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Neno la Mwenezi 

Mnamo Mei-Juni 1889, Mkristo mmoja, Abdullah James, 

aliipelekea Anjuman Himayate Islam, Lahore, (Chama 

cha Waislamu-Suni) maswali matatu kuhusiana na Islam 

ili kujibiwa. Anjuman kwa kuelewa sana kwamba huu ndio 

uwanja wa Waahmadiyya pekee, ikayatuma maswali hayo 

kwa Mwanzilishi wa Jumuiya Ahmadiyya Seyidna 

Ahmadas na masahaba zake wawili, Maulana Hakiim 

Nuru-Dinra na Maulawii Ghulam Nabiira. 

Seyidna Ahmadas na masahaba zake hao wakaandika 

majawabu ya kuridhisha sana, ambayo Anjuman hiyo 

ikayachapisha. 

Baadaye, Jumuiya Ahmadiyya ikatoa majibu yaliyo-

andikwa na Seyidna Ahmadas kwa sura ya kitabu. Na 

kitabu hicho kimefasiriwa sasa kwa Kiswahili na Sheikh 

Mussa Issa. Sheikh Khurram Shahzad akaidurusu. Na 

kabla ya kuipeleka mtamboni nikaisoma kwa uangalifu ili 

kuisogeza karibu zaidi na lugha chanzo. 

Maswali yenyewe na majibu yao mkiyasoma kwa makini 

mtaongezeka elimu ya dini na imani; nayo yatosha sana 

kumwongoza Mkristo. 

Sheikh Ansar Hussain alizipanga herufi zake kwa 

kompyuta na kutengeneza fomati. Wote wahusika na 



 

ii 

kazi hii tukufu wanashukuriwa. Mwenyezi Mungu 

Awaongoze wenye bahati njema kwa kupitia kitabu hiki. 

Hili ni tunda jipya tena la Dawati la Kiswahili.  

Jamil R. Rafiq  

Wakilut-Tasnif 

Tahrike Jadid 

Rabwah, Pakistan          30 Mei 2024 
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Tafasiri ya jalada la chapa ya kwanza 

 

Maswali Matatu ya Mkristo Mmoja 

Na Majibu Yake 

Ambayo 

Anjuman Himayate Islam, Lahore 

imechapisha mnamo mwaka 1309 

Hijra tukufu 
Maamkizi na salamu juu ya Mhamaji 

katika Matbaa Gulzar Muhammadi Lahore chini 

ya usimamizi wa Munshi Gulzar Muhammad 

mmliki wa kiwanda cha uchapishaji. 

 Kimesajiliwa. Asikichapishe yeyote bila ruhusa. 





 

حِیْهِ  يِ امرَّ حْْٰ  1بِسْهِ اللّٰہِ امرَّ

رِیْه
َ
ْ عََلٰ رَسُوْمِہِ امْک ىَدُہٗ وَ ًصَُلِّّ  2نََْ

 3فِيْ صُدُوْرِ الَّذِيْنَ اُوْتُوا الْعِلْمَبَلْ هُوَ اٰيٰتٌۢ بَيِّنٰتٌ 

Siku chache zilizopita, Mkristo mmoja aitwaye Abdullah 

James, alituma maswali machache kwa Anjuman, 

yanayohusiana na Islam ili kupata majibu. Majibu ya 

haya maswali yameandikwa na wasaidizi watatu 

Mabingwa waheshimiwa wa Anjuman, ambayo 

yanachapishwa kwa shukrani yote katika kitabu hiki. 

Maswali 

La Kwanza: Muhammadsaw kushuku unabii wake na 

Kurani Tukufu kuwa Neno la Mungu, kama 

ilivyoandikwa katika Sura Al-Baqara na Sura Al-An„aam: 
4 الْمُمْتَرِيْنَفَلَا تَكُوْنَنَّ مِنَ   . Hii inathibitisha kwamba Mtumesaw 

alikuwa na yakini kwamba yeye si mtume wa Mungu. 

Kama kweli angalikuwa mtume wa Mungu, au 

                                                           
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwingi wa 

ukarimu. 

2 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume wake karimu. 

3  Bali hizi ni Aya waziwazi (zinazohifadhiwa) katika vifua vya 

wale waliopewa elimu. Al-„Ankabuut 29:50 

4 Basi usiwe miongoni mwa wafanyao shaka. Al-Baqara 2:148, 

Al-An„aam 6:115 



Maswali Matatu ya Mkristo Mmoja na Majibu yake  

2 

angekuwa ameonyesha muujiza wowote, au tukio la 

miraji lingalikuwa limetokea kweli, au Kurani Tukufu 

ingalikuwa imeletwa na Jibrilas, basi kamwe asingelikuwa 

na shaka juu ya utume wake. Kwa hiyo inathibitika 

shaka yake waziwazi juu ya Kurani Tukufu na utume 

wake, basi yeye hakuwa mtume wa Mungu. 

La Pili: Muhammadsaw hakupewa muujiza wowote 

kamwe, kama ilivyoelezwa katika Sura Al-„Ankabuut. 

(Tafsiri ya Kiarabu): Na wanasema; kwa nini 

hakuteremshiwa baadhi ya ishara kutoka kwa Mola 

wake? (Yaani, hata ishara moja, kwani neno la lililomo 

katika Aya lakanusha kitu kinachoitwa ishara). Na ipo 

katika Sura Banii Israaiil pia: Na Tumeacha kuzituma 

ishara kwa sababu watu wa zamani walizikadhibisha. Hii 

yaonyesha wazi kwamba Mungu Hakumpa muujiza 

wowote. Kwa hakika kama angepewa japo muujiza 

mmoja tu, kamwe asingekuwa na shaka juu ya utume 

wala juu ya Kurani Tukufu. 

La Tatu: Kama kweli Muhammadsaw angalikuwa 

mtume, asingesema akishindwa kujibu maswali ya 

wakati ule kwamba, Mungu ndiye Anajua; yaani mimi 

sijui; wala asingeongopa kuhusiana na watu wa Pango 

juu ya idadi yao, wala asingesema kwamba jua linachwea 

au linazama katika chemchem iliyovurugika, kwani jua 
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ni kubwa mara milioni 90 kuliko ardhi, sasa inawezaje 

lizame kwenye chemchem iliyovurugika?5 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

                                                           
5 Tanbihi: Hadhrat Masihi Mau„udias amejibu swali la tatu la 

Abdallah James kwa kulifanya la pili (labda kutokana na 

umuhimu wake), na ameliweka swali li pili mwishoni, wakati 

Hadhrat Khalifa tul Masih I amezingatia mpangilio wa maswali ya 

Abdallah James. Mwenezi 
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Majibu Kutoka kwa Ateremkiwaye 
Baraka za Rahmani, Chanzo cha Nuru za 
Kurani, Janabi Mirza Ghulam Ahmadas, 

Chifu wa Qadian 

Jibu kwa Swali la Kwanza 

Mpinzani, kwa ajili ya kutilia nguvu dai lake, kwanza 

ametoa aya moja kutoka Sura Al-Baqara ambayo 

maneno yake kamili ni haya: َاَلْحَقُّ مِنْ رَّبِّكَ فَلَا تَكُوْنَنَّ مِنَ الْمُمْتَرِيْن
6

. Kwa 

kuangalia muktadha wa aya hii, yaani kwa kutazama aya 

za mbele yake na nyuma yake inadhihirika wazi kwamba 

hakujatajwa hapo utume wala Kurani Tukufu, bali 

imeelezwa kuwa kuanzia sasa si kuelekea Baitul-

Mukaddas, bali kwa kuelekea Kaaba mnatakiwa kusali. 

Hivyo basi, katika aya hii Allah Mtukufu Anasema kuwa 

hii ndiyo haki, yaani kusali kwa kuelekea Kaaba ndiyo 

haki, jambo lililowekwa toka mwanzo, nalo limeelezwa 

pia kwenye Vitabu vya zamani kama utabiri. Basi (Ewe 

msomaji wa Kitabu hiki) usiwe miongoni mwa wenye 

shaka.7 Tena aya zinazofuatia zinaendelea kueleza habari 

                                                           
6 Haki ndiyo iliyotoka kwa Mola wako, basi usiwe miongoni mwa 

wafanyao shaka. Al-Baqara 2:148 

7 Hii inaashiria kwamba kwenye Vitabu vya zamani na pia katika 

Injili, vipo vidokezo vya habari za kugeuzwa kwa Kibla. Angalieni 

Yohana 4:21-24. Imeandikwa kwamba: Yesu akamwambia, 

mama, unisadiki, saa inakuja ambayo hamtamuabudu Baba katika 

mlima huu, wala kule Yerusalemu. 
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hii hii. Allah Mtukufu Anasema:  ِوَ مِنْ حَيْثُ خَرَجْتَ فَوَلِّ وَجْهَكَ شَطْرَ الْمَسْجِد

8وَ اِنَّهٗ لَلْحَقُّ مِنْ رَّبِّكَ ١ؕالْحَرَامِ  ― yaani, popote utokapo geuza uso 

wako kuelekea Kaaba, bila shaka hiyo ndiyo haki 

itokayo kwa Mola wako. Ilmuradi, iko wazi kabisa 

kwamba aya hizi zote zinahusu habari ya Kaaba tu, 

hazihusu jambo jingine lolote. Na kwa kuwa agizo hili la 

kuelekea Kaaba katika sala ni amri kwa ujumla 

kuhusiana na Waislamu wote, hivyo, kutokana na amri 

ya kawaida, kwa ajili ya kuondoa shaka ya baadhi ya 

watu wenye tabia ya wasiwasi, wametulizwa katika aya 

hizi ya kuwa jambo hili lisiwahangaishe kwamba kwanza 

― kuendelea kusali kuielekea Baitul-Mukaddas kwa 

sababu gani wameanza kusali kwa kuelekea kwenye 

Kaaba? Basi, Amesema kwamba hili si jambo jipya, bali 

ni jambo lile lile lilokadiriwa, Aliloishahabarisha 

Mwenyezi Mungu toka mwanzo kupitia Mitume wake 

wa zamani. Kwa hiyo msiwe na shaka kuhusu hilo.  

Aya ya pili aliyoandika mpinzani mwenyewe kwa ajili ya 

kuthibitisha madai yake ni aya moja ya Sura Al-An„aam 

ambayo pamoja na Aya zingine husika ipo hivi kama 

ifuatavyo: وَ الَّذِيْنَ اٰتَيْنٰهُمُ الْكِتٰبَ  ١ؕاَفَغَيْرَ اللّٰهِ اَبْتَغِيْ حَكَمًا وَّ هُوَ الَّذِيْۤ اَنْزَلَ اِلَيْكُمُ الْكِتٰبَ مُفَصَّلًا

تَكُوْنَنَّ مِنَ الْمُمْتَرِيْنَرَّبِّكَ بِالْحَقِّ فَلَا  يَعْلَمُوْنَ اَنَّهٗ مُنَزَّلٌ مِّنْ
9

 .Yaani, je nimtafute 

Mwamuzi ghairi ya Allah, naye Ndiye Amewaterem-

shieni Kitabu kielezacho waziwazi? Na wale tuliowapa 

                                                           
8 Al-Baqara 2:150 

9 Al-An„aam 6:115 
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Kitabu, yaani Kurani ― mradi wake ni wale 

tuliowafahamisha elimu ya Kurani ― wanajua vyema 

kwamba hicho kimetoka kwa Allah, basi ewe msomaji 

usiwe miongoni mwa wenye shaka.  

Sasa, kwa kuziangalia aya hizi inaonekana wazi kwamba 

waliotajwa katika aya hii, 10َفَلَا تَكُوْنَنَّ مِنَ الْمُمْتَرِيْن , ni wale tu 

walio na sehemu ndogo katika yakini, imani na elimu; 

bali inadhihirika, kutokana na aya za juu hii, pia kwamba 

hapa agizo hili la „usiwe miongoni mwa wanye shaka‟ ni 

kauli ya Mtumesaw ambayo imetajwa na Kurani Tukufu. 

Kwani katika aya ya mwanzo ambayo aya hii inahusiana 

nayo, ni kauli ya Mtumesaw tu, yaani hii kwamba  ِاَفَغَيْرَ اللّٰه

11اَبْتَغِيْ حَكَمًا  . Basi tafsiri kwa lugha safi ya aya zote hizi ni 

hii kwamba ghairi ya Mwenyezi Mungu siwezi kumfanya 

yeyote kuwa Mwamuzi baina yangu na nyinyi, kwani 

Yeye Ndiye Aliyewateremshieni Kitabu kielezacho 

waziwazi. Basi, waliopewa elimu ya Kitabu wanajua 

vizuri kwamba hiki Kitabu kimetoka kwa Mwenyezi 

Mungu. Kwa hiyo (Ewe mtu usiyejua) usiwe miongoni 

mwa wenye shaka.  

Sasa, ni dhahiri kutokana na uchunguzi kwamba 

Mtumesaw mwenyewe hana shaka, bali anawakataza wale 

waliokuwa na shaka kwa ushahidi na dalili. Hivyo licha 

                                                           
10 Usiwe miongoni mwa wenye shaka. 

11 Je nimtafute Mwamuzi ghairi ya Allah. 
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ya kauli bayana hiyo kumnasibishia Mtumesaw shaka juu 

ya Utume wake, kama si kutojua na ukosefu wa elimu 

au chuki tupu ni nini basi! 

Kama fikara izuke moyoni mwa mtu kwamba kama 

Waislamu wapya au wenye wasiwasi walikuwa 

wanakatazwa waliokuwa na imani dhaifu, hapo 

ingefaa kusemwa kuwa “ninyi msiwe na shaka” 

badala ya “wewe usiwe na shaka”, kwani mwenye 

imani dhaifu hawi mtu mmoja tu bali wanakuwa 

wengi; badala ya wingi kwa nini neno la umoja 

limetumika, basi jibu lake ni hili kwamba umoja huu 

ndio umoja wa jinsi (kundi) ambao humaanisha 

„wingi‟. Kama mkisoma Kurani Tukufu kuanzia 

mwanzo mpaka mwisho mtakuta ndani yake matumizi 

kama haya kwamba sehemu nyingi inaita kundi la 

watu kama mtu mmoja, mathalan, tazameni aya hizi 

kama mfano: وَ قَضٰى رَبُّكَ اَلَّا تَعْبُدُوْۤا ۔لَا تَجْعَلْ مَعَ اللّٰهِ اِلٰهًا اٰخَرَ فَتَقْعُدَ مَذْمُوْمًا مَّخْذُوْلًا

اِمَّا يَبْلُغَنَّ عِنْدَكَ الْكِبَرَ اَحَدُهُمَاۤ اَوْ كِلٰهُمَا فَلَا تَقُلْ لَّهُمَاۤ اُفٍّ وَّ لَا تَنْهَرْهُمَا  ١ؕبِالْوَالِدَيْنِ۠ اِحْسَانًا  اِلَّاۤ اِيَّاهُ وَ

12۔ َبَّي نِيْ صَغِيْ ًاوَ اخْفِضْ لَهُمَا جَنَاحَ الذُّلِّ مِنَ الرَّحْمَةِ وَ قُلْ رَّبِّ ارْحَمْهُمَا۔وَ قُلْ لَّهُمَا قَوْلًا كَرِيْمًا  

Yaani usifanye Mungu mwingine pamoja na Allah usije 

ukalaumiwa na kutupwa. Na Mola wako Anataka 

usimwabudu yeyote ila Yeye tu, asiwe muabudiwa wako 

minghairi yake Yeye, na ufanye wema kwa wazazi. 

Kama mmoja wao akifikia uzee pamoja nawe, au wote 

                                                           
12

 Banii Israaiil 17:23-25 
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wawili, basi usiwambie hata „akh‟, wala usiwakemee, na 

useme nao kwa msemo wa kuonyesha heshima na 

taadhima. Na uwainamishie bawa lako kwa unyeyekevu 

na huruma. Na useme: Mola wangu, uwarehemu kama 

walivyonilea katika utoto wangu. 

Sasa, angalia katika aya hizi mwongozo uko wazi kabisa 

kwamba neno la umoja linahusikana na kundi la umati, 

walioitwa kwa neno „wewe‟ baadhi ya wakati katika aya 

hizi. Siye Mtumesaw anayeambiwa katika aya hizi, kwa 

sababu ndani ya aya hizi mna agizo kuhusu 

kuwaheshimu, kuwatii na kuwatendea wazazi kwa wema 

na hisani, na ni wazi kwamba wazazi wa Mtumesaw 

walikwishafariki utotoni bali katika umri wa kunyonya. 

Hivyo, hapa na penginepo inathibitika kinagaubaga 

kwamba ni msemo wa kawaida wa Kurani Tukufu 

kueleza neno la umoja kuhusu kundi, na njia hii 

inaendelea toka mwanzo hadi mwisho. Njia hii hii ya 

kusema imetumika ndani ya maagizo ya Torati pia, 

kwamba agizo linatolewa kwa neno la umoja, lakini 

humaanisha wana wote wa Israeli. Kwa mfano, katika 

Kutoka mlango wa 33 na 34, Musa kidhahiri 

anaambiwa: (mstari 11), Zingatia kila hukumu 

ninayokuagiza siku ya leo. (12): Ujihadhari nafsi yako, 

usije ukafanya agano na wenyeji wa nchi ile 

unayoiendea. (17): Usifanye miungu ya kuyeyusha. 
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Sasa, kwa kuangalia sehemu za mbele na nyuma ya aya 

hizo, inabainika kwamba Nabii Musaas ndiye 

anayeamrishwa, lakini ukweli ni kwamba amri hizi 

hazimuhusu Hadhrat Musaas. Hadhrat Musaas hakuwahi 

kwenda Kanaani, wala tendo analokatazwa kama 

kuabudu masanamu haliwezi kutendwa na mja wa 

Mungu, mcha Mungu, kama Nabii Musa, mvunja 

masanamu. Kwani, Musaas ni yule mpendwa wa 

Mwenyezi Mungu ambaye kuhusu shani yake katika 

mlango huu huu Mwenyezi Mungu Amesema: 

Nitafanya na neno hili ulilolinena. Nami nakujua jina 

lako. (Kutoka 33:17) 

Basi, ikumbukwe kwamba hii ndiyo njia ya Kurani. 

Katika sehemu nyingi za Kurani Tukufu na Torat amri 

zinatolewa kwa njia hii, kana kwamba wanaambiwa 

Hadhrat Musaas na Mtumesaw, lakini kwa hakika 

wanaambiwa watu wa kaumu na umati. Lakini 

asiyeelewa njia ya Vitabu hivyo, anafikiri kwa sababu ya 

kukosa ujuzi kwamba nabii anayeteremshiwa maneno 

hayo ndiye anaambiwa na kukaripiwa. Lakini kwa 

kutafakari na kuuchunguza muktadha inabainika 

kwamba wazo hili ni kosa tupu. 

Tena, upinzani huu unang‟olewa mbali kwa 

kuzichunguza aya hizi Alimosifu Mwenyezi Mungu 

yakini kamili ya  Mtumesaw, kama Asemavyo Mwenyezi 
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Mungu sehemu moja: ْ13قُلْ اِنِّيْ عَلٰى بَيِّنَةٍ مِّنْ رَّبِّي  (Juzuu 7). Yaani 

sema: Hakika mimi ninayo dalili wazi itokayo kwa Mola 

wangu. Kisha, sehemu nyingine Anasema  قُلْ هٰذِهٖ سَبِيْلِيْۤ اَدْعُوْۤا اِلَى

14عَلٰى بَصِيْرَةٍ اللّٰهِ  (Juzuu 13). Yaani, sema, hii ndiyo njia yangu, 

ninaita kwa Allah kwa ujuzi hasa. Tena sehemu nyingine 

Anasema  َوَ كَانَ فَضْلُ اللّٰهِ عَلَيْكَ  ١ؕالْحِكْمَةَ وَ عَلَّمَكَ مَا لَمْ تَكُنْ تَعْلَمُ وَاَنْزَلَ اللّٰهُ عَلَيْكَ الْكِتٰبَ و

عَظِيْمًا
15

 (Juzuu 5). Yaani, Allah Amekuteremshia Kitabu 

na hekima, yaani Amekudhihirishia dalili za ukweli wa 

Kitabu na ukweli wa Utume wako, na Amekufundisha 

maarifa yale uliyokuwa huwezi kuyajua wewe 

mwenyewe, na fadhili ya Allah iliyo juu yako ni adhimu. 

Kisha katika Sura An-Najm Anasema: مَا زَاغَ  16مَا كَذَبَ الْفُؤَادُ مَا رَاٰى

 Yaani, moyo wa Mtumesaw .  17الْبَصَرُ وَ مَا طَغٰى ۔لَقَدْ رَاٰى مِنْ اٰيٰتِ رَبِّهِ الْكُبْرٰى

haukuzikadhibisha ishara za kimbingu zibainishazo 

ukweli wake baada ya kuziona, yaani hakuzitilia shaka. 

Jicho halikupotoka kulia wala kushoto, wala halikuvuka 

mipaka, bali lilitulia kwenye haki, na akaziona ishara za 

Mungu wake zilizokuwa kubwa kabisa. 

                                                           
13 Al-An„aam 6:58 

14 Yuusuf 12:109 

15 An-Nisaa 4:114 

16 An-Najm 53:12 

17 An-Najm 53:18-19 
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Enyi wasomaji, angalieni kwa adili. Enyi wapenda haki, 

tafakarini kidogo kwa uadilifu, jinsi Mwenyezi Mtukufu 

Anavyoeleza kinagaubaga kwamba Mtumesaw alikuwa na 

yakini kamili juu ya utume wake kwa busara kamili, na 

akaonyeshwa ishara kubwa sana. 

Basi muhutasari wa jawabu ni kwamba hamtakuta ndani 

ya Kurani Tukufu nzima chochote wala lolote kudokeza 

kuwa Mtumesaw alikuwa na shaka juu ya Utume wake au 

Kurani Tukufu kuhusu kutoka kwa Mwenyezi Mungu. 

Bali, hakika halisi kabisa ni kwamba, kwa kadiri ya yakini 

kamili, busara kamili, maarifa kamili na ujuzi kamili sana 

aliyodai Mtumesawkuhusu dhati yake yenye baraka na 

kisha akaithibitisha, haupatikani uthibitisho kamili kama 

huo ndani ya Kitabu chochote kingine kilichopo. ََْفَهَلْ م
وْنُ مََِ امْىُسْنِىِيَْْ امْىُخْنِصِيَْْ فَیُؤْمَُِ بِِللهِ وَرَسُوْمِہِ  يسَْىَعُ 

ُ
هَ وَیَك

َ  اُللّٰہ عَنیَْہِ وَسَنّ
َ

دٍ صَلّّ 18مُُىََّ
  

Ibainike kwamba ndani ya Injili19 zimeelezwa baadhi ya 

kauli za Hadhrat Masihias ambazo kwa kuzingatia kwa 

makini inajulikana wazi kwamba Hadhrat Masihas katika 

siku za mwisho wa umri wake aliingiwa na shaka kidogo 

kuhusu unabii wake na kusaidiwa na Mwenyezi Mungu, 

kama maneno haya, kana kwamba yalikuwa ni maneno 

                                                           
18 Basi, je yupo anayesikia halafu anamwamini Allah na Mtume wake 

Muhammadsaw na anakuwa miongoni mwa Waislamu wenye ikhlasi? 

19 Hizi shaka zinaibuka katika Injili zote nne, hususani Injili ya 

Mathayo ndiyo iliyotia shaka ya hali ya juu sana. 
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ya mwisho, Eloi, Eloi, lama sabaktani, ambayo maana 

yake ni Ee Mungu wangu, Ee Mungu wangu mbona 

umeniacha? Katika wakati hasa wa kuaga dunia ― 

ambao huwa wa kudhihiri kwa nuru za yakini na imani 

ya waja wa Mungu, yakatoka maneno haya kinywani 

mwake. Vilevile ilikuwa ni desturi yake kupakimbia pale 

alipohisi nia mbaya ya maadui zake, ilhali tayari alikuwa 

ameshapata ahadi ya kulindwa na Mwenyezi Mungu. 

Kwa mambo haya mawili shaka na wasiwasi upo dhahiri. 

Kisha, kulia usiku kucha kuhusu jambo alilojua mapema 

mwisho wake mbaya, kunamaanisha nini isipokuwa 

kwamba alikuwa na shaka tupu katika kila jambo. 

Mambo haya yote yameandikwa kwa kuiondolea mbali 

shutuma hii ya Wakristo, waila tunaweza kumwondolea 

mbali mpendwa wetu Masihias – ambaye hakuepukana 

na unyonge na udhaifu wa kibinadamu – lawama hizi 

zote mara moja kwa ukanusho mmoja tu wa Uungu na 

Uana, lakini ndugu zetu Wakristo watakabili shida sana. 

Jibu la Swali la Pili 

Ibainike wazi kwamba lengo la mpinzani kwa kuleta aya 

hizo mbili ili kukanusha miujiza, halithibitiki katu, bali 

kinyume chake inathibitika kwamba lazima iliendelea 

kudhihiri miujiza ile kwa Mtumesaw inayotakiwa 

kudhihiri kwa Mtume mkweli na mkamilifu. Hii 

itabainika vizuri na maelezo ya hapa chini. 
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Aya ya kwanza aliyoifasiri mpinzani kwa kutilia nguvu 

madai yake kuitenganisha na ibara zile husika, pamwe 

na aya zingine zinazofafanua muradi wenyewe, ni hii:  

وَ اِنَّمَاۤ اَنَا نَذِيْرٌ مُّبِيْنٌ۔اَوَ لَمْ يَكْفِهِمْ  ١ؕقُلْ اِنَّمَا الْاٰيٰتُ عِنْدَ اللّٰهِ ١ؕوَ قَالُوْا لَوْ لَاۤ اُنْزِلَ عَلَيْهِ اٰيٰتٌ مِّنْ رَّبِّهٖ

اِنَّ فِيْ ذٰلِكَ لَرَحْمَةً وَّ ذِكْرٰى لِقَوْمٍ يُّؤْمِنُوْنَ۔ ١ؕ عَلَيْكَ الْكِتٰبَ ٰى عَلَ ْهِمْاَنَّاۤ اَنْزَلْنَا
20

وَ يَسْتَعْجِلُوْنَكَ ... 

وَ لَيَاْتِيَنَّهُمْ بَغْتَةً وَّ هُمْ لَا يَشْعُرُوْنَ ١ؕوَ لَوْ لَاۤ اَجَلٌ مُّسَمًّى لَّجَآءَهُمُ الْعَذَابُ ١ؕبِالْعَذَابِ
21

 

Yaani, wanasema, kwa nini hakuteremshiwa ishara, 

yaani zile ishara (mnazoziomba, yaani ishara za adhabu), 

hizo ziko kwa Mwenyezi Mungu na ziko katika uwezo 

wake wa kutekeleza. Na mimi ni mwonyaji tu, yaani kazi 

yangu ni kuwa nionye na siku ya adhabu, siyo 

niteremshe adhabu mwenyewe. Tena Amesema, je kwa 

watu wale (wanaotaka kuteremshiwa ishara ya adhabu) 

haiwatoshi ishara ya rehema kwamba tumekuteremshia 

(Ee Mtume uliye Ummi) Kitabu (chenye sifa zote 

kamilifu) kile wanachosomewa, yaani Kurani Tukufu 

iliyo ishara ya rehema ambayo kwa hakika yamaanisha 

shabaha ile wanayotaka kutimiza kwayo makafiri wa 

Makka kwa ishara ya adhabu. Kwani makafiri wa Makka 

walioomba ishara ya adhabu ili kwa kuwaangukia 

iwafikishe kwenye yakini hasa, kisiwe ni kitu cha 

kuonekana tu, kwani katika ishara za kushuhudia kwa 

macho tu kulikuwa na uwezekano wa ulaghai au wazo la 

                                                           
20 Al-„Ankabuut 29:51-52 

21 Al-„Ankabuut 29:54 
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„kuloga macho‟. Basi kwa kuondoa shaka na wasiwasi 

huu, Akasema, mkitaka ishara itakayowaangukieni, basi 

kuna haja gani ya ishara ya adhabu? Je haitoshi ishara 

yenye rehema kwa kupata shabaha hii ― yaani Kurani 

Tukufu itiayo kiwi machoni mwenu kwa mionzi mikali, 

na iliyojaa nuru, na inadhihirisha mazuri yake, kweli 

zake, maarifa na sifa zake mahususi zisizo za kawaida, 

ambayo mmeshindwa kuikabili na kushindana nayo. 

Nayo inawaathirini kiajabu ninyi na watu wenu 22 , na 

                                                           
 22 Hizi sifa za ajabu za Kurani Tukufu, ambazo kwazo inaitwa ni 

muujiza, zimeelezwa katika Sura Al-Baqara, Aali-„Imraan, An-

Nisaa, Al-Maaida, Al-An„aam, Al-A„raaf, Al-Anfaal, At-Tauba, 

Yunus, Huud, Ar-Ra„d, Ibraahim, Al-Hijr, Al-Waaqi„ah, An-

Naml, Al-Hajj, Al-Bayyina na Al-Mujadala. Kwa mfano hizi ni 

aya chache, Mwenyezi Mungu Anasema: 

شِفَآءٌ لِّمَا فِي 1اللّٰهُ مَنِ اتَّبَعَ رِضْوَانَهٗ سُبُلَ السَّلٰمِ وَ يُخْرِجُهُمْ مِّنَ الظُّلُمٰتِ اِلَى النُّوْرِ۔ يَّهْدِيْ بِهِ

 اَنْزَلَ مِنَ السَّمَآءِ مَآءً فَسَالَتْ اَوْدِيَة3ٌۢاَنْزَلَ مِنَ السَّمَآءِ مَآءً فَاَحْيَا بِهِ الْاَرْضَ بَعْدَ مَوْتِهَا۔2۔الصُّدُوْرِ

ثُمَّ  ١ۚتَقْشَعِرُّ مِنْهُ جُلُوْدُ الَّذِيْنَ يَخْشَوْنَ رَبَّهُم5ْفَتُصْبِحُ الْاَرْضُ مُخْضَرَّةً۔ ١ٞاَنْزَلَ مِنَ السَّمَآءِ مَآء4ًبِقَدَرِهَا۔

اُولٰٓىِٕكَ كَتَبَ فِيْ قُلُوْبِهِمُ الْاِيْمَانَ  7اَلَا بِذِكْرِ اللّٰهِ تَطْمَىِٕنُّ الْقُلُوْبُ۔ 6تَلِيْنُ جُلُوْدُهُمْ وَ قُلُوْبُهُمْ اِلٰى ذِكْرِ اللّٰهِ۔

قُلْ نَزَّلَهٗ رُوْحُ الْقُدُسِ مِنْ رَّبِّكَ بِالْحَقِّ لِيُثَبِّتَ الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا وَ هُدًى وَّ بُشْرٰى  8وَ اَيَّدَهُمْ بِرُوْحٍ مِّنْهُ۔

قُلْ لَّىِٕنِ اجْتَمَعَتِ الْاِنْسُ وَ  11فِيْهَا كُتُبٌ قَيِّمَةٌ۔10اِنَّا نَحْنُ نَزَّلْنَا الذِّكْرَ وَ اِنَّا لَهٗ لَحٰفِظُوْنَ۔9۔لِلْمُسْلِمِيْنِ۠

 12 هِيْرًا۔الْجِنُّ عَلٰۤى اَنْ يَّاْتُوْا بِمِثْلِ هٰذَا الْقُرْاٰنِ لَا يَاْتُوْنَ بِمِثْلِهٖ وَ لَوْ كَانَ بَعْضُهُمْ لِبَعْضٍ

1 Al-Maa„da 5:17 2 Yuunus 10:58 3 An-Nahl 16:66 4 Ar-Ra„d 13:18 5 Al-

Hajj 22:64 6 Az-Zumar 39:24 7 Ar-Ra„d 13:29 8 Al-Mujadala 58:23 9 An-

Nahl 16:103 10 Al-Hijr 15:10 11 Al-Bayyina 98:4 12 Banii Israaiil 17:89. 
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ikiteremka nyoyoni inaonyesha mabadiliko makubwa 

sana. Wanaendelea kuhuika kwayo wafu wa muda 

mrefu, na waliozaliwa vipofu na wakaendelea kuwa 

vipofu vizazi hata vizazi wanafumbua macho yao; na 

magonjwa ya aina aina ya ukafiri yanaendelea 

kuponywa; wakoma wa chuki wanatakasika. Kwayo 

yapatikana nuru na giza laondoka, na mwungano na 

Mwenyezi Mungu hupatikana na alama zake huzalika. 

                                                                                                                          

Yaani, kutokana na Kurani mwongozo wa njia za usalama 

unapatikana, na watu hutolewa gizani kupelekwa kwenye Nuru. 

Na inatibu kila ugonjwa wa kiroho. Inaponya kila ungojwa wa 

ndani. Mungu Ameteremsha maji ambayo kwayo ardhi iliyokufa 

inahuika. Ameteremsha maji yaliyotiririka katika kila bonde sawa 

na nafasi yake. Ameteremsha maji ambayo kwayo ardhi kame 

imekuwa chanikwiti. Kwayo husisimka ngozi za wamchao 

Mungu, kisha ngozi zao na mioyo yao hulainika kwa 

kumkumbuka Mungu. Kumbukeni kwa Kurani Tukufu nyoyo 

zinatulia. Wanaofuata Kurani Tukufu waandikiwa imani nyoyoni 

mwao, na hupata roho takatifu. Roho takatifu ndiye 

aliyeteremsha Kurani, ili Kurani iziimarishe nyoyo za Waaminio, 

na iwe ni mwongozo na alama ya habari njema kwa Waislamu. 

Sisi ndio Tulioiteremsha Kurani na sisi ndio Tuilindao. Yaani, 

kidhahiri na kisifa itabaki daima katika hali yake ya asili, na 

itakuwa chini ya hifadhi ya Mwenyezi Mungu. Tena Akasema, 

ndani ya Kurani Tukufu mna maarifa na kweli zote 

zinazopatikana kwenye Vitabu vya Mungu. Na hakuna mtu au 

jini awezaye kutengeneza mfano wake, hata wakisaidiana 

wenyewe kwa wenyewe.  
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Sasa, kwa nini mnaomba ishara ya adhabu na mauti kwa 

kuiacha ishara hii ya rehemu itoayo uzima wa milele? 

Kisha Akasema: “Kaumu hii inaomba adhabu ije haraka”, 

haitaki kufaidika na ishara ya rehema. Uwaambie, kama 

ishara za adhabu zisingekuwa zimehusika na nyakati 

maalumu, basi ishara zile za adhabu zingeshateremka 

tayari; na adhabu haina budi kutokea, na itatokea katika 

wakati wasiokuwa na habari yake. 

Sasa, angalieni kwa uadilifu! Wapi ndani ya aya hii kuwa 

miujiza imekanushwa? Aya hizo zasema kwa sauti ya juu 

kwamba makafiri waliomba miujiza ya maagamizi na 

adhabu. Basi, kwanza wakaambiwa, tazameni ipo ndani 

yenu ishara itoayo uzima, yaani Kurani, ambayo kwa 

kuwateremkieni haitaki kuwaangamizeni, bali inatoa 

uzima wa milele; lakini itakapowashukieni ishara ya 

adhabu itawaangamizeni. Kwa nini sasa mnatamani kufa 

bure? Na kama mnataka tu adhabu basi kumbukeni hiyo 

pia itakuja haraka. Basi, Mwenyezi Mungu Mtukufu 

Ameahidi katika aya hizi ishara ya adhabu, na 

Amezielekeza ishara za rehema zilizomo ndani ya 

Kurani Tukufu na zinazoonyesha athari yake ya ajabu 

zikiteremkia nyoyoni. Kwa hiyo, dhana ya mpinzani 

kwamba katika aya hii  la ya kanusho inadokeza 

kukanusha miujiza yenyewe, inayokanusha miujiza ya 

aina yote, inatokana na kutokufahamu sintaksi na 

mofolojia. Ikumbukwe „kanusho‟ athari yake inakuwa 
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mpaka pale anapokusudia msemaji, palipoelezwa kwa 

uwazi au kwa dokezo. Mathalan, mtu akisema, „Sasa 

baridi imekwisha kabisa‟ ni dhahiri kwamba huyo 

amesema kuhusu eneo lake, ingawa hakutaja jina la mji 

wake, lakini kufahamu kutokana na kauli yake kwamba 

baridi imetoweka hata kwenye nchi za milimani pia, na 

kote kote jua kali sana linapiga, na kutoa hoja yake 

kwamba kwa sababu neno la alilolitumia lapasa kuiathiri 

dunia nzima, si sahihi. Waabudu masanamu wa Makka 

walioshindwa, ambao mwishowe waliuamini utume wa 

Mtumesaw na walikubali miujiza ya Mtumesaw kuwa ni 

miujiza ya kweli, nao katika zama za ukafiri hawakuwa 

makafiri tu, bali wakienda Roma na Irani wakaeneza 

kuwa Mtumesaw yu mchawi, kwa kushangazwa naye, 

japo kwa njia zisizo sawa, lakini walikuwa wanakiri 

kutokea ishara, ambao ikirari zao zipo katika Kurani 

Tukufu. Wao katika kauli zao dhaifu na zisizo na nguvu 

ambazo zilififia mbele ya nuru kali ya unabii wa 

Muhammadsaw, wangewezaje kutumia la ya kukanusha? 

Kama wangekuwa wamekataa katakata, walisilimuje 

mwishowe kwa yakini ya hali ya juu waliyoithibitisha 

kwa kumwaga damu zao na kutoa uhai wao? Na 

maneno yao ya mara kwa mara ya siku za ukafiri wao 

yaliyoelezwa ndani ya Kurani Tukufu ndiyo haya haya 

kwamba kwa sababu ya kudanganyika na ukosefu wa 

busara walikuwa wanamwita Mtumesaw mchawi ― kama 
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Asemavyo Mwenyezi Mungu Mtukufu:  وَ اِنْ يَّرَوْا اٰيَةً يُّعْرِضُوْا وَ يَقُوْلُوْا

23سِحْرٌ مُّسْتَمِرٌّ  .  Yaani, wakiona ishara hugeuza uso na kusema 

kwa hakika huu ni uchawi hasa. Kisha, sehemu nyingine 

Anasema: ْ24وَ قَالَ الْكٰفِرُوْنَ هٰذَا سٰحِرٌ كَذَّابٌ ١ٞوَ عَجِبُوْۤا اَنْ جَآءَهُمْ مُّنْذِرٌ مِّنْهُم . Yaani, 

walistaajabu kwamba ametumwa kwao mtu mmoja 

kutoka miongoni mwao, na makafiri wakasema, huyu ni 

mchawi kadhabu. Sasa, ni dhahiri kwamba walipokuwa 

wakimwita Mtumesaw kuwa mchawi kwa kuziona ishara, 

na tena baadaye walizikubali pia ishara hizo kuwa 

miujiza, na kisiwa kizima kikisilimu kikawa shahidi kwa 

moyo wote kwa kudumu juu ya ukweli wa miujiza 

mitukufu ya Mtumesaw, basi inawezekanaje kwamba 

hawa watu wangekataa waziwazi miujiza kwa ujumla, na 

katika kukataa miujiza wangetumia la ya kanusho 

iliyokuwa kinyume na ushupavu wao na rai yao ya kila 

siku; bali ipo dhahiri kama jua kwa viashirio kwamba 

popote ulipoelezwa upinzani wa makafiri ndani ya 

Kurani Tukufu kwamba kwa nini haikumteremkia 

Mtume huyusaw ishara yoyote, papo hapo imebainishwa 

kuwa hao walimaanisha kuwa kwa nini ishara miongoni 

mwa zile ishara tunazoziomba haiteremki.25  

                                                           
23 Al-Qamar 54:3 

24 Saad 38:5 

25 Ibainike kwamba katika Kurani Tukufu siyo sehemu moja au 

mbili  yalipoelezwa  maombi ya  makafiri kuonyesha ishara bali  
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  Sasa, kwa ufupi ni kwamba umepanua sana la ya 

kanusho ya aya iliyotajwa hapo juu zaidi ya mpaka wa 

karina. La  ya kanusho ya namna hii Waarabu watakuwa  
 

katika sehemu kadha liimeelezwa ombi hili hili. Kwa kuziangalia 

sehemu hizo zote kwa pamoja inathibitika kwamba makafiri wa 

Makka walikuwa wanamuomba Mtumesaw ishara za aina tatu. 

(1) Zile ishara za adhabu walizoziomba makafiri wa Makka 

sawa na matakwa yao. 

(2) Pili, zile ishara ambazo kwa sura ya adhabu au sura ya 

utangulizi wa adhabu ziliteremshwa juu ya nyimati zilizopita. 

(3) Tatu, zile ishara ambazo kwazo pazia la ghaibu lipate  

kuondolewa kabisa, ambalo kuondolewa hilo ni kinyume na 

kuamini ghaibu. Basi masawali yaliyoulizwa kuhusu kudhihiri 

ishara za adhabu yamejibiwa katika Kurani Tukufu ndiyo 

kwamba ngojeni tu! bila shaka adhabu itashuka. Naam, 

imekataliwa kushusha adhabu iliyoishakadhibishwa zamani, 

hata hivyo imeahidiwa kuteremka adhabu ambayo ilitimia 

hatimaye kwa njia ya vita. Lakini kuonyesha ishara ya aina ya 

tatu imekataliwa kabisa; na ni dhahiri kwamba jibu la swali hili 

lilikuwa kukataa kabisa si vingenevyo. Kwani makafiri 

wakasema hatutoamini mpaka tuone ishara hii kwamba ngazi 

iwekwe kutoka ardhini hadi mbinguni, nawe upande mbinguni 

kutoka ardhini kwa ngazi hiyo, tukiwa tunashuhudia, nasi hata 

hivyo hatutokubali katu kupanda kwako mbinguni pekee 

mpaka ulete kitabu kutoka mbinguni ambacho tukisome, na 

tusome pia kwa kushika mikononi mwetu. Au ufanye hivi 

kwamba shida ya maji inayokuwepo siku zote katika mji wa 

Makka, itiririke  mito  humo  kama  nchi  za  Siria  na Iraki. Na 
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  hawajaota hata ndotoni. Nyoyo zao zilikuwa zimejaa 

ukweli wa Islam, ndiyo maana wote wakasilimu 

mwishoe,   isipokuwa  wachache   tu   walioadhibiwa 

 

mababu zetu wote waliokufa toka mwanzo wa dunia mpaka 

leo warudi kwa kufufuka akiwemo bwana Kusayy bin Kilab, 

kwani mzee huyu siku zote alikuwa anasema ukweli. 

Tutamuuliza madai yako ni sahihi au hapana? Ishara hizi 

walizokuwa wakiziomba, zilikuwa zimebuniwa nao, tena si 

hivyo tu bali kwa kuweka masharti yaliyoelezwa ndani ya 

Kurani Tukufu katika sehemu mbalimbali. Basi, kwa mwenye 

kutafakari, madai ya Waarabu washari ni dalili iliyo wazi na 

bayana juu ya miujiza iliyo dhahiri, ishara wadhiha na ya 

ukweli wa Unabii wa Seyidna na Maulana Mtumesaw. 

Mwenyezi Mungu Anajua namna zilivyowadhikisha hao 

vipofu kiroho nuru za ukweli wa Seyidna na Maulana 

Muhammadsaw mteule, na misaada gani ya kimbingu na baraka 

zilikuwa zanyesha kama mvua ambazo kwa kutiwa kiwi nazo 

na kuzikwepa na kuzikimbia walikuwa wanaleta maombi 

kama hayo yasiyofaa. Ni dhahiri kwamba kuonyesha miujiza 

ya aina hii ni kinyume na kuamini mambo ya ghaibu. Ingawaje 

Mwenyezi Mungu Anao uwezo wa kuweka ngazi kutoka 

ardhini kwenda mpaka mbinguni ambayo watu wote wapate 

kuishuhudia, na kuhuisha wafu, sio elfu mbili tatu tu bali hata 

milioni mbili tatu ya wafu na kuwafanya washuhudie ukweli 

wa Mtumesaw mbele ya wazao wao. Yote hayo Yuaweza 

kufanya, lakini tafakarini kidogo kufichua huku kikamilifu, 

imani kwa mambo ya ghaibu inapotea isababishayo thawabu na 

ujira,  na  dunia  inakuwa  mfano wa Kiama.  Basi,  kama katika 
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  walivyoahidiwa. Na ikumbukwe kwamba la ya 

kanusho kama hii inapatikana katika kauli ya Hadhrat 

Masihas pia, nayo ni hii: Mafarisayo walimuomba 

Masihias miujiza, yeye akavuta „Ah‟ akasema: Mbona 

kizazi hiki chatafuta ishara? Nawaambieni kikweli 

kweli, kizazi hiki hakitapewa ishara. (Marko 8:11)1  

Sasa tazama namna Masihias alivyokataa katakata. Kama 

ukitafakari, basi upinzani wako si kitu ukilinganishwa 

na upinzani huu. Kwani, wewe umetoa kanusho la 

makafiri tu, nao pia si kwa ujumla, bali kuhusu miujiza 

maalum. Na ni dhahiri kwamba ukataaji wa mpinzani 

hauwi wenye kuaminika kikamilifu, kwani adui pengine 

anasema kinyume na uhakika. Lakini, Yesu anakataa 

mwenyewe kuonyesha miujiza, na amehusisha 

kutoonyesha miujiza na zama zile, kwani anasema: 

Nawaambieni  kizazi  hiki  hakitapewa ishara yoyote. 

Kiama kilicho ni wakati wa kufichua kikamilifu, imani haitafaa 

kitu, vivyo hivyo kuamini kwa kufichulika huku kikamilifu 

hakufaidishi kitu, bali imani huitwa imani hadi panapobaki uficho 

kidogo; yaondolewapo mapazia yote, basi hapabaki imani kuwa 

imani. Ndiyo sababu manabii wote walionyesha miujiza kwa 

kuzingatia sharti la imani juu ya ghaibu. Hakuna nabii ambaye 

akihuisha mji mzima akawafanya watoe ushahidi wa ukweli wa 

unabii wake, au kwa kuweka ngazi iendayo hadi mbinguni na 

kuipanda mbele ya watu wote aionyeshe tamasha dunia nzima. 

 

1Hii kwa hakika ni Marko 8:11-12. Mwenezi 
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Basi kauli ipi inaweza kuwa wazi zaidi kuliko hii katika 

kukataa miujiza, na la ipi ya kanusho itakuwa wazi zaidi 

ya hiyo la ya kanusho. 

Halafu tafsiri ya aya nyingine imetolewa. Na akaipinga 

kwa kuitenganisha na aya za nyuma na mbele. Lakini, 

kila mwadilifu mwenye busara anaweza kuelewa 

akichunguza kwa makini aya yenyewe na zingine 

ziihusuzo kwamba hamna hata neno moja ndani ya aya 

linalothibitisha kukataa miujiza, bali maneno yote 

yanabainisha kwamba bila shaka miujiza ilitokea. Basi, 

aya ile ni hii pamoja na aya nyingine husika:  

كَانَ ذٰلِكَ فِي الْكِتٰبِ  ١ؕوَ اِنْ مِّنْ قَرْيَةٍ اِلَّا نَحْنُ مُهْلِكُوْهَا قَبْلَ يَوْمِ الْقِيٰمَةِ اَوْ مُعَذِّبُوْهَا عَذَابًا شَدِيْدًا

 ١ؕوَ اٰتَيْنَا ثَمُوْدَ النَّاقَةَ مُبْصِرَةً فَظَلَمُوْا بِهَا ١ؕمَنَعَنَاۤ اَنْ نُّرْسِلَ بِالْاٰيٰتِ اِلَّاۤ اَنْ كَذَّبَ بِهَا الْاَوَّلُوْنَوَ مَا ۔مَسْطُوْرًا

26وَ مَا نُرْسِلُ بِالْاٰيٰتِ اِلَّا تَخْوِيْفًا  . Mwenyezi Mtukufu Anasema: Ingawa 

Sisi ndio Tutauangamiza kila mji kabla ya Kiama au 

kuuteremshia adhabu kali ― hayo ndiyo yameandikwa 

Kitabuni ― lakini kwa wakati huu Hatutumi baadhi ya 

zile ishara za zamani za adhabu (zilizoziangukia nyimati 

zilizopita kwa sura ya adhabu) kwani watu wa nyimati 

zilizopita walishazikadhibisha. Nasi Tuliwapa Wathamudi 

ishara ya ngamia jike iliyokuwa utangulizi wa adhabu 

ambayo ilikuwa ishara ya kudhihirisha haki 

(waliomdhulumu, yaani yule ngamia jike ambaye kwa 

sababu ya ulaji wake wa kupindukia na unywaji wake wa 
                                                           
26 Banii Israaiil 17:59-60 
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kupita kiasi, hakukubakia maji ya kunywa bwawani n.k. 

kwa wakazi wa Hijr, wala hakukubakia malisho kwa 

wanyama wao, na walikuwa wamepatwa na taabu kubwa, 

huzuni na balaa). Na kusudio Letu la kuteremsha 

ishara za adhabu linakuwa ili watu waziogope; yaani 

ishara za adhabu zaonyeshwa kwa kuogofya tu. Basi, 

kuna faida gani ya kuomba ishara walizokadhibisha 

watu wa zamani walipoziona, wala hawakuogopa wala 

kuhofia hata kidogo kwa kuziona! 

Ibainike kwamba ishara huwa za aina mbili: 

(1) Ishara za kuogofya na kuadhibu zinazoweza kuitwa 

ishara za ghadhabu. 

(2) Ishara za habari njema na tulizo ziwezazo kuitwa 

ishara za rehema pia. 

Ishara za kuogofya huonyeshwa kwa ajili ya makafiri 

wakali, wenye mioyo iliyopindamana, waasi, wasio na 

imani na wenye tabia za Kifirauni ili waogope, na nyoyo 

zao zishikwe na hofu ya ghadhabu na hasira ya 

Mwenyezi Mungu. Na ishara za habari njema 

hudhihirika kwa ajili ya watakao haki, waaminio 

waliohalisika, watafutao ukweli ambao kwa 

unyenyekevu na upole wa nyoyo zao wanataka kupta 

yakini kamili na kujiongezea imani. Ishara za habari 

njema hazikusudii kuogofya na kutisha, bali kusudio 

lake huwa kutuliza waja wake watii na kustawisha hali 
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zao za imani na yakini, na kutuliza nyoyo zao 

zisumbukazo. Hivyo, mwaminio kwa njia ya Kurani 

Tukufu daima huendelea kupata ishara za habari njema, 

na kuongezeka imani na yakini. Muumini anapata 

utulivu kwa ishara za habari njema, na ule wasiwasi 

uliopo ndani ya mwanadamu kiasili unatoweka, na 

amani inateremka moyoni. Mwaminio kwa kufuata 

Kitabu cha Allah huendelea kupata ishara za habari 

njema mpaka siku ya mwisho ya maisha yake, na ishara 

zipatiazo utulivu na raha huendelea kumteremkia ili 

adumu kupata maendeleo mengi yasiyokoma katika 

maarifa na yakini na kufikia Hakkul-Yakiin [haki yenye 

yakini]. Furaha nyingine inayopatikana kwa bishara za 

habari njema ni kwamba kama mwaminio anavyozidi 

kupata maendeleo katika maarifa na nguvu ya imani, 

ndivyo hivyo asongavyo mbele katika huba na mapenzi 

ya Mungu siku hadi siku kwa sababu ya kushuhudia 

neema, baraka na hisani za dhahiri na za batini, zilizo 

wazi na za siri, za Mwenyezi Mungu, zijaazo ishara za 

habari njema. Basi, kwa hakika ishara za bishara njema 

huwa zenye athari kubwa zaidi na baraka na zifikishazo 

kwenye kusudio hasa, zimwasilishazo msafiri wa kiroho 

kwenye daraja ya maarifa kamili na mapenzi ya dhati ya 

Mwenyezi Mungu, ambayo ndiyo ya mwisho kwa 

Mawalii wa Mwenyezi Mungu. Na ishara za habari 

njema zimetajwa sana ndani ya Kurani Tukufu hata 
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kwamba haijaziwekea kikomo, bali imetoa ahadi ya 

kudumu kwamba wafuasi wa kweli wa Kurani Tukufu 

wataendelea daima dawamu kupata ishara hizi, kama 

Anavyosema: ِهُوََ  ذٰلِكَ ١ؕلَا تَبْدِيْلَ لِكَلِمٰتِ اللّٰهِ ١ؕلَهُمُ الْبُشْرٰى فِي الْحَيٰوةِ الدُّنْيَا وَ فِي الْاٰخِرَة 

27الْعَظِيْمُ  . Yaani, waaminio wataendelea kupata ishara za 

habari njema katika maisha ya dunia na Akhera, ambazo 

wataendelea kupata kwazo maendeleo yasio na kikomo 

katika nyanja za maarifa na mapenzi duniani na akhera. 

Hayo ndiyo maneno ya Mwenyezi Mungu ambayo 

hayatatoweka kamwe, na kupata ishara za bishara njema 

ndio ufaulu mkubwa (yaani, hili ndilo jambo 

linalofikisha kwenye kilele cha mapenzi na maarifa ya 

Mwenyezi Mungu). 

Sasa, yapasa kufahamu kwamba katika aya aliyotoa 

mpinzani ili kuleta upinzani, Mwenyezi Mungu 

Ameeleza ishara za kuogofya tu, kama inavyodhihirika 

katika aya:  وَ مَا نُرْسِلُ بِالْاٰيٰتِ اِلَّا تَخْوِيْفًا
28

. Kwani, kwa kuzichukulia 

ishara zote za Mwenyezi Mungu kuwa za adhabu tu, aya 

hii ikifasiriwa hivi kwamba Sisi Hutoa ishara zote kwa 

shabaha tu ya kuogofya pasipokuwa na sababu nyingine 

yoyote iwayo, maana hizi zitakuwa batili kwa uwazi 

kabisa. Kama ilivyokwishaelezwa hivi punde, ishara 

                                                           
27 Yuunus 10:65 

28  Na Hatuzipeleki ishara ila kwa kuhadharisha (Banii 

Israaiil 17:60). 
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zinatolewa kwa shabaha mbili, ama kwa kuogopesha au 

kutoa habari njema. Kurani Tukufu na Biblia zabainisha 

bishara za aina hizi mbili sehemu mbalimbali. Basi kwa 

kuwa ishara ni za aina mbili, hivyo neno  َتیَ لْٰ ا  lililopo 

katika aya hiyo hapo juu (ambayo maana yake ni zile 

ishara) kwa vyovyote litakuwa linamaanisha tu kwamba 

ishara hizo zilizo ndani ya uwezo wa Mungu ni ishara za 

kuogofya tu, ilhali kufahamu ishara zote ni za kuogofya 

tu pekee ni kinyume na uhakika ― jambo ambalo 

haliwezi kuwa sahihi kulingana na Kitabu cha Allah, 

wala akili, wala dhamiri ya mwenye moyo safi. 

Sasa, kwa kuwa imeshathibitika waziwazi kwamba 

katika aya zilizo hapo juu, ishara za kuogofya tu 

zimetajwa miongoni mwa aina mbili za ishara, basi 

jambo lililobaki kuamuliiwa ni kwamba je aya hii (iliyo 

ا عَنَ نَ ا وَ  hadi mwisho) itakuwa na maana kwamba وَ وَ

Mwenyezi Mungu Hakuonyesha ishara za adhabu 

mkononi mwa Mtumesaw, au ichukuliwe maana hii 

kwamba hazikuonyeshwa zile ishara miongoni mwa 

ishara za adhabu zilizoonyeshwa kwa nyimati za zamani, 

au je maana hii ya tatu ni muhimu kuzingatiwa kwamba 

miujiza ya aina zote mbili ya kuogofya ilikuwa 

imeendelea kuonyeshwa na Mtumesaw isipokuwa baadhi 

ya miujiza mahususi ambayo nyimati za zamani 

zilizikadhibisha kwa kufahamu hiyo haikuwa ni miujiza? 
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Ibainike, basi kwamba kwa kuziangalia aya 

zinazobishaniwa inadhahirika waziwazi kuwa maana ya 

kwanza na ya pili, kwa vyovyote haziko sahihi. Kwani,  

kuchukulia maana ya aya hiyo hapo juu kwamba zile 

ishara za kuogofya za kila anwai Tunazoweza 

kuonyesha, na ishara zote za kuadhibu za nyuma zaidi 

Tunazoweza kuzionyesha bila kikomo, Hatukuonyesha, 

kwa sababu nyimati zilizopita zilizikadhibisha; maana 

hizi ni batili kabisa. Kwani ni dhahiri kwamba watu wa 

nyimati za zamani walikadhibisha bishara zile 

walizozishuhudia wao; sababu yake ni kwamba kwa 

kukadhibisha ni lazima kitu kinachokadhibishwa kiwe 

kinashuhudiwa. Ishara ambayo haijashuhudiwa 

itakadhibishwaje? Kwani, miongoni mwa ishara 

zisizoshuhudiwa zipo ishara za daraja ya juu katika 

uwezo wa Allah, ambazo mtu yeyote asiweze 

kuzikadhibisha, na shingo zote ziiname kwazo, kwani 

Mwenyezi Mungu Ana uwezo wa kuonyesha kila aina ya 

ishara. Tena kwa kuwa ishara za nguvu za Mwenyezi 

Mungu hazina mpaka wala hazina kikomo, 

yawezekanaje kuwa sahihi kusema kwamba ishara zote 

hizo zilishuhudiwa ndani ya muda mfupi na 

zikakadhibishwa pia. Bila shaka ndani ya muda mfupi 

kitashuhudiwa kitu kilicho na kikomo. Kwa vyovyote, 

maana hii tu ndiyo itakuwa sahihi ya aya hii kwamba 

baadhi ya zile bishara walizokuwa wameshashuhudia 
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makafiri wa zamani na walikwishazikadhibisha, 

kuzituma tena ikaonelewa kuwa bure, kama karina pia 

inavyoongoza kwenye maana hii. Yaani sehemu hii, 

habari ya ngamia jike wa Wathamudi Aliyotaja 

Mwenyezi Mungu ni karina kubwa juu ya jambo hili 

kuwa sehemu hii habari ya ishara za zamani na 

zilizokataliwa imetajwa, zilizokuwa miongoni mwa 

ishara za kuogofya. Na hii ndiyo maana ya tatu ambayo 

ndiyo sawa na sahihi. 

Tena hapa jambo jingine lapasa kuzingatiwa na 

waadilifu, ambalo itadhihirika kwalo kwamba kwa aya 

29وَ مَا مَنَعَنَاۤ اَنْ نُّرْسِلَ بِالْاٰيٰتِ   inathibitika kutokea miujiza siyo 

kukanusha miujiza. Kwani kiambishi awali al cha neno 

 sawa na kanuni ya sintaksia hakiwezi kukosa sura ,الٓیت

mbili; ama itakuwa na maana ya aina zote au aina 

mahususi. Kama inayo maana ya aina zote, basi 

itafasiriwa kwamba hakuna kilichotuzuia Sisi kupeleka 

miujiza ya kila aina ila watu wa zamani kuzikadhibisha; 

na kama itakuwa na maana ya aina maalum, basi maana 

yake itakuwa ni kwamba hakuna kilichotuzuia Sisi 

kutuma ishara mahususi (makafiri wanayoomba) 

isipokuwa kwamba ishara hizo walizikadhibisha watu 

wa zamani. Kwa vyovyote vile kwa maana hizi zote 

                                                           
29 Na hakuna kingetuzuia kuzipeleka Ishara ila ya kwamba watu 

wa zamani walizikadhibisha. 
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mbili kutokea kwa miujiza kunathibitika. Kwani, ikiwa 

maana ndiyo hii kwamba Hatukupeleka ishara zote kwa 

sababu ya ukadhibishaji wa watu wa zamani, basi 

inathibitika kwayo kupelekwa baadhi ya ishara; mathalan 

mtu akisema „Mimi sikumpa Zaid mali yangu yote‟, basi 

inathibitika wazi kwayo kwamba bila shaka yeye 

amempa Zaidi sehemu fulani ya mali yake. Na kama 

tuchukue maana hii kwamba Hatukutuma baadhi ya 

ishara mahsusi, pia inathibitika kutumwa kwa miujiza ya 

aina nyingine. Mathalani, kama mtu akisema: „Mimi 

sikumpa Zaid baadhi ya vitu mahususi‟, itabainika wazi 

kwayo kuwa baadhi ya vitu vingine lazima amempa. 

Kwa vyovyote, kama mtu akiangalia aya za mbele na za 

nyuma za aya hii namna zinavyoeleza, kwa jiha zote 

mbili habari ya ishara za adhabu, na kisha aangalie mara 

nyingine na kutafakari kuwa je ni sahihi maana hii na 

inaweza kukubalika ya kwamba ishara zote na maajabu 

ya Mwenyezi Mungu yatokanayo mara kwa mara na 

kudra Yake isiyo na kikomo na yasio na mipaka, watu 

wa zamani walizikadhibisha katika zama zao zilizo na 

kikomo. Tena afikirie mara ya tatu kwa jicho lenye 

uadilifu kwamba je hapa pametajwa ishara mahususi za 

kuogofya au pametajwa ishara za habari njema na 

rehema pia? Kisha mara ya nne aitupie jicho ال ya الٓیت 
kwamba yatoa maana gani? Basi baada ya kuangalia kwa 

namna hizi nne, kila mtu, ila yule tu aliyepo mbali na 
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kupenda haki kutokana na chuki, atapata ndani mwake 

sio ushahidi mmoja tu bali atapata maelfu ya ushahidi 

kwamba sehemu hiyo kanusho limetumika kwa kanusho 

la aina moja mahususi tu ya ishara, lisilohusiana na aina 

nyingine, bali kinyume chake yathibitika kwa hizo 

lazima zilitokea. Na Mwenyezi Mungu Mtukufu 

Anabainisha wazi katika aya hizi kwamba wakati huu 

ishara za kuogofya wanazoziomba hawa watu 

hazikutumwa kwa sababu nyimati za zamani 

zimekwishazikadhibisha. Hivyo, ishara zilizokadhibi-

shwa hapo awali, kuziteremsha tena ni dalili ya udhaifu 

na mbali na shani ya Mwenye kudura zisizo na kikomo. 

Basi katika aya hizi mna dokezo hili kwa uwazi kwamba 

ishara za adhabu lazima zitateremka lakini kwa namna 

nyingine. Kuna haja gani ya kuonyesha ishara zile zile za 

Hadhrat Musaas au ishara zile zile za Hadhrat Nuhuas na 

za watu wa Luti, Waadi na Wathamudi? Basi, maelezo 

zaidi ya aya hizi yametolewa hasa katika aya zingine, 

kama vile Allah Mtukufu Anavyosema: 

نُؤْتٰى  وَ اِذَا جَآءَتْهُمْ اٰيَةٌ قَالُوْا لَنْ نُّؤْمِنَ حَتّٰى 30حَتّٰۤى اِذَا جَآءُوْكَ يُجَادِلُوْنَكَ  ١ؕوَ اِنْ يَّرَوْا كُلَّ اٰيَةٍ لَّا يُؤْمِنُوْا بِهَا

مَا عِنْدِيْ  ١ؕقُلْ اِنِّيْ عَلٰى بَيِّنَةٍ مِّنْ رَّبِّيْ وَ كَذَّبْتُمْ بِهٖ  31اَللّٰهُ اَعْلَمُ حَيْثُ يَجْعَلُ رِسَالَتَهٗ ١ؔۘؕمِثْلَ مَاۤ اُوْتِيَ رُسُلُ اللّٰهِ

فَمَنْ  ١ۚقَدْ جَآءَكُمْ بَصَآىِٕرُ مِنْ رَّبِّكُمْ 32هُوَ خَيْرُ الْفٰصِلِيْنَ يَقُصُّ الْحَقَّ وَ ١ؕاِنِ الْحُكْمُ اِلَّا لِلّٰهِ ١ؕمَا تَسْتَعْجِلُوْنِ۠ بِهٖ
                                                           

30 Al-An„aam 6:26 

31 Al-An„aam 6:125 

32 Al-An„aam 6:58 
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قُلْ هُوَ الْقَادِرُ عَلٰۤى اَنْ  34 بِالْعَذَابِوَ يَسْتَعْجِلُوْنَك33َوَ مَاۤ اَنَا عَلَيْكُمْ بِحَفِيْظٍ ١ؕوَ مَنْ عَمِيَ فَعَلَيْهَا ١ۚاَبْصَرَ فَلِنَفْسِهٖ

وَ قُلِ  35 عَذَابًا مِّنْ وْقِكُمْ ا اَوْ مِنْ حْتِ ا رْجُلِكُمْ ا اَوْ لْبِسَكُمْ ش يَعًا و وَّ ذِيْقَ ب عْضَكُمْ ب اْسَ ب عْضٍيَّبْعَثَ عَلَيْكُمْ

وَ  37 وَّ لَا تَقْدِمُوْنَقُلْ لَّكُمْ مِّيْعَادُ يَوْمٍ لَّا تَسْتَاْخِرُوْنِ۠ عَنْهُ سَاعَةً 36الْحَمْدُ لِلّٰهِ سَيُرِيْكُمْ اٰيٰتِهٖ فَتَعْرِفُوْنَهَا

سَنُرِيْهِمْ اٰيٰتِنَا فِي الْاٰفَاقِ وَ فِيْۤ  38وَ مَاۤ اَنْتُمْ بِمُعْجِزِيْنَ ١ؔؕۚقُلْ اِيْ وَ رَبِّيْۤ اِنَّهٗ لَحَقٌّ ١ؔؕيَسْتَنْۢبِـُٔوْنَكَ اَحَقٌّ هُوَ

 40سَاُورِيْكُمْ اٰيٰتِيْ فَلَا تَسْتَعْجِلُوْنِ۠ ١ؕخُلِقَ الْاِنْسَانُ مِنْ عَجَلٍ 39اَنْفُسِهِمْ حَتّٰى يَتَبَيَّنَ لَهُمْ اَنَّهُ الْحَقُّ

Yaani: Watu hawa hawaamini kwa kuona ishara zote, 

kisha wanapokuja kwako wanabishana nawe, na 

waonapo ishara yoyote husema, sisi hatutoiamini 

kamwe mpaka tupewe na sisi yale waliyopewa Mitume. 

Sema nimekuja na uthibitisho kamili kutoka kwa Mola 

wangu, nanyi mnauona uthibitisho huu kisha 

mwaukadhibisha. Ile mnayoiharakia kuomba (yaani 

adhabu) haiko mkononi wangu. Kutoa amri ya mwisho 

ndiyo madaraka ya Mwenyezi Mungu pekee, Yeye ndiye 

Ataibainisha haki, Naye ndiye Mbora wa mahakimu 

                                                           
33 Al-An„aam 6:105 

34 Al-Hajj 22:48 

35 Al-An„aam 6:66 

36 An-Naml 27:94 

37 Sabaa‟ 34:31 

38 Yuunus 10:54 

39 Haa Miim 41:54 

40 Al-Anbiyaa 21:38 
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Ambaye Atatoa hukumu baina yangu na yenu. 

Mungu Amekupatieni ishara zing΄aazo kuhusu utume 

wangu, basi atakayezitambua ndiye amejinufaisha 

nafsi yake na atakayepofuka, hasara yake itakuwa juu 

yake, nami si mlinzi juu yenu. Na wanakuomba 

adhabu itoke haraka. Waambie Muumba Huyo Anao 

uwezo wa kuwateremshieni adhabu kutoka juu yenu 

au kutoka chini ya miguu yenu, au Akitaka, kwa 

kuwagawa ninyi katika makundi mawili Alionjeshe 

kundi moja adhabu ya mapigano ya kundi jingine. Na 

sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu. Si muda 

mrefu Mwenyezi Mungu Atawaonyesheni ishara 

mtakazozitambua. Na sema, miadi kwa ajili yenu ni 

mwaka mmoja kamili41, hamtaweza kuiahirisha wala 

kuitanguliza. Na wanakuuliza, je hili ni jambo la 

kweli? Sema, naam naapa kwa jina la Mola wangu 

kwamba ni kweli, nanyi hamwezi kumzuia Mwenyezi 

Mungu kuzitimiza ahadi Zake. Muda si mrefu 

Tutawaonyesha ishara Zetu pembeni mwa nchi yao 

na ndani mwao pia, mpaka watabainikiwa kwamba 

huyu ni Nabii mkweli. Mwanadamu asili yake ni 

                                                           
41 Yaum muradi wake hapa ni mwaka. Katika Biblia pia matumizi 

kama haya yanapatikana. Basi, baada ya mwaka mzima barabara 

watu wa Makka walishukiwa adhabu ya vita ya Badri, iliyokuwa ni 

vita ya kwanza. 
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yenye haraka. Karibu Nitakuonesheni Mimi ishara 

Zangu, kwa hiyo msinihimize. 

Sasa, angalia namna zilivyotolewa katika aya hizi ahadi  

wazi na imara za kuonyesha ishara zilizoombwa hata 

ikasemwa kwamba zitaonyeshwa ishara bayana kabisa 

kiasi hiki kwamba mtazitambua. Sasa, mtu akisema 

kwamba hii tumekubali kuwa katika Kurani Tukufu 

sehemu nyingi zimetolewa ahadi za ishara za adhabu 

kuwa lazima ishara hizi zitaonyeshwa siku fulani, na pia 

tumekubali kwamba ahadi hizi zote zilitimia katika zama 

Mwenyezi Mungu Alipowaondolea Waislamu udhaifu 

na unyonge kwa kudhihirisha kudura Yake, na kufikisha 

idadi yao ndogo hadi maelfu, na kwa njia yao 

Akawaangamiza makafiri wote waliokuwa wakiomba 

ishara za adhabu huko Makka katika zama za uasi wao 

na dhuluma na ukatili kwa kiburi cha hali ya juu sana. 

Lakini sehemu gani katika Kurani Tukufu upo 

uhakikisho kwamba Mtumesaw alionyesha ishara 

nyingine mbali na ishara hizi? Ibainike kwamba habari 

ya kuonyesha ishara imo ndani ya Kurani Tukufu katika 

sehemu nyingi, baadhi ya sehemu imerejelea ishara zake 

zilizopita pia. Angalieni aya  ٍ42َبَّي لَمْ يُؤْمِنُوْا بِهٖۤ اَوَّلَ مَرَّة  (Juzuu 7, 

Sura Al-An„aam). Baadhi ya sehemu, ikielezea tabia ya 

                                                           

42 Katika hali ile ile waliyokuwa nayo walipozikataa ishara Zetu 

kwa mara ya kwanza. Al-An„aam 6:111 



Maswali Matatu ya Mkristo Mmoja na Majibu yake  

34 

dhuluma ya makafiri, imetaja ikrari yao ya aina hii 

kwamba wanasema kwa kuziona ishara kuwa huu ni 

uchawi tu. Angalieni aya:  ٌّ43وَ اِنْ يَّرَوْا اٰيَةً يُّعْرِضُوْا وَ يَقُوْلُوْا سِحْرٌ مُّسْتَمِر . 

Baadhi ya sehemu walipokiri makafiri waziwazi kuona 

bishara, Amewasilisha ushahidi wao, kama Asemavyo: 

44وَ شَهِدُوْۤا اَنَّ الرَّسُوْلَ حَقٌّ وَّ جَآءَهُمُ الْبَيِّنٰتُ . Yaani wao waliushuhudia 

ukweli wa Mtumesaw na walifikiwa na ishara bayana. Na 

baadhi ya sehemu Ameeleza wazi baadhi ya miujiza, 

kwa mfano muujiza wa mwezi kupasuka, ulio muujiza 

mkubwa na ulio mfano kamili wa kudura ya Mungu. 

Habari zake tumezieleza kwa kirefu katika kitabu Surma 

Chashme Ariya; anayetaka kufahamu kinaganaga aweza 

kuona  ndani yake. Sehemu hii izingatiwe pia kwamba 

wale watu waliokuwa wakimuomba Mtumesaw 

kuonyesha ishara iliyobuniwa nao, mwishowe wakawa 

mashahidi pia wa ishara za Mtumesaw, kwani hao hao 

ndio kwa kusilimu wakaisambaza dini ya Kiislamu 

kwenye sehemu za Mashariki na Magharibi, na pia 

wakaandikisha shuhuda zao za kuona miujiza na 

matabiri katika vitabu vya Hadithi. Basi, katika zama 

hizi ipo njia ya kustaajabisha kuwa wanaendelea 

kuwasilisha mara kwa mara ukadhibishaji wa zama za 

                                                           

43  Na wakiona Ishara hugeuka upande na husema: Uchawi 

unaoendelea! Al-Qamar 54:3 

44 Aali „Imraan 3:87 
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ujinga wa watukufu hao walioisha kutupilia mbali 

hatimaye na kutubu; lakini hawakukubali ushuhuda wao 

ule waliotoa baada ya kukubali njia ilionyooka. Miujiza 

ya Mtumesaw inang΄aa kutoka pande zote nne nazo 

zawezaje kufichika. Miujiza pekee iliyothibiti kwa 

ushahidi wa Masahabara ni elfu tatu na bishara pengine 

ni zaidi ya elfu kumi zilizotimia katika nyakati zao na 

zinaendelea kutimia. Isitoshe, baadhi ya miujiza na 

bishara za Kurani Tukufu ni kama zinavyoshuhudiwa 

na kutambulika katika zama hizi kwa ajili yetu pia na 

hakuna yeyote awezaye kuzikataa. Nazo ni hizi: 

(1) Muujiza wa ishara ya adhabu, walioonyeshwa 

makafiri wa zama zile, huo kwa hakika kwa ajili yetu pia 

ni ishara inayofaa kusemwa kuwa imeshuhudiwa na 

kuhisiwa. Kwani haya ni matokeo ya lazima ya mambo 

yaliyotangulia asiyoweza kuyakataa katu yeyote 

anayeafikiana na anayehitilafiana. Kwanza jambo hili lilo 

msingi wa muujiza, ni dhahiri shahiri lililokubalika 

kuthibitika kwamba ishara hii ya adhabu iliombwa 

ambapo Mtumesaw pamoja na Masahaba zake wachache 

walikuwa wanaudhiwa na kuteswa kule Makka kwa 

sababu ya kuwaita watu kwenye haki. Na siku hizo 

zilikuwa siku za udhaifu na unyonge kwa dini ya 

Kiislamu kiasi hiki kwamba makafiri wakiwadhihaki na 

kuwacheka Waislamu  walikuwa wanawaambia: Kama 

ninyi mpo juu ya haki, kwa nini mwaadhibiwa na 
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kuteswa, kusumbuliwa na kutaabishwa kwa mikono 

yetu? Na mbona huyo Mungu wenu mnayemtegemea 

Hawasaidieni, na kwa nini m kundi dogo mno ambalo si 

muda mrefu litaangamia? Na kama ninyi m wakweli, 

mbona hatuteremkiwi adhabu? Yale yote yaliosemwa 

ndani ya sehemu mbalimbali za Kurani Tukufu kwa 

kuwajibu makafiri katika zama za dhiki na mateso ni 

jambo la pili lililotangulia muujiza huo ili kuelewa shani 

adhimu ya utabiri huo. Kwani zama zile zilikuwa za 

hatari kwa Mtumesaw na Masahaba zake kiasi hiki 

kwamba kila wakati walihofia usalama wa maisha yao, 

na ushinde ulionekana kutoka pande nne zote. Basi 

katika wakati huo makafiri walipoomba ishara za 

adhabu, waliambiwa kwa uwazi kabisa kwamba si muda 

mrefu mtaonyeshwa ishara za ushindi wa Islam na ya 

kuadhibiwa kwenu. Na Islam ambayo kwa sasa 

inaonekana kama mbegu tu, siku moja itajidhihirisha 

kama mti mkubwa, na wale wanaoomba ishara za adhabu 

watakuja kuuawa kwa upanga, na kisiwa chote cha Arabu 

kitakuja safishwa na kufuru na makafiri, na utawala wa 

bara lote la Arabu utakuja kuangukia mikononi mwa 

waaminio. Na Mwenyezi Mungu Ataiimarisha dini ya 

Islam katika bara Arabu kiasi hiki kwamba ibada ya 

masanamu haitatokea tena, na hali ya sasa iliyo ya hofu, 

itakuja badilika kabisa kuwa hali ya amani, na Islam itapata 

nguvu zaidi na itaendelea kupata ushindi kiasi kwamba 
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itatandaza kivuli cha nusura na ushindi wake utaenea 

sehemu za mbali na utaasisiwa ufalme mkubwa ambao 

hautaondoka mpaka mwisho wa dunia. 

Sasa, mtu akielewa kwanza kwa kuangalia mambo hayo 

mawili yaliyotangulia muujiza huo kwamba zama bishara 

hii ilipotolewa zilikuwa ni zama za dhiki, ushinde na 

misiba kwa Islam, na utabiri uliotolewa ulikuwa kinyume 

kabisa na hali ya sasa na mbali na kufikirika na kuwazwa, 

bali ulionekana kabisa miongoni mwa muhali wa kawaida, 

kisha baadaye aitupie jicho la uadilifu historia ya dini ya 

Kiislamu iliyomo mkononi mwa maadui na marafiki, 

kwamba namna bishara hii ilivyotimia barabara, na jinsi 

ilivyoathiri nyoyo kwa namna ya kuogofya na kudhihiri 

kwa nguvu zote nchi za mashariki na magharibi, basi kwa 

yakini na bila shaka atauita utabiri huu, muujiza 

ulioshuhudiwa kwa macho, ambamo ndani yake hatakuwa 

na shaka hata sawa na chembe. 

Halafu muujiza wa pili wa Kurani Tukufu ulio kama 

twashuhudia na kuuhisi, ni yale mabadiliko ya ajabu 

yaliyodhihiri katika Masahabara wa Mtume Mtukufusaw 

kwa baraka ya kuifuata Kurani Tukufu na kwa athari ya 

usuhuba wa Mtumesaw. Tunapoona kwamba hawa watu 

walikuwa na desturi na tabia gani kabla hawajasilimu, na 

kisha baada ya usuhuba wa Mtumesaw na kwa kuifuata 

Kurani Tukufu wakawa namna gani, na namna gani 

walihama hali mbovu za hulka, itikadi, mienendo, uneni, 
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mwenendo, vitendo na mazoea yao yote kwenye hali 

taibu na takatifu, twalazimika kukiri kwa kuona athari 

hiyo adhimu iliyowajalia hao wenye kutu, upya wa ajabu, 

nuru na mng΄aro kwamba mageuzi haya kwa hakika 

yalikuwa mageuzi ya kimuujiza ambayo yaliletwa na 

mkono wa Mwenyezi Mungu hasa. Mwenyezi Mungu 

ndani ya Kurani Tukufu Anasema: Niliwakuta kuwa 

wafu Nikawafufua, na Niliwaona wakiwa karibu 

kuanguka shimoni mwa Jahanamu, Nikawaokoa katika 

hali hiyo ya kutisha. Niliwakuta wakiwa wagonjwa, 

Nikawaponya. Niliwakuta gizani, Nikawajalia nuru. Kwa 

kuonyesha muujiza huu, Mwenyezi Mungu Mtukufu 

Ameelezea upande mmoja hali mbaya za Waarabu 

walizokuwa nazo kabla ya kukubali Uislamu, na kwa 

upande wa pili Ameeleza hali zao za utakaso walizopata 

baada ya kusilimu, ili mtu akiangalia hali yao ya awali 

ilivyokuwa katika zama za ukafiri, na kisha asome hali yao 

iliyodhihiri baada ya kujiunga na Islam, basi kwa 

kuhabarishika na matukio ya aina zote mbili, atafahamu 

kwa yakini kamili kwamba mapinduzi haya ni mapinduzi 

yasiyo ya kawaida, ambayo yapaswa kuitwa muujiza. 

Kisha, muujiza wa tatu wa Kurani Tukufu ulio mbele ya 

macho yetu, una kweli zake, maarifa yake, elimu zake 

nyepesi na nukta zake vilivyojaa ndani ya ibara zake 

zenye balagha na ufasaha. Muujiza huu umeelezwa kwa 

kutiliwa mkazo sana katika Kurani Tukufu, na imesema 
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kwamba hata kama majini na watu wote wajumuike 

kuleta mfano wake hawataweza. Muujiza huu 

unathibitika na kuhakikishika kutoka dalili hii kwamba 

hadi zama hizi ambapo inapita zaidi ya miaka elfu moja 

na mia tatu, ijapokuwa Kurani Tukufu inanadi katika 

kila kona duniani na inatoa wito kwa kupaza sauti wa  ْھَل
ضٍ مَِْ وُّ  45عَارِ

  lakini kamwe hakuna aliyeitikia. Basi, hii 

yathibitisha kwa uwazi kwamba nguvu zote za 

kibinadam hazina uwezo wa kukabiliana na kushindana 

na Kurani Tukufu; bali kama kwa kutolea uzuri mmoja 

tu miongoni mwa mazuri mamia ya Kurani Tukufu 

ikiombwa kuleta mfano wake, itashindikana kwa 

binadamu aliye dhaifu kuleta mfano wa sehemu yake 

hiyo moja tu. Kwa mfano, uzuri mmojawapo wa Kurani 

Tukufu ni huu pia kwamba imejikusanyia maarifa yote 

ya kidini. Hakuna ukweli wowote wa kidini unaohusiana 

na haki na hekima, ambao haupatikani ndani ya Kurani 

Tukufu. Lakini yu nani atuonyeshe kitabu kingine 

kilicho na sifa hii ndani yake? Kama mtu ana shaka 

kuhusu Kurani Tukufu kujikusanyia uzuri wote wa dini 

basi mwenye wasiwasi kama huyu akiwa ni Mkristo, 

Mwaria, Mbarhamu au mkanamungu yuaweza 

kujiridhisha kwa kutahini namna apendavyo, nasi 

twachukua jukumu la kumridhisha, sharti atujie mtafuta 

                                                           
45 Je yupo mshindani yeyote. 
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haki. Kweli zote takatifu zilizomo katika Biblia au 

mambo ya haki na ya hekima yaliyomo ndani ya vitabu 

vya wenye busara ambayo tumepata kuyaona, au baadhi 

ya kweli zilizopata kuandikika kwa bahati tu katika Veda 

ya Mabaniani au zilizobakia humo ambazo tumeziona 

au nukta za hekima na maarifa zilizomo ndani ya mamia 

ya vitabu vya masufii tulizopata kuzijua, hizo zote 

tunazikuta ndani ya Kurani Tukufu. Na kwa tajiriba 

kamili tuliyo nayo tangu miaka thelathini kwa mtazamo 

wa kina na kamili, tumebainikiwa kwa yakinifu kamili 

kwamba hakuna ukweli wowote wa kiroho unaoathiri 

ukamilishaji wa nafsi, na ulezi wa nguvu za akili na roho 

usiopata kuelezwa ndani ya Kurani Tukufu. Huu sio 

uzoefu wetu tu bali pia ni madai ya Kurani Tukufu, 

ambayo si mimi tu bali maelfu ya wanazuoni 

wameendelea kuyajaribu tangu mwanzo na 

wameendelea kushuhudia ukweli wake. 

Kisha, muujiza wa nne wa Kurani Tukufu ni athari zake 

za kiroho zinazodumu kuhifadhiwa ndani yake. Yaani, 

wanaoifuata wanafikia daraja za kukubaliwa na 

Mwenyezi Mungu na wanajaliwa neema ya kuzungumza 

na Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu Husikia 

maombi yao na kuwajibu kwa upendo na rehema Yake, 

na Huwajulisha baadhi ya siri za ghaibu kama Manabii, 

na Huwapambanua baina ya viumbe wengine kwa 

ishara ya msaada na nusura Yake. Na hii pia ni ishara 
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itakayodumu mpaka siku ya Kiama katika umati wa 

Mtume Muhammadsaw na toka zamani imedumu 

kudhihirika na hata sasa ipo na imethibitika kuwepo. 

Miongoni mwa Waislamu, wapo mpaka leo hii watu wa 

namna hii ambao Mwenyezi Mungu Akiwajalia msaada 

Wake hasa, Huwaenzi kwa funuo za kweli, ndoto 

njema, na habari za ghaibu. 

Sasa, Enyi watafuta ukweli, wenye njaa na kiu ya kupata 

ishara za kweli! Hebu angalieni kwa uadilifu na 

tafakarini kwa nia njema kwamba ishara Alizotaja 

Mwenyezi Mungu ndani ya Kurani Tukufu ni ishara za 

daraja ya juu kiasi gani, na namna gani zashuhudiwa na 

kuhisiwa katika kila zama. Haikubaki hata alama ya 

miujiza ya Manabii wa zamani. Ni visa tu, Mungu 

Anajua usahihi wao ukoje. Hususani ukweli wa miujiza 

ya Hadhrat Isaas iliyoandikwa ndani ya Injili, licha ya 

kuwa katika sura ya visa na hadithi na kutiliwa chumvi 

nyingi, shaka na wasiwasi unaizingira kiasi hiki kwamba 

inakuwa vigumu kuuondelea mbali. Hata tukichukulia 

kwamba yale yote yaliyoandikwa ndani ya Injili 

kuhusiana na Hadhrat Masihas kuwa wagonjwa kama 

vilema na viwete, waliopooza, vipofu n.k. walikuwa 

wanapona kwa yeye kuwagusa tu, na kwamba maelezo 

haya hayajapigwa chuku, na yachukuliwe kidhahiri kama 

yalivyo, na hayana maana nyingine zaidi ya hiyo, hata 

hivyo hauthibitiki ubora wowote wa Hadhrat Masihias 
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kwa mambo haya. Kwanza, katika siku hizo kulikuwepo 

na bwawa la maji alimoingia wakati mahususi mwenye 

maradhi kama hayo, akaondolewa maradhi yote mara 

moja, kama vile ilivyoelezwa ndani ya Injili yenyewe. 

Isitoshe, imethibitika kupitia uchunguzi na utafiti wa 

muda mrefu kwamba ubingwa wa kuponya maradhi ni 

tawi moja la elimu miongoni mwa matawi ya elimu, 

ambayo mabingwa wake wengi wapo mpaka sasa, 

ambamo mnahitaji mazoezi ya kuelekeza moyo vikali na 

kutumia nguvu za ubongo na kuathiri kudhibiti 

mawazo. Hivyo, elimu hii haihusiani na unabii hata 

kidogo bali pia haimhitaji mtu kuwa mwema. Elimu hii 

imekuwa imezoeleka toka zamani hadi sasa. Miongoni 

mwa Waislamu kuna baadhi ya wanazuoni wakubwa 

kama vile Muhyiddin Ibn Arabii, mwandishi wa kitabu 

cha Fusuus na baadhi ya wanazuoni wa Nakshbandi 

waliokuwa mabingwa wa kazi hii, hivi kwamba katika 

zama zao haukuwepo mfano wao. Kuhusu baadhi yao 

yasemwa kwamba kwa umakini kamili waliweza 

kuzungumza na watu waliokufa muda mchache kabla 

kwa idhini ya Mwenyezi Mungu 46 , na kuwaponya 

                                                           
46 Siyo kinyume na kanuni ya asili kufufuka kwa mtu aliyekufa 

muda mchache, kwa dakika chache au saa chache kupitia elimu 

hiyo. Tunapoona kwa macho yetu sisi wenyewe kwamba mara 

baada ya kufa baadhi ya wanyama wanahuika kwa dawa fulani, 
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wagonjwa mia mbili au miatatu kwa kuwakalisha kulia 

na kushoto, kwa mtazamo mmoja tu. Na baadhi yao 

wasiokuwa na uzoefu mkubwa wakamponya mgonjwa 

kwa kumgusa au kwa kugusa nguo yake. Katika mazoezi 

haya, mfanyaji wakati wa kufanya anahisi kana kwamba 

nguvu fulani inatoka ndani mwake wakati wa 

kumwathiri mgonjwa na pengine hata mgonjwa 

anashuhudia pia kuwa ndani mwake sumu ikisogea 

inaendelea kuteremka kuelekea viungo vyake vya chini 

hadi kupotea kabisa. Kuhusu elimu hii vipo vitabu vingi, 

nami nafikiri hata katika Wahindu pia vitakuwepo 

vitabu vya elimu hii. Fani ya kiini macho iliyoletwa hivi 

karibuni na Waingireza kwa hakika pia ni tawi moja la 

elimu hiyo. Kwa kuchunguza Injili inabainika kwamba 

Yesu pia alikuwa na mazoezi ya elimu hii kiasi fulani 

ingawa hakuwa mkamilifu. Watu wa zama zile walikuwa 

na uelewa mdogo sana na hawakuwa na habari ya elimu 

hii, kwa hiyo amali hii ilisifiwa sana kupita mipaka yake. 

Lakini kadiri ulivyoendelea kudhirika uhakika wake kwa 

mpito wa wakati, watu waliendelea kupungukiwa itikadi 

yao kubwa hata kwamba wengine walitoa rai hii kuwa 

kazi ya kuwaponya wagonjwa kwa mazoezi ya namna hii 

au kuwatibu vichaa haina ubora wowote, bali haina 

                                                                                                                          

basi kwa nini ni vigumu na mbali na kufikirika, kwa binadamu 

kuhuika. Mwandishi 
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ulazima wa kuwa mwaminifu, licha ya kuwa iwe ni dalili 

ya Unabii au ya Uwalii. Kauli yao pia ni kwamba 

mazoezi marefu ya kuwaponya wagonjwa wa kimwili, 

na kuendelea kuyashughulikia hayo usiku na mchana 

yanadhuru maendeleo ya kiroho. Na kazi ya malezi ya 

kiroho inafanyika kidogo sana na mtu kama huyo, na 

nguvu iangazayo ya moyo wake inatindika mno. Yaweza 

kufikiriwa kuwa ndiyo sababu Hadhrat Masihias alikuwa 

dhaifu sana katika malezi ya kiroho, kama ambavyo 

Padre Taylor anayeonekana mtu maarufu kwa sababu ya 

cheo chake na pia kwa sababu ya ustadi wake binafsi, 

anaandika kwa masikitiko sana kwamba: Malezi ya 

kiroho ya Masihias yathibitika kuwa dhaifu, na watu 

waliosuhubiana naye waitwao wanafunzi wake 

hawakuweza kuonyesha mfano wowote bora wa ulezi 

wa kiroho wala ukamilifu wa nguvu za kibinadamu. 

(Laiti Masihas angalijielekeza kidogo tu kwenye shuguli 

dhahiri ya kuyaponya magonjwa na badala yake 

angejielekeza zaidi kwenye kutibu udhaifu wa kiroho wa 

wanafunzi wake hususani Yuda Iskariote). Hapa Padre 

huyo anasema haya pia: Kama malezi ya kiroho ya 

wanafunzi wa Yesu na uimara katika imani 

vikilinganishwa na ya masahaba wa Mtume Mwarabusaw, 

twalazimika kukiri kwa masikitiko kwamba wanafunzi 

wa Hadhrat Masihas hawakuimarika na walikuwa nyuma 

kabisa wala usuhuba wa Hadhrat Masihas haukupanua 
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nguvu za akili zao na moyo kiasi kwamba wangeweza 

kusifiwa wakilinganishwa na masahaba wa Mtume 

Mtukufusaw; bali kwenye kila hatua ulikuwa unathibitika 

uoga, itikadi pungufu, ufinyu wa moyo, upendo wa 

dunia na usaliti. Lakini kwa masahaba wa Mtumesaw 

unyofu na uaminifu uliodhihirika ni vigumu mfano 

wake kupatikana ndani ya wafuasi wa nabii mwingine 

yeyote. Basi athari hii ilitokana na malezi ya kiroho 

yaliyofanywa kikamilifu, ambayo yaliwafikisha toka chini 

hadi kileleni kwa kuwabadilisha kabisa. Kadhalika 

Waingireza wanazuoni wengi wameandika vitabu 

ambamo wamekiri kwamba kama tuone hali ya Mtume 

Mwarabusaw ya kumwelekea Mungu, na kumtegemea, 

uimara wa kibinafsi, mafundisho makamilifu na 

yatakasayo, kutia athari, kuwarekebisha watu wengi 

miongoni mwa walioharibika, na misaada ya dhahiri na 

batini ya Mwenyezi Mungu, hata kwa kutenga na ile 

miujiza, vilivyoandikwa kuhusu yeye, hata hivyo uadilifu 

wetu unatulazimisha kukiri kwamba mambo haya yote 

yaliyodhihirika kwake, hayo pia ni fauka ya kawaida na 

yako nje ya nguvu ya mwanadamu na ni alama ya 

kutosha kabisa kwa kutambua unabii sahihi na wakweli. 

Hakuna mwanadamu awezaye kufanikiwa katika mambo 

yote haya wala hawezi kupata misaada kama hiyo ya 

ghaibu Asipokuwa Mwenyezi Mungu pamoja naye. 
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Jibu la Swali la Tatu 

Mawazo aliyotoa huyu Mkristo kwenye ibara yake kwa 

sura ya upinzani, kwa hakika sio upinzani bali ni fahamu 

tatu potofu zilizoibuka moyoni mwake kutokana na 

upungufu wa uchunguzi. Hapa chini tunaondoa fahamu 

hizi potofu. 

Kuhusu fahamu potofu ya kwanza jawabu ni hili 

kwamba alama ya nabii mkweli siyo kabisa hii kwamba 

yeye pia awe na elimu kama Mungu ya kila jambo kwa 

kudumu lilofichika; bali kuwa na elimu ya ghaibu kwa 

nguvu Yake binafsi na sifa Yake binafsi ni sifa hasa ya 

Mwenyezi Mungu pekee. Toka kale waja wa Mungu 

wana itikadi kuhusu Yule Asiyeumbwa kuwa binafsi na 

elimu ya ghaibu, na wana imani kuhusu viumbe vyote 

vingine kutostahiki kibinafsi na ya uwezekano wa 

kujaliwa tu na Mwenyezi Mungu pekee ― yaani, itikadi 

hii kwamba ni lazima kwa Dhati ya Mwenyezi Mungu 

kuwa na elimu ya ghaibu na ni sifa binafsi ya Dhati 

Yake Tukufu kwamba Awe Mjuzi wa ghaibu; lakini, 

haijuzu  kwa viumbe wote wenye sifa ya kuangamia na 

wasio na uhakika, kushirikiana na Mwenyezi Mungu 

katika sifa hii na vile vile katika sifa zingine. Kama 

ambavyo haiwezekani kuwa mshirika wa Mwenyezi 

Mungu katika Dhati Yake, ndivyo hivyo isivyowezekana 

kuhusiana na sifa Zake. Hivyo basi, haiwezekani kwa 

viumbe kuwa na sifa ya kujua elimu ya ghaibu kibinafsi, 
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bila kujali wao ni Manabii au Muhadathina au Mawalii. 

Naam, kujua elimu ya siri za ghaibu kupitia ufunuo, 

wameendelea kupata hadhi yake waja mahususi na 

wateule, na hata sasa wanaipata, ambayo tunaikuta kwa 

wafuasi wa Mtumesaw tu na si kwa mwingine yeyote. Hii 

ndiyo kawaida ya Mwenyezi Mungu inayoendelea 

kwamba mara moja moja Huwahabarisha waja Wake 

mahususi baadhi ya siri Zake maalum, na wananyunyi-

ziwa neema ya elimu ya ghaibu kwa wakati maalum na 

uliokadiriwa. Kwa hakika waliowekwa karibu na 

Mwenyezi Mungu hujaribiwa kwayo ukamilifu wao na 

kutambuliwa, kwamba baadhi ya wakati mambo 

yaliyofichikana ya mustakabali au siri zilizofichika 

wanajulishwa, lakini siyo kwa hiari yao na matakwa na 

mamlaka yao wenyewe, bali neema hizi zote wanapewa 

kwa matakwa, hiari na mamlaka ya Mwenyezi Mungu. 

Kawaida ya Yule Aliye Kheri tupu kwa wale wanaofuata 

radhi Yake na huwa wake na kujipoteza ndani Yake, ni 

kwamba mara nyingi Husikiliza maombi yao, na saa 

nyingine Huwadhihirishia kitendo chake cha zamani au 

utashi Wake wa siku zijazo. Lakini hawapati kujua 

chochote bila kujulishwa na Mwenyezi Mungu. 

Ingawaje wanakuwa wamewekwa karibu na Mwenyezi 

Mungu lakini hawawi Mungu, wanafahamu 

wafahamishwapo, wanajua wanapojulishwa, wanaona 

waonyeshwapo, husema wafanywapo kusema, na 
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hawawi kitu binafsi. Nguvu kuu Inapowafunulia kusema 

husema, Iwaonyeshwapo huona, Iwasikilizishapo 

husikia. Na maadamu Mwenyezi Mungu Hajawadhihiri-

shia jambo lilofichika wanakuwa hawana habari ya 

jambo hilo. Ushahidi wake unapatikana katika maisha ya 

Manabii wote. Angalieni namna Hadhrat Masihias 

asemavyo akikiri kutojua kwake kwamba habari ya siku 

ile na saa ile hakuna aijuaye, hata malaika walio 

mbinguni, wala mwana, ila Baba (Marko 13:32). Na 

kisha anasema kwamba sifanyi neno kwa nafsi yangu 

(yaani siwezi kufanya chochote), ila kama Baba 

Alivyonifundisha ndivyo ninenavyo 47 , sina uwezo wa 

kumnyanyua yeyote daraja ya juu ya ucha Mungu. Kwa 

nini kuniita mwema? Hakuna aliye mwema ila Mmoja, 

ndiye Mungu.48 

Ilmuradi, hakuna Nabii aliyedai kuwa na mamlaka au 

mjuzi wa mambo ya ghaibu. Hebu mtazameni mja 

mnyenyekevu huyu anayeitwa Masihi, na ambaye 

majahili waabudu viumbe wanamchukulia kuwa Mungu, 

namna alivyodhihirisha kila sehemu kwa kauli na 

vitendo vyake kwamba yu mtu dhaifu na mnyonge na 

ndani yake hamna uzuri wowote binafsi. Na ikrari ya 

mwisho ambayo juu yake hatima yake ikatokea i kwa 

                                                           
47 Yohana 8:28 

48 Marko 10:18 
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maneno ya kupendeza sana. Basi imeandikwa katika 

Injili hivi kwamba yeye yaani Masihi (akisikia habari ya 

kukamatwa kwake) alifadhaika na kuhuzunika mno 

akasema kuwaambia (yaani, wanafunzi wake) kwamba 

nafsi yangu ina huzuni nyingi kiasi cha kufa. Na akienda 

mbele kidogo akaanguka chini (yaani akasujudu), na 

akaomba dua, ikiwezekana, saa hii iniepuke; na akasema, 

Ee Aba, Ee Baba, kila kitu kinawezekana kwako; 

niondolee kikombe hiki49. Yaani, U Mwenye uwezo juu 

ya kila kitu na mimi ni mtu dhaifu na mnyonge. 

Ukiondoa balaa hii, yaweza kuondoka. Na hatimaye 

akatoa roho yake akisema: Eloi, Eloi, lama sabakthani, 

ambayo tafsiri yake ni hii: Mungu wangu, Mungu 

wangu, mbona umeniacha?50 

Angalieni, sasa, japo dua haikupokelewa kwa sababu 

ilikuwa Takdiri Mubram [Takdiri isiyotanguka], kiumbe 

masikini alikuwa na uwezo gani mbele ya uamuzi wa 

mkataa wa Muumba! Lakini Hadhrat Masihi alifikisha 

ikrari ya unyonge na unyenyekevu wake kileleni kwa  

kutarajia kukubalika. Kama angalijua kwamba dua yake 

itakataliwa, haitakubaliwa katu, kwa nini angeendelea 

kuomba dua ya kugombolewa kwake usiku kucha 

                                                           
49 Mathayo 26:38-39 

50 Mathayo 27:46  



Maswali Matatu ya Mkristo Mmoja na Majibu yake  

50 

mpaka alfajiri, na kwa nini angejitia nafsi yake kwa 

msisitizo na wanafunzi wake katika shida isiyofaa? 

Basi sawa na kauli ya bwana mpinzani kulikuwa 

moyoni mwake Yesu kwamba Mungu ndiye Anajua 

hatima, si mimi. Kisha kutotimia kwa baadhi ya 

bishara za Hadhrat Masihias pia kwa hakika kulikuwa 

kwa sababu tu ya kutojua siri zilizofichika, alikuwa 

anakosea katika kuzisherehi, kama alivyosema: Katika 

ulimwengu mpya, atakapoketi mwana wa Adamu 

katika kiti cha utukufu wake, ninyi nanyi mtaketi 

katika viti kumi na viwili (enyi wanafunzi wangu kumi 

na wawili). Angalieni Mathayo 20:28.51 

Lakini kutoka kwenye Injili hiyo hiyo inabainika 

kwamba Yuda Iskariote hakubahatika kupata kiti hicho. 

Akasikia habari ya kukalia kiti cha ufalme, lakini 

hakupata bahati ya kukalia kiti cha ufalme. Sasa, swali 

lazuka kwa unyofu na ukweli kwamba kama Hadhrat 

Masihi angekuwa na habari ya kuritadi kwa mtu huyo na 

mwisho wake mbaya, kwa nini angepasha habari njema 

ya uongo ya kukalia kiti cha ufalme? Kadhalika safari 

moja yeye kwa kuona mtini mmoja kutoka mbali 

aliuendea kwa hamu ya kula tini, lakini alipoufikia 

akagundua hauna hata tini moja, akakasirika sana, akiwa 

katika hali ya hasira akaulaani mtini, lakini haikudhihiri 
                                                           
51 Hili ni kosa la maandishi, sahihi ni Mathayo 19:28. Mwenezi 
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athari yake mbaya kwenye mtini. Kama angelikuwa 

anajua mambo ya ghaibu angekusudiaje kwenda kula 

matunda ya mti usiokuwa na matunda? 

Vile vile safari moja mwanamke mmoja aligusa nguo 

yake; yeye akaanza kuuliza kila upande nani kaigusa 

nguo yangu? Kama angejua elimu ya ghaibu isingekuwa 

taabu kumjua aliyegusa nguo yake. Na safari moja 

alitabiri pia kwamba watu wa zama hizo hawatakufa 

mpaka yatokee haya yote (yaani ujio wa Masihi kwa 

mara ya pili na kuanguka kwa nyota n.k.). Lakini ni 

dhahiri shahiri kwamba katika zama zile hakuna nyota 

yoyote ya mbinguni iliyoanguka ardhini wala Yesu 

hakuja duniani kuhukumu, achilia mbali karne ile, karne 

kumi na nane zingine zimepita juu yake, na hata karne 

ya kumi na tisa inakaribia kuisha. Shuhuda hizi chache 

zinatosha kuthibitisha Yesu kutojua mambo ya ghaibu, 

ambazo hazitokani na kitabu kingine bali tumeziandika 

kwa kuona kutoka katika Injili nne. Hii hii ndiyo hali ya 

Manabii wengine pia wa Kiisraeli. Yakobo alikuwa 

Nabii, lakini hakujua kilichokuwa kinatokea kwa 

mwanaye jangwani mwa kijiji hicho hicho. Nabii 

Daniel mpaka pale Mwenyezi Mungu Alipomfunulia 

uaguzi wa ndoto ya Nebukadnezar hakujua ndoto ikoje 

na uaguzi wake ukoje? 

Basi kutokana na uchunguzi huu wote imebainika kuwa 

kauli hii ya Nabii anaposema kwamba jambo hili 
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Mwenyezi Mungu ndiye Anajua, mimi silijui ndiyo 

sahihi na yalingana na mahala pake na ndiyo heshima 

kwa Nabii huyo, na ni fakhari ya uabudiwaji wake. Bali 

kwa maneno kama haya heshima yake yazidi machoni 

pa Bwana wake Karimu, siyo kwamba Unabii unapata 

dosari kidogo. Naam, kama yatakiwa kufanya utafiti huu 

kwamba siri za ghaibu zinazopatikana kwa kujulishwa 

na Mwenyezi Mungu, Mtumesaw alizipata hizo kiasi gani, 

basi mimi niko tayari kutoa uthibitisho mmoja mkubwa 

ili kuhakikisha kwamba bishara za Mtumesaw ni nyingi 

mara elfu zaidi kwa idadi na kwa ubora kuliko bishara 

zote za manabii ziliotajwa ndani ya Torati na Injili na 

ndani ya Bibilia nzima, zinazojulikana kutoka katika 

Hadithi za Mtumesaw zilizoandikwa kwa kufanya 

uchunguzi mkubwa. Maelezo yake kwa ufupi lakini ya 

kutosha na ya kuridhisha na yenye kuathiri sana 

yanapatikana ndani ya Kurani Tukufu. Kisha, Waislamu 

hawanavyo visa tu mkononi mwao kama wafuasi wa 

dini nyingine, bali katika kila karne wamekuwa 

wakiwaambia wafuasi wa dini nyingine, hata sasa 

wanawaambia kwamba baraka hizi zote zipo kwa 

kudumu ndani ya Islam. Enyi ndugu! njooni mkajaribu 

kwanza kisha mkubali. Lakini, hakuna asikiaye wito huu. 

Hoja ya Mwenyezi Mungu imekamilika juu yao kwamba 

tunawaita waje, hawaji; tunawaonyesha, hawaoni. 
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Wameyageuza macho na masikio kutoka kwetu wasije 

wakasikia na kuona na kupata mwongozo. 

Fahamu potofu ya pili, aliyotoa mpizani ― yaani hii ya 

kwamba maelezo ya Kurani Tukufu kuhusu idadi ya As-

habul-Kahfi [watu wa Pango] siyo sahihi ― ni madai tu 

matupu. Mpinzani hakuandika chochote kwa nini maelezo 

hayo si sahihi; na kuali ipi ni sahihi, na ni dalili zipi za 

kuonyesha usahihi wake, ili dalili zake zichunguzwe na 

majibu ya kutosheleza yatolewe. Ikiwa mpinzani alikuwa 

na walakini kidogo kuhusu maelezo ya Kurani Tukufu 

ilimpasa kutoa sababu zake. Haimfai mtafuta ukweli 

kusema „si sahihi‟ pasipo kutoa sababu zake. 

Fahamu potofu ya tatu iliyozalika moyoni mwa 

mpinzani ni huu kwamba imeandikwa ndani ya Kurani 

Tukufu kuwa mfalme fulani (ambaye utalii wake 

umetajwa ndani ya Kurani Tukufu) alifikia sehemu 

fulani akifanya matembezi, alipoona jua likizama katika 

dimbwi la matope. Sasa Mkristo huyu kwa kuchukua 

tamathali kuwa tafsiri sisisi aleta shutuma eti jua ni 

kubwa mno lilituaje ndani ya dimbwi dogo la matope? 

Hii ndiyo kama mtu aseme kwamba ndani ya Injili 

Masihi ameitwa kuwa mwanakondoo wa Mungu; hii 

yawezekanaje? Kwani, mwanakondoo ndiye anayekuwa 

na pembe kichwani, na manyoya mwilini na 

anayetembea akiinamisha kichwa chini kama wanyama 

wenye miguu minne, na anayevila wanavyovila? Ee 
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bwana! Umesikia wapi na kwa nani kwamba Kurani 

Tukufu imedai jua kutua kwa hakika kwenye dimbwi la 

matope? Kurani Tukufu ikieleza mawazo ya mtu huyo, 

inasema jua likaonekana kwake kutua matopeni. Basi, 

hii ndiyo hali ya uonaji wa mtu, iliyoelezwa kwamba 

yeye alifika sehemu ambapo jua halikuonekana likitua 

nyuma ya mlima au makazi ya watu au miti, kama ilivyo 

desturi, bali lilionekana kuzama dimbwini mwa matope. 

Muradi wake ni kwamba hapakuwa na makao wala miti 

wala milima karibu, wala hapakuwa na dalili yoyote ya 

vitu hivi kwa kadiri ya macho yalivyoweza kuona, bali 

kulikuwa na dimbwi la matope tu ambamo jua 

lilionekana linatua. 

Angalieni muktadha wa aya kwa makini, je kuna simulizi 

yoyote ya utafiti wa kitaalamu mahali hapo? Pametajwa 

tu matembezi ya mtu mmoja ya masafa marefu. 

Shabaha yake ndiyo kuthibitisha kwamba huyo alifika 

mahali pa ukiwa. Kwa hiyo, kuihusisha sehemu hii na 

masuala ya elimu ya nyota, haifai kabisa. Mathalan, 

kama mtu akisema leo usiku anga lilikuwa wazi, 

halikuwa na mawingu na nyota zilionekana ziking΄aa 

kama nukta za mbingu, hapo tukianza kubishana 

tukisema je nyota ziko ndogo kama nukta, na kutoa 

vitabu kuhusu elimu ya nyota, bila shaka kitendo hiki 

kitakuwa ni kama cha majahili tu. Kwani, mzungumzaji 

hakukusudia kueleza jambo lenyewe lilivyo, bali 
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aliongelea kiistiara kama waongeavyo watu wote. Enyi 

watu mnaoinywa damu ya Yesu na kuula mwili katika 

Ekaristi Takatifu hadi sasa hamjapata habari ya 

mafumbo na stiara? Wote wanajua kwamba katika 

mazungumzo ya kawaida ya kila nchi mlango mpana 

upo wazi wa kutumia mafumbo na stiara. Na wahyi wa 

Mwenyezi Mungu nao hutumia mafumbo na stiara zile 

zile ambazo watu wanazitumia kwa urahisi katika 

mazungumzo na maongezi yao ya kila siku. Siyo desturi 

ya wahyi wa Mungu kufuata kila sehemu na kila mahali 

istilahi ngumu za falsafa, kwani wanaoambiwa ni watu 

wa kawaida. Basi yalazimu mazungumzu yafanyike 

kulingana na ufahamu wao na misemo yao. Ni sawa 

kueleza hakika na maarifa mepesi, lakini haifai kuachana 

na misemo na kujitenga kabisa na tashbihi na stiara za 

kawaida, kwa mtu ambaye jukumu lake ni kuongea na 

watu wa kawaida sawa na njia yao ili waelewe kauli yake 

na nyoyo zao zipate kuathirika. Hivyo, imekubalika 

kwamba hakuna kitabu kilichofunuliwa ambamo 

yameachiliwa mbali matumizi ya tashbihi na istiara au 

imejuzu kujitenga nayo. Je limewahi kuja duniani Neno 

lolote la Mungu la namna hii? Kama tukitafakari, 

tutaona kwamba sisi wenyewe katika maongezi yetu ya 

kila siku tunatumia mamia ya tashbihi na istiara, na 

hakuna anayepinga. Kwa mfano, inasemwa hilali ni 

nyembamba kama unywele au nyota ni kama nukta au 
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mwezi umejificha ndani ya wingu, na jua lilichomoza 

tangu masaa matatu bado limepanda juu kiasi cha mkuki 

tu, au tumekula sahani ya pilau, au tumekunywa 

kikombe cha sharubati. Kwa kusikia maneno haya 

hamna yeyote ashtukaye kwamba hilali inawezaje  kuwa 

nyembamba kama unywele, au kwa sababu gani nyota 

zinaweza kuwa ndogo kiasi cha nukta, au mwezi 

unawezaje kuingia kwenye wingu, au inawezekanaje jua 

linalopita kwa kasi likifunika maelfu ya maili kwa siku 

liende ndani ya saa tatu masafa mafupi kiasi cha urefu 

wa mkuki tu. Pia kwa kula sahani ya pilau au kunywa 

kikombe cha sharubati hakuna yeyote anayeweza 

kuwaza kwamba eti sahani na kikombe pia akavimeza 

kwa kuvunja vipande vipande! Bali watafahamu 

kwamba pilau na maji vilivyomo ndani yao ameila na 

kuyanywa. Hata mpinzani mwenye akili hapendi 

kulipinga jambo lilolo wazi kabisa. Nimewahi kusikia 

kutoka kwa Wakristo wenye kupenda uadilifu kwamba 

watu wanaouleta upinzani wa namna hii miongoni 

mwetu ni wale tu ambao ama ni majahili sana au ni 

wenye chuki kali. 

Je hii ni njia ya haki kwamba kauli yoyote ikiwemo 

katika Neno la Mungu kwa sura ya mfano au istiara, basi 

kauli hii ipingwe kwa kuchukuliwa kuwa hakika halisi? 

Kama ndivyo hivyo, basi hakitasalimika kupingwa 

Kitabu chochote kilichofunuliwa dhidi ya shutuma hizi. 
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Wanaosafiri baharini kwa meli au kwa stima, huona kila 

siku tamasha hili kwamba jua lachomoza kutoka kwenye 

maji na kuzama ndani ya maji; na mara nyingi 

huambizana wao kwa wao kulingana na wanavyoliona 

kuwa hili limetoka na hilo limezama. Sasa ni wazi 

kwamba wakati wa mazungumzo hayo kufungua mbele 

yao vitabu vya elimu ya nyota na kujadili mfumo wa jua 

[na siari zake] ni kana kwamba kujibiwa kwamba: 

Mjinga we! Je wewe tu unajua elimu hii, sisi hatujui? 

Bwana Mkristo ameipinga Kurani Tukufu, lakini 

amesahau vifungu vile vya Biblia ambavyo vinapingwa 

kweli na kwa hakika. Mathalan, angalieni ndani ya Injili 

ya Mathayo na Marko imeandikwa kwamba mtamuona 

Masihi anateremka kutoka mbinguni kuja kuwahukumu 

wanaadamu pindi jua litakapotiwa giza na mwezi 

hautatoa mwanga wake na nyota zitaanguka mbinguni.52 

Sasa, elimu hii hii ya nyota inauleta mushkili huu 

kwamba inawezekanaje nyota zote zianguke juu ya ardhi 

na zikivunjika vipande vipande zidondoke sehemu 

fulani ya ardhi, na binadamu wasipate shida na taabu 

yoyote kwa kuzianguka na wote wabaki hai na salama 

ilhali kuanguka kwa nyota moja tu inatosha kwa 

kuwaangamiza waishao ardhi. Tena ni la kutafakariwa 

kwamba zitakapodondoka nyota ardhini na kufutilia 

                                                           
52 Mathayo 24:29; Marko 13:24-25 
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mbali kabisa viumbe wote waliopo ardhini, itakuwaje 

kuwa sawa kauli hii ya Yesu kwamba “Mtaniona kwenye 

mawingu nikishuka kutoka mbinguni”? 53  Watu 

watakapokuwa wamekufa wakiwa wamezikwa chini ya 

maelfu ya nyota, nani atashuhudia kushuka kwa Yesu? 

Na ardhi iliyopo kwa sababu ya mvuto wa nyota 

itawezaje kubaki salama na katika hali yake ya kawaida? 

Na Masihi atawaita wateule wepi (kama ilivyoelezwa 

katika Injili) kutoka sehemu za mbali na atawakemea 

wepi na kuwaonya? Kwani, kuanguka kwa nyota lazima 

kutasababisha maangamizi ya vitu vyote na kifo cha 

wote bali kutasababisha mapinduzi ya ardhi. Hebu 

tazama, je maneno haya yote hayapingani na elimu ya 

nyota au la? Kadhalika injili inakabiliwa shutuma 

nyingine kwa mujibu wa elimu ya nyota, nayo ni hii 

ndani ya Mathayo: tazama, ile nyota waliyoiona (yaani 

Majusi) mashariki ikawatangulia, hata ikaenda ikasimama 

juu ya mahali alipokuwapo mtoto,” (Mathayo 2:9). 

Sasa, Wakristo watuambie, kwa mujibu wa elimu ya 

nyota, hii nyota ya ajabu iliyoenda pamoja na Majusi 

inaitwaje? Na mwendo  huu uliokuwa wa aina gani na 

inathibitika kwa mujibu wa kanuni gani? Sijui Injili ya 

Mathayo kuhusu nyota kama hii inawezaje kujiepusha 

kukosolewa na wataalamu wa elimu ya nyota! Baadhi ya 

                                                           
53 Mathayo 24:30; Marko 13:26 
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watu hujibu kwa kukerwa kwamba haya siyo maneno ya 

Yesu bali ni ya Mathayo, na maneno ya Mathayo sisi 

hatuyaamini kuwa ni maneno ya ufunuo. Ni jibu „zuri‟ 

hili ambalo kwalo ukafichuka barabara uhakika wa Injili 

kuwa wa kiufunuo. Nami nasema kwamba hata kama 

haya siyo maneno ya Yesu bali ni ya Mathayo au mtu 

mwingine yeyote yule, lakini kauli ya Masihi pia 

(ambayo inaaminiwa kuwa ni kauli iliyofunuliwa na 

ambayo imepingwa nasi hivi punde) inafanana na 

kulingana na hii hii. Haya thibitisheni kauli yake 

kwamba inalingana na kanuni ya elimu ya nyota. 

Isitoshe, ikumbukwe kwamba hii kauli siyo ya kiufunuo 

bali imeingizwa na mtu ndani ya Injili, kwa nini sasa 

mnadai kwamba Injili zilizomo mkononi mwenu, 

maneno yake yote ni ya kiufunuo? Kwa nini msitangaze 

kwa uwazi kwamba mbali na maneno machache 

yaliyotoka kinywani mwa Yesu, mengine yote 

yaliyoandikwa ndani ya Injili, wameyaandika waandishi 

kulingana na fikira na akili na ufahamu wao yasiyoweza 

kuchukuliwa kuwa hayana makosa. Nilivyojua kutoka 

katika maandiko ya Mapadre, rai hii imeelezwa pia 

hadharani yaani imekubaliwa na wote kuhusu Injili 

kwamba miujiza n.k. ambayo imeelezwa katika Injili 

kihistoria, siyo habari ya ufunuo, bali ni waandishi wa 

Injili wameandika kwa vyanzo vya nje ―  kukisia au kwa 

kusikia. Kwa kifupi mapadre kwa ikrari hii wamejaribu 
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kujiepusha na yale mashambulizi mengi yanayofanywa 

dhidi ya Injili; nao wamekiri kuwa katika kila Injili 

takribani sehemu kumi ni za watu na sehemu moja ni 

maneno ya Mungu. Kwa sababu ya ikrari hizi hasara 

walizozipata miongoni mwao moja ni hii kuwa 

wamepoteza miujiza ya Masihi, hawanao tena 

uthibitisho wake wa kutuliza na kutosha. Kwani, 

ingawaje waandishi wengi wa Injili wameandika miujiza 

ya Masihi kihistoria ndani ya Injili kutoka kwao binafsi, 

lakini kauli hasa ya Masihi mwenyewe ambayo inaitwa 

kuwa ni ufunuo inaonekana ikihitilafiana dhahiri shahiri 

na kauli ya wanafunzi wake, bali ni kinyume chake na 

dhidi yake. Sababu yake ni kwamba Masihi katika kauli 

yake inayosemwa kuwa ya kiufunuo, amekataa hapa na 

pale kuonyesha miujiza, na amewajibu waziwazi 

walioomba muujiza kwamba hamtaonyeshwa muujiza 

wowote. Ndiyo maana Herode pia alipomuomba 

muujiza, yeye hakuonyesha. Na watu wengi walitaka 

kuona miujiza yake na pia walimwomba kuonyesha 

ishara lakini alikataa moja kwa moja na hakuweza 

kuonyesha ishara yoyote. Isitoshe, alikesha usiku mzima 

akimuomba Mungu ishara hii kwamba ahifadhiwe 

kukamatwa na Wayahudi, lakini hata ishara hii pia 

hakupewa na dua yake ilikataliwa. Na baada ya 

kutundikwa msalabani Wayahudi walisema kwa moyo 

wa kweli kwamba kama atashuka sasa kutoka juu ya 
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msalaba kwa kufufuka, sisi sote tutamuamini, lakini 

hakuweza kushuka pia. Basi, kwa matukio haya yote 

inabainika kinagaubaga kwamba kauli zilizopo za 

kiufunuo katika Injili, hizo zinakataa wazi kabisa kuwa 

Masihi alionyesha miujiza. Na kama kwa bahati lipo 

neno ambalo kwalo tunaweza kufikiria kuhusu Masihi 

kuwa mwenye miujiza, basi kwa hakika neno hilo lina 

maana zaidi ya moja na linaweza kuwa na tafsiri nyingi 

tofauti. Haionekani kulazimika kuchukua maana yake ya 

dhahiri, au kwa kutumia nguvu ithibitishwe kuwa 

alionyesha miujiza ambayo wamesimulia waandishi wa 

Injili wenyewe. Wala hakuna kauli yoyote iliyotamkwa 

na Masihi mwenyewe inayoongoza kwa uwazi kutokea 

na kuthibitika kwa miujiza; bali maneno hasa na yenye 

mkazo sana ya Masihi yanaonyesha kwamba hata 

muujiza mmoja haukuonyeshwa na yeye.54 Inashangaza, 

kwa nini Wakristo hawayaamini na hawayategemei 

maneno ambayo ni maneno hasa ya Masihi na yanaitwa 

ya kiufunuo na yemetoka kinywani mwa Masihi? Kwa 

nini maneno mengine yanaaminika na kwa nini 

yanatiliwa mkazo zaidi ya kiasi, ambayo kwa mujibu wa 

                                                           
54 Usadikishaji wa miujiza ya yule Masihias tu umo katika Kurani 

Tukufu ambaye hakudai kabisa uungu, kwani kumekuwa na 

Masihi wengi na kutakuwa na wengine. Halafu uthibitisho wa 

Kurani ni wenye maana zaidi ya moja, ambao hausadikishi kauli 

za waandishi wa Injili. Mwandishi 
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ikrari ya Wakristo wenyewe hayakufunuliwa bali 

yameingia ndani ya Injili kama historia, na hayana 

uhusiano wowote na silsila ya ufunuo, na yanakinzana 

na ibara za ufunuo. Basi, ibara za kiufunuo na ibara 

zisizo za kiufunuo zikinzanapo, njia nyingine ipi inafaa 

kutatua tatizo hili ila hii tu kwamba ibara ambazo si za 

kiufunuo zisitegemewe na yasiaminiwe maneno ya 

waandishi wa Injili yaliyotiwa chumvi. Na kutia kwao 

chumvi hapa na pale ni dhahiri, kama ilivyo ile aya ya 

mwisho ya Injili ya Yohana ambayo kwayo Injili hiyo 

takatifu imemalizwa, nayo ni hii: “Kuna mambo mengi 

aliyoyafanya Yesu ambayo yakiandikwa moja moja, 

nadhani hata ulimwengu usingtosha kwa vile vitabu 

vitakavyoandikwa”. Angalieni ilivyotiwa chumvi! 

Ulimwengu ukayatoshea maajabu ya ardhi na mbingu, 

lakini ulimgwengu hautoshei kwa maisha ya Masihi ya 

miaka mitatu au ya miwili na nusu. Ziaminiwe vipi 

riwaya za watia chumvi kama hawa! 

Wahindu nao waliandika vitabu vya namna hiyo 

kuhusiana na ma-Autari wao, na kwa namna hii hii 

walijenga vizuri jengo la uzushi. Hivyo basi watu hao 

pia wameathirika sana na uzushi ule, na kuanzia upande 

huu wa nchi, mpaka upande wa mwisho wa nchi, 

ikapenya nyoyoni Raam-Raam na Krishan-Krishan. 

Jambo lenyewe ni kwamba vitabu vilivyotungwa 

vinavyojaa uzushi vinakuwa kama makaburi yapakwayo 
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sana rangi nyeupe kwa nje na kung΄arishwa, lakini ndani 

hamna kitu. Hali ya ndani wanawezaje kujua watu hawa 

wasio na habari waliozaliwa mamia ya miaka baadaye, 

wakapewa vitabu vilivyotengenezwa tayari kwa 

kudhihirisha ni vyenye baraka na vilivyo safi kana 

kwamba vimeshuka kutoka mbinguni kwa hali na sura 

hiyo hiyo. Basi wanajuaje mkusanyiko huu kwa hakika 

jinsi gani umeandaliwa? Ni machache sana macho 

makali yapenyayo ndani kwa kupasua mapazia na 

kufahamu hakika hasa na kumkamata mwizi; na roho 

zinazoathirika na uchawi wa uzushi, zipo nyingi kiasi 

hiki kwamba ni vigumu kuzikadiria. Ndiyo sababu 

ulimwengu mmoja ukaangamia na unaendelea 

kuangamia. Wajinga hawakutafakari kabisa juu ya suala 

la lazima la uthibitisho au ukosefu wa uthibitisho, na 

hawakupenda kujihadhari na njia ya kudumu na iliyo 

jambo la asili la mipango na mipaka inayoendelea baina 

ya wanadamu tangu kale na wakajitia bure mtegoni mwa 

Shetani. Jinsi mualkemia mshari anavyomuahidi juha, 

kwa kuchukua rupia elfu kutoka kwake, kuzibadilisha 

kuwa dhahabu zenye thamani ya milioni moja au mbili, 

wadanganyifu wakapoteza imani ya kweli na safi ya 

wajinga na kuahidi unyofu wa uongo na baraka za 

uongo ambazo hazipo kivitendo na wala hazina 

uthibitisho wowote. Wakawafanya hatimaye kuwa 

wabaya zaidi kuliko wao wenyewe katika ufisadi, hila, 
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kupenda dunia na kufuata nafsi iamrishayo sana maovu. 

Mwishowe, yapasa kukumbuka kwamba ushahidi 

mdogo tu wa Kurani Tukufu kuhusu miujiza 

iliyoonyeshwa na bishara zilizotolewa na Mtumesaw ni 

bora zaidi mara elifu kuliko kilima kikubwa cha Injili 

cha miujiza na bishara za Masihi. Ni bora, kwa nini? 

Kwa sababu hii hii kwamba kutokana na ikrari ya 

mapadre wahakiki kuwa maneno ya Injili ni maneno ya 

wanafunzi wenyewe, tena yasiyoshuhudiwa nao kwa 

macho yao wala hawakutolea mfululizo wa wasimulizi 

wala hawakudai wamejionea wenyewe. Lakini, chochote 

kilichoandikwa katika Kurani Tukufu kuhusu miujiza ya 

Mtumesaw ni ushuhuda hasa uliotukuka wa Mwenyezi 

Mungu Mkweli, Mtukufu. Hata kama hii ingekuwa ni 

aya moja tu hata hivyo ingetosha kabisa, lakini alhamdu-

lillahi Kurani Tukufu yote imejaa ushahidi huu. Hamna 

ulinganisho baina ya ushahidi uliotukuka wa Mwenyezi 

Mungu na shuhuda za uongo zilizotiwa chumvi 

zisizoonwa na macho: 

گِلِہ ِصد تود سیم بہتر زِ  ئےجو

55
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Kwa nini yapasa kushangaa mambo ya uzushi? Mengi ya 

namna hii yamefanyika na yafanyika. Wakristo wenyewe 

wanakiri kwamba katika zama za mwanzoni, watu wengi 
                                                           
55 Kwa mwenye hekima na busara, kijito cha fedha ni bora kuliko 

vilima mia vya udongo. 
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miongoni mwetu kwa kutunga vitabu wenyewe na 

kuandika humo mambo makubwa ya watakatifu wao 

halafu wamekuwa wakivinasibisha hivyo kwa Mwenyezi 

Mungu. Na ilikuwa inadaiwa kwamba hivyo ni vitabu 

kutoka kwa Mwenyezi Mungu. 56  Sasa, ughushi 

                                                           
56

 Iliyomo ndani ya Injili, miujiza ya Masihi isiyojuzu, 

isivyothibitika, iliyotiwa chumvi au kuhusu sifa zake zisizofaa, ni 

vigumu kuhakiki kwamba lini na wakati gani mambo haya 

yaliingizwa katika Injili. Ingawa Wakristo wamekubali kwamba 

waandishi wa Injili wameongeza mambo haya wenyewe, lakini 

kwa mtazamo wangu nyongeza hizi zilifanywa hatua kwa hatua. 

Wazushi wajanja wamekuwa wanapata baadaye fursa ya kutosha. 

Naam, vitabu kadhaa vilivyozushwa ambavyo vilipata umaarufu 

wa kudumu kama vitabu vilivyofunuliwa, viliandikwa na 

kusambazwa na Wakristo na Wayahudi katika siku za mwanzo 

kabisa. Basi, kwa „baraka‟ hii ya kughushi, si Injili moja, bali Injili 

nyingi zilienea. Ni kauli ya Wakristo wenyewe kwamba Injili 

nyingi za uzushi zilitungwa baada ya Masihi. Miongoni mwao ni 

Injili ya Barnabas pia. Haya ni maneno ya Wakristo wenyewe. 

Lakini mimi nasema kwamba kwa vile kuna hitilafu kubwa kati ya 

Injili hizo na Injili nne zilizozoeleka kiasi kwamba Injili ya 

Barnabas inakanusha kabisa kifo cha Masihi msalabani, na 

inakataa Utatu, na haitambui uungu na uwana wa Masihi, na kwa 

maneno ya wazi kabisa inatoa habari njema ya ujio wa Mtukufu 

Mtumesaw. Sasa kwa nini tukubali dai hili la Wakristo 

lisilothibitishwa kwa dalili kwamba eti Injili walizoeneza wao 

ndizo za kweli, na zinazokinzana nazo ndizo za uwongo. Zaidi ya 

hayo, uzushi ulipokuwa umezoeleka mno miongoni mwa 
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ulipokuwa ni mazoea ya zamani ya Wakristo na 

Wayahudi, hatuoni sababu kwamba Injili ya Mathayo na 

nyinginezo zisihusishwe na mazoea haya, ilhali kama 

yule tajiri ambaye daftari lake la maelezo yake ya akunti 

linafichua siri zilizofichika kutokana na hitilafu na 

makosa yaliyo dhahiri, ndivyo hivyo ujanja ule 

unadhihirika kwa Injili zote nne waliotaka kuficha, 

ndiyo sababu wasiwasi mkubwa umezalika moyoni mwa 

                                                                                                                          

Wakristo hata kwamba baadhi ya „walimu wakamilifu‟ kwa 

kuzitunga Injili nzima sawa na matakwa yao walizieneza baina ya 

watu pasipo aibu, basi haikuwa vigumu kwao kubadili na kutoma 

yasiokuwemo katika kitabu chochote? Tena, ilipokubaliwa pia 

kwamba Injili hizi hazikuandikwa katika zama za Masihi, bali 

mkusanyiko wa Injili nne hizi ukatokea duniani miaka sitini au 

sabini baada ya kufa kwa Masihi, kwa mujibu wa hitilafu za 

masimulizi, hii pia inatia shaka zaidi kwenye ukweli wa Injili hizi. 

Kwani ni vigumu kuhakikisha kwamba wanafunzi walikuwa hai 

hadi muda huo, au nguvu zao zlibaki. Sasa, kwa kufupisha habari 

hizi zote, twawahakikishia wasomaji kwamba Wakristo 

hawajathibitisha barabara kwamba Injili kumi na mbili ni za 

bandia na zile nne wanazozieneza zimeepukana na uzushi na 

kutomwa maneno. Bali, wenyewe wanakiri kuhusu Injili hizi nne 

kwamba hizi nazo si maneno halisi ya Mungu. Na hata kama 

wasingekubali jambo hili, bado haikuwa shaka yoyote katika Injili 

hizi kughushiwa. Kwani ni jukumu lao kuthibitisha habari hii 

ambayo hawakuweza kuachiliwa kuwajibika mpaka leo kwamba 

kwa nini Injili zinginge ni za bandia lakini si hizi [nne].  
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watu wenye kutafakari huko Ulaya na Merikani. Na wao 

wanapendelea zaidi kubaki wakanamungu kuliko 

kumwamini mungu mwenye kasoro, mwenye 

kubadilika, na mwenye mwili, ambaye kwake Injili 

inaongoza. Basi, rafiki yangu mmoja Mwingereza 

msomi amenitaarifu kutoka Marekani kupitia barua 

mbalimbali kwamba hakuna mtu hata mmoja miongoni 

mwa wenye busara katika nchi hizo anayeamini kuwa 

dini ya Kikristo haina kasoro na dosari, na ambaye 

asiwe tayari kabisa kukubali Islam. Na ingawa Wakristo 

wameeneza tafsiri potofu za Kurani Tukufu kwa sura 

mbovu huko Ulaya na Marekani, lakini nuru iliyofichika 

ndani yao imeendelea kuiathiri mioyo iliyo safi. 

Ilmuradi, Marekani na Ulaya pana hali ya msisimko 

mkubwa siku hizi, na itikadi za Injili zilizo kinyume na 

uhakika zimewafadhaisha sana, hata kwamba wengine 

walidhihirisha rai hii kwamba hakuzaliwa kwa hakika 

mtu aliyeitwa jina Masihi au Isa, bali mradi wake ni jua, 

na wale wanafunzi kumi na wawili mradi wake ni buruji 

kumi na mbili [za falaki]. Tena, uhakika wa dini ya 

Kikristo unafichuka zaidi na jambo hili kwamba alama 

zile Hadhrat Masihi alizowawekea waaminio, miongoni 

mwao haipatikani hata moja katika watu hawa. Hadhrat 

Masihi alisema: Mkinifuata mtakuwa kivuli changu 

katika kila aina ya baraka na katika kukubalika, na ninyi 

mtapewa miujiza na ishara za kukubalika, na dalili ya 
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ukweli wa imani yenu itakuwa ni hii kwamba mtakuwa 

na uwezo wa kuonyesha ishara za aina aina, chochote 

mtakachotaka kitafanyika kwa ajili yenu, wala 

hakutakuwa na jambo lisilowezekana kwenu. Lakini, 

Wakristo hawana chochote mkononi mwao kutoka 

katika baraka hizi. Hawamjui yule Mwenyezi Mungu 

Anayesikia maombi ya waja wake mahususi, na 

Huwajibu ana kwa ana kwa upendo na rehema, na 

Huonyesha kwa ajili yao mambo mengi ya ajabu. Lakini 

Waislamu wa kweli walioshika mahali pa wanyofu wale 

na ni warithi wao waliopita kabla yao, wao 

wanamtambua Mungu Yule na wanashuhudia ishara za 

rehema Yake. Nao wanapambanuka dhidi ya wapinzani 

wao, mithili ya jua dhidi ya giza. Tumekwisha andika 

mara kwa mara kwamba dai hili lisifikiriwe kuwa pasipo 

dalili. Baina ya dini ya kweli na ya uwongo ipo tofauti 

moja mbinguni na moja ardhini. Tofauti ya kiardhi 

muradi wake ni ile tofauti inayofafanuliwa na akili ya 

mtu na dhamiri na kanuni asilia ya ulimwengu huu. Basi, 

dini ya Ukristo na Islam zikipimwa kwa kigezo hiki, 

inathibitika waziwazi kuwa Islam ni dini ya asili ambayo 

kanuni zake hazina kujisingizia wala kujikalifisha. Na 

amri zake siyo bidaa na za kubuniwa, na hakuna jambo 

linalokubalishwa kwa kulazimishwa. Na Alivyosema 

Mwenyezi Mungu Mwenyewe mara kwa mara, Kurani 

Tukufu inatukumbusha elimu zote za maumbile ya asili 
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na kweli zake, na hufichua siri zake za ndani, na haileti 

mambo mengine mapya yaliyo kinyume chake, bali kwa 

hakika hutufunulia maarifa yake ya undani. Lakini 

kinyume chake, mafundisho ya Wakristo, yanayonasibi-

shwa kwa Injili, yanamtambulisha 'mungu' mpya na 

ambaye kwa kujiua kwake ndio unategemea ukombozi 

wa dunia kutoka katika dhambi na adhabu, na kwa 

kuteseka kwake ndiyo inategemewa raha ya mahuluku 

na kwa kubezwa na kudhalilika kwake ndio inafikiriwa 

heshima ya wanaadamu. Kisha imeelezwa kwamba yu 

'mungu' wa ajabu kwamba sehemu moja ya umri wake 

imepita pasipokuwa na mwili na dosari za mwili, na 

sehemu ya pili ya umri wake (kwa sababu ya bahati 

mbaya isiyojulikana) yeye akafungwa ndani ya mwili kwa 

milele, na kiwiliwili, ngozi na mifupa na kadhalika 

vikawa vya lazima kwa ajili ya roho yake; na kwa sababu 

ya kuwa na mwili utakaodumu pamoja naye akalazimika 

kukabili taabu za anwai mbalimbali, hatimaye akafa kwa 

sababu ya kulemewa na mateso. Kisha akafufuka tena, 

na mwili ule ule tena ukamteka, nao utaendelea 

kumshika milele, na hataweza kuwa huru kamwe. Sasa 

angalieni je tabia njema inaweza kuikubali itikadi hii? Je 

dhamiri safi inaweza kutoa ushahidi wake? Je, hata 

sehemu tu moja ya kanuni ya asili inaweza kujuzu msiba 

na mateso hayo kwa Mungu Asiye na dosari na kasoro 

na Asiyebadilika kwamba kwa ajili ya kuumba kila 



Maswali Matatu ya Mkristo Mmoja na Majibu yake  

70 

ulimwengu na kisha kuuokoa analazmika kufa mara 

moja, na Hawezi kudhihirisha sifa ya kutoa heri yoyote, 

wala Hawezi kuwafikishia raha yoyote viumbe Wake 

duniani au huko akhera bila kujiua. Ikiwa Mungu 

anahitaji kujiua ili kuwateremshia rehema viumbe 

Vyake, basi inamlazimu Yeye daima Akabiliane na 

msiba wa mauti, na Awe ameshaonja vifo tele hapo 

awali. Pia yamlazimu Awe amesitishiwa sifa Zake kama 

Parmeshar wa Mabaniani. Hebu fikirieni, je mtu 

mnyonge na dhaifu kiasi hicho anaweza kuwa Mungu, 

ambaye hawezi kuwapatia heri mahuluku wake wakati 

wowote na katika zama zozote bila kujiua kwanza? Je 

udhaifu na unyonge kama huo unamfaa Mungu, 

Mwenye nguvu zote? Kisha angalieni natija ya kifo cha 

mungu wa Wakristo, hakuna chochote. Maisha ya 

mungu wao yalipotea, lakini shetani hakuathirika vibaya 

wala kazi yake. Shetani huyo huyo na wafuasi wake wale 

wale waliokuwa hapo awali wapo sasa pia. Wizi, uporaji, 

uzinzi, mauaji, kuongopa, kunywa  pombe57, kucheza  

kamari,  kupenda  anasa  za dunia,  ukafiri,  ushirikina,  

                                                           
57

 Kutokana na magazeti ya hivi karibuni, imebainika kwamba 

pauni 130,060,000 zinatumika katika Dola la Uingereza kwenye 

utengenezaji na unywaji wa mvinyo. (Mwandishi mmoja, M.A. 

aliandika): Matukio mamia ya kujiua yanatokea kwa sababu ya 

pombe mjini London. Na hasa mjini London pekee, miongoni 

mwa wakazi 3,000,000 pengine  watu  elfu  kumi tu hawatakuwa 
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  ukanaji Mungu, na dhambi nyingine nyingi 

zilizokuwepo kabla ya kusulubishwa kwa Masihi, 

hata sasa zipo kwa nguvu ile ile bali  kwa kasi zaidi. 
 

wanywaji pombe, waila wanaume kwa wanawake, wote,  kwa  

furaha na uhuru hunywa pombe na hunywesha. Hakuna 

mkutano wa wakazi wa London, chama au mahafali ambapo 

isiandaliwe kwanza brandi, sheri na divai nyekundu. Mvinyo 

inachukuliwa kuwa sehemu ya lazima katika kila mkutano. Na 

ni la kushangaza kuwa makasisi na mapadre mashuhuri wa 

London, licha ya kujiita wenye dini, ndio wanywaji wa hali ya 

juu. Katika mikusanyiko yote kama hiyo ambako nimeshawhi 

kwenda kwa mwaliko wa Bw. Nichollette, humo baadhi ya 

mapadre vijana na wachungaji walionekana kabisa kushiriki.  

Mjini London kunywa pombe haichukuliwi kuwa ni jambo 

baya. Imeongezeka sana kunywa pombe hadharani, wakati 

nikizunguka London, niliona Waingereza wengi kwa macho 

yangu wakiyumbayumba wakiwa na chupa za mvinyo 

mikononi mwao. Kisia sawa na hii. Vilevile, wanawake 

walionekana wakitembea na chupa ya bia mjini London 

wakipepesuka. Niliona watu ma-ishrini wenye heshima zao 

wakiwa wameanguka kwenye mifereji ya maji machafu 

wakiwa wamelewa. Minajili ya unywaji wa pombe na „baraka‟ 

zake matukio mengi ya kujiua hutokea mjini London kiasi 

kwamba kila mwaka janga lao kubwa la kuangamiza 

linachepuka. (Rahbare Hind, Lahore, 1 Februari, 1883)  

Kadhalika bwana mmoja akitaja uzinzi wa mjini London 

uliozagaa na kuzaliwa kwa wanaharamu zaidi ya elfu sabini kwa 

kila mwaka ameandika mambo maovu ya watu hao ambayo 

kalamu haithubutu kuyaelezea. Baadhi  yao  wameandika na  hili 
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  Kwa mfano, angalieni mungu wa Wakristo bado 

alipokuwapo hai, Wakristo walikuwa katika hali 

nzuri. Lakini mara tu mungu huyo alipofikiwa na mauti 
 

pia kwamba kama watu wastaraabu wa hali ya juu wa Ulaya 

wakigawiwa katika mafungu kumi, bila shaka mafungu tisa 

miongoni mwao watakuwa wakanamungu walioacha kufuata 

dini, kuamini uwepo wa Mungu Mwenye Enzi, na itikadi ya 

malipo ya wema na ubaya. Na siku hadi siku ugonjwa wa 

ukanaji Mungu unazidi kuenea katika Ulaya. Na inaonekana 

kuwa serikali ya Uingereza kwa sababu ya ukunjufu wa moyo, 

haikuchukizwa na kuendelea kuongezeka hili, hata kwamba 

baadhi ya wakanamungu kabisa wamepata viti bungeni, na 

haikujali hata kidogo. Kwa wanaume kuwabusu wasichana si 

tu imejuzu bali ni kitendo cha kusifiwa katika ustaarabu wa 

kisasa wa Ulaya. Hakuna awezaye kusema kwa yakini kwamba 

kuna mwanamke huko Uingereza ambaye hajawahi katika 

ujana wake kubusiwa na kijana mgeni. Uchu wa anasa za 

dunia umekithiri sana hivi kwamba Arope Alexander 

anaandika katika barua yake moja (aliyotuma kwangu) 

kwamba kwa maoni yake hakuna hata mmoja miongoni mwa 

wastaraabu na wasomi wa nchi hii anayeijali akhera, bali watu 

wote wamezama kabisa kabisa katika upendo wa anasa za 

dunia. Sasa ni wazi kutokana na kauli hizi zote kwamba 

athari zile za Masihi kutoa dhabihu, ambazo mapadre 

wanazihubiri wakija India, kwa watu wasiojua, ni uzushi 

mtupu wa hao mapadre. Na uhakika wenyewe ni huu 

kwamba kwa kukubali masiala ya kafara, tabia za Wakristo 

zimegeuka kwenye hii kwamba unywaji wa mvinyo umeenea 

sana,  uzinzi  na  kutazama  wanawake  vimechukuliwa halali  
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  yaitwayo kafara, tangu hapo shetani akawatawala watu 

hao kwa namna ya ajabu, na maelfu ya milango ya 

dhambi, uasi na kufuata matamanio ya nafsi 

ikafunguka. Na Wakristo wenyewe wanakiri ukweli 

huu, na Padre Pfander mtunzi wa kitabu cha Mizan-ul-

Hak anasema kwamba kwa sababu ya kukithiri ndani 

ya Wakristo dhambi, na kuenea maovu ya ndani, na 

fuska baina ya Wakristo, Muhammadsaw alitumwa kwa 

lengo la kuwaadhibu na kuwaonya Wakristo. Basi 

inadhihirika kutokana na maelezo haya kwamba tufani 

ya dhambi na uasi ilizuka katika Wakristo baada ya tu 

kusulubishwa kwa Masihi. Hii yathibitika kwamba 

kifo cha Masihi hakikuwa kwa shabaha hii kwamba 

mwendo kasi  wa  dhambi  upungue. Mathalan,  kama 

  

kabisa, kucheza kamari imeongezeka kuvuka mipaka. 

Kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa moyo wote na kuelekea 

Kwake, mambo haya yote yamekoma. Naam, ustaraabu kuhusu 

utawala bila shaka unapatikana hapo Ulaya. Yaani dhambi zilizo 

kinyume na maelewano ya wote, kama vile wizi, mauaji, ubakaji 

n.k., ambazo zimepigwa maarufuku na sheria za serikali ya 

kifalme kwa maslahi ya nchi, kweli zimezuiliwa. Lakini sababu ya 

dhambi kama hizo kuzuilika siyo kwamba kafara ya Masihi 

imeleta athari hii, bali hofu ya sheria na shinikizo la jamii 

limeathiri hivyo; kama visingekuwepo vizuizi hivyo mabawana 

Wakristo wangewahi kutenda hayo yote pasipo kujali. Tena, 

uhalifu huo wote unafanywa katika Ulaya kama unavyofanwya 

katika nchi nyinginezo, sio umefutuliwa kabisa. Mwandishi 
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watu walikuwa wamejikita katika unywaji wa pombe 

kwa wingi na uzinifu kabla ya kifo chake, au walikuwa 

wamependa sana anasa za dunia, basi siyo maana yake 

kuwa dhambi zote kama hizo zitatoweka baada ya kifo 

cha Masihi. Kwani, jambo hili halihitaji uthibitisho 

kwamba kiasi unywaji wa pombe, kufuata matamanio ya 

dunia na uzinzi ulivyoenea siku hizi, hasa katika nchi za 

Ulaya, kiasi kwamba hakuna mtu mwenye akili awezaye 

kufikiria kwamba kabla ya kifo cha Masihi tufani hii hii 

ya uwi na uovu iliendelea kwa kasi hiyo, bali haiwezi 

kuthibitishwa hata sehemu yake ya elfu. Na kwa 

kuzisoma Injili kwa makini yabainika kabisa kwamba 

Masihi kamwe hakutaka kukamatwa na Wayahudi na 

kupigwa na kutundikwa msalabani. Kwani, kama huu 

ulikuwa ni utashi wake basi kwa nini angeendelea kulia 

usiku kucha kwa kuepushwa balaa hiyo, na kwa nini 

angeomba akilia: “Aba, Baba, yote yawezekana kwako; 

Uniondolee kikombe hiki.” Bali ukweli ni kwamba 

Masihi alikamatwa ghafla bila ya ridhaa yake, naye 

aliomba kwa kulia mpaka kufa kwake: Mungu wangu, 

Mungu wangu mbona umeniacha? 58  Hii yahakikisha 

kwamba Masihi alitaka kuishi na kukaa katika dunia hii 

kwa muda zaidi, kwa namna yoyote iwayo, na roho yake 

ikapapatika katika hali ya kufadhaika kwamba kwa 

                                                           
58 Mathayo 27:46 
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vyovyote Maisha yake yasalimike. Lakini ikamfikia 

„safari‟ hii kinyume na ridhaa yake. Ni la kutafakari pia 

kwamba Masihi amepata nini kwa kufa kwa njia hii kwa 

ajili ya kaumu yake ilivyopendekezwa na Wakristo, na 

kaumu yake imenufaikaje? Kama angeishi, angewaletea 

marekebisho makubwa watu wake, angewaondolea 

taksiri kubwa. Lakini kifo chake kilifaa nini isipokuwa 

kwamba mamia ya fitina zikazuka kwa kifo chake wakati 

pasipofaa, na ukatokea uharibifu uliofanya ulimwengu 

mmoja kuangamia. Ni kweli kwamba watu mashujaa 

hutoa maisha yao kwa watu wao, au wanayatia maisha 

hatarini kwa kuwaokoa watu wao, lakini si kwa njia hii 

ya kipuuzi na isiyofaa ambayo inaelezwa kuhusu Masihi. 

Bali anayetoa uhai wake kwa busara minajili ya kaumu, 

au kuutia hatarini, huchagua miongoni mwa njia zifaazo 

waziwazi njia iliyo bora na inayofaa dhahiri shahiri ya 

kujitoa maisha ― njia ambayo kwa kuitumia ingawa yeye 

ateseke, au kugharimu maisha yake, lakini watu wake 

waokoke kikweli na baadhi ya balaa. Si kwamba ajiue 

kwa kujinyonga au kumeza sumu, au kujitupa ndani ya 

kisima, na kisha adhani kwamba kujiua kwake kutailetea 

kaumu yake maendeleo. Kitendo kama hicho ni cha 

wapumbavu tu, si cha wenye akili na waaminio; bali kifo 

kama hicho hii ni haramu, na hakuna anayenuia kufanya 

hivyo isipokuwa jahili na mwendawazimu. Nasema kweli 

kwamba kufa kwa mtu mkamilifu shujaa ― isipokuwa 
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katika ile hali maalum ambapo kulazmike kufa kwa njia 

ifaayo na maarufu kwa ajili ya kuwaokoa watu wengi ― 

hakufai kamwe kwa watu wake, bali huwa ni msiba 

mkubwa na tukio la kuomboleza. Na mtu ambaye dhati 

yake inawanufaisha mahuluku wa Allah kwa anuwai 

mbalimbali, akiamua kujiua, atakuwa mwenye dhambi 

kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu, na dhambi yake 

itakuwa kubwa zaidi kuliko wakosefu wote wa namna 

hii. Hivyo basi, ni wajibu kwa kila mkamilifu, kujiombea 

kwa Mwenyezi Mungu maisha marefu, ili aweze 

kuyatimiza ipasavyo majukumu yake yote kwa ajili ya 

viumbe wa Mungu, ambayo kuyafanya ametiwa jazba 

moyoni mwake. Naam, kufa kwa mtu mshari ni afadhali 

kwake yeye mwenyewe na kwa viumbe wa Mwenyezi 

Mungu ili shari zisiendelee kuongezeka na viumbe wa 

Mungu wasije kuangamia kwa sababu ya shari yake ya 

kila siku. Na ikiulizwa kwamba kati ya Manabii wote, 

nabii yupi alijitia zaidi hatarini kwa kuwaokoa watu na 

kudhihirisha utukufu wa Mwenyezi Mungu kupitia 

njia ya busara na wakati ulipohitajika, na alitaka kutoa 

uhai wake kwa ajili ya kaumu ― Masihi au Nabii 

mwingine au Seyidna na Maulana wetu Muhammadsaw 

― basi jibu lake lilivyojaa kifuani mwangu kwa 

mshawasha wa hali ya juu sana na kwa hoja zing΄aazo, 

aya zilizo bayana, na ushuhuda wa kihistoria, naliacha 

kuandika mahali hapa kwa msikitiko mkubwa, kwani li 
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refu mno, makala hii fupi haiwezi kubeba yale yote. 

Mwenyezi Mungu Mwenye nguvu Akipenda na 

maisha yangu yakinijalia fursa, nitaandika kijitabu juu 

ya mada hii pekee. Lakini natoa habari njema hapa 

kwa ufupi kwamba yule mtu mkamilifu, mwenye 

kujitoa dhabihu nafsi yake kwa watu wake na kwa 

wanadamu wote ndiye Mtume wetu Mtukufusaw, yaani 

دُنََ وَ وَوْلَنََ وَ  حَْْدُ مُُْتَبَ   وَحِیْدُنََ وَ  سَيِّ
َ
ُ  فَرِیْدُنََ أٔ ُ امْعَرَبِّ ّ مِّ ُ الْٔ بِّ  امنَّ

ُ
سُوْل دٌ وُصْطَفََ امرَّ مُُىََّ

هَ 
َ  اُللّٰہ عَنیَْہِ وَسَنّ

َ
ُ صَلّّ 59امْقَرْشِّ

 

Nimekwisha elezea kidogo ile tofauti iliyopo ardhini 

kwa kupambanua dini ya kweli na ya uongo, yaani 

mambo yanayoweza kuamuliwa kwa akili na dhamiri. 

Lakini ile tofauti inayopambanuka kwa mbingu nayo pia 

yalazimika kiasi kwamba bila hiyo haki na batili haviwezi 

kupambanuka. Nayo ni hii kwamba mfuasi wa dini ya 

kweli hupata uhusiano wa kipekee na Mwenyezi Mungu, 

na mfuasi mkamilifu huyo anakuwa dhihiriko la Nabii 

wake anayemfuata, na anakuwa mfano wa hali zake za 

kiroho na baraka za batini. Na kama vile mjukuu pia 

anaitwa mwana kwa sababu ya kiungo cha mwana, 

kadhalika mtu aliyelelewa chini ya ufuasi wa Nabii, naye 

hutendewa kwa hisani na baraka atendavyo Nabii 

                                                           
59 Seyidna na maulana, wa pekee, asiye na kifani, Ahmad, Mteule, 

Muhammad Mchaguliwa, Mtume, Nabii Ummi Mwarabu 

Mkureishi, salamu na amani ziwe juu yake. 
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mwenyewe naye kama vile Nabii anaonyeshwa ishara, 

vivyo hivyo yeye pia hupewa ishara hasa kwa ajili ya 

kuongeza maarifa yake. Basi, watu kama hao wanakuwa 

ishara zilizo hai kwa ajili ya ukweli wa dini ambayo kwa 

kuisaidia wanadhihiri. Mwenyezi Mungu Huwasaidia 

kutoka mbinguni, na Hukubali maombi yao kwa wingi, 

na Huwajulisha kuhusu ukubalifu. Wanapata misiba pia 

siyo kuwaangamiza; bali, ili hatimaye ishara zionyeshwe 

kwa kuwasaidia hasa. Hao hupata heshima baada ya 

dhila, na huhuika baada ya kufa, ili kazi maalumu za 

Mungu zidhihirike ndani mwao. 

Huku jambo hili linahitaji kuzingatiwa kwamba maombi 

yanakubaliwa kwa njia mbili: Kama ibtilaa [kwa 

kujaribu], na kama istafaa [kwa kuteuliwa]. Kama 

kujaribu baadhi ya wakati hata maombi ya watu wenye 

dhambi, waasi na pengine ya makafiri pia yanakubaliwa; 

lakini kukubaliwa hivi hakumaanishi ukubalifu halisi, 

bali kwa kutahini na kujaribu. Lakini dua inayokubaliwa 

kwa kuteuliwa inakuwa na sharti kwamba mwombaji 

lazima awe miongoni mwa wateule wa Mungu, na 

zidhihirike nuru na athari za ucha Mungu ndani mwake 

kutoka kila upande. Kwani, Mungu Mwenye enzi 

Hakubali kamwe maombi ya waasi kama ukubalifu hasa, 

bali Yeye Husikia maombi ya wale tu  walio wanyofu 

machoni Pake na wanafuata amri Zake. Kwa hiyo, 

tofauti kati ya maombi kukubalika kwa kujaribu, na 
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kukubalika kwa maombi kwa kuteuliwa ni kwamba dua 

inayokubaliwa kama majaribio haina sharti la kuwa 

mcha Mungu na rafiki wa Mungu, wala haihitaji 

kwamba Mwenyezi Mungu kwa kukubali dua Ajulishe 

kuhusu kukubaliwa kwake kupitia maongezi yake 

matukufu, wala dua hizo hazina daraja ya juu kiasi 

kwamba kukubaliwa kwao kuweze kufikirika ya ajabu na 

isiyo ya kawaida. Lakini maombi yanayokubaliwa kwa 

sababu ya kuteuliwa yanakuwa na alama hizi dhahiri 

ndani yao: 

(1) Kwanza, mwombaji huyo anakuwa mcha Mungu, 

mnyofu na mja mkamilifu. 

(2) Ya pili, anafahamishwa kupokelewa kwa maombi 

yake kupitia maneno ya Mungu. 

(3) Ya tatu, dua nyingi zinazokubaliwa huwa za daraja ya 

juu sana na zinahusiana na mambo magumu, ambazo 

kwa kupokelewa kwao inapambanuka kwamba hii sio 

kazi ya mtu wala mpango wake, bali ni mfano hasa wa 

kudura ya Mwenyezi Mungu unaowadhihirikia wateule 

wake mahususi. 

(4) Ya nne, maombi ya majaribio hukubaliwa kwa nadra 

sana; lakini maombi ya uteuzi hukubaliwa kwa wingi 

sana. Wakati mwingine, mwombaji wa dua ya kiistifaa 

[uteuzi] hunasa katika matatizo makubwa ambayo 

angenasa humo mtu mwingine, asingepata njia ya 



Maswali Matatu ya Mkristo Mmoja na Majibu yake  

80 

kujiokoa maisha yake isipokuwa kujiua. Na inatokea hivi 

pia kwamba watu waipendao sana dunia, walio mbali na 

Mwenyezi Mungu, wanapopatwa na huzuni na ghamu 

kubwa na maradhi na magonjwa na balia zisizotatulika, 

hatimaye kwa sababu ya udhaifu wa imani, kwa kukata 

tamaa na Mwenyezi Mungu, wanameza sumu au kuruka 

kisimani, au wanajiua kwa bunduki. Lakini, mwenye 

istafaa [uteuzi] katika nyakati ngumu kama hizo, kwa 

sababu ya nguvu ya imani na uhusiano wake mahususi 

husaidiwa na Mwenyezi Mungu kwa namna ya ajabu 

kabisa, na msaada wa Kiungu hushika mkono wake kwa 

njia ya ajabu hata kwamba mtu wa karibu yake hutamka 

kwa kushindwa kujizuia kwamba kweli mtu huyu 

anasaidiwa na Mwenyezi Mungu. 

(5) Ya tano, mwombaji dua ya kiistifaa hushukiwa fadhili 

za Mungu, na Mwenyezi Mungu Huwa Msimamizi wake 

katika mambo yake yote. Na nuru ya upendo wa 

Mwenyezi Mungu, furaha ya utukufu wa kukubalika, na 

athari za kujaliwa ladha ya kiroho na neema hudhihirika 

usoni mwake, kama Asemavyo Mwenyezi Mungu:  

 اٰمَنُوْا وَ اَلَّذِيْنَ۔اَلَاۤ اِنَّ اَوْلِيَآءَ اللّٰهِ لَا خَوْفٌ ْهِمْ وَ لَا هُمْ يَحْزَنُوْنَ 60تَعْرِفُ فِيْ وُجُوْهِهِمْ نَضْرَةَ النَّعِيْمِ

ذٰلِكَ هُوَ َ  ١ؕلَا تَبْدِيْلَ لِكَلِمٰتِ اللّٰهِ ١ؕلَهُمُ الْبُشْرٰى فِي الْحَيٰوةِ الدُّنْيَا وَ فِي الْاٰخِرَةِ۔كَانُوْا يَتَّقُوْنَ

                                                           
60 Utatambua marini ya neema katika nyuso zao. Al-Mutaffifiin 

83:25 



Maswali Matatu ya Mkristo Mmoja na Majibu yake  

81 

لَا تَحْزَنُوْا وَ اَبْشِرُوْا  اِنَّ الَّذِيْنَ قَالُوْا رَبُّنَا اللّٰهُ ثُمَّ اسْتَقَامُوْا تَتَنَزَّلُ عَلَيْهِمُ الْمَلٰٓىِٕكَةُ اَلَّا تَخَافُوْا و61َالْعَظِيْمُ

وَ لَكُمْ فِيْهَا مَا تَشْتَهِيْۤ اَنْفُسُكُمْ  ١ۚنَحْنُ اَوْلِيٰٓؤُكُمْ فِي الْحَيٰوةِ الدُّنْيَا وَ فِي الْاٰخِرَةِ۔بِالْجَنَّةِ الَّتِيْ كُنْتُمْ تُوْعَدُوْنَ

فَلْيَسْتَجِيْبُوْا  ١ۙاُجِيْبُ دَعْوَةَ الدَّاعِ اِذَا دَعَانِ ١ؕعَنِّيْ فَاِنِّيْ قَرِيْبٌ وَاِذَا سَاَلَكَ عِبَادِيْ 62۔لَكُمْ فِيْهَا مَا تَدَّعُوْنَ وَ

  63۔ عَلَّهُمْ ي رْشُدُوْنَلِيْ وَ لْيُؤْمِنُوْا بِيْ

                                                           
61  Sikilizeni hakika marafiki wa Allah hawana hofu wala 

hawahuzuniki, ambao waliamini na wakawa wacha Mungu. Wao 

wanazo habari njema katika maisha ya dunia na katika Akhera, 

hakuna mabadiliko katika maneno ya Allah; huo ndio ufaulu 

mkubwa. Yuunus 10:63-65 

62 Hakika wale wasemao, Mola wetu ni Allah, kisha wakaendelea 

kwa kudumu, huwateremkia malaika (wakiwaambia): Msiogope 

wala msihuzunike, na ifurahieni Pepo mliyokuwa mkiahidiwa. Sisi 

ni marafiki wenu katika maisha ya dunia na katika Akhera, na 

humo mtapata vitu zinavyovipenda nafsi zenu na humo mtapata 

mtakavyoviomba. Haa Miim 41:31-32 

63 Na waja wangu wakuulizapo juu Yangu, basi hakika Mimi nipo 

karibu. Nayaitikia maombi ya muombji anaponiomba, basi 

waniitikie na waniamini, ili wapate kuongoka. Al-Baqara 2:187 

Habedari! Yaani ufahamu kwamba walio marafiki wa Mungu, 

yaani wanaompenda na kupendwa na Yeye, alama zao ni hizi: 

Hawana hofu ya kwamba watakula nini au watakunywa nini au 

watasalimika vipi na balaa fulani, kwani wao hupewa utulivu 

kutoka Kwake. Hawahuzuniki kwa yaliyopita, kwani wanajaaliwa 

subira. Alama ya pili ni kwamba wao wanayo imani, yaani huwa 

wakamilifu katika imani, na wanamcha Mungu, maana yake 

hujiweka mbali na mambo yaliyo kinyume na imani na utii. 

Alama  yao  ya  tatu  ni  kwamba wanaendelea (kupokea habari 
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  Sasa, yapasa kufahamu kuwa daraja ya kupendwa, 

kukubalika na Uwalii wa kweli, ambayo nimekwisha 

elezea  alama  zake  kwa  muhtasari,  haiwezi  kamwe  
 

njema kupitia maongezi ya Mungu na kwa ruya njema) katika 

ulimwengu huu pia na ule mwingine vilevile. Hii ni ahadi ya 

Mwenyezi Mungu kuhusu wao, isiyoweza kuvunjika na hii hii 

ndyio daraja ipendwayo waliyojaaliwa. Yaani, waja mahususi wa 

Mungu, ambao ni marafiki zake, lazima wanapata sehemu 

katika mazungumzo na Mungu na ruya za kweli. Na alama 

kubwa ya Uwalii wao ni hii hii kwamba wawe wamejaliwa 

heshima ya mazungumzo na maongezi na Mwenyezi Mungu. 

(Hii ndiyo kanuni asilia ya Mwenyezi Mungu) kwamba wale 

ambao wakikataa miungu mingine, wamfahamu Mwenyezi 

Mungu Mtukufu kuwa ndiye Mola wao, na kusema Allah peke 

yake ndiye Mola wetu, (yaani, hatutarajii Mola mwingine 

yeyote), kisha wanakaa imara wakati wa majaribio (hata yatokee 

matetemeko makali namna gani, au zivume pepo kali, au 

litande giza zito, wasipate kuyumba, kubadilika, na kuhangaika, 

wakikaa imara kabisa) basi wanawateremkia Malaika (yaani 

wanapewa habari njema kwa njia ya ufunuo au ruya) kwamba, 

sisi tu marafiki zenu na walinzi na wasimamizi wenu katika 

dunia na Akhera, na mtapata kila mtakachotamani huko 

Akhera. Yaani, kama mkikabili shida kidogo katika dunia hii, 

msijali kwani huko Akhera huzuni zote zitakwisha na 

matamanio yote yatatimia. Mtu akisema, yawezekanaje mtu 

kupata huko Akhera chochote akipendacho, basi ninasema, 

hakuna budi kuwa hivyo, na hii hii ndiyo inaitwa wokovu. 

Waila mtu baada ya kupata wokovu akiendelea kutamani 

baadhi  ya vitu na katika hamu yao akaendelea kusikitika na 
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  kupatikana bila kumfuata Mtukufu Mtumesaw. Na kama 

Mkristo au Mwaria au Myahudi akitaka kuonyesha 

athari na nuru za kukubaliwa kwa kushindana na mfuasi 
 

kuhuzunika, lakini hakupata hivyo, basi ameokolewa katika 

nini, kwani bado anayo taabu ya aina fulani. Hivyo basi, ni 

lazima kwamba Janna, au Pepo, au Mukti Khana, au Surg, 

chochote paitwe mahali palipo nyumba ya ufanisi wa hali ya 

juu, panapaswa kuwa nyumba ambamo mwanadamu apate 

furaha safi kwa kila namna, na pasiwepo huzuni yoyote ya 

dhahiri au ya batini, na pasitawale uchungu wa ushinde 

wowote. Naam, ni kweli kwamba hakutakuwa na mambo ya 

kipuuzi na yasiofaa, bali hata utashi wa hayo hautazuka ndani 

ya mioyo mitakatifu, bali katika zile nyoyo takatifu 

zilizotakaswa na fikira za kishetani, matamanio yatazalika 

sawa na asili safi ya mwanadamu na ridhaa tukufu ya 

Mwumba, ili mwanadamu apate barabara ufanisi wake wa nje 

na ndani, wa kimwili na kiroho, na aitwe mwanadamu 

mkamilifu kwa dhihirisho kamili la vipawa vyake vyote. 

Kwani kuingiza Peponi sio kwa lengo la kufuta alama zote za 

kibinadamu, kama wanavyofikiria wapinzani wetu Wakristo 

na Waaria. Bali, shabaha yake ni kwamba alama zote za asili 

ya mwanadamu zing'ae kidhahiri na kibatini kwa namna ya 

ukamilifu, ili kwa kutoweka kabisa kwa kupita kiasi, 

yadhihirike vizuri yale mambo yaliyo ya lazima kwa upande 

wa maumbile ya kidhahiri na kibatini ya binadamu. 

Na kisha Akasema: Waja wangu mahususi (walio wateule) 

watakapouliza juu Yangu na wakisema Yupo wapi, basi wajue 

kwamba Mimi Nipo karibu mno. Nasikiliza maombi ya waja 

wangu wenye ikhlasi. Mja  wangu mwenye ikhlasi  anaponiomba 
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  mkweli wa Mtumesaw, haitawezekana kwake kamwe. 

Na njia ya wazi ya kutahini ni kwamba kama 

kumkabili Mwislamu mmoja mwema ambaye awe 

Mwisalmu mkweli na mfuasi kikweli wa Mtume 

Mtukufusaw akisimama mtu mwingine kama Mkristo 

n.k. kwa kushindana na akisema kwamba kadiri 

ishara yoyote ile itadhihiri kwako kutoka mbinguni, 

au kadiri siri za ghaibu zitafunuliwa kwako, au kadiri 

msaada utakaopewa kwa kukubaliwa maombi, au 

namna utakavyodhihirishwa mfano wa kudura kwa 

kudhihirisha heshima na utukufu wako, au kama 

utapewa ahadi ya neema maalumu kama utabiri, au 

kama utapewa habari za maonyo kuhusu mpinzani 

wako mtesaji, basi katika mambo haya yote, 

kitakachotokea kwa  njia  yako  na  utakachoonyesha, 
 

(iwe kwa moyo au kwa ulimi), Nayasikiliza. (Hivyo ukaribu 

uko wazi), lakini yawapasa wajiweke katika ile hali ambayo 

kwayo Niwe Naipokea dua yao. Yaani, binadamu anakuwa 

kizuizi chake mwenyewe; anapojipeleka mbali kwa kuachana 

na hali ya utakaso, ndipo Mwenyezi Mungu Naye Hujiweka 

mbali naye. Na wanatakiwa kuwa na imani thabiti Kwangu 

(kwani maombi hupokelewa haraka sana kwa sababu ya 

nguvu ya imani). Kama wakifanya hivyo, watapata 

mwongozo, yaani Mungu Mwenye enzi Atakuwa pamoja nao 

daima, na fadhili na mwongozo wa Kiungu hautawaacha 

kamwe. Hivyo, kukubalika kwa maombi pia ni alama kubwa 

ya Mawalii wa Mungu. Basi, tafakari. Mwandishi 
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mimi nami pia nitakionyesha chote hicho, basi 

haiwezekani katu kwa mpinzani yeyote kuingia katika 

shindano kama hili, na hawatajitokeza kamwe, kwani 

mioyo yao inashuhudia kuwa wa kadhabu. Hawana 

uhusiano wowote na Yule Mungu wa kweli Aliye 

Msaidizi wa wacha Mungu na ni Rafiki wa wakweli, 

kama tulivyokwisha eleza kabla pia kwa kiasi fulani. 

ىَْدُ لِلهِ  هٰذَا أخِٓرُ  
ْ

وِنَا وَالْ ااَ كََلَ ا وَ بَِطِنا ا وَظَاهِرا لا وَأٓخِرا ًِعْهَ امْوَكیِْلُ  ۔وَّ ًِعْهَ امْىَوْلََ وَ 64هُوَ وَوْلَنََ 
 

 

 

                                                           
64  Huu ndio mwisho wa kauli yetu. Na sifa zote njema ni za 

Allah, mwanzoni na mwishoni, kwa nje na ndani. Yeye ndiye 

Mola wetu, ni Mola Mwema Aliyoje, na Mlinzi Mwema Aliyoje. 
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