ya jibu hili kuna haja ya ushahidi 
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mwingine wowote wa kulithibitisha jambo hili kwamba 
kundi hili linalodai kuwa Hadhrat Alira ni wasiyy, 
halikutoka majumbani mwao kwa ajili ya kuihami haki 
na kwa ajili ya mapenzi ya watu wa ukoo wa Mtumesaw, 
bali kwa ajili ya kutimiza matamanio ya nafsi zao. 
Waasi Walivyomtendea Hadhrat Ummi Habibara  

Miongoni mwa wake wa Mtumesaw kwanza kabisa alifika 
Hadhrat Ummi Habibara kwa ajili ya kumsaidia. Alikuwa 
amempanda nyumbu. Alikuwa pia ameleta kiriba cha 
maji, lakini kusudio lake hasa lilikuwa hili kwamba 
Hadhrat Uthmanra alikuwa na wasia wa mayatima na 
wajane wa Banu Umayya. Yeye alipoona kwamba waasi 
wameyafungia maji ya Hadhrat Uthmanra basi akahofia 
kwamba wasia ule usije nao ukapotea, naye alitaka 
kwamba kwa namna yoyote wasia huo uhifadhiwe, waila 
angeweza kumfikishia maji kwa njia nyingine yoyote. 
Alipofika mlangoni kwa Hadhrat Uthmanra, waasi 
wakataka kumzuia. Watu wakawaambia kuwa huyu ni 
mama wa waaminio, Ummi Habiba lakini juu ya hayo 
watu hao hawakujali na wakaanza kumpiga nyumbu 
wake. Ummul Mu’miniin, Ummi Habibara akasema: 
‘Nahofia kwamba wasia wa mayatima na wajane wa 
Banu Umayya usije kupotea, hivyo nataka kuingia ndani 
ili nifanye mpango wa kuuhifadhi. Lakini watu hawa 
wenye bahati mbaya wakamjibu mke mtakatifu wa 
Mtumesaw: ‘Unasema uongo,’ na kwa kumshambulia 
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nyumbu wake, wakazikata kamba za tandiko la nyumbu 
wake na tandiko likapinduka na ilikaribia Hadhrat 
Ummi Habibara aanguke na kufa shahidi kwa 
kukanyagwakanyagwa na waasi hao. Lakini baadhi ya 
watu wa Madina waliokuwa karibu wakawahi kumuokoa 
na kumfikisha nyumbani.  

(Tabarii,  J. 6, uk. 3010, chapa ya Beirut) 
Mfano wa Ghera ya Kidini wa 
Hadhrat Ummi Habibara 

Hivi ndivyo watu wale walivyomtendea mke mtakatifu 
wa Mtumesaw. Hadhrat Ummi Habibara alikuwa na 
mapenzi na uaminifu kwa Mtumesaw kiasi hiki kwamba 
baada ya kupita miaka 15-16 hivi ya kutengana, baba 
yake aliyekuwa kiongozi wa Waarabu na katika Makka 
alikuwa akiheshimika kama mfalme, alipokuja Madina 
kwa shughuli makhsus ya kisiasa na akaenda kumuona 
(binti yake huyo), basi bibi huyo akaliondoa tandiko la 
Mtumesaw alilokuwa amelikalia (baba yake huyo) kwa 
sababu hii kwamba ilikuwa nje ya uwezo wake wa 
kuvumilia kuona mwili ulionajisika wa mshirikina 
ukigusana na nguo iliyotakasika ya Mtumesaw.  
Yastaajabisha kwamba Hadhrat Ummi Habibara 
alizingatia utakatifu wa nguo ya Mtumesaw hata wakati 
Mtumesaw mwenyewe akiwa hayupo, lakini waasi hawa 
hawakujali utakatifu wa mke mtakatifu wa Mtumesaw, 
wakati Mtume mwenyewe akiwa hayupo. Wajinga 
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wakasema kwamba mke wa Mtumesaw ni mwongo, ilhali 
chochote alichokisema kilikuwa ni sahihi. Hadhrat 
Uthmanra alikuwa msimamizi wa mayatima wa Banu 
Umayya na baada ya kuuona uadui uliokuwa ukizidi wa 
watu hawa basi hofu yake ilikuwa ni sahihi kwamba mali 
za mayatima na wajane zisipotee. Waongo walikuwa ni 
wale waliodai kumpenda Mtumesaw na huku wakibeba 
dhima ya kuiangamiza dini yake, sio Ummul 
Muuminiin, Ummi Habibara. (Tabarii, J. 6, uk. 3029, 
Chapa ya Beirut). 

Hadhrat Aishara Ajitayarisha Kwenda Kuhiji  
Habari za yale aliyotendewa Hadhrat Ummi Habibara 
zilipoenea Madina, masahabara na watu wa Madina 
wakapigwa butwaa na wakafahamu kwamba sasa 
kuweka tumaini lolote la kheri kwa watu hawa ni bure. 
Wakati huo huo Hadhrat Aishara akafunga nia ya 
kwenda kuhiji na akaanza matayarisho ya safari. Watu 
walipofahamu kwamba alikuwa anakaribia kuondoka 
Madina basi baadhi wakamuomba kwamba kama ubakie 
hapa hapa basi pengine waweza kupatikana msaada wa 
kusitisha fitina na waasi wakapata athari fulani. Lakini 
akakataa na kusema: Je mwataka nitendewe vile vile 
kama alivyotendewa Ummi Habibara? Kwa haki ya 
Mwenyezi Mungu mimi siwezi kuihatarisha heshima 
yangu (kwa sababu hiyo ilikuwa ni heshima ya 
Mtumesaw). Kama mimi nitendewe chochote 
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nitalindwaje. Ni Mungu tu Ajuaye kuwa watu hawa 
wataendelea mpaka wapi katika uasi wao na nini itakuwa 
hatima yao.’ Hadhrat Aisha Siddikara alipokuwa 
akiondoka akafanya mpango fulani, ambao kama 
ungefanikiwa basi pengine uasi ungepungua kwa kiasi 
fulani, nao ni huu kwamba akamwambia ndugu yake, 
Muhammad bin Abu Bakr kwamba wewe pia twende 
pamoja kuhiji, lakini akakataa. Hapo Hadhrat Aishara 
akasema: ‘Nifanye nini, sina uwezo. Kama ningekuwa 
na uwezo, ningewazuia watu hawa kufanikiwa katika 
dhamira zao.’ 

Hadhrat Uthmanra Awaandikia Barua 
Watawala wa Mikoa 

Hadhrat Aishara alienda kuhiji na pia baadhi ya 
masahabara walioweza kuondoka Madina wakaondoka 
na watu waliobakia, ukiacha masahabara maarufu 
wachache, wakawa wamekaa majumbani mwao na 
hatimaye Hadhrat Uthmanra pia akahisi kwamba watu 
hawa hawawezi kukubali kwa kutumia upole na 
akawaandikia barua moja watawala wote wa mikoa 
ambayo muhtasari wake ni huu:  
Baada ya Hadhrat Abu Bakrra na Hadhrat Umarra, bila 
ya kutamani wala kuomba, nilijumuishwa miongoni 
mwa wale watu waliopewa jukumu la kushauriana 
kuhusiana na Ukhalifa, halafu bila ya mie kutamani au 
kuomba nikachaguliwa kwa ajili ya Ukhalifa, nami 
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nimekuwa nikiifanya kazi ile ile waliyokuwa wakiifanya 
Makhalifa wa kabla yangu. Nami sikuanzisha bidaa 
yoyote, lakini ndani ya mioyo ya watu wachache 
imepandwa mbegu ya uovu na shari imeibuka na 
wakaanza kufanya njama dhidi yangu na wakadhihirisha 
jambo fulani mbele ya watu na mioyoni wakaweka 
jingine. Na wakaanza kunitolea lawama ambazo 
zilitolewa pia kwa Makhalifa wa kabla yangu. Lakini 
mimi, juu ya kufahamu hayo, nikanyamaza kimya na 
watu hawa wakajifaidisha visivyo na huruma yangu na 
kuzidi katika maasi. Na mwishowe, kama makafiri, 
wakaishambulia Madina. Hivyo kama mnaweza kufanya 
chochote basi fanyeni mpango wa kutoa msaada. Hali 
kadhalika barua nyingine ambayo muhtasari wa 
madhumuni yake ni kama yafuatayo akawaandikia 
waliokuja kuhiji na kuituma baada ya siku chache. 

Barua ya Hadhrat Uthmanra kwa Mahujaji 
Mimi ninakuelekezeni kwa Mwenyezi Mungu na 
kukukumbusheni neema zake. Wakati huu kuna baadhi 
ya watu wanaeneza fitina na wanajishughulisha katika 
kujaribu kuleta mfarakano ndani ya Islam. Lakini watu 
hao hata hawakulifikiria hili kwamba ni Mungu 
Anayemteua Khalifa kama vile Asemavyo:  � � � �
  ! " # $ � %13     (An-Nuur, 24:56), na 

                                                           
13 Mwenyezi Mungu Amewaahidi wale walioamini kati yenu na 
kufanya vitendo vizuri kuwa Atawafanya Makhalifa katika Ardhi. 
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wala hawakuuthamini umoja ilhali Mwenyezi Mungu 
Ameagiza: & ' ( ) �14    (Aali Imran, 3:104). Na 
wakayakubali maneno ya wale wanaonilaumu na 
hawakulijali agizo hili la Kurani Tukufu: * + � ,
- . / 015  (Al-Hujuraat, 49:7) na 

hawakuifanyia adabu baiat yangu ilhali Mwenyezi 
Mungu Anasema kuhusiana na Mtumesaw kwamba 16  �
1 2 3 4 ��   (Al-Fat′h, 48:11) nami ni naibu 
wa Mtumesaw. Hakuna umati wowote uwezao kupata 
maendeleo bila ya kuwa na kiongozi, na kama hakuna 
Imamu yeyote basi shughuli yote ya Jumuiya itaharibika 
na kuangamia. Watu hawa wanataka kuuangamiza umati 
wa Kiislamu na hawana kusudio lolote lingine mbali na 
hilo, kwa sababu mimi nililikubali jambo lao na nikatoa 
ahadi ya kuwabadili watawala, lakini hata juu ya hayo, 
watu hao hawakuacha ukorofi. Sasa kati ya mambo haya 
matatu wao wanalitaka moja wapo: Kwanza ni kwamba 
wale watu wote waliopata adhabu katika zama zangu 
kisasi chao kilipwe kwangu na kama sikubaliani na hayo 
basi niuache Ukhalifa na watu hao wamteue mtu 
mwingine yeyote mahali pangu. Kama nisipokubaliana 
hata na haya basi watu hawa wanatishia kwamba 
                                                           
14 Shikeni kamba ya Mwenyezi Mungu nyote. 
15 Enyi mlioamini, kama akikujieni fasiki na habari yoyote basi 
ipelelezeni. 
16 Hakika wale wanaofanya Baiat yako hao wanafanya Baiat ya 
Mwenyezi Mungu. 
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watawatumia ujumbe watu wote wanaoafikiana nao 
kwamba watoke nje ya utii wangu. Jibu la jambo la 
kwanza ni hili kwamba kabla yangu pia Makhalifa 
walikuwa wakati mwingine wakifanya makosa katika 
maamuzi, lakini hawakuadhibiwa hata kidogo, na maana 
ya kunipangia adhabu za kiasi hiki zinaweza kuwa nini 
minghairi ya kutaka kuniua? 
Jibu litokalo kwangu kuhusiana na kujiuzulu Ukhalifa ni 
hili kwamba kama watu hawa wanikate vipande vipande 
kwa koleo basi nitakuwa radhi lakini siwezi kutengana 
na Ukhalifa.  
Likawa limebakia jambo la tatu kwamba watu hawa 
watawatuma watu wao sehemu zote (kushawishi) ili 
asitokee yeyote wa kuyakubali maneno yangu. Hivyo, 
mimi sio mwenye kuwajibika kwa Mwenyezi Mungu, 
kama watu hawa wanataka kutenda jambo fulani 
kinyume na sheria basi na wafanye. Hata mwanzoni 
walipofanya baiat yangu mimi sikuwalazimisha. Yule 
mtu anayetaka kuvunja ahadi, mimi siridhii kitendo 
chake hiki wala Mwenyezi Mungu Haridhii; naam 
afanye apendavyo.” 
Kwa kuwa siku za Hija zilikuwa zinakaribia na watu 
walikuwa wakijumuika Makka toka pande zote, Hadhrat 
Uthmanra kwa kuwazia hivi kwamba isije huko pia 
kukaibuka fujo ya aina fulani na kwa kuwazia hivi pia 
kwamba zifanyike harakati kwa Waislamu waliojumuika 
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kwa ajili ya Hija kuwasaidia watu wa Madina, akamfanya 
Abdullah bin Abbasra kuwa kiongozi wa Hija na 
kumsafirisha. Hadhrat Abdullah bin Abbasra alisema: 
Mimi napendelea zaidi kufanya jihadi dhidi ya watu 
hawa, lakini Hadhrat Uthmanra akamlazimisha kwa 
kumwambia aende kuhiji na katika siku za Hija afanye 
kazi kama Kiongozi wa Hija ili waasi wasiweze kueneza 
shari zao huko na zifanywe harakati kwa wale watu 
waliojumuika huko za kuwasaidia watu wa Madina na 
akamtuma nayo hiyo barua iliyotajwa juu. Waasi 
walipofahamu juu ya barua hizo wakaanza kuzidisha 
mateso na wakawa wanaitafuta fursa ya jambo hili 
kwamba namna gani wapate kisingizio chochote cha 
kuanzisha vita na kumuua Hadhrat Uthmanra, lakini 
juhudi zao zote zikawa za bure na Hadhrat Uthmanra 
akawa hawapi fursa yoyote ya kupata kisingizio cha 
kufanyia ukorofi. 

Waasi Watupa Mawe Ndani ya Nyumba ya 
Hadhrat Uthmanra 

Hatimaye wakachoka kusubiri na kupanga njama hii 
kwamba usiku uingiapo na watu wakiwa wamelala, hao 
wakawa wanatupa mawe ndani ya nyumba ya Hadhrat 
Uthmanra na kwa njia hii wakawa wanawahamakisha 
watu wa nyumbani ili wapande mori na wao watupe 
mawe ili waweze kuwaambia watu kuwa wao ndio 
walioanza kutushambulia ndipo tukalazimika kujibu 
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mapigo. Lakini Hadhrat Uthmanra akawakataza watu 
wote wa nyumbani mwake kujibu mapigo. Siku moja 
alipopata fursa alikuja karibu na ukuta na kusema: Enyi 
watu! Kwa rai yenu mimi ni mtu niliyekutendeeni 
dhambi lakini watu wengine walifanya kosa gani? 
Mnapopiga mawe hata watu wengine wanakuwa katika 
hatari ya kujeruhiwa. Wakakataa katakata kwa kusema: 
‘Sisi hatukupiga mawe,’ Hadhrat Uthmanra akasema: 
“Kama nyinyi sio mnaopiga nani basi anayepiga?” 
Wakasema: ‘Pengine Mwenyezi Mungu Ndiye 
Anayepiga.’ (Mungu Apishe mbali). Hadhrat Uthmanra 
akasema: “Nyinyi mwasema uongo, kama Mwenyezi 
Mungu Angetupiga mawe basi jiwe hata moja 
lisingetukosa, lakini mawe mliyoyapiga nyinyi 
yanaangukia pia hapa na pale.” Baada ya kusema hayo 
akaondoka mbele yao. 
Juhudi Nzuri za Masahabara za Kuiondoa Fitina 

Ingawa masahabara hawakupewa fursa ya kukusanyika 
kwa Hadhrat Uthmanra, lakini hata hivyo 
hawakughafilika na jukumu lao. Katika wakati uliofaa 
walizigawanya shughuli zao katika sehemu mbili. 
Waliokuwa wazee na ambao athari za khulka zao 
zilihimili sana kwa watu, wao walikuwa wakiutumia 
wakati wao kuwanasihi watu, na wale ambao hawakuwa 
na athari yoyote kwa watu au vijana, wao 
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walijishughulisha katika kujaribu kumlinda Hadhrat 
Uthmanra. 
Miongoni mwa waliokuwa katika kundi lililotajwa 
mwanzo walikuwa ni Hadhrat Alira na Hadhrat Saad bin 
Waqqaasra , mshindi wa Faaris, walikuwa mstari wa 
mbele kabisa katika kuzipunguza fitina. Hasa Hadhrat 
Alira katika siku hizo za fitina aliacha kazi zake zote na 
kujikita katika kazi hiyo. Hivyo, miongoni mwa 
mashahidi wa kujionea kwa macho wa matukio hayo, 
alikuwa ni mtu fulani aitwaye jina Abdur Rahman 
anayesimulia kwamba: ‘Katika siku hizo za fitina 
nilimuona Hadhrat Alira ameachana na kazi zake zote na 
kuwazia usiku na mchana katika kuzipoza hasira za 
maadui wa Hadhrat Uthmanra na katika kumuondolea 
shida (Hadhrat Uthmanra). Wakati fulani maji 
yalichelewa kumfikia, yeye akamkasirikia sana Hadhrat 
Talhara aliyekuwa amekabidhiwa jukumu hili, na 
hakupumzika hadi maji yalipoingia nyumbani mwa 
Hadhrat Uthmanra. 
Kundi la pili, mmoja mmoja, wawili wawili, walipopata 
fursa kwa kuitafuta, wakaanza kujikusanya ndani ya 
nyumba ya Hadhrat Uthmanra au ndani ya nyumba za 
majirani zake na wakaweka dhamira madhubuti ya 
jambo hili kwamba sisi tutayatoa maisha yetu lakini 
hatutaruhusu chochote kiufikie uhai wa Hadhrat 
Uthmanra. Katika kundi hili mbali ya watoto wa Hadhrat 
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Alira, Hadhrat Talhara na Hadhrat Zubairra walishiriki pia 
kundi la baadhi ya masahabara. Watu hawa walikuwa 
wakiilinda nyumba ya Hadhrat Uthmanra usiku na 
mchana na hawakumruhusu adui yeyote kumfikia. Na 
ingawa idadi hii ndogo isingeweza kukabiliana na jeshi 
lenye askari wengi kiasi hicho, lakini kwa kuwa waasi 
walikuwa wanataka waweke kisingizio chochote na 
kumuua Hadhrat Uthmanra, hivyo hawakushinikiza sana 
(kukabiliana nao). Kutokana na hali za wakati huo akili 
inashangaa kwa mwanga unaopatikana wa jinsi Hadhrat 
Uthmanra alivyoitakia mema Islam. Jeshi la karibu watu 
elfu tatu liko mbele ya mlango wake na hakuna njia 
yoyote ya kujiokoa nalo. Lakini wale watu wanaotaka 
kujitahidi kumuokoa, hao pia anawazuia akiwaambia 
ondokeni msihatarishe maisha yenu, kwani watu hawa 
wana uadui na mimi tu, hawana upinzani wowote na 
nyinyi. Jicho lake lilikuwa likiutazama ule wakati 
ambapo Islam itakuwa kwenye hatari kubwa mikononi 
mwa waasi hao. Na sio tu umoja wa kidhahiri, bali hata 
nidhamu ya kiroho itakaribia kuchafuka na alikuwa 
akifahamu kwamba wakati huo kila sahaba atakuwa 
akihitajika kwa ajili ya kuilinda na kuisimamisha Islam.  
Hivyo yeye hakuwa akitaka kwamba uhai wa masahabara 
upotee kwa ajili ya juhudi isiyo na faida ya kumuokoa, 
na kila mmoja alikuwa akimpa nasaha hii hii kwamba 
msipingane na watu hao, na alikuwa akitaka kwamba 
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kadiri iwezekanavyo kwa ajili ya kuzizuia fitina za siku 
zijazo, kundi lile lisalimike lililokaa na Mtumesaw. Lakini 
juu ya yeye kuwafahamisha, wale masahabara waliopata 
fursa ya kufika nyumbani kwake, walikuwa hawalegei 
katika kuyatekeleza majukumu yao, na walikuwa 
wakitoa kipaumbele kwa hatari zilizopo juu ya zile 
zitakazokuja baadae. Na kama uhai wao ulikuwa 
umesalimika kwa wakati huo, basi ni kwa sababu hii tu 
kwamba watu wale (waasi) walikuwa hawaoni haja ya 
kuharakisha (kutekeleza malengo yao) na walikuwa 
wakitafuta kisingizio. Lakini hatimae ukaja pia ule 
wakati ambapo ikawa haiwezekani kusubiri zaidi, kwa 
sababu ule ujumbe wa Hadhrat Uthmanra wenye 
kutikisa moyo alioutuma kwa Waislamu waliojumuika 
kwa ajili ya Hija, ulikuwa umesomwa kwenye mjumuiko 
wa Mahujaji na sauti yake ikawa inavuma kutoka upande 
mmoja wa bonde la Makka hadi mwingine. Na 
Waislamu waliojumuika katika Hija wakaamua kwamba 
baada ya Hija hawatazikosa pia thawabu za (kupigana 
vita ya) Jihadi na watahakikisha wanawatokomeza 
kabisa waasi wa Misri na wenzao. Majasusi wa waasi 
wakawapasha habari za uamuzi huu na kukawa na athari 
kubwa ya hofu katika kambi yao kiasi ya kwamba 
kukawa na minong’ono miongoni mwao kwamba sasa 
hakuna njia yoyote ile minghairi ya kumuua mtu huyu 
(Hadhrat Uthmanra), na kama hatutamuua basi hakuna 
shaka yoyote ya kuuawa kwetu na Waislamu.  
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Habari hii ikaizidisha zaidi hofu hiyo kwamba barua za 
Hadhrat Uthmanra zimeshafika hadi Siria, Kufa na 
Basra, na watu wa huko, ambao tangu mwanzo 
walikuwa wanasubiri maagizo ya Hadhrat Uthmanra, 
walihamaki zaidi baada ya kuwasili kwa barua hizo, na 
masahaba, kwa kuyaelewa majukumu yao, wametoa 
fatuwa ya kupigana Jihadi dhidi ya waasi hao katika 
misikiti na vikao mbali mbali kwa kuwakumbusha 
Waislamu majukumu yao na kusema kwamba yule 
ambaye hakufanya jihadi leo basi ni kama hajafanya 
chochote. Huko Kufa ‘Uqbah bin Amrra, Abdullah bin 
Abi Aufara na Handhala bin Rabii‘ At-Tamimira na 
masahabara wengine watukufu wakawahamasisha watu 
kuwasaidia watu wa Madina. Na huko Basra Imran bin 
Husainra, Anas bin Malikra, Hashim bin ‘Aamirra na 
masahabara wengine wakafanya hivyo. Huko Siria, 
‘Ubada bin Saamitra, Abu Umamara17 na masahabara 
wengine wakawahamasisha watu waiitikie sauti ya 
Hadhrat Uthmanra, na huko Misri Khaarija na watu 
                                                           
17 Kulingana na riwaya ya Tabarii, Hadhrat Abu Dardaa Answarira 
alikuwemo miongoni mwa masahabara waliokuwa wakihamasisha 
watu kumsaidia Hadhrat Uthmanra huko Siria. Lakini kulingana 
na riwaya nyingine inaonekana huyu alikuwa ameshafariki kabla 
ya kuuawa shahidi kwa Hadhrat Uthmanra kama inavyothibitika 
ndani ya vitabu vya Isti‘aab na Isaba, na hii habari ndio sahihi. 
Lakini kama vile ilivyokwisha elezwa hapo awali yeye pia alikuwa 
akijitahidi katika uhai wake kuiondoa fitina hii. 
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wengine pia wakafanya hivyo. Na baada ya kukusanyika 
majeshi kutoka nchi zote, wakawa wanakuja Madina.  

(Tabarii, J. 6, uk. 2960, chapa ya Beirut) 
Waasi Waishambulia Nyumba ya 

Hadhrat Uthmanra 
Kwa uchache, hofu ya waasi ikaongezeka zaidi baada ya 
kupata habari hizi. Hatimaye wakataka kuishambulia 
nyumba ya Hadhrat Uthmanra na kuingia ndani kwa 
nguvu. Masahabara wakapambana nao, na vita kali 
ikatokea kati yao. Ingawa masahabara walikuwa 
wachache lakini ghera yao ya imani ilikuwa inafidia 
uchache wa idadi yao. Sehemu hiyo iliyopiganwa vita, 
yaani mbele ya nyumba ya Hadhrat Uthmanra, sehemu 
hiyo ilikuwa finyu na kwa sababu hiyo waasi 
wakashindwa kunufaika zaidi na wingi wao. Hadhrat 
Uthmanra alipopata taarifa ya vita hii, akawakataza 
masahabara kupigana. Lakini wao waliona ni kinyume na 
uaminifu na ni kinyume na amri ya utii kwamba 
wamuache pekee Hadhrat Uthmanra wakati huo. Na juu 
ya Hadhrat Uthmanra kuwakataza kwa kiapo cha 
Mwenyezi Mungu, wao wakakataa kurudi nyuma. 

Hadhrat Uthmanra Awausia Masahabara 
Mwishowe Hadhrat Uthmanra akashika ngao mkononi 
na kutoka nje na kuwaingiza masahabara nyumbani 
mwake na kuamuru milango yote ifungwe na kuwausia 
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masahabara wote na wasaidizi wao kwamba: “Mwenyezi 
Mungu Hakukupeni dunia ili muiinamie, bali 
Amekupeni kwa sababu hii kwamba mkusanye kwayo 
masurufu ya Akhera. Hii dunia itatoweka na ni Akhera 
tu ndiyo itakayobakia. Hivyo, msighafilishwe na kitu 
chenye kutoweka. Toeni kipaumbele kwa kitu chenye 
kubakia juu ya kile chenye kutoweka, na mkumbuke 
kukutana kwenu na Mwenyezi Mungu, na msiruhusu 
Jumuiya isambaratike, na msiisahau neema ile ya 
Mwenyezi Mungu kwamba mlikuwa karibu kuangukia 
ndani ya shimo la maangamio na Mwenyezi Mungu, 
kwa Fadhili Zake, Akawaokoa na kuwafanya ndugu.” 
Baada ya hapo akawaruhusu wote waondoke na 
kusema: “Mwenyezi Mungu Awe Mlinzi na Msaidizi 
wenu. Nyote sasa tokeni nje ya nyumba na pia muwaite 
wale masahabara waliozuiwa kunifikia, hasa Hadhrat 
Alira, Hadhrat Talhara na Hadhrat Zubairra.” 
Watu hao wakatoka nje na masahabara wengine pia 
wakaitwa. Wakati huo kulikuwa na hali fulani iliyokuwa 
imezalika na kulikuwa na huzuni fulani iliyokuwa 
imeenea kiasi ya kwamba hata waasi nao ikawaathiri. Na 
kwa nini isingekuwa hivyo, wote walikuwa wakiona 
kwamba mshumaa uliowashwa na Mtumesaw, baada ya 
kutimiza muda wake duniani ukawa unatoweka 
machoni mwa watu wa dunia hii. Kwa uchache, waasi 
hawakuingilia kati, na masahabara  wote wakajumuika. 
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Watu walipojumuika yeye (Hadhrat Uthmanra) akapanda 
juu ya ukuta wa nyumba yake na kusema: “Sogeeni 
karibu yangu.” Wote waliposogea, akasema: “Enyi watu, 
kaeni chini.” Hapo masahabara wakakaa chini, na waasi 
nao kwa kuathirika na haiba ya kikao wakaketi. Wote 
walipokwisha kaa chini basi akasema: “Watu wa 
Madina! Mimi nakukabidhini kwa Mwenyezi Mungu na 
kumuomba dua hii kwamba Akufanyieni mpango bora 
wa Ukhalifa baada yangu. Baada ya leo hadi wakati ule 
Mwenyezi Mungu Atakapotoa uamuzi juu yangu 
sitatoka nje wala sitampa yeyote yule mamlaka yale 
ambayo kwayo akutawaleni katika dini na dunia. Na 
jambo hili nitamuachia Mwenyezi Mungu kwamba 
Amchague yeyote Amtakaye kwa ajili ya kazi yake.” 
Baada ya hapo akawaapisha masahabara na watu wengine 
wa Madina kwamba wasiyaingize maisha yao kwenye 
hatari kubwa kwa kumlinda yeye na waende majumbani 
mwao. 
Kukatokea tofauti kubwa miongoni mwa masahabara 
kutokana na agizo lake hili, hitilafu ambayo hauonekani 
mfano wake hapo kabla. Masahabara hawakujua 
chochote isipokuwa kutii amri. Lakini leo katika kuitii 
amri hii, baadhi yao wakaona kwamba huo hautakuwa 
utii bali ni usaliti. Baadhi ya masahabara wakitoa 
kipaumbele kwenye upande wa utii wakaachana na 
dhamira ya kukabiliana tena na maadui na labda 
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wakafahamu kuwa kazi yetu ni kutii tu, sio kazi yetu 
kutazama kuwa kutakuwa na matokeo gani kutekeleza 
amri hii, lakini baadhi ya masahabara wakakataa kuitii 
amri hiyo, kwa sababu waliona kwamba bila shaka 
kumtii Khalifa ni faradhi, lakini kama Khalifa atoe agizo 
hili kwamba niacheni mimi na mwende zenu maana 
yake inakuwa hii kwamba msishikamane na Ukhalifa, 
basi kwa hakika utii huu unazaa usaliti. Na pia walikuwa 
wakiona hivi kwamba Hadhrat Uthmanra kuwarudisha 
kwao majumbani ilikuwa ni kwa kuyalinda maisha yao, 
sasa wao wangewezaje kwenda majumbani mwao na 
kumuacha mtu mwenye upendo kiasi hicho katika 
hatari. Masahabara wote maarufu walikuwemo ndani ya 
kundi hili lililotajwa mwishoni. Hivyo, juu ya kuwepo 
amri hii, watoto wa Hadhrat Alira, Hadhrat Talhara na 
Hadhrat Zubairra, chini ya agizo la baba zao, wakaweka 
ulinzi kwenye mlango wa Hadhrat Uthmanra huku 
panga zao zikiwa nje ya ala. 

Kurejea kwa Mahujaji Kwawatia Hofu Waasi 
Hofu na jadhba ya waasi ikawa haina mipaka wakati 
miongoni mwa wale watu waliomaliza Hija walipokuwa 
wakirudi mmoja mmoja na wawili wawili na kuanza 
kuingia Madina na wakafahamu kwamba sasa wakati wa 
uamuzi wa hatima yetu umekaribia sana. Hivyo Mughira 
bin Al-Akhnas akawa mtu wa kwanza kabisa aliyeingia 
Madina kwa ajili ya kuzipata thawabu ya jihadi, na 
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pamoja na hayo waasi wakapata habari kwamba jeshi la 
watu wa Basra linalokuja kuwasaidia Waislamu 
limeshafika eneo la Siraar lililopo mwendo wa siku moja 
toka Madina. Kwa kuathirika na habari hizi wakaamua 
kwamba kwa namna yoyote ile ni lazima waitimize 
haraka dhamira yao. Na kwa kuwa wale masahabara na 
wenzao, ambao juu ya kukatazwa na Hadhrat Uthmanra 
hawakuacha kumlinda Hadhrat Uthmanra na wakasema 
wazi kwamba ikiwa tukutelekeze wakati mikono yetu 
ina nguvu za kupambana sasa tutamuonyesha uso gani 
Mwenyezi Mungu. Kutokana na uchache wa idadi yao 
sasa wakawa wanalinda sehemu ya ndani ya nyumba na 
hivyo ikawa si vigumu kwa waasi kufika hadi mlangoni. 
Wakakusanya malundo ya kuni na kuyachoma moto 
mbele ya mlango ili upate kuungua na kuipata njia ya 
kuingilia ndani. Masahabara walipoiona hali hii, wakaona 
si vizuri kukaa ndani. Wakishika panga wakataka kutoka 
nje, lakini Hadhrat Uthmanra akalikataza jambo hilo na 
kusema kwamba: “Baada ya kuichoma moto nyumba 
sasa ni jambo gani lililobakia? Sasa kilichokuwa kitokee 
kimeshatokea. Msiyahatarishe maisha yenu na nendeni 
majumbani mwenu. Watu hawa wana uadui tu na dhati 
yangu, lakini hivi karibuni watu hawa watajutia 
waliyoyatenda. Mimi namuondolea majukumu ya kunitii 
kila anayelazimika kunitii na ninaiachia haki yangu hiyo 
(Tabarii, J. 6, uk. 2002, chapa ya Beirut). Lakini 
masahabara na watu wengine hawakulikubali jambo hili 
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na wakachomoa panga zao na kutoka nje. Walipokuwa 
wakitoka Hadhrat Abu Hurairara pia akaja, na ingawa 
yeye hakuwa mtu wa vita, naye pia akaungana nao na 
kusema: Ni vita gani inayoweza kuwa bora kuliko vita 
hii ya leo? Na halafu akatazama upande wa waasi na 
kusema: ؕ6 7 8 � 9 7 : ; < = �>  yaani, Enyi 
watu wangu! Mimi nina nini, nawaiteni kwenye uokovu 
nanyi mwaniita kwenye moto. (Al Mu’min, 40:42)  

Masahabara Wapigana na Waasi 
Vita hii ilikuwa ni vita makhsus. Na masahabara 
wachache walioweza kukusanyika wakati huo 
wakapambana kwa nguvu zote na jeshi hilo kubwa. 
Hadhrat Imam Hasanra aliyekuwa ni mtu wa kupenda 
sana suluhu, bali alikuwa ni mwanamfalme wa amani, 
yeye pia katika siku hiyo aliwashambulia maadui huku 
akisoma mashairi ya vita. Beti za kivita zake na za 
Muhammad bin Talhara siku hiyo zinafaa hasa kutajwa 
kwa sababu kutokana nazo taswira halisi ya mawazo yao 
ya moyoni yadhihirika wazi. 
Hadhrat Imam Hasanra alikuwa akiwashambulia waasi 
huku akisoma ubeti huu: 

امٖ  اَسِيرَْ اِليٰ َ#َ َ"ّٰ   ارِ شمََ
 

 لاَ دِيْنهُُمْ دِيْنىِْ وَلاَ اََ. مِنهُْمْ  
 

Yaani dini ya watu hawa sio dini yangu, wala sina 
uhusiano wowote na watu hawa, nami nitapigana nao 
hadi wakati ule nitakapofika kwenye kilele cha mlima 
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Shamami. (Tabarii, J. 6, uk. 3014, chapa ya Beirut). 
Shamam ni mlima fulani wa Uarabuni unaofananishwa 
na kufika kileleni na kuyafikia malengo. Na maana ya 
Hadhrat Hasanra ni kwamba: Nitaendelea kupigana nao 
hadi nitakapopata makusudio yangu na sitafanya nao 
suluhu, kwa sababu kati yetu hakuna tofauti ndogo hata 
kwamba tuwe na uhusiano nao bila ya kuwashinda. 
Hayo ndiyo mawazo yaliyofura ndani ya moyo wa 
mwanamfalme wa amani. Sasa twaligeukia ubeti wa 
kivita wa mtoto wa Talha, Muhammad. Yeye anasema: 

 وَ رَدَّ اَحْزَا6ً 4َٰ رَغمِْ مَعَدٍّ 
 

 اََ. اْ<ُ َ�ْ حَاميٰ عَليَْهِ 6ِحُُدٍ  
 

Yaani, mimi ni mtoto wa yule aliyemlinda Mtumesaw siku 
ya Uhud na kuwashinda Waarabu juu ya kwamba 
walitumia nguvu zote. Yaani hata hili la leo ni tukio 
kama la Uhud, na kama vile baba yangu alivyoikinga 
mishale kwa mkono wake na kuutobokesha lakini 
hakumfanya Mtumesaw apate kudhurika, mimi pia 
nitafanya hivyo hivyo. 
Hadhrat Abdullah bin Zubairra pia alishiriki katika vita 
hivyo na kujeruhiwa vibaya. Marwan pia alijeruhiwa 
vibaya sana hadi akafikwa na mauti. Mughira bin Al 
Akhnas aliuawa. Yule mtu aliyemuua alipoona kwamba 
hakuwa amejeruhiwa bali amekufa, akasema kwa sauti 
ya juu: Inna lillaahi wa inna ilaihi Rajiuun. Mkuu wa kikosi 
akamkaripia kwa kumwambia: Waonyesha huzuni 
kwenye fursa hii ya furaha? Yule akasema: leo usiku 
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nimeona ndani ya ruya kwamba mtu fulani anasema: 
“Mpe habari za Jahanamu muuaji wa Mughira”. Hivyo 
baada ya kufahamu kuwa mimi ndiye muuaji wake ni 
lazima nipate huzuni yake. 
Mbali na watu hawa waliotajwa, walikuwepo pia watu 
wengine waliojeruhiwa na kuuawa, na kundi la 
kumhifadhi Hadhrat Uthmanra likazidi kupungua. Lakini 
ikiwa waasi, juu ya kuwepo maonyo ya kimbingu, 
hawakuacha upinzani wao, na kuendeleza mapambano 
dhidi ya kundi lenye kupendwa na Mwenyezi Mungu, 
basi upande mwingine waaminio nao hawakuonyesha 
upungufu wowote katika kuonyesha mfano wa imani wa 
daraja ya juu. Ingawa walinzi wengi waliuawa au 
kujeruhiwa lakini hata hivyo kikundi kidogo kiliendelea 
kuulinda mlango. 
Kwa kuwa, kwa dhahiri, waasi walikuwa wameshapata 
ushindi, wao, kwa hila ya mwisho, wakamtuma mtu 
fulani kwa Hadhrat Uthmanra kwamba ajiuzulu Ukhalifa, 
kwa sababu walikuwa wakifahamu kuwa kama atajiuzulu 
mwenyewe basi Waislamu hawatakuwa na haki wala 
fursa ya kuwaadhibu. Yule mjumbe alipofika kwa 
Hadhrat Uthmanra, basi Hadhrat Uthmanra akasema: 
“Mimi hata katika zama za ujahili (kabla ya kufika 
Islam) nilijiepusha na mabaya na hata ndani ya Islam 
sikuzivunja sheria zake. Kwa nini na kwa kosa gani 
nikiache cheo hiki alichonipa Mwenyezi Mungu? 
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Sitalivua kamwe shati hili alilonivisha Mwenyezi 
Mungu.” Mtu huyo alirudi baada ya kulisikia jibu hilo na 
kuja kuwaambia wenzake maneno haya: “Kwa haki ya 
Mwenyezi Mungu, tumenasa katika msiba mzito. Kwa 
haki ya Mwenyezi Mungu! bila ya kumuua Hadhrat 
Uthmanra hatuwezi kusalimika kukamatwa na Waislamu 
(kwa sababu kwa sura hii utawala utakuwa 
umepinduliwa na nidhamu itakuwa imeharibika na 
hakuna yeyote atakayeuliza) na kumuua hakujuzu kwa 
namna yoyote ile.” 
Kauli hizi za mtu huyu hazitoi tu dalili ya hofu 
waliyokuwa nayo watu hao, bali yatoa pia dalili ya jambo 
hili kwamba hata wakati huo, Hadhrat Uthmanra hakuwa 
ameruhusu jambo lolote litokee ambalo kwalo watu 
hawa wangeweza kulitumia kama kisingizio, na mioyo 
yao ilikuwa inahisi kwamba kumuua Hadhrat Uthmanra 
hakujuzu kwa sura yoyote ile. 

Abdullah Bin Salaamra Awanasihi Waasi 
Wakati watu hawa walipokuwa wakipanga njama za 
kumuua Hadhrat Uthmanra, Hadhrat Abdullahra bin 
Salaam, ambaye hata wakati alipokuwa kafiri (bado 
hajasilimu), alikuwa ni mtu mwenye kuheshimika sana 
kwa watu wake na ambaye Wayahudi walimkubali kuwa 
kiongozi wao na walikuwa wakimfahamu kuwa ni 
mwanazuoni asiye na kifani, alikuja na kusimama 
mlangoni na kuanza kuwanasihi watu hao na 
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kuwakataza kumuua Hadhrat Uthmanra kwa kuwaambia: 
“Enyi watu! Msiuchomoe upanga wa Mwenyezi Mungu 
juu yenu wenyewe. Kwa haki ya Mwenyezi Mungu, 
kama mtauchomoa upanga huo, basi hamtapata tena 
fursa ya kuurudisha ndani ya ala. Daima vita na 
magomvi yataendelea miongoni mwa Waislamu. 
Tumieni akili, leo mnatawaliwa kwa bakora pekee (kwa 
kawaida adhabu za kisheria zilikuwa ni kuchapa bakora), 
na kama mkimuua mtu huyu basi kazi ya utawala 
haitafanyika bila ya upanga (yaani watu watakuwa 
wanauawa kwa makosa madogo madogo). Kumbukeni 
kwamba wakati huu walinzi wa Madina ni Malaika, 
kama mtamuua basi Malaika wataiacha Madina.” Watu 
hawa wakatumia fursa ya nasaha hii kwa kumkatalia 
sahaba wa Mtumesaw, Abdullahra bin Salaam, na 
kumkejeli kuhusiana na siku zake za awali kwa 
kumwambia: ‘Ewe mwana wa mwanamke wa Kiyahudi, 
mambo haya yanakuhusu nini wewe?” Yasikitisha 
kwamba watu hawa walikumbuka tu hivi kuwa 
Abdullahara bin Salaam alikuwa ni mwana wa 
mwanamke wa Kiyahudi lakini wakasahau kuwa yeye 
aliposilimu, Mtumesaw alidhihirisha furaha kubwa mno 
kwa kusilimu kwake, na alishiriki pamoja na Mtumesaw 
katika kila hali ya msiba na shida; na vivyo hivyo 
wakawa pia wamesahau jambo hili kwamba Abdullah 
bin Sabaa, Kiongozi wao mwenye kuwapotosha kwa 
kumsema Hadhrat Alira kuwa ndiye mrithi wa Mtumesaw 
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na kuwasimamisha dhidi ya Hadhrat Uthmanra, naye pia 
alikuwa ni mwana wa mwanamke wa Kiyahudi bali 
mwenyewe alikuwa ni Myahudi na alikuwa tu 
akidhihirisha kuwa yeye ni Mwislamu. 

Waasi Wamuua Hadhrat Uthmanra 
Hadhrat Abdullahra bin Salaam akaondoka zake baada 
ya kukata tamaa juu ya watu hawa. Na upande 
mwingine baada ya kuona kwamba kumuua Hadhrat 
Uthmanra kupitia mlangoni ni vigumu kwa sababu wale 
watu wachache waliokuwepo upande ule kuzuia 
walikuwa ni watu waliokuwa wamejitolea kufa na 
kupona, wakaamua kwamba waruke ukuta wa jirani 
fulani na kwenda kumuua Hadhrat Uthmanra. Hivyo, 
kutokana na dhamira hii, waasi wachache wakaruka 
ukuta wa jirani fulani na kuvamia chumbani mwake. 
Walipoingia ndani Hadhrat Uthmanra alikuwa akisoma 
Kurani Tukufu na tangu alipozingirwa alikuwa usiku na 
mchana akijishughulisha na shughuli hii hii kwamba 
anasali au anasoma Kurani Tukufu na mbali na hayo 
hakuielekea shughuli nyingine yoyote. Katika siku hizo 
alifanya kazi moja tu nayo ni hii kwamba kabla ya waasi 
hao hawajazivamia nyumba, aliwateua watu wawili kwa 
ajili ya kuilinda Hazina, kwa sababu, kama 
ilivyothibitika, kwamba usiku wa kuamkia siku hiyo 
alimwona Mtumesaw katika ruya na Mtumesaw 
akamwambia: “Uthman! Jioni ya leo ufuturu pamoja 
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nasi.” Kutokana na ndoto hii akawa amepata yakini 
kwamba mimi leo nitakufa shahidi. Hivyo, kwa 
kuyazingatia majukumu yake akawaagiza watu wawili 
kwamba wasimame kwenye mlango wa Hazina kulinda 
ili mtu yeyote asijaribu kuiibia Hazina wakati wa fujo. 

Matukio ya Kuuawa Shahidi kwa 
Hadhrat Uthmanra 

Kwa uchache waasi hawa walipoingia ndani wakamkuta 
Hadhrat Uthmanra akisoma Kurani Tukufu. Miongoni 
mwa hao walioshambulia, alikuwemo pia Muhammad 
bin Abu Bakr, na kutokana na mamlaka aliyokuwa nayo 
juu ya watu hawa akafahamu kuwa ni faradhi kwake awe 
mbele mbele katika shughuli, hivyo akaenda mbele na 
kuzikamata ndevu za Hadhrat Uthmanra na 
akamsukuma kwa nguvu. Kutokana na kitendo chake 
hichi, Hadhrat Uthmanra akasema tu hivi kwamba: “Ewe 
mwana wa ndugu yangu, kama baba yako (Hadhrat Abu 
Bakrra) angekuwepo wakati huu basi asingefanya hivi 
asilan. Umepatwa na nini? Wanikasirikia kwa ajili ya 
Mwenyezi Mungu? Je mbali na haya una hasira yoyote 
kwangu kwamba nimekulazimisha kutoa haki za 
Mwenyezi Mungu?” Hapo Muhammad bin Abu Bakr 
akaona haya na kurudi nyuma lakini watu wengine 
wakabakia hapo hapo. Na kwa kuwa habari za yakini 
zilikuwa zimeshafika kwamba usiku huo jeshi la Basra 
litaingia Madina na fursa hiyo ilikuwa ni fursa ya 
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mwisho kwa ajili yao, watu hawa wakaamua kwamba 
hawatarejea bila ya kukamilisha kazi yao. Na mmoja 
wao akasogea mbele na kumpiga kichwani Hadhrat 
Uthmanra kwa nondo na halafu ile Kurani Tukufu 
iliyokuwepo mbele ya Hadhrat Uthmanra akaipiga teke 
na kuitupa. Kurani hiyo ikabingirika na kurejea kwa 
Hadhrat Uthmanra na matone ya damu yaliyokuwa 
yakitiririka toka kichwani mwake yakaangukia juu yake 
(Kurani). Ukiachilia mbali tukio la kuidhalilisha Kurani, 
lakini pazia la ucha Mungu na uaminifu wa watu hawa 
lilichanika kabisa kutokana na tukio hili.  
Ile aya ambayo damu yake iliangukia, yenyewe ilikuwa ni 
utabiri mkubwa sana ambao ulitimia kwa shani kubwa 
katika wakati wake, kwamba hata mtu mwenye moyo 
mgumu kabisa alifumba macho yake kwa hofu, baada ya 
kuziona herufi zile zilizoangukiwa na damu. Aya 
yenyewe (iliyoangukiwa na damu) ni hii: � ?@  � �
A B Ni lazima Mwenyezi Mungu Atakulipizia 
kisasi kwao na Mwenyezi Mungu ni mwenye Kusikia 
sana mwenye Kujua mno. (Al-Baqara, 2:138) 
Baada ya hapo mtu mwingine aliyeitwa Saudaan 
akasogea mbele na kutaka kumshambulia kwa upanga. 
Pigo la kwanza akalizuia kwa mkono wake na mkono 
wake ukakatika. Hapo (Hadhrat Uthmanra) akasema: 
“Kwa haki ya Mwenyezi Mungu, huo ndio ule mkono 
wa kwanza kuandika Kurani Tukufu.” Baada ya hapo 
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akampiga dhoruba ya pili akitaka kumuua, mke wake 
(Hadhrat Uthmanra) Nailara, akaja na kujiweka katikati. 
Lakini mwenye bahati mbaya huyo hakusita kumpiga 
upanga hata mwanamke na akampiga, na kutokana na 
pigo hilo vidole vya mke wa Hadhrat Uthmanra 
vikakatika. Kisha akamshambulia tena Hadhrat 
Uthmanra na kumjeruhi vibaya sana. Baada ya hapo, mtu 
huyu mwenye bahati mbaya akawaza kuwa bado 
hajakata roho huyu, huenda akanusurika. Wakati huo 
huo alipokuwa ameshazimia kutokana na maumivu ya 
majeraha, akiwa na mitikiso kutokana na ukali wa 
maumivu, akamkamata shingo yake na kumkaba, na 
hakuiachia shingo yake hadi roho yake (Hadhrat 
Uthmanra) ilipoachana na mwili huu wa udongo ikiitikia 
mwaliko wa Mtumesaw wa kwenda Akhera. Hakika sisi ni 
wa Mwenyezi Mungu na Kwake tutarejea. 
Mwanzoni, mke wa Hadhrat Uthmanra, kwa kuathirika 
na hofu iliyosababishwa na mandhari hayo, alishindwa 
kusema lakini hatimaye alipaza sauti na wale watu 
waliokuwa wamekaa mlangoni wakaja ndani mbio mbio. 
Lakini wakati huo msaada ulikuwa hauna faida, 
kilichokuwa kitokee kilishatokea. Mtumwa huru fulani 
aliyetolewa utumwani na Hadhrat Uthmanra, alipouona 
ule upanga wenye damu mkononi mwa Saudan 
aliyemuua Hadhrat Uthmanra, akashindwa kujizuia na 
akasogea mbele na kukikata kichwa cha mtu yule kwa 
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upanga. Hapo mtu fulani miongoni mwa waasi akamuua 
huyo. Sasa kiti cha enzi cha utawala wa Kiislamu kikawa 
hakina Khalifa. Watu wa Madina wakaona kuwa ni 
upuuzi sasa kuendelea na juhudi zao na hivyo kila 
mmoja akarudi nyumbani kwake. Waasi hao, baada ya 
kumuua Hadhrat Uthmanra, wakaanza kuwadhalilisha 
watu wa nyumbani mwa Hadhrat Uthmanra. Mke wa 
Hadhrat Uthmanra aliondoka kuihama sehemu hiyo. 
Wakati akiondoka, maleuni mmoja miongoni mwa 
waasi hao akawaambia wenzake: Tazameni makalio yake 
yalivyo makubwa. 
 Bila shaka, kwa ajili ya mtu mwenye soni, awe mfuasi 
wa dini yoyote ile, inakuwa ni vigumu kwake hata 
kuliwazia jambo hili, kwamba katika wakati kama huo 
ambapo sahaba wa zamani wa Mtumesaw, mkwe wake, 
mfalme wa nchi zote za Kiislamu na halafu Khalifa wa 
zama, watu hawa wametoka kumuua sasa hivi, halafu 
wadhihirishe mawazo machafu ya aina hiyo. Lakini 
ukosefu wa haya wa watu hawa ukawa umezidi kiasi hiki 
kwamba hawakuwa mbali na kuweza hata kufanya 
kitendo chochote kiovu. Watu hawa hawakusimama 
kwa nia yoyote njema wala kundi lao halikuwa kundi la 
watu wema. Baadhi yao walikuwa ni wale 
waliodanganywa na Myahudi Abdullah bin Sabaa na 
kuwa wapenzi wa mafundisho yake ya ajabu ya kuipinga 
Islam. Baadhi yao walikuwa ni waliovutiwa kupita kiasi 
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na Usoshalisti na Ubolsheviki. Baadhi yao walikuwa ni 
wale wahalifu waliopata kuadhibiwa, waliokuwa 
wakitaka kulipiza kisasi chao cha siku nyingi. Wengine 
walikuwa ni wezi na majambazi waliokuwa wakiona njia 
ya mafanikio yao kupitia fitina hii. Hivyo ukosefu wao 
wa haya sio wa kushangaza, bali kama watu hao 
wasingefanya harakati hizo basi lingekuwa jambo la 
kustaajabisha. 
Wakati watu hawa walipokuwa wakipora mali na kuua, 
mtumwa huru mwingine hakuweza kuvumilia kusikia 
vilio vya watu wa nyumbani mwa Hadhrat Uthmanra, 
hivyo akamshambulia yule muasi aliyemuua mtumwa 
huru wa kwanza na kumuua. Hapo waasi hao 
wakamuua na yeye pia. Wakayavua mapambo ya akina 
mama na kutoka nje ya nyumba wakifanya dhihaka. 

Waasi Waipora Baitul Maal ― Hazina 
baada ya hapo waasi hawa wakawatangazia wenzao na 
kuwaambia waende Hazina na kupora kila kilichomo 
humo. Kwa kuwa ndani ya Hazina hamkuwa na 
chochote minghairi ya mifuko miwili ya rupia, 
waliokuwa wakiilinda, baada ya kuona kuwa Khalifa wa 
zama ameshafariki, na kupambana na watu hawa 
hakuna faida yoyote, wakaamua hivi kwamba wawaache 
wafanye wapendavyo na hivyo wakazitupa funguo za 
hazina na kuondoka zao. Kwa hiyo waasi wakaenda 
kuifungua Hazina na kuiba kila kilichokuwemo na kwa 
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namna hii wakawa wamepiga muhuri wa kudumu juu ya 
ukweli wa jambo hili kwamba watu hawa walikuwa ni 
wezi na majambazi na hawakuwa na uhusiano wowote 
ule na Islam wala Waislamu. Je hili si jambo la 
kushangaza kwamba watu wale waliokuwa 
wakimshutumu Hadhrat Uthmanra kwa shutuma hii 
kwamba alikuwa akiwapa fedha watu wasiostahiki, kitu 
cha kwanza walichokifanya baada ya kufariki kwa 
Hadhrat Uthmanra kikawa ni kupora mali za nyumba 
yake na halafu za Hazina. Lakini Mwenyezi Mungu 
Hakuruhusu kutimia kwa matamanio yao hata katika 
suala hili, kwa sababu ndani ya Hazina wakati huo 
hamkuwa na chochote minghairi ya rupia chache 
zisizoweza kutimiza tamaa yao. 

Masahabara Wahamaki kwa Kifo cha 
Hadhrat Uthmanra 

Habari za kifo cha Hadhrat Uthmanra zilipowafikia 
masahabara, wakapata uchungu mkubwa sana. Hadhrat 
Zubairra alipopata habari akasema: “Hakika sisi ni wa 
Mwenyezi Mungu na Kwake tutarejea. Ewe Mwenyezi 
Mungu! Mrehemu Uthmanra na umlipizie kisasi.” 
Alipoambiwa kuwa waasi hao sasa wanaona haya na 
kujutia waliyoyafanya, akasema: “Hizi zilikuwa ni 
njama.” Halafu akaisoma aya hii: C < D � E F� 
(Saba’, 34:55), Mwenyezi Mungu Alikuwa Ametia 
kizuizi katika kutimia kwa matamanio yao. Yaani 
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chochote walichokitaka sasa kilionekana kutotimia, 
wakawa wanauona ulimwengu wote wa Kiislamu 
umehamaki dhidi yao, ndio sababu wanadhihirisha 
kujuta. Wakati Hadhrat Talhara alipopata habari hii, naye 
pia akasema hivi hivi: “Mwenyezi Mungu Amrehemu 
Uthmanra na Alipe kisasi dhidi ya watu hawa kwa ajili ya 
Hadhrat Uthmanra na Islam” Alipoambiwa kuwa watu 
hao sasa wanajuta akasema:  Waangamie hawa. Na 
akasoma aya hii tukufu: G H I J K L N۠ O   
Hawatapata fursa ya kufanya wasia wala hawataweza 
kurejea kwa familia zao. (Yaa Siin, 36:51) 
Vivyo hivyo, Hadhrat Alira alipopata taarifa akasema: 
“Mwenyezi Mungu Amrehemu Hadhrat Uthmanra na 
baada yake Amteue mrithi bora kwa ajili yetu. Naye pia 
alipoambiwa kuwa watu hao sasa wanaona haya, basi 
akaisoma aya hii:  P Q R S T U@  V W R X Y

Z [ \ ] ^ 1_  Yaani mfano wao ni kama ule wa 
Shetani amwambiaye mtu: Kufuru. Na anapokufuru 
humwambia mimi sina uhusiano na wewe, mimi 
namuogopa Mwenyezi Mungu. (Al-Hashr, 59:17)  
Yale majeshi yaliyokuwa yakija kwa ajili ya kumsaidia 
Hadhrat Uthmanra yalipotambua kuwa ameuawa, 
wakarejea watokako toka maili chache tu kutoka 
Madina, hawakupenda kwenda tena Madina, kwani 
wasingeweza kutoa msaada wowote kwa Hadhrat 
Uthmanra kwa kwenda kwao huko na kulikuwa na hatari 
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isije fujo kuongezeka. Na Waislamu, kwa kawaida, 
walikuwa hawapendi kupigana bila ya Imam. 
Sasa Madina ikawa imebaki chini ya madaraka ya watu 
hawa hawa (waasi), na harakati walizozifanya watu hao 
ndani ya siku hizo ni za kushangaza mno. Walishamuua 
Hadhrat Uthmanra na wakawa hawataki hata maiti yake 
izikwe na hivyo kutoweza kuzikwa kwa siku tatu. 
Hatimae kundi moja la masahabara likafanya hima na 
kumzika nyakati za usiku. Hata watu hawa pia 
waliwawekea vizuizi, lakini baadhi ya watu hawa 
wakatishia kupambana nao kwa nguvu zote ndipo 
wakanywea. Waasi hao walizitoa nje ya nyumba maiti za 
watumwa huru wote wawili wa Hadhrat Uthmanra na 
kuzitupa porini na kuwalisha mbwa. (Tabarii, J. 6, uk. 
3049, chapa ya Beirut). Twajikinga kwa Mwenyezi 
Mungu Atuepushe na hayo. 
Muhtasari na Matokeo ya Matukio Yaliyotajwa 

Haya ndio yale matukio sahihi yaliyotokea katika siku za 
mwisho za Ukhalifa wa Hadhrat Uthmanra. Baada ya 
kuyafahamu, hakuna mtu yeyote awezaye hata kudhani 
kwamba Hadhrat Uthmanra au masahabara walikuwa 
wanahusika chochote na fitina hizi. Hii ni hadhi yake ya 
pekee jinsi Hadhrat Uthmanra alivyofanya kazi kwa 
huba, ikhlasi na uvumilivu ndani ya miaka sita ya 
mwisho ya Ukhalifa wake. Mfano wa aina hiyo hauwezi 
kupatikana ndani ya jumuiya yoyote ile mbali na ile ya 
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waja watakatifu wa Mwenyezi Mungu. Alikalia kiti cha 
Ukhalifa katika hali ya kutojipendelea na katika hali hiyo 
hiyo ya kutojipendelea akarejea kwa Mola wake. Katika 
nyakati za hatari kiasi hicho ambapo hata damu za 
wenye subira kubwa zingechemka, yeye alichukua 
mwelekeo wa aina hii, kiasi ya kwamba hata wale  
waliokuwa na kiu ya damu yake, walishindwa kutafuta 
hata kisingizio dhaifu kabisa cha kumuulia na 
mwishowe wakalazimika kumnyanyulia upanga, wakikiri 
(kwa kitendo hicho) kuwa wao ni wadhalimu, na 
kutokuwa na kosa kwa Hadhrat Uthmanra. 
Halikadhalika yathibitika kwa uwazi kabisa kutokana na 
matukio hayo, kwamba masahabara hawakuwa na 
malalamiko yoyote dhidi ya Ukhalifa wa Hadhrat 
Uthmanra. Wao hadi mwishoni walikuwa waaminifu, na 
hata wakati ilipokuwa haiwezekani kutoa msaada wa 
aina yoyote kwake, hata hapo walihatarisha maisha yao 
na kuendelea kumlinda. Pia yathibitika kutokana na 
matukio haya, kwamba katika fujo hizo hakukuwa na 
hisa yoyote ile iliyosababishwa na uteuzi wa watawala 
alioufanya Hadhrat Uthmanra wala si dhuluma za 
watawala hao zilizosababisha hayo, kwa sababu hakuna 
dhuluma yoyote inayothibitika kuwa waliitenda. Na hata 
shutuma za kwamba Hadhrat Alira, Hadhrat Zubairra na 
Hadhrat Talhara walifanya njama za siri, zilikuwa si 
sahihi kabisa. Masahabara hao watatu walijaribu 
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kuiondoa fitina hiyo kwa uamnifu na kwa huruma ya 
namna hii kwamba sio tu hata ndugu wa damu hawezi 
kufanya zaidi ya hivyo, bali hata hawezi kufanya sawa na 
hivyo. Shutuma zinazotolewa dhidi ya Ma-Ansaar (watu 
wa Madina) kwamba walimkasirikia Hadhrat Uthmanra 
si sahihi, kwa sababu tunaona kwamba viongozi wote 
wa Ma-Ansaar walikuwa wakijitahidi katika kuiondoa 
fitina hii. 
Sababu ya asili ya uasi ilikuwa hii hii kwamba maadui wa 
Islam walipoona kwamba Islam haiangamii kwa njama 
za dhahiri, wakageukia kwenye njama za siri na kwa 
kutumia majina ya baadhi ya masahabara maarufu, 
wakataka kuanzisha kwa siri mfarakano miongoni mwa 
Waislamu. Njia walizotumia sasa zimeshadhihirika kwa 
watu. Wakawashirikisha wale wahalifu waliowahi 
kuadhibiwa na kuwatia tamaa majambazi. Wakazua 
mawazo ya usawa bandia na kuudhoofisha mfumo wa 
utawala. Wakadhoofisha imani ya watu ndani ya pazia la 
dini na kuunda kundi fulani kwa hila na njama nyingi. 
Halafu kwa kutumia uongo, mbinu bandia na 
upotoshaji, wakatengeneza hali ambazo zikawawia 
vigumu Hadhrat Uthmanra na masahabara wengine 
kukabiliana nazo. Sisi hatujui hatima ingekuwaje, lakini 
twafahamu kutokana na matukio haya kwamba wakati 
huo, hata kama ungekuwepo ukhalifa wa Hadhrat 
Umarra, bado fitina hii lazima ingeibuka na lawama hiyo 
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hiyo aliyoshutumiwa nayo Hadhrat Uthmanra 
angeshutumiwa nayo pia Hadhrat Umarra, kwa sababu 
Hadhrat Uthmanra hakufanya kazi yoyote ile ambayo 
Hadhrat Umarra na Hadhrat Abu Bakrra hawakuifanya. 
Kwa kuwa, kutokana na ufinyu wa wakati, matukio ya 
ukhalifa wa Hadhrat Alira yalielezwa kwa dakika chache 
na kwa muhtasari mno, ndio sababu wakati wa kuzirejea 
nimeiondoa sehemu hiyo.  
 

 

 

 

 




