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KISHA  UKAJA  MSAADA  WA 
MWENYEZI  MUNGU 

Nilipomaliza kuandika jawabu la Wana wa Ibrhimu, 

nikalikuta ni jawabu thabiti fika linalofutilia mbali 

shutuma zote za Padre. Basi nikatamani nikiite kitabu 

hiki jina lishindalo jina la kitabu cha Bwna Padre, 

nisipate. Nikashauriana na baadhi ya Wanajumuiya, 

Mzee Rashidi Msabaha – Mwenyekiti wa Jumuiya yetu 

ya Dar-es-Salaam – akiwa mmojawapo, hatukumudu. 

Hatimaye, nikakubali, shingo upande, jina wajukuu wa 

Ibrahimu, na kupeleka mswada mtamboni.  

Baada ya siku kadha, nilipokuwa nimesahau kabisa 

habari hii, niliamka usiku mmoja kwa sala ya nafali, 

ghafula nikatiliwa kwa nguvu rohoni (   لقاءإ  ) Mwana Mkuu 

wa Ibrahim. Nikashtuka, nini hii! Haraka nikafahamu, 

hili ndilo jina la kitabu changu. Nikamshukuru Mola 

Karimu. Asubuhi nikaenda matbaa na kubadili jina la 

kitabu kuwa Mwana Mkuu wa Ibrahim, aliye Mtume 

Mtukufusaw. Alhamdu Lillahi. 

Jamil R. Rafiq  

Wakilut-Tasnif 

Tahrike Jadid 

Rabwah, Pakistan         12 Juni 2024 
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NENO  LA  MBELE 

Naweka mbele ya wasomaji kitabu hiki – Mwana Mkuu 

wa Ibrahim – nilichokitunga kwa kusikia malalamiko 

mengi kutoka kwa Waislamu, Waahmadiyya kwa 

Wasunni, waliotaka Jumuiya ya Ahmadiyya itoe majibu 

ya kitabu cha Padre H.P. Anglars kiitwacho “Wana wa 

Ibrahimu” ambamo dini tukufu ya Kiislamu imelaumiwa 

na kusingiziwa sana. 

Padre amejaribu kuhakikisha ya kwamba Wakristo ndio 

wana hasa wa Ibrahimu waliorithi baraka alizoahidiwa 

Ibrahimu. Lakini hakika yenyewe ni kwamba ingawaje 

Waisraeli walibarikiwa na unabii kwa muda mrefu sana, 

lakini kwa sababu ya wao kuvunja Agano la Mungu, 

ufalme wa mbinguni ulinyang'anywa kwao baada ya Yesu, 

bali wakapewa Wana wa Ismaili sawa na ahadi ya Mungu. 

Mwenyezi Mungu Anasema ndani ya Kurani Tukufu: 

“Hakika watu wanaomkurubia zaidi Ibrahimu ni 

wale waliomfuata yeye na Mtume huyu na 

walioamini.” (Aali „Imraan 3:69) 

Ndiyo kusema kwamba katika zama zilizopita watu 

waliomfuata Ibrahimu ndio waliomkurubia, na katika 

zama hizi Mtume Muhammadsaw na waaminio 

wanamkurubia kuliko wengine wote. Yaani Waislamu 

ndio wana wa Ibrahimu hasa kwa kiroho na Mtume 

Muhammadsaw ndiye Mwana Mkuu wa Ibrahimu. 



 

iv 

Kabla hawajaanza kusoma kitabu hiki, wasomaji 

wanapaswa kuelewa ya kwamba nikijibu upinzani wa 

Padre sikurejesha zaidi kwenye Agano la Kale, bali 

nimelitaja kila mara Agano Jipya. Sababu yake ni kuwa 

sawa na imani ya Wakristo, zama za sheria za Agano la 

Kale zilipita pindi alipotundikwa Yesu msalabani; sasa, 

wafikirivyo, wamo katika zama za Agano Jipya. Hivyo, 

kuwarejesha kwenye Agano la Kale katika mambo ya 

sheria si hoja kwao. Wanalitumia Agano la Kale kihistoria 

au kwa kutafuta humo bishara za ujaji wa Yesu. Padre 

anakataa kukubali Kurani kwa sababu sheria zake 

zinafanana na sheria za Agano la Kale, ilhali jambo hili ni 

dalili kubwa ya ukweli wa Kurani, kwani Musa alitabiri 

ujaji wa Nabii atakayefanana naye (Kumbukumbu 18:18). 

Pia ijulikane ya kwamba sawa na imani ya Islam, 
manabii wote huwa hawatendi dhambi. Kwa hiyo, 
wasomaji wakisoma mahali kadha kwamba Yesu 
alionyesha hulka mbaya wakati fulani, basi hayo 
nimezungumza sawa na maneno ya Injili wala siyo 
kabisa kulingana na imani ya Kiislamu juu ya Yesu. 

Jamil R. Rafiq, 
Amiri na Mbashiri Mkuu, 

Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya  
Tanzania. 

 
Masjid Salaam, 
20 Februari1977 
Dar es Salaam.
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UTAMBULISHO  WA  MWANDISHI 

Jamil R. Rafiq, mtungaji wa kitabu 

hiki, alizaliwa Pakistan mwaka 

1936. Katika mwaka 1956 alipata, 

shahada ya B.Sc. katika Panjab 

University. Mnamo mwaka 1961 

alihitimu masomo ya dini katika 

chuo cha Jamia Ahmadiyya 

Rabwah, na akapata shahada ya shahid. Katika mwaka 

1962 alipelekwa na Khalifa Mtukufu wa pilira nchini 

Tanganyika (sasa Tanzania). 

Yu mtungaji wa mashairi ya Kiswahili. Kwa miaka 

kadha alikuwa Mhariri wa “East African Times” na 

“Mapenzi ya Mungu”. Miongoni mwa vitabu vyake, 

kitabu cha Tajwid kinajulikana zaidi kati ya masheikh na 

waalimu wa Afrika Mashariki.  

Kwa miaka kadha alikuwa Amiri na Mbashiri Mkuu wa 

Jumuiya ya Ahmadiyya nchini Kenya. 

 





 

BI. HAJIRA,  BINTI  WA  MFALME 

Katika dibaji ya „Wana wa Ibrahimu‟, Padre H. P. 

Anglars amevuruga ukweli kusudi ili kushusha hadhi 

ya Nabii Ismaili na mamaake Bi. Hajira. Amedai kwa 

kuifuata Biblia yake ya kwamba Bi. Hajira alikuwa 

mjakazi. Kwa kweli waandishi wa Biblia wamevuruga 

historia ya mnyororo wa wana wa Ismaili tangu 

kuanzia mama yao mtukufu, Bi. Hajira. Ukweli 

wenyewe ni kwamba Bi. Hajirara alikuwa binti wa 

Mfalme wa Misri, wala si mjakazi hata kidogo. Mfalme 

wa Misri alipoona miujiza na utukufu wa Nabii 

Ibrahimu, ndipo akampa binti yake Hajira katika 

ndoa. Mfasiri mashuhuri sana wa Biblia, Bwana Rashi, 

ambaye ni Myahudi ameandika kwa uwazi mno katika 

maelezo ya Biblia ya kumhusu Bi. Hajira ya kwamba: 

„She was the daughter of Pharaoh‟. 

(Tafsiri ya Rashi, chini ya Mwanzo mlango wa 16). 

Yaani alikuwa binti wa Firauni.  

Ijulikane ya kuwa wafalme wa Misri waliitwa kwa lakabu 

ya Firauni. Yule Firauni aliyeangamizwa wakati wa Musaas 

alikuwa vile vile mfalme wa Misri, lakini ni mwingine wala 

siye yule aliyekuwa baba mzazi wa Bi. Hajira. 

Basi, mfasiri Myahudi ameisha kubali ukweli huu, lakini 

Padre Anglars asikubali. Chuki ya mtu humpeleka mbali 
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na ukweli. Na mwanaye Ismaili ndiye ambaye Ibrahimu 

alitaka kumchinja sawa na ndoto yake, lakini Mwenyezi 

Mungu Alimkataza kutekeleza nia yake. Waandishi wa 

Biblia wamejaribu bure kumnyang'anya Ismaili heshima 

hiyo, wakisema eti huyo ni Isihakaas aliyetakiwa 

kuchinjwa. Ebu someni: 

“Mungu Alimjaribu Ibrahimu, Akamwambia, Ee 

Ibrahimu! Naye akasema, mimi hapa. Akasema, 

umchukue mwanao, mwana wako wa pekee, umpen-

daye, Isaka, ukaende zako mpaka Nchi ya Moria, 

ukamtoe sadaka ya kuteketezwa.” (Mwanzo 22:1-2) 

Ijapokuwa waandishi wa Biblia wameandika jina Isaka 

badala ya Ismaili, lakini hiana hiyo haikuweza kuuficha 

ukweli ulivyo. Kwani Biblia inasema kuwa aliyetakiwa 

kutolewa sadaka ni “Mwana wako wa pekee.” Na ni 

hakika ya kuwa Ismaili alikuwa mzaliwa wa kwanza wa 

Ibrahimu, na alikuwa mkubwa kuliko Isaka aliyezaliwa 

miaka 14 hivi baada ya kaka yake. Kwa hiyo Isaka 

hakuwa mwana wa pekee wakati wowote. Naam, Ismaili 

alikuwa mwanaye wa pekee kwa muda wa miaka 14. 

Hivyo maneno yenyewe ya Biblia yanatoboa hakika 

ilivyo na kudhihirisha hiana iliyofanywa na waandishi wa 

Biblia kwa ajili ya chuki ya Kikaini juu ya Ismaili. Tena 

ni ujasiri wa Padre Anglars kusema kuwa Biblia haisemi 
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kuwa wazao wa Ibrahimu waliahidiwa baraka, bali ni 

„mzao‟ (mmoja) tu. Padre ameandika hivi: 

“Basi ahadi zilinenwa kwa Ibrahimu na kwa 

mzao wake.” (Mwanzo 12:7)  

Kumbe ukisoma Biblia yenyewe utakuta maneno 

yafuatayo: 

“Bwana Akamtokea Abrahamu, Akasema, uzao 

wako Nitawapa nchi hii.” (Mwanzo 12:7)  

Kwa hiyo Biblia haisemi mzao mmoja bali uzao, na kisha 

neno „Nitawapa‟ lahakikisha kuwa ni zaidi ya mmoja. 

Ismaili na Isaka wote Watabarikiwa 

Padre hataki Ismaili naye apate baraka bali Isaka tu 

ndiye amependelewa na padre. Ile sehemu isemayo 

„agano la milele‟ kwa Isaka, inaonekana ni nyongeza ya 

baadaye. Au „milele‟ maana yake hapa ni mpaka zama 

ambapo wenyewe wana wa Israeli watavunja ahadi hiyo. 

Na kweli alipofika Mtume Muhammadsaw katika uzao 

wa Ismaili, wana wa Israeli walikuwa wamevunja ahadi, 

na kwa hivyo baraka zikaondolewa kwao na 

kuhamishwa kwa wana wa Ismaili. Kwa ajili ya maovu 

ya wana wa Israeli, Yesu akawaambia: 

“Kwa sababu hiyo nawaambia, Ufalme wa 

Mungu utaondolewa kwenu, nao watapewa taifa 

lingine lenye kuzaa matunda yake.” (Mt. 21: 43) 
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Jiwe Kuu  la  Pembeni 

Ieleweke ya kuwa „Jiwe kuu la pembeni‟ lililokataliwa na 

waashi, ndiye Ismaili ambaye hao waandishi wa Biblia 

walimkatalia heshima aliyopewa na Mungu; lakini 

limekuwa ni jiwe la pembeni. Habari hii ilitolewa na 

Zaburi (118: 22,  23) mapema sana kwa kuonyesha jinsi 

Ismaili na wazao wake watakavyokataliwa na „waashi‟. 

Katika wazao wake akatokea Mtume Muhammadsaw 

ambaye alitimiza bishara hii: 

“Naye aangukiaye juu ya jiwe hilo atavunjika-

vunjika, naye yeyote ambaye litamwangukia, 

litamsaga tikitiki” (Mt. 21:44). 

Habari hii ilijulikana dhahiri katika maisha ya Mtume 

Muhammadsaw katika vita vyake. Lakini Yesu mwenyewe 

alivunjwa na msalaba sawa na imani ya Wakristo. Kwa 

hiyo, bure tu padre amejaribu kuhakikisha bishara hii 

ndani ya dhati ya  Yesu. (uk. 35). 

Namna  Tatu  za Wana wa  Ibrahimu 

Padre ameandika namna tatu za wana  wa lbrahimu: 

Kwanza ni wale waliozaliwa kwa Hajira, yaani kwa 

mwili bila ya ahadi. Hii siyo sawa, kwani Ismaili alizaliwa 

kwa ahadi. Malaika wa Mungu alizungumza na Bi. 

Hajira akimpa ahadi ya kuzaliwa kwa Ismaili (Mwanzo 

16: 7-12), ilhali Bi. Sara hakuambiwa na Malaika moja 

kwa moja, bali Nabii Ibrahimu akapewa habari ya Isaka. 
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Hii yaonyesha utukufu wa Hajira. Pengine sababu ya 

Sara kushushwa hadhi ni kuwa yeye alimtesa Hajira 

pasipo haki, na akamwambia lbrahimu kumfukuza bibi 

huyo pamoja na mwanaye. Huu ni ukatili mkubwa sana 

uliorithiwa na wana wa Israeli baadaye. 

Ni la ajabu kuwa mwanamke mwenye hulka za aina hii 

― sawa na Biblia ― amesifiwa lakini aliyezungumzwa na 

Malaika wa Mungu amedharauliwa. 

Juu ya Ismaili ahadi inasema: “Nimembariki” (Mwa. 

17:20). Basi Ismaili naye amebarikiwa. 

Kama padre aseme kuwa ahadi hiyo ilikuwa kuhusu 

mambo ya dunia tu wala si ya roho, basi atambue ya 

kuwa „Nimembariki‟ laonyesha ahadi kuhusu dini, na 

maneno ya baadaye, 

“Nitamzidisha, Nami Nitamwongeza sana sana…” 

Ndiyo yahusuyo maendeleo ya dunia. Basi zipo ahadi 

kuhusu maendeleo ya dini na dunia. 

Aina ya pili ya wana wa Ibrahimu ni wale waliozaliwa 

kwa ahadi, nao ni Wayahudi. Tumeisha eleza juu kuwa 

watoto wote wawili walizaliwa kwa nguvu ya ahadi. 

Kisha ametaja wengine ambao si wana wa Ibrahimu 

kwa ukoo, lakini ni wazao wake kwa imani ambao 

ndio Wakristo. Hii haionekani kuwa sawa, kwani 

Yesu amesema: 
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“Kama mngekuwa watoto wa Ibrahimu, 

mngezitenda kazi zake Ibrahimu.” (Yn. 8:39) 

Yesu ametupatia kipimo cha kupimia utoto wa Ibrahimu; 

ni kutenda kama alivyotenda Ibrahimu. Sasa imani ya 

mtu haiwezi kupimwa ila matendo yake yanaweza 

kuonekana. Hebu tuangalie kuwa Wakristo wanamfuata 

Ibrahimu katika matendo yake? Tunasikitika kusema 

kuwa hawamfuati. Kwani Ibrahimu alianzisha sheria ya 

kutahiriwa kwa amri ya Mungu ambayo sheria hiyo 

imepuuziliwa mbali na Kanisa. Bali hata Padre Anglars 

ameidharau ndani ya kitabu chake tunachochambua 

wakati huu. Tohara ni alama ya dhahiri ya agano la 

Mungu kwa wazao wa Ibrahimu.  

“Mungu Akamwambia Ibrahimu, nawe ulishike 

Agano Langu, wewe na uzao wako kwa vizazi 

vyao baada yako. Hili ndilo agano Langu 

utakalolishika, kati ya Mimi na wewe, na uzao 

wako baada yako. Kila mwanamume wa kwenu 

atatahiriwa" (Mwanzo 17:9-10). 

Na asiyetahiriwa „amevunja agano Langu‟ (Mwa. 17:14). 

Basi kwa kuwa Wakristo wamevunja Agano hili, kwa 

hiyo hawatapata zile baraka alizoahidiwa Ibrahimu. 

Wakristo wanasema kuwa tohara ni ya moyo siyo ya 

mwili. Kwa kweli tohara ya mwili na ya roho zote mbili 

ni za muhimu. Kudharau tohara ya mwili ni kitendo 
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kibaya na kupuuza tohara ya moyo au roho pia ni jambo 

baya. Tohara ya mwili ni alama ya nje ya kuwa mtu huyo 

anathamini Agano la Mungu. 

Padre amesema kuwa wenye tohara na wasio na tohara 

ni ndugu. Ni sawa, lakini waliopuuza amri ya Mungu ya 

tohara wamevunja Agano la Mungu; ni watoto waasi. 

 





 

SEHEMU YA KWANZA 

Wauza Watumwa ni Waisraeli 

Padre amesema kwenye ukurasa 11 kuwa Waarabu kazi 

yao ilikuwa tangu zamani kufanya biashara ya hata 

watumwa sawa na (Mwanzo 37:25). Kumbe hiyo 

sehemu ya Biblia inasema ya kuwa watoto wa Israeli 

walimwuza Yusufu kwa Waishmaeli. Padre amesahau 

kuwa waliouza ni wana wa Israeli, amekumbuka tu 

kwamba walionunua ni Waishmaeli. Padre amenaswa na 

mtego wake mwenyewe. 

Hakuwaiga Wayahudi 

Padre amesema (uk. 13) kuwa Mtumesaw aliwaiga 

Wayahudi katika sheria ya kuelekea Yerusalemu wakati 

wa ibada. Uhakika wenyewe ni kuwa Mtumesaw 

aliambiwa na Mungu kuelekea Baitul-Mukaddas, na 

shabaha yake ilikuwa kudhihirisha nani anamfuata 

Mtume na nani anakataa: 

“Na Hatukukifanya kibla ulichokuwa nacho ila 

tupate kujulisha yule anayemfuata Mtume 

kutoka yule anayegeuka kwa visigino vyake.” 

(Al-Baqara 2:144). 

Waislamu waliambiwa kuelekea Yerusalemu 

walipokuwa Makka ilhali watu wa Makka walipenda 

Kaaba, kwa njia hii ikajulikana nani anafuata amri ya 
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Mungu. Na hapo Madina, Wayahudi walikuwa wengi, 

kwa hiyo wakajaribiwa hao ambapo Mungu Aliifanya 

Kaaba kuwa kibla cha daima. Kwa vyovyote, siyo 

kwamba Mtume aliwaiga Wayahudi, bali alifuata amri ya 

Mungu iliyokuwa na hekima ndani yake. 

Tofauti katika Kurani na Biblia 

Padre amedanganyika aliposema kuwa sababu ya tofauti 

zilizopo kati ya maneno ya Biblia na Kurani ni kuwa 

Mtumesaw alisikia mambo hayo kwa watu waliosimulia 

habari kwa masimulizi tofauti na kwamba Mtumesaw 

mwenyewe hakujua kusoma. Ni kweli kuwa Mtumesaw 

hakujua kusoma wala kuandika, lakini hiyo haiwezi 

kuhakikisha sababu mbovu aliyoleta padre. 

Hakika hasa ni kuwa kila mahala Kurani ilipotengana na 

Biblia, uchunguzi utaonyesha kuwa Kurani imesema 

haki, bali Biblia imepotoka kwa kuwa haipo katika hali 

yake ya asili. 

Kuhusu Injili inajulikana dhahiri ya kuwa haielezi 

historia kamili ya Yesu. Kwani inaeleza kuzaliwa kwake, 

kidogo hali zake nyingine na kisha mara Yesu 

anaonekana akihubiri na kuonyesha miujiza na kisha 

katundikwa msalabani. Historia ya miaka zaidi ya 40 hivi 

haiwezi kuwa kiasi hicho. 

Tumesema  miaka zaidi ya 40,  ijapokuwa  Wakristo wana- 
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sema kuwa Yesu alitundikwa msalabani katika umri wa 

miaka 33. Nabii anapata utume katika umri wa miaka 40, 

na kisha Yesu alihubiri pia kwa miaka kadha, basi kwa 

vyovyote alitundikwa katika umri uliozidi miaka 40. Siku 

hizi wapo Wakristo wasemao kuwa tukio la msalaba 

lilipatikana katika umri wake wa miaka 45 hivi. 

Kuumba Ndege 

Padre amesema kuwa Kurani inaeleza miujiza ya Yesu 

isiyoelezwa na Biblia, kama vile kutengeneza ndege kwa 

udongo (uk. 14). Padre amedai kuwa Mtumesaw akasikia 

visa kama hivyo kwa Wakristo wa zama hizo ambavyo 

si vya kweli, naye akaandika ndani ya Kurani. 

Kwa hakika hicho si kisa, bali ni jambo linalopatikana 

kwa kila nabii. Aya hiyo ya Kurani (Al-Maaida 5:111) 

inaeleza jinsi kila nabii anavyowalea wafuasi wake kama 

ndege anavyototoa vifaranga vyake na kuwalea. Watu 

wanakuwa wa udongo, yaani wenye mawazo ya kidunia, 

lakini nabii akiwapatia ulezi bora anawafanya wawe watu 

wa kimbinguni wanaoanza msafara wao wa kuruka 

angani kumfikia Mola wao. Hii ni mithali tu ambayo 

padre alitazamiwa kuitambua haraka, kwani Yesu 

aliwazoesha wafuasi wake kusikia mafumbo na 

kuyaelewa. Kwa hiyo, sio mwujiza katika maana 

wanayofikiria watu; lakini ni mwujiza katika hii maana 

ya kuwa nguvu ya nabii inawafanya watu waipendao dunia 
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kuwa watu wa mbinguni. 

Upo mfano wa aina hii hadi leo katika Injili: 

 “Ni mara ngapi nimetaka kuwakusanya pamoja 

watoto wako, kama vile kuku avikusanyavyo 

vifaranga vyake chini ya mabawa yake, lakini 

hamkutaka!” (Mathayo 23:37; Luka 13:34).  

Ingawa hayo yanaonyesha kuwa Yesu alitaka kuwalea 

kama ndege avileavyo vifaranga, lakini hakufaulu katika 

shabaha; Kurani inaeleza kuwa alifaulu. Ingawa si wote, 

lakini wengine walikubali kulelewa kama vifaranga. 

Wakakubali uongozi wake. 

Padre amefurahi kuandika upinzani wa Wapagani wa 

Makka kwamba kundi la watu lilimsaidia Mtumesaw kwa 

kuandika Kurani (Al-Furqaan 25:5-6). Lakini padre ajue 

ya kuwa Kurani inawaita watu wote kukusanyika pamoja 

na kuweza kuandika hata sura moja tu kama ya Kurani. 

Lakini mpaka leo hii hakuna aliyeweza kufaulu kupokea 

mwito huu. Kama Mtumesaw aliweza kuandika kwa 

msaada wa watu, basi na wao pia walete mfano wake kwa 

msaada wa watu wote. Lakini hawawezi mpaka Kiyama! 

Padre ameandika kuwa katika zama za Mtume 

Muhammadsaw Wakristo wa aina tatu walipatikana: 

Unestori, Umonofisti na Waariani (uk. 15). Hao 

walikuwa na imani tofauti juu ya Yesu, na Mtumesaw 

akaandika imani hizo ndani ya Kurani kwa kuupinga 



Mwana Mkuu wa Ibrahim 

13 

Ukristo. Kwa kweli Kurani haikupinga kila imani 

iliyokuwapo wakati huo, bali imani nyingine 

ikaisadikisha na nyingine ikaipinga iliyokuwa mbovu. 

Kwa mfano, Wakristo wa Kimonofisti waliamini kuwa 

Yesu ni Mungu wala hakuwa mwanadamu hata kidogo. 

Kurani inaipinga imani hii pamoja na hoja. Na 

Wanestori waliamini kuwa Yesu hakufa msalabani bali 

mtu mwingine aliyefanana naye akafa. Imani hii nayo 

haipo katika Kurani ijapokuwa padre amesema kuwa 

imo hiyo imani katika (An-Nisaa 4:158). Aya hiyo 

haisemi hivyo; bali inasema kuwa Yesu alifananishwa na 

maiti juu ya msalaba, lakini hakufa huko. Yaani alizimia 

msalabani na watu walifikiri amekufa. 

Imani ya Wakristo wa Kiariani imehesabiwa na padre 

kuwa mbovu ilhali hiyo ndiyo iliyo sawa; yaani Yesu si 

Mungu hata kidogo bali ni mtume wa Mungu. 

Padre anasema Wakristo wale hawakuwa na umoja. 

Tunasema je, na leo wanao umoja? Leo pia wapo katika 

makundi mbalimbali chungu nzima. 

Maisha ya Mtumesaw 

Wasomaji wanaelekezwa kusoma kitabu “Maisha ya 

Mtume Muhammadsaw” kilichotangazwa na Jumuiya ya 

Ahmadiyya. Padre amevuruga huko na huko 

alipoandika maisha ya Mtumesaw. Kwa mfano amesema 

kuwa baada ya mama mzazi wa Mtumesaw (Bi Aaminah) 



Mwana Mkuu wa Ibrahim 

14 

kufariki, Abdul-Muttalib, babuye Mtumesaw, alimkabidhi 

Muhammadsaw kwa mama mmoja aitwaye Halima. Kwa 

hakika siyo baada ya kufariki mamaake mzazi, bali baada 

ya kuzaliwa ambapo mzazi wake alikuwa hai. 

Hii ilikuwa ni desturi ya Waarabu ya kuwa watoto wote 

baada ya kuzaliwa walikuwa wanakabidhiwa kwa 

wanawake wa vijijini waliokuwa wakiwachukua na 

kuwanyonyesha na kuwalea kwa miaka kadha na kisha 

kuwarudisha kwa wazazi wao. Sawa na desturi hii 

Mtumesaw naye akapelekwa kijijini alipozaliwa. Na 

shabaha hasa ilikuwa ni kuwa mtoto apate afya nzuri 

akikulia katika hewa safi ya vijijini kuliko mijini, na pia 

ajifunze lugha safi ya Kiarabu, kwani lugha ya watu wa 

mijini ilichanganyika na lugha nyinginezo kwa ajili ya 

kutembelewa na watu wa nchi na lugha mbalimbali. 

Mume Mwaminifu 

Padre amesema kuwa Mtumesaw baada ya kumwoa 

Hadija akaendelea kuwa mume mwaminifu kwa miaka 

20, kwani hakuoa mke mwingine. Padre atambue kuwa 

kuoa wake wengi siyo kinyume cha uaminifu. Naam, 

kinyume na uaminifu ni mtu kuchanganyika na 

wanawake wageni ambao wanamimina mafuta yenye 

thamani miguuni pake na kuipangusa miguu yake kwa 

nywele zao (Luka 7:37). 
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Vitabu Mbinguni 

Padre hakuelewa imani ya Waislamu wanaposema kuwa 

kitabu fulani kimeshuka kutoka mbinguni. Siyo maana 

yake kuwa huko mbinguni kuna vitabu vilivyoandikwa 

katika karatasi. Bali maana yake ni kuwa sheria zote zipo 

katika Elimu ya Mungu, Naye Anateremsha, kwa 

kuwafunulia manabii sawa na hali ya watu wa zama. 

Kama Mkristo anashangaa kwa kuona kitabu kingine 

kimeteremka kutoka mbinguni baada ya Injili, basi 

Wayahudi wana udhuru wanaposhangaa juu ya Injili 

iliyokuja baada ya Torati. 

Kurani imekuja sawa na bishara za Biblia. Someni 

kitabu chetu “Mtume Muhammadsaw Katika Biblia.” 

Padre amejasiri kusema kuwa Mtumesaw akaacha kuhubiri 

kwa muda, akaanza kutangatanga milimani akitafuta nuru 

(uk. 19). Habari hii ni ya uwongo. Inaonekana padre 

anakumbuka Yesu alipotangatanga jangwani akijaribiwa 

na Ibilisi (Mat. 4:1). Hakika ni kuwa kabla hajaletewa 

wahyi wake wa kwanza, Mtumesaw alikuwa ameisha anza 

kupata ndoto zilizokuwa zikitimia kama „mwanga wa 

asubuhi‟ (Bukhari). Padre anasema kuwa hapo Hadija 

akamtumainisha akisema: 

“Je, Mola wako Hakukukuta ukihangaika 

(kuongoza watu) naye Amekuongoza.” (Adh-

Dhuhaa 93:8) 
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Historia nzima haihakikishi kwamba Hadija akasema 

hayo. Bi. Hadija alimwambia: 

“Sivyo, Mungu Hatakufedhehesha kamwe, 

kwani unawatendea wema jamaa na kuwasidia 

wanyonge na kutenda hulka njema zilizopotea, 

na kuwakaribisha wageni na kusaidia katika 

haki.” (Bukhari) 

Hayo yalisemwa na Hadija mara baada ya kufunuliwa 

wahyi wa kwanza ambapo Mtumesaw aliogopa isije 

akashindwa katika kutangaza ujumbe wa Mungu 

barabara na kwa hiyo Mungu Akamkasirikia. Ile aya 

aliyoandika padre ilishuka baadaye sana. 

Vinywa vya Manabii 

Padre ameshangaa kwa nini Mungu Hakuendelea 

kujijulisha kama kale kwa vinywa vya manabii. Je, 

padre hajashangaa bado kwa nini Mungu Aliacha 

desturi Yake ya kale ya kuleta manabii kwa 

kuwaongoza binadamu bali kaleta Mtoto wake ili 

auawe msalabani? 

Kwa kweli kila nabii kaletewa maneno kwa njia ya 

Jibrili au akaonyeshwa maandishi aliyosoma na 

kuandika. Hata mara moja haukushuka ubao 

ulioandikwa kutoka mbinguni. Pengine Mungu 

Anamwotesha nabii habari fulani. Kwa vyovyote ni 

nabii anayewaeleza watu mpango wa Mungu. 
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Fumbo la „Utatu‟ 

Padre anasema kuwa haijulikani kama mtu asiyesoma 

anaweza kuelewa vya kutosha fumbo hili la „utatu‟. Je, 

na wale wavuvi waliweza kulielewa hilo? Siyo kwamba 

halieleweki kwa asiyesoma tu, bali kwa aliyesoma 

halieleweki asilani, kwani ni kinyume cha akili. 

Juu ya Utatu wa Mungu, Mariamu na Yesu tutaandika 

mbele katika mahali pafaapo. 

Wapagani Wapingwa 

Mtume Muhammadsaw alipinga imani ya wapagani 

walioyaabudu masanamu. Na ni sawa pia kuwa Mtumesaw 

aliwaambia baadhi ya waaminio kuhamia Uhabeshi kwa 

sababu ya mateso. Lakini padre hakueleza kuwa watu wa 

Makka waliwafuata hadi Uhabeshi (Ethiopia) na 

kumchochea mfalme Mkristo wa hapo ili awarudishe hao 

Waislamu huko Makka kwa sababu eti ni watumwa wao 

waliowakimbia. Lakini mfalme, kwa busara yake, 

akawaita hao Waislamu barazani pamoja na hao watu wa 

Makka. Watu wa Makka wakamwambia mfalme Najashi 

kuwa Waislamu wanamdharau Yesu. Mfalme 

alipowauliza, Masahaba wakamsomea aya za sura 

Maryam (sura ya 19) ambamo imani ya kweli juu ya Yesu 

imeelezwa. Hapo mfalme akachukua kijiti kidogo na 

akasema, “siongezi hata sawa na kijiti hiki katika sifa za 
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Yesu zilizotajwa na Waislamu”, na akasilimu. Mtumesaw 

alipohamia Madina, huyo mfalme akafariki, na Mtumesaw 

akasalisha sala yake ya jeneza. 

Wayahudi 

Padre amesema kuwa Wayahudi walipomkataa 

Muhammadsaw hapo yeye akaanza kuwapinga na 

kuwafukuza. Ukweli ni kuwa hao Wayahudi hawakuwa 

raia waaminifu. Hata padre amekubali kwamba katika 

hali ya vita, Wayahudi wa Madina waliungana na watu 

wa Makka. Yaani kuna vita kati ya nchi mbili, Makka na 

Madina, na Wayahudi walio raia wa Madina wakaungana 

na nchi adui katika siku za vita hasa. Na pia Wayahudi 

walipanga kumwua Mtumesaw, je, katika hali kama hiyo 

wasingechukuliwa hatua? 

Basi padre amevuruga historia aliposema kwamba 

Mtumesaw akawafukuza Wayahudi eti kwa sababu 

hawakusadiki madai yake. Naam, Yesu kweli 

aliwaghadhabikia Wayahudi kwa sababu alikataliwa, na 

akawaita „kizazi kibaya na cha zinaa‟ (Mt. 12:39). 

Mwishowe padre ameandika kuwa uhusiano kati ya 

Wayahudi na Waislamu ulipovunjika, ndipo Waislamu 

wakaacha kuelekea Yerusalemu, na wakaanza kuelekea 

Kaaba (Makka). Tumeisha eleza hapo juu ya kuwa 

kugeuza kibla kulikuwa na hekima, pia sawa na bishara 

ya Biblia „Yerusalemu Mpya‟ ilipaswa kupatikana. 
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Yerusalemu ilikuwa ni kibla cha manabii; kwa hiyo 

„Yerusalemu mpya‟ maana yake ni kibla kipya 

kupatikana. Basi bishara ya Biblia ikatimia kwa njia hii 

(Ufunuo 3:12). 

Mtumesaw na Wakristo 

Kwenye ukurasa wa 23, Padre amesema ya kwamba 

mwanzoni uhusiano kati ya Wakristo na Muhammadsaw 

ulikuwa mzuri. Ingawa Wakristo hao wangeweza 

kumpinga Muhammadsaw mapema kwa kukumbuka 

maneno ya Yesu: “Jihadharini na manabii wa uongo”, 

lakini kipimo cha uzuri wa mti ni matunda yake, kwa 

hiyo Wakristo hawakumpinga Muhammadsaw. Lakini 

baadaye walipomsikia akipinga imani yao juu ya Yesu 

kuwa mwana wa Mungu, ndipo wakampinga, kasema 

padre. Lakini tukifanya uchunguzi tutaona ya kuwa 

tangu mwanzo Mtumesaw alitangaza imani iliyo kinyume 

cha imani ya Wakristo. Sura ya 112 (Al-Ikhlaas) 

iliyoshuka Makka inatangaza waziwazi kuwa Mungu 

“Hakuzaa wala Hakuzaliwa.” Na uhusiano 

tunaozungumzia ni wa zama za baadaye sana ambapo 

Mtumesaw alikuwa ameisha hamia Madina. 

Tena padre amejasiri kutumia neno „kujidai‟ kwa ajili ya 

Mtumesaw, je, alama gani ya uwongo ilionekana ndani ya 

huyo Mteule wa Mungu? Naam, alama ya uwongo 

iliyotajwa ndani ya Biblia ni kuuawa kwa nabii mwongo 
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(Kumbukumbu la Torati, 18:20; 13:5). Sawa na hii 

alama mwasemaje juu ya Yesu aliyeuawa msalabani sawa 

na imani ya Wakristo? 

Padre amesema kuwa Wakristo wa zama hizo 

walimkataa Muhammadsaw walipoona kuwa yeye 

anajifanya Mtume sawa kama Yesu. Ijulikane ya kuwa 

imani ya Waislamu siyo kwamba Muhammad na Yesu 

ni sawa; bali Mtumesaw ni mkuu kuliko manabii wote, 

Yesu akiwa mmojawao. Ndiyo kusema kuwa 

Muhammadsaw si sawa na Yesu bali ni mkubwa sana 

kuliko Yesu. Hata Musa alikuwa mkubwa kuliko Yesu 

sawa na imani yetu. 

Hii siyo sawa ya kuwa Wakristo walikubaliana na 

Mtumesaw mwanzoni kwa kuona kuwa yeye anamwamini 

Mungu mmoja sawa na Wakristo ambao nao wanaamini: 

“Wakujue wewe, Mungu wa kweli wa pekee, na 

Yesu Kristo uliyemtuma.” (Yn. 17:3) 

Kwani ijapokuwa hayo ni maneno ya Yohana, lakini kwa 

kitendo Wakristo hawayaamini: Mungu wa pekee ni mmoja 

tu na Yesu ni Mtume wake (uliyemtuma) si mwanaye! 

Na ile aya isemayo kuwa Yesu na mamaake walifanywa 

kuwa ishara, siyo shabaha yake kuwakuza kuliko 

binadamu; bali kinyume chake inamaanisha kuwa kwa 

ajili ya ujeuri wa Wayahudi usio na mipaka, Yesu 

aliyezaliwa bila baba, na Mariam aliyemzaa, ni ishara 
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isiyo nzuri, kwani sasa ufalme wa mbinguni 

utanyang'anywa kwa wana wa Israeli na watapewa Wana 

wa Ismaili. Kuzaliwa bila baba siyo heshima, bali 

inaashiria kuwa sasa hakuna kati yao mwanamume ye- 

yote anayestahili kupewa heshima ya kuwa baba wa 

Nabii. Kuzaliwa bila baba kunawezekana sawa na elimu 

ya utibabu. Tutazungumza habari hii baadaye. 

Tena siyo sawa kusema kuwa ujaji wa Mtumesaw 

uliwaachia Wakristo kumchagua mmoja wa hawa 

wawili: Yesu na Muhammad; bali Waislamu 

wanamwamini Yesu vilevile kuwa nabii. Kwa hiyo, siyo 

kuchagua mmojawapo, bali kuwakubali wote wawili. Na 

ieleweke kwanza kwamba fikira hii ya kuwa anaweza 

kutokea aliye sawa na Yesu au kumpita yeye katika zama 

zijazo ilipatikana kati ya Wakristo wa zamani. Mtaalamu 

mkubwa wa Theologia aitwaye D. F. Strauss aliandika 

kitabu „Leben Jesu‟ yaani maisha ya Yesu, katika mwaka 

1835 na akaandika ndani yake: 

“Yesu alijionyesha kuwa mfano wa maendeleo 

ya wanadamu lakini hatuna hakika kwamba 

wakati ujao mwingine hatatokea kuwa sawa 

naye au Kumpita”. 

(Historia ya. Ukristo, J.3, kilichoandikwa na Robert M. Glen.) 

Ingawa bwana huyo alipingwa na Wakristo wengi lakini 

pia alipata urafiki wa wengine kama Halmashauri ya 
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Zurich, waliompa kazi kama Mtaalamu wa Theologia 

chuoni mwaka wa 1839 (uk. 129 kitabu hicho). 

Kwa hakika Bwana D. F. Strauss aliyekuwa mtaalamu 

wa Kikristo alipata ukweli, kwani mwaka huo (mwaka 

1835) alipoandika kitabu hicho, alizaliwa Seyidna 

Ahmadas, Masihi wa Muhammadsaw, aliyempita Yesu 

katika cheo cha roho. 

Roho Itokayo Kwake: Hayo na maneno mengine 

yaliyotumika ndani ya Kurani Tukufu kwa ajili ya Yesu 

yanakusudia kumwondolea lawama aliyoletewa na 

Wayahudi ya kwamba amezaliwa kwa njia isiyo halali. 

Mungu Amemtukuza ili kusudi asionekane kuwa kizazi 

cha zinaa.  

Mungu Habadili Nia 

Kumbe Wakristo hawamkubali Mtumesaw kwa sababu 

Mungu Aliisha leta mwanaye wa pekee duniani ili 

kuiokoa dunia, na sasa kufika kwa nabii mwingine 

kutaonyesha kana kwamba Mungu Amebadili nia yake. 

Uhakika wenyewe ni kuwa Islam inakubali kabisa ya 

kuwa Mungu Habadili desturi Yake: 

“Lakini hutapata mabadiliko katika kawaida ya 

Mwenyezi Mungu, wala hutakuta mageuko 

katika kawaida ya Mwenyezi Mungu.” (Al-Faatir 

35:44) 
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Kwa hiyo, kumleta Mtumesaw baada ya Yesu siyo maana 

yake Mungu Amegeuza nia. Bali yeye ametumwa kwa 

kukamilisha mpango ule ule wa Mungu Alioupanga 

Alipoumba binadamu kwa kumpatia mwongozo na 

wokovu. Ijapokuwa mitume mbalimbali wana daraja 

tofauti, lakini wote wanakuja kufanya kazi moja na 

kuiendeleza dini mbele zaidi. 

“Sema: Mimi si mpya katika Mitume.” (Al-

Ahqaaf 46:10) 

Ndiyo kusema kuwa Mtumesaw si mtume mgeni katika 

ule mpango wa Mungu, bali amekuja sawa na mpango 

na nia ya Mungu. 

“Sema: Mwaonaje ikiwa kama ametoka kwa 

Mwenyezi Mungu nanyi mmemkataa, na shahidi 

miongoni wana wa Israeli alishuhudia juu ya 

mfano wake na akaamini, lakini ninyi mnafanya 

kiburi; kwa yakini Mwenyezi Mungu Hawaongozi 

watu wadhalimu.” (Al-Ahqaaf 46:11) 

Aya hii ni wazi kutangaza kuwa Mtumesaw amekuja sawa 

na bishara ya Musa aliyetabiri katika Kumbukumbu la 

Torati (18:18) juu ya ujaji wa nabii aliye mfano wake. 

Yesu hakudai hata mara moja kuwa yu mfano wa Musa; 

bali Padre Anglars amepiga kelele nyingi sana katika 

kitabu chake kuwa Muhammadsaw anaturudisha tena 
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kwenye Agano la Kale na kuwa mafunzo ya Islam 

yanafanana na mafunzo ya Musa. 

Kwa neno zima, Mungu Hakubadili nia, bali nia ndiyo 

ile ile. Naam, imani hii yenyewe si sawa ya kuwa 

Mwana wa Mungu alikuja kuuawa msalabani ili 

kutwaa dhambi za wengine. Bila shaka hapo ndipo 

kubadili nia ya Mungu; kwani daima Akaleta mitume 

na manabii kwa kuwaongoza wanadamu, imekuwaje 

ghafla Akabadili nia na kaleta mwana wake. Tena siku 

zote mpango na nia ya Mungu ilikuwa ni kwamba kila 

mwenye dhambi ataadhibiwa au atasamehewa, lakini 

haitawezekana mtu mwingine awe kafara ya dhambi 

za wengine. Nabii Musa alijitolea kwa hiari yake kama 

kafara kwa dhambi za wana wa Israeli, lakini Mungu 

Akakataa Akisema kuwa: 

“Mwenye dhambi ndiye atakayeadhibiwa.” 

(Kutoka 32:32, 33) 

Kwa vyovyote Wakristo wasiwe na wasiwasi eti Mungu 

Amebadili nia; la, Hakubadili nia, bali Amemleta Mtume 

Muhammadsaw sawa na mpango Wake Alioutaja ndani 

ya Biblia. 

Vita vya Muhammadsaw 

Ni kujipumbaza kusema kuwa Waislamu ndio 

walioanzisha vita walipoteka msafara mmoja wa Makka 
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uliokuwa na bidhaa nyingi za thamani, na kwamba 

sababu ya vita ilikuwa ni tamaa ya mali. 

Ukweli ni kwamba fikra hii ya padre imepotoka kabisa 

bali yaonekana kusudi amesema uwongo ili kuharibu 

jina zuri la Islam kwa ajili ya husuda.   

Hakuna msafara wowote uliotekwa na Waislamu. 

Hakika yenyewe ni kuwa misafara ya watu wa Makka 

ilikuwa inapita karibu na Madina siku zote ambayo 

baada ya Waislamu kuhamia Madina iliendelea kupita 

kama kawaida. Na ilikuwa ni kawaida yao daima kuwa 

na wanavita pamoja nao kwa ajili ya ulinzi. Baada ya 

Waislamu kuhamia Madina idadi ya wanavita iliongezwa 

pia kwa sababu ya hofu, lakini Waislamu hawakuizuia 

misafara hiyo hata siku moja. 

Kabla ya vita ya kwanza (vita ya Badr) kupiganwa kati ya 

Waislamu na Wapagani wa Makka, misafara miwili ya 

bidhaa ilipitia huko salama kabisa bila kuzuiliwa. Kisha 

msafara mwingine wa tatu ulioongozwa na Abu Sufyan 

(ambaye baada ya Makka kutekwa alisilimu) ulitakiwa 

kupita huko uliotoka nchi ya Shamu. Pamoja na msafara 

huo, wanavita kama 500 walikuwapo kwa ajili ya 

kuulinda. Wapagani wa Makka walileta jeshi la watu 

1,000 ili kuishambulia Madina kwa kujisingizia kwamba 

limekuja kuulinda msafara wao. Mtumesaw alipopata 

habari ya jeshi hilo akachukua watu 313 bila 
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matayarisho yoyote ili kulizuia jeshi la Wapagani. 

Msafara ukapita salama, bali majeshi mawili 

yakagongana, na Waislamu wachache wenye silaha 

hafifu waliweza kupata ushindi mkuu katika mwaka 

mmoja tu baada ya kuhamia Madina sawa na bishara ya 

Biblia (Isaya 21:16-17). 

Hii ndiyo kweli iliyopotoshwa na chuki ya padre. Vita 

zote alizopigana Mtumesaw zilikuwa na sababu maalum 

na kila mara adui alitangulia kupanga kuwashambulia 

Waislamu. Shabaha haikuwa hata mara moja biashara au 

utawala; bali kujitetea: Ndiyo jihadi inayoelezwa vibaya 

na Wakristo kila mara. 

Padre ameuliza swali rahisi sana aliposema kuwa kama 

dini na siasa zisingaliandamana katika wakati wa 

Mtumesaw “haijulikani vizuri watu wangapi wangalijiunga 

naye” (uk. 26). Bila shaka wangekuwa zaidi kuliko idadi 

ya watu aliopata Yesu katika maisha yake. Kabla 

Waislamu walikuwa hawajahamia Madina idadi yao 

ilikuwa si ndogo sana hata baadhi ya masahaba 

waliposumbuliwa na Wapagani walimwomba Mtumesaw 

ruhusa ya kupigana nao, lakini hawakupewa. 

Dini na Siasa Kuandamana 

Padre anafikiri kuwa Islam lazima inataka kuwa dini na 

siasa ziandamane. Sivyo. Bali njia zote mbili 
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zimeruhusiwa: Dini na utawala kuandamana pamoja au 

kuwa mbalimbali. Hii inategemea hali iliyopo. 

Lakini je, padre hajui historia ya Ukristo? Kanisa Katoliki 

na serikali ziliandamana kwa muda mrefu mno. 

“Mara nyingi mtu mmoja aliweza kuwa askofu 

na mtawala wakati mmoja mahala pamoja. 

Tena Kanisa lilifundisha kwamba serikali pia 

inahitaji kupata mamlaka yake ya kutawala kwa 

idhini ya kanisa.” (Historia ya Ukristo J. 2 uk. 

88, Dean A. Peterson). 

Papa hakuzitenganisha hizo mbili bali Luther (mwaka 

1525) „alifundisha kwamba serikali na kanisa ni viwanja 

viwili mbalimbali‟ (Kitabu hicho uk. 88). 

Isitoshe, Ukristo ulienezwa na serikali: 

“Wakati huu shughuli zote za kueneza Imani 

ziliongozwa na Rumi yenyewe kwa njia ya Wizara 

ya Kueneza Dini. Vyama mbalimbali vya 

kimishionari viligawiwa maeneo yao ya kufanya 

kazi na bila kibali cha Wizara hiyo hakukuwa na 

ruhusa kwa ye yote kufungua kituo kipya. Jinsi 

uenezi huo ulivyosimamiwa na mwunganisho wa 

mamlaka huko Rumi iliwezesha Kanisa la Kiroma 

kufunika dunia nzima na wamishionari wake.” 

(Historia ya Ukristo, uk. 71, 72. J. 3). 



Mwana Mkuu wa Ibrahim 

28 

Ndiyo kusema kwamba kwa msaada wa serikali Ukatoliki 

ulienea duniani kote. 

Kuhusu uhusiano baina ya serikali na wamishionari 

maneno yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa: 

“Hata hivyo uhusiano wa uenezi wa 

kimishionari na serikali za kikoloni ni wa 

kutatanisha. Katika mahali pawili, yaani, Uganda 

na Vietnam, serikali zilijali wito wa 

wamishionari wao kuwasaidia na kuchukua 

utawala wa nchi zile”  

(Historia ya Ukristo J. 3, uk. 68: Robert M. Glen)  

Padre amesikitika juu ya kitendo hicho cha Wakristo 

cha kuunganisha utawala na dini. Lakini je, hajui 

mpaka sasa kiongozi wa serikali ya Uingereza ni 

kiongozi wa kanisa? 

Abu Sufyan 

Padre amekariri tena kwenye ukurasa wa 27 kuwa 

Waislamu waliuteka msafara wa biashara wa Abu Sufyan, 

huko Badr, wakachukua mali yao yote na watumwa. 

Tumeisha eleza, na wanahistoria wa Kikristo pia 

wanajua, ya kuwa msafara haukutekwa, ila tu padre 

Anglars amezusha uzushi huu usio na kifani. Inaonekana 

sheria ya kusema kweli pia imekuwa “laana”. 
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Vita ya Uhud 

Padre amesema kuwa Waislamu walishindwa katika 

Uhud na mpaka sasa wanakumbuka Uhud kwa sikitiko 

na hasira (uk. 28). Ni sawa kuwa kwa ajili ya kosa fulani 

Waislamu walipata hasara kubwa katika Uhud, lakini 

mwishowe tena Wapagani kwa sababu fulani 

walipofikiri kuwa Waislamu wamepata msaada toka 

Madina wakakimbia uwanjani. 

Jemedari Mkuu: Ni kweli ya kuwa mwana mkuu wa 

Ibrahimu, Mtumesaw, pamoja na kuwa Nabii Mkuu 

alikuwa Jemedari Mkuu vilevile. Lakini padre 

amefanya hiana alipoandika kwamba aya ifuatayo 

inahusu vita ya Khaibar: 

“Bila shaka Tumekupa ushindi ulio dhahiri, ili 

Mwenyezi Mungu Akufunikie makosa yako 

(unayosingiziwa) yaliyotangulia na yajayo, na 

kukutimizia neema Yake”. ( Al-Fat΄h 48:2-3) 

Hii aya inauhusu „Mkataba wa Hudaibiya‟ uliopatikana 

baina ya Wapagani na Waislamu kwa kutokupigana 

kwa miaka 10. Mungu Anasema kuwa mkataba wa 

amani ni ushindi wa Islam inayotaka amani daima, na 

kwamba katika hali ya amani Islam itapata wafuasi 

wengi kwa njia ya mahubiri. Historia inaonyesha ya 

kuwa katika muda wa amani, Islam ilienea sana kuliko 

miaka ya hapo kabla. 
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Ndoa za Muhammadsaw 

Mwanzoni mwa Mlango wa „Ndoa za Muhammad‟, 

padre ameandika maneno ya Injili: “Nao wawili 

watakuwa mtu mmoja” (Mt. 19: 5, 6), na kisha ameeleza 

ya kwamba Muhammadsaw alioa wake wengi. 

Kwa kweli mantiki ya padre ni ya ajabu. Kama wawili 

wanaweza kuwa mmoja, kwa nini watatu au wanne 

wasiweze kuwa mmoja? Baada ya ndoa mke na mume 

wanasaidiana katika mambo yote ya maisha na kwa njia 

hii wanakuwa kitu kimoja; siyo maana yake ya kwamba 

wanakuwa kiwiliwili kimoja, bali wanakuwa na umoja. 

Basi kwa hiyo, hata watatu au wanne wanaweza kuwa na 

umoja; bali taifa zima la watu mamilioni huwa kitu 

kimoja kwa sababu ya umoja wao. 

Kwa kifupi, maneno hayo ya Injili hayafundishi kuwa 

mtu lazima aoe mke mmoja tu. Kwani funzo hili la 

kuwa „mtu mmoja‟ au „mwili mmoja‟ halikutolewa na 

Yesu, bali lilitolewa zamani sana katika Agano la Kale: 

“Naye ataambatana na mkewe, nao watakuwa 

„Mwili Mmoja.” (Mwanzo 2:24) 

Na katika zama za „Agano la Kale‟, desturi ya kuoa wake 

zaidi ya mmoja ilishikwa. Manabii wa Agano la Kale 

walikuwa na wake zaidi ya mmoja. Kama „Mwili mmoja‟ 

lingekuwa na maana ya kuoa mke mmoja tu, bila shaka 

hao waliofunzwa hilo wangejua habari hii. 
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Basi ni kupachika maana ngeni katika fundisho la 

„Agano la Kale‟, ambayo haikujulikana kwa watu 

waliopewa hilo funzo. 

Kama padre anafikiri ya kwamba ugomvi utatokea ikiwa 

mtu ataoa zaidi ya mke mmoja, basi atambue ya kuwa 

hata kati ya mume na mke mmoja pia ugomvi unatokea 

mara kwa mara ambao hurekebishwa. 

Padre amesema kuwa: 

„kwa Mwislamu ndoa siyo kubeba pamoja 

mzigo mmoja‟ (uk. 28). 

Hakika yenyewe ni kuwa Islam tu ndiyo dini iliyotoa 

mafunzo kamili juu ya wajibu wa mke na mume ambao 

wajibu huo wasipoutekeleza wanahesabiwa wenye 

dhambi. 

Amri Kuu ya Yesu 

“Ndoa ni namna ya kwanza kutimiza amri kuu ya Yesu 

ya kupenda mwenzake anavyojipenda mwenyewe”, 

kasema padre. Lakini tukichunguza Biblia tutakuta 

ukweli wenyewe ni kinyume chake. Yesu amesema ya 

kwamba: 

“Wako matowashi waliojifanya kuwa matowashi 

kwa ajili ya ufalme wa mbinguni. Awezaye 

kulipokea neno hili, na alipokee.”(Mt. 19:12)  
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Ni wazi kuwa Yesu alipendelea watu wasioe kama 

wanataka kutumikia dini. Lakini kwa kuwa wengi 

hawawezi kuvumilia useja kwa hiyo wanaruhusiwa kuoa. 

Ndiyo kusema kwamba kwa Yesu ndoa si kitu kitukufu, 

bali ni njia ishikwayo na yule asiyeweza kuishi useja kwa 

ajili ya ufalme wa mbinguni. 

Lakini Dini ya Kiislamu imemlazimisha kila mwenye 

uwezo kuoa au kuolewa. Mtumesaw alisema: 

“Hakuna kuishi useja katika Islam.” 

Kisha alitangaza: 

“Asiyependa ndoa hahusiani nami.” 

Basi tunashangaa kwa nini Padre amesema kuwa ndoa 

ni njia ya kutimiza amri kuu ya Yesu! Katika Ukristo 

ndoa ni kitu duni na kwa hivyo watu watukufu kama 

mapadre wa kikatoliki hawataki kuoa. 

“Tumerahisisha Mambo” 

Akijadili habari za ndoa, Padre amesema, “Kwa 

Muhammad ndoa haikukusudiwa kumletea mwanadamu 

taabu na shida; Islam inataka kuyarahisisha hata 

maagizo ya kale: 

“Basi, Tutamrahisishia (mwanadamu) mambo 

kuwa mepesi.” (Al-Lail 92:8) 
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Tunashangaa kuona kwamba padre ametaja aya hiyo ili 

kuwadanganya wasomaji. Aya hiyo haizungumzii 

kuondoa wajibu wa sheria bali inasema kwamba yule 

atakayesadiki jambo jema Tutamrahisishia mambo kuwa 

mepesi. Hebu someni wenyewe: 

“Lakini anayetoa (sadaka) na kumcha (Mungu) 

na kusadiki jambo jema, basi „Tutamrahisishia 

mambo kuwa mepesi‟.‟‟(Al-Lail 92:7-8)  

Ni habari nyingine kabisa iliyoelezwa katika aya hiyo. 

Basi tunahuzunika juu ya Padre kuondokewa na tabia 

njema ya uaminifu. Kwetu Waislamu sheria ni baraka; 

lakini kwa ajili ya Wakristo sheria ni „Laana‟ (Wagalatia 

3:13). Haieleweki kwa nini padre anatia mawazo ya 

Biblia yake ndani ya Kurani Tukufu? 

Mwana wa Kupanga 

Kuhusu ndoa ya Mtumesaw na Bi. Zainabu, padre 

amedhihirisha uchafu mwingi sana wa moyoni. 

Amemlaumu Mtumesaw kwa nini akamwoa mke wa 

mwanaye wa kulelewa. Bali amesema ya kwamba watu 

walipomlaumu Mtumesaw juu ya habari hiyo, Kurani 

ikawanyamazisha kwa kusema: 

“Haiwi kwa mwanamume aliyeamini na mwana-

mke aliyeamini kwamba Mwenyezi Mungu na 

Mtume wake wanapokata shauri, wawe na hiari 

katika shauri lao.” (Al-Ahzaab 33:37) 
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Hakika yenyewe ni kwamba Bwana Zaid aliyekuwa 

mtumwa ambaye Mtumesaw alimpa uungwana na 

kampanga mwana, alishauriwa na Mtumesaw kumwoa 

Zainabu aliyekuwa binti wa shangazi wa Mtumesaw Bi. 

Zainab mwenyewe na kaka yake hawakupenda shauri 

hilo, kwa sababu Zaid alikuwa mtumwa; bali walipenda 

Mtumesaw mwenyewe amwoe binti huyo. Lakini 

Mtumesaw alikazania shauri lake ili kuondoa fikara 

mbovu ya heshima ya kiukoo. Hapo Mwenyezi Mungu 

Akateremsha aya hiyo aliyoitaja padre ya kwamba shauri 

la Mtumesaw likubaliwe na Zainabu aolewe na Zaid. 

Ndivyo ilivyotendeka. Lakini Padre mwenye fikara 

mbovu anasema kuwa aya hiyo ililetwa ili Mtume aweze 

kuwatuliza watu waliomlaumu Mtume kwa ajili ya 

kumwoa Zainabu. 

Hiana Nyingine 

Ndoa ikafungwa baina ya Zaid na Zainabu, lakini 

haikuendelea kwa muda mrefu zaidi. Zainabu alikuwa 

mwenye tabia tofauti na mumewe ambaye alijiona hafifu 

mbele ya mkewe. Kwa hiyo Zaid akataka kumpa talaka. 

Mtumesaw alipojua nia yake, akamsihi Zaid asimwache 

mkewe. Kurani ikieleza habari hii inasema: 

“Na ulipomwambia yule ambaye Mungu 

Amemneemesha na wewe umemneemesha: 

Shikamana na mkeo na umche Mungu.” (Al-

Ahzaab 33:38) 
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Padre Anglars ametumia hiana kubwa alipoandika aya 

hiyo kwa kuondoa maneno yake ya mwanzo yaani 

“Ulipomwambia…” na akaanzia kutoka “Shikamana na 

mkeo”. Kwa njia hii alitaka kuhakikisha kwamba 

Mtumesaw alipomwoa Zainabu watu wakamlaumu, 

ndipo aya hiyo ikaletwa ndani ya Kurani Tukufu 

kumwambia Mtumesaw ashikamane na Zainabu wala 

asijali lawama za watu. 

Zainabu Anaolewa na Mtumesaw 

Zaid alijaribu sawa na maagizo ya Mtumesaw kuishi na 

mkewe Zainabu, lakini alipoona ameshindwa kabisa 

akampa talaka. Eda yake ilipopita Mtumesaw alimwoa 

Zainabu kwa amri ya Mungu na shauri ya jamaa zake 

Zainabu. Padre anamlaumu Mtumesaw kwa nini 

akamwoa mke wa mwanaye wa kulelewa. Lakini padre 

anapaswa kutambua ya kuwa mwana wa kulelewa si 

mwana; ni mtoto wa mtu mwingine ila tu Mtumesaw 

alimlea nyumbani kwake. 

Waarabu wa zamani walifikiri kuwa mwana wa kupanga 

ni kama mwana hasa wa mtu, lazima atarithi pia na 

kutendewa anavyotendewa mzaliwa hasa wa mtu. 

Mtumesaw alimpanga Zaid kuwa mwana wa aina hiyo 

kabla haijashuka sheria ya Kurani kuhusu habari hiyo. 

Lakini kisha Mungu Aliteremsha aya ndani ya Kurani 

Tukufu ya kwamba: 
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“Wala Hakuwafanya watoto wenu wa kupanga 

kuwa wana wenu hasa; hayo ni maneno yenu ya 

vinywa vyenu; na Mwenyezi Mungu Husema 

kweli, Naye Huongoza njia. Waiteni kwa (ubini 

wa) baba zao, maana huo ndio uadilifu mbele ya 

Mungu. Na kama hamwajui baba zao, basi ni 

ndugu zenu katika dini na rafiki zenu.” (Al-

Ahzaab 33:6) 

Aya hii iliposhuka Bwana Zaid aliyekuwa akiitwa Zaid 

bin Muhammad akaanza kuitwa tena Zaid bin Harith, 

kwani Harith alikuwa babaake mzazi. Mungu Akavunja 

desturi ya Waarabu na Akafundisha haki na uadilifu, 

lakini padre bado anang'ang'ania kushikilia desturi 

mbovu ya zamani. Kwa padre sheria ni ‘laana’, kwa 

hiyo anao udhuru. Lakini kwa ajili ya Mwislamu sheria 

ni rehema. Sheria imekomesha ile desturi ya kupanga 

mwana, kwa hiyo Zaid akafanyiwa adili kwa kupewa 

ubini wa baba yake hasa. 

Padre akiwadanganya wasomaji wake ameandika: 

“Baadaye akampenda Zainabu, isipokuwa huyu 

alikuwa mke wa Zaid, mtoto wake wa kulelewa. 

Zaid alimpenda sana mkewe Zainabu, lakini, 

kwa jinamizi kubwa, akampa Zainabu talaka, ili 

apate kuolewa na Muhammad.” (uk. 29)  
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Maneno ya Padre yanaonyesha kana kwamba Zaid 

alimwacha mkewe ili Mtumesaw aweze kumwoa. Hiyo ni 

fikira chafu ya Bwana Padre. 

Kama Mtumesaw angelitaka kumwoa Zainabu, 

angemwoa tu hapo mapema alipokuwa bikira bali hata 

jamaa zake wakataka Zainabu aolewe na Mtumesaw. 

Lakini Mtumesaw alipendelea Zaid amwoe bibi huyu. 

Hata mjinga wa mwisho anaweza kutambua habari hii, 

lakini padre asielewe! 

Kisa cha Uwongo 

Kisha padre ameeleza kisa cha uwongo kabisa 

kisichokuwa na msingi ndani ya Kurani wala katika 

Hadithi za Mtumesaw. Kusema kwamba siku moja 

Mtumesaw alipokwenda nyumbani kwa Zaid akawahi 

kumwona Zainabu na akapendezwa na uzuri wake 

ndipo mambo yote yalitendeka, ni ushenzi mtupu. 

Zainabu akiwa binti wa shangazi yake hakuwa mgeni 

kwa Mtumesaw. Yeye alimjua siku zote, bali akaombwa 

na kaka yake Zainabu amwoe bibi huyo, lakini Mtumesaw 

alikataa. Imekuwaje baada ya kuolewa na Zaid uzuri 

wake umpendeze? 

Inaonekana padre, kila mara anampima Mtumesaw kwa 

kukisia hali ya Yesu jinsi ilivyoelezwa katika Biblia. 

Katika (Luka 7:37), Yesu anaonekana na mwanamke 

ambaye alimbusu Yesu. Alipolaumiwa kwa kitendo 
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hicho akaanza kujitetea na kutoa mifano. Yohana (11:5) 

anatoboa kuwa Yesu alikuwa na mapenzi kwa 

mwanamke aitwaye Martha. Yohana anaeleza tena 

katika (11:36) kwamba Yesu alimpenda sana mwanamke 

fulani mpaka Wayahudi walisema: “Angalieni jinsi 

alivyompenda.” 

Licha ya wanawake, Injili inaeleza kuwa Yesu alikuwa na 

mapenzi ya mvulana fulani: 

“Palikuwa na mmoja wa wanafunzi wake, 

ameegemea kifuani pa Yesu, ambaye Yesu 

alimpenda.” (Yohana 13:23) 

“Petro akageuka akamwona yule mwanafunzi 

aliyependwa na Yesu anafuata; ndiye huyo 

aliyeegemea kifuani pake wakati wa kula chakula 

cha jioni, akasema, Bwana, ni nani akusalitiye.” 

(Yohana 21:20, 21) 

Lo, mapenzi makubwa yaliyoje mpaka haachi kuegemea 

kifuani pake hata wakati wa chakula! 

Athari mbaya ya kitendo kama hicho imeonekana wazi 

wazi siku hizi ambapo padre mmoja akafungisha ndoa 

kati ya wanaume wawili ndani ya Kanisa hasa, na 

akabariki ndoa hiyo kwa jina la Baba, Mwana na Roho 

Mtakatifu! Someni gazeti “News of the World” la tarehe 

9.7.1967. Bila shaka padre huyo amechukua ruhusa ya 

kufungisha ndoa ya kilawiti kwa kusoma sehemu kama 
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hizo za Biblia hapo juu. Bahati mbaya ni kwamba 

mapadre wanapochunguza maisha ya Mtumesaw huwa 

wanampima sawa na mwenendo wa Yesu. 

Si Mjakazi, Bali Mke 

Padre akiwafuata baadhi ya watu wengine amemtaja Bi. 

Maria Kibtiyya kama mjakazi wa Mtumesaw. Hakuwa 

mjakazi bali alikuwa mkewe. Hata Padre Dale amekubali 

kwamba bibi huyo alikuwa mkewe Mtumesaw. Kwa kweli 

Mtumesaw hakuwa na suria yeyote. 

Uwongo Mwingine 

Padre anasema kwamba safari moja Mtumesaw alitaka 

kuwafukuza wakeze wote, hata akajitenga nao kwa 

mwezi mzima. “Lakini, je, ni halali kufanya vile?”, 

Padre anauliza. Na kisha anasema kwamba Kurani 

ilijibu swali hili hivi: 

“Ewe Nabii, mbona unaharimisha Alichokuhalali-

shia Mwenyezi Mungu? Unataka radhi ya wake 

zako? (Nabii akiwapeni talaka) yumkini Mola 

wake Atamletea badala yenu wake wengine 

walio bora kuliko ninyi!” (Al-Tahriim 66:6) 

Padre amechanganya aya ya pili na ya 6 pamoja, hata  

kwamba madhumuni yakavurugika. 

Padre anasema kuwa Mtumesaw alitaka kuwafukuza 

wakeze wote, lakini aya anayoandika yasema kuwa 
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“Ewe Nabii, mbona unaharimisha Alichokuhalalishia 

Mwenyezi Mungu? Unataka radhi ya wake zako?” Je, 

kweli aya hii inaonyesha kuwa Mtumesaw alitaka 

kuwafukuza? Aya inasema Mtumesaw alitaka radhi ya 

wakeze. 

Kwa hakika tukio lingine kabisa limeelezwa hapo. Ni 

hivi kwamba Mtumesaw alizoea kutumia asali. Siku 

moja baadhi ya wakeze walimwambia kuwa wanasikia 

harufu (ya asali) kinywani mwake. Hapo Mtumesaw 

alinuia kuacha kabisa kutumia asali, ndipo aya hii 

ilishuka iliyosema kwa nini yeye anaharimisha 

Alichokihalalisha Mungu. 

Naam, sehemu ya pili ya aya alivyopanga Padre ndiyo 

aya ya 6 nayo inaeleza kwamba kama Mtumesaw akiwapa 

talaka wakeze kwa sababu fulani, basi Mungu Atampa 

wake bora zaidi kuliko hao. Lakini kwa kuwa Mtumesaw 

hakuwapa talaka, hata mmojawao, kwa hiyo 

ilihakikishwa kwamba wake hao wote walikuwa ni 

wema na bora sana. 

Ijulikane kwamba hitilafu ndogo ndogo zaweza kuzuka 

kati ya mke na mume katika mambo ya maisha na 

zinarekebishwa pia mara kwa mara. Hili ni jambo la 

kawaida katika maisha. Lakini padre mseja hawezi 

kuelewa mambo ya maisha ya ndoa. 
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Haki za Pekee 

Padre ameandika ya kuwa Muhammadsaw alidai haki ya 

pekee kuhusu ndoa. Ile haki ya pekee aliyosema padre 

imeelezwa katika aya hii: 

“Na mwanamke mwaminio akijitoa mwenyewe 

kwa nabii, na kama nabii akitaka kumwoa; ni 

halali kwako tu, si kwa waaminio wengine.” (Al-

Ahzaab 33:51) 

Ni sawa ya kuwa Mtumesaw alipewa ruhusa ya kumwoa 

mwanamke mwaminio aliyejitoa kwa ajili ya nabii. 

Lakini padre atashangaa ya kuwa Mtume Muhammadsaw 

hakutumia hiyo ruhusa maisha mazima. Basi lawama ya 

padre ni bure ya kuwa Mtumesaw alijipendelea kuliko 

waaminio wengine na akaandika katika Kurani ruhusa 

kwa ajili yake. Swali linazuka ya kuwa kama Mtumesaw 

hakutumia ruhusa hiyo, basi ilikuwa na maana gani kutoa 

ruhusa ya aina hiyo. Jibu ni kuwa aya inamtolea ruhusa kila 

nabii siyo Mtume Muhammadsaw peke yake kama 

yanavyoeleza maneno ya Mungu. Yaani Muhammadsaw 

hakupewa haki hiyo ya pekee bali ni haki ya manabii 

wote, wa zamani na hata wa baadaye. Inawezekana nabii 

yeyote wa baadaye atumie haki hiyo. 

Jambo jingine ni Mtumesaw kuoa zaidi ya wake 4. Kwa 

kweli nabii anapaswa kueneza sheria kati ya wanawake 

pia, kwa hiyo ni vizuri aoe zaidi ili kuwafunza dini hao 
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wakeze ambao watawafunza wanawake wengine. 

Ndivyo ilivyotukia. Wakeze Mtumesaw walifunza elimu 

kubwa sana, hususa zile zilizowahusu wanawake. Hata 

Manabii wa Biblia walioa wake wengi, pengine kwa 

shabaha hiyo. 

Adabu za Kuingia Nyumbani 

Padre amesema ya kwamba waaminio walikatazwa 

kuingia nyumbani kwa Mtumesaw bila ruhusa eti ili 

kuepushana na fujo zilizoweza kutokea kati ya ahali 

zake, au kati yao na watu wengine. Kwa kweli huu ni 

msiba mkubwa wa fahamu ya padre. Kwa hakika Islam 

inafundisha kutokuingia katika nyumba ya mtu yeyote 

isipokuwa kwa ruhusa ya mwenye nyumba: 

“Enyi mlioamini, msiingie nyumba ambazo si 

nyumba zenu mpaka mwombe ruhusa, na 

mwatolee salam waliomo humo. Hayo ni bora 

kwenu, huenda mtakumbuka.” (An-Nuur 24:28) 

Na sheria hiyo hiyo inaihusu pia nyumba ya Mtumesaw; 

kuna jambo gani la ajabu! Kwa kweli padre 

hakufundishwa adabu ya kuingia nyumbani katika Injili, 

kwa hiyo anashangaa. 

Cheo cha Wakeze Mtumesaw 

Padre amechukia kuona heshima kubwa ya wakeze 

Mtumesaw baina ya waaminio, kwani heshima kama 
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hiyo hata Yesu hakuipata kati ya wanafunzi wake 

waliomkimbia na kumlaani na kumsaliti. Kurani 

Tukufu inasema: 

“Nabii ana haki zaidi kwa waaminio kuliko nafsi 

zao; na wakeze ni mama zao.” (Al-Ahzaab 33:7) 

Na kwa kuwa wakeze Mtumesaw ni mama wa waaminio 

kwa kiroho, hivyo haifai kuwaoa baada ya Mtumesaw 

kufariki. (Al-Ahzaab 33:54). 

Padre amepotoka tu alipotaka kuhakikisha heshima ya 

wakeze Mtumesaw mbele ya wanawake wengine wa 

Kiislamu akitaja aya hii: 

“Ewe nabii, waambie wake zako, na mabinti 

zako, na wake wa waaminio, wateremshe juu 

yao shungi zao (yaani wafunike vichwa vyao 

kwa shungi). Hivyo inaelekea zaidi wajulikane 

na wasiudhiwe.” (Al-Ahzaab 33:60)  

Kwa hakika aya hii haionyeshi tofauti baina ya wakeze 

Mtumesaw na wanawake wengine walioamini, kwani wote 

hao wameambiwa kuteremsha shungi zao juu ya vichwa 

vyao. Fikara ya padre inahangaika bila kutafakari. 

Sheria ya Shungi 

Mwisho wa mlango huu wa “Ndoa za Muhammad”, padre 

amelaumu desturi ya wanawake wa Kiislamu kuvaa 
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shungi, na amesema desturi hii ni „hatari‟ na kwamba 

siyo kazi ya dini kuzuia maendeleo. Upande mmoja 

padre anaona kujisitiri kwa heshima ni hatari na upande 

mwingine anataka kuondoa umalaya nchini. Dawa moja 

ya muhimu kwa kuondoa umalaya ni wanawake 

kujifunika vizuri wakitoka nje, kwa sababu chanzo cha 

vitendo viovu ni wavulana na wasichana kuchanganyika 

ovyo katika vilabu na makanisa. Inajulikana dhahiri 

kuwa vijana wengi zaidi wanaofika kanisani shabaha yao 

inakuwa kutafuta wapenzi, siyo ibada. 

Padre anataka kukomesha mavazi mafupi, lakini dawa 

yake haikubali. Kama mwanamke atalazimika kuvaa 

shungi, atakuwa na haja gani tena kuvaa miniskati? 

Ni kitu gani hayo maendeleo anayofikiria Padre? Je, 

vilabu vya pombe, vilabu wanamopiga dansi wanawake 

walio uchi wa nyama, na kutenda vitendo vya kinyama 

ambavyo vyote hivyo vinapatikana katika nchi za 

magharibi ndiyo maendeleo? Maendeleo ndiyo 

wavulana na wasichana kuchanganyika ovyo na 

kubusana barabarani bila kuona haya? Waislamu 

waliposhikamana na sheria ya Kiislamu pamoja na 

wanawake wao kujisitiri, katika zama hizo maendeleo ya 

kweli yalipatikana hata Wazungu walilazimika kupata 

shahada ya elimu ya juu katika vyuo vikuu vya Kiislamu 

katika nchi za Kiislamu. Waislamu wamerudi nyuma 

kwa kusahau sheria ambayo itasimamishwa tena kwa 
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njia ya Jumuiya ya Masihi aliyeahidiwa. Tutaandika zaidi 

juu ya shungi mbele. 

Utume wa Muhammadsaw 

Mtume na Nabii 

Padre ametofautisha kati ya Mtume na Nabii. “Nabii ni 

kama mhubiri au mwonyaji” kasema padre, “mtume ni 

yule anayetumwa kwa taifa fulani ili kuwaongoza watu.” 

Kisha anashangaa kuwa Muhammadsaw anadai kuwa 

mtume na nabii pamoja. 

Kwa kweli nabii na mtume ni kitu kimoja. Nabii maana 

yake ni mtoaji habari na mtume ndiye anayetumwa. 

Kwa hiyo, mtu anayeitwa kuwa nabii kwa sababu ya 

kuleta habari kutoka kwa Mungu pia anaitwa mtume 

kwa sababu ya kutumwa na Mungu ili kutoa habari 

hiyo. Haiwezekani Mungu Amtume mtu bila kumpa 

habari yoyote ya kutolewa kwa wanadamu. Kwa hiyo 

kila nabii ni mtume pia na kila mtume ni nabii vile vile. 

Hii ndiyo sababu Mtumesaw ameitwa Nabii na pia 

Mtume ndani ya Kurani. 

Wakristo wanaweza kuwaita watu kuwa mitume 

wanaotumwa na binadamu pia, kama vile mitume 

walioteuliwa na Yesu. Kwa kweli sisi Waislamu 

hatuwaiti kuwa mitume. Mitume au Manabii hutumwa 

na Mungu pekee. 
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Pia ieleweke hapa ya kuwa baadhi ya Waislamu 

wanafikiri kuwa yule anayeleta sheria mpya huitwa nabii 

na mtume pamoja; lakini asiyeleta sheria mpya huitwa 

Nabii peke yake si Mtume. Fikira hii haiafikiani na 

Kurani. Kwani, Waislamu wote wanakubali kuwa 

Harunas ni nabii asiyeleta sheria, bali sheria alipewa 

Nabii Musa; lakini Kurani inawaita wote wawili – Musa 

na Harun – kuwa mitume (Rasuli). Tazameni Sura Twaa 

Haa 20:48 ya Kurani Tukufu. 

Pia Nabii Saleh anajulikana kuwa hakuleta sheria 

mpya, lakini ameitwa Rasuli wa Mungu (Mtume wa 

Mungu) ndani ya Kurani (Al-Balad 91:14). 

Kuhani 

Padre ametafuta kitu kikubwa sana alipoandika kuwa 

Muhammadsaw hakudai kuwa Kuhani (uk. 33). 

Itambulikane kuwa katika Islam Mtume huwa anawapita 

wote katika daraja la roho. Ukuhani ni daraja ndogo 

kuliko Utume; kwa hiyo haina haja kudai Ukuhani 

baada ya kupata cheo kikubwa zaidi. 

Inaonekana kuwa Biblia, wakati mwingine, inawaita 

manabii wasio na sheria mpya kuwa Kuhani. Kama vile 

katika Waebrania 5:4, Nabii Harun alivyoitwa kuwa 

Kuhani. Sawa na fundisho la Kurani, Nabii Haruni ni 

Mtume asiyeleta sheria mpya. Katika maana hii pia 

Muhammadsaw hakuwa Kuhani, kwani alileta sheria 
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mpya. Naam, Yesu anaweza kuitwa Kuhani kwa sababu 

hakuleta sheria mpya. Na kweli Biblia inamwita hivyo 

(Waebrania 5:10). 

Idadi ya Mitume 

Padre amejiingiza katika kutafuta idadi ya mitume 

waliofika duniani. Ameandika idadi mbalimbali kama vile 

313 au 315. Ifahamike kuwa katika Hadithi moja ya 

Mtumesaw idadi ya mitume imesimuliwa kuwa 124,000. 

Lakini hii kwa kweli inamaanisha kuwa mitume wengi 

mno walifika. Mara nyingi katika lugha yetu pia tunasema 

kuwa: “Nimekuambia mara elfu lakini hunisikii.” Sasa siyo 

maana yake kuwa ulisema mara elfu sawasawa; bali maana 

yake ni mara nyingi. Kwa hiyo ile Hadithi ya Mtumesaw 

inakusudia kueleza wingi wa manabii. 

Ardhi Inazunguka 

Naam, ni  hakika  kwamba  ardhi  inazunguka pembezoni  

mwa jua ndipo usiku na mchana hupatikana. Padre 

anasema kuwa kukataa jambo hili si busara. Hapo 

tunawakumbusha wasomaji ya kuwa ukweli huu 

ulipotangazwa na mwanasayansi mmoja wa Kikatoliki, 

Bwana Galileo Galilie (1564-1642), akakufurishwa na 

Papa na kufukuzwa katika Kanisa. Sababu iliyotolewa ni 

kuwa bwana huyo amesema kinyume cha Biblia. Basi 

sawa na kauli ya Padre Anglars, Papa hakuwa mtu 

mwenye busara?  
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Katika miaka ya nyuma habari zilitangazwa magazetini 

kuwa sasa Papa ameteua kamati kwa kufikiria upya 

kukufurishwa kwa Bwana Galileo na kumkubali tena katika 

Kanisa ilhali tangu miaka zaidi ya 300 ameisha kufa bwana 

huyo! Kwa kweli siku zote kulikuwa ugomvi baina ya 

Kanisa na elimu ya sayansi. Someni “Historia ya Ukristo”, 

jalada la 3, uk. 5,6; iliyoandikwa na Robert M. Glen. 

Hakuweka Msingi Mpya 

Muhammadsaw hakuweka msingi mpya, bali alikuja 

katika mnyororo wa mitume. Hata padre amekubali, bali 

ameshangaa kwa nini Muhammadsaw alileta tena 

mafunzo kama ya Agano la Kale. Hii yaonyesha kuwa 

Mtume aliendelea na msingi ule ule uliowekwa katika 

Biblia, ila tu Yesu amegeuza msingi sawa na imani 

wanayoitakidi Wakristo wa siku hizi. 

Kwa kweli kuna agano lile tu liitwalo Agano la Kale; 

ndiyo sheria ya Mungu. Kwa kuwa Yesu hakuleta sheria 

mpya, basi hakuna nafasi ya Agano lolote Jipya. Naam, 

Agano Jipya ni Kurani Tukufu, kwani ndiyo sheria 

mpya. Injili ilikuwa ni bishara kwa ujaji wa 

Muhammadsaw ambaye kwa njia yake Ufalme wa 

mbinguni ulitazamiwa kuja. 

Mwana Sio Mwisho 

Padre ameeleza kuwa mwanzoni Mungu Akaleta 

mitume na mwishowe Mwana. Baada ya Mwana kuja 
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haina maana atokee tena Mtume yeyote. Padre 

akihakikisha habari hii ameeleza ule mfano wa shamba 

la mizabibu aliotoa Yesu. Lakini padre hakueleza 

mfano huo mzima bali ameacha sehemu yake ya 

mwisho inayoonyesha Mtume atakuja baada ya Yesu. 

Yesu alisema: 

“Sikilizeni mfano mwingine. Kulikuwa na mtu 

mwenye nyumba naye alipanda shamba la 

mizabibu, akalizungusha ugo, akachimba shimo la 

shinikizo ndani yake, akajenga mnara, 

akapangisha wakulima, akasafiri. Wakati wa 

matunda ulipokuwa karibu, akawatuma watumwa 

wake kwa wale wakulima, wapokee matunda yake. 

Wale wakulima wakawakamata watumwa wake, 

huyu wakampiga, na huyu wakamwua, na huyu 

wakampiga kwa mawe. Akawatuma tena 

watumwa wengine wengi kuliko wa kwanza, 

wakawatenda vile vile. Mwishowe akamtuma 

mwanaye kwao, akisema: Watamstahi mwanagu. 

Lakini wale wakulima walipomwona yule mwana, 

wakasemezana wao kwa wao: „Huyu ni mrithi‟, 

haya tumwue, tutwae urithi wake. Wakamkamata, 

wakamtupa nje ya shamba la mizabibu, waka-

mwua. Basi atakapokuja yule bwana wa shamba la 

mizabibu, Atawatendaje wale wakulima? Waka-

mwambia; Atawaangamiza vibaya wale wabaya; 
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na shamba la mizabibu Atawapangisha wakulima 

wengine, watakaomlipa matunda yake wakati 

wake. Yesu akawaambia; Hamkupata kusoma 

katika maandiko: 

Jiwe walilolikataa waashi, 

Hilo limekuwa jiwe kuu la pembeni; 

Neno hili limetoka kwa Bwana, 

Nalo ni ajabu machoni petu? 

Kwa sababu hiyo nawaambia, Ufalme wa 

Mungu utaondolewa kwenu, nao watapewa taifa 

lenye kuzaa matunda yake. Naye aangukaye juu 

ya jiwe hilo atavunjika-vunjika; na yeyote 

ambaye litamwangukia, litamsaga tikitiki.” 

(Mathayo 21:33-44). 

Katika mfano huu, shamba la mizabibu ni maisha haya 

ya dunia, wakulima ni watu (au wana wa Israeli katika 

mfano huu); watumwa wa bwana ni mitume wa Mungu; 

mwana kwa njia ya mfano ni Yesu. Ni sawa aliyosema 

padre ya kuwa maana yake ni kwamba Mungu Alituma 

mitume kwanza ambao walisumbuliwa na kuuawa na 

wana wa Israeli; na kisha Akatuma mwana yaani Yesu. 

Mfano huu unasema kuwa mwana akauawa. Padre 

akamalizia mfano hapa hapa ilhali mfano unaendelea 

kusema kuwa baada ya mwana kuuawa, Bwana 

mwenyewe atakuja na kuwaadhibu hao wakulima 
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wabaya, yaani wana wa Israeli, na kuwapa wakulima 

wengine shamba la mizabibu ambao wataleta matunda 

katika wakati wake. Ndiyo kusema kwamba baada ya 

Yesu mpango sio basi, bali wakulima wengine watapewa 

kazi ya kutunza shamba la mizabibu. Na imetabiriwa 

mapema ya kuwa hao wataleta matunda sawasawa, yaani 

Waislamu waliopewa Utume na Unabii baada ya wana 

wa Israeli hawatanyang'anywa shamba hilo tena. 

Ndivyo ilivyotokea. Mungu Akawaadhibu wana wa 

Israeli vikali sana na tangu hapo ufalme wa mbinguni 

wakapewa Waislamu kwa njia ya Mtume Muhammadsaw. 

Na katika shamba hili la mizabibu mara kwa mara 

watumwa watapelekwa kuchukua matunda, yaani 

mitume wataendelea kutokea sasa kati ya Waislamu tu 

pekee, na wanadamu wote watalazimika kuingia katika 

Islam wakitaka baraka za milele. 

Bwana ni Nani? 

Bwana katika mfano huo hapo juu, bila shaka ni Mungu 

mwenyewe. Lakini Mungu Hana mke wale mwana, bali 

Yesu ameitwa mwana kwa njia ya mfano tu. Kwa hiyo 

na hata Bwana kimfano ni Mtumesaw ambaye 

amedhihirisha utukufu mkuu wa Mungu. Musa ameitwa 

mfano wa Mungu (Kutoka 7:1); kwa hiyo katika mfano 

wa shamba la mizabibu, Bwana ni yule aliye „mfano wa 

Musa‟; na Mtume Muhammadsaw ni Mtume aliyefanana 
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na Musa (Kumbukumbu 18:18; na Al-Muzzammil 

73:16). Basi habari ya Mtumesaw imo katika mfano wa 

shamba la mizabibu. Ni wazi kwa nini padre amekoma 

mpaka kuuawa kwa Mwana bila kuendelea kuandika 

mbele mfano wa shamba la mizabibu! 

Kwa vvovyote Mtumesaw ametokea sawa na mfano wa 

shamba la mizabibu, wala mwana sio mwisho wa 

mambo yote! Padre amewaomba Waislamu kuelewa 

vizuri maana ya mfano huu, basi tumeuelewa vizuri sana 

ila sasa padre anapaswa kuzingatia maana yake ya ndani 

na kutenda sawa nayo. 

Matarishi Wengi, Habari Moja 

Padre amesema kuwa Mtumesaw hawezi kuwa mkweli kwa 

sababu kulikuwa na maagano mawili tu wala siyo 

matatu. Yesu alileta agano jipya ili kukamilisha agano la 

kale. Kwa kweli Yesu hakuleta agano jipya, kwani 

alikamilisha tu lile lile la kale, alivyokubali padre. Maana 

yake ni kuwa yeye alikuwa mtume wa mwisho wa zama 

za Agano la Kale. Na kwa njia ya Mtume Muhammadsaw 

Agano Jipya la milele limeanza. Yesu hatangui sheria ya 

Torati. Kwa kweli mitume wote walileta habari moja tu 

ya kwamba Mungu ni Mmoja wala Hana mshirika. Basi 

atakayesema kuna Mungu baba, Mungu mwana na 

Mungu roho mtakatifu, bila shaka huyo hawezi kuwa 

mkweli, kwani amegeuza habari. 
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Maandiko Yametimia 

Padre anasema kuwa siku aliyofia Yesu akasema 

(matabiri) yote yametimia (Yn. 19:30). Siyo maana yake 

kuwa kila bishara ya Torati imetimia wala haikubaki 

bishara yo yote kumhusu nabii mwingine kutokea. Bali 

Yesu alikuwa na maana ya kuwa matabiri yote 

yaliyohusu tukio la msalaba yametimia. La, sivyo, kauli 

hii haitaonekana kuwa sawa, kwani kuna habari chungu 

nzima zilizoelezwa katika Biblia (kama vile katika kitabu 

cha Danieli) ambazo zilikuwa hazijatimia wakati huo. 

Ieleweke kinaganaga kuwa maneno haya ya Yesu kuwa 

„yote yametimia‟, yanahakikisha kuwa yeye 

hakutazamiwa kufa msalabani, kwani hayo aliyasema 

alipokuwa bado hai msalabani. Basi alijua ya kuwa yote 

yameisha timia tayari, hakuna zaidi ya hayo ya kuwa 

atakufa pia msalabani na atafufuka. Ndiyo sababu 

alipofikiri katika hali ya taabu kuwa pengine ataweza 

kufa akalia akisema: 

“Mungu wangu, Mungu wangu, mbona 

Umeniacha?” 

Yaani haikuandikwa kuwa atafia msalabani, bali alipaswa 

kulindwa na kifo cha laana. Na kweli Mungu 

Hakumwacha, bali Akamwokoa katika kifo cha laana 

cha msalaba. Alizimia tu na akafikiriwa kuwa amekufa. 
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Padre ameandika bure ile bishara ya Ezekieli (34:11-12) 

kuwa Mungu Atakuja kuchunga kondoo Zake kwa 

kuokoa dunia nzima. Kwa kweli bishara ya Ezekieli 

inazungumza wazi wazi juu ya Israeli. 

“Nitawatoa katika watu wa mataifa, na kuwa-

kusanya katika nchi zote, Nami Nitawarudisha 

katika nchi yao wenyewe; Nami Nitawalisha juu 

ya milima ya Israeli.”(Ezekieli 34:13) 

Padre ameandika aya ya 11, 12 tu; kumbe ile ya 13 

inazungumza waziwazi juu ya Israeli. Kondoo 

watatafutwa kati ya watu wa mataifa, sio watu wenyewe 

wa mataifa. Na ni sawa kuwa Waisraeli walitawanyika 

kati ya mataifa mbalimbali; Yesu alikuja kuwatafuta kati 

ya mataifa. Kwa hiyo, Yesu hakuja kwa mataifa yote. 

Tena Yesu mwenyewe alikiri kuwa kuna mambo 

mengine ambayo yeye hakuwaambia watu, kwani 

hawawezi kuyavumilia (kama vile kusali sala tano, 

wanawake kujisitiri kiungwana, kujiepusha na anasa na 

ulevi n.k.w.k.), bali atakapokuja yule roho wa kweli 

atawaambia kweli yote (Yn. 16:13). Kwa hiyo, Yesu 

hakutimiza mambo yote ila yale ya Agano la Kale tu. 

Lakini kweli yote ilielezwa na Roho wa kweli aliye 

Mtume Muhammadsaw. 
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Mtume Muhammadsaw kwa Dunia Nzima 

Padre ameandika kwamba Yesu ametumwa kwa ajili ya 

mataifa yote, imekuwaje baada ya miaka 600 tena 

Mungu Amtume mtume mwingine kwa kubadili nia 

Yake. Tumeisha eleza hapo nyuma (uk. 18) kuhusu nia 

ya Mungu ya kuwa haikubadilika kwa ujaji wa 

Muhammadsaw. Ila hapa tunataka kueleza kuwa Yesu 

hakuja kwa ajili ya wanadamu wote. Kusema kwamba 

Yesu hasa alitumwa kwa Waisraeli, lakini kwa jumla 

alitumwa kwa dunia nzima, si sawa hata chembe; kwani 

Yesu alitamka: 

“Sikutumwa ila kwa kondoo waliopotea wa 

nyumba ya Israeli.” (Mt. 15:24)  

La sivyo yeye angesema kuwa japo nimetumwa kwa 

wanadamu wote lakini hasa nimetumwa kwa Waisraeli. 

Kusema kwamba Mtume Muhammadsaw naye alisema 

kwanza alikuja kwa ajili ya Waarabu peke yao na kisha 

akasema kuwa ametumwa kwa wote, haina msingi. Yeye 

alitumwa kwa watu wote (Al-A„raaf 7:159), kwa hiyo na 

kwa ajili ya Waarabu pia. Aya: “Ili uwaonye watu wa 

Makka na walio pembezoni mwake” haisemi kuwa 

alitumwa hasa kwa ajili ya Waarabu, bali maana yake ni 

kuwa siku zote hao waliachwa, lakini sasa Muhammadsaw 

ametumwa kwa ajili yao pia na wengine wote pia, ili 
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wasiseme kuwa siku zote mitume walitokea kwa ajili ya 

Waisraeli tu: 

“Wasije wakasema: Mola wetu, mbona 

Hukutupelekea Mtume.” (Al-Qasas 28:48) 

Muhammadsaw hakusema kwanza: “Sikutumwa ila kwa 

Waarabu” na kisha akageuka alipokataliwa na akasema: 

“Nendeni kwa mataifa yote.” 

Mtumesaw mwenyewe aliwahubiri watu wa mataifa 

mbalimbali katika uhai wake. Katika mwaka 628 yeye 

aliwaandikia barua wafalme wa Uajemi, Rumi, Misri 

na Ethiopia. Mfalme wa Ethiopia, Najashi, aliyekuwa 

Mkristo alisilimu kwa mahubiri ya masahaba wa 

Mtumesaw. Wakristo kwa Wayahudi walisilimu katika 

zama za Mtumesaw. Waarabu, Waajemi na Waafrika pia 

walisilimu. 

Yesu, aliwakataza wanafunzi wake wasiwahubiri 

wowote ila Waisraeli tu; bali alikataza pia kuwahubiri 

Wasamaria (Mat: 10:5) ambao ndio machotara wa 

Kiyahudi; wengi wao ni wazao wa Wayahudi kwa 

wake wasiokuwa Wayahudi. Sasa kama walikataliwa 

walio Wayahudi nusu-nusu, watapokelewaje wasio 

Wayahudi kabisa! 

Yule mwanamke Mkananayo asiyekuwa Myahudi 

kwanza alikataliwa lakini alipojifananisha na mbwa 

akasaidiwa. Ndiyo kusema kwamba Wayahudi ndio 
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watoto machoni pa Yesu waliompigilia msalabani, lakini 

wasio Wayahudi ni kama mbwa tu hata wakiwa wema 

namna gani! 

Basi kama Yesu alisema baadaye kuwa hata watu wa 

mataifa mengine pia wanaweza kubatizwa, alikuwa na 

maana hiyo hiyo kuwa watabatizwa kimbwa. Kwani 

katika uhai wake alimpokea kimbwa mama asiye 

Mwisraeli. Ndio mfano aliowaachia wafuasi wake. 

Pia maana ya „Mataifa‟ inaweza kuwa „mataifa ya 

Kiisraeli‟, yaani makabila 12 ya wana wa Israeli. 

Alizungumza juu ya viti 12 tu (Mt. 19:28). 

Kwa vyovyote ni Muhammadsaw tu aliyetumwa kwa dunia 

nzima. Nchi ya Arabu si mbali sana na nchi ya Israeli; kwa 

nini Yesu hakuchukua jukumu la kupeleka ujumbe wake 

huko? Alijua kuwa hakutumwa kwa wengine! 

Maana ya Utume 

Padre hakuelewa kabisa habari za utume sawa na imani 

ya Kiislamu; amesema kila nabii analeta habari kutoka 

kwa Mungu wala hakuna wa kukamilisha mwingine wala 

wa kuendeleza utume wa mtume mwingine. Imani ya 

Islam ni kuwa mitume wachache walileta sheria mpya, 

lakini wengi sana walitumwa kuendeleza utume wa 

mitume hao. 

Kurani Tukufu inafundisha: 
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“Na bila shaka Tulimpa Musa kitabu na 

Tukawafuatisha Mitume (wengine) baada yake.” 

(Al-Baqara 2:88)  

Ndiyo kusema kwamba Nabii Musa alipewa sheria na 

waliokuja baada yake walikusudiwa kuendeleza utume 

wa Musa. Hata Yesu alikuja kuendeleza utume wa 

mitume wengine (Al-Hadiid 57:28). Sawa na imani yetu, 

Yesu hakuleta dini mpya, bali alikuja kuhubiri Torati. 

Hatusemi kuwa mabaya waliyokatazwa zamani 

yanaweza kuhalalishwa na Mtume mwingine. Bali ni 

Wakristo wenyewe wanaokubali upuuzi huu, kwani 

wanapuuzilia mbali sheria za Musa, wakisema Yesu 

ametuokoa katika ‘laana ya sheria.’ Kumbe, kwao sheria 

ni laana, ilhali ni baraka kubwa kwa kupata maendeleo 

ya roho. 

Pombe 

Ni fikara mbovu kusema kwamba pombe iliruhusiwa 

na Kurani kwanza na kisha ilikatazwa. Aya hii: “Na 

katika matunda ya mitende na mizabibu ambayo 

mnaitengeneza kileo na riziki nzuri” (An-Nahl 16:68) 

haikuhalalisha pombe. Bali inaeleza kuwa wanadamu 

wanatengeneza kileo katika zabibu na tende, na pia 

wanapata Riziki Nzuri; ndiyo kusema kuwa kileo si 

riziki nzuri. Wapi kuhalalishwa kwa pombe? Aya hii 

Akiimalizia Mungu, Anasema: 
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“Hakika katika hayo imo ishara kwa watu 

watumiao akili.” (An-Nahl 16:68) 

Basi, tunawaelekeza watumiao akili kuisoma aya hiyo na 

kupeleleza kuwa je, inahalalisha pombe au inaitaja kama 

ni kitu kibaya? 

Watumwa wa Mungu 

Hatuelewi kwa nini padre anachukia kuitwa mtumwa wa 

Mungu. Yale yaliyonenwa na Yesu kuwa: “Siwaiti tena 

watumwa” (Yn. 15:15) hayaelezi „watumwa wa Mungu‟; 

bali „watumwa‟ tu. Kwa kweli alikuwa na maana ya kuwa 

wanaomkubali nabii hawabaki kuwa watumwa wa 

wanadamu au watumwa wa dhambi (Yn. 8:34). Kuwa 

watumwa wa Mungu si jambo lililo kinyume cha 

heshima ya binadamu. Paulo aliwaandikia Wakorintho: 

“Maana mlinunuliwa kwa thamani.” (1 Kor. 6:20) 

Hapa Wakristo wameitwa watumwa (wenye 

kununuliwa). Tena: 

“Mlinunuliwa kwa thamani; msiwe watumwa wa 

wanadamu.” (1 Kor. 7:23)  

Ni dhahiri kuwa waaminio si watumwa wa dunia, bali ni 

watumwa wa Mungu. 

Ni sawa pia ya kuwa waaminio ni marafiki wa Mungu. 

Yaani kwa sababu ya kufuata amri za Mungu wameitwa 

watumwa au watumishi wa Mungu; lakini kwa kuwa 
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Mungu Anawatendea vizuri, hivyo wameitwa pia 

marafiki wa Mungu. Lakini “Mwenyezi Mungu ni Rafiki 

wa wamchao.” (Al-Jaathiya 45:20) 

Kwa hiyo, ni dhahiri kuwa Urafiki wa Mungu 

unapatikana kwa ajili ya „kumcha Mungu.‟ 

Msaidizi: Roho wa Kweli 

Kwenye ukurasa 41, padre amedai ya kuwa ile bishara ya 

Msaidizi haimhusu Mtume Muhammadsaw bali ilitimia 

siku hamsini baada ya Pasaka ambapo Roho Mtakatifu 

aliwashukia mitume. (Matendo 4:31). 

Kwa kweli, habari ya Msaidizi imeelezwa na Yesu 

mahala kadha katika Biblia. Katika Yohana 14:26 

Msaidizi ameitwa pia Roho Mtakatifu; katika Yohana 

15:26, ameitwa Msaidizi (na Roho wa kweli); katika Yn. 

14:16-17, Msaidizi mwingine na Roho wa kweli lakini 

katika Yohana 16:13 ameitwa Roho wa Kweli. Na katika 

Yn. 16:7 ameitwa msaidizi. 

Hii inahakikisha kuwa bishara hii inamtabiri Msaidizi tu 

ambaye kwa ajili ya kuwa Mtukufu sana amepewa sifa ya 

kuwa roho mtakatifu; au kwa sababu ya kueleza kweli 

yote amepewa sifa ya kuwa Roho wa Kweli. Ameitwa 

mara moja tu kuwa Roho Mtakatifu na mara tatu Roho 

wa Kweli, lakini mara nne akaitwa Msaidizi. Kama 

aliyetabiriwa ni yule Roho Mtakatifu aliyemshukia Yesu 

alipobatizwa na Yohana, bila shaka kila mara angetajwa 
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kwa hilo jina, kwani ni kitu kinachojulikana. Bila shaka 

hapa aliyekusudiwa si yule Roho Mtakatifu aliyekuwa 

akishuka mara kwa mara katika uhai wa Yesu (Mt. 3:16-

4:1; Yn 20:22), kwani yule Msaidizi hangeweza kutokea 

ilhali Yesu yupo (Yn. 16:7). 

Tena, kazi ya Msaidizi ilikuwa ni kuwafundisha yote na 

kuwakumbusha yote (Yn. 14:26), yaani kufundisha yale 

asiyofundisha Yesu, ili kuwaongoza kwenye kweli yote 

(Yn. 16:13), na pia kukumbusha yaliyofunzwa na Yesu. 

Kazi hiyo haikufanywa na Roho aliyewashukia mitume 

siku ya Pentekoste. Huyo roho mtakatifu aliwatia tu 

mitume ujasiri ili waweze kusema waliyofunzwa na Yesu 

bila kuogopa. Lakini mapya asiyoyafundisha Yesu 

hakuwafunza Roho huyo. Pia Msaidizi aliye Roho wa 

Kweli alitakiwa “kunena” maneno maalumu kwa kusikia 

kutoka kwa Mungu. Hatuoni ndani ya Biblia kuwa siku 

ya Pentekoste yule Roho aliyewatilia mitume ujasiri 

akanena maneno aliyoyasikia kutoka kwa Mungu. 

Hakunena lo lote. 

Lakini Mtume Muhammadsaw ndiye aliyenena maneno 

maalumu yaliyotoka kwa Bwana Mungu bila 

kuchanganya hata neno moja lake ndani yake. Tena 

akaeleza kweli yote (Al-Maaida 5:68). Akafundisha 

mapya yasiyofunzwa na Yesu, na pia akawakumbusha 

aliyoyafunza Yesu. Lakini ndugu Wakristo wanachukia 

kumpokea huyu Msaidizi. 
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“Maneno hayo nimewaambia, msije 

mkachukizwa.” (Yn. 16:1) 

Yule Msaidizi alipaswa kumshuhudia Yesu (Yn. 15:26). 

Kweli Mtumesaw alishuhudia kuwa Yesu hakuwa 

mwongo bali alikuwa Nabii mkweli, ijapokuwa 

Wayahudi walimkataa. Lakini siku ya Pentekoste, roho 

mtakatifu aliwatilia tu ujasiri mitume ambao mapema 

walimkubali Yesu. 

“Nanyi pia mnashuhudia, kwa kuwa tangu 

mwanzo mmekuwapo pamoja nami.” (Yn. 

15:27).  

Roho wa Kweli, au Msaidizi, alipaswa kumtukuza Yesu 

(Yn. 16:14). Kazi hii alifanya sana Mtumesaw kwa 

kumwondolea lawama zote alizoletewa Yesu na 

Wayahudi, hata kwamba Padre Anglars ameandika aya 

za Kurani kwa furaha kwa kuonyesha kuwa Yesu 

ametukuzwa ndani ya Kurani. 

Kwa kweli „Msaidizi‟ ndiye yule Nabii aliyetabiriwa 

katika Kumbukumbu la Torati (18:18) ambaye: 

“Nitatia maneno Yangu kinywani mwake, naye 

atawaambia Yote Nitakayomwamuru.” 

Yaani atawaambia kweli yote. Kwa kuwa Yesu alizoea 

kuzungumza katika mafumbo, amesema roho wa kweli, 
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roho mtakatifu na msaidizi; lakini Musa anaeleza wazi 

wazi kwamba atakayekuja ni Nabii. 

Yesu – Mtumishi wa Mungu 

Padre kinyume na wasia wa Yesu amechukizwa (Yn. 

16:1), ilhali yule Msaidizi, Mtume Muhammadsaw, 

hampingi Yesu hata mara moja. Kusema kuwa Yesu 

kuitwa „Mtumishi wa Mungu‟ ni sawa na kumpinga, ni 

kosa kubwa kabisa, kwani katika (Matendo 4:27), Yesu 

ameitwa Mtumishi wa Mungu: 

“Walikusanyika katika mji huu juu ya Mtumishi 

wako mtakatifu Yesu.”  

Je, na Biblia pia inampinga Yesu ikimwita Mtumishi wa 

Mungu? Ebu someni pia: 

“Ishara na maajabu vifanyike kwa jina la Mtumishi 
wako mtakatifu Yesu.” (Matendo 4:30) 

Mbele ya Mungu, wote ni watumishi bali watumwa: 

“Basi sasa, Bwana, yaangalie matisho yao; 

ukawajalie Watumwa wako kunena neno lako 

kwa ujasiri wote.” (Matendo 4:29)  

Hakuna fedheha kujiona mdogo mbele ya Mwumba wa 

mbingu na ardhi, Mungu Aliye Bwana ni Mkuu kuliko 

Yesu (Yn. 14: 28). 
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Torati, Injili na Kurani 

Ni sawa alivyosema padre ya kwamba Waislamu 

wanaamini vitabu hivyo vilivyotajwa juu. Lakini pia 

tunaamini ya kuwa Torati na Injili vilikuwa 

vimeharibiwa na wafuasi wake kabla haijafika Kurani. 

Vile vile ni imani yetu ya kwamba Injili ilikuja 

kuitumikia Torati, kwani Yesu alifika kutilia nguvu 

sheria za Musa (Al-Maaida 5:47). Yesu mwenyewe 

alisema: 

 “Msidhani ya kuwa nalikuja kuitangua torati au 

manabii; la, sikuja kutangua, bali kutimiliza.” 

(Mt. 5:17) 

Pia alitamka: 

“Basi mtu yeyote atakayevunja amri moja katika 

hizi zilizo ndogo, na kuwafundisha watu hivyo, 

ataitwa mdogo katika ufalme wa mbinguni.” 

(Mt. 5:19) 

Alisisitiza habari hiyo aliposema: 

“Waandishi na Mafarisayo wameketi kiti cha 

Musa; basi, yoyote watakayowaambia, myashike 

na kuyatenda.” (Mt. 23:2-3). 

Hayo yanaonyesha dhahiri ya kuwa Yesu ailkuja 

kuitumikia Torati siyo kuitangua. Na sababu yake ni 

kuwa alipofika Yesu, Wayahudi walikuwa wamesahau 
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kiini cha sheria ila waliishika kijuu-juu tu, pamoja na 

kugeuza baadhi ya sehemu za Torati. Yesu aliposema 

kuwa alikuja „kutimiliza‟, maana yake ilikuwa ni 

kufundisha upya yaliyokuwa yamefutiliwa mbali katika 

Torati. Kwa mfano Yesu anaonekana akisema: 

“Mmesikia kwamba imenenwa; jicho kwa jicho, 

na jino kwa jino; lakini nawaambia, Msishindane 

na mtu mwovu....”(Mt. 5:38-39)  

Maana yake ni kwamba katika Torati mliyo nayo 

fundisho la kisasi linaonekana, lakini mimi 

nikiwaambieni fundisho la kusamehe ninatimiliza hiyo 

Torati. Yaani siyo kwamba habari ya msamaha 

haikuwamo ndani ya Torati, bali Mungu Alifundisha 

kusamehe pia sawa na hali, lakini Wayahudi wa baadaye 

waliondoa hiyo sehemu kwa sababu ya ugumu wa moyo 

wao. Kurani inaeleza ya kuwa Torati ilifundisha 

msamaha pamoja na sheria ya kisasi:  

“Na humo (katika Torati) Tuliwaandikia ya 

kwamba mtu kwa mtu, na jicho kwa jicho, na 

pua kwa pua, na sikio kwa sikio, na pia itakuwa 

kisasi katika jeraha. Lakini Atakayesamehe, 

basi ni kafara kwake.” (Al-Maaida 5:46) 

Basi habari ya msamaha walifunzwa, lakini wakabadili 

hiyo sehemu, kwa hiyo Mungu Akamtuma Yesu aje 
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kuitimiliza Torati kwa njia hii pia. Isaya pia alitangaza ya 

kuwa watu wamebadili sheria. 

 “Kwa maana wameziasi sheria, wameibadili 

amri, wamelivunja agano la milele”. (Isaya 24: 5) 

Ni bahati mbaya ya kwamba Musa alidhaniwa kuwa 

hakufunza kusamehe ilhali alifundisha kama tulivyoisha 

eleza, na pia ni la ajabu ya kuwa Yesu alipowakumbusha 

habari ya msamaha watu wakadhani kwamba amefuta 

sheria ya kisasi ilhali alisema wazi wazi ya kwamba: 

 “Asiye na upanga, na auze joho lake 

akanunue.” (Luka 22: 36) 

Basi popote pale Yesu anapoonekana akipinga Torati, 

kwa kweli haipingi ila anaeleza sheria ya Musa 

iliyoeleweka vibaya, au iliyofutiliwa mbali ndani ya 

Torati. Na pia inawezekana kuwa mahala fulani hata 

waandishi wa Injili wameharibu – lakini si waandishi wa 

mwanzo kabisa, bali wa baadaye waliogeuza Injili. 

Vitabu vya Mungu Hutokea Wapi? 

Waislamu wasemapo kuwa kitabu kimeshuka kutoka 

mbinguni wanamaanisha ya kuwa Mungu Alimtuma 

malaika (Jibrili) aliyemshukia nabii na kumwambia 

maneno yaliyotamkwa na Mungu. Kurani pia ilishuka 

kwa njia hiyo. Inawezekana wakati mwingine nabii 
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aonyeshwe maandishi kwenye ubao ambayo ayasome na 

kuandika au aambiwe habari katika ndoto. 

Mtumesaw alipokuwa akiletewa wahyi (ufunuo) kutoka 

kwa Mungu kwa njia ya malaika Jibrili, alikuwa 

akiyakumbuka kwa ghaibu pale pale, kwani yalikuwa ni 

machache, na kisha baada ya malaika kuondoka, alikuwa 

akimwita mwandishi mmojawapo ambaye akamwan-

dikia maneno hayo. Kwa njia hii Kurani Tukufu nzima 

ilishuka na ikaandikwa yote pale pale. 

Miujiza ya Mtumesaw 

Padre amesema ya kuwa Mtumesaw hakuonyesha mwujiza 

ila tu kwamba Kurani Tukufu ilikuwa ni Mwujiza mzima 

kwani hakuna anayeweza kuleta mfano wake. 

Ni kweli kabisa ya kuwa Kurani ni mwujiza mkuu wa 

Mtumesaw lakini hata hivyo kaonyesha miujiza mingine pia. 

Wasomaji wanaelekezwa kusoma kitabu chetu kiitwacho 

“Miujiza ya Mtume Muhammadsaw.” 

Siyo Mashairi 

Padre amedai kuwa Kurani ni mashairi. Kumbe hajui 

mashairi ya Kiarabu ni kitu gani. Kurani yenyewe 

inakatalia mbali upuuzi huu: “Wala hatukumfundisha 

shairi, wala haimpasi, huo sio ila ni ukumbusho na Kurani 

ibainishayo.” (Yaa Siin 36:70) 
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Kurani na Injili 

Padre amepandisha cheo cha Injili bure aliposema kuwa 

Kurani na Injili ziliandikwa miaka 20 hivi baada ya 

kuteremshwa. Ukweli ni kuwa Mtumesaw aliandikisha 

Kurani katika uhai wake, bali pale pale kila aya 

iliposhushwa akaiandikisha, kama tulivyoeleza hapo juu. 

Lakini hali ya Injili ni tofauti kabisa: 

(1) Yesu anasema kuwa sikuja kuitangua Torati, lakini 

Injili inafunza pahala kadha kinyume cha Torati. Ndiyo 

kusema kuwa mahali hapo Injili imevurugwa. 

(2) Injili siyo maneno ya Mungu, wala hata maneno ya 

Yesu (yaani Injili zilizopo duniani wakati huu). Kwani 

hamtakuta ndani yake „Mungu Akinena‟, bali waandishi 

kadha wameandika maisha ya Yesu jinsi walivyotaka. Na 

hao waandishi Mathayo, Marko, Luka na Yohana 

wamehitilafiana pia katika mambo kadha wa kadha. 

Kwa mfano: 

Inaonekana katika Yohana (1:19-44) ya kuwa Yesu 

alikwenda Galilaya moja kwa moja siku mbili baada ya 

kukaa na Yohana Mbatizaji (haikutajwa kabatizwa 

kwake). Lakini Mathayo (4:1) na Luka (4:1) na Marko 

(1:12) wanaeleza kuwa Yohana alimbatiza Yesu na kisha 

Yesu alijaribiwa na Shetani kwa siku arobaini nyikani. 
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Luka anatuambia ya kuwa Yusufu seremala alikuwa 

mtoto wa Eli (3:23); lakini Mathayo anasema hapana 

yeye alikuwa mwanaye Yakobo (1:16). 

Luka anasema kuwa Yesu alichukuliwa mbinguni huko 

„Bethania‟ (24:50-51); lakini katika Matendo (1:12) 

tunasoma alipaazwa kutoka mlima ulioitwa Mizeituni. 

(3) Injili hazikutamkwa na Yesu, kwani Yesu alikuwa 

Myahudi na wanafunzi (mitume) wake nao walikuwa 

Wayahudi. Kama Yesu angetamka hayo au hata 

wanafunzi wake, bila shaka Injili za mwanzo kabisa 

zingekuwa katika lugha ya Kiyahudi (Kiebrania). Lakini 

miswada ya zamani kabisa inayojulikana katika historia 

ni ile ya Kigriki. Hata Injili moja haionekani katika 

Kiyahudi. Kwa hiyo, ni dhahiri ya kuwa mafunzo 

yaliyotolewa katika hizo Injili siyo lazima yalitolewa na 

Yesu. Naam, maneno machache yaliyotamkwa na Yesu 

yametiliwa ndani ya Injili kwa Kiyahudi moja kwa moja 

hadi leo. Kwa mfano: „Hosana‟ (Mt. 21:9); „Eloi, Eloi, 

lama sabakthani‟; (Mt. 27:46) „Rabi‟; (Yn. 3:2); „Talitha 

kumi‟ (Mk. 5:41). 

Ilmuradi, minghairi ya maneno machache ya Kiyahudi 

mengine yote ni ya Kigriki ambayo yalifasiriwa katika 

lugha mbalimbali. 

(4) Isitoshe, wataalamu wameisha kubali tangu zamani ya 

kwamba Agano Jipya liliandikwa tangu asili katika lugha ya 
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Kigriki kwa ajili ya Wagriki; na kwamba mabadiliko 

yalifanywa kusudi ndani yake siyo kwa bahati mbaya 

(Encyclopaedia Biblica J. 4, uk. 4980). 

(5) Katika „Commentary of Bible‟ iliyoandikwa na Horn 

tunasoma ya kuwa Injili ziliandikwa baina ya mwaka 37 

hadi 98. (J. 4, sehemu 2 mlango 2) 

(6) Wataalamu kama Baur na wengineo walisema kuwa 

Agano Jipya liliandikwa katika karne ya pili. Wengine 

walikanusha habari hii. (Historic ya Ukristo, J. 3, uk. 100 – 

Robert M. Glen) 

(7) Katika karne ya nne tafsiri ya Biblia kwa Kilatini 

ilionekana ni maneno yaliyovurugika mno, kwa hiyo, Papa 

aliamuru kunyosha maandiko na kisha kati ya mwaka 

383 na 400 Biblia iliandikwa iitwayo „Jerome's Revised 

Version‟, iliyochukua mahali pa Biblia ya zamani ya 

Kilatini baina ya Wakristo.  

(Encyclopaedia Biblica J. 4, uk. 4993) 

Kwa vyovyote hakuna haja tuseme zaidi juu ya habari hii, 

kwani hata wataalamu wa Kikristo wenyewe wameisha 

kubali jambo hili ya kuwa Agano Jipya bali Biblia nzima 

waliyo nayo siyo ya asili. Kwa hiyo, tunashangaa juu ya 

padre kuilinganisha Biblia ya aina hii; na Kurani Tukufu 

ambayo iliandikwa siyo tu katika zama za uhai wa Mtume 

Muhammadsaw bali kila aya iliposhuka ikaandikwa pale 
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pale kwa uangalifu. Hapa chini tutazungumza kidogo 

kuhusu kuhifadhiwa Kurani Tukufu. 

Uthmanra Hakukusanya Kurani 

Tulivyoisha eleza hapo juu ya kuwa kila aya ya Kurani 

iliandikishwa na Mtumesaw mara ilipokuwa ikishuka. 

Kwa hiyo, Mtumesaw aliacha nyuma yake Kurani Tukufu 

nzima ikiisha andikwa tayari. Zaidi ya hayo kati ya 

Waislamu walipatikana wale waliokumbuka kwa ghaibu 

Kurani nzima neno kwa neno. 

Waalimu wa Kurani 

Mtume Muhammadsaw aliteua masahaba wanne walioku- 

mbuka Kurani nzima kwa ghaibu chini ya usimamizi wa 

Mtumesaw mwenyewe. Waalimu hao ndio wafuatao: 

1. Abdullah bin Masuudra. 

2. Salim Maula Abi Hudhaifara. 

3. Muadh bin Jabalra. 

4. Ubayy bin Ka„bra. 

Hao waalimu waliwafunza wengine Kurani Tukufu 

neno kwa neno jinsi walivyojifunza kwa Mtumesaw. 

Mtumesaw mwenyewe alikuwa anajua Kurani nzima kwa 

ghaibu. Bali kila mwaka malaika Jibrili alikuwa akishuka 

katika mwezi wa Ramadhani na kusoma Kurani Tukufu 

pamoja na Mtumesaw. Katika Ramadhani ya mwisho 
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Mtumesaw alisoma Kurani nzima mara mbili pamoja na 

malaika Jibrili. 

Kurani katika Jalada Moja 

Katika Ukhalifa wa kwanza, masahaba 500 waliokuwa 

wamehifadhi Kurani nzima walipouawa katika vita 

iliyotokea baina ya Waislamu na jeshi la Musailamah, 

hapo Seyidna Umarra alimwomba Khalifa Abu Bakrra 

kuchukua hatua ya kuhifadhi Kurani, kwani 

waliokumbuka Kurani japokuwa ni wengi lakini 

wamepungua kati yao 500. Na kama katika vita 

mbalimbali wataendelea kuuawa, basi inaweza kutokea 

hatari kwa kuhifadhi Kurani. Kwanza Seyidna Abu Bakrra 

hakujali shauri la Seyidna Umarra, lakini baadaye alikubali 

na akamkabidhi Zaid bin Thabitra kazi ya kukusanya 

Kurani katika jalada moja kutokana na maandishi 

aliyoacha Mtumesaw katika vipande vya mitulinga na 

kadhalika, pamoja na kusadikishwa na masahaba wawili 

waliokuwa wamekumbuka Kurani nzima kwa ghaibu. 

Zaid bin Thabitra alikuwa miongoni mwa wale waandishi 

walioandika aya za Kurani zilipokuwa zikishuka. 

Kwa vyovyote kazi hii ya umuhimu ilifanyika chini ya 

usimamizi wa Khalifa Abu Bakrra mwenyewe ambaye pia 

alikuwa miongoni mwa waandishi wa Kurani ilipokuwa 

ikishuka. Kwa hiyo, Kurani ilikuwa imeandikwa tayari 

katika zama za uhai wa Mtumesaw lakini ilikuwa katika 
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vipande. Abu Bakrra aliikusanya katika jalada moja bila ya 

kugeuza mpango wa aya au wa sura au kuigeuza kwa njia 

yoyote iwayo. 

Waandishi wa Kurani 

Ni bora zaidi tuandike majina ya waandishi wa Kurani 

waliokuwa wakiandika aya za Kurani mara zikishuka. 

Kati yao masahaba 15 wametajwa katika vitabu vya 

Hadithi za Mtumesaw (Fat-hul Baari J. 9, uk. 19), nao 

ndio wafuatao: 

1. Zaid bin Thabitra. 2. Ubayy bin Ka„bra. 3. Abdullah bin 

Sa„d bin Abi Sarhra. 4. Zubair bin Al-„Awwamra. 5. Khalid 

bin Said bin al-„Asra. 6. Abaan bin Said bin al-„Asra. 7. 

Handhala bin al-Rabiira. 8. Mu„aiqib bin Abi Fatimara. 9. 

Abdullah bin Arkamra. 10. Shurahbil bin Hasanara. 11. 

Abdullah bin Rawahara. 12. Seyidna Abu Bakrra. 13. 

Seyidna Umarra. 14. Seyidna Uthmanra. 15. Seyidna Alira. 

Uhakikisho Zaidi 

Siyo ya kuwa tumezusha leo kwamba kila aya ya Kurani 

ilikuwa imeandikwa na kupangwa tayari katika uhai wa 

Mtumesaw bali hapa chini tunaandika ushahidi wake wa 

maandiko: 

“Kurani ilikuwa imekusanywa tayari katika uhai 

wa Mtumesaw. Kila mara aya mpya iliposhuka, 

Mtumesaw akawaita waandishi na kuwaamuru 
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kuiandika mahala maalum katika sura maalum.” 

(Tafsiri Neshapuri uk. 9) 

Habari hiyo pia imeelezwa katika vitabu vingine vya 

Hadithi za Mtumesaw kama vile Abu Daud, Tirmidhi, 

Mishkaat, Fat-hul Baari. Na katika Majma„ul Bayaan, uk. 

196 tunasoma waziwazi ya kuwa mpango wa aya za 

Kurani haukufanywa na mtu yeyote hata Mtumesaw, bali 

malaika Jibrili alikuwa akieleza kila mara ya kuwa aya 

fulani itawekwa mahali fulani. Kusema kwamba sura 

zimepangwa kwa kuangalia urefu wa kila sura – yaani 

kwanza sura ndefu zimepangwa na baadaye sura ndogo 

ndogo – si sawa. Kwani sura ya kwanza kabisa (Al-

Faatiha) ni ndogo sana, ina aya 7 tu, ilhali sura ya pili 

(Al-Baqara) ina aya 287. Sura ya tano (Al-Maaida) ina 

aya 121, lakini ya sita (Al-An„aam) aya zake ni 166. Na 

kwa njia hii sura zote zikichunguzwa itaonekana kuwa 

katika mpango wa sura urefu wake haukuangaliwa. Bali 

Mungu Amepanga sura za Kurani sawa na madhumuni 

yaliyoelezwa humo. 

Kwa hiyo, imejulikana wazi ya kuwa hata ule mpango 

wa aya za Kurani ulipangwa sawa na wahyi wa 

Mwenyezi Mungu ulioletwa na malaika Jibrili. 

Uthmanira Alifanya Nini? 

Hapa swali lazuka kuwa kama Kurani ilikuwa 

imeandikwa nzima katika uhai wa Mtumesaw, na kisha 
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ilikusanywa katika jalada moja katika zama za Abu 

Bakrra, je, Uthmanra alifanya nini kuhusu jambo hilo 

mpaka yeye anatajwa-tajwa kila mara? 

Jibu lake haliko mbali. Ni hivi kwamba katika zama zake 

Uthmanra alipokea habari ya kuwa watu wa baadhi ya 

makabila fulani hutamka maneno kadha ya Kurani kwa 

matamshi tofauti kidogo huku wakisema kuwa 

wemejifunza hivyo kutoka kwa Mtumesaw. Na hiyo ni sawa. 

Sababu yenyewe ni kuwa Kurani ilishuka kwa lugha 

halisi ya Kiarabu ya Kureish. Lakini baadhi ya makabila 

mengine ya Kiarabu yalikuwa na vilugha vyao ambavyo 

vilugha hivyo vilikuwa na matamshi tofauti kidogo kwa 

baadhi ya maneno fulani. Hao watu waliruhusiwa na 

Mtumesaw kwa wahyi wa Mungu kutamka maneno hayo 

maalum kwa matamshi tofauti. Ijulikane kuwa matamshi 

yalikuwa tofauti kidogo lakini maana ilikuwa ni ile ile. 

Katika zama za Khalifa Uthmanra, Waislamu ambao 

hapo kabla waliishi zaidi katika mazingira ya kikabila, 

wakavuka ukabila na wakawa kitu kimoja, na lugha halisi 

ya Kiarabu ikawa lugha moja kubwa kwa watu wote. 

Kwa hiyo, Uthmanra alitengenezesha nakala za Kurani 

iliyokuwa imekusanywa katika jalada moja katika zama 

za Abu Bakrra na kuzituma nakala hizo mahala 

mbalimbali, na akatoa amri yenye busara ya kuwa sasa 

haina haja ya kuendelea na ile tofauti ya matamshi 
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iliyoruhusiwa kwa ajili ya shida, kwani sasa watu wote 

wamejua lugha moja kubwa. 

Kwa hiyo, padre haambiwi “kungoja hadi Ahera” 

kupata jibu la swali hili ya kuwa kwa nini Uthmanra 

alichukua hatua ya kukataza vikali kila tamshi lingine 

ghairi ya lile lililokuwa limeandikwa katika jalada hizo. 

Asiyejua Kiarabu anaweza kuingiwa na wasiwasi ya 

kuwa nini maana ya „matamshi tofauti‟! Basi ijulikane 

ya kuwa ilikuwa ni tofauti ndogo ndogo za „irabu‟ sawa 

na lahaja za makabila, zisizoleta tofauti katika maana. 

Mpaka leo, hizo zimeandikwa katika vitabu vya 

maelezo ya Kurani. Kwa mfano katika sura (Al-Baqara) 

2:21 neno „yakhtafu‟ maana yake ni inanyakua, lakini 

„Yakhattifu‟ (ambalo lilikuwa yakhtatifu) pia maana 

yake ni hiyo hiyo, na yote mawili yametokana na asili 

moja. Basi matamshi hayo yote mawili yaliruhusiwa na 

Mungu (Tafsiri Baidhawi chini ya Sura Al-Baqara 

2:21). Mfano mwingine ni neno Jibriil (malaika 

Gabrieli). Hili liliruhusiwa kutamkwa Jabraiil, Jabriil, 

Jabrail na Jibriil. Tamshi la mwisho limehifadhiwa 

katika Kurani, lakini watu wa makabila mbalimbali 

waliruhusiwa kutamka sawa na lahaja zao. Na ni 

dhahiri ya kuwa tofauti hizi za matamshi hazileti 

hitilafu katika maana. Neno Jibriil limetumika katika 
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sura Al-Baqara 2:98. Tazameni matamshi hayo katika 

Tafsiri Baidhawi chini ya aya hiyo. 

Matamshi hayo tofauti ya makabila mbalimbali mpaka 

leo hii yamehifadhiwa katika vitabu, ila tu ndani ya 

Kurani Tukufu linaandikwa sawa na lugha ya Kureish 

kwa amri ya Mungu. 

Mfano wake kwa Kiswahili ni kama vile neno „mke‟ 

ambalo hutamkwa na watu wa kusini kuwa „nke‟ na 

„mtoto‟ kuwa „ntoto‟. Ni tofauti ya matamshi tu lakini 

maana haigeuki hata kidogo. Kwa Kimvita „njia‟ 

hutamkwa „ndia‟, „uchaguzi‟ kuwa „utaguzi‟. Wengine 

wanatamka „dito‟ badala ya „jicho‟. 

Usahihi wa Kurani 

Wataalamu wa Kikristo waliochunguza usahihi wa Kurani 

wamekubali kabisa ya kuwa: 

“Juhudi za wanazuoni wa Ulaya kuhakikisha 

kuwa yaliingia mabadiliko katika Kurani 

zimeshindwa”. 

(Encyclopaedia Britannica chini ya neno „Kurani‟). 

Mitume wa Yesu 

Padre amesema ya kuwa hakuna „mtume‟, aliyeandika 

Kurani baada ya Muhammadsaw “kama walivyofanya 

mitume wa Yesu” (uk. 45). Hii ni sawa kwani Kurani 
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ilikuwa imekwisha andikwa tayari mbele ya Mtumesaw. Na 

hadi leo tunayo Kurani ile ile bila ya tofauti yoyote iwayo. 

Lakini Injili ziko katika hali isiyoaminika kabisa kama 

tulivyokwisha eleza nyuma. 

Upungufu wa Imani 

Mtumesaw alieleza hoja zilizo wazi kuhakikisha ubatili wa 

uungu wa Yesu, na kisha akawaita Wakristo kushindana 

naye kiroho kwa kumwomba Mungu Awaadhibu wenye 

imani mbovu. Wakristo walikataa kupokea wito huo. 

Padre anasema kuwa sababu yake labda huenda 

wakaogopa ukatili fulani, au upungufu wa imani, au kwa 

sababu nyingine, kama kuogopa kuvunja amri ya Yesu: 

„Usimjaribu Bwana Mungu wako.‟ (Mt. 4:7) 

Kwa kweli ilikuwa ni upungufu wa imani uliowazuia 

wasikubali wito huo, kwani baada ya kumsikiliza 

Mtumesaw wakatambua kuwa imani yao haina msingi.  

Padre amesema kuwa: 

“Wakaahirisha ubishi wao mpaka siku ya 

Kiyama.” 

Lakini itambulikane ya kuwa hakuna busara kuahirisha 

hadi Kiyama, kwani huko kutakuwa ni „kilio na kusaga 

meno‟ (Mt. 24:51). Bora tujadili hapa hapa duniani na 

kuamua vizuri. 
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Kutayarisha Vita? 

Padre amepotosha ukweli alipoandika ya kwamba baada 

ya kufanya ibada ya Umra (Haji ndogo), Mtumesaw 

akarudi Madina “kutayarisha „vita‟ ya mwisho.” 

Hii siyo kweli hata kidogo, kwani kulipatikana mkataba 

baina ya Waislamu na Wapagani wa Makka 

kutokupigana vita kwa miaka 10. Hivyo, haina maana 

kusema kuwa Mtumesaw alikwenda kutayarisha vita. 

Naam, kabla ya kumalizika hiyo miaka 10, Wapagani 

walivunja mkataba, ndipo Mtumesaw aliiteka Makka 

pamoja na masahaba watakatifu elfu kumi sawa na 

bishara ya Biblia (Kumbukumbu 33:2), bila kumwaga 

damu. 

Tazameni  Biblia  ya  Kiingereza,  kwani  kwa  Kiswahili  

wamebadili na kuandika “Meribeth-Kadesh” badala ya 

neno „elfu kumi.‟ 

“Mti na Matunda yake” 

Padre anasema ya kuwa hatuwezi kumhukumu 

Muhammadsaw, lakini tunaweza kuhukumu matunda ya 

mti wake. Na kisha ametaja baadhi ya mambo kwa 

kuilaumu Islam. 

Kutangua Dini zote 

Padre anachukia kwa nini Muhammadsaw ametangua 

dini zote za kale. 
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Sawa na mafunzo ya Kiislamu, manabii wote wa kabla 

ya Mtumesaw walitumwa kwa ajili ya watu maalum na 

zama maalum, na kwa hiyo sheria zao ziliwahusu watu 

fulani tu kwa ajili ya muda fulani. Basi ilibidi ije sheria 

itakayowahusu watu wote na zama zote hadi Kiyama. 

Na hiyo ndiyo sheria ya Islam. Yesu wanayejivunia pia 

alitumwa kwa ajili ya kondoo waliopotea wa nyumba ya 

Israeli (Mt. 15:24). Mathayo akitaja bishara ya Mika 

kumhusu Yesu ameandika: 

“Nawe Bethlehemu, katika nchi ya Yuda hu 

mdogo kamwe katika majumbe wa Yuda; kwa 

kuwa kwako atatoka mtawala atakayewachunga 

watu wangu Israeli.” (Mt. 2:6) 

Kumfanya  Yesu  awe  mwokozi  kwa  dunia  nzima  ni  

kubatilisha bishara ya Mika. 

Unabii Uliotimilika Zamani 

Padre ameingiwa na husuda juu ya Mtumesaw kwa nini 

amepata unabii. Kumbe Kitabu chake kinatoa bishara 

za ujaji wa Nabii Muhammad: Agano la Kale na pia 

Agano Jipya. Someni kitabu chetu kiitwacho “Mtume 

Muhammadsaw katika Biblia.” 

Ujamaa wa Kiislamu 

Padre anashangaa kwa nini sasa baada ya ujaji wa 

Muhammadsaw ujamaa wa Kiislamu upokelewe. Ni 
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dhahiri ya kuwa kama Mtumesaw kweli ametumwa na 

Bwana Mungu, lazima mambo yake yote yakubaliwe. 

Kwa Nini Agano la Kale? 

Padre anasema kwa nini Uislamu unaturudisha kwenye 

Agano la kale? Jibu lake ni kuwa hata Yesu hakuja 

kutangua Agano la Kale (Mt. 5:17). Padre anasema 

sheria ni laana; huku ni kujiepusha na wajibu 

waliolazimishwa wanadamu na Mungu. Lakini kwa 

Mwislamu sheria ni baraka. Basi lazima tuwarudishe 

Wakristo kwenye Agano la Kale ili wasiwe wazembe na 

kutegemea damu ya Yesu, bali wenyewe watie bidii. 

Uislamu Umetimiza Vitabu Vya Kale 

Ni sawa kwamba Uislamu umetimiza vitabu vya kale.  Ule  

upungufu uliokuwa ndani ya hivyo umeondolewa na 

Islam, na sheria kamili imeletwa katika Kurani Tukufu. 

Sheria za Zamani 

Padre amedai bila kuchunguza ya kwamba kwa nini 

sheria za zamani kama ndoa, amri za upendo na kadha 

wa kadha zilizoletwa na Kristo hazimo tena ila 

tunayakuta ya Agano la Kale (unajisi, kufunga, kusali...). 

Padre hataki kujiondolea unajisi wala hataki kufunga au 

kusali. Yesu mwenyewe alisali akianguka kufudifudi 

alipoogopa kukamatwa na Wayahudi na kuangamizwa 
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msalabani (Mt. 26:39). Ama kufunga pia kumethibitika 

katika maisha ya Yesu. Someni: 

“Akafunga siku arobaini mchana na usiku.” 

(Mathayo. 4:2) 

Yesu aliwaeleza wanafunzi wake jinsi ya kufunga saumu. 

(Mathayo. 6: 16-17) 

Wanafunzi waliposhindwa kumponya kijana fulani, Yesu 

alimponya. Hapo wanafunzi walipomwuliza Yesu kwa 

nini wao hawakuweza kumponya kijana yule, akasema 

Yesu: 

“Lakini namna hii haitoki ila kwa kusali na 

kufunga.” (Mt. 17:21).  

Kwa hiyo, faida ya kusali na kufunga imekubaliwa na 

Yesu, bali kwa nguvu ya kusali na kufunga akaweza 

kutoa pepo mchafu wa kijana huyo. Padre hataki 

kujisumbua katika kujitakasa, hii ndiyo sababu katika 

zama hizi hata Mkristo mmoja hawezi kutenda 

alivyoahidi Yesu. 

Padre anasema kwa nini sheria kuhusu ndoa na amri ya 

upendo zilizoletwa na Kristo hazimo katika Islam. Jibu 

lake ni kuwa sheria iliyokamilika sana kuhusu ndoa imo 

katika Kurani kuliko kitabu chochote cha dini yoyote 

iwayo. Na habari hii ilijulikana wazi ilipotungwa sheria 

ya ndoa na urithi nchini humu. 
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Juu ya upendo pia fundisho lipo katika Islam, lakini 

upendo umfaao mwenzako; sio upendo wa bandia wa 

kimdomo tu. Upendo wa kweli unamtuma mtu 

awatendee wema watu wote. Someni Kurani Tukufu 

sura An-Nisaa 4:37; Haa Miim 41:35; Ash-Shuuraa 

42:41 na penginepo ambapo Mungu Ameeleza 

kuwatendea wema jamaa wa karibu, wazazi, marafiki na 

watu wote. 

Kurani inasema kuwatendea vizuri walio jamaa na 

wengine. Lakini Yesu alipofikiwa na mama yake mzazi 

na nduguze hakuwakaribisha bali akasema: 

“Mama yangu ni nani? Na ndugu zangu ni akina 

nani? Akawanyoshea mkono wanafunzi wake, 

akasema, Tazama, Mama yangu na ndugu zangu! 

Kwa maana yeyote atakayefanya mapenzi ya Baba 

yangu aliye mbinguni, huyu ndiye ndugu yangu na 

umbu langu na mama yangu.” (Mat. 12: 49,50)  

Hii yaonyesha adabu yake mbaya mbele ya mzazi wake; 

bali pia yaonyesha ya kuwa mama yake hakumwamini 

Yesu. Je, padre anataka huluka ya aina hii ifundishwe na 

Kurani. Huu ndio upendo wa Yesu? Kurani inafundisha 

juu ya wazazi: 

“Wala usiwakemee, na useme nao kwa heshima.” 

(Banii Israaiil 17:24) 
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Au padre anataka kutuambia upendo wa Yesu alioueleza 

aliposema:  

“Msidhani ya kuwa nimekuja kuleta amani duniani; 

la, sikuja kuleta amani, bali upanga.” (Mt. 10:34) 

“Nimekuja kutupa moto duniani; na ukiwa 

umekwisha washwa, ni nini nitakalo zaidi?” 

(Luka 12:49) 

Kupenda Usafi 

Padre amedai Kurani haifundishi juu ya usafi. Elimu ya 

padre ni haba juu ya Kurani. Hebu someni: 

“Na nguo zako uzisafishe, na uchafu uuondoe.” 

(Al-Muddaththir 74:5-6) 

 “Kisha wajisafishe taka zao.” (Al-Hajj 22:30) 

Mtumesaw alisema kuwa: An-nadhafatu minal-imani, yaani 

usafi ni sehemu ya imani. 

Tunauliza, Yesu amefundisha usafi gani? Je, kula 

chakula kwa mikono michafu ndilo fundisho la kutunza 

usafi? Wanafunzi wa Yesu walikuwa wakila chakula bila 

kunawa (Marko 7:2). Na Yesu akawatetea walipopingwa 

na wengine (Marko 7:15). 

Hoja ya Yesu ni bure kwamba kinachoingia tumboni 

mwa mtu hakiwezi kumtia unajisi, kwani shabaha ya 

kunawa kabla ya kula ni kupata usafi ambao Yesu hataki. 
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Angalieni hususa katika nchi yetu kwa jumla ndugu 

wanakula chakula kwa kumega na mkono wakichanganya 

mchuzi na wali au ugali. Sasa kama mtu hanawi kabla ya 

kula, bila shaka anafanya kinyume na usafi, na anaweza 

kupata maradhi. Hata kama mtu akifikiri kuwa mikono 

yake ni safi, lakini bila wasiwasi katika muda kidogo tu 

kwa ajili ya vumbi mikono hutakiwa kuoshwa kabla ya 

kula waila vumbi na takataka zote zitaingia tumboni 

mwako na utaugua. 

Neno unajisi si balaa kubwa sana, bali  maana  yake ni kitu 

kilicho kinyume na usafi. Tuangalie usafi wa roho na pia 

wa mwili. 

Wasemaje Juu ya Nafsi Yako? 

Padre ameandika kuwa Muhammadsaw alilelewa katika 

upagani. Kwa kweli katika zama za Mtumesaw upagani 

ulienea katika Arabu, lakini Mtumesaw ingawaje kakulia 

huko lakini hakulelewa kipagani. Ile aya aliyoitaja yeye 

(Adh-Dhuhaa 93:8) haielezi shabaha yake. Yesu 

alilelewa Kiyahudi.  

Asionekane Mpole 

Padre amezusha kuwa aya 160 ya sura 3 Aali „Imraan 

inasema kuwa Muhammad „hana budi kujishinda ili 

asionekane kuwa mpole mno‟. Ebu someni wenyewe 

aya hii: 
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“Basi kwa sababu ya rehema itokayo kwa 

Mwenyezi Mungu umekuwa laini kwao; na kama 

ungekuwa mkali na mwenye moyo mgumu, bila 

shaka wangelikukimbia.” (Aali „Imraan 3:160) 

Aya hii inasema kuwa Mtumesaw ni mpole na laini kwa 

rehema ya Mungu. Siyo kwamba „asionekane kuwa 

mpole mno‟. 

Mambo ya Ahera 

Padre anasema Mtumesaw hakujua mambo ya  ahera.  Kwa 

kweli ni Mungu pekee Anayejua kikamili mambo ya ahera. 

Binadamu anajua kiasi tu alichoambiwa na Mungu. 

Hata Yesu hakujua alivyokiri mwenyewe: 

“Walakini habari ya siku ile na saa ile hakuna 

aijuaye, hata malaika walio mbinguni, wala 

Mwana, ila Baba.” (Marko 13:32) 

Basi ujuzi kamili ni wa Baba tu yaani Mwenyezi Mungu. 

Kutenda Dhambi 

Padre ametaja aya ifuatayo kuhakikisha kuwa Mtumesaw 

anatenda dhambi: 

“Ili Mwenyezi Mungu Akufunikie makosa yako 

(unayosingiziwa) yaliyotangulia na yajayo.” (Al-

Fat„h 48:3) 

Hapa panaeleza kufunikiwa makosa anayosingiziwa na 

watu kama Padre Anglars. Sawa na imani ya Kiisiamu siye 
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tu Muhammadsaw bali manabii wote hawatendi dhambi. 

Mungu Anawalinda na kila dhambi. 

Lakini Yesu mwenyewe anakiri kuwa yeye siye mwema: 

“Yesu akamwambia, Kwa nini kuniita mwema? 

hakuna aliye Mwema ila Mmoja, ndiye 

Mungu.” (Marko10:18) 

Asiye mwema bila shaka anatenda dhambi! Fikiri 

bwana Padre! 

Hana Mamlaka 

Kweli mtu yeyote hana mamlaka ya kweli juu ya 

mwingine ila ni Mungu tu. Kazi ya Manabii ni kufikisha 

ujumbe na kuwaonya watu; hawawashurutishi kukubali 

dini. Yesu naye alikuwa hana mamlaka, waila Waisraeli 

wote wangelimkubali. Kama mamlaka yanadaiwa ndani 

ya Injili, basi ni ya bandia. 

Kwa Waarabu? 

Mtumesaw alitumwa kwa ajili ya wanadamu wote (Al-

A„raaf 7:159). Ile aya aliyoitaja padre (Al-Baqara 2:130) 

inaeleza dua ya Nabii Ibrahimu na Ismaeli kwa 

kuinuliwa Mtume kati ya wazao wao. 

Kundi Moja 

Padre amepotoka kuelewa maana ya (Al-Maaida 5:49). 

Anasema Mungu Hataki kuwafanya watu wote kundi 
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moja. Kwa kweli aya inasema kuwa Mungu 

Angewafanya kundi moja kama Angetaka hivyo kwa 

nguvu. Lakini Hatumii nguvu, bali Anawajaribu. Yaani 

Ameleta sheria itakayowaunganisha pamoja lakini baada 

ya kujaribiwa watakapoielewa kwa makini. 

Kuomba Mara Sabini 

Padre anasema Mungu Hawezi kuwasamehe watu hata 

kama Mtume awaombee mara sabini. Ametaja (At-

Tauba 9:80). Kwa kweli mkisoma aya hiyo pamoja na za 

kabla yake, mtajua ya kuwa habari hiyo ni ya wale 

wanafiki ambao kazi yao daima ni kuicheka Islam na 

kufanya masihara, siyo kwamba watu wote 

hawatasamehewa. Hao ni watu maalumu ambao 

madhali hawaachi unafiki wao hawatasamehewa. Lakini 

wakiuacha unafiki bila shaka watasamehewa.  

Wasitoke Bila Ruhusa 

Padre amesema kwamba Kurani iliwakataza watu 

wasitoke mbele ya Mtume bila kuomba ruhusa kusudi 

cheo chake kikubaliwe, wala wasiwe kati ya watu wabaya 

wasioamini (uk. 49). 

Aya aliyotaja padre kuhakikisha habari hiyo ni (An-

Nuur 24:63) ambayo wasomaji wenyewe waisome 

kutambua maana yake ni nini: 

“Waaminio ni wale waliomwamini Mwenyezi 
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Mungu na Mtume wake; na wanapokuwa pamoja 

naye kwa jambo linalohusiana na wote, 

hawaondoki mpaka wamwombe ruhusa.” (An-

Nuur 24:63) 

Ni wazi ya kuwa hapa maana yake ni kwamba 

wanapokuwa katika mkutano kwa kufikiria jambo la 

muhimu linalohusu umma, waaminio hawapaswi 

kuondoka kwa haja fulani ila baada ya kuomba ruhusa 

kwa Mtumesaw. Kwa kweli hiyo siyo kujikuza bali ni 

adabu ya vikao vya kushauriana. Hata katika bunge, 

mbunge anapotaka kwenda nje mara moja anamwomba 

spika ruhusa. Padre kwa ajili ya chuki yake aliyo nayo 

kwa Mtumesaw humlaumu katika kila jambo bila 

kutafakari zaidi. 

Tena aya hiyo haimhusu Mtumesaw pekee, bali katika 

mkutano wowote unaoitishwa kwa kujadili jambo fulani 

wahudhuriao wanalazimika kumwomba ruhusa 

mwenyekiti kabla ya kuondoka. Je, katika vikao vya 

Kikristo adabu hii haiangaliwi? Kama hapana basi 

mjifunze hiyo adabu! 





 

SEHEMU YA PILI ― UENEZI WA ISLAM 

Kwenye uk. 51, padre amesema kwamba Uislamu 

ulienea kwa kutanua utawala, yaani kuingia nchi fulani, 

kuchukua madaraka yote kuifanya dini ya washindi 

kuwa dini ya watu, ama kwa lazima, ama kwa shuruti 

fulani, na kwamba uenezi huo kwa Waislamu huitwa 

Dar-el-Islam. 

Padre amepotosha ukweli. Dar-es-Salaam au Dar-el-

Islam au hata Dar-el-Aman maana yake ni ile nchi 

ambayo haina vita na Waislamu au baada ya kupigana 

vita ikashindwa mbele yao na ikatekwa na Waislamu. 

Katika maana hiyo hiyo India iliitwa na wataalamu kadha 

wa Kiislamu kuwa Dar-el-Aman au Dar-el-Islam ilhali 

ilikuwa ikitawaliwa na Wakoloni wa Kikristo. 

Kinyume cha Dar-el-Islam ni Dar-el-Harb yaani nchi ya 

vita; ni kila nchi inayopigana na nchi ya Kiislamu. Padre 

ajisahihishe kuwa wakati huu Palestina siyo Dar-el-Islam 

bali ni Dar-el-Harb. 

Abu Bakrra, Khalifa wa Kwanza 

Padre amesema ya kuwa katika zama za Abu Bakrra, 

Islam ilivuka mipaka ya bara Arabu kwa sababu 

Wakristo wa hapo walikuwa wakichukia wafalme wa 

Rumi na Uhabeshi (Ethiopia) na Uajemi, kwa hiyo 

waliona afadhali wapate msaada wa Waislamu, kujitenga 

na wafalme waovu. (uk. 51) 
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Padre amekiri kuwa utawala wa Waislamu haukuwa 

mwovu, ndio maana Wakristo walitaka msaada wa 

Waislamu. Lakini anaposema kuwa hii ndiyo sababu 

Uislamu ulivuka mipaka ya bara Arabu, hapo hakusema 

sawa. Waislamu hawakuhitaji msaada wa Wakristo. Je 

padre hajui ya kuwa Wayahudi walipoleta fitina 

walishindwa namna gani? Wakristo pia kama wangelileta 

fitina hawangefaulu. Bali wao wenyewe walihitaji msaada 

wa Waislamu nao wakapata pia kama alivyokiri padre. 

Dhimmi 

Padre ametoa udhuru mbovu sana. Wasiokuwa 

Waislamu walitakiwa kutoa kodi hafifu sana kama 

dinar moja kila mwezi, bali hata Dirham 4 pekee kwa 

mwezi na badala yake walipewa ulinzi kamili katika 

serikali ya Islam na wakapewa haki zote za 

kibinadamu bila kutwishwa wajibu mzito wa kulinda 

nchi katika siku zile ngumu za vita. Lakini Waislamu 

walitakiwa kutoa uhai wao ili kuwalinda „Dhimmi‟ hao 

na kuilinda nchi pia. Bali Waislamu nao walitakiwa 

kutoa kodi maalum iliyokuwa kubwa zaidi kuliko 

waliyotozwa wasiokuwa Waislamu; kodi hiyo huitwa 

Zaka ambayo kima chake ni kikubwa zaidi kuliko 

dinari moja au dirham 4 pekee. Juu ya hayo Waislamu 

walipotakiwa kupigana vita, walikuwa wakijitegemea 

kuhusu silaha na chakula na hata nguo; yaani kila 
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mwanavita alipaswa kujitegemea bila kupata vitu 

hivyo kutoka kwa serikali. 

Kwa hiyo, walipotozwa kodi hafifu sana bila 

kubebeshwa mzigo mkubwa wa kutoa uhai kwa ajili ya 

nchi, ilikuwa ni raha kwa wasiokuwa Waislamu. Bali 

baadhi wa watu walifikiri pengine kodi hiyo ilikuwa ni 

sababu ya watu kadha kutokusilimu, kwani wakisilimu 

watatakiwa kutoa kodi (zaka) kubwa. 

Kuitwa „dhimmi‟ hakukuwa ni sababu ya watu kuchukia. 

Bali „dhimmi‟ maana yake ni yule anayepata amani na 

ulinzi wa mali yake na nafsi yake na kila kitu chake. 

Yaani hao walipewa ulinzi kamili chini ya serikali ya 

Kiislamu. Hilo halikuwa ni tusi, bali ni neno 

linaloonyesha kuwa Waislamu walilazimika kuwapa 

ulinzi wa kila aina nchini ili waishi bila taabu yo yote. 

Basi kama watu walisilimu, bila shaka walifanya hivyo 

kwa kuona mafunzo bora ya Kiislamu na vitendo 

vizuri vya Waislamu. 

Historia inatuambia ya kuwa Waislamu walipolazimika 

kwa muda kuondoka Palestina wakawarudishia 

Wakristo (wenyeji wa hapo) kodi yao, na Wakristo 

waliwasindikiza Waislamu kwa machozi wakisema 

wanawapenda Waislamu kuliko Watawala wa Kikristo! 
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Umoja Unavunjika 

Padre ameeleza kuwa Waislamu waligawanyika katika 

makundi mbalimbali. Hii ni sawa. Lakini hali kama hiyo 

imezipata dini zote zilizopo duniani. Baada ya muda 

kupita kutoka kwa zama za nabii, watu huanza 

kugawanyika kwa ajili ya fikara zao tofauti. Katika zama 

za uhai wa nabii, watu wakihitilafiana wanamwuliza 

nabii naye anawaamulia, hivyo wanabaki katika umoja. 

Lakini baada ya nabii kufariki, polepole hitilafu 

zinapozuka kati yao, kunakuwa hakuna wa kuwaamulia 

anayekubaliwa na wote. Hii ndiyo sababu hata Ukristo 

umegawanyika katika madhehebu mengi sana. 

Jina Ali 

Padre amepotoka aliposema kuwa: 

“Ukikuta jina Ali katika jina la Mhindi (Hasan 

Ali, Rajab Ali, n.k.) basi ujue yeye ni Shia.”  

Kwa kweli Waislamu wa kila dhehebu wanatumia jina 

hili, sio Washia tu pekee. Katika India wako 

Waahmadiyya wengi wanaoitwa kwa jina Ali kama vile 

Muhammad Ali, Husain Ali. Na pia kati ya Wasuni wa 

Kihindi wapo wengi sana wenye jina hilo. Hakika 

yenyewe ni kuwa jina Ali halijulishi kuwa mtu fulani ni 

Mshia. Basi padre asahihishe mawazo yake. 
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Khalifa 

Padre amesema kuwa Wasuni walimkubali Muawiya 

kuwa Khalifa, Kwa hakika Waislamu Wasuni (na 

Waahmadiyya pia, kwani tu Wasuni, wanaamini kuwa 

Ukhalifa ulikoma baada ya Ali, Khalifa wa nne. Hapo 

baadaye ufalme ulipatikana. Ingawaje wafalme hao 

walitumia lakabu ya ukhalifa, lakini hawakuwa Makhalifa 

bali ni wafalme. 

Ili kutofautisha kati ya Ukhalifa wa makhalifa wanne wa 

mwanzo, na wafalme waliojipatia lakabu ya Khalifa, 

Waislamu mara nyingi wanawaita wale wanne kuwa 

Khulafai Rashidiin, yaani makhalifa walioongoka, ndio 

makhalifa hasa; wengine walikuwa ni wafalme. Kwa 

hiyo, kama baadhi ya wafalme fulani kati yao 

hawakufuata barabara mafunzo ya Kurani, ni kosa lao 

wenyewe. Lakini Makhalifa Abu Bakrra, Umarra, 

Uthmanra na Alira ndio mifano kwa Waislamu. 

Umoja Utapatikana Tena 

Padre anaandika ya kuwa baada ya umoja wa Waislamu 

kuvunjika, mpaka sasa umoja haujapatikana tena, wala 

hapana mtu yeyote anayetumaini kwamba utapatikana 

tena kama ulivyokuwa wakati wa Waumeyya na Waabasi. 

Padre asijifurahishe na wazo hilo bovu. Si mtu mmoja 

tu bali wanajumuiya wa Jumuiya ya Waislamu Waahma-

diyya walio karibu milioni kumi duniani kote wana 
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imani ya kuwa kwa njia ya hii Jumuiya ya Ahmadiyya 

umoja ule ule uliokuwa zamani utapatikana mara 

nyingine, na Mungu Amesimamisha hii Jumuiya kwa 

shabaha hiyo hiyo. 

Bali na Waislamu wengine wote nao wanaitakadi kuwa 

katika zama za mwisho Uislamu utaenea kila mahala 

atakapotokea Masihi kati yao. Kwa hiyo Wakristo 

wanaotaka kusilimu wasivunjike moyo kwamba umoja 

hautapatikana tena kati ya Waislamu; watulie tu, 

utapatikana katika muda usio mrefu sana. Hadi ya 

mwisho ni mpaka miaka 200 tangu sasa. Na muda huo 

si mrefu katika maisha ya dini kubwa sana. 

Islam katika Afrika 

Tangu uk. 58, padre ameanza kueleza jinsi Islam 

ilivyoenea katika Bara la Afrika. Ameeleza kuwa kwa 

bahati mbaya silaha pia zikatumika kwa kueneza dini. 

Lakini padre haelezi kwamba kulikuwa na sababu kadha 

wa kadha za siasa zilizolazimisha vita, na vitani bila 

shaka silaha zinatumika. Lakini vita vyenyewe havikuwa 

kwa kueneza dini. 

Padre amemtaja Uthman dan Fodio aliyeeneza dini mpaka 

pande za Adamawa. Huyo Hadhrat Uthman bin Fodio 

(dan = bin) alikuwa mcha-Mungu sana; hakupigana vita 

kwa dhuluma bali alilazimishwa na maadui. 
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Afrika ya Mashariki 

Padre amesema kuwa ingawaje Islam iliingia Afrika ya 

Mashariki kwa upole na amani zaidi lakini siyo maana yake 

kwamba Islam inakataa silaha zinapohitajika. (uk. 59). 

Padre amejaribu kuwahakikishia wasomaji kwamba 

Islam inaruhusu kueneza Islam kwa silaha kama haienei 

kwa njia nyingine. Padre hawezi kuwapumbaza watu 

katika zama hizi za elimu ambapo tumeisha fasiri 

Kurani kwa Kiswahili inayoeleza wazi wazi kuwa: 

“Hakuna karaha katika dini.” (Al-Baqara 2: 257)  

Padre mwenyewe amekiri katika kitabu chake kuwa 

watu hawakulazimishwa kusilimu. 

Utumwa 

Padre amesema kuwa: 

“Biblia inataja kazi hiyo ya Waarabu.” (Mwanzo 

37:27)  

Vyema. Lakini ukifunua Biblia sehemu hiyo utakuta ya 

kuwa nduguze Nabii Yusufu wakamwuza Yusuf kwa 

Waishmaeli. Lakini bwana padre amesahau kwamba 

waliouza ni wenyewe wana wa Israeli, kabila la Yesu. 

Tutaandika zaidi juu ya Utumwa baadaye. 

Biashara na Ukazi: Waarabu walikuja Afrika Mashariki 

kwa ajili ya biashara na pia kukaa. Padre amesema ya 
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kwamba hizo pia zikawa ni sababu ya Islam kuingia 

huku kwetu. Pia padre amekubali kuwa Islam haikuingia 

Afrika Mashariki kwa vita. Basi kuna lawama gani tena! 

Picha ya Mtumwa 

Kwenye uk. 62, padre amechora picha ya mtumwa na 

chini yake ameandika maneno ya Isaya: 

“Walio utumwani watawekwa huru.” 

Lakini tutahakikisha katika sehemu nyingine ya kitabu 

hiki jinsi kanisa lilivyoendesha biashara ya Utumwa. 

Bishara hiyo ya Isaya imetimia kwa njia ya Mtumesaw. 

Kwenye ukurasa huo huo padre amekubali kuwa dini ya 

Kristo iliweza kustawi tu kwa sababu ya Wareno na 

utawala wao. 

Msaada wa Waarabu 

Padre amesema kwamba Waarabu walieneza “lugha ya 

Kiswahili mpaka miji na vijiji vya ndani, walisaidia 

maendeleo, na muungano kati ya makabila” (uk. 66). Na 

hii kwa kweli si jambo baya bali ni faida kubwa sana 

kwa taifa. 

A. Njia ya Biashara 

Padre ameeleza jinsi Waarabu walivyokuja hapa Afrika 

Mashariki kwa ajili ya biashara. Alivyosema padre, 

hakuna Mwarabu aliyekwenda shambani kuhubiri 

Islam; bali watu walipoona Waarabu walivyoishi, 
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wakavutika na wakaingia katika Islam – lakini siyo 

mara moja bali pole pole. Hapa tunauliza je, njia hii ya 

watu kusilimu si halali?  

Siyo tu kwamba njia hiyo ni halali sana, bali hii pia 

inahakikisha kuwa bila kuhubiriwa watu walivutika 

kwenye Uislamu, na jambo hilo linahakikisha 

kwamba desturi za dini hii ziliwaathiri wenyeji nao 

wakakubali kusilimu. 

Padre amesema ya kuwa wale tu walisilimu, wasiokuwa 

wameridhika na mila zao za zamani. Tunasema kwamba 

waliosilimu bila shaka wakaona mila nzuri za Kiislamu 

kuliko zile zao. Kama wangesilimu huku wakizipenda 

bado mile zao, bila shaka wangelikuwa Waislamu 

wabovu. Padre amesema kuwa haijulikani kama wengi 

walipenda kutahiriwa. Ieleweke ya kwamba kutahiriwa 

kulipatikana mapema katika mila za baadhi ya makabila 

ya Kiafrika, bali na Biblia pia inalazimisha kutahiriwa. 

(Mwa. 17: 9-14). 

Padre amesema tena ya kuwa sababu ya watu kusilimu 

ni kwamba wenyeji walipata kutoka kwa Waarabu 

ujamaa ambao ni kitu cha lazima kwa wanadamu. Basi, 

hapo Waarabu wangesifiwa waliowapa wenyeji wa 

zamani kitu cha lazima sana kwa wanadamu. 

Padre amekubali mwishowe kwamba Waarabu 

hawakutumia njia isiyo halali. Anakiri ya kuwa Waarabu 
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hawakutumia nguvu kwa kueneza dini; mvuto wa 

ustaarabu na upendeleo wa kidini vilitosha. Sawa. Na 

Ukristo pia uliingia kwa njia ya hospitali na mashule. 

Tutaeleza habari hii zaidi mbele katika mahali pafaapo. 

Mitume wa Kristu 

Padre ameeleza kwamba Ukristu uliingia nchini kwa njia 

nyingine katika miaka ile ile, na mpaka sasa. “Yaani 

wabashiri wa Ukristu hawakuja kwa ajili ya biashara, bali 

walikuja kwa nia ya kubashiri dini” kasema padre. Lakini 

mahubiri yao yanajulikana kwa watu wote. Wakatumia 

njia fulani ya kuwavuta watu kwa mfano kwa kujenga 

mahospitali. Kwa kuwa watu walihitaji msaada wa 

hospitali, hivyo wakavutika kwa wajengaji wa hizo 

hospitali ambao wakaanza kuwabatiza kwa jina la baba 

na mwana na roho mtakatifu kwa kufaidika na taabu za 

watu waliolazimika kupata matibabu. Ingawaje watu 

wote wanatibiwa humo, lakini Wakristo walianza 

kupendelewa, na kwa njia hii watu kadha walitanasari si 

kwa kuuelewa Ukristo wenyewe, bali kwa kupata 

matibabu kwani hakuna aliyetambua „Utatu‟ ni kitu gani 

kwa kuwa eti ni siri. 

Wakati huu mbele yetu iko taarifa iliyotolewa katika gazeti 

la „Urdu Digest‟ la mwezi Aprili 1968 ambayo taarifa hiyo 

inamsikitisha kila mwenye kuthamini ubinadamu. Taarifa 

yenyewe inahusu hospitali za misheni. 
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Imeelezwa humo wazi wazi ya kuwa mgonjwa asiye 

Mkristo, hususa mama mwenye maradhi ya hatari sana 

anatendewa kwa hila mbaya sana. Anapokelewa kwa 

huruma na mara moja daktari anamwandikia dawa na 

kisha mwuguzi hachelewi kutayarisha ile dawa mbele 

ya mgonjwa na kumwambia, „kunywa kwa jina la 

Mtume‟. Mgonjwa Mwislamu anafurahi kwani amesikia 

jina la Mtume – ingawaje ni ujinga wa mwuguzi huyo 

wa Kikristo, kwani Mwislamu anamtaja Mungu, siye 

Mtume, wakati wa kutenda jambo lolote. Kwa 

vyovyote mgonjwa anakunywa kwa kutamka 

„Bismillahi.‟ Kila siku hutendeka hivyo, lakini mgonjwa 

haoni nafuu. Na kisha baada ya siku tatu au nne 

anapewa dawa ya rangi hiyo hiyo akiambiwa; “kunywa 

kwa jina la Yesu.” Mgonjwa kwa kuwa huwa taabani, 

hivyo mwenye imani dhaifu anaitika na kusema 

„nanywa kwa jina la Yesu.‟ Kumbe, kweli dawa 

imefanya kazi leo. Basi mgonjwa anakuwa na imani 

kuwa Yesu amemponya, na hapo anatanasari. 

Makala hiyo ya „Urdu Digest‟ inatoboa ya kuwa mwanzoni 

mgonjwa anapewa maji tu ya rangi, siyo dawa, kwa hiyo 

haileti nafuu „dawa‟ hiyo; lakini kisha dawa hasa inatolewa 

ambayo inaleta nafuu kwa mgonjwa ambaye anadanganyika 

kufikiria eti Yesu amemponya! 

Basi, hii kwa jumla ni hali ya hospitali za misheni. 

Hatusemi kila mahala wamefanya hivyo; lakini kwa 
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vyovyote inahakikisha habari hii ya kuwa hospitali 

zilitumika kama chambo. 

Hali ya mashule yao pia inajulikana kwa wote. Katika 

nchi yetu wapo Waislamu waliolazimika kuchukua jina 

la Kikristo ili kupata masomo katika shule za misheni. 

Tunaye ndugu fulani katika Jumuiyya ya Ahmadiyya pia 

ambaye alilazimika kufanya hivyo alipokuwa Msuni 

katika zama za utoto wake. 

Katika India Wakristo waliingia kwa njia ya biashara. 

Kampuni ya biashara ya Uingereza iitwayo „East India 

Company‟ iliingia India kwa njia ya biashara wakati wa 

enzi ya mfalme wa Kiislamu Jahangir, katika mwaka 

1613, na kisha polepole India ikafanywa Koloni la 

Kikristo kwa njia ya hii hii ya kampuni ya biashara. 

Baada ya kupata utawala katika India, Wakristo 

waliwaingiza wenyeji wenye hali ya chini katika Ukristo 

kwa hila mbalimbali. 

Hirizi na Upali 

Padre amedai kuwa wamishonari walipokuja nchini 

wakafuta mila za zamani kama vile hirizi na upali. Hapo 

bila shaka padre anadokeza juu ya mambo ya baadhi ya 

Waislamu. Itambulikane ya kuwa hirizi hazina msingi 

katika dini ya Kiislamu. Kama Waislamu walianzisha 

jambo hili, ni kosa lao binafsi. 
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Naam, Upali, yaani kuoa wake wengi, ni desturi 

iliyokuwapo mapema katika baadhi ya makabila ya 

Kiafrika na pia desturi hii imeruhusiwa katika Kurani 

pamoja na masharti kadha wa kadha, bali na Biblia pia 

haikatazi kuoa wake wengi. 

Ukristo na Uislamu 

Padre amesema kuwa Uislamu ulitoka mijini na kuingia 

vijijini; lakini Ukristo ulianzia vijijini na baadaye ukaingia 

mijini. Kwa kweli sababu yake ni kwamba mijini 

Uislamu ulikuwa na nguvu, hivyo Ukristo uliona 

afadhali uanzie vijijini. 

Utumwa 

Hii ndiyo silaha kubwa katika fikara za Wakristo kwa 

kuharibu jina zuri la Uislamu; lakini sasa hivi wasomaji 

wataelewa uhakika wake hasa kwamba kwa kweli ni 

Ukristo ulioendesha Utumwa kidini na ili kujificha 

ukailaumu Islam. 

Kwanza kabisa tuelewe kuwa Biblia inasemaje juu ya 

Utumwa. Je, inauharimisha, au hapana? Ebu someni 

kitabu cha Walawi (25:44): 

“Nao watumwa wako na wajakazi wako, utakao 

kuwa nao, wa mataifa waliowazunguka ninyi 

kwa hao mtanunua watumwa na wajakazi.” 

Tena katika Waefeso twasoma hivi: 
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“Enyi watumwa, watiini walio bwana zenu kwa 

jinsi ya mwili, kwa hofu na kutetemeka, kwa 

unyofu wa moyo, kana kwamba ni kumtii 

Yesu”. (Waefeso 6:5) 

Ndiyo kusema kwamba mtumwa kumtii bwana wake ni 

kama yeye kumtii Yesu! Je bado padre anadai kuwa 

utumwa ni haramu katika Ukristo? Badala ya kuleta 

fundisho la kuwapa watumwa uungwana, wanaambiwa hao 

wadhulumiwao kutetemeka mbele ya bwana zao na kuwatii 

kama vile kumtii Yesu. Na kwa kuwa Yesu ni mungu sawa 

na imani ya Wakristo wa siku hizi, hivyo mtumwa 

anaambiwa kumtii bwana kana kwamba yu Mungu! 

Kanisa la Katoliki Liliendesha Utumwa Afrika 

Wasomaji watambue kinaganaga ya kuwa ni Wakatoliki 

hasa walioendesha biashara ya utumwa katika Afrika. 

Na leo kwa kujificha wameanza kutangaza kuwa 

Waarabu walifanya kitendo hicho. Tunasema kwamba 

kama baadhi ya Waarabu walifanya hivyo, basi walifanya 

kinyume cha fundisho la Kurani; lakini Kanisa Katoliki 

lenyewe liliendesha utumwa. Hebu someni aliyoyaandika 

mwenyewe padre mmoja wa Kijerumani katika kitabu 

chake kiitwacho “Christianity in Africa” kwenye 

ukurasa wa 125:  

“Hata kukamata watumwa na biashara ya 

watumwa vilifahamiwa kuwa ni vitendo vya 
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ucha-Mungu vya Kikristo, kwa sababu 

vilionekana hivyo tu ndiyo njia iliyokuwako ya 

kuweza kuokoa roho za washenzi.” 

Tena kwenye ukurasa 126 anaandika hivi: 

“Hapa pia tunaona uhusiano mchafu wa Kanisa 

kuhusiana na utumwa; nyumba ya Majesu 

(Chama cha Makasisi wa Kikatoliki 

kilichoanzishwa na Ignatius Loyola katika 

mwaka 1533) katika Sao Paulo de Loanda 

(Angola) hawakuruhusiwa kuondoka ila baada 

ya kuwafikia Askofu wa Loanda na kuwabariki.” 

Kitabu kiitwacho “The New Congo” kinatoboa ya 

kuwa: 

“Kwa miaka 350 mfululizo mapadre hao 

wakaendesha kazi ya kukamata watumwa ili 

kuokoa roho zao; kwani walisadiki ya kwamba 

si vibaya kama miili yao iteseke Utumwani 

endapo roho zao zitaokoka huko mbinguni kwa 

Bwana Yesu.” 

Papa Afundisha Utumwa 

Ndani ya kitabu “Labour and Slavery in Christianity”, 

tunasoma ya kuwa Papa Leo II aliwaandikia barua 

maaskofu wa Brazil kuwa Yesu hasemi neno lolote 

liwalo la kupinga utumwa, na kwamba amekubali 
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utumwa kama vile alivyokubali maneno mengine, na ya 

kwamba watumwa hawamtumainii Yesu msaada 

wowote.“Encyclopaedia of Religions”, jalada II, uk. 

602, inapasua kwa kusema: 

“Katika mafunzo ya Mungu wetu hakupatikani 

kuchukia utumwa, na hakuna hata dalili moja 

ionyeshayo kuharimisha utumwa.” 

Watumwa Walichukuliwa na „Yesu‟ 

Ni jambo la kusikitisha mno ya kuwa Papa alitoa ruhusa 

ya kukamata watumwa, wamishonari walishika 

watumwa, na tena zile meli zilizochukua shehena za 

watumwa zilipewa majina “Yesu” na “Maria”. Kuzipa 

meli hizo majina hayo pia huhakikisha kuwa kazi ya 

kuwakamata watumwa ilihesabiwa takatifu sana. 

Hii ndiyo hali ya Ukristo, lakini padre amejasiri 

kuilaumu Islam. Na mara kwa mara amesema katika 

kitabu chake ya kuwa kama Kurani haikukataza 

Utumwa, kwa nini Waarabu walikamata watumwa. 

Kama Waarabu walifanya biashara ya utumwa, waliiasi 

sheria ya Kurani, Tena hao Waarabu walikuwa ni 

wafanya biashara tu sio masheikh; lakini mapadre 

wazima walifanya tendo hilo bovu kwa kupata kibali cha 

Papa Leo II. Fundisho la Islam tunaandika hapa chini 

kwa kila apendaye kusikia. 

Kurani Tukufu inafundisha wazi wazi ikisema: 
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“Je, Hatukumpa (binadamu) macho mawili, na 

ulimi, na midomo miwili, na Tukamwongoza 

njia mbili zilizoinuka? Lakini hakupita njia ya 

mlimani. Na nini kitakujulisha njia ya mlimani ni 

nini? Ni kumpa mtumwa uungwana.” (Al-Balad 

90:9-14) 

Padre anasema kama Kurani ilikataza utumwa kwa nini 

mara kwa mara ndani ya Kurani waaminio wanaambiwa 

kumwachia mtumwa huru kwa ajili ya baadhi ya makosa 

fulani. Jibu lake ni kuwa fundisho la Islam liliteremka 

polepole. Islam ilipokuja, desturi ya utumwa ilikuwapo 

mapema. Basi Islam ilipotaka kuuondoa utumwa, 

ilitumia hekima na kuuondoa polepole, hatua kwa hatua. 

Watumwa waliokuwapo wakati huo waliambiwa 

kuachwa kwanza kwa kufidia makosa fulani. Hii pia 

yahakikisha ya kuwa tangu mwanzo Islam iliuhesabu 

utumwa kuwa jambo baya. 

Waislamu walipoona kuwa Mungu Anapenda watumwa 

kuachiwa huru, wakawapa wengi sana uhuru. Mtumesaw 

pamoja na masahaba wakaanza kuwapa uhuru watumwa 

kwa kuwanunua kutoka kwa washirikina wa Makka. 

Kwa njia hii, jamii ikafunzwa ubaya wa utumwa. Na 

kisha ikija aya ndani ya Kurani iliyosema: 

“Haimpasi nabii kuwa na mateka mpaka apigane 

na kushinda katika nchi.” (Al-Anfaal 8:68)  
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Desturi ya watu wakati huo ilikuwa ni kuwakamata tu 

watu na kuwafanya watumwa. Katika aya hii Mungu 

Anakataza kukamata wafungwa au watumwa ila tu vita 

vikipiganwa ndipo iko ruhusa ya kuwakamata wafungwa 

wa vita. Na desturi hii ya kukamata wafungwa wa vita ni 

halali, bali hata siku hizi pia hufuatwa. Lakini Kurani 

inafunza tena juu ya hao wafungwa wa vita ya kuwa: 

“Basi mnapokutana (vitani) na wale waliokufuru, 

wapigeni shingo mpaka mmeshinda, kisha 

wafungeni sana, tena waacheni kwa hisani au 

kwa kujikomboa.” (Muhammad 47:5) 

Angalieni jinsi Kurani inavyochukia utumwa. Hata 

wafungwa wa vita ambao walistahili kukamatwa, 

kwani walikuja kupigana na Waislamu na 

wakakamatwa katika uwanja wa vita, wanastahili 

kuachwa huru kwa njia ya hisani, au kwa kujikomboa. 

Vipi kukamata tu hivi watumwa! 

Padre anasema ya kuwa kwa kuwa Kurani inaposema 

kwamba kama mtu anakosea katika kutimiza sheria 

fulani, ajikomboe kwa kumpa mtumwa uhuru wake. 

“Ndiyo kusema watumwa watakuwapo siku zote; la, 

sivyo, watatimizaje agizo la Kurani?”, Padre auliza. 

Kweli juu ya baadhi ya makosa, Kurani, ikieleza fidia 

yake, inasema kuwa mtumwa apewe uhuru wake. Kama 

mtu hana, basi anaambiwa fidia nyingine pia: 
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“Mwenyezi Mungu Hatawakamateni kwa viapo 

vyenu vya upuuzi, lakini Atawakamateni kwa 

viapo mlivyoviapa kwa nia. Basi kafara yake ni 

kuwalisha maskini kumi kwa kadiri ile 

mnayowalisha watu wa majumbani mwenu au 

kuwavisha, au kumpa uungwana mtumwa. 

Lakini asiyeweza kupata, basi afunge saumu kwa 

siku tatu.” (Al-Maaida 5:90) 

Bwana padre atambue ya kuwa kama hakuna mtumwa, hata 

hivyo sheria itafuatwa tu, kwani zipo fidia nyingine pia. 

Badala ya padre kuisifu sheria ya kumwachia mtumwa 

huru akaipinga. Kurani ilipoweka uhuru wa mtumwa 

kwa fidia ya kosa fulani, ilikuwa na makusudi ya 

kupunguza desturi hii. Na kisha baadaye ikaifuta kabisa 

hiyo desturi mbovu kama tulivyoisha eleza hapo juu. 

Padre anastahili kuilaumu Biblia isiyokataza utumwa, 

bali amlaumu Papa na Kanisa kwa ajili ya kukuza desturi 

ya utumwa duniani. 

Basi wasomaji wasidanganyike wakisoma ndani ya 

kitabu chake mara kwa mara juu ya watumwa ya 

kwamba Waarabu walifanya biashara hiyo. 

Mbwamwitu 

Chini ya kichwa hicho cha maneno padre ameandika 

kwamba: 

“Wale walioendesha utumwa katika nchi yoyote, 
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ndio watu wasiojali Mungu, wala dini, wala 

dhamiri, wala damu ya wenzao; ni watu 

wanaopenda faida yoyote, kwa njia yoyote; 

wako tayari kuharibu chochote na kuvunja 

sheria yoyote ili kujipatia faida.” 

Tunakubaliana na padre katika kauli hii, ila tunasema 

kuwa sasa amwamulie Papa Leo II na Kanisa zima la 

Katoliki pamoja na mapadre walioendesha utumwa 

kwamba kweli hawakujali Mungu wala dini, bali walitaka 

tu faida yoyote kwa njia yoyote, na papo hapo 

tunamwelekeza padre asome maneno yafuatayo:- 

“Wamishonari wa Kikristo hawakulalamika 

kamwe kuilaumu biashara hii ya utumwa ingawa 

(wasemavyo) ni kinyume cha fundisho la kanisa 

lao, maana biashara hiyo iliwapatia faida yoyote.”  

(H. G. Ravenstein, The Hakluyty Society, London) 

Bila shaka imeisha julikana dhahiri ya kuwa nani alikuwa 

ni mbwamwitu katika ngozi ya kondoo. 

Utawala 

Chini ya kichwa hicho cha maneno padre ameshindwa 

kuleta jambo lolote la maana. Ila sasa tunauliza kwa nini 

bado Wakristo wanang'ang'ania kushikamana na utawala 

katika nchi za Zimbabwe na Namibia? Je, Smith siye 

Mkristo na Vorster je? Mbona, padre hakusema lolote 

juu ya utawala haramu na dhalimu wa hao wakoloni wa 

Kikristo? Padre alisema kweli kabisa alipoandika kuwa 
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utumwa bado ungali unaendelea (uk. 72). Waafrika 

katika Zimbabwe na Namibia ndio watumwa 

wanaodhulumiwa na mabwana wao wa Kikristo, kina 

Smith na Vorster! Padre anapaswa kuwasihi hao kuliko 

kutaja-taja mambo ya zamani ya Waarabu akitia-tia 

chumvi nyingi. 

Sababu Nyingine 

Padre amesema sababu nyingine ya watu kusilimu 

ilikuwa ni upagazi. Akieleza zaidi anasema kuwa 

Wanyamwezi na Wasukuma ndio waliowasindikiza 

Waarabu katika misafara yao, wengine wakiwa viongozi 

na wengine wanyapara au wasimamizi, na wengine 

wapagazi; waliporudi kwao kumaliza siku zao, wengi 

walikuwa wamekwisha kushika dini. (uk. 74) 

Hapa padre amekubali ya kuwa hao Wanyamwezi na 

Wasukuma hawakushurutishwa na Waarabu; bali tu 

walisafiri pamoja nao kwa siku kadha na wakashika dini. 

Tunaona hii inathibitisha ubora wa dini ya Kiislamu ya 

kwamba hao ndugu walipotembea na Waislamu 

wakaanza kupenda dini yao bila kuhubiriwa au 

kushurutishwa. Waliona kwa macho yao vitendo vya 

hao Waislamu ndipo wakavutika na wakasilimu. 

Kisha padre ametaja ujamaa mara nyingine. Habari hii 

tumeisha eleza hapo kabla. 

Lugha ya Kiswahili: Padre anasema kuwa mwanzoni 

lugha ya Kiswahili ilikuwa ni lugha ya Waislamu tu 
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pekee. Lakini hakuweza kuhakikisha kuwa jambo hili 

liliwezaje kueneza Islam. Ila tu amejaribu 

kuwatenganisha wananchi juu ya suala la lugha. Katika 

nchi fulani mchafuko ulitokea kati ya wananchi juu ya 

suala la lugha. Na sasa padre amejaribu kukoroga nchini 

humu suala hili. 

Kwa hakika Kiswahili ni lugha nzuri sana iliyoweza 

kuwaunganisha wananchi wote wa Tanzania, bara hadi 

visiwani. Katika Afrika Mashariki, Tanzania imebarikiwa 

na kupata lugha moja ya Taifa zima, Na kwa msaada wa 

Mungu, sasa ziko alama za kuhakikisha ya kuwa lugha 

hii itaweza kuunganisha Waafrika wote pamoja. Na ni 

jambo la kufurahisha na kutuliza ya kuwa wazo la 

kukifanya Kiswahili kiwe ni lugha ya bara zima la Afrika 

limetolewa na Nigeria, nchi ya Afrika Magharibi. Lakini 

padre anataka kukifuta hata katika Afrika Mashariki kwa 

kuleta suala la dini katikati. 

Uislamu Chini ya Ukoloni wa Kikristo 

Padre ametia kichwa cha maneno “Uislamu chini ya 

Ukoloni wa Kizungu”; lakini ingekuwa kweli zaidi kama 

angetumia neno „Ukoloni wa Kikristo‟ kuliko „Ukoloni 

wa Kizungu.‟ 

Padre ameficha ukweli aliposema kuwa katika ukoloni, 

dini haikuendeshwa na serikali. Ukweli ni kwamba 

kisirisiri dini iliendeshwa na serikali. Au tuseme ya 

kwamba Kanisa lilikuwa ni idara tu ya serikali. Katika 
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siku za ukoloni, mapadre waliweza kusafiri katika gari la 

moshi kwa kutoa nusu ya nauli. Ingawaje dini 

haikuwekwa rasmi chini ya serikali, lakini kwa hakika ni 

serikali iliyowasaidia mapadre hata kwa mali. Serikali za 

nje zilikuwa zikileta msaada wa aina hiyo. Juu ya utawala 

na kanisa tutaandika mbele. 

Masomo Yana Faida 

Padre amesema kuwa Waingereza (Wakoloni wa Kikristo)  

hawakuipendelea sana Tanganyika; wakawaachia 

waliotaka kuanzisha shule na hospitali zao – wenyewe 

wakawa walinda amani tu. 

Kumbe hii ilikuwa ni hila ya serikali ya Ukoloni wa 

Kikristo kwa kuwarudisha nyuma Waislamu. Kwani 

walijua kuwa Waislamu hawana shule, bali Wakristo 

wanazo zao au wanayo mipango ya kuzianzisha pamoja 

na kufungua hospitali; hivyo bora serikali isishughulikie 

hizo ili Waislamu wapate hasara. Na ndivyo 

ilivyotokea. Waislamu waliotaka watoto wao waeli-

mishwe katika shule za Kanisa, wakawakuta watoto 

wao wamekwisha pewa majina ya Kikristo tayari wakati 

wa kuwapokea shuleni. 

Hali ya hospitali za misheni tumeeleza katika kitabu hiki 

mahali pengine. 
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Hila ya Padre 

Padre ameuliza swali analoona ni „gumu‟ kujibiwa, nalo 

ni kwamba je ni haki ya wazazi kulinda imani ya watoto 

wao na kuwapatia nafasi ya kuiimarisha; na hasa si haki 

tu, bali ni wajibu pia? 

Swali lenyewe si gumu hata kidogo, na jibu lake ni kuwa 

kama ni halali kwa wazazi, bali ni wajibu wao, kulinda 

manufaa ya kidunia ya watoto wao, bila shaka ni wajibu 

wao pia kulinda manufaa yao ya kiroho. Hakuna mzazi 

anayependa kumwona mtoto wake katika maafa ya 

kiwiliwili, kwa nini avumilie kumwona katika maafa ya 

roho? Je padre anapenda kuwaona watoto wa Kikristo 

kuelimishwa kipagani? Kama hapana, basi swali lake 

limejibiwa tayari. Robert M. Glen, mwandishi wa 

„Historia ya Ukristo‟ ameandika akieleza mateso kwa 

Wakristo katika Urusi ya kwamba: 

“Bado (Wakristo) wanasumbuliwa kila siku kwa 

kunyimwa haki zao za kumwabudu na 

kumshuhudia Mungu. Sheria mpya, kama sheria 

ya ndoa ya mwaka 1968, zimewaondolea wazazi 

haki ya kuwalea watoto wao kufuata imani yao 

wenyewe. Lazima wawalee watoto wao kwa 

kufuata malezi ya mjenzi wa Ukomunisti. Kama 

wakijitahidi kutumia malezi ya wazazi ya 

Kikristo yaliyohesabiwa na serikali kama „mvuto 
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wenye madhara‟ juu ya watoto, serikali 

itawaondosha watoto kwa wazazi wao. Bado 

siku za ukiwa zimetanda mbele ya Wakristo wa 

Urusi.” (j. III, uk. 157) 

Islam inafundisha kuwalea watoto Kiislamu maadamu 

ni watoto; wakiisha balehe wanaweza kujichagulia dini 

yoyote waipendayo. Hakuna kushurutisha katika dini 

sawa na mafunzo ya Islam; kuhubiriana na kuelekezana 

kuna ruhusa. 

Padre ametumia udanganyifu aliposema kuwa shule 

zinakuza akili ili kila mmoja aweze kupatiwa nafasi ya 

kuchagua dini kwa akili timamu. Kauli hii inaweza kuwa 

sawa kama shule hazifundishi dini yoyote iwayo bali 

masomo ya kawaida tu yanasomeshwa bila 

kumwelekeza mwanafunzi kwenye dini yoyote. Hapo 

bila shaka kila mtoto baada ya kuwa mkubwa anaweza 

kujichagulia mwenyewe dini yoyote aitakayo. Lakini hali 

ya shule za Kikristo haikuwa hivyo; bali watoto 

walilazimika kupata mafunzo ya Kikristo, hata 

walilazimika kufanya ibada ya Kikristo bila kujali mtoto 

anapenda hivyo ama hapana. Kwa hiyo, shule za Kanisa 

hazikukuza akili ya mtoto kwa usawa, bali zikamlea 

katika mazingira ya Kikristo. 

Kwa hivyo Waislamu waliopenda watoto wao wasipotee 

wakawazuia watoto wao wasiingie shuleni mwa misheni. 
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Kwa njia hii bila shaka wakabaki nyuma katika elimu ya 

kidunia, lakini wakaweza kwa vyovyote kuwaokoa watoto 

wao katika balaa kubwa la kuabudu binadamu mfile. 

Kwa kweli, ilikuwa ni kazi ya serikali kufungua shule kwa 

ajili ya watu wote. Lakini haikufanywa hivyo ili kulisaidia 

Kanisa liweze kueneza Ukristo kwa njia ya shule. 

Hapa panafaa tutoboe siri hii pia ya kwamba katika zama 

za enzi ya Wajerumani, ilipoamuliwa waalimu wa 

Kiislamu waajiriwe katika shule kwa kuwafunza watoto, 

hapo Kanisa likapeleka barua ya malalamiko huko 

Ujerumani kwa nini Mwislamu amepelekwa katika shule. 

Kanisa liliisihi serikali ya Kijerumani kujisahihisha na 

kutokurudia tendo kama hilo. Tunayo picha ya barua hii 

iliyoandikwa kwa lugha ya Kijerumani. Je padre bado 

anadai kuwa hana mawazo ya kiubaguzi hata katika shule. 

Katika Taifa la Kisasa 

Padre amepotoka aliposema kuwa Waislamu wanaona 

ni vigumu kuwa raia kamili katika Taifa linalojengwa 

kwa mtindo wa kisasa. Hakika yenyewe ni kuwa 

Waislamu ni raia kamili wala sio nusu-nusu. Anasema 

padre kwamba Waislamu hawawezi kuacha desturi za 

kale. Padre mpaka kufa atatamani Waislamu waiache 

dini yao lakini hawataacha. Je Mkristo anaweza 

kuambiwa na padre kuacha desturi za Kikristo hata 

zikiwa mbovu namna gani kama vile kumwabudu 
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binadamu aliyeisha kufa tangu miaka kama 2,000 hivi? 

Kama hapana, kwa nini padre anamtaka Mwislamu 

aiache sheria yake nzuri imfaayo binadamu siku zote? 

Taifa Liandamane na Dini 

Kama nia ya padre ilikuwa kuichochea serikali eti 

Waislamu hawawezi kuridhika na utawala wa kisasa, bali 

wanakumbuka siku za Harun-ar-Rashid (uk 77), aelewe 

ya kuwa Waislamu sawa na imani yao katika Kurani 

wamekubali serikali ya sasa nao ni watiifu. Serikali hii ni 

ya watu wote: Waislamu, Wakristo na wengineo pamoja. 

Na madaraka katika serikali pia hayatengwi kwa ajili ya 

mtu wa dini fulani. Na hii inajuzu sawa na dini yetu. 

Kwa hiyo, padre hataweza kufaulu katika nia yake hiyo. 

Anaweza kuona kwa macho kwamba Waislamu 

wamejitolea mhanga kujenga taifa pamoja na wananchi 

wengine bila kasoro yoyote. 

Kila mmoja anapenda kwamba wengine wote waingie 

katika dini yake. Wakristo wanapenda watu wote 

waingie katika dini yao na Waislamu hali kadhalika 

wanapenda kuwa dunia nzima isilimu. Lakini siyo 

maana yake ya kuwa Mwislamu anataka kuwa serikali 

ichukue dini ya Kiislamu kuwa dini ya serikali. Serikali 

ya hapa petu si ya dini; wala haiipendelei dini yoyote. Na 

kwa kuwa nchini humu watu wa dini mbalimbali 



Mwana Mkuu wa Ibrahim 

118 

wanaishi, kwa hiyo siasa hii ya serikali ya kutokuwa na 

dini fulani maalum ndiyo bora sana. 

Ni sawa ya kuwa Mwislamu anaamini ya kwamba Islam 

tu ndiyo dini inayokubaliwa na Mungu. Na pia 

Waislamu wanapenda watu wote waifuate dini hiyo, 

lakini si kwa nguvu, bali baada ya kuielewa vizuri 

watakapoikubali. Na je padre hapendi ya kwamba 

Ukristo ufuatwe na watu wote? 

Dini Iandamane na Maisha 

Padre anasema kuwa Mwislamu anataka mila na desturi 

za Kiislamu ziwe desturi za ujamaa kwa wote. Hatusemi 

hivyo. Tunapenda watu waelewe ukweli wa dini ya 

Kiislamu ndipo wafuate desturi zake. Hatusemi 

walazimishwe kuzifuata. 

Juu ya kufunga, padre anasema Waislamu wanapenda 

watu wote wafunge, kwani wengi wanapata vishawishi 

wakiwaona walao. Padre amepotea vibaya sana. 

Waislamu hawashawishiki wakiwaona wengine wakila. 

Bali wanapenda sana kufunga saumu. Hata watoto 

wadogo ambao hawapaswi kufunga sawa na sheria ya 

Islam, nao wanapenda kufunga. 

Naam, padre amesema kweli alipoandika kuwa Islam 

haimruhusu binti wa Kiislamu kuolewa na Mkristo. 

Je na padre anapenda mabinti wa Kikristo waolewe 

na Wapagani? 
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Maisha ya Mwislamu 

Mtoto Azaliwapo 

Mambo aliyoyaeleza padre kuhusu mtoto kuzaliwa siyo 

yote ya Kiislamu. Mathalan, mtoto wa aina fulani 

kuwekwa msikitini hadi kucha siyo desturi ya Kiislamu 

hata kidogo. Utasa hauhesabiwi kuwa laana katika 

Islam, bali ni kasoro tu ndani ya mwanamke; laana 

maana yake ni kufukuzwa mbali na Mungu. Mwanamke 

tasa hana ila yoyote kiroho, akitenda mema atakubaliwa 

na Mungu kama mtu yeyote mwingine. 

Siyo desturi ya Kiislamu kwamba mtoto aonyeshwe jua 

siku ya saba, au kumvika Yasin. Vilevile siyo sheria ya 

Kiislamu mtoto kueuliwa siku ya arobaini baada ya 

kuzaliwa; bali mtoto azaliwapo, pale pale anaogeshwa ili 

kumsafisha. Basi tu. Naam, mwanamke wa Kiislamu 

baada ya kuzaa anaoga siku damu ile ya uzazi 

inapokwisha kutoka. Na hii ni muhimu kwa ajili ya usafi 

wa mwili. Na mengine kama „kuvunja mtoto‟ ni uzushi; 

hakuna msingi wake katika Islam. 

Kutoka nje kabla ya siku ya 14 baada ya kuzaa si mwiko 

katika Islam. Wala siyo desturi ya Kiislamu mwalimu 

kufika kila siku na kumsomea Yaa-Siin. Hakuna mambo 

kama jina la kuzaliwa au jina la kupanga au jina la msibu 

katika sheria ya Kiislamu. Kuna jina tu analopewa 

mtoto azaliwapo ― hasa baada ya siku 7 anapotahiriwa. 
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Mwalimu kumsomea „akika‟ mtoto afaye akiwa bado 

mchanga pia ni bidaa, wala siyo sheria ya Kiislamu. 

Jando 

Chini ya kichwa hicho, padre ameandika yote yasiyokuwa 

ya Kiislamu, bali ni mila za baadhi ya makabila ya 

Kibantu. Habari hiyo haimo katika Islam asilani. Mtoto 

anatahiriwa baada ya siku 7, kama alivyosema padre 

mwenyewe; basi kuna jando gani tena iliyobaki. Je, kila 

Mwislamu anatahiriwa mara mbili: baada ya kuzaliwa na 

tena anapobalehe? Kufichua mwali na mengine yote ni 

mambo ya kikabila tu. Msichana hatahiriwi katika Islam. 

Chuo 

Ni kweli ya kuwa Waislamu waliwafundisha watoto wao 

katika vyuo ili wajifunze Kurani Tukufu. Padre 

anaposema kuwa mwalimu analipwa „ada‟ na mengineyo, 

hayo yote kwa kweli ni njia ya kumpa malipo kidogo 

kwani mara nyingi mwalimu hana kazi nyingine. Katika 

Jumuiya ya Ahmadiyya watoto wanafunzwa bila 

kutolewa ada ya aina yoyote. 

Ndoa 

Mambo kama „utashi‟ na „kuchagua siku njema‟, 

„kifungua mlango‟, „kipakasa‟ na „kufichua‟, hayo yote 

siyo desturi ya Kiislamu, bali ni mila tu za watu. 

Hakuna chakula cha „fungate‟ alichoeleza padre, bali 

kuna karamu ya walima inayoandaliwa na Bwana arusi 
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kwa ajili ya furaha ya ndoa. Ndoa ya muda haikubaliwi 

na Waislamu wote, bali ni Washia tu wanaoikubali. 

Ndoa ya siri ni uzushi wa padre; hiyo hakuna katika 

Islam. Mtumesaw alisema: „Itangazeni ndoa‟; kwa hiyo 

lazima ndoa itangazwe. 

Talaka 

Islam inamruhusu mume na mke kuachana kama 

sababu za kweli za kutosha zimepatikana na imekuwa 

vigumu mke na mume kuendelea vema katika maisha. 

Padre hakusema sawa alipoandika kwamba mke 

aliyepewa talaka anakaa eda kwa miezi minne sawa na 

eda ya yule aliyefiwa na mume. Kwa kweli eda hizo ni 

tofauti. Eda ya aliyefiwa na mumewe ni miezi minne na 

siku 10; bali eda ya aliyepewa talaka ni miezi mitatu. 

Padre amesema kuwa aliyetalikiwa hawezi kuolewa na 

yule aliyemwacha, mpaka aanze kuolewa na mtu 

mwingine na kisha aachike. Kwa kweli, talaka ziko za 

aina mbalimbali. Ni talaka ya aina ya ‘mughalladha’ 

(nzito) tu iliyo na sharti aliyoeleza padre. Talaka za aina 

nyingine hazimzuii mke huyo kuolewa na mumewe 

yule upya. 

Hata Biblia inaruhusu kutoa talaka sharti mke amezini. 

(Mt. 5:32). Sharti hii ni ya hatari kwani mume 

akishindwa kuishi na mke mwenye tabia chafu, 

atalazimika kumsingizia ili aweze kumwacha. 
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Nguzo za Dini 

Kuhusu saa za sala padre atambue ya kuwa sala ya 

adhuhuri haisaliwi saa 6 za mchana, kwani jua huwa 

kichwani saa hiyo ambapo sala imekatazwa. Sala hiyo 

husaliwa jua linapopinduka baada ya saa 6 za mchana. 

Ramadhani 

Padre amesema kufunga Ramadhani ni lazima. 

Itambulikane kuwa kuna masharti ya saumu, na wapo 

watu wa aina fulani ambao wanaambiwa wasifunge. Ni 

Mwislamu mkazi mwenye afya anayelazimika kufunga. 

Aliye safarini atafunga baada ya kumaliza safari yake. 

Mgonjwa atafunga baada ya kupona. 

Zaka 

Padre amechanganya sadaka ambazo hutolewa 

kutokana na ukarimu wa mtu, na zaka ambayo ni kitu 

cha lazima kwa kila aliye na mali sawa na kiwango 

kilichowekwa na Islam. 

Sikukuu 

Sikukuu zilizowekwa katika Islam ni mbili tu, Idul Fitri 

na Idul Haji. Zingine zimebuniwa na watu. 

Kuaga Dunia 

Padre ameandika mengi yaliyo bidaa kuhusu habari hii. 

Kwa kweli mtu anapofariki, sheria ya Islam inafundisha 

huyo aoshwe (na mtu yeyote) kisha avishwe sanda na 
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asaliwe sala ya jeneza ndipo azikwe. Matanga na 

kumimina maji na mengineyo yote aliyoandika padre 

hayamo katika sheria ya Islam ijapokuwa baadhi ya 

Waislamu wa nchi hii wamezoea kufanya hivyo kinyume 

cha sheria za Kiislamu. 

Umoja Uliovunjika 

Padre ameeleza kwamba Waislamu siku hizi 

wamegawanyika katika makundi mbalimbali na ametaja 

madhehebu ya Waislamu. Ni sawa. Tumeisha eleza 

hapo nyuma ya kuwa hata Wakristo wameisha farakana 

tayari katika makundi mengi sana. 

Ahmadiyya 

Padre amesema kuwa “Farakano kubwa linalotuhusu 

hapa ni Ahmadiyya, kwa sababu wako humu Afrika 

mashariki‟‟. Hapa tunauliza, je Wasunni, Washia na 

wafuasi wa madhehebu mengine ya Kiislamu hawamo 

humu Afrika Mashariki? Kwa nini Ahmadiyya tu 

inawahusu Wakristo? 

Padre ameandika kuwa Sayidna Ahmadas alizaliwa 

mwaka 1839. Kwa kweli tarehe ya kuzaliwa kwake ni 

13.2.1835. 

Mtume wa Mwisho: Waahmadiyya wanasema kuwa baada 

ya Mtume Muhammadsaw hakuna mtume atakayeleta 

dini mpya au kitabu kipya badala ya Kurani. Manabii 
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watakaotumikia Islam wataendelea kutokea sawa na 

matakwa ya Mungu. 

Jihad 

Hatusemi kwamba badala ya jihadi afadhali mahubiri ili 

kueneza dini. Bali tunasema ya kuwa kwa ajili ya 

kueneza dini mahubiri ndiyo jihadi. Hatukatai jihadi 

katika maana ya vita, ila tunasema kuwa vita haviwi kwa 

ajili ya kueneza dini. Naam, maadui wakitangulia 

kupigana, hapo Mwislamu analazimika kupigana kama 

masharti kadha wa kadha yapatikane. 

Maelezo Halisi ya Kurani: Hatusemi kwamba maelezo 

halisi ya Kurani hayawezi kupatikana katika vitabu vya 

wataalamu wa Kiislamu. Bali tunasema kuwa mahala 

kadha wa kadha baadhi ya wataalamu hawakuweza 

kutoa maelezo barabara. 

Ahmadiyya na Wakristo 

Padre anasema kuwa vitabu vya Ahmadiyya 

vinamchukiza Mkristo kwa sababu zifuatazo: 

(I) Tafsiri ya Kurani iliyotolewa na Ahmadiyya 

inaonyesha „kwa uteuzi maneno yote yanayoonyesha 

tofauti kati ya Ukristo na Uislamu‟. Je ni jambo baya 

kudhihirisha tofauti baina ya Ukristo na Uislamu? 

Hata padre amejaribu kuonyesha tofauti kati ya dini 

hizo mbili katika kitabu chake tunachochambua 
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wakati huu. Anasema padre kuwa Waahmadiyya 

wanatumia utaalamu wa juujuu tu bila kuangalia asili 

ya mambo. Je padre anaona huo utaalamu wa juujuu 

katika majibu yetu haya? Au ni kukagua mpaka kiini 

cha mambo yalivyo? 

Padre amesema kuwa Waahmadiyya wanajaribu 

kuonyesha Biblia nzima ikimtabiri Muhammadsaw. Siyo 

kujaribu tu bali tumefafanua hasa katika vitabu vyetu 

pamoja na kitabu kiitwacho “Mtume Muhammadsaw 

katika Biblia”. Si neno moja moja tulichukua, bali 

tumeeleza kwa urefu bishara za Biblia juu ya ujaji wa 

Muhammadsaw. 

Padre anadai Waahmadiyya kuwa tofauti na Wasuni 

wanaposema kuwa Yesu hakufa msalabani. Padre 

atambue kuwa hata Wasuni wanasema Yesu hakufa 

msalabani. Ila tu wanasema kuwa Yesu alichukuliwa 

mbinguni lakini tunasema alitundikwa msalabani 

ambako alizimia na akafikiriwa kuwa mfu; na kisha 

baada ya kutibiwa na wafuasi wake akazinduka na 

kuhamia Kashmir. 
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Yuz Asaf 

Padre amevuruga ukweli aliposema kuwa lile kaburi 

linalodaiwa na Waahmadiyya huko Kashmir kuwa 

kaburi la Yesu ni la nabii fulani aitwaye Yusuf Asaz. 

Sivyo hata kidogo. Bali kaburi hili ni la nabii aitwaye 

„Yuz Asaf‟ ambalo ni „Yesu‟ tu katika lugha nyingine. 

Someni kitabu chetu “Jesus in India” mkaelewe 

uhakika wa jambo. 

 

 

Kaburi  la  Yesu nchini Kashmir



 

SEHEMU YA TATU 

Chini ya „Imani ya wana wa Ibrahimu‟, padre amesema 

jambo lisilo na msingi hata kidogo. Amesema kwamba 

Waislamu wanamheshimu Maria Bikira, hata wakaweza 

kumwomba kwa ibada (uk. 88). 

Huu ni uwongo mbaya sana kusema kuwa Waislamu 

wakaweza kumwomba Maria. Waislamu hawamwombi 

hata Mtume Muhammadsaw, bali wanamwomba Mungu 

tu Mmoja. Hatujui kwa nini padre anataka kumpa Maria 

heshima ya bandia ya kwamba hata Waislamu wakaweza 

kumwomba bibi huyo. 

Somo 1. Nani Aliye Mwana wa Ibrahim 

Tazameni kurasa 1-7 

Somo 2. Vitabu Mbalimbali Tatizo 

Padre anasema kwamba Kurani ilidai kuwa inasadikisha 

yaliyo mbele yake (Yuunus 10:38); lakini tunaona tofauti 

kubwa katika Kurani na Biblia. (uk. 89). 

Pole, bwana padre, ukichunguza Kurani utaelewa kuwa 

wafuasi wa Biblia wamelaumiwa humo kwa ajili ya 

kugeuza maneno ya Biblia (An-Nisaa 4:47). Na kweli 

ziko sehemu nyingi sana ndani ya Agano la Kale na pia 

Agano Jipya zinazohakikisha ukweli wa kauli ya Kurani. 

Na pia Kurani inasema kwamba Biblia ilikuja kwa ajili 

ya wana wa Israeli tu, kwa hiyo sheria ya Biblia 
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iliwahusu hao pekee. Kurani ilileta sheria ya kudumu 

kwa wanadamu wote, kwa hiyo sheria zote 

zilizokuwamo ndani ya Biblia zilizokuwa zinafaa kwa 

wote zimekusanywa humo. 

Itambulikane kuwa Kurani inaposema kuwa 

inasadikisha yaliyo mbele yake, maana yake ni 

kusadikisha zile bishara za ujaji wa Muhammadsaw, yaani 

bishara hizo zimetimia kwa njia ya Kurani Tukufu. 

Mungu ni Baba 

Padre amesema kwamba kwa Waislamu Mungu si baba. 

Hapo padre amepungukiwa elimu. Kurani Tukufu 

inasema: 

“Na mwishapo kuzitimiliza ibada zenu (za haji), 

basi Mkumbukeni Mwenyezi Mungu kama 

mnavyowakumbuka baba zenu au kumbukeni 

zaidi.” (Al-Baqara 2:201) 

Hapa panaeleza kuwa tumkumbuke Mungu kama baba 

yetu. Lakini pale pale imesemwa „au kumbukeni zaidi.‟ 

Hii yaonyesha kuwa ijapokuwa neno baba linaeleza 

mapenzi na huruma, lakini Mungu ni zaidi kuliko baba. 

Hii ndiyo sababu ingawaje mithali ya baba kwa Mungu 

ipo katika Kurani, lakini Islam haitii mkazo juu ya 

Mungu kama baba, bali Mola, Mwingi wa rehema, 

Mwingi wa ukarimu. 
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Kimfano Mungu Anaweza kuitwa baba, lakini mfano 

huu una kasoro zote zile zilizo katika baba; lakini 

Mungu Hana kasoro. Tena kwa kuwa imani juu ya 

ubaba wa Mungu imewapoteza watu wengi sana 

wasiouelewa mfano huu na wakamchukua Yesu kuwa 

mtoto wa Mungu, kwa hiyo Islam haitaki kumfananisha 

sana Mungu na baba. Kwa ajili ya hatari hiyo na pia kwa 

sababu ya kasoro ya ubaba, Waislamu hawakupenda 

kumwita Mungu kuwa baba. Kwani matokeo mabaya 

sana ya matumizi ya neno hili yako mbele ya macho yao! 

Usafi wa Moyo 

Padre amejasiri alipodai kuwa Islam haifundishi usafi wa 

moyo, upole na unyenyekevu. Katika Islam matendo 

huhesabiwa sawa na usafi wa moyo wa mtu. Mtume 

Muhammadsaw alisema ya kuwa: 

“Mungu Haangalii sura zenu na mali zenu; bali 

Huangalia mioyo yenu na vitendo vyenu”. 

(Muslim) 

Kurani Tukufu inasema: 

“Hayo ni safi kabisa kwa mioyo yenu na mioyo 

yao” (Al-Ahzaab 33:54). 

“Na anayeziheshimu alama za Mungu, basi hilo 

ni katika utawa wa moyo.” (Al-Hajj 22:33)  

“Hao ndio Ameiandika imani mioyoni mwao na 
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Akawasaidia kwa roho itokayo kwake.” (Al-

Mujaadila 58:23) 

“Siku ambayo haitafaa mali wala watoto 

isipokuwa mwenye kuja kwa Mwenyezi Mungu 

na moyo safi.” (Ash-Shu„araa 26: 90) 

Kuhusu upole padre ajue ya kuwa: 

“Mungu Aliyeleta Kurani ni Mpole.” (Aali 

„Imraan 3: 31); “Mwingi wa rehema, Mwingi wa 

ukarimu.” (Al-Faatiha 1: 1) 

Na Mtume Muhammadsaw pia ni mpole na 

mrehemevu (At-Tauba 9:128). Juu ya unyenyekevu 

Kurani inatuambia: 

“Na watumishi wa Rahmani ni wale 

wanaotembea ardhini kwa unyenyekevu.” (Al-

Furqaan 25:64) 

“Je, wakati haujafika kwa wale walioamini ya 

kwamba mioyo yao inyenyekee kwa kumkumbuka 

Mwenyezi Mungu na kwa mambo ya haki 

yaliyoteremka? Wala wasiwe kama wale waliopewa 

Kitabu zamani na muda wao ukawa mrefu, kwa 

hivi mioyo yao ikawa migumu, na wengi wao ni 

waasi.” (Al-Hadiid 57:17) 

Hii aya inawasihi Waaminio kuwa wanyenyekevu, na pia  
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inaeleza jinsi ambavyo mioyo ya wafuasi wa Biblia ikawa 

migumu kwa kupita muda mrefu.  

Upendo: Mtumesaw alisema kuwa mwaminio ni yule anaye-

penda kwa nduguye yale anayopenda kwa nafsi yake. 

Kurani inaeleza kwamba: 

“Hakika wale walioamini na kufanya vitendo 

vizuri lazima Rahmani Atawafanyia upendo.” 

(Maryam 19:97) 

Mungu ni mwenye kusamehe sana na mwenye upendo 

sana (Al-Buruuj 85:15). Na juu ya waaminio kumpenda 

Mungu tumeambiwa katika Kurani: 

“Lakini walioamini wanampenda Mwenyezi 

Mungu zaidi sana.” (Al-Baqara 2:166) 

Matayarisho 

Kurani siyo matayarisho kwa kupokea Agano Jipya; bali 

maagano yote ya hapo kabla ni maagano ya kale; Kurani 

Tukufu ndiyo Agano Jipya kabisa. Na sasa hiyo ndiyo 

inayotakiwa kufuatwa:  

“Na atakayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu, 

basi haitakubaliwa kwake, naye katika akhera 

atakuwa miongoni mwa wenye hasara.” (Aali 

„Imraan 3:36) 
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Somo 3. Waislamu na Wakristo Wanategemea 
Mitume Mbalimbali 

Kuhusu Unabii, padre amepotea alipoeleza imani ya 

Waislamu. Padre atambue ya kwamba Waislamu 

tunasema ya kwamba Mwenyezi Mungu Hakuvunja 

mpango Wake maalum Alipoleta manabii mbalimbali 

duniani. Mpango wa Mungu ulikuwa ni kuwaongoza 

wanadamu katika njia iliyonyoka ili waweze kuungana 

na Mungu. Na ili kutekeleza mpango Wake huo, Yeye 

Akatuma manabii mbalimbali katika zama mbalimbali. 

Kwa kuwa katika zama zilizopita njia za kusafiri 

hazikuwa nyingi au za haraka zaidi, hivyo mataifa 

mbalimbali hayakuweza kuungana pamoja, na kwa 

hiyo Mungu Akatuma manabii katika mataifa 

mbalimbali. Na Mungu Alikuwa Amekadiria ya kuwa 

katika zama za mwisho njia za kusafiri zitabuniwa na 

kwa hiyo mataifa mbalimbali ya dunia nzima yatakuwa 

ni kitu kimoja, hivyo itakuwa bora kuleta nabii mmoja 

kwa ajili ya watu wote wa dunia nzima. Na huyo nabii 

ndiye Muhammadsaw. 

Pia Mungu Aliwatayarisha watu wote wa duniani kote 

kwa kumpokea huyo Nabii mteule Muhammadsaw kwa 

njia ya kuleta manabii kadha wa kadha. Dini mbalimbali 

zilikuwa ni kama darasa mbalimbali za chuoni, ambapo 

Islam ni darasa la mwisho la chuo hiki. Hii ndiyo 
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sababu Mungu Akaleta mafunzo kidogo kwanza kisha 

Akaongeza na Akaendelea kufanya hivyo hadi 

Alipomleta Muhammadsaw. Akaleta sheria kuu ambayo 

haikuacha jambo lolote liwalo la maana lililokuwa la 

lazima au la muhimu kwa ajili ya maendeleo ya roho ya 

binadamu. 

Basi kwa jumla Mungu Hakubadili mpango wake 

Alipoleta manabii mbalimbali au Alipoleta 

Muhammadsaw baada ya Yesu, bali Ametimiza ule 

mpango mkuu Aliokuwa Ameiwekea hii dunia. 

Hivyo, kwa kweli kila nabii alikuwa ameingia katika 

mpango wa Mungu, Yesu akiwa mmojawapo. Hii ndiyo 

sababu Waislamu wanawaamini manabii wote na ni 

jambo la lazima kwa Waislamu kuwaamini wote hao. 

Ijapokuwa hao manabii wa zamani walifanana tu na 

waalimu wa shule ya msingi, wa daraja mbalimbali, au 

waalimu wa shule ya sekondari, lakini Muhammadsaw ni 

Mwalimu Mkuu aliyekuja kuwapatia wanadamu digrii ya 

mwisho katika mambo ya dini na roho. 

Basi, wakati mwingine Mungu Aliporudia sheria fulani 

ya zamani, Alikuwa na maana ya kuwa hiyo sheria iwe 

msingi na kisha amri kubwa zaidi pia zikafundishwa. 

Kana kwamba A.B.C.D zilizofundishwa na waalimu wa 

shule za msingi ziko sawa bali ziko pale pale na sasa 

masomo ya juu zaidi yanaanza. 
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Kwa vyovyote, Waislamu hawasemi kuwa kila mara 

Mungu Alipoleta nabii mpya Akabadili mpango wake. 

Na pia ijulikane ya kuwa kila nabii alitimiza matakwa ya 

mpango huo, kwani mpango huo ulitaka wanadamu 

wapate maendeleo hatua kwa hatua. Hivyo kila nabii 

(pamoja na Yesu) alitimiza shabaha ya Mungu. 

Itambulikane hapa kwamba tumeandika nyuma pia ya 

kuwa Muhammadsaw alitumwa kwa ajili ya wanadamu 

wote sio kwa ajili ya Waarabu pekee, lakini padre kila 

mara anakariri habari hiyo hiyo. Lakini wakati mwingine 

anataja pia imani ya Waislamu kuwa Muhammadsaw 

alikuwa kwa ajili ya watu wote. 

Mateso: Kusema kwamba Yesu alipata mateso, ni sawa; 

lakini kwa kweli kila nabii amepata mateso. 

Muhammadsaw aliteswa ajabu pamoja na masahaba zake, 

ambapo wanafunzi wa Yesu walisalimika kwa 

kumkimbia au kumlaani au kumsaliti. Nabii Yahya 

(Yohana Mbatizaji) aliuawa ndani ya jela sawa na Biblia 

na kichwa chake kililetwa mbele ya mfalme kikiwekwa 

ndani ya sinia. Kweli Yohana mbatizaji aliteseka sana. 

Mateso ya kila nabii yalikuwa ya aina mbalimbali. Basi 

siye Yesu pekee aliyeteseka katika njia ya Mungu bali 

manabii wote, bali hata wengine wacha-Mungu 

wasiokuwa manabii nao waliteseka. 

Vilevile padre aelewe  kwamba  siye  Yesu  tu  aliyekuwa  
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ametabiriwa ndani ya Maandiko ya kale, bali manabii 

mbalimbali walitabiriwa. Hata Yohana mbatizaji 

alitabiriwa kuja. Mtume Muhammadsaw kwa kuwa ni 

Nabii Mkuu, hivyo ametabiriwa zaidi sana katika Biblia 

na Vitabu vingine vya dini mbalimbali. Yule Msaidizi au 

Mfariji anayetajwa na Biblia ndiye Muhammadsaw. 

Mpendwa Wangu 

Kweli Yesu ni mpendwa wa Mungu, lakini siye Yesu tu 

pekee, bali Manabii wote huwa wapendwa wa Mungu. 

Mtume Muhammadsaw ni Mpenzi Mkuu wa Mungu hata 

kwamba anayetaka kupata mapenzi ya Mungu 

analazimika kumtii Muhammadsaw. (Aali „Imraan 3: 32) 

Padre atambue ya kuwa Yesu akawa mpendwa wa 

Mungu kwa ajili ya kubatizwa na Yohana Mbatizaji. 

Baraka hii aliipata kutokana na ubatizo wa Yohana: 

“Akabatizwa na Yohana katika Yordani. Mara 

alipopanda kutoka majini, akaona mbingu 

zinapasuka na Roho, kama hua, akishuka juu 

yake; na sauti ikatoka mbinguni, Wewe ndiwe 

mwanangu, mpendwa wangu; nimependezwa 

nawe.” (Marko 1: 9-11) 

Basi padre asione fahari, bali amshukuru Yohana 

mbatizaji ambaye ubatizo wake ukamfanya Yesu kuwa 

mpendwa wa Mungu. Lakini Muhammadsaw akawa 

mpendwa wa Mungu bila kubatizwa na mtu yeyote; bali 
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Mungu Akamchagua kwa ajili ya wema wake ulio 

moyoni mwake. Alhamdulillah. 

Sallallahu „Alaihi Wasallam 

Padre amewasifu Waislamu kwa kumwombea 

Muhammadsaw kwa hayo maneno kila wamtajapo. 

Ahsante. Lakini bwana padre utambue ya kuwa 

tunapomwombea Mtume wetu kwa kusema „Mungu 

Ambariki na kumpa amani‟, tunamaanisha kwamba 

daima Mungu Ailinde dini yake na kuibariki. Waila 

Mtumesaw ameisha fariki, naye yuko kwa Mungu Mpenzi 

wake, wala hayuko katika hatari ya aina yoyote. Yeye 

ameungana na Mola wake kwa kudumu. Bali hatari iko 

kwa dini yake kutokana na mashambulio ya wale 

wajinga wasioielewa sheria aliyoleta na uhakika wake. 

Basi, Mungu mwenyewe Aliwafunza Waislamu kumsalia 

Mtume ili Waislamu wajue ya kuwa kila mara dini ya 

Kiislamu itakapokuwa katika hatari ya kushambuliwa, 

Mungu Ataleta msaada wake kwa kuilinda dini yake. Na 

ndivyo Alivyofanya Mungu daima. Katika zama hizi 

Mungu Ametimiza mara nyingine ule muradi wa 

kusema: “sallalahu „alaihi wa sallama”, kwa njia ya kuleta 

Seyidna Ahmadas ambaye aliunda jumuiya yake kwa 

idhini ya Mungu ili kumlinda Muhammadsaw heshima 

yake na heshima ya dini yake. Majibu yetu haya ya 

kitabu  cha padre  ni alama tu moja ya kuhakikisha faida  
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ya kumsalia Mtumesaw.  

Padre Anajipinga 

Padre amesema kwenye ukurasa 95, “Haifai sisi Wakristo 

kumkashifu mtume wa Waislamu”, lakini mwenyewe 

padre amewahi kumkashifu katika hicho hicho kitabu 

chake, ingawaje kwa kujificha nyuma ya „kuuhukumu 

mti.‟ Ni hila tu ya kinafiki kwa kumkashifu Mtumesaw. 

Somo 4. Mungu Mmoja Yesu na Maria 

Kurani inaeleza upotevu wa wale waliowaabudu Yesu 

na mamaake Maria kuwa miungu. Padre amekubali 

kuwa: 

“Ni upuuzi wa baadhi ya Wakristo waliosema 

kuwa Utatu mtakatifu ni Mungu, na Maria, na 

Yesu. Utatu kama huo hata sisi tunaukataa.” 

(uk. 97) 

Kwa kweli huo ni upuuzi, tunakubaliana na padre. 

Lakini pia ijulikane ya kuwa hata kama Maria si 

mmojawapo wa Utatu, lakini mpaka leo hii anaabudiwa 

na Wakristo. Je, hao nao wanafanya upuuzi? Kurani 

inawasuta kwa ajili ya kuwaabudu Yesu na Maria bila 

kutaja „Utatu‟ katika sehemu hiyo – yaani katika Al-

Maaida 5:117. „Utatu‟ umetajwa katika An-Nisaa 4:172. 
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Kurani Yataja Utatu 

Padre amesema Kurani haikuutaja utatu hata mara 

moja. Ebu soma aya ifuatayo ya Kurani: 

“Basi mwaminini Mwenyezi Mungu na mitume 

wake wala msiseme „watatu,‟ jizuieni, itakuwa 

bora kwenu; bila shaka Mwenyezi Mungu ni 

Mmoja tu. Ni mbali na utakatifu Wake ya 

kwamba Awe na mwana. Ni vyake vilivyomo 

mbinguni na ardhini; na Mwenyezi Mungu 

Anatosha kuwa mlinzi”. (An-Nisaa  4:172) 

Basi imani juu ya utatu imevunjwa ndani ya Kurani. Na 

kama padre ana maana ya kuwa Kurani haikutaja kwa 

majina zile nafsi tatu, Mungu baba, mungu mwana na 

mungu roho mtakatifu, kweli kwa majina hakuna, lakini 

kuna sababu yake maalumu. Sababu yenyewe ni 

kwamba baadhi ya Wakristo walifikiri nafsi tatu za 

Mungu ni: Baba, Mwana na Maria; na wengine 

wakasema ni Baba, Mwana na Roho Mtakatifu; hivyo 

ilifaa tu kueleza Utatu wenyewe ili kila mmoja 

asahihishwe: Mwenye kukubali zile tatu za mwanzo na 

pia mwenye kukubali zile tulizotaja nyuma. 

Kwa hiyo, Kurani inakataa na kupinga kabisa utatu wa 

aina yoyote. Padre aliposema ya kuwa Muhammadsaw 

alikutana na Wakristo waliokuwa wamejitenga na kanisa 

waliosema kuwa nafsi tatu ni Mungu, Maria na Yesu, 

alikuwa na maana kuwa utatu wa aina hii tu umekataliwa 
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ndani ya Kurani. Lakini kwa hakika utatu wa kila aina 

iliyokuwa au iliyopo au itakayokuwa umekataliwa vikali. 

Ufunuo wa Yesu 

Padre amedai kuwa Waislamu hawakubali ufunuo wa 

Yesu. Sivyo, bali tunakubali ufunuo wa Yesu. Hata 

tunakubali maneno haya ya Yesu: 

“Aliyeniona amemwona Baba” (Yn. 14:9). 

Sababu yake ni kuwa manabii wote huja kwa kudhihirisha 

uwepo wa Mungu kwa njia ya hoja, dalili na miujiza. Kwa 

hiyo, katika zama mbalimbali waliowakubali manabii kwa 

uhalisi wa nyoyo walimwona Mungu. Juu ya 

Muhammadsaw Kurani inaeleza: 

“Bila shaka wanaofungamana nawe kwa hakika 

wanafungamana na Mwenyezi Mungu. Mkono 

wa Mwenyezi Mungu uko juu ya mikono yao.” 

(Al-Fat΄h  48: 11) 

Aya hii inasema kuwa waaminio walipofanya ahadi ya 

kumfuata Mtumesaw kwa kuweka mikono yao katika 

mkono wa Mtume, kwa kweli waliweka mikono yao 

katika mkono wa Mungu. Kisha Kurani inasema: 

“Mwenye kumtii Mtume, basi amemtii Mungu.” 

(An-Nisaa  4:81) 

Basi katika maana hii hii Yesu naye akasema tuliyotaja juu. 
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Baba Aabudiwe 

Biblia inasema: 

“Semeni, mnaposali: Baba yetu uliye mbinguni.” 

(Mt. 6:9) 

Ndiyo kusema kwamba Mungu Baba pekee Ataabudiwa  

siyo mwana au roho mtakatifu.  Basi  Mwana  na  Roho  

Mtakatifu hawana uungu. 

Mungu Yu Karibu 

Padre amewadanganya wasomaji aliposema kuwa 

Wakristo wanamwamini Mungu kuwa karibu nasi ilhali 

Islam inafundisha kuwa „macho hayamfikii‟. Ukweli ni 

kwamba Kurani haijasema kwamba Mungu Yu mbali 

nasi; bali imesema macho hayamfikii Mungu. Na 

tunajua kuwa kuna vitu ambavyo macho ya binadamu 

hayavifikii lakini vipo karibu sana na mtu, kama vile 

upepo, roho ya mtu. 

Padre apanue elimu yake kwa kujua ya kwamba kama 

kitu kipo karibu mno au mbali mno, macho 

yanashindwa kukiona. Na Mungu Yu karibu mno na pia 

mbali mno kwani Yuaenea kila mahala. Kurani inasema: 

“Tu karibu naye kuliko hulkumu yake.” (Qaaf  

50:17) 
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Yaani Mungu Yuko karibu na binadamu kuliko mshipa 

wake wa moyo. Pia: 

“Basi mahali popote mgeukiapo, ndipo 

(mtaukuta) uso wa Mwenyezi Mungu.” (Al-

Baqara  2:116) 

Pia someni aya hii: 

“Yeye Huwa pamoja nao popote walipo.” (Al-

Mujaadila  58:8) 

Na sasa tugeukie aya aliyoitaja padre, lakini ametaja 

nusu-nusu. Aya kamili ndiyo ifuatayo: 

“Macho hayamfikii, bali Yeye Anayafikia 

macho; Naye ni Latifu, Mwenye habari.” (Al-

An„aam  6:104) 

Hapa Mungu Anasema kuwa macho hayamfikii Mungu, 

bali Yeye Huyafikia macho. Basi Yu karibu. Muradi wa 

aya ni kuwa baadhi ya watu wanafikiri kuwa wanaweza 

kumjua Mungu kwa uwezo wao, ilhali hawawezi 

isipokuwa tu Mungu mwenyewe Ajidhihiriahe kwa 

watu. Hii ndiyo maana ya aya, bwana padre. Ama 

bishara kuhusu Imanueli, tukichunguza Agano la Kale, 

tunakuta ya kuwa hiyo ilitimia zaidi ya miaka 700 kabla 

Yesu hajazaliwa, katika dhati ya mtoto wa Isaya. 

Tazameni Isaya mlango wa 7 na 8. Na maelezo yake 

mwaweza kuelewa zaidi katika “The Wycliff Bible 
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Commentary” katika milango hiyo; angalieni hususa 

Isaya (7: 14 na 8:8). 

Imanueli, maana yake ni Mungu Yu pamoja nasi. Je, 

kweli Mungu Alikuwa pamoja na Yesu daima? Yesu 

alipokuwa msalabani akahangaika na maumivu na 

akawahi kutamka: 

“Eloi, Eloi, lama sabakthani? Yaani, Mungu 

wangu, Mungu wangu, mbona umeniacha.” (Mt. 

27:46) 

Yesu hayuko karibu, kwani kasema mwenyewe: 

“Hamtaniona kamwe tangu sasa.” (Mt. 23:39) 

Pia someni Jalada la 2 la „Historia ya Ukristo‟, kwamba: 

“Njia moja ilikuwa kukaza huruma ya Mama 

Mariamu ambaye angechukua wajibu wa 

kuwaombea watu mbele ya mwana wake Yesu 

aliye mbali zaidi.” (uk. 65) 

Mungu ni Rahmani 

Padre anasema ya kuwa kwa Mkristo Mungu 

“Huwaangazia jua Lake waovu na wema, Huwanyeshea 

mvua wenye haki na wasio haki.” Ni sawa. Lakini Islam 

inafundisha ya kwamba Mungu ni Rahmani (Al-Faatiha  

1:1), na Rahman maana yake kwa Kiarabu ni Yule ambaye 

Anatoa vitu vyote, si jua tu, bure kwa viumbe vyote, sio tu 
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kwa wanadamu wema na waovu, bali hata kwa wanyama 

na ndege na kila kiumbe. Tena: 

“Wote Tunawasaidia, hawa na hawa, katika 

kipawa cha Mola wako; na kipawa cha Mola wako 

hakikuzuiliwa.” (Banii Israaiil  17: 21) 

Pia padre amesema kuwa kwa Waislamu, Mungu 

“Hukunjua riziki kwa Amtakaye”. Je kwa Mkristo, 

Mungu Hakunjui riziki kwa Amtakaye? Bila shaka katika 

dunia hii tunaona wengine wamejaaliwa riziki nyingi na 

wengine hawakujaaliwa sana. Hii yote ni kwa ajili ya 

kanuni iliyowekwa na Mungu katika hii dunia. 

Siyo maana yake kuwa Mungu Humnyima fulani 

riziki na kumpa mwingine kwa kuwabagua; bali mradi 

wake ni kwamba Mungu Ameweka kanuni za uchumi 

katika ulimwengu, anayefuata barabara hizo kanuni 

huchuma mali nyingi, na yule aliye mvivu na mzembe 

hujinyima kwa ajili ya kanuni hii ya Mungu ya kuwa 

mzembe atanyimwa.  

Lakini kama kwa Mkristo Mungu Anampenda kila mtu, 

kwa nini wengine ni maskini na wengine ni matajiri? 

Au je Mungu Anao ubaguzi katika kuwapenda watu 

mbalimbali? 

Utatu 

Padre amesema kuwa Utatu ndiyo asili ya upendo, lakini 

hakueleza uhakikisho wa usemi wake. 
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Waislamu hawakatai mafumbo yote ya Yesu, bali baadhi 

yake ambayo hayawezi kukubaliana na Maandiko wala 

akili ambayo kwa kweli ni nyongeza ya baadaye. 

Waislamu tunasema kuwa wema watapata maisha ya 

Peponi, na wabaya baada ya kutakaswa katika Jahanamu 

wataingizwa Peponi. Lakini je, Wakristo nao wanaamini 

kuwa wasio Wakristo wataingia Peponi? Hapana! 

Ufunuo Kukamilika 

Kusema kwamba Yesu amekamilisha ufunuo wa kale,  na  

sasa ufunuo mwingine hautakuja, ni kumpinga Yesu 

aliyesema: 

“Hata bado nikali ninayo mengi ya kuwaambia, 

lakini hamwezi kuyastahimili hivi sasa. Lakini 

yeye atakapokuja, huyo Roho wa kweli, 

atawaongoza awatie kwenye kweli yote.” 

(Yohana 16:12-13) 

Kwa hiyo upo ufunuo wa Roho wa kweli ambaye ndiye 

Mtume Muhammadsaw. Someni kitabu chetu “Mtume 

Muhammadsaw katika Biblia.” 

Mama Wa Mungu 

Padre amesema Maria si Mungu ingawaje ni Mama wa 

Mungu, kwa sababu Mama mzazi wa Kardinali 

Rugambwa mwenyewe si Kardinali japo yu Mama 

Kardinali. Kwa kweli hiyo siyo hoja ya kweli. Kardinali 
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ni cheo ilhali Mungu si cheo kinachoweza kupatikana 

kwa mtu yeyote. Bali Mungu ni dhati maalum. Basi 

kama mzaa simba ni simba na mzaa binadamu ni 

binadamu, mzaa Mungu ndiye Mungu. 

Mzaliwa huwa wa jinsi ya wazazi wake, ila tu kama 

wazazi wanakuwa wa jinsi tofauti hapo mzaliwa anakuwa 

wa hali ya katikati ya wazazi hao wawili. Kwa mfano 

farasi na punda wakikutana nyumbu anazaliwa aliye 

katikati ya farasi na punda. Basi kama Yesu alikuwa 

mtoto wa Mungu baba na Maria binadamu, hapo bila 

shaka Yesu yuko hali ya katikati, yaani nusu binadamu na 

nusu Mungu, siyo binadamu kamili wala Mungu kamili. 

Isipokuwa tu tukikubali kwamba Maria naye alikuwa 

Mungu kamili ndipo Yesu atahesabiwa Mungu kamili. 

Ule mfano wa Mama Kardinali ni hoja ya uwongo. 

Pia itambulikane kwamba mzaliwa wa wazazi wa jinsi 

tofauti hawezi kuzaa tena. Je, hii ndiyo sababu Yesu 

hakuoa au kuzaa, sawa na imani ya Wakristo? 

Somo 5. Mwanadamu Mbele ya Mungu 

Padre amesema kuwa Mkristo anakataa kumfananisha 

Mungu na Bwana Mkubwa akataye kila shauri, bila 

kujali viumbe vyake. Anasema kwamba Mungu ni 

Mwumba wa mbingu na nchi, lakini ni Baba pia. 

Padre ameipinga Injili ambayo inafundisha ya kwamba: 
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“Hata alipokuwa akipita alimwona mtu, kipofu 

tangu kuzaliwa. Wanafunzi wake wakamwuliza 

wakisema, Rabi, ni yupi aliyetenda dhambi, mtu 

huyu au wazazi wake, hata azaliwe kipofu? Yesu 

akajibu, huyu hakutenda dhambi, wala wazazi 

wake; bali kazi za Mungu zidhihirishwe ndani 

yake.” (Yohana 9:1-3) 

Maneno hayo ya Yesu yanahakikisha ya kuwa mtu huyo 

akazaliwa kipofu kwa sababu Mungu Alitaka kuonyesha 

kazi zake. Je Mungu bado Hajafanywa „Bwana Mkubwa‟ 

anayekata shauri bila kujali viumbe wake? Mmoja 

anamwamulia kumfanya kipofu na mwingine mwenye 

macho! Je yupo baba yeyote apendaye mtoto wake 

kuwa kipofu? Mapenzi ya Baba Mungu wa Kikristo 

yako wapi sasa? 

Ieleweke hapa ya kuwa Islam inaposema kwamba 

Mungu Hufanya Apendavyo na kwamba Mungu ni 

Mwenye Hekima, maana yake ni kuwa Mungu 

Haamrishwi, bali Anatenda Anavyotaka, lakini matakwa 

yake huwa yenye hekima; yaani ziko sababu maalum 

Anazoangalia Mungu Akikata shauri. 

Hata hakimu binadamu pia anaamua apendavyo, lakini 

kupenda kwake huwa na sababu kadha wa kadha. Basi 

na Mungu pia Humwongoza Amtakaye na kumhukumu 

amepotea Amtakaye; yaani Mungu baada ya kuona 
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wema wa mtu Humwamulia ameongoka, na Akiona 

uovu wa mtu Humwamulia kuwa amepotea. Kuna 

mushikili gani hapo? Naam, Anapoona watu wanapotea, 

Mungu Huleta manabii ili kuwaongoza. 

Ajali 

Ajali au kadiri ya Mungu maana yake siyo kwamba 

binadamu hana uhuru wa kutenda kwani eti Mungu 

Ameisha mwamulia atende maovu au mema; sivyo. Bali 

maana ya kadiri ya Mungu ni kanuni zake Alizoweka 

katika ulimwengu; yaani mtu akitenda hivi matokeo 

yake yatakuwa ya namna fulani, na akitenda kinyume 

atapata matokeo kinyume. 

Kuna mengine yaliyoisha amuliwa kabisa na Mungu. 

Kwa mfano, kila mtu atakufa. Sasa, mtu yeyote hata 

akifanya nini lazima atakufa siku moja. Asipofuata 

kanuni za afya, mtu ataugua; ndiyo kadiri ya Mungu 

uugue usipoangalia sheria za afya. Hii ndiyo maana ya 

kadiri au ajali katika Islam. Aya zingine alizoandika 

padre zinaweza kuelezwa kwa njia hii hii. 

Kipeo cha Mwislamu 

Kipeo cha Mwislamu si kumtii tu Mungu; bali ni kupata 

Mapenzi ya Mungu, na njia yake ni kumtii Mungu na 

Mtume wake: “Sema, Ikiwa ninyi mwampenda 

Mwenyezi Mungu, basi nifuateni, Mwenyezi Mungu 

Atawapendeni.” (Aali „Imraan 3:32) 
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Mungu Akipenda 

Padre amesema kuwa Mwislamu anapaswa kufanya kazi 

kama mtumishi wa Mungu. Kwa kweli kila kitu ni 

mtumishi wake hata Yesu: 

“Tazama mtumishi wangu Niliyemteua.” 

(Mathayo 12:18) 

Pia padre alisema Islam inafundisha kumtii Mungu; 

tunamwelekeza kila apendaye haki aisome Biblia 

isemapo: 

“Basi mtiini Mungu.” (Waraka wa Yakobo 4:7) 

Je Biblia nayo haifundishi kumtii Mungu? 

Padre amewatania Waislamu waliofundishwa kusema 

„Mungu akipenda‟ (insha-Allahu) wanapotaka kutenda 

jambo, ilhali mwenyewe anasema kwamba hiyo ilikuwa 

ni desturi ya Wakristo wa kwanza (Yak. 4:15). Hii 

inahakikisha ya kuwa Wakristo wa baadaye wameiacha 

desturi hiyo ya kumtegemea Mungu, kwa kuwa 

wameingia katika anasa za dunia. 

Kujifanya Mdogo 

Naam, lazima mtu ajifanye mdogo mbele ya Mungu, 

bali hata Yesu alijua yu mdogo mbele ya Bwana Mungu: 

“Bwana ni mkuu kuliko mimi.” (Yohana 14:28) 

 



Mwana Mkuu wa Ibrahim 

149 

Sujuda 

Padre akidharau sujuda iliyo muhimu sana katika ibada 

ya Kiislamu amesema kuwa: 

“Mungu Anastahili kuabudiwa, lakini ibada 

yenye kumpendeza siyo ile ya kutusha kichwa 

vumbini; Mungu Anataka kuabudiwa moyoni 

mwa mtu.” (uk. 101) 

Lakini Yesu ametenda vingine kuliko apendavyo padre: 

“Akaenda mbele kidogo kaanguka kifudifudi, 

akaomba akisema, Baba yangu, ikiwezekana 

kikombe hiki kiniepuke.” (Mt. 26:39) 

Yesu akajidhalilisha mbele ya Mungu kwa kuanguka 

kufudifudi alipohuzunika kujua kwamba Wayahudi 

wanataka kumpigilia msalabani. Hatujui kwa nini padre 

anaona aibu kumsujudia Mungu. Ni sawa ya kuwa 

kusujudu bila roho safi hakuleti faida, lakini siyo maana 

yake usisujudu kabisa; bali unapaswa kumsujudia 

Mungu kwa roho safi na kunjufu. 

Kama Mungu ni baba, inafaa asiabudiwe, kwani hakuna 

baba anayeabudiwa. Padre amesema Mkristo si „mtoto 

wa mjakazi‟, bali ni mtoto wa yule aliye mwungwana 

(Gal 4: 31). Ndiyo kusema kwamba kuna ubaguzi katika 

dini ya Kikristo kati ya mwungwana na mtumwa. 

Mtumwa adunishwa! Itambulikane kwamba hata wana 
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wa Ismaili sio watoto wa mjakazi. Ni uzushi wa Biblia 

iliyomwita Bibi Hajira kuwa mjakazi; bali alikuwa ni 

mkewe mwungwana halisi wa nabii Ibrahimu. 

Padre amesema kuwa Mkristo hakuzaliwa kwa tone la 

shahawa, bali kwa maji na Roho. Padre aelewe kuwa 

shahawa nayo ni maji na roho; roho iliyomo ndani ya 

shahawa ndiyo roho inayojidhihirisha ndani ya mtu 

azaliwapo, ilhali hapo kabla ilikuwa imefichika humo. 

Pia ijulikane kuwa ijapokuwa Yesu hakuwa na baba 

lakini hata hivyo alizaliwa na damu, kwani aliendelea 

kujilisha damu ya hedhi kwa miezi tisa tumboni mwa 

mamaake. Mkristo tu pekee siye mwana wa Mungu, bali 

hata waasi ni watoto wa Mungu (Isaya 30:1). 

Kusema kuwa Mkristo ni kiumbe aliyekombolewa, ni 

madai tu matupu yasiyo na uhakikisho. Tunaona 

Wakristo walio wezi na waasherati; je, hao wote 

wamekombolewa? Alama ya kukombolewa ni kuungana 

na Mungu na kuwa mwema. 

Ibada 

Hapo kabla padre akieleza tofauti kati ya Islam na 

Ukristo alisema kuwa „kipeo cha Mwislamu ni kumtii 

Mungu‟ (uk. 100), lakini kwenye ukurasa wa 101 

mwenyewe amesema kuwa “tunapaswa kutii hata mauti 

ya msalaba.” Akimalizia akasema: 
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“Basi ni utii wa mwana kwa babaye, katika roho 

na kweli.” 

Kwa hakika utii mbele ya Mungu sio kama utii wa 

mwana mbele ya baba. Kwani baba wakati mwingine 

anaweza kuamrisha kinyume cha ukweli. Hivyo 

kumfananisha Mungu na baba ni mfano usiokamilika. 

Bali Mungu ni Mola, Rahman, Rahim n.k.w.k. 

Mapendo 

Padre anasema kwamba Mkristo hana wasiwasi wa 

kuogopa yatakayompata (uk. 101). Kwa kweli hali ya 

mtu inastahili kuwa katikati ya kutumai na kuogopa 

ndipo anaweza kujirekebisha na kufaulu vizuri zaidi. 

Kutumaini ya kuwa Mungu ni Mwingi wa rehema na 

Mwingi wa ukarimu na Msamehevu huku kuogopa isije 

mtu akalegea katika imani na matendo mema na akawa 

mbali na rehema ya Mungu na upendo Wake. Ni 

fundisho linaloonekana tamu kwa nje kusema kuwa 

Mungu Husamehe kila akosapo mtu, lakini kwa kweli ni 

fundisho nusu, kwani mtu wa aina hii atajasiri kutenda 

dhambi kwa kutegemea kuwa atasamehewa dhambi. Na 

pia kuamini kuwa Mungu Ataadhibu kila akosapo mtu 

kunakatisha tamaa, kwani mtu akiisha kosea kwa bahati 

mbaya atavunjika moyo akifikiri kuwa sasa ataadhibiwa 

tu na Mungu wala hawezi kusamehewa. Kwa hiyo imani 

bora zaidi ni ile iliyofundishwa na Islam kwamba mtu 

akitubu kwelikweli husamehewa dhambi zote: 
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“Sema, enyi watumishi wangu mliojidhulumu 

wenyewe, msikate tamaa katika rehema za 

Mwenyezi Mungu; bila shaka Mwenyezi Mungu 

Husamehe dhambi zote; hakika yeye ni 

Msamehevu, Mrehemevu. Na nyenyekeeni kwa 

Mola wenu na jitupeni kwake kabla ya 

kuwafikieni adhabu, kisha hamtanusuriwa.” 

(Az-Zumar 39:54-55) 

Basi mtu ajirekebishe ili asamehewe waila ataadhibiwa. 

Kwa njia hii tu mtu anaweza kupata maendeleo ya roho. 

Ile fikara ya kuwa hata nikifanya nini nitasamehewa tu 

kwani Yesu ameniondolea dhambi kwa njia ya kuuawa 

msalabani, ni imani inayorudisha nyuma katika wema. 

Padre ajue ya kuwa si Injili tu bali hata Kurani inasema 

kuwa watu wema wataandaliwa karamu: 

“Ni karibisho litokalo kwa Msamehevu, 

Mwenye rehema.” (Haa Miim 41:33) 

Kuogopa Miiko: Padre anajivuna kwa kusema kwamba: 

“Yesu ndio uhuru wa waana wasioogopa ajali wala 

miiko.” (uk. 102) 

Tunaona hii ni hatari kutokujali miiko. Makatazo ya 

Mungu lazima yaangaliwe, lakini padre hataki. Mwiko 

mmojawapo ni kujiepusha na uzinzi na wizi; je, 

usipoogopa kuangukia upotevu huo utaweza 

kusalimika? Hata! Na hii ndiyo sababu wengi wenye 
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imani ya aina hiyo huangukia maovu. Habari za ajali 

(kadiri) tumeisha eleza hapo nyuma. 

Padre ameyahesabu mafundisho ya zamani kuwa 

manyonge na yenye upungufu (Gal. 4:6-9). Lakini 

hakika yenyewe ni kwamba kumwita Mungu kuwa 

baba kunamtia kasoro, kwani baba anazo kasoro nyingi 

na hizo zote zitakubaliwa katika Mungu pia kama 

Mungu Yu baba. Kuongeza sifa ya Baba katika sifa za 

Mungu ni kumtia upungufu. Padre amewashauri 

Waislamu kuongeza jina „baba‟ katika majina ya 

Mungu. Padre ajue kuwa Waislamu hawajazoea 

kuzusha mambo jinsi watu wa Kitabu walivyozoea 

kuongeza-ongeza mapya katika Biblia. 

Somo 6. Mwanadamu Mbele ya Mungu 
Kiumbe Huru 

Akijaribu kuwahakikishia wasomaji kwamba Islam 

inafundisha kuwa binadamu hana mamlaka kamili 

duniani, padre ameandika aya zifuatazo: 

“(Hamjui) kwamba habebi mbebaji mzigo wa 

mwingine na kwamba Mungu ndiye Anayeche-

kesha na kuliza; na kwamba Yeye ndiye 

Atajirishaye, na Atoaye hazina; tukio lililo karibu 

linasogea, hakuna awezaye kuliondoa ila 

Mwenyezi Mungu… Basi msujudieni Mwenyezi 

Mungu na kumwabudu.” (An-Najm 53: 39-63) 
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Padre ameacha katikati aya zinazohusu madhumuni 

yenyewe na akavuruga kusudi ukweli. Aya zenyewe 

zilivyo ndizo zifuatazo: 

“Au hakuambiwa yaliyomo katika Vitabu vya 

Musa? Na vya Ibrahimu aliyetimiza ahadi 

kwamba habebi mbebaji mzigo wa mwingine; 

na ya kwamba mtu hatapata ila aliyoyafanyia 

juhudi; na ya kwamba juhudi yake karibu 

itaonekana; kisha atalipwa malipo yaliyo kamili; 

na kwamba mwisho ni kwa Mola Wako; na 

kwamba Yeye ndiye Anayechekesha na kuliza; 

na kwamba Yeye ndiye Aumbaye jozi ya kiume 

na kike, katika mbegu ya uzazi inapotiwa; na 

kwamba juu Yake ni ufufuo mwingine; na 

kwamba Yeye ndiye Atajirishaye na Atoaye 

hazina, na kwamba Yeye ndiye Mola wa (nyota) 

Shi„raa; na kwamba Yeye ndiye 

Aliyewaangamiza Waadi wa kwanza, na 

Wathamudi, Hakuwabakisha, na kabla yao watu 

wa Nuhu – hakika wao walikuwa wadhalimu na 

waasi sana – na miji iliyopinduliwa ndiye 

Aliyeiangusha. Vikafunikiza vilivyofunikiza. Basi 

juu ya neema gani ya Mola Wako unabishana? 

Huyu ni mwonyaji miongoni mwa waonyaji wa 

zamani. Tukio lililo karibu linasogea. Hakuna 

awezaye kuliondoa ila Mwenyezi Mungu. Je, 
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mnastaajabia hadithi hii? Na mnacheka wala 

hamlii, na hali ninyi mmeghafilika? Basi 

msujudieni Mwenyezi Mungu na kumwabudu‟‟. 

(An-Najm 53: 37-63) 

Hizo ndizo aya za Kurani alizovuruga padre 

alipojaribu bure kuhakikisha jambo lisilopatikana 

ndani ya Kurani Tukufu. 

Aya zinasema kuwa kafara ya Yesu ni kitu kisicho na 

maana, kwani imeandikwa katika vitabu vya Musa ya 

kuwa hakuna mbebaji atakayebeba mzigo wa mwingine. 

Yaani kila mmoja atabeba matokeo mabaya ya dhambi 

zake yeye mwenyewe. Ndiyo kusema kwamba haina 

maana kwamba watu watende dhambi na badala yao 

Yesu asulubiwe msalabani. Na Kurani imesema haki 

kwani Vitabu vya Musa kweli vinanena hivyo. Katika 

Torati imeelezwa ya kwamba wana wa Israeli 

walipotenda dhambi na Mungu Alipowakasirikia, hapo 

Musa akajitolea kwa kumwomba Mungu kuwa: 

“Unifute, nakusihi, katika kitabu chako 

ulichokiandika. Bwana akamwambia Musa: Mtu 

yeyote aliyenitenda dhambi, ndiye Nitakaye-

mfuta katika kitabu changu.” (Kutoka 32:32-34) 

Ndiyo kusema kwamba Mungu Alimwambia Musa ya 

kuwa atakayetenda dhambi ndiye ataadhibiwa, siyo 
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kwamba wana wa Israeli watende maovu lakini Musa 

apewe adhabu. 

Tena kuna tofauti kati ya kafara aliyonuia Musa na ile 

anayosingiziwa Yesu. Kwani Yesu hakutaka kabisa 

kujitolea kufa msalabani, bali akaanza kulia na kuomba ili 

kikombe cha kifo kimwepuke. Lakini Musa kwa moyo 

wote anajitolea kwa ajili va watu wake na yuko tayari 

kufutwa katika daftari ya Mungu, lakini Mungu 

Hakukubali Akisema kuwa mwenye dhambi ndiye 

ataadhibiwa. Basi Kurani inaitaja habari hiyo isemapo 

“hakuna mbebaji atakayebeba mzigo wa mwingine.” Kwa 

hiyo, kusema kwamba Yesu amebeba mzigo wa dhambi 

za watu ni jambo lisilo na msingi hata kidogo sawa na 

kitabu cha Musa wala sawa na akili ya binadamu. 

Kisha Kurani katika aya hizo inaeleza waziwazi ya kuwa 

binadamu hatapata ila aliyoyafanyia juhudi. Habari hii 

inabatilisha kabisa masingizio ya padre kwamba Islam 

inafunza ya kuwa binadamu hana uhuru, na kwamba yote 

yanayotendwa, hutendeka sawa na furaha ya Mungu. 

Ile habari ya kuwa Mungu Amtajirisha mtu au kum-

chekesha au kumliza na kadha wa kadha, maana yake ni 

kuwa binadamu hupata matokeo ya matendo yake lakini 

hayo matokeo yanatolewa sawa na kanuni iliyowekwa na 

Mungu katika ulimwengu huu. Ni kama mwalimu atoavyo 

matokeo ya mtihani wa mwanafunzi, lakini matokeo hayo 
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huwa sawa na juhudi aliyoonyesha mtoto katika mtihani. 

Kama mtoto anashindwa katika mtihani, si kosa la mtoaji 

matokeo ya mtihani huo. Basi Mungu Anapotoa matokeo 

ya amali za mtu, hapo Humchekesha au kumliza sawa na 

matendo ya mtu huyo. 

Ile habari ya “tukio lililo karibu linasogea,” muradi wake 

ni kuwa wapinzani wa Islam walioshika silaha ili 

kuangamiza dini hii watashindwa siku tukio kuu la 

kutekwa Makka litakapotukia, wala hakuna awezaye 

kuliondoa tukio hilo. 

Hatuelewi kwa nini mwishowe bila kutaja aya yoyote ya 

Kurani, padre kaandika, “Mwanadamu hapandishwi 

cheo.” Hii ni kinyume kabisa na fundisho la Islam. 

Kurani inasema waziwazi kwamba: 

“Watapata vyeo vitokavyo Kwake, na msamaha 

na rehema.” (An-Nisaa 4:97) 

“Na wote wana vyeo sawa na yale waliyoyatenda. 

Na Mola wako si Mwenye kughafilika na yale 

wanayoyatenda.” (Al-An„aam 6:133) 

“Na atakayemjia hali yu mumini amefanya 

vitendo vizuri, basi hao ndio watakaopata vyeo 

vya juu.” (Twaa Haa 20:76) 

Ziko aya chungu nzima zihakikishazo kuwa binadamu 

hupandishwa cheo. 
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Padre amejasiri kusema kuwa mwanadamu hushiriki 

katika utawala wa Mungu, lakini Biblia yake inampinga: 

“Yeye Aliyehimidiwa, Mwenye uweza peke 

yake, Mfalme wa wafalme, Bwana wa mabwana; 

ambaye Yeye peke yake Hapatikani na mauti, 

Amekaa katika nuru isiyoweza kukaribiwa; wala 

hakuna mwanadamu aliyemwona, wala awezaye 

kumwona. Heshima na uweza una yeye hata 

milele.” (1 Timotheo 6: 15, 16) 

Kwa hiyo, Mungu peke yake ni Mfalme wa wafalme na 

Bwana wa mabwana, na yuko mbali, hawezi „kukaribiwa.‟ 

Utiifu 

Padre amekariri mara nyingi juu ya utii kwamba Islam 

inamtaka binadamu kumtii Mungu. Kuna ubaya gani 

ndani yake? Je, Ukristo unamtaka mtu kumwasi 

Mungu? Si Biblia inamwita Mungu kuwa Bwana wa 

mabwana? Maana yake nini? Kama yu Bwana basi 

binadamu ni watumishi wake, na kazi ya watumishi 

huwa kumtii bwana! 

Kurani inatia mkazo katika utii, kwani, ndiyo njia ya 

kumkurubia Mungu na kupata mapenzi Yake: 

“Sawa. ikiwa ninyi mnampenda Mwenyezi 

Mungu, basi nifuateni Mwenyezi Mungu 

Atawapendeni.” (Aali „Imraan 3:32) 
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Padre amesema kuwa katika Ukristo badala ya Mungu 

kutiiwa, anatukuzwa na kushukuriwa kwa wema wake 

na ukarimu wake (uk. 104). Na ili kuhakikisha jambo 

hilo padre ameturudisha kwenye Agano la Kale, yaani 

ametaja aya za Zaburi, badala ya kututajia Agano Jipya. 

Kurani imejaa fundisho la kumtukuza Mungu na kutaja 

Wema Wake na Ukarimu Wake hata kwamba sehemu 

yake ya 100 haionekani ndani ya Biblia. Kila sura ya 

Kurani inaanzia na maneno “Kwa jina la Mwenyezi 

Mungu, Mwingi wa rehema, Mwingi wa ukarimu.” Aya 

hii imerudiwa mara 114 katika Kurani na tena ziko aya 

zingine chungu chungu zinazoeleza Ukarimu wa Mungu 

na Wema Wake na sifa Zake bora. 

Padre amesema kuwa Mkristo anathamini kumshukuru 

Mungu badala ya kumtii. Lakini hakuandika hata aya moja 

ya Biblia ionyeshayo kuwa Mkristo amefunzwa hivyo. 

Lakini Kurani imejaa funzo hili la kumshukuru Mungu: 

“Na Nishukuruni wala msinikufuru.” (Al-

Baqara 2:153) “Kuleni katika riziki ya Mola 

Wenu, na mumshukuru.” (Saba‟ 34:16) 

Juu ya kumtukuza Mungu, Kurani inafunza hivi: 

“Na Mtukuze Mola Wako kwa kumsifu kabla ya 

kutoka jua, na kabla ya kuchwa na katika usiku 

Mtukuze na pia baada ya kusujudu.” (Qaaf 50: 

40-41) “Kinamtukuza Mwenyezi Mungu kila 

kilichomo mbinguni na kilichomo ardhini; 
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Ufalme ni Wake, na sifa njema ni Zake, na Yeye 

ni Mwenye uwezo juu ya kila kitu.” (At-

Taghaabun 64:2) 

Kwenye ukurasa wa 104, padre amerudia habari za 

Mapenzi na Kudra ambazo aliziandika hapo nyuma pia 

na huko tumeisha eleza. 

Juu ya Riziki padre amedhihirisha kana kwamba 

binadamu hapaswi kutia bidii sawa na Islam ili kupata 

riziki, bali Mungu Ameisha mwandikia kila mtu riziki 

yake. Hii siyo sawa. Hapo nyuma tumeisha eleza kuwa 

Kurani inafundisha kuwa: 

“Mtu hatapata ila aliyoyafanyia juhudi.” (An-

Najm 53: 40) 

Lakini tunauliza kwa nini padre kila siku anamwomba 

baba yake aliyeko mbinguni: 

“Utupe leo Riziki yetu.” (Mt. 6: 11). 

Je, ndiyo kusema kwamba Mkristo hana haja ya kulima 

au kufanya kazi ili kujipatia riziki, bali inamtosha 

amwombe Mungu kila siku hiyo riziki? 

Bahati Nasibu, Ajali 

Habari za ajali na kudura tumeisha eleza nyuma. 

Mwislamu hasemi kuwa binadamu amelazimishwa na 

Mungu kutenda vibaya au vema, bali amepewa uhuru, 

lakini atapatiwa matokeo sawa na matendo yake. 



Mwana Mkuu wa Ibrahim 

161 

Lakini Yesu anaonekana na imani anayoipinga padre: 

“Baba yangu, ikiwezekana, kikombe hiki 

kiniepuke; walakini si kama nitakavyo mimi, bali 

utakavyo wewe.” (Mt. 26: 39) 

Pia Yesu anaamini kuandikiwa: 

“Mwana wa Adam aenda zake, kama ilivyo-

andikwa.” (Mathayo. 26: 24) 

Somo 7 - Imani Ni Kitu Kikuu 

Padre amesema kwamba kwa Mwislamu imani ni kubwa 

zaidi. Hii ni sawa. Bila imani mtu hawezi kuwa na nia ya 

kutenda. Bali hata Biblia inakazia imani, hatuelewi kwa 

nini padre hataki umuhimu wa imani kinyume cha 

kitabu chake: 

“Kwa maana, amin, nawaambia, mkiwa na 

imani kiasi cha punje ya haradali mtauambia 

mlima huu, Ondoka hapa uende kule; nao 

utaondoka; wala halitakuwako neno 

lisilowezekana kwenu.” (Mathayo. 17: 20) 

Je, hii haionyeshi ukuu wa imani? 

Malaika ni Wema tu 

Padre amesema kinyume na ukweli alipoandika kwenye 

ukurasa 108 ya kwamba Waislamu wanaamini kuna 

malaika wema na wabaya. Hii Siyo imani iliyofunzwa 

na Kurani. Bali kinyume chake Kurani inafundisha ya 



Mwana Mkuu wa Ibrahim 

162 

kuwa malaika hawamwasi Mungu kamwe, bali daima 

wanamtii tu: 

“…juu yake wako malaika wakali, wenye nguvu, 

hawamwasi Mwenyezi Mungu Aliyowaamuru, na 

hutenda wanayoamrishwa.” (At-Tahriim 66:7) 

Basi kuna malaika wema tu; hakuna malaika wabaya sawa 

na dini ya Kiislamu. Kama yupo mtu anayefikiria kuwa 

ibilisi au shetani alikuwa malaika na kisha alipomwasi 

Mungu akawa shetani, basi ajue kuwa imani hiyo 

haiambatani na funzo la Kurani inayofunza kwamba 

malaika hawamwasi Mungu bali hutenda sawa na amri za 

Mungu. Shetani ni kiumbe tofauti na malaika. 

Kuficha Imani 

Padre anasema kuwa sawa na imani ya madhehebu ya 

Kishia iko ruhusa ya kuficha imani wakati wa dhuluma. 

Lakini padre atasemaje juu ya Paulo ambaye hata bila 

kushurutishwa alikuwa anajifanya miongoni mwa watu 

wa aina fulani ilhali hakuwa miongoni mwao: 

“Nalikuwa kama Myahudi kwa Wayahudi, ili 

niwapate Wayahudi; kwa wale walio chini ya 

sheria, nalikuwa kama chini ya sheria, (ingawa 

mimi mwenyewe si chini ya sheria,) ili niwapate 

walio chini ya sheria. Kwa wale wasio na sheria 

nalikuwa kama sina sheria, (si kwamba sina 

sheria mbele za Mungu, bali mwenye sheria 
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mbele za Kristo) ili niwapate hao wasio na 

sheria.” (1 Wakorintho 9:20-22) 

Yaani Paulo anajisingizia kuwa miongoni mwa 

Wayahudi, Wapagani na wengineo kusudi awapate kwa 

wingi. Dini haienezwi kwa hila na udanganyifu! 

Kwenye ukurasa 109, padre ameandika maneno ya 

Biblia yasemayo: 

“Hakuna mtu awezaye kuja kwangu asipovutwa 

na Baba Aliyenipeleka.” (Yohana 6:44) 

Sasa padre atasemaje juu ya Mungu wa Biblia ambaye 

Akimvuta mtu, ndipo mtu huyo anaweza kuja kwa 

Yesu; kwa uwezo wake mwenyewe binadamu hawezi 

kumjia Yesu. Je, Biblia imenyima hiari yake na 

kumnyang'anya uhuru wake? Padre alifikirie jambo hili. 

Vilevile someni: 

“Nakushukuru, Baba, Bwana wa mbingu na 

nchi, kwa kuwa mambo hayo uliwaficha wenye 

hekima na akili, Ukawafunulia watoto 

wachanga.” (Mt. 11:25) 

Je, si kwamba Mungu Ametumia nguvu kuwanyima 

wengine na kuwapa wengine? Je, huu ndio uhuru na 

hiari aliyopewa binadamu? 
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Padre amesema kweli kwamba “Wala hawatatupwa 

nje wale waliofuata maagizo ya Ibrahimu.” (uk. 110). 

Waislamu wanafuata maagizo ya Ibrahimu, lakini 

Wakristo wanakataa kumfuata, kwa mfano katika 

agizo la tohara ya kila mtoto wa kiume siku ya nane 

tangu kuzaliwa. 

Somo 8. Mwanadamu Mbele ya Mungu – Sala 

Katika mlango huu wa Sala, padre amevuruga sana 

ukweli makusudi aidharau sheria ya Kiislamu. Padre 

amesema kuwa “Wanasali mara tano kutwa, kama 

walivyofanya watawa Wakristo” (uk. 111). Hatujui kama 

Wakristo watawa walisali sala tano kila siku kama 

Waislamu; lakini kwa vyovyote kama padre amekubali 

habari hii, kwa nini basi anaipinga tena? Kama Wakristo 

watawa walikuwa wakisali kama Waislamu, basi hii 

yahakikisha kwamba Wakristo wa siku hizi wamepotoka 

walipoacha kusali kama Waislamu! 

Padre amesema ya kwamba Mwislamu kabla ya kusali 

anatawadha na maji au asipopata maji anafanya 

tayamumu na vumbi. Kwa hakika kutawadha kunaleta 

upole wa moyo na humwondolea mtu kiburi, kwani 

anakumbushwa kuwa ameumbwa na maji au na vumbi, 

yaani vitu hafifu sana. Kwa hiyo binadamu anapaswa 

asiwe na majivuno bali awe mnyenyekevu kwa 

kukumbuka chanzo chake. Pia kutawadha huleta usafi. 
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Si Tendo Dhahiri tu 

Padre amedanganyika aliposema kuwa kwa Mwislamu 

kusali ni tendo dhahiri. Hakika yenyewe ni kwamba 

Mungu Ametangaza ndani ya Kurani: 

“Basi ole kwa wanaosali, ambao wanapuuza sala 

zao, ambao hufanya ili waonwe.” (Al-Maa„uun 

107:5-7) 

Ni dhahiri ya kuwa sala ya asili hutokana na moyo wa 

mtu. Yaani mtu hupaswa kuabudu kwa moyo pamoja na 

mwili wake, kwani Mungu Ameneemesha mwili na 

roho. Anayetaka ibada ya Roho tu kwa kuacha ibada ya 

mwili, humdharau Mungu, kwani mwili nao 

umeneemeshwa na Mungu. Na atakaye ibada ya mwili 

pekee bila kuwa roho humo vilevile hatapokelewa. Basi 

binadamu anapaswa kusali kiroho na kimwili: yaani 

afanye kitendo cha kimwili huku akinyenyekeza roho 

mbele ya Mungu ili Amsaidie kimwili na kiroho. 

Pia ijulikane ya kuwa katika sala tano kuna sehemu tu 

moja inayoitwa faradhi ambayo husaliwa msikitini, lakini 

sehemu nyingine za sala hizo ambazo ni ndefu zaidi 

hupendelewa kusaliwa nyumbani. Ndivyo alivyokuwa 

akifanya Mtumesaw. Sababu yenyewe ni kuwa kusali 

pamoja kunaleta faida ya umoja pamoja na baadhi ya 

faida nyingine; na kusali katika upweke kunaleta faida ya 

kwamba mtu hashawishiki na nia ya kuonwa na watu. 
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Basi Islam imewapatia wafuasi wake faida za aina zote 

mbili kwa kuamrisha kusali pamoja msikitini na pia 

kusali sehemu nyingine chumbani. 

Vilevile ieleweke ya kuwa sala ya Kiislamu siyo tu 

maneno maalumu. Bali zaidi ya maneno hayo maalumu, 

mtu anapaswa kuomba maombi mengine mengi katika 

lugha yake sawa na shida zake na taabu zake. 

Sasa tunauliza kwamba kama kwa Mkristo msikiti ndio 

moyo wake, kwa nini anahangaika kwenda kanisani? 

Padre amesema kwamba siyo amri ya Mungu kwenda 

kanisani kusali, bali ni amri ya kanisa; ndiyo kusema 

kwamba amri ya Mungu na amri ya kanisa 

zinahitilafiana. Basi dini hii si kamili, maana jambo la 

muhimu kabisa halimo katika dini ila tu kanisa 

limelibuni baadaye kwa kuona wafuasi wa dini nyingine 

wakifanya hivyo! 

Pia kama kitendo cha mwili si kitu katika ibada ya kweli, 

kwa nini Mkristo hupiga magoti? Je, hicho sicho 

kitendo cha kimwili? Apige tu magoti ya moyo wake! Ni 

jambo la ajabu kuwa upande mmoja moyo hutiliwa 

mkazo sana na upande mwingine kiini cha sala yao ni 

kuomba, “Utupe leo riziki yetu.” Katika Biblia ya 

Kiingereza wameandika “Utupe leo mkate wetu wa kila 

siku” (Mt. 6:13). Wanajifanya tu watu wa roho lakini 

maombi yao ni kuhusu chakula. 
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Kuosha Roho 

Padre amesema kuwa kwa Mkristo kutawadha ni 

kuosha roho. Ni kichekesho ya kuwa kama kutawadha 

si tendo la dhahiri kwa nini sala iwe ni tendo la dhahiri 

kama vile kupiga magoti na kutamka maneno kadha wa 

kadha; bali ingefaa kuelekeza roho bila kutamka lo lote. 

Lakini hii haiwezekani. Binadamu ameumbwa mwili na 

roho. Hivyo udhu wa mwili na udhu wa roho upatikane. 

Na vilevile sala ya roho na sala ya mwili iwepo. Hekima 

ya udhu ni kupata usafi wa mwili na pia kuahidi 

kuziweka safi kiroho sehemu hizo za mwili; yaani mtu 

anayetawadha hufunga nia mbele ya Mungu ya kuwa 

kama alivyozisafisha sehemu hizo za mwili kwa maji, 

ndivyo hivyo atakavyojaribu kwa uwezo wake wote 

kuziweka safi kiroho kwa kuzizuia hizo sehemu 

zisitende dhambi. Ziko dua maalum zinazoombwa 

wakati wa kuosha sehemu mbalimbali za mwili. 

Ijulikane pia kwamba mwili unaathiri roho, na roho 

huathiri mwili. Kama mtu amehuzunika rohoni, alama 

zake zitaonekana katika mwili wake kwa sura ya 

machozi. Na kama amefurahika rohoni, uchangamfu 

utadhihirika usoni pake. Kwa hiyo, zile dini 

zinazopuuza mojawapo katika mwili na roho, hazina 

habari za tabia ya asili ya binadamu. 
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Sujuda 

Padre anaona haya kujifanya mdogo mbele ya Mungu. 

“Kumbuka ukubwa wa Mungu na unyonge wa 

wanadamu,” katania padre akiidharau sujuda mbele ya 

Mungu (uk. 112). Padre atambue ya kuwa „Mungu ni 

Bwana wa Mabwana‟ (1 Tim. 6:15), na kwa hiyo wote ni 

kama watumishi mbele Yake. Mungu ni Mkuu kuliko 

hata Yesu (Yn. 14:28). Na kama Yesu aliye mdogo 

anaweza kusujudiwa na mwanamke (Mt. 15:25), kwa 

nini Mungu Aliye Mkuu Asisujudiwe na binadamu? 

Yesu mwenyewe alijidhalilisha mbele ya Mungu 

akianguka kifudifudi mbele ya Mungu (Mt. 26:39), kwa 

nini wanaojifanya wafuasi wake wanajivuna 

wasimsujudie Mungu? Lakini wapo Wakristo wengine 

wanaomsujudia Mungu katika ibada. Katika kijitabu 

kilichotolewa na Rev. Denis F. Wann tunasoma wazi 

wazi kuwa Mwinjilisti: 

“Kila siku aombe peke yake… amsujudie 

Mungu.” (Mhudumu wa Kristo, uk.. 9) 

Ni jambo la ajabu kwamba kati ya Wakristo 

walipatikana  wengine ambao waliabudu divai na mikate 

na wakavisujudia: 

“Jambo jingine lililoandamana na mtindo huo ni 

jinsi walivyoanza kuabudu divai na mikate 

iliyokwisha kubarikiwa, wakaweka vyombo hivi 
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katika kasha la kioo ambapo watu waliweza 

kuona na kusujudu.”  

(Historia ya Ukristo, j. 2. uk 51 na Dean A. Peterson) 

Padre ametania Waislamu wasalio hadharani, lakini hajui 

kwamba Kiongozi wa Kanisa, Bwana Tikhon: 

“alisimama katika gari lake akiwabariki maelfu 

elfu walipokuwa wamepiga magoti barabarani.” 

(Historia ya Ukristo j. 3 uk. 151 – Robert M. Glen) 

Somo 9. Mwanadamu Ajilinda Na Unajisi 

Katika Somo la 9, padre amepambanua kati ya Ukristo 

na Uislamu kuhusu kujilinda na uchafu. Ieleweke 

mapema ya kwamba Mwislamu anaposema unajisi 

maana yake ni uchafu ama wa kiwiliwili au wa kiroho. 

Tofauti baina ya Islam na Ukristo wa siku hizi ni 

kwamba Mwislamu anaona kujilinda na uchafu wa kila 

aina ni wajibu wake wa dini; lakini Mkristo anaona 

kujiepusba na uchafu wa roho tu ndiyo sehemu ya dini. 

Kuepukana na unajisi wa kiwiliwili ni ustaarabu wala sio 

wajibu wa dini kwa Mkristo. 

Uhakika ni kwamba usafi wa roho au wa mwili 

haumfaidishi Mungu chochote; ni faida ya binadamu 

katika kujilinda na uchafu wa mwili na roho na kujipatia 

usafi wa kiwiliwili na moyo. Bali kila kitendo 

kinachofanywa kwa nia ya dini huwa cha dini sawa na 
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mafunzo ya Islam. Mtumesaw amesema kuwa ni kitendo 

cha dini mtu kutia tonge la chakula kinywani mwa 

mkewe kwa mapenzi kama anatenda hivyo kwa ajili ya 

fundisho la Mungu kwamba mtu anapaswa kumpenda 

mkewe. Hii ndiyo tofauti baina ya Islam na Ukristo 

katika mambo yote yale. Mwislamu anafikiri kila kitendo 

kuwa cha dini kwa ajili ya nia ya mtu, lakini Mkristo 

anabagua, hiki cha dini na hiki cha dunia. 

Islam inasema kuwa kitendo hutegemea nia ya mtu 

(Bukhari). Kama nia ni ya kidunia, hata sala itakuwa 

kitendo cha kidunia kama inasaliwa kwa kuonwa na watu. 

Na kinyume chake kumpenda mkeo ni kitendo cha dini 

kama unatenda hivyo kwa ajili ya mafunzo ya Mungu. 

Sasa, asemavyo padre, Mkristo anajiweka safi kwa sababu 

ni “adabu tu na busara.” Kwa hiyo akijiweka safi hapati 

radhi ya Mungu. Lakini Mwislamu anajiweka safi kwa 

sababu ya radhi ya Mungu, hivyo anapendwa na Mungu 

huku akiisha pata faida inayotakikana katika usafi. 

Vitu Najisi 

Padre amesema kuwa Islam inafunza kwamba jasho, 

machozi na mate ni najisi. Hii siyo sawa. Mtu akipata 

jasho au akitokwa machozi hata ndani ya sala, udhu 

haubatiliki. Pia katika hali ya kutawadha mtu akitema 

mate, udhu upo pale pale, haujatanguka. 
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Divai na pombe ni vitu vichafu katika maana hii ya 

kwamba vinachafua afya ya mwili na pia ya roho. Vile 

vile pombe inanuka vibaya. 

Nguruwe amehesabiwa najisi katika Biblia (Walawi, 

mlango wa 11); Islam haijasema hivyo ila tu kuila 

nyama yake ni haramu kwa sababu inaathiri vibaya 

afya ya mtu na kuziharibu khulka njema. Hali 

kadhalika ni uzushi wa padre kusema kwamba mbwa 

ni najisi katika Islam. Islam inaruhusu kumfundisha 

mbwa kwa kuwinda, na mawindo hayo ni halali 

kuliwa. Naam, Islam inasema kama mbwa amelamba 

katika chombo fulani, basi hicho kisafishwe vizuri 

sana kabla ya kukitumia, kwani bila kukisafisha mtu 

anaweza kupata ugonjwa. Padre hakutaja paka; lakini 

naye akilamba chomboni, lazima kukisafisha ili 

kulinda usafi kwa ajili ya afya. 

Kukoga 

Baada ya mke na mume kujuana, wote wawili 

wanapaswa kukoga. Na sababu yake ni kwamba kitendo 

hicho kilichohalalishwa na Mungu kinamwathiri mtu 

sana mno mwili wake na mawazo yake. Na baada ya 

kitendo hicho ni muhimu kutuliza mawazo na viungo 

vya mwili. Na njia iliyo nzuri na rahisi ni kukoga, kwani 

maji huburudisha mwili na hutuliza mawazo. Vilevile 

uchafu mwingine unaotoka mwilini husafishwa kwa 
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kukoga. Huu ni ustaarabu mzuri, hatuelewi kwa nini 

Wakristo wanauchukia. Kwa neno zima Islam 

haikihesabu kitendo cha mke na mume kujuana kuwa 

kichafu. Bali kinyume chake Wakatoliki wanaona tendo 

hilo kinyume cha utawa na ucha Mungu, ndiyo maana 

wasiooa huhesabiwa „Watawa‟. Basi ile lawama yao 

wameitupia Islam kwa dhuluma. 

Nyamafu ni haramu kula kwani inaharibu afya. Siyo 

najisi, kwa sababu Islam inaruhusu kuigusa, kuchuna 

ngozi yake na kuitumia hiyo kwa kutengeneza viatu na 

vitu vinginevyo. 

Ni uzushi wa padre kusema kuwa katika mwezi wa 

Ramadhani kila chakula kinanajisika kwa Mwislamu 

ndiyo maana hawezi kukigusa. Mwislamu anaruhusiwa 

kukigusa chakula. Anakinunua sokoni, anakipika, 

anakiweka mbele ya mgeni (kwani mgeni hafungi), au 

anawapa watoto wake. Ila tu hakili, kwani amefunga 

saumu. Je, hii ndiyo kusema kwamba chakula kimekuwa 

najisi? Yesu alipohangaishwa na Shetani kwa siku 

arobaini nyikani na alifunga saumu kwa hizo siku, je, 

chakula chake kilinajisika? Kama kilichafuka kwa Yesu, 

sawa; lakini kwa Mwislamu hakichafuki. 

Kabadili Nia 

Padre mara kwa mara anauliza je, Mungu Amebadili 

nia? Safari hii sisi tunamwuliza, kama Mungu Aliweka 
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sheria ya unajisi katika Torati, je, baada ya ujaji wa Yesu 

Mungu Amegeuza nia? Je, “yu geugeu?” 

Ifahamike ya kwamba Islam haikatazi nyama ya sungura 

wala ya ngamia, ijapokuwa Torati tuliyo nayo siku hizi 

inakataza. 

Ukoma ni ugonjwa tu wala sio unajisi. Maiti si kitu najisi; 

lakini anaogeshwa kwa ajili ya usafi ambao zaidi 

unawafaa walio hai ambao wanamshughulikia kumzika 

na wengineo walio karibu. 

Unajisi Unaingia 

Badala ya kuona haya, padre ametangaza kwa fahari ule 

usemi wa Yesu usemao: 

“Hakuna kilicho nje ya mtu ambacho kikimw-

ingia kinaweza kumtia unajisi.” (Mk. 7:15) 

Pombe imehesabiwa ni chakula kizuri na Wakristo 

wengi; lakini pombe ikiingia ndani ya mtu „kutoka nje,‟ 

humchafua sana mpaka mtu anaweza kumtukana hata 

Mungu au kuwatusi wazazi na waalimu au mapadre 

wake. Katika hali ya kulewa anaweza kuzini pia. Je, si 

pombe iliyoingia ndani ambayo imemtia unajisi? Kauli 

hii ni hila tu ya kujihalalishia vilivyo haramu! 

Padre amesema: 

“Kuvitumia ovyo vyombo vya mwili siyo 

kutenda machafu hasa ila ni kuharibu au 
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kukufuru matakatifu.” (uk. 116) 

Je, kukufuru matakatifu siyo kutenda machafu? 

Ndoto ya Petro 

Wakristo wamejitafutia hila kwa kuhalalisha kilicho 

haramu kwa kutafsiri vibaya ndoto ya Petro. Petro 

aliletewa katika ndoto wanyama wa kila aina, safi na 

najisi pamoja, na akaambiwa, „Petro, uchinje ule‟ 

(Matendo 10:13). Bila shaka hii haina maana kuwa 

awachinje wanyama wote na kuwala. Sauti ilikuwa na 

maana kuwa achinje sawa na haja yake na atumie. Na 

maneno, “vilivyotakaswa na Mungu, usiviite wewe 

najisi” (Mdo. 10:15) yanahakikisha waziwazi ya kuwa 

kati ya wale wanyama, yeye alitakiwa kumchinja aliye 

safi na kula. Lakini Petro, inaonekana, akafikiri kwamba 

anaambiwa kuwala wanyama wote safi na najisi pamoja 

– jambo ambalo haliwezekani, kwani hata jitu kuu 

hawezi kumaliza wanyama wote wenye miguu minne 

pamoja na ndege wa kila aina na watambaao wote! 

Ama Petro alivurugika mawazo ndani ya ndoto kwa 

sababu alikuwa na njaa nyingi wakati huo; bali akaona 

onyesho hili hali roho yake ikizimia; au waandishi, sawa 

na tabia yao, wamevuruga ndoto yenyewe walipoandika 

ndani ya kitabu ili kuhalalisha kilichoharamishwa na 

Mungu. Na Kurani imewalaumu sana waandishi wa 

Biblia kwa ajili ya kugeuza maneno ya kweli. 
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Kuungama au Kutawadha 

Padre amedharau kutawadha kabla ya sala, ila anasifu 

kusimama wima na kuinamisha kidogo kichwa na kujuta 

juu ya dhambi zake na kuungama kabla ya sala 

(tazameni picha uk. 117 wa kitabu chake). Kumbe 

kitendo hicho nacho ni cha kimwili jinsi alivyofikiri 

kutawadha kuwa kitendo cha kimwili. Je, kuinamisha 

kichwa si kitendo cha kimwili? 

Tunamwuliza padre ya kuwa kama maji hayafai 

kuondoa dhambi, kwa nini anawabatiza watu kwa 

kuwamiminia maji au kuwazamisha ndani ya mto? Je, 

hayo maji yanawaondoleaje dhambi zote zile walizowahi 

kutenda hapo zamani? 

Padre ameandika  kwamba mbele ya  Mungu unajisi  ni 

dhambi ya moyo, hata kama maungo hayahusiki: Kila 

mtu amtazamaye mwanamke kwa kumtamani, 

amekwisha kuzini naye moyoni mwake (Mt. 5:28). Hii ni 

sawa, na tunakubali hiyo katika dini yetu (Al-Mu‟min 

40:20). Lakini hiyo haimaanishi kuwa aliyemtazama 

mwanamke kwa tamaa ni sawa na yule aliyezini kimwili; 

kwani aliyezini ametenda maovu mawili: Kutamani 

mwanamke na kisha kutekeleza tamaa yake mbaya; ilhali 

aliyemtamani tu pekee ametenda dhambi moja. 

Haitoshi kusafisha nje ya kikombe na chano (Mt 23: 

25). Ni kweli. Lazima nje na ndani ziwe safi. Lakini 
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kuudharau usafi wa nje, ni kujichafua kiroho pia; kwani 

takataka za nje ya kikombe hazitabaki nje tu bali vidudu 

vya uchafu vikitembea nje ya kikombe vitaingia ndani 

pia. Kwa hiyo, katika mambo yote tuangalie usafi wa 

mwili na wa roho pamoja.  

Somo 10. Hali ya Wanadamu Tangu Asili 

Padre amejaribu kuonyesha ubora wa Biblia juu ya 

Kurani; lakini maelezo aliyotoa yanaitilia aibu Biblia. 

Amesema: 

“Tangu asili wanadamu wanataka kusogea 

makao ya juu kwa Mungu, lakini Mungu 

Anawatawanya.” (uk. 119) 

Hii ni dhuluma kubwa ya Mungu kuwatawanya watu na 

kuchafua umoja wao. 

Mungu Angefurahi kuona kwamba wanadamu wanatia 

bidii ili kupata makao ya juu Kwake Yeye, na Angewa-

saidia zaidi; lakini Akawachafua na kuwatawanya. Hili 

haliwezi kuwa fundisho lenye fahari kwa wafuasi wa 

Biblia. Kinyume chake Kurani Tukufu inasema: 

“Na wale wanaojitahidi kwa ajili Yetu, kwa 

yakini Tunawaongoza kwenye njia zetu. Bila 

shaka Mungu Yu pamoja na wafanyao mema.” 

(Al-„Ankabuut 29:70) 
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Ni sawa kwamba ukombozi hutoka kwa Mungu; lakini 

siyo maana yake watu wasijitahidi kumpata Mungu. 

Watu wakionekana na shauku ya kumpata Mungu, Yeye 

Anapaswa kuwaongoza badala ya kuwachafua na 

kuwatawanya. 

Adamu 

Ni uzushi kusema kuwa Adamu alitaka kujifanya sawa na 

Mungu. Kama alitaka kujua „mema na mabaya‟ (Mwa. 

3:5), siyo maana yake alitaka kujisawazisha na Mungu. Bali 

Mungu Mwenyewe Anataka wanadamu wapambanue 

mema na mabaya, na kisha wajitenge na mabaya bali 

washike mema. Je hili ni kosa ama ni kuongoka? 

Mungu Hafuti Kazi Yake 

Kusema kuwa watu wabaya wanapoleta machafuko 

duniani, Mungu Analazimika kufuta kazi Yake, ni kauli 

mbovu. Mungu Hafuti kazi Yake. Kazi Yake huwa 

njema, bali Yeye Hufuta ubaya. Gharika la zama za 

Nuhu halionyeshi kuwa Mungu Alifuta kazi Yake; bali 

Akafuta uovu. 

Mungu Hataki Uovu 

Siyo imani ya Kiislamu ya kuwa Mungu Anataka kuona  

dunia katika hali ya uovu. Bali Kurani inafundisha: 

“Naam, anayechuma ubaya na makosa yake 

yakamzunguka, basi hao ndio watu wa Motoni; 
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humo watakaa.” (Al-Baqara 2:82) 

“Wala msifanye uharibifu katika nchi ikiisha 

tulia.” (Al-A„raaf  7:57) 

“Bila shaka Mwenyezi Mungu Hawapendi 

wafisadi.” (Al-Qasas 28:781) 

Kwa kweli watu wanapotenda maovu, Mungu Huleta 

mitume ili kufuta maovu. Watu wasipowasikiliza na 

kujinyosha, wanaadhibiwa. Hii yaonyesha kuwa Mungu 

Anapenda mema na Anao mpango wa kuyaimarisha kati 

ya watu.  

Ile aya isemayo:  “Kama Akipenda Atawaondoeni,  na  

kuwaweka wengine Awapendao baada yenu” (Al-

An„aam 6:134) haionyeshi kuwa Mungu Anaridhika na 

maovu, bali kinyume chake inaonyesha kuwa 

wasipojinyoosha watu, Atawaondoa kwa adhabu na 

kuleta wengine walio wema. 

Amri za Mungu 

Padre ameshindwa kuelewa maana ya aya isemayo:  

“Mwenyezi Mungu Huwatakieni yaliyo mepesi, 

wala Hawatakieni yaliyo mazito” (Al-Baqara 

2:186). 

Kwa hakika maana yake ni kwamba sheria za Mungu 

haziji ili kuwasumbua watu bali huwa kwa faida ya 
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binadamu kiroho na kimwili. Ndiyo kusema kwamba 

sheria siyo ‘laana’ isemavyo Biblia, bali ni rehema, raha 

na faraja. Kwani laana ni kurudi nyuma bali raha na 

faraja ni kupata maendeleo. 

Mfano wa Dunia 

Mfano wa dunia ulioelezwa katika Kurani (Yuunus 

10:25), unamaanisha ya kuwa mtu anapojivunia kazi 

yake kwa kuona shamba lake limestawi wala 

hamshukuru Mungu Aliyeleta mvua kwa kulistawisha 

shamba, hapo Mungu Huleta adhabu kwa asiye na 

shukrani bali ana majivuno. Ndivyo ilivyo hali ya 

mataifa yanayojivunia maendeleo yao. Yaani 

yanapoanza kuwa na majivuno ndipo huanza kurudi 

nyuma. Hatuelewi kwa nini padre ameshangaa juu ya 

mfano huu wa Kurani. 

Je Tukubali Uovu? 

Padre ameuliza je, tukubali maovu yaliyopo duniani? 

Kisha anasema kuwa Kurani imeeleza hadithi nyingi za 

watu waovu, lakini haitoi sababu nzuri ya kukomesha 

uovu huo. Kumbe padre haelewi kuwa Kurani 

inapoeleza historia ya waovu kwamba waliangamizwa na 

Mungu kwa sababu hawakuwakubali mitume na kuacha 

maovu yao, Kurani inamaanisha nini. Mungu 

Anawasimulia visa hivyo ili watu wamkubali Mtume 

kwani kwa baraka ya uongozi wake wataweza kuachana 
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na maovu ya kila aina. Basi, dawa ya kufuta maovu ni 

kuwafuata mitume waletao Amri za Mungu ambazo 

Amri hizo zikitekelezwa mtu anaepukana na maovu. 

Neema Hutoka kwa Mungu 

Padre ameandika kuwa kwa Mwislamu neema hutoka 

kwa Mungu. Tunasema, naam; kwa mfano, jua, mwezi, 

nyota, hewa, maji na vingine vingi vinavyoonekana 

duniani ni neema za Mungu navyo vimetoka kwa 

Mungu. Je, Mkristo anaamini vimetoka kwa Belzebuli? 

Lakini ziko neema zilizo kwa kila kiumbe na kuna 

zingine wanazopewa watu wema tu. Kwa mfano, wema 

ni neema inayopatikana kwa watu wanaompenda 

Mungu na kufuata Amri Zake. 

Padre amesema kwamba kwa Mwislamu hata vita 

hutokea kwa amri ya Mungu; ameandika aya inayoeleza 

ushindi wa Waislamu katika vita ya Badr: 

“Ninyi hamkuwaua lakini Mwenyezi Mungu 

ndiye Amewaua.” (Al-Anfaal 8:18) 

Aya hii muradi wake siyo kwamba Mungu Akaleta vita 

hiyo; bali Wapagani walifunga safari ya maili 300 hivi 

kuja kuwashambulia Waislamu, ndipo Waislamu 

wakaidhinishwa na Mungu kujitetea. Kwa hiyo vita 

ikaletwa na Wapagani, siyo na Mungu. Naam, ndani ya 

vita Mungu Akawasaidia Waislamu mpaka wakapata 

ushindi. Aya inaelaza kuwa Waislamu waliokuwa 
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wachache wenye silaha hafifu hawangeweza 

kuwashinda Wapagani waliokuwa wengi mara tatu 

kuliko Waislamu nao walikuwa na silaha nyingi na 

nzuri; lakini Mungu Akawasadia Waislamu. 

Padre atasemaje juu ya Yesu aliyetamka: 

“Msidhani ya kuwa nimekuia kuleta amani 

duniani, la! Sikuja kuleta amani bali upanga.” 

(Mt. 10:34) 

Ujinga, Maradhi, Ufukara 

Islam haisemi tusiishughulikie dunia; bali kinyume chake 

inasema lazima tuishughulikie, hata tufunge ndoa 

ambayo inafikiriwa na kanisa Katoliki kuwa ni kitu 

kinichomzuia mtu asiweze kulitumikia kanisa vizuri, 

kwa hiyo imekatazwa kwa mapadre. 

Islam inataka mtu ashughulike katika kazi za dunia kwa 

kujichumia riziki, na pia atie bidii kuondoa ujinga kwa 

kujielimisha, na kuisafisha dunia kwa kuyaondoa 

maradhi, na kuwasaidia maskini ili kuondoa ufukura. 

Lakini shabaha kuu iwe ni kuungana na Mungu kwa njia 

ya vitendo hivyo na vingine vya ucha Mungu na ibada. 

Juu ya elimu, Kurani inafundisha kuomba daima: “Mola 

wangu, nizidishie elimu.” (Twaa Haa 20:115) 

Pia angalieni Al-Faatir 35:29, Az-Zumar 39:10, Al-

Mujaadila 58:12. Mtume Muhammadsaw aliagiza: 
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“Kujielimisha ni wajibu wa kila Mwislamu, 

mwanamume kwa mwanamke”; na “Jitafutieni 

elimu hata kama ipatikane huko Uchina.” 

Je, Yesu naye alisisitiza kupata elimu kiasi hiki? Kama 

Wakristo walianzisha mashule, ni shauri yao wenyewe 

siyo amri ya Yesu. Lakini Waislamu wanapoanzisha shule 

zao, huwa kwa agizo la Mtumesaw. 

Maradhi 

Kuhusu maradhi Islam imefunza waziwazi ya kuwa “Li- 

kulli da’in dawa’un illal-maut,” yaani kwa kila ugonjwa 

kuna dawa, ila mauti. Ndiyo kusema kwamba Mwislamu 

hawezi kukata tamaa kuwa eti ugonjwa fulani hautibiwi; 

bali lazima ipo dawa yake ila tu wanadamu hawajaweza 

kuigundua. Fundisho hili linamhimiza binadamu kutia 

bidii na kutafuta dawa za kila maradhi. 

Lakini tukisoma maisha ya Yesu, tunaona yeye 

hakuhimiza juu ya habari za kutibu maradhi; bali 

kinyume chake visa visivyo na msingi vimeelezwa na 

waandishi wa Injili kwa kuwatupa wanadamu katika 

ujinga na magonjwa ya daima. Injili inasema kuwa Yesu 

alikuwa akiwatolea watu pepo bubu na pepo mchafu. 

Mathayo anaeleza hadithi ya kwamba: 

„„Watu wawili waliingiwa na pepo mpaka hao wakawa 

wakali mno hata mtu asiweze kupitia njia ile‟‟ (Mt. 8:28). 
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Kwa kweli hii inaonyesha kuwa hao wawili walikuwa na 

wazimu, yaani walirukwa na akili. Huu ni ugonjwa tu, 

lakini Injili inaeleza ya kuwa waliingiwa na pepo wa aina 

fulani. Hii ni kuua kabisa elimu ya utibabu. 

Isitoshe, kisa kinaendelea hivi kwamba: 

Yesu alipotaka kuwatolea hao watu pepo, pepo 

hawa wakamsihi Yesu kwamba baada ya kutolewa 

kutoka katika hao Wagerasi, waruhusiwe kuingia 

kundi la nguruwe waliokuwako mbali nao. Yesu 

akafanya hivyo, hata hao pepo walipotoka 

wakaingia katika nguruwe. “Na kumbe, kundi lote 

wakateremka kwa kasi gengeni hata baharini; 

wakafa majini.” (Mt. 8: 32) 

Ndiyo kusema pepo wawili wakagawanyika kuwa wengi 

hadi kila nguruwe akaingiwa na pepo mmoja na 

hatimaye nguruwe wote wakaangamia majini. Mafunzo 

gani haya, jamani? Ndiyo kufunza elimu ya utibabu kwa 

kuondoa maradhi duniani? 

Ni dhuluma kubwa kuwaruhusu „pepo‟ hao kuingia katika 

kundi la nguruwe, kwani kwa njia hii akawapatia hasara 

kubwa wenye mali. Lakini watu wa nchi hiyo 

wakaonyesha tabia nzuri kwa kutokumpiga Yesu bali 

„walimsihi aondoke mipakani mwao‟ (Mt. 8: 34). 
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Kwa kweli hicho chote ni kisa tu wala hakina ukweli 

ndani yake. Mahali pengine Yesu anaonekana akimtoa 

mtu mmoja pepo bubu ambaye pepo huyo alipomtoka, 

mtu huyo akaanza kusema (Mt. 9:32). Ndiyo kusema 

kwamba ububu husababishwa na pepo fulani mchafu. 

Lahaula! Padre anajivunia hii Injili eti imefundisha 

kuondoa ugonjwa duniani? 

Ni sawa kuwa wakati mwingine kwa baraka za mitume 

baadhi ya wagonjwa hupona; lakini kusema kuwa maradhi 

huletwa na pepo wanaowaingia watu, ni kuibatilisha kila 

aina ya elimu ya utibabu. Mtume Muhammadsaw alifunza 

msingi wa elimu ya utibabu aliposema: 

“Hakuna maradhi yote yote ila kuna dawa yake pia.” 

Na katika vitabu vya Hadithi za Mtumesaw ipo milango 

maalum juu ya „Utibabu‟, humo dawa kadha wa kadha 

zimeelezwa na Mtumesaw kwa maradhi ya aina kadha wa 

kadha. Islam imefungua mpango wa elimu ya utibabu 

uliofungwa kabisa na Yesu. Naam, ni bahati mbaya sana 

ya kuwa baadhi ya Waislamu wasio na elimu ya Dini 

Tukufu ya Kiislamu, wamejishughulisha katika vitendo 

vya kumtoa mgonjwa Shetani kwa kumfuata Yesu jinsi 

ilivyoelezwa katika Injili. Islam haifundishi hiyo katu. 

Ufukara 

Padre anauliza kwamba Islam imeleta mpango gani 

kuwasaidia maskini na mafukara. Amechora picha ya 
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maskini katika kitabu chake anayepewa sadaka na 

Mwislamu (uk. 145) na picha nyingine inaonyesha 

vipofu wanaoelekezwa kuingia katika shule ya vipofu 

(uk. 146). Ndiyo kusema kwamba Islam inasaidia 

maskini kwa kuondoa shida yake ya muda lakini Ukristo 

unasaidia kwa njia ya shule ili maskini ajitegemee.  

Kwa kweli Yesu hakufunza mafunzo ya aina hii, bali 

Wakristo wenyewe kwa hiari yao wameanzisha shule za 

vipofu ili mradi shule hizo ziwe ni kama chambo cha 

„kuwavua‟ watu na kuingizwa katika Ukristo. 

Hakika yenyewe ni kuwa kuna taabu za aina mbili za 

mafukara; taabu zinazotakiwa kuondolewa mara moja, 

na taabu zinazotakiwa kuondolewa kwa kudumu. Kama 

kipofu hana kazi na anasikia njaa, haina maana 

kumwonyesha shule; bali kwanza anahitaji kupewa 

msaada wa chakula, ndipo baadaye anapaswa 

kufundishwa ili kupata ufundi kwa kujitegemea katika 

maisha. Biblia haifundishi hivyo, bali Kurani inaeleza 

njia hizo zote mbili. 

Tiba ya Haraka 

Kama mtu ameonekana na njaa wala yeye hana msaada 

wowote anastahili kusaidiwa mara moja: 

“Au kumlisha siku ya njaa yatima jamaa, au 

maskini hohe hahe.” (Al-Balad 90:15-16) 

Ziko aya nyingi ndani ya Kurani juu ya habari hii. 
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Mpango wa Kudumu 

Islam inataka kuwa hali ya dunia iwe nzuri kiasi hiki 

hata kwamba kila aina ya umaskini itoweke: 

“Hakika hutakuwa mwenye njaa wala hutakuwa 

uchi, na kwa yakini hutapata joto.” (Twaa Haa 

20:119-120) 

Ndiyo kusema kuwa sawa na fundisho la Kurani, 

Mungu Alitaka tangu wakati wa Adam kuwa jamii 

ipatikane duniani ambamo mtu yeyote asiwe na njaa, 

yaani apate riziki ya kutosha; asiwe uchi, yaani apate 

nguo pia; asiwe na kiu, yaani mipango ya maji iwe 

mizuri sana nchini; wala asipate joto (wala baridi), yaani 

kwa kila mtu nyumba pia ipatikane. Na Mungu 

Alipoeleza habari hii ndani ya Kurani Alikuwa na maana 

ya kuwa mipango mbalimbali ianzishwe kwa kuinua hali 

ya jamii nzima mpaka maskini asipatikane. 

Amri ya kutoa zaka pia ina shabaha hiyo hiyo. Ndiyo 

sababu ijapokuwa sadaka kila mtu anaweza kumtolea 

maskini, lakini zaka lazima apelekewe imamu, yaani 

kiongozi, kwani atafanya mipango mbalimbali kwa 

kuinua hali za wanyonge, maskini na mafukara. Shabaha 

ya zaka ilivyoelezwa ndani ya Kurani inaonyesha ya 

kuwa fedha hizo siyo tu kwa kuwatolea maskini taslimu 

kwa kuwaondolea njaa kwa muda bali viwanda, shule na 
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mipango kadha wa kadha inatakiwa kuanzishwa sawa na 

hali kwa kuwasaidia wanyonge ili waweze kujitegemea. 

Mtumesaw kwa kitendo alifundisha habari hii. 

Alipofikiwa na maskini, alimwelekeza kwenda porini na 

kukata kuni na kuziuza sokoni. Mtu huyo akawa na hali 

nzuri sana katika muda usio mrefu. 

Mtumesaw alichukia sana tabia ya kuomba-omba 

barabarani, hata kwamba masahaba walijiepusha kabisa 

na kuomba. Sahaba mmoja aliyekuwa amepanda farasi, 

fimbo yake ikaanguka chini. Ndugu mmoja aliyekuwa 

pale alipotaka kumsaidia, sahaba huyo akamkataza bali 

mwenyewe akateremka kutoka kwenye farasi na 

akaokota fimbo yake huku akisema: 

„„Mtumesaw hakupenda tabia ya kuomba-omba.‟‟ 

Je kweli Yesu naye ametoa mafunzo ya aina hii? Je, 

Yesu anawahimiza watu wafanye kazi ili wajitegemee au 

anasema yafuatayo: 

“Msisumbukie maisha yenu, mle nini au mnywe 

nini; wala miili yenu mvae nini … Fikirini maua 

ya mashamba, jinsi yameavyo; hayafanyi kazi, 

wala hayasokoti … Msisumbuke, basi, mkisema, 

Tule nini? au Tunywe nini? au Tuvae nini? … 

Basi msisumbukie ya kesho; kwa kuwa kesho 

itajisumbukia yenyewe.” (Mt. 6:25-34) 
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Kwa hiyo padre amejibiwa na Yesu mwenyewe kuwa 

tujitahidi kuzalisha mali, kustawisha mashamba, 

kutengeneza viwanda vya nguo na vinginevyo ama 

tuishi kama ndege wanaolishwa na Mungu bila wao 

kulima (Mt. 6:26). 

Juu ya mauti tuelewe kuwa hayo ni ya aina mbili. Mauti 

ya kiwiliwili, hayo hayana budi yatokee tu kwa kila 

kiumbe pamoja na Yesu. Na pili ni mauti ya roho, hayo 

yanapatikana kwa waovu wamkanao Mungu na Mtume 

wake. Lakini hao wafu wa roho watahuishwa kwa 

kutibiwa ndani ya jahanamu iliyo kama hospitali kwa 

wagonjwa wa roho na wafu wa roho. Kwa hiyo kila mtu 

ataponywa tu – moja kwa moja atakapomfuata mtume, 

au kwa kupitia jahanamu. 

Kukombolewa 

Kuhusu wokovu, padre amesema ya kwamba „kwa 

Waislamu hakuna kukombolewa‟ (uk. 121), ilhali shabaha 

yenyewe ya ujaji wa Kurani ni kumkomboa binadamu 

katika dhambi na uasi. Mwenyezi Mungu Huwaokoa watu 

kwa njia ya mitume. Wanaowakubali wanaokolewa: 

“Hata mitume walipokata tamaa (na makafiri) 

wakadhani kwamba wameambiwa uwongo, 

msaada wetu ukawafikia, basi akaokolewa 

Tuliyemtaka. Na haiondolewi adhabu Yetu kwa 

watu wakosefu.” (Yuusuf 12:111) 
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Ndiyo kusema kwamba Mungu Akawaokoa wema ila 

wakosefu hawaokolewi bali wanaadhibiwa maadamu 

hawawi wafuasi wa mitume. 

“Enyi watu wangu, mimi nina nini, nawaiteni 

kwenye wokovu nanyi mwaniita kwenye Moto! 

Mnaniita nimkufuru Mwenyezi Mungu na 

kumshirikisha na yule ambaye simjui, nami 

nawaiteni kwa Mwenye nguvu, Msamehevu” 

(Al-Mu‟min 40:42-43). 

Ilimradi, Kurani inawaita watu kwenye wokovu, lakini 

wokovu huo utapatikana kwa kuwafuata mitume na 

sheria zao walizoleta toka kwa Mungu. Naam, 

hatuamini kwamba wokovu unaweza kupatikana kwa 

kuamini kuuawa kwa binadamu fulani msalabani. 

Kifo 

Kifo cha roho ni kibaya; lakini kifo cha kiwiliwili ni 

jambo la lazima, kwani ndiyo njia ya kuhamia penye 

maendeleo makubwa zaidi ya roho. Yesu hakushinda 

mauti kwa kumfufua Lazaro, kwani hata kama 

alifufuliwa, lakini si baadaye alikufa tena? Au naye 

akapaa mbinguni? Hata msalabani Yesu hakuyashinda 

mauti, kwani yalipomkurubia tu akapiga, kelele: 

“Mungu wangu, Mungu wangu, mbona umeniacha!” 
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Katishika kweli kweli. Ndipo Mungu Akamhurumia na 

kumwokoa kwa ajili ya maombi yake asife kifo kibaya 

cha laana. (Waebrania 5:7) 

Padre amewatania Waislamu akisema kuwa sawa na 

imani ya Waislamu mwanadamu anahitaji mwongozi 

amwongozaye katika utii (uk. 121). Ebu someni jinsi 

Yesu alivyookolewa kwa ajili ya Utii tu: 

“Yeye, siku hizo za mwili wake, alimtolea yule, 

awezaye kumwokoa na kumtoa katika mauti, 

maombi na dua pamoja na kulia sana na 

machozi, akasikilizwa kwa jinsi alivyokuwa 

mcha Mungu; na ingawa ni Mwana, alijifunza 

kutii kwa mateso hayo yaliyompata.” 

(Waebrania 5:7-8) 

Ndiyo kusema kwamba Utii ni kitu kikubwa hata 

kwamba Yesu akajifunza hicho kwa njia ya kuvumilia 

mateso, ndipo akakombolewa. Basi Wakristo 

wanawezaje kukombolewa bila ya kutii? 

Hali ya Giza 

Ni sawa aliyosema padre ya kuwa Yesu aliwatoa watu 

katika giza, kwani kila mtume na nabii hutumwa kwa 

ajili ya kazi hiyo. Kila nabii huwa nuru kutoka kwa 

Mungu. Ila tu kwa kuwa Yesu alitumwa kwa Wana wa 

Israeli pekee, hivyo yeye alikuwa nuru kwa Waisraeli 

peke yao. Musa pia akaleta nuru kwa njia ya Torati: 
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“Hakika sisi Tumeteremsha Torati yenye 

mwongozo na nuru.” (Al-Maaida 5:45) 

Mtume Muhammadsaw alikuwa nuru kwa watu wote, 

kwa kuwa alitumwa kwa mataifa yote. 

“Mwenyezi Mungu ni Nuru ya mbingu na ardhi; 

mfano wa nuru Yake (yaani sheria ya Kiislamu) ni 

kama kishubaka kilichomo taa: taa ile imo katika 

tungi: tungi lile ni kama nyota ing΄aayo, 

inayowashwa katika mti uliobarikiwa wa mzeituni, 

usio wa mashariki wala magharibi; ni karibu 

mafuta yake kung΄aa ingawa moto haujayagusa, 

nuru juu ya nuru   Mwenyezi Mungu 

Humwongoza kwenye nuru Yake Amtakaye, na 

Mwenyezi Mungu Hupiga mifano kwa watu; na 

Mwenyezi Mungu ni Mjuzi wa kila kitu.” (An-

Nuur 24:36) 

Ndiyo kusema kwamba nuru hii ya Kiislamu siyo kwa 

ajili ya mashariki pekee wala kwa ajili ya mataifa ya 

magharibi pekee, bali ni kwa watu wote. 

Tena Kurani inasema juu ya Mtumesaw na Kurani 

Tukufu:  

“Enyi watu, bila shaka imewafikieni dalili 

kutoka kwa Mola wenu na Tukawateremshieni 

nuru dhahiri.” (An-Nisaa 4:175) 
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“Basi mwaminini Mwenyezi Mungu na Mtume 

wake na nuru ambayo Tumeiteremsha.” (At-

Taghaabun 64:9) 

“Kwa (Kitabu hicho) Mwenyezi Mungu 

Humwongoza mwenye kufuata radhi Yake 

katika njia ya salama, na Huwatoa katika giza 

kuwapeleka kwenye nuru kwa idhini Yake.” (Al-

Maaida 5:17) 

Kwa hiyo, Waislamu wamfuatao barabara Mtume 

Muhammadsaw wamo katika nuru, na Wakristo pamoja 

na watu wote wanakaribishwa kuingia katika hiyo nuru. 

Somo 11. Mwanadamu ni Mkosefu, 
Mwenye Dhambi 

Kila Mwislamu atashangaa kujua ya kuwa padre anafikiri 

ya kwamba Mwislamu hatendi kitendo kwa kumpendeza 

Mungu au haepukani na jambo kwa kuwa lamchukiza 

Mungu; bali anatenda kwa sababu sheria imemlazimisha. 

Ukweli ni kwamba Mtume Muhammadsaw alifundisha: 

“Vitendo hupimwa sawa na nia ya mtu.” 

(Bukhari).  

Yaani hata kama kitendo kwa nje kinaonekana ni kizuri, 

lakini kama nia ni kuonwa na watu, kitendo hicho 

hakifai mbele ya Mungu. 
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Kurani imeshuka ili mtu apate radhi ya Mungu kwa 

kuifuata: 

“Kwa (Kitabu) hicho Mwenyezi Mungu 

Humwongoza mwenye kufuata radhi Yake 

katika njia za salama.” (Al-Maaida 5:17) 

Yaani kuifuata Kurani au kumtii Mungu sawa na sheria 

Yake ni njia tu ya kupata Mapenzi Yake na Radhi Yake. 

Radhi ya Mungu yaani furaha na upendo wa Mungu ni 

kitu kikuu: 

“Na radhi ya Mwenyezi Mungu ndiyo kubwa 

mno.” (At-Tauba 9:72) 

Matendo ya Waaminio husababishwa na upendo wa 

Mungu: 

“Na huwalisha chakula maskini na yatima na 

mfungwa kwa mapenzi Yake. (Husema): 

Tunawalisheni kwa ajili ya radhi ya Mwenyezi 

Mungu tu.” (Ad-Dahr 76:9) 

Ni sawa kwamba Mungu Ameamrisha kuwalisha wenye 

njaa, na Waislamu wanatii amri ya Mungu, lakini 

shabaha katika kutii ni kupata mapenzi ya Mungu na 

radhi Yake. 

Kwa jumla ni kuwa amri za Mungu au makatazo Yake 

huwa kwa faida ya binadamu kiroho na kimwili, na 

mtu akimtii Mungu Amri Yake hufaidika kiroho na 
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kimwili, na faida kubwa zaidi ni kupata Mapenzi na 

radhi ya Mola. 

Utajuaje? 

Padre amesema kuwa Mkristo hatendi tendo kwa 

kuangalia hilo ni halali au haramu, bali anaangalia kama 

linampendeza Mungu au linamchukiza. Lakini swali ni 

kwamba utajuaje hilo lampendeza au halimpendezi? Bila 

shaka kufuata maamrisho ndiyo kunampendeza na 

kutenda Aliyoyakataza kunamchukiza. Haiwezekani 

kuvunja amri Yake kumpendeza Yeye. Kwa hiyo, 

Mkristo akitaka kutenda sawa na upendo wa Mungu 

lazima afuate sheria ya Mungu. Bila hiyo atatangatanga 

tu na kutenda haramu huku akijipumbaza anampendeza 

Mungu eti yu mwana wa Mungu si mtumishi wake; ilhali 

Yesu mwenyewe alikuwa „mtumishi wa Mungu‟. (Mt. 

12:18). Kurani pia inamwita kuwa mtumishi wa Mungu 

(An-Nisaa 4:173). Kwa hiyo, Wakristo wasichukie kuwa 

watumishi mbele za Mungu. 

Padre amekariri tena kuwa Kurani inafundisha kwamba 

Mungu Anaweza kubadili nia Yake na akaandika aya ya 

Kurani (Al-Baqara 2:107). Aya hiyo haina ile maana 

aliyotaka padre kuivika. Bali maana yake ni kuwa Mungu 

Alitoa baadhi ya amri fulani kwa sababu maalum, na zile 

sababu zilipotimia Akaifuta hiyo amri na kuleta bora 

zaidi. Au kama amri ilikuwa kwa siku zote lakini watu 
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walisahau, Mungu Aliileta hiyo tena ndani ya Kurani. 

Nia ndiyo ile ile ya kuwa watu wapate mapenzi Yake na 

ukaribu Wake. Na kwa kuwa Mungu Anajua zaidi njia 

ya mtu kupata mapenzi Yake, hivyo Anazieleza hizo njia 

(yaani sheria hizo) kwa kuleta mitume. 

Kumpenda Mungu na Jirani 

Padre amekariri mara nyingi kwamba amri kuu ya Yesu 

ni kumpenda Mungu na jirani, na kwamba huku ndiko 

kutimiliza sheria. Kumbe amri hiyo ya kumpenda 

Mungu na jirani siyo amri ya Yesu bali ni amri ya Torati 

ya Musa. Tazameni Agano la Kale: Kumbukumbu (6:5) 

na Walawi (19:18). Yesu mwenyewe amekubali kuwa 

hizo ni amri za Torati: 

“Mmoja wao, mwanasheria, akamwuliza, 

akimjaribu, Mwalimu, katika Torati ni amri ipi 

iliyo kuu? Akamwambia, Mpende Bwana Mungu 

wako kwa moyo wako wote, na kwa roho yako 

yote, na kwa akili zako zote. Hii ndiyo amri iliyo 

kuu, tena ni ya kwanza. Na ya pili yafanana nayo, 

nayo ni hii Mpende jirani yako kama nafsi yako. 

Katika amri hizi mbili hutegemea Torati yote na 

manabii.” (Mathayo 22: 35-40) 

Ndiyo kusema kwamba kumpenda Mungu na 

kumpenda jirani ni kiini cha Torati nzima, yaani hilo 

ndilo lengo. Na ili kulipata hilo lengo maamrisho na 
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makatazo yametolewa na Torati. Aliyekuambia lengo 

kuu, ndiye awezaye kukuelekeza kwenye njia ya kulipata 

hilo lengo vizuri zaidi. Basi iko haja ya sheria. Sheria 

siyo ‘laana’ bali ni rehema kwa kumwongoza binadamu 

kwenye kupata lengo kuu la maisha yake. 

Kuishi Kitawa 

Padre bali Wakristo wengine pia wanatumia neno 

‘utawa’ katika maana mbaya sana. Utawa ni utakaso na 

ucha Mungu. Maisha ya kitawa ni maisha mema. Mtu 

atimizaye haki za viumbe na haki za Mungu ndiye 

mtawa. Siye yule anayenuia kutokuoa maisha mazima; 

kwani tendo hili ni kinyume cha matakwa ya Mungu. 

Kurani inasema:  

„„Na uruhubani (useja) wameubuni wenyewe. 

Sisi Hatukuwaandikia ila (walibuni) kuitaka 

radhi ya Mwenyezi Mungu tu, lakini 

hawakuufuata kama inavyotakiwa kuufuata.” 

(Al-Hadiid 57:28)  

Yaani Aliwaandikia kuitaka radhi ya Mungu; useja 

wakaubuni wenyewe, kisha wakashindwa kukaa useja 

kweli kweli, „bali wengi wao ni waasi.‟ (Al-Hadiid 57:28) 

Dhambi Moyoni 

Wote wanaamini kuwa chanzo cha dhambi ni roho. 

Lakini siyo maana yake kuwa vitendo usivinyoshe. Ni 



Mwana Mkuu wa Ibrahim 

197 

sawa ya kuwa aliyemtazama mwanamke kwa tamaa 

ameisha mzini moyoni. Lakini je ni sawa yule 

aliyemtazama mwanamke kwa tamaa, na yule aliyemzini 

pia kimwili? Sivyo; bali aliyezini kidhahiri ametenda 

dhambi mbili; kwanza dhambi ya kuwa na tamaa, na 

kisha kwa ajili ya tamaa hiyo kumnajisi kiumbe 

mwenzake. Nia haionekani ila kwa njia ya vitendo, kwa 

hiyo lazima sheria iweke mipaka ya dhahiri ili kumsaidia 

mtu kujinyosha nia pia. 

Si sawa kusema kuwa ushike sheria ya upendo tu kisha 

ufanye upendavyo. Kwani, kama Mkristo anampenda 

mwanamke jirani aliye mke wa mtu na mwanamke huyo 

naye ameridhika kulala naye, je itakuwa sawa eti kwa 

sababu yule mwanamke jirani naye akaridhika na tendo 

hilo chafu la zinaa? Padre hatamlaumu Mkristo huyo, 

kwani huyo hajamchukia jirani bali alimpenda na 

akatenda naye sawa na furaha yake. Lakini Torati 

itasema, yu mzinzi, aadhibiwe. 

Tena kama amri kuu ni kumpenda Mungu na jirani tu, 

je yule asiye jirani utamtendeaje? Islam inafundisha 

kuwatendea viumbe wote vizuri. 

Mungu Halazimishwi 

Padre amesema kuwa kama Mungu Hataki kumsamehe 

mtu fulani, basi Mungu Hawezi kulazimishwa 

kumsamehe. Anataka kusema kuwa Mungu 
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Anawabagua watu; huyu amesamehewa na huyu 

hakusamehewa eti kwa sababu tu Mungu Akapenda 

hivyo. Ni sawa kuwa hakuna awezaye kumlazimisha 

Mungu. Lakini Mungu Humsamehe kila anayesahihisha 

mwenendo wake (Al-An„aam 6:55). Na kama mtu 

hajisahihishi bali anaomba tu msamaha kwa midomo, 

huyo hasamehewi, kwani msamaha wa aina hiyo 

utakuwa bure kama mtu hajirekebishi. 

Sadaka 

Padre amesema kuwa Yesu anataka tutoe sadaka kwa 

moyo mwema. Hata Kurani inasema kuwa: 

“Nyama zao (dhabihu) hazimfikii Mwenyezi 

Mungu wala damu zao, lakini unamfikia utawa 

wenu.” (Al-Hajj 22:38) 

Vilevile  Waislamu  wanaambiwa  kutoa  sadaka kwa ajili  

ya Mapenzi ya Mungu (Ad-Dahr 76:9). 

Saumu 

Kama Yesu alifunga kwa siku arobaini, Wakristo nao 

wanapaswa kufunga siku hizo; wamfuate Bwana wao. 

Lakini hawataki; wanataka zaidi anasa za dunia. 

Wametosheka na mateso ya Yesu; wenyewe hawataki 

kuteseka hata kwa kufunga. Padre amesema kuwa 

Waislamu wanapofunga hawakumbuki dhambi. Padre 

atambue kwamba Kurani inaeleza waziwazi ya kuwa 
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shabaha ya kufunga ni kumcha Mungu (Al-Baqara 2:184). 

Yesu alipohangaishwa kwa kujaribiwa na Shetani, 

akasalimika kwa kufunga saumu siku arobaini. Hapo 

Ibilisi alimwacha na „akaenda zake kwa muda‟ (Luka 

4:13). Ndiyo kusema Ibilisi atarudi tena kumshawishi, 

kwani alikwenda kwa muda tu. Basi kama Wakristo 

wanataka kusalimika na vishawishi vya kishetani 

wanapaswa kufunga, lakini kila mara, kwani Shetani 

hakuondoka kwa kudumu, bali kwa muda. Ndani yake 

kuna onyo kwa wafuasi wa Yesu. Kwani wakati 

mwingine mambo anayoambiwa nabii, hutimia kwa 

wafuasi wake. 

Somo 12. Hukumu ya Ahera 
Dhambi Husamehewa 

Padre amesema kuwa katika Uislamu baadhi ya dhambi 

hazisamehewi, kama vile ukafiri na kuua Mwislamu kwa 

makusudi. Kwa kweli, kila dhambi husamehewa sawa na 

fundisho la Kurani. Alipofika Mtumesaw watu karibu 

wote walikuwa makafiri, lakini waliposilimu wakaseme-

hewa dhambi zote. 

“Sema, enyi watumishi wangu mliojidhulumu 

wenyewe, msikate tamaa katika rehema za 

Mwenyezi Mungu; bila shaka Mwenyezi Mungu 

Husamehe dhambi zote; hakika Yeye ni 

Msamehevu, Mrehemevu.” (Az-Zumar 39:54) 
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Basi, sawa na Islam, dhambi zote husamehewa. Lakini 

sharti ya msamaha ni kuwa mtu atubu na kujirekebisha 

barabara. Ile aya isemayo: “Hakika Mwenyezi Mungu 

Hasamehi kushirikishwa naye, na Husamehe yaliyo 

nyuma ya hayo kwa Amtakaye” (An-Nisaa 4:49) maana 

yake ni kuwa ushirikina ni dhambi kubwa zaidi 

kuzishinda zote zingine, na haiwezi kusamehewa kama 

mtu amekufa bila kuachana kabisa na dhambi hiyo; 

lakini dhambi zingine Mungu Anaweza kusamehe hata 

kama mtu alikufa bila ya kutubu – lakini kwa Amtakaye; 

yaani Akiona ya kwamba mtu huyo alitenda dhambi 

kwa bahati mbaya tu wala hakuwa na nia sana. Lakini 

mtu akiomba msamaha mwenyewe katika maisha ya 

dunia kwa moyo wote, atasamehewa kila dhambi. 

Hata wale watakaokwenda Motoni, watatolewa baada ya 

kutibiwa kiroho, na wataingia katika msamaha wa Mola 

na kupata maisha ya Peponi, kwani “Rehema yangu 

hukienea kila kitu.” (Al-A„raaf 7:157). Adhabu ya 

Motoni siyo ya milele kinyume na alivyoandika padre 

(uk. 131). 

Padre ameona fahari kusema kuwa sawa na fundisho la 

Ukristo dhambi zote zinasamehewa, ila tu kukataa 

msamaha. Lakini Yesu anasema kwamba: 

“kila dhambi na kila neno la kufuru watasame-

hewa wanadamu, ila kwa kumkufuru Roho 
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hawatasamehewa. Na mtu yeyote atakayenena 

neno juu ya Roho Mtakatifu hatasamehewa 

katika ulimwengu wa sasa wala katika ule ujao.” 

(Mathayo 12:32) 

Kumbe hata ahera mtu huyo hatasamehewa na 

atatupwa katika jahanamu kwa milele! Hiyo ndiyo 

huruma ya Baba? 

Kadiri ya Mungu 

Padre ametaja tena Kadiri ya Mungu ambayo tumeisha 

eleza hapo nyuma. Huko tulieleza pia ya kwamba hata 

Yesu aliamini kadiri aliposema kuwa aliandikiwa mateso 

yake mapema. Vilevi1e ieleweke ya kwamba hata kama 

Yesu angelijaribu kuepukana na mateso hayo, 

asingeliweza kwani ilitakiwa “maandiko ya manabii 

yatimizwe” (Mt. 26:56). Yesu alifundisha „hata nywele za 

vichwa vyenu zimehesabiwa zote‟ (Mt. 10:30). 

Isitoshe, kwa sababu ya maneno hayo ya Injili, baadhi ya 

viongozi wa kanisa waliamini sana „Kadiri‟ ya Mungu 

katika zama zilizopita. Kwa mfano Calvin alifundisha 

kabisa ya kwamba: 

“Kila tukio latokana na mapenzi ya Mungu.” 

(Historia ya Ukristo, J 2, uk. 112, Dean Peterson) 

Tena kitabu hicho hicho chasema: 

“Predestination (Kadiri) twaseme ni amri ya 
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milele ya Mungu ambayo kwayo Ameamua 

Mwenyewe matokeo ya milele kwa kila 

mwanadamu ... Uzima wa milele umeamuliwa 

kwa wengine na hukumu ya milele kwa 

wengine. Kila mtu amekwisha kuwekewa 

mojawapo ― uzima au mauti.” (uk. 112) 

Zaidi ya hayo imeandikwa mumo humo: 

“Mkazo wa Calvin si ajabu wala si mpya.” (uk, 

112) 

Ndiyo kusema kwamba hii ilikuwa ni imani ya Wakristo 

tangu zamani. 

Ikumbukwe kwamba hiyo siyo imani ya Waislamu. Kwetu 

sisi kuna namna nne za Kadiri ya Mungu, nazo ni hizi: 

(1) Kadiri ya Kawaida ya Kimaumbile: Maana yake ni 

kwamba Mungu Amevipa vitu mbalimbali sifa kadha wa 

kadha zinazodhihirika kwa hivyo daima. Kwa mfano, 

moto unaunguza; maji yanazima moto. Moto kuandikiwa 

kuwa utaunguza maana yake ni kuwa Mungu Ameupa sifa 

hiyo. Pia mzabibu hauwezi kuzaa embe. Mambo kama 

hayo yanaingia katika namna ya kwanza ya Kadiri, yaani 

Kadiri ya Kawaida ya Kimaumbile. 

Safari moja Khalifa Umarra alipokuwa akiliendea jeshi la 

Kiislamu lililokuwa mahali fulani, njiani alipopata habari 

ya kwamba huko kwenye jeshi ugonjwa wa tauni 
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umezuka, pale pale akarudi. Alipoambiwa, „Mbona 

unaikimbia Kadiri ya Mungu,‟ kasema Khalifa, „Naam 

nakimbia kadiri ya Mungu na kuikimbilia kadiri ya 

Mungu.‟ Yaani Kadiri (kanuni) ya Mungu ni kuwa 

atakayekwenda katika mahala penye tauni ataugua, na pia 

ni kadiri ya Mungu ya kwamba mtu atakayejiepusha na 

kuingia katika mahala kama hapo atasalimika na tauni. 

Kadiri Maalum ya Kimaumbile:  Hii ni kadiri ambayo 

hutokea  ilhali haitazamiwi. Kwa mfano, Mungu Anaamua 

kumpatia mtu fulani mtoto. Basi huyo mtu anapata tu 

hata kama mkewe ni tasa, kama vile Zakaria alivyopata 

mtoto Yohana ilhali mkewe alikuwa mzee na tasa, bali na 

Zakaria naye alikuwa mzee sana. 

Kadiri ya Kawaida ya Kidini: Yaani ni kanuni ya dini kwa 

jumla inayofanya kazi duniani. Kwa mfano, ni kadiri ya 

kwamba ikiwa mtu atasali na kufunga saumu na kutimiza 

matakwa yote ya dini kwa nia safi, hapo lazima atapata 

maendeleo ya roho na polepole ataweza kuungana na 

Mungu. Asipofanya hivyo, hataweza kumkurubia Mola. 

Wapo wezi walioachana na mambo yote mabaya, bali 

wakafuata dini, nao wakawa mawalii wacha Mungu sana. 

Kadiri Maalum ya Kidini: Yaani Mungu Anamsaidia mtu 

kwa msaada Wake maalum na kumpa vipawa vyake 

mahususi. Kwa mfano nabii hulindwa na dhambi kutoka 

katika utoto wake. 
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Kadiri hizo za aina ya maalum hutendeka kwa njia ya 

sababu zinazoonekana au bila sababu kuonekana. 

Zaidi ya namna hizo nne za Kadiri ya Mungu hakuna 

kadiri yoyote nyingine inayosingiziwa Islam. Mwenyezi 

Mungu Hamwamulii yeyote kwamba atende maovu. 

Kwenye Heri 

Padre amesema kuwa Yesu anaita kwenye heri. Kwa kweli 

kila nabii huita kwenye heri; Yesu naye aliita lakini kawaita 

Waisraeli tu. 

Tutaulizwa Nini? 

Padre  amesema  kuwa  hatuwezi  kuulizwa  na   Mungu 

kama Yeye Mwenyewe Alituandikia tufanye hivi na vile. 

Hii ni sawa; lakini tulivyoisha eleza nyuma, Mungu 

Hakutushurutisha kutenda bali Ametueleza njia ya 

wokovu kisha Ametuachia nafasi tutende kwa hiari yetu. 

Basi tutaulizwa kwa nini tulitumia hiari yetu vibaya. Na 

ile habari ya vita, maana yake ni kuwa Mungu Aliwasaidia 

Waislamu vitani kwa sababu walidhulu-miwa. Siyo 

kwamba Mungu Alileta vita. Hii tumeisha eleza nyuma. 

Naam, ni sawa kuwa Kurani inafunza kwamba kila 

atakayetenda dhambi ndiye atakayeadhibiwa siyo 

mwingine badala yake. Lakini akiomba msamaha kwa 

nia ya kujirekebisha, atasamehewa. 
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Tutahukumiwa lini? 

Padre amesema kuwa Kurani inafunza kwamba 

tutahukumiwa siku ya Kiyama; lakini Wakristo wanaamini 

hukumu imeisha anza. (uk. 132). Kwa kweli Kurani 

inafundisha ya kuwa kwa baadhi ya makosa na dhambi 

mtu huadhibiwa hapa hapa duniani kiasi fulani, lakini 

hukumu kuu itakuwa baada ya kufa. 

“Hao watapata fedheha katika dunia na katika 

ahera watapata adhabu kubwa.” (Al-Baqara 2:115) 

Lakini adhabu ya ahera si ya milele. Hukumu katika dunia: 

“Akateremsha Kitabu kwa haki ili Ahukumu 

baina ya watu katika yale waliyohitilafiana.” (Al-

Baqara 2:214) 

 Na hukumu huko ahera: 

“Mwenyezi Mungu Atahukumu baina yenu siku 

ya Kiyama katika yale mliyokuwa 

mkihitilafiana.” (Al-Hajj 22:70) 

Na kwa hakika jibu la Kurani ni kamili zaidi, kwani 

tunaona baadhi ya watu wanaotenda maovu kama vile 

kuiba, kuua n.k.w.k. hawaonekani wameadhibiwa, basi 

hao wataadhibiwa siku ya Kiyama. 

Padre amesema ya kuwa saa ile hakuna aijuaye ila 

Mungu, sawa na Kurani (Al-A„raaf 7:188); basi ajue ya 

kuwa hata Injili inasema ya kuwa: 
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“Walakini habari ya siku ile na saa ile hakuna 

aijuaye, hata malaika walio mbinguni, wala 

Mwana, ila Baba.” (Marko 13:32) 

Tutahukumiwa na Nani? 

Tumeisha eleza nyuma ya kwamba Mungu ndiye Atakaye- 

hukumu kati ya watu. Lakini mitume nao wanahukumu 

kwa amri ya Mungu sawa na sheria za Mungu: 

“Hakika tuliteremsha Torati yenye mwongozo 

na nuru; ambayo kwayo Manabii 

waliojisalimisha (kwa Mungu) waliwahukumu 

Mayahudi.” (Al-Maaida 5:45) 

Na kwa kuwa Yesu ni mfuasi wa Torati, hivyo naye 

amehukumu sawa nayo, lakini kawahukumu Wayahudi tu. 

Yesu hakuhukumu kwa kuwa yu Mwana wa Mungu, bali 

“naye akampa amri ya kufanya hukumu kwa sababu ni 

Mwana wa Adamu.” (Yohana 5:27). Yaani akiwa ni nabii 

mmojawapo akahukumu walivyohukumu manabii wengine. 

Hukumu Itafanywaje? 

Padre amekubali kuwa Kurani inaeleza jinsi ya kufanywa 

hukumu, lakini Injili „haina maelezo‟, isipokuwa wema 

na wabaya watabaguliwa (Mt. 25:32). Kwa vyovyote ni 

wabaya watakaotengwa na wema sawa na Injili, bila 

kujali walikuwa Wakristo ama hapana. 
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Lakini baada ya ujaji wa Muhammadsaw ni sharti la 

muhimu sana umwamini yeye pamoja na kutenda mema 

kwa kupata wokovu. Katika zama za kabla ya 

Muhammadsaw ilikuwa ni lazima Waisraeli kumwamini 

Yesu na pia kutenda mema. 

Uje Bwana Yesu 

Ni kweli kabisa ya kwamba Yesu alitabiri kuja kwake 

mara ya pili duniani. Lakini ndugu Wakristo 

hawakuelewa dhamiri ya Yesu ijapokuwa alieleza 

waziwazi. Yesu alipoulizwa mbona Eliya aliyekwenda 

mbinguni hajarudi bado, basi wewe umekujaje kabla 

yake, akasema Yesu ya kuwa Yohana Mbatizaji ndiye 

Eliya, mwenye masikio na asikie (Mt. 11:13-141). 

Sasa kama Yesu mwenyewe binafsi aje duniani, si 

ataulizwa, mbona, umekuja mwenyewe ilhali bishara ya 

ujaji wa Eliya ulieleza ya kwamba imetimia katika dhati 

ya Yohana? Kwa kweli ujaji wa Yesu mara ya pill 

ulikuwa na maana ya kuwa mtu mwingine badala yake 

atatokea jinsi alivyotokea Yohana badala ya Eliya. 

Kwa hiyo, tunawatangazia Wakristo ya kuwa Yesu 

ameisha fika kwa sura ya Seyidna Ahmadasw, mwanzilishi 

wa Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya, mwenye 

masikio na asikie. Alama za ujaji wake zimeisha timia 

tayari. Kama si yeye ni nani mwingine aliyetokea badala 

yake? Au, je, mtaendelea kung'ang'ania kumngoja yule 
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yule Yesu Mnazareti, jinsi Wayahudi walivyong'ang'ania 

kuona Eliya wa zamani? Lakini tambueni, wao mpaka 

sasa wanamngoja Eliya, lakini haji tena; ndivyo 

mtakavyochoka mkimsubiri Yesu mwenyewe atokee, 

lakini hatakuja katu. 

Mnakaribishwa kupeleleza ukweli wa Islam na Seyidna 

Ahmad. Vipo vitabu chungu nzima vilivyotolewa kwa 

Kiswahili. Njooni mkapate uzima wa milele. 

Somo 13. Adhabu ya Milele kwa Wahalifu 

Padre amekariri mara nyingine ya kuwa Kurani inafunza 

kwamba adhabu ya ahera itakuwa ya milele. Kwa kweli 

Kurani inafundisha kinyume chake. 

 “(Jahanamu) ni makazi ya waasi, wakikaa humo 

karne nyingi.” (An-Naba‟ 78:23-24) 

Ndiyo kusema kwamba ijapokuwa adhabu hiyo 

itaendelea karne nyingi, lakini siyo ya milele. Na zaidi ya 

hayo amesema Mtume Muhammadsaw: 

“Utafika wakati juu ya Jahanamu ambapo 

hakutakuwa humo yeyote, na upepo baridi 

utagonga milango yake.” (Ma„alimut-Tanzi„il). 

Lakini, Injili inatoa adhabu kali kiasi hiki ya kwamba 

malipo ya matendo maovu yaliyotendwa kwa muda 

maalum, yatakuwa ya milele hata milele (Mt. 25:41). 
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Pengine hiyo ndiyo njia ya Mungu kudhihirisha 

„mapenzi‟ yake wanayojivunia Wakristo siku zote. 

Padre amesema tena ya kuwa Kurani inaeleza kwamba 

“Heri ya mbingu siyo kuona Mungu.” (uk. 135). Kwa 

kweli Kurani inatuambia ya kuwa: 

“Ewe mtu, hakika wewe ndiwe ufanyaye juhudi 

sana kwa Mola wako, basi utakutana naye.” 

(Alinshiqaaq 84:7) 

Maana ya aya (Al-A„raaf 7:157) siyo ya kuwa Mungu 

Atamwadhibu mtu yeyote amtakaye „hata kama 

amefanya matendo mema,‟ asemavyo padre. Bali muradi 

wake ni kuwa Mungu Atakuwa na mamlaka ya kuadhibu 

au kusamehe; na bila shaka Mungu Hawezi kuamua 

ovyo, bali Ataangalia hali ya imani na vitendo vya mtu, 

ndipo Ataamua kumwadhibu au kumsamehe. Matakwa 

ya Mungu hayatatumika hovyo – jambo ambalo hata 

binadamu mwema hawezi kufanya. 

Tena padre amesema ya kuwa aliyeandikiwa adhabu 

lazima atapewa tu hata akifanya mema. Hiyo siyo imani 

ya Kiislamu. Mtu haandikiwi afanye nini. Habari hii 

tumeisha eleza hapo kabla. 

Agano la Kale linasema kuwa: 

“Sitatumia ukali wa hasira yangu; kwa maana mimi 

ni Mungu, si mwanadamu mimi.” (Hos. 11:9) 
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Lakini Agano Jipya linabainisha kuwa adhabu itakuwa 

ya milele (Mt. 25:41). Ndiyo kusema kwamba hasira ya 

Mungu imeipita hata hasira ya binadamu. 

Padre ameandika tena kwenye  ukurasa wa 137  ya kuwa  

Wakristo ni wana wa Mungu, sio watumwa au 

watumishi hata kwamba waadhibiwe. Tumeisha eleza 

hapo kabla ya kuwa Wakristo ni watumwa na Yesu ni 

mtumishi sawa na Injili. 

Adhabu ya Moto ni Nini? 

Padre amepotoka aliposema kuwa Kurani inataja 

adhabu za mwili (uk. 237). Kwa kweli mtu afapo, roho 

inajitenga na mwili ambao unazikwa na kisha huliwa na 

wadudu kaburini. Kuna wengine wanaochoma maiti 

zao. Lakini roho ya kila mtu hutoka na huwekwa na 

Mungu mahala fulani ambapo ndipo kaburi lake. 

Tutafufuliwa kiroho siku ya Kiyama; hivyo, adhabu au 

thawabu zote ni za roho. 

Maelezo 

Kwa hakika maisha ya ahera ni matokeo ya maisha ya 

hii dunia. Kila kitendo chetu huiathiri roho yetu. Hivyo, 

roho yetu huwa safi au chafu sawa na matendo yetu. 

Vitendo vyema hutia afya rohoni, na vitendo viovu 

huitilia roho maradhi. Roho hii baada ya kutoka mwilini, 

itakuwa kama mbegu ambayo itakua, na kutokana na 
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hiyo mbegu mwili mwingine wa kiroho utapatikana 

utakaokuwa na roho nyepesi zaidi ndani yake – ni kama 

mbegu inavyokua tumboni mwa mama na 

hutengenezeka mwili wenye roho ndani. 

Na ni hakika ya kuwa mwili hulingana na mbegu. Hivyo 

huko ahera miili yetu ambayo ni ya kiroho, itakuwa na 

hali itakayolingana na hali ya roho zetu za hapa duniani. 

Wenye matendo maovu watakuwa na maradhi 

mbalimbali, ilhali wema watakuwa na afya njema sana. 

Na huruma ya Mungu itataka hao wagonjwa waponywe, 

kwa hiyo watapelekwa katika Jahanamu ambayo ni 

kama hospitali. Humo watatibiwa. Na ni dhahiri ya 

kuwa wagonjwa wanasumbuka wakitibiwa na kupewa 

dawa kali na yenye ladha mbaya; lakini hiyo ni heri 

kwani watapona. 

Kwa hiyo, adhabu zote zilizoelezwa na Kurani, kwa 

kweli ni njia mbalimbali za kuwatibu; ni dawa za aina 

mbalimbali. Adhabu ya moto, maana yake ni tiba fulani, 

kama ilivyo hapa duniani pia ya kuwa baadhi ya maradhi 

yanapona kwa kuchoma zile sehemu. 

Basi mambo ya Jahanamu yameitwa adhabu kwa sababu 

hao wagonjwa watasumbuka, lakini hizo ni dawa za 

kuwaponyesha. Na bila wasiwasi kila atakayepona, 

atatolewa nje na kupelekwa Peponi (yaani maisha ya 

kawaida yaliyo mazuri). Na mwishowe wote watawahi 
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kutoka, na Jahanamu itakuwa tupu, tulivyoisha eleza 

hapo nyuma. 

Pia ijulikane ya kuwa minghairi ya Mungu kila kitu ni 

cha kiwiliwili, isipokuwa tu kiwiliwili cha aina fulani 

hakionekani na macho haya. Kwa mfano, upepo 

hauonekani kwa macho, lakini ni kitu cha kiwiliwili. Hali 

kadhalika malaika pia ni viumbe, kwa hiyo lazima 

wameumbwa na kitu fulani basi wanayo miili ila tu ni ya 

aina nyingine tusiyoweza kuiona kwa haya macho yetu. 

Sababu ya Kutokuonekana 

Sababu ya kutokuonekana kwa roho au hata malaika si 

kwamba eti hao hawana miili; bali sababu yake 

inaweza kuwa kuwepo kwao kwenye „„frikwensi‟‟ 

(Frequency) tofauti. 

Kwa hakika tunapoona kitu, maana yake ni kuwa miali 

ya nuru inayotoka kutoka hicho inaingia machoni 

mwetu mpaka ubongo ambao unahisi hiyo miali, na 

tunakiona hicho kitu. Sasa miali hupita hewani kwa sura 

ya mawimbi (waves), ambayo yanakuwa na mwendo 

kiasi fulani (frikwensi). Miali mbalimbali huwa na 

frikwensi tofauti. Kwa mfano, miali ya rangi nyekundu 

na rangi nyeupe au rangi nyingine ni ya frikwensi tofauti. 

Ziko rangi nyingine ambazo hatuzioni, lakini ziko 

duniani. Hatuzioni kwa sababu zinaenda katika frikwensi 

iliyo nje ya eneo la uwezo wa macho yetu. Kwa mfano, 
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X-rays ambazo hutumika sana hospitalini kwa kupiga 

picha ya sehemu za ndani ya mwili hazionekani kwa 

sababu tu zinakwenda kwa frikwensi isiyo katika uwezo 

wa macho yetu. 

Basi malaika pia hatuwezi kuwaona, si kwa sababu 

hawana miili, bali miili yao iko kwenye frikwensi tofauti 

na uwezo wetu. Wakati mwingine malaika wanaonwa na 

wacha-Mungu. Hapo, kwa muda Mungu Anawajalia hao 

wacha-Mungu uwezo wa kuona miali ya frikwensi 

tofauti, lakini kwa muda. 

Roho nayo haionekani kwa ajili ya tofauti ya frikwensi; 

lakini roho yenyewe ni kitu cha kiwiliwili, isipokuwa tu 

kiwiliwili hicho kina frikwensi tofauti na kiwiliwili cha 

huu mwili tulio nao hapa duniani. 

Basi huko ahera, kwa kuwa sote tutakuwa katika hali 

moja katika ulimwengu wa frikwensi nyingine, hivyo 

tutaonekana sisi kwa sisi, pamoja na miili yetu ambayo 

miili hiyo haiwezi kuonekana na mtu aliyeko katika frik-

wensi ya hii dunia. Ni kama vile unavyogeuza mshale wa 

redio yako kwa kupata habari za nchi mbalimbali. 

Habari zile tu utasikia ambazo frikwensi yake inaafikiana 

na frikwensi uliyorekebisha kwayo redio yako. 

Basi huko ahera miili itakuwapo, lakini frikwensi yake 

itakuwa ni kama frikwensi ya roho yetu hapa duniani, 

kwani miili hiyo itazaliwa kutokana na roho. Lakini 
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ndani ya hiyo miili mtakuwa na roho zilizo nyepesi zaidi 

ambazo hazitaonekana kwa sababu ya kuwa na frikwensi 

tofauti na uwezo wetu wa kuonea. 

Hii ndiyo sababu,  Kurani inaonekana  ikieleza habari 

za ahera kama ni habari za kimwili. Isipokuwa tu mwili 

wa huko ni sawa na roho ya hapa, na roho ya huko ni 

nyepesi zaidi mno. Kwa hiyo, basi, binadamu atakuwa 

na uwezo zaidi wa kupata maendeleo, kwani uwezo wa 

roho ya hapa ni zaidi kuliko mwili wa hapa, na huko 

mwili utapata uwezo wa roho, na roho ya huko 

itakuwa na uwezo mwingi mno. Ni kwa sababu hii ya 

kuwa tutaweza kushuhudia uwezo na jalali ya Mungu 

kwa wingi zaidi kuliko tunavyoshuhudia hapa tukiwa 

katika mwili huu. 

Maelezo hayo bila wasiwasi yanahakikisha ya kuwa 

tutaweza kumshuhudia Mungu zaidi kuliko 

tunavyofanya hapa duniani. Au tutamwona Mungu zaidi 

tunavyomwona hapa. Lakini kwa vyovyote haina maana 

kumwona Mungu ana kwa ana katika maana ya 

binadamu wawili kuonana, kwani Mungu Ameenea kote 

kote, bali binadamu hana uwezo huu, kwani ni kiumbe. 

Hivyo, kama Injili inasema kuwa tutamwona Mungu 

ahera kama tunavyomwona binadamu mwenzetu, 

haiwezi kuwa sawa. Na hii ndiyo sababu ya kuwa hata 

katika dunia hii hatuwezi kumwona Mungu katika 

maana hiyo. Haina maana kusema kuwa Mungu 
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Amekuja kwa sura ya binadamu, kwani hapo tutamfanya 

Mungu Asiwepo pahala pote, bali Atakuwa na mipaka 

na eneo maalum la dhati yake. 

Wake Huko Ahera 

Kurani imeeleza ya kuwa huko Peponi waaminio watapewa 

watapewa wake wazuri. Hii ni haki, kwani binadamu 

akiwa binadamu atahitaji maisha ya familia, ila haya 

yatakuwa ya aina nyingine sawa na hali ya ule 

ulimwengu. Padre asitanie akieleza uzuri wa hao wake, 

kwani uzuri wa kimwili huko utalingana na uzuri wa 

roho waliyokuwa nayo hapa; hiyo roho ikiwa mbegu 

itazalisha mwili. 

Padre amezungumza juu ya wavulana watakaowahudumia 

waaminio (Al-Waaqi„a 56:18). Hao wanaweza kuwa 

watoto wao waaminio. Neno „watadumu‟, maana yake ni 

kuwa watadumu kuwa wema kwa wazazi wao sio waasi. 

Hii pia ni furaha kwa mzazi ya kuwa mtoto wake ni 

mwema, hamwasi. 

Kule ahera ndiko maisha hasa, kwa hiyo juhudi na bidii 

zitahitajika kupata maendeleo, ila tu hakuna kurudi 

nyuma huko. 

Jahanamu 

Uovu ni maradhi ya roho, kwa hiyo waovu wataugua 

huko maradhi hayo, nao watatibiwa katika Jahanamu. 
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Wakiishapona watatolewa kuishi na wenzao Peponi 

kama kawaida. 

Jahanamu siyo  shimo  kubwa ambamo  moto unawaka;  

bali ni hospitali, na ndiyo sababu wakati mwingine huko 

Peponi waaminio watawatembelea wabaya wasiudhike 

hata kidogo. Ni kama tunavyowatembelea wagonjwa 

hospitalini. “Basi akachungulia na akamwona katikati ya 

Jahanamu.” (As-Saaffaat 37:56) 

Na kwa kuwa Jahanamu ni hospitali, kwa hiyo padre 

asishangae kwa habari za vitanda, vifuniko na maji ya 

moto n.k.w.k., kwani hivyo vyote vinakuwapo 

hospitalini kwa ajili ya wagonjwa. 

“Atanyweshwa maji yaliyochemka; atayanywa 

kidogo kidogo wala hataweza kuyameza. Na 

mauti yatamfikia kutoka kila mahali, naye 

hatakufa.” (Ibraahiim 14:17-18) 

Aya hii inaeleza jinsi dawa za huko zitakavyomchukiza 

mtu hata kwamba ataona ni karibu kufa kwa sababu ya 

ukali wa dawa, lakini hatakufa, bali atatibiwa barabara. 

Aliyezoea kutumia maji ya barafu daima, akipewa maji 

ya bomba au maji ya moto kwa sababu ya ugonjwa wake 

anaona ni adhabu kubwa. 

Jahanamu imeitwa gereza (Twaa Haa 20:75), na padre 

ameshangaa. Kwa kweli ni hospitali, lakini wagonjwa 
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hawatakuwa na ruhusa ya kutoka bila kupona. Kwa hiyo 

imeitwa gereza katika maana hii. 

Ni  ajabu  ya  kuwa  adhabu  za  Jahanamu  

zilizoelezwa, kwa kweli ni dawa hata hapa duniani. 

Adhabu ya moto ni kuchomwa wakati mwingine au 

kutibu kwa umeme. Usaha ni kitu ambamo dawa ya 

vaksini (dawa ya chanjo) hutengenezwa. Zakkum 

(mpungate) ni dawa nzuri kwa ugonjwa wa uasherati. 

Padre aliyetaja adhabu hizo kitabuni anaelekezwa 

kutambua habari hii. Kwa njia ya kueleza adhabu 

hizo, Mungu Amewaelekeza binadamu kwenye njia za 

kutengeneza dawa kwa maradhi. Basi tunamshukuru 

badala ya kumtania kama alivyofanya padre. 

Lakini fundisho la Biblia ya kuwa adhabu ni udhia tu 

wala siyo tiba, ni aibu; na pia adhabu kudumu milele, na 

kutengwa na Mungu milele ni kinyume na „upendo‟ wa 

Mungu wanaoutangaza sana daima. Huku ni kushindwa 

kwa mpango wa Mungu, tena vibaya sana, kwani ni 

wengi walio wakosefu. Lakini sawa na maelezo ya Islam, 

mpango wa Mungu utafaulu, kwani mwishowe wote 

wataingia Peponi na kuungana na Mungu. Padre 

amekariri sana ya kuwa Waislamu wanaamini kuwa 

makafiri watadumu milele katika Jahanamu. Tumeisha 

eleza juu kuwa hiyo si sawa. 
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Neno la mwisho kuhusu habari ya ahera ni kuwa ule 

ulimwengu ni wa frikwensi nyingine, kwa hiyo vitu vyote 

vilivyotajwa kuhusu ulimwengu huo ni vitu hasa, ila tu 

viko kwenye hali inayolingana na ulimwengu huo. 

Hatuwezi kuvilinganisha na vitu vilivyo hapa duniani, 

jinsi tusivyolinganisha mwili na roho; lakini vyote hivyo 

vipo. Mtumesaw aliposema kuwa neema za Peponi 

„hakuna jicho lililowahi kuziona, wala sikio liliozisikia 

wala hazikuwazwa na moyo wa mtu,‟ maana yake ni 

dhahiri; kwani tuko katika ulimwengu wa frikwensi hii 

maalumu wala hatujawahi kushuhudia ulimwengu wa 

frikwensi tofauti. 

Somo 14. Heri ya Milele 

Padre amepotosha aya aliyoandika hivi: “Kila 

mwanadamu tumemfungia nasibu yake shingoni 

mwake…”  (Banii Israaiil 17:14); kwa hakika aya 

yenyewe ni hivi: “Na kila mwanadamu tumemfungia 

matendo yake shingoni mwake; na tutamtolea siku ya 

Kiyama daftari atakayoikuta imekunjuliwa. Soma daftari 

yako. Nafsi yako inakutosha kukuhesabia” (Banii Israaiil 

17:14-15). Siyo ndege mbaya au njema, bali matendo 

yametajwa. Siyo kuwa kila mtu amekwisha andikiwa 

nasibu yake; bali kila tendo analotenda athari yake 

inabaki ndani ya roho. Kufungiwa na shingo, maana 

yake ni kuwa tendo halitapotea bure bali athari yake 
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itampata kwa vyovyote. Padre anaonekana hodari wa 

kupotosha ukweli! 

Wanawake Watulizao Macho 

Padre ameandika kuwa huko Peponi kutakuwa na 

wanawake watulizao macho, sawa na Kurani. Ni kweli 

kuwa watakuwapo. Hao ni wake wema waaminio 

ambao waliinamisha macho yao hapa duniani 

wasiwatazame wanaume wengine kwa tamaa. 

„Hawajaguswa‟ muradi wake ni kuwa wake hao ni 

wacha-Mungu waliotulia kwa waume zao wale 

hawakuguswa na wanaume wengine. Ijulikane hao sio 

viumbe wa huko Peponi, bali ni wanawake waaminio 

waliowaamini mitume wa zama zao pamoja na kutenda 

mema – Maria akiwa mmojawapo! 

Pepo ya Waislamu 

Padre amesema kuwa Waislamu wanadhani kuwa Pepo 

ni kwa ajili ya Waislamu tu. Hatusemi hivyo; bali kila 

mtu aliyewaamini mitume wote na kutenda mema 

ataingia peponi. Waaminio wote tangu ulimwengu huu 

kuumbwa watakuwamo humo. 

Somo 15. Asili ya Ubaya na Mauti 

Padre amesema sawa ya kuwa baadhi ya watu wanafikiri 

kwamba mabaya hayana budi kutokana na kiumbe 

kingine. Wakiugua, badala ya kutibiwa katika hospitali, 
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wanamkimbilia „fundi‟ ili kutolewa pepo mchafu 

aliyesababisha maradhi hayo. Inaonekana kuwa „fundi‟ 

mmojawapo bali „Fundi Mkuu‟ alikuwa Yesu aliyefikiwa 

na wagonjwa wenye kifafa na wengineo, naye 

akawaponya kwa kuwatoa „pepo‟ wachafu 

waliosababisha hayo maradhi. (Tazameni Mathayo 4: 

24; 8:28-34; 9:32-33) 

Ni bahati mbaya ya kuwa baadhi ya Waislamu nao 

wakamwiga Yesu „ufundi‟ huo, kwa sababu ya mapenzi 

yao kwa Yesu, kwani yu Mtume wa Mungu katika imani 

ya Kiislamu. Ila tu hao wakawaita pepo wachafu kwa 

jina „majini‟. Ni mamoja tu kuita pepo au jini, lakini 

yaonekana ni kitu kile kile kimoja. 

Habari za hirizi tumezieleza nyuma ya kuwa ni upuuzi, 

wala Kurani haifundishi kabisa jambo hilo. 

Katika somo hili tena padre amekariri kadiri ya Mungu, 

ujinga, maradhi na ufukara – hayo yote tumeisha eleza 

vya kutosha mapema. 

Shari ya Alivyoviumba 

Padre ameuliza maana ya “shari ya alivyoumba” Mungu 

ni nini? Hii ni aya ya sura 113 (Al-Falaq); humo mtu 

amefunzwa kumwomba Mungu kwamba Amlinde na 

shari ya vitu Alivyoumba. Kwa kweli Mungu Ameumba 

vitu kwa faida ya mtu, lakini wakati mwingine matumizi 

yake mabaya yanaleta shari kwa mtu. Basi mwaminio 
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anaomba kuwa aongozwe ili asipate kuvitumia vibaya 

mpaka vikawa shari. Pia kati ya viumbe kuna watu 

ambao wanaiba au wanaua. Basi mumini anamwomba 

Mungu Amlinde na shari za hao. Maana yake ni wazi, 

hatuelewi kwa nini padre ameshindwa kutambua. 

Pengine anawaza zile „pepo‟ alizokuwa akitoa Yesu. 

Kwetu Waislamu hakuna pepo za aina hii. 

Kwa Waislamu binadamu hakuumbwa katika hali duni; 

bali “bila shake tulimwumba mtu kwa umbo bora.” (At-

Tiin 95:5). Naam, chanzo cha binadamu ni dhaifu, yaani 

binadamu anapozaliwa huwa mtoto asiye na nguvu. 

Na ile aya isemayo: “Najikinga kwa Mola wa watu katika 

shari ya wasiwasi wa Shetani” (Sura 114, An-Naas), maana 

yake ni dhahiri ya kuwa Shetani anamshawishi mtu 

kisirisiri, yaani bila kuonekana. Na hii imekubaliwa na 

Injili; hata Yesu alishawishiwa na Shetani (Mark 1:12-13). 

Padre anasema Yesu aliwapa mitume wake uwezo wa 

kutoa Shetani (uk. 144); lakini Yesu mwenyewe hakuweza 

kumfukuza, bali kila mahala alipomchukua Yesu, akaenda 

naye, kisha huyo Shetani kwa hiari yake akaenda lakini 

kwa muda tu (Luka 4:13). Kwa kweli Yesu aliwapa 

mitume wake uwezo wa kutoa „pepo wachafu,‟ nao 

wakawa „mafundi‟ wakubwa katika jambo hili. 

Padre ametamka vizuri aliposema kuwa asili ya 

magonjwa siyo Mungu wala mashetani, wala pepo, wala 
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matashi ya mtu (uk. 145); lakini hapo alizipinga Injili 

zinazosema kwamba maradhi ya ububu na kifafa 

husababishwa na „pepo‟, tulivyokwisha eleza nyuma. 

Kwenye kurasa 145 na 146, padre amechora picha ili 

kuutania Uislamu, tumeisha jibu habari hii nyuma; yaani 

kuwasaidia maskini na shule za vipofu. Yesu hakufunza 

kuanzisha hospitali, bali aliwafunza „ufundi‟ wa kuponya 

maradhi kwa kutoa „pepo wachafu.‟ 

Sheria za Maumbile 

Padre amepotosha alipoandika kwamba kwa Waislamu 

hakuna sheria za maumbile. Zile „kawaida‟ alizosema 

kwa hakika ndizo sheria za maumbile. Na habari ya 

kusema „Mungu Akipenda‟ tumeisha eleza nyuma. 

Aya ile isemayo: “Wala msipende isipokuwa 

Anayopenda Mwenyezi Mungu” (Ad-Dahr 76:31), 

haisemi kuwa binadamu hana hiari katika kutenda; bali 

inaamrisha kufanya sawa na matakwa ya Mungu, yaani 

kufanya mema tu daima. Asiyefuata matakwa ya Mungu 

anayo hiari, lakini kwa kuwa amevunja amri iliyokuwa 

kwa kumnufaisha binadamu, atataabika. 

Mizimu, Pepo 

Hayo yote ni upuuzi sawa na Kurani Tukufu. 

Avishughulikiaye akiwa wa kawaida au „fundi mkuu‟, ni 

mzushi tu. Hakuna ukweli wowote ndani ya habari ya 
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„pepo‟ au mizimu. Pia njia za kutoa pepo ziwe ni 

kumkaripia pepo na kumruhusu kuingia katika kundi la 

nguruwe au kumchomoa au kumchuchia, hizo zote 

hazina msingi; bali imani kama hiyo inapaswa kufutiliwa 

mbali katika jamii ili kufukuza adui mkubwa wa binadamu 

yaani ujinga. 

Kauli yetu hapo juu imehakikisha kwamba padre 

amepotoka kabisa alipoandika kuwa „Islam imepokea, bila 

ya kuipepeta sawasawa, imani katika viumbe ambao ni 

malaika…‟  (uk. 148). 

Pia amepotosha padre akisema kuwa Islam inafunza 

kuacha matendo yanayoweza kumkasirisha pepo. 

Hatuamini pepo zo zote, tunawezaje kusema hayo. Habari 

ya ramli na Ya-Sin pia ni uzushi mtupu, ambao unafanana 

tu na ule „ufundi‟ wa kutoa pepo wachafu katika bubu au 

mwenye kifafa. 

Tumekubali maneno ya padre ya kuwa ni kazi ya dini 

kuwajulisha watu ya kuwa imani na pepo n.k.w.k. ni 

imani ya bure. Tumeisha timiza wajibu huo katika 

kurasa hizi. Ila tunawashauri Wakristo kuisafisha Injili 

na habari kama hizo. Pia tumekubali kuwaweka 

wanadamu huru na miungu ya bure. Tunatangaza siku 

zote kuwa Mungu wa kweli ni Mmoja tu, wenigine wote 

pamoja na Yesu sio miungu. 
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Somo 16. Maadui na Wasaidizi wa Mwanadamu 

Jini, Malaika Na Shetani 

Padre  anasema  kuwa kati  ya  viumbe hao wa aina tatu, 

viumbe wawili, Malaika na Shetani, wametajwa katika 

Biblia; lakini kiumbe Jin ametajwa katika Kurani pekee. 

Maelezo 

Binadamu amepewa nguvu za aina nyingi; lakini, 

tuonavyo, nguvu hizo zinahitaji kitu kingine cha kuzisaidia 

ili ziweze kufanya kazi. Kwa mfano, tunayo nguvu ya 

kuonea. Lakini macho yetu hata yenye afya namna gani 

hayawezi kuona bila ya mwanga – kitu kilichoumbwa na 

Mungu. Kwani miali ya nuru ikiingia machoni 

hutuwezesha kuona. Hali kadhalika tunayo nguvu ya 

kusikia. Lakini masikio yetu hayatafanya kazi kama hakipo 

kitu kama upepo katikati, kwani mawimbi ya sauti (sound 

waves) hupita ndani yake ili kutufikia masikioni. Basi 

nguvu ya kusikia nayo huhitaji msaidizi, yaani upepo. 

Sasa, ebu tuchunguze juu ya nguvu zetu za kutenda 

mema na mabaya. Kweli tunazo nguvu, lakini sawa na 

maelezo ya hapo juu lazima vipatikane vitu fulani 

vitakavyozisaidia nguvu zetu hizo za kutenda mema na 

mabaya. Katika dini ya Kiislamu kile kinachozisaidia 

nguvu za kutenda mema zifanye kazi huitwa malaika; 

na kile kisaidiacho nguvu za kutenda maovu ni Shetani. 

Ndiyo kusema kwamba Malaika hawawezi kutushu-
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rutisha tutende mema, jinsi mwanga usivyoweza kutu-

lazimisha tuone kitu fulani, kwani tunaweza kugeuza 

uso upande mwingine au hata kufumba macho. Msaada 

wa nuru uko tayari kama tunayo nguvu ya kuonea. 

Hivyo, msaada wa Malaika upo tayari, kama tunataka 

twaweza kuupokea. Lakini bila msaada wa Malaika, 

nguvu ya kutenda mema haitafanya kazi. 

Kadhalika mashetani hawana uwezo wowote wa 

kutushurutisha kutenda maovu, ila tu wanatusaidia 

kutenda mabaya: Watatushawishi tupokee msaada wao 

ili kutenda maovu. Bila ya kusaidiwa na Shetani ovu 

halitendeki. Lakini mtu anayo hiari ya kupokea msaada 

wake au kukataa. Maombi ya kulindwa na shari za 

Shetani maana yake ni kuwa tulindwe tusije tukapokea 

msaada wake ili kutenda uovu kwa kushawishiwa naye. 

Siku ya Kiyama Shetani atasema: 

“Wala sikuwa na mamlaka juu yenu isipokuwa 

niliwaiteni nanyi mkaniitikia. Basi msinilaumu, 

bali jilaumuni.” (Ibraahiim 14:23) 

Ijulikane kuwa malaika na shetani ni viumbe tofauti 

kabisa. Malaika ni wema tu; na mashetani ni wabaya tu. 

Mara nyingi husikika „majini wema‟ na „majini wabaya.‟ 

Kwa hakika maana yake ni malaika na mashetani; 

malaika ni majini wema, na mashetani ndio majini 

wabaya. Na sababu ya kusema hivyo ni kwamba neno 
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Jinn maana yake ni kitu kisichoonekana. Kwa kuwa 

malaika hawaonekani kwa macho haya na pia 

mashetani – kwa sababu ya kuwa kwenye frikwensi 

nyingine – kwa hiyo wanaweza kuitwa Jinn kwa 

Kiarabu. Zaidi ya hayo, Kurani haikubali wale majini 

ambao wameitwa „pepo wachafu‟ katika Injili kwamba 

wanakuwapo ambao wanawaingia binadamu na 

kuwasumbua mpaka „mafundi‟ wanaitwa kuwatoa kwa 

kusema „Tawireni au Taileni‟ ama kutoa kwa “jina la 

baba, mwana na roho mtakatifu.” 

Mungu ni Mwumbaji Ameumba viumbe vya aina ngapi, 

hatujui; lakini kwa vyovyote hatukuambiwa ndani ya 

Kurani kuhusu majini au „pepo‟ wanaowashika watu. 

Majini Walisilimu! 

Kama tulivyoeleza juu, kwa Kiarabu Jinn, au tuseme kila 

neno lenye J, N, N (J moja na N mbili) lina maana ya 

uficho ndani yake. Kwa mfano „Janin’ maana yake ni 

mimba, kwani haionekani kwa urahisi kwa macho 

matupu. „Junainah’ maana yake ni bustani (la wanyama), 

kwani huwezi kuingia ndani mpaka ununue tiketi. „Jannah’ 

ni Pepo kwani haionekani ila siku ya Kiyama, pia maana 

yake ni bustani yenye miti mingi yenye kivuli kingi mpaka 

ardhi inafichikana kwa vivuli hivyo vya miti hiyo. 

Kwa sababu hiyo, kila kitu kisichoonekana kwa urahisi 

huweza kuitwa Jinn kwa Kiarabu. Katika hii maana 
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Mtumesaw alitumia neno Jinn kwa ajili ya vijidudu vidogo 

sana visivyoonekana kwa macho mara moja. Kadhalika 

na watu wakubwa ambao ni taabu kuonekana kwa ajili 

ya kulindwa na walinzi, huitwa Jinn; na kinyume chake 

neno Naas (watu) maana yake ni watu wa kawaida. Ile 

aya isemayo kuwa mtu ajikinge kwa Mungu katika shari 

ya majini na watu, maana yake ni kulindwa na taabu 

anazoweza kupata kutoka kwa watu wakubwa kama vile 

watawala na pia watu wa kawaida. Watawala wakiwa 

wadhalimu wanawasumbua raia, na pia watu wa kawaida 

wanaweza kuleta udhia mwingi. 

Ndani ya Kurani Tukufu, neno Jinn limetumika mara 

nyingi kwa ajili ya binadamu. Katika sura Al-Jinn (sura 

72), imeelezwa ya kuwa kundi moja la Jinn likawahi 

kusikia Kurani na likasilimu. Bali majini hao waliporudi 

kwao wakawahubiria wenzao ukweli wa Islam. Hao kwa 

kweli walikuwa Wayahudi wa Nasibin waliofika kwa 

Mtumesaw kisirisiri ili wasisumbuliwe na Wapagani wa 

Makka; wakasilimu na wakarudi kwao kuhubiri. Kwa 

ajili ya kusilimu kisirisiri wameitwa majini. 

Wenye Hasira Kali 

Watu wenye hasira kali nao huitwa Jinn, kwani kwa ajili 

ya ghadhabu kali mno mtu anatenda lisilofaa kwa 

sababu ya hulka njema „kufichikana‟ kwake. Mtu wa aina 

hii anahamaki kwa jambo dogo tu lililo kinyume cha 
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upendo wake, na anachemka haraka. Kwa hiyo Kurani 

imetumia neno kuumbwa kwa „ulimi wa moto‟; yaani 

mtu wa aina hii huweza kuitwa kana kwamba 

ameumbwa na moto. Yaani, ni tabia yake kuchemka 

upesi. Kurani inasema „binadamu ameumbwa katika 

haraka,‟ yaani tabia ya binadamu ni kufanya haraka. 

Basi padre asishangae juu ya majini kuumbwa na ulimi 

na moto, kwani muradi wake ni wale wanadamu wenye 

tabia ya kukasirika haraka sana. Kwa Kiingereza pia mtu 

mwenye hasira kali sana huitwa „Fire Brand‟. Ni uzuri 

wa lugha kueleza kwa njia ya mifano. Wakati mwingine 

jitu kubwa huitwa jini pia. Katika Historia ya Ukristo, 

kilichoandikwa na Robert M. Glen, J. III. William 

Robertson Smith ameelezwa kuwa “alikuwa kama jini 

lile baya la kuwatisha watu.” (uk. 98) 

Somo 17. Mungu na Kaisari 

Padre amedhani ya kwamba dini ya Kiislamu inalazimisha 

kuchanganya dini na utawala (uk. 156). Hili ni kosa kubwa 

sana. Dini ya Kiislamu inaruhusu sawa na hali kwamba 

utawala na dini viandamane au viwe mbalimbali. Hii 

inategemea hali ya zama. Katika zama za Mtumesaw na 

baadaye katika zama za Ukhalifa, dini na utawala 

viliandamana pamoja. Na sasa tunaona nchi kadha zenye 

Waislamu wengi zina dini na utawala mbalimbali. 
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Kwa kweli, Nabii mwenye sheria mpya anapotokea 

duniani, mara nyingi Mwenyezi Mungu huwa Anampa 

utawala katika maisha yake, ili sheria mpya iweze 

kubainika (utekelezaji wake). Na hii ni muhimu sana, 

kwani sheria za Mungu zinaenea juu ya maisha ya dunia 

na ya roho ya binadamu. Lakini baada ya muda shabaha 

hii inapokwisha kutimia, haiwi lazima tena kuchanganya 

utawala na dini. 

Na manabii wasio na sheria mpya wanapokuja, ambao 

kazi yao ni kueneza sheria iliyopo mapema, mara nyingi 

siyo lazima hao wajaaliwe utawala. Kwa mfano, sawa na 

imani ya Kiislamu, Nabii Isa (yaani Yesu) hakuwa nabii 

mwenye sheria mpya, bali alikuja kueneza sheria ya 

Torati; hivyo haikuwa lazima ajaaliwe utawala wa dunia. 

Na si jambo la kushangaza kama Yesu alisema: 

“Vya Kaisari mpeni Kaisari; na vya Mungu 

mpeni Mungu” (Luka 20:25). 

Lazima angesema hivyo, kwani njia nyingine hakuna. 

Kama angeupinga utawala, angeweza kutundikwa 

msalabani mapema zaidi. Basi akaona njia ya usalama ni 

kutamka hivyo. 

Khalifa wa pili wa Seyidna Ahmadasw alisema waziwazi 

ya kuwa: 

“Katika zama za mwanzo wa Islam, Ukhalifa na 

utawala viliandamana pamoja, na ilipaswa kuwa 
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hivyo kwani utekelezaji wa sheria ulikuwa 

haujabainika. Kwa ajili ya utekelezaji huo, 

ukhalifa na utawala vilichanganywa. Na sawa na 

imani yetu inajuzu kuchanganya ukhalifa na 

utawala pamoja na pia inajuzu kuvitenganisha.” 

(Alfadhl 12 Desemba 1944, uk. 2) 

Basi, padre hakutamka kauli iliyo sawa aliposema kuwa ni 

lazima dini na utawala viandamane pamoja sawa na imani 

ya Kiislamu. Bali njia zote mbili zinajuzu sawa na hali. 

Utekelezaji wa Sheria 

Siyo sawa hata kidogo ya kuwa katika serikali ya 

Kiislamu, iliyochanganya dini na utawala pamoja, kila 

mwananchi analazimishwa kufuata sheria ya Kiislamu. 

Sivyo kabisa. Bali wale tu wanaokubali dini ya Kiislamu 

watalazimika kuifuata. Wasiokuwa Waislamu 

hawataambiwa kutoa zaka na kutenda mengine 

yaliyowalazimu Waislamu. Hao watalazimika kufuata 

sheria za kawaida za nchi huku wakiwa na uhuru wa 

kuzifuata dini zao bila wasiwasi. Na ndivyo ilivyokuwa 

katika zama zilizopita. Wayahudi, Wakristo na 

Wapagani waliishi vizuri katika utawala wa Kiislamu. 

Bali kwa muda Waislamu walipolazimika kutoka nchini 

Palestina, Wakristo (wenyeji) waliwasindikiza hao 

Waislamu kwa huzuni na machozi, huku wakisema 

kuwa Waislamu wametutendea vizuri kuliko utawala wa 

Wakristo wenzetu. 
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Na ile habari ya kupigana vita, tumeisha eleza hapo 

nyuma ya kuwa vita haisihi kwa kueneza dini; lakini vita 

inaweza kupiganwa kwa sababu kadha wa kadha. Aya za 

vita alizoeleza padre zinasema waziwazi ya kuwa 

“piganeni na wale wanaopigana nanyi.” 

Padre pia amesema kuwa „zaka‟ siku hizi ingeitwa kodi. 

Hatugeuzi sheria walivyofanya „watu wa kitabu‟. Zaka 

itabaki kuwa zaka; ina kiwango na kima maalumu. Kodi 

ni kitu kingine na kima chake na kiwango chake 

chaweza kubadilishwa na serikali sawa na hali. 

Ni sawa ya kuwa Biblia inamtambulisha Mungu kuwa 

Mungu wa Israeli; lakini Mungu Aliyetambulishwa na 

Islam ni Rabbul Aalamina; ni Mungu wa walimwengu, ni 

Rabun-Naas; Mola wa watu wote; ni Rabbul-Khalq, Mola 

wa viumbe vyote, si tu Mungu wa Muhammadsaw. 

Utawala wa Kikristo 

Padre amesema kuwa Wakristo waliotaka utawala wa 

kidini katika karne zilizopita hawakufanya vile kwa agizo 

la Yesu (uk. 157). Ndiyo kusema kwamba waliuasi 

Ukristo, na hao waasi ndio waliowahi kuueneza Ukristo 

duniani, tulivyoisha eleza nyuma. Siku zote Kanisa na 

Serikali viliungana pamoja na kueneza Ukristo. 

Padre amesema kuwa siku hizi ni Hispania tu iliyo 

nchi ya Kikristo. Lakini wote wanajua ya kuwa 

Uingereza inayo dini ya Kikristo kuwa dini ya serikali, 
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na malkia ni kiongozi wa kanisa pia. Ni sawa kuwa 

upo uhuru kwa watu wote; lakini pia ni sawa ya kuwa 

hao Wakristo wanajaribu kuwalazimisha wengine 

kufuata desturi za Kikristo. Kwa mfano, William 

Whitelaw aliwasihi wahamiaji kuishi kizungu; na 

akieleza maisha ya kizungu akasema:  

“Kwa mfano, ninafikiri haiwezekani kukubali 

hali iliyopo sasa ya kuwa na wake wawili, ilhali 

„mke mmoja‟ ndiyo sheria.” 

(Daily News, Tanzania, la tarehe 14.2.1977) 

Pia ijulikane kwamba kwa kweli haiwezi kupatikana 

serikali ya Kikristo kwani katika Ukristo hakuna sheria 

imhusuyo binadamu katika maisha ya kila siku kama vile 

ndoa, talaka, urithi n.k.w.k. Hivyo, hata zikipatikana 

serikali za Kikristo, zitakuwa za bandia tu. Sheria ya 

kupenda jirani haiwezi kutosha kuendesha serikali – 

ambayo sheria hiyo nayo imo katika Agano la Kale na 

pia Kurani Tukufu. Kutenganisha utawala na dini ni 

kwa sababu ya Ukristo kushindwa kuwapa watu katiba 

kamili kwa kuendesha serikali. 

Kutumia Nguvu 

Padre ameeleza sana juu ya sheria ya Ukristo kuhusu 

uhuru na upole. Lakini hakika yenyewe sawa na maelezo 

ya Injili ni kwamba Yesu hakuwapa wengine uhuru wa 

dini bali akatumia nguvu: 
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“Yesu akaingia ndani ya hekalu, akawafukuza 

wote waliokuwa wakiuza na kununua hekaluni, 

akizipindua meza za wabadili fedha, na viti vyao 

waliokuwa wakiuza njiwa” (Mt. 21:12). 

Kama dini ya Ukristo ni dini ghairi ya dini ya Kiyahudi, 

kwa nini Yesu akatumia nguvu kueneza dini yake. Kama 

kufanya biashara ni haramu katika hekalu sawa na 

Agano la Kale, lakini Yesu alipokwisha kuondoa ‘laana’ 

ya sheria, kulikuwa na haja gani kuleta mchafuko 

hekaluni kwa kuzipindua meza na kuwafukuza watu na 

kutupa viti vyao? Si anataka kueneza matakwa yake kwa 

kutumia nguvu. Hii ndiyo hali ya Yesu pasipokuwa na 

utawala; kama angekuwa na utawala bila shaka 

angewasumbua sana watu na kueneza fikara zake kwa 

upanga. Mungu Ametumia hekima kubwa sana 

kumnyima Yesu utawala wa dunia! 

Somo 18. Dini ya Moyo na ya Maungo 

Padre amedai kuwa Ukristo ni dini ya moyo zaidi kuliko 

Uislamu (uk 160). Kwa hakika kila dini katika hali yake 

ya asili ni dini ya moyo, lakini baadaye watu wanaanza 

kuichafua. Ukristo wa asili bila shaka ni dini ya Kiyahudi 

nayo ilikuwa ya moyo, lakini wafuasi wake wa baadaye 

wakaifanya iwe dini ya dhahiri tu siyo ya matendo. 

Kwani waliitegemea damu ya Yesu na wakawa na 

ruhusa  ya kutenda  lolote kwa  sababu mzigo wa unajisi 

wa dhambi umekwisha kutwishwa kichwani pa Yesu. 
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Kwa Waislamu imani na vitendo ni mambo ya lazima: 

Matendo bila imani au imani bila matendo ni bure. 

Kurani inasema: 

“Na wabashirie walioamini na kufanya vitendo 

vizuri, kwamba watapata bustani zipitazo mito 

chini yake.” (Al-Baqara 2:26) 

Aya hii inaeleza kwa uwazi kuwa imani na vitendo 

vizuri, matokeo yake ni bustani na mito chini yake. 

Ndiyo kusema kwamba jinsi bustani inavyohitaji maji 

kwa ustawi, ndivyo imani inavyohitaji vitendo vizuri; la 

sivyo imani itakauka jinsi bustani ikaukavyo bila maji. 

Kwa hiyo Uislamu ni dini ya moyo; imani na vitendo 

vizuri ni vya lazima kwa kuistawisha. Na vitendo vizuri 

huelezwa na sheria ambayo kwetu siyo ‘laana’. 

Juu ya Sala tumeisha eleza nyuma pamoja na kutawadha. 

Ni kweli ya kuwa katika ibada, roho iandamane na mwili 

(sura ya 107 ya Kurani, Al-Maa„uun). Padre amesema 

kuwa „sala haina budi kuwa kazi ya upendo kwa Mungu 

na kwa jirani‟. Lakini Islam inasema siyo tu kumpenda 

Mungu na jirani; bali upendo wa Mungu pamoja na 

upendo wa viumbe vyote, si jirani tu pekee. 

Juu ya kufunga saumu pia tumeisha eleza hapo kabla. 

Padre amesema kuwa Mkristo anashauriwa sana 

kufunga. Lakini, je Wakristo kweli wanafunga sana? Au 

wanawacheka wanaofunga? Padre amesema kuwa „lakini 

kufunga chakula siyo kiini cha mafungo.‟ Hii ni sawa; hata 
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Islam inafundisha kuwa na kiini cha kufunga, bali kiini cha 

kila kitendo chema, ni kupata ukaribu na Mungu. 

Padre amesema kuwa Mwislamu ni rahisi kutambulika 

kuliko Mkristo, kwani Mwislamu anafuata sana mambo 

ya dhahiri, kama vile kuvaa mavazi maalumu na kofia 

n.k.w.k. Hii ni vizuri kuwa mtu ajulikane kuwa ni wa aina 

fulani. Lakini ieleweke kuwa vazi la aina fulani sio vazi la 

Kiislamu; bali kila vazi linalomsitiri mtu vizuri ndilo vazi 

la Kiislamu. Waweza kuvaa suruale, au shuka; kanzu au 

shati; ni sawa tu. Lakini tunauliza kuwa je Wakristo nao 

hawakujizushia mila ya kuvaa „mslaba‟? Je si nao 

wanajulikana kwa huo? Kwa kweli kuvaa kofia na vazi ni 

kitu cha maana na faida; lakini kuvaa kijisalaba shingoni 

ni kitendo cha dhahiri kabisa. Msalaba uliomsumbua 

Yesu ungekuwa ni adui kwa Mkristo mwenye imani; 

lakini kinyume chake anaupenda. Ni uchoyo wa hali ya 

mwisho kukipenda kitu kwa „faida‟ yako kilichomdhuru 

mpendwa wako. Basi upendo huo ni wa dhahiri tu na wa 

bandia; ni kujipenda kuliko kumpenda Yesu. 

Imani 

Padre amesema kuwa kwa madhehebu ya Kishia kuficha 

imani (takiyya) kunajuzu. Kwa kweli takiyya haijuzu 

katika Islam waila Waislamu wasingeuawa! Lakini padre 

atasemaje kwa Paulo aliyeeneza Ukristo kwa kusema 

Uwongo: 

“Lakini ikiwa kweli ya Mungu imezidi 
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kudhihirisha utukufu wake kwa sababu ya 

uwongo wangu, mbona mimi ningali 

nahukumiwa kuwa ni mwenye dhambi.” 

(Warumi 3:7) 

Padre ametumia uwongo wa Kipaulo ili kueneza 

Ukristo alipoandika ya kuwa “Mwislamu anaambiwa 

kuwa na Imani; bali Mkristo anapaswa kuwa na 

matendo na imani.” (uk. 163). Tumeisha eleza juu ya 

kuwa katika Islam imani na vitendo vizuri ni mambo 

yasiyoweza kutengwa. 

Padre atambue ya kuwa „kusadiki Mungu na 

Muhammad‟ kwa moyo ndiyo kutenda mema yote yale 

yaliyo katika uwezo wa mtu. 

Mti wa Kiislamu 

Padre amesema kuwa Mwislamu amepewa mti mzima 

ambao unaweza kung'olewa na dhoruba na pepo katika 

siku zijazo. Tunamwelekeza kusoma aya hii ifuatayo ya 

Kurani Tukufu: 

“Je, hukuona jinsi Mwenyezi Mungu Alivyopiga 

mfano wa neno zuri? Ni kama Mti mzuri 

ambao mzizi wake ni imara na kila tawi lake 

lafika mbinguni. Hutoa matunda yake kila 

wakati kwa idhini ya Mola wake. Na Mwenyezi 

Mungu Huwapigia watu mifano ili wapate 

kudhukuru.” (Ibraahiim 14:25-26) 
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Aya hii inamjibu padre ya kuwa Mti wa Kiislamu 

hauwezi kung'olewa na dhoruba kali ya mabadiliko ya 

hali ya dunia; bali ni mti ambao mzizi wake ni imara 

kabisa. Tena haukauki mti huu, kwani matawi yake 

hufika hadi mbinguni na kupata maji kutoka mawinguni 

pia pamoja na maji ya ardhini kwani mzizi wake umo 

ndani sana ya ardhi. Huleta matunda daima. Kila wakati 

katika Islam wanapatikana watawa ambao humfikia 

Mungu na kuungana naye kwa njia ya mti huu. 

Lakini mti wa sheria umekwisha laaniwa na Wakristo, 

hivyo hawafiki popote „Bidii yao imepotea katika maisha 

ya duniani‟ (Al-Kahf 18:105). 

Someni kitabu chetu “Uislamu na dini nyingine” 

mkaelewe jinsi Islam ilivyokamilika tena kwa wakati 

wote hadi Kiyama. 

Somo 19. Mwanadamu katika Taifa 

Padre amesema kuwa katika nchi tunaishi watu wa 

imani mbalimbali; lakini ni muhimu kuondoa 

utengano kama udini na ukabila. Tunakubaliana naye. 

Lakini anasemaje juu ya Yesu aliyefunza kuwa wasio 

Waisraeli ni kama „mbwa‟ (Mt. 15:26). Je huo sio 

ukabila? Ingawa padre ametoa shauri zuri lakini 

amempinga Mwana wa Mungu. 

Padre atambue ya kwamba kila sheria inayompatia 

binadamu haki zake ni nzuri kwetu sisi Waislamu. 
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Kisha ameandika juu ya aina za serikali; habari hii 

tumeisha eleza nyuma. 

Kujitolea kwa Wenzake 

Padre amesema kuwa Kurani haifunzi kujitolea kwa 

mwingine kiasi hiki kwamba mwenye kujitolea aone 

taabu kwa ajili ya mwenzake. Padre anaelekezwa 

kusoma aya hii: 

“Na wanawapendelea kuliko nafsi zao ingawa 

wenyewe wana hali ndogo.” (Al-Hashr 59:10) 

Kuendelea Pamoja: Padre anajulishwa ya kuwa Islam 

inafunza kuwa wote waendelee pamoja kwa njia ya sala 

ambayo husaliwa pamoja, lakini Ukristo haufunzi kusali 

pamoja alivyosema padre, ila tu ni amri ya Kanisa. 

Kuwatendea Wengine 

Padre amesema kwamba Islam haina mengi juu ya 

uhusiano kati ya Waislamu na watu wa dini nyingine 

(uk. 168). Kurani inasema: 

“Semeni na watu kwa wema.” (Al-Baqara 2:84) 

Yaani kuwatendea watu wote sio Waislamu tu. Tena:  

“Enyi mlioamini, kuweni wasimamizi kwa ajili 

ya Mwenyezi Mungu, mtoao shahada kwa adili. 

Na uadui wa watu usiwashawishini ya kwamba 

msifanye uadilifu. Shikeni adili, hiyo ni karibu 

sana na utawa.” (Al-Maaida 5:9) 
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Ile aya isemayo kuwa waaminio wasifanye urafiki na 

makafiri, maana yake ni wale makafiri wanaopigana na 

Waislamu. Na Pia imeelezwa kutokufanya urafiki nao 

kwa kuwaacha waaminio bali wafanye urafiki na wote. 

Somo 20. Kujenga Ujamaa 

Padre anasema kwamba katika ujamaa wa Kiislamu 

hakuna awezaye kuingia ila tu aliyesilimu; hakuna nafasi 

kwa mwingine. Na kisha alipoeleza ujamaa wa Kikristo 

ameeleza kwamba katika ujamaa huo wote wanaingia 

kwa kubatizwa na kuamini kuwa Kristo ndiye Mwana 

wa Mungu. Je siyo maana yake kuwa ujamaa wa 

Kikristo unawahusu Wakristo tu? Kwa nini tena 

kuilaumu Islam? 

Kwa kweli wasiokuwa Waislamu wanaweza kuishi vizuri 

katika ujamaa wa Waislamu, kwani watakuwa na uhuru 

wa kuabudu na watapata amani na ulinzi kamili. 

Matendo ya Kujenga Ujamaa 

Kwa kweli sala ni tendo kubwa la kufunza ujamaa, kwani 

Islam inalazimisha kusali pamoja ila kwa udhuru 

maalumu tu. Padre amesema kuwa sala ya Ijumaa si 

tendo la lazima kwa Waislamu. Hapo amekosea sana. 

Kwani sala ya Ijumaa ni faradhi kabisa iliyolazimishwa 

ndani ya Kurani tukufu (Sura ya 62, Al-Jumu„a). 

Katika Ukristo hakuna tendo la ujamaa; kwani hata hii 

Jumapili limeizusha Kanisa, sio Ukristo wenyewe. 
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Kufunga saumu pia ni kitendo cha ujamaa, kwani huwa 

wanafunga pamoja yaani katika mwezi mmoja 

maalumu. Padre amepotea aliposema kuwa Ramadhani 

ni mwezi wa mwisho kwa mwaka; huo kwa kweli ni 

mwezi wa 9 katika kalenda ya Kiislamu; mwezi wa 

mwisho ni Dhul-haji. 

Sikukuu 

Mtumesaw ametuwekea sikukuu mbili tu: Idul Fitri na Idul 

Haji. Sikukuu zingine zimezushwa na watu. Tunam-

sahihisha padre ya kuwa Idul Haji sio ukumbusho wa 

Mtume Muhammadsaw kuhamia Madina; bali Idi kubwa ni 

ukumbusho wa dhabihu ya Nabii Ibrahimu na Nabii 

Ismaili na Bi Hajira. Nabii Ibrahimu kwa amri ya Mungu (si 

kwa kuchochewa na Sara) alipowapeleka Ismail na Hajira 

huko kunako Makka siku hizi, Ibrahimu alipomlaza 

Ismaili kumchinja kwa sababu ya ndoto yake, Bi 

Hajira alipokimbia-kimbia baina ya vilima Safaa na 

Marwah ili kutafuta maji, Ismaili alipojitolea ambaye 

katika kizazi chake Mtumesaw alitokea kwa kuhubiri 

mataifa, kwa jumla ni ukumbusho wa kujitolea kwa 

hao wacha-Mungu. 

Ieleweke ya kuwa mahali panapoitwa Marwah ambako 

Ismaili alitakiwa kutolewa dhabihu pamegeuzwa kuwa 

„Moria‟ ndani ya Biblia (Mwanzo 22:2); na badala ya 

Ismaili wameandika Isaka. 
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Sikukuu za Wakristo 

Jinsi isivyokamilika dini ya Kikristo inajulikana 

tunapoona kuwa wafuasi wake hawakuwekewa sikukuu 

yoyote bali wafuasi wenyewe wamehangaika kuzitafuta 

kwa ajili yao. Padre amesema „maulidi ya Yesu‟ ni  

„Sikukuu ya Kikristo‟. Ukweli ni kuwa siku ya kuzaliwa 

Yesu haijulikani (The Wycliffe Bible Commentary, uk. 

1032). Hii tarehe 25 Desemba ilikuwa sikukuu fulani ya 

Kipagani iliyochukuliwa kama siku ya Krismasi: 

“Yaonekana kwamba desturi hiyo ya siku ya 

kuzaliwa kwake Yesu kushikwa mwisho wa 

Desemba ilipata nguvu kwa kufuatana na 

sikukuu fulani ya dini ya Upagani ya wakati ule. 

Maana watu walipoona kwamba pengo 

lilikuwapo kwa kuacha sikukuu hiyo ya kitaifa 

walilijaza na sikukuu ya kanisa ya kuzaliwa 

kwake Yesu Kristo.” 

(Historia ya Ukristo J I, uk. 63, na Dean A. Peterson) 

Sikukuu zingine alizoeleza padre nazo hazionekani 

katika Biblia wala Yesu hakuweka hizo. Lakini ni jambo 

la ajabu kuwa sikukuu ya wafanyakazi (tarehe 1 Mei) 

imehesabiwa kuwa sikukuu ya Kikristo. 

Kuhiji 

Padre amekubali kuwa ibada ya Hija inawaunganisha 

watu pamoja. Kisha ameeleza kuwa Wakristo nao 
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wanahiji mahala fulani na fulani. Huku ni kuiga tu dini 

nyingine kwani Yesu hakufunza kwenda kuhiji mahali 

fulani, na mambo ya Wayahudi yanawachukiza 

Wakristo. Basi wamelazimika tu kuwaiga wengine 

ambao wamewekewa mambo hayo na Mungu. 

Fadhila za Ujamaa 

Padre amesema kuwa fadhila za Ujamaa ni „adabu 

njema‟. Kisha anasema kuwa Yesu alikuwa na heshima 

kwa mama yake. Anasema kuwa Waislamu wanadhani 

kwamba Yesu alimdharau mama yake alipomwambia: 

“Bi mkubwa, twashiriki nini?” 

Kweli tunasema kuwa Yesu alimdharau mamaake 

mzazi; kwani hakuna anayeweza kumwambia mama 

yake mzazi: „mwanamke‟. Kwa kuogopa lawana yetu, 

Wakristo wamegeuza tafsiri ya Biblia yao; wameandika: 

“Mama, tuna nini mimi nawe?” (Yohana 2:4); lakini hata 

hivyo hayo yanahakikisha kuwa Yesu anaonyesha 

hahusiani na mama. Bali mpaka leo hii katika Biblia ya 

Kiingereza imeandikwa: “Woman, what have I to do 

with thee” (Yn. 2:4): Mwanamke, mimi nina nini nawe. 

Hata katika Biblia za Kiurdu na Kiarabu imeandikwa 

kabisa hivi: Mwanamke, nina nini mimi nawe? Basi 

ujamaa wa Kikristo umefunza adabu nzuri za aina hii ya 

kumheshimu mzazi kwa kusema: Mwanamke; lahaula! 
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Kwa hiyo, maneno mengi juu ya heshima aliyojaza 

padre katika somo hili ni bure wala hayastahili tuandike 

lo lote juu yake. 

Islam imefunza kuwaheshimu wazazi; tumeisha eleza 

nyuma. Pia inamlazimisha kila mmoja kumhurumia 

mdogo (Abu Daud). Khalifa wa pili akisihi 

wanajumuiya alisema: 

Mwaweza kujiheshimu 

Bali pia nakalimu 

Msitahi binadamu 

Kwa staha ipasayo. 

Mtumesaw alisema kuwa Mwarabu hana ubora juu ya 

asiye Mwarabu. Yesu aliwafunza kuwahesabu Waisraeli 

kuwa watoto lakini wengine kama „mbwa‟. Hii ndiyo 

hali ya usawa uliofunzwa na Ukristo. Mpaka leo hii 

ukabila na ubaguzi wa rangi hauwatoki watawala wa 

Kikristo huko Rhodesia na South Africa. Hayo, 

inaelekea, ni matokeo ya Yesu kumtenda yule 

mwanamke Mkananayo. 

Kusaidiana 

Padre amedokeza kuwa Waislamu wanaambiwa 

kuwasaidia Waislamu tu wenzao. Hakika ni kuwa 

tunafunzwa: “Na huwalisha chakula maskini na yatima na 

mfungwa kwa mapenzi yake (Mungu)” (Ad-Dahr 76:9). 
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Hakuna ubaguzi wowote. Kila anayestahili anasaidiwa 

bila kuambiwa „mbwa.‟ 

Somo 21. Hali ya Wanawake 

Padre amesema sawa kabisa ya kuwa hali ya wanawake 

duniani ni tofauti na hali ya wanaume. Kisha anauliza 

swali ya kuwa je hiyo imesababishwa na dini? Hebu 

tuchunguze vitabu vya dini zetu. 

Kwanza kabisa tujue ya kwamba padre amekubali ya 

kuwa Kurani ilipandisha cheo cha wanawake. (uk. 

176). Na kwamba “Muhammad alimpa mwanamke 

usawa na mume mbele ya Mungu” (uk. 178). Lakini 

amedai pia ya kuwa Islam haikumpa mwanamke 

usawa mbele ya watu. Vilevile amejigamba kuwa Yesu 

alitia msingi wa usawa alipofanya mume na mke kuwa 

„mtu mmoja‟ katika hali ya ndoa. (uk. 176) 

Kuwa Mwili Mmoja 

Padre amemsifu bure kabisa Yesu kwa ajili ya kufanya 

mume na mke kuwa „mtu mmoja.‟ Kwa kweli hii 

ilinenwa tangu ilipoumbwa dunia hii. Kitabu cha 

Mwanzo kinasema: 

“Kwa hiyo mwanamume atamwacha baba yake 

na mama yake naye ataambatana na mkewe, nao 

watakuwa Mwili Mmoja” (Mwa. 2:24). 

Kwa hiyo, hili ni funzo la Agano la Kale analochukia 

padre; bali amesema mara kwa mara ya kuwa Kurani 
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inafanana na Agano la Kale na inaturudisha kwalo ilhali 

tumo katika Agano Jipya. Kwa kweli hakuna mafunzo 

ya maana katika Agano Jipya juu ya hali ya wanawake, 

kwa hiyo padre amelazimika kulitaja hili fundisho la 

zamani na kulinasibisha kwa Yesu. 

“Na wanapenda kusifiwa kwa yale 

wasiyoyafanya.” (Aali „Imraan 3:189) 

Padre amesema pia ya kuwa Kurani na Biblia 

vinapatana juu ya jambo hili kwamba wanawake na 

wanaume wana hali moja mbele ya Mungu (uk. 177). 

Amesema kuwa hiyo imeelezwa katika Kurani, Al-

Ahzaab 33:36; lakini hakuonyesha wapi Biblia imeeleza 

habari hiyo: Hali ya wanawake ilivyoelezwa katika Biblia 

ndiyo ifuatayo: 

Mwanamume Bora Kuliko Mwanamke 

Ubora wa mwanamume juu ya mwanamke umeelezwa 

katika Biblia waziwazi: 

“Kichwa cha kila mwanamume ni Kristo, na 

kichwa cha mwanamke ni mwanamume, na 

kichwa cha Kristo ni Mungu.” (1 Wakorintho 11:3) 

Ndiyo kusema kwamba Mkuu ni Mungu, daraja ya pili 

ni ya Kristo, ya tatu ni ya mwanamume na daraja ya 

chini kabisa ni kwa mwanamke. 

Usawa wa Kikristo baina ya mume na mke umeelezwa 

hivi: “Simpi mwanamke ruhusa ya kufundisha, wala 
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kumtawala mwanamume, bali awe katika utulivu. Kwa 

maana Adamu ndiye aliyeumbwa kwanza, na Hawa 

baadaye. Wala Adamu hakudanganywa, ila mwanamke 

alidanganywa kabisa akaingia hali ya kukosa” (1 

Timotheo 2:12-14). 

Pia wanawake wamekatazwa kuvaa nguo nzuri na 

mapambo na kusuka nyewele (1 Petro 3:3; 1 Timotheo 

2:8-10). “Kama vile Kanisa limtiivyo Kristo, vivyo hivyo 

wake nao wawatii waume zao katika Kila Jambo.” 

(Waefeso 5:24) 

Hiyo ndiyo hali ya mwanamke sawa na mafunzo ya 

Agano Jipya. Ingawa Agano la Kale pia limeeleza hali za 

wanawake, lakini hatukutaja, kwani padre ameisha 

jitenga nalo. Na hayo yote yanahakikisha kuwa hakuna 

usawa wa aina yoyote baina ya wanawake na wanaume 

katika Ukristo. Kama siku hizi wanapiga kelele za 

usawa, basi ni uzushi wao wenyewe, lakini Agano Jipya 

halifundishi hivyo. Mpaka sasa Kanisa halijakubali 

usawa kati ya wanawake na wanaume. Hivi majuzi tu 

Papa Paulo ametangaza kuwa wanawake hawana haki ya 

kuteuliwa kuwa mapadre, kwani Yesu kwa kitendo 

alifundisha kuwachagua wanaume tu kuwa mitume. 

(Daily News, Tanzania, tarehe 31.1.1977) 

Na kile “Chama cha Yesu” ambacho kikawa „chama 

kamili katika Kanisa Katoliki‟ kwa ruhusa ya Papa katika 
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mwaka 1940, nacho chaendelea mpaka hivi leo kuwa ni 

„chama kimojawapo chenye kupata sifa kubwa katika 

kazi yao ya elimu na uenezi wa Injili‟ kiliwanyima 

wanawake nafasi ya kuingia katika chama chao. 

(Historia ya Ukristo, J. 2, uk. 155, na Dean A. Peterson) 

Islam na Wanawake 

Dini Tukufu ya Kiislamu inamweka mwanamke sawa na 

mwanamume: 

Bila shaka wanaume wanaojisalimisha na wana-

wake wanaojisalimisha, na wanaume wanaoami-

ni na wanawake wanaoamini, na wanaume 

wanaotii na wanawake wanaotii, na wanaume 

wasemao kweli na wanawake wasemao kweli, na 

wanaume wanaosubiri na wanawake wanaosubiri, 

na wanaume wanaonyenyekea na wanawake 

wanaonyenyekea, na wanaume wanaotoa sadaka 

na wanawake wanaotoa sadaka, na wanaume 

wanaofunga saumu na wanawake wanaofunga 

saumu, na wanaume wanaolinda tupu zao na 

wanawake wanaolinda tupu zao, na wanaume 

wanaomtaja Mungu kwa wingi na wanawake 

wanaomtaja – Mwenyezi Mungu Amewaandalia 

msamaha na ujira mkubwa.” (Al-Ahzaab 33:36) 

Aya hii inaeleza usawa wa ajabu baina ya wanaume na 

wanawake ambao mfano wake hauonekani katika dini 

yoyote iwayo. 
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Usawa Katika Ndoa 

Padre alieleza usawa wa aina moja tu unaoelezwa 

katika Ukristo, yaani usawa katika ndoa, kwa kusema 

kwamba mke na mume wanakuwa „mwili mmoja‟. 

Tumeisha thibitisha nyuma kuwa fundisho hili nalo si 

la Yesu bali ni la Agano la Kale; lakini hata hivyo sawa 

na fundisho la Agano Jipya ni wazi kuwa hakuna 

usawa katika ndoa, kwani mwanamke ameumbwa kwa 

ajili ya mwanamume, sio mwanamume kwa ajili ya 

mwanamke (1 Wakorintho 11:9) 

Lakini Kurani Tukufu inafunza: 

“Wake ni nguo kwa waume; na waume ni nguo 

kwa wake.” (Al-Baqara 2:188) 

Huu ndio usawa katika maisha ya ndoa. 

Tofauti za Dhahiri 

Ni dhahiri ya kuwa kuna tofauti katika umbo la 

mwanamume na la mwanamke; na tofauti hii yaonyesha 

kuwa wanawake na wanaume wameumbwa kwa ajili ya 

wajibu tofauti kidogo. Katika Islam mwanamke 

anaweza kufanya kazi na kujichumia riziki sharti 

asichanganyike na wanaume, lakini imependelewa 

kwamba mume ashike kazi ya uchumi, na mke awe 

msimamizi wa upande wa matumizi. 

Hata katika serikali, ziko idara mbalimbali za uchumi na 

matumizi. Zikichanganywa, vurugu linatokea. Huku ni 
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kugawana tu kazi katika maisha. Sawa na umbo 

linaloweza kuvumilia taabu na magumu, mwanamume 

amepewa wajibu wa kuchuma riziki. Na wajibu wa 

kuendesha mambo ya nyumbani, ambao pia ni wajibu 

wa muhimu kabisa, amepewa mwanamke. Baada ya 

ndoa watoto wanazaliwa ambao hupaswa kulelewa 

vizuri ili wafae baadaye kwa dini na taifa. Mama kwa ajili 

ya upole wa tabia yake anafaa zaidi kufanya kazi ya ulezi 

wa watoto kuliko mwanamume. Basi mwanamke 

hakuachwa bila kupewa kazi katika jamii kwani yeye 

naye anashughulika kuwalea watoto ambao baadaye 

watakuwa fahari ya taifa wakipata ulezi bora, na kwa ajili 

ya kulelewa  vizuri watakuwa na  ari ya kulilinda taifa, na 

watalitumikia hata kutoa uhai wao. 

Na kwa ajili ya wanawake na wanaume kuchanganyika 

kazini hulka zao zitarudi nyuma, bali na kazi pia 

zitasinzia kwani wavulana na wasichana badala ya 

kutumia nafasi zote katika kazi wataahughulikia zaidi 

kuongea pamoja na kubadilishana maneno ya „mapenzi‟. 

Kwa hiyo, hii sheria ya Islam ya kuwa wanaume na 

wanawake wasichanganyike pamoja ni kwa ajili ya faida 

na maendeleo ya taifa na hulka bora. 

Wanaume ni Wasimamizi 

Idara yoyote au hata serikali yoyote haiwezi kuendelea 

kama wako maraisi wawili. Lazima raisi awe mmoja, 

lakini anaweza kuwa na makamu wake. Basi Islam 
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inafunza ya kuwa mwanamume ni msimamizi na 

mwanamke ni makamu wake. Kama huku ndiko kum-

shusha mwanamke, basi je wananchi wanashushwa 

hadhi wanapokuwa na Rais mmoja anayesimamia 

maendeleo ya nchi? La, hasha! 

Lazima msimamizi awe mmoja tu; mwanamke au 

mwanamume. Mwanamume amechaguliwa kwa ajili ya 

hali yake ya maumbile, kwani anaweza kukabiliana na 

mashaka na magumu ya dunia zaidi. Si upendeleo, bali 

ni kwa sababu ya tofauti yenyewe katika hali yao ya 

maumbile. 

Shungi 

Padre ameilaumu Islam kwa sababu imemlazimisha 

mwanamke kuvaa shungi. Kwa hakika fundisho la Islam 

lina hekima ndani yake. Mwili wa mwanamke unamvutia 

mwanamume zaidi kuliko mwanamke kuvutika kwa 

mwanamume. Hivyo, mwanamke ameambiwa kuvaa 

shungi. Hata Biblia ya padre inatoa amri ya wanawake 

kuvaa shungi; bali asiyevaa adhabu yake imeelezwa ni 

kuwa mwanamke huyo anyolewe nywele zake (1 

Wakorintho 11:6). 

Basi padre ametumia ujeuri alipochora picha ya 

mwanamke ndani ya jela na chini yake akaandika aya ya 

Kurani ya kwamba wanaume ni walinzi wa wanawake. 

Mwanamke wa Kiislamu anaruhusiwa kutoka nje kwa 

shughuli zake, lakini avae shungi akitoka. 
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Padre amesema, Kurani inaeleza mwanamke kuwa njia 

ya kumzalia mwanamume watoto. Lakini ebu some 

Biblia ikisema: 

“Mwanamke alidanganywa kabisa na akaingia 

katika hali ya kukosa. Walakini ataokolewa kwa 

uzazi wake.” (1 Timotheo 2:14-15) 

Ndiyo kusema kwamba mwanamke anaambiwa 

kuokolewa kwa njia ya watoto wake. Yaani lazima azae 

– ndiyo kazi yake maalumu – kama anataka kuokolewa; 

asipozaa kwa sababu ya kuwa tasa au kuwa „mtawa‟, 

hawezi kuokolewa. Tasa hawezi kabisa, lakini „mtawa‟ 

anayo „nafasi‟ ya kuzaa ili kupata wokovu, sharti watoto 

hao wakishika wema. 

Padre amesema tena ya kuwa Islam inamhesabu 

mwanamke kuwa „mali‟ ya mwanamume. Huu ni 

uwongo dhahiri. Bali Paulo anafundisha hivyo: 

“Inampasa mwanamke awe na dalili ya 

Kumilikiwa kichwani.” (1 Wakorintho 11:10). 

Mwanamke kuwa kama shamba kwa mume (Al-Baqara 

2:224) maana yake ni kuwa mwanamume analazimika 

kumtunza vizuri mkewe. Siyo maana yake kuwa mke ni 

milki ya mume. Kama angekuwa milki yake, hangeweza 

kupewa haki ya kuachana na mumewe. Islam 

inamruhusu mume kuachana na mke na pia mke 
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kuachana na mume. Ziko sharti kadha wa kadha za 

talaka, siyo kutoa talaka ovyo. 

Padre akieleza hali ya wanawake wa Kiarabu kabla ya 

lslam anawadanganya wasomaji kwa kuwaambia kana 

kwamba ndiyo Islam iliyosababisha hali hiyo. Neno Ba΄l, 

maana yake ni mume wala siyo „mwenye mali‟. 

Padre anafikiri kuwa mitara ni kinyume na heshima ya 

mwanamke. Tumeisha eleza kuoa wake zaidi ya mmoja 

hapo nyuma. Juu ya mahari pia ameandika kana 

kwamba ni kununua mke. Akili haikubali dalili hii ya 

padre. Mahari anapewa mke; kama mke ni mali, fedha 

za mahari angepewa mwuzaji wa mali hiyo, yaani mzazi 

wa mke. Lakini sivyo, mke anapata mahari katika Islam. 

Mahari ni zawadi ya arusi anayopewa mwanamke. Hii 

ndiyo heshima, wala siyo dharau. 

Daraja Moja Zaidi 

Ni sawa aliyosema padre ya kuwa Kurani imesema kuwa 

wanaume wana daraja moja zaidi kuliko wanawake. 

Yaani wanaume ndio wasimamizi. Lazima mmojawapo 

awe msimamizi ili nidhamu iendelee vizuri. Biblia pia 

inasema; 

“Enyi wake, watiini waume zenu kama kumtii 

Bwana wetu. Kwa maana mume ni kichwa cha 

mkewe.” (Waefeso 5:22-23) 
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Kama wanaume hawana daraja moja zaidi ya wanawake 

mbona wanawake wameambiwa kuwatii waume, lakini 

waume hawakuambiwa kuwatii wake. Tena mume ni 

kichwa cha mkewe! 

Talaka 

Ni dhahiri ya kuwa baadhi ya wakati hitilafu kati ya mke na 

mume inazidi kiasi hiki ya kuwa mmoja anakuwa adui 

wa mwenzake. Kila jaribio la kuwapatanisha 

linashindwa. Bali hata inahofiwa isije mmoja akampa 

mwenzake sumu ili kumwua. Kama hali inakuwa mbaya 

kiasi hicho, bora waachane kisheria. Islam imeweka 

nafasi hiyo pamoja na kuonya ya kuwa anayeachana bila 

sababu za haki za kutosha atakasirikiwa na Mungu. 

Lakini Yesu anasema kuachana ni mwiko ila kama mke 

amezini (Mt. 19:9). Ni dhahiri ya kuwa fundisho hili ni 

pungufu sana. Uasherati tu sio sababu ya kuachana; bali 

ziko sababu nyingine pia ambazo zinafanya maisha yawe 

ni adhabu kubwa kabisa. 

Kama mke hakuzini, lakini ni mwenye mdomo mchafu, ni 

mkali wa hali ya juu na kila aibu imo ndani yake, amekuwa 

ni adui wa mumewe, je wakiachana wamekosea? Hapana. 

Ndoa maana yake ni kuwa hao waishi maisha mema ya 

utulivu. Lakini kama mmoja amekuwa ni sababu ya 

udhia kwa mwenzake, bila shaka shabaha ya ndoa 

imebatilika tayari. Hivyo wanaweza kuachana. 
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Tena mume tu ameambiwa na Ukristo kuachana na 

mkewe kama mke amezini. Lakini kama mume ni 

mzinzi, mke hakuambiwa lo lote. 

Uhakika ni kuwa fundisho la Islam lina hekima; lakini 

lililoelezwa katika Injili halina busara. 

Yesu alimwambia mwanamke mzinzi: 

“Enenda zako, wala usitende dhambi tena.” 

(Yn. 8:11) 

Kwa  kweli hiyo  siyo dawa kwa kufuta  uasherati  katika 

jamii, bali ni kuwahimiza wengine nao watende uovu 

huo, kwani wanajua wataambiwa tu: „„Enenda zako.” 

Kuolewa na Kutokuolewa 

Padre amesema kuwa ubikira ni jambo la hiari. Lakini 

Islam inafunza ya kuwa lazima mtu aoe au aolewe kama 

hakuna kizuizi maalumu kisichoweza kuepukika. 

Hakuna useja katika Islam. Paulo amesema kuwa 

kuolewa na kutokuolewa ni mamoja, lakini Yesu 

hakusema hivyo. 

Padre amepotoka aliposema kuwa: “Kwa bahati mbaya, 

Muhammad hakuona faida ya mtu kujiweka wakfu kwa 

ajili ya Mungu...” (uk. 181) 

Ndiyo kusema kwamba kwa padre kutokuoa au 

kutokuolewa ndiyo kujiweka wakfu kwa Mungu. Wazo 

hili limehesabiwa batili katika Islam, kwani katika hali ya 

useja mtu ataangukia dhambi kwa ajili ya hali ya 
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maumbile na badala ya kutumikia ufalme wa Mungu 

atauchafua. Hao „watawa‟ wenyewe wanajua sana hali 

zao, hatuna haja ya kueleza. Dini inayofunza kinyume 

na tabia ya asili ya binadamu haiwezi kuwaongoza watu 

katika njia ya wema. 

Kutunza Mali 

Padre amepotosha aliposema kuwa mahari inamwezesha 

mwanamke kujimudu pindi apewapo talaka. Kwa kweli, 

mahari ni zawadi ya arusi, wala siyo shabaha yake ya 

kuwa imsaidie mke atakapotalakiwa. Talaka hupatikana 

kwa bahati mbaya tu. Mke anaweza kuitumia mali ya 

mahari jinsi apendavyo. 

Padre amedai kuwa Wakristo hawana fikira ya talaka 

wanapooa. Ijulikane kuwa na Waislamu pia hawana 

fikira hiyo wakati wa kuoa. Naam, haja ikipatikana mke 

au mume anaachana; katika Ukristo pia haja ikipatikana 

wanashika njia mbalimbali, ila tu haiitwi talaka. 

 

Alama ya Unyonge 

Pole pole padre amezidi kujasiri hata akasema kuwa 

kuvaa shungi ni alama ya unyonge wa wanawake. 

Ameonyesha kuwa hana elimu kabisa alipoandika ya 

kuwa kuvaa shungi ni desturi ya wanawake wa Kiarabu. 

Hakika ni kuwa wanawake wa Kiarabu hawakuwa na 

desturi ya aina hii. Aya ya kuvaa shungi ilishuka baada 
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ya Mtumesaw kuhamia Madina, ndipo wanawake wa 

Kiislamu wakaanza kuvaa hivyo. Tumeisha eleza hapo 

kabla ya kuwa hata Paulo aliwalazimisha wanawake 

kuvaa shungi. Padre amempinga hata Paulo kwa 

kumtaja (uk. 182). Lakini Paulo amejibu vizuri akisema: 

“Lakini mtu yeyote akitaka kuleta fitina, sisi 

hatuna desturi kama hiyo, wala makanisa ya 

Mungu.” (1 Wakorintho 11:16) 

Basi padre akileta fitina juu ya habari hiyo, ajue ya kuwa 

kuvaa shungi ndiyo desturi ya „makanisa ya Mungu‟. 

Bikira Maria 

Padre amesema kuwa ingawa Waislamu hawapendelei 

ubikira, lakini wanamheshimu sana Bikira Maria. Kwa 

kweli, tunamheshimu Maria kama wanawake wengine 

waliokuwa wema sana; lakini heshima hiyo siyo kwa ajili 

ya ubikira wake, bali ni kwa ajili ya wema wake. Na kwa 

vyovyote ubikira haupendezi katika Islam. Kwa kweli 

padre pamoja na wafuasi wa makanisa wamepotoka 

kutuelewa vibaya sisi Waislamu. Ingawa imani yetu ni 

kuwa Yesu alizaliwa bila baba, yaani Maria alipokuwa 

bado bikira, lakini hatuamini kabisa ya kuwa yeye alibaki 

bikira maisha mazima. 

Yule anayependelea useja bila kizuizi kisichoepukika, 

hawezi kuheshimiwa kwetu Waislamu. Bali tunaamini ya 

kuwa baada ya kumzaa Yesu, Maria alikaa na Yusuf 
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seremala kama mke na mume, na akazaa pia watoto 

wengine kwa Yusuf. Injili inatuambia: 

“(Yusufu) akamchukua mkewe; asimjue kamwe 

hata alipomzaa mwanawe; akaitwa jina lake 

Yesu.” (Mathayo 1:24-25) 

Ndiyo kusema kwamba baada ya Yesu kuzaliwa, Yusufu 

alimwingilia Maria, na ubikira wake ulikwisha. 

Katika tafsiri ya Biblia kwa Kiswahili, wafasiri wamefanya 

hiana kwa kuandika tu “asimjue kamwe hata alipomzaa 

mwanawe”, badala ya kuandika hata alipomzaa 

mwanawe wa kwanza”, kama ilivyoandikwa katika 

tafasiri za Kiarabu na Kiingereza. Lakini kwa vyovyote 

inajulikana dhahiri kwa maneno ya Mathayo ya kuwa 

Yusufu alikaa na Maria kama mumewe na kwa hiyo 

hakubaki tena bikira. 

Chini ya aya hiyo ya Mathayo, imeandikwa katika „The 

Wycliffe Bible Commentary‟ ya kuwa maneno hayo 

yanaonyesha kuwa baada ya Yesu kuzaliwa Yusufu 

alimjua Maria, ila ni shauri lingine kama mtu ang'ang'anie 

imani yake ya kuwa Maria alikuwa bikira maisha mazima. 

Na katika „The New Bible Commentary‟ tunasoma ya 

kwamba maneno „mwanaye wa kwanza‟ yanaonyesha ya 

kuwa Maria alizaa watoto wengine pia baada ya Yesu, na 

kwamba hakuna mushikili kuamini hivyo kwani hata 

majina ya nduguze Yesu yametajwa katika (Marko 6:3). 
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Ile sehemu ya Marko iliyodokezwa juu yasema hivi: 

“Huyu si yule seremala, mwana wa Mariamu, na 

ndugu zao Yakobo, na Yuda na Simoni? na 

maumbu yake hawapo hapa petu?” (Marko 6:3) 

Kuzaliwa Bila Baba 

Ieleweke hapa ya kuwa ingawaje Yesu alizaliwa bila baba, 

lakini jambo hili haliwezi kumfanya yeye awe Mungu au 

mwana wa Mungu. Bali katika zama zetu hizi za elimu 

habari hii imeisha kubaliwa na wajuzi wa elimu ya 

utibabu ya kwamba mwanamke anaweza kuzaa bila 

kuguswa na mwanamume. Kitabu kiitwacho „Anomalies 

and Curiosities of Medicine‟ kilichotolewa na W.B. 

Saunders & Co., London, kinaeleza kwa urefu habari ya 

kuzaliwa bila baba kwamba inawezekana. Vilevile katika 

Encyclopaedia Britannica chini ya neno „Virgin Birth‟ 

(yaani kuzaliwa bila baba) habari hiyo imeelezwa, bali 

majina ya baadhi ya watu mashuhuri wa zamani 

yametajwa ambao walizaliwa bila baba. 

Ni sawa ya kuwa Yesu alizaliwa kwa amri ya Mungu, 

lakini amri hiyo ilipata kutekelezwa kwa njia ya kanuni 

fulani. Na maelezo yake yaliyotolewa na wataalamu wa 

utibabu – kuhusu kuzaliwa bila baba ― ni kwamba 

baadhi ya wanawake kwa sababu kadha wa kadha 

wanapata „tumour‟ (kivimbe) ya aina fulani katika sehemu 

ya nyonga zao. Kivimbe hicho kinachoitwa 

„arrhenoblastoma’ kinaweza kuzalisha „mbegu‟ ambayo 
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mbegu hiyo inamfanya msichana kupata mimba bila 

kugusana na mwanamume au bila kuingizwa mbegu kwa 

msaada wa daktari. Basi na kuzaliwa kwa Yesu bila baba 

kunaweza kutokea kwa njia hiyo. Kwa kuwa habari hiyo 

haikujulikana katika zama zilizopita, hivyo Wakristo 

walilichukua jambo hilo kuwa tukufu kiasi hiki hata 

kwamba Yesu akapewa uungu. Na Wayahudi, kwa kuwa 

walimkataa Yesu, walifikiri kwamba Yesu alizaliwa kwa 

njia isiyo halali. Katika daftari ya kuandikia uzazi wa 

ukoo wake, kuzaliwa kwa Yesu kumeandikwa kuwa kwa 

haramu (Talmud). 

Kwa vyovyote Kurani inakubali kwamba Yesu alizaliwa 

bila baba bila kulihesabu jambo hilo kuwa lenye 

kumpatia Yesu uungu. Mbegu ya uzazi iingie ndani ya 

mwanamke kwa njia ya mwanamume kumgusa au kwa 

vyombo vya hospitali au mbegu izalike mumo humo 

ndani ya mwanamke, mimba itapatikana, na mtoto 

atazaliwa na mtoto huyo atakuwa ni binadamu tu kabisa. 

 

Somo 22. Mwanadamu na Viumbe Wengine 

Padre amesema ya kwamba hakuna dini inayoruhusu 

kuabudu viumbe. Ni sawa; lakini mbona Wakristo 

wanamwabudu kiumbe dhaifu sana aliyeitwa Yesu? 

Padre ameeleza ya kuwa vitu vyote vimeumbwa kwa 

manufaa ya binadamu, lakini hakuweza kutuambia aya 

yoyote ya Agano Jipya kuhakikisha habari hii, bali 
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amekimbilia Angalo la Kale (Zaburi). Lakini Kurani 

Tukufu inafunza waziwazi kwamba: 

“Na amewatiishieni vilivyomo mbinguni na 

vilivyomo ardhini.” (Al-Jaathiya 45:13) 

Lakini ieleweke kuwa hii haina maana ya kuwa vitu vyote 

ni vyakula kwetu; bali tunapaswa kuvitumia ipasavyo. 

Padre amehangaika bure kutuhakikishia kwamba Ukristo 

unafunza kuistawisha dunia hii. Hakueleza kutoka katika 

Injili habari hiyo, bali kataja Agano la Kale ambalo kwa 

imani ya padre halitakiwi baada ya ujaji wa Injili. 

Padre ameitania Kurani eti inafunza kwamba maisha 

ya dunia ni upuuzi na mchezo (Al-Hadiid 57:21), kwa 

hiyo haina maana mtu atie bidii kuistawisha hii dunia. 

Ukweli ni kwamba Kurani inaeleza ya kuwa vyote 

vilivyoumbwa ni kwa ajili ya binadamu, kwa hiyo ni 

dhahiri kwamba mtu anapaswa kujaribu kujipatia 

manufaa katika hivyo vyote. Ile aya isemayo kuwa 

maisha ya dunia ni upuuzi na mchezo, inamaanisha ya 

kuwa maisha ya dunia yanapaswa kutumiwa ili mtu 

ajikuzie vipawa vyake vya mwili na roho na aungane 

na Mwumba wa dunia, lakini ni bahati mbaya ya kuwa 

mtu anasahau shabaha hiyo na kwa hiyo anayafanya 

maisha yake kuwa upuuzi na mchezo. 

Padre hakumbuki maneno ya Yesu aliyomwambia 

tajiri kwamba: 
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“Enenda, ukauze ulivyo navyo vyote.” (Marko 

10:21) 

Je huku ndiko kuistawisha hii dunia? Lakini Yesu 

amesema sawa, kwani huyo tajiri alikuwa mpenda mali 

kiasi hiki hata kwamba maisha yake yakawa ya 

kipuuzi, na ili kumtibu ilibidi huyo ajitenge na mali 

yake yote. Basi Kurani inaposema kuwa maisha ya 

dunia ni upuuzi na mchezo, inamaanisha maisha ya 

mtu kama huyo tajiri. 

Safi na Najisi 

Padre amesema kwamba: 

“Waislamu hawajafaulu kufuta tofauti 

iliyokuwa zamani kati ya vitu safi na vitu 

najisi.” (uk. 188) 

Jibu lake ni kwamba binadamu hana madaraka ya 

kugeuza sheria ya Mungu. Waislamu hawajajasiri 

kuihesabu sheria kuwa ‘laana’ kama Wakristo 

walivyofanya kwa sababu ya ndoto ya mtu aliyezimia 

kwa njaa. Ndoto iliyootwa katika hali ya kuzimia 

haiwezi kuaminika. 

Hatima 

Mwishoni mwa kitabu chake, padre amelinganisha 

Kurani na Injili katika baadhi ya mambo fulani 

kuhusu Maria na Yesu. Katika sehemu hiyo padre 

amesema ya kuwa Kurani inamwita Maria mzaa Yesu 
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kuwa Binti Imran, na dadaake Haruni. Na kisha 

anapinga kuwa Kurani imechanganya Maria mamaake 

Yesu na Maria aliyekuwa dadaake Haruni aliyepita 

miaka 1400 kabla ya Yesu. Kwa kweli msomaji wa 

Kurani anaelewa sana ya kuwa Kurani inatambua 

vizuri kabisa tofauti ya zama za Nabii Musa na Haruni 

na Nabii Yesu. Kurani inaeleza mara kwa mara hali za 

watu wa zama za Nuhu, Ibrahimu, Musa, Haruni na 

manabii wengine na mwishowe Yesu pia. Kwa hiyo 

haina maana kusema kuwa Kurani haitambui historia 

na zama za Haruni na Yesu. 

Hakika yenyewe ni kuwa Kurani inaeleza ya kwamba 

Wayahudi walipomwona Maria pamoja na Yesu 

wakamwambia kwa utani: 

“Ewe dada wa Haruni, baba yako hakuwa mtu 

mbaya wala mama yako hakuwa mwasherati.” 

(Maryam 19:29) 

Na sababu ya kumtania ni kuwa ndani ya Biblia Harun 

amehesabiwa kuwa Kuhani, na Maria naye alitolewa 

wakfu kwa hekalu. Basi watu walipoona kuwa Maria 

amejifungua bila ndoa, wakamtania kwamba „wewe 

ulipojitolea kama Harun, ukajifanya dada wa Haruni, 

lakini mbona umemzaa mtoto?‟ Hivyo, siyo maana 

yake kwamba Wayahudi walimdhania kuwa dada hasa 

wa Haruni, ila walimtania tu. 
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Na  vilevile  sababu ya  kumwita  dadaake  Haruni ni 

kwamba sawa na Agano la Kale (Hesabu 12:1-16) 

kulikuwa na dadaake Haruni aliyeitwa Mariamu ambaye 

alimsingizia Nabii Musa kwa sababu ya yeye kumwoa 

mwanamke Mkushi. Kwa hiyo Mungu Akamkasirikia 

huyo Mariamu na pale pale Mariamu akapata ukoma. 

Kisha kwa sababu ya maombi ya Musa, mama huyo 

akasamehewa na akapona baada ya siku saba. (Hesabu 

mlango wa 12). Basi, Wayahudi walipomwita mamaake 

Yesu kuwa dadaake Haruni walikuwa na maana ya 

kuwa yeye amejifanya kama yule Mariamu aliyefanya 

dhambi mbaya ya kumsingizia Musa na akaadhibiwa. 

Yaani yule Mariamu dadaake Haruni alitenda dhambi 

mbaya sana, nawe pia huitwa Mariamu uliyetenda 

vilevile dhambi mbaya kabisa ya kuzaa kwa njia isiyo 

halali; na kwa hiyo utaadhibiwa na Mungu jinsi 

alivyoadhibiwa mwenzako Mariamu aliyekuwa dadaake 

Haruni. Kwa hiyo, Wayahudi walimwita kama dada wa 

Haruni kwa utani siyo kwamba walimdhania yu dada 

hasa wa Haruni. 

Ieleweke ya kuwa katika Biblia ya Kiingereza na 

Kiswahili yule dadaake Haruni ameitwa Miriamu, 

lakini tumesema Mariamu kwa kweli ni jina lile lile 

moja ila matamshi ni mbalimbali, kama vile Mariamu 

pia huitwa Maria. Hii ndiyo sababu katika Biblia ya 

Kiarabu na Kiurdu jina Mariamu limeandikwa katika 
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(Hesabu 12:1), baada ya Miriamu kama lilivyo katika 

Biblia ya Kiswahili na Kiingereza. 

Pia ijulikane ya kuwa Biblia inasema kuwa Haruni na 

Mariamu wote wawili walimsingizia Musa. Hapo bila 

shaka Biblia imekosea, kwani Haruni sawa na Kurani 

alikuwa nabii wa Mungu, na nabii hawezi kufanya 

dhambi. Na usemi wetu ni sawa, kwani Biblia inaeleza 

ya kuwa Mungu Alipokasirika kwa sababu ya masingizio 

hayo, Akamwadhibu Mariamu tu wala si Haruni pia. Na 

Bibilia inaeleza ya kwamba Haruni alimwomba Musa 

kumwombea mama huyo ili apone. Hayo yanahakikisha 

ya kwamba Haruni hakuungana na Mariamu katika 

dhambi hiyo, waila wote wawili wangeliadhibiwa. 

Padre Sale ameeleza ya kwamba Kurani imemwita 

Maria kuwa binti Imran kwa sababu Elizabeth, 

mamaake Mariamu, alitokana na ukoo wa Imrani. Hili 

pia ni sawa, bali tunamsifu Padre Sale aliyejaribu 

kutafuta sababu ya Kurani kumwita Mariamu kuwa 

Binti Imrani. Lakini Padre Anglars hakujifunza hata 

kutoka kwa padre mwenzake. 

Mwujiza? 

Padre amesema ya kwamba Kurani Tukufu inaeleza 

mwujiza wa Yesu alipozungumza katika utoto: 

“Naye atazungumza na watu katika utoto na 

katika utu uzima.” (Aali „Imraan 3:47) 
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Kwa kweli kuzungumza huku katika utoto maana yake 

ni kusema maneno yenye hekima katika umri mdogo 

kuliko umri wa wataalam wa Biblia wa zama hizo. 

Siyo maana yake utoto hasa; bali umri mdogo kuliko 

Mafarisayo wa zama zake. Hata Mtumesaw aliambiwa 

na wazee kuwa “mtoto”. Tena kama huu ndio 

mwujiza kuzungumza katika utoto, mbona Kurani 

inaongeza kusema “na katika utu uzima.” Je 

kuzungumza katika utu uzima pia ni mwujiza? Je watu 

wa kawaida hawazungumzi katika utu uzima? Kama 

wanazungumza, basi sio mwujiza. Bali maana yake ni 

kuwa Yesu alisema maneno ya hekima na busara 

katika udogo na utu uzima. Hivyo Yesu hakupaa 

mbinguni katika umri wa miaka 33, bali alizungumza 

katika utu uzima pia. Na hii ni sawa kabisa, kwani 

Wakristo wa karne ya pili walichora picha za Yesu 

zinazoonyesha kuwa Yesu hadi uzee katika dunia hii. 

Picha hizo zimechapishwa na wenyewe katika kitabu 

mashuhuri sana kiitwacho „Encyclopaedia  Britannica‟, 

jalada  la 14. Tunazitia  hapa  chihi hizo picha  kutoka  

kitabu  hicho. 
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Yesu katika ujana 

Yesu katika utu uzima 
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Picha iliyo kwenye uk. 266 tumechukua kutoka katika 

kitabu „Das Linnen Kurt Berna Stultgrat‟ kilichotungwa 

na  Hanas Naber  Verlag. Wanasayansi wa Kikristo wa 

Kijerumani wamepiga hii  picha kutoka katika „sanda‟ 

alimofunikwa Yesu baada ya kuteremshwa kutoka 

msalabani. Kwa ajili ya joto la uhai zile dawa alizopakwa 

Yesu kabla ya kufunikwa katika hiyo shuka zikatia picha 

hiyo mle ndani ya „sanda‟. Hii inahakikisha kuwa Yesu 

alikuwa hai alipoteremshwa kutoka msalabani, la sivyo 

hiyo picha haingeweza kupatikana ndani ya shuka hiyo. 

Na huu ni uamuzi wa hao wanasayansi. Papa Pius IX 

alipoona hii picha akatamka: 

Yesu katika uzee 
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“Picha hii haikuchorwa, na mkono wa binadamu.”  

„Sanda‟ hiyo ipo hadi leo katika Kanisa la huko Turin, 

Italia. Kwa njia hii ukweli wa Kurani umedhihirika  

kwamba Yesu hakufia msalabani 

 

Sura ya Yesu ndani ya „Sanda‟ 

Padre amesema kuwa Kurani inamkubali Yesu kuwa 

Masiha. Ni sawa, lakini maana yake ni kwamba yeye 

alikuwa Nabii chini ya  sheria ya nabii mwingine aliye 

mkubwa kuliko yeye, yaani Musa. Hata Seyidna Ahmad, 

mwanzishaji wa Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya, ni 

Masihi naye yuko chini ya sheria ya Mtume 

Muhammadsaw, yaani ni mdogo kuliko yeye.
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LULU  ZENYE  THAMNI 

Mishowe natoa tenzi zifuatazo zilizotungwa na Seyidna 

Ahmadas kwa lugha ya Kiurdu ambazo nimezifasiri kwa 

tenzi za Kiswahili. 

Muhammad ni Nuru 

1. 
 

2. 
 

3. 
 

4. 
 

5. 
 

6. 
 

7. 
 

8. 
 

9.  
 

 

Muhammadi muongozi, ndiye wetu kiongozi, 
aloleta nuru hizi, yu mpenzi wangu miye. 

Walotumwa na Latifu, wapitana kitukufu, 
bali mbele ya Raufu, kiumbe bora,  ni yeye. 

Waja wote wa zamani, kawapita kwa yakini, 
kwa uzuri na hisani, ndiye mbalamwezi yeye. 

Ndiye mwezi kwa uzuri, na kizani yu baduri, 
kulla jicho lakhafiri, kivutika na nuruye. 

Wote kachoka ndiani, katuvukisha ng'amboni, 
yu nahodha mwenye shani, kwake najitoa miye. 

Mapazia kaondoa, kaonyesha kulla ndia, 
katuunga na Jalia, ndiye yeye mpenziye. 

Mpenzi asooneka, na yule alofichika, 
katuonyesha hakika, si mwongozi ghairiye. 

Yu mfalme wa dini, taji la murisalini, 
yu tayibu na amini, hiyo kweli ni sifaye. 

Za Mungu zote amuri, katekeleza kwa ari, 
kabaini kulla siri, neema bora ni yeye. 
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10. 
 

11. 
 

12. 
 
 

Jicho lake darubini, moyo upo kwa Manani, 
Kashika mwenge wa dini, chanzo cha nuru dhatiye. 

Na siri kubwa za dini, hakuacha ufichoni, 
utajiri wa rohoni, ndiye yeye atoaye. 

Nuru huyu Muhamadi, najitolea fuadi, 
yeye ndiye ninanadi, si kitu miye mbeleye. 

☆ ☆ ☆ 
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Kazi Yetu ni Kunadi 

1. 
 

2. 
 

3. 
 

4. 
 

5. 
 

6. 
 

7. 
 

8. 
 

9.  
 

10. 
 

11. 
 

12. 
 

Sisi tu shujaa watu, sojali bughudha katu, 
nyoyo zetu madhubutu, uchungu twavumilia. 

Loungana na Kahari, kumsai siyo heri, 
Sikere simba wa pori, we bweha duni sikia. 

Na katika njia yangu, Alinda Mwenyewe Mungu, 
sishinde njiani mwangu, washari kunivizia. 

Nani ndiye mtukufu, na yupi mla nyamafu, 
ni suna yake Raufu, Hakosi kupambanua. 

Kweli miye namuona, paziani Maulana, 
Kashika mkali sana, upanga kuuchomoa. 

Adui loghafilika, kama angelizinduka, 
angeona pasi shaka, mkono wake Jalia. 

Mkono wake Rabuka, na silaha aloshika, 
kwa adui ngeoneka; fahamuye ngepotea. 

Angepotewa fahamu, na kusahau shutumu, 
angetokwa yote hamu, hamu ya kubishania. 

 Je katika ulimwengu, hakuna hakimu Mungu, 
dhalimu mpika jungu, wapi tapokimbilia. 

Mbona mnaajabika, kwani Mola mtajika, 
 Umasihi kanivika, ni kazi yake Jalia. 

Zama muhimu za leo, zahitaji kwa kilio, 
afike kimbio-mbio, Masihi wake Rasua. 

Nashuhudia mbinguni, jazba iso kifani, 
kuwaita insani, ukweli kuupokea. 
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13. 
 

14. 
 

15. 
 

16. 
 

17. 
 

18. 
 

19. 
 

20. 
 

21. 
 

22. 
 

23. 
 

24. 
 

 

Malaika wa Karima, wanawashukia wema, 
walo na tabia njema, ili kuongoza ndia. 

Wayoropa walo huru, welekea kwenye nuru, 
Mungu Atawanusuru, wafu Anawazindua. 

Wale wanotafakari, waiambia 'kwaheri'. 
imani ya kikafiri, utatu waukimbia. 

Utatu wakiritadi, wajitolea fuadi, 
kwa shauku ilozidi, chemchem ya Umoya. 

La shaka bustanini, mwa dini ya Rahmani, 
ua zuri lenye shani, limepata kuchanua. 

Kwani upepo wavuma, ulo wa harufu njema, 
wenye kuleta uzima, upepo wa sharikia. 

Miye napata harufu, ya wangu huyo Yusufu, 
waona ni mpumbafu, bali ninamngojea. 

Tazameni pande zote, duniani kote kote, 
kwabudu sanamu kote, kunapata kufifia. 

Kuwaabudu viumbe, hakuna heshima chembe, 
 walowasujudu kumbe, sasa wanaichukia. 

Upepo toka mbinguni, wa Umoja wa Manani, 
umevuma duniani, binadamu kuokoa. 

Mioyo yao unasi, inaungana na sisi, 
japo miyomo yatusi, inazidi kubwabwaya. 

Sauti sikilizeni, isikikayo mbinguni, 
inenayo kwa yakini, „kaja kaja Masihia.‟ 
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25. 
 

26. 
 

27. 
 

28. 
 

29. 
 

30 

Na tegeni masikiyo, kwa ardhi inenayo, 
kwa nguvu itangazayo, „yuafika Mahadia.‟ 

Mbingu inazimimina, ishara za Subhana, 
ardhi nayo yanena , ni zama za Masihia. 

Ardhi pia na mbingu, hizi ni shahidi wangu, 
sikilizeni wenzangu, kwa nguvu ninanadia. 

Sasa hili bustani, ni pa raha kwa nsani, 
haraka liingieni, porini loyuayua.  

Baada muda madidi, kaja upepo baridi, 
je hizi zama tarudi, Mungu ndiye Yuajua. 

Kazi yetu ni kunadi, pande zote kwa juhudi, 
mtu mwema hana budi, mwisho tanikimbilia. 
 

☆ ☆ ☆  
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Msaada Wenye  Shani 

1. 

 

2. 

 

3. 

 

4. 

 

5. 

 

6. 

 

7. 

 

8. 

 

9.  

 

10. 

 

11. 

 

Nisikieni jamani, hawaipati auni, 

mlangoni pa Manani, rohoni walochafuka. 

Hakika wetu Mwenyezi, katu Hawaangamizi, 

waja wake Mwenye ezi, wale walotakasika. 

Nao waliopotea, ndani ya Huyo Jalia, 

ndio walokurubia, kwa Mola Alotukuka. 

Wenye kiburi jamani, hawapenyi asilani, 

barazani mwa Manani, baraza loheshimika. 

Ombeni enyi wapenzi, kwa mengi mengi majonzi, 

mwungane na Mwenye enzi, ndiyo hila sopotoka. 

Tafuta wake mkono, kwa yote yote maono, 

bila hata majivuno, wacha yote hilo shika. 

Waja wake watukufu, Huwaauni Raufu, 

Msaada maradufu, ajabu wamiminika. 

Msaada wenye shani, ujapo kuwaauni, 

watumishi wa Hannani, dunia yafadhaika. 

Kama dhoruba wavuma, msaada wa Karima, 

njiaye musitakima, husafika takataka. 

Na pengine wadhihiri, kwa sura yenye hatari, 

ndiyo adhabu ya nari, adui wateketeka. 

Wageuka kuwa vumbi, langukia wenye dhambi, 

kichwani pa wenye timbi, ndipo wakadhalilika. 
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12. 

 

Pengine huwa mawimbi, ya bahari na mafumbi, 

hughariki wenye dhambi, waifanyao dhihaka. 

13. 

 

Gharadhi kazi za Mungu, hawashindi walimwengu, 

hata wapike majungu, wa viumbe Yu Rabuka. 

☆ ☆ ☆ 
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