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MAELEZO YA MWENEZI 

Dawati la Kiswahili linaweka mbele ya wasomaji tafsiri 

ya hotuba 10 za Ijumaa za Hadhrat Khalifa wa Taturh 

alizozitoa kuhusiana na „Makusudio 23 Adhimu ya 

Ujenzi wa Baitullah‟ mnamo mwaka 1967 ndani ya 

Masjid Mubarak, Rabwah, Pakistan. 

Amefafanua hekima za ndani sana za ujenzi wa Kaaba 

ambazo mtu akizielewa kwa kuzisoma kwa makini 

hotuba hizi atachangamka sana kiroho, kwani kwa njia 

hii hayajapata kuelezwa makusudio ya kujenga upya 

Kaaba kupitia Hadhrat Ibrahimuas na Hadhrat Ismailas. 

Umuhimu wa hotuba hizi zajulikana vizuri mkijua 

Ufunuo mmoja wa Seyidna Ahmadas uliomo ndani ya 

Tadhkira, uk. 80, kwamba: 

“Yule mtu anayeufahamu msingi wa Kaaba kuwa 

suala la hekima ya Mungu, huyo ndiye mwenye 

lubu sana kwani anayo hadhi katika siri za 

ulimwengu wa malaika.” 

Baadhi ya sehemu za hotuba hizi zapaswa kusomwa 

mara mbili tatu ili kuzingatia barabara muradi wake. 

Mwenyezi Mungu Awajaalie wasomaji watukufu kupata 

maarifa ya ndani sana ya shabaha ya Mwenyezi Mungu 

kujenga upya Kaaba kupitia Hadhrat Ibarahimuas na 

mwanaye Hadhrat Ismailas. 



 

iv 

Sheikh Ansar Hussain ametia bidii kupanga herufi zake 

kwa kompyuta na kufanya kazi ya fomati; yuastahili 

kushukuriwa. 

Jamil R. Rafiq  

Wakilut-Tasnif 
Tahrike Jadid 
Rabwah, Pakistan.          31 Desemba 2020 
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Hotuba ya Ijumaa, 31 Machi 1967, 
Masjid Mubarak, Rabwah, Pakistan. 



 

 

 
 
 
 
 
 
 

“Mwenyezi Mungu Alijenga upya Baitullah kupitia 

Hadhrat Ibrahimas, na Akachukua ahadi kutoka 

kwa Hadhrat Ibrahimas kuwa yeye na kizazi chake 

wakijitolea wakfu maisha yao katika njia ya 

Mwenyezi Mungu wataendelea kutekeleza 

majukumu yao yahusianayo na ujenzi wa Baitullah. 

Na watajibidiisha kwa tadbiri na dua ya kwamba 

Nabii wa mwisho wa kuleta sheria atakapotumwa 

na Mwenyezi Mungu duniani, wazao wake 

wajaaliwe na Mwenyezi Mungu kumpokea. Na 

baada ya kusilimu watoe dhabihu ya hali ya juu 

watakayotakiwa kutoa kwa kutukuza jina la 

Mwenyezi Mungu. 

Shabaha nyingi na makusudio mengi yanahusiana 

na Baitullah ambayo tunakuta yametajwa ndani ya 

Kurani Tukufu ambayo kwa hakika yanahusiana 

na kutumwa kwa Nabii Mtukufusaw.” 

 



 

 

مِّ  یّْ حِّ وِّ الرَّّّ
ٰ حّْْ مِّ اللّٰہِّ الرَّّّ یّْم   1بِّسّْ رِّ

َّ
ک لِّوِّ الّْ وّْ سُّ ٰ رَّ ّْ عَلَّ ِّ

لّّّ ہٗ وَّ ىُّصَّ دُّ هَّ ّْ  2نََّ

Baada ya kutoa Shahada mbili na A„udhu na kusoma 

Sura Al-Faatiha, Hudhurrh akasoma aya zifuatazo za 

Kurani Tukufu: 

وَ مَنْ  ١ۚ۬فِيْهِ اٰيٰتٌۢ بَيِّنٰتٌ مَّقَامُ اِبْرٰهِيْمَ  ۰۰۹۷ بَكَّةَ م بٰرَكًا و َ ه دًى ل ِلْعٰلَمِيْنَۚاِنَّ اَوَّلَ بَيْتٍ وُّضِعَ لِلنَّاسِ لَلَّذِيْ

  ۰۰۹۸عَنِ الْعٰلَمِيْنَوَ مَنْ كَفَرَ فَاِنَّ اللّٰهَ غَنِيٌّ  ١ؕوَ لِلّٰهِ عَلَى النَّاسِ حِجُّ الْبَيْتِ مَنِ اسْتَطَاعَ اِلَيْهِ سَبِيْلًا ١ؕدَخَلَهٗ كَانَ اٰمِنًا

(Aali „Imraan, 3:97-98)  

وَ عَهِدْنَاۤ اِلٰۤى اِبْرٰهٖمَ وَ اِسْمٰعِيْلَ اَنْ  ١ؕوَ اتَّخِذُوْا مِنْ مَّقَامِ اِبْرٰهٖمَ مُصَلًّى ١ؕوَ اِذْ جَعَلْنَا الْبَيْتَ مَثَابَةً لِّلنَّاسِ وَ اَمْنًا

وَ اِذْ قَالَ اِبْرٰهٖمُ رَبِّ اجْعَلْ هٰذَا بَلَدًا اٰمِنًا َ ه ارْزُقْ اَهْلَهٗ  ۰۰۱۲۶ وَ  السُّجُوْ ِطَهِّرَا بَيْتِيَ لِلطَّآىِٕفِيْنَ وَ الْعٰكِفِيْنَ

وَ  ١ؕ ٰى عَ َابِ ال َّارِقَالَ وَ مَنْ كَفَرَ فَاُمَتِّعُهٗ قَلِيْلًا ثُمَّ اَضْطَرُّهٗۤ ١ؕمِنَ الثَّمَرٰتِ مَنْ اٰمَنَ مِنْهُمْ بِاللّٰهِ وَ الْيَوْمِ الْاٰخِرِ

اِنَّكَ اَنْتَ السَّمِيْعُ  ١ؕرَبَّنَا تَقَبَّلْ مِنَّا ١ؕوَ اِذْ يَرْفَعُ اِبْرٰهٖمُ الْقَوَاعِدَ مِنَ الْبَيْتِ وَ اِسْمٰعِيْلُ ۰۰۱۲۷بِئْسَ الْمَصِيْرُ

اِنَّكَ اَنْتَ  ١ۚوَ اَرِنَا مَنَاسِكَنَا وَ تُبْ عَلَيْنَا ١۪ ُّسْلِم ةً لَّ َرَبَّنَا وَ اجْعَلْنَا مُسْلِمَيْنِ لَكَ وَ مِنْ ذُرِّيَّتِنَا۰۰۱۲۸ۤالْعَلِيْمُ

 ١ؕرَبَّنَا وَ ابْعَثْ فِيْهِمْ رَسُوْلًا مِّنْهُمْ يَتْلُوْا عَلَيْهِمْ اٰيٰتِكَ وَ يُعَلِّمُهُمُ الْكِتٰبَ وَ الْحِكْمَةَ وَ يُزَكِّيْهِم۰۰۱۲۹ْالتَّوَّابُ الرَّحِيْمُ

 ۲۱۰۰ۺاِنَّكَ اَنْتَ الْعَزِيْزُ الْحَكِيْمُؒ

 (Al-Baqara, 2:126-130) 

Baadaye akasema:  

Nilianzia madhumuni yangu haya siku ya Idul-Haji na 

kusema kwamba Mwenyezi Mungu Alijenga upya 

Baitullah kupitia Hadhrat Ibrahimas na kuchukua ahadi 

kutoka kwa Hadhrat Ibrahimas kuwa yeye na kizazi 

chake wakijitolea wakfu maisha yao katika njia ya 

                                                           
1
 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 

na Ukarimu. 
2
 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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Mwenyezi Mungu, wataendelea kutekeleza majukumu 

yao yahusianayo na ujenzi wa Baitullah. Na watajibidiisha 

kwa tadbiri na dua ya kwamba Nabii wa mwisho wa 

kuleta sheria atakapotumwa na Mwenyezi Mungu 

duniani, wazao wake wajaliwe kumpokea. Na baada ya 

kusilimu watoe dhabihu ya hali ya juu watakayotakiwa 

kutoa kwa kutukuza Jina la Mwenyezi Mungu. 

Nilisema kwamba shabaha nyingi na makusudio mengi 

yanahusiana na Baitullah, ambayo twaona yametajwa 

ndani ya Kurani Tukufu, na ambayo kwa hakika 

yanahusiana na kutumwa kwa Nabii Mtukufusaw. Aya 

hizi nilizosoma sasa hivi, zisomwapo kwa makini, 

makusudio yafuatayo twayakuta ambayo kwa ajili yake 

Mwenyezi Mungu Alijengesha upya Baitullah na 

Akadumu kufanya vizazi vyake waendelee kutoa 

dhabihu kwa miaka elfu mbili na mia tano. 

Shabaha ya kwanza imeelezwa katika „Wudhi‘a linnaasi’ – 

iliyowekwa kwa watu; na ya pili ndani ya ‘Mubarakan’ – 

yenye baraka. Shabaha ya tatu imeelezwa ndani ya 

Hudan lil-‘alamiin – mwongozo kwa walimwengu; ya nne 

Ayaatun bayyinaat – ishara bayana; ya tano Makamu 

Ibrahim – mahali aliposimama Ibrahim; ya sita man 

dakhalahu kaana Aaminaa – atakayeingia humo atakuwa 

salama; ya saba wa lillah ‘alannasi hijjul baiti manis-tataa‘a 

ilaihi sabiila – na kwa ajili ya Mwenyezi Mungu watu 

wafanye hija kwenye Nyumba hiyo – awezaye kufunga 

safari ya huko; ya nane Ja‘alnal baita mathabatan linnasi – 
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Tuliifanya Nyumba iwe mahali ya kuendewa na watu; ya 

tisa wa amnaa – na pa salama; ya kumi Wattakhidhuu  

min makami Ibrahima musalla – na mpafanye mahali 

aliposimama pawe pa kusalia. Shabaha ya kumi na moja 

imeelezwa katika Tahhiraa baitiya – mwitakase Nyumba 

yangu. Shabaha ya kumi na mbili imo ndani ya neno 

Taaifiina – waizungukao. Shabaha ya kumi na tatu 

imeleezwa katika neno ‘Aakifiina – kwa wakaao. Shabaha 

ya kumi na nne imeelezwa ndani ya Warruka‘is Sujuud – 

na kwa wanaorukuu na kusujudu. Shabaha ya kumi na 

tano imeelezwa katika Rabbij‘al haadhaa baladan 

Aaminan – Mola wangu, uufanye mji huu uwe wa 

salama. Shabaha ya kumi na sita imeelzwa ndani ya 

Warzuk Ahlahuu minath Thamaraati – Uwape wenyeji 

wake matunda. Shabaha ya kumi na saba imeelezwa 

ndani ya Rabbanaa Takabbal minnaa – Ee Mola wetu, 

Utupokelee. Shabaha ya kumi na nane imeelezwa ndani 

ya Assamii‘– Asikiaye sana. Shabaha ya kumi na tisa 

imeelezwa katika Al-‘Aliim – Mjuzi sana. Shabaha ya 

ishirini imeelezwa katika wa min dhurriyyatinaa 

Ummatan Muslimatan laka –- na uwafanye wazao wetu 

kuwa wajitupao kwako. Shabaha ya ishirini na moja 

imeelezwa katika wa arinaa manaasikanaa – na 

Utuonyeshe njia za ibada yetu. Ya ishirini na mbili 

imeelezwa katika wa tub ‘alainaa – na Utuelekee. Na 

shabaha ya ishirni na tatu imeelezwa katika Rabbanaa 

Wab‘ath fiihim Rasulan minhum – Mola wetu, na 

mwinue ndani yao Mtume kutoka miongoni mwao. 
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Mwenyezi Mungu Anasema; Inna awwala baitin wudhi‘a 

Linnasi, nyumba ile iliyofanywa, iliyojengwa, kwa ajili ya 

watu wote imo ndani ya Makka. Kutokana na riwaya 

mbalimbali na aya za Kurani Tukufu zilizoelezwa katika 

sehemu mbalimbali nimefahamu kwamba Adamuas 

wetu alipoumbwa na kutumwa (Nimetumia neno 

Adamu wetu, kwani Nabii Mtukufusaw amesema kuwa 

ma-Adamu wapatao laki moja waliumbwa katika dunia 

hii waliopita kabla ya Adamuas. Mawalii wa Kiislamu 

wamewahi kuona katika hali ya kashfi baadhi ya wazao 

wa ma-Adama wa zamani, na wamewataja katika vitabu 

vyao), wakati huo dunia ilikaliwa katika sehemu ndogo 

sana, na hapo Mwenyezi Mungu kwa hekima yake 

kamilifu Akimfunulia wahyi Adamu na kujengesha 

Baitullah, Akajengesha Nyumba moja, na Akaihusisha 

Nyumba hii kwa wazao wa Adamu huyo. Lakini 

baadaye kizazi hiki kilipozidi na kuenea na kusakinia 

maeneo mbalimbali ya dunia, hapo Mwenyezi Mungu 

kwa kuona ukuaji wao wa ruhania na akili, Akaanza 

kuwatuma manabii mbalimbali ndani ya kila kaumu na 

kila sehemu tofauti, ili hao manabii wajaribu 

kuwaongoza watu kwenye njia ambazo kwa kuzifuata 

hizo mja wa Mwenyezi Mungu anaweza kutekeleza 

majukumu yake ya kuwa mtumishi wa Mungu. Na 

kutokana na Hadithi inajulikana kwamba manabii zaidi 

ya laki moja wameisha pita duniani. Basi yule Adamu 

ambaye wazao wake walikuwa wametawanyika namna 

ambavyo wakawa kaumu mbalimblai tofauti ambao kila 
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kaumu yao ilikuwa na nabii wake, nao wakaacha 

kuitunza Nyumba ile iliyokuwa Nyumba ya Mungu 

iliyowekwa kwa wanadamu wote. Basi kwa sababu ya 

kutokutunzwa, hata alama zake zikafutika kwa maafa ya 

asilia na kutokarabatiwa na kukosekana wakazi sehemu 

hiyo. Lakini ulipowadia wakati wa kutimia matakwa ya 

Mwenyezi Mungu kwamba dunia mara nyingine 

ikusanywe katika dini moja, Mwenyezi Mungu Akaamua 

kuijenga upya Nyumba hii, na kwa kuitunza Akaamua 

kwamba Hadhrat Ibrahimas na kizazi chake wajitolee 

wakfu ili izalike kaumu moja watakaohusikana na 

Nyumba ya Allah, ambao watakuwa na vipawa vyote 

vinavyopaswa kuwapo katika kaumu watakaokuwa wa 

kwanza kuongozwa na Muhammadsaw Mtume wa Mungu 

na Kurani Tukufu. Basi, kwa maombi na kujitoa wakfu, 

kaumu moja ikawa tayari katika miaka elfu mbili na mia 

tano. Kama hao wawe wa Mwenyezi Mungu, basi vipawa 

walikuwa navyo vyote  vile ambavyo kwavyo waweze 

kuwaongoza wanadamu katika nyanja za ruhania. Na 

kwa kuwa vipawa hivyo na nguvu hizo zilikuwa 

zimekwishafikia upeo wake, fitina kubwa ingeweza 

kuzuka kwa kutumia nguvu hizo vibaya, hivyo maadamu 

walipokuwa wapotevu, wakampinga vikali sana Nabii 

Mtukufusaw,  na kumtesa sana jinsi hata umati wowote wa 

hapo kabla usivyomtesa nabii wake. Ilmuradi walikuwa 

na vipaji vingi, vikaendelea kufichika kwa mwia, shetani 

akawatawala kwa muda. Lakini vipawa hivyo vilivyokuwa 

„vimelala‟ vilipozinduka na hao wakamtambua Mola wao, 
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hapo dunia ikaona mandhari ya kujitoa dhabihu katika 

njia ya Mwenyezi Mungu isiyoona hapo kabla. Kwa 

kifupi, hii ilikuwa ni kaumu iliyozalika kwa sababu ya 

dhabihu za Hadhrat Ibrahimas na dua zake na dhabihu za 

wazao wake na dua zao.  

Kwa ufupi, muradi wa kweli wa wudhi‘a linnaasi 

unahusiana na Mtumesaw. Lakini, Mwenyezi Mungu 

alikuwa Amemuambia Hadhrat Ibrahimuas kwamba 

mimi Naijengesha upya Nyumba hii iliyo Nyumba 

Yangu kwa shabaha hizo, hivyo hutakuwa na budi kutoa 

dhabihu kwa ajili ya hizo. 

Almuradi, shabaha ya kwanza ihusikanayo na Baitullah 

ndiyo hii kwamba Baitullah ni Nyumba ile ya kwanza 

kabisa ambamo Mwenyezi Mungu Ameyaweka manufaa 

ya dini na ya dunia kwa wanadamu wote. Wudhi‘a 

linnaasi, yaani hii imejengwa kwa ajili ya wema wa 

wanadamu wote. Kutoka humo mataifa yote ya dunia 

bila ubaguzi wa rangi na kimbari, na pasipo kujali 

mambo yawatenganishayo baadhi yao na wengine, 

yatapata manufaa ya kidunia pia na ya dini vilevile. Hili 

ndilo kusudio la kwanza la kujenga upya Nyumba hii. 

Kusudio la pili la ujenzi wa Baitullah ni kwamba Sisi 

Twataka kuifanya Nyumba hii (Baitullah) kuwa 

Mubarakan. Na mubarakan humaanisha nyanda za 

chini; kama ikinyesha mvua, maji ya pande zote nne 

hukusanyika hapo. Kwa kuwa Mwenyezi Mungu katika 

sehemu hii Haongei kuhusu mvua, bali habari za 
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ustawi na maendeleo ya kidini na ya kidunia 

yanazungumzwa, hivyo neno Mubarakan hapa lina 

maana mbili. Mosi, wawakilishi wa mataifa yote ya 

dunia watadumu kujumuika hapo. Ya pili ni kwamba 

Sisi Tumeijengesha Baitullah na kuamua iwe inazuriwa 

kwa lengo la kuimarisha hapa sheria, kumwinua hapa 

Nabii mwenye kuleta sheria ya mwisho, ambayo ndani 

mwake miongozo yote na kweli zote za kiroho 

zijumuishwe zilizokuwa zimekwepo katika sheria 

tofauti za mataifa mbalimbali, hata kwamba usibaki 

ukweli wowote nje ya sheria hii. 

Basi, Akasema, Twataka kuifanya Baitullah hii 

Mubarakan kwa njia ya Kiroho. Na lengo letu ni kuwa 

hii itakuwa ni mahali pa kuzalika kwa sheria ambamo 

miongozo yote ipatikanayo katika sheria mbalimbali za 

manabii wote itakusanywa ndani mwake. Isitoshe, ndani 

mwake mtakuwa na baraka hii pia kwamba mambo 

mengine yote vilevile yatakwemo humo ambayo 

hayakuwa ya lazima kwa watu wa zamani, kwani 

hawakuwa na uwezo wa kuyavumilia; kweli hizo zote 

pia zaelezwa humo, nayo itakuwa ni sheria kamilifu 

timilifu itakayoimarishwa kwa manufaa ya mataifa yote. 

Na Nyumba hii, Baitullah hii, itakuwa Ummul Kuraa – 

kwa ajili ya sheria hii ya kudumu iliyo kamilifu timilifu. 

Kusudio la tatu la ujenzi wa Baitullah limeelezwa katika 

hudan lil‘alamiin – mwongozo kwa walimwengu. 

Kumbukeni kwamba mwanzoni mwa aya hizi ilielezwa 
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wudhi‘a linnasi, yaani Twaijenga Nyumba hii kwa dunia 

nzima, mataifa yote na zama zote. Uhusiano wake na 

mataifa yote Ameukariri mara kwa mara ndani ya aya 

hizi. Mwenyezi Mungu Anasema kuwa kusudio la tatu la 

ujenzi wa Nyumba hii ni Hudan lil‘alamiin, yaani iwe ni 

njia ya mwongozo kwa walimwengu wote. Neno Hudan 

pia laashiria ‘Alamiin’ kwani akili na busara, elimu na 

maarifa ambamo wanadamu wote wanashirikiana, 

huitwa mwongozo. Minghairi yake elimu za ruhania 

haziwezi kuendelea kwani, kwa mfano, yule asiye na 

akili atakuwa punguani, hawajibiki, sheria haimhukumu. 

Kwa kifupi, akili ni msingi wa sheria na wa zile maana 

zilizomo ndani ya neno „mwongozo‟. Hivyo, Mwenyezi 

Mungu Amesema hapa kuwa Sisi Tutathibitisha kupitia 

Nyumba hii kwamba mataifa yote kiakili, kibusara, 

kimaarifa na kielimu yana vipaji vya aina moja; taifa 

moja halina ubora kuliko jingine kwa njia hii. 

Ndani mwake mmeashiriwa pia kwamba katika zama 

ambamo utukufu wa mwongozo kwa walimwengu 

utadhihiri, yaani baada ya Nabii Mtukufusaw kutumwa, 

wakati huo yatazalika duniani baadhi ya mataifa 

yatakayosema kwamba sisi tunayo akili nyingi na 

tunacho kipawa zaidi cha busara na cha kuelimika na 

kwamba yapo mataifa mengine ambayo Mwenyezi 

Mungu Ameyaumba kwa shabaha hii tu kuwa 

yatawaliwe nasi. Hivyo, Mwenyezi Mungu Anasema 

kwamba Sisi Tutahakikisha kupitia Nyumba hii kwamba 

taifa moja haliwezi kutofautishwa na taifa jingine 
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kuhusiana na akili, busara na elimu za kimsingi. 

Mwenyezi Mungu Amewaumba wanadamu wote 

kumwabudu Yeye. Na ili kupata lengo hili, ile akili, 

busara, maarifa na elimu vinavyohitajika vimetolewa 

kwa mataifa yote kwa usawa, yaani yote hayo yana 

vipawa hivyo barabara; tofauti ya vipawa yaweza kuwa 

baina ya mtu mmoja na mwingine, lakini taifa lolote 

halina ubora kulinganishwa na taifa jingine. 

Maana ya pili ya Hudan lil ‘alamiin ni kwamba Mwenyezi 

Mungu Ataanzisha Kurani Tukufu kuteremka kutoka 

mahali pa Baitullah hii, kwani ndani ya mufradaat Raghib 

imo kwamba maana moja ya hidaya ndio ule mwongozo 

ambao Mwenyezi Mungu Amewaita kwao wanadamu 

kupitia manabii na tena kwa kuteremka Kurani Tukufu; 

yaani Akasema, „Njooni hapa, hizi ndizo njia za 

mwongozo, mkizifuata hizi mtaweza kunifikia. Hivyo, 

katika maana ya „mwongozo‟, Mtumesaw na manabii wote 

wanashirikiana. Lakini „mwongozo kwa walimwengu‟ 

huhusiana na Mtumesaw pekee, kwani manabii wengine 

wote walitumwa kwa ajili ya zama zao na mataifa yao tu. 

Basi, Mwenyezi Mungu Amenena hapa kwamba 

Baitullah hii ni sehemu ya Kurani Tukufu kushuka, toka 

hapa Kurani Tukufu itaanza kuteremka, na kwa sababu 

hii Twaihifadhi na kuandaa njia za kuitakasa. 

Maana ya tatu ya hudan lil ‘alamiin ni kuwa Mwenyezi 

Mungu Amesema kwamba Baitullah ni mahali 

itakapoanzia sheria ile itakayomfungulia binadamu 
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milango ya maendeleo yasiyo na kikomo. Kwani maana 

ya tatu sawa na Imam Raghib ni hii kwamba mtu 

anapozifuata njia za mwongozo na kutenda amali 

njema, basi Mwenyezi Mungu Humjaalia mwongozo 

mwingine zaidi. Hivyo, kwa sababu ya kila amali njema, 

mtu anajaaliwa amali njema zaidi Anayoipenda zaidi 

Mwenyezi Mungu. Yaani, mwongozo huu utaendelea 

kumpandisha mtu hatua kwa hatua daraja za maendeleo 

ya ruhania, na umati huu utafunguliwa milango ya 

maendeleo yasiyofikia ukomo. Kisha Akasema kusudio 

la kuweka Baitullah ni hili kwamba  kwa njia ya hudan 

lil-‘alamiin (kutokanan a maana yake ya nne) utaletwa 

umati wa Kiislamu utakaoneemeshwa kwa neema 

usizozipata umati wowote wa hapo kabla, na mpaka 

Kiama binadamu wataendelea kupata thawabu za aina 

hii zilizokamilika na kutimilika na fadhili na rehema za 

Mwenyezi Mungu, maana, Imam Raghib ameandika Al-

Hidayatu fil Akhirati ilal jannati. Maneno fil Akhirati (sawa 

na rai yangu) yeye ameongeza kwa sababu ya itikadi 

yake hii kwamba pepo inapatikana katika Akhera tu, 

waila katika lugha maana yake ni Al-Hidayatu ilal Jannah 

tu. Yaani, mtu atapata kusudio lile aliloambiwa kulipata. 

Hivyo, Mwenyezi Mungu Alisema ndani ya Kurani 

Tukufu kwamba pepo hii siyo katika maisha ya Akhera 

tu, bali hupewa katika maisha haya ya kidunia pia. 

Mwenyezi Mungu alikuwa Amesema sehemu hii 

kwamba Twaiimarisha Baitullah na Twaziandaa njia za 

kuihifadhi, kwani sehemu hii umati mmoja utapata 
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kuzalika ambao utapata thawabu na ujira na kujaaliwa 

radhi ya Mwenyezi Mungu wasiyopata watu wa mataifa 

ya zamani. Yaani, natija bora zaidi inayoweza kuwa za 

amali njema za mtu, natija hii hii itakuwa ya amali za 

umati huu, kwani sheria waliyopewa ni kamilifu timilifu 

kwa kila jiha. Sheria walizopewa watu wa zamani, 

zilikuwa pungufu kwa kulinganishwa na sheria hii, hivyo 

hata kama zingetekelezwa kikamilifu, natija yake, kiakili, 

haingeweza kuwa sawa na amali ifanywayo chini ya 

sheria iliyo kamilifu kwa kila jiha. Basi, Mwenyezi 

Mungu Amesema sehemu hii Hudan lil‘alamiin. 

Chemchem ya sheria ya duniani kote itakayobubujika 

kutoka katika Nyumba hii, kwa kuitekeleza mtu atapata 

Al-jannah, pepo kamilifu ndani ya dunia hii pia na huko 

Akhera vilevile. Basi, kusudko la tatu ( linalogawanyika 

tena katika shabaha zingine) la kujenga Baitullah ni 

mwongozo kwa walimwengu. 

Kusudio la nne la ujenzi wa Nyumba hii lililoelezwa ni 

hili kwamba hii ndiyo Aayaat Bayyinaat. Kwa kutalii 

Kurani Tukufu inajulikana kuwa Kurani Tukufu 

inamwahidi binadamu aina mahususi ya ishara bayana, au 

inatoa matabiri kuhusiana nazo. Kwangu mimi, ishara 

bayana katika sehemu hii haina maana ya kawaida, bali 

sehemu hii muradi wake ni zile ishara bayana zihusianazo 

na Nyumba hii ya kwanza iliyowekwa kwa watu wote, 

iliyo Mubarakan, nayo ni Hudan lil-‘alamiin. Baada ya 

kueleza hayo, Mwenyezi Mungu Akasema Aayaatun 

Bayyinaatun, iliyomaanisha sehemu hii kwamba zitakuwa 
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ishara bayana zitakazohusiana na Nyumba hii, na 

Nyumba hii itakuwa chanzo cha ishara na misaada ya 

kimbingu zitakazodumu milele. Zile ishara bayana 

walizopewa manabii wa zamani au wafuasi wao ziliisha 

kwa nyakati zao.  

Kila umati, kati ya nyimati za zamani, kwa kuitafuta 

dalili ya kimantiki na isiyotuliza, ukadai kuwa 

haiwezekani kwamba mtu apate ukaribu Wake, wahyi  

Wake, ruya za kweli na kashfi Zake na bishara kuhusu 

siku zijazo. Hivyo, kila umati wa zamani ulijifungia 

milango ya ukaribu Wake. Mwenyezi Mungu Anasema 

kuwa lengo lenyewe ni kuimarisha umati wa Kiislamu 

kwa njia ya ujenzi wa Baitullah, ili kupitia umati huu 

ishara za Mwenyezi Mungu zidumu kudhihiri. Nao kwa 

kupata katika dunia matunda ya ishara zao na 

kupokelewa dua zao na kwa kutoa dhabihu zao, umati 

huu utaendlea kuithibitishia dunia kwamba Yupo 

Mungu Aliye hai Alyeiumba dunia hii; Yu Mungu 

Mwenye nguvu, Mungu Mrehemevu, Mwenye upendo. 

Yeye Hawapotezi waja wake wanaoinama mbele yake, 

bali Anaimarisha nao uhusiano. Ili kuimarisha heshima 

yao duniani na kuiambia dunia kuwa hawa ni waja 

wangu wapendwa, Anawafunulia Wahyi, Huwaonyesha 

ruya na kashfi, Huwapokelea dua zao. Na watu kama 

hao watadumu kuzaliwa katika umati huu 

watakaoendelea kuthibitisha kwamba Mungu wetu Yu 

Mungu Hai, na wanaokuwa na uhusiano Naye 

wanapata ishara zilizo bayana. 
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Kusudio la tano lihusianalo na Baitullah ambalo 

Mwenyezi Mungu Amelieleza ni Makami Ibrahim. Hapa 

Mwenyezi Mungu Amesema kwamba tazameni, mja 

Wetu Ibrahim na wengi miongoni mwa wazao wake 

wakitengana na nafsi zao na kuzama ndani ya huba ya 

Mungu na mapenzi ya Mwabudiwa, kaulimbiu yao 

ilikuwa Aslamtu Lirabbil ‘alamiin – nimejitupa kwa Mola 

wa walimwengu – na kuiwekea dunia mfano. 

Tumefanya mpango wa kusakiniwa kwa Baitullah ili 

kwa njia hii jamii ya wampendao Mungu iendelee 

kuzalika ambao wawe wenye kujipatia daraja ya 

kujipoteza ndani ya Mungu kwa kuondolea mbali 

mapazia yote na kutengana na mahusiano yote ya 

kidunia na kutupilia mbali matakawa yao yote na kutoa 

dhabihu ya matamanio yao yote. Na wawe wenye 

kufanya ibada hii kwa njia bora sana na kwa ukamilifu, 

ambayo inahusiana na huba na kutokuwa na ubinafsi. 

Hadhrat Masihi Mau„udias amefafanua jambo hili 

akisema kuwa ibada ni ya aina mbili. Ibada moja ni ile 

inayoimarika juu ya misingi ya unyenyekevu, na ibada 

nyingine ndiyo ile iimarikayo juu ya misingi ya mahaba 

na kutokuwa na ubinafsi. Sala yetu ndiyo ibada ya aina 

hii iliyoimarika juu ya unyenyekevu, kwani Nabii 

Mtukufusaw amesema kwamba sala ndiyo dua, na kwa 

kuomba dua mtu analazimika kujinyenyekeza sana mno. 

Yule aliye na kiburi hata sawa na chembe mbele ya Mola 

Wake, dua yake haiwezi abadan kupokelewa. Basi sala 

zetu zinakuwa ibada hapo tu ambapo zinaimarika 
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kikweli juu ya unyenyekevu. Na kuna ibada nyingine 

isimamayo juu ya misingi ya mahaba na kutokuwa na 

ubinafsi. Ibada hii ya Hadhrat Ibrahimuas inayohusiana 

na ujenzi wa Kaaba, ihusikanayo na kuhifadhi Kaaba, 

ihusianayo na kuijitoa wakfu na wazao wake kwa 

Baitullah na kuiombea, hii ndiyo ibada yenye mahaba. 

Mahaba ya Mwenyezi Mungu na mapenzi yake 

aliyodhihirisha Hadhrat Ibrahimuas yalikuwa ni mfano 

ulioadimika. Mwenyezi Mungu Anasema kwamba hii 

ndiyo makami Ibrahim. Kutoka hapa Tutaumba umati 

wa malaki ya watu watakaopatikana katika kila zama. Na 

mkilinganisha dhabihu ya umati huu na dhabihu ya 

Hadhrat Ibrahimuas, hamtaikuta pungufu. 

Kwa nguvu takatifu ya Nabii Mtukufusaw kulikuwa 

hakuna budi kuzalika kaumu hii, lakini ili kuzagaza 

duniani athari za nguvu hii takatifu, msingi wa Kaaba 

uliwekwa upya tangu miaka elfu mbili na miaka mia 

tano. Sehemu hii Amesema sura ya kidhahiri ya vitendo 

vifanywavyo katika hija, sura ya ibada hii yenyewe ndiyo 

ya namna ambayo inahusiana na mapenzi. Kwa mfano, 

kuna kuizunguka Kaaba. Sasa fikira hii inapatikana 

katika mataifa yote kwamba ikiwa dhabihu ya uhai 

inapaswa kutolewa kwa mtu fulani, basi watu huwa 

wanamzunguka. Imeelezwa kuwahusu baadhi ya 

wafalme wetu ya kwamba mwanaye mfalme fulani 

alipougua, hapo bababke akamzunguka na kuomba dua 

kwamba umri wangu apewe mwanangu. Hivyo, 

kujitolea uhai huhusikana sana na kuzunguka. Kwa 
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ufupi, Mwenyezi Mungu Anasema hapa kwamba kutoka 

katika sehemu hii itaumbwa kaumu itakayodumu 

kumzunguka Mpendwa wake na kubusu kizingiti Chake. 

Upande mmoja kaumu hii itadumisha kumbukumbu ya 

Hadhrat Ibrahimuas, na upande wa pili itadhihirisha 

nguvu takatifu ya Mtumesaw kwa shani kubwa. Basi 

Mwenyezi Mungu Akaiumba kaumu hii, si tu katika 

zama za awali, si tu katika waishio Bara Arabu, bali 

katika kila sehemu ya dunia, na ndani ya kila zama 

mpaka siku ya Kiama watakaokuwa na huba na mapenzi 

ya Ki-Ibrahimuas kwa ajili ya Mola wao nao wataendelea 

kutoa dhabihu za kila aina katika njia Yake. 
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“Mwenyezi Mungu Akajengesha Nyumba moja 

kwa manufaa ya wanadamu wote, lakini hawa 

hawakutambua adhama yake. Matokeo yake, 

Nyumba hii ikatilifika, hata alama zake zikafutika. 

Kisha Mwenyezi Mungu kwa kumfunulia wahyi 

Hadhrat Ibarahimas akaainisha ile sehemu na kwa 

njia yake akaijengesha upya, na ili kuihifadhi na 

kuiimarisha adhama yake Akafanya mpango huu 

kwamba Hadhrat Ibarahimas awatoe wakfu wazao 

wake. Hivyo, wazao wake wakaendelea kwa muda 

mrefu kuihudumia. Na kwa huduma ya miaka elfu 

mbili na mia tano na kwa dua zao ikapatikana 

kaumu iliyokuwa na nguvu na vipaji vya kubeba 

majukumu mazito ya sheria kamilifu timilifu 

iliyokuwa kwa ajili ya dunia nzima.” 



 

 

مِّ  یّْ حِّ وِّ الرَّّّ
ٰ حّْْ مِّ اللّٰہِّ الرَّّّ یّْم   3بِّسّْ رِّ

َّ
ک لِّوِّ الّْ وّْ سُّ ٰ رَّ ّْ عَلَّ ِّ

لّّّ ہٗ وَّ ىُّصَّ دُّ هَّ ّْ  4نََّ

Baada ya kutoa Shahada mbili na A„udhu na kusoma 

Sura Al-Faatiha, Hudhurrh akasoma aya zifuatazo za 

Kurani Tukufu: 

وَ مَنْ  ١ۚ۬فِيْهِ اٰيٰتٌۢ بَيِّنٰتٌ مَّقَامُ اِبْرٰهِيْمَ  ۰۰۹۷ بَكَّةَ م بٰرَكًا و َ ه دًى ل ِلْعٰلَمِيْنَۚاِنَّ اَوَّلَ بَيْتٍ وُّضِعَ لِلنَّاسِ لَلَّذِيْ

 ۰۰۹۸عَنِ الْعٰلَمِيْنَوَ مَنْ كَفَرَ فَاِنَّ اللّٰهَ غَنِيٌّ  ١ؕوَ لِلّٰهِ عَلَى النَّاسِ حِجُّ الْبَيْتِ مَنِ اسْتَطَاعَ اِلَيْهِ سَبِيْلًا ١ؕدَخَلَهٗ كَانَ اٰمِنًا

(Aali „Imraan, 3:97-98)  

وَ عَهِدْنَاۤ اِلٰۤى اِبْرٰهٖمَ وَ اِسْمٰعِيْلَ اَنْ  ١ؕوَ اتَّخِذُوْا مِنْ مَّقَامِ اِبْرٰهٖمَ مُصَلًّى ١ؕوَ اِذْ جَعَلْنَا الْبَيْتَ مَثَابَةً لِّلنَّاسِ وَ اَمْنًا

وَ اِذْ قَالَ اِبْرٰهٖمُ رَبِّ اجْعَلْ هٰذَا بَلَدًا اٰمِنًا َ ه ارْزُقْ اَهْلَهٗ  ۰۰۱۲۶ وَ  السُّجُوْ ِطَهِّرَا بَيْتِيَ لِلطَّآىِٕفِيْنَ وَ الْعٰكِفِيْنَ

وَ  ١ؕ ٰى عَ َابِ ال َّارِقَالَ وَ مَنْ كَفَرَ فَاُمَتِّعُهٗ قَلِيْلًا ثُمَّ اَضْطَرُّهٗۤ ١ؕمِنَ الثَّمَرٰتِ مَنْ اٰمَنَ مِنْهُمْ بِاللّٰهِ وَ الْيَوْمِ الْاٰخِرِ

اِنَّكَ اَنْتَ السَّمِيْعُ  ١ؕرَبَّنَا تَقَبَّلْ مِنَّا ١ؕوَ اِذْ يَرْفَعُ اِبْرٰهٖمُ الْقَوَاعِدَ مِنَ الْبَيْتِ وَ اِسْمٰعِيْلُ ۰۰۱۲۷بِئْسَ الْمَصِيْرُ

اِنَّكَ اَنْتَ  ١ۚوَ اَرِنَا مَنَاسِكَنَا وَ تُبْ عَلَيْنَا ١۪ ُّسْلِم ةً لَّ َرَبَّنَا وَ اجْعَلْنَا مُسْلِمَيْنِ لَكَ وَ مِنْ ذُرِّيَّتِنَا۰۰۱۲۸ۤالْعَلِيْمُ

  ١ؕرَبَّنَا وَ ابْعَثْ فِيْهِمْ رَسُوْلًا مِّنْهُمْ يَتْلُوْا عَلَيْهِمْ اٰيٰتِكَ وَ يُعَلِّمُهُمُ الْكِتٰبَ وَ الْحِكْمَةَ وَ يُزَكِّيْهِم۰۰۱۲۹ْالتَّوَّابُ الرَّحِيْمُ

 ۲۱۰۰ۺاِنَّكَ اَنْتَ الْعَزِيْزُ الْحَكِيْمُؒ

(Al-Baqara, 2:126-130) 

Kisha akasema: 

Nimeishatoa hotuba kadhaa juu ya maudhui fulani ya 

muhimu ambayo kwa ufupi ni kwamba Mwenyezi 

Mungu Akajengesha Nyumba moja kwa manufaa ya 

wanadamu wote, lakini hawa hawakutambua adhama 

yake. Matokeo yake, Nyumba hii ikatilifika, hata alama 

zake zikafutika. Kisha Mwenyezi Mungu kwa 

                                                           
3
 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 

na Ukarimu. 
4
 Twamhimidi Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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kumfunulia wahyi Hadhrat Ibarahimas akaainisha ile 

sehemu na kwa njia yake akaijengesha upya, na ili 

kuihifadhi na kuiimarisha adhama yake Akafanya 

mpango huu kwamba Hadhrat Ibrahimas awatoe wakfu 

wazao wake. Hivyo, wazao wake wakaendelea kwa 

muda mrefu kuihudumia. Na kwa huduma ya miaka 

elfu mbili na mia tano na kwa dua zao ikapatikana 

kaumu iliyokuwa na nguvu na vipaji vya kubeba 

majukumu mazito ya sheria kamilifu timilifu iliyokuwa 

kwa ajili ya dunia nzima. 

Kisha niliwaambia kwamba ndani ya aya nilizosoma, 

Mwenyezi Mungu Ametaja shabaha na makusudio 

ishirini na matatu yanayohusiana na ujenzi wa Baitullah, 

na kupata makusudio haya yote kuhusiana na kutumwa 

kwa Nabiisaw. Miongoni mwa makusudio haya, 

niliwaeleza ndugu makusudio matano katika hotuba 

iliyopita. Mosi, Nyumba hii Wudhi‘a Linnasi, imejengwa 

kwa manufaa ya wanadamu wote. Pili, Mubarakan, ndani 

yake mna sifa ya kuwa yenye baraka, kidunia pia na 

kiroho vilevile. Ya tatu, Hudan lil‘alamiin, Twataka 

kuifanya kuwa njia ya mwongozo kwa walimwengu 

wote. Na katika maana zote nne za mwongozo, 

Mwenyezi Mungu akaifanya kuwa makao makuu ya 

mwongozo kwa walimwengu. Ya nne, fihi Aayaatun 

bayyinatun, yaani kutoka hapa ishara za kimbingu 

zitaanza kufululiza zitakazobaki salama hadi Kiama, na 

toka hapa itabubujika chemchem ya msaada wa 

kimbingu ambayo haitakauka abadan. Ya tano, ndani ya 
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maneno Makamu Ibrahim imehabarishwa ya kwamba ile 

ibada iliyoimarishwa juu ya msingi wa mahaba na 

kutokuwa na ubinafsi, hii – Makamu Ibrahim – itakuwa 

ni kitovu chake, na kutakuwa na kaumu moja 

itakayowakilisha mataifa yote, itapatikana katika zama 

zote, ambayo itakuwa imejaa kabisa, kama Hadhrat 

Ibrahimuas, mapenzi ya Mwenyezi Mungu yaunguzayo 

dhambi zote, na njia za kumkaribia Mwenyezi Mungu 

zitadumu kufunguliwa kwake.  

Hayo ndiyo makusudio matano niliyoeleza kwa kirefu 

katika hotuba ya Ijumaa iliyopita. Kwa kuwa nitalirejea 

kila moja katika hayo matano kwa kuthibitisha kwamba 

kila mojawapo linahusiana na kutumwa kwa Mtumesaw 

na kwamba hilo likapatikana kwa njia na sura gani, 

hivyo nimenuia leo kuyaeleza makusudio hayo kwa 

kifupi sana. Nitajaribu kuyaeleza katika hotuba ya leo 

yote yaliyosalia miongoni mwa makusudio ishirini na 

matatu, lakini itakuwa Atakayopenda Mungu. 

Mwenyezi Mungu Anasema man dakhalahuu kaana 

Aaminan. Kusudio la sita la ujenzi wa Baitullah ni hili 

kwamba yeyote atakayeiingia, yaani kila mmoja 

atakayefanya zile ibada zihusianazo na Baitullah, mtu 

huyo atakuja ndani ya hifadhi ya Mungu, atakingwa  na 

jahanamu ya dunia na Akhera, na dhambi zake zote 

zilizopita zitasamehewa. Hivyo, kusudio la sita la ujenzi 

wa Baitullah ni kwamba Nyumba moja ya Mungu 

ijengwe ambayo baadhi ya ibada zihusiane nayo. Na 
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mtu yeyote atakayetekeleza ibada hizi kwa nia halisi na 

kwa ukamilifu utimilifu, huyo anaahidiwa na Mwenyezi 

Mungu kusamehewa dhambi zake zote za zamani na 

atakingwa na moto wa jahanamu. 

Kusudio la saba la ujenzi wa Baitullah Aliloeleza 

Mwenyezi Mungu ni wa lillahi ‘alannaasi hijjul Baiti. Sio 

faradhi ya wazao wa Ibrahimuas au Waarabu tu kufanya 

hija ya Baitullah, bali kusudio hasa ni kwamba mataifa 

yote ya dunia yajumuike sehemu hii kwa hija. (Nafikiri 

kuwa shabaha hizi na makusudio haya yote alikwisha 

ambiwa Hadhrat Ibrahimuas wakati wa ujenzi wa 

Baitullah, kwani karina nyingi madhubuti zipo kuhusu 

jambo hili ndani ya Kurani Tukufu). Almuradi, 

Hadhrat  Ibarahimuas aliambiwa kwamba hii ndiyo 

Nyumba ya Mwenyezi Mungu ambayo mataifa yote ya 

dunia yatakayoniamini Mimi na Mtumesaw Wangu na 

kwa kufanya Baiati kwa mkono wa Khatamun 

Nabiyyinasaw yataweka nira ya utii Wangu shingoni 

mwao, wote hao watafaradhishwa kufanya hija ya 

Baitullah, na kwa njia hii sehmu hii itafanywa kuwa 

mahali pa kuendewa na mahuluku na ulimwengu. 

Shabaha ya nane, au kusudio la nane la ujenzi wa 

Baitullah lililoelezwa ni mathaabatan. Ndani ya neno hili 

imeashiriwa kwamba mataifa ya dunia yamegawanyika 

makundi kwa makundi, na wakati mfarakano huu 

utakapofikia upeo wake ndipo atatumwa Mtume 

atakayekuwa mwenye kutimiza kusudio hili la Baitullah 
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na kuyajumuisha mataifa haya mbalimbali kwenye 

makao makuu, na atawaleta katika dini moja. Hivyo, 

hapa imesemwa kwamba ingawaje mifarakano itafikia 

kilele chake wakati fulani, lakini ni utashi wa Mwenyezi 

Mungu kumtuma wakati ule Mtume atakayeyafanya 

mataifa yote kuwa umati mmoja. 

Kusudio la tisa lililoelezwa hapa ni Amnan. Yaani, 

Nyumba hii ni amani kwa watu. Sehemu hii, neno hili 

lamaanisha kwamba Sisi Tumetaka kuifanya Nyumba hii 

kwamba kwa njia yake, na kwa njia yake tu, dunia 

itapata amani. Kwani, itakuwa ni Nyumba hii pekee 

inayoweza kuitwa Baitullah. Kwa kutengana nayo na 

kutojali mafundisho yake, chama chochote cha dunia 

kikijaribu kuimarisha amani duniani kitajikuta 

kimeshindwa. Dunia yaweza kupata amani ya kweli kwa 

kutekeleza mafundisho yale tu atakayoitolea dunia yule 

Nabii atakayeinuliwa kutoka katika Kaaba. 

Kwa kulingana na maana ya pili ya Amn, neno Amnan 

linnasi pia lamaanisha kwamba dunia itaweza kupata 

kiruhania utulivu wa moyo kwa kuungana na ile sheria 

ya mwisho itakayodhihiri huko Makka na itakuwa 

inayaita mataifa yote ya ulimwengu kwenye Mola wao. 

Na kwa kuwa mtu hupata utulivu wa moyo hapo tu 

ambapo mafundisho yawe yenye kutimiza mahitaji yake 

ya asili, na yawe yaongozayo na kuzikuza nguvu zote na 

vipawa vyote Alivyomjaalia Mwenyezi Mungu, basi 

Amesema hapa kwamba Makka itakwa ni nyumba ya 
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mafundiho yatakayokuwa yenye kuipatia dunia kikweli 

utulivu wa moyo. Maana hizi zote mbili zinafaa hapa. 

Kwanza, kama dunia yaweza kubahatika kupata amani, 

hiyo ni kupitia Makka. Pili, roho za dunia kama zikiweza 

kupata utulivu wa moyo, akili za dunia kama zikipata 

utulivu, basi ni kwa njia ya mafundiho yale 

yatakayoteremka Makka. 

Shabaha ya kumi na kusudio la kumi la Kaaba Aliloeleza 

Mwenyezi Mungu katika aya hizo ni Ittakhidhuu min 

makami Ibrahima Musalla. Katika aya iliyotangulia 

Makami Ibrahim ilitajwa. Hii ilimaanisha kwamba mahali 

hapa ni Nyumba ambapo msingi umewekwa wa ile 

ibada ya kweli itiririkayo kutoka ndani ya chemchem ya 

mapenzi, kutokuwa na ubinafsi, na upendo wa Mungu. 

Na katika ittakhidhuu min makami Ibrahima musalla 

imetajwa ile ibada inayobubujika kutoka katika 

chemchem ya unyenyekevu. 

Kwa ufupi, Mwenyezi Mungu Amesema sehemu hii 

kwamba shabaha moja ya ujenzi wa Baitullah ni hii 

kwamba iumbwe kaumu ambayo iwe inafanya ibada ya 

Mola wake kwa kujinyenyekeza sana na iimarishe 

duniani kote vivuli vya daraja ya Hadhrat Ibrahimuas 

kwa ajili ya ibada yenye unyenyekevu na iimarishe vituo 

vya kuzagaza Islam. 

Kusudio la kumi na moja la ujenzi wa Baitullah 

lililoelezwa ni Tahhiraa Baitiya. Ndani yake tumeambiwa 

kwamba utashi wa Mwenyezi Mungu ni kwamba kwa 
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kujifunza kuweka usafi wa dhahiri na batini, Kaaba 

ifanywe kuwa chuo kikuu na makao makuu. 

Kusudio la kumi na mbili limeelezwa kuwa ni 

Littaaifiina, yaani wawakilishi wa mataifa yote ya 

ulimwengu watajumuika hapa mara kwa mara. Hadhrat 

Ibrahimuas alikwishaambiwa na Mwenyezi Mungu tangu 

miaka 2500 kwamba wajumbe wa mataifa yote ya 

ulimwengu wataendelea kufika hapa mara kwa mara 

kwa kuizunguka Kaaba na kutimizi shabaha zile pia 

zihusianazo na Kaaba. 

Kusudio la kumi na tatu lililoelezwa ni Wal‘akifiina. 

Kaaba inajengeshwa kwa shabaha hii kwamba kupitia 

hii izalike kaumu ya watu watakaojitolea wakfu maisha 

yao katika njia ya Mwenyezi Mungu na kwa njia hii 

watakuwa wenye kutimiza makusudio ya Baitullah. 

Kusudilo la kumi na nne ni kwamba Mwenyezi Mungu 

Anataka war-rukka‘is-sujuud, yaani iumbwe kaumu 

ambayo iimarike katika imani ya Umoja wa Mungu, 

ambayo ipitishe maisha yake katika kumtii Mwenyezi 

Mungu na kujitupa Kwake.  

Kusudio la kumi na tano ndilo Baladan Aaminan. Neno 

Amn limetumika katika aya hizi kwa kueleza shabaha 

tatu mbalimbali. Katika sehemu hii Mwenyezi Mungu 

Anasema kuwa Sisi Tutaihifadhi Nyumba hii na 

mashambulizi ya kidhuluma ya dunia. Shambulio lolote 

litakalofanywa kuifutilia mbali Kaaba halitafaulu, bali 

washambulizi wataangamizwa ili dunia itambue kuwa 
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yule Nabii Tunayetaka kumtuma toka hapa, huyo naye 

atakuwa katika hifadhi ya Mwenyezi Mungu, na nguvu 

yoyote haitaweza kumhilikisha au kuifanya misheni yake 

ishindwe, na ili dunia itambue pia kuwa ile sheria 

atakayopewa Nabii huyo maasumu itadumu milele, na 

Mwenyezi Mungu Mwenyewe Ataihifadhi. 

Kusudio la kumi na sita linaloambatana na Kaaba ni 

warzuk Ahlahu minath Thamaarati. Ndani yake Mwenyezi 

Mungu Ametuambia kwamba Ninaijengesha Baitullah 

upya kwa shabaha hii pia kwamba dunia ikishuhudia 

Baitullah na baraka zake itambue kwamba wale watu 

wanaojifia katika njia ya Mwenyezi Mungu na wakiwa 

Wake wanajitolea mhanga katika njia yake na kwa 

kutengana na dunia wanakuwa Wake, amali zao 

hazipotei bure, bali wanapata matunda matamu na natija 

bora sana za amali zao za kujinyenyekeza na za upendo 

wa Mungu zinakadiriwa kwa ajili yao. 

Kusudio la kumi na saba la kuimarisha Baitullah ni 

Rabbanaa Takabbal minnaa. Yaani, shabaha moja ya 

ujenzi wa Baitullah ni kwamba ili dunia ielewe na 

kutambua kwamba njia ya kujipatia daraja za juu za 

ruhania ni dua pekee. Katika kuomba dua, mtu 

anapofikia upeo wa kujinyenyekeza na kutiririsha 

machozi, na hali ya mauti inazalike, ndipo fadhili ya 

Mungu huteremka toka mbinguni na mja anafunguliwa 

njia za maarifa. 
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Ilmuradi, hapa Mwenyezi Mungu Ameeleza shabaha ya 

kuimarisha Baitullah ni kwamba hapo itazalika kaumu 

ambayo itaomba dua pamwe na masharti yake yote, na 

katika dua itawafikia hali ya mauti na uwepo wake 

utatoweka fika na ukigeuka kuwa maji utatiririka 

kizingitini pa Mola. Nao watakuwa wamefahamu kuwa 

hatuwezi kujipatia kitu kwa sababu ya amali zetu (amali 

tupu) hadi tuvute fadhili ya Mwenyezi Mungu kwa njia 

ya dua. Hivyo, baada ya kutoa dhabihu zote wataziona 

dhabihu zao si chochote wala lolote. Saa zote 

wataendelea kumcha Mungu na kutetemeka. Na juu ya 

dhabihu zote zile, dua yao itakuwa ni hii kwamba yale 

tunayopeleka mbele Yako ni hedaya hakiri mno. Shani 

Yako imetukuka sana, nasi twafahamu kuwa hedaya 

yetu hii haifai kukubalika. Lakini U Mola Mrehemevu 

sana, tupokelee hedaya yetu hii duni na Uiangalie 

mighafala yetu na juhudi zetu hakiri kwa jicho la 

maghufira, na tuandaalie njia ya kupata rehema zako ili 

jitihada na bidii zote zipokelewe nawe. Ilmuradi, kwa 

kuiumba kaumu ya aina hii, Mwenyezi Mungu Akaweka 

msingi wa Kaaba. 

Mwenyezi Mungu Anasema kwamba kusudio la kumi 

na nane la kujenga upya Kaaba ni hili kwamba dunia 

itambue ya kuwa wale watu wanaomwomba Mwenyezi 

Mungu kwa njia hii ndio wanaoshuhudia maonyesho ya 

sifa Samii‘ ya Mola wao. Kisha dunia inaona kuwa Mola 

wetu ndiye Asikiaye. Yuasikia dua zetu na Anasema, 

Nimesikia maombi yenu. Basi natija ya kuimarisha 



Makusudio 23 Adhimu ya Ujenzi wa Baitullah  

30 

Kaaba ni kwamba dunia itapata utambuzi wa Mungu 

Aliye Samii‘. 

Kusudio la kumi na tisa ni kwamba dunia ipate maarifa 

ya Mungu Aliye Mjuzi – ‘Aliim. Haitakuwa kwamba mtu 

kwa kupungukiwa ujuzi ameomba dua fulani na 

Mwenyezi Mungu Akakubali; sivyo, bali mtu 

atakapoomba dua na ataifikisha hadi upeo wake, basi 

Mwenyezi Mungu Ataipokea lakini sawa na muktadha 

wa elimu Yake ya ghaibu, yaani Ataikubali namna 

inavyotakikana kukubali. Kutokubalika kwa baadhi ya 

dua, au kutokukubalika kwa sura iliyoombwa 

hakutathibitisha kuwa Mungu siye Samii‘ au si Mweza, 

bali kutahakikisha kuwa Mwenyezi Mungu ndiye 

‘Allaamul Ghuyuub – Mjuzi wa mambo ya ghaibu. Hivyo, 

msingi wa Kaaba umewekwa ili waja wa Mungu 

wamtambue Mungu Mjuzi na kumjua na kumwelewa. 

Kusudio la ishirini limeelezwa kwamba ni wamin 

dhurriyyatinaa ummatan Muslimatan laka, yaani Uujaalie 

ummatan Muslimatan uwe kutoka katika dhuria zetu. 

Mwenyezi Mungu Amesema sehemu hii kwamba 

kusudio letu ni kuwa Muhammadsaw  atakapotumwa kwa 

dunia, kaumu yake iwe na kipawa cha kuwa ummatan 

muslimatan – umati unaojitupa kwa Mungu – na kwa 

sababu ya dua za Ibrahimuas itakuwa ummatan 

Muslimantan. Hii pia inamaanisha kuwa Yule Nabii 

aliyeahidiwa atazaliwa ndani ya Makka, lakini endeleeni 

kuomba kwamba kwa sababu ya mghafala au kasoro 
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yetu isije Yule Nabii akatokea miongoni mwa kaumu 

nyingine kwa sababu ya sisi kutostahili machoni Mwako 

kutimiziwa ahadi hii. Hivyo, akasema hapa kwamba 

Uwajaalie wazao wangu kuwa ummatan Muslimatan, 

wawe wa kwanza kuhubiriwa, nao wote wawe wenye 

kumpokea pia. 

Basi, imesemwa sehemu hii kwamba ule umati 

utakaozaliwa kutokana na dhuria za Hadhrat 

Ibrahimuas na Hadhrat Ismailias, huo uwe umati 

Muslima, usimkatae Nabii Yule, bali ukimwamini uwe 

na nguvu na uwezo wa kutekeleza majukumu 

utakayotwishwa. Mwenyezi Mungu Anasema kuwa Sisi 

Twataka kuwafanya wawe kaumu ya aina hii, na ndiyo 

maana Tumejengesha upya Kaaba. 

Kusudio la ishirini na moja lililoelezwa sehemu hii ni 

Arinaa manaasikanaa.  Ndani yake imeashiriwa kwamba 

atazaliwa Mtume ndani ya Makka atakayetumwa kwa 

dunia nzima wakati dunia baada ya ukuaji wake wa 

ruhania na akili itakapokuwa imefikia daraja ya kuibeba 

sheria kamilifu timilifu, sheria ambayo ikilinganishwa na 

sheria za zamani inafaa katika mazingira yote, sheria 

ifundishayo kutenda matendo yafaayo na hali, sheria 

itimizayo mahitaji ya mataifa yote na zama zote. Arinaa 

manasikanaa yamaanisha kwamba mambo yafaayo, 

ibada na majukumu yetu, Utuonyeshe na kutufundisha, 

yaani Ututeremshie sheria ya Kurani. 
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Hivyo, tumeambiwa katika Arinaa manaasikanaa  

kwamba yule Mtumesaw atakapowasili, atahusikana na 

mataifa yote ya dunia na zama zote. Basi, mwendelee 

kuomba: Ee Mola wetu, kwa sababu ya mahitaji na tabia 

tofauti za mataifa mbalimbali na matatizo tofauti ya 

zama mbalimbali Utuletee sheria kamilifu timilifu 

itakayotimiza mahitaji ya kitabia ya kila kaumu, na iwe 

ya kuyatatua matatizo ya kila zama na ibaki hai mpaka 

Kiama, ili litimie kusudio lile lililosababisha kuweka 

msingi wa Kaaba. 

Kusudio la ishirini na mbili Alilolieleza Mwenyezi 

Mungu ni Tub ‘alaina. Ndani yake imeelezwa kwamba 

sheria ile ya mwisho itakayoteremshwa hapa itahusiana 

sana na Mola Aliye Tawwaab. Wafuasi wa sheria hii 

watatambua kweli hii kwamba pasipo toba na maghufira 

haiwezekani kupata maarifa. Hivyo, watakuwa wanatoa 

pia mara kwa mara dhabihu katika njia hii na vilevile 

wataelekea Kwake na kusema, „Ee Mungu, tusamehe 

makosa yetu.‟ Hao watakuwa ni watu ambao baada ya 

kufanya wema pia wataendelea na hofu isije ikabaki 

kasoro katika wema wetu na kumkasirisha Mola wetu; 

hivyo hawa watadumu kuomba ghofira na kutubu 

daima dawamu. 

Kusudio la ishirni na tatu, Amesema Mwenyezi Mungu, 

ni Rabbanaa wab‘ath fiihim Rasulan minhum, yaani Sisi 

Twataka kuifanya sehemu hii kuwa mahali pa kuzaliwa 

Muhammad (Mtumesaw wa Mungu). Twataka kupafanaya 
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mahali ambapo Tutamtuma mja wetu mmoja na kumpa 

daraja ya kusifiwa sana – daraja  ya Ki-Muhammad – 

ikiwa ni natija ya maombi yaliyofanywa katika mazingira 

yake kwa unyenyekevu na kutiririsha machozi kwa huba 

na mapenzi. Na kwa njia yake sheria moja itaimarishwa 

na kuumbwa umati utakaokuwa na ishara zilizo hai. 

Yatluu ‘alaihim Aayaatika, na watajihusisha na Mungu 

Aliye Mzima na Nabii aliye hai na sheria iliyo hai. Na 

watafundishwa sheria kamilifu. Lakini hawataambiwa 

waambiwavyo watoto wasiofahamu kwamba 

„Tunasema, basi mkubali tu‟, bali Mwenyezi Mungu kwa 

kuona lubu na busara yao Atawaambia hekima za 

maamrisho Yake kupitia Nabii huyo. Nao watajaaliwa 

utakaso jinsi ambavyo kaumu yoyote hapo kabla 

haikupata utakaso kama huo. Na hii ndiyo hakika hata 

akili yetu pia hukubali. Kwani, kama nyimati za hapo 

kabla ziliteremshiwa sheria pungufu, na kwa sababu ya 

mwongozo  mpungufu zilipata utakaso, basi utakaso 

huo si mkamilifu. Utakaso waliopata wa hapo kabla 

ingawaje ulilingana na tabia yao na vipawa vyao na 

uwezo wao, lakini sio mkamilifu, kwani mafundisho 

waliyopewa hayakuwa kamili kwa sababu uwezo wao 

ulikuwa bado haujakamilika. Kisha ilipopatikana kaumu 

iliyokuwa na uwezo wa kubeba sheria kamili, basi 

mionogni mwao waliopitisha maisha yao kwa kutoa 

dhabihu kubwa kabisa na kwa kumcha Mwenyezi 

Mungu wakitekeleza maamrisho yake yote na 

kuepukana na makatazo yote watapata utakaso wa nafsi 
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(kwa fadhili za Mungu na si kwa sababu ya amali zao) 

ambao utakuwa ni usafi kamili na utakaso kamili, na 

furaha na radhi ya Mwenyezi Mungu wasiyoipata radhi 

kama hii watu wa mataifa ya zamani.  

Basi, Mwenyezi Mungu Anasema sehemu hii kwamba 

kusudio la ishirini na tatu la kuimarisha Baitullah ni 

kwamba atumwe duniani Mborasaw wa Mitume, na 

tena apatiwe binadamu daraja ya juu ambayo 

aliumbwa kuipata. 

Twamwomba Mwenyezi Mungu Atujumuishe kwa 

fadhili yake na waja hao, kwani sisi tu wanyonge mno 

na vinyangarika, wenye makosa na wenye dhambi, 

tusiofahamu tumenasa katika matamanio ya nafsi. 

Lakini Akipenda Yeye na tukiteremkiwa na fadhili 

Yake, Yeye Aweza kutuondoa katika uchafu na 

kutufikishia daraja zile za juu za utakaso Alizouahidia 

umati wa Mtumesaw. 

Katika hatuba zijazo, Mungu Akijalia, nitaeleza kwa 

kirefu shabaha na makusudio haya 23 jinsi yalivyotimia 

kwa njia ya Nabii Mtukukufusaw. Ninawasogeza asteaste 

kwenye upande nilioashiria kwao hapo kabla pia 

kwamba Mwenyezi Mungu Amenielekeza kwenye 

jambo moja la muhimu, na mkakati ule ni wa muhimu 

kwa ulezi wa Jumuiya. 

Kwa vyovyote, naendelea kujaribu kuwatayarisheni 

kifikira. Lakini, ni nani miye, na athari gani unayo 

mdomo wangu, mpaka Mwenyezi Mungu Atie athari 
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katika usemi wangu na kuzijalia nyoyo zenu kupokea 

athari hiyo! Hivyo endeleeni kuomba dua. Mimi nami 

naendelea kuomba. Mwenyezi Mungu Aijalie Jumuiya 

yetu, kwa fadhili zake, kufanya ile kazi Ambayo 

Aliiimarisha Jumuiya kuitekeleza.    

(Gazeti la Al-Fadhl, 30 Aprili 1967) 

 





 

 

 
 
 
 

3 
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“Kusudio la kwanza la kuimarisha Baitullah 

Amelieleza Mwenyezi Mungu katika maneno 

Wudhi‘a Linnasi. Yaani, Nyumba hii ya Mungu 

inajengeshwa upya kwa mkono wa Hadhrat 

Ibrahimuas, ili manufaa ya kidini na ya kidunia ya 

mataifa yote ya ulimwengu yaambatanishwe na 

Baitullah.” 



 

 

مِّ  یّْ حِّ وِّ الرَّّّ
ٰ حّْْ مِّ اللّٰہِّ الرَّّّ یّْم   5بِّسّْ رِّ

َّ
ک لِّوِّ الّْ وّْ سُّ ٰ رَّ ّْ عَلَّ ِّ

لّّّ ہٗ وَّ ىُّصَّ دُّ هَّ ّْ  6نََّ

Baada ya kutoa Shahada mbili na A„udhu na kusoma  

Sura Al-Faatiha, Hudhurrh akasoma aya zifuatazo za 

Kurani Tukufu: 

وَ مَنْ  ١ۚ۬فِيْهِ اٰيٰتٌۢ بَيِّنٰتٌ مَّقَامُ اِبْرٰهِيْمَ  ۰۰۹۷ بَكَّةَ م بٰرَكًا و َ ه دًى ل ِلْعٰلَمِيْنَۚاِنَّ اَوَّلَ بَيْتٍ وُّضِعَ لِلنَّاسِ لَلَّذِيْ

 ۰۰۹۸عَنِ الْعٰلَمِيْنَ وَ مَنْ كَفَرَ فَاِنَّ اللّٰهَ غَنِيٌّ ١ؕوَ لِلّٰهِ عَلَى النَّاسِ حِجُّ الْبَيْتِ مَنِ اسْتَطَاعَ اِلَيْهِ سَبِيْلًا ١ؕدَخَلَهٗ كَانَ اٰمِنًا

(Aali„ Imraan, 3:97-98)  

وَ عَهِدْنَاۤ اِلٰۤى اِبْرٰهٖمَ وَ اِسْمٰعِيْلَ اَنْ  ١ؕوَ اتَّخِذُوْا مِنْ مَّقَامِ اِبْرٰهٖمَ مُصَلًّى ١ؕوَ اِذْ جَعَلْنَا الْبَيْتَ مَثَابَةً لِّلنَّاسِ وَ اَمْنًا

وَ اِذْ قَالَ اِبْرٰهٖمُ رَبِّ اجْعَلْ هٰذَا بَلَدًا اٰمِنًا َ ه ارْزُقْ اَهْلَهٗ  ۰۰۱۲۶ وَ  السُّجُوْ ِطَهِّرَا بَيْتِيَ لِلطَّآىِٕفِيْنَ وَ الْعٰكِفِيْنَ

وَ  ١ؕ ٰى عَ َابِ ال َّارِقَالَ وَ مَنْ كَفَرَ فَاُمَتِّعُهٗ قَلِيْلًا ثُمَّ اَضْطَرُّهٗۤ ١ؕمِنَ الثَّمَرٰتِ مَنْ اٰمَنَ مِنْهُمْ بِاللّٰهِ وَ الْيَوْمِ الْاٰخِرِ

اِنَّكَ اَنْتَ السَّمِيْعُ  ١ؕرَبَّنَا تَقَبَّلْ مِنَّا ١ؕوَ اِذْ يَرْفَعُ اِبْرٰهٖمُ الْقَوَاعِدَ مِنَ الْبَيْتِ وَ اِسْمٰعِيْلُ ۰۰۱۲۷بِئْسَ الْمَصِيْرُ

اِنَّكَ اَنْتَ  ١ۚوَ اَرِنَا مَنَاسِكَنَا وَ تُبْ عَلَيْنَا ١۪ ُّسْلِم ةً لَّ َرَبَّنَا وَ اجْعَلْنَا مُسْلِمَيْنِ لَكَ وَ مِنْ ذُرِّيَّتِنَا۰۰۱۲۸ۤالْعَلِيْمُ

 ١ؕرَبَّنَا وَ ابْعَثْ فِيْهِمْ رَسُوْلًا مِّنْهُمْ يَتْلُوْا عَلَيْهِمْ اٰيٰتِكَ وَ يُعَلِّمُهُمُ الْكِتٰبَ وَ الْحِكْمَةَ وَ يُزَكِّيْهِم۰۰۱۲۹ْالتَّوَّابُ الرَّحِيْمُ

 ۲۱۰۰ۺاِنَّكَ اَنْتَ الْعَزِيْزُ الْحَكِيْمُؒ

(Al-Baqara, 2:126-130) 

Kisha akasema: 

Niliwaambia katika hotuba mbili zilizopita kwamba 

ndani ya aya nilizosoma kabla ya hotuba hizo, na leo pia 

nimezisoma, Mwenyezi Mungu Ametaja makusudio 23 

yanayohusiana na Baitullah, na ambayo kupata haya 

makusudio huhusikana na kutumwa kwa Mtumesaw. 

Ingawaje ahadi hizi zote Alipewa Hadhrat Ibrahimuas 

miaka karibu 2500 kabla ya Mtumesaw kutumwa, lakini 
                                                           
5
 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 

na Ukarimu. 
6
 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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habari hizi, ahadi hizi, bishara hizi, kwa hakika zilitimia 

na makusudio haya yote yalipatikana wakati Nabii 

Mtukufusaw alipotumwa kwa dunia na sheria ya Kurani 

Tukufu ikateremka toka mbinguni. 

Kusudio la kwanza la kuimarisha Baitullah Aliloeleza 

Mwenyezi Mungu katika aya hizi, kama nilivyosema 

katika hotuba ya kwanza, ni wudhi‘a linnaasi. Nyumba 

hii ya Mungu inajengeshwa upya kwa mkono wa 

Hadhrat Ibrahimuas ili manufaa ya mataifa yote ya kidini 

na ya kidunia ya ulimwengu yahusishwe na Baitullah. Ni 

dhahiri kwamba zama za miaka 2500 zilizopita baina ya 

Hadhrat Ibrahimuas na Mtumesaw kuhusu hizo ilikuwa 

haiwezi kusemwa kwamba mataifa yote ya ulimwengu 

yananufaika kidini na kidunia kutoka katika Baitullah. 

Kulikuwa na mataifa mengi wakati huo yasiyoijua 

Baitullah au jiografia ya Makka. Mataifa mengi 

hayakuwa na upendo moyoni mwao kwa Baitullah, 

hayakuvutika kwake. Hayakuiheshimu wala kuitukuza. 

Hayakuyakini kwamba baadhi ya baraka na neema 

zinahusiana na Baitullah ambazo tukizijua na 

kuzitambua twaweza kujipatia sehemu za baraka hizo na 

neema hizo. Lakini alipodhihiri Mtumesaw, hapo 

Nyumba hii hii, iliyoisahau dunia, ikaitambua dunia na 

kuelewa baraka zake, na moyoni mwa dunia, kifuani 

mwa mataifa, mkazalika mapenzi yake, na zikaanza 

kutimia ahadi zote ambazo Mola wa Hadhrat 

Ibrahimuas, Mola wa Muhammadsaw, Mtume wa Mungu, 

Mola wetu, Alikuwa Amemwahidi Hadhrat Ibrahimuas. 
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Sasa nitawaambia namna gani ahadi hii (wudhi‘a linnaasi) 

ilitimia kupitia Nabii Mtukufusaw na kwa sura ipi. Kwa 

kuwa ahadi hii ilikuwa kwa ajili ya mataifa yote, na ahadi 

yenyewe ilikuwa kwamba wanadamu wote watapata 

baraka toka kwa Makka, basi ni dhahiri kwamba kiakili 

haiwezekani kutimia ahadi hii pasipo kuteremka sheria 

kamilifu, hivyo kulikuwa hakuna budi kuteremka sheria 

kamili ya Kurani Tukufu kabla ya ahadi hii kutimia. 

Kurani Tukufu imedai kuwa Dhaalikal Kitabu (Sura Al-

Baqara 2:3), yaani Kurani hii ni sheria kamilifu timilifu. 

Na kuhakikisha madai haya ikalta dalili kwamba la raiba 

fiihi – hamna shaka ndani yake. Nomino Raib inazo 

maana nne zinazohusikana na sehemu hii. Kutokana na 

maana hizi, tumeambiwa hoja nne za kuthibitisha 

kwamba kwa kweli Kurani hii, na Kitabu hiki, 

kimekamilika na kutimilika kwa kila jiha. 

Kutokana na maana moja ya raib, sifa ya Kurani 

Tukufu ndiyo kwamba hiki ni Kitabu pekee kikamilifu 

kitimizacho mahitaji ya binadamu ya kiruhania na 

kimwili, ya jamii na huluka, ya iktisadi na siasa, na hiki 

ndicho Kitabu kitimizacho haja zote za kweli za tabia 

ya asili ya binadamu, kwani hii inathibitisha haja yake 

na ukweli wake kwa sifa zake kamilifu na fadhila zake 

na mafundisho yake yasiyo na kifani. Kama niichukulie 

dalili hii tena kuwa dai moja na kuanza kufafanua hoja 

zake, hii itachukua muda mrefu. Waifahamuo Kurani 

Tukufu kiasi fulani pia wanajua kwamba dalili za 

Kurani Tukufu na fadhila zake na mafundisho yake 
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yasiyo na kifani vinathibitisha ubora wake juu ya Vitabu 

vyote vya zamani. 

Hadhrat Masihi Mau„udias alipoulizwa kuhusu Vitabu 

vilivyofunuliwa vya Banii Israeli kwamba maadamu hivi 

vipo kulikuwa na haja gani ya Kurani Tukufu, akajibu: 

Msiitaje Kurani Tukufu nzima; hiki ndicho Kitabu 

chenye wasaa mwingi, ndani mwake mna elimu nyingi. 

Mwanzoni mwake kuna Sura Al-Faatiha, ndani yake 

mna maarifa mengi na dalili za haki. Kama 

mkituonyesha maarifa na dalili kwa mkabala wa maarifa 

na dalili za Sura Al-Faatiha, tutafahamu kwamba Vitabu 

vyenu vinaweza kuthubutu kuikabili Kurani Tukufu. 

Muda mrefu umeishapita tangu mwito huu ulipotolewa. 

Katika dini ya Katoliki Papa wengi wamepita, mmoja 

baada ya mwingine, nao walikuwa ni viongozi wa 

Kanisa la Katoliki, kadhalika yapo madhehebu mengine 

ya Wakristo, lakini Kiongozi yeyote miongoni mwao 

hakuweza kutoa dalili kama hizo kutoka katika Vitabu 

vyao vya kimbingu kuikabili Sura Al-Faatiha, ambazo 

Hadhrat Masihi Mau„udias alidai kwamba sisi tutazitoa 

kutoka ndani ya Sura hii kuwaonyesheni. 

Basi, La raiba fiihi maana yake moja ni kuwa hiki ni 

Kitabu kiwezacho kuthibitisha haja yake na ukweli wake 

kwa sifa zake kamilifu na fadhila zake na mafundiho 

yake yasiyo na kifani. Na alipoulizwa kuwa kulikuwa na 

haja gani ya Kurani Tukufu, likatolewa lile jawabu, na 

katika jawabu hilo mwito uliotolewa ili kuamua swala 



Makusudio 23 Adhimu ya Ujenzi wa Baitullah  

43 

hili, hadi leo viongozi wa madhehebu ya Wakristo 

hawajakubali. Kwa hiyo, imehakikika kuwa hawawezi 

kutoa madhumuni kutoka ndani ya Vitabu vyao vya 

kimbingu kuyakabili madhumuni yaliyomo ndani ya 

Sura Al-Faatiha. 

Al-Kitab, dalili ya pili ya Kurani Tukufu kuwa Kitabu 

kamili Aliyoitoa Mwenyezi Mungu ndani ya La raiba fiihi 

ni hii kwamba mafundiho ya Kurani Tukufu 

yakimwondoa binadamu katika majangwa ya dhana 

humfikisha kwenye daraja za juu za yakini kwa dalili na 

ishara bayana. Na sifa hii njema itadumu daima dawamu 

ndani yake, kwani Mwenyezi Mungu Ameihifadhi. Sawa 

na maana moja ya Raib, muradi huu pia upo ndani yake 

kwamba Kitabu hiki kipo katika hifadhi ya Mwenyezi 

Mungu; ulaghai wa kishetani hauwezi kukiingilia. Hivyo, 

jinsi kinavyoiathiri roho ya binadamu leo, ndivyo 

kitakavyoendelea kuiathiri roho ya mtu mpaka Kiama. 

Basi, hiki Al-Kitab ni Kitabu kilichokamilika. Muradi 

mmoja wa La raiba fiihi pia ni kwamba mwongozo au 

ukweli wowote unaolazimika kuwemo ndani ya Kitabu 

kikamilifu haukosekani ndani yake. Kuhusiana na jambo 

hili pia Hadhrat Masihi Mau„udias amezitupia mwito dini 

nyingine katika sehemu nyingi kwa ajili ya uamuzi. 

Akasema kwamba dalili yoyote ya kweli kuhusu uwepo 

wa Mungu nionyesheni kutoka katika Vitabu vyenu, 

ambayo nisiweze kuwaonyesheni nikiitoa kutoka ndani 

ya Kurani Tukufu. Basi kila kweli ambayo Kitabu 

chochote kingine kinaweza kudai, imo ndani yake, na 
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pia zimo ndani yake kweli nyingine nyingi zisizomo 

ndani ya Vitabu vingine, kwa hiyo hiki Al-Kitab ni 

Kitabu kilichokamilika. 

Sawa na maana ya nne ya La raiba fiihi, hapa 

pameelezwa dalili hii kwamba jaribuni kwa kutekeleza 

mafundiho haya, mtajikuta mmesalimika na misiba na 

maafa ya kila namna, na mtakuwa chini ya hifadhi ya 

Mungu, kisha ulaghai wowote wa dunia na nguvu 

yoyote ya ulimwengu au njama yake yoyote haiwezi 

kuwahasirisha kikweli, kwani hasara hupatikana iwapo 

kitu fulani kipotee kweli. Lakini kama Rupia tano za 

mtu zipotee, na hapo babake ampe Rupia tano badala 

yake na tena amwongezee Rupia kumi nyingine kwa 

kumfariji na tashwishi aliyopata na kwa hivyo sasa 

akawa na Rupia kumi na tano, hapo hakuna mwenye 

lubu atakayesema kuwa huyo amepata hasara ya Rupia 

tano. Hivyo, Mwenyezi Mungu Amedai sehemu hii 

kwamba hamtapata hasara au taabu, Hakusema kuwa 

hamtapata udhia. Kwani mwaminio hana budi kutoa 

dhabihu katika njia ya Mwenyzi Mungu, lakini kile 

inachokifahamu dunia kuwa taabu, mwaminio hukiona 

ni raha. Na Mungu wake, Mola wake na Mmiliki wake, 

Ambaye kwa ajili yake mja huyo anaendela kuvumilia 

taabu hii na shida, Anamwandalia mambo ya 

kumfurahisha, kumchangamsha na kumstarehesha 

mpaka anafahamu kwamba mwenye kuniudhi 

ameniudhi kidogo tu, na anayakini kuwa kama 

angeniudhi zaidi, ningepata mapenzi zaidi ya Mola 
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wangu. Basi, kwa kuwa hiki ni Kitabu ambacho 

mwaminio wa kweli anayetekeleza mafundisho yake 

hahasiriki katu, na kinyume chake Vitabu vingine havina 

hali hii, basi imethibitika kuwa hiki ndicho Kitabu 

kilicho Al-Kitab, na kwa hiyo Mwenyezi Mungu 

Alisema ndani ya Sura An-Nisaa (4:171): 

 يٰۤاَيُّهَا النَّاسُ قَدْ جَآءَكُمُ الرَّسُوْلُ بِالْحَقِّ مِنْ رَّبِّكُمْ فَاٰمِنُوْا خَيْرًا لَّكُمْ

Enyi wanadamu wote, sikilizeni kwamba mtu mmoja 

mkamilifu amekwishawajieni kwa ukweli mkamilifu toka 

kwa Mola wenu. Mola wenu Aliyekuwa Amewaumbeni 

kwa shabaha mahususi, Amewaleteni, kwa kuwapitisha 

katika daraja tofauti za ukuaji na uendeleaji, kwenye 

daraja ile ya kuwaingizeni ndani ya pepo zake kamilifu. 

Sikilizeni kwamba Mtume huyu amekwishafika Fa 

aaminuu, aminini ayasemaye. Mwaminini kwa ulimi 

wenu pia na kwa moyo vilevile na kadhalika kwa viungo  

vyenu. Na kama mkitekeleza mafundisho yake na 

kumwamini Mtume huyu mkamilifu na kupitisha 

maisha yenu kulingana na sheria yake kamilifu, mtakuwa 

umati bora. Nanyi mtakapokuwa umati bora – na 

mtakuwa umati bora hapo tu mtakapoweza 

kuwanufaisha wanadamu wote – hapo kutoka kwenu 

watu wa mataifa yote na wa zama zote watajipatia 

manufaa kidini na kidunia. Na maadamu hampati daraja 

hii, dunia nzima na watu na mataifa yote waishio katika 

kila sehemu ya dunia hawawezi kujinufaisha kwenu, na 

madhali mataifa yote ya ulimwengu hayawezi kunufaika 

kwenu, hamwezi mpaka wakati huo kuitwa kuwa 
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Ukhrijat Linnaasi, mmeumbwa kwa kuifaa dunia nzima. 

Na mpaka iweze kusemwa kuwahusu nyinyi kwamba 

mmeumbwa kwa kuifaa dunia nzima, hadi wakati huo 

ahadi ya inna awwala Baitin wudhi‘a linnaasi haitatimia. 

Hivyo, ‘aaminuu, itikieni labeka anapowaiteni na 

kuiamini sheria ya Kurani, ishini kulingana nayo, 

mtakuwa umati bora.  

Basi, kupitia ushukaji wa Kurani, kusudio la wudhi‘a 

Linnaasi likapatikana. Mwenyezi Mungu Anasema katika 

Sura Aali „Imraan 3:111, kwamba: 

 وَ لَوْ اٰمَنَ اَهْلُ ١ؕكُنْتُمْ خَيْرَ اُمَّةٍ اُخْرِجَتْ لِلنَّاسِ تَاْمُرُوْنَ بِالْمَعْرُوْفِ وَ تَنْهَوْنَ عَنِ الْمُنْكَرِ وَ تُؤْمِنُوْنَ بِاللّٰهِ

 الْكِتٰبِ لَكَانَ خَيْرًا لَّهُمْ

Ndani ya aya hii kwa hakika imedaiwa kwamba umati 

wa Muhammadsaw umeumbwa sawa na bishara na ahadi 

ya Hadhrat Ibrahimuas kwa faida ya wanadamu. Ndiyo 

kusema kwamba umati mmoja umekwisha kujiandaa 

ulio Ukhrijat Linnaasi. Huo umeumbwa kwa manufaa ya 

binadamu wote. Dalili yake iliyotolewa hapa ni kwamba 

huu ni umati bora, kutokana na jambo hili inathibitika 

kwamba huu ndio Ukhrijat linnaasi, yaani huu umeumbwa 

kwa ustawi wa wanadamu wote. Dalili hii ni hivi 

kwamba kama mkizizingatia sheria zote za dunia, 

mtafikia natija hii kwamba sheria zote ziliendelea 

kuteremka kuafikiana na vipaji vya kaumu mbalimblai. 

Kutokana na sheria iliyopewa kwa kaumu ya Hadhrat 

Nuhuas twaelewa vipawa vya ruhania vya kaumu ya 

Hadhrat Nuhuas vilikuwa ni vipi. Kutokana na sheria 
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iliyomteremkia Hadhrat Musa, twapata kujua vipaja na 

vipawa vya ruhania vya kaumu ya Hadhrat Musaas, Banii 

Israeli, vilikuwa vipi. Kadhalika ilikuwa ni hali ya kaumu 

za manabii wengine. Kwa vyovyote sheria yoyote 

inayoiteremkia kaumu yoyote toka kwa Mwenyezi 

Mungu huwa kwa kuangalia vipawa na vipaji vyake, 

kwani Mwenyezi Mungu Hamtwishi mtu au kaumu 

yoyote mzigo isioweza kuvumilia. 

Uhakika wa pili ulio bayana sana ni huu kwamba sheria 

ya Kurani, kwa kulinganishwa na sheria zote za awali, 

ni kamilifu timilifu sana. Kama mkiweka maamrisho na 

makatazo ya sheria za zamani kukabiliana na hukumu 

za Kurani Tukufu, mtatambua kuwa ndani ya Kurani 

Tukufu kuna maamrisho na makatazo zaidi ya mia sita 

saba kwa ajili ya umati huu, ilhali Hadhrat Musaas 

aliteremkiwa na hukumu chache sana. Tena ndani ya 

Kurani Tukufu mna mamia ya hukumu zisizoonekana 

katika sheria yoyote ya hapo kabla. Hii inahakikisha 

kuwa hukumu (maamrisho na makatazo) za sheria za 

zamani zilikuwa chache, kwa sababu vipaji vya kaumu 

ile iliyoteremkiwa na sheria hizo vilikuwa vichache. Na 

Kurani Tukufu ikiwa sheria kamilifu timilifu 

huthibitisha kwamba wanadamu wa zama ilipoteremka 

Kurani Tukufu, walikuwa na vipawa kamili vya 

ruhania; la sivyo, Kurani isingewashukia. 

Hivyo basi, sifa kamilifu mahususi za mafundisho ya 

Kurani zinashuhudia vipawa vikamilifu vya umati huu. 
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Kwa kuona ukamilifu wa mafundisho ya Kurani 

Tukufu, na wasaa wake mwingi wa ukamilifu wake na 

shani yake, tunafikia natija hii kwamba wale ambao 

Kurani Tukufu inasema nao ndio wenye fadhila na 

ubora na utukufu katika vipawa na vipaji vyao kuliko 

nyimati za zamani. Kisha vipawa na vipaji hivyo 

vilipolelewa na Kurani Tukufu, hapo kwa maarifa ya 

Roho mtakatifu na nguvu takatifu ya Mtumesaw 

wakazaliwa – kwa baraka ya kumfuata yeyesaw – waja wa 

kiroho waliokuwa katika idadi, ubora, mwenendo na 

hali, wakamilifu watimilifu kuliko watoto wa kiroho wa 

manabii wa zamani. Na kama usingezalika umati bora 

ambao umati wowote wa hapo kabla usingeweza 

kuthubutu kukabiliana nao, na huu usingezitangulia 

nyimati zote, na baadaye pia usingeweza kuzalika umati 

wowote ambao ungeupita umati huu – yaani umati huu 

uwe umefikia upeo wake na kilele chake – ahadi ya 

wudhi‘a linnaasi isingepata kutimia. Kwani, kwa sababu 

ya sheria pungufu na kwa ulezi mpungufu haitarajiwi 

kuwa umati ule utakuwa wenye kuzinufaisha sehemu 

zote za ulimwengu. Almuradi hakukuwa na umati 

wowote uliokabiliana hadi leo na umati wa 

Muhammadsaw katika kutoa heri, wala uamti wowote ule 

hauwezi kuzalika mpaka Kiama utakaokabiliana na 

umati wa Kiislamu. Hivyo, Mwenyezi Mungu Anasema: 

 كُنْتُمْ خَيْرَ اُمَّةٍ اُخْرِجَتْ لِلنَّاسِ

Sawa na ahadi hii hii ya Ibrahimuas mmeumbwa kwa 

manufaa ya watu wote. Dunia nzima itajipatia faida 
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kwenu, itapata baraka kwenu. Uthibitisho wake ni 

kwamba m umati bora kwa jiha zote mbili. Kwa jiha ya 

vipaji pia na jinsi mlivyoiga mfano mwema wa 

Mtumesaw na khulka zake njema pia kwa sababu ya 

ulezi bora. Na mwaweza nyie tu ambao dunia nzima 

yaweza kufaidika nanyi. Basi, kuwa kwenu uamti bora 

na kufikia vipawa vyenu na vipaji vyenu ukamilifu 

wake, kisha ulezi wa vipawa na vipaji vyenu kufikia 

upeo wake, vyahakikisha kwamba ahadi ile imekwisha 

timia kwamba Baitullah imeimarishwa kwa manufaa na 

heri ya mataifa yote ya ulimwengu. 

Pia ikumbukwe kwamba mtu anaweza kuwanufaisha 

wanadamu wote hapo tu ambapo yeye aimarishe baina 

ya wanadamu wote udugu na usawa, na asihalalishe 

ubaguzi na tofauti yoyote ile iwayo. Basi mambo yote 

yenye kuimarisha heshima na taadhima ya binadamu 

yamo ndani ya sheria ya umati wa Kiislamu, Kurani 

Tukufu au mfano mwema wa Mtumesaw au Hadithi. 

Islam imefutilia mbali kila ubaguzi na tofauti baina ya 

mtu na mtu, na hivyo ikaimarisha heshima na adhama 

ya binadamu. 

Hotuba aliyotoa Mtume Mtukufusaw kwenye Hajjatul 

wadaa‘ – hija ya kuagana – ndani yake pia alisema: 

Habedari! Zindukeni! Tegeni masikio kwamba Mola 

wenu ni Mmoja. Ndiye Yeye Ambaye kwa ulezi wake 

mataifa yote yakisafiri umbali tofauti yamefikia mahala 

ambapo vipawa na vipaji vya kiroho na vya khulka vya 
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mataifa yote vimekuwa vya namna moja na sasa yako 

tayari kuipokea sheria ya mwisho. Muumbaji wenu ni 

Mmoja. Yeye Amewaumbieni vipawa vyenu vya kimwili 

na kiruhania kwa usawa; Hakutofautisha baina ya 

kaumu moja na nyingine. Ni sahihi kwamba kila mmoja 

analo eneo la maendeleo yake, lakini haiwezekani kuleta 

tofauti baina ya kaumu na kaumu. Sio kwamba kaumu 

moja ndiyo dhalili na hakiri au umbile lake ni namna 

ambavyo haiwezi kupata maendelo ya kimwili au 

kiroho, kielimu au kihulka, kijamii au kiiktisadi. Basi, 

akasema, jihadharini. Sikilizeni kwa uangalifu kwamba 

Mola wenu aliyewaumbeni nyinyi na nguvu zenu,  

vipawa vyenu na vipaji vyenu, kisha akavitunza, na 

akawapitisheni katika daraja za maendeleo na kuufikisha 

ulezi na ustawi wenu kwenye ukamilifu, Huyu Mtukufu 

ndiye Mmoja. Nanyi mkumbuke vilevile kuwa baba 

yenu pia ni mmoja, yaani nyote m katika wazao wa 

Adamu. Kwa kifupi, Mola wenu Muumbaji ni Mmoja, 

na baba yenu Adamu ni mmoja. Kama mngekuwa 

wazao wa mababa tofauti, mngesema tumerithi kwa 

mababa zetu daraja hizi, na baba yetu alikuwa mtukufu 

na bora sana, hivyo tumerithi cheo hiki kikubwa. Lakini 

kauli hii ni batili, kwani baba ni mmoja. Tena kama 

miungu wangekuwa tofauti, hapo kaumu moja ingeweza 

kusema kwamba yule Mola Aliyetuumba Alikuwa 

Mwenye nguvu zaidi na elimu nyingi na Mweza sana na 

Mwenye upendo na rehema nyingi zaidi; Huyo 

Ametupatia mengi. Mungu Aliyewaumba wengine 
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hakuwa na elimu nyingi wala uwezo mwingi wala 

hakuwa mrehemevu zaidi, hakuwa na upendo kwa 

viumbe vyake sana jinsi Mola wetu Alivyokuwa nao kwa 

ajili yetu. Hivyo, watu wengine wakapatiwa vitu 

vichache na wakawa duni. Lakini kama Mola wenu ni 

Mmoja na baba mmoja, basi tambueni kuwa Mwarabu 

yeyote hana fadhila juu ya Mwajemi yeyote, wala 

mweusi hana fadhila juu ya mwekundu, wala mwekundu 

juu ya mweusi. Sehemu nyingine akasema pia kwamba 

mwekundu hana fadhila juu ya mweupe, wala mweupe 

juu ya mwekundu. Kipimo cha ubora machoni mwa 

Mola wenu na kwa sababu ya vipawa Alivyoviumba 

ndani mwenu ni kimoja tu, ncho ni Takwa. Machoni 

mwa Mwenyezi Mungu mkubwa zaidi ni yule aliye mcha 

Mungu zaidi. Lakini hamjui mtazamo wa Mungu.  لَا تُزَكُّوْۤا

هُوَ اَعْلَمُ بِمَنِ اتَّقٰى ١ؕاَنْفُسَكُمْ   Basi msijitakase nafsi zenu; Yeye 

Anamjua sana aliyetakasika (Sura An-Najm 53:33). 

Ikiwa kipimo cha ubora chautegemea mtazamo wa 

Mungu, nasi hatuna habari kwamba Anatuangalia kwa 

jicho la upendo au ghaidhi, basi msitangazane ubora 

baina yenu. Huu ni mfano mmoja tu, waila mafundisho 

ya Kiislamu yamejaa maamrisho na mafunzo ya aina hii. 

Mathalani, Islam haitambui ubora wa iktisadi ya mtu 

yeyote. Bali yamwambia tajiri kwamba madhali umaskini 

upo, wewe huna haki juu ya mali yako. Akasema 

Mwenyezi Mungu: ِوَ فِيْۤ اَمْوَالِهِمْ حَقٌّ لِّلسَّآىِٕلِ وَ الْمَحْرُوْم „Na katika mali 

zao imo haki ya aombaye na ajizuiaye‟ (Sura Adh-

Dhaariyaat 51:20). Kwangu mimi, aya hii inamaanisha 
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kwamba mpaka kila mmoja apate mahitaji yake ya 

lazima, tajiri yeyote hana haki juu ya mali yake. Mahitaji 

ya lazima yatimiapo, hapo zinazosalia, hizi ni fadhili za 

Mwenyezi Mungu, Islam haimzuii mtu kuzitumia katika 

njia iliyo halali. Lakini, kama jirani ana kikomba cha njaa 

nawe uvile  vyakula vya aina tano au saba, basi Islam 

hairuhusu jambo hili. Hivyo, kwa jiha yoyote taifa lolote 

halina ubora juu ya taifa jingine. 

Mathalani, katika uwanja wa elimu, akili zote ni za 

namna mmoja. Katika kila kaumu wapo wenye ustadi 

mzuri na vipaji, na ndani ya kila kaumu kuna 

vichwamaji pia. Wote wanavyo vipawa vyao mbalimbali. 

Lakini, si sawa kwamba kaumu moja nzima iwe 

kichwamaji na kaumu nyingine nzima iwe yenye kipaji 

katika uwanja wa elimu. Hii ni kweli kwamba mataifa 

yanayotawala yanawapandisha hata majuha wao kwenye 

daraja ya juu sana. Mathalani, katika Oxford kulikuwa 

na mwanafunzi mwenzangu. Huko desturi ni hii 

kwamba mwanafunzi asiyeweza kuendelea na masomo 

yake, hawataki apoteze fedha zake bure, bali baada ya 

muhula mmoja aendapo kwao na matokeo ya muhula 

ule unapotolewa, huyo mwanafunzi anapelekewa barua 

kwamba huna haja ya kurejea masomoni, ufanye kazi 

yoyote pale ulipo. Kwa Kiingereza anaitwa „Sent home‟ 

– amepelekwa nyumbani. Sasa yule mwanafunzi wa 

kikundi changu hakurejea kwa ajili ya muhula wa pili – 

nami nilikuwa sielewi desturi ya „kupelekwa nyumbani‟ 

– basi nikawauliza marafiki zangu kumhusu 
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mwanafunzi huyo kwamba kwa nini hakurudi. Kwani 

nilifikiria kwamba wakati mwingine vifo vinatokea au 

pengine ajali, sielewei kwa sababu gani hakurejea. Hapo, 

rafiki mmoja akaniarifu kwamba „amepelekwa 

nyumbani‟, ameondolewa chuoni. Mnamo mwaka 1944 

nilipokwenda Delhi, kwa bahati nikawahi kumwona 

mtu na nikajua kuwa huyu ndiye yule yule mwanafunzi. 

Sasa yeye alikuwa afisa mkubwa katika serikali ya 

Kiingereza. Yeye akanitambua, nami nikamtambua pia. 

Tukaonana. Nikasema moyoni kwamba kwa kuwa taifa 

hili lina madaraka ya kidunia, hivyo, sawa na nahau 

nchini kwetu ‘wanawafanya mapunda wao pia kuwa maofisa’, 

tena maofisa juu yetu. Ilmuradi, katika kila taifa kuna 

wenye lubu bora na lubu mbovu pia. Hakuna taifa 

lolote zima lisilo na hali hii. Hakuna taifa la watu walio 

wote wenye akili bora, na hakuna taifa lenye watu wote 

wenye akili mbovu. Wenye akili bora, ya wastani na 

mbovu, wote wanapatikana ndani ya kila taifa. Kwa 

ufupi, Islam haipendi ubaguzi, bali inaimarisha usawa. 

Kwa mfano, tazameni uwanja wa elimu. Islam inasisitiza 

sana kujifunza elimu, yaani kiasi mtu anachoweza. Kila 

mtu anapaswa kufundishwa sawa na uwezo wake na 

kipaji chake. Hii pia inamaanisha kwamba mwanafunzi 

mwenye uwezo hafifu anayepasi mtihani kwa 

kuhurumiwa, hapaswi kupewa msaada wa masomo, 

kwani huku ni kupoteza mali. Lakini yule mwanafunzi 

aliye hodari, kupoteza bongo lake ni utovu wa 

shukurani kwa Mwenyezi Mungu, na ni kulihasiri taifa. 
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Kwa kifupi, Islam imeimarisha usawa baina ya 

wanadamu na baada yake udugu; imeondolea mbali inda 

na bughudha zote za moyoni na imesema mpendane 

kama ndugu nyinyi kwa nyinyi. Kisha ikaimarisha 

mafundisho yake ya kimsingi juu ya nguzo kubwa tatu, 

na nguzo hizi tatu ni adili, hisani na iita’i dhilkurbaa.7 

Kila kaumu ambayo ina hadhi ya kimataifa, ama 

mahusiano yale yaliyo ya kimataifa, yakiimarika juu ya 

msingi wa adili na kisha kusonga mbele na kuimarika 

juu ya hisani na kisha juu ya iita’i dhilkurbaa, basi 

matatizo yote ya dunia yanafutika leo hii, na watu wote 

wa duniani wanaanza kunufaikana wao kwa wao, badala 

ya kufikiria namna ya kuwahasirisha wengine. Hivyo, 

Mwenyezi Mungu Akitupa amri ya kimsingi 

Ametuambia kuwa baadhi ya watu kitabia hawataweza 

kujisogeza mbele zaidi ya adili, Twawaambia nyinyi 

msiachane na daraja ya adili na kuanguka chini, waila 

hamtabaki kuwa Waislamu. Wengine watakuwa na 

tabia ya kusonga mbele na kufikia daraja ya hisani, 

lakini hawatakwenda mbele zaidi. Hawa Twawaambia 

kama juu ya kuwa na uwezo, mkiachana na daraja ya 

hisani na kuteremeka hadi adili, mtajinyima neema 

nyingi sana ambazo mngeweza kupata kwa kuimarika 

juu ya daraja yenu ile; na hii siyo hasara ya kawaida, 

bali ni hasara kubwa fika. Kisha kati yenu wapo 

wengine ambao wakipanda juu ya daraja hizi mbili, 

                                                           
7 Uwape watu (kama uwapavyo ndugu). 
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wanafikia daraja ya iitai dhilkurbaa, na wanaweza 

kuifikia. Hawa Twawaambia kwamba msiridhike na 

daraja ya hisani, la sivyo mtanyimwa neema, fadhili na 

baraka nyingi zisizo na kifani. Almuradi, Islam 

imeimarisha usawa baina ya wanadamu na udugu na 

kupendana juu ya nguzo hizo tatu. 

Hivi sasa, saa nyingi imeishapita, lakini nilipenda 

kueleza kwa marefu na mapana kusudio hili, kwani 

miongoni mwa makusudio haya 23 kusudio hili ni la 

kimsingi; kusudio la mwisho pia ni la muhimu kama hili; 

yaliyo baina ya hayo tutapita haraka. Kuhusiana na 

jambo hili ndugu mmoja ameona ruya pia. (yeye 

hakuelewa maana yake). Siku chache zimepita 

aliniandikia kwamba nipo (pamoja na marafiki zangu 

kadha) katika njiapanda ile ya Qadian iliyoongezwa 

baadaye ambapo ngazi za sehemu ile ya Masjid Mubarak 

zinateremkia. Hapa patakuwa na watoto wengi 

wasioiona Qadian, hawa hawawezi kufahamu, lakini 

walioiona Qadian wanaweza kufahamu kwamba ngazi 

za ile sehemu mpya ya Masjid Mubarak iliyokuwa 

imeongezwa zilikuwa zinateremkia kwenye njiapanda 

moja. Ndugu huyo aliandika kuwa sisi tumesimama 

katika njiapanda hiyo, nawe umefika haraka sana, uso 

wako ulikuwa na bashasha na uchangamfu. Unapanda 

vidaraja kadha vya ngazi, kisha unatutazama. Tena 

unapanda vidaraja kadha vya ngazi na unatutazama. 

Ulifanya hivyo mara mbili, kisha ukapanda vidaraja 

vyote, na ulitoa adhana. Tunafikiri kwamba ni wakati wa 
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sala ya Alasiri, hivyo utatusalisha. Lakini adhana uliyotoa 

kabla ya sala tulihisi ni ndefu kuliko kawadia. Na 

sehemu hii niielezayo ni kama kuwaiteni kwenye 

mkakati mahususi, ili nitakapowaiteni kwenye mkakati 

huo mwanze kufahamu majukumu yenu mkiishaelewa 

mandharinyuma yake barabara. (Adhana kuwa ndefu 

kuliko kawaida yaashria kwenye jambo hili hili)  

Kwa ufupi, Wudhi‘a linnasi ilikuwa ni kusudio moja la 

ujenzi wa Baitullah. Na kwa kuwa hili ni la muhimu 

sana kwa sababu makusudio mengine yote yanahusiana 

na kusudio hili la kwanza, au yanahusiana na kusudio la 

mwisho lililoelezwa katika ...َرَبَّنَا وَ ابْعَثْ فِيْهِمْ رَسُوْلًا مِّنْهُمْ يَتْلُوْا عَلَيْهِمْ اٰيٰتِك, 

nilipenda kulieleza kwa kirefu ili mpate kufahamu 

kwamba bishara ya wudhi‘a linnasi haingeweza kutimia 

pasipo kuzalika duniani umati ule ulio bora wa nyimati. 

Na umati huo usingeweza kuzalika mpaka ingepata 

kuteremka sheria ya Kurani Tukufu iliyo kamilifu 

timilifu. Kila sheria huteremka kuafikiana na uwezo wa 

kaumu. Kwa kuwa sheria ya Kurani Tukufu imekamilika 

fika kwa kila jiha, hivyo twafikia natija hii (na hatuweza 

kufikia natija nyingine) kwamba mataifa yale 

yaliyohubiriwa hiyo katika zama hizo na tena mpaka 

Kiama yataendelea kuhubiriwa, hayo kwa vipaw na 

vipaji vyao yaliweza kuibeba Kurani Tukufu. Na baada 

ya kupokea malezi ya Kurani Tukufu na kupata hadhi 

katika tajamala na baraka za Mtumesaw, sura zao 

zikabadilika namna ambavyo machoni mwa wenye 

busara wakawa wanadamu wapya, yaani sura zao 
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iliyokuwa hapo kabla na nakshi zao za zamani 

hazikubaki hata kidogo, bali nakshi mpya zikaibuka. 

Mfano wao ni kama mfano wa nondo wa hariri ambaye 

anapokuwa ameishatengeneza hariri, hapo kama 

binadamu ampatie nafasi, naye atoke nje ya kifukofuko 

chake alichokuwa amekitengeneza pembezoni mwake, 

huyo hawi tena mdudu yule wa kwanza, bali kichwa 

chake cha kwanza, macho yake ya kwanza na sura yake 

hugeuka fika. Kwanza huwa hana mabawa, lakini ndani 

ya masaa 24 au 48 mabawa yake yanajitokeza, kichwa 

kipya kuinazalika na macho mapya. Huu huu ndio 

mfano wa wale watu waliomwamini Mtumesaw; kwanza 

walikuwa wadudu wa ardhini, baadaye Mwenyezi 

Mungu Akawajaalia busara mpya, macho mapya, akili 

mpya, nguvu mpya ya kuruka, kisha wakaanza kuruka 

maangani mwa mbingu. Na ilipozalika kaumu hii, ahadi 

ya wudhi‘a Linnaasi nayo ikatimia. 

Kutokana na hii, inajulikna kwamba kaumu ile ambayo 

Kurani Tukufu inaiita kuwa umati bora, huwa na 

majukumu ya aina gani ili kuitumikia dunia. Mwenyezi 

Mungu Atujaalie sisi sote uwezo wa kutekeleza 

majukumu yetu. (Amin) 

(Gazeti la Alfadhl, Rabwah, 7 Mei 1967) 
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Hotuba ya Ijumaa, 5 Mei 1967,  
Masjid Mubarak, Rabwah, Pakistan. 



 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

“Mwenyezi Mungu Alitaka kuifanya Kaaba kuwa 

yenye baraka. Kwa kutumwa Mtumesaw, Baitullah 

ikawa mubarak... Na Mwenyezi Mungu Alitaka 

kupeleka sehemu hii mwongozo ulio Mwongozo 

kwa walimwengu wote kwa sababu ya ukamilifu 

wa sheria pia na kwa kuwanufaisha watu pia. Na 

ahadi hii pia ikatimia kwa njia ya Kurani Tukufu.” 



 

 

مِّ  یّْ حِّ وِّ الرَّّّ
ٰ حّْْ مِّ اللّٰہِّ الرَّّّ لِّوِّ    8بِّسّْ وّْ سُّ ٰ رَّ ّْ عَلَّ ِّ

لّّّ ہٗ وَّ ىُّصَّ دُّ هَّ ّْ یّْمنََّ رِّ
َّ
ک  9الّْ

Baada ya kutamka Shahada mbili na A„udhu na kusoma 

Sura Al-Faatiha, Hudhur alisoma aya hii: 

 ۰۰۹۷اِنَّ اَوَّلَ بَيْتٍ وُّضِعَ لِلنَّاسِ لَلَّذِيْ بَكَّةَ م بٰرَكًا و َ ه دًى ل ِلْعٰلَمِيْنَۚ

  (Aali „Imraan, 3:97)  

Naendelea kuwaambia jinsi makusudio 23 ya ujenzi wa 

Baitullah yaliyoelezwa ndani ya aya hizi yalivyotimia kwa 

kutumwa Mtumesaw. Ndani ya hotuba iliyopita nilitoa 

maelezo ya wudhi‘a Linnasi katika mandharinyuma hii. 

Kusudio la pili lililoelezwa ndani ya aya hizi ni hili 

kwamba Kaaba ni mubarak. Nilieleza kuwa neno 

mubarak hapa laweza kuchukuliwa katika maana mbili. 

Mosi, Kaaba itakuwa ni makazi ya wawakilishi wa 

Mataifa yote ya ulimwengu, na kutoka mataifa yote 

wataendelea kujumuika hapa watu watakaokuwa „simba‟ 

wa nyanja za ruhania. Hapa patakuwa ni mahali pa 

kukaa watu shujaa wenye kukaa imara kwa ushupavu. 

Historia inashuhudia kwamba katika maana hii Baitullah 

haikuwahi kuwa mubarak kwa dunia nzima kabla 

hajatumwa Mtumesaw. Yaani, kabla ya Mtumesaw 

kutumwa hayakuzalika nyoyoni mwa mataifa ya dunia 

mahaba ya Baitullah kiasi hiki kwamba watu 

wangevutika kwake na kuikimbilia. Tena haikuwa 

                                                           
8
 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 

na Ukarimu. 
9
 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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sababu yoyote ndani ya Kaaba ambayo ingekuwa ya 

kuwapa utulivu wajumbe wa mataifa ya dunia nzima 

kama wangepata kufika huko. 

Baada ya Mtumesaw kutumwa hali ya dunia kwa jiha hii 

ikabadilika. Upande mmoja mapenzi yalizalika nyoyoni 

mwa mataifa ya dunia, na upande mwingine sababu 

zilipatikana kwa watu kuiendea ili kujifunza elimu za 

ruhania au ya maandiko au ya kimantiki au ya kidini − 

elimu ziwezazo kuwanufaisha watu wa mataifa yote 

katika kila zama kidini na kidunia. Historia 

inahakikisha kwa uwazi sana kwamba shabaha hii 

ilitimizwa kwa kutumwa kwa Mtumesaw, kwa hiyo haina 

haja kuieleza zaidi. 

Maana ya pili ya Mubarak inayofaa hapa ni hii kwamba 

Makka itafanywa kuwa mahali pa kuzalika sheria moja 

ambamo zitajumuishwa kweli zote za kimsingi na 

miongozo vinavyopatikana katika sheria mbalimbali za 

manabii wa zamani. Kurani Tukufu ndiyo sheria ya 

pekee iliyodai kujijumuishia kweli zote za zamani. Kabla 

ya Kurani Tukufu hakuna sheria yoyote iwayo iliyodai 

jambo hili wala zisingeweza kutoa madai kama haya, 

kwani Mungu Mwenye kuziteremsha Alijua kuwa sheria 

hizo zinateremshwa kwa ajili ya mataifa maalum na kwa 

zama mahususi. 

Kurani Tukufu imetoa dai hili ndani ya aya mbalimbali 

ambazo baadhi yake napenda kuwaambia marafiki zangu 

wakati huu. Mwenyezi Mungu Anasema katika Sura Al-
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An„aam 6:156 kwamba َوَ هٰذَا كِتٰبٌ اَنْزَلْنٰهُ مُبٰرَكٌ فَاتَّبِعُوْهُ وَ اتَّقُوْا لَعَلَّكُمْ تُرْحَمُوْن 

Yaani Kurani hii ni Kitabu, ni Sheria iliyo Mubarak, 

kana kwamba mambo mazuri ya Vitabu vya mbingu na 

kweli zao za kimsingi zimetiririka ndani yake. Sasa 

kifuateni kikamilifu Kitabu hiki kilichobarikiwa  ِّهُّ ا وّْ عُّ بِّ
َّ تّّ  , 

mtapata faida mbili kwayo. Mosi, mtaingia katika 

hifadhi ya Mungu; Mungu Atakuwa ni ngao yenu, naye 

Atawakingeni na wasiwasi wote wa kishetani. Kwani, 

pasipo kukifuata Kitabu hiki kilichobarikiwa, maarifa 

ya njia zilizo sawa za Takwa hayapatikani, na mtu 

hawezi kuingia katika ulinzi wa Mwenyezi Mungu bila 

kuzifuata njia hizo. Natija yake ya pili itakuwa kwamba 

mtastahili kurehemiwa na Mwenyezi Mungu na kwa 

sababu ya neema zake zisizo na mipaka mtapata ustawi 

wa kimwili na kiroho. 

Kadhalika, mahali pengine (ndani ya Srua Al-An„aam 

6:93), Mwenyezi Mungu alisema: 

١ؕالْقُرٰى وَ مَنْ حَوْلَهَا وَ هٰذَا كِتٰبٌ اَنْزَلْنٰهُ مُبٰرَكٌ مُّصَدِّقُ الَّذِيْ بَيْنَ يَدَيْهِ وَ لِتُنْذِرَ اُمَّ  Yaani, 

Kurani hii ni Kitabu chenye shani adhimu 

Tulichokiteremsha kijumuishacho baraka za kila namna 

za nyimati zote za zamani ( بَّٰ  ك  نُّ ) . Na kimeteremka 

kuafikiana na bishara na matabiri yaliyomo ndani ya 

Vitabu vya zamani kuhusiana na Kitabu hiki, tena 

kinahakikisha ukweli wa kweli za kimsingi na miongozo 

ya sheria zote za hapo awali (na zimejumuishwa ndani 

mwake). Kadhalika, hiki ni tunda la dhabihu na dua za 

Hadhrat Ibrahimuas. Hivyo, uwahabarishe wenyeji wa 
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Makka na waishio Bara Arabu kwamba ile sheria 

mliyokuwa mmeahidiwa, ahadi hiyo imetimia na sheria 

iliyoahidiwa imeisha wateremkieni. Kama mkikengeuka, 

basi mtaangukiwa na ghadhabu ya Mwenyezi Mungu na 

mtaburutwa kwenye adhabu ya Moto jinsi mlivyoarifiwa 

kupitia Hadhrat Ibrahumuas. 

Ndani ya aya hii لِتُنْذِرَ اُمَّ الْقُرٰى وَ مَنْ حَوْلَهَا ,  imeelezwa bayana 

kwamba ‘Mubarak’ huhusiana na dhati ya Mtume 

Mtukufusaw na bishara za Hadhrat Ibrahimuas. 

Hivyo, kwa jiha ya maana zote mbili, Nyumba hii ya 

Mungu ikawa mubarak wakati alipotumwa Mtumesaw. 

Mapenzi ya Makka yalizalishwa moyoni mwa dunia, na 

kwa kutimiza mahitaji ya dunia, sheria ya Kiislamu 

ilishuka Makka. 

Kusudio la tatu la ujenzi wa Kaaba aliloeleza Mwenyezi 

Mungu ni Hudan Lil‘aalamiin. Hii itafanywa kuwa 

makao makuu ya mwongozo kwa walimwengu wote. 

Yaani, hapa sheria moja itateremka isiyohusikana na 

taifa moja tu au zama moja tu, bali itahusiana na 

‘Aalamiin, mataifa yote, sehemu zote za dunia, 

walimwengu wote na zama zote. 

Kuhusiana na habari hii, jambo la kwanza lifaalo 

kukumbukwa ni kwamba katika zama za kuteremka 

Vitabu vya kimbingu, vipawa dhaifu vya binadamu 

havikufaa kustahili kutwishwa sheria iliyokamilika, kwa 

hiyo hata Kitabu kimojawapo hakikudai kuwa kwa ajili 

ya mataifa yote ya ulimwengu na kwa zama zote. Kwa 
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hiyo dai la kuwa  َّعٰل َّ لِّلّْ یّْ هِّ  (katika maana hii) haikulifanya 

sheria yoyote kabla ya Kurani. Kurani Tukufu peke yake 

imetoa dai hili, Mtume Muhammadsaw pekee aliitangazia 

dunia kuwa mimi ni Mtume kwenu nyote. Ndani ya 

Kurani Tukufu mna aya chungu nzima kuhusiana na 

madhumuni haya. Nitazieleza hapa aya chache tu kama 

mfano. Mwenyezi Mungu Anasmea:  ِّوَ نَزَّلْنَا عَلَيْكَ الْكِتٰبَ تِبْيَانًا لِّكُل

 Yaani, tumekuteremshia Kitabu .(Sura Al-Nahl, 16:90) شَيْءٍ

kile ambamo kila kitu na kila fundisho limeelezwa 

tulilotaka kueleza kwa maendeleo ya juu sana ya ruhania 

ya binadamu. Yaani, katika elimu yetu kamilifu, 

mafundisho yaliyokuwa ya lazima kwa maendeleo ya juu 

sana ya ruhania tumeishayaeleza ndani ya Kitabu hiki. 

Sehemu nyigine Akanena:  ٍمَا فَرَّطْنَا فِي الْكِتٰبِ مِنْ شَيْء (Sura Al-

An„aam, 6:39). Yaani, kwa ukuaji sahihi wa vipaji kamili 

wa binadmu, chochote kilichohitajika kimeishaelezwa 

ndani yake, hakuna mafundisho yoyote yaliyokosekana 

humo. Kwa sababu hii hii Mwenyezi Mungu Amedai 

ndani ya Kurani Tukufu: ُمْ دِي نَكُمْ وَ  وَ مَمْتُ عَل يْكُمْ نِع مَتِيْ وَ  وَ يْت اَلْيَوْمَ اَكْمَلْت 

 Yaani, kwa njia ya (Sura Al-Maa‟ida, 5:4)  ١ؕلَكُمُ الْاِسْلَامَ دِيْنًا

Kurani Tukufu, dini imefikia ukamilifu wake, na neema 

za ruhania upeo wake. Sasa kwa kupitia Islam tu mtu 

anaweza kupata radhi ya Mwenyezi Mungu. 

Hadhrat Masihi Mau„udias akieleza aya hii anasema 

kwamba kutokana na aya hii inabainika kuwa: 

“Kurani Tukufu ndiyo tu iliyotoa mafundisho 

kamili, na zama za Kurani Tukufu tu zilifaa kwa 
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kutolewa mafundisho yaliyokamilika. Hivyo basi, 

dai hili la mafundisho kamili ililotoa Kurani 

Tukufu ilikuwa ni haki yake tu. Pasipo Kurani 

Tukufu hakuna Kitabu chochote cha kimbingu 

kilichotoa dai kama hili, jinsi ilivyo dhahiri kwa 

watazamao kwamba Torati na Injili zote mbili 

hazina madai haya.”  

(Dibacha Baraahine Ahmadiyya, J. 5, uk. 5). 

Yeye, Hadhrat Maishi Mau„udias, akafafanua kuhusu 

madai haya kwamba Torati ilisema Mtume atainuliwa 

kutoka ndani na ndugu zenu, naye atawasomeeni Neno 

kamili la Mungu, na asiyemsikiliza na kumfuata, 

Mwenyezi Mungu Atalitaka kwake. Kama Torati 

ingekuwa kamilifu, usingekuwa uwezakano wa 

kuteremka sheria yoyote baada ya Torati, ambayo kwa 

kuikana mtu angeghadhibikiwa na Mwenyezi Mungu. 

Na Injili ikajitoa katika jambo hili ikitangaza kwamba 

kuna mengi yafaayo kuelezwa, lakini nyinyi hivi sasa 

hamwezi kuyavumilia, kwani vipaji vyenu bado 

havijakamilika. 

Basi, Hadhrat Masihi Mau„udias anasema: 

„Ni dalili kubwa fika kwa kuthibitisha ukweli wa 

Islam kwamba kwa njia ya mafundisho yake 

huishinda kila dini na hakuna dini yoyote iwayo 
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iwezayo kuikabili kwa jiha ya mafundisho 

yaliyokamilika.”  

(Dibacha Baraahine Ahmadiyya, J. 5, uk. 4). 

Kwa kuwa Kurani Tukufu na Islam inaishinda kila dini, 

hivyo Mwenyezi Mungu Akaitangazia dunia  َوَ قُلْ جَآءَ الْحَقُّ وَ زَهَق

اِنَّ الْبَاطِلَ كَانَ زَهُوْقًا ١ؕالْبَاطِلُ  (Sura Banii Israaiil, 17:82) Hadhrat 

Masihi Mau„udias akiieleza anasema kuwa hapa muradi 

wa ُّاَلْحَق ni Dhati ya Mwenyezi Mungu pia na vilevile 

Mtumesaw na Kurani Tukufu. 

Hivyo basi, aya hii imemaanisha kwamba kupitia Kurani 

Tukufu na Mtumesaw onyesho la kijalali la Mwenyezi 

Mungu likadhihiri, na kwa sababu ya onyesho hili la 

kijalali, shetani pamwe na majeshi yake akakimbia, na 

mafunzo yake yakathibitika kuwa dhalili na hakiri, na 

uchafu wa mila zake mbovu na wa bidaa mbaya 

alizoimarisha ukadhihirika, na kundi hili likapatwa na 

ushinde mkubwa fika. 

Hivyo, hili ni dai la Kurani Tukufu kwamba kwa 

shabaha hii hii ikadhihiri Kurani Tukufu na Mtumesaw. 

Ndani ya Sura At-Tauba 9:33, Mwenyezi Mungu 

Ananena: ٖوَ لَوْ كَرِهَ  ١ۙهُوَ الَّذِيْۤ اَرْسَلَ رَسُوْلَهٗ بِالْهُدٰى وَ دِيْنِ الْحَقِّ لِيُظْهِرَهٗ عَلَى الدِّيْنِ كُلِّه

۰۰۳۳الْمُشْرِكُوْنَ  . Yaani, Yeye ndiye Aliyemtuma Mtume Wake 

ili Aishindishe juu ya dini zote, ijapokuwa washirikina 

wachukie. 

Hebu, nieleze kuwa ndani ya aya hii, kipande chake 

mpaka   ِّو ّّ ِّ کُّ یّْْ ِّ  الدّّ
َّ  kimo ndani ya Kurani Tukufu mahali  عَلَّ
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patatu mbalimbali, na katika kila mahali muradi wake na 

madhumuni yake ni tofauti. Katika sehemu hii 

Mwenyezi Mungu Amesema kwamba ni Mungu tu 

Aliye kamili katika Dhati yake na sifa zake, Yeye ndiye 

Aliyemtuma Mtume huyu kwa mwongozo na dini ya 

haki. Na shabaha ya kutumwa kwake na kudhihiri 

kwake ni kwa kuthibitisha ubora wa sheria hii na wa 

Mtume huyu juu ya dini zote. Ubora wa dini ya kweli 

utakapothibitika, basi na ubora wa aliyeleta dini 

utathibitika wenyewe. Hapa imesemwa ٖلِيُظْهِرَهٗ عَلَى الدِّيْنِ كُلِّه 

ambayo yamaanisha kwamba dini zote zile zilizokuwepo 

duniani kabla ya Mtumesaw kutumwa, lakini hali zao na 

sura zao zilikuwa zimevurugika, zitashindwa kila 

zitakapokuja kuikabili Islam; ndani ya Kurani Tukufu 

Amekwishaweka Mwenyezi Mungu sababu za jambo 

hili. Pia imeelezwa ndani yake kwamba ikiwa baada ya 

sheria ya Kiislamu itatokea dini ya uongo, Islam 

itaishinda hiyo vilevile, kwani hapa hamna sharti 

yoyote kwa dini kuwa iwe ya zamani. Mathalani, wapo 

Mabahai ambao wamebuni dini yao mpya kuikabili 

Kurani Tukufu; ni madai ya Kurani Tukufu kwamba 

zile dini zitakazozalika baada ya sheria ya Kiislam, 

Kurani Tukufu inayo nguvu ya kuponda kichwa chake. 

Kwani, hili ni Neno la Mungu Aliye Mjuzi wa mambo 

ya ghaibu, Ayajuaye yote yale yatakayotokea baadaye. 

Basi, dini ya Kiislamu ndiyo dini ya pekee ambayo dini 

yoyote ya kabla yake wala ya baada yake haiwezi 

kuikabili. Hii inayo nguvu ya kuzishinda kwa dalili zake 
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za kiakili, kweli zake za ruhania, miongozo yake na 

misaada ya Kimbingu. 

Basi, madai ya kuwa  َّ یّْ هِّ
عٰلَّ ِّلّْ
 mwongozo kwa – ھُّدًی لّّ

walimwengu wote – imetoa Kurani Tukufu pekee, na 

imeyathibitisha pia kwa kitendo. 

Niliwaambia kuwa neno Hidayat – mwongozo – lina 

maana nne katika lugha. Kuhusu maana ya kwanza 

iliyochapishwa katika hotuba ya kwanza si wazi sana, 

ningependa kuifafanua maana hii. Maana ya kwanza 

ya  ni ule mwongozo ambao lubu na busara  ھدایت

inauhitaji. Yaani, zile nguvu alizojaaliwa binadamu za 

akili na busara na za kujipatia elimu na kufanya utafiti 

wake, nguvu hizi pekee hazitoshi, bali hizo nazo zahitaji 

mwongozo kutoka mbinguni. 

Hivyo, hidayat hii ni jinsi iliyo sawa kwa watu wote, 

haihusiani na dini yoyote iwayo. Kurani inasema 

kwamba jinsi hii iliyo sawa baina ya wanadamu wote 

nayo inaongozwa na Kurani Tukufu. Akili yenyewe ni 

kipofu tu kama hakuna jua la ufunuo. Na ili 

kumwambia binadamu kwamba uwezo wa kimwili na 

vipawa vya ruhania havitoshi mpaka kwa fadhili ya 

Mwenyezi Mungu sababu zake zizalike toka mbinguni. 

Mungu Ametoa ndani ya Kurani Tukufu mifano mingi 

sana. Mathalani, Ametoa mfano huu mmoja kwamba 

Twamfunulia nyuki. Na hili si dai tu ililofanya Kurani 

Tukufu, bali kwa kuwezeshwa na Mungu, utafiti wa kina 

wa binadamu umethibitisha kwa njia nyepesi ukweli wa 
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madai haya ya Kurani Tukufu. Basi, ndani ya utafiti 

mpya uliofanywa kuhusu nyuki, jambo hili limebainika 

kwamba malkia wa nyuki anapokuwa anataga mayai, 

wakati wa kutaga kila yai anafunuliwa kwamba kutokana 

na yai fulani mtoto wa kiume atazaliwa au wa kike. 

Ndani ya sega sehemu mbalimbali zimeteuliwa kwa 

shabaha maalum. Ndani ya sehemu fulani mama 

anaweka yale mayai wanamozaliwa watoto wa kiume, na 

katika sehemu nyingine ya sega anaweka yale mayai 

wanamozaliwa watoto wa kike. Hivyo, yule nyuki 

aitwaye malkia anataga mayai mamia na maelfu, na kila 

atagapo yai huambiwa ndani mwake mtatoka mtoto wa 

kiume au wa kike. 

Basi, kwa mifano ya aina hii Mwenyezi Mungu 

Amemfahamisha binadamu kuwa msizitegemee nguvu 

zenu na uwezo wenu, akili zenu na busara zenu, elimu 

zenu na utafiti wenu pekee; hamwezi kufaulu kikweli 

katika uwanja wowote mpaka uwateremkieni 

mwongozo toka mbinguni. Na kwa kuwa Mwenyezi 

Mungu Amewajaalia wanadamu wote akili, na wale 

wanaotekeleza kanuni alizoeleza Mwenyezi Mungu, basi 

Mwenyezi Mungu Anawafunulia na Anawatilia akilini 

mwao elimu mpya mpya katika uwanja wa akili na 

uwanja wa ujuzi, bila kutofautisha kuwa mtu huyo ni 

Mwislamu au Mkristo au mwenye dini nyingine yoyote 

au mwenye dini mbovu au asiye na dini. Kwani, 

Mwenyezi Mungu Ameifanya akili kuwa urithi wa watu 

wote kwa usawa. Kurani inasema kuwa zaidi ya 
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miongozo mingine inayoteremka toka mbinguni, Sisi 

Tunaiongoza akili vilevile. Kuhusiana na habari hii, 

Hadhrat Masihi Mau„udias amefafanua madhumuni haya 

kwa njia nyepesi sana kwamba Mwenyezi Mungu 

kupitia wahyi na ufunuo Ananoa lubu za binadamu, 

tena zile elimu zinazopata kukuzwa na ubongo bora, 

Kurani Tukufu inazitumikisha kama mahadimu. 

Hadhrat Masihi Mau„udias anasema: 

“Kwa kutambua uwepo wa Mwenyezi Mungu na 

sifa zake za uumbaji na Tauhid yake na kudura, 

rehema, Ukayyumi – kuwa Mhifadhi wa milele – na 

sifa zake za majazi na kadhalika, kiasi ambacho 

elimu za kiakili zahusika, Kurani imetumia njia ya 

mahojiano kikamilifu. Na kuhusiana na mahojiano 

haya… elimu zote zimefafanuliwa kwa njia nyepesi 

na ifaayo sana… na… imezitumikisha elimu 

zilizotajwa kwa njia inayostahili namna 

asivyotumikisha binadamu yeyote.”  

(Surma Chashme Aria, uk. 24-25, maelezo ya pembeni) 

Na huu ndio ubora wa Kurani Tukufu kwamba dini 

nyingine zinashindwa mbele ya elimu za kisasa, lakini 

Islam pekee ni dini na Kurani peke yake ni Kitabu 

kisichoshindwa mbele ya elimu yoyote ya kimantiki, bali 

kinaichukulia kama hadimu na kinaitumikisha. 

Maana ya pili ya hidayat ni sheria iteremkayo toka kwa 

Mwenyezi Mungu. Hivyo,  َّ یّْ هِّ
عٰلَّ ِّلّْ
 itamaanisha ile ھُّدًی لّّ

sheria iliyo kwa ajili ya ‘Alamiin, kwa walimwengu wote 
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na kwa zama zote. Na Kurani Tukufu peke yake ndiyo 

 َّ یّْ هِّ
عٰلَّ ِّلّْ
 ndiyo sababu Mtume Mtukufusaw aliitangazia , ھُّدًی لّّ

dunia kwamba:   ― اِنِّيْ رَسُوْلُ اللّٰهِ اِلَيْكُمْ جَمِيْعًا mimi ni Mtume wa 

Mungu kwenu nyote, (Sura Al-A„raaf 7:159) Kurani 

Tukufu imejaa madhumuni haya kwamba hii ndiyo kwa 

walimwengu wote na zama zote. Hili si dai tu, bali ni 

ukweli usiokatalika ambao kwa kuufafanua Hadhrat 

Masihi Mau„udias anasema – sikilizeni katika maneno 

yake mwenyewe: 

“Maarifa yote ya hali ya juu, na kweli zote tukufu 

zilizopo, na nukta zote na elimu za kina za 

Mungu zinazohitajika duniani kwa kuikamilisha 

nafsi, kadhalika magonjwa yote ya nafsi ammaara 

na jazba zake na maafa yake yatokaeayo kwa 

vipindi ama ya kudumu, au njia zao za kuyatibu 

au kuyarekebisha, na njia zote za kuitakasa na 

kuisafisha nafsi, na alama zote na sifa bainishi na 

mambo ya lazima ya kuzidhihiri fika khulka 

njema, hivyo vyote vimejaa ndani ya Kurani 

Tukufu kikamilifu kitimiifu. Na mtu yeyote 

hawezi kuleta ukweli wowote au ujuzi wa keto 

kuhusu Mungu au njia ya kumfikia Mungu au njia 

yoyote ya nadra au takatifu ya kujibidiisha kwa 

kumpata Mungu na ya kumwabudu Yeye 

isiyopatikana ndani ya Neno hili Tukufu.”  

(Surma Chashme Aria, uk. 26, maelezo ya pembeni). 
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Mbele, Hudhuras ametoa maelezo yake. Hivyo, ni dai la 

Kurani Tukufu pekee kwamba kila mwongozo na 

ukweli iliohitaji nafsi ya mtu kufikia ukamilifu wa 

ruhania, wote huo umo ndani yangu. Mkinifuata 

mtasalimika na kufunguliwa milango ya maendeleo ya 

ruhania, nanyi mtajipatia ukamilifu wa nafsi yenu. Kila 

sheria inayodai – na yaipasa kuidai – ya kwamba 

nawafungulieni milango ya maendeleo yasiyo na kikomo, 

na Kurani Tukufu imedai hii pia, maana mwanzoni tu 

ikasema َ۠دًى ل لِّلْمُتَّقِيْن (Sura Al-Baqara, 2:3), yaani mtu akifikia 

hata daraja gani ya Takwa, bado Kurani Tukufu 

inamfungulia njia nyingi zaidi za Takwa. Kisha mja huyo 

anafikia daraja nyingine za juu zaidi. Hapo daraja nyingine 

za juu sana zaonekana mbele yake, na jazba ya kuzipata 

hizi yazalika moyoni mwake, ndipo Kurani Tukufu 

yamwambia nifuate nitakupeleka kwenye daraja zingine za 

juu zaidi, na mfululizo huu unaendelea usio na kikomo. 

Hadhrat Maishi Mau„udias ameeleza madhumuni haya 

kwa njia mbili. Mosi, neema na baraka nyingi zisizo na 

kikomo za Mwenyezi Mungu zipo juu ya Mtumesaw; 

neema hizi haziwezi kuwekewa mipaka. Na kwa kuwa 

neema za Mungu zisizo na kikomo zipo juu ya 

Mtumesaw  kwa hiyo wenye kumsalia Mtumesaw 

wanaomtakia yeye baraka kwa mapenzi ya dhati huwa 

wanapata hadhi yao katika baraka hizi kadiri ya jazba 

yao. Kuhusiana na jambo hili, Hadhrat Masihi 

Mau„udias anasema mahali pengine: 
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“Naona baraka za Mwenyezi Mungu zamwendea 

Mtumesaw kwa sura ya ajabu ya nuru, na zikimfikia 

zinaingia kifuani mwa Mtumesaw, na kisha kwa 

kujitokeza toka humo zinakuwa na mifereji mingi 

isiyo na kikomo na kumfikia kila mwenye haki 

sawa na haki yake.” 

(Al-Hakam, 28 Februari 1903, uk. 7) 

Hivyo, madai ya Kurani Tukufu kuwa mimi ni   دًى ل

 ,naifikisha nafsi ya mtu kwenye ukamilifu wake ,لِّلْمُتَّقِيْنَ۠

yanatimia hivi kwamba dhati ya Mtumesaw machoni 

mwa Mwenyezi Mungu ni dhati tukufu ambaye rehema 

zisizo na mipaka za Mwenyezi Mungu huwa zinadumu 

kumteremkia, au tuseme maonyesho yasiyo ya mipaka 

ya sifa za Mwenyezi Mungu yamdhihirikia yeyesaw kila 

saa. Hivyo, yule mtu atakayempenda yeyesaw na 

kumtakia baraka na rehema na usalama, basi kama 

malipo ya mahaba yake ya dhati, Mwenyezi Mungu 

Ataendelea kumpa hadhi yake katika baraka hizo zote. 

Mtu huyo atakapokwishapata chochote kwa sababu ya 

Mtumesaw akitambua kuwa baraka zisizo na mwisho 

zaweza kupatikana kutoka kwake, hapo itazalika 

moyoni mwake jazba ya kujipatia baraka nyingine zaidi, 

basi atamsalia kwa jazba kubwa zaidi na mahaba mengi 

zaidi ya dhati, naye ataanza kuteremkiwa na  baraka 

nyingi zaidi. 

Pili, kuhusu Kurani Tukufu, Hadhrat Masihi Mau„udias 

amesema kwamba Kurani Tukufu pia imedai ya kuwa 
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nawafungulia milango ya nuru isiyo na mipaka, ya 

baraka isiyo na mipaka na ya daraja zisizo na mipaka za 

kumkaribia Mungu, wenye kuniamini na kunifuata na 

wenye kumpenda Mtumesaw. Ndani ya Kurani Tukufu, 

Mwenyezi Mungu Anasema:  ٗنُوْرُهُمْ يَسْعٰى بَيْنَ اَيْدِيْهِمْ وَ  ١ۚوَ الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا مَعَه

اِنَّكَ عَلٰى كُلِّ شَيْءٍ قَدِيْرٌ ١ۚبِاَيْمَانِهِمْ يَقُوْلُوْنَ رَبَّنَاۤ اَتْمِمْ لَنَا نُوْرَنَا وَ اغْفِرْ لَنَا  (Sura At-

Tahriim, 66:9) . Ndani ya aya hii imeelezwa kwamba 

wale watu wanaojaaliwa nuru duniani humu kwa fadhili 

ya Mwenyezi Mungu kwa kuifuata Islam na kumfuasa 

Mtumesaw, nuru hii jinsi inavyodumu pamoja nao 

duniani na kuwaongoza na kuwaangazia njia za ruhania, 

ndivyo ambavyo ndani ya akhera pia nuru hii 

haitatengana na mwaminio. Msifikirie kwamba kwa 

natija ya kuifuata Kurani Tukufu kikamilifu milango ya 

rehema zisizokoma hufunguliwa ndani ya dunia hii 

pekee, bali baada ya kifo pia rehema hizi haziwezi 

kuwekewa mipaka, wakati huo pia milango ya rehema 

itabaki kuwa wazi. Kwani, sehemu nyingine Akasema 

kuwa  atakayekuwa kipofu katika dunia hii ndiye 

atakayekosa kuona huko Akhera pia. Hapa kwa mkabala 

wake pameelezwa madhumuni haya kwamba yule 

atakayekuwa na mwanga na nuru duniani humu, nuru 

hiyo itakwenda naye huko Akhera pia. Sio kwamba 

milango ya maendeleo ya ruhania itaendelea kuwa wazi 

duniani kwa mtu kama huyo, lakini itafungwa huko 

akhera; na huko kunakuwa ni wakati wa kula matunda 

baada ya mavuno, basi huko kutakuwa na wakati wa 

kula matunda, kule hakutakuwa na maendeleo zaidi. 
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Sivyo hivyo, bali Mwenyezi Mungu Ameiandalia roho ya 

binadamu njia kwamba ile nuru anayoipata kwa kuifuata 

Kurani Tukufu na kwa baraka za Mtumesaw, hiyo 

itaandamana naye baada ya mauti pia; huko pia 

Mwenyezi Mungu Ataendelea kumfungulia milango ya 

maendeleo na kudumu kuziangazia njia zake, na popote 

pale maendeleo ya ruhania hayataishia, kwani hamna 

kikomo cha umbali ulio baina ya mja na Mungu. Hivyo, 

daraja za ukaribu baina ya mja na Mungu zawezaje 

kuwekewa mipaka. Ananena Hadhrat Masihi Mau„udias: 

“Katika aya hii, kauli hii kwamba watadumu 

kusema tutimizie nuru yetu inaashiria kwenye 

kuendelea daima mbele bila kukoma wakati 

wowote. Ndiyo kusema kwamba watakuwa na 

daraja la ukamilifu wa nuru, lakini kisha wataliona 

daraja la juu zaidi la nuru kamili, hapo ukamilifu 

wa kwanza watauona kuwa mpungufu, ndipo 

wataomba kupatiwa hilo daraja la pili la ukamilifu 

wa nuru. Na pindi watakapolipata hilo pia 

watadhihirikiwa na daraja la tatu la ukamilifu na 

hapo watauona ukamilifu wa hapo kabla kuwa si 

kitu na kwa hiyo watapenda kulipata hilo la tatu na 

kadhalika. Huo ndio upendo wa kudumu kupata 

maendeleo unaofahamika kutokana na neno 

„Tutimizie nuru yetu.‟ Ilmuradi, mtu daima 

atasonga mbele wala hatarudi nyuma katu.” 

(Hekima ya Mafundiho ya Kiislam uk. 146-147) 
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Basi, Kurani Tukufu ikadai hivyo na kuhakikisha pia kwa 

kitendo. Yaani, ndani ya Islam wakazaliwa maelfu na 

malaki ya waja watukufu wa Mwenyezi Mungu ambao 

kwa kupata mwanga toka kwa mapenzi ya Mtumesaw, 

ambao kwa kuchukua kimota cha huba ya Mwenyezi 

Mungu wakajipatia ile nuru ambayo kwayo wakapata 

maendeleo yasiyo na mwisho; na kile watakachopata 

huko Akhera walichoahidiwa, hata hatuwezi kukiwaza 

kama ilivyoelezwa ndani ya Hadithi kwamba neema hizo 

ni za namna za ajabu fika hata kwamba binadamu hawezi 

kuziwaza akiwa hapa duniani. 

Maana ya nne, nilivyoishasema, ni kuwa na mwisho 

mwema, yaani kupata pepo na kupata makusudio ya 

maisha. 

Mwenyezi Mungu Anasema: ْوَ اُولٰٓىِٕكَ هُمُ الْمُفْلِحُوْنَ ١ۗاُولٰٓىِٕكَ عَلٰى دًى ل مِّنْ رَّبِّهِم  

(Sura Al-Baqara, 2:6), yaani wale watu wayatekelezao 

mafundisho ya Kurani Tukufu, hawa wamekaa imara 

juu yake, nao wameimarika juu ya mwongozo 

uliokamilika ambao utunzi kamili wa Mola wao 

uliuteremsha. َوَ اُولٰٓىِٕكَ هُمُ الْمُفْلِحُوْن ― na hawa ndio wenye kupata 

ufaulu. Neno Falaah kwa Kiarabu lamaanisha ule ufaulu 

kamili fika ambao mbele yake ufaulu wowote mwingine 

hauwi ufaulu usiokuwa na kasoro, usiokuwa na dosari, 

ambao ndio ufaulu mkamilifu mno. Hivyo, Mwenyezi 

Mungu Amenena hapa kwamba wale wanaoimarika juu 

ya mwongozo wa Mola wao (Ambaye Akiwatunza 

katika zama za Mtumesaw Amewaleta kwenye daraja 
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mahususi ya juu na kuwajaalia vipawa na vipaji kamili), 

hawa ndio wanapata ufaulu kamili wa kweli na 

wanawatangulia watu wa nyimati zote za hapo zamani. 

Hivyo, wakati huu nimeeleza kiasi fulani katika hotuba 

hii makusudio mawili yauhusuyo ujenzi wa Kaaba. 

Mosi, Mwenyezi Mungu Alitaka kuifanya Kaaba kuwa 

yenye baraka (Mubarakan). Kwa kutumwa Mtumesaw, 

Baitullah ikawa mubarak katika maana zote mbili. Pili, 

Mwenyezi Mungu Alitaka kupeleka sehemu hii 

mwongozo ulio Mwongozo kwa walimwengu wote, 

kwa sababu ya ukamilifu wa sheria pia, na kwa 

kuwanufaisha watu pia. Na ahadi hii vilevile ikatimia 

kwa njia ya Kurani Tukufu, waila kule Makka kulikuwa 

hamna sheria yoyote  iwayo. Na sheria nyinginezo 

hazikutoa dai hili wala hazingeweza. Kurani Tukufu 

pekee ikatoa dai hili na kulithibitisha pia kwa kitendo. 

Na kwa fadhili ya Mwenyezi Mungu ndani ya Islam 

wakazaliwa maelfu na malaki ya waja watukufu ambao 

maisha yao ni dalili ya jambo hili kwamba yeyote aitiiye 

Kurani Tukufu na kuifuata, ambayo Mwenyezi Mungu 

akaiita  َّ یّْ هِّ
عٰلَّ ِّلّْ
 mtu huyo anapata hadhi nyingi mno , ھُّدًی لّّ

katika baraka za Mwenyezi Mungu, na mwisho wake 

huwa mwema. Na chochote kihitajikacho kwa nafsi ya 

binadamu kuifikisha kwenye ukamilifu na kutimiliza 

utakaso wake, kimo ndani ya Kurani Tukufu. Kwani 

waja hao wakazitekeleza amri za Kurani Tukufu, basi 

machoni mwa Mwenyezi Mugu uwepo wao ukawa 

wenye baraka na mkamilifu. Na ushuhuda wa kiamali wa 
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Mwenyezi Mungu ndio huu kwamba kwa kweli hawa 

ndio watu waliomkaribia Munug na katika nyanja za 

ruhania kila saa hatua zao zinasogea mbele. Mwenyezi 

Mungu Atuingize na sisi pia katika kundi hili. 

(Gazeti la Al-Fadhl, 14 Mei 1967) 
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Baitullah 
ni Chanzo cha Ishara Bayana 

na Misaada ya Kimbingu 
Itakayodumu Milele 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Hotuba ya Ijumaa, 12 Mei 1967,  
Masjid Mubarak, Rabwah, Pakistan. 



 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

“Mwenyezi Mungu Alimwahidi Hadhrat 

Ibrahimuas ya kwamba Nyumba hii itakuwa ni 

chanzo cha ishara bayana na ishara za kimbingu na 

misaada ya kimbingu vitakavyodumu milele hata 

milele. Yaani, lengo la kuijenga lilikuwa ni kuleta 

umati wa Kiislamu ambao kupitia huo ishara za 

Mwenyezi Mungu zitaendelea kudhihiri duniani 

mpaka Kiama.” 

 



 

 

مِّ  یّْ حِّ وِّ الرَّّّ
ٰ حّْْ مِّ اللّٰہِّ الرَّّّ یّْم   10بِّسّْ رِّ

َّ
ک لِّوِّ الّْ وّْ سُّ ٰ رَّ ّْ عَلَّ ِّ

لّّّ ہٗ وَّ ىُّصَّ دُّ هَّ ّْ  11نََّ

Baada ya kutamka Shahada mbili, kusoma A„udhu na 

Sura Al-Faatiha, Hudhurrh alisoma aya hii:  

 ١ؕاسْتَطَاعَ اِلَيْهِ سَبِيْلًا وَ لِلّٰهِ عَلَى النَّاسِ حِجُّ الْبَيْتِ مَنِ ١ؕوَ مَنْ دَخَلَهٗ كَانَ اٰمِنًا ١ۚ۬ مَّقَامُ اِبْرٰهِيْمَفِيْهِ اٰيٰتٌۢ بَيِّنٰتٌ

 (Aali „Imraan, 3:98) 

Kisha akanena: 

Mimi naendelea kueleza katika hotuba zangu makusudio 

yale 23 ambayo kwa kuyapata Mwenyezi Mungu 

Akaijengesha Kaaba juu ya misingi yake. Nami naendelea 

kuwaambia namna yalivyotimizwa makusudio haya kwa 

njia ya Mtumesaw. Kuhusiana na makusudio matatu 

nimeishawaambia marafiki zangu mawazo yangu. 

Kusudio la nne la kujenga Kaaba, au yaweza kusemwa 

kwamba ahadi ya nne ya Mwenyezi Mungu kwa 

Hadhrat Ibrahimuas ilikuwa ni ٌفِيْهِ اٰيٰتٌۢ بَيِّنٰت . Nilisema kuwa 

ndani ya sentensi hii Mwenyezi Mungu Alimwahidi 

Hadhrat Ibrahimuas ya kwamba Nyumba hii itakuwa ni 

chanzo cha ishara bayana na ishara za kimbingu na 

misaada ya kimbingu vitakavyodumu milele hata milele. 

Yaani, lengo la kuijenga lilikuwa ni kuleta umati wa 

Kiislamu ambao kupitia huo ishara za Mwenyezi Mungu 

zitaendelea kudhihiri duniani mpaka Kiama. 

                                                           
10

 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema na Mwingi 
Ukarimu. 
11

 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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Kurani Tukufu imedai kwamba kwa kuifuata Kurani tu, 

mlango huu umefunguliwa hadi Kiama, na kwamba 

ndani ya kila kaumu na kila zama wataendelea kuzaliwa 

watu watakaojipatia hadhi katika baraka zake, na 

Mwenyezi Mungu Atadumu kudhihirisha ishara zake 

kuwapitia hawa. 

Manabii wa zamani pia walijaaliwa Ishara bayana, lakini 

hizo ishara bayana zilihusiana na kaumu zao na zama 

zao pekee, sio na wanadamu wote wala na zama zote. 

Lakini ndani ya aya hizi imeelezwa kuwa haya ni 

makusudio yahusianayo na wanadamu wote, mataifa 

yote na zama zote. Ndiyo sababu madhumuni haya 

yameanzia na ِلِلنَّاس  katika ِاِنَّ اَوَّلَ بَيْتٍ وُضِعَ لِلنَّاس – Nyumba ya 

kwanza iliyowekwa kwa ajili ya wanadamu wote. 

Basi, ijapokuwa nyimati za awali pia zilipewa ishara 

bayana; lakini zile ishara bayana zihusianazo na kila 

kaumu na kila zama, alijaaliwa Mtume Muhammadsaw 

pekee. Mwenyezi Mungu Analonga ndani ya Kurani 

Tukufu: ۰۰۴۹وَ مَا يَجْحَدُ بِاٰيٰتِنَاۤ اِلَّا الظّٰلِمُوْنَ ١ؕبَلْ هُوَ اٰيٰتٌۢ بَيِّنٰتٌ فِيْ صُدُوْرِ الَّذِيْنَ اُوْتُوا الْعِلْمَ  (Sura 

Al-„Ankabuut, 29:50). Ndani ya aya hii tukufu 

madhumuni haya yameelezwa kwamba kwa nguvu 

takatifu ya Mtume Muhammadsaw, watu watadumu 

kujaaliwa elimu timilifu na maarifa kamili, na kwa sababu 

ya maarifa kamili hofu ya Mola wao itakuwemo ndani 

mwa nyoyo zao na kimatokeo watazalishiwa nyoyoni 

mwao mapenzi kamili ya Mola wao, nao watakuwa 

wenye kumheshimu Mola wao. Hivyo, kwa kuwa watu 



Makusudio 23 Adhimu ya Ujenzi wa Baitullah 

85 

kama hao wataendelea kuzaliwa, basi zile ishara bayana 

zihusianazo fika na Kurani Tukufu, bali yaweza kusemwa 

Kurani Tukufu imeundwa kutokana na ishara bayana, 

nazo zitadumu kutokeza vifuani mwao na dunia 

itaendelea kung'arika na nuru ya Kurani Tukufu. Lakini 

watazaliwa katika umati wa Kiislamu pia watakaokuwa 

dhalimu na watajifungia milango ya baraka za Kurani 

Tukufu, bila shaka ishara bayana hazitadhihirika kwa njia 

ya hawa. Lakini َاُوْتُوا الْعِلْم , yaani wale watu watakaojaaliwa 

elimu kamilifu, hawa watadumu kuzaliwa ndani ya umati 

wa Kiislamu na mlango wa ishara bayana utabaki wazi 

kwa umati wa Kiislamu. 

Haya siyo madai tu, bali historia ya Islam ni shahidi juu 

ya jambo hili kwamba Mwenyezi Mungu Ameijaza tele 

ardhi na mbignu na kila zama ishara za kuthibitisha 

ukweli wa Islam na Mtume Muhammadsaw. Hadhrat 

Masihi Mau„udias amesema: 

“Alama ya pili ya dini ya kweli ni kwamba isiwe 

dini iliyokufa, bali zile baraka na adhama ambazo 

mbegu zake zilipandwa mwanzoni, baraka hizo 

zote na adhama zidumu mpaka mwisho wa dunia 

kwa ustawi wa binadamu, ili ishara za hivi sasa 

zikizisadikisha ishara za zamani, zisifanye nuru 

ya ukweli huo kudhaniwa kuwa ilikuwa ni kisa tu. 

Hivyo, naendelea kuandika tangu muda mrefu 

kwamba ule Unabii aliodai Seyidna wa Maulana 

Muhammad Mustafaasaw na zile dalili za ishara za 
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kimbingu alizotoa yeye, hizo zote zipo mpaka 

sasa na wanazipata wamfuatao ili wapate kufikia 

daraja ya maarifa na kumwona Mungu mmoja 

kwa moja.”  

(Tablighe Risaalat, J. 6, uk. 14 na Tangazo la 14 Januari 1897) 

Kadhalika Hadhrat Masihi Mau„udias amesema ndani ya 

Tasdiikun Nabii: 

“Muujiza wa nne wa Kurani Tukufu ni athari 

zake za ruhania zinazoendelea kuhifadhiwa ndani 

mwake kwa kudumu. Yaani, waifuatao hufikia 

daraja za kukubaliwa na Mungu na wanapata 

heshima ya maongezi na Mungu. Mwenyezi 

Mungu Anasikiliza dua zao na kuwajibu kwa huba 

na rehema na kuwaambia baadhi ya siri za ghaibu 

kama awaambiavyo manabii, na Anawapambanua 

baina ya mahuluku wengine kwa ishara za msaada 

wake na nusura yake. Hii pia ni alama 

itakayodumu ndani ya umati wa Muhammadsaw na 

kudhihiri daima dawamu, na hata sasa pia ipo na 

inathibitika.” (uk. 23) 

Tena ndani ya Kitabul Bariyyah, Hadhrat Masihi 

Mau„udias anasema: 

“Kadiri zilivyodhihirika ndani ya Islam ishara za 

kimbingu za Mawalii wa umati huu na kuendelea 

kudhihirika kusaidia Islam na kushuhudia ukweli 

wa Mtumesaw, hamna mfano wake asilani katika 
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dini zingine. Ni Islam pekee inayoendelea kuzidi 

kustawi siku zote kupitia ishara za kimbingu. 

Nuru zake na baraka zake zisizohesabika 

zimetuonyesha Mwenyezi Mungu kwa kumleta 

karibu nasi. Fahamuni kwa yakini kuwa Islam 

katika zama zozote haiaibiki, kwa sababu ya 

ishara zake za kimbingu.”  

(Kitabul Bariyyah, uk. 67, chapa ya kwanza) 

Baadaye, sehemu hiyo hiyo Hadhrat Masihi Mau„udias 

amejiweka mbele ya dunia. Kupitia Masihi Mau„udias, 

Mwenyezi Mungu Amedhihirisha malaki ya ishara 

bayana. Na dhati ya Masihi Mau„udias, kila saa ya maisha 

yake, ilishuhudia waziwazi ukweli wa Islam. Ishara mpya 

mpya za kimbingu zilikuwa zinateremka kama mvua. 

Mwenye chuki alinyimwa kuziona ishara hizo. Mwenye 

lubu kidogo, mwenye ufahamu kiduchu, asiye na chuki, 

alikuwa hawezi kuzikataa ishara hizo. Ishara hizi bayana 

hazikuishia kwa Hadhrat Masihi Mau„udias, bali kwa 

kuhuisha dini, Islam imepata nguvu mpya, na ule 

mlango waliojifungia watu kwa ujahili wao, akathibitisha 

Hadhrat Masihi Mau„udias kuwa upo wazi, 

haukufungwa. Baada yake, mfululizo wa ishara 

unaendelea kupitia makhalifa wake. Maisha ya Hadhrat 

Khalifa wa Kwanzara yalikuwa ni maisha ya wale 

waliosemwa na Mwenyezi Mungu ndani ya aya 

iliyotajwa kuwa  َاُوْتُوا الْعِلْم . Ndivyo ilivyokuwa hali ya 

Hadhrat Muslih Mau„udira. Dunia iliziona ishara mamia 
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na maelfu kumpitia yeye. Na mlango huu haukufungwa 

hata sasa. Siku chache zimepita, nilikuwa ninafanya 

Istighfar baada ya sala ya Alfajiri, hofu ya aina fulani 

ilikuwa imenitawala, nami nilikuwa naomba maghufira, 

mara nikahisi kwamba nimetawaliwa na nguvu fulani ya 

ghaibu na nikatamkishwa ’’ْكیامِّ دی‘‘  – uimara wa dini – 

na kwa msukumo uliotikisisha mwili wangu mzima 

nikazinduka. Nikafahamishwa kuhusiana na hii kwamba 

ule mpango ninaoukilia kuuweka mbele ya Jumuiya 

kupitia hotuba zangu hizi, Mwenyezi Mungu 

Ataimarisha dini ya Kiislamu kwa njia hii na Ataandaa 

nyenzo za kuistawisha, inshallah. 

Hivyo, kuna maelfu ya ishara ambazo Mwenyezi Mungu 

Ameanzisha kudhihiri mfululizo kupitia Ukhalifa wa 

Masihi wa Muhammadsaw. Lakini kumbukeni kwamba 

kwa kuwa Khalifa huwa katika daraja ya kujipoteza 

ndani ya Mungu, hivyo mara nyingi hadhihirishi yale 

maneno Asemayo Mwenyezi Mungu kuonyesha upendo 

kwa mja wake, isipokuwa yale mambo yahusianayo na 

Jumuiya na huwa lazima kusemwa. Basi, naweza kusema 

kwa tajiriba yangu kwamba Mwenyezi Mungu 

Aliendelea kuwakataza kudhihirisha daraja yao ya 

ukaribu na Mungu. Nimefikia natija hii kwa uzoefu 

wangu, kauli fulani ya Hadhrat Masihi Mau„udias na 

ushuhuda wa historia. Historia imehifadhi ishara bayana 

chache tu za Makhalifa Rashidiin waliopita. Mathalani, 

nifikirivyo ishara za Hadhrat Umarra hazikuelezwa zaidi 

ya tano. Yaani, katika matabiri au bishara alizopewa, 
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zimehifadhiwa chache tu katika historia, wala si nyingi. 

Lakini Hadhrat Masihi Mau„udias amesema kuwa Ma-

Khalifa Rashidiin hao watukufu walipewa bishara 

maelfu na kufanyiwa maongezi na Mungu mara malefu. 

Kauli ya Hadhrat Masihi Mau'udi ni haki na kweli, 

haiwezi kukanwa, lakini historia imenyamaa. Ndiyo 

kusema kwamba waja hao walikuwa hawadhihirishi 

mambo hayo hadharani, isipokuwa wakati ufaao, tena 

yale yaliyohusiana na nidhamu ya Jumuiya, na kuyaeleza 

yalio kuwa jambo la lazima. Mathalani, wakati fulani 

Hadhrat Khalifa wa Pilira alisema – ilipokuwa 

imechochewa fitina na ufisadi dhidi ya Jumuiya – ya 

kwamba yale mambo ninayojua, nikiwaambia, itakuwa 

vigumu kwenu kubaki hai. (sikumbuki maneno 

yenyewe, lakini yalikuwa na maana kama hii). 

Naendelea kuwaambia kwamba ahadi ya  فِيْهِ اٰيٰتٌۢ بَيِّنٰتٌ

aliyoahidiwa Hadhrat Ibrahimuas, mwenye kuitimiza 

ndiye Muhammdsaw, Mtume wa Mungu, na historia ni 

shahidi juu yake. Kisha katika maisha ya Hadhrat Masihi 

Mau„udias dunia ikashuhudia malaki ya ishara, na baada 

yake kwa njia ya Makhalifa wake pia. Na kupitia waja 

wengine vilevile waliopo ndani ya Jumuya Ahmadiyya 

Mwenyezi Mungu huwa Anadhihirisha ishara. Na kwa 

baraka ya Hadhrat Masihi Mau„udias uhakika huu 

umekwishathibitika kwa waumini wake waziwazi ya 

kwamba mambo ya aina hii hayapaswi kudhihirishwa, 
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kwani yanasababisha majisifu, na pengine kunakuwa na 

hatari kwa mtu kukasirikiwa na Mwenyezi Mungu. 

Basi, inathibitika kutoka ndani ya Kurani Tukufu na kwa 

mfano uliohifadhiwa katika historia, wa Mawalii wa 

umati, na jinsi Mwenyezi Mungu Alivyoendelea 

kuwatendea wapenzi wa Mtumesaw na wenye kujitoa 

katika njia Yake – na jambo hili haliwezi kukanushwa – 

kwamba ishara bayana zipo ndani ya mataifa yote na 

zama zote, nazo zinahusiana na Waislamu tu; dini 

zingine haziwezi kutoa dai hili wala haziwezi 

kulithibitisha. 

Kusudio la tano la kujenga Kaaba lililoelezwa ni  ُمَّقَام

  ,Iliahidiwa kwamba kupitia daraja ya Ki-Ibrahimuas .اِبْرٰهِيْمَ

Jumuiya moja ya wapenzi wa Mungu itaendelea kazaliwa 

ambayo kwa kutengana na uhusiano wote wa kidunia na 

kwa kutoa dhabihu ya matamanio yake yote itapta 

daraja ya kujipoteza ndani ya Mungu. Kwa kuwaza na 

kuwazua, itahakikika kwamba kwa sababu ya ishara 

bayana tu daraja ya Ibrahimuas yaweza kupatikana, la 

sivyo, hapana. „Ishara bayana‟ na daraja ya Ibrahimuas 

zinao uhusiano wa keto. Na kwa kuwa ndani ya umati 

wa Muhammadsaw siku zote ipo bahari moja yenye 

mawimbi ya ishara bayana, hivyo ikawezekana ndani ya 

umati wa Muhammadsaw kupatikana maelfu na malaki ya 

watukufu wenye kupata daraja ya Ibrahimuas. Kwa 

hakika daraja ya Ibrahimuas ni kivuli cha daraja ya 

Muhammadsaw. Haiwezekani kufikia daraja ile kabisa 
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iliyo daraja ya Mtumesaw, lakini baada yake iliyo daraja ya 

pili ndiyo daraja ya Ibrahimuas. Hadhrat Ibrahimuas 

alipata sehemu ya ishara bayana kwa sura ya kivuli. 

Kurani Tukufu imedai kwamba miongoni mwa 

waniaminio watazaliwa wengi watakaojipatia daraja hii. 

Daraja hii ya فَّنَّا – kijipoteza ndani ya huba ya Mungu – 

ni nini? Kuihusu amesema Hadhrat Masihi Mau„udias: 

“Ipo daraja moja ya mapenzi ya dhati ambayo 

waifuatao Kurani Tukufu kikamilifu wanaimarika 

juu yake. Na mapenzi ya Mungu hupenya ndani 

ya vena na mishipa yao hata yakawa ni uhakika wa 

uwepo wao, bali huwa uhai wa uhai wao. Huba ya 

ajabu kwa Mpendwa wa kweli hufurika nyoyoni 

mwao, na mahaba na shauku kubwa isiyo ya 

kawaida inazitawala nyoyo zao zilizotakata, 

inayowatenganisha na wengine. Na moto wa 

mapenzi ya Mungu unawaka namna ambavyo 

katika nyakati mahususi unashuhudiwa na 

kuhisiwa waziwazi na waja washiriki… Na alama 

kuu ya daraja yao kamili ni hii kwamba hawa 

wanamtanguliza Mpenzi wao wa kweli juu ya kila 

kitu kiwacho chochote. Wakipata mateso toka 

Kwake, huyaona ni neema, na kuichukulia adhabu 

kuwa sharubati tamu. Makali ya upanga wowote 

hayawezi kuwatenganisha na Mpendwa wao, na 

jaribio lolote kubwa fika haliwezi kuwazuia 

kumkumbuka Mpendwa wao. Wanamfahamu 

Yeye kuwa ni uhai wao, nao huona ladha ndani ya 
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upendo Wake, na wanaufikiria uwepo Wake ndio 

uwepo hasa, na wanafahamu kumkumbuka ni 

kusudio la maisha yao. Kupenda, humpenda 

Yeye; kuona raha, huona toka Kwake; katika 

ulimwengu mzima wanakuwa Naye, nao 

wanakuwa Wake; huishi kwa ajili Yake na hufa 

kwa ajili Yake. Wkikaa ulimwenguni, hawamo 

ulimwenguni. Ingawaje wawepo, hata hivyo 

hawajijui. Hawajali heshima, jina, wala uhai wao 

wala starehe yao, bali huwa wanajinyima vyote 

kwa ajili ya Mmoja; na ili kujipatia Mmoja, huwa 

wanatoa vyote. Huungua kwa moto usiojulikana, 

na hawawezi kueleza kwa nini wanaungua. Hao 

kufahamishwa na kufahamu huwa viziwi na 

mabubu. Hujiweka tayari kuvumilia kila msiba na 

fedheha, nao hupata ladha ndani yake.”  

(Baraahine Ahmadiyya, J. 4, uk. 450-451, maeleoz ya maelezo ya 

pembeni Na. 3) 

Kadhalika, Hadhrat Masihi Mau„udias amechora hivi 

taswira ya Jumuiya hii takatifu na amesema sawa na 

ahadi ya Ibrahimuas kuafikiana na zile bishara ambazo 

Mwenyezi Mungu Akampa Mtume Muhammadsaw ya 

kwamba: 

“Ni uzoefu wa malaki ya watakatifu kwamba kwa 

kuifuata Kurani Tukufu baraka za Mungu 

huutermkia moyo na mwungano wa ajabu 

hufanyika na Mola Mkarimu… Na mapenzi ya 
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Mungu yaliyolelewa ndani ya ladha ya kuungana na 

Mugu hutiliwa nyoyoni mwao. Kama hao wasagwe 

ndani ya kinu cha misiba na kukamuliwa ndani ya 

mtambo wa kusindika, ariki yao itakuwa huba ya 

Mungu, na si kitu kingine. Dunia haiwatambui, 

nao wako mbali kabisa na dunia na juu fika”. 

 (Surma Chashme Aria, maelezo ya pembeni, uk. 31) 

Hii ndiyo daraja ya Ibrahimuas aliyoahidiwa yeye. 

Bishara yake akaipata Mtume Muhammadsaw toka kwa 

Mola wake. Na Mwenyezi Mungu Aliye Mwenye kutoa 

ahadi za kweli Akaithibitisha kuwa ya kweli na 

Akaumba ndani ya umati wa Kiislamu malaki ya waja 

wake waliokuwa wenye kufikia daraja ya Ibrahimuas. 

Ahadi ya sita aliyoahidiwa Hadhrat Ibrahimuas 

imeelezwa ndani ya kipande hiki cha aya hizo  َوَ مَنْ دَخَلَهٗ كَان

. اٰمِنًا  Niliwaambia kwamba muradi wake ni kuwa 

atakayeingia Baitullah, yaani atakayetekeleza zile ibada 

zihusikanazo na Nyumba hii ya Mwenyezi Mungu, yeye 

mtu huyo ataingia katika hifadhi ya Mungu dhidi ya 

jahanamu ya dunia na ya Akhera na atasamehewa 

dhambi zote zilizopita, na atasalimika na moto wa 

jahanamu. وَمَنْ دَخَلَهٗ كَانَ اٰمِنًا  , atakayeingia katika Nyumba hii 

atakingwa na moto (Aliouwasha Mwenyezi Mungu kwa 

wakanao). Hivyo, Ananena ndani ya Sura An-Naml 

27:90 kwamba َوَ هُمْ مِّنْ فَزَعٍ يَّوْمَىِٕذٍ اٰمِنُوْن  , yaani wenye kutenda 

matendo mema sawa na maagizo ya Kiislamu watapewa 

na Mwenyezi Mungu malipo mema na bora, na hao 
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watu watasalimika na hofu ya jahanamu katika saa ya 

kupigwa parapanda. Wakati ule Mwenyezi Mungu 

Atawatolea habari njema ya kuwa hamtapelekwa 

kwenye moto wa jahanamu, bali mtaongozwa kenye 

pepo, hivyo msiwe na hofu yoyote. 

Kadhalika, sehemu nyingine Mwenyezi Mungu akanena 

 Wacha Mungu .(Sura Al-Hijr 15:46-47)  فِيْ ٰتٍ وَّ َ ه وْنٍاِنَّ الْمُتَّقِيْنَ

wataingia penye bustani na chemchem, nao wataambiwa 

ingieni humo kwa amani pasipo hofu wala hatari. Basi, 

hii ndiyo amani wanayojaaliwa wafuasi kamili kwa njia 

ya Kurani Tukufu.  

Alisema  مَنْ دَخَلَهٗ كَانَ اٰمِنًا , maneno haya haya Mwenyezi 

Mungu alimwambia Mtume Mtukufusaw na Akasema 

Tulikuahidi َلَتَدْخُلُنَّ الْمَسْجِدَ الْحَرَامَ اِنْ شَآءَ اللّٰهُ اٰمِنِيْن (Sura Al-Fat′h 

48:28), yaani mtaingia Masjid Haraam kwa amani . Na 

ahadi hii ikatimia.  

Kuna maelezo yake ya kidhahiri kwamba Mwenyezi 

Mungu Akaandaa sababu za ushindi wa Makka, na 

makafiri wa Makka (waliotumia maisha yao yote kuifuta 

Islam) wakasarenda bila vita kupiganwa, na malaika 

walioshuka toka mbinguni wakatilia nyoyoni mwao 

hofu sana, nao wakawa na moyo wa bua. 

Lakini hii ina maana nyingine pia ya kwamba nyinyi 

ndinyi ule umati wenye kutimiza ile ahadi aliyoahidiwa 

Hadhrat Ibrahimuas katika maneno haya وَ مَنْ دَخَلَهٗ كَانَ اٰمِنًا , 

atakayeingia humo ataingia ndani ya amani. Ahadi hii 

ikatimia kupitia ninyi. Nimeishaeleza bayana kwamba 
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ahadi hizi zote zinahusiana na wanadamu wote, mataifa 

yote na zama zote; hazihusikani na tafia fulani mahususi 

wala zama fulani maalum. 

Hivyo, مَنْ دَخَلَهٗ كَانَ اٰمِنًا yamaanisha kuwa mtu yeyote awaye 

atakayetekeleza ibada za hija, bila kujali anahusiana na 

taifa gani au zama zipi, atahifadhiwa na moto wa 

jahanamu. Ndani ya Hadithi, imesimuliwa na Hadhrat 

Abu Hurairara kwamba Nabii Mtukufusaw alisema:  

رَّ لَّوٗ  قّْ غُّفِّ سُّ ّْ یَّفّْ
َّ

فَّثّْ وَّ لَ ّْ لَّمّْ یََّ  فَّ
َّ ّّ ّْ حَّ و    مََّ بِّ

ىّْ ّْ ذَّ مَّ مَِّ
دَّّّ ا تَّلَّ نَّ  

(kumbukeni kwamba kwa Kiarabu  ّْفَّث ّْ فِّثّْ  ، یََّ ّْ قّْ  ، na    یََّ سُّ   یَّفّْ

قّْ  سِّ  yanatamkwa kwa njia zote mbili). Yaani yule یَّفّْ

atakayeepukana na maneno mabaya na machafu, yaani 

yule anayehiji na kuepukana na kusema maneno 

machafu wakati wa kuhiji – maana yeke ni kwamba 

undani wake umetakata kiasi hiki kwamba maneno 

machafu hayawezi kabisa kutamkwa na ulimi wake, sio 

maana yake kwamba katika miezi kumi na mmoja na 

siku kadha zilizobaki aendelee kusema maneno machafu 

na ajiepushe tu nayo katika siku chache za hija, bali 

inamaanisha kwamba uchafu umekwishatoweka kifuani 

mwake kabisa hata kwamba neno chafu lisiweze 

kutamkwa na mdomo wake, na asiwe mwenye 

kuachana na njia ya haki na usuluhisho, yaani asivuke 

mipaka ya sheria, bali ailinde barabara na atimize haki 

ya utii – basi, yule atakayefanya hija ya Baitullah kwa 

nia halisi na vitendo halisi na kwa adabu njema, 

Mwenyezi Mungu Amemwahidi kwamba dhambi zake 
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zote zilizopita zitasamehewa, na aliyesamehewa 

dhambi zake zote za zamani, bila shaka ameokolewa 

katika moto wa jahanamu. 

Kwa njia nyingine pia mtu anasalimika katika moto wa 

jahanamnu ndani ya dunia hii pia na huku akhera 

vilevile, nayo ni kwamba aingiaye katika اھِّیّْم َّ بّْْ ام اِّ لَّ  , نَّ

huiniga ndani ya amani. 

Hadhrat Masihi Mau„udias amenena: 

“Mungu ana kudura za ajabu zisizokoma… Lakini 

wale tu wanafumbuliwa hizi kudura wanaokuwa 

Wake tu. Na wanazishuhudia ajabu hizi wale tu 

wanaojiletea ndani mwao mabadiliko matukufu na 

huangukia kizingitini pake, nao hutakata kama lile 

tone linalofanyika kuwa lulu, na kwa harara ya 

mapenzi na ukweli na usafi wakiyeyuka huanza 

kuturirika upande Wake, ndipo Yeye Huwasaidia 

katika shida zao na kwa njia ya ajabu Huwakinga na 

njama na hila za adui na kuwahifadhi na dhila, na 

Huwa Msimamizi na Mdhamini wao. Yeye 

Huwasaidia katika mishkili ambapo mtu yeyote 

hawezi kusaidia, na majeshi Yake huja kuwahami. 

Shukurani nyingi ilioje kwamba Mungu wenu ni 

Mkarimu na Mweza. Je mtamwacha Mpendwa 

kama Yeye? Je, kwa ajili ya nafsi yenu chafu 

mtavunja mipaka yake? Ni afadhali kwetu kufa kwa 

kupata radhi yake kuliko kuishi maisha machafu.”  

(Ayyaamus Sulh, uk. 104) 
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Hii ndiyo amani anayojipatia yule ambaye akijifia 

hujivalia vazi la kutokuwepo na anaingia katika daraja ya 

Ibrahimuas, hapo ndipo majeshi ya Mwenyezi Mungu 

huteremka toka mbinguni na kumhifadhi na adhabu za 

kila namna. Mwenyezi Mungu Haifanyi mioto miwili 

kuwatawala waja wake. Wapo waja wake wajipatiao 

daraja ya kutokuwepo kwa kuungua ndani ya moto wa 

mapenzi ya Mungu, hapo hufungiwa milango ya moto 

mwingine. Na wapo watu wake wengine wasiojali 

mapenzi Yake, wasiomshukuru kwa upendo Wake, 

wasio na shukurani kwa rehema zake, wanaompa kisogo 

na kuielekea dunia, na badala ya kumpenda Yeye 

wanaipenda dunia, badala ya kumfanya Yeye kuwa 

Mpendwa wao huwa wanayapenda mambo na 

mahusiano ya kidunia. Watu kama hawa hawateremkiwi 

na hifadhi ya Mungu, wala majeshi Yake hayashuki kwa 

kuwapa amani. Bali, watu hawa hufunguliwa milango ya 

jahanamu, na moto wa jahanamu huwa makazi yao. 

Hivyo, waja wa Mungu hawaangukiwi na mioto miwili. 

Sasa ni juu yao waupende moto wa Mapenzi ya Mungu 

na kuchomelea mbali uchafu wao, nafsi yao, matamanio 

yao, uwepo wao, mapenzi yao yote, mahusiano yote na 

mafungamano yote, au waitangulize huba ya dunia juu 

ya mapenzi ya Mungu na kujifungulia kwa mkono wao 

milango ya jahanamu. 

Ahadi ya saba aliyoahidiwa Hadhrat Ibrahimuas ilikuwa 

ni kwamba faradhi ya kuhiji haitakuwa kwa wazao wako 
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tu, bali hapa atatumwa Nabii ambaye sheria yake 

itakuwa kwa ajili ya mataifa yote. Na baada ya 

kuteremka sheria ile, kuhihiji itakuwa ni faradhi ya 

mataifa yote ya ulimwengu, na kwa njia hii Baitullah 

itafanywa kuwa mahali pa kurejea kwa halaiki na 

ulimwengu. Twaona kuwa kabla hajatumwa Hadhrat 

Mtumesaw, ahadi hii haikutimia. Pindi alipotumwa 

Mtumesaw na akateremkiwa na sheria ya Kurani, ndipo 

kwa njia ya sheria hii Mwenyezi Mungu Akafaradhisha 

hija kwa wanadamu wote. Mwenyezi Mungu Ananena 

ndani ya Sura Al-Baqara, 2:198 ٌفَمَنْ فَرَضَ فِيْهِنَّ الْحَجَّ  ١ۚاَلْحَجُّ اَشْهُرٌ مَّعْلُوْمٰت

وَ مَا تَفْعَلُوْا مِنْ خَيْرٍ يَّعْلَمْهُ اللّٰهُ  ١ؕوَ لَا جِدَالَ فِي الْحَجِّ ١ۙفَلَا رَفَثَ وَ لَا فُسُوْقَ     yaani, Enyi 

wanadamu, kumbukeni kuwa miezi ya hija inajulikana. 

Basi, anayekusudia kuhiji katika miezi hiyo, yeye mtu 

huyo ndani ya siku za hija (kama ndani ya siku zingine 

pia) asisema maneno kuhusu nyege wala uasi, wala 

asitukane wala asibishane. Haya hayatakuwa halali 

kwake. Kisha Akasema, tendo lolote jema 

mtakalolifanya, Mungu Atalithamini. Yeye Hataona 

kuwa mnahusiana na watu weupe au watu weusi; bali 

hata mkihusiana na tafia lolote, wakazi wa sehemu 

yoyote ya ardhi, mtakapoitikia mwito wa Mwenyezi 

Mungu wa kuhiji mkiona ni ibada ya lazima na 

mtakapotimiza sharti zote zihusianazo na hija na mtahiji 

kwa kujua faradhi hii kuwa ni faradhi, na wakati wa 

kuhiji mtaangalia maagizo yote Aliyowaagizeni 

Mwenyezi Mungu kuhusiana na jambo hili, basi 

sikilizeni Enyi binadamu wote kwamba kitendo 
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chochote chema mtakachotenda, heshima yenu 

itaimarika machoni mwa Mwenyezi Mungu, Yeye 

Atatambua mema yenu. Chochote hakipo ghaibu 

machoni Mwake, na mtarithi neema zisizohesabika kwa 

sababu ya kuthaminiwa kwenu. Hadhrat Masihi 

Mau„udias alisema kwamba hija sio tu jina la kutimiza 

ibada za dhahiri za hija, bali nyuma ya kila ibada ya 

Kiislamu kuna roho yake. Ibada ya dhahiri ni kama 

mwili, huo una roho yake; asiyeijali roho, bali aupenda 

mwili tu, yeye anamwabudu mfu. Yeye hatapata 

thawabu ya zile ibada ambazo hakuijali roho yake, bali 

Mola wake Atamtenda jinsi apasavyo kutendwa mwenye 

kuabudu kaputi. Hadhrat Masihi Mau„udias amesema 

kuhusiana na hija: 

“Jambo la hakika ni kwamba hatua ya mwisho ya 

anayesafiri kwenda kumlaki Mungu ni kwamba 

kwa kujitenga na nafsi yake ajipoteze ndani ya 

mapenzi na huba ya Mungu. Mwenye huba na 

mapenzi ya kweli huwa anatoa dhabihu ya uhai 

wake na ya moyo wake; na kuizunguka Baitullah ni 

alama ya kidhahiri ya dhabihu hii. Kama Baitullah 

moja ilivyo juu ya ardhi ndivyo ilivyo moja kama 

hii huko mbinguni. Mpaka mtu aizunguke ile, hii 

haipati kuzungukwa. Mwenye kuizunguka hii 

anavua mavazi yake yote na anakuwa na shuka tu 

mwilini, lakini kuizunguka ile (ya mbinguni) mtu 

anavua mavazi yote anakuwa rabana kwa ajili ya 

Mungu. Kuzunguka ni alama ya mwenye 
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kumpenda Mungu sana mno. Wampendao 

humzunguka, kana kwamba hawanayo matakwa 

yao yoyote, huwa wanajitolea dhabihu yao 

pembezoni mwake.”  

(Mir‟aatul Hakaaik, J. 3, Imekusanywa na Muhammad Afdhal 

Changawii, uk. 26) 

Hivyo, hii ndiyo hija ya kimbingu, maadamu mtu haihiji 

ile Baitullah, hija ya Baitullah ya ardhi pia haikubaliki. 

Basi, wenye kwenda kuhiji, wenye kunuia kuhiji, 

wanapaswa wasisahau nukta hii. Ibada za dhahiri 

tumezitekeleza, na kuhusu ibada za batini hukumu 

inatolewa na Mungu, kuhusu hizi hatuelewi 

zimepokelewa au hapana. Basi, baada ya ibada ya 

kidhahiri kwa nini yazalike majisifu, fahari, majivuno, 

maringo na kiburi? Hayo yanampeleka mtu mbali zaidi 

na Mola wake. Kama kuna sababu ya kutoa shukurani 

na ziimbwe nyimbo za kumhimidia Mungu, ni sawa. 

Lakini hii pia iwe jinsi alivyosema Hadhrat Masihi 

Mau„udias kwamba mja mpendwa wa Mugu anapokuwa 

katika sijida akilia kwa unyenyekevu mbele ya Mungu, 

wakati huo kama mtu mwingine apate kumwona, basi 

mja huyo anaona haya moyoni mwake jinsi anavyoona 

haya mtu yule anayepata kuonwa na mwingine 

akishughulikia uhusiano wa kidunia usio halali. 

Basi, mambo haya ya mapenzi hayafai kudhihirishwa. 

Mambo ya mapenzi huwa siri baina ya mja na Mola 

wake. Kwa hiyo, Hadhrat Masihi Mau„udias ananena 
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kwamba dunia haiwatambui, kwani hawa huwa mbali na 

dunia, na juu sana kuliko dunia. Lakini yule mtu 

anayetaka kuisogea dunia akimwacha Mwenyezi Mungu, 

na akiachana na daraja adhimu za juu na kuinama 

kwenye ardhi ili ajulikane duniani na asifiwe, basi mtu 

huyo akaikaribia dunia lakini akawa mbali na Mwenyezi 

Mungu na akapoteza daraja za juu za ruhania. Mwenyezi 

Mungu Amhifadhi kila mmoja kati yetu na jambo hilo. 

Na jinsi Mwenyezi Mungu Alivyompa Hadhrat 

Ibrahimuas ahadi zake, na Hadhrat Muhammadsaw 

Mtume wa Mungu alivyoutolea umati wake bishara, basi 

sawa na bishara hizo malaki ya waja watukufu 

wameishazaliwa na wanaendelea kuzaliwa na watazaliwa 

siku zijazo, Atujumuishe sisi ndani ya kundi la watukufu 

hao na Atudumishe humo. Hatuhitaji kusifiwa na dunia, 

lakini Mungu Afanye hivi kwamba wema wetu wa 

moyoni hata kama ni sawa na punje ya haridali 

Aitambue, Atupatie badala ya wema huu, ulio sawa na 

punje ya haridali, mapenzi yake na upendo wake na 

Aturidhie. Amin. 

(Gazeti la Al-Fadhl, Rabwah, 21 Mei 1967) 
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“Jinsi mwanzoni Kaaba ilivyokuwa makao makuu 

ya ubinadamu ndivyo ilivyokusudiwa Nyumba hii 

ya Mungu kuwa makao makuu ya umoja wa 

binadamu katika zama kamilifu za mwisho, na 

Baitullah ikachaguliwa kwa kutumwa huko Mtume 

Muhammadsaw, Mkuu wa manabii wote, ili Nabii 

wa kuleta umoja wa kibinadamu na Kibla cha 

umoja wa kibinadmau vikusanyike vyote viwili 

mahali pamoja.” 



 

 

مِّ  یّْ حِّ وِّ الرَّّّ
ٰ حّْْ مِّ اللّٰہِّ الرَّّّ یّْم   12بِّسّْ رِّ

َّ
ک لِّوِّ الّْ وّْ سُّ ٰ رَّ ّْ عَلَّ ِّ

لّّّ ہٗ وَّ ىُّصَّ دُّ هَّ ّْ  13نََّ

Baada ya kutamka Shahada mbili na kusoma A„udhu na 

Sura Al-Faatiha, alisoma aya:  

 ١ؕ مَّقَامِ اِبْرٰهٖمَ مُصَلًّىوَ اتَّخِذُوْا مِنْ ١ؕوَ اِذْ جَعَلْنَا الْبَيْتَ مَثَابَةً لِّلنَّاسِ وَ اَمْنًا

(Al-Baqara 2:126) 

Kisha akanena: 

Miongoni mwa makusudio 23 Aliyotaja Mwenyezi 

Mungu ndani ya zile aya za Kurani Tukufu, ambazo 

sehemu yake nimesoma hivi sasa pia, nimeishafafanua 

kuhusiana na makusudio saba hapo kabla ndani ya 

hotuba zangu, nami nilikwishaeleza namna makusudio 

haya yalivyotimia kwa kutumwa Mtumesaw.  

Kusudio la nane lililotajwa hapa limeelezwa ndani ya 

neno  ًۃ ابَّ ثَّ  Nilisema kuwa hili ni kusudio la nane la  . نَّ

kujenga upya Kaaba, nalo ni kwamba atainuliwa sehemu 

hii Mtume mmoja atakayeyafanya mataifa yote ya 

ulimwengu kuwa umati mmoja, na sheria moja 

itateremka ambayo kwa njia yake mataifa yote 

yaliyosambaratika yatakusanywa kwenye makao makuu 

ya Tauhidi na makao makuu ya utakaso. Kusudio hili 

nalo likatimia pia kupitia Nabiisaw kutumwa.  

                                                           
12

 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema na Mwingi 
wa Ukarimu. 
13

 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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Maana moja ya   ًۃ ابَّ ثَّ نَّ  ni  ّْ ُّ مُّ رّّ دَّ تَّفَّ ا ِّ بَّعّْ هَّ ُّ النَّّّ كِّھِّمّْ  تَمَّ  (Al-Kamusul 

Muhit), mahali wanapojumuika watu baada ya 

kutawanyika na kufarakana panaitwa  ًۃ ابَّ ثَّ  .  نَّ

Maana yake ya pili ni  َّابُّ ن وَّ وِّ الثَّ تَمَّبُّ فِّیّْ
ّْ
نًً یُّک کََّ  , mahala 

wanapoandikiwa watu thawabu, malipo na jaza.  

Hapa Mwenyezi Mungu Amesmea kwamba 

Tunakusudia kuifanya Baitullah hii, baada ya kumwinua 

Nabii Mtukufusaw, kuwa kitovu ambapo mataifa yote ya 

dunia yaliyosambaratika yatajumuika, na hayatabakiwa 

na mahali popote pengine panapotarajiwa kupata 

thawabu kwa Mola wao. 

Nilivyosema, ili kutimiza shabaha hii, Mwenyezi Mungu 

Alimtuma Mtume Muhammadsaw na kuteremsha sheria 

ya Kiislamu. Na kama Kaaba ilivyokuwa makao makuu 

ya ubinadamu mwanzoni – kwani katika zama za Nabii 

Adamuas kulikuwa na Nabii mmoja tu, na kaumu 

ilikuwa moja tu na sheria nayo ilikuwa moja tu, 

binadamu walikuwa hawajapata kuenea duniani na 

hawakugawanyika katika mataifa, hivyo Kaaba ndiyo 

iliyokuwa kitovu cha ubindamu kiruhania; baadaye 

wazao wa Adamuas wakaanza kutapakaa duniani na 

wakajikalia ndani ya maeneo ya mbali sana, hivyo 

uhusiano uliokuwa baina yao ukakatika, na Mwenyezi 

Mungu Akaanza kutuma manabii na mitume mbalimbali 

kwa kaumu mbalimbali kwa ukuaji wao wa ruhania, na 

hivyo hawakubaki kuwa kaumu moja bali 

wakatawanyika na kufarakana na wazao wa Adamuas 



Makusudio 23 Adhimu ya Ujenzi wa Baitullah  

107 

wakagawanyika katika kaumu mbalimbali, basi jinsi 

mwanzoni Kaaba ilivyokuwa makao makuu ya 

ubinadamu ndivyo ilivyokusudiwa Nyumba hii ya 

Mungu kuwa makao makuu ya umoja wa binadamu 

katika zama kamilifu za mwisho, na Baitullah 

ikachaguliwa kwa kutumwa huko Mtume 

Muhammadsaw, Mkuu wa manabii wote, ili Nabii wa 

kuleta umoja wa kibinadamu na Kibla cha umoja wa 

kibinadmau vikusanyke vyote viwili mahali pamoja.  

Hadhrat Masihi Mau„udias ametia mwanga juu ya 

maudhui haya kinaganaga. Hivi sasa nawasomea 

marafiki zangu madondoo mawili tu ya Hudhuras  

yahusianayo na madhumuni haya. Hudhuras alilonga: 

“Mwanzoni wanadamu walikuwa wachache. 

Walikuwa haba sana hata kwamba hawakustahili 

kuitwa kaumu. Hivyo, Kitabu kimoja tu 

kiliwatosha. Kisha baadaye wanadamu walipoenea 

duniani na watu wa kila sehemu ya ardhi wakawa 

kaumu peke yake, na kwa sababu ya kukaa kwenye 

masafa ya mbali sana, kaumu moja ikawa haina 

habari ya kaumu nyingine, basi katika zama kama 

hizo hekima na masilahi ya Mwenyezi Mungu 

yalitaka kwamba kwa kila kaumu iwe na mitume 

na vitabu mbalimbali. Basi ikawa hivyo. Kisha 

binadamu walipozidi kujaza dunia na njia za 

mawasiliano zilipofunguliwa na nyenzo za watu wa 

nchi mbalimbali kuonana zilipopatikana, na 
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ikajulikana kwamba sehemu fulani fulani watu 

wanaishi, na Mwenyezi Mungu Akanuia 

kuwakusanya wote kama taifa moja na 

kuwajumuisha baada ya wao kusambaratika, ndipo 

Mungu Akatuma Kitabu kimoja kwa ajili ya nchi 

zote na ndani yake Akaamuru kwamba katika 

zama zozote Kitabu hiki kikifikia nchi mbalimbali, 

wakazi wake watawajibika kukipokea na kukiamini. 

Na kitabu kile ndicho Kurani Tukufu iliyokuja 

kuzifungamanisha nchi zote. Kabla haijaja Kurani, 

Vitabu vyote viliitwa mukhtassul kaumi, yaani kila 

kimoja kilikuwa kwa ajili ya kaumu moja tu… 

Lakini, baada ya hivyo vyote ikaja Kurani Tukufu 

iliyo Kitabu kwa dunia nzima, sio kwa ajili ya 

kaumu moja tu bali ni kwa kaumu zote. Kadhalika, 

Kurani Tukufu ilikuja kwa ajili ya umati mmoja 

uliotaka kuwa asteaste kaumu moja tu. Basi, sasa 

katika zama hizi njia zimepatikana zinazoyaelekeza 

mataifa mbalimbali kuwa na Umoja. Mawasiliano, 

yaliyo msingi wa kuwa kaumu moja, yamekuwa 

rahisi sana hata kwamba masafa ya miaka 

yanaweza kuabiriwa ndani ya siku chache. Na njia 

za kupelekeana ujumbe zimebuniwa kiasi hiki 

kwamba habari isiyokuwa imeweza kufika toka 

nchi ya mbali katika mwaka mmoja, sasa yaweza 

kuwasili ndani ya muda mfupi mno. Mapinduzi 

makubwa yanaendelea kutokea duniani na 

mkondo wa mto wa utamaduni umeelekea kwenye 
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janibu fulani inayofahamisha kwamba utashi wa 

Mwenyezi Mungu ni huu huu kwamba Ayafanye 

mataifa yote yaliyotawanyika duniani kuwa kaumu 

moja na kuwaunganisha waliokuwa wameachana 

tangu maelfu ya miaka.”  

(Chashmae Ma„rifat, uk. 66-69) 

Kadhalika Hadhrat Masihi Mau„udias akasema sehemu 

nyingine: 

“Kwa kuwa zama za Unabii wa Mtumesaw zarefuka 

hadi Kiama, naye ndiye Khatamun Nabiyyina, 

hivyo Mungu hakutaka kwamba umoja wa Mataifa 

ukamilike ndani ya maisha ya Mtumesaw, kwani 

jambo hili lingedokeza kukoma kwa zama zake, 

yaani lingetia shaka kwamba zama zake zimeishia 

tu hapo, kwani jukumu lake la mwisho lilipata 

kutekelezeka katika zama hizo. Hivyo, Mwenyezi 

Mungu Akatuilisha ukamilifu wa jambo hili la 

mataifa yote kuwa kama taifa moja na kuwa juu ya 

dini moja, hadi sehemu ya mwisho ya zama za 

Mtumesaw zilizo zama za ukaribu wa Kiama, na 

kwa kulikamilisha Akamweka naibu kutoka ndani 

ya umati huu huu, aitwaye Masihi Mau„udias naye 

ndiye aitwaye Khatamul Khulafaa pia. Basi 

mwanzoni mwa zama za Muhammadsaw yupo 

Mtumesaw na mwisho wake yupo Masihi Mau„udias 

na iliwajibika kuwa silsila hii ya dunia isikatika 

mpaka huyo awe ameishazaliwa, kwani umoja wa 
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mataifa umeambatanishwa na zama za huyo naibu 

wa Unabii, na kwenye hii hii imeashiriwa ndani ya 

aya ِالْحَقِّ لِيُظْهِرَهٗ عَلَى الدِّيْنِ كُلِّهٖهُوَ الَّذِيْۤ اَرْسَلَ رَسُوْلَهٗ بِالْهُدٰى وَ دِيْن    (Sura As-

Saff, 61:10) yaani, Mungu ndiye Yule Aliyemtuma 

mtume wake kwa mwongozo kamili na dini ya 

kweli ili kuishindisha juu ya kila aina ya dini, yaani, 

aipe ushindi juu ya dunia nzima. Na kwa kuwa 

ushindi ule juu ya dunia nzima haukudhihirika 

katika zama za uhai wa Mtumesaw – na haiyamkini 

bishara za Mungu zitanguke – kwa hiyo wataalamu 

wote waliotutangulia wameafikiana kwamba ushindi 

huu duniani kote utatokea katika wakati wa Masihi 

Mau'udi. Kwani, kwa ushindi juu ya dunia nzima 

hakuna budi mambo matatu yapatikane 

yasiyopatikana ndani ya zama zozote za hapo kabla: 

(1) Mosi, njia rahisi ziwe zimefunguliwa kikamilifu 

kwa mataifa mbalimbali kuwasiliana na kuonana, 

na ziondoke shida za safari zisizovumilika. 

(2) La pili lililo lazima kwa kufahamu kwamba dini 

fulani inazishinda dini nyigine zote kwa mazuri 

yake ni hili kwamba mataifa yote ya dunia yawe 

huru kujadiliana, na kila kaumu iweze kuweka 

mbele ya kaumu nyingine mambo yake mazuri, na 

pia kwa njia ya kuandika vitabu iweze kueleza 

mambo mema ya dini yao na dosari za dini nyingi. 

Na kwa mwereka wa kidini, kaumu zote zipate 

nafasi ya kujumuika ndani ya medani moja na 
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kushambuliana kwa kuhojiana kidini… na 

mwrereka huu usiwe baina ya kaumu moja mbili, 

bali uwe mwereka wa kaumu zote zile... 

(3) La tatu lililo sharti kwa kuibainishia dunia 

kwamba dini fulani hususan inasaidiwa na Mungu 

kukabiliana na dini zote nyingine... ni hili kwamba 

kwa kukabiliana na dini zote za dunia, dini hii 

inazo ishara za kimbingu za kusaidiwa na Mungu 

namna ambavyo dini zingine hazinazo... na tokea 

kona hii ya dunia hadi kona ile ya mwisho 

kusipatikane dini yoyote iwezayo kushindana na 

dini hii ya kweli juu ya kwamba sehemu yoyote ya 

wakazi wa dunia isiwe pasipo kujua habari za 

mwito wa shindano hili.”  

(Chashmae Ma„rifat, uk. 82-86) 

Hadhrat Masihi Mau„udias anasema kwamba sasa hali 

zimezalika duniani kwamba mwereka ndani ya uwanja  

wa dini na ruhania baina ya dini zote za dunia 

umewezekana. Mataifa yote yakijumuisha wawakilishi 

wao mahali pamoja wanaweza kushindana na dini 

zingine. Na kwa kuwa Hadhrat Masihi Mau„udias aliziita 

dini za dunia nzima zije katika medani ya dini, basi 

mashindano haya yakaanza katika zama zake. Katika 

Mkutano wa Mwaka uliopita mimi nami niliitupia dunia 

miito kadha kwa ajili ya uamuzi. Na Mwenyezi Mungu 

Akinijaalia kwenda matembezini Ulaya nanuia kurudia 

miito yangu, kwa kutolewa uamuzi, katika nchi zile 
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zinazohusiana na ulimwengu wa Kikristo, na kuwatupia 

mwito wa kushindana na Islam katika mazingira ya 

amani na suluhu kwamba kama wanayafikiria 

madhehebu yao kuwa ya kweli wahakikishe ukweli wao. 

Nami natarajia kwamba kama wakijitokeza uwanjani 

kwa ajili ya uamuzi, Mwenyezi Mungu Atazalisha 

sababu za wao kukubali kushindwa kwao mbele ya 

dunia, inshallah. 

Hivyo, kusudio la nane ni kuyaunganisha pamoja 

mataifa ya dunia na kuleta umoja baina yao. Na 

Mwenyezi Mungu Ameahidi kutimiza kusudio hili 

kupitia Nabii Mtukufusaw. Na kama alivyonena Hadhrat 

Masihi Mau„udias, kupata shabaha hii kwahusiana na 

Jumuiya Ahmadiyya, kwa hiyo Jumuiya Ahmadiyya 

inayo majukumu mazito ambayo mimi na nyinyi nyote 

twapaswa kuyazingatia. 

Basi, kusudio la nane limeelezwa katika neno ًمَثَابَة . Na ni 

dhahiri kwamba kusudio hili halikupatikana kwa yeyote 

mwingine minghairi ya Mtumesaw, wala lisingeweza 

kupatikana, kwani nabii yeyote mwingine hakupewa 

sheria isipokuwa tu iliyokuwa kwa kaumu mahususi na 

kwa zama maalum. Ni Mtumesaw pekee aliyepewa na 

Mwenyezi Mungu sheria yenye kutimiza mahitaji yote ya 

binadamu na inayohusiana na kila kaumu ya dunia na 

zama zote mpaka Kiama. Na zile ahadi Mwenyezi 

Mungu Alizomuahidi Mtume Muhammdsaw zilitimia 

katika nyakati zake. Na ahadi hii ndiyo ambayo 
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kuhusiana nayo anasema Hadhrat Masihi Mau„udias 

kwamba wakati wake wa kutimia ni zama za Masihi 

Mau„udias na kuitimiza ni jukumu la Jumuiya Ahmadiyya. 

Mwenyezi Mungu Aijaalie Jumuiya uwezo wake. 

Kusudio la tisa lililotajwa ndani ya aya hizi limeelezwa 

katika neno مَثَابَةً  Katika .  اَمْنًا ilitajwa kuimarika kwa 

mahusiano ya matifa yote, juu ya misingi madhubuti. 

Na hakuna budi kwa uthabiti wa uhusiano wa udugu 

baina ya mataifa kwamba zizalishwe sababu na njia za 

utuvu wa moyo katika kuimarisha uraufu baina ya 

mataifa na mahusiano baina yao. Ahadi yenyewe 

ilikuwa ni kwamba ahadi ya ًمَثَابَة  pia itatimia na jambo 

lililo la lazima kwa ajili yake kwamba mazingira ya 

amani baina ya mataifa yazalishwe, ahadi hii pia 

itatimia. Na kupitia Mtume Muhammadsaw dunia 

itajaaliwa sheria ambamo mafundisho yatatolewa 

kuimarisha amani baina ya mataifa. 

Na iliahidiwa kwamba dunia inaweza kupata amani ya 

kweli kwa kutekeleza mafundisho yale tu atakayoitolea 

dunia Khatamun Nabiyyina atakayedhihiri ndani ya 

Makka. Kwani ndani ya sheria hii ya mwisho zitawekwa 

njia za kukuza barabara nguvu na vipawa vya asili, na 

akili ya binadamu itapata utulivu kwa yale maagizo na 

moyo wa mtu utatulia. 

Mafundisho kuhusiana na amani duniani yaliyomo 

ndani ya Kurani Tukufu yameelezwa kwa mapana na 

marefu. Hivi sasa sinuii kuingia katika maelezo hayo. 
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Kuhusu jambo hili limefafanuliwa kwa utondoti ndani 

ya vitabu „Uahmadiyya, Yaani Islam ya kweli‟ na 

„Nidhame Nau‟ (Nidhamu Mpya) vya Hadhrat Muslih 

Mau„udira. Katika vitabu hivyo, Hadhrat Muslih 

Mau„udira ameeleza kwamba kwa kuimarisha amani 

duniani, mambo matano yameelezwa ndani ya Kurani 

Tukufu. Mpaka dunia itekeleze hayo, mfumo wowote 

wa Mataifa yote hautafaulu. Kwanza Shirikisho la 

Mataifa (1919-1946) lilishindwa, sasa – tuonavyo – 

Umoja wa Mataifa pia unaelekea kwenye kushindwa. 

Sababu yake kubwa, au yafaa kusema kwamba sababu 

yake ni moja tu, nayo ni kwamba watu hawa 

hawakuzingatia mafundisho yaliyotolewa na Kurani 

Tukufu kwa kuimarisha amani ya mataifa wala 

hawakuyashika. Kwa kuyapuzilia mbali wanaendelea 

kula mwande. Hadhrat Muslih Mau„udira ameeleza 

kinaganaga jambo hili ndani ya vitabu vyake kwamba 

badala ya kufanya mapatano ya aina moja baina ya 

mataifa yote, dunia inafanya mapatano ya aina mbili. 

Mapatano ya aina moja huhusiana na mataifa yote, na ya 

aina nyingine ni ambayo mataifa makubwa makubwa 

yanafanya baina yao. Na kwa kuwa miguu yao inakuwa 

katika boti mbili, hivyo wanashindwa. Katika Umoja wa 

Mataifa, mapatano yaliyofanywa, ndani mwake 

makubaliano mengine yakaunganishwa. Ilitakiwa 

kwamba mapatano haya yangekuwa halisi baina ya 

mataifa, lakini wakakubali kuingiza humo kura ya 

turufu, yaani Umoja wa Mataifa ukayapa baadhi ya 
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mataifa fadhila hii kwamba pasipo rai zao baadhi ya 

mambo hayataweza kuamuliwa. Hakika yenyewe ni 

kwamba  jinsi ambavyo ile kanuni inayohusikana na 

watu wote, humo haiwezi kutofautishwa baina ya tajiri 

na maskini, mwenye nguvu na mnyonge, wala haipaswi 

kufanya hivyo ikiwa serikali ya kikanuni iwe 

inaimarishwa nchini, ndivyo hivyo ilivyolazimu kwamba 

katika mapatano baina ya mataifa, taifa lolote liwalo 

lisitangulizwe juu ya taifa jingine; kama litatangulizwa, 

kanuni hiyo ya kimataifa itashindwa kabisa.  

Kurani Tukufu ilifundisha msilitanguliza tafia lolote juu 

ya taifa jingine. Watu hawa walifikiri kwamba  tu wenye 

nguvu, twaweza kufanya tupendavyo kwa nguvu yetu. 

Wakayapa baadhi ya mataifa haki za kura ya turufu, au 

yakajichukulia yenyewe baadhi ya mataifa haki hizo. Na 

hii hii ndiyo sababu kubwa ya kushindwa kwa Umoja 

wa Mataifa kwamba hawakufanya mapatano ya aina 

moja wakati wa kukubaliana, ambayo yangekuwa tu kwa 

mataifa yote, bali wakatia ndani mwake mapatano 

yaliyohusiana na baadhi tu ya mataifa, hayakuhusiana na 

mataifa yote ya dunia nzima.  

Agizo la pili ililotoa Kurani Tukufu (kuhusu kuimarisha 

amani baina ya mataifa) lilikuwa ni hili kwamba pindi 

linapotokea tu tatizo, wakati uo huo anzeni kulitatua. 

Lakini leo desturi ya dunia, kwa kuangalia manufaa yao, 

imekuwa ni kwamba  wanaendelea kulirefusha ili 

waweza kujifaidisha. Kwa njia hii amani haiwezi 
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kuimarika. Kisha agizo la tatu lilikuwa ni kwamba katika 

mapatano baina ya mataifa, chuki kwa nchi au taifa 

fulani, ni kitu chenye kudhuru bali ni cha kuangamiza. 

Lakini mapatano ya Mataifa yaliyokuja mbele ya dunia 

kwa sura ya Umoja wa Mataifa, juu ya hayo mapatano 

mataifa yaliyokuwa wanachama wake bali yakawa ni 

nguvu yake, yakaanza kufanya mapatano mbalimbali, na 

yakaanza kuyapendelea mataifa yaliyokuwa na uhusiano 

mzuri nayo. 

Basi, Kurani Tukufu imesema kwamba  amani baina ya 

mataifa yote yanaweza kuimarishwa hapo tu ambapo 

kusiwepo kupendelea taifa hili au lile, na taifa lolote 

lisilihami taifa lingine kwa njia isiyo halali. 

Jambo la nne inalopinga Kurani, lakini dunia hii dhalimu 

inalipenda, ni hili kwamba ugomvi ukitokea, hapo baadhi 

ya mataifa badala ya kusuluhisha, yanapendekeza 

kuyaadhibu mataifa fulani kwa sababu ya chuki, na kila 

nafasi ikipatikana yanaanza kuyavunja na kugawanya. 

Wakagawanya Ujerumani katika sehemu mbili, ndivyo 

ilivyo ikawa hali ya Vietnam. Hayo yakafanyika ilhali 

Umoja wa Mataifa ulikuwepo pamoja na madai yake 

kwamba  huu  ni Shirika la kuimarisha amani. 

Kurani Tukufu inanena kwamba  mkiwa katika kivuli 

changu mtaweza kuimarisha amani duniani; mkiondoka 

kivuli changu, harara ya jua la kishetani itawasumbueni 

na haitawapa nafasi ya kupata utulivu.  
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Na fundisho la tano lililotolewa na Kurani Tukufu 

lilikuwa ni kwamba kama inakusudiwa kuimarisha 

amani baina ya mataifa, basi kila taifa litapaswa kutoa 

dhabihu. Lakini hivi sasa hali yenyewe ni kwamba  

baadhi ya mataifa yanatoa dhabihu na mengine 

yanakataa. Basi, mafundisho ya Kurani Tukufu ndiyo 

ambayo kwa kuyatekeleza amani baina ya mataifa 

yanaweza kuimarika. 

Hadhrat Muslih Mau„udira ndani ya kitabu „Ahmadiyyat 

Yaani Hakiki Islam‟ ameandika natija hii ya 

mazungumzo yote ya kwamba: 

“Kasoro hizo tano zikiondolewa mbali, ule Umoja 

wa Mataifa uliosemwa na Kurani Tukufu 

unapatikana, na kwa hakika Umoja kama huu 

waweza kunufaisha, sio ule Umoja unaokaa 

kutafuta ukarimu wa watu kwa kuimarika.”  

(Ahmadiyyat Yaani Hakiki Islam, uk. 230) 

Kama nilivyosema, Mwenyezi Mungu Aliahidi kwamba  

mataifa yote ya ulimwengu yatafungamanishwa pamoja, 

na Umoja wa mataifa yote yataimarishwa.  

Kisha akasema kwamba  kwa kuimarisha Umoja baina 

ya mataifa hakuna budi kudhaminiwa amani baina ya 

mataifa, na akadai kuwa Kurani Tukufu inatoa dhamana 

ya amani baina ya mataifa. Mkitekeleza amri za sheria 

hii, magomvi ya dunia nzima pia yakizuka yataamuliwa 

sawa na kanuni ya uadilifu na amani haitavurugika. Basi, 
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Kurani Tukufu imetoa mafundisho kwa utondoti 

yawezayo kuimarisha amani duniani. Kwa kuwa kupata 

shabaha ya ًمَثَابَة ni jukumu la Jumuiya Ahmadiyya, kwa 

hiyo na jukumu hili pia ni la Jumuiya Ahmadiyya  

kwamba ieneze mafundisho haya sana mno duniani 

iliyoyatoa Kurani Tukufu kuimarisha amani duniani 

baina ya mataifa. Kwani, kama dunia ikibaki gizani, basi 

siku ya Kiama watu wanaweza kusema, „Ee Mungu, 

hatukuwa na elimu hii, na wale uliowatwisha mabegani 

mwao jukumu hili kwamba watuelimishe, 

hawakutufikishia elimu hii. Kwa hiyo sisi hatuna kosa, 

hivyo Uwaghadhibikie wale waliokosea. Mwenyezi 

Mungu Atulinde na ghaidhi Yake.  

Kusudio la kumi la ujenzi wa Baitullah lilielezwa kuwa 

ا اِّ  وّْ ِّذُّ
مِنْ مَّقَامِ اِبْرٰهٖمَ مُصَلًّىتَّّّّ    , ambamo mlielezwa kwamba  kwa njia 

ya Makka, kwa njia ya Baitullah na kupitia Mtume 

mwenye shani kuu atakayeinuliwa ndani yake, mataifa ya 

ulimwengu yatapata utambuzi wa daraja ya „Ubudiyyat – 

ibada ya kweli – na msingi wa ibada ya kweli itawekwa 

hapa inayobubujika kutoka katika chemchem ya 

udunifu, utiifu na unyenyekevu. Na kwa njia hii, katika 

mataifa mbalimbali vivuli vya Mtume Muhammadsaw 

vitazalika na katika kila maeneo ya ardhi makao makuu 

ya kueneza Islam yataimarika ambako adhama na jalali 

ya Mwenyezi Mungu itakiriwa na kudhihirishwa kwa 

maombi yenye unyenyekevu. Na kwa unyenyekevu huu 

na udunifu utakaofanywa kwa kujipatia furaha na radhi 
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ya Mungu tu, mataifa haya yatajaaliwa baraka za 

kimbingu na yatastahili kusamehewa. 

Basi, Alisema kwamba  kwa njia ya Makka kupitia 

sheria hii itakayoteremka hapa umati utazalika 

utakaosali ukizingatia maana zake na sharti zake zote, 

ambao utasimama imara katika daraja ya „ubudiyyat – 

ibada ya kweli. 

Kwa hakika hili pia lahusiana na makusudio mawili ya 

kwanza, kwani ahadi ya nane ilikuwa kwamba mataifa 

yote yatafanywa umati mmoja wa Kiislamu – 

yatafanywa kuwa kaumu moja. Na hii haiwezekani 

mpaka iwe imeimarika amani ya ulimwengu. Hivyo, 

kwanza Aliahidi kisha Akaitimiza kwa sura ya sheria ya 

Kurani Tukufu kwamba mafundisho kamili ya 

kuimarisha amani baina ya mataifa ya ulimwengu 

alipewa binadamu. Na sasa katika kusudio la kumi 

Mwenyezi Mungu Anasema kuwa mafundisho haya 

hayatekelezeki mpaka umati wa Muhammadsaw, yaani 

umati ulioahidiwa, uwe wenye kushika udunifu na 

unyenyekevu. Kwa hiyo Akasema  ِّا ا وّْ ِّذُّ
مِنْ مَّقَامِ اِبْرٰهٖمَ مُصَلًّىتَّّّّ  ,  bila 

hii hamwezi kuimarisha duniani amani kwa mataifa 

yote. Hivyo, hapa pameahidiwa kwamba kwa njia ya 

Nabii Mtukufusaw utazalika umati utakaokaa imara 

kwenye daraja ya ibada ya kweli. Hadhrat Masihi 

Mau„udias anasema watiifu kamili wa Kurani Tukufu 

waitambuao daraja yao ya ‘ubudiyyat na wanaoimarika 

juu yake ndio ambao: 
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“Kwa kushuhudia Ukuu wa Mwenyezi Mungu 

wanadumu dawamu katika hali ya udunifu na 

kutokuwepo na unyenyekevu, na wanafahamu 

uhakika wao wa asili ni dhila, umaskini, ufukara na 

kujaa dosari na makosa. Na sifa zote bora 

walizojaaliwa wanaziona ni kama mwanga wa 

muda unaoangukia ukutu, ambao hauhusiani na 

ukuta hata kidogo na huwa wenye kutoweka kama 

libasi ya kuazima. Basi, hawa wanajua kila heri na 

uzuri vimo ndani ya Mungu tu na wanatambua 

chemchem ya mema yote ni Dhat Huyu Kamilifu. 

Na kwa kushuhudia kikamilifu Sifa za Mungu, 

nyoyo zao hujaa yakini ya kweli kwamba sisi si 

chochote, hata kwamba hujisahau uwepo wao na 

matakwa yao na utashi wao, na mto uliofurika wa 

adhama ya Mungu unazizingira nyoyo zao namna 

ambavyo „kutokuwepo‟ kwao kunawaangukia kwa 

namna maelfu nao hutakatika na kuepukana fika 

na ushirikina uliofichamana.”  

(Baraahine Ahmadiyya, J. 4, uk. 453, maelezo ya maelezo ya pembeni) 

Sehemu nyingine alisema Hadhrat Masihi Mau„udias: 

“Sehemu za sala zinalo dhihirisho la adabu, 

unyenyekevu na udunifu ndani yake. Katika hali ya 

kusimama, mwenye kusali husimama kufunga mikono 

kifuani jinsi mtumwa asimamavyo kwa adabu mbele ya 

Bwana wake na mfalme. Katika rukuu„ , mtu anainama 
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kwa kujinyenyekeza. Unyenyekevu mkuu ndio ndani ya 

sijida idhihirishayo unyenyekevu wa hali ya juu kabisa. 

(Mir„aatul Hakaaik, J. 3, Majmu„ah Fataawa Ahmadiyya, chapa ya 1325 

Hijri, mkusanyaji: Muhammad Fadhl Changawii, uk. 15) 

Mwenyezi Mungu Amesema hapa kwamba  kwa fadhili 

Yetu Tutaendelea kuleta jumuiya moja miongoni mwa 

wafuasi wa Nabii Mtukufusaw itakayoshikamana imara na 

unyenyekevu, udunifu, upole utii na adabu. Na kwa 

sababu ya udhalilifu huu na unyenyekevu Mwenyezi 

Mungu Ataandaa sababu za kuimarisha amani, 

zilizoelezwa katika neno نًا  ambalo maelezo yake اَّنّْ

yametolewa kwa kirefu na Kurani Tukufu. 

Yapasa kukumbuka kwamba  ibada ya kweli inastawi 

kwa mchanganyiko wa (1) mapenzi, kujitolea na (2) 

udunifu na unyenyekevu. Lakini wakati fulani jiha ya 

mapenzi inatokeza zaidi na pengine jiha ya udunifu na 

unyenyekevu. Pindi uzuri na hisani ya Mwenyezi Mungu 

inapojidhihirisha kwa adhama kubwa, moyo wa mtu 

hujaa mapenzi ya Mola wake na kama ashiki mkubwa 

anasema labeka kwa kila mwito wake na humzunguka 

pembezoni mwake, na akitengana na uwepo wake 

anapotea ndani mwake na anajiwa na mauti juu ya 

uwepo wake na hujaaliwa uzima mpya kutoka kwa Mola 

wake, lakini dunia haimtambui, naye pia haijali kitu. 

Lakini, pindi linapomdhihirikia onyesho la utukufu na 

jalali ya Mwenyezi Mungu, hapo moyo wake hujaa 

kicho na tarajio. Baada ya utukufu na jalali ya Mungu, 
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haubaki ukuu wake na heshima yake naye hujivalia 

libasi ya unyenyekevu na huufanya udhalilifu kuwa 

tabia yake na kwa vumbi la unyenyekevu anaonekana 

mwenye mavumbi. Yeye huchagua njia za unyenyekevu 

na huinama mbele ya Mola wake kwa udhalilifu na 

mwenye hofu moyoni akitetemeka na kukicha na 

hukiri adhama na jalali ya Mola wake. Kila chembe ya 

mwili wake na kila jiha ya roho yake hutikisika kwa 

kumcha Mola wake. Na onyesho hili la utukufu na 

jalali lamwimarisha katika yakini ya kweli hata kwamba  

mbele ya utukufu Wake mahuluku wote huwa maiti na 

si chochote; hautarajiwi kutoka kwao wema wowote, 

wala wenyewe hawanao uwezo wake. Kama ni kurajua, 

yaweza tu kwa Mungu Mwenye jalali na heshima. Hapo 

pamwe na hofu, matarajio pia huzalika ndani ya kifua 

chake safi. Huambatisha matarajio yake yote na Mola 

wake na humtegemea Yeye pekee, na hugonga mlango 

Wake tu kwa kupata mahitaji yake. Moyo wake huwa 

unjaa yakini kwamba chochote kitakachopatikana, 

kitapatikana kutoka kwenye Mlango Wake, iwe ni 

gidamu ya kiatu au heshima za ulimwengu mzima. 

Yule mtu ambaye linamdhihirikia onyesho hili la 

adhama na jalali hahitaji kukusanya kashfi na ruya zake 

na kuzipamba na matukio ya kupokelewa dua zake na 

kwenda nyumba hadi nyumba kuomba apewe heshima 

ya kidunia na taadhima na staha na asifiwe, na awe 

anajitafutia heshima machoni mwa dunia. Atajipatiaje 

kitu toka kwa mfu? Na maiti atampatiaje kitu? Yule 
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ambaye hofu ya adhama na jalali Yake na Ambaye 

matarajio ya rehema Yake isiyo na mipaka yamemfanya 

kuwa darweshi wa kujikalia kizingiti fulani, yeye mtu 

huyo anapitisha siku za maisha yake akishinda kweye 

kizingiti hicho baina ya matarajio na kicho, ndipo Mola 

wake Huwa Anamridhia na kumkalisha mapajani 

Mwake, naye hupata pepo za dunia na Akhera. Mungu 

Amewaridhia waja hawa nao wamemridhia Yeye. 

Bishara ya kupatikana umati mmoja kupitia Mtume 

Muhammadsaw alipatiwa Hadhrat Ibrahimuas. Naapa 

kwamba Yeye Akatimiza ahadi Yake. Hakuna 

Mwabudiwa ila Mwenyezi Mungu na Muhammadsaw ni 

Mtume wake.  

(Gazeti la Al-Fadhl, Rabwah, 28 Mei 1967) 
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 “Kaaba au Baitullah ni nukta ya katikati, nasi 

tumefundishwa kwamba mtalazimika kuanzisha 

matawi yake pia. Yaani kwa kuiiga kwa kupata 

makusudio hayo, kwa kuzalisha utakaso na usafi 

wa aina hiyo mtatakiwa kufungua Makao Makuu 

kama haya katika maeneo mbalimbali 

yatatakayokuwa ni vivuli vya Baitullah, na shabaha 

yake ya kuviimarisha itakuwa ni shabaha ile ile ya 

kuimarisha Baitullah.” 

 



 

 

مِّ  یّْ حِّ وِّ الرَّّّ
ٰ حّْْ مِّ اللّٰہِّ الرَّّّ یّْم   14بِّسّْ رِّ

َّ
ک لِّوِّ الّْ وّْ سُّ ٰ رَّ ّْ عَلَّ ِّ

لّّّ ہٗ وَّ ىُّصَّ دُّ هَّ ّْ  15نََّ

Baada ya kutamka Shahada mbili na A„udhu na usomaji 

wa Sura Al-Faatiha, alisema: 

Katika hotuba zilizopita nilitaja makusudio kumi ya 

kujenga Baitullah, na kueleza maoni yangu juu ya hayo. 

Aya nilizoendelea kusoma katika hotuba hizo, kuhusu 

hizo niliwaambia kwamba  ndani yake makusudio 23 

yametajwa. Nimeishaeleza kuhusiana na makusudio 

kumi hapo kabla. 

Kusudio la kumi na moja au shabaha ya kumi na moja 

ya kujenga Baitullah ilielezwa ndani ya neno طَهِّرَا , yaani 

mfanye mpango wa kuitakasa, msimamie utakaso wake 

na kuiweka safi. Mwenyezi Mungu Anataka kuifanya 

kuwa Makao Makuu ya usafi wa kudhahiri na utakaso 

wa kibatini. Shabaha hii pia ikatimia kwa kutumwa kwa 

Mtume Muhammadsaw. Mwenyezi Mungu Ananena 

ndani ya Sura Al-Baqara 2:151-152 kwamba popote 

mkiwepo, jambo lolote mkilifanya sawa na agizo la 

sheria ya Kiislamu, mzingatie kuwa mmeumbwa kwa 

makusudio na shabaha mahususi, na mmetwishwa 

jukumu la kutekeleza makusudio haya na kuimarisha 

sheria ya Kiislamu duniani kote na baina ya mataifa yote 

ya ulimwengu na kuibakiza hai. Mwenyezi Mungu 

Anasema kuwa Mimi Nawaelekezeni kwenye jambo hili 

                                                           
14

 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 
Ukarimu. 
15

 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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kwamba  saa zote muyaweke mbele ya macho yenu 

makusudio yahusianayo na Baitullah. Hii ni kwa sababu 

Mimi Nataka kuwatimizieni neema Yangu, وَلِاُتِمَّ مَتِيْ وَ  يْكُمْ نِع . 

Ili kuwatimizieni neema, Nimeweka makusudio haya 

mbele yenu. Kama mkijibidiisha kutimiza makusudio haya 

sawa na Tulivyoagiza na kuzitekeleza amri Zetu kwa nia 

halisi, hapo neema Zetu mtakazopata zitakuwa kwa njia 

na namna ambayo kuzihusu hizo itaweza kusemwa kuwa 

mmetimiziwa neema. Na baada ya لِاُتِمَّ مَتِيْ وَ  يْكُمْ نِع , Mwenyezi 

Mungu Amesema (ndani ya aya 152) kwamba Mtume 

mmoja mmepelekewa anayewafundisheni kujitakasa. 

Kwa kuwa kitabia lilikuwa linazuka swali kwamba Ee 

Mungu tumeishajua makusudio, lakini bado njia za sisi 

kujibidiisha hatujabainishiwa, na kama zingebainishwa, 

tungesahilishiwa, kwa hiyo ndani ya aya nyingine (aya 

152) Ametuambia kwamba njia awaambiaye mpendwa 

Wangu, Mtume wa Mungu, Muhammadsaw ndiyo njia 

iongozayo kwenye utakaso, na ambayo kwa kuikanyaga 

mwaweza kupata makusudio yote ya kujenga Baitullah. 

Akasema: ْيَتْلُوْا يْكُمْ نِع اٰيٰتِنَا وَ يُزَكِّيْكُم , yaani kupitia Mtumesaw huyu, 

Tumewapatieni njia za utakaso wenu, kwani yeye 

anawasomeeni aya na kuwafundisheni Kitabu na 

kueleza hekima zake. 

Hivyo, ile shabaha iliyokuwa imeelezwa ndani ya neno 

 na ambayo imeashiriwa kwayo ndani ya maneno طَهِّرَا

haya, mwenye kuitimiza ndiye Nabii Mtukufusaw. Kurani 

Tukufu yenyewe imedai kwamba yeyesaw ndiye atimizaye 
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shabaha hii. Kwani, sehemu hii Msikiti Mtakatifu, 

kuweka makusudio mbele ya macho, kutimiza neema na 

kuzitakasa nafsi na njia zake zote, mambo yote haya 

yamejumuishwa ndani ya aya hizi mbili. 

Ndani ya aya hizi za Sura Al-Baqara utakaso wa kawaida 

umetajwa, lakini mkazo zaidi ni juu ya utakaso wa 

ruhania na wa kidini. Mwenyezi Mungu Anasema ndani 

ya Sura Al-Maa‟ida 5:7 kwamba kama m wenye janaba, 

basi ogeni. Ndani yake imefundishwa kwamba katika 

Islam hakuna budi kuitakasa miili na kuisafisha pia. 

Kwa hiyo, Nabii Mtukufusaw ametoa mafundisho 

kuangalia usafi wa mwili, usafi wa mavazi, usafi wa 

nyumba, usafi wa mazingira, usafi wa misikiti na 

kuitakasa, usafi wa ulimi, usafi wa masikio na usafi wa 

macho. Sitaki kushughulikia wakati huu maelezo ya 

mafundisho haya, wala haiwezekani kuingia katika 

maelezo haya. Kwa vyovyote twafikia natija hii (ambayo 

hawezi kuikana mtu yeyote) kwamba kiasi 

ulichokazaniwa ndani ya sheria ya Kurani usafi na 

utakaso wa dhahiri na batini, katika dini yoyote ya hapo 

kabla hayakusisitizwa mambo haya, hata sehemu yake ya 

mia, pengine hata sehemu ya elfu. Basi, kusudio 

lililokuwa limeelezwa katika ا ِّرَّ ھّّ  kwa kulitimiza , طَّ

alitumwa Nabii Mtukufusaw, naye akalifanya kusudio hili 

liwezekane kutimizwa na umati wa Kiislamu. Kwani, 

yeye akatuongoza kwenye kila njia kubwa ya kuleta usafi 

na kila mafundisho yaliyohusiana na utakaso na usafi 

akatubainishia vizuri fika, na kuturahisishia njia za 
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kutekeleza maagizo. Hakuna nabii yeyote wa hapo kabla 

aliyewahi kufanya kazi kubwa kama hii katika nyanja 

hizi. Basi, kusudio lenyewe ni utakaso na usafi, na 

Mtume Muhammadsaw akawa njia ya kuupata. Na 

kulitekeleza kusudio hili ni jukumu la umati wa 

Kiislamu, na miongoni mwa Waislamu, katika zama hizi, 

ni jukumu la wafuasi wa Jumuiya hii ambao walihuishwa 

upya kupitia Hadhrat Masihi Mau„udias kwa ajili ya Mungu 

na Mtumesaw wake. Ndani ya aya hii pia Mwenyezi Mungu 

Anasema kwamba Hatuwatakieni taabu na ugumu; 

shabaha Yetu ni kuwatakaseni na kuwatimizieni hisani 

Yetu. Kama pamoja na mafundisho ya utakaso wa kiroho 

yasingetolewa mafunzo ya usafi na utakaso wa kimwili, 

basi neema na hisani ya Mwenyezi Mungu isingekamilika. 

Lakini وَ لِيُتِمَّ نِعْمَتَهٗ يْكُمْ نِع , Yeye Akapenda kutimiza hisani yake 

na kukamilisha neema Yake, basi Akatoa mafundiho haya 

ili Asibakize ndani mwenu uchafu wowote na 

kuwatakaseni na kuwasafisheni kikamilifu kitimilifu. 

Kadhalika Kurani Tukufu ikasema kuhusiana na maji 

kwamba haya yana manufaa mengi, mojawapo ni kuwa 

mnajisafisha nayo na kufua nguo, kukosha vyombo, 

kunadhifisha mitaa yenu, kusafisha nyumba zenu na 

kuoga. Maelfu ya utakaso mnapata kwa maji,  ٖمَآءً لِّيُطَهِّرَكُمَ۠ بِه 

(Sura Al-Anfaal 8:122). Hivyo, Kurani Tukufu imejaa 

mafundisho ya usafi na utakaso wa kidhahiri na kibatini, 

na ni Nabii Mtukufusaw tu ambaye kupitia yeye kusudio 

hili la kujenga Baitullah linapatikana. 
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Kusudio la kumi na mbili la ujenzi wa Nyumba ya 

Mungu lilielezwa ndani ya َلِلطَّآىِٕفِيْن . Ndani ya neno hili 

iliashiriwa kwamba wawakilishi wa mataifa ya 

ulimwengu watajikusanya hapa mara kwa mara ili 

wapate mafunzo ya utakaso na usafi, na kisha baada ya 

kurejea kwenye maeneo yao wazagaze mafundisho haya. 

Shabaha hii pia ilitimia kikweli kwa njia ya Mtume 

Muhammadsaw. Kwa lengo hili, Kurani Tukufu iliamuru 

katika Sura At-Tauba 9:122 kwamba: 

 الدِّيْنِ وَ لِيُنْذِرُوْا قَوْمَهُمْ فَلَوْ لَا نَفَرَ مِنْ كُلِّ فِرْقَةٍ مِّنْهُمْ طَآىِٕفَةٌ لِّيَتَفَقَّهُوْا فِي  ١ؕوَ مَا كَانَ الْمُؤْمِنُوْنَ لِيَنْفِرُوْا كَآفَّةً

 ۰۰۱۲۲اِذَا رَجَعُوْۤا اِلَيْهِمْ لَعَلَّهُمْ يَحْذَرُوْنُؒ

Yaani, haiwezekani kwa waaminio kwamba wote 

wajumuike katika makao makuu ya Islam, kwani Islam 

inahusiana na mataifa yote ya ulimwengu. Mataifa ya 

ulimwengu hayawezi kujumuika wakati wowote katika 

makao makuu ya Islam, lakini hakuna budi kwamba 

uhusiano madhubuti wa mataifa ya ulimwengu uimarike 

pia na Makao Makuu. Kwa hiyo, Mwenyezi Mungu 

Anasema kuwa Twawafunzeni kwamba kwa sababu 

haiyumkiniki kuwa wote wakusanyike hapa, basi kwa 

nini halitoki kundi katika kila taifa miongoni mwao 

kujielimisha vema dini na baada ya kurudi wangeokoa 

taifa lao katika ukosefu wa dini na kuwaokoa wasipotee 

njia, kwa kuwaonya na kuwaogofya. 

Hivyo, Kurani Tukufu imeuamrisha umati wa Kiislamu 

ambao unayo mataifa yote ndani mwake na umeenea 

duniani kote kwamba kundi moja la wajumbe wa kila 
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taifa na kila nchi wanapaswa kudumu kufika Makao 

Makuu ili kujifunza dini na kujua mahitaji ya wakati na 

kupata elimu kwamba katika zama hizi Islam inahitaji 

dhabihu za aina gani na wapate kuelewa kuwa Imam 

wa zama anawaita kwenye mambo yepi na mipango ipi 

na ili wazitambue hekima zake, na wakirejea kwao 

wawahabarishe ndugu zao kwamba wakati huu Islam 

inashambuliwa kutoka upande fulani fulani, nanyi 

mjitayarishe kujibu. Mbinu fulani za udanganyifu dhidi 

ya Islam zinatumiwa, kwa hiyo kwa kuihifadhi Islam na 

kuibakiza hai na kuistawisha na kuiimarisha, mpango 

huu unawekwa mbele ya Jumuiya. Basi, kwa kutoa 

mifano ya dhabihu hizi na kwa kujitolea mjiweke tayari 

kiakili na mjaribu kupitana kwa kitendo nyinyi kwa 

nyinyi. Sawa na amri hii ya Mwenyezi Mungu, wajumbe 

wa makabila walikuwa wanaendelea kujumuika Madina 

kwa Mtumesaw katika zama za Nabii Mtukufusaw. 

Wakajifunza elimu ya dini na elimu ya Kurani, na 

kukumbuka kwa ghaibu baadhi ya sehemu za Kurani 

Tukufu, na kujipatia  َّفَّ ت 
ُّ الدِّيْنِ و فِّ لّّ  – ujuzi wa undani wa 

dini – kisha wakarudi kwa kaumu yao na kuandaa njia 

za kuhuisha dini. Waliokuwa wanafika Madina, 

walikuwa wanatoa dhabihu ya nyakati zao kwa 

kujifunza dini pia na kuwafundisha wengine pia, na 

wale waliokuwa wanajifunza kwao pia wakajitolea 

nyakati zao. Kama wasingalifanya hivyo, japo 

wangefaidika wenyewe kufika Madina, lakini wengine 

wasingalinufaika kwao. Lakini shabaha ya kweli ya 
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mkakati huu ilikuwa ni hii tu kwamba watu toka nje 

waje katika Makao Makuu, wakajifunze dini na 

kujielimisha kuhusu mahitaji ya Islam, kisha warudi 

kuwaambia mambo haya ndugu zao wengine. 

Hivyo basi, kusudio la tawafu –  halipatikani –  افوَّ طَّ 

mpaka liwepo kundi hili na watu wazungukao na 

watoao dhabihu ya nyakati zao. Ndani yake 

imefahamishwa kwamba Islam imeishatoa mafundisho 

ya utakaso na usafi, na Mwenyezi Mungu Ameishaumba 

umati wa watu wanojumuika katika Makao Makuu kwa 

ajili ya Mungu na Mtumesaw wake wakijitolea dhabihu ya 

nyakati zao, na baada ya kurudi wanawafundisha ndugu 

zao elimu ya Kurani kwa ajili ya ridhaa ya Mungu na 

Mtumesaw wake. Wanawapa elimu ya dini na kuwaambia 

tadbiri zile zinazotekelezwa kuihifadhi Islam au 

kuieneza na kuzalisha nyoyoni mwao ubashasha kwa 

kutoa dhabihu katika njia ya Mungu. 

Amri hii yakaielewa sana mataifa na makabila. 

Imesimuliwa na Ibni Abbasra ndani ya Tafsiri Ibni 

Kathiir, J. 5, uk. 88, Sura At-Tauba, chini ya aya  َوَ مَا كَان

 :ya kwamba   الْمُؤْمِنُوْنَ 

لُّ 
َّ ّٔ
أ مَّ فَّیَّسّْ

لَّّّ سَّ وِّ وَّ  اللّٰہُّ عَّلَّیّْ
لَّّّّ َّّّ صَّ بِّ

نَّ النَّّّ ّْ تُُّ
ّّْٔ
أ یَّ ۃ  فَّ ابَّ بِّ عِّصَّ عَّرَّ َّ الّْ ِّ ٍّّّ مَّّ ِّّّ حَّ ّْ کُّ لِّقُّ مَِّ طَّ نَّ یَّنّْ ىَّوٗ کََّ ا  وّْ َّّّ عَّ

مّْ  ِّ یّْنِِّ ّْ دِّ نَّ فِّ وّْ ھُّ
لَّّّ فَّ مّْ وَّ یَّتَمَّ ِّ یّْنِِّ رِّ دِّ نّْ

ّْ اَّ نَّ مَِّ وّْ یّْدُّ ِّ  یَُّ

(Tafsir Ibni Kathiir, J. 5, uk. 88, Sura At-Tauba, Aya: wamaa kanal- 

Mu‟minuna) 
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Yaani, kutoka miongoni mwa kila kabila la Waarabu, 

jama„at moja ilikuwa inahudhuria mbele ya Nabii 

Mtukufusaw, nao walikuwa wanamuuliza yale mambo 

wasiyokuwa wakiyajua. Walikuwa wanapata busara na 

kuelewa hekima za masiala, kuimarika juu ya dini na 

kupata ujuzi wa undani wa dini, kisha baada ya kurudi 

wakawafunza wengine mambo haya. Katika historia 

yetu kwa marefu na mapana zimeelezwa habari za 

makundi ya wajumbe waliokuwa wakimfikia Nabii 

Mtukufusaw huko Madina, wakakaa huko. Baada ya 

kundi moja likaja la pili, kisha la tatu, tena kundi lingine. 

Kulikuwa na mlolongo na ndani ya mlolongo huu 

kulikuwa na njia za dini kubaki. Mathalani, historia 

inatuambia kuwa safari moja wajumbe kumi na wanne 

wakaja toka Bahareni. Kadhalika toka Hadhramaut 

(Yemeni) wajumbe themanini waliwasili na kundi moja 

la wajumbe 70-80 wa Banu Tamim lilikuja kujifunza 

dini. Makundi haya ya wajumbe   َّاٰن رّْ لُّ نَّ الّْ وّْ هُّ
لَّّّ عَّ ۃً یَّتَمَّ

دَّّّ ۃِّ نُّ نَّ یّْ دِّ هَّ
لّْ ا بِِّ وّْ

بَّلَّ
ھِّمّْ  نِّ وّْ

ا اِّلََّ كَّ وّْ جُّ رَّ َّ ثُّمَّّّ خَّ یّْْ ِّ الدّّ  wakakaa Madina kwa muda fulani , وَّ

wakijifunza Kurani na dini, kisha wakarejea kwa kaumu 

zao, na kuwafundisha dini. 

Nimetoa mifano hii michache ili matawi ya Jumuiya 

yetu yatambue kwamba pengine baadhi ya matawi 

hayaleti mwakilshi hata mmoja kwa ajili ya mipango 

inayoanzishwa kuwatolea mafunzo ya dini. Kwa njia hii 

hatuwezi kufaulu; idadi ya kutosha ya watu watalazimika 

kufika hapa, ndipo tutaweza kuihudumia dini ya 

Kiislamu ipasavyo. 
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Kwa vyovyote, maelezo yake nitawaambia nikiisha 

maliza kuyaeleza makusudio hayo kama nilivyoahidi, 

na nitaanza kuyaeleza majukumu yetu kuhusiana na 

ahadi hizo, kwani majukumu yote haya ndiyo 

waliyotwishwa Waislamu, na hususan wakati huu sisi 

Waahmadiyya tumetwishwa. 

Kusudio la kumi na tatu lilielezwa ndani ya   َّو َّ یّْ عَّاکِّفِّ
الّْ , na 

ilisemwa kwamba kwa njia hii itaumbwa kaumu 

itakayojitolea wakfu maisha yake katika njia ya 

Mwenyezi Mungu, na katika kundi hili la wenye kujitoa 

wakfu watakuwepo wajumbe wa mataifa na nchi 

mbalimbali. Shabaha hii pia ikatimia kwa njia ya 

Mtumesaw tu. Kabla yake jambo hili lilikuwa 

haliwezekani, kwani wajumbe wa mataifa mbalimbali 

walikuwa hawawezi kufika hapo. Hawakujua Makka 

wala hawakuwa na upendo wake nyoyoni mwao. 

Nimewaambia kuwa Mtume Mtukufusaw ametimiza 

makusudio haya. Mwenyezi Mungu Anasema َفِي  ١ۙوَ اَنْتُمْ عٰكِفُوْن

 Ndani mwake pia .(Sura Al-Baqara, 2:188) الْمَسٰجِدِ

mmeashiriwa kwamba Twatarjia kwamba mtakaa 

misikitini kwa ibada ya itikafu; kwa kutengana na 

mahusiano yote ya kidunia mpitishe kwa siku chache 

masaa 24 ya maisha yenu kwa ajili ya Mungu pekee, ili 

roho ya wakfu ipate kuhuishwa. Na kwa kuwa Mtume 

Mtukufusaw amesema kwamba ardhi nzima imefanywa 

kwangu kuwa msikiti, hivyo َفِي الْمَسٰجِدِ ١ۙوَ اَنْتُمْ عٰكِفُوْن  yamaanisha 

kwamba kwa ajili Yangu mtatakiwa kupitisha wakati 

fulani kama mwenye kujitoa wakfu. Kwani, kama 
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nilivyoashiria hapo kabla pia, Kaaba au Baitullah ni 

nukta ya katikati, nasi tumefundishwa kwamba 

mtalazimika kuwa na vivuli vyake pia. Yaani, kwa kuiiga, 

kwa kupata makusudio hayo, kwa kuzalisha utakaso na 

usafi wa aina hiyo, mtatakiwa kufungua Makao Makuu 

kama haya katika maeneo mbalimbali yatakayokuwa ni 

vivuli vya Baitullah, na shabaha yao ya kuimarisha 

itakuwa ni shabaha ile ile ya kuimarisha Baitullah. 

Mwenyezi Mungu Ametuambia hapa kwamba َ١ۙوَ اَنْتُمْ عٰكِفُوْن 

 popote pale umati wa Kiislamu utakapoimarisha , فِي الْمَسٰجِدِ

„kivuli‟ cha Baitullah, mtatakiwa kukaa hapo kama 

mwenye kujitoa wakfu, la sivyo, kusudio hili halitatimia. 

Kuhusiana na jambo hili sitaki kujiingiza ndani ya 

maelezo yake zaidi. Lakini nikapata wazo kwamba ikiwa 

shabaha moja ya ujenzi wa Kaaba ni hii pia kwamba 

wakifiin wa mataifa, yaani waliojitolea wakfu, wa kila 

sehemu na makabila wajumuike katika Makao Makuu au 

katika „kivuli‟ chake, na wakae huko, basi wakfu na hijra 

zalandana sana. Historia yatuambia kuwa si tu toka 

Makka, bali toka sehemu nyinginezo pia baadhi ya 

wajumbe wa makabila wakaziacha sehemu zao na 

kuhamia Madina na kisha wakakaa huko kwa kudumu. 

Hijra yao toka kaumu au nchi yao haikuwa kama hijra 

toka Makka, bali ilikuwa ya aina ile inayokuwa hijra ya 

mtu aliyejitoa wakfu, ambaye anakuja kwa ajili ya 

Mungu katika Makao Makuu kwa kuachana na jamaa 

zake, makazi yake na rasilimali yake, kisha anahudumia  

dini sehemu tofauti za dunia sawa na maagizo ya Makao 
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Makuu. Mathalan, huko Yemeni kulikuwa na kabila la 

Ash„ariyyiin, sahaba mmoja mashuhuri, mtawa sana wa 

kabila hili Hadhrat Abu Musa Ash„arii, akahamia 

Madina pamoja na wenzake themanini. Vivyo hivyo 

historia inataja makabila mengi yaliyohamia Madina kwa 

shabaha ya kunufaika na kukaa pamoja na Nabii 

Mtukufusaw, kati yao mmojawapo alikuwa Hadhrat Abu 

Hurairahra pia. 

Kusudio la kumi na nne lilielezwa ndani ya  َّو ُّ ُّ   ِّ کَّ الرّّ دِّ وّْ جُّ السّّ  na 

ilisemwa kwamba kwa njia hii mataifa ya ulimwengu 

yatapata utambuzi kikamilifu wa Dhati ya Mungu na 

Sifa Zake. Matokeo yake yatakuwa ni kwamba 

yatadhihirisha mifano ya kujitoa mhanga, ambayo dini 

yoyote duniani haitaweza kutoa mfano wake, na 

ambayo kwa kuiona, dunia itapigwa na bumbuazi. 

Kusudio hili nalo likatimia kwa njia ya Nabii Mtukufusaw 

kwa nguvu yake takatifu. Si tu katika zama zake, bali 

baadaye pia ndani ya kila karne waliendelea kuzaliwa 

waliotimiza kusudio hili. Katika utondoti wake sipendi 

kuingia wakati huu. Mwenyezi Mungu Akinijaalia nitatoa 

maelezo yake kwa marefu na mapana nitakapowaambia 

marafiki zangu majukumu yao, inshallah. 

Kusudio la kumi na tano lilielezwa ndani ya نًا دًا آّٓنِّ
لَّ  na ,  بَّ

iliahidiwa kuwa Mwenyezi Mungu Ataikinga Nyumba 

hii na mashambulio ya kidhuluma ya dunia, na kila 

mbinu ya kuifutilia mbali itashindwa, bali washambulizi 

wataangamia na kutilifika. Ndani mwake mliashiriwa 
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kwamba Tumeihifadhi Makka kwa shabaha mahususi. 

Na Akasema, Makka italindwa ili kuibainishia dunia 

kwamba yule Nabii Tumtakaye kumtuma sehemu hii 

atakuwa chini ya ulinzi wetu, na ili dunia ipate kuelewa 

kwamba sheria Tunayotaka kuiteremsha hapa nayo pia 

Tutaihifadhi Sisi. 

Hivyo, Nabii Mtukufusaw kuwa katika ulinzi wa Mungu 

na sheria iliyomteremkia Nabii huyu maasumu kuwa 

ndani ya ulinzi wa Mwenyezi Mungu kikamilifu, yote 

haya mawili yaliahidiwa ndani ya ahadi ya kuilinda 

Kaaba. Basi, Kurani Tukufu ilidai kwamba ile ahadi 

iliyofanywa, Mtume Muhammadsaw ndiye aliyeitimiza na 

ikasema  .na Mungu Atakulinda na watu – وَ اللّٰهُ يَعْصِمُكَ مِنَ النَّاسِ 

Aya hii inaanzia  hivi  الرَّسُوْلُ ِّغْ مَ ۤ اُ ْزِلَ اِ َيْكَ مِ مِنْ بِّكَيٰۤاَيُّهَا  (Sura Al-

Maa‟ida 5:68), yaani mwongozo na mafundisho 

uliyoteremshiwa uyafikishe kwa watu bila hofu, kwa 

ushujaa pasipo kujali hatari, na kufikisha maji haya ya 

uzima hadi pembe za dunia. Lakini Twakuarifu kwamba 

dunia haitairidhia Tabligh hii wala haitaifurahia, bali 

itakula njama nyingi kukuua, kukuangamiza, 

kukutilifikisha na kuifutilia mbali Jumuiya yako, lakini 

usizijali njama zao kwa sababu Tumekuahidi kwamba u 

ndani ya ulinzi Wetu. Dunia ifanye ipendavyo, nguvu 

zote za dunia zikitaka kujumuika na zijumuike, haziwezi 

kukuhilikisha. Kwa hiyo, udumu kushughulikia kufanya 

Tabligh pasipo kuchelea bila kujali hatari. Kwani Sisi 

ndio Tutakulinda, na malaika zetu watashuka kutoka 

mbinguni na kukukinga na hilaki na kukuhifadhi. 
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Mwanzoni mwa aya hii imesisitizwa kufanya Tabligh, 

kisha mkatulizwa kwamba mtakapoeneza ujumbe, fitina 

zitazushwa dhidi yenu lakini hamtaangamia. Watu wa 

dunia wanawaudhi sana waja wa Mungu, lakini m ndani 

ya ulinzi wa Mungu, na Mungu Ameahidi ya kuwa 

nguvu yoyote iwayo haiwezi kuwahilikisha, haiwezi 

kuwatilifikisha. Kama umati wa Muhammadsaw 

usingepewa ahadi hii, usingeweza kutimiza faradhi ya 

 kwani hapo wangekuwa na , يٰۤاَيُّهَا الرَّسُوْلُ ِّغْ مَ ۤ اُ ْزِلَ اِ َيْكَ مِ مِنْ بِّكَ

wasiwasi kwamba adui akituangamiza, njia ya kufanya 

Tabligh itakatika fika. Mwenyezi Mungu Akanena 

kwamba baadhi yenu wanawea kuuawa na kuhilikishwa 

na baadhi yenu wanaweza kufungwa gerezani, 

mwaweza kuzuiwa kufanya Tabligh, baadhi yenu 

wanaweza kukatazwa kusema kuhusu dini na baadhi 

yenu wanaweza kuzuiwa kuandika kuhusu dini, lakini 

kwa ujumla umati wa Kiislamu upo chini ya ulinzi wa 

Mwenyezi Mungu, na hauwezi kusibiwa na msiba 

mkubwa ambao uufutilie mbali umati huu juu ya uso 

wa ardhi. 

Mkitafakari, kulikuwa na wakati fulani ambapo kama 

Nabii Mtukufusaw asingekuwa katika ulinzi wa Mungu, 

afkani mmoja angeweza kumuua yeyesaw; yaani alihitajika 

mtu mmoja pekee kwa kuifuta Islam. Kisha ukawadia 

wakati ambapo kama watu elfu tatu wangekuwa tayari 

kufa, kidhahiri wangeifuta Islam. Lakini Mungu 

Akanena kwamba Sitampa adui wa Islam kiasi cha watu 

au kiasi cha nguvu cha kuiumiza Islam vibaya sana. 
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Wakaja katika medani ya Badri kwa nguvu mara tatu, 

baadhi ya masahaba wakauawa pia lakini hawakuachwa 

wafutiliwe mbali. Kisha, maadamu Islam haikuimarika 

katika Makka na katika Bara Arabu, Kaisari na Kisra 

hawakuidhinishwa na Mungu kujaribu kuiangamiza 

Islam. Lakini baada ya Islam kuwa madhubuti Uarabuni, 

Kaisari na Kisra wakaruhusiwa kutumia nguvu 

wawezavyo dhidi ya Islam, nao wakafanya kila 

wawezalo dhidi ya Islam, lakini kila mara wakala 

mwande. Na muujiza mkubwa zaidi tunaoona ni huu 

kwamba wakati wowote wapinzani hawakupewa nguvu 

kiasi cha kufutilia mblai umati wa Uislamu. Sehemu 

moja ya waaminio wakatoa dhabihu yao, na kutoka kwa 

wengine Akataka wajitolee dhabihu, nao wakavumilia 

katika njia yake masaibu makubwa, lakini umati wa 

Kiislamu kwa jumla ulikuwa katika ulinzi wa Mungu. 

Sasa, mathalani, katika zama zetu nguvu za kidajali 

zimepata uwezo kiasi hiki kwamba kama wangetaka au 

kama wakitaka, wanaweza kuwaua Waislamu wote wa 

dunia nzima, lakini Mwenyezi Mungu Aliyekuwa 

Ameonyesha miujiza ya namna fulani, sasa 

Ameonyesha muujiza huu kwamba Akaweka malaika 

kuwa walinzi juu ya akili za binadamu na 

kuwafahamisha kuwa zama hizi si za kutumia upanga 

kuifuta dini; pambano lapaswa kwa kuhojiana. Wanayo 

nguvu, lakini Mwenyezi Mungu Amewelekeza upande 

mwingine wasijaribu kuwaangamiza kwa nguvu. Hivyo, 

leo kama dajali akitaka kutumia nguvu yake kumuua 
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kila Mwislamu, anao uwezo wake, lakini Mungu 

Akasema kuwa Nimewapeni nguvu lakini Sikuwapei 

ruhusa ya kuitumia dhidi ya Islam na Waislamu. 

Jinsi Nabii Mtukufusaw alivyoahidiwa ulinzi mahususi 

ndivyo hivyo umati wa Kiislamu ulivyotolewa ahadi ya 

ulindaji mahususi kwa sababu hiyo na kwa shabaha iyo 

hiyo. Na kwa kweli Mwenyezi Mungu Hakuwaruhusu 

wapinzani kufutilia mbali umati wa Kiislamu duniani. 

Angalieni hali zenu tu. Kulikuwa na wakati ambapo mtu 

mmoja alitosha kumuua Hadhrat Masihi Mau„udias. 

Hakuna Jumuiya yoyote iliyokuwa pamoja naye. Safari 

moja watu kumi na wawili tu walikuwa pamoja naye. 

Alipokuwa safarini Delhi, wapinzani wakivunja ukuta 

wa nje au mlango wakapata kuingia uani. Walipokuwa 

wanavunja milango ya ndani, haijulikani ilikuwaje 

kwamba wote wakakimbia na kuondoka. Kwa nini 

wakakimbia? Jawabu lake limo ndani ya aya hii kwamba 

yule mtu aliyeko katika ulinzi wa Mwenyezi Mungu, au 

kaumu ile iliyo chini ya ulinzi wa Mwenyezi Mungu, hila 

yoyote ya dunia, njama yoyote na nguvu yoyote iwayo 

ya dunia haiwezi kumwangamiza. Ahadi hii inaimarisha 

nyoyo na kuhamasisha kujitolea dhabihu. 

Pili, ndani mwake mliashiriwa kwamba ile sheria 

atakayopewa Nabii huyu, nayo itahifadhiwa. Mwenyezi 

Mungu Anasema َاِنَّا نَحْنُ نَزَّلْنَا الذِّكْرَ وَ اِنَّا لَهٗ لَحٰفِظُوْن (Sura Al-Hijr 

15:10) , yaani Sisi Tumeyateremsha mauidha haya na 

Kurani hii na ni juu Yetu kuziandaa njia za kuihifadhi. 
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Akaihifadhi Alvyotaka na Anaendelea kuihifadhi. 

Katika zama ambapo kulikuwa hamna karatasi kwa 

kuandika Kurani Tukufu kwa wingi ili kuihifadhi, hapo 

Mwenyezi Mungu Akazitayarisha malaki ya akili na 

kuzijaalia kipawa cha kuihifadhi Kurani Tukufu kwa 

ghaibu. Miongoni mwao walikuwepo maelfu 

waliokuwa na kipaji kizuri sana cha kukumbuka kiasi 

hiki kwamba walikuwa hawafanyi makosa ya hata kasra 

na fataha pia; lakini wote wakiwa pamoa walikuwa na 

kipaji cha kuhifadhi kiasi hiki kwamba kama 

mmojawapo akifanya makosa, papo hapo mwingine 

akamsahihisha, yaani kwa jumla mahafidhi wa Kurani 

walikuwa hawawezi kufanya makosa. 

Kisha kwa kuhakikisha kwamba mahafidhi walikithiri 

hivyo kwa sababu ya matakwa ya Mungu, idadi ya 

mahafidhi ilianza kupungua pindi Kurani Tukufu 

ilipoanza kuchapishwa kwenye karatasi. Hii yathibitisha 

kwamba njia ile pia ililetwa na Mungu, tadbiri ya 

binadamu haikuwa ndani yake. Ili kuhifadhi maana za 

Kurani Tukufu, Mwenyezi Mungu Aliwaumba mawalii 

watawa mwanzoni mwa kila karne, katikati ya karne na 

mwishoni mwa karne pia, ambao walimkaribia sana 

Mwenyezi Mungu hata kwamba Mwenyezi Mungu 

Mwenyewe Alikuwa Anawafundisha elimu ya Kurani, 

Mwenyewe Alikuwa Mwalimu wao, nao walikuwa 

wanatimiza mahitaji ya nyakati zao, kufumbua masuala 

ya wakati huo na kutatua matatizo ya zama zao. 
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Kisha, sasa kwa njia ya Hadhrat Masihi Mau„udias, 

Mwenyezi Mungu Ameanzisha duniani mkakati 

mkubwa kwa kuishindisha Islam ulimwenguni na 

kutapakaza mwanga wa Islam. Na kwa fadhili yake tu 

Ametujaalia kujiunga na Jumuiya yake na kutupatia 

fursa ya kwamba tukipenda tuwe wenye kupata ridhaa 

ya Mwenyezi Mungu kwa kutoa dhabihu zile 

Anazotutakia Yeye kuzitoa. Mungu Atujaalie kwamba 

kila mmoja wetu awe amejipatia radhi Yake. 

Hivyo, Mwenyezi Mungu Aliihifadhi Kurani Tukufu 

kilafudhi pia na kimaana vilevile. Akahifadhi katika hali 

hizo kwa njia ambayo labibu yeyote hawezi kukana 

kwamba kuhifadhi huku Kurani Tukufu siyo natija ya 

tadbiri yoyote ya kibinadmu. Hii ni natija tu ya fadhili ya 

Mwenyezi Mungu na ni kwa sababu ya ulinzi wake 

mahususi ambao Aliuahidi. Yu Mkweli wa ahadi zake na 

Mkweli wa kauli Yake, Akatimiza ahadi Yake. 

Yapasa tuendelee kumwomba daima Mwenyezi Mungu 

kwamba Atuingize kati ya waja wake ambao Awatwishe 

jukumu la kuihifadhi Kurani Tukufu kimaana. Yaani 

tuwe kujipatia elimu sahihi ya Kurani, tusiwe kuzifuata 

tamaa za nafsi zetu, tusiwe kuitumia Kurani Tukufu 

kujipatia matilaba ya kidunia, bali tuwe wenye kujifunza 

elimu za kweli za Kurani kutoka kwa Mola wetu, na 

tuingie ndani ya wapendwa Wake ambao Mwenyezi 

Mungu Huwapatia fadhili yake na kuwapitia hao Yeye 

Anaondoa mapazia toka kwa elimu za lazima za Kitabu 
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adhimu kilicho Maknuun – kilichofichika – na 

Asitujumuishe pamoja na wale wasomao Kurani Tukufu 

midomoni lakini mioyo yao huwa mitupu, hamna nuru 

ya Kurani ndani yake. 

(Gazeti la Al-Fadhl, Rabwah, 4 Juni 1967) 
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Hazipotei Bure 
Amali za Watoao Dhabihu 

kwa Ridhaa ya 
Mwenyezi Mungu 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Hotuba ya Ijumaa, 2 Juni 1967, 
Masjid Mubarak, Rabwah, Pakistan. 



 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

“Kwa kushuhudia neema na baraka za Baitullah, 

dunia itafikia natija hii kuwa wale wanaotoa 

dhabihu sana kwa ridhaa ya Mwenyezi Mungu na 

wakiipa kisogo dunia wanakuwa Wake tu, amali 

zao hazipotei bure, bali hupata matunda matamu 

ya amali zao zilizokubaliwa, na hutoka natija bora 

sana za amali zao wazifanyazo kwa unyenyekevu 

na upendo.” 



 

 

حِّ  وِّ الرَّّّ
ٰ حّْْ مِّ اللّٰہِّ الرَّّّ مِّ بِّسّْ یّْم   16یّْ رِّ

َّ
ک لِّوِّ الّْ وّْ سُّ ٰ رَّ ّْ عَلَّ ِّ

لّّّ ہٗ وَّ ىُّصَّ دُّ هَّ ّْ  17نََّ

Baada ya Shahada mbili, A„udhu na usomaji wa Sura Al-
Faatiha, alisema: 

Kusudio la kumi na sita la ujenzi wa Kaaba limetajwa 

ndani ya  ِه ارْزُقْ اَهْلَهٗ مِنَ الثَّمَرٰت َ ,  na imeelezwa kwamba kwa 

kushuhudia neema na baraka za Mwenyezi Mungu 

dunia itafikia natija hii kuwa wale wanaotoa dhabihu 

sana kwa ridhaa ya Mwenyezi Mungu nao wakiipa 

kisogo dunia wanakuwa Wake tu, amali zao hazipotei 

bure, bali hupata matunda matamu ya amali zao 

zilizokubaliwa, na hutoka natija bora sana za amali zao 

wazifanyazo kwa unyenyekevu na upendo. 

Kurani Tukufu yenyewe imedai ya kuwa kusudio hili 

nalo limetimia kupitia Nabii Mtukufusaw na sheria ya 

Kurani Tukufu, kama Asemavyo Mwenyezi Mungu 

ndani ya Sura Al-Qasas 28:58 ya kwamba:  

 اَوَ لَمْ نُمَكِّنْ لَّهُمْ حَرَمًا اٰمِنًا يُّجْبٰۤى اِلَيْهِ ثَمَرٰتُ كُلِّ شَيْءٍ  ١ؕوَ قَالُوْۤا اِنْ نَّتَّبِعِ الْهُدٰى مَعَكَ نُتَخَطَّفْ مِنْ اَرْضِنَا

 ۰۰۵۸رِّزْقًا مِّنْ لَّدُنَّا وَ لٰكِنَّ اَكْثَرَهُمْ لَا يَعْلَمُوْنَ

Hapa Mwenyezi Mungu Anasema kwamba 

waambiwapo sheria ya Kurani Tukufu, mwongozo wa 

Kurani Tukufu na mafundisho yake, husema tukiufuata 

mwongozo ulioleta wewe tutanyakuliwa kutoka nchi 

yetu, dunia itakuwa adui yetu na itatupinga na itajiandaa 

kutuangamiza, nasi hatutajimudu kuwakabili watu wa 

                                                           
16

 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa  
Ukarimu. 
17

 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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dunia; kwa nini tujiadalie sababu za kutuhilikisha kwa 

kuuamini mwongozo huu. Mwenyezi Mungu Anasema 

 je hawajui kwamba Sisi Tulimhusisha , اَوَ لَمْ نُمَكِّنْ لَّهُمْ حَرَمًا اٰمِنًا

Nabii huyu na sheria hii kwa mahali patakatifu na kuifanya 

Baitullah kuwa alama moja ya jambo hili kwamba Nabii 

huyu na wenye kumwamini watakuwa katika ulinzi wa 

Mwenyezi  Mungu;  na sheria itakayomteremkia, jukumu 

la kuihifadhi pia litakuwa la Mwenyezi Mungu tu pekee. 

Historia ya dunia inatoa ushahidi kwamba ile ahadi 

Aliyoifanya Mwenyezi Mungu kuihifadhi Kaaba takatifu 

Akaitimiza barabara. Washambulizi siku zote walihizika 

na kushindwa.  Na dunia imeshuhudia pia na itadumu 

kushuhudia kuwa nguvu yoyote ya dunia, hila yoyote ya 

dunia, njama yoyote ya dunia haiwezi kumwangamiza 

Nabii Mtukufusaw na kusudio lake, wala ughushi wowote 

hauwezi kujiingiza ndani ya sheria ya Kurani Tukufu. 

Mwenyezi Mungu Amesema hapa kwamba je hawaoni 

kuwa Sisi Tumewapa mahali pa usalama na amani, 

ndani ya haram ya Kaaba pia, ndani ya haram ya 

umaasumu wa Nabii Mtukufusaw pia na ndani ya haram 

ya sheria ya Kiislamu yaani Kurani Tukufu pia? Hivyo 

vyote ni vitu vilivyohifadhiwa, ni waja waliohifadhiwa, 

ni mahali palipolindwa. Kama mkiungana na patakatifu, 

basi mtakuja chini ya ulinzi wa Mwenyezi Mungu jinsi 

haram ilivyo katika ulinzi Wake, na jambo hili litakuwa 

ghalati kwamba  hakuna nguvu yoyote ;  ١ؕنُتَخَطَّفْ مِنْ اَرْضِنَا

itakayoweza kuwaangamizeni. 
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Tena Mwenyezi Mungu Alisema ٍيُّجْبٰۤى اِلَيْهِ ثَمَرٰتُ كُلِّ شَيْء  , 

kwamba tumeambataisha na haram jambo hili pia 

kwamba matunda ya kila aina yanaletwa hapa. Yaani, 

kwa kuungana nayo, yanawezekana kutenda matendo 

mema ya kila aina pia. Mtu anapata uwezo wake pia 

toka kwa Mwenyezi Mungu, na matokeo yake bora pia 

yameahidiwa. Basi, mtu yeyote ambaye anayo nia halisi 

isiyo na ufisadi ndani mwake, huyo anapata matudna 

yake. Hivyo, hapa kwa kuunganisha ٍيُّجْبٰۤى اِلَيْهِ ثَمَرٰتُ كُلِّ شَيْء na 

haram, na kwa kufanya haram kuwa dalili ya kubatilisha 

msimamo wao wa وَ قَالُوْۤا اِنْ نَّتَّبِعِ الْهُدٰى مَعَكَ نُتَخَطَّفْ مِنْ اَرْضِنَا , Mwenyezi 

Mungu Amebainisha uhakika huu kwamba matunda na 

malipo yaliyotajwa katika dua ya Hadhrat Ibrahimuas 

yalihusiana kikweli na Nabii Mtukufusaw na umati wake 

na uhusiano huu hata sasa upo na utadumu.  

Matunda hayo (َالثَّمَرٰتِ مِن )   , maelezo yake yametolewa ndani 

ya Sura Muhammad (47:16). Mwenyezi Mungu 

Anasema: 

وَ اَنْهٰرٌ مِّنْ  ١ۚوَ اَنْهٰرٌ مِّنْ لَّبَنٍ لَّمْ يَتَغَيَّرْ طَعْمُهٗ ١ۚفِيْهَاۤ اَنْهٰرٌ مِّنْ مَّآءٍ غَيْرِ اٰسِنٍ ١ؕ َنَّةِ الّ تِيْ وُع دَ الْ ُتَّقُوْنَمَثَلُ

 ١ؕ مِنْ كُلِّ الثَّمَرٰتِ وَ ْفِرَةٌ مّ مِّنْ رَّبِّهِمْوَ لَهُمْ فِيْهَا ١ؕوَ اَنْهٰرٌ مِّنْ عَسَلٍ مُّصَفًّى ١ۚ۬خَمْرٍ لَّذَّةٍ لِّلشّٰرِبِيْنَ

Mwenyezi Mungu Ameeleza hapa kwamba wale wacha 

Mungu wanaotenda sawa na mwongozo unaoitwa     دًى ل

 imani yao imara ,(mwanzoni mwa Sura Al-Baqara) لِّلْمُتَّقِيْنَ۠

na itikadi zao sahihi zinageuzwa kuwa sura ya Bustani, 

kwa sura ya miti kimajazi humu duniani, na kwa kweli 

huko Akhera zinachukua sura ya miti. Mwenyezi Mungu 

Amesema sehemu hii kwamba wale watu wanaotekeleza 
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agizo letu na kuwa wacha Mungu kweli, hao hupewa 

pepo ambamo mna miti ya kila aina na ٍفِيْهَاۤ اَنْهٰرٌ مِّنْ مَّآءٍ غَيْرِ اٰسِن. 

Hao huwezeshwa kutenda matendo mema na hujaaliwa 

uchangamfu wa mtima, nao kwa kuonja utamu wake 

hawawi tayari kwa vyovyote kuyaacha matendo hayo. 

Basi Akasema kuwa amali hizi njema katika dunia hii na 

huko Akhera zitageuzwa kuwa mito yenye maji 

yasiyoharibika, yaani baada ya kuzoea utamu wa amali 

njema, mazoea haya ya kusikia utamu huu hayataachika. 

Kisha kwa sababu ya imani madhubuti watakapoanza 

kutenda matendo mema kikweli kwa ikhlasi ya moyo 

sawa na miongozo waliyoteremshiwa kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu, hapo watafunguliwa milango ya 

maendeleo zaidi ya kiruhania. Mambo  yaliyokuwa siri 

hapo kabla, na yalikuwa ni siri ya kiruhania, siri hiyo 

itafichuliwa kwao na kinatija ruhania ya mwaminio 

itapata maendeleo. Na hali hii, ٗاَنْهٰرٌ مِّنْ لَّبَنٍ لَّمْ يَتَغَيَّرْ طَعْمُه , 

itachukua  sura ya maziwa yasiyohofiwa kugeuka utamu 

wake. Kisha kwa sababu ya elimu hizi za kiroho, 

yatazalika ndani mwao mapenzi makubwa ya kweli 

yaziunguzayo dhambi. Watajipatia mauti na kupotea 

ndani ya huba ya Mwenyezi Mungu, watadumu kulewa 

na mapenzi haya makali, na hali kama hizi zitageuzwa 

kuwa َ18وَ اَنْهٰرٌ مِّنْ خَمْرٍ لَّذَّةٍ لِّلشّٰرِبِيْن   . Hapa Ameeleza pia kwamba 

asiye na tajiriba hii, atajuaje ladha yake? Na ndiyo 

sababu watu kama hawa hawaelekei kwenye huba ya 

                                                           
18 Sura Muhammad, 47:16 
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Mungu, kwani miba mingi ya majaribio imepandwa 

pembeni mwa mto huu. Lakini aionjaye mara moja 

huba ya Mwenyezi Mungu, huyo tu aweza kueleza 

kwamba ladha iliyopo ndani ya mahaba ya Mungu, 

haimo katika kitu kiwacho chochote kile. Kisha 

Akasema kwamba ajiangamizaye ndani ya huba ya 

Mwenyezi Mungu, mtu huyo amepangiwa kupata  ْاَنْهٰرٌ مِّن

.عَسَلٍ مُّصَفًّى  Yuaondokewa na maradhi yake yote, kisha 

maradhi yoyote hayawezi kumshambulia, hupata 

kupona kikamilifu fika, husalimika na mashambulizi ya 

shetani, kana kwamba amekuja mapajani mwa Mungu 

na hana hatari yoyote. Hii ndiyo hali itakayozalika kwa 

sura ya اَنْهٰرٌ مِّنْ عَسَلٍ مُّصَفًّى  duniani humu pia kwa namna fulani 

na huko Akhera vilevile kwa namna inayoafikiana na 

hali ya Akhera. 

Kisha Mwenyezi Mungu Alisema ِلَهُمْ فِيْهَا مِنْ كُلِّ الثَّمَرٰت , 

kwamba matunda haya mtayapata kutoka katika Islam, 

yaani mtapewa matunda ya kila aina. Kutakuwa na miti 

ya aina zote. Itikadi zilizo sahihi zitageuka kuwa sura ya 

miti, kisha mtajaaliwa imani ile ambayo kwa sababu yake 

mkivumilia taabu ya kila aina kwa shauku na 

uchangamfu mtatenda matendo mema. Na amali hizo 

njema zitapewa sura ya mito ya maji ambayo kwayo 

bustani hizo zitastawi. Pasipo maji bustani haiwezi 

kustawi; pasipo amali njema mtu hawezi kuimarika 

katika itikadi sahihi. Zisipobaki amali njema, mtu 

hulazimika kubadilisha itikadi pia. Kwenye hii hii 

imeashiriwa ndani ya َدَ الْ ُتَّقُوْن . Kwa hiyo, hatuwezi 
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kusema kwamba katika sheria ya Kurani uharibifu 

waweza kutokea, kwani ndani ya Kurani Tukufu 

hauwezi kutokea uharibifu. Lakini kwa sababu ya itikadi 

hii mtu alazimika kutenda. Hivyo, Akasema kwamba 

yeye mtu huyo atajaaliwa na Mwenyezi Mungu kutenda 

matendo mema, na atajaaliwa hivi kwamba ٍغَيْرِ اٰسِن , 

hatakuwa na hatari kwamba shetani wakati wowote 

akimshawishi ampeleke upande mwingine. 

Kisha atafichuliwa elimu na siri za ruhania, nazo 

zitageuka kuwa maziwa, ndipo kwa kufichiliwa kwa siri 

za ruhania mtimani mwake mtazalika mapenzi tele ya 

Mola wake, na mapenzi haya ya Mungu yatachukua sura 

ya   َاَنْهٰرٌ مِّنْ خَمْرٍ لَّذَّةٍ لِّلشّٰرِبِيْن na ndipo atasalimika na kila maradhi 

ya kiroho, yaani atajaaliwa وَ اَنْهٰرٌ مِّنْ عَسَلٍ مُّصَفًّى . Basi, haya 

ndiyo matunda yatolewayo na Islam, haya ndiyo 

matunda yatajwayo ndani ya aya hii kwamba Hadhrat 

Ibrahimuas aliomba dua kwa ajili yake ِه ارْزُقْ اَهْلَهٗ مِنَ الثَّمَرٰت َ . 

 Mwenyezi Mungu Anasema kwamba , وَ ْفِرَةٌ مّ مِّنْ رَّبِّهِمْ

msingeweza kupewa matunda haya kwa sababu tu ya 

amali zenu kama msingejaaliwa maghufira kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu. Hivyo, ahadi hii ya maghufira pia 

mmepewa ndani ya Islam tu. Hadhrat Masihi Mau„udias 

hakuashiria kwenye aya hii, lakini nilitafakari, na nyinyi 

mkifikiria kwa makini mtafikia natajia hii kwamba 

Masihi Mau„udias ameeleza muradi wa aya hii hii ndani 

ya dondoo hili nitakalowasomea sasa hivi. Hadhrat 

Masihi Mau„udias alisema: 
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“Sasa twapenda kudhihirisha kiasi fulani kwamba 

ni yepi matunda ya Islam. Basi, ibainike kuwa 

mtafutaji mkweli wa Mola wake aimarikapo 

kikamilifu katika Islam, na si kwa kujikalifisha au 

kujisingizia, bali kitabia kila nguvu katika njia za 

Mwenyezi Mungu ikitumika katika kazi Yake, hapo 

natija ya mwisho ya hali yake huwa hii kwamba 

maonyesho ya mwongozo wa Mwenyezi Mungu 

yakiondolea mbali mapazia yote yanaelekea kwake 

naye anateremkiwa na baraka za namna namna. 

Na yale maamrisho na zile itikadi zilizokuwa 

zimekubaliwa kiimani tu na kwa kusikia, sasa 

zinafunukiwa wazi wazi na kuhisika kwa njia ya 

kashfi sahihi na funuo za yakini fika, na mambo 

magumu ya sheria na dini na siri zilizofichika sana 

za millati hanifiyya hufichuliwa kwake na 

hutembezwa katika Ufalme wa Mungu ili ajipatie 

daraja kamili ya yakini na maarifa; na anajaaliwa 

baraka ndani ya ulimi wake na usemi wake, amali 

zake zote na kauli zake, kutikisika kwake na kutulia 

kwake; na anajaaliwa ushujaa, uimara na nguvu 

kinduni, na anapewa daraja ya juu sana ya 

kupanuliwa kifua. Na kwa kumwondolea ufinyu 

wa mapazia ya ubinadamu, na udunifu, ubahili, 

utelezi wa mara kwa mara, mtazamo finyu, 

utumwa wa nyege, khulka mbovu na kila aina ya 

giza la nafsi, anajazwa badala yake nuru ya khulka 

za Mungu. Ndipo yeye akibadilika kikamiifu 
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anazaliwa upya na anasikia kwa Mungu na kuona 

kwa Mungu, na atikisika pamoja na Mungu na 

anatulia pamoja na Mungu, ghaidhi yake huwa 

ghaidhi ya Mungu, na huruma yake, huruma ya 

Mungu. Na katika daraja hii dua zake hukubaliwa 

kwa sababu ya uteule wake si kwa kumjaribu. Yeye 

huwa Hoja ya Mungu na Amani ya Mungu juu ya 

ardhi, na huko mbinguni uwepo wake 

unashangiliwa. Na atia bora fika anayotunukiwa 

ndiyo maongezi ya Mungu na mazungumzo Yake 

yasiyo na shaka wala wasiwasi, pasipo mavumbi 

yoyote, kama mwanga wa mwezi, huendelea 

kumteremkia mtimani mwake na yanayo ladha 

yenye kuathiri mno na kuleta utulivu na uraufu.” 

(Aina Kamaalaate Islam, uk. 226-231) 

Haya ndiyo matunda aliyoahidiwa Hadhrat Ibrahimuas, 

na haya ndiyo matunda uliyojaaliwa umati wa 

Muhammadsaw kwa wingi sana mpaka ozi lionalo 

lashikwa na mshangao. 

Kusudio la kumi na saba limeelezwa ndani ya رَبَّنَا تَقَبَّلْ مِنَّا na 

imebainishwa kwamba amali si chochote mpaka ziwe 

zimekubaliwa, kwa hiyo daraja za juu sana za ruhania 

zaweza kupatikana kwa dua tu. Ndani mwake 

mliashiriwa kwamba Nabii mmoja mwenye adhama 

kubwa atainuliwa hapa na kwa baraka zake za ruhania 

utazaliwa umati mmoja utakaofahamu uhakika huu 

kwamba dhabihu za hali ya juu pia ni bure wala hazina 
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natija pasipo kuvuta fadhili ya Mwenyezi Mungu kwa njia 

ya dua zenye unyenyekevu. Hivyo, umati huu utafikia 

daraja ya juu ya maarifa kwa njia ya dua, na kwa sababu 

ya maombi tu utapata matunda bora ya amali zake. 

Kurani Tukufu imetaja shabaha hizi tatu kwa uwazi 

sana. Nafikiri kwamba mwanga iliotia Islam juu ya dua 

na kukubaliwa kwake hakuna dini nyingine iwayo 

yoyote ile iliyouita. Hakuna dini yoyote inayoweza 

kutajwa kukabiliana na Islam kuhusu jambo hili. 

Mwenyezi Mungu Anawataja waja wa Rahmani katika 

sehemu ya mwisho ya Sura Al-Furqaan kwamba waja wa 

Rahmani ni wale wanaotenda matendo kadhaa au 

wanajiepusha na matendo kadha na kadhalika. Rahman 

maana yake ni Yule Mtukufu (Allah) Anayemfanyia 

hisani mtu pasipo yeye kufanya amali yoyote na bila 

kuwa na haki. Amali zote za waja wa Rahmani zimetajwa 

mbele ambazo kidhahiri zahusiana na Urahimu. 

Hivyo, katika sehemu hii yameelezwa madhumuni haya 

kwamba hata matendo mema mfanye kadiri mpendayo, 

lakini hamtapata malipo yake mpaka baraka ya 

Urahmani ujumuike na Urahimu. Ndiyo sababu 

madhumuni haya Alipoyamaliza, Akasema kwa maneno 

matukufu ْ۰۰۷۸19 ذَّبْتُمْ ف سَوْفَ ي كُوْنُ ل زَامًافَقَدْ ١ۚقُلْ مَا يَعْبَؤُا بِكُمْ رَبِّيْ لَوْ لَا دُعَآؤُكُم  (Sura 

Al-Furqaan  25:78) yaani, ni sawa kwamba hakuna budi 

kutenda matendo mema, na kuepukana na matendo 

                                                           
19 Sura Al-Furqaan 25:78 
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maovu pia kwamfaa binadamu, lakini kumbukeni kuwa 

Mungu Anawajalije nyiye na mema yenu msipoomba 

dua! ْ20 لَا دُعَآؤُكُمْلَو  . Naam, kama nyinyi mnamjali, basi kwa 

maombi ivuteni fadhili yake. Mtakapokuwa mmevuta 

fadhili yake kwa dua zenu, hapo amali zenu 

zitawanufaisheni. Hata hivyo dua pia haina maana 

mpaka pamoja na dua ukabalifu wa dua pia upatikane. 

Kwa dua kukubaliwa pia hutakiwa fadhili ya Mwenyezi 

Mungu, na kwa ajili yake pia hulazimika kuomba dua. 

Hivyo, twapaswa kudumu kuomba: Ee Mungu, 

tunatenda chochote au hatutendi, dua tuziombazo kwa 

kukubaliwa kwa amali zetu njema pia zaweza kukufikia 

hapo tu Uamuapo kukubali dua zetu. Basi, kwa dua 

kukubaliwa, tena inaombwa dua. Hivyo, Mwenyezi 

Mungu Amesema hapa kuwa Mungu Hawajalini, 

Hazijali amali zenu, Hazijali dhabihu zenu. Zile sadaka 

mzitoazo katika njia yake Anazijalije! Je hazina Zake zi 

tupu hata kwamba azijali mali zenu? Nyinyi  

mwatekeleza maamrisho yake, mwajibidiisha mno na 

kujaribu katika njia yake, hata hivyo Hawajalini. 

Mwaweza kunufaika na hivyo vyote hapo tu mvutapo 

fadhili yake kwa kuomba dua. Mng'ao wa Urahmani 

unapojumuika na mng'ao wa Urahimu ndipo bidii zenu 

hakiri pia zaweza kufikia mbingu ya saba. Lakini kama 

mkidhani kuwa mwaweza kufika hata kwenye mbingu 

ya kwanza pasipo fadhili Yake, basi mmekosea. Bila 

                                                           
20 Sura Al-Furqaan 25:78 



Makusudio 23 Adhimu ya Ujenzi wa Baitullah  

157 

fadhili yake mwaweza kufika mpaka chini sana ardhini, 

mapajani mwa shetani; lakini hamwezi kufika mapajani 

mwa Mungu Aliye Rahmani pasipo fadhili na rehema 

Yake. فَقَدْ ذَّبْتُمْ ف : Mnaukataa uhakika huu. Miongoni 

mwenu wapo kidhahiri wacha Mungu sana na watawa, 

lakini wanajionea fahari juu ya amali zao na dua zao, 

ibada zao za usiku na huduma wanzowatolea watu wa 

dunia. Mwenyezi Mungu Hawajali kabisa mpaka 

waombe dua pamoja na sharti zake zote na mpaka 

Mwenyezi Mungu Akikubali dua yao azikubali amali zao 

kwa wingi wa Urahmani wake. 

 Matokeo ya kukadhibisha kwenu : سَوْفَ ي كُوْنُ ل زَامًا

yataendelea kuambatana nanyi. Sasa angalieni siku hizi 

katika baadhi ya madhehebu ya Waislamu wapo baadhi 

yao wanaojitahidi sana, lakini wanajipatia matokeo gani 

ya bidii zao hizo? Tufahamuvyo, hawapati ile natija 

inayokuwa ya amali kama hizo hizo za mcha Mungu, 

bali hata sawa na sehemu ya elfu ya amali hizo. 

Hadhrat Masihi Mau„udias anasema ndani ya Braahine 

Ahmadiyya: 

“Kwa hakika, hakuna budi kufikiria mambo haya 

mawili kuhusiana na dua. Yaani, kwanza kufikiria 

kwamba Mwenyezi Mungu Anao uwezo wa kila 

namna ya utunzaji, ulezi, rehema na kutoa malipo, 

na sifa zake hizi kamilifu hudumu kufanya kazi 

siku zote. Pili, kuzingatia kwamba binadamu 

hawezi kupata kitu pasipo kujaaliwa na kusaidiwa 
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na Mungu. Hakuna shaka kwamba mambo haya 

mawili yanapogandamana mtimani mwa mtu pindi 

aombapo dua, yanageuza halani hali ya binadamu 

kiasi hiki kwamba mtu mwenye kiburi anaanguka 

ardhini akilia, na mkaidi mwenye mtima mgumu 

anatokwa na machozi. Huu ndio mtambo wa 

kutilia uhai ndani ya mfu aliyeghafilika. Kwa 

kuzingatia mambo haya mawili, kila moyo 

huvutwa kwenye kuomba dua. Ilmuradi, hii ndiyo 

njia ya kiruhania kwa roho ya binadmau kuelekea 

kwenye Mungu, na kujijua unyonge wake na 

kutambua msaada wa Mola. Kwa njia iyo hiyo 

binadamu hufikia ulimwengu wa kutojijua ambapo 

haibaki hata alama ya uwepo wake mchafu, bali 

yaonekana tu jalali ing'aayo ya Mwenye adhama, na 

Huyu Huyu ndiye Aonekanaye kuwa rehema yote 

na tegemeo la kila kiumbe na tiba ya kila taabu na 

chanzo cha kila baraka. Mwishowe kutokana na 

hii, yadhihirika hali fulani ya kujipoteza ndani ya 

Mungu, ambayo kwa sababu yake mtu haelekei 

kwenye mahuluku wala kwenye nafsi yake wala 

utashi wake, bali hujisahau kabisa ndani ya huba ya 

Mungu; na kwa kushuhudia Yule Dhati wa kweli, 

uwepo wake mwenyewe na wa vitu vingine 

vilivyoumbwa unaonekana kana kwamba haupo.”  

(Baraahine Ahmadiyya, J. 4, uk. 480-482, maelezo ya pembeni Na. 11) 
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Kusudio la kumi na nane lililoelezwa ni kwamba kwa 

sababu ya kuimarika Kaaba, dunia itapata maarifa ya 

Mungu Mwenye kusikia sana. Umati mmoja utazalishwa 

hapa utakaomtambulisha Mungu Asikiaye sana kwa 

dunia, na dunia haitathubutu kuukana uhakika huu, 

kwani washughulikao katika maombi kwa kujinyenyekeza 

na kwa bidii ndiyo wayashuhudiao maonyesho ya sifa ya 

Mwenye kusikia sana. Mwenyezi Mungu Ananena ndani 

ya Sura Mu‟min 40:61 اِنَّ الَّذِيْنَ يَسْتَكْبِرُوْنَ۠ عَنْ  ١ؕوَ قَالَ رَبُّكُمُ ادْعُوْنِيْۤ اَسْتَجِبْ مْ دِي

۰۰۶۱عِبَادَتِيْ سَيَدْخُلُوْنَ جَهَنَّمَ دٰخِرِيْنُؒ  yaani, Mola wenu Anasema niombeni, 

Nitasikia dua yenu, lakini wanaotakabari na kukengeuka 

na ibada yangu ya kweli – yaani ibada ile ninayoikubali na 

kuhusiana nayo Nimeishasema mahali pengine ndani ya 

Kurani Tukufu kwamba pamoja na ibada zenu yalazimu 

ziwepo dua zenu pia – na wale wasiofikisha ibada yao 

kwenye darja hii ya ibada ya kweli hasa kwa sababu ya 

kiburi, Nitawapa adhabu ya jahanamu, nao wataingia 

ndani ya jahanamu ya ushinde, ya ghaidhi na ya hasira 

yangu. Kadhalika Mwenyezi Mungu Alisema ndani ya 

Sura Al-Baqara 2:187 ya kwamba ٌاُجِيْبُ  ١ؕوَ اِذَا سَاَلَكَ عِبَادِيْ عَنِّيْ فَاِنِّيْ قَرِيْب

۰۰۱۸۷فَلْيَسْتَجِيْبُوْا لِيْ وَ لْيُؤْمِنُوْا بِيْ لَعَلَّهُمْ يَرْشُدُوْنَ ١ۙدَعْوَةَ الدَّاعِ اِذَا دَعَانِ   . Ewe Mtume, kama 

watumishi wangu wakuulize kunihusu Mimi kwamba 

kuna uhakikisho gani wa Uwepo wa Mwenyezi Mungu, 

na twawezaje kupata elimu ya sifaze, basi uwajibu 

kwamba Mungu Yu karibu nanyi, mgonge mlango wake, 

mtafunguliwa, na Mwombeni (Sawa na sharti alizoeleza), 

dua zenu zitakubaliwa, na kwa sababu ya kupokelewa 

dua mtapata kujua elimu ya Dhati Yake na ya sifa zake, 
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na baada ya maarifa na utambuzi wake nyoyo zenu 

zitajipoteza ndani ya huba Yake. 

Hivyo, Mwenyezi Mungu Akasema kuwa yawapasa  وَ لْيُؤْمِنُوْا

 kwamba waniamini – Dhati yangu na Sifa Zangu – ili بِيْ

wapate kuongoka. Hadhrat Masihi Mau„udias kuhusiana 

na jambo hili anasema ndani ya Barakaatud Dua – 

Baraka za Dua: 

“Na uhakika wa dua ni huu kwamba kunakuwepo 

na uhusiano wenye mvuto kati ya mja mwema na 

Mola Wake. Yaani, kwanza Urahimu wa Mwenyezi 

Mungu humvuta mja halafu kwa mivuto ya ukweli 

wa mja, Mwenyezi Mungu Humkurubia yeye. Na 

uhusiano huo katika hali ya kuomba dua ukifikia 

daraja maalum, huzalisha sifa za ajabu. Hivyo, 

wakati mtu akumbwapo na tatizo zito anaelekea 

kwa Mwenyezi Mungu kwa yakini kamili, 

matumaini kamili, mapenzi kamili, uaminifu kamili 

na hima kamili na huku akizinduka sana kabisa 

akiyachanilia mbali mapazia ya mghafala huendelea 

mbele zaidi na zaidi katika nyanja za fanaa (kujifia 

ndani ya huba ya Mwenyezi Mungu). Lo! mbele 

analikuta Baraza la Mwenyezi Mungu, na kwamba 

hakuna mshiriki yeyote pamoja Naye. Ndipo roho 

yake inaweka kichwa juu ya kizingiti hicho na 

nguvu ya kuvuta iliyowekwa ndani yake inayavuta 

kwake maelekezo ya Mwenyezi Mungu na hapo 

ndipo Mwenyezi Mungu Mwenye Shani Anaelekea 



Makusudio 23 Adhimu ya Ujenzi wa Baitullah  

161 

kwa kuitimiza kazi hiyo, na athari ya dua hiyo 

Anazitilia sababu zote za asili ambazo kwazo 

zinazalika sababu zile zilizo muhimu kwa kupata 

makusudio haya.” 

(Baraka za Dua, uk. 21; Kiurdu uk. 6) 

Kusudio la kumi na tisa lililoelezwa ni kwamba si tu sifa 

ya Samii‘, bali maonyesho ya sifa ya ‘Aliim (Mjuzi sana) 

pia dunia itayashuhudia kupitia umati huu. Kukataliwa 

baadhi ya dua, au kutotimia baadhi ya dua kwa njia 

iliyoombwa hakutathibitisha kwamba Mungu wetu 

Mtukufu si Samii‘ au kwamba hana uwezo wote au 

nguvu zote, bali kutathibitisha kuwa pamoja na kuwa na 

nguvu zote na uwezo wote Yu ‘Aliim pia. Na ukubalifu 

wa dua una uhusiano wenye keto na sifa ‘Aliim. Hadhrat 

Masihi Mau„udias anasema: 

“Na ikumbukwe pia kuwa unyenyekevu pekee 

hautoshi katika kuomba dua, bali yahitajika pia 

Ucha Mungu, utakaso, uongofu, yakini kamili, 

mapenzi kamili, mwelekeo kamili, na kwamba 

yule mtu anayejiombea dua au anayeombewa dua 

kulipata kwake jambo hilo kusiwe pia kinyume 

na hekima ya Mwenyezi Mungu kwa sababu 

pengine ndani ya dua masharti yote hujumuika 

lakini kile kitu kilichoombwa huwa kinyume na 

hekima ya Mungu katika elimu ya Mwenyezi 

Mungu kwa ajili ya muombaji na kunakuwa 

hamna heri katika kukitimiza.” 

(Baraka za Dua, uk. 26-27; Kiurdu uk. 10) 
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Sehemu hii, sharti alizotaja Hadhrat Masihi Mau„udias 

kwa maombi kukubaliwa, yaani Takwa, utakaso, yakini 

kamili, huba kamilifu na kadhalika, zahusiana na 

ukubalifu ule wa dua ulio kwa sababu ya utakaso wa 

mtu. Lakini ule ukubalifu wa dua unaokuwa kwa 

majaribio, sharti hizi hazihusiani nao. Hadhrat Masihi 

Mau„udias amezungumzia madhumuni hii kwa utondoti 

na amesema kwamba Mwenyezi Mungu [wakati 

mwingine] Anawaonyesha makahaba ruya za kweli ili 

kuwapatia njia ya mwongozo na kuwatilia moyoni 

mwao kwamba watoke katika uchafu huu na 

kukikimbilia chanzo na chemchem ya utakaso na 

wajaribu kujitakasa. Lakini dua inakataliwa ikiwa moyo 

wa mwenye kuomba dua haujang'arishwa na mwanga 

wa Takwa, au kifua chake hakina harufu nzuri ya 

utakaso, au ulimi wake haushiki njia ya kusema kweli, na 

mtima wake haujajaa yakini kamili na huba kamilifu, 

roho yake si yenye kuelekea kikamilifu kwa Mola wake, 

ama kitu kilichoombwa si chenye heri mbele ya Mjuzi 

wa Mambo ya ghaibu, kwa yule aliyeombewa kujaaliwa 

kitu hiki. Lakini katika sura ya mwisho, Mwenyezi 

Mungu Anampatia mtu malipo ya dua kama hii kwa njia 

nyingine, kama asemavyo Hadhrat Masihi Mau„udias: 

“Je huu si uthibitisho wenye kutuliza kwamba 

kanuni moja ya kiruhania ya kudura ni kuwa kwa 

kuomba dua, Mungu Anaelekea sana kwa 

mwombaji, naye anapata utulivu, uraufu na ustawi 

wa kweli. Kama hatukupotoka katika kuomba 
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jambo fulani, twalipata hilo. Na kama twakosea 

katika maombi yetu – jinsi mtoto mkosefu 

anavyomwomba mamake kupewa nyoka au 

kipande cha moto – hapo Mungu Hutupatia kitu 

kilicho bora kwa ajili yetu, na hata hivyo 

anazidisha pia imani yetu kwa sura zote mbili. 

Kwani, kwa njia ya dua twapata elimu kabla ya 

tukio la jambo, na yakini yetu inazidi sana, kana 

kwamba tunapata kumwona Mungu wetu. Na 

kuna uhusiano baina ya dua na ukubalifu wake 

unaoendelea barabara tangu mwanzo na tangu 

binadamu kuzaliwa. Mwenyezi Mungu Anaponuia 

kufanya jambo, hapo Suna ya Mungu ni hii 

kwamba mja wake fulani mwenye ikhlasi huanza 

kushughulikia kuomba dua kwa kutotulia, kwa 

uchungu na majonzi na hutumia uwezo wake wote 

na maelekeo yake yote ili jambo hili lifanyike, 

ndipo dua za mtu huyu ajifiaye huvuta baraka za 

Mungu toka mbinguni na Mwenyezi Mungu 

Huzalisha njia mpya za kutendeka jambo hili.” 

 (Ayyaamus Sulh, uk. 10) 

Hivyo, Mwenyezi Mungu Anatuambia ndani ya Kurani 

Tukufu mambo matatu ya msingi kuhusiana na 

maombi: 

Mosi, mpaka tuvute fadhili ya Mwenyezi Mungu kwa 

dua, kwa dua iliyokubaliwa, hatuwezi kufurahia amali 

zetu, wala hatuwezi kusema kwamba Mwenyezi Mungu 



Makusudio 23 Adhimu ya Ujenzi wa Baitullah  

164 

Atazipokea dua hizi au hapana, kwani Mwenyezi Mungu 

Ameishatuambia kwa uwazi na kwa maneno ya 

kuogofya ْقُلْ مَا يَعْبَؤُا بِكُمْ رَبِّيْ لَوْ لَا دُعَآؤُكُم , Mola wangu Anawajalije, 

Anayajalije mema yenu, Anazijalije amali zenu, 

msipoelekea Kwake mkimwomba dua? 

Lakini, sisi twamjali Yeye. Kama tukitaka kuwa Yeye 

Aendelee kutudhihirishia maonyesho ya mahaba yake, 

basi hatuna budi kuvuta fadhili yake kwa njia ya dua, 

zile dua zitimizazo sharti zote za maombi. Tusipofanya 

hivyo, amali zetu hazina thamani hata sawa na thamani 

ya mguu wa nyenyere machoni mwa dunia. 

Pili, Mwenyezi Mungu Amesema kuwa Islam imetupatia 

mafundisho ambayo tukiyazingatia, na kutekeleza 

maagizo ya Islam, twaweza kutarajia kwamba Mungu 

wetu Alie Samii‘ Atasikiliza dua zetu na kuzikubali na 

kutuandaalia rehema Yake. 

Na jambo la tatu tuliloambiwa ni kuwa ingawaje 

Mwenyezi Mungu ni As-Samii‘ , lakini pia Yu ‘Aliim. Mtu 

anaweza kuidanganya dunia, anaweza kujivalia kidhahiri 

juba la utawa, anaweza kutangaza utawa wake kwa 

kujisingizia sana, lakini hawezi kumdanganya Mola 

wake. Hivyo, mbele ya Mungu, yule mtu tu anakubalika, 

na dua zake tu zinapokelewa ambaye mtimani mwake 

hamna ufisadi, uchafu na unajisi wa aina yoyote, hamna 

kiburi, majivuno, majisifu, majigambo, kujifikiria kuwa 

mkubwa na kuwahakirisha wengine, bali kwa mahaba 

makali ya kweli ya Mwenyezi Mungu yaiunguzayo 
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dhambi, makosa yake na dhunubu zake zote ziwe 

zimekwisha teketea naye yu mweye kuinama mbele ya 

Mola wake kwa moyo uliotakasika na kifua 

kilichotakatika na macho yatiririshayo machozi, ndipo 

dua yake hukubaliwa.  

Lakini Mungu wetu (Mungu Apishe mbali) si jahili, 

hakuna kitu kililchofichika kwake. Yuajua yaliyomo 

vifuani kama Alivyonena ndani ya Kurani Tukufu. 

Anaelewa kama ilivyoelezwa ndani ya Kurani Tukufu 

kwamba nani yu mcha Mungu, na nani hapana. Hujua 

kwamba nani ndiye adui yetu na nani rafiki. Hutambua 

kuwa ndani na kitu gani mna hasara yetu. Hivyo, akiwa 

‘Aliim, Anakubali dua zetu. Yeye (Mungu Apishe mbali) 

si kama yule mama mjinga ambayo mtoto akiomba kaa 

la moto, pengine kwa kuudhika analiweka kaa la moto 

mbele yake na anaunguza mkono wa mtoto. Yeye 

Hupenda zaidi kuliko mama, Yuapenda zaidi kuliko 

baba. Anapoamua kupokea maombi, Hukubali dua zile 

namana zinavyotufaa. 

Lakini kama kitu kilichoombwa hakitunafaishi 

hutukatalia, na badala yake kwa fadhili na huruma yake 

huleta rehema yake kwa sura nyingine. Yu Mola 

Apendaye sana, Mwenye mahaba mengi mno. 

Yatulazimu tupitishe siku za maisha yetu tukiwa waja 

wake wenye shukurani, na tudumu kuimarisha umoja na 

itifaki ndani ya Jumuiya, na tuzingatie uhakika huu 

kwamba mema yote na „Uwalii‟ wote upo chini ya mguu 
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wa Khilafat Rashida. Yule anayejifahamu kuwa kitu 

chochote akiwa nje ya Ukhalifa, hata kama dua zake 

zikubaliwe, ukabalifu huu hautakuwa kwa uhalisi wake, 

bali utakuwa kama majaribo na mtihani. Hivyo, yapasa 

kudumu kumcha Mola wetu. 

(Gazeti la Al-Fadhl, Rabwah, 11 Juni 1967) 



 

 

 
 
 
 

9 

 
 
 
 
 

Kuimarisha Umati wa Kiislamu 
Kupitia 

Mtume Mtukufusaw 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Hotuba ya Ijumaa, 9 Juni 1967, 
Masjid Mubarak, Rabwah, Pakistan.



 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Iliahidiwa kwamba kwa athari za kiruhania na 

nguvu takatikfu ya Mwongozi Mau„udisaw wa 

ulimwengu, roho zenye bahati njema zitakuwa kwa 

hakika Umati wa Kiislamu, na Waarabu 

watakaokuwa wa kwanza kuhubiriwa nayesaw, 

uchafu wao wote utaondolewa mbali, nao 

wakitukuka na kutakatika watajumuika Barazani 

mwa Muumba wa kweli na Mmiliki wa kweli 

wakiwa chini ya kivuli cha maombezi ya Mtumesaw, 

kisha watakuwa waongozi wa dunia na kuimarisha 

mfano wa Mtumesaw wa Mungu kote duniani. 

Basi, sawa na dua za Hadhrat Ibrahimuas na 

bishara zake zilizokuwamo ndani ya Vitabu vya 

zamani, Mwenyezi Mungu Akaimarisha Umati wa 

Kiislamu kupitia Mtumesaw. 



 

 

مِّ  یّْ حِّ وِّ الرَّّّ
ٰ حّْْ مِّ اللّٰہِّ الرَّّّ یّْم   21بِّسّْ رِّ

َّ
ک لِّوِّ الّْ وّْ سُّ ٰ رَّ ّْ عَلَّ ِّ

لّّّ ہٗ وَّ ىُّصَّ دُّ هَّ ّْ  22نََّ

Baada ya Shahada mbili, A„udhu na usomaji wa Sura Al-

Faatiha, Hudhuratba akasoma aya zifuatazo za Sura Al-

Baqara, 2:129-130 

اِنَّكَ اَنْتَ التَّوَّابُ  ١ۚوَ اَرِنَا مَنَاسِكَنَا وَ تُبْ عَلَيْنَا ١۪ وَ مِنْ ذُرِّيَّتِنَاۤ ُّسْلِم ةً لَّ َرَبَّنَا وَ اجْعَلْنَا مُسْلِمَيْنِ لَكَ

 اِنَّكَ ١ؕ وَ يُزَكِّيْهِمْرَبَّنَا وَ ابْعَثْ فِيْهِمْ رَسُوْلًا مِّنْهُمْ يَتْلُوْا عَلَيْهِمْ اٰيٰتِكَ وَ يُعَلِّمُهُمُ الْكِتٰبَ وَ الْحِكْمَة۰۰۱۲۹َالرَّحِيْمُ
 

 ۲۱۰۰ۺاَنْتَ الْعَزِيْزُ الْحَكِيْمُؒ

Kisha akasema: 

Nimeishawaambia hapo kabla makusudio kumi na tisa 

yahusuyo ujenzi wa Kaaba. Kusudio la ishirini lilielezwa 

katika  ََّوَ مِنْ ذُرِّيَّتِنَاۤ ُّسْلِم ةً ل na iliahidiwa kwamba kwa athari 

za kiruhania na nguvu takatikfu ya Mwongozi 

Mau„udisaw wa ulimwengu, roho zenye bahati njema 

zitakuwa kwa hakika Umati wa Kiislamu, na Waarabu 

watakaokuwa wa kwanza kuhubiriwa nayesaw, uchafu 

wao wote utaondolewa mbali, nao wakitukuka na 

kutakatika watajumuika Barazani mwa Muumba wa 

kweli na Mmiliki wa kweli wakiwa chini ya kivuli cha 

maombezi ya Mtumesaw, kisha watakuwa waongozi wa 

dunia na kuimarisha mfano wa Mtumesaw wa Mungu 

kote duniani. 

Basi, sawa na dua za Hadhrat Ibrahimuas na bishara 

zake zilizokuwamo ndani ya Vitabu vya zamani, 

                                                           
21

 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 
Ukarimu. 
22

 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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Mwenyezi Mungu Akaimarisha Umati wa Kiislamu 

kupitia Mtumesaw kama Asemavyo Mwenyezi Mungu 

ndani ya Sura Al-Hajj 22:79 ya kwamba: 

هُوَ  ١ؕمِلَّةَ اَبِيْكُمْ اِبْرٰهِيْمَ ١ؕجَعَلَ يْكُمْ نِع فِي الدِّيْنِ مِنْ حَرَجٍ هُوَ اجْتَبٰىكُمْ وَ مَا ١ؕوَ جَاهِدُوْا فِي اللّٰهِ حَقَّ جِهَادِهٖ

 فَاَقِيْمُوا ١ۖۚمِنْ قَبْلُ وَ فِيْ هٰذَا لِيَكُوْنَ الرَّسُوْلُ شَهِيْدًا يْكُمْ نِع وَ تَكُوْنُوْا شُهَدَآءَ عَلَى النَّاسِ ١ۙ۬سَمّٰىكُمُ الْمُسْلِمِيْنَ

 ۰۰۷۹فَنِعْمَ الْمَوْلٰى وَ نِعْمَ النَّصِيْرُؒ ١ۚهُوَ مَوْلٰىكُمْ ١ؕاٰتُوا الزَّكٰوةَ وَ اعْتَصِمُوْا بِاللّٰهِ الصَّلٰوةَ وَ

Hapa Mwenyezi Mungu Amesema kwamba jitahidini 

katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa nguvu yote na 

uwezo wenu wote. Na fikisheni bidii na jitihada hii 

mpaka ukamilifu wake. ٖحَقَّ جِهَادِه , timizeni haki yake, 

kwani Amewafanyeni wateule na kuwajaalieni utukufu 

na kuwapatieni dini kamili na kuwateremshieni 

maamrisho bora sana na kuwajaalieni zile nguvu na 

uwezo uliohitajika kuyatekeleza maamrisho haya, kwa 

hiyo utekelezaji wa amri hizi hauwatuishi mzigo 

wowote. Enyi wafuasi wa Ibrahimuas, Mungu 

Amewaiteni jina Al-Muslimiin, umati Muslima. Kwa ajili 

yenu jina hili lilitumika ndani ya Vitabu vya zamani, na 

Kurani Tukufu pia inawaiteni jina  َّ یّْ لِّهِّ سّْ هُّ
ۃً   , اَّلّْ لِّهَّ سّْ ۃً نُّ  Jina . اُّنَّّّ

hili ni natija ya maombi aliyoyaomba Hadhrat 

Ibrahimuas kwamba Umati Muslima uimarishwe duniani 

(kwa kuinuliwa kwa Mbora wa Mitume) na wazao wao 

pia wajumuike ndani ya Umati Muslima. Hivyo, dua ya  ْوَ مِن

 iliyokuwa ndani ya aya zile zihusianazo na  ةً لََّ ذُرِّيَّتِنَاۤ ُّسْلِم

makusudio ya Kaaba, Kurani Tukufu inadai katika Sura 

Al-Hajj kwamba imekubaliwa, na bishara zilizotolewa 

ndani ya Vitabu vya zamani wakati wa kutimia kwazo 
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zimewadia. Mtumesaw amekwishatumwa, umati wa 

Kiislamu umeishaimarika, na imeimarika kwa sababu 

nguvu za ruhania na khulka na vipawa na vipaji 

alivyojaaliwa binadamu, wakati wa kudhihirika kwake 

umekwisha fika. Sasa dunia itaona jinsi binadmau 

anavyotumia nguvu zake katika njia ya Mola wake, na 

jinsi anavyofikisha vipawa vyake mpaka ukamilifu wake. 

Maana ya Islam ni kuweka mbele ya Mwenyezi Mungu, 

mbele ya Mola wako, shingo yako kwa kutoka dhabihu, 

kujiweka tayari wakati wote kuiridhia radhi ya Mungu 

kwa kuachana na matakwa yako na utashi wako. Yaani, 

kisibaki chocho chako, vyote vitolewe kwa Mungu, 

kisha kwa kujipatia uzima mpya zipitishwe siku za 

maisha kwa sura ya umati bora. Hadhrat Masihi 

Mau„udias ananena kuhusiana na madhumuni haya: 

“Na maana ya kiistilahi ya Islam ndiyo 

iliyoashiriwa ndani ya aya hii, yaani: 

 ۰۰۱۱۳23وَ لَا خَوْفٌ عَلَيْهِمْ وَ لَا هُمْ يَحْزَنُوْنُؒ ١۪مَنْ اَسْلَمَ وَجْهَهٗ لِلّٰهِ وَ هُوَ مُحْسِنٌ فَلَهٗۤ اَجْرُهٗ عِنْدَ رَبِّهٖ ١ۗبَلٰى 

Yaani, Mwislamu ndiye yule ajitoleaye dhati yake 

yote kwa Mwenyezi Mungu; yaani, ajitolee wakfu 

kwa Mwenyezi Mungu na kwa kufuata matakwa 

yake na kujipatia ridhaa Yake. Kisha, aimarike 

katika matendo mema kwa ajili ya Mwenyezi 

Mungu na atumie nguvu zake zote za kiutendaji 

katika njia Yake. Yaani, kiitikadi na kimatendo awe 

                                                           
23 Sura Al-Baqara, 2:113 
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wa Mwenyezi Mungu tu pekee. Kiitikadi, kwa njia 

hii kwamba ajifahamu kuwa yeye kikweli ni kitu 

kilichofanyizwa kwa ajili ya kumtambua Mwenyezi 

Mungu na kumtii na kumpenda na kupata radhi 

yake. Na kimatendo, kwa njia hii kwamba kwa ajili 

ya Mungu tu pekee atende mema ya kweli 

yahusianayo na kila nguvu na uwezo aliojaaliwa na 

Mungu, lakini kwa furaha na shauku na kwa moyo 

wote, kana kwamba anauona Uso wa Mwabudiwa 

wake wa kweli ndani ya kioo cha utiifu wake.” 

(Aina Kmaalate Islam, uk. 58) 

Kusudio la ishirini na moja lilelezwa ndani ya اَرِنَا مَنَاسِكَنَا  , na 

ilibainishwa kwamba Nabii yule aliyeahidiwa 

atateremkiwa na sheria itakayokuwa yenye kutimiza 

mahitaji yote ya kweli ya tabia ya asili ya binadamu, kila 

kipaji kitafaidika kwayo, na kila tabia ya asili itapata 

hisa yake sawa na uwezo wake, na ndani yake 

yatakuwepo, na yatadumu kuwepo, mafundisho 

kuafikiana na hali ya kila zama, sawa na hali ya kila 

kaumu na uwezo wa kila mmoja. 

Neno ک نَّاسِّ هَّ
سَّ   ni wingi wa اَّلّْ نّْ هَّ کاَّلّْ  na  ِّس نّْ هَّ

کاَّلّْ  , na 

lamaanisha kujitenga na mambo ya kidunia, kuabudu na 

kila tendo lifanywalo kwa kujipatia ukaribu na Mungu. 

Hapa Mwenyezi Mungu Hakusema   َّک اسِّ نَّ هَّ
نًَّ اَّلّْ رِّ

اَّ  , yaani 

tufundishe njia kamilifu za ibada, bali kasema  اَرِنَا مَنَاسِكَنَا  , 

yaani Utufundishe zile njia kamilifu zilizoafikiana na hali 

zetu. Na zingatieni kwamba ni sheria ya Kiislamu pekee 
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ambambo mmewekwa nafasi hii ambayo haimo ndani 

ya sheria za hapo kabla. Pindi umati wa Kiislamu 

ulipokwisha imarika na sheria ya Kurani Tukufu 

ilipoishawashukia, ndipo dua ya Hadhrat Ibrahimuas ya  

 اَرِنَا مَنَاسِكَنَا ikakubaliwa. Basi, ndani ya اَرِنَا مَنَاسِكَنَا

imefundishwa dua hii kwamba katika kutimiza haki za 

Mungu na haki za watu, Utujaalie uwezo wa kuchagua 

amali bora zaidi kuafikiana na wakati na mahali. Kurani 

Tukufu imesisitiza sana kwamba mafundisho ya Kurani 

Tukufu huwa na jiha tofauti. Yaani, kila hukumu 

iliyotolewa na Kurani, ina jiha mbalimbali, hivyo ile jiha 

inayoafikiana na wakati na mahali na uwezo wenu, basi 

chagueni kutenda sawasawa na jiha hiyo. Hadhrat 

Masihi Mau„udias amesema kwamba baadhi ya watu 

wanajibidiisha katika mambo ya ibada zaidi sana ya 

uwezo wao; hufunga saumu kwa siku nyingi sana, au 

wanalala kidogo kabisa, ilhali miili yao haiwezi 

kuyavumilia matendo haya. Matokeo yake  siyo kwamba 

wanamkurubia Mwenyezi Mungu, bali huwa 

wanarukuwa na akili au wanashikwa na baadhi ya 

maradhi, baadhi yao wanapatwa na kifua kikuu au 

magonjwa mengine. 

Dua iliyofundihwa sehemu hii ni اَرِنَا مَنَاسِكَنَا ,  yaani 

Utufundishe njia zifaazo za kutekeleza ibada zote 

zinazopaswa za kutimiza haki za Mungu na haki za 

watu, kuafikiana na kila kaumu sawa na kila zama, na 

tena kuafikiana na kila mtu wa kila kaumu na kila zama, 
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ili tukingwe na kila aina ya maradhi, udhaifu, utelezi na 

kuvunjika moyo, na tujipatie ukaribu Wako. 

Kurani Tukufu imekazania kwa nguvu na kwa wingi 

kuchagua ahsan, yaani jiha iliyo bora sana, katika 

kutenda amali. Mathalani, Alisema  ُجَادِلْهُمْ بِالَّتِيْ هِيَ اَحْسَن  (Sura 

An-Nahl 16:126), yaani wakati wa kubadilishana 

mawazo na mtu mwaweza kushika jiha kadhaa tofauti, 

basi mshike jiha iliyo bora zaidi katika hizo. Kuna mtu 

anayesikiliza akiambiwa kwa huba, msimtishe katu. 

Kuna wakati ambapo mpinzani anafikiri kwamba 

nikimchokoza ili alete ufisadi, hao watahasirika nasi 

tutafaidika, wakati huo ni faradhi ya Mwahmadiyya 

kuwa sawa na hukumu ya Kurani Tukufu ajitahidi sana 

kuimarisha amani na ashike njia bora iliyoamrishwa 

ndani ya agizo  ُجَادِلْهُمْ بِالَّتِيْ هِيَ اَحْسَن, ili amani isipate kuvunjika. 

Katika hukumu nyingi sana Mwenyezi Mungu 

Ameashiria kwenye jambo hili kwamba njia kadhaa 

zaweza kushikwa kutekeleza amri fulani, basi nyiye 

mjichagulie njia ile iliyo bora fika. Mwenyezi Mungu 

Ananena   ْوَاتَّبِعُوْا اَحْسَنَ مَا ْزِلَ اِ اِلَيْكُم   (Sura Az-Zumar, 36:56) ,  

yaani, Mola wenu anayetaka utunzaji wenu 

Ameteremsha kwa matakwa ya sifa yake hii, sheria 

yenye jiha tofauti. Na utunzaji wa kila mtu, kila mmoja 

na kila kaumu, unahitaji kwamba uweze kutekelezwa 

kwa jiha tofauti. Hivyo, kila jiha imejumuika ndani yake. 

Sheria hii imeteremshwa kutoka kwa Mola Mkarimu, 

kwa hiyo imehifadhiwa mpaka Kiama. Shikeni njia iliyo 

bora zaidi. Tekelezeni kila hukumu kwa njia bora sana 
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inayoafikiana na hali yenu, ifaayo hali ya zama, ambayo 

isababishe nguvu zenu na vipawa vyenu kuweza kupata 

ukuaji na utunzaji sahihi. 

Kadhalika, Mwenyezi Mungu Anasema katika aya 

nyingine ِۙ١ؕالَّذِيْنَ يَسْتَمِعُوْنَ الْقَوْلَ فَيَتَّبِعُوْنَ اَحْسَنَه۰۰۱۸ٗفَبَشِّرْ عِبَاد  , yaani, wape 

habari njema waja wangu wanaosikia  (ل وّْ لَّ  sheria hii (اَّلّْ

bora ٗفَيَتَّبِعُوْنَ اَحْسَنَه na wanaifuata iliyo bora zaidi kati ya 

hukumu wanazosomewa, kwamba  yaani ,  اُولٰٓىِٕكَ الَّذِيْنَ هَدٰىهُمُ اللّٰهُ

Mwenyezi Mungu Atawaandaalia njia za mwongozo 

wao, na machoni mwa Mwenyezi Mungu hao ndio  اُولُوا

 watakaoonekana ndio ― (Sura Az-Zumar 39:18-19)    الْاَلْبَابِ

wenye lubu. Ndani yake imeelezwa kwamba Mwenyezi 

Mungu Amemwingiza mtu kama huyo ndani ya wenye 

lubu na kumjaalia akili ili aitumie katika kutekeleza 

hukumu za sheria ya Kiislamu, na aitumie akili yake na 

atambue hali na mahali. Mathalani, akibadilishana 

mawazo na mtu mwingine atambue saikolojia yake na 

aamue kwa busara yake kwamba nikiongea naye kwa 

njia fulani, maneno yangu yatamwathiri yeye. 

Basi, sehemu hii waja wa Mungu kwa wazi sana 

wametolewa habari njema; hawakutolewa wale 

wanaosikia Kurani Tukufu lakini hawatumii akili yao na 

badala ya iliyo bora zaidi wanachagua jiha nyingine. 

Hivyo, Mwenyezi Mungu Hawatolei watu kama hao 

habari njema ndani ya Kurani Tukufu, yaani Hawapi 

habari njema ya mwisho wao mwema. Hivyo, hapa 

maana moja itakuwa kwamba waja wangu wale 
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wanaosikiliza Al-Kaul na katika hii wanaifuata iliyo bora 

fika, hao ndio ambao mwisho wao utakuwa mwema; 

wasiofanya hivyo, mwisho wao hautakuwa mwema. 

Kusudio la ishirini na mbili lilielezwa ndani ya  ا نَّ تُّبّْ عَّلَّیّْ  . 
Ndani mwake mmeashiriwa kwamba sheria ya mwisho 

itakayoteremka hapa, itakuwa na uhusiano wa keto na 

Mola Tawwaab, na wafuasi wake watatambua uhakika 

huu wa msingi kwamba pasipo toba na kuomba ghofira 

haiwezekani kupata maarifa ya Mungu na radhi Yake. 

Hivyo, watakapotoa dhabihu mara kwa mara katika njia 

Yake, hapo watajipatia nguvu toka Kwake kwa kuomba 

ghofira mara kwa mara, nao watakuwa pia wenye 

kurejea Kwake pamoja na kutubu; hawatazifahamu 

kwamba bidii na jitihada na dhabihu zao hazina kipengo 

au makosa ndani mwake. 

Maana ya   ِّو بَّ اللّٰہُّ عَّلَّیّْ وٗ   ni  تََّ تَمَّ بَّ ّْ لَّ تَُّ بِّ
وُّ  كَّ نّْ نِّ  , yaani Mwenyezi Mungu 

Amekubali toba ya mtu aliyetubu. Sehemu hii dua 

yenyewe ni  وَتُبْ عَلَيْنَا  na imeelezwa kwamba uhakika ule 

uliomo ndani mwa toba na istighfaar, umati huo 

utaitambua barabara maana yake ya kweli, nao 

watajaaliwa sheria itakayobainisha kwa uwazi mambo 

hayo. Ndani ya sheria na istilahi ya Kiislamu mambo 

manne yanakuwepo: 

(1) Kuachana na dhambi. Mathalan, yule aliyezoea 

kuongopa, yeye anafanya dhambi. Kuachana na 

kusema uongo huitwa toba. Hii ndiyo jiha yake 

moja. 



Makusudio 23 Adhimu ya Ujenzi wa Baitullah  

177 

(2) Kujuta baada ya kufanya dhambi. Kila mtu 

hasemi uongo kila wakati. Lakini, mtu fulani kwa 

muda mrefu hakusema uongo, kwa mfano, 

hakusema uongo kwa miezi sita; ingawa aliacha 

dhambi (kwa miezi sita), lakini hii siyo toba, 

kwani zaidi ya kuachana na dhambi hakuna budi 

kujuta pia juu ya dhambi kwa kutubu. 

(3) Aazimie kwamba sitarudia dhambi hii; awe na nia 

imara ya kuachana na hii dhambi. 

(4) Kuna baadhi ya dhambi zinazoweza 

kurekebishwa. Mathalani, kama amejitwalia bila 

haki rupia 100 za mtu fulani, hapo toba 

haimaanishi kwamba ametubu tangu sasa kutwaa 

mali ya wengine bila haki, kwa majuto na kwa nia 

ya kutorudia dhambi hii, lakini juu ya kuwa na 

uwezo hamrudishii zile rupia 100 mwenye haki, 

ilhali si maskini kiasi cha kurudisha zile rupia mia, 

hapo pia toba yake sio toba kabisa.  

Kwa kutekeleza mambo hayo manne yatulazimu tupate 

nguvu kutoka kwa Mwumbaji wetu. Kwani, kuiacha 

dhambi haiwezekani pasipo kupata uwezo toka kwa 

Mwenyezi Mungu. Kuzalika kwa hisia ya majuto baada 

ya kutenda dhambi haiwezekani bila kujaaliwa na 

Mungu. Ama azma, basi binadmu anawezaje kudai 

kwamba pasipo kupewa nguvu na Mwenyezi Mungu, 

bila kupata uwezo toka kwa Mwenyezi Mungu, naweza 

kuazimia, kufunga nia imara, kwamba sitatenda dhambi 
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tena. Hivyo, kwa ajili hii pia iko haja ya kupata uwezo 

toka kwa Mwenyezi Mungu; na kiasi anachoweza 

kujirekebisha, kwa ajili yake pia kunahitajikia kupata 

nguvu na uwezo kutoka kwa Mwenyezi Mungu. 

Hivyo, nguvu hizi na uwezo huu wote unapatikana kwa 

njia ya istighfaar. Mja wa Mungu anamfahamu Mola 

wake kuwa chanzo cha nguvu zote na uwezo wote. 

Yeye hakuti nguvu yoyote wala uwezo ndani mwake 

wala hauoni. Hivyo, kabla hajaanza kufanya kila kazi, 

yeye hurejea kwa Mola wake na kuomba ghofira na 

husema kwa Mola wake: Ewe Mungu Uliye chemchem 

ya uwezo wote na chanzo cha nguvu zote, nijalie nguvu 

na uwezo kwamba niyaachilie mbali maovu na kuimarika 

kikweli katika mema. Basi, hii yamaanisha kwamba 

istighfaar inatangulia na toba inaifuata. Toba haiwezekani 

pasipo istighfaar. Hadhrat Masihi Mau„udias ametia 

mwanga mwingi sana juu ya madhumuni hii. Hadhrat 

Masihi Mau„udias anasema: 

“Istighfaar na toba ni mambo mawili. Kwa sababu 

fulani Istighfaar inaitangulia toba, kwani Istighfaar 

ni msaada na uwezo anaopata mtu toka kwa 

Mungu, na toba ndiyo kuima imara juu ya miguu. 

Ni suna ya Mungu ya kuwa mtu atakapomwomba 

Mwenyezi Mungu msaada, Mwenyezi Mungu 

Atampa nguvu, na mtu ataima juu ya miguu yake 

na ndani mwake mtazalika nguvu ya kutenda 

mema, iitwayo   ِّو لَّیّْ ا اِّ ّْ بُُّ ّْ تُُّ . Hivyo, utaratibu wa kiasili 
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ndio huu huu. Ilimuradi, ndani yake kuna njia 

waliyowekewa walio safarini kwenda kumlaki 

Mungu kwamba katika kila hali Saalik – 

amwendaye Mungu kumlaki – amwombe Mungu 

msaada. Saalik asipojaaliwa nguvu na Mwenyezi 

Mungu, ataweza kufanya nini? Uwezo wa kutubu 

hujaaliwa baada ya istighfaar. Kama hakuna 

istighfaar,  basi kumbukeni kwamba nguvu ya toba 

inajifia. Kama mkifanya istighfaar hivyo, kisha 

mtatubu, basi natija itakuwa hii   ٍيُمَتِّعْكُمْ مَّتَاعًا حَسَنًا اِلٰۤى اَجَل

 Suna ya Mungu inaendelea hivi kwamba . 24مُّسَمًّى

mkifanya istighfaar  na toba, mtapata daraja za juu. 

Kwa kila mtu kuna duara ambalo ndani yake 

anapata daraja za maendeleo.”  

(Malfuudhaat, J. 2, uk. 68-69, Al-Hakam, J. 6, Na. 26 la tarehe 24 Julai 

1902, uk. 10) 

Yeyeas amesema kwamba mkikaa ndani ya duara lenu 

jipatieni darja za juu za ruhania kiasi mnachoweza kwa 

njia ya istighfaar na toba. 

Sehemu nyingine, Hadhrat Masihi Mau„udias anasema: 

“Kwa utondoti huu ni dhahiri kwamba maana ya 

kweli ya kuomba istighfaar ni kwamba istighfaar 

haiwi kwa sababu ya haki fulani kupotea, bali ni 

kwa utashi huu kwamba haki yoyote isipotee. Na 

tabia ya asili ya binadamu ikijiona dhaifu, kitabia 

                                                           
24

 Huud 11:4 



Makusudio 23 Adhimu ya Ujenzi wa Baitullah  

180 

inamwomba Mungu ajaaliwe uwezo… Na jambo 

hilo laashiria kwenye hii kwamba mtu hawezi 

kufikia daraja ya juu ya kutokuweza kufanya 

dhambi na daraja ya maombezi mpaka wakati wote 

aendelee kuomba dua kuzuia udhaifu wake na 

kuwaokoa wengine katika sumu ya dhambi, na 

kwa maombi ya unyenyekevu kuvuta uwezo toka 

kwa Mwenyezi Mungu, kisha anapenda kuwa 

wengine nao wapate hisa ya uwezo huu, ambao 

wanaunganika naye kiimani. Mtu maasumu 

anahitaji kuomba uwezo toka kwa Mungu kwani 

tabia ya asili ya binadmau haina sifa kamilifu ndani 

mwake binafsi, bali kila wakati hupata ukamilifu 

toka kwa Mungu; wala haina nguvu ndani mwake 

binafsi, bali hupata nguvu kila wakati toka kwa 

Mungu, wala haina nuru kamili ndani ya dhati 

yake, bali nuru inaiteremkia toka kwa Mungu. 

Ndani yake kuna siri hii kwamba tabia kamili ya 

asili hujaaliwa nguvu ya kuvuta tu ili iweze kuvuta 

kwake nguvu ya juu. Lakini, hazina ya nguvu ni 

Dhati ya Mungu pekee; katika hazina hii hii 

malaika pia hujipatia nguvu na mtu mkamilifu pia 

huvuta nguvu ya kutotenda dhambi na fadhili 

Yake kutoka katika chemchem hii ya nguvu kupitia 

mfereji wa ibada halisi… Hivyo, istighfaar ni nini? 

Hii ndiyo kama kifaa ambacho kupitia hicho 

nguvu huteremka. Siri yote ya Tauhidi 

hufungamana na kanuni hii kwamba sifa ya 
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kutoweza kutenda dhambi isichukuliwe kuwa ni 

milki ya kudumu ya binadamu; bali kwa kujipatia 

sifa hii, Mungu pekee Afahimwe kuwa ni 

chemchemi.  

(Review of Religions, Kiurdu, J. 1, uk. 189-190) 

Mtu anapokwisha pata ulinzi wa Mwenyezi Mungu, 

anapoisha pata nguvu toka kwa Mwenyezi Mungu, 

ndipo hupata uwezo wa toba, na ndipo toba yake 

hukubaliwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo 

anasema Hadhrat Masihi Mau„udias: 

“Basi, amkeni, mkatubu na kumridhisha Bwana 

Wenu kwa matendo mema. Na kumbukeni kuwa 

adhabu ya makosa ya itikadi itatolewa baada ya 

kufa, na uamuzi juu  ya kuwa Mhindu, Mkristo au 

Mwislamu utatolewa siku ya Kiama. Lakini, mtu 

anayepita kiasi katika dhuluma, uhalifu, ufasiki na 

upujufu, huadhibiwa hapa hapa, basi yeye hawezi 

katu kuikimbia adhabu ya Mungu. Hivyo, 

Mridhisheni haraka Mungu wenu, na kabla ya kuja 

siku ile… fanyeni suluhu na Mungu. Yu Mkarimu, 

kwa toba ya mara moja iliyojaa unyenyekevu 

mkubwa, Yeye huweza kusamehe madhambi ya 

miaka sabini. Msiseme kuwa toba haikubaliwi. 

Kumbukeni, kamwe hamwezi kusalimika kwa 

matendo yenu, bali daima fadhili ya Mungu 

ndiyo husalimisha siyo matendo. Ewe Mungu 

Mkarimu na Mrehemevu, tujalie sote fadhili 
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zako, kwani tu watumishi wako na tumeangukia 

kizingiti chako. Amin.” 

(Hotuba ya Lahore, uk. 38) 

Leo, kwa sababu ya joto nimesumbuka, humu msikitini 

pia kuna joto kali. Ndugu wataudhika kwa hotuba 

ndefu, hivyo leo naishia hapa. Madhumuni iliyobaki 

nitaeleza katika hotuba ijayo kwa kuwezeshwa na 

Mungu na kwa fadhili Yake. 

(Gazeti la Al-Fadhl, Rabwah, 18 Juni 1967) 
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“Mungu Anataka kuwa wazee wa kaumu pia na 

vilevile vijana wa kaumu, wanaume wa kaumu pia 

na kina mama wa kaumu vilevile waanze 

kufahamu hekima ya Mungu inayohusiana na 

msingi wa Kaaba ili mbele ya Mwenyezi Mungu 

wawe wenye lubu, na waweze kufahamu sauti yake 

na hukumu zake na hekima za hukumu, nao 

waingie ndani ya kundi la watakatifu wanaojaaliwa 

saa zote fadhili za Mwenyezi Mungu.” 



 

 

مِّ  یّْ حِّ وِّ الرَّّّ
ٰ حّْْ مِّ اللّٰہِّ الرَّّّ یّْم   25بِّسّْ رِّ

َّ
ک لِّوِّ الّْ وّْ سُّ ٰ رَّ ّْ عَلَّ ِّ

لّّّ ہٗ وَّ ىُّصَّ دُّ هَّ ّْ  26نََّ

Baada ya Shahada mbili, A„udhu na usomaji wa Sura Al-

Faatiha, alisema: 

Jana kutwa niliendelea kushikwa na maumivu makali ya 

kichwa, hata sasa nahisi udhaifu mwingi, lakini napenda 

kwamba hotuba nilizoanza kutoa mfululizo juu ya 

makusudio 23 (yaihusuyo Baitullah) niendelee kutoa, na 

shabaha na kusudio la mwisho lililobaki nieleze kulihusu 

hili ndani ya hotuba ya leo. 

Kusudio la ishirini na tatu la ujenzi wa Baitullah 

lilielezwa ndani ya   َرَبَّنَا وَ ابْعَثْ فِيْهِمْ رَسُوْلًا مِّنْهُمْ يَتْلُوْا عَلَيْهِمْ اٰيٰتِكَ وَ يُعَلِّمُهُمُ الْكِتٰبَ و

۲۱۰۰ۺاِنَّكَ اَنْتَ الْعَزِيْزُ الْحَكِيْمُؒ ١ؕالْحِكْمَةَ وَ يُزَكِّيْهِمْ  (Sura Al-Baqara, 2:130). Na 

ilikuwa imeelezwa ndani ya aya hii kwamba Nabii 

mmoja atainuliwa atakayebaki hai hadi Kiama, na kwa 

baraka zake kwa sababu ya kutoa manufaa ya ruhania 

hatafikiwa na mauti, atajaaliwa kuishi milele hata milele; 

naye atapewa sheria ya kudumu, haitatanguka kwani 

hiyo itakuwa ni Al-Kitab (Sheria kamilifu timilifu); na 

utazalishwa umati utakaoimarika katika busara, 

utafahamishwa hekima na kupewa hoja na utahusiana 

na Mungu Aliye hai na Nabii aliye hai na Sheria iliyo hai. 

Kusudio hili nalo lilitimia kwa kuinuliwa Nabii 

Mtukufusaw kama Kurani Tukufu yenyewe ilivyodai, 
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 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 
Ukarimu. 
26

 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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nami nitatia mwanga juu yake hivi sasa. Hadhrat Masihi 

Mau„udias anasema: 

“Tazameni, Ibrahimuas pia aliomba dua moja 

kwamba awepo nabii mmoja kutoka katika wazao 

wake ndani ya Bara Arabu. Je dua hii ilikubaliwa 

wakati uo huo? Baada ya Ibrahimuas, mtu yeyote 

hata hakuwaza kwamba dua hii ilileta athari gani. 

Lakini kwa sura ya kutumwa kwa Mtumesaw wa 

Mungu dua hii ilitimia, na tena kwa shani kubwa 

ilioje ilitimia.”  

(Malfudhaat, J. 4, uk. 420; Al-Hakam, J. 7, Na. 8 la tarehe 28 Februari 

1903, uk. 2) 

Ndani ya aya hii tukufu, mambo matano yametajwa: 

Mosi, kudhihiri kwa mja mkamilifu. 

Pili, mfululizo usiokoma wa ishara bayana.  

La tatu, kuteremka kwa sheria kamili na kudumu 

kwake mpaka Kiama.  

La nne, kueleza hekima ya hukumu za sheria, na  

La tano, imeelezwa kwamba kimatokeo jumuiya 

moja ya watukufu itaendelea kuzaliwa mpaka 

Kiama. 

Ndani ya sehemu nyingi za Kurani Tukufu imedaiwa 

kwamba Nabii Mtukufusaw ametumwa kama matokeo ya 

dua za Ibrahimuas. Wakati huu ningependa kuweka 
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mbele ya marafiki zangu aya chache za Sura An-Naml 

16:92-94. Mwenyezi Mungu Anasema: 

وَ اَنْ ۰۰۹۲َ ه اُمِرْتُ اَنْ اَكُوْنَ مِنَ الْمُسْلِمِيْنَِۙ ١ٞاِنَّمَاۤ اُمِرْتُ اَنْ اَعْبُدَ رَبَّ هٰذِهِ الْبَلْدَةِ الَّذِيْ حَرَّمَهَا وَ لَهٗ كُلُّ شَيْءٍ

 وَ قُلِ الْحَمْدُ لِلّٰه۰۰۹۳ِوَ مَنْ ضَلَّ فَقُلْ اِنَّمَاۤ اَنَا مِنَ الْمُنْذِرِيْنَ ١ۚ َّمَا يَهْ َدِيْ لِنَ ْسِهٖفَمَنِ اهْتَدٰى ١ۚاَتْلُوَا الْقُرْاٰنَ

 ۰۰۹۴وَ مَا رَبُّكَ بِغَافِلٍ عَمَّا تَعْمَلُوْنُؒ ١ؕسَيُرِيْكُمْ اٰيٰتِهٖ فَتَعْرِفُوْنَهَا

Tuchunguzapo ile aya ya kwanza (yaani  رَبَّنَا وَ ابْعَثْ فِيْهِمْ رَسُوْلًا

 na kuzingatia muktadha wake na kudhihirisha ( مِّنْهُمْ

kiwakilishi nomino, twafahamu maana hii kwamba 

muradi wa dua ْرَبَّنَا وَ ابْعَثْ فِيْهِمْ رَسُوْلًا مِّنْهُم ya Ibrahimuas na 

Ismailias ni huu kwamba: Ewe Mola wa Ibrahimuas na 

Ismailias ambao kupitia hao Umejengesha upya Kaaba 

na kutangaza utukufu wa Nyumba Yako yenye heshima, 

Uinue kutoka miongoni mwa wakazi wa Nyumba hii 

tukufu, Roho mmoja adhimu na kumtunza yeye. 

Umfanye mchaguliwa na mteule, na kumjalia kilele cha 

ukaribu wako, na kwa kumpa sheria kamilifu timilifu 

umtume duniani akiwa Mtume Wako na Mwongozi 

akawaite binadamu kwenye Allah, Mola wa walimwengu 

na kuwaimarisha juu ya Tauhidi halisi. Mwenyezi 

Mungu Alikubali dua hii, na kwa kinywa cha Nabii 

Mtukufusaw akatangazisha duniani: 

ھَّا نَّ رَّّّ یّْ حَّ ذِّ
ۃِّ الَّّّ دَّ

لّْ بَّ ہِّ الّْ بَّّّ ھٰذِّ دَّ رَّ بُّ تُّ اَّنّْ اَّعّْ رّْ  اُّنِّ
ّٓ
َّأ
َّ نّّّ  اِّ

Yaani, dua ya Ibrahimuas na Ismailias ilipokelewa na 

Mola wa walimwengu, na Ameniamuru kwamba mimi 

kwa kufikisha kwenye upeo wa mwisho ibada ya Mola 

wa mji huu mtukufu, Baitullah hii, nikidhihiri kwa sura 

ya mja mkamilifu, niwaite binadamu waje kwa Mola wa 
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Kaaba, Mola wa mji mtukufu – kwa Yule Mwenye 

nguvu kamilifu (ٍوَ لَہُ كُلُّ شَيْء) , na Mwenye Sifa zote njema, 

Ambaye Hufanya Apendavyo; nguvu yoyote ya dunia 

haiwezi kuthubutu mbele yake. Nami nimeamuriwa 

kwamba nikiingia katika kundi la Al-Muslimuun, niweke 

mbele ya dunia mfano kamili wa Mwislamu. Almuradi, 

huko Akawajalia Ibrahimuas na wazao wake kuomba 

dua hii na Kurani Tukufu iliihifadhi, na huku 

Akatangazisha kwa kinywa cha Nabii Mtukufu saw 

kwamba nimeamuriwa kumwabudu Mola wa mji huu 

mtukufu, nami kama natija ya maombi ya Ibrahimuas 

nimeima leo kwa kuongoza dunia. 

Jambo la pili, la tatu na la nne, yaliyoelezwa hapa, haya 

yote yalikuwa yametajwa ndani ya  َيَتْلُوْا عَلَيْهِمْ اٰيٰتِكَ وَ يُعَلِّمُهُمُ الْكِتٰبَ و

 yaani atadhihiri mja mmoja mkamilifu, na pamoja , الْحِكْمَةَ

na kudhihiri kwake dunia itaanza kushuhudia mfululizo 

wa ishara bayana usiokoma. Yeye atatoa mafundiho ya 

Al-Kitab – Kitabu kamili – na hukumu zile atakazoeleza   

kutoka ndani ya Kitabu kamili, atafafanua pamoja nazo 

hekima zake pia. Tazameni, ndani ya  َّاٰن رّْ لُّ الّْ لُّوَّ اَّنّْ اَّتّْ  mambo وَّ

haya matatu yameelezwa: Kueleza aya, kufundisha 

Kitabu na kutia mwanga juu ya hekima na sababu zake. 

Mambo haya matatu yaliyomo ndani ya dua hii yamo 

katika  َّاٰن رّْ لُّ الّْ لُّوَّ  ,kwani katika lugha ya Kurani Tukufu ,  اَّنّْ اَّتّْ

neno Tilawat latumika pia kueleza aya, kujifunza hizi na 

kuwafundisha hizi watu wengine na kupokea athari 

kutoka hizi na kuishi maisha sawa nazo, na pia 

hutumika kusoma Kitabu na hekima yake na 
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kuwasomea wengine na kukitekeleza na kutekelezesha. 

Ndani ya Mufradaat Raghib, maana ya neno Tilawat 

imeelezwa hivi: 

 ِّ ۃً اَّلتَمّّ رَّ لَّۃِّ تََّ َّّّ هُّنَّ اعِّ کُّتَمُّبِّ اللّٰہِّ الّْ ِّبَّ تّّ  بِِّ
ُّ تَمَّصّّ ّْ ۃُّ تَّّ وَّ

َّ
ۃِّ لَ آّٓءَّ رَّ لِّ

لّْ ۃً  بِِّ   بِِّ رَّ رّْ وَّ تََّ یٍّ لِِّ
ّْ نََّ رٍّ وَّّّ نّْ

ّْ اَّ َّا مَِّ ا فِّیّْْ امِّ لِّهَّ تِّسَّ
بٍّ  ھِّیّْ ّْ بٍّ وَّّّ تََّ غِّیّْ ّْ  وَّّّ تََّ

Yaani, Tilawat ni neno mahususi kumaanisha kwamba 

vifuatwe Vitabu vya Allah viteremkavyo toka mbinguni. 

Na kuvifuata huku huwa kwa njia mbili: Kwa kiraa na 

kwa kutekeleza hukumu (kwa kukubali hukumu; 

kutekeleza maamrisho na makatazo yaliyomo humo pia 

huingia katika Tilawat), na kupokea athari ambazo 

kitabu kile kinataka kutia, yaani kuathirika na hekima 

zile zilizoelezwa, hii pia imo ndani ya maana ya Tilawat. 

Mwenyezi Mungu Anasema ndani ya Kurani Tukufu 

katika Sura Al-Anfaal 8:3 ya kwamba: 

 وَ اِذَا تُلِيَتْ عَلَيْهِمْ اٰيٰتُهٗ زَادَتْهُمْ اِيْمَانًا

Yaani, waaminio ni wale ambao wasomewapo aya za 

Kimbingu, huzidi imani yao. Hapa nawaambia kwamba 

kuzihusu aya pia neno Tilawat limetumika katika lugha 

ya Kurani. Kadhalika kwa kusoma Kitabu na 

kuyatekeleza yaliyoelezwa ndani yake na kuweka mbele 

ya dunia mfano wetu pia neno Tilawat limetumika, kama 

Asemavyo Mwenyezi Mungu ndani ya Kurani Tukufu 

katika Sura Al-„Ankabuut 26:46 ِاُتْلُ ۤ اُ اُوْحِيَ َيْكَ مِ مِنَ الْكِتٰب  kwamba 

soma kutoka katika Kitabu cha Mola wako wahyi 

ambao wewe unaendelea kuteremshiwa (wakati huo 

wahyi ulikwa unaendelea kuteremka). Yaani, uutekeleze 
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na uusome. (Mtu asomapo chochote, husoma 

kuwasikilizisha wengine pia, na vile vile kwa ajili yake 

mwenyewe. Na kwa kuwa Nabii Mtukufusaw ndiye wa 

kwanza kuambiwa, hivyo maana yake ni kwamba wewe 

kwa kuutekeleza uwe mfano ufaao kufuatwa na watu 

hawa). Kuhusiana na Manabiias, Kurani Tukufu daima 

imesema kuwa kila mmoja kati yao alidai na akatangaza 

kuwa mimi ndimi  ُالْمُسْلِمِيْنَ اَوَّل , yaani mimi ndimi wa 

kwanza kutekeleza maamrisho na makatazo haya, 

naweka shingo yangu chini ya hukumu ya Mungu na 

kwa njia hii naweka mbele yenu mfano kama Kiongozi. 

Sisemi kuwa njia hii inafikisha kwa Mungu basi 

muifuate; mimi nasema kwamba njia hii yafikisha kwa 

Mungu, nami naifuata, nifuateni nyuma yangu ili nyinyi 

nanyi mumfikie Mungu. Hivyo, katika maana ya lugha 

yenyewe, sawa na Mufradaat Raghib, kuifuata kielimu na 

kimatendo ndiyo imo ndani ya maana ya Tilawat: 

kufuata kielimu kwa kuwaambia wengine mambo ya 

hekima, na kufuata kimatendo ndiyo kwa kuishi maisha 

sawa na mambo haya. Ilimuradi, sehemu hii Mwenyezi 

Mungu Alimfanya Nabii Mtukufusaw aseme kwa kinywa 

chake  َّاٰن رّْ لُّ لُّوَّ الّْ اَّنّْ اَّتّْ  Mwenyezi Mungu Ameniamuru , وَّ

kwamba niwasomeeni Kurani. Neno Kurani, imelitumia 

Kurani yenyewe kwa ajili ya aya. Ikasema  ٌبَلْ هُوَ اٰيٰتٌۢ بَيِّنٰت  

(Sura Al-„Ankabuut, 29:50) yaani hii – Kurani – ni aya 

zilizo bayana. Kwa hiyo,  َّاٰن رّْ لُّ لُّوَّ الّْ  itamaanisha kwamba  اَّنّْ اَّتّْ

Mungu Ameniamuru kwamba niweke mbele yenu sheria 

kamili kwa sura ya Kitabu pia na vilevile kwa sura ya   ُاَوَّل
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 ,Kwani ilipoulizwa kuhusu khulka zake,saw . الْمُسْلِمِيْنَ

akasema Hadhrat Aishara: Someni Kurani (   .(   نَّ اٰ رّْ لُّ الّْ  وُّ لُّ لُّ خُّ  نَّ کََّ  

Basi, dua ilikuwa hii kwamba َيَتْلُوْا عَلَيْهِمْ اٰيٰتِك . Yule Nabii 

aendelee kuweka mbele ya dunia aya bayana. Nabii  

Mtukufusaw alisema kuwa dua hiyo ilikubalika, nami kwa 

amri ya Mungu  َّاٰن رّْ لُّ لُّوَّ الّْ  naziweka aya bayana za Kurani  اَّتّْ

Tukufu mbele ya dunia. 

Tena kulikuwa na dua hii َيُعَلِّمُهُمُ الْكِتٰب , na Nabii Mtukufusaw 

aksema:  َّاٰن رّْ لُّ لُّوَّ الّْ  mimi naweka mbele ya dunia sheria ,اَّتّْ

kamili kwa sababu ya kukubaliwa kwa dua hiyo. 

Kisha, ilikuwa dua hii kwamba yeye afundishe mambo 

ya hekima, na Nabii Mtukufusaw akasema اٰنَّ   رّْ لُّ لُّوَّ الّْ    اَّتّْ

naweke mbele ya dunia Kurani Tukufu hii liyojaa 

hekima na ndiyo hekima kamili. Hivyo, kama natija ya 

ukabalifu wa dua hizi tatu, Mwenyezi Mungu 

Alitamkisha kinywani mwa Nabii Mtukufusaw sentesi ya 

maneno mawili na kuashiria kwenye mambo yote 

matatu, na lugha pia inasadikisha maana hizi. 

Jambo la nne lilikuwa ni ْيُزَكِّيْهِم , yeye atawatakasa. 

Kuhusiana na  ْيُزَكِّيْهِم , Nabii Mtukufusaw akasema ndani ya 

aya hizi, ِاهْتَدٰى َّمَا يَهْ َدِيْ لِنَ ْسِهٖ فَمَن   (Yunus 10:109) . Yaani, 

aliweka mbele ya dunia kilichozidi kuliko maana ya dua 

ya Ibrahimuas. Ndani ya فَمَنِ اهْتَدٰى  alitangaza kwamba 

nimewaleteeni njia zote zenye kutakasa nafsi, kwa hiyo 

dua ya ْيُزَكِّيْهِم imetimia. Lakini nawaambia kwamba  

utakaso wenu hautafanywa kwa kutumia nguvu. Hizi ni 
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„nyenzo‟ za kutakasa nafsi, nami  naziweka hizi mbele 

yenu. 

 فَمَنِ اهْتَدٰى َّمَا يَهْ َدِيْ لِنَ ْسِهٖ

Sasa mtatakiwa kujitakasa nafsi zenu kwa kujitahidi 

wenyewe na kutoa dhabihu na kutoa uhai wenu katika 

njia ya Mungu kwa kudhihirisha uhalisi wa nia yenu. 

„Nyenzo‟ nimekwishaleta mimi, lakini utakaso wa nafsi 

hautaingizwa ndani yenu kwa kutumia nguvu, bali upo 

uhuru wa dhamiri. Na zipo nija za kujitakasa; kwa 

kuzitumia hizi, kufaidika nazo, na kimatokeo kupata 

ukaribu wa Mwenyezi Mungu na kupatikana kwa usafi 

na utakaso, kwa ajili yake mtatakwia kujibidiisha; hakuna 

mwingine au nguvu ya juu itakayowatakaseni kwa 

kuwalazimisheni, wala haiwezi. Basi, ٖفَمَنِ اهْتَدٰى َّمَا يَهْ َدِيْ لِنَ ْسِه  , 

„nyenzo‟ za mwongozo zimefika tayari, njia za kujitakasa 

zimekuja. Yule mtu ambaye, akifaidika na njia hizi, 

anapata kujitafutia njia ya mwongozo, huyo anajinufaisha 

nafsi yake. ُّْهَاوَ مَنْ ضَلَّ َّمَا يَهْ يَضِل  (Yunus 10:109), na yule 

asiyejinufaisha na njia za kujitakasa nafsi, wala haelekei 

kwenye njia za mwongozo, badala ya njia za mwongozo 

anazifuata njia za upotevu, na badala ya Mola wake 

Aliyemuumba anaelekea kwa shetani na kumfuata yeye, 

basi namuambia huyo kwamba hutatumiwa nguvu 

kukuzuia kupotea huku. َاِنَّمَاۤ اَنَا مِنَ الْمُنْذِرِيْن (Sura An-Naml 

16:93), mimi ni mwonyaji miongoni mwa mitume 

waonyaji. Ni sawa kuwa mimi ni mkuu na mbora kuliko 

wote, nimetukuka kuliko wote, niko karibu zaidi na 
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Mwenyezi Mungu, lakini mimi ni mwonyaji tu. Mimi 

sitawalazimisheni. Kazi yangu si kuwaondoeni kwa 

nguvu katika njia za upotevu wala kuwaleteni kwenye 

njia za mwongozo kwa kutumia nguvu. ِوَ قُلِ الْحَمْدُ لِلّٰه, sema 

kwamba sifa zote njema ni za Mungu Aliyeleta ndani ya 

Islam ishara bayana na Kitabu na hekima na kuzalisha 

njia za utakaso. Na Akatuma Mtumesaw aliyeweka mbele 

ya dunia mfano kamili ambao kwa kuufuata mtu hupata 

huba ya Mola wake na kurithi neema zake.   َّا َّ
ّْ
ِّ  دُّ هّْ ل لِِّ , 

Yuastahiki sifa zote njema Yule Mungu Ambaye  ٖسَيُرِيْكُمْ اٰيٰتِه

 Atadhihirisha tena ishara zake bayana na elimu za   ١ؕفَتَعْرِفُوْنَهَا

Kurani Tukufu katika zama za mwibuko wa Islam mara 

ya pili, na kufafanua hekima zake na kuzalisha sababu 

zitakazoirahisishia dunia kuzifuata njia za dini; na watu 

kwa kuchangamka watatoa dhabihu kwa ajili ya Mola 

wao, na katika wakati wa kukamilisha uenezi wa dini, 

yaani katika zama za mwibuko wa pili wa Islam, 

ulimwengu utakuja mapajani mwa Muhammadsaw 

Mtume wa Mungu, chini ya kivuli chakesaw. Wakati ule 

ahadi zile za Mwenyezi Mungu pia zitatimia alzoziahidi 

mwanzoni kwamba binadmu wote watafanywa kuwa 

umati mmoja mpendwa wa Allah. 

Almuradi, ndani ya aya hii tukufu, yaani  رَبَّنَا وَ ابْعَثْ فِيْهِمْ رَسُوْلًا

 mambo matano yalikuwa yameelezwa. Shabaha , مِّنْهُمْ

moja na dua ilikuwa kwamba miongoni mwao ainuliwe 

mtume mmoja ambaye awe na sifa hizi zilizoelezwa 

sehemu hii, na awe mfano mwema kamili ambaye kwa 

njia yake baraka za kiruhania zidumu kuendelea. Pili, 
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dunia ipate mfululizo usio na kikomo wa ishara bayana. 

La tatu, kuwe na sheria kamili isiyoweza kuingiliwa na 

pengo na uharibifu. La nne, akili ya binadamu 

itakayokuwa imefikia upeo na ukamilifu wake, wakati 

ule awaambie mambo ya hekima, kuwaeleza sababu, na 

kuwapa dalili ya kwamba hukumu hii inatolewa kwa 

sababu hii. Na la tano, kwa matokeo yake azalishe njia 

za kujitakasa nafsi. 

Kwa hakika, utakaso wa nafsi hauwezekani pasipo 

ishara bayana na bila hukumu za sheria zilizofafanuliwa 

ambazo hekima zake zimeelezwa. Na kusudio hasa 

lilikuwa ni kwamba shabaha ya asili ya kuumbwa kwa 

umati wa Muhammadsaw na kuuimarisha ipate kutimia. 

Na yule mtu anayemfahamu Nabii Mtukufusaw kuwa 

mfano mwema na kuufuata, yule mtu anayefaidika na 

ishara bayana, yule mtu anayejipatia elimu ya 

maamrisho ya sheria kamili na makatazo yake na 

kuelimika na hekima zake na kuyatekeleza, na kwa njia 

hii anapata utakaso wa nafsi, huyo ndiye mtu na hao 

ndio watu ambao kuhusiana nao ilinenwa mwanzoni 

mwa aya hizi kwamba ِوُضِعَ لِلنَّاس  , na Akasema  ٍكُنْتُمْ خَيْرَ اُمَّة

 ,  اِنَّ اَوَّلَ بَيْتٍ وُّضِعَ لِلنَّاسِ Hivyo, aya hizi zilianzia na . اُخْرِجَتْ لِلنَّاسِ

na zikaishia kwa ْرَبَّنَا وَ ابْعَثْ فِيْهِمْ رَسُوْلًا مِّنْهُم . Pasipo haya, yale 

makusudio ishirini na mawili yaliyotajwa ndani ya aya 

hizi nilizoisha fafanua kiasi fulani hapo kabla, hayawezi 

kupatikana. Na mpaka makusudio haya yapatikane, 

umati wa Kiislamu hauwezi kuwa umati bora. 

Kuhusiana na Kurani Tukufu kuwa Al-Kitab na kuhusu 
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Kurani Tukufu kueleza hekima za hukumu za sheria, 

ningependa kuwasomea ndugu madondoo mawili 

wakati huu. Hadhrat Masihi Mau„udias anasema: 

“Leo, juu ya uso wa ardhi kuna Furkan Tukufu 

pekee kati ya Vitabu viliyofunuliwa, ambayo 

imethibitika kwa hoja madhubuti kwamba ni Neno 

la Mungu… ambayo itikadi zake zi kamili na imara 

ambazo hoja bayana zashuhudia ukweli wake, 

ambayo hukumu zake zimeimarika juu ya haki 

tupu… ambayo ina uzuri huu kwamba … haitaki 

kutumia nguvu kuikubalisha itikadi yoyote. Bali 

itoapo fundisho lolote, huwa inatihitisha kwanza 

ukweli wake, na huhakikisha kila matilaba na dai 

kwa hoja na dalili bayana. Na ikieleza daili wazi juu 

ya ukweli wa kila fundisho hufikisha mpaka daraja 

ya yakini timilifu na maarifa kamili. Na uharibifu, 

uchafu, dosari na ufisadi vilivyomo ndani ya 

itikdadi, amali, kauli na matendo, huviondolea 

mbali hivyo vyote kwa daili bayana zing'aazo. Na 

hufundisha adabu zile zote zinazomlazimu 

binadamu kujua ili kuwa binadamu. Na huzuia kila 

ufisadi kwa nguvu zile zile ambazo kwazo ufisadi 

umepata kuenea siku hizi. Mafundisho yake ni 

manyofu, yenye nguvu na imara.”  

(Baraahine Ahmadiya, J. 2, (Neno la mbele), uk. 91-92) 

Kadhalika, anasema Hadhrat Masihi Mau„udias: 
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“Ndiyo yale yale maarifa mepesi yaliyoitwa hekima 

ndani ya Furkan Tukufu kama Alivyosema: 

 ١ؕ27وَ مَنْ يُّؤْتَ الْحِكْمَةَ فَقَدْ اُوْتِيَ خَيْرًا كَثِيْرًا ١ۚيُّؤْتِي الْحِكْمَةَ مَنْ يَّشَآءُ

Yaani, Mungu Humpa hekim Amtakaye. Na yule 

aliyejaaliwa hekima, amepewa heri nyingi. Ndiyo 

kusema kwamba hekima inayo heri nyingi, na 

aliyepata hekima, amepata heri nyingi. Hivyo, 

elimu na maarifa haya yanayoitwa hekima kwa 

maneno mengine, ndiyo kama bahari kwa sababu 

ya kuwa na heri nyingi, ambayo wanajaaliwa 

walifuatao Neno la Mungu, nao hutiliwa baraka 

ndani ya fikira na mtazamo wao hata kwamba 

kweli halisi za daraja ya juu kabisa zaendelea 

kuakisika ndani ya nafsi zao zenye sifa ya kioo, na 

kweli zilizokamilika zadumu kufichuliwa kwao.”  

(Baraahine Ahmadiyya,  J. 4, maelezo juu ya maelezo ya pembeni Na. 3, 

uk. 445) 

Almuradi, haya ndiyo makusudio 23 yahusianayo na 

kujenga upya Baitullah. Maelezo haya yalihitajika 

kutolewa kwa sababu siku moja Mwenyezi Mungu kwa 

nguvu sana Alinielekeza kwenye jambo hili kwamba 

kizazi cha sasa kinachoweza kuitwa ni kizazi cha tatu 

cha Uahmadiyya kinalazimika fika kupata ulezi sahihi 

kwa ajili ya ushindi wa Islam. Yaani, kama hawatalelewa 

barabara Waahmadiyya wenye umri mpaka wa miaka 25, 

                                                           
27 Sura Al-Baqara, 2:270 
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au wasiopitisha miaka 15 wale waliojiunga na 

Uahmadiyya, vikwazo vingi vitazalika katika kupata 

makusudio haya ambayo kwa kuyapata Mwenyezi 

Mungu Alimtuma Hadhrat Masihi Mau„udias kwa sura ya 

 رِّ جَّ  
ُّ   حُّ فِّ  اللّٰہِّ  یّّ

َّ  لِّ لَّ  یَّ بِّ ىّْ الِّْ
ّٓ
ءِّ أ , na ambayo kwa kuyapata, Mwenyezi 

Mungu Aliimarisha Jumuiya Ahmadiyya. Kisha 

Mwenyezi Mungu Akanielekeza kwenye jambo hili 

kwamba njia zipaswazo kushikwa kwa kuwapatia hao 

ulezi zimeelezwa ndani ya aya hizi nilizoendelea 

kuzieleza katika hotuba zangu, na kwamba kama 

makusudio haya yakizingatiwa barabara na kutiliwa bidii 

kuyapata, basi kwa fadhili ya Mungu na rehema yake 

uzao wetu huu ukilelewa vizuri utaweza kutekeleza 

majukumu yao watakayotwishwa karibuni. Kwani 

niliekezwa kwenye jambo hili kwamba miaka 20-25 

ijayo ni ya muhimu sana na ya kuleta mabadiliko 

makubwa kwa mwibuko wa pili wa Islam, na nyenzo 

nyingi za ushindi wa Islam zitazalika, na watu wengi 

wataingia katika Islam au wataelekea kwenye Islam. 

Wakati ule murabbi na walimu watahitajika kwa wingi 

huo huo. Walimu na murabbi hao Jumuiya italeta toka 

wapi ikiwa hatutafikiria jambo hili leo. Hivyo, zingatieni 

habari hii na wekeni mbele yenu makusudio yaliyoelezwa 

ndani ya aya hizi. Namna ya ulezi unaohitajika kwa 

kupata makusudio haya, wapatieni huo vijana wenu 

katika mwanga wa Neno Tukufu la Mwenyezi Mungu, ili 

wakati utakapowadia wawepo wengi sana wenye kujitolea 

wakfu kwa ajili ya Islam kama murabbi na walimu ili 
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litimie kusudio la binadmau wote kujumuishwa –   ٍّ ٰ دِّیّْْ عَلَّ
احِّدٍّ   .katika dini moja  –  وَّ

Nilipokuwa nikitoa hotuba hizi, mzee mmoja 

aliniandikia kwamba hotuba hizi unazoendelea kutoa 

zinahusiana na ufunuo mmoja wa Hadhrat Masihi 

Mau„udias, ulioandikwa ndani ya Tadhkira, uk. 80, nao 

ni huu: 

“Yule mtu anayeufahamu msingi wa Kaaba kuwa 

suala la hekima ya Mungu, huyo ndiye mwenye 

lubu sana kwani anayo hadhi katika  siri za 

ulimwengu wa malaika.” 

Hivyo, nafahamu kwamba Mwenyezi Mungu 

Aliponielekeza kwenye jambo hili, basi Mungu Anataka 

kuwa wazee wa kaumu pia na vilevile vijana wa kaumu, 

wanaume wa kaumu pia na kina mama wa kaumu 

vilevile waanze kufahamu hekima ya Mungu 

inayohusiana na msingi wa Kaaba ili mbele ya 

Mwenyezi Mungu wawe wenye lubu, na waweze 

kufahamu sauti yake na hukumu zake na hekima za 

hukumu, nao waingie ndani ya kundi la watakatifu 

wanaojaaliwa saa zote fadhili za Mwenyezi Mungu. 

Ingawaje mpango au mkakati nitakaoweka mbele ya 

Jumuiya, shabaha yake hasa ni ulezi wa vijana ambao 

umri wao ni hadi miaka 25 kama wamezaliwa ndani ya 

Uahmadiyya, na kama ni wapya waliojiunga katika 

Uahmadiyya ni wenye miaka 15. Lakini kwa kuwalea 

vijana hawa, hakuna budi kuwalea wakubwa ili waweze 
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kuwapatia ulezi wazao hawa. Hivyo, baada ya vijana 

nawaambia wanaume wote wa Jumuiya na kina dada 

wote wa Jumuiya wenye umri zaidi ya miaka 25, kwani 

siwezi peke yangu au wenzangu wachache kuwalea 

malaki ya vijana walio chini ya umri wa miaka 25 au kwa 

jiha nyingine wako chini ya miaka 15. Tutatakiwa 

kutakasa kila nyumba ili kila mmoja anayelelewa ndani 

ya kila nyumba apate kuwa askari wa Mungu na 

kujipatia ridhaa Yake. Sisi tutalazimika kutumia njia za 

kutakasa kila mtaa, kila kijiji na kila mji ili ndani ya 

mazingira yaliyotakasika kizazi kile kipate kuzaliwa 

ambao wawe wenye kutoa uhai wao, nyakati zao 

heshima zao, na kutoka dhabihu ya mali zao kwa ajili ya 

heshima na sifa njema ya Mtume Muhammadsaw. 

Labda ningesema kwamba watu wazima wapaswa 

kwanza kupatiwa ulezi, ili kwa njia yao wadogo waweze 

kulelewa ambao karibuni watatakiwa kubeba 

majukumu makubwa fika. Kumbukeni, kama 

tukighafilika, tutashukiwa na ghadhabu ya Mungu, 

hapo tena watu wengine wataletwa watakaorithi ahadi 

za Mungu. Hivyo, jilindeni nafsi zenu na mjiweke 

tayari kutekeleza majukumu yenu nitakayowatuisheni 

sawa na matakwa ya Mungu, kwa njia ya mkakati 

fulani, ambayo nitaeleza maoni yangu kuhusiana nayo, 

inshallah, kwa kujaaliwa na Yeye.  

(Gazeti la Al-Fadhl, Rabwah, 25 Juni 1967) 

 




