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MAELEZO YA MWENEZI 

Mkononi mwenu mna tafsiri ya Kiswahili ya hotuba 

aliyowahi kutoa Hadhrat Mirza Tahir Ahmad mnamo 24 

Februari 1990 huko Queen Elizabeth II Conference 

Centre mjini London. Hadhrat Mirza Tahir Ahmadrh 

baadaye mnamo mwaka 1982 akachaguliwa kuwa 

Khalifa‖wa‖Nne‖wa‖Masihi‖Mau‘udias. 

Hotuba hii ilisikilizwa kwa makini sana na wageni mia 

nane mashuhuri, kati yao walikuwapo wanasiasa, 

wataalamu wa lugha ya Kiarabu, waandishi wa habari, 

maprofesa, walimu, wanaume kwa wanawake 

waliobobea katika utaalamu wa aina mbalimbali. 

Mwenyekiti wa kikao hiki alikuwa mheshimiwa Edward 

Mortimer. Amiri wa Jumuiya Ahmadiyya ya UK, 

mheshimiwa Aftab Ahmad Khan aliwakaribisha wageni. 

Baada ya hotuba, kulikuwa na kikao kifupi cha maulizo 

na majibu. Hotuba yenyewe ilikuwa kwa lugha ya 

Kiingereza. 

Baadaye hotuba hii ya kusisimua, ilitolewa kwa sura ya 

kitabu‖ kiitwacho‖ Isam’s‖ Responce‖ to‖ Contemporary‖

Issues. Na sasa inatolewa tafsiri yake kwa Kiswahili  

iliyofanywa na jopo la wasomi sita ambao kati yao 

watano ni Watanzania kindakindaki. Wote hao 

walijibidiisha kweli kweli kutekeleza jukumu lao. Majina 

yao ndiyo yafuatayo: 
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1. Bw. Mussa A. Mpinga 

2. Bw. Amiri A. Kaluta 

3. Sheikh Shahab Ahmad 

4. Bw. Seif Hassan Nakuchima 

5. Bw. Mahmood Hamsin Mubiru 

6. Dkt. Saleh Kitabu Pazi 

Kabla ya kupelekwa mtamboni, niliidurusu kwa 

uangalifu. Sheikh Ansar Hussain akasaidia hasa katika 

kazi ya fometi. 

Mwenyezi Mungu Awapatie wote hao malipo bora sana 

hapa na kule Akhera. 

Mola wetu akifanye kitabu hiki kiwe chenye manufaa ya 

kielimu na kiroho. Amin. 

 

Jamil R. Rafiq 

Wakilut Tasnif, Tahrike Jadid 

Rabwah, Pakistan            1 Desemba 2019 
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UTANGULIZI 

Baada ya kutoa shahada mbili na kusoma Sura Al-Fatiha 

(Sura ya kwanza ya Kurani Tukufu) sawa na desturi, 

Kiongozi Mkuu wa Jumuiyya ya Waislamu 

Waahmadiyya alianza kusema kama ifuatavyo: 

Mheshimiwa Bwana Edward Mortimer (Mwenyekiti), 

wageni waalikwa, mabibi na mabwana! 

Nawashukuruni nyote wasomi kwamba mmehudhuria 

alasiri ya leo. Mada ya hotuba yangu ya leo ni 

changamoto kwangu. Mada hii ni pana sana, nahofia 

kwamba nisiweze kutoa haki yake katika muda huu 

mfupi.  

Kwa vyovyote naanza kwa kutaja maswali mawili ya 

msingi: Zipo changamoto gani za zama hizi? Dini yoyote 

yawezaje kuishughulikia hali hii ya kisasa? 

Ukosefu wa Amani 

Ndwele ya pekee ya muhimu sana kabisa ya zama hizi 

ni ukosefu wa amani. Katika ulimwengu wa kisasa, 

binadamu kwa ujumla ameishafika kiwango cha juu 

sana cha mafanikio katika maendeleo ya mambo ya 

kidunia, yaliyowezekana kwa sababu ya sayansi na 

teknolojia kupiga hatua kubwa mbele katika kila uwanja 

wa mahitaji ya mtu kwa mwendo wa kushangaza.  

Hakuna shaka kuwa sehemu ya jamii ya binadamu iliyo 

na bahti njema ijulikanayo kwa Ulimwengu wa Kwanza 

na Ulimwengu wa Pili, imepata sehemu kubwa zaidi ya 

matunda ya maendeleo ya kisayansi katika zama hizi, 



 

II 

lakini Ulimwngu wa Tatu nao pia umenufaika kiasi 

fulani. Miali ya maendeleo imepenya hata ndani sana 

mafichoni kwenye maeneo ya kiza totoro ambako jamii 

ya watu bado inaishi katika zamani za kale. 

Hata hivyo, mtu hana furaha wala utulivu. Unaendelea 

kuzidi utukutu, hofu, wasiwasi, kukosa itibari kuhusu 

mustakbali na kutoridhika na aliyorithi. Haya ni baadhi 

ya mambo ya msingi yaliyo changamoto kwa hali ya 

ulimwengu wa sasa. Hiyo kwa upande wake inazalisha 

kutoridhika kabisa kwa mtu kuhusu maisha ya nyuma 

au ya hivi sasa; hususan inaathiri mno katika mchakato 

wa kujenga fikira ya kizazi kipya. Mwanadamu yumo 

katika kuisaka amani. 

Mchango wa Islam kwa Amani ya Dunia 

Tafsiri sisisi ya Islam ni amani. Katika neno hili moja tu 

mafundisho yote ya Islam yanaakisiwa vizuri sana na 

kwa muhtasari. Islam ndiyo dini ya amani. Mafundisho 

yake yanatoa dhamana ya amani katika duara zote za 

shauku na matamanio ya kibinadamu. 

Kwa hotuba ya leo, nimechagua baadhi ya maeneo 

yanayohitajika sana kuyaelezea kuongoza ulimwengu 

wa sasa: 

1. Amani na maelewano baina ya dini. 

2. Amai ya jamii kwa jumla. 

3. Amani ya kijamii na kiuchumi. 

4. Amani ya kiuchumi. 

5. Amani ya kisiasa ya taifa na baina ya mataifa. 

6. Amani ya kila mtu. 
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Bila shaka Sisi Tumekutuma kwa 

haki ili ubashiri na kuonya, na 

hakuna taifa lolote ila alipita humo 

Mwonyaji. 

 

- Kurani Tukufu, 13:29 

 

Hakika wale walioamini na 

Mayahudi na Masabii na Wakristo 

- atakayemwamini Allah na siku 

ya Mwisho na kufanya vitendo 

vizuri - basi hao hawatakuwa na 

hofu wala hawatahuzunika. 

 

                    - Kurani Tukufu, 5:70 





 

 

SURA YA KWANZA 

AMANI BAINA YA DINI MBALIMBALI 

Desturi Njema za Kidini Zimepoteza Thamani 

Mtu aangaliapo taswira nzima ya hali ya dini, hawezi 

kushindwa kubaini kwamba inaelekea kuna hali 

isiyoyumkinika inayoshamiri katika dini hivi leo. Kwa 

ujumla, Dini inapoteza hatamu yake na bado kwa wakati 

huo huo ikiikaza hatamu katika maeneo tofauti. Katika 

baadhi ya makundi ya jamii, takriban kwenye dini zote, 

inaelekea kuna mrejeo wa nguvu kwenye mwelekeo wa 

mawazo mgando unaofanywa kwa ubishi wa kikale na 

kutovumilia hoja mbadala. 

Kwa upande wa maadili, dini imeufyata mkia; uhalifu 

umeenea; ukweli unapotea haraka; usawa na utoaji wa 

haki vyakaribia kutoweka; uwajibikaji katika kusimamia 

ustawi wa jamii unapuuzwa; badala ya yote hayo 

ubinafsi wa mtu mmoja mmoja unapata nguvu hata 

katika nchi zile duniani ambazo zingependa kudai kuwa 

ni za kidini. Haya na maovu mengine katika jamii, 

ambayo ni alama za wazi za jamii inayoporomoka 

kimaadili, yamekuwa ndio hali ya kawaida. Ikiwa 

desturi njema za kimaadili katika dini yoyote ndio uhai 

na roho ya dini yenyewe, basi kuendelea kuzinyonga 

desturi hizi kwaweza kutuelekeza kwenye hitimisho 

lisilokwepeka kwamba wakati mwili wa dini unaendelea 

kuhuishwa, roho inaondoka haraka kwenye mwili. 
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Hivyo tunachokiona kwenye dini leo, kile kinachoitwa 

kuhuishwa kwa dini inakuwa sawa na kuamsha miili 

iliyokufa itembee kama mazezeta. 

Katika maeneo mengine kusimama kwa muda mrefu na 

kukosekana shughuli mpya zenye kuleta hamasa 

kunapelekea kupoa kwa hamu miongoni mwa watu 

wenye fikra za kidini. Matukio ya kimiujiza, ambayo 

wanayatazamia kutokea, hayatokei. Matukio ya 

kimaajabu ya kuingilia kati kusiko kwa kawaida kwenye 

masuala ya ulimwengu ili kubadilisha ulimwengu sawa 

na matakwa yao hayatokei. Wanataka kuona tabiri za 

kinabii za ajabu zikitendeka kuzipa hadhi imani zao. 

Lakini wapi, hakuna kinachotokea. Hao ndio wale watu 

ambao huwa ni chanzo cha kuzuka kwa madhehebu 

mapya ambayo hustawi kwa mbolea ya kukata kwao 

tamaa. Haja ya kuachana na yaliyopita inazaa jazba ya 

kuziba ombwe linalojitokeza kwa kitu kipya. 

Mbali na mienendo hii haribifu, jambo jingine 

linalosumbua sana akili, ambalo, labda, linahusikana na 

kuzuka upya kwa imani kali katika dini, linatishia amani 

ya dunia. Kutokana na kuzuka kwa itikadi hizo kali 

mazingira yenye sumu huzalika ambayo matokeo yake 

ni kuua moyo mwema wa majadiliano na mabadilishano 

huria ya mawazo. Kama vile haya hayatoshi, jitihada 

makusudi za wanasiasa wasio wanyofu ambao daima 

wako tayari kujinufaisha na hali tete, zinafanyika 

kupaka matope muonekano wa dini yenyewe. Vile vile 
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upinzani na ugomvi wa kihistoria baina ya dini mbali 

mbali unayo nafasi yake ya kuhusika.  

Juu‖ya‖hayo‖kile‖kinachoitwa‖‘vyombo‖huru‖vya‖habari’‖

vinatawaliwa na mikono isiyoonekana badala ya kuwa 

huru kushika nafasi isiyofungamana kabisa na upande 

wowote katika masuala ya ulimwengu. 

Kwa hiyo pale vyombo vya habari vya nchi ambayo 

watu wake walio wengi ni wa dini fulani vinajiunga 

katika vita ya kudhalilisha muonekano wa dini pinzani, 

mandhari inayojitokeza inakuwa tatanishi sana. Mhanga 

wa kwanza wa kivumbi hiki, bila shaka ni dini yenyewe. 

Kwa kweli nahuzunishwa sana na kufadhaishwa na kile 

kinachotokea katika ulimwengu wa Dini leo hii. Kuna 

haja ya haraka sana kwa Dini mbalimbali kufanya juhudi 

ya kweli na ya dhati ya kuondoa tofauti baina yao. 

Ninaamini kwamba Islam inaweza kuleta matokeo hayo 

kwa ubora wa hali ya juu kwa namna ambayo 

itatosheleza kikamilifu mahitaji na haja zetu. 

Ili kufanikisha uelewa bora, nimeligawa tena somo hili 

kwenye mafungu tofauti.  

Kwa mfano, naamini kwamba ili dini iweze kusaidia 

katika kuleta amani duniani, ni muhimu kwamba dini 

ambayo kimsingi ina uwezo wa kuwaunganisha watu 

ulimwenguni kote, ni lazima yenyewe ikubali dhana ya 

upana wa dini kwa maana ya kwamba wanadamu wa 

rangi yoyote, kabila lolote na mahala popote wote ni 
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viumbe wa Muumbaji yule yule. Kwa hivyo, watu 

wanastahiki sawa katika kupata mafundisho kutoka kwa 

Mungu — ikiwa imewahi kutokea mafunzo kutoka kwa 

Mungu wakapatiwa kundi lolote la jamii ya wanadamu. 

Wazo hili linakinzana na dhana ya kwamba kuna dini 

fulani moja tu iliyo ya kweli minghairi ya zingine zote. 

Dini zile, bila kujali majina yao au imani, popote 

zinapopatikana na ziwe za zama zozote, zinayo haki ya 

kudai kuwa zinao ukweli kiasi fulani wa ki-Ungu. 

Kadhalika, mtu inabidi akubali kwamba, pamoja na 

tofauti zilizopo katika imani na mafundisho ya dini 

mbali mbali, dini zimeelekea kwamba zina chanzo 

kimoja. Adhama ile ile ya Ki-Ungu, ambayo ilileteza 

kuzaliwa kwa dini yoyote katika sehemu moja ya dunia, 

lazima vile vile iliangalia mahitaji ya kidini na kiroho ya 

wanadamu wengine katika sehemu nyinginezo za 

ulimwengu na katika zama tofauti. 

Huu hasa ndio ujumbe wa Kurani Tukufu, kitabu 

kitakatifu cha Islam. 

Unabii ni kwa Walimwengu Wote 

Kurani Tukufu inayo yafuatayo ya kusema juu ya jambo 

hili: 

 ١ۚالطَّاغُوْتَ اجْتَنِبُوا وَ اللّٰهَ اعْبُدُوا اَنِ رَّسُوْلًا اُمَّةٍ كُلِّ فِيْ بَعَثْنَا لَقَدْ وَ

Na bila shaka Tulimwinua Mtume katika kila umati ya 

kwamba Mwabuduni Allah na mwepukeni Mwovu.1  
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Pili, Kurani Tukufu inanadi kwamba: Ewe Nabii wa 

Mungu, wewe sio nabii pekee duniani: 

 ١ؕعَلَيْكَ نَقْصُصْ لَّمْ مَّنْ مِنْهُمْ وَ عَلَيْكَ قَصَصْنَا مَّنْ مِنْهُمْ قَبْلِكَ مِّنْ رُسُلًا اَرْسَلْنَا لَقَدْ وَ

Na kwa yakini Tuliwatuma Mitume kabla yako, wengine 

wao Tumekusimulia na wengine wao Hatukukusimulia.2 

Kurani Tukufu inamkumbusha Mtume wa Islam 

 ۰۰܉نَذِيْرٌ فِيْهَا خَلَا اِلَّا اُمَّةٍ مِّنْ اِنْ وَ ١ؕنَذِيْرًا وَّ بَشِيْرًا بِالْحَقِّ اَرْسَلْنٰكَ اِنَّا۰۰ۤ܈نَذِيْرٌ اِلَّا اَنْتَ اِنْ

Wewe siye ila ni Mwonyaji tu. Bila shaka Sisi 

Tumekutuma kwa haki ili ubashiri na kuonya, na 

hakuna taifa lolote ila alipita humo Mwonyaji.3 

Kwa kuangalia hayo hapo juu, ni dhahiri shahiri 

kwamba Islam haijibinafsishii ukweli na kuziondoa 

katika ukweli dini nyingine zote, bali inanadi wazi wazi 

kwamba katika zama zote na katika sehemu zote za 

dunia Mungu Amekuwa akiangalia mahitaji ya kiroho 

na ya kidini ya wanadamu kwa kuwatuma Mitume 

ambao walifikisha ujumbe wa Mungu kwa watu 

waliotumwa kwao na kupewa mamlaka juu yao. 

Manabii Wote ni Sawa 

Swali linazuka ya kwamba ikiwa kuna Manabii wengi 

wa Mungu waliotumwa kwa watu wote duniani, katika 

sehemu mbalimbali za dunia na katika zama mbali 

mbali, je wote wanayo mamlaka sawa kutoka kwa 

Mungu? Kwa mujibu wa Kurani Tukufu, Manabii wote 

ni wa Mungu, na kwa hiyo kadri mamlaka waliyopewa 
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na Mungu yanavyohusika, wanatekeleza dhima zao kwa 

nguvu na juhudi sawa. Hakuna mtu aliye na haki ya 

kubagua baina ya Nabii mmoja na mwingine. Kwa kadri 

usahihi wa ujumbe wao unavyohusika, Manabii wote ni 

lazima wawe sawa. Mtazamo huu wa Islam juu ya dini 

zingine na Waanzilishi wake pamoja na Manabii 

wafuasi, waweza kuwa njia muhimu kabisa ya 

kuziunganisha na kuzipatanisha dini mbali mbali. 

Msingi kwamba usahihi wa ufunuo wa kila Nabii 

unafaidi hadhi sawa unaweza kutumika kama kani 

unganishi yenye nguvu sana, ya kuzileta pamoja dini 

mbali mbali. Hii inapindua mtazamo wa kuzichukia 

funuo za Manabii wa dini zingine kuwa ule wa heshima 

na nyenyekeo. Huu hapa tena ndio msimamo wa dhahiri 

na busara uliochukuliwa na Kurani Tukufu. 

 وَ كُتُبِهٖ وَ مَلٰٓىِٕكَتِهٖ وَ بِاللّٰهِ اٰمَنَ كُلٌّ ١ؕالْمُؤْمِنُوْنَ وَ رَّبِّهٖ مِنْ اِلَيْهِ اُنْزِلَ بِمَاۤ الرَّسُوْلُ اٰمَنَ

  اَطَعْنَا وَ سَمِعْنَا قَالُوْا وَ ١۫رُّسُلِهٖ مِّنْ اَحَدٍ بَيْنَ نُفَرِّقُ لَا ١۫رُسُلِهٖ

Mtume ameamini yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa 

Mola wake, na waaminio (pia): wote wamemwamini 

Allah, na Malaika Wake, na Vitabu Vyake, na Mitume 

Wake; (nao husema), hatutofautishi baina ya mmoja wa 

Mitume Wake; na husema, Tumesikia na tumetii.4 

Somo hili limerudiwa katika aya zingine za Kurani 

Tukufu. Kwa mfano: 

 نُؤْمِنُ يَقُوْلُوْنَ وَ رُسُلِهٖ وَ اللّٰهِ بَيْنَ يُّفَرِّقُوْا اَنْ يُرِيْدُوْنَ وَ رُسُلِهٖ وَ بِاللّٰهِ يَكْفُرُوْنَ الَّذِيْنَ اِنَّ

 وَ ١ۚحَقًّا الْكٰفِرُوْنَ هُمُ اُولٰٓىِٕك۰۰۱۵۱َسَبِيْلًاۙ ذٰلِكَ بَيْنَ يَّتَّخِذُوْا اَنْ يُرِيْدُوْنَ وَّ ١ۙبِبَعْضٍ نَكْفُرُ وَّ بِبَعْضٍ
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 مِّنْهُمْ اَحَدٍ بَيْنَ يُفَرِّقُوْا لَمْ وَ رُسُلِهٖ وَ بِاللّٰهِ اٰمَنُوْا الَّذِيْنَ و۰۰۱۵۲َمُّهِيْنًا عَذَابًا لِلْكٰفِرِيْنَ اَعْتَدْنَا 

 ۰۰۱۵۳رَّحِيْمًاؒ غَفُوْرًا اللّٰهُ كَانَ وَ ١ؕاُجُوْرَهُمْ يُؤْتِيْهِمْ سَوْفَ اُولٰٓىِٕكَ

Hakika wale wanaomkataa Allah na Mitume Wake, na 

wanataka kutenga baina ya Allah na Mitume Wake, na 

husema: Wengine tunawaamini na wengine 

tunawakataa, na wanataka kushika njia iliyo kati ya 

haya. Hao ndio makafiri kweli, na Tumewaandalia 

makafiri adhabu ifedheheshayo. Na waliomwamini Allah 

na Mitume Wake, wala hawakumfarikisha mmojawapo 

kati yao, hao ndio karibuni Atawapa ujira wao. Na Allah 

ni Msamehevu, Mrehemevu.5 

Je Kwaweza Kuwapo Tofauti ya Cheo ikiwa 
Usahihi ni Sawa? 

Ikiwa Manabii wote ni sawa katika usahihi wao, je ni 

lazima wawe pia sawa katika vyeo? Jibu kwa swali hili 

ni kwamba katika jiha nyingi, Manabii waweza 

kutofautiana katika sifa binafsi na namna 

wanavyotekeleza wajibu wao. Kadiri unavyohusika 

ukaribu wao na Mungu na hadhi aliyonayo kila mmoja 

mbele ya Mungu, Mitume na Manabii waweza 

kutofautiana wao kwa wao. Uchunguzi wa Historia ya 

Manabii kutoka kwenye maelezo ya Biblia takatifu, 

Kurani Tukufu na vitabu vingine unakubaliana pia na 

hoja hii. 

Kurani Tukufu inakiri kwamba zipo tofauti za hadhi 

kwa namna ambayo haipaswi kuhangaisha amani ya 
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watu. Kurani Tukufu ile ile ambayo inatangaza kwamba 

hakuna tofauti kwa kadri ya usahihi wa Jumbe kutoka 

kwa Mungu zinavyohusika baina ya Nabii mmoja na 

mwingine, inatangaza: 

  ١ؕدَرَجٰتٍ بَعْضَهُمْ رَفَعَ وَ اللّٰهُ كَلَّمَ مَّنْ مِنْهُمْ ١ۘبَعْضٍ عَلٰى بَعْضَهُمْ فَضَّلْنَا الرُّسُلُ تِلْكَ

Hao Mitume Tumewafadhili baadhi yao zaidi kuliko 

wengine; miongoni mwao wako ambao Allah alisema 

nao, na wengine wao akawapandisha daraja.6  

Baada ya kukubalii hoja hii, mtu aweza kujiuliza, ni yupi 

anastahili kujulikana kuwa ni mbora kwa daraja baina ya 

manabii. Hili ni swala nyeti, lakini bado mtu hawezi 

kulifumbia macho kutokana na umuhimu wake. 

Waumini wa dini karibu zote duniani hudai kwamba 

mwanzilishi wa dini yao ndiye kinara wa wote na 

hakuna mwingine awezaye kuwa sawa naye katika 

utukufu, heshima, uchamungu, adhama na kwa kifupi 

sifa zote zihusikanazo na Unabii. Baada ya hayo, je Islam 

nayo inadai kwamba Muhammadsaw, Mtume mtukufu 

wa Islam, ndiye mbora kabisa wa Mitume wote? Ndio, 

Islam‖ hufanya‖ madai‖ hayo‖ bila‖ kumung’unya‖ maneno 

juu ya utukufu mkamilifu na ubora wa sifa wa Mtume 

mtukufusaw juu ya manabii wengine wote wa 

ulimwengu. Lakini bado, kuna tofauti ya wazi kati ya 

Islam na dini nyingine katika mtazamo wao juu ya dai 

hili. 
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Kwanza kabisa, yapasa itiliwe maanani kwamba hakuna 

dini minghairi ya Islam inayotambua kuwa unabii ni 

kwa walimwengu wote. Wayahudi wanapodai, kama 

wanafanya hivyo, kuwa Musaas alikuwa ndiye nabii 

mkubwa kuliko wote, hawamlinganishi Musaas na 

Buddhaas, Krishnaas,Yesuas au Muhammadsaw kwa kuwa 

wanayakataa madai ya waanzilishi watukufu wengine 

wote wa dini zilizotajwa hapo juu kuwa ni ya kweli na 

yanayostahili kukubaliwa.  Kwa hivyo, katika orodha ya 

Kiyahudi ya Manabii, hakuna manabii wengine 

wanaotajwa isipokuwa wale waliomo katika Agano la 

Kale; hata uwezekano wa kuwapo Manabii mahali 

pengine duniani unakataliwa mbali. Kwa kutumia uono 

huu, madai yao kuhusiana na ubora wa Nabii yeyote wa 

Kiyahudi hayawiani na madai kama hayo yafanywayo 

na Islam; kwa vile sawa na dini ya Kiyahudi, Manabii 

wasiokuwamo ndani ya Biblia ni yumkini hawapo. Sawa 

kabisa na msingi huu ndio msingi wa madai kama hayo 

ya Wabuddha, Wazoroarista, Wahindu na kadhalika. 

Zaidi ya hayo ipo pia tofauti nyingine ya kuzingatiwa. 

Tunapowazungumzia manabii tunafahamu kwamba 

wao hawawatambui kwa kawaida watakatifu wa dini 

zao kama Manabii. Dhana ya manabii na mitume kama 

inavyoeleweka katika Uyahudi, Ukristo na Uislamu 

haichukuliwi namna hiyo hiyo na dini nyingine nyingi. 

Badala yake, wanawachukulia waanzilishi wa dini zao 

na watu watakatifu kuwa watu watakatifu, au 

madhihirisho ya Mungu, au Mungu Mwenyewe, au kitu 
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karibu na hicho. Labda kwa hali hii, Yesu Kristoas pia 

apaswa kutambulika kuwa ni tofauti kwa mtazamo wa 

Ukristo. 

Lakini kwa mujibu wa Islam, wote hawa wanaodaiwa 

kuwa miungu au miungu katika miili ya binadamu au 

wadaiwao wana wa Mungu au watoto wa Mungu ni 

Manabii tu na mitume ambao walitwikwa uungu na 

wafuasi wao baadae  sana. Kwa hakika ili kuainisha 

zaidi jambo hili, kwa mujibu wa Islam, kutwikwa uungu 

kwa watu watakatifu katika dini mbali mbali ni jambo 

lililotokea pole pole na sio la kizazi kilichokuwepo 

wakati wa uhai wa Nabiias. Lakini kuhusiana na jambo 

hili, tutaongea baadae. 

Kwa vyovyote, pale Islam inapodai kwamba 

mwanzilishi wake mtukufu ni mbora wa manabii, 

inawahusisha watu watakatifu wa dini zote duniani 

katika maana inayoeleweka sawa na dhana ya Kiyahudi 

na Islam kuhusu Manabii. Yafaa kurudia hapa kwamba 

Islam inawatambua waanzilishi watakatifu wa dini zote 

zilizofunuliwa kuwa ni wanandamu tu ambao 

waliinuliwa na Mungu kuwa na hadhi ya manabii. 

Hakuna utofauti katika jambo hili la ulimwengu wote. 

Kwa mfano Kurani Tukufu inatangaza: 

 ۳۰۰ۼشَهِيْدًا هٰۤؤُلَآءِ عَلٰى جِئْنَابِكَ وَّ بِشَهِيْدٍ اُمَّةٍۭ كُلِّ مِنْ جِئْنَا اِذَا فَكَيْفَ

Basi itakuwaje tutakapoleta shahidi katika kila umati, na 

Tukakuleta wewe uwe shahidi juu ya hawa?7 
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Baada ya kufanya upambanuzi huu wa msingi, sasa 

tunasonga mbele kuchunguza hadhi ya Mtume 

Mtukufusaw wa Islam, kwa mujibu wa Kurani Tukufu. 

Madai bayana zaidi na yasiyopingika kumhusu Mtume 

Mtukufusaw wa Islam yamefanywa katika aya maarufu 

na inayojadiliwa sana ya Kurani Tukufu. 

 اللّٰهُ كَانَ وَ ١ؕالنَّبِيّٖنَ خَاتَمَ وَ اللّٰهِ رَّسُوْلَ لٰكِنْ وَ رِّجَالِكُمْ مِّنْ اَحَدٍ اَبَاۤ مُحَمَّدٌ كَانَ مَا

 ۳۰۰ۻعَلِيْمًاؒ شَيْءٍ بِكُلِّ

Muhammad si baba ya ye yote katika wanaume wenu, 

bali yeye ni Mtume wa Mungu na Muhuri wa Manabii. 

Na Allah ndiye Ajuaye kila kitu.8  

Neno la Kirabu Khatam katika aya hii lina maana nyingi 

lakini tafsiri halisi ya cheo Khaatamun Nabiyyiin bila 

shaka yoyote iwayo, ni kuwa mbora kabisa, mkuu wa 

wote, neno la Mwisho, mamlaka ya mwisho, yule 

anayewazunguka wote na atoae ushahidi juu ya ukweli 

wa wengine.9 

Aya nyingine inayozungumzia ubora wa mwanzilishi 

mtukufu wa Islam inasema kwamba mafundisho ya 

Mtume mtukufusaw wa Islam ni kamilifu na ya mwisho. 

Aya hii inakwenda ifuatavyo: 

  دِيْنًا الْاِسْلَامَ لَكُمُ رَضِيْتُ وَ نِعْمَتِيْ عَلَيْكُمْ اَتْمَمْتُ وَ دِيْنَكُمْ لَكُمْ اَكْمَلْتُ اَلْيَوْمَ

Leo Nimewakamilishieni dini yenu, na kuwatimizieni 

neema Yangu, na Nimewapendeleeni Islamu iwe dini 

yenu.10  
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Kusudio dhahiri la dai hili litakuwa kwamba kati ya 

manabii wote walioleta sheria duniani na katika kuipa 

dunia mafundisho yaliyokamilika kabisa, yeye (s.a.w) 

anashika nafasi ya juu kabisa miongoni mwao. 

Kuendeleza somo hili mbele Mtume Mtukufusaw 

anahakikishiwa kwa kauli thabiti kwamba kitabu 

kilichofunuliwa kwake kitalindwa na kuhifadhiwa 

yasiingizwe ndani yake maneno ya watu. Kwa jinsi hii, 

sio tu mafundisho yanaelezwa kuwa ni makamilifu, 

lakini pia, yanatangazwa kuwa ni ya kudumu milele — 

yatahifadhiwa katika hali yake ya uhalisi bila kuingizwa 

ndani yake maneno ya watu na kubakia katika maneno 

yale yale yaliyofunuliwa kwa mwanzilishi mtukufusaw 

wa Islam. 

Historia ya karne kumi na nne zilizopita imebeba 

ushahidi mwingi juu ya ukweli wa dai hili. 

Zifuatazo ni baadhi ya aya zenye ujumbe huu: 

 ۰۰ۺلَحٰفِظُوْنَ لَهٗ اِنَّا وَ الذِّكْرَ نَزَّلْنَا نَحْنُ اِنَّا

Hakika Sisi Tumeteremsha mawaidha na hakika Sisi 

ndio Tuyalindao.11 

 ۰۰܇مَّحْفُوْظؒ لَوْحٍ فِي۰۰ْ܆مَّجِيْدۙ قُرْاٰنٌ هُوَ بَلْ

Bali hii ni Kurani Tukufu, katika ubao uliohifadhiwa.12 

Kwa kuzingatia hayo hapo juu, mwanzilishi mtukufu wa 

Islamsaw ni dhahiri sio tu anadaiwa kuwa mbora bali pia 
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mtume wa mwisho wa kuleta sheria ambaye mamlaka 

yake yataendelea mpaka wakati wa mwisho. 

Baada ya kusema hayo, mtu anaanza kuwaza kwamba 

katika macho ya baadhi, haya madai juu ya ubora wa 

mwanzilishi mtukufu wa Islamsaw yaweza kumaanisha 

kuanzisha chuki na mtafaruku na wafuasi wa dini 

zingine. Kwa hivyo, kwa vipi twaweza kupatanisha 

mada ya maelezo haya, isemayo ya kwamba Islam inatoa 

dhamana ya amani katika nyanja zote zinazogusa 

maisha ya watu, dini ikiwa sio ya mwisho kwa 

umuhimu katika nyanja hizo. 

Nilikuwa na swali hili moyoni ndio maana nikalazimika 

kuielezea hoja hii kwa urefu kiasi. Swali hili laweza 

kujibiwa vya kutosha kwa mwenye moyo safi na 

atafutae ukweli kwa njia zaidi ya moja. 

Kama ambavyo imeshaelezwa kabla, madai kama hayo 

yanafanywa pia na wafuasi wa dini zingine nyingi. Ni 

jambo la busara kwa mtu kuchunguza usahihi wa madai 

hayo bila kujazibika na madai yenyewe. Madai yenyewe 

kama yalivyo hayapaswi kuzikwaza hisia za wafuasi wa 

dini nyingine wanaofanya madai kama hayo. 

Lakini Islam inakwenda mbali zaidi na kufundisha upole 

wa moyo na uungwana wa kimatendo kwa wafuasi 

wake hivi kwamba imani juu ya ubora wa Mwanzilishi 

mtukufusaw wa Islam haitamkwi bila staha, ikapelekea 

kuwakwaza wengine. 
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Hadithi mbili zifuataza za Mwanzilishi mtukufusaw wa 

Islam zinasimama kipekee kama nguzo kuthibitisha hoja 

ya nukta hii. 

1) Mmoja wa Masahaba wa Mwanzilishi mtukufusaw wa 

Islam alikuwamo katika mjadala mkali sana na mfuasi 

mwenye msimamo mkali wa Nabii Yunus wa kisa cha 

samaki (Nyangumi). Pande zote katika mjadala zilidai 

Nabii wao amemzidi mwingine kwa ubora. Inaelekea 

mbishani wa Kiislam alileta madai yake kwa namna 

ambayo iliumiza hisia za mfuasi wa Yunusas ambaye 

alimwendea Mtume Mtukufu Muhammadsaw na 

kufikisha malalamiko dhidi ya Mwislamu aliyekuwa 

akibishana naye. Akiuasa umma wote wa Kiislam, 

Mtumesaw alisema maneno haya ya mwongozo: 

لوُْنِاْ لَا ا تُفَضِّ نسَُا عََٰ ا یُُْ ا بِْ  نَتّٰ

Yaani msitangaze ubora wangu juu ya Nabii Yunus bin 

Matta.13 

Baadhi ya wanazuoni wa Hadithi wa Kiislam 

wanapigwa na butwaa na Hadithi hii kwa kuwa 

yaelekea kwenda kinyume na madai ya Kurani kwamba 

Muhammadsaw ni mbora sio tu kwa Yunusas bali manabii 

woteas. Lakini inaonekana kuwa hawakuelewa kuwa 

alichokisema sio kwamba yeye ni wa chini mbele ya 

Yunusas (wala si mbora kwa Yunusas) bali hivi tu 

kwamba wafuasi wake hawapaswi kutangaza ubora 

wake kwa namna itakayopelekea kuzikwaza hisia za 
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wengine. Kwa muktadha wa yaliyokwisha semwa kabla 

maana pekee inayoweza kuchukuliwa hapa ni kwamba 

Mtumesaw alikuwa akiwafundisha Waislamu somo katika 

adabu njema. Alikuwa akiwaongoza wasijiingize katika 

masemezano mabaya. Yawapasa wawe waangalifu 

kuepuka kujadili hadhi yake kwa namna ambayo 

yaweza kusababisha kwaziko. Mtazamo kama huo kwa 

hakika utakuwa unaharibu mwendeleo wa Islam kwa 

sababu badala ya kuzivutia nyoyo na fikra kwenye 

ujumbe wa Islam, matokeo ya kinyume chake kabisa 

yatapatikana. 

2) Mtazamo huu wa Mtume Mtukufusaw, 

unashadidishwa zaidi na Hadithi nyingine ambapo 

Mwislamu alikuwamo katika mjadala unaofanana na 

huo na Myahudi. Kila mmoja alidai ubora wa kiongozi 

wake wa kiroho. Tena alikuwa ni yule asiyekuwa 

Mwislam ndiye aliyeona inafaa kupeleka malalamiko 

juu ya mpinzani wake Mwislam. Mtume Mtukufusaw, 

alijibu kwa upole wake wa kawaida na akamfundisha 

yule Mwislam somo lile lile katika adabu na wema kwa 

kusema: 

لوُْنِاْ لَا ا تُفَضِّ  نُوْسٰا عََٰ

Yaani msieleze ubora wangu juu ya Musaas.14 

Maana halisi ya habari hii ni kwamba ni juu ya Mungu 

kuamua na kutangaza daraja la kila mmoja wa Mitumeas 

katika ukaribu nae. Inawezekana kabisa kwamba katika 
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zama fulani, kwa muktadha wa dini fulani, Mungu 

huenda akaeleza kuridhishwa kwake na Nabii wa zama 

kwa lugha sisitizi kiasi cha kutangaza kwamba Nabii 

huyo alikuwa ni mbora wa wote. Sifa kuu zaweza, 

pamoja na yote, kutumika pia kwa maana linganishi kwa 

muradi wa matumizi yaliyo ndani ya mipaka ya muda 

na mahala fulani.  

Hilo laweza kirahisi kusababisha wafuasi wa mtu huyo 

mtakatifu kuamini kwamba alikuwa ni mbora na 

mtakatifu zaidi ya wote kwa zama zilizopita na nyakati 

zote zitakazokuja. Kuamini jambo hili kwa uaminifu 

hakupaswi kuchukuliwa kuwa ni uchokozi dhidi ya 

wengine. Mtazamo wa kistaarabu utahitajia kwamba 

mambo kama haya yasitumike vibaya kuleta 

chokochoko mioyoni mwa wafuasi wa dini mbali mbali. 

Hiyo hasa ndio maana ya nasaha ya Mtume Mtukufusaw 

iliyonukiliwa hapo juu. Ikiwa mshikamano na msingi 

huu wa upole na ustaarabu utafuatwa na dini zote, 

mifarakano mingi baina ya dini mbali mbali itaepukwa. 

Wokovu Hauwezi Kubinafsishwa na Dini Moja 
Yoyote Iwayo 

Suala la wokovu, hata lionekane halina madhara namna 

gani, ni nyeti kwa hatari yake kwa amani katika 

ulimwengu wa dini. 

Ni jambo moja kwa dini kutangaza kwamba wale 

wanaotafuta kukombolewa kutoka kwa shetani na 

kuupata wokovu wakimbilie kwenye hifadhi salama ya 
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dini hiyo, ni humo ndimo watakamokuta wokovu na 

ukombozi wa kuondokana na dhambi. Lakini ni jambo 

jingine kabisa kwa dini hiyo hiyo kutangaza papo hapo 

kwamba wale wasiokuja kwake kutafuta hifadhi 

watalaaniwa milele hao wote. Chochote wafanyacho 

kumpendeza Mungu, kwa kiasi chochote wampendacho 

Muumba wao na viumbe wake, kiasi gani wanaishi 

maisha ya utawa na uchaji Mungu, bila kujali hayo kwa 

uhakika kabisa watahukumiwa kuingia kwenye Moto 

wa milele. 

Wakati mtazamo mgando wenye fikra finyu na usio na 

ustahamilivu kama huu unapoelezwa kwa lugha ya 

kichokozi‖kama‖ ilivyo‖kawaida‖ya‖wafuasi‖ng’ang’anizi‖

wa dini mbali mbali, inajulikana kusababisha machafuko 

mabaya. 

Watu huwa wa aina mbali mbali. Wapo walioelimika, 

wastaarabu na watulivu, na ndivyo kunavyokuwa 

kuchokozeka kwao wanapochokozwa. Lakini wengi wa 

watu wenye kushika dini, wawe wenye elimu au 

mbumbumbu, uwezekano mkubwa ni kughadhibika 

kwa fujo zinapoumizwa hisia zao za kidini. 

Kwa bahati mbaya huu huelekea kuwa ndio msimamo 

wa viongozi wa takriban dini zote duniani dhidi ya wale 

ambao hawafuati imani zao. Hata Islam inaelezwa na 

wanazuoni wa zama za kati kama mlango wa pekee wa 

wokovu, ili imaanishe kwamba baada ya kuja kwa Islam, 

wana wote wa Adamuas walioishi na kufariki wakiwa nje 
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ya Islam wamenyimwa wokovu. Ukristo hautoi dhana 

tofauti na hii kwa kadri nijuavyo mimi.  

Lakini ngoja niwahakikishie wasikilizaji wangu kwamba 

kunasibishwa kwa mtazamo huu wa kijahili 

kufanywako na wenye fikra finyu na Islam hakuna 

msingi. Kurani Tukufu ina hadithi tofauti kabisa ya 

kutusimulia juu ya jambo hili. 

Kwa mujibu wa Kurani Tukufu, wokovu hauwezi 

kubinafsishwa na dini yoyote moja iwayo duniani. Hata 

kama kweli mpya zinafunuliwa, na zama mpya za 

mwangaza zimewadia, wale wanaoishi maisha ya 

ujingani kwa sababu zisizokuwa za makosa yao na wale 

wanaojitahidi kuishi maisha ya ukweli hata kama 

walirithi imani potofu, hawatanyimwa wokovu na 

Mungu. 

Aya zifuatazo kutoka kwenye Kurani Tukufu zinaelezea 

nukta hii kwa kina zaidi.  

 اِنَّكَ ١ؕرَبِّكَ اِلٰى ادْعُ وَ الْاَمْرِ فِي يُنَازِعُنَّكَ فَلَا نَاسِكُوْهُ هُمْ مَنْسَكًا جَعَلْنَا اُمَّةٍ لِكُلِّ

 ۰۰۶۸مُّسْتَقِيْمٍ هُدًى لَعَلٰى

Kila umati Tumewajaalia kawaida ya ibada 

wanayoishikilia, basi wasikugombeze katika jambo hili; 

na uite kwa Mola wako; bila shaka wewe uko juu ya 

mwongozo ulio sawa.15 

Katika Aya nyingine Kurani Tukufu inadai kwa 

muktadha huo huo. 
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 صَالِحًا عَمِلَ وَ الْاٰخِرِ الْيَوْمِ وَ بِاللّٰهِ اٰمَنَ مَنْ النَّصٰرٰى وَ الصّٰبِـُٔوْنَ وَ هَادُوْا الَّذِيْنَ وَ اٰمَنُوْا الَّذِيْنَ اِنَّ

 ۶۰۰ۺيَحْزَنُوْنَ هُمْ لَا وَ عَلَيْهِمْ خَوْفٌ فَلَا

Hakika wale walioamini na Mayahudi na Masabii na 

Wakristo - atakayemwamini Allah na siku ya Mwisho na 

kufanya vitendo vizuri - basi hao hawatakuwa na hofu 

wala hawatahuzunika.16 

Niruhusu nikukumbusheni kwamba ingawa istilahi ya 

Ahlulkitaab, ‚Watu‖ wa‖ kitabu‛,‖ inatumika‖ kwa‖

Wayahudi na Wakristo, kwa dhamiri inayo matumizi 

mapana zaidi. 

Kwa muktadha wa msisitizo wa Kurani Tukufu kwamba 

‚Hakuna‖ watu‖ duniani‖ ila‖ Tumemtuma‖ mwonyaji‖

kwao‛‖ na‖ aya‖ kama hizo zilizorejewa hapo kabla, 

hatubakiwi na nafasi ya kutia shaka, kwamba watu 

hawa hawakuwa watu wa Agano la Kale na Agano Jipya 

(au Torati na Injili) ambao walipewa kitabu, lakini ni 

hakika kabisa kwamba vipo vitabu vingine 

vilivyofunuliwa kwa ajili ya wanadamu. Kwa hiyo dini 

zote, ambazo zinayo madai ya kuwa zipo juu ya msingi 

wa‖ ufunuo‖ kutoka‖ kwa‖Mungu‖ zitaingia‖ katika‖ ‚Watu 

wa Kitabu.‛ 

Tena Kurani Tukufu hutumia neno Sabii ambalo 

huelezea zaidi jambo hili na kuondoa shaka. Sabii ni 

neno litumiwalo na Waarabu kumaanisha wafuasi wa 

dini zote zisizokuwa za Kiarabu au za Mashariki ya Kati 

ambazo zinavyo vitabu vyake vilivyofunuliwa. Kwa 
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namna hii, wafuasi wa dini zote zilizotokana na ufunuo 

kutoka kwa Mungu wamehakikishiwa kwamba sharti 

wameshindwa kutambua ukweli wa dini mpya (juu ya 

juhudi zao za dhati kuutambua) na wamebakia kwa 

uaminifu na ukweli kwenye mafundisho ya dini ya 

mababu zao, hawana cha kuogopa kutoka kwa Mungu 

na hawatanyimwa wokovu. 

Kurani Tukufu, ikilizungumzia kundi mojawapo kati ya 

makundi ya waaminio: Wayahudi, Wakristo na Wasabii, 

inaahidi: 

 ۰۰۶۳يَحْزَنُوْنَ هُمْ لَا وَ عَلَيْهِمْ خَوْفٌ لَا وَ ١۪ۚرَبِّهِمْ عِنْدَ اَجْرُهُمْ 

Watapata ujira wao kwa Mola wao, wala haitakuwa hofu 

juu yao, wala hawatahuzunika.17 

Na: 

 تَحْتِ مِنْ وَ فَوْقِهِمْ مِنْ لَاَكَلُوْا رَّبِّهِمْ مِّنْ اِلَيْهِمْ اُنْزِلَ مَاۤ وَ الْاِنْجِيْلَ وَ التَّوْرٰىةَ اَقَامُوا اَنَّهُمْ لَوْ وَ

 ۰۰۶۶يَعْمَلُوْنؒ مَا سَآءَ مِّنْهُمْ كَثِيْرٌ وَ ١ؕمُّقْتَصِدَةٌ اُمَّةٌ مِنْهُمْ ١ؕاَرْجُلِهِمْ

Na kama wangalisimamisha Taurati na Injili na yale 

yaliyoteremshwa kwao kutoka kwa Mola wao, kwa yakini 

wangalikula vya juu yao na vya chini ya miguu yao; 

wako watu miongoni mwao washikao njia ya katikati, 

lakini wengi wao wanayoyafanya ni mabaya.18 

Kuwazuia Waislamu kuwalaumu kiholela watu wote 

wasiokuwa Waislamu, Kurani Tukufu inasema hivi: 
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 بِاللّٰهِ يُؤْمِنُوْن۰۰۱۱۴َيَسْجُدُوْنَ هُمْ وَ الَّيْلِ اٰنَآءَ اللّٰهِ اٰيٰتِ يَّتْلُوْنَ قَآىِٕمَةٌ اُمَّةٌ الْكِتٰبِ اَهْلِ مِنْ ١ؕسَوَآءً لَيْسُوْا

 مِنَ اُولٰٓىِٕكَ وَ ١ؕالْخَيْرٰتِ فِي يُسَارِعُوْنَ وَ الْمُنْكَرِ عَنِ يَنْهَوْنَ وَ بِالْمَعْرُوْفِ يَاْمُرُوْنَ وَ الْاٰخِرِ الْيَوْمِ وَ
 

 ۰۰۱۱۶بِالْمُتَّقِيْنَ۠ عَلِيْمٌۢ اللّٰهُ وَ ١ؕيُّكْفَرُوْهُ فَلَنْ خَيْرٍ مِنْ يَفْعَلُوْا مَا و۰۰۱۱۵َالصّٰلِحِيْنَ

Wao wote si sawa. Miongoni mwa watu wa Kitabu lipo 

kundi la watu wanaosimama imara katika ahadi zao; 

wanasoma Aya za Allah nyakati za usiku na 

wanamsujudia. Wanamwamini Allah na siku ya 

Mwisho na wanaamrisha mema na wanakataza maovu 

na wanaharakia mambo mema; na hao ndiyo miongoni 

mwa watendao mema. Na heri yo yote watakayoifanya 

hawataikataliwa; na Allah anawajua wamchao.19 

Kuna mkanganyiko mkubwa hivi leo, utokanao na uadui 

wa kisiasa, kati ya Wayahudi na Waislamu, ambapo kwa 

mujibu wa Waislamu, Wayahudi wote wataingia 

motoni. Dai hili sio la kweli kabisa kwa muongozo wa 

kile nilichokisema mbele yenu kutoka Kurani Tukufu, na 

kwa mwongozo wa Aya ifuatayo. 

 ۵۱۰۰ۺيَعْدِلُوْنَ بِهٖ وَ بِالْحَقِّ يَّهْدُوْنَ اُمَّةٌ مُوْسٰۤى قَوْمِ مِنْ وَ

Na katika kaumu ya Musa wako watu wanaoongoza kwa 

haki na papo hapo wakifanya adili.20 

Uhamasishaji wa Maelewano na Kuheshi-miana 
Baina ya Dini Mbalimbali 

Imetangazwa kwa lugha fasaha katika Kurani Tukufu 

kwamba sio tu Waislamu wasimamao thabiti sambamba 

na ukweli na kutimiza na kutoa haki kwa kumuogopa 
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Mungu, kati ya wafuasi wa dini nyinginezo, pia wapo 

watu wengine wafanyao kama hivyo. 

Huu ndio mtazamo, ambao ulimwengu wote wa dini ni 

lazima waufuate leo ili kukuza ubora wa mahusiano na 

dini zingine. Amani ya kidini haiwezi kupatikana bila 

kupandikiza aina hii ya fikra pana, upendo na mtazamo 

wa maelewano ya kiutu na watu wa imani zingine. 

Ikimaanisha dini zote duniani, kwa ujumla, Kurani 

Tukufu inasema. 

 ۰۰۱۸۲يَعْدِلُوْنََؒؒ بِهٖ وَ بِالْحَقِّ يَّهْدُوْنَ اُمَّةٌ خَلَقْنَاۤ مِمَّنْ وَ

Na katika wale Tuliowaumba wako watu wanaoongoza 

kwa haki na papo wanafanya uadilifu.21  

Dhana ya Dini kuwa Jambo la Ulimwengu Wote 

Tangu azali wanafalsafa wengi wamekuwa wakiuota 

wakati ambao wanadamu wataweza kukusanyika wote 

pamoja kama familia moja kubwa ya wanadamu chini ya 

bendera moja. Dhana hii ya muungano wa wanadamu 

imeendelea kubebwa sio tu na wanafalsafa wa kisiasa 

bali pia na wachumi na wanajamii hali kadhalika. Lakini 

hakuna mahala ambapo wazo hili limefuatiliwa kwa 

hamu kubwa zaidi kama katika ulingo wa dini. 

Ingawaje Islam nayo inalo wazo hili kama zilivyo dini 

zingine (baadhi zikiwa na mikakati ya tamaa kubwa juu 

ya kujieneza duniani), ndani ya mfanano huu 

unaoonekana, Islam inasimama na tofauti ya pekee 

katika mtazamo wake juu ya madai ya kitamaa 
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yaliyotajwa hapo awali. Hapa si mahala pa kuelezea 

mada hii tata kwa kirefu na kuingia katika mdahalo wa 

ipi hasa ndio dini iliyopewa mamlaka na Mungu 

kuwakusanya watu wote chini ya bendera moja ya 

Mungu. Ni muhimu sana kwetu kuelewa matokeo ya 

madai kama hayo yafanywayo na dini zaidi ya moja 

duniani. 

Ikiwa dini mbili, tatu au nne zenye nguvu zilizo na 

desturi za kihistoria, zinazojulikana kwa muda mrefu, 

kwa pamoja zikidai kuwa ni dini za dunia nzima, je hii 

haitaleta mkanganyiko wa kutisha na wasiwasi katika 

vichwa vya wanadamu wote? Je uadui baina yao na 

mapambano ya kuwa juu ya zingine havitaleta tishio la 

kweli na kubwa vya kutosha juu ya amani ya dunia? 

Vuguvugu kama hizi zinazoienea dunia nzima 

zifanywazo na dini mbali mbali zenyewe ni jambo la 

kutia hofu kubwa. Lakini kwa kuongezea hapo hatari ya 

vuguvugu hizo kuangukia kwenye mikono ya viongozi 

wasiojali kitu, wakorofi na waliokosa ustahamilivu 

inamaanisha kwamba tishio kwa amani litakuwa kubwa 

sana na lenye uwezekano mkubwa wa kutokea kuliko 

kuwa nadharia tu. 

Kwa upande wa Islam, kwa bahati mbaya, kuna 

propaganda iliyoenea sana kwamba Islam inahamasisha 

matumizi ya nguvu kila iwezekanavyo kwa ajili ya 

kueneza mafundisho yake. Maneno kama haya 

yanasemwa sio tu na wapinzani wa Islam bali pia na 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

26 

wanazuoni wenye mawazo ya kizamani ambao ni 

viongozi wa Islam. 

Ni ukweli wa wazi, ikiwa dini moja itachagua 

kushambulia, zingine zitakuwa na haki ya kujitetea kwa 

kutumia silaha zile zile. Bila shaka sikubaliani na 

napinga kwa nguvu zote fikra kwamba Islam inahimiza 

matumizi ya nguvu katika kueneza mafundisho yake - 

lakini juu ya somo hili nitarejea hapo baadae. 

Kwanza hebu tutazame usahihi wa madai kama haya 

kwa dini yoyote duniani. Je yawezekana dini yoyote — 

Islam, Ukristo au yoyote nyingine — kuwa ya dunia 

nzima katika ujumbe wake? Kwa maana kwamba 

ujumbe uweze kutumika na watu wote wa dunia, wa 

rangi yoyote, kabila lolote na Taifa lolote? Vipi kuhusu 

tofauti nyingi za jamii, kikabila, mila za kitaifa, tabia za 

kijamii na tamaduni zilizojengeka? 

Dhana ya dini ya dunia nzima kama inavyopendekezwa 

na dini mbalimbali, yapasa sio tu kuvuka mipaka ya 

kijiografia na mipaka ya kitaifa bali yapasa pia kuvuka 

mipaka ya wakati. Hivyo swali litakuwa: Je dini yaweza 

kuwa haina mpaka wa wakati, yaani mafundisho ya dini 

hiyo yafae kutumika na yawe yanawatosha watu wa 

zama hizi kadhalika na wale wa miaka elfu iliyopita na 

miaka elfu ijayo? Hata kama dini ikubaliwe duniani kote 

na watu wote wa dunia nzima, itawezaje kuwa inamudu 

vya kutosha kutimiza mahitajio ya vizazi vijavyo? 
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Ni juu ya wafuasi wa kila dini kuonyesha kwa namna 

gani mafundisho ya dini yao yanapendekeza kutanzua 

masuala yaliyoelezwa hapo juu. Kwa hivyo kwa niaba 

ya Islam, nitapenda kueleza kwa muhtasari na kwa 

kifupi kabisa jibu la Islam kwa maswali haya. 

Islam ni Dini ya Dunia Nzima 

Kurani Tukufu kwa kurudia rudia inaweka wazi 

kwamba Islam ni dini ambayo mafundisho yake yana 

uhusiano na silika ya mwanadamu. Islam inasisitiza 

kwamba dini yoyote, ambayo mizizi yake inashikiliwa 

na silika ya mwanadamu inavuka mipaka ya wakati na 

eneo. Silika ya binadamu haibadilishiki. Kwa hiyo dini 

ambayo kweli mizizi yake imo kwenye silika ya 

binadamu inakuwa haibadilishiki kwa sababu hiyo hiyo 

ilimradi kwamba haijiingizi sana katika maswala ya 

mpito ya mwanadamu, katika zama zozote asongavyo 

mbele. Ikiwa dini hiyo itabakia kwenye misingi hiyo 

ambayo inatokana na silika ya binadamu, dini kama 

hiyo inao uwezekano unaoyamkinika wa kuwa dini ya 

ulimwengu mzima.   

Islam inaenda hatua moja mbele. Katika mtazamo wake 

wa kipekee wenye kuleta maelewano, Islam inazitambua 

dini zote za dunia kuwa zinayo sifa hii ya kuwa za dunia 

nzima kwa kiwango fulani. Kwa hivi, katika kila dini 

iliyofunuliwa na Mungu, siku zote kunakutikana kiini 

cha kati cha mafundisho, ambacho kinashabihiana na 

silika ya binadamu na ukweli wa milele. Kiini hiki cha 
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dini zote kinabaki bila badiliko, isipokuwa bila shaka 

wafuasi wake wafisidi dini hiyo katika kipindi cha 

baadae cha wakati. 

Aya zifuatazo zinafafanua hoja ya nukta hii: 

 يُؤْتُوا وَ الصَّلٰوةَ يُقِيْمُوا وَ حُنَفَآءَ ١ۙ۬الدِّيْنَ لَهُ مُخْلِصِيْنَ اللّٰهَ لِيَعْبُدُوا اِلَّا اُمِرُوْۤا مَاۤ وَ

 ۰۰۶الْقَيِّمَةِؕ دِيْنُ ذٰلِكَ وَ الزَّكٰوةَ

Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Allah kwa 

kumhalisishia dini kwa haki na kusimamisha Sala na 

kutoa Zaka: na hii ndiyo dini madhubuti.22 

 ذٰلِكَ ١ؕاللّٰهِ لِخَلْقِ تَبْدِيْلَ لَا ١ؕعَلَيْهَا النَّاسَ فَطَرَ الَّتِيْ اللّٰهِ فِطْرَتَ ١ؕحَنِيْفًا لِلدِّيْنِ وَجْهَكَ فَاَقِمْ

 ۰۰܏يَعْلَمُوْنَۗۙ لَا النَّاسِ اَكْثَرَ لٰكِنَّ وَ ١ۙۗالْقَيِّمُ الدِّيْنُ

Basi uelekeze uso wako kwenye dini ukiwa daima 

umeegemea kwenye haki - na fuata hali asilia ya Allah 

ambayo kwayo Aliwaumba binadamu wote. Hakuna 

mabadiliko katika uumbaji wa Allah. Bila shaka hiyo 

ndiyo dini iliyosimama madhubuti na inazisaidia 

zingine kusimama wima. Lakini watu wengi hawajui.23 

Kwa kuangalia hayo hapo juu, swali laweza kuzuka juu 

ya hekima hasa ya kutumwa dini moja baada ya 

nyingine zikiwa na mafundisho yale yale. Zaidi ya hayo, 

mtu aweza kujiuliza kwa nini Islam inadai kwa maana 

linganifu kuwa ya dunia nzima zaidi na kamilifu zaidi 

kuliko dini zile za kabla yake  ikiwa zote zilikuwa na 

mafundisho yale yale yasiyobadilishika kwa wanadamu 

kwa nyakati zote. 
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1. Katika kujibu swali la kwanza Kurani Tukufu 

inaelekeza umakini wa wanadamu kwenye ukweli wa 

kihistoria usiopingika kwamba vitabu na maandiko 

yaliyofunuliwa mapema kabla ya  Kurani Tukufu 

vimechezewa (kwa mkono wa watu). Mafundisho yake 

yamefisidiwa kwa mchakato wa masahihisho ya pole 

pole au mambo mapya yaliongezwa kwa njia ya kutona 

maneno mpaka usahihi na uhalisia wa vitabu hivi na 

maandiko ukawa wa  kutiliwa shaka na usioaminika. 

Kwa hivyo, dhima ya kuthibitisha kwamba hakuna 

mabadiliko yoyote yawayo yaliyofanywa, bila shaka, 

inabebwa na wafuasi wa dini hizo. Kurani Tukufu kwa 

upande wake, imejiweka katika sehemu ya kipekee na 

tofauti kabisa kati ya vitabu vya dini zote na maandiko. 

Hata baadhi ya maadui wabaya kabisa wa Islam, ambao 

hawaiamini Kurani kuwa ni neno la Mungu, 

wamelazimika kukiri kwamba Kurani Tukufu, bila ya 

chembe ya shaka, imebakia kitabu kile kile bila 

mabadiliko au nyongeza yoyote ambacho kilidaiwa na 

Muhammadsaw kuwa ni neno la Mungu. 

Kwa mfano: 

There is otherwise every security, internal and external, 

that we possess the text which Mohamet himself gave 

forth and used.24 

‚Vinginevyo‖ kuna‖ kila‖ uthibitisho, wa ndani na nje, 

kwamba tunayo maandiko ambayo Muhammad 

mwenyewe‖aliyatoa‖na‖kuyatumia.‛ 
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We may, upon the strongest assumption, affirm that 

every verse in the Qur’an is the genuine and unaltered 

composition of Mohamet himself. 25 

Tunaweza kwa kutumia hoja thabiti kabisa kuthibitisha 

kwamba kila aya katika Kurani ni ile ile asilia na utungo 

usiobadilishwa wa Muhammad mwenyewe.‛ 

Slight clerical errors there may have been, but the 

Qur’an of Uthman contains none but genuine elements, 

though sometimes in very strange order. The efforts of 

European scholars to prove the existence of later 

interpolations in the Qur’an have failed.26 

‚Makosa‖ madogo‖ ya‖ uandishi‖ yaweza‖ kuwapo,‖ lakini‖

Qura’n‖ ya‖ Uthman‖ haina‖ lolote‖ ndani‖ yake‖ isipokuwa‖

maneno asilia, ingawa wakati mwingine katika 

mpangilio wa kushangaza sana. Jitihada zilizofanywa na 

wasomi wa Ulaya kutafuta uwepo wa maingizo ya 

baadaye katika Kurani zimeshindwa.‛ 

Ni eneo jingine kabisa la malumbano kwamba ni kitabu 

kipi kilitungwa na nani. Lakini kitabu kile kile ambacho 

utungwaji wake na Mungu unabishaniwa na watu 

wengine wa Kitabu ni ushahidi wa ukweli wake 

kwamba, sio tu Torati na Injili (kwa pamoja Agano la 

Kale na Agano Jipya) vilitungwa kwa kiasi fulani na 

Mungu Mwenyewe, lakini pia vitabu vingine vya dini 

zingine mbali mbali katika maeneo mengine ya dunia, 

navyo bila shaka, vilitungwa na Mungu yule yule - 

hitilafu zionekanazo ndani ya vitabu hivyo hivi sasa 
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zimesababishwa na watu. Je bado ipo haja ya kusemwa 

kwamba mtazamo wa Kurani Tukufu ndio wenye 

busara zaidi na wenye kuleta amani miongoni mwa dini 

mbali mbali? 

2. Kuhusu swali la pili, Kurani Tukufu inaelekeza 

umakini wetu kwenye mchakatao wa mabadiliko katika 

kila eneo la jamii ya watu. Dini mpya zilihitajika sio tu 

kwa ajili ya kurudisha tena mafundisho ya msingi ya 

dini za zamani ambayo yalikuwa yameharibiwa kwa 

mikono ya binadamu, bali pia, kadri jamii ilivyokua, 

mafundisho mapya ilibidi yaongezwe kwenye yale ya 

zamani ili kuendana na hatua ya maendeleo ya watu. 

3. Sio hivyo tu, sababu nyingine katika mchakato 

huu wa mabadiliko ilikuwa ni suala la mafundisho ya 

nyongeza yaliyohusiana na wakati ambayo yalifunuliwa 

kukidhi haja za watu wa wakati maalum. Hii 

yamaanisha kwamba dini sio tu zilijengwa na viini kati 

vya misingi isiyobadilishika, bali pia ilivikwa na 

mafundisho ya pembeni, ziada na hata mafundisho ya 

mpito. 

4. La mwisho lakini sio kwa umuhimu, 

mwanadamu hakuelimishwa na kufundishwa katika 

miongozo ya Mungu katika hatua moja, bali alipelekwa 

mbele hatua kwa hatua kwenye daraja la ukomavu wa 

akili ambapo alionekana anatosha na amekomaa 

kupokea mafundisho yote ya msingi ambayo yalihitajika 

kwa ajili ya mwongozo wake. Kwa mujibu wa madai ya 
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Kurani Tukufu, mafundisho ya nyongeza 

yasiyotenganishika kufuatana na kanuni za msingi za 

milele, yalifunuliwa pia kama sehemu ya dini ya 

mwisho, kamilifu na timilifu yaani Islam. Kile ambacho 

kilihusu sehemu fulani tu au muda fulani tu 

kimeondolewa na kufutwa; kile ambacho kilikuwa bado 

kinahitajika baadae, kiliwekwa na kubakizwa.27 

Hii kwa kifupi ndio dhana ya Islam ya dini kuwa ya 

ulimwengu mzima, ambayo Islam inadai kuwa ndio hali 

yake. Ni juu ya kila mtu kuchunguza na kuamua uzito 

wa hoja za kila mdai. 

Sasa, kwa mara nyingine, tunaligeukia suala la dini zile, 

ambazo zimejiwekea zenyewe lengo la kuienea dunia. Ni 

dhahiri, Islam inashikilia tamaa kama hiyo. Kwa namna 

ya bishara, Kurani Tukufu inatangaza kwamba Islam 

hatimae itatokezea siku moja kuwa dini pekee ya 

wanadamu: 

 ۰۰ۺالْمُشْرِكُوْنؒ كَرِهَ لَوْ وَ كُلِّهٖ الدِّيْنِ عَلَى لِيُظْهِرَهٗ الْحَقِّ دِيْنِ وَ بِالْهُدٰى رَسُوْلَهٗ  اَرْسَلَ الَّذِيْۤ هُوَ

Yeye ndiye Aliyemtuma Mtume Wake kwa mwongozo 

na kwa dini ya haki ili kuifanya ishinde dini zote 

ijapokuwa washirikina wachukie.28 

Pamoja na kusudio lake la dhati katika kuhamasisha 

amani na mtangamano miongoni mwa dini mbalimbali, 

Islam haizuii ushindani katika kueneza ujumbe wa dini 

mbalimbali pamoja na mafundisho yao kwa zenye nia ya 

kuzipiku dini zingine. Kwa kweli inaweka ushindi wa 
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Islam hatimae juu ya dini zingine zote kuwa ni lengo 

adhimu, ambalo kila Mwislam anawajibika kulifuatilia. 

Ikimuongelea mwanzilishi mtukufusaw wa Islam, Kurani 

Tukufu inasema: 

 لَاۤ ١ۚالْاَرْضِ وَ السَّمٰوٰتِ مُلْكُ لَهٗ ا۟لَّذِيْ جَمِيْعَا اِلَيْكُمْ اللّٰهِ رَسُوْلُ اِنِّيْ النَّاسُ يٰۤاَيُّهَا قُلْ

 وَ بِاللّٰهِ يُؤْمِنُ الَّذِيْ الْاُمِّيِّ النَّبِيِّ رَسُوْلِهِ وَ بِاللّٰهِ فَاٰمِنُوْا ١۪يُمِيْتُ وَ يُحْيٖ هُوَ اِلَّا اِلٰهَ
 

 ۰۰۱۵۹تَهْتَدُوْنَ لَعَلَّكُمْ اتَّبِعُوْهُ وَ كَلِمٰتِهٖ

Sema: Enyi watu, hakika mimi ni Mtume wa Allah 

kwenu nyote, Ambaye Anao ufalme wa mbingu na 

ardhi, hapana aabudiwaye ila Yeye, Ahuishaye na 

Afishaye. Basi Mwaminini Allah na Mtume Wake, aliye 

Nabii Ummi, ambaye humwamini Allah na maneno 

Yake; na mfuateni yeye ili mpate kuongoka.29 

Hata hivyo, ili kuepuka misuguano na magomvi, Islam 

inaweka kundi la kanuni bayana za kuenendea 

zinazohakikisha ustaarabu, haki kabisa, uhuru wa 

kuongea, haki ya kujieleza na haki ya kutokukubaliana 

zilizo sawa kwa wote. 

Nyenzo za Jitihada — Hakuna Karaha 

Dini inawezaje kujidaia kuwa ni ya ulimwengu mzima, 

ya kimataifa au ya duniani kote na bado isisababishe 

misuguano? Hakuna dini yenye ujumbe kwa ulimwengu 

mzima na malengo ya kuunganisha watu wa dunia 

nzima chini ya bendera moja yanaweza hata kwa muda 
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mdogo kulipendelea wazo la kutumia nguvu katika 

kueneza ujumbe wake.  

‚Mapanga yaweza kushinda himaya lakini sio nyoyo‛ 

‚Mabavu yaweza kuinamisha vichwa sio fikra‛  

Islam hairuhusu matumizi ya nguvu kama nyenzo ya 

kueneza ujumbe wake. Inatangaza: 

  ١ۚالْغَيِّ مِنَ الرُّشْدُ تَّبَيَّنَ قَدْ ١ۙ۫الدِّيْنِ فِي اِكْرَاهَ لَاۤ

Hakuna karaha katika dini; hakika uongofu 

umekwisha pambanuka katika upotevu ... 30 

Kwa hiyo hakuna haja ya kulazimishana. Mwachie mtu 

mwenyewe kupima ukweli uko wapi. Akimwambia 

mwanzilishi mtukufusaw wa Islam, Mungu wazi wazi 

anamuonya asifikirie wazo lolote la kutumia nguvu 

katika jitahada za kuirekebisha jamii. Hadhi yake kama 

mwonyaji inadhihirishwa katika aya ifuatayo: 

 ۰۰܇بِمُصَۜيْطِرۙ عَلَيْهِمْ لَسْت۰۰َ܆مُذَكِّرِؕ اَنْتَ اِنَّمَاۤ ١ؕ۫فَذَكِّرْ

Basi kumbusha, hakika wewe ni Mkumbushaji tu. Wewe 

si mlinzi wao.31 

Kwa kendeleza zaidi mada hiyo, Mtume Mtukufusaw 

anakumbushwa: 

 ١ؕالْبَلٰغُ اِلَّا عَلَيْكَ اِنْ ١ؕحَفِيْظًا عَلَيْهِمْ اَرْسَلْنٰكَ فَمَاۤ اَعْرَضُوْا فَاِنْ

Na kama wakigeuka, basi Hatukukupeleka uwe mhifadhi 

wao, si juu yako ila kufikisha.32 
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Hata kama mapambano yanazuka katika mchakato wa 

kueneza mafundisho mapya na upinzani mkali 

unajitokeza, hapo Islam inawaasa kwa dhati wafuasi 

wake kuonyesha subira na uvumilivu na kuepuka faraka 

kadri iwezekanavyo. Hii ndio maana kila Mwislamu 

alipotakiwa kufikisha ujumbe wa Islam kwa dunia 

nzima; taratibu maalum ya kufuata imewekwa kwa ajili 

yake. Miongoni mwa aya nyingi zihusianazo na somo 

hili, tunanukuu aya chache zifuatazo kufafanua jambo 

hili: 

 هُوَ رَبَّكَ اِنَّ ١ؕاَحْسَنُ هِيَ بِالَّتِيْ جَادِلْهُمْ وَ الْحَسَنَةِ الْمَوْعِظَةِ وَ بِالْحِكْمَةِ رَبِّكَ سَبِيْلِ اِلٰى اُدْعُ

 ۰۰۱۲۶بِالْمُهْتَدِيْنَ اَعْلَمُ هُوَ وَ سَبِيْلِهٖ عَنْ ضَلَّ بِمَنْ اَعْلَمُ

Uite (watu) kwenye njia ya Mola wako kwa hekima na 

mawaidha mema, na ujadiliane nao kwa namna iliyo 

bora. Hakika Mola wako ndiye Humjua sana aliyepotea 

katika njia Yake, naye ndiye Awajuaye sana 

walioongoka.33 

Na: 

 ۰۰۹۷يَصِفُوْنَ بِمَا اَعْلَمُ نَحْنُ ١ؕالسَّيِّئَةَ اَحْسَنُ هِيَ بِالَّتِيْ اِدْفَعْ

Uzuie ubaya kwa yaliyo bora; Sisi Tunajua 

wanayoyaeleza.34 

Hapa, ahsan maana yake ni bora kabisa, kinachovutia 

zaidi na kitu kinachopendeza. 
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Ikieleza taratibu za mwenedo ambazo hufuatwa na 

waaminio katika kufikisha ujumbe, Kurani Tukufu inayo 

maelezo yafautayo: 

 تَوَاصَوْا وَ الصّٰلِحٰتِ عَمِلُوا وَ اٰمَنُوْا الَّذِيْنَ اِلَّا۰۰۳خُسْرۙ لَفِيْ الْاِنْسَانَ اِنَّ ۰۰۲الْعَصْرۙ وَ

 ۰۰۴بِالصَّبْرؒ تَوَاصَوْا وَ ١ۙ۬بِالْحَقِّ

Naapa kwa ushahidi wa wakati. Kwa hakika mtu yumo 

hasarani. Isipokuwa wale walioamini na wakafanya 

vitendo vizuri, na wakausiana (kushika) haki na 

wakausiana (kushika) subira.35 

Tena: 

 ۰۰܂بِالْمَرْحَمَةِؕ تَوَاصَوْا وَ بِالصَّبْر تَوَاصَوْا وَ اٰمَنُوْا الَّذِيْنَ مِنَ كَانَ ثُمَّ

Kisha awe miongoni mwa waaminio na wanaousiana 

kusubiri na wanaousiana kuhurumiana.36 

Uzima wa Kinachojimudu Zaidi 

Kwa mujibu wa Kurani Tukufu, uzima na hatimae 

kushinda kwa ujumbe hutegemea tu nguvu ya hoja zake, 

sio nguvu ya kimwili inayoweza kuitumia. Kurani 

Tukufu iko dhahiri shahiri na mahsusi katika somo hili. 

Inaeleza kwamba hata kama nguvu kubwa kabisa 

zitumike kutaka kuzuia ukweli na kusaidia uongo, 

jitihada kama hizo daima zitashindwa na kufadhaika. 

Akili wakati wote itashinda juu ya nguvu tupu ya silaha 

shikika. Kwa mfano imesemwa katika Kurani Tukufu: 
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 بِاِذْنِ كَثِيْرَةًۢ فِئَةً غَلَبَتْ قَلِيْلَةٍ فِئَةٍ مِّنْ كَمْ ١ۙاللّٰهِ مُّلٰقُوا اَنَّهُمْ يَظُنُّوْنَ الَّذِيْنَ قَالَ

 ۰۰۲۵۰الصّٰبِرِيْنَ مَعَ اللّٰهُ وَ ١ؕاللّٰهِ

Wakasema wale wenye yakini ya kukutana na Mola wao: 

Makundi mangapi madogo yameyashinda makundi 

makubwa kwa idhini ya Allah! Na Allah Yu pamoja na 

wafanyao subira.37 

Dhana ya ushindi wa Islam yapaswa kueleweka katika 

muktadha wa amri ya Mungu iliyotajwa hapo juu. 

Katika sehemu nyingine ya aya ya Kurani Tukufu, 

inasemwa: 

 ۰۰܇الْمُفْلِحُوْنؒ هُمُ اللّٰهِ حِزْبَ اِنَّ اَلَاۤ ١ؕاللّٰهِ حِزْبُ اُولٰٓىِٕكَ ١ؕعَنْهُ رَضُوْا وَ عَنْهُمْ اللّٰهُ رَضِيَ

Allah Amekuwa radhi nao, na wao wamekuwa radhi 

naye; hao ndio kundi la Allah. Sikilizeni! Hakika kundi 

la Allah ndio wanaofaulu.38 

Wakati wa vita vya Badri (Vita vya kwanza katika 

historia ya Islam) jeshi kubwa la makafiri wa Makka 

lilikutanishwa vitani dhidi ya idadi ndogo ya Waislamu 

- waliozidiwa kabisa kiidadi, kiujuzi, kisilaha na vifaa, 

na waliolazimishwa kupigana vita vya kujihami kwa ajili 

ya kulinda mafundisho yao na sio kwa ajili ya maisha 

yao binafsi. Ikielezea tukio hili Kurani Tukufu inasema: 

لِكَا  ۳۰۰۽عَلِيْمۙ لَسَمِيْعٌ اللّٰهَ اِنَّ وَ ١ؕبَيِّنَةٍ عَنْۢ حَيَّ مَنْ يَحْيٰى وَّ بَيِّنَةٍ عَنْۢ هَلَكَ مَنْ لِيََْ
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Ili aangamie aangamiaye kwa dalili dhahiri, na aishi 

aishiye kwa dalili dhahiri. Na hakika Allah ndiye 

Asikiaye Ajuaye.39 

Hii ndiyo kanuni ya kudumu, ambayo inachukua nafasi 

ya muhimu katika muendeleo wa kimaumbile ya 

binadamu. Uzima kwa kinachojimudu zaidi ndio maana 

ya ujumbe huu. Hiyo, kwa hakika, ndio njia fanyizi ya 

muendeleo wa maisha. 

Uhuru wa Kuongea 

Uhuru wa kuongea na kujieleza ni muhimu katika 

kueneza ujumbe halikadhalika katika kurejesha heshima 

ya binadamu. Hakuna dini inayostahili kuthaminiwa 

hata kidogo mpaka iwe imejikita katika kurejesha na 

kulinda utu wa mtu. 

Kwa kuzingatia hayo, itaonekana wazi kwamba 

haiwezekani kwa dini kama Islam kukataza uhuru wa 

kuongea na kujieleza. Tofauti na hivyo, Islam inathamini 

kanuni hii kwa namna ambayo na kwa kiasi cha ujasiri 

ambacho ni nadra kuonekana katika mafundisho au dini 

nyingine duniani. Kwa mfano Kurani Tukufu inasema: 

 هَاتُوْا قُلْ ١ؕاَمَانِيُّهُمْ تِلْكَ ١ؕنَصٰرٰى اَوْ هُوْدًا كَانَ مَنْ اِلَّا الْجَنَّةَ يَّدْخُلَ لَنْ قَالُوْا وَ

 ۰۰۱۱۲صٰدِقِيْنَ كُنْتُمْ اِنْ بُرْهَانَكُمْ

Nao husema: Hataingia Peponi ila aliye Myahudi au 

Mkristo! Hayo ndiyo matamanio yao. Sema: Leteni dalili 

yenu kama ninyi ni wakweli.40 
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Tena: 

 بَلْ ١ؕقَبْلِيْ مَنْ ذِكْرُ وَ مَّعِيَ مَنْ ذِكْرُ هٰذَا ١ۚبُرْهَانَكُمْ هَاتُوْا قُلْ ١ؕاٰلِهَةً دُوْنِهٖۤ مِنْ اتَّخَذُوْا اَمِ

 ۰۰܉مُّعْرِضُوْنَ فَهُمْ الْحَقَّ ١ۙيَعْلَمُوْن لَا اَكْثَرُهُمْ

Au je, wameshika badala Yake miungu? Sema: Leteni 

dalili zenu. Huu ni ukumbusho wa wale walio pamoja 

nami, na ukumbusho wa wale wa kabla yangu; lakini 

wengi wao hawajui ukweli, kwa hiyo wanapuuza.41 

Na: 

 عَنْهُمْ ضَلَّ وَ لِلّٰهِ الْحَقَّ اَنَّ فَعَلِمُوْۤا بُرْهَانَكُمْ هَاتُوْا فَقُلْنَا شَهِيْدًا اُمَّةٍ كُلِّ مِنْ نَزَعْنَا وَ

 ۰۰۷۶يَفْتَرُوْنؒ كَانُوْا مَّا

Na Tutatoa katika kila uamti shahidi na Tutasema: 

Leteni dalili zenu; ndipo watajua ya kwamba kweli ina 

Mungu na yatawapotea yale waliyokuwa wakiyazusha.42 

Na: 

 ۰۰۱۵۸صٰدِقِيْنَ كُنْتُمْ اِنْ بِكِتٰبِكُمْ فَاْتُوْا۰۰۱۵۷مُّبِيْنۙ سُلْطٰنٌ لَكُمْ اَمْ

Au mmepata dalili iliyo wazi? Basi leteni Kitabu chenu 

kama mnasema kweli.43 

Uhuru na Ukombozi Katika Muktadha wa Dunia 
ya Leo 

Uhuru na ukombozi ni miito miwili ambayo inaiathiri 

dunia nzima kwa kiwango tofauti na maana tofauti 

katika sehemu mbalimbali za dunia. Hakuna shaka 

yoyote iwayo, kwamba binadamu anapata utambuzi 
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mpana zaidi na ufahamu juu ya umuhimu na thamani ya 

uhuru. Kuna haja kubwa inayosikika kila mahala 

duniani ya ukombozi, lakini kutoka kwenye nini? Je ni 

kutoka kwenye kamato la utawala wa kigeni; udikteta; 

ufashisti; utawala wa makasisi au aina nyingine za 

utawala wenye falsafa za kiimla; demokrasia kandamizi 

na ukiritimba fisadi; ukandamizaji wa kiuchumi wa nchi 

maskini na nchi tajiri; ujinga; itikadi za kidhana au 

umasanamu?‛ 

Islam inaleta jitihada za kujikomboa kutoka kwenye 

madhila haya yote lakini sio kwa namna ya kuleta 

machafuko, fujo na kisasi kisicho mipaka, kiasi cha 

kuleta‖mateso‖kwa‖wasio‖na‖hatia.‖ ‘Na‖Mungu‖hapendi 

machafuko () ndio ujumbe wa Islam.44 

Islam kama ilivyo kwa dini nyingine yoyote, inasisitiza 

nafasi ya uhuru wenye mipaka katika roho ya mpeano 

kila upande upate na utoe. Dhana ya uhuru bila mipaka 

haina mashiko, ni tupu, na haina ukweli kwa muktadha 

wa jamii. 

Wakati mwingine dhana ya uhuru inaeleweka vibaya 

mno kiasi kwamba uzuri wa msingi unaopendwa kama 

uhuru wa kuongea unapata kubadilishwa kuwa ubaya 

wa uhuru wa kuongea vibaya, kutoa matusi na kejeli. 

Kejeli 

Islam inaenda hatua mbele kuliko dini yoyote ile katika 

kumpatia mwanadamu uhuru wa kuongea na kujieleza. 
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Kejeli inakatazwa kwa misingi ya kimaadili na 

ustaarabu, bila shaka, lakini hakuna adhabu ya kimwili 

imetolewa katika Islam kwa kejeli kinyume na dhana ya 

watu wengi katika ulimwemengu wa sasa. 

Baada ya kuisoma Kurani Tukufu kwa mapana na 

marefu na kuirudia rudia kwa umakini wa kina, 

nimeshindwa kuona Aya hata moja ambayo inaeleza 

kejeli kuwa ni kosa linaloweza kuadhibiwa na 

wanadamu. 

Ingawa Kurani Tukufu inakataza kwa nguvu tabia 

isiyokuwa ya kistaarabu na maongezi ya kipuuzi au 

kuumiza hisia za wengine kukiweko au bila kuweko 

sababu, Islam haielekezi kuadhibiwa kejeli katika dunia 

hii au kumpa mamlaka ya kufanya hivyo mtu yeyote. 

Kejeli kumetajwa mara tano katika Kurani Tukufu. 

1) Kwa mfano, somo hili limetajwa kwa ujumla 

wake. 

 تَقْعُدُوْا فَلَا بِهَا يُسْتَهْزَاُ وَ بِهَا يُكْفَرُ اللّٰهِ اٰيٰتِ سَمِعْتُمْ اِذَا اَنْ الْكِتٰبِ فِي عَلَيْكُمْ نَزَّلَ قَدْ وَ

 وَ الْمُنٰفِقِيْنَ جَامِعُ اللّٰهَ اِنَّ ١ؕمِّثْلُهُمْ اِذًا اِنَّكُمْ ١ۖٞغَيْرِهٖۤ حَدِيْثٍ فِيْ يَخُوْضُوْا حَتّٰى مَعَهُمْ
 

 ۰۰۱۴۱جَمِيْعَاۙ جَهَنَّمَ فِيْ الْكٰفِرِيْنَ

Naye Amekwisha wateremshieni katika Kitabu ya 

kwamba mnaposikia Aya za Allah zinakataliwa na 

kufanyiwa mzaha, basi msikae pamoja nao, mpaka 

waingie katika mazungumzo ghairi ya hayo; (maana 

mtakapokaa) hakika ndipo mtakuwa kama wao. Hakika 
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Allah Atawakusanya wanafiki na makafiri wote katika 

Jahanamu.45 

 وَ ١ؕغَيْرِهٖ حَدِيْثٍ فِيْ يَخُوْضُوْا حَتّٰى عَنْهُمْ فَاَعْرِضْ اٰيٰتِنَا فِيْۤ يَخُوْضُوْنَ الَّذِيْنَ رَاَيْتَ اِذَا وَ

 ۰۰۶۹الظّٰلِمِيْنَ الْقَوْمِ مَعَ الذِّكْرٰى بَعْدَ تَقْعُدْ فَلَا الشَّيْطٰنُ يُنْسِيَنَّكَ اِمَّا

Na unapowaona wale wanaozifanyia mzaha Aya Zetu, 

basi ujitenge nao mpaka wazungumze maneno mengine; 

na kama Shetani akikusahaulisha, basi usikae baada ya 

kukumbuka pamoja na watu wadhalimu.46 

Jibu zuri lilioje kwa sura isiyopendeza kabisa ya kejeli. 

Sio tu Islam haimruhusu mwanadamu yeyote kutoa 

adhabu kwa mtukanaji kwa mikono yake mwenyewe, 

lakini inatangaza kwamba watu wanapaswa kuonyesha 

kutokubaliana kwao na kejeli kwa kutoka nje kutoka 

kwenye mkusanyiko wa watu ambapo desturi njema za 

kidini zinafanyiwa mzaha na kudharauliwa. Hakuna 

mapendekezo ya hatua zozote za adhabu, na hakuna 

hata pendekezo la kumtenga kwa kudumu mtukanaji 

lililotolewa na Kurani Tukufu. Kinyume chake, Kurani 

Tukufu inabainisha wazi kabisa kwamba kumtenga 

kuendelee kwa kipindi kile tu ambapo tendo la kejeli 

litakuwa linaendelea. 

2) Tena, kejeli imetajwa katika surah Al-An’am‖

ambapo kinadharia, suala la kejeli limejadiliwa sio tu 

kumhusu Mwenyezi Mungu lakini kuwahusu 

masanamu na vitu vya kufikirika vinavyoabudiwa 

kinyume cha Mwenyezi Mungu. 
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Mtu anaelemewa na uzuri wa mafundiso ya Kurani 

Tukufu pale inaposema: 

 لِكُلِّ زَيَّنَّا كَذٰلِكَ ١ؕعِلْمٍ بِغَيْرِ عَدْوًۢا اللّٰهَ فَيَسُبُّوا اللّٰهِ دُوْنِ مِنْ يَدْعُوْنَ الَّذِيْنَ تَسُبُّوا لَا وَ

 ۰۰۱۰۹يَعْمَلُوْن كَانُوْا بِمَا فَيُنَبِّئُهُمْ مَّرْجِعُهُمْ رَبِّهِمْ اِلٰى ثُمَّ ١۪عَمَلَهُمْ اُمَّةٍ

Wala msiwatukane wale ambao wanawaita kinyume cha 

Allah wasije wakamtukana Allah kupita kiasi bila kujua. 

Hivyo Tumewapambia kila watu vitendo vyao, kisha 

marejeo yao yatakuwa kwa Mola wao, naye Atawaambia 

waliyokuwa wakitenda.47 

Ni Waislamu ambao wanaambiwa na aya hii. 

Wanakatazwa katakata kuyatusi masanamu na miungu 

wa kufikirika wa makafiri. Imetajwa pia kwamba ikiwa 

mtu atafanya hivyo, wengine wanaweza kwa kulipiza 

kisasi, kujihusisha na matusi dhidi ya Mwenyezi Mungu. 

Katika maelezo haya ya kinadharia ya kejeli dhidi ya 

Mwenyezi Mungu na masanamu kwa namna ilivyo 

sawa, hakuna adhabu ya kimwili iliyowekwa kwa 

upande wowote. 

Adili ya fundisho hili imejaa hekima kubwa. Ikiwa mtu 

atazikosea hisia za kiroho za mwingine au wengine, 

upande uliokosewa unayo haki ya kulipiza kwa namna 

ile ile bila kujali aina ya imani na kama imani hiyo ni 

sahihi au ni potovu. Na hairuhusiwi kulipiza kwa 

namna nyingine. Mtu anaweza kuhitimisha uelewa 

kutokana na hayo ya kwamba makosa ya kiroho 

yapaswa kulipizwa kwa njia za kiroho kama ambavyo 
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makosa ya kimwili hulipizwa kwa njia za kimwili — 

lakini bila kuruka mipaka.  

3) Kuleta matusi kumetajwa katika Kurani Tukufu 

kuhusiana na Mariamu na Yesuas. 

 ۰۰۱۵۷عَظِيْمًاۙ بُهْتَانًا مَرْيَمَ عَلٰى قَوْلِهِمْ وَ بِكُفْرِهِمْ وَّ

Na kwa sababu ya kufuru zao na kusema kwao juu ya 

Mariamu masingizio makubwa.48 

Aya hii inaelezea msimamo wa kihistoria wa Wayahudi 

waliokuwepo nyakati za Yesu Kristoas. Kwa mujibu wa 

aya hii, Wayahudi walileta matusi makubwa kwa 

kumtangaza Mariam kuwa muasherati na kumshuku 

Yesu, kuwa ni mtoto wa haramu Mungu apishe mbali. 

Neno‖ la‖ Kirabu‖ ‘Buhtanan Adhiima’‖ (lililofasiriwa‖ hapo‖

juu‖ kuwa‖ ‘masingizio‖ makubwa’)‖ linaelezea‖ kulaani‖

ujinga huu uliofanywa na Wayahudi kwa kauli ya 

sisitizo zito kabisa. Bado kwa mshangao hakuna adhabu 

ya kimwili iliyowekwa kwa kosa hili. 

4) Inavutia kuona kwamba wakati Wayahudi 

wamelaaniwa na Kurani Tukufu kwa kufanya kosa la 

kejeli dhidi ya Mariam na Yesu, wakati huo huo 

Wakristo, kwa upande wao, wanakaripiwa kwa kuleta 

matusi dhidi ya Mungu kwa kudai kwamba mwana 

alizaliwa na Mungu kupitia mwanadamu. Katika Aya 

ifuatayo Kurani Tukufu inalitangaza hili kuwa ni kosa 

kubwa. Hata hivyo hakuna adhabu ya kimwili ya aina 

yoyote imependekezwa wala mamlaka hayakukasimiwa 
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kwa mwanadamu yeyote kuadhibu matusi hayo dhidi 

ya Mungu. 

 ۰۰۶كَذِبًا اِلَّا يَّقُوْلُوْنَ اِنْ ١ؕاَفْوَاهِهِمْ مِنْ تَخْرُجُ كَلِمَةً كَبُرَتْ ١ؕلِاٰبَآىِٕهِمْ لَا وَّ عِلْمٍ مِنْ بِهٖ لَهُمْ مَا

Wao hawana elimu ya jambo hili, wala baba zao. Ni neno 

kubwa litokalo katika vinywa vyao; hawasemi ila 

uwongo tu.49 

Mwishowe hebu sasa nije kwenye eneo nyeti — nyeti 

zaidi kwa maana kwamba Waislamu wa leo wanaguswa 

zaidi na kejeli dhidi ya Mwanzilishi  mtukufusaw wa 

Islam kuliko kejeli dhidi ya kingine chochote - hata 

Mungu. 

Hata hivyo kuna tukio la kejeli nzito kiasi hiki kwamba 

limeandikwa katika Kurani Tukufu yenyewe, ambalo 

linamzungumzia‖ ‘Abdullah‖ bin‖ Ubayy‖ bin‖ Saluul,‖

ajulikanaye katika historia ya Islam kuwa ni kiongozi wa 

wanafiki. Siku moja wakirejea kutoka vitani, Abdullah 

bin Ubayy alitangaza mbele ya watu kwamba wafikapo 

Madina mbora zaidi wa watu atamfukuza mdhalilifu 

zaidi miongoni mwa watu wa Madina. 

 وَ الْعِزَّةُ لِلّٰهِ وَ ١ؕالْاَذَلَّ مِنْهَا الْاَعَزُّ لَيُخْرِجَنَّ الْمَدِيْنَةِ اِلَى رَّجَعْنَاۤ لَىِٕنْ يَقُوْلُوْنَ

 ۰۰۹يَعْلَمُوْنؒ لَا الْمُنٰفِقِيْنَ لٰكِنَّ وَ لِلْمُؤْمِنِيْنَ۠ وَ لِرَسُوْلِهٖ

Wanasema: Tukirudi Madina, mwenye heshima 

atamfukuza mnyonge; na heshima hasa ni kwa Allah na 

kwa Mtume Wake na kwa waaminio; lakini wanafiki 

hawajui.50 
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Kila mmoja alielewa tusi lililokusudiwa kwa Mtume 

Mtukufusaw. Walikuwa wanatatarika kwa jazba na hasira 

kiasi kwamba, kama wangeliruhusiwa wangelimpiga 

mapanga Abdullah bin Ubayy. Imeripotiwa kwa usahihi 

wa kutegemewa kwamba jazba zilikuwa juu sana katika 

tukio hili kiasi hiki si mtu mwingine bali mwana wa 

Abdullah bin Ubayy mwenyewe alimwendea 

mwanzilishi Mtukufusaw wa Islam kuomba ruhusa ya 

kumuua baba yake kwa mikono yake. Mwana huyu 

alitoa hoja kwamba ikiwa mtu mwingine yeyote 

angefanya hivyo, baadae kwa ujinga, yeye angeweza 

kujenga wazo la kujilipiza kisasi dhidi ya muuwaji wa 

baba yake. Kwa karne nyingi Waarabu walizoea kulipa 

kisasi hata kwa tusi dogo kabisa dhidi yao au ndugu zao 

wa karibu. Labda desturi hii ndiyo aliyokuwa nayo 

kichwani mwana huyo. Lakini Mtume Mtukufusaw 

alikataa kumpa ruhusa hiyo wala hakumruhusu yeyote 

mwingine miongoni mwa masahaba wake kumwadhibu 

mnafiki yule, Abdullah bin Ubayy, kwa namna yoyote 

ile iwayo.51 

Baada ya kurejea Madina baada ya vita, Abdullah bin 

Ubayy aliendelea kuishi kwa amani. Alipofariki 

hatimaye, kifo cha kawaida, bila shaka, kwa mshangao 

wa kila mtu, Mtume Mtukufusaw alimpa mwana wa 

Abdullah shati lake mwenyewe ili aukafini mwili wa 

baba yake kwa ajili ya maziko - kitendo cha kipekee cha 

urehemevu, kwa hakika, ambacho ni lazima kiliwaacha 

masahaba wengine wakitamani kulinunua tendo hilo 
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kutoka kwa mwana huyo kwa gharama ya vitu vyote 

walivyokuwa navyo. Si hivyo tu, Mtume Mtukufusaw 

aliamua kuongoza sala yake ya jeneza. Tendo hili lazima 

liliwaumiza wengi wa masahaba zake ambao 

hawakuweza kamwe kumsamehe Abdullah bin Ubayy 

kwa kosa hilo kubwa lililotajwa hapo juu. Tena jukumu 

likamwangukia Umarra ambaye baada ya Mtumesaw 

akawa Khalifa wake wa Pili kutoa kauli kwa fadhaa yao 

waliyoizua nafsini. 

Imeripotiwa kwamba Mtume Mtukufusaw alipokuwa 

akielekea kwenye mazishi, Umarra ghafla alimpita mbele 

na kusimama njiani akimwomba Mtumesaw kubadili 

uamuzi wake. Katika kufanya hivyo, Umarra 

alimkumbusha Mtumesaw juu ya aya ya Kurani Tukufu 

ambamo maelezo yametolewa juu ya mnafiki 

anayejulikana ambaye juu yake uombezi hautakubaliwa 

hata kama Mtume Mtukufusaw angemuombea mara 

sabini. Kusemwa hapa idadi ya sabini isichukuliwe 

kihalisi mno kwa sababu, kwa mujibu wa matumizi ya 

Waarabu, lilitumika tu kumaanisha idadi kubwa.  

Hata hivyo, Mtume Mtukufusaw alitabasamu na akajibu: 

Kaa kando Umar. Najua vyema zaidi. Kama nikijua 

Mungu hatamsamehe hata niombe mara sabini, 

nitamuombea zaidi ya mara sabini. Kisha Mtume 

Mtukufusaw aliongoza sala ya jeneza.52 

Hili ni karipio la kutosha kwa wale wanaolia mpaka 

sauti zinawakauka katika kudai kifo kwa mdhalilishaji 
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anaediriki kumtusi Mwanzilishi Mtukufusaw wa Islam na 

sio kingine chochote bali kifo. Dini kama hiyo lazima iwe 

na nafasi katika kuleta amani baina ya dini mbalimbali 

duniani. 

Ushirikiano Baina ya Dini Mbalimbali 

Kuhusu ushirikiano baina ya dini mbalimbali, Islam 

inaenda hatua moja mbele zaidi kwa kutangaza: 

 وَ الْبِرِّ عَلَى تَعَاوَنُوْا وَ ١ۘتَعْتَدُوْا اَنْ الْحَرَامِ الْمَسْجِدِ عَنِ صَدُّوْكُمْ اَنْ قَوْمٍ شَنَاٰنُ يَجْرِمَنَّكُمْ لَا وَ

 ۰۰۳الْعِقَابِ شَدِيْدُ اللّٰهَ اِنَّ ١ؕاللّٰهَ اتَّقُوا وَ ١۪الْعُدْوَانِ وَ الْاِثْمِ عَلَى تَعَاوَنُوْا لَا وَ ١۪ التَّقْوٰى

Na uadui wa watu usiwashawishini kwa sababu 

waliwazuilieni Msikiti uliotukuzwa, ya kwamba mruke 

mipaka. Na saidianeni katika wema na utawa, wala 

msisaidiane katika dhambi na uasi. Na mcheni Allah; 

hakika Allah ni mkali wa kuadhibu.53 

Kurani Tukufu haiwaruhusu waislamu kuwatendea 

vibaya hata maadui wale ambao wamewahi 

kuwashambulia Waislamu kwa sababu ya chuki ya 

kidini. 

Sasa tunageukia kundi la makafiri wale ambao 

hawakuwahi kushiriki katika mapambano dhidi ya 

Waislamu. Kuwahusu wao, waaminio wanaambiwa 

katika Kurani Tukufu: 
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 غَفُوْرٌ اللّٰهُ وَ ١ؕقَدِيْرٌ اللّٰهُ وَ ١ؕمَّوَدَّةً مِّنْهُمْ عَادَيْتُمْ الَّذِيْنَ بَيْنَ وَ بَيْنَكُمْ يَّجْعَلَ اَنْ اللّٰهُ عَسَى

 اَنْ دِيَارِكُمْ مِّنْ يُخْرِجُوْكُمْ لَمْ وَ الدِّيْنِ فِي يُقَاتِلُوْكُمْ لَمْ الَّذِيْنَ عَنِ اللّٰهُ يَنْهٰىكُمُ لَا ۰۰۸رَّحِيْمٌ

 ۰۰۹الْمُقْسِطِيْنَ يُحِبُّ اللّٰهَ اِنَّ ١ؕاِلَيْهِمْ تُقْسِطُوْۤا وَ تَبَرُّوْهُمْ

Asaa Allah Akaweka mapenzi baina yenu na wale ambao 

mnawaona kuwa maadui miongoni mwao; na Allah ni 

Mwenye kudra; na Allah ni Msamehevu, Mrehemevu. 

Allah Hawakatazeni wale ambao hawakupigana nanyi 

kwa ajili ya dini wala hawakuwafukuzeni katika nyumba 

zenu ya kwamba mwafanyie hisani na adili. Hakika 

Allah Huwapenda wafanyao uadilifu.54 

Waislamu wamefundishwa pia kuwaalika Watu wa 

Kitabu na kushirikiana nao katika kueneza ujumbe wa 

umoja wa Mungu - imani inayoshikiliwa na wao pia. 

Lengo la Aya ifuatayo hapa chini ni kutilia mkazo nukta 

ya mfanano na kuunda programu ya pamoja kwa faida 

ya binadamu badala ya kusisitiza maeneo ya tofauti za 

kiimani — jambo ambalo matokeo yake ni kuzua 

mizozo. 

 لَا وَّ شَيْـًٔا بِهٖ نُشْرِكَ لَا وَ اللّٰهَ اِلَّا نَعْبُدَ اَلَّا بَيْنَكُمْ وَ بَيْنَنَا سَوَآءٍۭ كَلِمَةٍ اِلٰى تَعَالَوْا الْكِتٰبِ يٰۤاَهْلَ قُلْ

 ۰۰۶۵مُسْلِمُوْنَ بِاَنَّا اشْهَدُوْا فَقُوْلُوا تَوَلَّوْا فَاِنْ ١ؕاللّٰهِ دُوْنِ مِّنْ اَرْبَابًا بَعْضًا بَعْضُنَاَؒيَتَّخِذَ

Sema: Enyi watu wa Kitabu, njooni kwenye neno lililo 

sawa baina yetu na baina yenu, ya kwamba 

tusimwabudu ye yote ila Allah, wala tusimshirikishe na 

cho chote, wala baadhi yetu isifanye wengine kuwa 
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waungu badala ya Allah; lakini wakigeuka, basi semeni: 

Shuhudieni ya kwamba sisi ni Waislamu.55 

Hitimisho 

Kabla ya kuangazia wajibu wowote wa maana ambao 

dini maarufu duniani zaweza kutimiza katika kumpatia 

amani mwanadamu katika maeneo yote ya shughuli za 

kibinadamu, ni muhimu sana kuchambua kiyakinifu 

nafasi ya dini (kwa ujumla wake) katika kuleta amani 

ndani ya madhehebu mbalimbali ya wafuasi wa dini 

hizo na vile vile kupima iwapo dini hizo — kwa kadiri 

zinavyobaki hai — zinaweza daima kujifunza kuishi 

kwa amani baina yao. Ikikadiriwa kutokana na ongezeko 

la athari ya hali ya kupenda mali na mhimili wa fikra 

katika jamii kuhama kutoka kuwa wa kiroho kuelekea 

kwenye matamanio na anasa za kimwili, mtu aweza 

kuelekezwa kuamini kwamba dini yapaswa kutupiliwa 

mbali na kupuuzwa kama jambo lisilo na maana. 

Nasikitika kutokubaliana na hitimisho kama hilo kwa 

sababu kama hatukurekebisha mitazamo ya dini, kwa 

ndani na kwa nje, dini itaendelea kuchukua nafasi 

kubwa katika kuleta athari mbaya, badala ya njema, 

katika jitihada zetu za kufikia amani ya dunia. Dini 

ambayo ilipaswa kushika nafasi ya uongozi katika kuleta 

amani, kuondoa mizozo baina ya wafuasi wa 

madhehebu na dini mbalimbali, kustawisha ustaarabu, 

na kuhamasisha kanuni ya kuwa mvumilivu, kwa bahati 

mbaya katika zama hizi, imefanya juhudi kidogo mno, 
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na isiyoleta athari ya maana, kama imefanya chochote, 

katika kuhamasisha amani popote duniani. Lakini katika 

kuleta machafuko na umwagaji damu na kusababisha 

mateso na taabu, bado dini ni nguvu yenye makali na 

wepesi, ambayo haipaswi kubezwa. Amani duniani 

haiwezi kufikirika bila kutatua tatizo hili muhimu na 

kuziba mianya yake. 

Kwa ndani, jazba za kidini zaweza kuamshwa kwa 

nguvu na kutiwa makali ya kueneza mateso na taabu 

dhidi ya dhehebu ndani ya dini hiyo hiyo, ambalo kwa 

bahati mbaya, ni dhehebu lenye wafuasi wachache ndani 

ya dini hiyo. 

Historia yote ya Waislamu imejaa matukio mabaya na 

yasiyopendeza kama hayo ambamo Islam, dini ya 

amani, yenyewe ilitumika kuzima amani ya waaminio 

wasio na hatia, ambao, bila shaka waliamini Islam, lakini 

sio kwa namna na mtindo ambao wengine wangeutaka. 

Kwa hakika, utafiti wa historia ya Islam unathibitisha 

bila ya wingu la shaka kwamba Islam imetumika 

‘vibaya’‖ katika‖ kuwatesa‖ Waislamu‖ wenyewe.‖ Vita‖

vitakatifu ambavyo Waislamu wamepigana dhidi ya 

Wapiganaji wa Kikristo vimepitwa kwa mbali ki-idadi 

na‖ kiuzito‖ na‖ ‘vita‖ vitakatifu’ ambavyo Waislamu 

wamepigana dhidi ya Waislamu katika karne kumi na 

nne zilizopita. 

Somo hilo bado halijafungwa. Kile kinachoendelea 

Pakistan dhidi ya Waislamu Waahmadiyya na sio mara 
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chache dhidi ya Washia walio wachache kinatosha 

kuleta jicho la umakini kwenye ukweli kwamba tatizo 

hili‖ la‖ ‘kimbuai’‖ ambalo‖ lilipaswa‖ kufa‖ siku‖ nyingi‖

zilizopita bado linaishi hadi leo. 

Katika Ukristo, mateso dhidi ya Wakristo kwa mikono 

ya Wakristo yaweza kuonekana ni kilio cha mbali 

kilichozikwa katika vumbi la historia ya Ulaya na 

Amerika, lakini utafiti wa magomvi ya kidini na kisiasa 

huko Ireland waonekana kuthibitisha vinginevyo. Vile 

vile kuna hatari zilizofichika za magomvi ya 

kimadhehebu ndani ya Ukristo wenyewe katika maeneo 

mengine ya dunia, ambayo kwa sasa yanashughulishwa 

na magomvi mengine na vita. 

Katika mahusiano baina ya dini mbalimbali, machafuko 

baina ya Wahindu na Waislamu huko India, au 

Waislamu na Wakristo huko Nigeria au chuki baina ya 

Wayahudi na Waislamu huko Mashariki ya Kati na 

penginepo, na pia wimbi la chini kwa chini la uhusiano 

tete wa kisiasa na kiuchumi kati ya Wayahudi na 

Wakristo, ni alama chache za hatari zilizolala ambazo 

zipo kama volkano zilizolala ndani ya ardhi ya 

ulimwengu wa dini. 

Umuhimu wa kurekebisha mitazamo juu ya matatizo 

kama haya hauwezi kupita kiasi katika kusisitizwa. 

Kwa kuweka pamoja jawabu la Islam kuhusu namna 

gani matatizo kama haya yapaswa kutatuliwa, 

tunahitimisha kwa kuainisha kwamba: 
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1) Dini zote za ulimwengu, kama zinaamini Islam au 

la, lazima zikubaliane na kanuni ya msingi ya Islam ya 

kutotumia nguvu au msukosuko kwa namna yoyote 

kama nyenzo ya kutatua migogoro baina ya madhehebu 

na baina ya dini mbalimbali. Uchaguzi wa dini, uhuru 

wa kuhubiri, kueneza, kuabudu na kufuata, au kukataa 

au kuacha kuamini au kubadilisha imani ya mtu ni 

lazima ulindwe kabisa. 

2) Hata kama dini nyingine haziwezi kukubaliana 

na dhana ya Islam ya kwamba ukweli ni wa ulimwengu 

mzima na hata kama kwa mfano, kwa mtazamo wa 

Uyahudi, Ukristo, Ubuddha, Ukonfusi, Uhindu, 

Uzoroarista, n.k., dini nyingine zote ni za uongo na 

hazina uhusiano wowote na Mungu, basi bila kujali 

kukataa huku kwa ukweli kwingineko, dini zote ni 

lazima zikubaliane na kanuni ya Islam ya kuonyesha 

heshima na unyenyekevu kwa waanzilishi na watu 

watakatifu wa dini zingine. Kwa kutekeleza hili, 

hawahitaji kuchujisha misingi ya imani zao. Ni suala tu 

la haki za msingi za binadamu. Haki ya kila 

mwanadamu kwamba hisia zake za kidini na 

mafungamano yake yasikiukwe na kukwazwa ni lazima 

itambuliwe. 

3) Yapaswa ikumbukwe kwamba kanuni hiyo hapo 

juu haiwezi kusimamiwa na sheria za kitaifa au 

kimataifa. Yapaswa kueleweka kwa mfuatano na kanuni 

kwamba kukejeli hakuhitaji adhabu iliyoundwa na 
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binadamu lakini kwapaswa kupingwa na kukatazwa 

kwa kuhamasisha maoni ya watu dhidi yake kwa 

kulaani vitendo kama hivyo kwamba sio vya kistaarabu, 

vimekosa busara na vinachukiza.  

4) Mikutano baina ya dini mbalimbali kwa utaratibu 

ulioletwa na Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya katika 

sehemu ya mwanzo mwa karne hii yapaswa kuhimizwa 

kwa mapana na kuhamasishwa. Roho na lengo la 

mikutano kama hiyo yaweza kuelezewa kwa sifa 

zifuatazo: 

a) Wazungumzaji wote wahimizwe kuainisha nukta 

njema za sifa za kuvutia na za kipekee za dini zao bila 

kuzilaumu dini zingine. 

b) Kwa dhati wazungumzaji wa dini fulani 

wanapaswa kwa uaminifu kujaribu kuona ubora wa sifa 

wa dini zingine, kuziongelea sifa hizo na kueleza kwa 

nini wamevutiwa nazo. 

c) Wazungumzaji kutoka dini tofauti wapaswa 

kuusifu utukufu na sifa njema za viongozi wa dini 

nyingine. Kwa mfano, mzungumzaji wa Kiyahudi aweze 

kuongelea sifa maalum za Mtume Mtukufu 

Muhammadsaw ambazo zaweza kukubalika na 

wanadamu wote bila kuchujisha imani za dini zao. 

Halikadhalika mzungumzaji Mwislamu aweza 

kumuongelea Krishna, mzungumzaji wa Kihindu 

akamuongelea Yesu Kristo, mzungumzaji Mbuddha 

akamuongelea Musa na kadhalika na kadhalika. Katika 
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muongo wa tatu wa karne hii mikutano kama hiyo 

ilifanywa na Jumuiya Ahmadiyya kwa faida kubwa na 

ikaendelea kupendwa katika kuboresha mahusiano 

baina ya wahindu na Waahmadiyya huko India. 

d) Bila kutengua kilichopendekezwa katika (c) hapo 

juu, heshima ya majadiliano ya kidini lazima ilindwe 

baina ya madhehebu na baina ya dini mbali mbali. 

Kubadilishana maoni baina ya dini mbalimbali 

kusionekane kuwa ni majaribio ya kuhujumu amani ya 

kidini. Ni namna yanavyofanywa majadiliano, ambapo 

ikiwa potofu, yapaswa kulaaniwa na sio majadiliano 

yenyewe. Mtiririko huru wa mawazo ndio muhimu zaidi 

kati ya haki za msingi za binadamu, muhimu kwa ajili ya 

uzima kwa kilicho bora zaidi. Haitakiwi ihafifishwe kwa 

gharama yoyote ile. 

e) Kupunguza maeneo ya tofauti na kupanua 

uwezekano wa makubaliano, ni muhimu sana kwamba 

dini zote zikubali kanuni ya kubakisha mijadala yao na 

wafuasi wa dini nyingine ndani ya mipaka ya vyanzo 

vya dini zao. Tangazo la Kurani kwamba dini zote ni 

sawa katika vyanzo vyao halipaswi kuchukuliwa 

kiwepesi. Ndani mwake kuna ulimwengu wa hekima, 

ambao wapaswa kuangaliwa na kutafitiwa na dini zote 

kwa faida zao wenyewe, vile vile kwa faida ya 

wanadamu wote kwa ujumla.  

5) Ushirikiano katika mipango yote mizuri na 

mikakati kwa faida ya wanadamu wote lazima 
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uhamasishwe na kuhimizwa. Kwa mfano miradi ya 

kusaidia jamii yaweza kufanywa kwa ushirika baina ya 

Waislamu na Wakristo na Wahindu na Wayahudi, n.k.   

Ni hapo tu ndipo tunaweza kuwa na tumaini la 

kufanikisha ndoto ya tangu kale ya watawa na 

wanafalsafa waliopita, yaani ndoto ya kuwaunganisha 

wanadamu wote chini ya bendera moja katika maeneo 

yote ya harakati za binadamu kama ziwe harakati za 

kidini, kijamii, kiuchumi na kisiasa na yote yale yenye 

umuhimu. 
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Jueni ya kwamba maisha ya dunia ni 

mchezo na upuuzi na pambo na 

kujifurahisha  baina yenu, na tamaa ya 

kuzidiana katika mali na watoto. Mfano 

wake ni kama mvua ambayo 

huwafurahisha makafiri maotesho 

yake, kisha yanakauka na unayaona 

yenye rangi ya manjano, kisha 

yanakuwa yenye kuvunjika-vunjika; na 

katika  Akhera ni adhabu kali na (pia) 

msamaha wa Allah na radhi (Yake); na 

maisha ya dunia siyo ila ni starehe 

idanganyayo. 

- Kurani Tukufu, 57:21 
 

Kwa hakika Allah Anaamuru 

uadilifu, na hisani, na kuwapa  (watu 

kama uwapavyo) ndugu; na 

Anakataza upujufu, na uovu, na uasi.  

Anawanasihini ili mpate kufahamu. 

- Kurani Tukufu, 16:91 

 





 

 

SURA YA PILI 

AMANI YA KIJAMII 

SASA HEBU TULIGEUKIE SWALA LA DHIMA YA 

ISLAM katika kuleta amani ya kijamii katika jamii ya 

kisasa  

Utangamano wa Jamii ya Kisasa 

Kwa bahati mbaya dini inapoteza kwa kasi mashiko 

yake ya kimaadili katika jamii. Kufanya hali kuwa 

mbaya zaidi, harakati zinaendelea za kudai kwa nguvu 

uhuru dhidi ya faradhi za kidini, na zinapata msukumo 

kutoka karibu kila pembe ya dunia ya sasa. Ingawa, pia 

ipo khofu, inayotokana na hali inayoshamiri ya ukosefu 

wa amani na ufisadi katika mienendo ya kijamii, 

inayokwenda sambamba na mitindo ya kudharau amri 

za kidini na kimaadili. Imani juu ya Mungu Aliye Hai, 

Ambaye sio tu kwamba Ameandaa marejeo ya 

binadamu lakini pia Ambaye Ana Haki ya kuyapanga 

maisha yao ya kila siku yakaeje, imani hiyo inapotea 

kwa kasi. 

Kurani Tukufu imetoa majumuisho ya hali hii kwa 

kusema: 

 الْبَحْرِ وَ الْبَرِّ فِي الْفَسَادُ ظَهَرَ

Ufisadi umedhihirika barani na baharini.1 
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Ukristo, ikiwa ndio dini yenye nguvu katika nchi za 

Magharibi, ilikuwa na udhibiti na mashiko yenye ufanisi 

mpaka mwanzo mwanzo mwa karne hii, ikidhibiti 

maadili ya waumini wake katika nchi za Magharibi. Ni 

sikitiko, hali si hivyo tena kwa sasa. 

Badala yake umeibuka ustaarabu unaotokana na athari 

za Ukomunisti, maendeleo ya kasi ya sayansi na ya 

kidunia kwa ujumla, yaliyoulazimisha Ukristo kurudi 

nyuma, hatua kwa hatua, na ukashika dhima ififiayo 

katika kujenga khulka za kijamii. 

Kwa hiyo leo hii, maadili katika nchi za Magharibi 

kidogo au zaidi ni ya Kikristo kwa tabia yake kama 

ambavyo maadili katika nchi nyingi za Kiislamu ni ya 

Kiislamu. Kwa bahati mbaya hii ndiyo hali ya tabia za 

kijamii na kimaadili iliyopo sehemu zingine za dunia. 

Kuna Wabudha, Wakomfusi na Wahindu wengi duniani 

leo hii, lakini kwa bahati mbaya ni kiasi kidogo sana 

kinachoweza kudhihirika cha Ubudha, Ukomfusi na 

Uhindu. 

Maji maji kotekote lakini hakuna hata tone la kunywa. 

Kama maadili ya kidini au kimila yanakosekana katika 

jamii, uadilifu utakuwa si kitu chenye maana kwa kizazi, 

ambacho si tena chenye kukubali kwa moyo mkunjufu 

urithi wa kimila kuwa ni mantiki na halali. Kizazi kama 

hicho ni lazima kitapitia katika kipindi nyeti cha mpito 

kisicho na kitu. Hii itapelekea kuzalika kwa haja ya 
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uchunguzi wa awali. Harakati za uchunguzi wa awali 

zinaweza au zisiweze kupelekea katika kuvumbua 

kanuni za kimaadili zilizo bora na zenye kuridhisha 

zaidi. Harakati hizo kwa upande mwingine zinaweza 

kuishia kwenye vurugu moja kwa moja au hali ya kuwa 

na utitiri wa maadili. Kwa bahati mbaya, kwa namna 

ninavyoyaona mambo, ni hali ya pili, inayoonekana 

kuwa ndiyo chaguo la jamii ya kisasa. 

Upepo wa mabadiliko unavuma katika jamii zote za 

dunia, ziwe za Mashariki au Magharibi, za kidini au za 

kisekula. Ni upepo mchafu, unaochafua hali ya hewa ya 

dunia nzima.   

Dunia ya sasa inaonekana kuwa inashika tahadhari na 

iko makini zaidi juu ya ongezeko la kiwango cha 

uchafuzi wa mazingira ya kidunia kuliko ongezeko la 

kasi la kiwango cha uchafuzi wa mazingira yetu ya 

kijamii. 

Kurani Tukufu, bila shaka ikizungumzia kuhusu zama 

hizo, inatamka: 

 تَوَاصَوْا وَ الصّٰلِحٰتِ عَمِلُوا وَ اٰمَنُوْا الَّذِيْنَ اِلَّا۰۰۳خُسْرۙ لَفِيْ الْاِنْسَانَ اِن۰۰۲َّالْعَصْرۙ وَ

 ۰۰۴بِالصَّبْرؒ تَوَاصَوْا وَ ١ۙ۬بِالْحَقِّ

Tunaleta ushahidi wa zama zile ambapo binadamu 

watakuwa katika hasara, isipokuwa wale wachache 

walioamini na kufanya matendo mema na kwa ukweli 

wakahimiza wengine kuukubali ukweli na kwa subira 

wakahimiza wengine kuwa na subira.2 
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Unyonyaji, undumakuwili, unafiki, ubinafsi, ukandami-

zaji, uchoyo, wehu wa kutafuta starehe, utovu wa adabu, 

rushwa, wizi, ujambazi, uvunjaji wa haki za binadamu, 

ulaghai, udanganyifu, ukosefu wa uwajibikaji na 

ukosefu wa kuheshimiana na kuaminiana vimekuwa 

ndio chapa ya jamii ya kisasa. Kibao vene cha 

uzunguzungu hakiwezi tena kuficha uhunde unaozidi 

na kuzidi kuwa bayana. Lakini hata hivyo itakuwa ni 

kosa kusema kwamba ishara hizi za kutisha za 

kushindwa ubinadamu zilikuwa hazipo katika zama 

zilizopita. Kwa kweli, staarabu nyingi za zamani pia 

ziliugua uele wa aina hiyo hiyo kabla enzi zao katika 

kitabu cha historia ya binadamu hatimaye kufungwa. 

Itakuwa ni kosa kunyooshea kidole eneo lolote 

makhususi la dunia, kwamba ndilo limezongwa na 

maadili maovu. 

Jamii zinaanza kumongʹonyoka kwa namna moja kila 

pahali. Kinyume na nchi zinazotawaliwa na falsafa za 

kiimla, katika zile zinazoitwa dunia huru kuongezeka 

kwenyewe kwa utambuzi wa uhuru binafsi kunakuwa 

ni mwelekeo unaokengeuka, ambao kwa kiasi kikubwa 

unahusika na kukua kwa tabia mbaya katika jamii. 

Katika nchi zinazotawaliwa na falsafa za kiimla, kukua 

huku endelevu kwa utambuzi wa uhuru wa mtu binafsi 

kwa sasa kunakabiliana na mapambano makali ya 

ukombozi wa mtu binafsi kutoka kwenye udhibiti kamili 

wa kiimla. Isipokuwa tu kama kutakuwa na muinuko 
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mkali wa kupinga mapinduzi kutoka kwa majeshi yenye 

nguvu ya mrengo wa kushoto, mwelekeo huu wa kudai 

uhuru zaidi una kila uwezekano wa kushinda vita hivi 

punde. Kinachoweza kutokea baada ya hapo hakibashiri 

mazuri kwa matarajio ya maadili ya vijana 

waliokombolewa wa nchi zilizokuwa za kikomunisti. 

Karibu vizazi viwili vimefikia utu uzima vikiwa katika 

upweke wa jamii isiyomhamu Mungu, wakiwa hawana 

chochote cha kuwaongoza na kuadabisha mwenendo wa 

kimaadili. Mbali na ukosefu wa maadili yaliyojengwa 

kutoka kwenye itikadi za kidini, kuna hatari ya 

mienendo ya mwelekeo wa ovyo, kupenda michezo ya 

starehe na kutowajibika inayofurika kutoka nchi za 

Magharibi ikiwakumba vijana wa USSR na Ulaya 

Mashariki, inayoweza kuleta matokeo ya kuteketeza 

mienendo yao ya kimaadili kwa miaka mingi ijayo. 

Wakati huo huo, mtu hawezi kushindwa kuona kuwa 

tajriba ya kuishi bila ya dini kwa miongo mingi sio tu 

kwamba imerithisha ubaya kwenye jamii ya kisasa lakini 

pia imebainisha baadhi ya faida. Mapinduzi ya 

kisoshalisti ya Urusi yalikata maungano ya dunia ya 

kisoshalisti sio tu na dini bali pia na imani za kidini na 

mitazamo iliyogeuzwa na kupotoshwa. Uwe Ukristo au 

Uislamu, liwe dhehebu lolote la Wakristo au Waislamu, 

kuliingizwa fikra za karne zilizopita falsafa za 

mafundisho ya dini zao, fikra ambazo zilileta katika 

maeneo mengi ya imani, kupingana kati ya itikadi za 
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kidini na uhalisia wa kimaumbile. Itikadi za kidini na 

uhalisia wa kimaumbile havingeweza vyote kuwa sahihi 

kwa wakati mmoja. Ilichukua kipindi maalum cha 

mafunzo ya kiakili ili kuweza kuona mapungufu ya 

mawazo ya kidini na uhalisia wa kimaumbile lakini 

bado mtu akawa katika hali ya utulivu. Pengine kuishi 

na mafumbo sio rahisi isipokuwa kama mafumbo hayo 

yamezalika kizazi baada ya kizazi. 

Kidogokidogo, unafikia wakati ambapo jumuiya za 

kidini kwa namna fulani zinaweza kuishi na mafumbo 

hayo bila kujua kama yapo. 

Pamoja na mambo mengine, kilichofanywa na 

mapinduzi ya kisoshalisti kwa watu wao ni kuwatakasa 

dhidi ya mafumbo ya kiitikadi na kuwaponya na 

makengeza na mayopia. 

Matokeo yake, hili limewapa aina fulani ya umaasumu, 

ambao unaweza kupatikana tu kama hakuna hata 

chembe ya unafiki. Ni mapema mno kusema kwamba 

hali hii ya umaasumu inaweza kuwa ni yenye faida 

kimaadili katika kipindi kigumu kijacho cha 

mapambano. Lakini jambo moja ni la uhakika kwamba 

watu hawa ni wasikivu na wanaweza kupokea ujumbe 

wa haki na kuukubali bila ya chuki kuliko watu wengine 

wowote duniani leo hii. 

Nasikitika kwamba hayo hayawezi kusemwa kuhusu 

kuongezeka kwa mienendo ya ubinafsi katika wale 

wanaoitwa‖ watu‖ ‚huru‛‖ wanaoishi‖ duniani‖ leo‖ hii.‖
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Kimsingi mtu anaweza kufanya chochote kwa 

kujihalalishia uhuru kujiamulia atakavyo. Wakiwa 

viongozi katika mwenendo huu, Marekani kwa kiasi 

kikubwa inaathiri sio tu nchi za Dunia ya Kwanza za 

Ulaya bali hata jamii za watu wa Dunia ya Pili na ya 

Tatu. Mwangwi wa dhana iliyoharibiwa ya uhuru 

binafsi inayomfanya mtu atoke nje ya nidhamu ya 

maisha ya kimaadili unasikika kutoka mbali ukikatiza 

mapazia ya itikadi za kijamaa. 

Mashoga, wasagaji, mateja, wanyoa vipara, wanyoao 

mapanki, na wahalifu wa aina zote, wote wanazidi 

kuongezeka kwa idadi na nguvu. Ujasiri wa kutetea 

tabia‖zao‖kwa‖kumuuliza‖tu‖awaonyaye,‖‚Kwa‖nini‖isiwe‖

hivyo‛‖ imekuwa‖ ni‖ changamoto‖mbaya‖ katika‖ jamii‖ ya‖

kisasa. 

Hali Mbili za Utaratibu wa Kijamii 

Kurani Tukufu inaelezea hali mbili za jamii: 

1. Ya kwanza ni ile ambayo uovu uko huru kuenea, 

na 

2. Nyingine ni ambayo kukua kwa uovu kume-

zuiliwa kabisa. 

Kama vichukuliwe vipande vipande vya mafundisho ya 

maadili ya Kiislam, itakuwa vigumu sana kwa fikra za 

ki-Magharibi kuelewa falsafa za Ujumbe wake. Hii ni 

kwa sababu mafundisho ya maadili ni lazima yatizamwe 

kama sehemu za mazingira ya kijamii. Mtu ayatizame 
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kwa ujumla. Huwezi kuuelewa msimu wa kupukutika 

majani kwa kuyaangalia tu majani makavu 

yaliyoanguka au baadhi ya majani yakibadilika rangi. 

Mtu ni lazima achunguze kwa makini na ahisi hali yote 

ya hewa na mwenendo wa majira hayo ili aweze kujua 

majira ya kupukutika majani yako vipi na ni kwa namna 

gani yanaathiri maisha ya mimea. Halikadhalika, si 

busara kuamua jambo kutokana na tukio moja. Wakati 

ambapo majira ya kupukutika majani yanakatisha 

tamaa, majira ya kuchipua majani yanaleta matumaini 

ya maisha. Siyo tu swala la kubadilika kwa hali ya joto 

bali ni mabadiliko mazima ya hali ya hewa ambapo hata 

upepo peke yake unapuliza kuleta maisha. Mifumo ya 

kijamii nayo pia ni kama majira mbalimbali ya mwaka 

yakiambatana na sifa na athari zake. 

Upuuzi wa Jamii Yenye Kupenda Mali na Mwisho 
Wake 

Islam inaelezea somo hili kwa namna hiyo hiyo kabisa. 

Kwanza, acha nielezee jamii, ambayo kwa mujibu wa 

Kurani, siyo ya Kiislam. 

 ١ؕالْاَوْلَادِ وَ الْاَمْوَالِ فِي تَكَاثُرٌ وَ بَيْنَكُمْ تَفَاخُرٌۢ وَّ زِيْنَةٌ وَّ لَهْوٌ وَّ لَعِبٌ الدُّنْيَا الْحَيٰوةُ اَنَّمَا اِعْلَمُوْۤا

 الْاٰخِرَةِ فِي وَ ١ؕحُطَامًا يَكُوْنُ ثُمَّ مُصْفَرًّا فَتَرٰىهُ يَهِيْجُ ثُمَّ نَبَاتُهٗ الْكُفَّارَ اَعْجَبَ غَيْثٍ كَمَثَلِ

 ۰۰܅الْغُرُوْرِ مَتَاعُ اِلَّا الدُّنْيَاۤ الْحَيٰوةُ مَا وَ ١ؕرِضْوَانٌ وَ اللّٰهِ مِّنَ مَغْفِرَةٌ وَّ ١ۙشَدِيْدٌ عَذَابٌ

Jueni ya kwamba maisha ya dunia ni mchezo na upuuzi 

na pambo na kujifurahisha baina yenu, na tamaa ya 

kuzidiana katika mali na watoto. Mfano wake ni kama 
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mvua ambayo huwafurahisha wakulima maotesho yake, 

kisha yanakauka na unayaona yenye rangi ya manjano, 

kisha yanakuwa yenye kuvunjika-vunjika; na katika 

Akhera ni adhabu kali na (pia) msamaha wa Mwenyezi 

Mungu na radhi (Yake); na maisha ya dunia siyo ila ni 

starehe idanganyayo.3 

Tena, ikirejea upuuzi wa maisha ya kidunia, Kurani 

Tukufu inalo hili la kusema: 

 وَّ شَيْـًٔا يَجِدْهُ لَمْ جَآءَهٗ اِذَا حَتّٰۤى ١ؕمَآءً الظَّمْاٰنُ يَّحْسَبُهُ بِقِيْعَةٍ كَسَرَابٍۭ اَعْمَالُهُمْ كَفَرُوْۤا الَّذِيْنَ وَ

 ۳۰۰ۺالْحِسَابۙ سَرِيْعُ اللّٰهُ وَ ١ؕحِسَابَهٗ فَوَفّٰىهُ عِنْدَهٗ اللّٰهَ وَجَدَ

Na wale waliokufuru, vitendo vyao ni kama mazigazi 

jangwani, mwenye kiu huyadhani ni maji; hata 

ayafikiapo hapati cho chote, na humkuta Mwenyezi 

Mungu hapo, naye Humpa hesabu yake sawasawa; na 

Mwenyezi Mungu ni Mwepesi wa kuhesabu.4 

Kurani Tukufu inalisawiri hili kama mazigazi ambayo 

yanamtamanisha bure mtu mwenye kiu kwa kuendelea 

kwenda mbali mpaka anakuwa amechoka kabisa kiasi 

kwamba hawezi tena kuyafuatilia. Hapo ndipo 

anapopata adhabu. Anafanywa atambue kuwa hilo ni 

lengo batili lisilo na chochote, alilokuwa akilifuatilia njia 

yote. Ghafla, mazigazi yanasimama ili kumpa fursa ya 

kuzoea hali ile kwa ajili tu ya kumfanya aelewe maana 

chungu ya kufuatilia kisichokuwepo. Hiyo ndiyo 

adhabu waliyopimiwa wale wanaofuata upuuzi katika 
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maisha, na kwamba sawa na Kurani Tukufu, ndivyo 

jamii zote za aina hiyo zinapoishia. 

Kinyume na hivi, dini inafundisha itikadi inayosema 

kwamba maisha katika dunia hii sio lengo kuu la kila 

kitu bali kuna maisha yajayo huko akhera. 

Kama hatufi kifo cha moja kwa moja hapa bali 

tunaendelea kuishi kwa namna moja au nyingine, kama 

ambavyo Islam na dini nyingi nyingine 

zinavyotuaminisha; kama maisha duniani hayawezi 

kuchukuliwa peke yake kwa kuacha maisha ya Akhera; 

na kama maisha yote yanatakiwa yaeleweke kuwa ni 

muendelezo wa maisha yaliyopita kwa yajayo, basi 

itakuwa si busara kabisa kupuuzia mchango wa athari 

za kijamii kwa mtu hapa duniani. Uovu, ushetani na 

mivuto isiyo na afya ni lazima itazaa roho isiyo na afya 

katika maisha yajayo. 

Kukataliwa kwa Maisha Yajayo 

Hii sio sehemu ya kujadili kwa kina falsafa ya Islam 

kuhusu maisha baada ya kifo lakini itoshe tu hapa kutaja 

kwamba, kwa mujibu wa Islam, jinsi tunavyoishi hapa 

duniani inaathiri roho zetu kama vile wakati mwingine, 

baadhi ya magonjwa ya mama mjamzito 

yanavyomuathiri mtoto wake angali tumboni. Mtoto 

anaweza kuwa na ulemavu wa kuzaliwa nao kiasi 

kwamba unakuwa ni jahanamu kwake kuishi na 

ulemavu wake akiwa miongoni mwa watoto wenye afya 

akiwa katika hali ya kutojiweza. Uchungu utakuwa 
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mkali zaidi na wa kina kadiri hisia zake zinavyobaleghe. 

Kwa ufupi, hivi ndivyo tunavyojijengea pepo au 

jahanam yetu kwa mujibu wa Islam. 

Kwa muktadha huu, ni bayana kwamba mfumo wowote 

wa kijamii, unaojenga tabia za kutowajibika, vurugu na 

ushetani ni lazima ukataliwe bila kujali una mvuto au 

ushawishi kiasi gani kwa mtazamaji wa juu juu.  

Ni sawa kwa waaminio kuyasema mambo haya na 

kuyatolea madai kama walivyo wengine wenye 

mtazamo wa kidunia. Hata hivyo, ni nani aliyerudi 

kutoka huko kunakoitwa akhera ili kuthibitisha au 

kuyapinga madai hayo? Kwa nini usiridhike na ndege 

uliye naye mkononi utake kubadilisha na wawili 

walioko porini? Hili ndilo jibu la watu wa kidunia kwa 

falsafa ya Islam kuhusu ni jinsi gani jamii itengenezwe 

na upi uwe msingi wa kanuni zake. 

Falsafa ya Islam inayazunguka maisha katika dunia hii 

na maisha ya Akhera kuwa ni mtiririko wa maisha 

endelevu uliokatizwa kwa muda tu na kifo, ambacho, 

kwa hakika, ni kipindi tu cha mabadiliko kutoka maisha 

ya aina moja kwenda nyingine. Kwa kupingana na hilo, 

falsafa ya watu wa kidunia inayaona maisha kuwa ni 

fahamu tu ya muda mfupi iliyokuja bila utaratibu, 

ambayo inatoweka wakati wa kifo. Kwa hiyo, mfumo wa 

kijamii unahitaji tu kutosheleza mahitaji yanayohusiana 

na kipindi hiki kifupi cha maisha. Mtu anawajibika kwa 

jamii wakati tu akiwa hai na kwa kile kipengele tu cha 
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maisha‖ kionekanacho‖ na‖ kung’amulika;‖ kile‖ ambacho‖

kimefichika kwa namna ya mawazo yake, nia, mipango, 

njama na makosa ya kijinai yanayotendeka bila 

kugundulika kirahisi, vinabaki‖ having’amuliwi‖ na‖

haviulizwi. 

Tena, makosa ya jinai humtia mtu hatiani pale tu 

kunapokuwepo na ushahidi usio na shaka yoyote 

kwamba kosa limetendeka. Kuna uwezekano wa haki 

kutotendeka. Katika taratibu kama hiyo ya kijamii utoaji 

wa haki sio tu ni wa kubabiababia na wenye mapungufu 

bali unatengeneza mazingira ya kusaidia utendekaji wa 

makosa kwa jamii. Unahimiza matendo yenye maslahi 

binafsi, kuhamasisha uchoyo wa hali ya juu kwa mtu 

husika. 

Inavutia pia kuona kwamba katika jamii isiyomjua 

Mungu au inayomjua kinusunusu ambapo dhana ya 

kuwajibika baada ya kifo inakataliwa kabisa au 

inachukuliwa kiwepesiwepesi na kimashakamashaka 

kiasi cha kuifanya ionekane haina maana, ni vigumu 

sana kupata fasili ya jinai, ambayo inaungwa mkono 

kikamilifu katika falsafa thabiti za kimaadili. Ni vigumu 

sana kuwaza kwamba watu wa jamii isiyomwamini 

Mungu wataridhika kwa dhati kuhusu makosa 

wanayoyafanya wakati wanavunja sheria fulani. Kwani, 

sheria ni nini? Je, ni neno la mtawala dikteta mwenye 

amri zote, ni uamuzi wa serikali ya chama kimoja au ni 

amri za kidemokrasia za walio wengi? Kwa mtu wa 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

73 

kawaida, ni ipi kati ya hizo itakayokuwa ni sheria ya 

haki kwa msingi wa falsafa thabiti za kimaadili? Ni aina 

gani hii ya falsafa ya kimaadili? 

Kama hamuoni yeyote kuwa ndiye aliyemuumba, au 

kama hana khofu yoyote ya kuulizwa huko Akhera 

kuhusu matendo yake ya hapa duniani, kwa kuwa, sawa 

na anavyoona, hakuna maisha ya Akhera, basi majibu 

kwa maswali yaliyoulizwa hapo juu, kwa kuangalia 

faida yake, yatakuwa tofauti kabisa na mahitajio ya jamii 

inayowajibika. Kwake yeye maisha ni haya mafupi tu na 

anaihitaji jamii kwa ajili ya faida yake binafsi tu. Anatii 

viongozi wa juu wa jamii kwa kulazimika tu. Kama 

anaweza kutoroka akiwa amejipatia faida fulani na 

akapata muda kidogo wa kujistarehesha hapa na pale 

huku akitumia ujanja wake asijulikane, kwa nini 

asifanye hivyo?‖Ni‖katazo‖lipi‖ la‖ ‘kimaadili’‖ litakalozuia‖

mkono wake? 

Mtizamo huu wa kisaikolojia kuhusu makosa ya jinai 

unaanza kujengeka na unakuwa na nguvu kadiri muda 

unavyopita katika jamii zisizoamini Mungu na za 

kiyakinifu. 

Hili limetajwa hasa kwenye Kurani Tukufu kuwa ndio 

kiini cha jamii yakinifu. 

Makafiri wanadai: 

 ۰۰۳۸بِمَبْعُوْثِيََْ۪۠۠ۙ نَحْنُ مَا وَ نَحْيَا وَ نَمُوْتُ الدُّنْيَا حَيَاتُنَا اِلَّا هِيَ اِنْ
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Ni hapa hapa tu ndipo tunapoishi maisha yetu. 

Tunakufa hapa hapa na tunaishi hapa hapa, na kamwe 

hatutafufuliwa tena.5 

(yaani tunakataa dhana ya maisha baada ya kifo au 

maisha sehemu nyingine). 

Kisha, tena, makafiri kwa dhihaka waliwaambia 

Mitumeas wa zamani kwa kuwauliza: 

 ۰۰۵۰جَدِيْدًا خَلْقًا لَمَبْعُوْثُوََْ۠ؒ ءَاِنَّا رُفَاتًا وَّ عِظَامًا كُنَّا ءَاِذَا قَالُوْۤا وَ

Na wakasema: Je, tutakapokuwa mifupa na chembe 

zilizosagika, je, tutafufuliwa kuwa viumbe wapya?6 

 ۰۰۸۳لَمَبْعُوْثُوََْ۠ؒ ءَاِنَّا عِظَامًا وَّ تُرَابًا كُنَّا وَ مِتْنَا ءَاِذَا قَالُوْۤا

Wanasema: Je, Tutakapokufa na tukawa udongo na 

mifupa, je, tutafufuliwa?7 

Hii, sawa na Kurani Tukufu, ndio sababu kuu ya uovu 

wote katika jamii yakinifu. Na ndio sababu msisitizo 

mkubwa umewekwa kwa maisha ya Akhera na kwa siku 

ya Hesabu. 

Katika‖ moja‖ ya‖ Hadithi,‖ Ibn‖ Mas’uudra anasimulia 

kwamba Mtume Mtukufusaw alichora mstatili na katikati 

yake akachora msitari sambamba na urefu wa mstatili na 

sehemu yake ya juu ikazidi mstatili. Akachora mistari 

kadhaa mifupifupi inayokata ule wa katikati. Akaonyesa 

kwamba mchoro huo unawakilisha mtu, mstatili 

unawakilisha kifo, mstari wa kati unawakilisha tamaa 

zake na mistari mifupi inayoukata inawakilisha mitihani 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

75 

na majonzi maishani. Akasema: Kama mmoja kati ya hii 

ukimkosa,‖ mwingine‖ utampata,‛8. Katika Hadithi 

nyingine, kifo kimeelezwa kuwa ndicho kinachokatiza 

starehe.9 

Sifa Nne Bainifu za Jamii Yakinifu  

 نَخُوْضُ كُنَّا وَ ۳۰۰ۿالْمِسْكِيْنۙ نُطْعِمُ نَكُ لَمْ وَ ۳۰۰۾الْمُصَلِّيْنۙ مِنَ نَكُ لَمْ قَالُوْا ۳۰۰۽سَقَرَ فِيْ سَلَكَكُمْ مَا

 ۳۰۰܁الدِّيْنِۙ بِيَوْمِ نُكَذِّبُ كُنَّا وَ ۳۰۰܀الْخَآىِٕضِيْنَ۠ۙۙ مَعَ

Na nini kilichowapelekeni katika ‘saqar’? Watasema: 

Hatukuwa miongoni mwa wanaosali, wala hatukuwa 

tukilisha maskini, na tulikuwa tukipiga porojo pamoja 

na wapigao porojo, na tulikuwa tukikadhibisha Siku ya 

hukumu,10 

Sifa za jamii isiyomwamini Mungu na yakinifu 

zisingeweza kujumuishwa kwa usahihi zaidi na kwa 

kueleweka zaidi. Hizo ni: 

      1. Kushindwa kufanya ibada 

      2. Kushindwa kulisha maskini 

      3. Kujikita katika kusaka mambo yasiyofaa 

      4. Kukataa Siku ya Hesabu ya kuwajibika. 

Kabla ya kuendelea zaidi, acha tuondoe mkanganyiko 

mmoja, ambao unaifanya iwe vigumu kuiagua hali ya 

jamii. Hata katika jamii ambako imani ya Mungu 

inaonekana kuwa yenye nguvu na maarufu na imani ya 

Akhera ni sehemu muhimu ya imani yao, maovu 
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yanashamiri ambayo kimantiki hayawezi kufikiriwa 

kuwepo miongoni mwa wanaomuamini Mungu na 

maisha ya Akhera wakiwa wanawajibika kikamilifu. 

Hapo swali linazuka kwamba kwa nini jamii kama hizo 

zinamuamini Mungu na Akhera, lakini bado sifa zao 

nyingine zinabaki kuwa ni jamii zinazopenda mali kwa 

kila hali? Jibu la swali hili siyo gumu kulipata pale 

tunapochunguza kwa kina asili ya imani. Kwa hakika, 

kuwa tu na imani ya mbali ya kuwepo kwa Mungu 

hakuwezi kuathiri tabia ya kijamii ya muaminio wa aina 

hiyo. Hii ni kutokana na ukweli kwamba imani za aina 

hiyo kiasili ni za kinadharia tu na kamwe haziwezi 

kumbadilisha mtu awe na tabia ya kuwajibika ya 

kiuchamungu. Inawezekanaje imani ya kweli ya Mungu 

ichanganyikane na uwongo, udanganyifu, uchoyo 

uliokithiri, kupora haki za wengine, rushwa na ukatili? 

Dhana ya Mungu katika jamii za aina hiyo ni kama 

urembo tu, haina uhalisia kabisa na haiwezi kusaidia 

chochote huko Akhera, na uwajibikaji unakuwa ni jambo 

lililopakazwa tu lisilowezekana kutendeka. Kila mara 

chaguo linapokuja, utaona matamanio aliyonayo mtu 

daima ndiyo yanayopewa kipaumbele yakisogeza mbali 

khofu yoyote ya Akhera. 

Tunapozungumzia jamii yakinifu, hatumaanishi tu jamii 

ambazo kwa uwazi kabisa zinakana uwepo wa Mungu 

na maisha baada ya kifo. Jamii nyingi zinazoamini 

Mungu na zisizoamini Mungu zinaweza kuonekana 
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kutofautiana kabisa kiitikadi, lakini, matendo yao yote 

yakawa yanafanana sana. 

Uwajibikaji 

Kurani Tukufu, kwa upande mwingine, inasema: 

 ١ؕاللّٰهُ بِهِ يُحَاسِبْكُمْ تُخْفُوْهُ اَوْ اَنْفُسِكُمْ فِيْۤ مَا تُبْدُوْا اِنْ وَ ١ؕالْاَرْضِ فِي مَا وَ السَّمٰوٰتِ فِي مَا لِلّٰهِ

 ۰۰۲۸۵قَدِيْرٌ شَيْءٍ كُلِّ عَلٰى اللّٰهُ وَ ١ؕيَّشَآءُ مَنْ يُعَذِّبُ وَ يَّشَآءُ لِمَنْ فَيَغْفِرُ

Vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini ni vya Allah; 

na kama mkidhihirisha yaliyomo katika mioyo yenu, au 

mkiyaficha, Allah Atawatakeni hesabu ya hayo; kisha 

Amsamehe Amtakaye, na Amwadhibu Amtakaye; na 

Allah ni Mwenye uwezo juu ya kila kitu.11 

Kurani Tukufu inaongezea: 

 ۰۰۳۷مَسْـُٔوْلًا عَنْهُ كَانَ اُولٰٓىِٕكَ كُلُّ الْفُؤَادَ وَ الْبَصَرَ وَ السَّمْعَ اِنَّ ١ؕعِلْمٌ بِهٖ لَكَ لَيْسَ مَا تَقْفُ لَا وَ

Wala usifuate usiyo na elimu nayo. Hakika masikio na 

macho na moyo - hivyo vyote vitaulizwa.12 

Hapa, kwa kutaja moyo, Kurani Tukufu inamaanisha 

msukumo wa msingi wa maisha ambao unasababisha 

kila tendo alifanyalo mtu. Fu’aad, katika Kurani Tukufu, 

ina maana ya ule utashi wa mtu wa msingi uamuao 

ambao unauendesha ubongo kama vile mtu 

aiendeshavyo kompyuta. Kwa maana kwamba utashi wa 

msingi ndio chanzo cha uovu wote na wema wote na ni 

utashi huo katika sura ya maisha mapya baada ya kifo 

ambao, kwa pamoja na sikio na macho, vitawajibika. 
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Hebu sasa tuzichunguze kimakini zaidi sifa bainifu za 

jamii zisizoamini Mungu. Huwa inatokea kwamba 

kukana uwepo wa Mungu na kutoamini Akhera 

vinabaki visivyo wazi, si dhahiri na visivyogundulika 

katika hali ya kujitambua nusunusu. Kiimani, mtu 

anaweza kuendelea kidhahiri kuamini uwepo wa 

Mungu na Akhera, lakini kwa hali zote za kimatendo, 

inaonekana imani hizo hazipo. Wakati mwingine 

inakuwa ni vigumu kuleta uhalisia huu uliojificha 

kwenye ufahamu wa akili ya mtu. Wakati mwingine 

hata vizazi na vizazi vinaweza kuishi bila kutambua 

kikweli ugeugeu na wepesi wa imani zao. Ni katika 

nyakati hizo, ambapo ukanaji Mungu na kutoamini 

Akhera, ambako kulibaki hakugunduliki wala 

hakudadiswi, kunaanza kuibuka. Katika jamii ambazo 

tayari zimo katika utafutaji wa starehe bila kuchagua 

kwa busara wala kuweza kujizuia, ukanaji Mungu na 

Akhera‖wa‖makusudi‖unasababisha‖mmong’onyoko‖wa‖

kimaadili na kupotoka ki khulka kwa kasi kubwa. 

Muelekeo wa ustaarabu, haijalishi sehemu ipi ya dunia 

au zama gani katika historia ya binadamu, daima ni 

kutoka uduni kuelekea uungwana. Haja za msingi za 

nafsi, ambazo zinafanya kazi kama nguvu ya msingi 

iendeshayo tabia ya mtu, hizo zinabaki zilivyo, 

zisizoweza kubadilishwa. Kinachobadilika ni jinsi ya 

kuitikia haja hizo. Kwa mfano, njaa ya mtu inaweza 

kuitikiwa kwa kula nyama au mbogamboga. Ubora na 

ubichi wa nyama na mbogamboga unatofautiana. Mtu 
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anaweza akavila vikiwa vimepikwa na kuungwa kwa 

namna tofautitofauti au akavila vikiwa vibichi ikiwa 

amependa hivyo. 

Kadri jamii inavyopata maendeleo, miitikio kwa haja za 

msingi inaanza kutokea na inakuwa ya kiungwana zaidi 

na ya kisasa. Hali hiyo inaendelea kusonga mbele, 

ingawa kasi yake inategemea kwa kiasi kikubwa hali za 

kiuchumi na kisiasa za watu. Lakini viongozi wa jamii 

daima wanaendelea mbele, wakati mwingine polepole, 

wakati mwingine kwa mwendo wa kasi. 

Ustaarabu unapopevuka, usasa uliopindukia na baadhi 

ya hali zingine zenye kuleta hasara vinaanza kurudisha 

nyuma wimbi la muelekeo huu wa kupiga hatua. Katika 

jamii zinazoshuka kiwango, muelekeo huwa unarudi 

kinyume kutoka kwenye uungwana na kuwa duni. Hili 

ni somo lenye maana pana na linahitaji uchunguzi wa 

kina. Nasikitika kwamba ni nje ya uwanda wa hotuba ya 

leo lakini ningependa kuelezea kwa undani zaidi nukta 

chache. 

Jamii zinapoanza kusawijika au kuhemewa au kwenda 

upande kutokana na usasa uliopindukia, wanaanza 

kuanguka chini na kurejea kwenye ile ile miitikio duni 

ya kihayawani ya haja zao. Hili linaweza likawa si lenye 

kuonekana katika kila shughuli ya kijamii na 

kiutamaduni, lakini daima linaonekana katika 

mahusiano ya watu na mitindo wakati wa kutafuta 

starehe. Uchunguzi mfupi wa binadamu katika muitikio 
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wake wa kujamiiana utabainisha suala 

linalozungumziwa. Kuhusu silika ya msingi ya kuzaana 

kwa njia ya kujamiiana, raha imewekwa kiasili kwa 

wanyama wote. Tunachokiona tofauti katika jamii ya 

mwanadamu ni kule kuhama taratibu kutoka kwenye 

kujitosheleza kwa haja hii tu na kuelekea kidogokidogo 

kwenye fikra za kistaarabu zaidi katika kutosheleza haja 

ya mwili. Asili kamwe haikuhitaji kujamiiana kuwa ndio 

lengo la msingi. Lengo la msingi daima limekuwa ni 

kuzaliana na kendeleza kizazi. Kujamiiana ilikuwa ni 

jambo lake la pili. Jamii zinapoharibika, dhima ni kama 

imegeuzwa kabisa. 

Maendeleo ya hatua kwa hatua ya taratibu za ndoa, ada 

zihusikazo katika taratibu hii, na miiko kuhusu 

mahusiano kati ya wanawake na wanaume, inaweza 

kuchukuliwa na mwanasaikolojia kuwa hali zilizotokana 

na kukua kwa asili kwa jamii na hazihusiani na dini. 

Lakini, vyovyote iwavyo, kukua huko kuwe 

kumeongozwa kutokea juu au ni hali ya kibahati 

ijiendeshayo yenyewe, ukweli haupingiki kwamba 

polepole miitikio ya kukidhi haja ya msingi imekuwa ya 

kisasa zaidi na zaidi na migumu. 

Kuwa na wenzi wengi wa kujamiana kunakoongezeka 

katika mahusiano ya wanaume na wanawake ni ishara 

tena ya maradhi hayo hayo. Si tu kwamba eti ni fikra 

huru za kimaendeleo kuhusiana na mahusiano ya 

kujamiiana lakini bila shaka kuna mengi zaidi 
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yanayokwenda na hilo ili kubadilisha mazingira ya eneo 

hili muhimu sana kwa shughuli na shauku ya 

mwanadamu. Majadiliano kuhusu uhalali au uharamu 

wa mahusiano ya aina hiyo yanapuuzwa kwa kuona ni 

mambo ya zamani. Bila shaka, yapo makundi mengi ya 

waaminifu yenye mrengo wa kidini ambayo bado 

yanaendelea kulijadili swala hili. Lakini wakati wa 

majadiliano yao kwenye vyombo vya habari mtu hawezi 

kushindwa kuona ya kwamba watu wa aina hiyo wa 

mitindo ya kizamani ambao mawazo yao 

yameng’ang’ania‖ dini‖ wanashushuliwa‖ kuwa‖ ni‖

wachache wasio na maana. 

Inakuwa zaidi katika nchi za Magharibi kwamba ni 

kwenda na wakati kulichukulia suala la kujamiiana 

kuwa ni haja ya kimaumbile ambayo ni lazima iitikiwe 

bila vizuizi. Utamaduni wa kuona haya unaombatana na 

mazungumzo miongoni mwa wanawake unakuwa ni 

kitu cha zamani. Kutembea uchi, kujidhihirisha, 

kujionyesha, mazungumzo yasiyo na aibu na kukiri 

maovu yanahesabiwa tu kuwa ni kuonyesha ukweli 

hadharani. 

Hakuna mtu anayeonekana kubeba jukumu la kutumia 

hoja hiyo hiyo kwa ajili ya haja zingine za kimaumbile za 

mwanadamu. Je siyo haja ile ile ya kimaumbile 

aliyonayo mnyama, ambayo iko pia kwa binadamu ya 

kukipata kitu anachokipenda? Tena, siyo haja ya 

kimaumbile ya mnyama kukasirika na kuhamaki na 
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kuitema mihemuko hii kinyama kadiri iwezekanavyo? 

Mbwa dhaifu atasukumwa na haja zilezile kama za aliye 

na nguvu zaidi lakini wakati ambapo mbwa mwenye 

nguvu‖ zaidi‖ atang’ata,‖ mbwa‖ aliye‖ dhaifu‖ ataonesha‖

hisia zake hizo angalau kwa kubweka. 

Vipi kuhusu miiko mingine kwenye jamii — kanuni za 

tabia kuhusu raia, dhana ya adabu, nk, ambazo daima 

zinaingilia uonyeshaji wa haja za asili? Kwa nini ni 

lazima kujamiiana tu kuwe ndio msukumo ambao 

upewe leseni ya bure ya kujionyesha bila kujali 

utamaduni, kaida, adabu, kufaa na swala la udugu au 

vinginevyo? Tunachokiona leo ni tukio, ambalo ni 

lazima litambuliwe na kuchunguzwa kwa umakini. 

Tunachokiita rukhsa katika mahusiano ya kujamiiana 

kinafanyika kwa namna ya muelekeo unaokua wa kuiba 

na kupora kutoka maeneo mengine ya shughuli za 

binadamu, na kuumiza na kujeruhi wengine. Utafutaji 

wa raha usio na mipaka, wenye upotoshaji unaotokana 

na mielekeo ileile iliyooza ambayo inabomoa misingi 

imara tena sharifu ya ustaarabu na kurudisha taratibu za 

maisha kulekule zilikotoka. 

Sio tu kwamba tunaona kuongezeka kwa wingi kwa ada, 

miiko na masharti wanayowekewa watu na jamii, lakini 

pia tunakuta kwamba hali za kujiingiza katika mapenzi 

na uchumba vinachangia dhima muhimu katika eneo 

hili. Ushairi, matangazo, sanaa, muziki, mitindo, fasheni, 

maonyesho, kupenda manukato, na kukua kwa tabia 
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njema zilizopatikana kwa malezi mazuri, yote hayo ni 

mazao ya haja hiyo hiyo ya msingi, kama sio yote basi 

angalau kwa kiasi fulani, zikiwa ndio miitikio ya jamii 

(kwa haja hiyo). Muda utafika ambapo kizazi kijacho 

kitaanza kuasi na kukataa mafanikio ya jamii 

yaliyopatikana baada ya maelfu ya miaka ya maendeleo. 

Uasi huu unaweza usichukue sura ya kukataa kabisa kila 

kitu. Lakini jicho lenye kumaizi haliwezi kushindwa 

kuona mwendo uelekeao huko. Kuasi mila na tamaduni, 

kutofuata desturi, ubakaji na kuongezeka kwa vurugu 

zinazonasibishwa na mapenzi na kurejea kwa tabia za 

kimapenzi kwenye hali yake ya asili, kihayawani na 

ovyo ovyo ni mifano michache ya kurudi nyuma kwa 

mitindo tulikokusema hapo kabla. 

Mtu anaweza kufanya ujasiri wa kuangalia kundi la 

vijana waasi na wachafu wanavyoishi katika maskani 

zao ndipo atatambua nini kinachoendelea kwa kizazi 

kipya. Uchafu na harufu mbaya vinaonekana kuwa 

mbadala wa usafi na manukato. Mavazi nadhifu 

yameondoka na kufungua njia kwa nguo za midabwada 

zisizo na staha. Zama zimepita ambapo kukodolea 

macho mavazi ya mtu kwa dakika moja kulikuwa 

kunasababisha tahayari kubwa. Majinzi (suruali ngumu) 

yaliyochakaa, yaliyochanwa makusudi ili kuonyesha 

sehemu za mwili, yanakuwa na thamani kubwa zaidi 

kuliko suruali mpya. Bila shaka, sio jamii yote 

inayoonyesha kipeo cha ishara aina hiyo za kutoridhika 

na mambo ya zamani au urithi wa utamaduni, lakini 
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ugonjwa unapoingia, sio siku zote ambapo mwili mzima 

unapata madonda. Madonda machache yanatokea hapa 

na pale na haya ndiyo yanayodhihirisha ugonjwa au 

maradhi yaliyopo. Uzembe unaanza kushamiri. Utovu 

wa nidhamu na vurugu vinaanza kuwa matukio ya kila 

siku. Dalili nyingi za ukosefu wa maadili zinaanza 

kuibuka katika maeneo tofauti yanayopendwa na 

binadamu. 

Utafutaji wa anasa katika nyanja zote za maisha unahitaji 

mabadiliko na ubunifu mpya ili kuleta msisimko 

mkubwa zaidi. Mambo yaliyokuwa yanawafanya watu 

waridhike hapo zamani, hayafanyi hivyo tena. Uvutaji 

wa sigara na vileo vya asili vinashindwa kuleta 

msisimko unaotakiwa na jamii yenye wahaka 

uongezekao. Madawa ya kulevya ya kila aina yanaanza 

kutokea na hakuna hatua yoyote iwayo inayochukuliwa 

kuzuia mwelekeo wa kutisha wa mateja inayoonekana 

kufaa. Na bado teja anataka msisimko mkubwa zaidi. 

Hivyo kitia wazimu, kilicho kama dawa ya kulevya 

chenye nguvu zaidi, chenye kumfanya mtu awe teja 

zaidi, na chenye kuua kimevumbuliwa kama vile kokeini 

iliyosafishwa iliyo na nguvu sana ya kulevya. 

Katika nyanja za muziki, mielekeo ya aina hiyo hiyo aste 

aste imejengeka katika kipindi cha miongo michache 

iliyopita ya karne hii. Uchunguzi wa maendeleo ya 

muziki katika karne za hivi karibuni, sambamba na 

mapinduzi ya ghafla yaliyopatikana katika miongo 
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michache iliyopita ya karne hii, unatupatia takwimu za 

kufurahisha na za kuvutia sana kwa ajili ya 

malinganisho. 

Binafsi, sijui sana kuhusu muziki na nisamehewe kama 

baadhi ya maoni yangu yataonekana ni mageni juu ya 

ukweli wa ulimwengu wa muziki. Hata hivyo hisia 

zangu zinanifanya niamini kwamba katika karne chache 

zilizopita maendeleo ya hatua kwa hatua ya muziki, 

katika nchi za Magharibi, yalikuwa katika muelekeo 

adhimu, mzuri sana na wenye heshima. Miziki ya aina 

hiyo ilileta utulivu wa moyo na akili kwa pamoja. 

Muziki bora kabisa ulikuwa ni ule uliojitambulisha na 

ukajizamisha kabisa kwenye muziki uliojificha ndani ya 

akili na roho ya binadamu. Utulivu na amani yalikuwa 

ndio malengo ya msingi yaliyosakwa katika ukuzaji wa 

muziki. Naam, kulikuwa na sehemu kadhaa katika kazi 

za watungaji na wasanii wakubwa wakubwa ambazo 

ziliumba taswira ya milipuko ya volkeno, vimbunga, 

radi na hisia za ghasia, ambavyo vililingana na hali za 

nje za asili. Kumbukumbu zake zilihifadhiwa na 

kutunzwa kwenye mitambo ya asili ya kuhifadhia 

zisiweze kufutika. Baadhi ya wakati, kilele chake kilifikia 

kelele kali kana kwamba ulimwengu mzima unataka 

kupasuka. Lakini hata hivyo wasikilizaji walikuwa 

hawachezi, wakijizamisha katika gharika ya muziki, bila 

kuchezesha hata msuli mmoja au kugongagonga kope za 

macho, mpaka ghafla ukimya kabisa unatokea. Ni hapo 

tu ndipo ukumbi mzima unalipuka kwa makofi mengi. 
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Hata muziki mkali namna gani, wenye hisia kali, 

ulikuwa haumfanyi msikilizaji kuwa na fujo, kulipuka 

na kuwa muasi. Ujumbe wa miziki yote ulikuwa na 

shani, amani na utananishi. Mazuri kabisa ya mtu 

yaliibuliwa na kuamshwa; mabaya yalifukuzwa. 

Ni masikitiko kuwa katika kipindi cha miongo miwili 

iliyopita, tumeona hali tofauti kabisa. Masikio ya kizazi 

cha sasa yametiwa uziwi na muziki unaoweza kuleta 

hisia za maisha za kishenzi zisizoendelezwa. Kizazi 

kilichochanganyikiwa na kukosa utulivu kinajikuta 

kimeoanishwa tu na miziki ya aina hiyo inayowafanya 

wawe wehu. Muziki wa fujo zaidi ndio upendwao zaidi. 

Tena, ninaomba nisamehewe kwa jambo lolote 

ninaloliona linalotokana na kutokuwa kwangu na ujuzi 

wa ulimwengu wa muziki dhati na inayopendwa, lakini 

kwa kitu kimoja nina uhakika nacho ambacho ni 

kwamba vurugu, uasi, uchizi na uharabu n.k kwa kasi 

vinapotosha hisia adilifu za binadamu. 

Profesa Bloom, ambaye anapaswa kuheshimiwa kwa 

elimu yake ya muziki wa Kimagharibi, anaonekana 

kukubaliana nami katika kitabu chake The closing of the 

American Minds (Kufungwa kwa akili za Kimarekani) pale 

aliposikitikia‖ mmong’onyoko‖ wa‖ hisia‖ za‖ vijana‖ wa‖

kisasa ambao, kwa maneno yake mwenyewe, 

wanageuzwa kuwa mahayawani kwa kusikilizishwa 

daima miziki ya kurukaruka ambayo ameipuuza kuwa 

ni chakula kichafu kwa roho. 
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Kuna dalili zinazojionyesha dhahiri za hali hii ya 

ugonjwa katika jamii, ambayo hatua kwa hatua 

inayafanya maisha ya binadamu yachanganyikiwe zaidi 

na yasipate kinai, kutosheka, amani na utulivu. Mtu 

anaweza kukataa uwepo wa Mungu anavyopenda lakini 

hawezi kukataa uwepo wa asili yenye nguvu zote 

ambayo inajua vizuri sana jinsi ya kuadhibu makosa 

yanayotendwa dhidi yake. 

Katika jamii zote yakinifu, vipengele vikuu 

vinavyohusika na makuzi endelevu na kuzaliana kwa 

maovu ni kama vinafanana. Baadhi ya mijadala 

imeshapita; hivyo tutaorodhesha kwa kifupi vipengele 

vinavyohusika kwa ajili ya ukumbusho. Vipengele hivi 

ni: 

1.  Kukua kwa imani ya kukana uwepo wa Mungu; 

2. Kudhoofishwa kwa imani ya kweli ya Mwenyezi 

Mungu Mwenye nguvu hasa Ambaye Ana shauku 

isiyokwisha juu ya masuala ya binadamu na namna 

watu wanavyojenga khulka zao.  

3. Udhaifu endelevu katika kuamini utamaduni na 

maadili; na 

4. Kuendelea kwa mwelekeo wa kuusahau mwisho 

na kuifanya njia ya kufikia mwisho kuwa ndio mwisho 

wenyewe. 

Hii ndiyo hali inayopatikana katika hizo zinazoitwa 

jamii‖ ‘zilizostaarabika’‖ au‖ ‘zilizoendelea’‖ za‖ duniani.‖
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Taratibu, kadiri khulka na maadili yanavyoendelea 

kudidimia, wanaanza kuathiri utungaji wa sheria na 

utendaji wa serikali. Kama hakuna sheria zilizowekwa 

na Mungu zinazoweza kukubaliwa, na maadili na 

tamaduni sharifu zinapingwa na kukataliwa kila siku, 

sheria yoyote itakayowekwa kulinda nidhamu ya 

mienendo ya kimaadili nayo pia inakuwa sio kali na 

yenye kuendana nayo zaidi. Jukwaa ambalo linatumika 

kutunga sheria za kimaadili, linaanza kutelezea mbali. 

Utafiti unaolinganisha hali ya utungaji sheria katika eneo 

hili kwa kipindi cha karne chache zilizopita utathibitisha 

kikamilifu suala linalozungumziwa. Zimeshapita zama 

za Oscar Wilde ambapo ushoga ulichukuliwa na jamii 

kuwa ni kosa, ambalo liliadhibiwa vikali bila huruma 

yoyote. Zimeishapita zama ambapo ubikira haukuwa tu 

ni jambo jema bali imani ya jamii, ambayo kama 

ikivunjwa, inakuwa ni kesi ya kujibu. Ulaini huu kwenye 

makosa hauonekani tena kuwa tishio. Hilo ndio tatizo. 

Tafsiri ya kosa nayo inapata mabadiliko ya msingi. Lile 

lililoonekana kosa jana siyo hivyo tena. Lile lililokuwa 

linafunikwa kwa khofu ya aibu au kukemewa 

linafunuliwa na kuonyeshwa kwa ufahari mkubwa. 

Kama falsafa hii ingekuwa timamu na yenye kustahili 

kudumishwa basi falsafa zote za kidini, kimaadili na 

kikhulka zinaweza kuonekana kuwa zimepitwa na 

wakati na zisizotakiwa kwa kuwa hazisaidii chochote 

katika zama za sasa. 
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Msukumo wa kiasili, ambao unapatikana katika viumbe 

hai na visivyo hai, ni ile kanuni ya kilimwengu yenye 

nguvu ya kosa na adhabu na wema na tuzo. Katika 

viumbe visivyo na uhai, kanuni hii inaweza kutambulika 

kuwa inafanya kazi katika utendaji wa kanuni za asili 

zisizotambulika. Katika viumbe hai, mabadiliko ya 

polepole kabla ya kuumbwa mtu yalisukumwa na 

kanuni hiyo hiyo ambayo ilipata hali ya utambuzi nusu 

au ubwete nusu. Kadiri mtu anavyopanda vidato vya 

awali vya hatua za mabadiliko mpaka kuwa mtu, safari 

hiyo inaonekana kuwa ni kutoka utambuzi mdogo 

kuelekea utambuzi mkubwa. Katika istilahi ya 

mabadiliko, kanuni ya kosa na adhabu na wema na 

zawadi inaelezwa kuwa ‘ataishi‖ anayestahili.’‖ Katika 

mwenendo mzima wa mabadiliko, huu ndio unabaki 

msukumo ambao daima unasukuma mabadiliko mbele 

na kuyapandisha juu. 

Ni jambo la kushangaza kwamba wakati muendeleo huu 

umefikia ukamilifu wake kwa binadamu, ambaye ndiye 

kiumbe bora kuliko viumbe vyote, na uelewa na 

utambuzi umefikia nyanja za juu zaidi kuliko fikra 

shenzi na za kinyama; mara kanuni ya kosa na adhabu 

inatakiwa iondolewe na kuonekana imepitwa na wakati. 

Kama kuna lengo la juu zaidi ya uumbaji, lazima kuwe 

na uwajibikaji kiasi fulani ambapo bila huo zoezi zima 

litakuwa halina maana. 
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Inashangaza sana kwamba wakati mwingine wasomi 

wakubwa kabisa na wenye uwezo wa kuona mbali 

wanashindwa kuona ukweli wa wazi wenye ushahidi 

kama huu. Hiyo ndio hali ya Albert Einstein, muasisi wa 

nadharia ya uwiano wa mwendo, umbali na muda, 

anayesema: 

Siwezi kumtafakari Mungu Ambaye Anatunuku na 

kuadhibu kitu alichokiumba yeye mwenyewe, ambaye 

matilaba yake ni mfano wetu — kwa kifupi, Mungu 

Ambaye siye ila ni akisio la udhaifu wa binadamu.13 

Kama kuna Mungu, Bwana Muumbaji Ambaye Uwepo 

wake Albert Einstein asingeweza kuukataa, na kama 

kanuni zote za kisayansi zinazofanya kazi kwa uumbaji 

Wake, zimebuniwa, kuumbwa na kutawaliwa na huyo 

huyo Mwenyezi, haiwaziki Kwake kuacha matlaba ya 

msingi ya uumbaji Wake kwa kuondoa kanuni ya kosa 

na adhabu na kumuacha binadamu atangetange katika 

vurumai za tabia zisizo na adabu na zisizowajibika. 

Kuhusiana na sehemu ya pili ya wazo lake, ni dhahiri 

kwamba ameshindwa kuelewa sio tu dhima ya kosa na 

adhabu katika maendeleo endelevu ya uumbaji, lakini 

pia hakuelewa kabisa maana ya mtu kuwa ameumbwa 

katika sura ya Mungu.  

Binadamu ameumbwa katika sura ya Mungu sio muradi 

wake kuwa ni umbo kamili la Mungu ardhini. Kama 

ingekuwa hivyo, dunia ingekuwa zaidi ya pepo ardhini 

na binadamu wote wangekuwa wanafanana kabisa. Ni 
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jambo la mjadala, bila shaka, kama sehemu hiyo 

ingestahili kuitwa pepo au choshi, ambapo hakuna 

mbadala, badiliko au tofauti kati ya harufu, maono na 

rangi — badala yake bahari iliyotulia iliyojaa tele yenye 

matone yanayofanana yasiyo na rangi. Huo sio mradi na 

madhumuni ya mtu kuwa ameumbwa katika sura ya 

Mungu. 

Kirai hiki kimejaa busara ya kina na kinazungumzia 

kipawa ambacho kwacho binadamu amejaaliwa. 

kinazungumzia lengo lililo bora kabisa na la msingi 

ambalo binadamu ni lazima daima ajaribu kulipata. 

Lengo hilo ni kuwa safi kabisa kama mtu awezavyo 

kuwa, kwa kushika sifa za kiungu na kuibuka zaidi 

kama Mungu. Sio lengo lenye ukomo, ambalo mtu 

anaweza kulifikia na kisha kufurahia adhama ya kuwa 

sura ya Mungu, akiwa amebaki hapo. Kwa kuwa sifa za 

Mungu hazikomi au hazina mipaka, hivyo kila safari 

kumuelekea Yeye inabaki isiyo na kikomo. Ukamilifu 

katika muktadha huu una maana tu kusogea kutoka 

ukamilifu wa ngazi ya chini wa vitu kuelekea ukamilifu 

wa ngazi ya juu ya vitu. 

Mungu ni Mkamilifu na Mwenye Haki kuliko wote, 

Mwingi wa Rehema, Mwingi wa Ukarimu, Aonaye 

vyote, Ajuae kila kitu, Bwana Muumbaji na Mmiliki wa 

Siku ya Hukumu. Sifa zote njema zinamhusu Mungu. 

Kurani Tukufu inasema: 
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 اِلٰهَ لَاۤ الَّذِيْ اللّٰهُ هُوَ ۰۰܇الرَّحِيْمُ الرَّحْمٰنُ هُوَ ١ۚالشَّهَادَةِ وَ الْغَيْبِ عٰلِمُ ١ۚهُوَ اِلَّا اِلٰهَ لَاۤ الَّذِيْ اللّٰهُ هُوَ

 عَمَّا اللّٰهِ سُبْحٰنَ ١ؕالْمُتَكَبِّرُ الْجَبَّارُ الْعَزِيْزُ الْمُهَيْمِنُ الْمُؤْمِنُ السَّلٰمُ الْقُدُّوْسُ اَلْمَلِكُ ١ۚهُوَ اِلَّا

 وَ السَّمٰوٰتِ فِي مَا لَهٗ يُسَبِّحُ ١ؕ الْحُسْنٰى الْاَسْمَآءُ لَهُ الْمُصَوِّرُ الْبَارِئُ الْخَالِقُ اللّٰهُ هُوَ ۰۰܈يُشْرِكُوْنَ
 

 ۰۰܉الْحَكِيْمؒ الْعَزِيْزُ هُوَ وَ ١ۚالْاَرْضِ

Yeye ndiye Allah Ambaye hapana apasaye kuabudiwa 

isipokuwa Yeye; Ajuaye yasiyoonekana na 

yanayoonekana; Yeye ndiye Mwingi wa rehema, Mwingi 

wa ukarimu. Yeye ndiye Allah, Ambaye hapana apasaye 

kuabudiwa isipokuwa Yeye; Mfalme, Mtakatifu, 

Mwenye salama, Mtoaji wa amani, Mwangaliaji, 

Mwenye shani, Jabbari, Mkubwa. Allah Yu mbali na hao 

wanaomshirikisha naye. Yeye ndiye Allah, Mwumbaji, 

Mtengenezaji, Mfanyaji wa sura; Mwenye majina 

mazuri; kinamtukuza kilichomo mbinguni na ardhini; 

naye ni Mwenye nguvu, Mwenye hekima.14 

Ni Mungu Huyo Ambaye ameumba ulimwengu huu. 

Hana madhaifu ya kibinadamu. Kurani Tukufu 

inawahimiza waaminio kutafakari Ishara Zake. Kwa 

mfano: 

 لِيَبْلُوَكُمْ الْحَيٰوةَ وَ الْمَوْتَ خَلَقَ ا۟لَّذِيْ ۰۰۲قَدِيْرۙ شَيْءٍ كُلِّ عَلٰى هُوَ وَ ١ٞالْمُلْكُ بِيَدِهِ الَّذِيْ تَبٰرَكَ

 خَلْقِ فِيْ تَرٰى مَا ١ؕطِبَاقًا سَمٰوٰتٍ سَبْعَ خَلَقَ الَّذِيْ ۰۰۳الْغَفُوْرۙ الْعَزِيْزُ هُوَ وَ ١ؕعَمَلًا اَحْسَنُ اَيُّكُمْ

 يَنْقَلِبْ كَرَّتَيْنِ الْبَصَرَ ارْجِعِ ثُمَّ ۰۰۴فُطُوْرٍ مِنْ تَرٰى هَلْ ١ۙالْبَصَرَ فَارْجِعِ ١ؕتَفٰوُتٍ مِنْ الرَّحْمٰنِ
 

 ۰۰۵حَسِيْرٌ هُوَ وَّ خَاسِئًا الْبَصَرُ اِلَيْكَ
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Mwenye mibaraka ni Yule Ambaye Mkononi Mwake 

umo ufalme, naye ni Mwenye uwezo juu ya kila kitu, 

Ambaye Aliumba kifo na uzima ili kuwajaribuni, ni nani 

miongoni mwenu aliye bora kwa vitendo; naye ni 

Mwenye heshima, Mwenye kusamehe; Ambaye Aliumba 

mbingu saba zilizo tabaka-tabaka, huoni tofauti yo yote 

katika uumbaji wa Rahmani; basi rudisha macho, je 

unaona kosa? Tena rudisha macho mara kwa mara; 

mtazamo wako utakurudia hali ya mahangaiko na 

mchoko.15 

Baada ya kuelewa maana ya maneno sura ya Mungu, 

wakati mtu anapotafakari nguvu yote ya uumbaji wa 

ulimwengu — kutokea wakati wa Big Bang (mlipuko 

mkubwa angani unaoaminika kuwa ndio chanzo cha 

ulimwengu- mfasiri) mpaka leo hii — safari nzima ya 

uumbaji kutokea hali ya kutojitambua hadi kujitambua, 

kwa kweli, ni safari ya kuja kuwa sura ya Mungu na 

kuzalisha katika mtu sifa za kiungu. 

Hali ya Mazingira ya Jamii ya Kiislamu 

Islam, kwa upande mwingine, inanuia kujenga hali ya 

mazingira ambayo ni tofauti na hiyo iliyoelezwa hapo 

juu, kama vile majira ya kuchipua yalivyo tofauti na 

majira ya kupukutika kwa majani. Katika dhana ya 

Kiislamu ya jamii, Islam inayawekea taratibu, nidhamu 

na kuyapunguza matamanio ya asili ambayo, yakiachwa 

bila kudhibitiwa, yanaweza kuleta maangamizi pale 

jazba ya binadamu inapofikia upeo. Islam inakataza au 
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kupiga marufuku kukidhi haja ambazo zinaweza, 

hatimae kuleta taabu kuliko raha katika jamii. 

Wakati huo huo, Islam inakuza ladha mpya na kujenga 

uwezo wa kupata raha na utoshelevu kutokana na 

matendo ambayo yanaweza kuonekana yaso rangi, 

chapwa na yaso ladha kwa asostaarabika na asofunzwa. 

Ladha zinabadilishwa kidogo na tamaa ya anasa za 

kishenzi inapata mafunzo na kutakaswa na kugeuzwa 

kuwa kupata utawa. 

Lakini swali ni jinsi gani tunaweza kupambanua 

kwamba mielekeo ya jamii iliyoenea na ya kisasa ina 

madhara kwa jamii? Binafsi yangu, jibu linaonekana 

kuwa ni jepesi. Afya ya jamii ni lazima itanzuliwe kwa 

dalili zile zile zenye ishara kwa afya ya mtu. Kama mtu 

akiwa na maumivu, mahangaiko, mwenye mjibisho usio 

wa kawaida au nusu kawaida au kama wasiwasi 

unaonekana umeondoa utulivu wake na amani ya moyo 

na fikra, haihitaji mtu mwenye busara kubwa au daktari 

bingwa kumtanzua au kumgundua mtu asiye na afya 

kiasi hicho kuwa yu mgonjwa taabani. Dalili zote hizi zi 

bayana katika jamii ya kisasa. 

Yalikuwa ni ya kweli kiasi gani maneno ya Yesuas 

aliposema: 

Utawatambua kwa matunda yao. Kamwe watu 

hawavuni zabibu kutoka kwenye miba au tini kutoka 

kwenye mbaruti, wanafanya hivyo? Halikadhalika kila 

mti mzuri unazaa matunda mazuri, lakini kila mti 
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mbaya unazaa matunda yasiyofaa; mti mzuri hauwezi 

kuzaa matunda yasiyofaa wala mti mbaya hauwezi 

kuzaa tunda zuri.16 

Watu wanalia madende kutokana na uchungu wa tunda 

leo hii, lakini kwa namna fulani hawataki kuubadilisha 

kwa mti ulio bora zaidi. Wanashindwa kuona kwamba 

sio mti ulio na makosa wala tunda unalozaa. 

Utangamano wa jamii ya Islamu unajikita katika 

kung’oa‖mti‖mbaya‖na‖badala‖yake‖kupanda‖ulio‖na‖afya‖

zaidi.  

Sawa na Kurani Tukufu, Adamas alipokatazwa kula 

tunda la mti hiki ndicho hasa kilichomaanishwa: 

  تُؤْتِي۰۰ْۤ܉السَّمَآَۙؒ فِي فَرْعُهَا وَّ ثَابِتٌ اَصْلُهَا طَيِّبَةٍ كَشَجَرَةٍ طَيِّبَةً كَلِمَةً مَثَلًا اللّٰهُ ضَرَبَ كَيْفَ تَرَ اَلَمْ
 

 ۰۰܊يَتَذَكَّرُوْنَ لَعَلَّهُمْ لِلنَّاسِ الْاَمْثَالَ اللّٰهُ يَضْرِبُ وَ ١ؕرَبِّهَا بِاِذْنِ حِيْنٍۭ كُلَّ اُكُلَهَا

Je, hukuona jinsi Allah Alivyopiga mfano wa neno zuri? 

Ni kama mti mzuri (ambao) mzizi wake ni imara na 

(kila) tawi lake lafika mbinguni. Hutoa matunda yake 

kila wakati kwa idhini ya Mola wake. Na Allah 

Huwapigia watu mifano ili wapate kudhukuru.17 

Hapa, mti ni mfano tu. Kwa uwazi kabisa Kurani Tukufu 

inazungumzia falsafa isiyo na afya ikiilinganisha na 

falsafa yenye afya kwa lugha hiyo hiyo ya mfano. Mti 

mbaya na hali ya makafiri vinaelezwa katika aya mbili 

zifuatazo: 
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 الَّذِيْنَ اللّٰهُ يُثَبِّتُ ۰۰܋قَرَارٍ مِنْ لَهَا مَا الْاَرْضِ فَوْقِ مِنْ ا۟جْتُثَّتْ خَبِيْثَةِ كَشَجَرَةٍ خَبِيْثَةٍ كَلِمَةٍ مَثَلُ وَ

 ۰۰܌يَشَآَؒؒ مَا اللّٰهُ يَفْعَلُ وَ ١ۙ۫الظّٰلِمِيْنَ اللّٰهُ يُضِلُّ وَ ١ۚالْاٰخِرَةِ فِي وَ الدُّنْيَا الْحَيٰوةِ فِي الثَّابِتِ بِالْقَوْلِ اٰمَنُوْا

Na mfano wa neno baya ni kama mti mbaya ambao 

umeng’olewa ardhini, hauna imara. Allah 

Huwaimarisha wale walioamini kwa kauli thabiti, katika 

maisha ya dunia na katika Akhera; na Allah 

Huwaangamiza wadhalimu. Na Allah Hufanya 

Apendavyo.18 

Neno limetumika katika muktadha huu kwa maana ya 

falsafa, mfumo na utaratibu kama ambavyo neno hilo 

hilo limetumika katika maana yake pana zaidi katika aya 

ya kwanza ya Yohana: 

Hapo mwanzo kulikuweko Neno na Neno lilikuwa kwa 

Mungu na Neno lilikuwa Mungu.19  

Falsafa na taratibu mbovu ni lazima zitakumbana na 

jaala ya mti mbaya unaoshindwa kuhimili jaribio la 

falsafa‖ya‖‚wanaoweza‖kuishi‖ni‖wenye‖kufaa‖zaidi‛‖na‖

hatimaye‖ utang’olewa‖ na‖ kutupwa‖ huku‖ na‖ huko‖ na‖

dhuruba kali.  

Kwa upande mwingine, mfano wa mfumo na utaratibu 

wa mambo wenye afya ni kama mti wenye afya ambao 

mizizi yake imeshika vizuri katika ardhi hii lakini ambao 

mashina na matawi yake marefu yanafika kwenye 

angahewa halisi la kimbingu. Unastawishwa kwa nuru 

ya kimbingu na unazaa matunda mazuri yaletayo afya 
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katika kila majira. Kurani Tukufu inawaelezea waaminio 

kuwa wenye imani thabiti kwa Mungu; muundo wao 

mzima wa kimaadili na unyoofu umejengwa ukiwa 

imara na kuyakinika katika imani hii. Hili linaleta sifa ya 

uhalisi wa dhana ya Islamu ya unyoofu na maadili, 

ambayo hairuhusu ubaguzi kwenye uwanda wowote 

ujulikanao wa tofauti za kijamii, kidini au kimbari. 

Kanuni elekezi itumikayo kwa shughuli zote za 

binadamu inaelezwa katika aya ifuatayo ya Kurani 

Tukufu: 

 بِغَافِلٍ رَبُّكَ مَا وَ ١ؕعَلَيْهِ تَوَكَّلْ وَ فَاعْبُدْهُ كُلُّهٗ الْاَمْرُ يُرْجَعُ اِلَيْهِ وَ الْاَرْضِ وَ السَّمٰوٰتِ غَيْبُ لِلّٰهِ وَ

 ۰۰۱۲۴تَعْمَلُوْنؒ عَمَّا

Na siri za mbingu na ardhi ni za Allah, na habari yote 

itarudishwa Kwake. Basi Mwabudu Yeye na 

kumtegemea. Na Mola wako Haghafiliki na yale 

mnayoyatenda.20 

Halikadhalika: 

 ۰۰۵۵الْعٰلَمِيْنَ رَبُّ اللّٰهُ تَبٰرَكَ ١ؕالْاَمْرُ وَ الْخَلْقُ لَهُ اَلَا

Fahamuni! uumbaji na amri ni Vyake. Mwenye baraka 

ni Allah, Mola wa walimwengu.21 

Falsafa zote za Islam zinaanza na kumalizia kwa 

mamlaka kamili ya Mungu, Mola Muumba wa 

ulimwengu.  
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Misingi ya Jamii ya Kiislamu 

Aya ya Kurani, ambayo inahusika sana na swala hili, ni 

kama ifuatavyo:1* 22 

 ١ۚالْبَغْيِ وَ الْمُنْكَرِ وَ الْفَحْشَآءِ عَنِ يَنْهٰى وَ الْقُرْبٰى ذِي اِيْتَآئِ وَ الْاِحْسَانِ وَ بِالْعَدْلِ يَاْمُرُ اللّٰهَ اِنَّ

 ۰۰۹۱تَذَكَّرُوْنَ لَعَلَّكُمْ يَعِظُكُمْ

Hakika, Mungu Anaamuru uadilifu, na zaidi ya uadilifu; 

kuwapa watu zaidi ya wanachokistahili na 

kuwahudumia watu kwa ukarimu kana kwamba 

wanakuhusu (kama vile jamaa, ndugu na marafiki) na 

Mungu Anakataza kuonyesha uovu, kama ambavyo 

inaonekana leo mara nyingi kwenye runinga, redio na 

mitaani katika jamii nyingi duniani — na Anakataza yote 

yale yanayotambulika kuwa makosa, sio kidini ila kwa 

dhamira ya kibinadamu, na kila kitu kinachopelekea 

kwenye uasi na vurugu. Mungu Anawaadhi — asaa 

mtafaidika na mawaidha haya. 

Sehemu ya kwanza ya aya hii inatumika zaidi kwenye 

nyanda za kiuchumi kuliko tangamano la kijamii. Inaleta 

sura iliyo bayana ya dhana ya Islam juu ya haki, 

kutopendelea na ukarimu katika kuwahudumia 

hohehahe kwenye jamii. Sehemu ya pili inatumika 

                                                           
1* Tafsiri:‖‘Kwa‖hakika‖Allah‖Anaamuru‖uadilifu,‖na‖hisani,‖na‖
kuwapa  (watu kama uwapavyo) ndugu; na Anakataza 

upujufu, na uovu, na uasi.  Anawanasihini ili mpate 

kufahamu.’‖*Mwenezi+ 
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kwenye taswira ya jamii katika nchi, ambayo Islam 

imekamia kuijenga. Katika sehemu hii, Mungu 

Anakataza yote yale yanayoonekana mabaya kwa 

viwango vya kimataifa, kama vile tabia mbaya, kuadhiri, 

kutukana na bila shaka maovu yote katika jamii ambayo, 

bila hata kurejelea kwenye fundisho la dini yoyote, jamii 

ya binadamu kwa ujumla wake inakubaliana kuyalaani. 

Halikadhalika, Islam inatupilia mbali kabisa na kulaani 

kila muelekeo, tabia na mkao ambao unaweza kupelekea 

fujo, uasi na vurugu. Neno uasi ni lazima lieleweke kwa 

maana ya jaribio lolote lisilo la haki la kupindua 

utaratibu uliowekwa. Lakini hilo halitoshi. Kila mara 

neno la kiarabu baghyi likitumika katika Kurani Tukufu, 

linatumika sio tu kwenye tukio la jeshi au la kisiasa 

lakini pia katika uasi kwenye jamii dhidi ya tamaduni 

zake sharifu, maadili na viwango, mafundisho ya dini na 

unyoofu. 

Mwishoni, jamii inaonywa waziwazi kwamba amri hii ni 

kwa ajili ya faida ya watu wenyewe. Hii inakamilisha 

picha ya sifa muhimu za mfumo wa jamii ya Kiislam. 

Inaweza kuongezwa kusema kwamba sehemu ya 

kwanza ya aya hii pia inapotana kwa kina na 

mafundisho ya jamii ya kiislamu. Jamii ambayo haijali 

mateso ya watu wengine na daima haiko katika 

kuwahudumia binadamu, haiwezi kusemwa kuwa ni 

jamii ya kiislamu hata kama inafuata kiasi gani 
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vipengele vingine vya mafundisho ya Islam kuhusu 

jamii. 

Hebu sasa tugeukie baadhi ya sifa zingine za jamii ya 

Kiislam zinazotajwa na Kurani Tukufu. Islamu 

inasisitiza uaminifu, utiifu, imani na inahamasisha hatua 

zote zile zitakazoleta utulivu wa moyo na mawazo. 

Inachukua hatua za kukinga dhidi ya kukengeuka kwa 

jamii katika kutafuta starehe. Hivyo, tabia yoyote, hata 

ikionekana haina madhara yoyote mwanzoni, ambayo 

inaweza kupelekea jamii kuwa na uhuru usio na mipaka, 

inakataliwa. Dhara kwa jamii ni kubwa sana na la namna 

nyingi. Jamii za aina hiyo ni lazima zitaishia katika hali 

za hovyo hovyo tunazoziona duniani leo hii. Katika jamii 

za aina hiyo, mielekeo isiyo na mipaka ya kutafuta 

starehe inapelekea, pamoja na mambo mengine, kwenye 

mmong’onyoko‖ na‖ hatimaye‖ kuvunjika‖ kwa‖

mafungamano ya kifamilia. Kinyume na hili, inahifadhi 

kwa upendo mkubwa na kwa raghba mahusiano yote ya 

kibaba, kimama, kikaka, kidada na ya mtoto. Islam 

inataka kujenga urafiki, ambao ni wa kitaamuli zaidi 

kuliko wa kingoa, ashiki wala tamaa. 

Usafikhulka 

Kwa kuanzia na mpango kwa wanawake katika jamii, ni 

lazima, sawa na Islam, kuchukua hatua zote zile za 

kuhamasisha usafikhulka, uaminifu, kujizuia na maisha 

safi. Msisitizo juu ya kuishi kwa khulka safi, 

zilizohamiwa vizuri dhidi ya hatari za mkato wa haja za 
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kingono ni sifa muhimu ya jamii ya Kiislamu. Kipengele 

hiki cha mafundisho ya Islam kuhusu jamii ni cha 

muhimu mno kwa ajili ya kulinda na kudumisha mfumo 

wa kifamilia. Hii ndio haja kuu ya sasa. Islam inatafuta 

kupanua idara ya familia badala ya kuiminya ionekane 

iko chini kabisa; familia ambamo njaa ya binadamu ya 

pendo na haja ya kupendwa inashibishwa sio kwa 

kukidhi haja za kujamiaana tu, bali kwa urafiki wa 

kistaarabu zaidi na kiungwana na uhusiano kama ambao 

unaenea kiasili baina ya ndugu wa damu wa karibu na 

wa mbali. Inashangaza jinsi watu wenye busara wa jamii 

ya leo wanavyoshindwa kuona udhaifu wa mwanadamu 

pale starehe zihusikanazo na ngono zinaporuhusiwa 

kushika dhima isiyodhibitiwa katika jamii. Kwa kweli, 

zinashamiri kwa kuua maadili yaliyotakaswa na kunywa 

damu yao kama kupe. Sigmund Freud, bila shaka, 

alikuwa ni zao la jamii kama hiyo. Alianza kuchunguza 

kila motisha ya binadamu kwa kutumia miwani yenye 

rangi ya kujamiiana. Kwake yeye, ule uhusiano wa utii 

wa hali ya juu uliopo kati ya mtoto na mama msingi 

wake ni tendo la kujamiiana. Hata uhusiano kati ya baba 

na binti hauna utakatifu bali una muelekeo wa 

kujamiiana au unatokana na kujamiiana.  Takriban kila 

kitu ambacho mtu anakifanya iwe anajijua au hajijui, ni 

kwa ajili ya haja kubwa iliyofichika mwilini ya 

kujamiiana. Nashangaa kama katika zama za Freud jamii 

ilikuwa imefikia daraja la ushaghalabaghala, ambalo liko 

leo hii, lakini ilikuwa inatosha kuzaa uelewa wa akili ya 
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binadamu ambao kabisa umetawaliwa na kujamiiana. 

Lakini kama Freud alikuwa yuko sahihi, ni lazima zaidi 

kutokuruhusu jamii kuchezea bila kujijua nguvu hizo za 

hatari kwani zinaweza kusababisha mkato. 

Ni masikitiko kwamba mazingira ya jamii za kisasa 

yasingeweza hata kutaka kujaribu kuelewa asili na sifa 

za mazingira ya jamii ya Kiislamu. Ikiwa mtu anakubali 

au kukataa dhana ya Mungu kutawala shughuli za 

binadamu na kuziwekea mipango, na ikiwa mtu yuko 

tayari au la kurekebisha tabia zake za kijamii ili ziendane 

na neno lililofunuliwa la Mungu, jambo moja ni uhakika 

kabisa kwamba mtu hawezi kulishinda Tendo la Mungu 

(yaani Asili) wala Neno la Mungu (yaani ukweli 

uliofunuliwa). Vyote hivi viwili; Tendo na Neno lazima 

viwe vinapatana ili viweze kuleta maana. Tabia yoyote 

ile ya kijamii ambayo mtu anaishika yenye kupingana 

moja kwa moja na Neno la Mungu ni lazima itaishia 

kwenye madhara. 

Mtu, hata atake namna gani, hawezi kuwa na starehe 

isiyo na mipaka na isiyodhibitiwa. Anachoweza kufanya 

ni kubadili tu baadhi ya manufaa kwa kuyachagulia 

mbadala. Jamii inayotafuta kukwepa kuwajibika au 

kweli za maisha kwa msaada wa dawa za usingizi na za 

kulevya; jamii iliyoshikwa na tamaa ya ngono, 

misisimko ya ovyo na chereko; jamii ambapo ladha 

zinapotoshwa kwa makusudi ili zikidhi haja ya 

kimasoko iliyopandikizwa ya kutaka vipya, vifaa na vitu 
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vya kuchezea watoto kwa ajili ya anasa ambavyo 

havisaidii ila kuleta msisimko na kusababisha kiu ya 

kutaka zaidi; haja za kimasoko zilizobuniwa na 

mashirika yenye nguvu ambayo lengo lao ni 

kujilimbikizia mali; jamii ya aina hiyo inachagua yote 

haya kwa gharama ya maadili mema ya kibinadamu, 

utulivu wa mawazo na usalama katika jamii kwa ujumla. 

Hauwezi kuwa navyo vyote kwa wakati mmoja; amua 

kimojawapo. 

Msisitizo wa Islam ni kinyume kabisa na huo. Starehe 

sawa — lakini siyo kwa gharama ya kuteketeza utulivu 

wa mawazo na usalama wa jamii kwa ujumla. Islam 

inazuia kwa nguvu zote mielekeo yote ya aina hiyo, 

ambayo kama haitadhibitiwa, inaweza kupelekea 

kubomoka taratibu taratibu kwa maisha ya kifamilia na 

kuhamasisha uchoyo, kutokuwajibika, upujufu, uhalifu 

na vurugu. 

Mazingira yaliyozalishwa kutokana na falsafa hizi mbili 

yanatofautiana kwa mbali sana. 

Inanishangaza jinsi baadhi ya watu wanavyoamini 

kwamba kwa kukuza tamaa au kuacha tamaa itawale 

inavyotaka katika jamii, wanaweza siku yoyote labda 

wakaahidi kuleta utulivu wa mawazo. Hakuna jamii 

duniani, hata kama iwe na uchumi mzuri kiasi gani, 

inayoweza kukumbatia uzalishwaji wa tamaa isiyokuwa 

na mipaka wala kudhibitiwa. 
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Hata katika jamii tajiri kuliko zote za dunia, daima kuna 

matajiri na maskini. Wale wasioweza kujipatia mahitaji 

ya msingi ya maisha ndio walio wengi katika jamii 

ikilinganishwa na idadi ndogo ya wale wanaomudu 

kulipia wanachokipenda. Hata hilo bado lina swali la 

kujiuliza kwa sababu inaonekana kwamba kadiri utajiri 

unavyoongezeka, tamaa nazo huongezeka na pengine 

huenda hata matajiri wakubwa hawawezi kutimiza 

ndoto zao kikamilifu. Lakini hali ya masikini walio 

wengi ni mbaya zaidi. Hawawezi hata kupata mahitaji 

ya msingi ya maisha, achilia mbali anasa ambazo 

zinaweza kufikiwa na sehemu ya jamii ya wenye 

ukwasi. Ni kwa hao masikini ambao mihemuko na haja 

zao hutoneshwa na vyombo vya habari. Kila kukicha 

wanaletewa kwenye nyumba zao kuukuu, picha za kutia 

mshawasha wa maisha ya kifahari za majumba 

makubwa, yenye bustani nzuri sana, utitiri wa magari ya 

kianasa, helikopta, ndege binafsi na jeshi la wapambe. 

Mtindo wa maisha huko Hollywood na kwenye Vilima 

vya Beverly ambako kuna matamasha, madensi, dhifa za 

kufurahi, au maisha kwenye makasino, nyumba za 

kamari, au yote yale ambayo mifululizo ya michezo ya 

kuigiza ya mivutano ya kijamii inaweza kuvuta taswira 

za matamanio ambayo kwamba hata watu masikini 

kabisa wanaweza kupata. Lakini ni wachache, hata 

miongoni mwa matajiri wakubwa, wanaoweza kuwaza 

kupata pepo hii ya dunia. Watu wa aina hiyo bila shaka 

hawatajali mazingira yao duni ya kimasikini. Raha ya 
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kuwa na nyumba na familia haitakuwa tena na mvuto 

kwao. Ukosefu wa utamaduni na ustaarabu unakuwa 

sambamba na matarajio haya ya kutamanisha, na, katika 

muktadha huu, ukweli wa maisha yao wenyewe 

unaanza kupoteza maana zote. Kama haya ndiyo 

yangekuwa kilele cha maendeleo ya jamii yanayotokana 

na starehe za kipuuzi na matarajio yasiyokuwepo, 

ukarimu na amani ya nyumbani na raha ya nyumba na 

familia yote yanazidi kuwa ndoto. Hapo basi 

kusingekuwa na chochote kilichobaki kwao kukitarajia 

kwa siku za usoni.  

Itahitajika kuchukua hatua zaidi ya moja kurudisha 

famila ya asili iliyo ya muhimu sana kuunganisha 

wanafamilia pamoja wakiaminiana, wakitegemeana na 

amani inayoleta upendo. Lakini, pengine, tumeisha 

chelewa kabisa kulizungumzia hili. 

Islam ina ujumbe wa wazi. Inao mpango kabambe wa 

kuhami, kulinda na kuhifadhi mfumo mzima wa familia 

au kuujenga upya popote ulipokuwa umebomolewa 

kabisa. 

Sawa na Islam, nidhamu lazima ifundwe kwa 

kusadikisha na kuelewesha kupitia kila aina ya shughuli 

za kijamii, na mabaki yaliyopotea lazima yarudishwe. 

Kutenganisha Jinsia 

Watu katika nchi za Magharibi hawauelewi kabisa 

mfumo wa kijamii wa Islam kuhusiana na purdah 
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ambayo inaonekana kama ni ubaguzi kati ya jinsia mbili. 

Kutokuelewa huku kwa kiasi fulani kunatokana na 

matumizi mabaya ya mafundisho ya kweli ya Islam 

katika sehemu nyingi za nchi za Kiislamu na dhima hasi 

ya vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Imekuwa 

ni kanuni kwa vyombo vya habari vya nchi za Magharibi 

kuuhusisha Uislamu na ubaya wa tabia popote 

utokeapo, lakini wanajizuia kuhusisha tabia za 

Kiyahudi, Kikristo, Kibudha au Kihindu na dini zao. 

Amri ya Islam ya kutenganisha bila shaka haitokani na 

ufinyu wa fikra wa zama za zamani za giza. Kwa kweli, 

swala la uzinzi au vinginevyo katika jamii, halina 

uhusiano kabisa na kuendelea au kurudi nyuma kwa 

zama husika. Jamii katika zama zote za historia ama 

zimepanda kwenye kilele au zimeporomoka kwenye 

mabonde ya mitikisiko ya kijamii au kidini.  

Dhana ya ukombozi wa mwanamke sio kabisa muelekeo 

wa kimaendeleo katika jamii ya binadamu. Kuna 

ushahidi wenye nguvu kwamba zamani sana na pia 

katika zama za karibuni za historia ya binadamu 

wanawake kama tabaka wameshika nafasi zenye 

madaraka makubwa katika jamii ya binadamu katika 

sehemu tofautitofauti za dunia. 

Uhuru wa kujamiiana kusiko na miiko kati ya jinsia za 

kiume na kike katika jamii siyo jambo jipya na geni. 

Tamaduni zimekuja na kutoweka. Bombwe za tabia 

zimedumu kupembeza kutoka mtindo mmoja kwenda 
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mwingine. Mielekeo lukuki ya kijamii imekuwa 

ikianguka na kutuama ikiwa katika bombwe 

tofautitofauti lakini kila mpopotoo wa nelubini 

unaifanya ipite kwenye majaribio na miundo mipya. 

Lakini bado, hakuna muelekeo uliowahi kubaki ambao 

kwao tunaweza kuhukumu kiuhakika kwamba katika 

historia yote, jamii ilibadilika kutoka mtengano kuwa ya 

kizinzi au kutoka hali ya wanawake kuwekewa mipaka 

kuwa, kwa kulinganisha, hali ya wanawake 

kukombolewa na kuwa huru. 

Mapambazuko ya Zama Mpya kuhusu Haki za 
Wanawake 

Ni muafaka sana hapa kutupia macho kwenye zile zama 

za giza katika historia ya Arabia wakati Islam inazaliwa, 

kwa agizo la Kimbingu, kama sisi Waislamu 

tunavyoamini, au kama wanavyoweza kusema wasio 

Waislamu kwamba ni kwa mafundisho binafsi ya 

Muhammadsaw. Na yaweje maoni ya baadhi ya 

wanatheolojia, katu mafundisho ya Islam kuhusiana na 

utengano kijinsia, hayawakilishi tabia za Waarabu hata 

kidogo. 

Mtazamo wa jamii ya Arabia kwa wakati ule kuhusiana 

na wanawake ulikuwa na mkanganyiko wa ajabu sana. 

Kwa upande mmoja, ngono huru, mchanganyiko huria 

baina ya wanaume na wanawake na karamu za mvinyo 

zenye ghasia, wanawake na nyimbo vilikuwa ndio 

vipendwavyo na jamii ya Arabia. Kwa upande 
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mwingine, kuzaliwa kwa binti kulionekana kuwa ni 

jambo la aibu na fedheha kubwa. Hata baadhi ya 

Waarabu wenye majigambo wamesimuliwa kwamba 

walikuwa wakiwazika binti zao wachanga kwa mikono 

yao wenyewe ili kukwepa utwezo huo. 

Wanawake walichukuliwa kuwa ni kama mali 

inayohamishika na walinyimwa haki ya kuwapinga 

waume zao, baba au wanafamilia wengine wa kiume. 

Hata hivyo, si mara zote kanuni hii ilikuwa ikitumika. 

Ilikuwa inatokea mara chache, mwanamke mwenye sifa 

za uongozi zilizojipambanua alikuwa anashika dhima ya 

muhimu katika shughuli za kabila. Islam ikabadilisha 

yote hayo, siyo kama matokeo endelevu ya asili ya 

mivutano ya kijamii, bali kama msuluhishi wa maadili. 

Mfumo wa kijamii uliamrishwa kutoka juu, ambao 

haukuwa na mahusiano na nguvu za kawaida, ambao 

unaipa jamii sura. 

Kwa kupitia mafundisho ya utengano, uhuru wa 

kingono ukasitishwa mara moja. Amri kuhusu 

mahusiano ya wanamume na wanawake ikawekwa kwa 

msingi wa kanuni za kina za kimaadili. Wakati huo huo 

hadhi ya wanawake ikanyanyuliwa kwa kiwango cha 

juu kiasi kwamba hawakuchukuliwa tena kuwa ni 

bidhaa isiyo na msaada. Walipewa mgawo sawa katika 

masuala ya maisha. Wakati ambapo hapo kabla 

waligawanywa kama sehemu ya mali ya kurithi, sasa 

wanaweza kurithi sio tu mali za baba zao, bali pia 
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waume zao, watoto na ndugu wengine wa karibu. Sasa 

walikuwa wanaweza kuwapinga waume zao na 

kubishana nao. Walikuwa wanaweza kujadiliana nao, na 

bila shaka, walikuwa na haki kamili za kukataa. 

Walikuwa sio tu wanaweza kuachika bali waliweza pia 

kujikhului kutoka kwa waume zao kama wangependa 

kufanya hivyo. 

Kama mama, wametendewa kwa heshima kubwa katika 

Islam ambayo ni vigumu kupata mfano wake katika 

jamii zingine duniani. Ilikuwa ni Mwanzilishi 

Mtukufusaw wa Islam ambaye alisimamia haki za 

wanawake kwa kutamka kwa agizo la Kimbingu, 

kwamba‖‘Pepo‖iko‖chini‖ya‖miguu‖ya‖mama‖zenu.’ 

Sio tu kwamba alikusudia ahadi itakayotimizwa katika 

maisha baada ya kifo, bali pia kwa pepo ya kijamii 

ambayo wameahidiwa watu wanaoonyesha heshima 

kubwa na staha kwa mama zao, na wanajitolea kwa 

dhati kuwaridhisha na kuwapa kila faraja 

inayowezekana. 

Fundisho la utengano ni lazima lieleweke katika 

muktadha huu. Halikuwa ni matokeo ya ubora wowote 

wa wanaume bali ulikusudiwa kujenga utukufu wa 

nyumba; kuleta kuaminiana kwa hali ya juu kati ya 

mume na mke; kuleta ukadiri kwenye haja za msingi za 

binadamu; na kuziweka pamoja na kuziwekea nidhamu 

ili, badala ya kufunguliwa zikiwa ni shetani mwenye 
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nguvu katika jamii, zifanye kazi nzuri, kama vile nguvu 

asili zinavyofanya kazi kwa pamoja. 

Utengano unaeleweka vibaya kabisa unapodhaniwa 

kuwa ni kuwawekea vizuizi wanawake wa jamii ya 

Kiislamu wasishiriki kikamilifu katika nyanja zote za 

shughuli za kibinadamu. Hiyo sio kweli. Dhana ya 

utengano katika Islam ieleweke tu katika muktadha wa 

hatua za kulinda utukufu wa hadhi na heshima ya 

wanawake katika jamii ili hatari za kuvuruga malengo 

haya zipunguzwe na kuwa katika kiwango cha chini 

kabisa. 

Michanganyiko huru ya jinsia zote mbili na mambo ya 

kisirisiri kati ya wanawake na wanaume yanazuiliwa 

kwa nguvu zote. Wanaume na wanawake wote 

wanashauriwa kujizuia sio tu kutupiana macho ya 

tamaa, bali pia kujizuia na ile migusano ya macho na ya 

kimwili ambayo inaweza kupelekea kwenye mshawasha 

usiodhibitika. Wanawake wanategemewa wajifunike 

kiheshima na wanashauriwa wasijiweke katika namna 

ya kuvutia nadhari isiofaa kutoka kwa wanaume 

watukutu. Matumizi ya vipodozi na urembo 

hayakatazwi lakini yasitumike wakati wa kwenda nje ili 

kuvuta nadhari. Tunaelewa fika kwamba kwa sununu ya 

sasa ya jamii duniani kote, fundisho hili linaonekana 

kuwa kali kiasi, zuivu na halichangamshi. Lakini, 

uchunguzi wa kina wa mfumo mzima wa kijamii wa 

Islam unaweza kumfanya mtu akubali kuwa maoni haya 
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ni miropoko isiyo na umakini. Kwa hiyo fundisho hili, ni 

lazima lieleweke kuwa ni sehemu muhimu ya hali nzima 

ya mazingira ya kijamii ya Islam. 

Dhima waliyonayo wanawake katika mfumo wa kijamii 

wa Islam bila shaka siyo ya vimada lakini pia siyo ya 

jamii iliyofungiwa ndani ya kuta nne za nyumba zao, 

wakizuiliwa kuleta maendeleo na wakinyimwa kuta nne 

za mwanga wa elimu. Picha hii mbaya ya mfumo wa 

kijamii wa Islam inachorwa na maadui wa ndani au wa 

nje wa Islam au na wasomi ambao kabisa hawaelewi njia 

ya maisha ya Islam. 

Kitu pekee, ambacho Islam haitaidhinisha, ni kuwageuza 

wanawake kuwa vitu vya kuchezea, wanyonywe au 

waachwe wateseke na ufidhuli wa wanaume. Islam 

haifagilii mielekeo ya aina hiyo dhidi ya wanawake. 

Kwa sababu tu jamii kwa ujumla imekuwa ni yenye 

kuhitaji mambo mengi zaidi na zaidi, ni ukatili tu dhidi 

ya wanawake kama inalazimisha kwamba ni lazima 

daima wawe angalifu kuhusu wanavyoonekana, wajihi 

wao na jinsi wanavyovaa na wanavyojipodoa. Miili ya 

kike siku zote imekuwa ikionyeshwa. Hata kwa ajili ya 

kuuza kikorokoro cha chakula au cha mahitaji a kila 

siku, kama vile sabuni ya kufulia, kunahitaji tangazo 

lenye umbo la kike. Maisha bandia, ya kimitindo na 

ghali yanaonyeshwa kuwa ni ya lazima kwa mwanamke 

kupata ndoto zake. Jamii ya aina hiyo haiwezi kubaki 

isiyoyumba, tulivu na maridhawa kwa muda mrefu. 
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Sawa na Islam, wanawake ni lazima wakombolewe 

dhidi ya kunyonywa na kufanywa dhima yao ni vyombo 

tu vya kujistarehesha. Ni lazima wajipatie muda zaidi 

wa kutekeleza majukumu yao ya nyumba zao na kizazi 

kijacho cha binadamu. 

Haki Sawa kwa Wanawake 

Unasikia mengi kuhusu ukombozi wa wanawake na 

haki za wanawake n.k. Islam inazungumzia kanuni 

yenye msingi mpana, ambayo inatosheleza hali zote: 

 ۰۰۲۲۹حَكِيْمؒ عَزِيْزٌ اللّٰهُ وَ ١ؕدَرَجَةٌ عَلَيْهِنَّ لِلرِّجَالِ وَ ١۪بِالْمَعْرُوْفِ عَلَيْهِنَّ الَّذِيْ مِثْلُ لَهُنَّ وَ

Nao (wanawake) wanayo haki sawa na ile iliyo juu yao 

kwa sheria; (yaani, wanawake wana haki zile zile kwa 

wanaume, kama vile wanaume walivyo na haki kwa 

wanawake. Hivyo kuna usawa kamili na hakuna tofauti 

yoyote iwayo katika haki za msingi za wanadamu kati ya 

wanawake na wanaume) na wanaume wana daraja moja 

zaidi kuliko wao, na Allah ni Mwenye nguvu, Mwenye 

hekima.23 

Katika sehemu nyingine ya aya ya Kurani Tukufu, 

inasemwa: 

 ١ؕاَمْوَالِهِمْ مِنْ اَنْفَقُوْا بِمَاۤ وَّ بَعْضٍ عَلٰى بَعْضَهُمْ اللّٰهُ فَضَّلَ بِمَا النِّسَآءِ عَلَى قَوّٰمُوْنَ اَلرِّجَالُ

Wanaume ni walinzi wa wanawake kwa sababu Allah 

amewafadhili baadhi yao kuliko wengine, na kwa sababu 

ya mali zao wanazozitoa.24 
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Kutokana na neno la Kiarabu Qawwaamuun (walinzi 

waliowajibishwa kuzitunza familia zao kwenye njia 

sahihi), baadhi ya maulamaa (madaktari wa dini) wenye 

mawazo ya wasomi wa karne zilizopita hivi karibuni 

wanahitimisha na kudai ukuu wa wanaume dhidi ya 

wanawake wakati kinachorejelewa kwenye aya hiyo ni 

kule tu kupiku ambako mkimu familia anako juu ya 

wategemezi wake. Kwa mantiki hiyo, mlinzi anakuwa 

katika nafasi nzuri zaidi kutumia nguvu ya kimaadili 

kwa anaowalinda ili wadumu kubaki katika njia sahihi. 

Kuhusiana na haki za msingi za binadamu, halirejelei 

kwa namna yoyote kwa wanawake kutokuwa sawa au 

kwa ukuu wa wanaume juu ya wanawake. Sehemu ya 

mwisho ya aya inarejelea kwenye upiku uliotajwa hapo 

juu na unaifanya iwe bayana dhahiri shahiri kwamba 

licha ya upiku huu, haki za msingi za wanawake ziko 

sawa kabisa na zile za wanaume. Neno la Kiarabu wa 

litafsiriwe‖‘licha‖ya‖ukweli‖kwamba’‖au‖‘wakati’‖na‖kwa‖

muktadha huu inaonekana kuwa ndio tafsiri pekee iliyo 

sahihi. 

Mitala 

Katika nchi za Magharibi ni kawaida sana kumkabili 

msemaji kuhusu somo la Islam kwa swali linalouliza 

hivi: Je, Islam inamruhusu mtu kuoa mara nne na kuwa na 

wake wanne wakati mmoja? Nimekuwa na uzoefu mkubwa 

mno katika kuhutubia mikutano mingi ya wazi na 

maalum ya wasomi katika nchi za Magharibi. 
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Ninakumbuka ni kwa nadra sana ambapo swali hili 

halikuulizwa. 

Mara nyingine hutokea mwanamke akasimama, na, bila 

shaka, kwa heshima na taadhima, akauliza kimaasumu 

kama Islam inaruhusu wake wanne au la. Ni dhahiri, 

kila mmoja analijua jibu lake; lakini, labda, hiki ndio 

kipengele pekee cha Islam kinachojulikana kwa mapana 

kiasi hicho katika nchi za Magharibi. Kipengele kingine 

kinachojulikana sana ni ugaidi, lakini ugaidi hauhusiani 

chochote na Islam.25 

Usawa gani huu kati ya wanaume na wanawake 

unaoletwa na Islam ambapo mwanamume anaruhusiwa 

kuwa na wake wanne wakati mwanamke anapaswa 

kuwa na mume mmoja tu? Huu ni muundo mwingine 

wa swali lilelile, ambalo ninaamini linatumika tu kama 

hila ya kufuta maono yoyote mazuri kuhusu Islam, 

ambayo yanaweza kuwa yamejengwa na msemaji. 

Katika mihadhara isiyo rasmi sana ambako nidhamu 

haitiliwi maanani sana, swali hilo linashika asili ya 

dhihaka kuliko ile ya swali jepesi.  

Miongo mingi iliyopita wakati nikiwa SOAS (Kitivo cha 

Uchunguzi wa nchi za Mashariki na Afrika) Chuo Kikuu 

cha London, mwanafunzi mmoja wa Kipakistani 

alikerwa na mwanafunzi mwenzake wa Kiingereza kwa 

swali hilo hilo tena na tena na kwa namna fulani 

haikushindwa kuvuta kicheko. Siku moja, ninakumbuka, 

pengine aliudhiwa sana, na mara akamgeukia na 
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kumuuliza yule kijana wa Kiingereza: Kwa nini 

mnatupinga sisi kuwa na four mothers (mama wanne) 

wakati hamna kipangamizi cha nyinyi kuwa na 

forefathers (baba wanne, vivo hivyo japo neno 

limechezewa) (lilitakiwa liwe four fathers. Neno alilotumia 

forefathers maana yake ni mababu, mfasiri). Mchezo wa 

maneno‖ kwenye‖ neno‖ ‘four’‖ (nne)‖ ambao‖ vizuri‖ sana‖

ulimgeuzia kibao mchokozi yule. 

Inavyoonekana, ulikuwa ni utani, lakini ukilichunguza 

kwa ukaribu, utagundua ni zaidi ya utani, kwani 

unarejea kwenye hali ya kusikitisha iliyotapakaa katika 

jamii nyingi na inatupatia hali stahiki kwa kulinganisha 

fikra ya Islam na ile ya jamii ya kisasa. Sio tu ni jambo la 

mabaraza holela ya wanafunzi lakini hata wanajamii 

wenye mawazo makini na waheshimiwa sana hawaoni 

kuwa ni jambo baya na la utovu wa nidhamu kuonyesha 

dhihaka juu ya upinzani wao dhidi ya amri hii. 

Sio zamani sana, nilipokea barua kutoka kwa Jaji 

mwandamizi wa huko Frankfurt, ambaye binafsi 

ninamjua kuwa ni mwenye busara sana, muwazi, 

mwenye heshima zake na mwenye nia njema. Yeye pia, 

alipinga ruhusa ya Islam kuhusu mitala ya wake wanne 

na hakuweza kujizuia na tashwishi ya kutumia maneno 

makali aliyoyaficha kwenye dhihaka isiyo ya kiadilifu, 

ambayo angalau mimi niliwaza hivyo. Kwa sekunde 

chache niliwaza kurudisha zawadi ya utani wake kwa 

utani wa forefather, lakini busara ilinikataza. 
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Jibu fupi nililompa kwa muhtasari ni kwamba ruhusa hii 

iliyotolewa na Islam ya kuoa zaidi ya mara moja siyo 

ruhusa ya jumla bali kuwepo kwa ruhusa ya namna hii 

kunafungamana na hali za aina fulani ambapo inakuwa 

ni lazima kulinda mambo yote mawili; afya ya jamii na 

haki za wanawake. 

Kurani Tukufu ni kitabu cha mantiki. Kwa hivyo, 

kisingeweza kuwaagiza Waislamu wapate 

kisichowezekana. Mungu Amewaumba wanaume na 

wanawake idadi yao ikiwa takriban inalingana — 

kukiwa na ongezeko kidogo au punguko kidogo hapa na 

pale. Inawezekanaje dini ya mantiki kama Islam, ambayo 

mara kwa mara inasisitiza kwamba hakuna ukinzani kati 

ya Tendo la Mungu na Neno la Mungu, ihubiri kitu 

ambacho dhahiri shahiri si asili na sio halisi, ambacho, 

kama kikijaribiwa, kitaleta hali mbaya ya kukosa usawa, 

shida zisizoweza kutatulika na mikanganyiko. Fikiria 

nchi ndogo yenye wanaume milioni moja waliofikia 

umri wa kuoa na takriban idadi hiyo hiyo ya wanawake. 

Kama ruhusa hii ingechukuliwa kuwa ni amri ya 

kufuatwa neno kwa neno la sheria na wote, basi si zaidi 

ya wanaume 250,000 wangeoa wanawake milioni moja 

na wanaume 750,000 wangeachwa hawana wake. 

Zaidi ya hayo, miongoni mwa dini zote duniani, Islam 

imesimama wima katika kusisitiza ndoa kwa kila 

mwanamume na mwanamke. Kurani Tukufu inauelezea 

uhusiano kati ya mume na mke kuwa kiasili msingi 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

117 

wake ni upendo na unaleta chemchem ya amani kwa 

kila mmoja. 

 اٰتَيْتُمُوْهُنَّ اِذَاۤ قَبْلِكُمْ مِنْ الْكِتٰبَ اُوْتُوا الَّذِيْنَ مِنَ الْمُحْصَنٰتُ وَ الْمُؤْمِنٰتِ مِنَ الْمُحْصَنٰتُ وَ

  ١ؕاَخْدَانٍ مُتَّخِذِيْۤ لَا وَ مُسٰفِحِيْنَ غَيْرَ مُحْصِنِيْنَ اُجُوْرَهُنَّ

Na wanawake wema katika waaminio na wanawake 

wema katika wale waliopewa Kitabu kabla yenu (ni 

halali kwenu), mtakapowapa mahari zao, mkifunga nao 

ndoa, bila kufanya uzinzi, wala msiweke mahawara wa 

siri.26 

Wakati huo huo, Kurani Tukufu inakataa useja ikiuita 

kuwa ni desturi tu iliyobuniwa na watu.27 Hakuna cha 

kupata kwa mtu kujifungia mbali na dunia au kwa 

kujiadhibu kwa kujinyima haja za asili. Sheria ya ndoa 

imeimarishwa vizuri katika Islam, lakini muda 

hauniruhusu kutoka nje ya mada na kujadili mahitajio 

mbalimbali ya kuwachagua wachumba, marekebisho 

yaliyopo na kanuni za talaka n.k. 

Tukirudi kwenye mitala, ni dhahiri ukiichunguza Kurani 

Tukufu utakuta ya kwamba hali maalumu ya kipindi 

baada ya vita ndiyo inayozungumziwa. Ni kipindi 

ambacho jamii inabakiwa na idadi kubwa ya yatima na 

wajane wabichi na mpatanisho wa idadi ya wanawake 

na wanaume unatibuliwa sana. Hali kama hiyo ilitokea 

Ujerumani baada ya Vita Kuu ya pili ya dunia. Kwa 

kuwa Islam haikuwa ndiyo dini kuu ya Ujerumani, 

Ujerumani iliachwa haina ufumbuzi wa tatizo hilo. 
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Mafundisho makali ya Kikiristo ya mke mmoja 

hayakuleta nafuu yoyote. Matokeo yake, watu wa 

Ujerumani walilazimika kukumbana na athari hizi za 

ukosefu wa mpatanisho wa idadi ya wanawake na 

wanaume. Kulikuwa na idadi kubwa ya mabikira, 

maseja wa kike wenye majonzi na wajane wabichi 

ambao haikuwezekana kamwe kuolewa. 

Ujerumani haikuwa nchi pekee katika bara pana la 

Ulaya kukumbana na matatizo hayo makubwa ya 

kijamii yanayowiana na hatari za kutisha kabisa. Ilikuwa 

ni changamoto kubwa sana kwa jamii ya nchi za 

Magharibi baada ya vita kuweza kuzuia wimbi na 

kudhibiti kupanuka kwa mporomoko wa maadili na 

uzinzi, ambao ulistawi wenyewe tu kwa ukunjufu 

kutokana na hali halisi ya ukosefu wa mpatanisho wa 

idadi ya wanawake na wanaume. 

Kama ambavyo inaweza kuonekana bayana na kila mtu 

muadilifu jibu pekee kwa masumbuko yote hayo ya 

kutatanisha ni kuruhusu wanaume kuoa zaidi ya mara 

moja. Hili halipendekezwi kama utatuzi wa 

kutoshelezea haja zao za kimwili bali kukidhi mahitajio 

halisi ya idadi kubwa ya wanawake. Kama suluhisho hili 

lenye mantiki sana na liwezekanalo likikataliwa, 

mbadala pekee uliobaki kwa jamii ni kusawijika kwa 

kasi kuwa jamii yenye upotofu unaoongezeka na yenye 

kutoa uhuru. 
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Nasikitika! Hilo ndilo linaonekana kuwa chaguo 

lililochukuliwa na nchi za Magharibi. 

Unaporudia kuzichunguza kwa uhalisi zaidi bila jazba 

fikra hizo mbili, huwezi kushindwa kuona kwamba sio 

swala la usawa baina ya wanaume na wanawake bali ni 

chaguo tu kati ya kuwajibika na kutokuwajibika. 

Islam inaruhusu ndoa zaidi ya moja kwa sharti kwamba 

mwanamume akubali changamoto za shida 

zitakazojitokeza katika hali mbalimbali na agawe haki 

kamili na kwa usawa kwa mke wa pili, wa tatu na wa 

nne. 

 ١ۚرُبٰعَ وَ ثُلٰثَ وَ مَثْنٰى النِّسَآءِ مِّنَ لَكُمْ طَابَ مَا فَانْكِحُوْا الْيَتٰمٰى فِي تُقْسِطُوْا اَلَّا خِفْتُمْ اِنْ وَ

 ۰۰۴تَعُوْلُوَِْؕؒ اَلَّا اَدْنٰۤى ذٰلِكَ ١ؕاَيْمَانُكُمْ مَلَكَتْ مَا اَوْ فَوَاحِدَةً تَعْدِلُوْا اَلَّا خِفْتُمْ فَاِنْ

Na kama mkiogopa kwamba ninyi (kama jamii) 

mtashindwa kufanya uadilifu katika mambo yahusuyo 

mayatima baada ya matukio ya vita, basi oeni wanawake 

wa chaguo lenu wawili au watatu au wanne. Lakini 

mkiogopa kuwa hamwezi kufanya uadilifu, basi (oeni) 

mmoja tu, au wale ambao mikono yenu ya kuume 

imewamiliki; Hii ndiyo njia ya karibu zaidi kwa ajili 

yenu ili kuepukana na kutokufanya uadilifu.28 

Mbadala wake ni mbaya zaidi. Idadi kubwa ya 

wanawake wanaoachwa bila ya ndoa hawawezi 

kulaumiwa kwa kujaribu kutongoza na kutamanisha 

wanaume wenye wake katika jamii ambazo si za kidini 

sana. Hata hivyo, wanawake ni binadamu pia. Wana 
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mihemuko yao na haja zisizo kidhiwa. Wakati kiwewe 

cha kisaikolojia cha vita kimezidisha haja ya kutafuta 

mtu wa kumuelekea, maisha bila uhakika wa ndoa na 

nyumba, bila ya kuwa na mwenzi kimaisha na bila 

matumaini ya kupata watoto ni maisha ya kipumbavu. 

Mategemeo ya baadae ni matupu na giza kama yalivyo 

ya sasa. 

Kama wanawake wa aina hiyo hawatakaribishwa 

kisheria na kuwazoesha katika misingi ya kanuni ya 

‘maafikiano’,‖ inaweza‖ kuleta‖ vurumai‖ kwenye‖ utulivu‖

wa jamii. Kwa vyovyote vile, kiharamu watachangia 

wanaume wale wale wa wanawake walio kwenye ndoa. 

Matokeo ya hayo lazima yatakuwa ni upuuzi. Uaminifu 

utagawanyika. Wanawake walioolewa wataanza 

kutowaamini waume zao. Shaka itaongezeka. 

Kuongezeka kwa kutokuaminiana kati ya mume na mke 

kutatikisa misingi ya nyumba nyingi. Kwa wanaume 

wasio waaminifu kuishi na hisia za makosa na hatia 

kutazalisha matatizo zaidi ya kisaikolojia na muelekeo 

wa kufanya makosa zaidi. Dhana bora ya upendo na utii 

itakuwa miongoni mwa vitu vya mwanzo kuathirika. 

Mahaba yataanza kupoteza mvuto na kuporomokea 

kwenye ghururi za kawaida tu zipitazo. 

Wale wanaozungumzia usawa katika kila nyanja 

wanasahau kwamba swala la usawa linakuwa halina 

maana katika mambo yale ambayo wanaume na 

wanawake wameumbwa tofauti. 
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Ni wanawake tu wanaoweza kuzaa watoto. Ni wao tu 

wanaoweza kupitia zaidi ya miezi tisa ya kunururisha 

mbegu ya uzazi wa binadamu kwa ajili ya siku za usoni. 

Ni wanawake tena ambao wanaweza kulea watoto wao, 

angalau katika kipindi cha awali cha uchanga na utoto, 

ambapo hakuna mwanamume angeweza kuthubutu. 

Kwa sababu ya uhusiano wa kidamu wa muda mrefu na 

wa ndani kwa ndani kabisa na watoto wao, ni 

wanawake ambao wana muungano wenye nguvu zaidi 

wa kisaikolojia na watoto ikilinganishwa na wanaume. 

Kama mifumo ya kijamii na kiuchumi itapuuzia tofauti 

hii ya kimaumbile kati ya mwanamume na mwanamke 

na tofauti zinazowiana katika dhima ya jinsia hizo mbili 

katika jamii, basi mfumo wa aina hiyo wa kijamii na 

kiuchumi ni lazima utashindwa kuleta hali nzuri ya 

usawa. Zaidi ni kutokana na tofauti hizi za kimaumbile 

kati ya mwanamume na mwanamke ambapo Islam 

inapendekeza dhima tofauti zinazowiana na kila jinsia. 

Mwanamke ni lazima kadiri inavyowezekana aepushwe 

na jukumu la kutafuta chakula kwa ajili ya familia. 

Kimsingi, wajibu huu ni lazima uangukie kwenye 

mabega ya wanaume. Hata hivyo, hakuna sababu ya 

kuwazuia wanawake kutoa mchango wao katika 

kusukuma gurudumu la uchumi ikiwa wenyewe 

wanajisikia kuwa huru kufanya hivyo yaani bila kuacha 

majukumu yao ya msingi ya kuendeleza kizazi cha 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

122 

binadamu, kutunza familia na wajibu unaoambatana 

nao. Hiki ndicho hasa Islam inachokipendekeza. 

Tena, wanawake kwa ujumla wana umbo dhaifu 

linaloonekana kuwa laini. Lakini, cha kushangaza, 

Mungu Amewajaalia uwezo wa ushupavu ndani ya miili 

yao. Sifa hizi kimsingi ni kutokana na kuwepo kwa 

nyongeza ya nusu ya kromosomu katika seli zao, 

ambazo ndizo zinahusika na tofauti kati ya 

mwanamume na mwanamke. Bila shaka hizo 

zimewekwa ili kuweza kuhimili changamoto ya ziada 

waliyowekewa wakati wa ujauzito, kujifungua na 

kunyonyesha. Hata hivyo, nguvu hii isiyodhihirika 

haimfanyi mwanamke kuwa na nguvu na ushupavu 

zaidi kwa nje. Wasitwishwe kazi ngumu kwenye nyanja 

za uzalishaji uchumi kwa sababu tu ya kutaka usawa au 

sababu nyingine yoyote. Hii inahitaji pia kwamba 

watendewe kwa upole zaidi na wema. Wanawake ni 

lazima wawe na mzigo hafifu zaidi wa kubeba katika 

maisha ya kila siku na wasilazimishwe kubeba mzigo 

sawa na wanaume katika shughuli za umma. 

Kinachojitokeza kutokana na maelezo haya ni wazi 

kwamba kama jukumu la kutunza nyumba ni eneo 

maalumu la uwajibikaji ambalo anaweza kupewe 

mwanamume au mwanamke, ni dhahiri mwanamke 

anastahili zaidi kuliko mwanamume kutekeleza 

majukumu ya aina hiyo. Kwa kuongezea, kiasili 
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wanawake wamepewa jukumu la kulea watoto. Jukumu 

la aina hiyo linaweza kubebwa kiasi tu na mwanamume. 

Ni lazima wanawake wapewe haki ya kubaki zaidi 

nyumbani kuliko wanaume; kama, kwa wakati huo huo, 

wanaepushwa na jukumu la kuhemea kwa ajili ya 

maisha yao, muda wao uliopo ni lazima utumike kwa 

manufaa yao wenyewe au kwa manufaa ya jamii kwa 

ujumla.‖Hivyo‖ ndivyo‖ ilivyozaliwa‖ dhana‖ ya‖ ‚nafasi ya 

mwanamke ni nyumbani.‛ Hakuna swala la wao kuzuiliwa 

au kufungiwa kwenye kuta nne za nyumba. Hakuna 

namna yoyote ile Islam inaweza kuingilia haki za 

wanawake kwenda nje kwa muda wao huru kufanya 

kazi yoyote au kushiriki kufuatilia chochote chema 

kilicho ni chaguo lao, kwa sharti, narudia, kwamba 

hawahatarishi masilahi na haki za kizazi cha usoni cha 

binadamu walichokabidhiwa. Na ndio maana pamoja na 

sababu zingine Islam inakataza kwa nguvu zote 

miingiliano iliyokithiri au kuchanganyikana kiholela 

kwa jinsia tofauti. Hivyo Islamu inapopondekeza 

kwamba nyumba ndio makao ya shughuli za 

mwanamke ni jambo la busara sana na linatatua kwa 

vitendo matatizo ya maovu mengi ya zama za sasa. Pale 

wanawake wanapohamishia shauku kwenye kuwa 

mbali na nyumba inakuwa ni hasara kwa maisha ya 

kifamilia na kutelekeza watoto. 

Kujenga maisha ya kifamilia yanayozunguka kwa 

kumtegemea mama, kunahitaji uimarishaji wa 
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mahusiano mengine ya kidamu na kurejeshwa mvuto 

halisi wa ukoo na ujamaa, undugu na urafiki. Ingawa 

kila familia inaweza kuishi kivyake, dhana hii ya familia 

kubwa zaidi ya ukoo inaungwa mkono na kukuzwa na 

Islam kwa sababu nyingi, baadhi yao ni kama zifuatazo: 

1. Inaepusha kutokea kwa utovu wa urari katika 

jamii. 

2. Kama upendo adhimu na mahaba yangekuzwa 

katika familia kati ya makaka na madada, baba na 

mabinti, mama na watoto wa kiume nk, 

ingepelekea kiasili kwenye kuimarisha na 

kuhifadhi familia madhubuti. Muungano huu wa 

kiasili unaimarishwa zaidi na mfumo wa undugu 

unaoizunguka ukiwa katika hali ya undugu halisi 

na ukaribu baina ya mashangazi, wajomba, 

wapwa wa kike, wapwa wa kiume, mabinamu, 

wajukuu na mababu na mabibi. Njia mpya za 

kutafuta upendo na furaha maridhawa, 

zinazotokana na kujisikia mwanandugu, 

zitafunguka kwa walio kwenye mfumo huu 

mkubwa zaidi wa familia. 

3. Familia kama taasisi katika hali za namna hiyo ni 

vigumu kuvunjika. Kuwa ndani ya nyumba moja 

kama familia hakutakuwa tena kusiko na maana 

kama, kwa ujumla, tuonavyo siku hizi. 

Wanafamilia wataendelea kuvutwa kwenye 

nguzo kuu ya wazee wa familia; shughuli nyingi 
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za kifamilia zitazunguka penye mhimili huu. 

Hakutakuwa na watu wapweke, waliosahaulika, 

wenye huzuni na kutupwa darini au katika 

chumba kilicho chini ya ardhi cha nyumba kama 

makorokoro yaliyokosa matumizi.  

Hii hasa ndio dhana ya Islam ya nyumba na familia, 

ambayo inachukuliwa kuwa ni kizio kikuu katika jamii. 

Zaidi ni kutokana na tofauti hii kifikra ambapo tunaona 

siku hizi katika jamii za kisasa duniani matukio mengi 

mno ya kutelekezwa kwa wazee, wazazi walemavu 

wanaoonekana kuwa ni mzigo kwa familia. 

Kuwatunza Wazee 

Jukumu la kuwatunza wazee taratibutaratibu linahamia 

kwa serikali. Kuwatunza wazee kunaleta mzigo 

mkubwa kwenye uchumi wa nchi. Kwa kiasi chochote 

kile serikali itakachokuwa hiyari kukitumia, haiwezi 

kuwanunulia amani na kuridhika. Hisia mbaya sana za 

kuwa umetupwa, umeachwa na kutelekezwa, na 

maumivu makali sana ya utambuzi wa chumba upweke 

kipanukacho cha ndani kwa ndani ni matatizo 

yasiyoweza kutatuliwa na wengi. Kudhania kwamba 

ndugu wa mbali hata siku moja atatunzwa na familia 

iliyobaki kumekuwa kusikowezekana kabisa kufikirika. 

Katika jamii za aina hiyo, haja ya nyumba za wazee 

inakua kadiri siku zinavyopita. Lakini, siyo kila siku 

inawezekana kwa serikali kutenga fadha za kutosha 

kuwahudumia kwa haja za chini kabisa za maisha ya 
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staha. Maradhi ya kimwili ni rahisi zaidi kuyatibu au 

kuyapunguza, lakini lindi la kiwewe cha kisaikolojia 

wanachoteseka nacho wazee wengi wa jamii za kisasa, ni 

vigumu zaidi kukitibu.  

Katika nchi ambazo wengi ni Waislamu, hata kama 

maadili yamefifia kiasi gani, hali hii iliyotapakaa katika 

jamii zingine za kisasa, haifikiriki. Inachukuliwa kuwa ni 

soni na fedheha kuwatendea watu wazima na wazee bila 

heshima na kutowajali kiasi hicho. Ni swala la aibu kwa 

Wailsamu wengi kuitupia serikali majukumu ya ndugu 

wazee hata kama serikali iko tayari kuwatunza. 

Kwa hiyo, dhima ya mwanamke Mwislamu kwa 

nyumba na familia yake haiishii pale watoto 

wanapobaleghe. Anaendelea kuwa amebanwa sana 

kabla na baadae. Ni shauku yake ya wema na 

ubinadamu na uwezo wake wa asili kuwaangalia wale 

wanaohitaji kutunzwa, amabayo inakuja kuwaokoa 

wazee katika jamii. Wanabaki kuwa na thamani na 

heshima kama kabla na kuendelea kuwa sehemu 

muhimu ya familia. Mama anafanya sehemu kubwa ya 

kazi ya kuwaangalia na kuwapa upendo, sio kama 

sulubu na uchushi, bali kama dhihirisho hai na asilia la 

udugu wa kibinadamu. Hivyo, atakapozeeka anakuwa 

na uhakika kabisa jamii ya aina hiyo haitamtupa wala 

haitamtelekeza kama masalio ya zamani. 

Bila‖ shaka,‖ kuna‖ ‘isipokuwa’‖ katika‖ kila‖ jamii;‖ na‖ kuna‖

mabaki makuukuu ya zamani yanayoonekana kuwa ni 
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mizigo sumbufu katika baadhi ya familia za Waislamu 

zinazoishi chini ya athari za mielekeo ya kisasa. Lakini 

kwa ujumla, jamii za Waislamu zina nyumba chache za 

wazazi waliotelekezwa kulinganisha na jamii zingine. 

Hii inanikumbusha utani mmoja, ambao unaweza 

ukawafanya watu wengine wacheke, lakini ukawafanya 

wengine watoe machozi. Siku moja mtoto aliona, 

akajisikia uchungu sana na masumbuko, kutendewa 

vibaya kwa babu yake kulikofanywa na baba yake. 

Taratibutaratibu alihamishwa kutoka kwenye chumba 

cha ndani chenye kila kitu na raha kupelekwa kwenye 

chumba kidogo zaidi kisichofaa sana mpaka mwishoni 

ilipoamuliwa kumpeleka babu kwenye chumba cha 

mtumishi kilicho uani. Wakati wa masika yenye baridi 

kuliko kawaida, yule babu alilalamika kuwa chumba 

chake kina baridi sana na mfarishi wake kuwa 

mwembamba mno usioweza kumletea joto na raha. Baba 

akaanza kutafuta blangeti ya ziada kutoka kwenye 

lundo la matambara ya zamani ya hovyohovyo. 

Alipoona hivyo, yule mtoto akamgeukia baba yake na 

akamuomba: Tafadhali usimpe babu matambara yote. 

Nibakizie baadhi ili niweze kukupayo utakapozeeka. 

Katika dhihirisho hili maasumu la kero ya mtoto 

yamekusanyika masumbuko yote makali ya kizazi kizee 

katika zama hizi. 

Katika jamii za Waislamu, ni mara chache kukuta 

isipokuwa hizo, kama ilivyo mara chache na inakuwa 
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mara chache zaidi kukuta isipokuwa katika jamii za 

kisasa miongoni mwa ndugu katika kuwatendea wazee. 

Waislamu wanafundishwa: 

 اَوْ اَحَدُهُمَاۤ الْكِبَرَ عِنْدَكَ يَبْلُغَنَّ اِمَّا ١ؕاِحْسَانًا بِالْوَالِدَيََْ۠ؒ وَ اِيَّاهُ اِلَّاۤ تَعْبُدُوْۤا اَلَّا رَبُّكَ قَضٰى وَ

  مِنَ الذُّلِّ جَنَاحَ لَهُمَا اخْفِضْ وَ ۰۰܈كَرِيْمًا قَوْلًا لَّهُمَا قُلْ وَ تَنْهَرْهُمَا لَا وَّ اُفٍّ لَّهُمَاۤ تَقُلْ فَلَا كِلٰهُمَا

 ۰۰܉صَغِيْرًاِؕ رَبَّيٰنِيْ كَمَا ارْحَمْهُمَا رَّبِّ قُلْ وَ الرَّحْمَةِ

Na Mola wako Ameagiza kuwa msimwabudu ye yote ila 

Yeye tu, na kufanya wema kwa wazazi; kama mmoja 

wao au wote wawili wakifikia uzee pamoja nawe, katu 

usiwaambie neno lo lote lenye kuashiria kwamba 

umechukia wala usiwakemee, bali zungumza nao kwa 

maneno ya ukarimu. Na uwainikie bawa la unyenyekevu 

kwa huruma. Na useme: Mola wangu, Uwarehemu 

kama walivyonilea katika utoto.29 

Aya hizi zinahusika sana na somo hili. Baada ya Umoja 

wa Mungu, binadamu ni lazima, kwa kutumia fikra zao 

za upendo, mahaba na wema watoe aula ya kwanza kwa 

wazazi wao ambao wamefikia umri mkubwa na 

mgumu. 

Zaidi ya hayo, aya hizo zinazungumzia hali ambapo 

tabia ya mzazi mmoja wao au wote wawili inakuwa ya 

majaribu sana na wakati mwingine ya kuchukiza. Katika 

kuijibu hiyo, lisitoke kwenye midomo hata dhihirisho 

dogo la ikirahi au kutoridhia. Kinyume chake, 

watendewe kwa heshima kubwa. 
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Msisitizo juu ya uhusiano bora kabisa kati ya kizazi 

kimoja na kingine, unahakikisha kwamba hakuna nyufa 

zinazotokea baina ya vizazi. Nyufa hizo daima 

zinachachawiza upelekaji wa maadili ya kiutamaduni. 

Kwa hiyo, falsafa ya kijamii ya Islam inafundisha 

kwamba kizazi chochote kisiruhusu ufa kutokea kati 

yake na kizazi kinachoondoka na kati yake na kizazi 

kijacho. Nyufa baina ya vizazi hazitakiwi kabisa katika 

Islam. 

Kama ilivyokwisha semwa hapo kabla, dhana ya familia 

katika Islam haiishii kwa ndugu wa nyumba moja. Aya 

ifuatayo inawaagiza Waislamu watoe mafao sio tu kwa 

wazazi wao, bali pia kwa wana ukoo, ndugu na jamaa 

ambao wanatajwa baada ya wazazi, kwa kufuata hitari, 

ili hisia zao za hadhi zisijeruhiwe na upendo miongoni 

mwao unakuzwa. 

 الْجَارِ وَ الْمَسٰكِيْنِ وَ الْيَتٰمٰى وَ الْقُرْبٰى بِذِي وَّ اِحْسَانًا بِالْوَالِدَيََْ۠ؒ وَّ شَيْـًٔا بِهٖ تُشْرِكُوْا لَا وَ اللّٰهَ اعْبُدُوا وَ

 لَا اللّٰهَ اِنَّ ١ؕاَيْمَانُكُمْ مَلَكَتْ مَا وَ ١ۙالسَّبِيْلِ ابْنِ وَ بِالْجَنْۢبِ الصَّاحِبِ وَ الْجُنُبِ الْجَارِ وَ الْقُرْبٰى ذِي

 ۰۰۳۷فَخُوْرَاۙ مُخْتَالًا كَانَ مَنْ يُحِبُّ

Na mwabuduni Allah wala msimshirikishe na cho chote, 

na wafanyieni hisani wazazi na pia jamaa za ukoo, na 

yatima na maskini na jirani miongoni mwa jamaa, na 

jirani ambaye si jamaa, na rafiki aliye kando (yako), na 

msafiri, na wale iliyowamiliki mikono yenu ya kuume; 

bila shaka Allah hampendi Mwenye kiburi, ajivunaye.30 
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Kurani Tukufu inatamka kwamba ni lazima uwe 

muangalifu kuhusiana na wema kwa wazazi wako. 

Kama jamii ya kisasa itajifunza somo kutokana na amri 

hizi, matatizo mengi wanayokumbana nayo leo hii na 

ambayo yanatia dosari kwenye jamii iliyoendelea, 

yatatoweka. Hakuna nyumba za wazee zitakazohitajika, 

isipokuwa kwa wazee ambao, kwa bahati mbaya, 

hawana ndugu wa karibu wa kuwaangalia. Lakini katika 

jamii ya Kiislamu, upendo kati ya wazazi na watoto 

unasisitizwa mara ka mara kiasi kwamba inakuwa 

haiwezekani kwa mtoto kuwatelekeza wazazi wake 

watakapozeeka ili ajipatie starehe. 

Kizazi Kijacho 

Kuhusiana na kizazi kijacho, Kurani Tukufu inaielimisha 

jamii kwa namna ya kipekee. Inafundisha kwamba ili 

kupata uhusiano bora kabisa kati yako na watoto wako, 

ni lazima sana kwamba uhusiano kati yako na mke wako 

uwe pia mzuri kabisa. 

Kuhusiana na jambo hili, aya iliyonukuliwa hapo kabla,31 

inayowazungumzia walezi (Qawwaamuuna), inaweka 

jukumu zito sana kwenye mabega ya mume. Kama tabia 

yake hailekei kuleta hali bora kwa ajili ya afya ya maisha 

ya kifamilia, atashindwa katika dhima yake ya kutenda 

kama mlinzi (Qawwaam). Ni lazima ikumbukwe kwamba 

mfano bora kabisa wa Qawwaam alikuwa ni mwenyewe 

Mwanzilishi mtukufusaw wa Islam. Hakuwa mkali, 
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dikteta wala kwa namna yoyote ile kero au aliyezidi 

katika kuonyesha madaraka kwenye uhusiano na familia 

yake. Kuwadumisha katika njia sahihi lilikuwa jukumu 

zito, lakini namna alivyolitekeleza jukumu hili kunatoa 

mfano hai bora kabisa kwa zama zote zijazo kwa wale 

wote wanaotaka kuchunguza na kuelewa maana halisi 

ya kivumishi Qawwaam. 

Katika Hadithi maarufu, Abuu Hurairara anasimilia 

kwamba Mtume Mtukufusaw alisema: 

Mbora kabisa wa Waaminio katika masuala ya imani ni 

ambaye tabia yake ni bora kabisa; na walio bora 

miongoni mwenu ni wale wenye tabia njema kwa wake 

zao.32 

Kama wazazi kweli wanataka watoto wao wawe 

miongoni mwa jamii ya wachaMungu, ni lazima 

wakumbuke kwamba uhusiano baina ya waume na 

wake utakuwa na mchango mkubwa katika kujenga au 

kubomoa khulka za watoto wao. 

Kurani Tukufu inafundisha: 

 ذُكِّرُوْا اِذَا الَّذِيْنَ وَ ۰۰۷۳كِرَامًا مَرُّوْا بِاللَّغْوِ مَرُّوْا اِذَا وَ ١ۙالزُّوْرَ يَشْهَدُوْنَ لَا الَّذِيْنَ وَ

 مِنْ لَنَا هَبْ رَبَّنَا يَقُوْلُوْنَ الَّذِيْنَ و۰۰۷۴َعُمْيَانًا وَّ صُمًّا عَلَيْهَا يَخِرُّوْا لَمْ رَبِّهِمْ بِاٰيٰتِ

 ۰۰۷۵اِمَامًا لِلْمُتَّقِيْنَ اجْعَلْنَا وَّ اَعْيُنٍ قُرَّةَ ذُرِّيّٰتِنَا وَ اَزْوَاجِنَا

Na wale ambao hawashuhudii uwongo, na wanapopita 

penye upuuzi, hupita kwa heshima. Na wale ambao 

wanapokumbushwa Aya za Mola wao hawaziangukii 
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kwa uziwi na upofu. Na wale wanaosema: Mola wetu! 

Utupe katika wake zetu na watoto wetu yaburudishayo 

macho, na Utujaalie kuwa viongozi kwa wamchao 

(Mungu).33 

Dua hii ina haiba ya kipekee na imejaa busara nyingi. 

Mapatna wote wawili katika ndoa wanafundishwa 

kuombeana na kuwaombea watoto wao kwamba Mungu 

daima Awape kinai ya kina na furaha itokayo miongoni 

mwao, wao kwa wao na pia kutoka kwa watoto na 

kuwafanya watoto wao kuwa watangulizi na viongozi 

wa kizazi cha wacha Mungu, kiadilifu. 

Inamtaka mtu kulitekeleza fundisho hili binafsi yake 

kumuwezesha kuelewe kikamilifu umuhimu wa aya hii. 

Kama unakitaka kitu fulani kimashaka mashaka, hiyo 

inaweza isiathiri matendo yako vya kutosha, lakini kama 

ukifanya maombi kwa dhati kwa ajili ya hicho, basi 

matendo yako ni lazima yataathiriwa na maombi hayo. 

Kwa mfano, wapo wengi miongoni mwetu wanaotamani 

kuwa wakweli lakini ni mara chache tu tamaa hii 

inatafsiriwa kivitendo. Wale wanaomuomba Mungu 

kwa dhati kwamba Awafanye wawe wakweli, 

wanaathirika zaidi katika matendo yao kutokana na 

maombi yao kuliko wale wanaotamani tu kitu bila 

udhati. Jitihada ya kweli inafanywa katika kunyoosha 

tabia ya mtu iwe nzuri zaidi. Mtu atakuwa anafanya 

mzaha sana baada ya maombi hayo kama atamtendea 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

133 

mke wake na watoto kwa namna isiyopatana na maombi 

yake. 

Ikiwageukia makhsusi kizazi kipya na haki zao na 

wajibu wao, Kurani Tukufu inaonya: 

 اللّٰهَ اِنَّ ١ؕاللّٰهَ اتَّقُوا وَ ١ۚلِغَدٍ قَدَّمَتْ مَّا نَفْسٌ لْتَنْظُرْ وَ اللّٰهَ اتَّقُوا اٰمَنُوا الَّذِيْنَ يٰۤاَيُّهَا

 ۰۰܃تَعْمَلُوْن بِمَا خَبِيْرٌۢ

Enyi mlioamini! Mcheni Allah, na mtu aangalie 

aliyoyatanguliza kwa ajili ya kesho, na mcheni Allah; 

hakika Allah Anazo habari za mnayoyatenda.34 

Kurani Tukufu inawaonya wazazi kwamba kama 

watashindwa kutekeleza wajibu wao kwa watoto wao na 

kuacha nyuma kizazi, ambacho hakishikiki katika tabia 

zake, basi wazazi watawajibika mbele ya Mungu. Tena, 

wazazi wanaonywa wasiwaue watoto wao kwa maana 

kwamba wazazi wanakuwa wanahusika na kuwa ndio 

sababu kwa namna fulani katika kuharibu tabia zao.35  

Sio tu watoto wake mwenyewe bali kwamba kizazi 

kipya chote lazima kitendewe kwa upendo, wema na 

heshima ni neno la nguvu la ushauri lililotolewa na 

Mtume Mtukufusaw wa Islam: 

 اَوْلَدَکمُْا اَکْرِنُوْا

 Daima kuweni wema kwa watoto wenu.36 

Mtu hana budi kuona kwamba hiki ndicho hasa 

kinachotakiwa na dunia ya kisasa leo hii. Kuna 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

134 

majadiliano makali yanayoendelea Uingereza, siku hizi, 

kuhusiana na uwezekano wa kutunga sheria 

itakayowafanya wazazi wawajibike kiniaba, katika 

macho ya sheria, kwa makosa yatakoyotendwa na 

watoto wao na hivyo wakiwa ni wahalifu waadhibiwe 

kwenye mahakama za watoto. Inahisiwa kwa nguvu 

kwamba kama wazazi wangetekeleza wajibu wao 

kuwaadabisha watoto wao kwa umakini zaidi, 

kungekuwa na makosa machache zaidi yaonekanayo 

katika mitaa ya Uingereza. Lakini swali ni je kwa kiasi 

gani hatua za adhabu na za kibano zinaweza kuongeza 

ubora wa jamii ambapo hakuna usuli wa maadili ya 

kidini yanayofanya kazi katika kila nyanja za maisha? 

Mambo ya Ufujaji na ya Kipuuzi Yamekatazwa 

Kurani Tukufu inaendelea kulijenga somo hili la jamii 

kwa kutamka: 

 ۰۰۴مُعْرِضُوَْۙؒ اللَّغْوِ عَنِ هُمْ الَّذِيْنَ وَ

Na ambao katika upuuzi ni wajiepushao.37 

Wale wenye busara, wanajitanibu na upotezaji wa 

nguvu zao kufuatilia mambo yasio na faida wala maana. 

Kutafuta muda kwa ajili ya burudani nyepesinyepesi si 

vibaya wala hakukatazwi katika Islam. Lakini kama 

burudani hiyo inaanza kuweka athari hasi kwenye jamii 

kwa ujumla, bila shaka haishauriwi. Zaidi ya hivyo, 

kama badala ya kuwa ni fursa ya kutoa kani za maisha, 

burudani yenyewe ikawa jambo, itashutumiwa kuwa 
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Laghw (upuuzi na ufujaji) kwa istilahi za Kurani. Kama 

burudani inaanza kuingilia shughuli za kila siku za 

kutafuta maisha au inachukua sehemu kubwa ya muda 

wa mtu ambao ungeweza kutumika vizuri zaidi 

vinginevyo, nayo pia itahesabiwa kuwa upuuzi sawa na 

neno la kiarabu Laghw. 

Luninga zimeleta faida nyingi kwa jamii. Lakini watoto 

wanakaa siku nzima macho yao yakiwa yamegandishwa 

kwenye televisheni. Baada ya kurudi toka kazini, kina 

baba wanaendelea kukaa mbele ya televisheni bila kujali 

kipindi gani cha TV kiko hewani. Kwa kufanya hivyo, 

wanapuuza majukumu yao kwa watoto wao, wake zao, 

marafiki na jamii kwa ujumla. Kwa kweli TV imekuwa 

hizaya ya kisasa. Muda mwingi sana unapotezwa katika 

zama hizi katika kuangalia TV kiasi kwamba itakuwa ni 

vigumu sana na changamoto kwa mtu kujaribu kupima 

faida na hasara zake. Lakini hilo halitoshi. 

Kwa kuonyesha filamu za jinai, TV aghlabu inatoa 

taswira ya jinai kwa namna ambayo, badala ya kuleta 

hisia za kuiepuka katika mioyo ya watoto, inafanya 

kinyume. Hata kwa vipindi maalumu kwa watoto, ni 

kawaida sana kuona mastaa wakisababisha uharibifu 

kwa kubuni maajabu ya kierevu yanayotibua amani 

nyumbani. Vipindi hivyo viwe vinachekesha au 

kuburudisha kiasi gani, ni wazi kabisa havielimishi. Bila 

shaka, watoto wengi watukutu wanazalishwa kwa 
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kuangalia vipindi vya aina hiyo. Mtoto anakuwa akiwa 

na uwezekano wa kuwa mhalifu. 

Katika vipindi vya wakubwa, njia za kivumbuzi za 

kufanya makosa zinafundishwa bila uangalifu wowote. 

Maisha ya kupumzikapumzika ya starehe na 

michezomichezo kuonyesha jinsi maisha yanavyopaswa 

kuwa yanachorwa kwa kutamanisha sana kiasi kwamba 

inaacha taswira potofu akilini. Nasikitika ni kidogo sana 

wanachobaini kuhusu umbali kati ya uwezo wa kubuni 

na uhalisi na kati ya yaweje na yakoje. 

Utafutaji wa starehe za kipuuzi uliokatazwa na Kurani 

Tukufu sio jambo dogo au lililofanywa bila mpango 

kama ambavyo wengi wangelichukulia hivyo. Njia hii na 

nyingine nyingi za burudani zinachangia sana kuleta 

hali ambapo kiwango cha kukata tamaa kinazidi 

kupanda. Mtu anashangaa ni lini hali ya kukifu 

itapatikana. 

Udhibiti Tamaa 

Kurani Tukufu inataka udhibiti wa tamaa: wivu 

usiruhusiwe kuzaa tamaa zisizo na mipaka 

zisizoridhika. 

Fundisho hili lina ujumbe muhimu sana kuhusiana na 

adabu na upunaji wa tamaa. Islam, bila shaka, sio dini ya 

ukwepaji au ukaataji wa kitawa au kujinyima raha 

ambapo mtu anatakiwa kuachana na haja zake zote za 

asili ili kupata Nirvana au kuokolewa kwenye utumwa 
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wa tamaa. Sawa na falsafa ya Nirvana, ni tamaa, ndiyo 

inayotugandisha kwenye maada na kutufanya tuwe 

watumwa wa dunia. Jibu rahisi ni kujizuia tamaa zote. 

Islam inaikataa falsafa hii kwa kuwa imebuniwa na 

binadamu, haina uasilia na isiyotosha kutatua matatizo. 

Dhana ya Nirvana iko karibu zaidi na ufu kuliko amani. 

Islam ina ufumbuzi tofauti kabisa wa kutoa. 

Kuua tamaa, sio jibu, sawa na Islam, la kutatua utata wa 

maisha. Miongoni mwa hatua nyingi zilizopendekezwa 

ili kuleta amani ya jamii ni agizo kwamba mtu ni lazima 

aziadabishe na kuzifupisha tamaa zake na daima 

kuzichunga. Vinginevyo, itakuwa ni jambo 

lisilowezekana kwa mtu yeyote kupata amani kwa 

kuzitosheleza tamaa. Kama ilivyosemwa hapo kabla, 

tamaa daima zinakuja kwa kasi zaidi kuliko mtu 

anavyoweza kuzifuatilia. Hata zionekane ndogo kiasi 

gani, hatua hizi zina uwezekano wa ufanisi na ni za 

muhimu. Kwa mfano, Kurani Tukufu inasema: 

 وَ ١ؕفِيْهِ لِنَفْتِنَهُمْ ١ۙ۬الدُّنْيَا الْحَيٰوةِ زَهْرَةَ مِّنْهُمْ اَزْوَاجًا بِهٖۤ مَتَّعْنَا مَا اِلٰى عَيْنَيْكَ تَمُدَّنَّ لَا وَ

 ۰۰۱۳۲اَبْقٰى وَّ خَيْرٌ رَبِّكَ رِزْقُ

Wala usivikodolee macho yako Tulivyowafaidisha watu 

wengi miongoni mwao: ni mapambo ya maisha ya dunia, 

ili Tuwajaribu kwavyo; na riziki ya Mola wako 

(Akupayo) ni bora mno na iendeleayo sana.38 

Kurani Tukufu inakataza dhana mbaya kwa wengine, au 

kuwa mdadisi na mdukizi au kusengenya: 
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 لَا وَ تَجَسَّسُوْا لَا وَّ اِثْمٌ الظَّنِّ بَعْضَ اِنَّ ١ٞالظَّنِّ مِّنَ كَثِيْرًا اجْتَنِبُوْا اٰمَنُوا الَّذِيْنَ يٰۤاَيُّهَا

  وَ ١ؕفَكَرِهْتُمُوْهَ۠ مَيْتًا اَخِيْهِ لَحْمَ يَّاْكُلَ اَنْ اَحَدُكُمْ اَيُحِبُّ ١ؕبَعْضًا بَّعْضُكُمْ يَغْتَبْ
 

 ۰۰۽رَّحِيْمٌ تَوَّابٌ اللّٰهَ اِنَّ ١ؕاللّٰهَ اتَّقُوا

Enyi mlioamini! Jiepusheni kufanya shuku kwa wingi, 

maana shuku pengine inakuwa dhambi, wala msipele-

leze, wala baadhi yenu wasiwatete wengine; je, mmoja 

wenu anapenda kula nyama ya nduguye aliyekufa? La, 

hampendi: Na Mcheni Allah, bila shaka Allah ni 

Mwenye kupokea toba, Mrehemevu.39 

Kujenga Uaminifu na Kutokiuka Amana na 
Mikataba 

Katika jamii ya Kiislamu, ujengaji wa uaminifu una 

nafasi ya muuhimu sana. Kutokiuka amana na mikataba 

ya kimataifa kunafikiriwa kuwa ni msingi wa dhana ya 

umoja katika jamii ya Kiislam. Waaminio wanaelezwa 

katika Kurani Tukufu kuwa ni wale: 

 ۰۰۹رٰعُوْنۙ عَهْدِهِمْ وَ لِاَمٰنٰتِهِمْ هُمْ الَّذِيْنَ وَ

Na ambao kwa amana zao na ahadi zao ni waangaliao.40 

Kuondoa Maovu — Jukumu la Wote 

Jukumu la kuelimisha watu halijaachiwa serikali bali ni 

la watu wenyewe kufanya matendo mema na kujiepusha 

na maovu. 

Katika jamii zilizoendelea zaidi, ni jukumu la wasomba 

taka kukusanya takataka kutoka majumbani na mitaani 
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kwa ajili ya kuzitupa. Katika nchi masikini zaidi, kina 

mama wanatupa tu lundo la takataka barabarani mpaka 

mitaa inakuwa imechafuka kwa takataka na inakuwa 

tena haifai kama njia za kupita. Bila shaka ni jukumu la 

wenye nyumba kuzisafisha nyumba lakini ni lazima 

kuwe na mfumo fulani wa kutunza usafi katika mitaa na 

njia za kupita. 

Inasikitisha kwamba ingawa nchi za Magharibi 

zimejifunza umuhimu wa hili jukumu la kijamii la 

kutunza sehemu zinazopitiwa na watu mara kwa mara 

katika hali ya usafi, bado hazijatambua haja kubwa sana 

ya kuwa na jukumu la kuitakasa jamii dhidi ya taka jinai 

za watu ambazo kila siku zinatiririka kutoka majumbani 

kuelekea mitaani na sehemu za kukaa watu. 

Islam inalishughulikia swala hili kwa upana. Himizo la 

msingi ni kwa wazee wa familia kupunguza taka za 

jamii ili mema zaidi kuliko maovu yanachangiwa 

kwenye jamii. Pili, Islam inaliweka jukumu kwa jamii, 

kwa mtu mmoja mmoja na pia kwa pamoja, kuwa jihadi 

dhidi ya maovu, sio kwa msaada wa upanga na sheria 

zuizi, bali zaidi kwa maonyo ya kudumu, ushauri na 

wosia wa busara. Maonyo na ushawishi kwa subira ni 

chombo kizuri kabisa, sawa na Kurani Tukufu, 

kuisafisha jamii dhidi ya maovu ya kijamii: 

 وَ ١ؕالْمُنْكَرِ عَنِ يَنْهَوْنَ وَ بِالْمَعْرُوْفِ يَاْمُرُوْنَ وَ الْخَيْرِ اِلَى يَّدْعُوْنَ اُمَّةٌ مِّنْكُمْ لْتَكُنْ وَ

 ۰۰۱۰۵الْمُفْلِحُوْن هُمُ اُولٰٓىِٕكَ
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Na liwepo miongoni mwenu kundi linaloita kwenye 

kheri na kuamuru kutenda mema na kukataza maovu, na 

hao ndiyo watakaostawi, (yaani jamii hizo ndizo 

zitakazodumu2).41 

Isihitimishwe kutokana na aya iliyotajwa hapo kabla 

kwamba utaratibu wa Islam kuhusiana na utunzaji wa 

afya na ustawi jamii kabisa hauhusishi serikali na dola 

halina wajibu katika hilo. Bila shaka, maeneo ya sheria 

na utekelezaji wake ni haki ya serikali. Lakini 

nilichokuwa najaribu kukisisitiza ni ukweli tu kwamba 

sawa na Islam, vyombo vya dola pekee havitoshi 

kuzimisha, kukataza au kupunguza sana uhalifu. Pale 

tabia za kihalifu zinaporuhusiwa kukua na kumea 

majumbani na katika jamii kwa ujumla, kitu pekee 

ambacho serikali inaweza kukifanya ni kuzifuta tu dalili 

zinapojitokeza. Mzizi wa maovu umezama sana kwa 

mkono mrefu wa sheria kuweza kuufikia. Ni kazi ya 

msingi ya familia, viongozi wa dini na viongozi wa 

maoni ya umma katika kila jamii kuondoa maovu. 

Kwa kuizingatia aya hii na nyingine nyingi za namna 

yake, Mtume Mtukufusaw aliwahi kutamka watu wa 

kabla yenu waliishia kupata majonzi kwa sababu 

waliziasi mamlaka na walivuka mipaka. Hawakujizuia 

                                                           
2 Neno muflihuun hapa linaweza pia kufasiriwa kuwa wale wenye 

uwezo wa kuhimili. 
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wao kwa wao dhidi ya udhalimu walioutenda. Kisha 

akaendelea: 

Hakika, Wallahi, ni lazima muamrishe mema na 

kukataza maovu; zuieni mkono wa mhalifu na 

kumshawishi afanye kwa haki; mjengeni imara 

katika haki, vinginevyo Allah Ataihusisha mioyo 

ya baadhi yenu na mioyo ya wengine na 

Atawaalani kama Alivyowalaani.42  

Sawa na Mtumesaw, moja ya ishara kubwa ya 

kuporomoka kwa kaumu ni kwamba wanapoteza ujasiri 

wa kuonyesha kutoridhishwa kwao kunapotokea 

mambo ya aibu na tabia mbaya zinaonyeshwa 

hadharani. Mtume Mtukufusaw anaonyesha mfanano kati 

ya jamii hiyo na wasafiri kwenye merikebu katika 

Hadithi ifuatayo: 

Nu’maan‖ ibn‖ Bashir‖ anasimulia‖ kwamba‖ Mtume‖

Mtukufusaw alisema: Mfano wa wale wanaozingatia 

mipaka ya Allah na wale wasioijali ni kama 

wasafiri kwenye meli ambao wanapiga kura 

kuamua kina nani wakae sehemu ya juu ya meli na 

kina nani wakae sehemu ya chini na wakajipanga 

sawa na matokeo hayo. Wale waliokuwa sehemu 

ya chini walipitia kwa wale wa juu kila mara 

walipohitaji kuchota maji. Hivyo wakawaambia 

wale wa juu: Kama tungetoboa tundu katika 

sehemu yetu basi tusingelazimika kuwasumbua-

sumbua. Sasa kama wale wa juu wangewaacha 
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wale wa chini kutekeleza mpango wao, wote kwa 

pamoja wangehilikishwa, lakini kama wangewazuia 

kutekeleza hivyo, wote wangesalimika.43 

Nionavyo kihuzuni kisa hiki kinahusikana kwa kiwango 

kikubwa na jamii za kisasa za dunia hii. 

Mahimizo na Makatazo 

Baadhi ya Aya kutoka kwenye Kurani Tukufu juu ya 

majukumu mengine ya kijamii, ambayo huhamasisha 

amani ni: 

 ۰۰۶۴سَلٰمًا قَالُوْا الْجٰهِلُوْنَ خَاطَبَهُمُ اِذَا وَّ هَوْنًا الْاَرْضِ عَلَى يَمْشُوْنَ الَّذِيْنَ الرَّحْمٰنِ عِبَادُ وَ

Na watumishi wa Rahmani ni wale wanaotembea 

ardhini kwa unyenyekevu, na wajinga wakisema nao 

husema: Amani;44 

 ۰۰۸۷حَسِيْبًا شَيْءٍ كُلِّ عَلٰى كَانَ اللّٰهَ اِنَّ ١ؕرُدُّوْهَا اَوْ مِنْهَاۤ بِاَحْسَنَ فَحَيُّوْا بِتَحِيَّةٍ حُيِّيْتُمْ اِذَا وَ

Na mnaposalimiwa kwa maamkio, basi itikieni kwa 

yaliyo bora kuliko hayo, au mrejeshe hayo hayo; hakika 

Allah Anafanya hesabu ya kila kitu.45 

 وَ ۰۰܃فَخُوْرٍۚ مُخْتَالٍ كُلَّ يُحِبُّ لَا اللّٰهَ اِنَّ ١ؕمَرَحًا الْاَرْضِ فِي تَمْشِ لَا وَ لِلنَّاسِ خَدَّكَ تُصَعِّرْ لَا وَ

 ۰۰܄الْحَمِيْرؒ لَصَوْتُ الْاَصْوَاتِ اَنْكَرَ اِنَّ ١ؕصَوْتِكَ مِنْ اغْضُضْ وَ مَشْيِكَ فِيْ اقْصِدْ

Wala usiwafanyie watu chuki, wala usitembee katika 

nchi kwa maringo; hakika Allah Hampendi kila 

ajivunaye, ajifaharishaye. Na ushike mwendo wa 

katikati, na uteremshe sauti yako; bila shaka sauti ya 

punda ni mbaya kuliko sauti zote.46 
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Mwenendo, ambao Islam inajaribu kuujenga miongoni 

mwa Waislamu, wenyewe ni kikwazo kwa kukua kwa 

tabia mbaya na uovu. Islam huleta ardhi yenye afya, 

ambayo huzuia ukuaji wa vijidudu vya magonjwa na 

magugu. Lengo hili hufanikishwa kwa maelezo ya kina 

sana na mafundisho timilifu ya mahimizo na makatazo, 

ambayo yanafikia idadi ya mamia. Kiini cha kati cha 

mafundisho haya kinafanana na karibia dini zote. Badala 

ya kutilia mkazo tofauti za kiitikadi kati ya dini moja na 

nyingine, naweka baadhi yake mbele yenu pamoja na 

marejeo husika (sura:aya) ya Kurani Tukufu. 

Mahimizo 

Kuepuka zinaa: 17:33; 23:6–8; 24:31, 34, 61; 25:69; 33:36; 

70:30–32. 

Usafi: 2:223; 4:44; 5:7; 22:30; 74:5–6. 

Kuzuia hasira: 3:135. 

Ushirikiano: 5:3. 

Ujasiri: 2:178; 3:173–175; 9:40; 20:73–74; 33:40; 46:14. 

Kutenda mema: 2:196; 3:135; 5:94; 7:57. 

Kuhimiza mema na kukataza mabaya: 3:111. 

Kushindana katika kutenda mema: 2:149. 

Kurejesha amana kwa uaminifu: 2:284; 4:59; 23:9; 70:33. 

Kuwalisha wenye njaa: 76:9; 90:15–7. 

Usamehevu: 2:110; 3:135,160; 4:150; 5:7,90; 14:8; 39:8, 67; 

46:16. 

Kutoa ushahidi wa kweli: 4:136; 5:9; 25:73. 

Kuwatendea wema watumishi: 4:37. 
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Kuwatendea wema majirani: 4:37. 

Kuwatendea wema jamaa: 2:178; 16:91; 30:39. 

Shukrani: 2:153, 173, 186, 244; 3:145; 5:7, 90; 14:8; 39:8, 67; 

46:16. 

Unyenyekevu: 6:64; 7:14, 56, 147:16:24, 30; 17:38; 28:84; 

31:19–20; 40:36. 

Uadilifu/Haki: 5:9; 6:153; 16:91; 49:10. 

Kupatanisha baina ya watu: 4:115; 49:10. 

Subira/Uvumilivu: 2:46, 154, 156, 178; 11:12; 13:23; 

16:127–128; 28:81; 29:61; 39:11; 42:44; 103:4. 

Kufanya bidii: 13:23; 41:31–33. 

Taqwa: 2:223; 5:7; 9:103, 108; 24:22; 33:34; 74:5; 87:15; 91:  

10–11. 

Kujizuia Nafsi: 4:136; 7:202; 18:29; 30:30; 38:27; 79:41–42. 

Uaminifu wa moyo: 39:3–4; 98:6; 107:5–7. 

Ukweli: 4:136; 5:120; 9:119; 17:82; 22:31; 25:73; 33:25, 36, 

71; 39:33. 

Kuepuka Unibafsi: 2:208, 263; 11:52; 59:10; 64:17; 76:9–10; 

92:20–21.  

Makatazo 

Uzinifu: 17:33. 

Kiburi: 2:35, 88; 4:174; 7:37 

Kusengenya: 49:13. 

Majisifu: 57:24. 
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Udhalilishaji: 49:12. 

Dhihaka: 49:12. 

Kukata tamaa: 39:54. 

Wivu: 113:6. 

Ubadhirifu: 7:32; 17:27–28. 

Kufuata kile ambacho mtu hana elimu nacho: 17:37. 

Maringo: 17:38; 23:47; 31:19. 

Kutoa pungufu: 83:2–4. 

Kuitana majina mabaya: 49:12. 

Ubahili: 4:38; 47:39; 57:2–5; 59:10; 64:17. 

Hiana: 4:106,108; 8:28, 59. 

Dhana mbaya: 49:13. 

Kusema uongo: 22:31; 25:73. 

Kuiba: 5:39. 

Islam inawaalika viongozi wa dini zote kuungana 

mikono katika jihadi ya kuhamasisha na kustawisha 

wema na kukataza matendo maovu. 

Kama hili lingetendeka, dunia ingekuwa na hali bora 

zaidi. 

Kupinga Ubaguzi wa Kimbari 

Kati ya laana zote ambazo zimetapakaa zama za sasa, 

ubaguzi wa kimbari ndio ambao unashikilia hatari 
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kubwa zaidi kwa amani ya dunia. Kurani Tukufu 

inawakumbusha sio tu Waislamu bali pia watu wote: 

 مِنْهُمَا بَثَّ وَ زَوْجَهَا مِنْهَا خَلَقَ وَّ وَّاحِدَةٍ نَّفْسٍ مِّنْ خَلَقَكُمْ الَّذِيْ رَبَّكُمُ اتَّقُوْا النَّاسُ يٰۤاَيُّهَا

 ۰۰۲رَقِيْبًا عَلَيْكُمْ كَانَ اللّٰهَ اِنَّ ١ؕالْاَرْحَامَ وَ بِهٖ تَسَآءَلُوْنَ الَّذِيْ اللّٰهَ اتَّقُوا وَ ١ۚنِسَآءً وَّ رِجَالًاكَثِيْرًا

Enyi watu! mcheni Mola wenu ambaye Amewaumbeni 

kutoka katika nafsi moja, na Ameumba kutoka katika 

nafsi ile nafsi mwenziwe, na kutoka katika nafsi hizo 

mbili Akaeneza wanaume wengi na wanawake; na 

Mcheni Yeye bilkhususi kwa kuziheshimu fungamano za 

kidugu; hakika Allah ni Mlinzi juu yenu.47 

Hakuna yeyote aliye na ubora zaidi ya wengine. Vivyo 

hivyo Kurani Tukufu inasema: 

 اَكْرَمَكُمْ اِنَّ ١ؕلِتَعَارَفُوْا قَبَآىِٕلَ وَّ شُعُوْبًا جَعَلْنٰكُمْ وَ اُنْثٰى وَّ ذَكَرٍ مِّنْ خَلَقْنٰكُمْ اِنَّا النَّاسُ يٰۤاَيُّهَا

۰۰َؒ۾خَبِيْرٌ عَلِيْم اللّٰهَ اِنَّ ١ؕاَتْقٰىكُمْ اللّٰهِ عِنْدَ

Enyi watu! kwa hakika Tumewaumbeni katika kiume na 

kike, na Tumewafanyeni mataifa na makabila ili mjuane; 

hakika aheshimiwaye sana miongoni mwenu mbele ya 

Allah ni yule amchaye zaidi katika ninyi. Kwa yakini 

Allah ni Mjuzi, Mwenye habari.48 

na  

 نِّسَآءٍ مِّنْ نِسَآءٌ لَا وَ مِّنْهُمْ خَيْرًا يَّكُوْنُوْا اَنْ عَسٰۤى قَوْمٍ مِّنْ قَوْمٌ يَسْخَرْ لَا اٰمَنُوْا الَّذِيْنَ يٰۤاَيُّهَا

 الِاسْمُ بِئْسَ ١ؕبِالْاَلْقَابِ تَنَابَزُوْا لَا وَ اَنْفُسَكُمْ تَلْمِزُوْۤا لَا وَ ١ۚمِّنْهُنَّ خَيْرًا يَّكُنَّ اَنْ عَسٰۤى

 ۰۰ۼالظّٰلِمُوْنَ هُمُ فَاُولٰٓىِٕكَ يَتُبْ لَّمْ مَنْ وَ ١ۚالْاِيْمَانِ بَعْدَ الْفُسُوْقُ
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Enyi mlioamini! Watu wasicheke watu wengine huenda 

wakawa bora kuliko wao; wala wanawake kwa wanawake 

huenda wakawa bora kuliko wao. Wala msiwasingizie 

watu wenu wenyewe, wala msitushane kwa majina ya 

kupanga. Ni jambo baya sana kujichumia sifa mbaya 

baada ya kuungama kuikubali imani; na wale wasiotubu 

hao ndio wadhalimu.49 

Kwa muonekano, jamii ya sasa yaelekea kuwa inaachana 

na ubaguzi wa rangi na inakuwa na ufahamu zaidi wa 

madhara yanayohusiana nao. Lakini ikiwa mtachunguza 

suala hili kwa uangalifu zaidi na kwa kina, mtagundua 

kwamba ubaguzi unapatikana kila mahala. 

Tatizo moja kubwa ni ainisho la ubaguzi. Neno hili 

laweza kuonekana tofauti katika mazingira tofauti. Ni 

vigumu kuchora mipaka ya mwisho kati ya ubaguzi, 

kuthamini ubora wa kimatabaka au kidini, ukabila, 

ufashisti, ubeberu na utaifa. Matendo ya kutisha kabisa 

na yasiyo ya kibinadamu waliyotendewa Wayahudi kwa 

mikono ya Wakristo huko Ulaya ya Magharibi kwa 

miaka zaidi ya elfu moja yaweza kuchukuliwa kuwa ni 

mambo yaliyozikwa zamani, lakini unyama 

waliotendewa Wayahudi hivi karibuni katika miaka ya 

1930 na 1940 kwa mikono ya Manazi bado ni mbichi 

mno katika fahamu zetu kuweza kusahaulika. Kwa hiyo 

wakati tunaposikia neno ubaguzi wa kimbari, mawazo 

yetu yanajielekeza kwenye kupinga Uyahudi na historia 
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ndefu ya kutendewa vibaya kwa Wayahudi kwa mikono 

ya Wasiokuwa Wayahudi.  

Huu bila shaka, ni uelewa finyu sana wa ubaguzi wa 

kimbari .... Ni finyu mno kiasi kwamba maana 

nyinginezo za taswira hiyo hiyo zinatuponyoka 

kuzizingatia. Ni nadra mno kwetu kusimama na 

kufikiria juu ya wenye msimamo mkali miongoni mwa 

Wayahudi ambao wanawaangalia wasiokuwa Wayahudi 

kwa mtazamo hasi ule ule wa kutisha ambao wao 

wenyewe waliwahi kuwa walengwa. 

Lakini hayo sio yote. Kuna mengi zaidi katika ubaguzi 

wa kimbari kuliko yanayofikiwa na jicho. Ubaguzi wa 

kimbari ingawa hautambuliki wazi wazi kuwa ndiyo 

yenyewe, unakuwapo chini ya mafichamo mbali mbali, 

utaifa ukiwa ni mmojawapo. Tena, udini, ukabila na 

ukanda ni mifano michache tu ambamo ubaguzi wa 

kimbari unakutwa ukiwa kazini kwa majina tofauti. 

Ubaguzi wa watu weupe dhidi ya wasio weupe vile vile 

ni aina za ubaguzi wa kimbari, lakini sio haki 

kuwalaumu watu weupe tu kwa ubaguzi dhidi ya watu 

wasio na rangi sawa na yao au maumbile. Upo pia 

ubaguzi wa watu weusi, ubaguzi wa watu wa manjano 

na ubaguzi wa watu wale ambao hawawezi 

kupambanuka kwa rangi kuwa weupe, weusi au wa 

njano bali wapo kati na kati ya rangi hizo. 

Msingi wa ubaguzi wa kimbari ni ubaguzi wa kitabaka. 

Labda hili ndilo ainisho bora zaidi la ubaguzi wa 
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kimbari. Kila watu wanapoanza ubaguzi dhidi ya tabaka 

jingine la watu kwa kulinda maslahi ya tabaka lao, 

ubaguzi wa kimbari unakunjuka na kuinua kichwa 

chake chenye sura mbaya na sumu; busara haitumiwi 

kudhihirisha chuki kama hiyo; sifa binafsi za watu 

hazizingatiwi; bali sheria huwa kwamba wote ni wa 

namna moja.  

Sio karne nyingi zilizopita, nusu tufe ya Magharibi 

iligawanyika zaidi baina ya pande ya Ukristo na ya 

Uislamu. Jukumu lolote lililochukuliwa na Wayahudi 

katika zama za ubaguzi mkali dhidi ya mashariki ya 

Waislamu kwa kiasi haliko wazi. Kinachojuilikana hata 

hivyo, ni ukweli kwamba Wayahudi walikuwa ni 

sehemu ya Ulaya ya Kikristo, ambayo iliyachukia na 

kutoyaamini mataifa ya Kiislamu kuzunguka 

Mediterania na waliogopa kuenea kwa Uislamu 

kuelekea Magharibi. 

Katika kipindi hicho cha chokochoko nzito kati ya 

Wakristo na Waislamu, kulikuwako na jambo la 

nyongeza ambalo ni ubaguzi wa kimbari kwa msingi wa 

tofauti za rangi, katika wakati huo, Waislamu wa 

Indonesia, Malaysia, China na India walikaa pembeni 

kabisa na hawakujali kilichokuwa kinaendelea. Ugomvi 

ulionekana kuwa zaidi kuhusika na Waturuki na 

Waarabu kwa upande mmoja dhidi ya Ulaya ya Kikristo 

yote kwa upande mwingine. 
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Ingawa historia hii yaelekea kuwa imezikwa na 

kusahaulika, naweza kuiona ikiinua kichwa chake tena. 

Matatizo ya binadamu kamwe huwa hayafi kwa 

kudumu hata yaonekane yamazikwa katika kina kirefu 

kiasi gani. Tukirejea kwenye zama hizi, kwa kuwa dunia 

iligawanyika pande mbili na mataifa mawili yenye 

nguvu kubwa pamoja na wenzi wao, ilikuwa ni muhimu 

kwa faida ya Magharibi kutoamsha maswala kama haya 

au kuruhusu yaamshwe. Lakini tangu kuchomoza kwa 

kipindi kipya cha mahusiano ya mashariki na magharibi, 

usiku wa giza kutoka zama za kale nao pia unakaribia 

kutupa miali ya kivuli chake cha kichimvi. 

Kuna hatari ya kweli ya kufufuka kwa uadui wa 

kihistoria baina ya Wakristo na Waislamu na baina ya 

siasa na dini katika mazingira haya mapya yaliyoletwa 

na mabadiliko makubwa yaliyotokea USSR na Ulaya 

Mashariki. Hii yaweza kupepelewa zaidi na tamaa 

binafsi zilizofichika za pande zote mbili. Nahofia 

kwamba katika hali hii, viongozi wa pande zote wa 

Wakristo na Waislamu wanaelekea kuchukua jukumu la 

kufanya uchimvi katika kuzidisha ugumu wa mambo na 

kuharibu zaidi matumaini ya amani na utangamano kati 

ya Waislamu na Wakristo. Hili likitokea kwa hakika 

litakuwa na faida kwa Israeli. Haiyamkiniki kwamba 

Israeli itakuwa mtazamaji tu asiyeguswa na kuhusika na 

haya. 
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Halafu tena, kuna mistari gawanyishi ya kisiasa na 

kiuchumi ambayo inazalisha aina mpya ya ubaguzi wa 

kimbari, yaani ubaguzi wa kimbari wa kaskazini tajiri na 

kusini iliyo maskini, na Magharibi na Mashariki ambayo 

yaelezeka vizuri kwa: 

 Mashariki ni mashariki na magharibi ni magharibi  

  Na kamwe hizi mbili hazitokutana. 

Urafiki na maridhiano ya hivi karibuni baina ya mataifa 

yenye nguvu kubwa yaweza kufufua malumbano ya 

kihistoria ya kidini na kisiasa na uadui baina ya Ulaya ya 

Kikristo na Mashariki ya Uislam. Haitapaswa kabisa 

kuwa jambo la kushangaza ikiwa Mashariki na 

Magharibi zitasogea mbali mbali zaidi kutokana na 

ubeberu mpya na ubaguzi wa kimbari utakaowakumba 

wengi zaidi ambao ni lazima uzaliwe kutoka kwenye 

maridhiano ya hivi karibuni baina ya mataifa yenye 

nguvu kubwa. 

Kwa mujibu wa matumizi ya neno yaliyokubaliwa 

kimataifa, naweza kuonekana kuvuka mipaka ya maana 

ya ubaguzi wa kimbari na kuipanua kufikia maeneo 

ambayo hayajulikani kuhusiana na ubaguzi wa kimbari. 

Lakini mtazamo wangu unatokana na uchunguzi huru 

na wa kina zaidi wa tashwishi za kibinadamu, ambazo 

huzaa ubaguzi wa kimbari. Kadri ambavyo nguvu za 

tashwishi zitabaki kuwa zile zile, kama uiite tabia mbaya 

ya binadamu inayoonekana kwa jina la ubaguzi wa 
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kimbari au uiite kwa jina jingine la kiungwana na 

kistaarabu, kimsingi maradhi ni yale yale. 

Ubaguzi wa kimbari, katika maana pana zaidi, inabidi 

ueleweke kuwa ni ubaguzi wa kundi kinyume na 

mazingatio ya haki kamili na kutendeana kwa usawa. 

Kuyeyuka kwa haraka kwa mtengano kati ya makundi 

ya Amerika na kunatuingiza kwenye kipindi kipya 

kabisa ambamo tunaelekea kwenye mafungamano 

mapya katika dunia zaidi kuliko kutoweka kwa 

migawanyiko. Kadiri migawanyiko ya kiitikadi 

inavyofifia, migawanyiko ambayo imeshatambulika 

katika pande mbali mbali katika mahusiano ya kimataifa 

ni lazima itaongezeka na kuonekana dhahiri zaidi. 

Mgawanyiko wa tangu azali kati ya Ulaya Magharibi na 

Marekani na nchi za Mashariki ulipunguzwa mpaka 

ukawa sio muhimu na wa nafasi ya pili katika kipindi 

cha uadui mkubwa baina ya Ubepari na Usoshalisti. Hili 

kwa kuwa halipo tena sasa, mgawanyiko wa mashariki 

na magharibi utajitokeza tena kuwa ndio mstari muhimu 

zaidi wa kugawa baina ya mataifa yaliyoendelea ya 

magharibi na yasiyoendelea ya mashariki. 

Nchi zilizokombolewa za Ulaya ya mashariki pamoja na 

Urusi zitasogea pole pole na hatimae kuungana na nchi 

za kibepari na kufuata misimamo ile ile ya kibepari juu 

ya nchi za ulimwengu wa tatu. Ingawaje uadui mpya 

utazuka kutokana na kugombea kuyashika na 

kuyatawala masoko ya nje, kwa ujumla, Magharibi 
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itatokezea kuwa nguvu kubwa zaidi ya kisiasa na 

kiuchumi kuliko hapo kabla na hatimae italimeza kundi 

la Mashariki. Hii italeta nafuu zaidi na kuweka mkazo 

kwenye mgawanyiko wa tangu zamani kati ya Ulaya 

Magharibi na Marekani na nchi za Mashariki. Ongezea 

hapo, kuzaliwa kwa usoshalisti wa kimamboleo, ambapo 

mataifa yatachukua nafasi ya watu binafsi na makundi 

ya watu binafsi. Mgawanyiko baina ya wenye vyote na 

wasio na chochote utaongezeka. Kwa hiyo msuguano 

utakuwa, sio kati ya matajiri wa taifa moja na harakati 

zao na maskini wa taifa jingine. Kwa miaka kadhaa 

inayokuja mgawanyiko huu angamizi waweza kuwekwa 

chini ya udhibiti na kukosa makali, lakini hatimae 

mapambano makubwa hayawezi kuepukwa daima. 

Nina hofu kubwa kwamba tunaingia katika zama mpya 

ya ubaguzi wa kimbari wa dunia nzima wa kuchukiza 

sana kabisa, ambao waweza kusaidiwa zaidi na kutiwa 

nguvu na kundi la uongozi wa kisiasa wa Wazayoni. 

Kama Benjamin Beit-Hallahmi wa chuo kikuu cha Haifa 

na mtunzi wa ‚Israel Connection: Whom Israel Arms and 

Why‛3 achukuliwe kiuhalisia, na kama ushahidi 

aliouonesha wa falsafa iliyojengeka vizuri na 

iliyoainishika vizuri ya Wazayoni, uchukuliwe kuwa ni 

jambo la kweli jambo hili linatia kifundo kibaya mno 

katika mlolongo wa matarajio ya kupatikana amani ya 

dunia. 

                                                           
3 Kimechapishwa 1988 na I.B. Tauris & Co. Ltd, London. 
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Picha ifuatayo ya jukumu lililotekelezwa na ambalo 

bado kutekelezwa na Israel katika maswala ya dunia 

inajitokeza: 

David Ben-Gurion, baba wa taifa la Israel, alisema 

January 1957: 

‚Kwa muono wa uwepo wetu na usalama, urafiki wa 

nchi moja ya Ulaya una thamani zaidi kuliko maoni ya 

watu wote wa Asia. (Medzini, 1976; uk.. 175). uk. 5 

‚....‖ Haja‖ ya‖ Israel‖ ya‖ kurejesha‖ ujogoo‖ wake‖ dhidi‖ ya‖

Waarabu imekuja kushabihiana na lengo la Amerika la 

kuzuia kuporomoka kwa Ubeberu. uk. 205. 

‚Kitu‖ ambacho‖kinapendwa‖na‖mtu‖wa‖kisasa‖wa‖

mrengo wa kulia ni Israeli — yenye nguvu kubwa, 

kali,‖yenye‖silaha‖aina‖ya‖‚Uzi‛‖na‖ikiuwa‖wenyeji‖

wenye ngozi nyeusi katika ushindi dhidi ya nguvu 

za siasa kali ya ulimwengu wa Tatu. Hivi ndivyo 

majenerali wa Agentina, Makanali wa Paraguay, 

mabrigedia wa Ki-Afrikana walivyokuja 

kuwapenda Waisrael uk. 218.  

‚Fikra‖ mpya‖ ya‖ ‘tokomeza‖ Ulimwengu‖ wa‖ Tatu’‖

inayoendelea Amerika tangu miaka ya 1970 

ilifungamanishwa na Israeli, na waasisi wake kama 

Daniel Patrick Moynihan na Jean Kirkpatrick 

wameichukulia Israel kuwa ni mshirika na mtiaji 

shime. 
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‚Vladimir‖ Jabotinsky,‖ kiongozi‖ wa‖ mrengo‖ wa‖

kulia wa Uzayoni kabla ya vita Kuu ya II, alikuwa 

wazi kabisa juu ya ushirikiano kati ya Uzayoni na 

Ubeberu... Uzayoni unayo nia isiyotingishika 

kubakisha Mediterania nzima kwenye mikono ya 

Ulaya ... Katika kila mzozo baina ya Mashariki na 

Magharibi, daima tutakuwa upande wa Magharibi. 

Kwa kuwa Magharibi imeonyesha ustaarabu bora 

zaidi kuliko Mashariki katika miaka elfu moja 

iliyopita baada ya kuharibiwa kwa Ukhalifa wa 

Baghdad na Wamongolia ... na sisi leo ndio 

washikiliaji maarufu zaidi wa ustaarabu huo ... 

Hatuwezi kamwe kuusaidia mwendeleo wa 

Waarabu ambao kwa sasa unapingana nasi, na 

tunafurahishwa ndani ya moyo na kila janga 

liupatalo mwendeleo huu. (Brenner, 1984 uk. 75–

77) uk. 227  

Wazo la ukombozi kwa kundi la Ulimwengu wa 

Tatu linatishia msingi wa Uzayoni. Dhana za haki 

za binadamu ni hatari mno kwa mfumo wa kisiasa 

wa Israel ... Dhuluma iliyofanywa kwa Wapalestina 

ni bayana mno na inagusa mno hisia kiasi haiwezi 

kujadiliwa kwa uwazi na mjadala wowote kuhusu 

nini Israel imekuwa ikifanya katika Ulimwengu wa 

Tatu bila shaka utapelekea kwenye kuangaliwa 

kwa haki za Wapalestina... Wao (Waisrael) ni 

wepesi kuulaumu ulimwengu wote kwamba ni 

mnafiki pale maswala ya haki za binadamu na haki 
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ulimwenguni yanapojadiliwa. Katika hilo 

wanafanana mno na watu weupe wa Afrika ya 

Kusini. uk. 236–237. 

‚Kutoka‖ Manila‖ katika‖ Ufilipino mpaka 

Tegucigalpa katika Hondurasi mpaka Windhoek 

katika Namibia, askari wa Israel wamekuwa 

wakihusika katika vita endelevu, ambayo kwa 

kweli ni vita ya dunia. Na ni adui gani Israel 

inapigana naye? Ni watu wa Ulimwengu wa Tatu 

ambao hauwezi kuruhusiwa kushinda mapinduzi 

yake. uk. 243.  

Matarajio ya hali ya baadae ya Israel yanaonekana 

kuwa mazuri iwapo tu ulimwengu wa Waarabu, na 

Ulimwengu wa Tatu wote unaobaki, utaendelea 

kuwa umegawanyika na mdhaifu. Badiliko lolote 

katika picha hii litaleta balaa. uk. 247. 

Kile ambacho Israel imekuwa ikipeleka nje ya nchi 

yake ni falsafa ya mkandamizaji, namna ya kuiona 

dunia ambayo imefungwa kwenye ukandamizaji 

uliofanikiwa. Kinachopelekwa nje ya nchi sio tu 

teknolojia, silaha, na uzoefu, sio tu ujuzi bali pia 

aina fulani ya mtazamo wa kifikra. uk. 248. 

Inatumainiwa sana kwamba dhidi ya ukelele huu wa 

vita ya Uzayoni, sauti ya kundi tulivu zaidi la viongozi 

wa Israel litashinda. Kati ya waandishi wote wa Israel 

ambao wanaweza kusemwa kuwa na mtazamo nafuu na 

hoja makini, Harkabi anaonekana kuwa mfano halisi. Sio 
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tu hakubaliani na mtazamo wa kutumia nguvu ya kijeshi 

katika mambo ya siasa wa wazayoni wenye msimamo 

mkali bali pia kwa dhati kabisa analiona hilo kuwa ni 

kujiua wenyewe kwa hatima ya mwendeleo wa Uzayoni. 

Maoni yaliyoelezwa na Harkabi hayakubaliwi sawa 

sawa na wanafalsafa na wanazuoni wengine wa 

Kiyahudi. Harkabi, kwa mfano, anashika mtazamo 

ambao ni wenye hekima na wenye mantiki zaidi juu ya 

tatizo‖ hili.‖ Hususan,‖ pendekezo‖ lake‖ la‖ ‚ardhi‖ kwa‖

amani‛‖linafungua mlango wa tumaini kwa Waarabu. 

Ninaamini kwa dhati kwamba ubaguzi na juhudi yoyote 

ya kuwagawa binadamu kwa msingi wowote inaweza 

kutoa manufaa ya muda mfupi kwa baadhi ya watu, 

lakini hatimae madhara yake yatakuwa mabaya kwa 

wote waliohusika. Katika hali hii iliyopo hivi sasa, islam 

inao ujumbe chanya sana na jukumu fumbuzi la 

kutekeleza. 

Islam inakataza ubaguzi wa kimbari na chuki ya 

kitabaka kwa kauli thabiti kabisa. Kusababisha 

machafuko kwa namna yoyote kumekatazwa. Aya za 

Kurani Tukufu zilizonukuliwa mapema ni chache kati ya 

nyingi juu ya somo hili. 

Mwenendo wa Mtume Mtukufusaw wa Islam unaelezwa 

kuwa ni Mwangaza  wa Mungu ambao sio wa Mashariki 

wala wa Magharibi, yaani ni wa kila upande sawa sawa. 
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 اَلزُّجَاجَةُ ١ؕزُجَاجَةٍ فِيْ اَلْمِصْبَاحُ ١ؕمِصْبَاحٌ فِيْهَا كَمِشْكٰوةٍ نُوْرِهٖ مَثَلُ ١ؕالْاَرْضِ وَ السَّمٰوٰتِ نُوْرُ اَللّٰهُ

 وَ يُضِيْٓءُ زَيْتُهَا يَّكَادُ ١ۙغَرْبِيَّةٍ لَا وَّ شَرْقِيَّةٍ لَّا زَيْتُوْنَةٍ مُّبٰرَكَةٍ شَجَرَةٍ مِنْ يُّوْقَدُ دُرِّيٌّ كَوْكَبٌ كَاَنَّهَا

 ١ؕلِلنَّاسِ الْاَمْثَالَ اللّٰهُ يَضْرِبُ وَ ١ؕيَّشَآءُ مَنْ لِنُوْرِهٖ اللّٰهُ يَهْدِي ١ؕنُوْرٍ عَلٰى نُوْرٌ ١ؕنَارٌ تَمْسَسْهُ لَمْ لَوْ

 ۰۰۳۶عَلِيْمۙ شَيْءٍ بِكُلِّ اللّٰهُ وَ

Allah ni nuru ya mbingu na ardhi; mfano wa nuru Yake 

ni kama kishubaka kilichomo taa: taa ile imo katika 

tungi: tungi lile ni kama nyota ing’aayo, inayowashwa 

katika mti uliobarikiwa wa mzeituni, usio wa mashariki 

wala wa magharibi; ni karibu mafuta yake kung’aa 

ingawa moto haujayagusa — nuru juu ya nuru — Allah 

Humwongoza kwenye nuru Yake Amtakaye, na Allah 

Hupiga mifano kwa watu; na Allah ni Mjuzi wa kila 

kitu.50 

Zaidi ya hapo ametambulishwa kuwa: 

 ۰۰۱۰۸لِّلْعٰلَمِيْنَ رَحْمَةً

Rehema (na chanzo cha baraka) kwa ulimwengu wote 

(na kwa wanadamu wote).51 

Ninashangazwa kuona Wanazuoni wengi wa Kiislam, 

wenye mawazo ya kizamani, ambao kimakosa 

wameitwa‖ ‘wakereketwa’‖ wanakubaliana‖ na‖ mtazamo‖

kwamba Waislamu lazima wapambane na wasio 

Waislamu katika vita ya silaha na kubakia vitani na wao 

mpaka ama waangamizwe au wakubali Islam. Islam, 

kama inavyokutikana katika Kurani Tukufu, haina 

uhusiano wowote uwao na fikra hii potovu na fisadi juu 
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ya‖ ‘vita‖ takatifu.’‖ Kwa kuwa aya nyingi zimenukuliwa 

katika kipengele kinachoshughulika na amani ya kidini, 

hakuna haja ya kuzirudia. 

Hebu nihitimishe kwa kusisitiza kwamba Islam kwa 

ukweli inafundisha na kupendekeza njia za kuwaleta 

wanandamu pamoja kupitia mchakato wa amani kwa 

lengo la kuleta amani duniani na kuwaunganisha 

wanadamu wote. 

Kwa kadiri mtazamo wa Mwanzilishi Mtukufusaw wa 

Islam unavyohusika, nukuu zifuatazo kutoka hotuba ya 

mwisho (Ijulikanayo kama hotuba ya Maagano) aliyoitoa 

kabla ya kifo chake mbele ya umati mkubwa zaidi kupita 

wowote ambao alipata kuuhutubia yapasa itoshe: 

‚Enyi‖ watu,‖ nisikilizeni.‖ Kwani‖ sijui‖ kama‖

nitasimama mbele yenu tena katika bonde hili na 

kuwahutubieni kama ninavyowahutubieni hivi 

sasa. Maisha yenu na mali zenu zimefanywa 

salama na Mwenyezi Mungu katika mashambulio 

ya nyinyi kwa nyinyi mpaka siku ya hukumu. 

Mwenyezi Mungu Amemteulia kila mmoja sehemu 

katika‖urithi.‖Hakuna‖ ‘wasia’‖utakaokubaliwa‖sasa‖

utakaokwenda kinyume na haki za mrithi mwenye 

kustahili. Mtoto mwenye kuzaliwa katika nyumba 

yoyote atachukuliwa kama mtoto wa baba wa 

nyumba hiyo. Yeyote atakayekana ubaba huu, kwa 

mtoto huyu atastahili adhabu chini ya sheria ya 

Islamu. Yeyote atakayenasibisha uzawa wake kwa 
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baba ya mtu mwingine, au kwa uongo anadai mtu 

mwingine kuwa bwana wake, Mwenyezi Mungu, 

Malaika wake na wanadamu wote watamlaani. 

‚Enyi‖watu,‖mna‖haki‖kwa‖wake‖zenu,‖lakini‖wake‖

zenu vilevile wana haki kwenu. Haki zenu kwao ni 

kwamba waishi maisha ya utawa na wasishike njia 

zinazoweza kuleta fedheha kwa mume mbele ya 

watu wake... Lakini kama wake zenu hawafanyi 

jambo la aina hii, na mwenendo wao si wa namna 

inayoweza kuleta fedheha kwa waume zao, basi 

wajibu wenu ni kuwapatia chakula na nguo na 

makazi, sawa na hali ya maisha yenu. Kumbukeni 

hamna budi kuwatendea wake kwa wema. 

Mwenyezi Mungu Amewapeni nyinyi kazi ya 

kuwatunza. Mwanamke ni mnyonge na hawezi 

kulinda haki zake yeye mwenyewe. Mlipowaoa 

Mwenyezi Mungu Aliwateueni nyinyi kuwa 

wadhamini wa haki hizo. Mliwaleta wake zenu 

majumbani mwenu chini ya sheria ya Mwenyezi 

Mungu. Kwa hiyo, msiitumie vibaya amana 

ambayo Mwenyezi Mungu Ameiweka mikononi 

mwenu. 

‚Enyi‖ watu,‖ bado‖mnao‖ baadhi‖ ya‖wafungwa‖wa‖

vita. Hivyo basi, ninawanasihini kuwalisha na 

kuwavisha katika namna ile ile mnayojilisha na 

kujivisha wenyewe. Kama wakifanya jambo lolote 

baya ambalo hamwezi kusamehe, basi watoeni kwa 
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mtu mwingine. Wao ni sehemu ya viumbe vya 

Mwenyezi Mungu. Kuwapa maumivu au shida 

haiwezi kuwa haki.  

‚Enyi watu, ninayowaambieni, lazima msikilize na 

kukumbuka. Waislam wote ni ndugu. Nyote nyinyi 

mko sawa. Wanadamu wote wawe wa taifa au 

kabila gani na wawe wa daraja gani katika maisha, 

ni sawasawa. Alipokuwa akisema hivi Mtumesaw 

(Akinyanyua mikono yake na kuunganisha vidole 

vya mkono mmoja na vya mwingine aliongeza). 

Kama vilivyo sawa vidole vya mikono miwili, 

hivyo ndivyo binadamu walivyo sawa. Hakuna 

mwenye haki yoyote au fadhila yoyote juu ya 

mwingine. Nyote mko kama ndugu. Enyi watu, 

Mungu wenu ni Mmoja na mzazi wenu ni mmoja. 

Mwarabu hana ubora wowote juu ya asiye 

Mwarabu, kama ambavyo asiye Mwarabu hana 

ubora wowote juu ya Mwarabu. Mtu mweupe hana 

ubora kwa njia yoyote juu ya mweusi na kwa 

namna hiyo hiyo mtu mweusi hana ubora wowote 

juu ya mweupe, isipokuwa kwa kiwango kile tu 

anachotekeleza wajibu wake kwa Mungu na kwa 

wanadamu wenzake. Anayeheshimiwa zaidi 

miongoni mwenu mbele ya Mungu ni yule aliye 

mcha-Mungu zaidi miongoni mwenu...  

‚Basi‖kama‖ambavyo‖mwezi‖huu‖ni‖mtukufu,‖ardhi‖

hii ni yenye heshima na siku hii i tukufu ndivyo 
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Mwenyezi Mungu Alivyofanya maisha, mali na 

heshima ya kila mwanadamu kuwa tukufu. Kutoa 

maisha ya mtu yeyote au kutwaa mali yake, au 

kumwondolea heshima yake, ni udhalimu na ni 

kosa kama kuondoa utukufu wa siku hii, mwezi 

huu, na nchi hii. Ninalowaamuruni leo 

halikusudiwi kwa leo tu. Linakusudiwa kwa 

nyakati zote. Mnatazamiwa kulikumbuka na 

kulitekeleza mpaka mwondoke dunia hii na 

kwenda katika ulimwengu mwingine kukutana na 

Muumba wenu...  

‚Niliyoyasema‖ leo‖ kwenu‖ myafikishe‖ mpaka‖

pembe zote za dunia. Asaa wale wasioweza 

kunisikia wakafaidika nayo zaidi kuliko wale 

walionisikia‛.52 

Kifungu hicho cha maneno kina nguvu sana na 

kinajieleza chenyewe. Lakini kimahsusi, cha kuzingatia 

ni ukumbusho wa Mtume Mtukufusaw wa Islam, 

kwamba sote tu wana wa baba mmoja. Ukweli huu una 

maana ya dhahiri kwamba dini mbalimbali hazipaswi 

kuruhusiwa kuugawa udugu wa ulimwengu mzima wa 

wanadamu ulitokona na mzazi mmoja. 
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Na mfano wa wale wanaotoa mali zao 

kwa kuitafuta radhi ya Allah na 

kujiimarisha wenyewe, ni kama mfano 

wa bustani iliyo mahali pa juu, ikaifikia 

mvua kubwa na ikaleta matunda yake 

maradufu; na kama haifikiwi na mvua 

kubwa, basi hata umande (huitoshea); na 

Allah Anayaona mnayoyatenda. 

 

- Kurani Tukufu, 2:266 
 

Watu wamepambiwa huba ya 

matamanio ya wanawake na watoto na 

marundo ya dhahabu na fedha, na farasi 

wanaotunzwa, na wanyama na 

mashamba; hayo ni matumizi ya maisha 

ya dunia; na kwa Allah ndiko kwenmye 

marudio mazuri. 

                                   - Kurani Tukufu, 3:15 

 





 

 

SURA YA TATU 

AMANI YA KIJAMII NA KIUCHUMI 

Dini ya Islam ina ushauri pia kuhusu masuala 

mtambuka ya kijamii na kiuchumi. Kama mafundisho 

haya yatekelezwe, yatageuza siku zetu za kawaida kuwa 

nyakati zenye uzuri wa kipekee.  

Uadilifu wa Kiuchumi katika Ubepari, Ujamaa na 
Uislamu 

Haki ya kiuchumi ni kauli mbiu nzuri sana. Wakati 

ambapo jitihada zimefanyika kuihodhi ili wengine 

wasiipate, kauli hiyo hiyo mbiu  hutumika katika jamii 

ya kibepari yenye uchumi wa soko huru na pia 

hutumika katika itikadi ya usoshalisti wa kisayansi ya 

uyakinifu pembuzi: zote mbili huzungumzia uadilifu. 

Lakini, kwa kuomba radhi inavyostahili, ni lazima 

nieleze mfadhaiko wangu kwamba zote zimeshindwa 

kuitendea haki kikamilifu kanuni hii ya uadilifu wa 

kiuchumi yenye thamani sana, ila mengi juu ya hili 

yatafuata baadaye. 

Dhana ya uadilifu kamili katika dini ya Islam imeshinda 

zote na imeenea kote. Inatosheleza jiha zote za 

mafundisho ya Kiislam. Lakini haiishii hapo, Islam 

inapiga hatua moja zaidi. 

Katika usoshalisti wa kisayansi, juhudi ilifanyika 

kusawazisha ardhi ya kiuchumi kikamilifu na kisahihi 
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kabisa kiasi kwamba kunakuwa hakuna miinuko na 

mabonde yanayobaki. Kama ardhi ya aina hii ikitiwa 

maji itapata mgawo wake sawasawa. Kunakuwa hakuna 

suala la madai yoyote ya wasiojiweza wala hofu ya aina 

yoyote kwa matajiri kutoka kwa tabaka la wanyonge 

katika jamii kwamba watawapora mali zao za ziada.  

Katika jamii ya kibepari wanazungumzia zaidi fursa 

sawa, viwanja tambarare vya kuchezea na uchumi huria 

kuliko ugawaji sawa wa mali. Hivyo, daima kunakuwa 

na uwezekano wa kudai haki na pia kuundwa kwa 

makundi shawishi kama vile vyama vya wafanyakazi 

n.k, vinavyodai vingi iwezekanavyo kutoka serikalini au 

kwa mabepari wengine kwa ajili ya waajiriwa na vibarua 

ambao daima wanaishi na hisia za kunyimwa. 

Ikiwa usoshalisti wa kisayansi utekelezwe kikamilifu, 

hakutakuwa na haja itakayobaki kwa tabaka lolote la 

jamii kudai haki. Ama jamii itakuwa tajiri vya kutosha 

kuweza kugawanya mali ya umma kiusawa sawa na 

mahitaji, au itakuwa maskini kiasi kwamba itashindwa 

kuwatimizia mahitaji yao ikimwacha kila mwananchi 

akigawana umaskini kiusawa. Kwa vyovyote 

itakavyokuwa, itaishia tu kuwa ni jamii ambamo madai 

hayatakuwa na dhima yenye maana. 

Kwa upande mwingine, mfumo wa kibepari huongozwa 

na mahitaji. Tabaka la jamii lenye bahati ndogo ni lazima 

lipewe haki ya kueleza kutoridhika kwake na fursa huru 

ya kusikilizwa. Ndiyo maana kunakuwa na haja ya 
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uundwaji wa makundi shawishi na migomo, migogoro 

ya kikazi, kufungia nje, n.k. 

Islam inajenga mazingira ambapo serikali na matajiri 

daima husisitizwa kwamba ni kwa faida yao wenyewe 

kustawisha mfumo wa kiuchumi wenye usawa. Vilevile 

huhimizwa daima kuchunga haki za wengine. Dhaifu 

kwa maskini wasinyimwe haki zao za msingi za 

kiuchumi kama vile uhuru wa kujichagulia ajira, fursa 

sawa ya kupatikana kwa nafasi na mahitaji ya msingi ya 

maisha. Kukosekana kwa mwelekeo huu maalumu 

kumesababisha tayari shida, mateso na vurugu nyingi 

katika historia ya juhudi za binadamu katika kupambana 

na maisha. Ndiyo maana, Islam hutilia mkazo mkubwa 

zaidi katika kutoa badala ya kupokea au kulimbikiza. 

Serikali na matajiri ni lazima wachunge daima kusije 

kukawepo na tabaka lolote linalonyimwa haki ya msingi 

ya kibinadamu ya kuishi vizuri. Dola halisi ya Kiislam 

ingetambua haja na kuchukua hatua mwafaka za 

kuitimiza. Kabla huzuni haijageuka kuwa vilio na 

malalamiko na kabla haja haijahatarisha amani na 

utengamano, chanzo cha huzuni ni lazima kiondolewe 

na haja itimizwe. 

Katika muktadha huu Islam inaonekana kana kwamba 

inafungamana na jamii za kijamaa, lakini kwa kweli 

kufanana huku ni kwa juujuu tu. Islam hutimiza lengo 

lake lakini si kwa njia zilezile za kimabavu kama 

zilivyoelekezwa katika usoshalisti wa kisayansi. Muda 
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hauniruhusu nieleze kwa urefu namna ambavyo Islam 

hufanya bidii kutimiza lengo hili adhimu, lakini kwa 

kifupi tunaweza kusema kwamba jinsi Islam 

inavyoshughulikia jambo hili ni tofauti na ile falsafa ya 

uyakinifu pembuzi isiyovutia na isiyotumia tafakuri. 

Mfumo wa ujamaa wa Kiislam hufungamana sana na 

kanuni za asili za ufahamu wa binadamu. 

Pamoja na mambo mengine, Islam hujenga mazingira 

ambapo madai ya haki za mtu yaacha nafasi ya kujali 

haki za wengine. Kiwango cha kutambua na kujali 

mateso ya wanadamu wenzako hunyanyuliwa kufikia 

daraja ambapo wanajamii kwa ujumla hujali zaidi 

wanawajibika nini kwa jamii kuliko jamii inavyowajibika 

kwao. 

‚Mlipe‖ mwajiriwa‖ zaidi‖ kuliko‖ haki‖ yake‛‖ ni‖

ukumbusho wa Mtume Mtukufusaw wa mara kwa mara 

kwa‖wafuasi‖wake.‖‚Mpatie‖malipo‖yake‖kabla‖jasho‖lake‖

halijakauka. Msiwakalifishe watumishi wenu kwa 

kuwapa kazi msizoweza kuzifanya nyinyi wenyewe. 

Kadiri iwezekanavyo, walisheni watumishi wenu kile 

kile mnacholisha familia zenu. Wapatieni mavazi kama 

ya kwenu. Msivuke mipaka dhidi ya wanyonge kwa 

namna yoyote, vinginevyo mtawajibika mbele ya 

Mungu. Ili msije mkamezwa na majivuno yasiyo na 

msingi yafaa wakati fulani mkae meza moja na 

watumishi‖wenu‖na‖kuwahudumia.‛1 
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Kutoa katika njia nzuri hata kwa dhiki 

Hadhi ya utu hutiliwa mkazo sana katika nyanja zote za 

maisha. Aya zifuatazo za Kurani Tukufu hubainisha 

kanuni ya kimaadili kuhusiana na mahitaji ya maskini 

na wenye shida na namna yanavyoweza kutimizwa. 

Zawadi ya msamaha kutoka kwa Mungu ni kwa:  

 اللّٰهُ وَ ١ؕالنَّاسِ عَنِ الْعَافِيْنَ وَ الْغَيْظَ الْكٰظِمِيْنَ وَ الضَّرَّآءِ وَ السَّرَّآءِ فِي يُنْفِقُوْنَ الَّذِيْنَ

 ۰۰۱۳۵الْمُحْسِنِيْنٍۚ يُحِبُّ

Ambao  hutoa katika (hali ya) faraja na dhiki, na 

wazuiao ghadhabu na kuwasamehe watu; na Allah 

Hupenda wafanyao ihsani.2 

Kutoa katika kuwasaidia maskini 

Dhana ya sadaka ielewekavyo duniani kwa ujumla ina 

maana mbili. Kwa upande mmoja, hutoa sifa kwa tabia 

nzuri za mtoaji wa sadaka. Na kwa upande mwingine 

hujenga taswira ya kuaibisha kama sio ya kufedhehesha 

kwa mpokeaji. Kitendo chenyewe tu cha kupokea 

sadaka humshusha hadhi yake. Islam hugeuza kabisa 

dhana hii.  

Uchanganuzi wa kuvutia umefanyika katika aya 

ifuatayo ya Kurani Tukufu unaoeleza sababu kwa nini 

baadhi ya watu ni maskini sana na wengine ni matajiri:  

 ۰۰܄الْمَحْرُوْمِ وَ لِّلسَّآىِٕلِ حَقٌّ اَمْوَالِهِمْ فِيْۤ وَ
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Sehemu moja ya mali zao huwa ni haki ya aombaye 

msaada, ombaomba, na ya yule pia asiyeweza kuomba, 

fukara.3 

Kwa kawaida jambo linalokosewa ni matumiza ya neno 

hak linalomaanisha haki, ambalo linaeleza kwa upana na 

urefu kuhusu mwenendo wa mtoaji sadaka na vilevile 

mtazamo wa mpokeaji sadaka. Mtoaji hukumbushwa 

kuwa mali anayowapatia maskini kwa kweli haikuwa ya 

kwake. Ni lazima jambo fulani halijakaa vema katika 

iktisadi ambapo baadhi ya watu wanaachwa kuwa 

mafukara au wanalazimishwa kuomba ili kuishi. Katika 

mfumo wa kiuchumi ulioshamiri vizuri ufukara 

usiwepo. Hakuna haja ya kweli ya mtu kuomba ili aishi. 

Ujumbe unaofikishwa kwa apokeaye sadaka kwamba 

hakuna haja ya yeye kuona aibu wala kuteseka na hali 

yoyote ngumu kwani kwa hakika Mwenyezi Mungu 

Amempa haki ya msingi ya kuishi vizuri na kwa 

heshima. Kwa hiyo, chochote anachopatiwa na 

aonekanaye kama mfadhili wake ni haki yake ambayo 

kwa namna fulani ilihawilishiwa kwa mfadhili.  

Kama ilivyoelezwa kabla, mafundisho ya Mwenyezi 

Mungu yana uhusiano wa moja kwa moja na asili ya 

binadamu. Amri yoyote inayoweza kutibua usawa 

katika jamii husawazishwa kwa hatua rekebishi.  

Shukurani 

Katika hali iliyozungumziwa hapo juu, bila shaka imo 

hatari ya asili kwamba baadhi ya watu wasingetoa 
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shukurani kwa wafadhili wao. Badala ya kuonesha 

shukurani kwa fadhila yoyote waliyopata kutoka kwa 

wengine wanaweza wakaishia kusema kwamba kile 

alichotupatia kilikuwa ni haki yetu. Hakuna haja hata 

kidogo kwa sisi kumtolea shukurani mtu kama huyu. 

Kama mwelekeo huu ungekuzwa basi ingekuwa ni kwa 

kupoteza hulka stahifu na za adabu.  

Ikimgeukia mpokeaji wa fadhila, Kurani Tukufu mara 

kwa mara humkumbusha wajibu wake wa kushukuru 

na kuonesha shukurani zake hata wa fadhila ndogo 

kabisa iliyooneshwa kwake. Mwaminio huambiwa mara 

kwa mara kwamba Mwenyezi Mungu Hampendi mtu 

asiyeshukuru, kwa mfano: 

 يَرْضَهُ تَشْكُرُوْا اِنْ وَ ١ۚالْكُفْرَ لِعِبَادِهِ يَرْضٰى لَا وَ ١۫عَنْكُمْ غَنِيٌّ اللّٰهَ فَاِنَّ تَكْفُرُوْا اِنْ

 كُنْتُمْ بِمَا فَيُنَبِّئُكُمْ مَّرْجِعُكُمْ رَبِّكُمْ اِلٰى ثُمَّ ١ؕاُخْرٰى وِّزْرَ وَازِرَةٌ تَزِرُ لَا وَ ١ؕلَكُمْ

 ۰۰۸الصُّدُوْرِ بِذَاتِ عَلِيْمٌۢ اِنَّهٗ ١ؕتَعْمَلُوْن

Mkikufuru, basi Allah hana haja nanyi, lakini Haridhii 

kufuru kwa watumishi Wake; na kama mkishukuru, 

hayo Atawaridhieni; wala mbebaji hatabeba mzigo wa 

mwingine; kisha marudio yenu ni kwa Mola wenu, basi 

Atawaambieni yale mliyokuwa mkifanya. Bila shaka 

Yeye ni Mjuzi wa yaliyomo vifuani.4 

Akisisitiza zaidi umuhimu wa tabia ya kutoa shukurani, 

mwanzilishi mtukufusaw wa Islam aliwanasihi waumini:  

ا ا مَْ ْ
َ ّ

رِا ل
ُ
اسَا یشَْک ا النَّ ْ

َ
رِا ل

ُ
 اللِا یشَْک
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Asiyewashukuru watu hawezi kutoa shukurani kwa 

Mwenyezi Mungu pia.5 

Maana yake ni kwamba asiyewashukuru binadamu 

wenzake, hata kama akitoa shukurani kwa Mwenyezi 

Mungu, shukurani zake hazitakubaliwa na Mungu. Kwa 

hiyo adabu, heshima na shukurani hazipingwi na 

ujumbe uliomo katika aya iliyotangulia ya Kurani 

Tukufu.6 Ni ujumbe wa kimya tu kwa mpokeaji fadhila 

kwamba asiteseke na hali yoyote ngumu na heshima 

yake ibaki haijavunjika. Hitimisho litakuwa kwamba 

kutoa shukurani hakuko dhidi ya heshima ya binadamu 

bali, kinyume chake, huinyanyua zaidi.  

Ikimwelekea mfadhili, Islam hukazia mawazo ya aina 

tofauti kabisa. Huchukuliwa kuwa ni kinyume cha 

adabu na mwenendo mwema kupokea shukurani kana 

kwamba ni stahiki yako. Dhana hii hupatikana duniani 

kote kama sehemu ya silika nzuri, lakini ipo tofauti ya 

msingi kati ya tabia hii ya duniani kote na mafundisho 

ya maadili ya Kiislam. Islam humwagiza mfadhili 

kuwatumikia wanadamu kwa dhamira bora na sharifu 

zaidi kuliko kutimiza tu matamanio ya kawaida au 

kupata umaarufu kwa matendo ya ukarimu. Mara kwa 

mara Islam humkumbusha binadamu kutenda matendo 

mema kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ili kupata radhi na 

fadhila Zake tu. 

Kutokana na hii ni wazi kwamba Mwislamu halisi 

anapomsaidia chochote maskini yeyote, kwa kweli 
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hafanyi hivyo kwa ajili yake mwenyewe au mtu 

mwingine, bali kwa ajili pekee ya kumridhisha Muumba 

Wake Aliyemjaalia awali vitu vyote alivyokuwa navyo. 

Kwa mwangaza wa kanuni hii, chochote anachowapatia 

wengine ni kwa kuonesha shukurani zake kwa Mola 

wake na si kwa ajili ya kumfadhili mtu yeyote. Asili ya 

dhana hii iliyotukuka ni mojawapo kati ya aya za 

mwanzo za Kurani Tukufu iwakumbushayo waumini:  

 ۰۰۴يُنْفِقُوْنَۙ رَزَقْنٰهُمْ مِمَّا وَ 

Kutoka yale Tuliyowapa hutoa sehemu katika njia Yetu.7 

Kwa hiyo, Mwaminio wa kweli huwa hakatai 

kushukuriwa kwa kuona huruma tu bali anaamini kwa 

dhati ni kwamba kama kuna yeyote anayepaswa 

kushukuriwa ni Mwenyezi Mungu pekee wala si yeye. 

Waislamu wanaofahamu fika maana halisi ya imani, 

hufadhaika sana kama misaada yao ikishukuriwa. 

Kurani Tukufu inasema:  

 لَا اللّٰهِ لِوَجْهِ نُطْعِمُكُمْ اِنَّمَا ۰۰۹اَسِيْرًا وَّ يَتِيْمًا وَّ مِسْكِيْنًا حُبِّهٖ عَلٰى الطَّعَامَ يُطْعِمُوْنَ وَ

 ۰۰ۺشُكُوْرًا لَا وَّ جَزَآءً مِنْكُمْ نُرِيْدُ

Na huwalisha chakula kwa mapenzi Yake, maskini na 

yatima na mfungwa, ingawa wao wenyewe ni wahitaji 

wasema: Tunawalisheni kwa ajili ya radhi ya Allah tu, 

hatutaki kwenu malipo wala shukurani.8 

Kuwalisha watu pekee hakutoshi, bali watakiwa 

kuwapatia chakula ilhali wewe mwenyewe unaifahamu 
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maana ya njaa na taabu, na unashirikiana nao katika 

mateso yao bila kutarajia kuzawidiwa au kushukuriwa.  

Uzuri‖ wa‖ aya‖ hii‖ unang’ara‖ sana.‖ Kama‖ waumini‖

wangefundishwa kuonesha mkao wa kujifaragua na 

kusimanga kwa kukataa tu kupokea shukurani na kujitia 

upole, kungekuwa na kila uwezekano kwamba hiyo 

ingezidisha‖ unafiki.‖ Tusemapo,‖ ‘usijali’,‖ kwa‖ hakika‖

tunafahamu moyoni kwamba kwa kusema hivyo sifa 

zetu zinaongezeka machoni pa mfadhiliwa.  

Fundisho la Kiislam lina utukufu zaidi. Mfadhili 

hufundishwa kwamba hatakiwi kuuza bidhaa zake mara 

mbili kwa sehemu tofauti. Kitendo kizuri kinaweza 

kutendwa ili kupata radhi ya Mwenyezi Mungu ama 

kusifiwa na watu. Kwa mujibu wa aya hii hatutakiwi 

kuwa na nia zote mbili kwa wakati mmoja. 

Mja halisi wa Mwenyezi Mungu anapomwambia 

mwenye shida kwamba nia yake hasa ni kumridhisha 

Mungu, wakati huo huo jambo hili linamkumbusha 

kwamba Mungu ndiye Mfadhili wake Mkuu. Hivyo, 

hisia yoyote ya udhalili iwezayo kupatikana 

huondolewa mbali. 

Fadhila Hazizawadiwi na Binadamu 

Katika Islam, kuwa na adabu kwa wengine kusiwe ni 

tabia ya kujionesha inayotokana na maadili ya ustaarabu 

tu, bali hutakiwa kujikita katika imani juu ya Mungu. 

Sadaka zitolewazo kwa maskini zitolewe bila kuwa na 
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nia moyoni ya kupata chochote baadaye kutoka kwa 

mfadhiliwa.  

 ۰۰۷تَسْتَكْثِرَ۪۠ تَمْنُنْ لَا وَ

Wala usiwafanyie ihsani ili upate zaidi.9 

Fadhila inapokuwa imeishafanywa kwa yeyote, Islam 

inamtaka mfadhili kuisahau kabisa kana kwamba 

halijatukia lolote. Kuonesha kiburi au masimbulizi juu 

ya mema kwachukuliwa kama kutilifisha na kuvunja 

heshima ya yale matendo mema. Kinyume cha hayo, 

mwamini halisi hutenda kama ilivyobainishwa katika 

aya zifuatazo ambazo zinalinganisha kwa upana tabia 

nzuri na mbaya: 

 سُنْۢبُلَةٍ كُلِّ فِيْ سَنَابِلَ سَبْعَ اَنْۢبَتَتْ حَبَّةٍ كَمَثَلِ اللّٰهِ سَبِيْلِ فِيْ اَمْوَالَهُمْ يُنْفِقُوْنَ الَّذِيْنَ مَثَلُ

 فِيْ اَمْوَالَهُمْ يُنْفِقُوْنَ اَلَّذِيْن۰۰۲۶۲َعَلِيْم وَاسِعٌ اللّٰهُ وَ ١ؕيَّشَآءُ لِمَنْ يُضٰعِفُ اللّٰهُ وَ ١ؕحَبَّةٍ مِّائَةُ

 وَ عَلَيْهِمْ خَوْفٌ لَا وَ ١ۚرَبِّهِمْ عِنْدَ اَجْرُهُمْ لَّهُمْ ١ۙ اَذًى لَاۤ وَّ مَنًّا اَنْفَقُوْا مَاۤ يُتْبِعُوْنَ لَا ثُمَّ اللّٰهِ سَبِيْلِ

 غَنِيٌّ اللّٰهُ وَ ١ؕ اَذًى يَّتْبَعُهَاۤ صَدَقَةٍ مِّنْ خَيْرٌ مَغْفِرَةٌ وَّ مَّعْرُوْفٌ قَوْلٌ ۰۰۲۶۳يَحْزَنُوْنَ هُمْ لَا

 رِئَآءَ مَالَهٗ يُنْفِقُ كَالَّذِيْ ١ۙالْاَذٰى وَ بِالْمَنِّ صَدَقٰتِكُمْ تُبْطِلُوْا لَا اٰمَنُوْا الَّذِيْنَ يٰۤاَيُّهَا۰۰۲۶۴حَلِيْمٌ

  فَتَرَكَهٗ وَابِلٌ فَاَصَابَهٗ تُرَابٌ عَلَيْهِ صَفْوَانٍ كَمَثَلِ فَمَثَلُهٗ ١ؕالْاٰخِرِ الْيَوْمِ وَ بِاللّٰهِ يُؤْمِنُ لَا وَ النَّاسِ

 ۰۰۲۶۵الْكٰفِرِيْنَ الْقَوْمَ يَهْدِي لَا اللّٰهُ وَ ١ؕكَسَبُوْا مِّمَّا شَيْءٍ عَلٰى يَقْدِرُوْنَ لَا ١ؕصَلْدًا

Mfano wa wale wanaotoa mali zao katika njia ya Allah, 

ni kama mfano wa punje moja itoayo masuke saba, katika 

kila suke punje mia. Na Allah humzidishia Amtakaye; na 

Allah ni Mwenye wasaa, Mwenye kujua. Wale wanaotoa 

mali zao katika njia ya Allah kisha hawafuatishii 
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waliyoyatoa masimbulizi wala udhia, wao wana ujira 

wao kwa Mola wao, wala haitakuwa hofu juu yao wala 

hawatahuzunika. Kauli njema na msamaha ni bora 

kuliko sadaka inayofuatishwa na udhia; na Allah ndiye 

Mkwasi, Avumiliaye.  Enyi mlioamini, msiharibu 

sadaka zenu kwa masumbulizi na udhia, kama yule 

anayetoa mali yake kwa kuwaonyesha watu, wala 

hamwamini Allah na siku ya Mwisho. Basi hali yake ni 

kama hali ya mwamba juu yake udongo, kisha ikaufikia 

mvua kubwa na ikauacha mtupu; hawatakuwa na uwezo 

juu ya chochote katika wanavyovichuma; na Allah 

Hawaongozi watu makafiri.10 

Vivi hivi, 

 ۰۰ۻتَنْهَرِؕ فَلَا السَّآىِٕلَ اَمَّا وَ

Wala usimkaripie aombaye.11 

Kuombaomba 

Hata ombaomba hutakiwa kutendewa kwa heshima. 

Usimkaripie ombaomba. Ingawa kuomba msaada 

hakuhimizwi lakini haki ya kuomba ikiwa ni lazima 

inalindwa. Sio hii tu, bali mtu yeyote haruhusiwi 

kuvunja heshima ya wale walioshurutishwa kuomba 

msaada. 

Mwanzoni mwa Islam, licha ya ukweli kwamba heshima 

binafsi hata ya ombaomba ililindwa kikamilifu, jamii 

kwa ujumla ilielewa vizuri kuwa kutokuomba bila shaka 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

179 

ni bora kuliko kuomba. Mwanzilishi Mtukufu (saw) wa 

Islam akisisitiza jambo hili alisema: 

ا الْعُلْیَا اَلْیَدُا ا خَیْر َ فْلٰا الْیَدِا مِّ  الصُّ

Mkono wa atoaye ni bora kuliko mkono wa apokeaye 

msaada.12 

Matokeo yake ni kuwa Waislamu wengi waliona ni heri 

kufa na umaskini kuliko kuomba msaada ili kuishi. Ili 

kuwatimizia mahitaji yao Kurani Tukufu inaikumbusha 

jamii kwa ujumla kwamba miongoni mwenu wako watu 

wanaojitahidi katika njia ya Allah wasioweza kujinasua 

na umaskini: 

 الْجَاهِلُ يَحْسَبُهُم١ُٞالْاَرْضِ فِي ضَرْبًا يَسْتَطِيْعُوْنَ۠ لَا اللّٰهِ سَبِيْلِ فِيْ اُحْصِرُوْا الَّذِيْنَ لِلْفُقَرَآءِ

 خَيْرٍ مِنْ تُنْفِقُوْا مَا وَ ١ؕاِلْحَافًا النَّاسَ يَسْـَٔلُوْنَ لَا ١ۚبِسِيْمٰىهُمْ تَعْرِفُهُمْ ١ۚالتَّعَفُّفِ مِنَ اَغْنِيَآءَ

 ۰۰۲۷۴عَلِيْمؒ بِهٖ اللّٰهَ فَاِنَّ

Sadaka hizi ni kwa ajili ya watu maskini waliozuiwa 

katika njia ya Allah na wasioweza kutembea huko na 

huko katika ardhi; mjinga huwadhania kuwa ni matajiri 

kwa sababu ya kujizuia kuomba. Unawafahamu kwa 

alama zao; hawaombi watu kwa kung’ang’ania. Na mali 

yoyote mnayotoa, basi kwa yakini Allah Anaijua.13 

Kanuni hii hueleweka waziwazi kutokana na aya 

ifuatayo: 

 وَ الْمَسٰكِيْنِ وَ الْيَتٰمٰى وَ الْقُرْبٰى لِذِي وَ لِلرَّسُوْلِ وَ فَلِلّٰهِ الْقُرٰى اَهْلِ مِنْ رَسُوْلِهٖ عَلٰى اللّٰهُ اَفَآءَ مَاۤ

  نَهٰىكُمْ مَا وَ ١ۗفَخُذُوْهُ الرَّسُوْلُ اٰتٰىكُمُ مَاۤ وَ ١ؕمِنْكُمْ الْاَغْنِيَآءِ بَيْنَ دُوْلَةًۢ يَكُوْنَ لَا كَيْ ١ۙالسَّبِيْلِ ابْنِ
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 ۰۰۸الْعِقَابِبَؒ شَدِيْدُ اللّٰهَ اِنَّ ١ؕاللّٰهَ اتَّقُوا وَ ١ۚفَانْتَهُوْا عَنْهُ

Mali Aliyoleta Allah kwa Mtume Wake kutoka kwa 

watu wa vijijini ni kwa ajili ya Allah, na Mtume, na 

jamaa zake na mayatima  na maskini na msafiri; ili isiwe 

inayorudia baina ya matajiri wenu tu. Na anachowapeni 

Mtume basi pokeeni, na anachowakatazeni basi 

jiepusheni; na Mwogopeni Allah; kwa yakini Allah ni 

Mkali wa kuadhibu.14 

Mtume Mtukufusaw wa Islam pia alitaja kanuni hii katika 

Hadithi ambayo sehemu yake ni: 

ا  ا حَکِیْمِا عَْ ا بِْ ا حِزَام  ا عَنْہُ، اللاُ رَضَِ ا عَِ ِ بِّ
ا النَّ

َ
مَا عَلیَْہاِ اللاُ صَلّ

َ
ا وَشَلّ

َ
ا الْعُلْیَا اَلْیَدُا قَال ا خَیْر َ  مِّ

فْلٰا الْیَدِا ا ، الصُّ
ا بِِنَْا وَابْدَأ ْ

ُ
ا وَا تَعُوْل دَقَۃِا خَیُْ ا الصَّ ا ۔ غِنًا ظَھْرِا عَْ صْتَعْفِفْا وَمَْ

ا وَا ، اللاُ یُعْفِہاِ یَّ  مَْ

صْتَغْنِا
 اللاُ یغُْنِہاِ یَّ

Hakim Ibn Hizamra anasimulia: Mtume Mtukufusaw 

alisema: Mkono wa juu ni bora kuliko mkono wa 

chini (yaani anayetoa msaada ni bora kuliko 

anayeupokea). Mtu hutakiwa kuanzia na jamaa 

zake katika kutoa msaada. Kitu bora kilichotolewa 

kama sadaka ni cha mtu tajiri anachotoa katika 

kilichobaki baada ya kutimiza mahitaji yake. 

Anayejiepusha na kuomba mali kama msaada kwa 

wengine, Allah Atamjaalia na kumsaidia 

asilazimishwe kuomba watu, na Allah Atamfanya 

awe anajitegemea.15 
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Kuna hadhi kubwa zaidi utoapo huduma yaani kutoa 

sadaka na kuwatumikia wengine, badala ya kuwa katika 

upande wa kupokea sadaka au msaada. 

Nini kinachotakiwa kutolewa kama sadaka? 

Mbali na namna ya utoaji, unachotoa ni muhimu pia. 

Ukitoa kitu ambacho mwenyewe unaona aibu kukipokea 

kwa mwingine hakiwezi kuhesabiwa kama sadaka kwa 

mujibu wa Kurani Tukufu. Zaidi ingekuwa mithili ya 

kukitupa kitu kwenye pipa la taka. 

 تَيَمَّمُوا لَا وَ ١۪الْاَرْضِ مِّنَ لَكُمْ اَخْرَجْنَا مِمَّاۤ وَ كَسَبْتُمْ مَا طَيِّبٰتِ مِنْ اَنْفِقُوْا اٰمَنُوْۤا الَّذِيْنَ يٰۤاَيُّهَا 

 ۰۰۲۶۸حَمِيْدٌ غَنِيٌّ اللّٰهَ اَنَّ اعْلَمُوْۤا وَ ١ؕفِيْهِ تُغْمِضُوْا اَنْ اِلَّاۤ بِاٰخِذِيْهِ لَسْتُمْ وَ تُنْفِقُوْنَ مِنْهُ الْخَبِيْثَ

Enyi mlioamini, toeni katika vitu vizuri mlivyovichuma, 

na katika vile tulivyowatoleeni katika ardhi, wala 

msikusudie (kutoa) vilivyo vibaya, ambavyo  ninyi 

wenyewe msingevipokea isipokuwa mach o yenu yakiwa 

yameinamishwa chini kwa huzuni na aibu, na jueni 

kwamba Allah ni Mkwasi, Asifiwaye.16 

   ١ؕمِنْكُمْ التَّقْوٰى يَّنَالُهُ لٰكِنْ وَ دِمَآؤُهَا لَا وَ لُحُوْمُهَا اللّٰهَ يَّنَالَ لَنْ

Nyama zao hazimfikii Allah wala damu zao, lakini 

unamfikia utawa wenu.17 

Kutoa kwa Dhahiri na kwa Siri 

Islam huruhusu namna zote mbili; kutoa kwa dhahiri au 

kwa siri. Kurani Tukufu hufundisha: 
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 ۰۰۲۷۱اَنْصَارٍ مِنْ لِلظّٰلِمِيْنَ مَا وَ ١ؕيَعْلَمُهٗ اللّٰهَ فَاِنَّ نَّذْرٍ مِّنْ نَذَرْتُمْ اَوْ نَّفَقَةٍ مِّنْ اَنْفَقْتُمْ مَاۤ وَ

  يُكَفِّرُ وَ ١ؕلَّكُمْ خَيْرٌ فَهُوَ الْفُقَرَآءَ تُؤْتُوْهَا وَ تُخْفُوْهَا اِنْ وَ ١ۚهِيَ فَنِعِمَّا الصَّدَقٰتِ تُبْدُوا اِنْ
 

 ۰۰۲۷۲خَبِيْرٌ تَعْمَلُوْن بِمَا اللّٰهُ وَ ١ؕسَيِّاٰتِكُمْ مِّنْ عَنْكُمْ

Na chochote mtoacho katika njia ya Allah au nadhiri 

mnazoweka basi hakika Allah Anajua; na kwa 

wadhalimu hawatakuwako wasaidizi. Kama mkitoa 

sadaka kwa dhahiri ni vizuri; na kama mkitoa kwa siri 

na kuwapa mafakiri, basi huo ni ubora kwenu; na 

Atawaondoleeni sehemu ya maovu yenu; na Allah 

Anazo habari za yale mnayoyatenda.18 

Wajibu wa Kijamii 

Katika Islam, huzingatiwa sana kwamba wale walio 

madarakani wawe makini kwa manufaa ya watu kiasi 

kwamba kusiwe na haja ya kuunda makundi shawishi.  

Kwa mujibu wa Kurani Tukufu, mtawala husisitizwa 

kuwajibika na kuulizwa mbele ya Mwenyezi Mungu 

kuhusiana na hali halisi ya watu walioko chini ya 

himaya yake au wale aliopewa dhamana yao. Twasoma 

katika Hadithi moja ya Mwanzilishi Mtukufusaw wa 

Islam:  

مْا
ُ
ک
ا کُُّ مْا وَا  رَاع 

ُ
ک
ا کُُّ

ر
ا نَصْئُوْل ا عَْ تِہ   رَعِیَّ

Kila mmoja wenu ni kama mchungaji wa kondoo, 

aliyeaminishwa na jukumu la kuwachunga kondoo. 

Ndiyo maana mtaulizwa.19 
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Hadithi hii hutaja uhusiano mbalimbali ambapo mtu 

anaweza kuwa msimamizi wa watu wengine.  Kwa 

mfano, mtawala kwa watumishi, mama  ambaye ni mlezi 

wa nyumba na baba ambaye ni mkuu wa familia, ambao 

wote wawili huwajibika kwa familia nzima. Pia, mwajiri 

ambaye huwajibika kwa waajiriwa chini ya uangalizi 

wake na kadhalika. Kila mara Mtume Mtukufusaw 

alirudia: Kumbukeni mtawajibishwa na mtaulizwa. 

Mfano katika historia ya mwanzo ya Islam 

Siku moja Hadhrat Umarra Khalifa wa pili wa Islam, 

wakati wa usiku alikuwa akipita kwenye mtaa katika 

vitongoji vya Madina. Ilikuwa ni kawaida yake 

kutembea mitaani asitambulike ili aone mwenyewe moja 

kwa moja kile kinachoendelea kwa watu walio chini ya 

mamlaka yake. Alisikia katika nyumba moja watoto 

wakilia ambao walionekana kuwa katika uchungu 

fulani. Udadisi wake ulibainisha kwamba kulikuwa na 

takriban watoto watatu wakikaa karibu na moto ambao 

juu yake kuna maji yakichemka ndani ya birika au 

chungu na mama yao alikuwa amekaa pamoja nao. 

Akauliza,‖ nini‖ kimetokea?‖ Mama‖ akajibu:‖ ‘Wanangu 

wana njaa. Sina cha kuwalisha. Kwa ajili ya kuwatuliza 

tu nimetia maji na mawe kwa kiasi katika birika au 

chungu ili ichukuliwe kama chakula kinapikwa. Hicho 

ndicho‖unachoona.’‖ 

Kwa uchungu mwingi na sikitiko, Hadhrat Umarra mara 

moja akarudi ofisini kwake. Akachukua unga, siagi, 
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nyama na tende na kuzitia kwenye mfuko. 

Akamwambia mtumwa aliyesimama karibu kumsaidia 

kumtwika mfuko mgongoni. Mtumwa akamuuliza 

Hadhrat Umarra kwa mshangao kwamba kwa nini 

alitaka kubeba mzigo yeye mwenyewe na akaomba 

kwamba aruhusiwe kubeba mfuko badala yake. Hadhrat 

Umarra akajibu, leo unaweza kabisa kubeba mzigo huu 

ila nani atanibebea mzigo wangu siku ya Kiyama? 

Alimaanisha kwamba siku ya Kiyama yule msaidizi 

wake hawezi kuulizwa badala yake kuhusu utekelezaji 

wa majukumu yake. Ni lazima atekeleze mwenyewe. Hii 

ilikuwa namna ya kafara aliyojilazimisha Hadhrat 

Umarra  kwani alifikiri mwenyewe ni mhusika wa 

mateso na taabu ya yule mama maskini na watoto wake. 

Aliona mji wote na mambo mengine yaliyouzunguka 

kwa kweli ni wajibu wake na ni kama amana ambayo 

mwenyewe anatakiwa kuitimiza. 

Ni muhali kwa mkuu wa serikali yoyote kuiga kama 

alivyofanya Hadhrat Umarra lakini bila shaka kwa 

namna zote yeye ni mfano bora. Mfano huu unatakiwa 

kuigwa na jamii zote za zama hizi duniani kote. Ikiwa 

serikali zinajali mateso ya watu, wale walioko 

madarakani watalizimika kuchukua hatua tatuzi hata 

kabla watu wenyewe hawajalalamikia mateso yao na 

hisia za kuonewa. Hii haitakuwa kwa sababu ya hofu ya 

malalamiko bali ni kutokana na sauti ya ndani ya nafsi 

zao. 
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Mipaka mipana ya utoaji 

Kurani Tukufu hupanua wigo wa kile kinachotolewa 

katika njia ya Allah kwa mapana na  marefu. Sentensi 

moja inajirudia mara kwa mara ndani ya Kurani Tukufu 

ambayo ni vigumu kupatikana sehemu zingine, ni: 

 ۰۰۴يُنْفِقُوْنَۙ رَزَقْنٰهُمْ مِمَّا وَ 

Na waumini halisi hutoa katika njia Yetu kutoka katika 

yale Sisi Wenyewe Tuliyowajaalia.20 

Kauli hii hukusanya kila uwezo, kipawa na pia bila 

shaka aina zote za mali na mahusiano na mafungamano 

ya wanadamu. Vilevile hubeba maadili kama heshima, 

amani, starehe na kadhalika. Kwa kifupi, kila kitu 

kinachoweza kufikiriwa kimo ndani ya mawanda ya 

maneno ya Kiarabu wa mimmā razaqnāhum. 

Aidha, la kustaajabisha ni namna neno min lilivyotumika 

hapa ambalo maana yake ni sehemu au chochote katika 

kitu fulani. Neno hili limerahisisha agizo hili ili liweze 

kuzingatiwa na watu wote. Aya hii haimaanishi kwamba 

mnatakiwa kutoa katika njia Yetu kila Tulichowapa au 

sehemu yake maalumu. Bali maana yake ni hii kwamba 

mnatakiwa kutoa chochote katika yale Aliyowapa Allah. 

Dhana‖ ya‖ ‘kitu chochote’‖ ni‖ pana‖ kiasi‖ kwamba‖ hata‖

wanyonge wasioweza kutoa mali maridhawa angalau 

wanaweza kushiriki katika mchango kadiri wawezavyo. 

Islam hufanya bidii katika ukuzaji wa mazingira haya ya 

huduma za jamii.Upande mmoja yanahusu tabia ya mtu 
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katika jamii na upande mwingine yanahusu mienendo 

yake ya kiuchumi. 

Ni vigumu sana na muhali kutofautisha kati ya mema na 

mabaya katika jamii ambapo watu wote wanaelekea 

zaidi kuhodhi na wanahusika na faida yao tu. 

Yawezekana kabisa jamii ya aina hii kuingilia haki za 

wengine badala ya kubaki katika mipaka yake. 

Upande mwingine, jamii ambayo daima hukumbushwa 

na kufundishwa kuwapa wengine zaidi hata kuliko haki 

zao‖ ni‖ mbali‖ kabisa‖ na‖ kunyang’anya‖ haki‖ zao.‖ Katika‖

hali kama hii, unyanyasaji hauwezi kutokea.  

Kuwatumikia Wengine 

Msingi wa dhana ya Islam ya kutumikia wengine 

umebainishwa vizuri na kikamilifu katika aya moja 

isemayo: 

 لَوْ وَ ١ؕبِاللّٰهِ تُؤْمِنُوْنَ وَ الْمُنْكَرِ عَنِ تَنْهَوْنَ وَ بِالْمَعْرُوْفِ تَاْمُرُوْنَ لِلنَّاسِ اُخْرِجَتْ اُمَّةٍ خَيْرَ كُنْتُمْ

 ۰۰۱۱۱الْفٰسِقُوْنَ اَكْثَرُهُمُ وَ الْمُؤْمِنُوْنَ مِنْهُمُ ١ؕلَّهُمْ خَيْرًا لَكَانَ الْكِتٰبِ اَهْلُ اٰمَنَ

Enyi Waislamu! Ninyi ni umati bora mliotolewa kwa 

ajili ya manufaa ya watu wote, mnaamuru yaliyo mema 

na mnakataza maovu, na mnamwamini Allah. Na kama 

watu wa Kitabu  wangaliamini ingalikuwa bora kwao; 

kati yao wako waaminio, na wengi wao ni wavunjao 

amri.21 

Mtabakia kuwa umati bora maadamu mtakuwa na moyo 

wa kutumikia wengine. Mkishindwa kuwatumikia 
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wengine, hamtakuwa na haki ya kujivunia ubora wa 

Islam na umma wa Waislamu.   

Uharamu wa kunywa pombe na kucheza kamari 

Mtu akizungumzia ulevi kwa kawaida anafikiria 

madawa ya kulevya. Kuna maana nyingine ya ulevi 

katika mawanda mapana ambayo ni nadra sana 

kuhusishwa na neno lenyewe. Ninamaanisha namna 

jamii inavyoona aina za starehe kama vile pombe na 

kamari. Zote mbili haziashirii uzuri kwa amani na 

manufaa ya jamii.  

Mchezo wa kamari umerasimishwa takribani katika nchi 

zote zilizostawi duniani. Katika baadhi ya nchi za 

Ulimwengu wa Tatu ambapo mchezo huo 

haujarasimishwa kwa kiwango kikubwa lakini 

unapatikana katika ngazi zote kama kazi binafsi kwa 

muda mfupi. Ulevi wa pili ni kunywa pombe ambao 

jamii za dunia nzima zimesumbuliwa nao sana.  

Kurani Tukufu huharamisha kucheza kamari na kunywa 

pombe: 

 الشَّيْطٰنِ عَمَلِ مِّنْ رِجْسٌ الْاَزْلَامُ وَ الْاَنْصَابُ وَ الْمَيْسِرُ وَ الْخَمْرُ اِنَّمَا اٰمَنُوْۤا الَّذِيْنَ يٰۤاَيُّهَا

  وَ الْخَمْرِ فِي الْبَغْضَآءَ وَ الْعَدَاوَةَ بَيْنَكُمُ يُّوْقِعَ اَنْ الشَّيْطٰنُ يُرِيْدُ اِنَّمَا۰۰۹۱تُفْلِحُوْنَ لَعَلَّكُمْ فَاجْتَنِبُوْهُ

 ۰۰۹۲مُّنْتَهُوْنَ اَنْتُمْ فَهَلْ ١ۚالصَّلٰوةِ عَنِ وَ اللّٰهِ ذِكْرِ عَنْ يَصُدَّكُمْ وَ الْمَيْسِرِ

Enyi mlioamini! bila shaka vileo na kamari na 

masanamu (ya kuabudu) na mishale  (ya ramli) ni 

uchafu wa kazi ya Shetani. Basi jiepusheni nayo, ili 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

188 

mpate kufaulu. Hakika Shetani anataka tu kuunda uadui 

na bughudha kati yenu kwa njia ya vileo na kamari na 

kuwazuilieni kumkumbuka  Allah na kusali. Basi je, 

mtaacha?22 

Mtume Mtukufusaw alisema pombe kuwa:  

ا بََا اُمُّ
ْ
 ائِثِاالْ

Mama ya maasi yote. 

Ulewi wa aina zote mbili umetapakaa kotekote duniani 

kiasi kwamba ni vigumu kuzitenganisha. Pande za 

Mashariki na Magharibi haziungani kidhahiri, lakini 

kwa kiasi kikubwa sana pande za Mashariki na 

Magharibi na vilevile Kaskazini na Kusini 

zimekwishaungana tayari katika kuzielekea kamari na 

pombe.  

Kunywa pombe na kucheza kamari zote mbili ni maovu 

ya kijamii na kiuchumi. Kila siku kiasi ambacho 

hutumika kwa kunywa pombe katika Uingereza 

kinaweza kutosheleza chakula cha wingi wa watu wa 

Afrika wanaotaabika na njaa kwa majuma mengi. Hata 

hivyo, katika nchi za Afrika na mabara mengine 

yaliyoshikwa na ufukara, pombe haichukuliwi kama 

anasa ambayo watu hawamudu kuilipa. Mamilioni ya 

Waafrika huwa wanaweza kupata vileo kirahisi hata 

kama wanashindwa kujikimu mahitaji ya msingi ya 

maisha au kuwasomesha watoto. Kusini mwa India 

ambapo kwa sababu ya umaskini vileo 
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vilivyotengenezwa kiwandani havipatikani kwa wote, 

divai ya kienyeji hutumika badala yake. Kwa hali yoyote 

umaskini huwa unapunguza kwa kiasi fulani kutapakaa 

kwa‖‘mama‖ya‖maovu‖yote’.‖Ikiwa‖mapato‖kwa‖kila‖mtu‖

yanaongezeka vilevile matumizi ya vileo pia 

huongezeka. Hakuna anayejali jambo hili mpaka 

mwenyewe anakuwa mlevi sugu. 

Hapa mtu anaweza akafikiria kuwa kwa sababu gani 

vileo na kamari zinachukuliwa kama matatizo ya zama 

hizi ingawa kwa kweli vitu hivi ni vya zama za kale 

tangu historia ya binadamu ifahamike. Naam, vileo na 

kamari vilipatikana katika zama na sehemu zote duniani 

na zinaweza kuchukuliwa kama matatizo ya kila zama 

kwa sababu haviwezi kupitwa na wakati. 

Kiuchumi, mchezo wa kamari huchukiza zaidi kuliko 

kileo. Katika kamari fedha huuzwa kwa mwingine bila 

kusababisha uchumi usonge mbele. Mfano wake ni kama 

fedha zinavyobadilishwa katika taasisi za kubadilishia 

fedha bila ya mabadilishano muhimu ya bidhaa. Kwenye 

kamari fedha huzunguka mikononi mwa watu bila 

kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi na uzalishaji 

wa mali. Ni kweli katika taasisi za kubadilishia fedha, 

faida ya kiuchumi inapatikana japo kwa kiasi tu lakini 

katika mchezo wa kamari faida hiyo haipatikani kabisa. 

Katika biashara huria na ukuzaji wa viwanda, fedha 

haziwezi kuzunguka mikononi mwa watu bila kupata 

faida inayochangia uchumi. Katika biashara, mara nyingi 
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mabadilishano ya fedha hufaidisha washiriki wote. 

Haiyumkiniki wafanyabiashara wengi aghlabu kupata 

hasara. Katika kamari, kwa kawaida mara zote wengi wa 

washiriki hupoteza. Lakini kasino zinafilisika nadra 

sana. Maelfu ya watu hupata hasara kwa faida ya 

wachache tu. Thamani pekee wanayoipata baada ya 

kupoteza mali ni msisimko wa taharuki na hatimaye 

wanajikuta wakiwa wameshindwa bao. Halafu 

wanaanza tena kuweka dau wakiona uwezekano mdogo 

wa kufidia hasara na wanaendelea mpaka mfadhaiko na 

wasiwasi unazidi sana kushinda furaha ya taharuki 

iliyopatikana awali. Mateso ya akili na huzuni havibaki 

kuwa tatizo la mtu mmoja tu bali zinaanza kuathiri 

vibaya mahusiano ya kifamilia. Katika matabaka ya chini 

ya jamii hata mahitaji ya lazima ya wanafamilia 

husahauliwa kabisa kutokana na mchezo wa kamari. 

Kurani Tukufu pamoja na kuharamisha vileo na kamari 

inakubali kwamba zinaweza kabisa kuwa na manufaa 

kwa kiasi lakini kwa hakika mara zote madhara yake 

hushinda manufaa yake: 

 اِثْمُهُمَاۤ وَ ١ٞلِلنَّاسِ مَنَافِعُ وَّ كَبِيْرٌ اِثْمٌ فِيْهِمَاۤ قُلْ ١ؕالْمَيْسِرِ وَ الْخَمْرِ عَنِ يَسْـَٔلُوْنَكَ

  لَكُمُ اللّٰهُ يُبَيِّنُ كَذٰلِكَ ١ؕالْعَفْوَ قُلِ ١ؕ۬يُنْفِقُوْنَ ذَا مَا يَسْـَٔلُوْنَكَ وَ ١ؕنَّفْعِهِمَا مِنْ اَكْبَرُ
 

 ۰۰۲۲۰تَتَفَكَّرُوْنۙ لَعَلَّكُمْ الْاٰيٰتِ

Wanakuuliza juu ya ulevi na kamari. Sema: Katika 

hivyo mna dhambi kuu na manufaa kwa watu pia, lakini 

dhambi yao (hasara) ni kubwa  zaidi kuliko  manufaa 
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yao. Na wanakuuliza watoe nini. Sema: Vilivyo vizuri. 

Hivi ndivyo Allah Anavyowabainishieni Aya  ili mpate 

kutafakari,23 

Mjadala huu unaweza ukazuka kuwa namna ya 

kujifurahisha na hela zako haitakiwi kumhusu mtu 

mwingine yeyote. Yampasa kila mtu afurahie atakavyo 

na jamii haina haki ya kujiingiza katika mambo ya 

binafsi kiasi kwamba mtu anaambiwa namna ya 

kutumia pato lake. 

Lakini hili pia likumbukwe kuwa mafundisho ya kidini 

hutolewa kama miongozo na maonyo tu. Hatua dhibiti 

katika dunia hii hazina nafasi katika mafundisho ya dini 

yoyote isipokuwa katika baadhi ya makosa ya jinai 

yaliyofanywa dhidi ya watu ambayo yanastahiki adhabu 

hata kwa mtazamo usio wa kidini. Kama vile mauaji, 

uporaji,‖ utapeli,‖ uharibifu‖ na‖ unyang’anyaji‖ wa‖ haki.‖

Zaidi ya hayo kwa mtazamo wa dini kuna makosa 

mengine ya kijamii yanayoangamiza jamii kwa jumla. 

Ndiyo maana adhabu ya makosa haya huwa haitolewi 

kwa mtu mmoja mmoja bali jamii yote huteseka. Na kwa 

hakika hukumu hutolewa kwa mujibu wa sheria pana za 

kijamii. Si jambo la kushangaza kwamba baada ya muda 

mfupi matumizi ya vileo na kamari hugeuka kuwa 

maangamio kwa jamii nzima.  

Aidha, inaendelea kuwa vigumu zaidi kugharimia jamii 

za aina hii na sehemu kubwa ya mali ya umma 

huendelea kupotea bure. Katika hali kama hii watu 
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hukata tamaa. Makosa ya jinai huendana sawa na ulevi 

na kamari. Mateso na huzuni za watu wengi hutokana 

na ulevi na kamari na hivyo ndivyo mshikamano kati ya 

familia huharibika. Matokeo yake ya lazima ni 

kuvurugika kwa mfungamano baina ya wanafamilia na 

kuvunjika kwa uhusiano baina ya mume na mke.  

Ulevi una madhara ya kifedha na vilevile ya kijamii 

kama yalivyotajwa katika jarida la Scientific American. 

Mbali na machafuko nyumbani kuna matukio ya ubakaji 

wa watoto, maharimu na watu wengine kwa sababu ya 

kutokuona aibu katika kuvuka mipaka kutokana na 

athari ya ulevi na hali yake ya hatari.  

Takwimu za vifo vya watu: 

 Kupungua kwa miaka kumi katika matarajio ya muda 

wa kuishi wa walevi. 

 Kuongezeka kwa idadi ya vifo maradufu katika 

wanaume kuliko kawaida na mara tatu zaidi kuliko 

kawaida katika wanawake. 

 Kuzidi kwa walevi katika kujiua mara sita kuliko 

kawaida. 

 Kileo ni sababu kuu ya vyanzo vinne vya kifo katika 

watu wenye umri kati ya miaka 25 na 44 ambavyo ni 

ajali za barabarani (asilimia 50), mauaji (asilimia 60), 

kujiua na ugonjwa sugu wa maini kutokana na pombe. 

Hasara ya kifedha kila mwaka: 

 Hasara ya mazao   Billioni $ 14.9 

 Gharama ya matibabu  Billioni $ 8.3 
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 Hasara katika ajali   Billioni $ 4.7 

 Hasara katika kuteketea 

kwa moto    Billioni $ 0.3 

 Hasara ya mashambulio makali Billioni $ 1.5 

 Gharama itumikayo na jamii ili 

kupinga mambo yaliyotajwa juu Billioni $ 1.9 

 Hasara kwa jumla ya matumizi  

mabaya ya ulevi   Billioni $ 31.6 

Katika jamii nyingi duniani ulevi, kamari, muziki, dansi 

na aina nyingine za starehe huchukuliwa kama matendo 

yasiyo na madhara. Huwa zinaelezwa kama sehemu 

muhimu za tamaduni mbalimbali. Ingawa namna za 

utekelezaji hutafautiana katika jamii moja na nyingine 

lakini vipengele vya msingi ni vile vile. Tukiachana na 

sanaa ya uchongaji nakshi, uchoraji n.k, mambo mengi 

yaliyotajwa hapo awali hayabaki bila ya kudhuru 

utamaduni wa jamii bali yanakera vikali na wakati 

mwingine yanalemaza na kuvunja uti wa mgongo wa 

jamii. Jamii huwa haiwezi kudhibiti mwelekeo wake bali 

kwa kawaida ulevi, kamari, muziki, dansi n.k zinavuta 

macho ya watu. Kwa kasi zinawaathiri vibaya vijana 

kiasi kwamba wanaanza kufuata kawaida ya watu bila 

kutafakari.  

Kwa kuona jamii za aina hii mtu anaweza akaelewa 

kwamba kufuata starehe na kujitia kabisa katika 

matamanio ya nafsi ndiyo shabaha ya uumbaji wa 

binadamu. 

La hasha kwa mujibu wa mafundisho ya Islam. 
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 الَّذِيْن۰۰۱۹۱َالْاَلْبَابِۚۙ لِّاُولِي لَاٰيٰتٍ النَّهَارِ وَ الَّيْلِ اخْتِلَافِ وَ الْاَرْضِ وَ السَّمٰوٰتِ خَلْقِ فِيْ اِنَّ

 مَا رَبَّنَا ١ۚالْاَرْضِ وَ السَّمٰوٰتِ خَلْقِ فِيْ يَتَفَكَّرُوْنَ وَ جُنُوْبِهِمْ عَلٰى وَّ قُعُوْدًا وَّ قِيٰمًا اللّٰهَ يَذْكُرُوْنَ
 

 ۰۰۱۹۲النَّارِ عَذَابَ فَقِنَا سُبْحٰنَكَ ١ۚبَاطِلًا هٰذَا خَلَقْتَ

Kwa hakika katika uumbaji wa mbingu na ardhi na 

mfuatano wa usiku na mchana ziko Ishara kwa wenye 

akili; Ambao humkumbuka Allah wakiwa wima na 

wakikaa na wakilala kibavu na huutafakari uumbaji wa 

mbingu na ardhi: Mola wetu, Hukuviumba hivi bure; 

utukufu ni Wako, basi Utuepushe na adhabu ya Moto.24 

Kauli hii imetolewa na Kurani Tukufu ili kuwasifu waja 

wa Allah wenye busara. Ambao baada ya kutafakari juu 

ya mambo ya uumbaji wa maisha, hukiri kwa moyo 

mmoja kwamba lazima kuna shabaha ya uumbaji, 

hauwezi kuwa bure. 

Aya hizi za Kurani Tukufu hukumbusha furaha 

ilivyooneshwa katika kauli ya Archimedes alipoguta 

Eureka! (nimegundua). 

Kwa hiyo, hizi ni hali mbili tofauti kabisa. Kwa mujibu 

wa Kurani Tukufu binadamu ameumbwa ili kutimiza 

shabaha njema ya kufuata njia inayomwongoza kwa 

Muumba wake. Kwa kuchukua maana hii pana ya ibada, 

Kurani Tukufu inasema: 

 ۰۰۵۷لِيَعْبُدُوْنِ اِلَّا الْاِنْسَ وَ الْجِنَّ خَلَقْتُ مَا وَ

Sikuwaumba majinni na watu ila wapate kuniabudu.25 
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Kwa kuchunguza aina zote za starehe, huenda watu 

hawaoni madhara kiasi kinachosababisha kuipiga 

marufuku hata aina moja. Hususani katika jamii zenye 

uhuru usio na mipaka watu hawawezi kuelewa sababu 

ya Islam kuwa dini iliyo na mawazo makali yasiyovutia. 

Sivyo, Islam si dini ambayo haivutii kama 

inavyoonekana kwa juujuu. Kwanza, watu wenye silika 

nzuri hupata ladha ya hali ya juu katika matendo mema 

yaliyochukuliwa kwa nje kama hayana ladha. Pili, wale 

waliozidi kujaaliwa na upendo halisi wa Allah, 

huongezeka katika utakaso wa hali ya juu kiasi kwamba 

ladha za kidunia kwao zinaonekana duni, zenye thamani 

ndogo, zisizo na maana na za muda mfupi. Tatu, katika 

mawanda mapana, jamii isiyokuwa na kawaida ya 

kutafuta starehe haiwezi kamwe kuingia hasarani. 

Katika uchambuzi wa mwisho, inabainika kuwa sio tu 

mabadilishano ya thamani bali hali ya furaha kubwa na 

matamanio ya nafsi kupata starehe kupita kiasi 

zinabadilishwa na amani, utulivu, usawa, usalama zaidi, 

uungwana na kutoshelezeka ambazo ni bora zaidi kama 

zawadi kuliko zote. 

Wakati mazingira haya mawili ya kijamii 

yanapolinganishwa kwa ujumla wake, sio vigumu 

kabisa kuelewa kwamba kwa nadra sana mti wa 

mapenzi ya Mungu na kunyenyekea kwake waweza 

kustawi katika mazingira ya jamii inayoishi kwa starehe. 

Bila shaka, kuna hali zisizo za kawaida lakini hali hizo 
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haziwezi kuchukuliwa kama kanuni. Mazingira haya 

mawili ni tofauti kabisa.  
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Allah Hufuta riba na Hukuza sadaka,  na 

Allah hampendi kila aliyethibitika kuwa 

kafiri na mtenda  dhambi mkuu. 

- Kurani Tukufu, 2:277 

Siyo! Bali ninyi hamuheshimu 

mayatima, Wala ninyi hamhimizi juu ya 

kulisha maskini. Nanyi mnakula urithi 

kwa ulaji wa pupa, Na ninyi mnapenda 

mali kwa pendo  la kupita kiasi. 

- Kurani Tukufu, 89 : 18 - 21 

 





 

 

SURA YA NNE 

AMANI YA KIUCHUMI 

Falsafa za Uchumi wa Kibepari, Kijamaa na 
Kiislam 

Mpangilio wa uchumi wa Kiislam hautokani na ubepari 

wala ujamaa. Falsafa ya uchumi wa Kiislam ni ya 

kisayansi pasipo kukosa busara. Imewekewa nidhamu 

isiyo na vikwazo vingi. Falsafa ya uchumi wa Kiislam 

inaruhusu umiliki binafsi wa mali na uanzishwaji wa 

biashara ila haihamasishi  uroho na ulimbikizaji mali 

kwa walio wachache na kuacha sehemu kubwa ya jamii 

ikigeuka kuwa fukara, watwana na watumwa 

wanaotumikia mfumo wa kinyonyaji ulio dhalimu na 

unaokosa huruma. Kuna tofauti tatu za msingi 

zinazotofautisha falsafa ya kiuchumi ya ubepari, ujamaa 

na Uislam. 

Ubepari 

Kwenye mfumo wa ubepari fedha huzawadiwa kwa 

riba. Kwa asili inakubalika kimsingi ya kwamba mtaji 

una haki ya kukua. Katika mfumo wa kibepari riba 

ndiyo msingi unaoleta nguvu ya kuhodhi fedha 

zinazosambazwa kama nishati ya kuwashia mtambo 

unaoufanya uzalishaji uzunguke. Kwa ufupi riba ni 

kichocheo kinachofanya fedha ziendelee kuzunguka. 
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Ujamaa 

Kwenye ujamaa, ingawa hakuna kichocheo cha riba 

kuweza kuzungusha na kuendelea kujizungusha kwa 

fedha ili ziweze kuzalisha, serikali ndiyo inayohodhi 

fedha. Hivyo hakuna haja ya motisha. 

Katika mfumo huru wa biashara, haijalishi kama mtu 

ametoa au hajatoa riba, jambo la muhimu ni mtu kujiona 

mmiliki binafsi wa fedha kunakozalisha hamasa na 

msukumo wa kutaka kukuza kwa kasi ya haraka 

iwezekanavyo kipato chake. Ikiwa mtu atatakiwa kulipa 

riba kwa fedha aliyokopa, kiwango cha riba kinakuwa ni 

kipimo kinachofanyakazi kama dirisha linalosaidia 

kuona na hivyo kufuatilia ulinganifu wa ukuaji au 

upunguaji wa kipato. Katika mfumo wa uchumi wa 

kijamaa msukumo huu unakosekana kwa sababu wale 

wanaoshughulika na fedha hawazimiliki na hakuna 

namna ya kufanya ulinganifu unaomfikisha mtu kwenye 

maamuzi yanayotokana na kuona kiwango cha ukuaji 

kama ni chenye manufaa kibiashara au la. 

Kwenye mfumo wa ujamaa kunakuwa na umiliki wa 

nguvu wa fedha zote za nchi kunakofanywa na serikali 

yenyewe ambako kunaufanya utaratibu wa riba 

uonekane hauna haja yoyote na usio na maana kabisa. 

Tatizo ni pale unapokosekana msukumo wa aina yoyote 

wa kupata faida zaidi ya riba inayotakiwa kulipwa 

kunakosababisha kukosa kabisa motisha na kuondoa 

kabisa uwajibikaji. 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

203 

Ingekuwa fedha zote zilizo kwenye mzunguko katika 

nchi ya kijamaa zithaminishwe kwa kuangalia kiasi cha 

riba ambacho kingeweza kupatikana kama fedha hizo 

zingewekwa benki, hiyo ingetupa hali halisi ya upande 

mmoja wa picha. Upande mwingine ungejitokeza kwa 

kufanya tathmini ya kiuchumi kwa misingi ya faida na 

hasara. Bila shaka ingepita kwenye ugumu tofauti kama 

vile kufanya tathmini ya mishahara n.k ila kama 

wataalam wa mambo ya kifedha wakune vichwa juu ya 

jambo hili, vizuizi kama hivyo vinaweza kutafutiwa 

ufumbuzi. Kulinganisha mambo haya mawili 

kungetuonesha mambo kadhaa mazuri yanayo-

wezekana. 

Inawezekana sana kwa kufanya hivi wahalifu halisi wa 

kushuka‖kwa‖ubora‖wa‖maisha‖wangeng’amuliwa‖vizuri‖

zaidi. Hata bila kufanya zoezi kubwa kama hilo, 

haioneshi‖kuwa‖ni‖kazi‖ngumu‖kuzing’amua‖ sababu‖za‖

kushuka kwa ubora wa maisha. Ninaamini ya kwamba 

kwa sababu serikali inakuwa ndiye bepari inajinyima 

utaratibu wa ufuatiliaji ili kujihadhari na hatari 

inayosababishwa na uharibifu, upotevu na kuboronga 

kunakotokana na namna mtaji wa umma 

unavyoendeshwa. Hii ni kwa sababu serikali haina 

majukumu ya kufanya ya kifedha na hivyo inaweza hata 

kutumia mtaji huo pasipo uwajibikaji wowote. Hiyo 

ndiyo hali iliyotapakaa pamoja na hatari zake za asili. 

Ukosefu wa msukumo binafsi na kutokuwepo mfumo 

wa tahadhari juu ya faida au hasara inayotokana na 
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matumizi ya fedha inaharibu kabisa uwiano wa juhudi 

inayofanyika na matokeo yanayopatikana. Pia kiwango 

cha uharibifu kinazidi kuongezeka. 

Halafu hakuna ukaguzi unaowekwa kwenye sera 

inayosimamia ugawanyaji wa fedha. Kwa mfano hakuna 

kipimo kwa serikali za kijamaa kinachoweza kuamua 

kiwango halisi cha ukuaji wa uchumi ikilinganishwa na 

uchumi wa soko huria unaotumiwa na upande 

mwingine wa ulimwengu. Tatizo jingine linaloongezeka 

kwa nchi za kijamaa ni matumizi makubwa kwa ajili ya 

ulinzi, udukuzi na uendeshaji wa  vyombo vya sheria 

ndani ya nchi zao. Mambo mengine yakiwa sawa, ulinzi 

na usalama pekee huchukua sehemu kubwa ya 

matumizi yasiyo na utaratibu. Haya na mambo mengine 

kama hayo husababisha matumizi mazito katika uchumi. 

Bila shaka kwa muktadha huu hatima ya kuanguka kwa 

uchumi inaweza tu kucheleweshwa lakini haiwezi 

kuepukwa kabisa. 

Dhana ya Kiislamu 

Wakati ujamaa hautoi motisha yoyote kwa anaejihusisha 

moja kwa moja kwenye shughuli za uzalishaji mali, 

Islam inatoa motisha licha ya kukataza riba. Islam 

inaondoa riba bila kushirikiana na matatizo maalum 

yanayoukumba ulimwengu wa kijamaa. Pasipo riba 

inayovuta mtaji kwenye njia zisizozalisha mali, Islam 

yazuia mtaji usiotumika. Kuzuia huku ni  kwa sura ya 

‘kodi’‖ inayofahamika‖ kama‖ Zaka.‖ Zaka‖ haitozwi‖
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kutokana na mapato au faida bali hutozwa mtaji 

wenyewe. 

Utofauti upo bayana sana. Katika jamii za kibepari fedha 

hukusanywa kwenye mikono ya wachache. Kwa sababu 

ya uroho fedha huongezeka kwa malimbikizo ya riba na 

huzungushwa tena kwenye mfumo wa uchumi kwa kazi 

maalum iliyoelekezwa kupata faida kubwa zaidi ya 

kiwango cha riba kilichopo. Kwenye Uislamu kwa 

kuchelea kupungua kidogo kidogo kwa fedha 

zisizozunguka kutokana na kulipa Zaka, yeyote mwenye 

ziada ya akiba yake analazimika kuitumia kupata faida 

itakayoziba pengo linalotokana na kulipa Zaka. 

Kwa mujibu wa Uislamu, jibu la matatizo ya kiuchumi 

yanayoukabili ulimwengu haliwezi kupatikana kwenye 

ujamaa wala ubepari. Si rahisi kulifafanua somo hili kwa 

sasa ila kutakuwa na mada itakayoangalia ukosefu wa 

ulinganifu wa kiuchumi uliosababishwa na ubepari ili 

kupata maarifa yatakayosaidia baadae. 

Sifa Nne za Jamii ya Kibepari 

Alama zinazoitambulisha jamii isiyo na usawa 

zimeelezwa bayana katika aya zifuatazo za Kurani 

Tukufu.  

 ۰۰܃لَّمًّاۙ اَكْلًا التُّرَاثَ تَاْكُلُوْنَ وَ ۰۰܂الْمِسْكِيْنۙ طَعَامِ عَلٰى تَحٰٓضُّوْنَ لَا وَ ۰۰܁الْيَتِيْمۙ تُكْرِمُوْنَ لَّا بَلْ كَلَّا

 ۰۰܄جَمًّاِؕ حُبًّا الْمَالَ تُحِبُّوْنَ وَّ

Siyo! Bali ninyi hamuwaheshimu mayatima, Wala ninyi 

hamhimizi juu ya kuwalisha maskini. Nanyi mnakula 
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urithi kwa ulaji wa pupa, Na ninyi mnapenda mali kwa 

pendo  la kupita kiasi.1 

Kwa ufupi alama za jamii yenye ukosefu wa usawa 

zimebainishwa kuwa ni: 

1. Kutowatendea kwa heshima mayatima 

2. Ulishwaji wa maskini hauchagizwi  

3. Kujitwalia urithi wa wengine 

4. Ulimbikizaji mali usiokoma 

Hatima ya Ubepari ni Maangamio 

Pasi na kuunga mkono falsafa ya kijamaa, Islam inakataa 

baadhi ya mambo ya kibepari kwa sababu: 

 ۰۰۴تَعْلَمُوَْۙؒ سَوْفَ كَلَّا ۰۰۳الْمَقَابَِِؕؒ زُرْتُمُ حَتّٰى۰۰۲ التَّكَاثُرۙ اَلْهٰىكُمُ

Yamekughafilisheni mashindano yenu ya kujilundikia 

mali. Kiasi ya kwamba mmeyazuru hata makaburi. 

Tahadharini karibuni mtajua.2 

Mpangilio wa Kiuchumi wenye Mabadiliko 

Unyonyaji wa wananchi maskini zaidi kupitia ubepari 

uliojikita kwenye riba uliosababisha maasi kwa wenye 

kuamini ujamaa ni kama jambo lililopitwa na historia. Ila 

ikichunguzwa kwa kina itabainika ya kwamba haya ni 

kama mabadiliko tu ya mitindo ya mavazi. 

Ulimwengu kwa ujumla umegawanyika kwa matajiri na 

maskini kulikosababishwa na unyonyaji unaofanywa na 

nchi zilizoendelea za kibepari. Hali hii ikijumuishwa na 
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kurejea kwa kasi kwenye ubepari kunakofanywa na nchi 

zenye majuto za Ulaya ya Mashariki, mtu hupigwa na 

butwaa kwa kuona kiasi kikubwa zaidi cha damu 

kitakachofyonzwa kutoka kwenye nchi zilizodhoofishwa 

zisizo na hata damu za ulimwengu wa tatu. Ila 

inaonekana ya kwamba wanyonya damu wa kibepari ni 

lazima tu wachote damu zaidi. 

Ni dhahiri kwamba zama zimekwisha za mapambano 

baina ya miamba miwili yenye mitazamo ya kiuchumi 

inayohasimiana ya kibepari na kijamaa. Mfumo wa 

kiuchumi uliofuata misingi ya ki-Marx na Lenin 

imeshindwa kufua dafu mbele ya jukwaa la mahitaji ya 

kibinadamu. Upande mwingine kinachoitwa uchumi 

huria wa Magharibi unaonekana kushangiliwa kwa 

ushindi dhahiri. Kwa kuizuia China, nchi za Ulaya ya 

Mashariki bado zinajitahidi kupunguza ukali wa 

machungu ya maumivu ya kundi kubwa la wasio nacho 

katika nchi zao kwa kisingizio cha uhuru mpya 

walioupata. 

Pengo la kiuchumi baina ya Magharibi na Mashariki sio 

kubwa kuliko lile lililopo baina ya Kaskazini na Kusini. 

Nchi za Ulimwengu wa Kwanza za Kaskazini 

zimegawika katika uwanda mwingine unaoanzia nchi za 

Uulimwengu wa Tatu za Afrika na Amerika ya Kusini. 

Ingawa ikiangaliwa tofauti ya kiuchumi pengo baina ya 

Amerika ya Kaskazini na ile ya Kusini inaleta maumivu, 

ukweli ni kwamba hakuna ukaribu wowote wa pengo la 
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kiuchumi baina ya Ulaya na Afrika. Kijiografia Afrika 

imekaribiana mno na Ulaya, lakini kupitia vipimo vya 

kiuchumi Afrika ndiyo iliyojitenga mbali zaidi na Ulaya. 

Hali ya kujiona salama ambayo nchi maskini ziliwahi 

kuipata kutokana na uhasama baina ya nchi zenye 

nguvu, na kama kulikuwa na fursa yoyote ya 

kujinufaisha kwa nchi masikini sana kutokana na 

kuyeyuka kwa vita baridi, hali hizo zote zitapotea 

haraka sana. Badala yake kutakuja kuwa na ushindani 

mkubwa wa kweli baina ya nchi za Merikani, Urusi na 

Ulaya nzima wakigombea kuteka, kumiliki na 

kujihakikishia masoko ya nchi za Ulimwengu wa Tatu. 

Japan haitaendelea kubaki kuwa mshindani pekee wa 

Marekani. Kuna Ulaya mpya inayochomoza kutokana na 

kuimarika haraka kwa Jumuiya ya Ulaya na ushiriki 

unaotarajiwa wa nchi za Ulaya Mashariki kwenye soko 

pana la pamoja utasababisha ushindani mkali zaidi kwa 

Marekani kuliko inaoupata sasa kutoka kwa mahasimu 

wake wa nchi za Ulaya. 

Makundi ya mamilioni ya watu wa Ulaya Mashariki na 

Urusi wana matarajio makubwa na wanataka kwa 

nguvu zote kuboresha hali ya viwango vyao vya ubora 

wa maisha. Kurekebisha masoko yaliyojifunga pekee 

hakutatosheleza mahitaji makubwa ya nchi hizi 

yanayoongezeka kadiri muda unavyokwenda. Kuna 

ulazima kwa masoko ya nje kusaidia upanukaji na 

ukuaji wa viwango vya hali njema za maisha ya 
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wananchi wa Ulaya Mashariki na Urusi  kunakoweza 

kutimizwa na Jumuiya ya Ulaya, Marekani na Japan. 

Mategemeo ni hafifu kwa nchi za Ulimwengu wa Tatu 

kuweza kufikia fursa za masoko haya na hasa kwa watu 

wa bara la Afrika walio na bahati ndogo. 

Wanasiasa wa nchi za ulimwengu ulioendelea kiuchumi 

na kisiasa wanajali zaidi mapinduzi ya kiuchumi wa 

kibepari yanayotokea mashariki ya mbali  — Japani, 

Korea ya kusini, Formosa, Hong Kong na Singapore na 

inaonekana umbali baina ya Mashariki ya Mbali na 

Magharibi umeshapunguzwa kwa kiunganishi 

kilichoegemezwa kwenye vichwa vya nchi nyingi 

maskini za bara la Asia – Indonesia, Malesia, Kambodia, 

Tailandi, Bama, Bangladeshi, India, Sirilanka na 

Pakistani. 

Inawezekana pia kwamba ili kukabiliana na changamoto 

inayoongezeka ya uchumi mkubwa wa Japan na katika 

kuweka kipimo cha uchumi wake unaopanuka kwa kasi, 

nchi nyingine za Mashariki ya Mbali zisingependelea 

tena kuwa wanufaika wa teknolojia na fedha kutoka 

Marekani. Kwa upande mwingine inawezekana 

Marekani ikaegemea zaidi kwa marafiki zake wa 

Mashariki ya Mbali ili kuweza kukabiliana barabara na 

changamoto mbalimbali kutoka Japan na nchi zenye 

uchumi mkubwa zaidi za Muungano wa Ulaya. Hii 

inatabiri hali mbaya ya maisha ya mwanadamu kwani 
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inaweza hatimaye kuzima kabisa ndoto za kupata amani 

kwa sababu ya mwelekeo mpya ulio tofauti kabisa na 

mweleko uliozoeleka wa falsafa zinazohasimiana za 

kibepari na kijamaa. 

Ni mapema mno kutabiri namna mabadiliko ya huko 

Ulaya Mashariki na Urusi yatakavyoathiri ulinganifu wa 

uchumi ulimwenguni na kama urejeaji wa nchi za Ulaya 

Mashariki kwenye mfumo wa ubepari utakuwa kwa 

ukamilifu au wa kiasi, kwa taratibu au kwa kasi? Lolote 

likitokea, jambo moja halina shaka ya kwamba 

mabadiliko haya yataendelea kuathiri vibaya zaidi hali 

ya uchumi wa nchi za Ulimwengu wa Tatu. Hali hiyo 

haitadumu kwani tayari ulimwengu unaelekea kwenye 

msiba mkubwa. 

Islam inao ushauri kwa nchi ambazo kwa sasa 

zinaufurahia sana ubepari uliosimama kwenye msingi 

ulio mtupu ndani wa riba. Nchi hizi hatimaye zitajikuta 

zikiporomoka chini na kupasuka vipande vipande. Kile 

kinachoitwa ushindi uliopatikana hivi karibuni wa 

ubepari dhidi ya ujamaa hakuleti amani ya kudumu. 

Falsafa zenyewe za kibepari zitakuja kuzaa mashetani 

wenye nguvu watakaopata maumbile mapevu kwa 

haraka bila ya washindani kutoka kwenye Ujamaa. 

Hatimaye Volkano ya ubepari itakuja kulipuka kwa 

mshindo ambao ulimwengu wote utatingishika, 

kutetemeka na kusambaratika. 
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Mfumo wa Kiuchumi wa Kiislamu 

Kuhusiana na mfumo wa jamii unaoshauriwa na Islam, 

mfumo wa uchumi wa Kiislam unaanza kwa kauli ya 

msingi kwamba vitu vyote vilivyomo mbinguni na 

ardhini vimeumbwa na Mwenyezi Mungu Ambaye 

Amemjaalia mwanadamu mali na uwezo mbalimbali 

kama dhamana tu. Akiwa mdhamini mwanandamu 

ataulizwa namna alivyoitumia dhamana hii. Hali yote ya 

kupata au kukosa mali imewekwa kuwa njia ya 

majaribio  ili wale wanaokumbuka juu ya kuulizwa 

kwao watofautishwe na walioamua kuwa sugu 

wakikumbuka kwa nadra sana shida za wanadamu 

wengine. 

Kurani Tukufu mara kwa mara inatukumbusha 

kwamba: 

 ۰۰۱۹۰قَدِيْرٌؒ شَيْءٍ كُلِّ عَلٰى اللّٰهُ وَ ١ؕالْاَرْضِ وَ السَّمٰوٰتِ مُلْكُ لِلّٰهِ وَ

Na ufalme wa mbingu na ardhi ni wa Allah; na Allah ni 

Mwenye uwezo juu ya kila kitu.3 

Halafu Kurani inafundisha ya kwamba ikiwa kila kitu 

kimetengenezwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wote, 

baadhi ya vitu ni lazima vigawiwe miongoni mwa watu. 

 ۰۰۵۴نَقِيْرًاۙ النَّاسَ يُؤْتُوْنَ لَّا فَاِذًا الْمُلْكِ مِّنَ نَصِيْبٌ لَهُمْ اَمْ

Ama wanayo sehemu ya ufalme? Basi hapo 

wasingaliwapa watu hata sawa na tundu la kokwa ya 

tende.4 
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 مَلَكَتْ مَا عَلٰى رِزْقِهِمْ بِرَآدِّيْ فُضِّلُوْا الَّذِيْنَ فَمَا ١ۚالرِّزْقِ فِي بَعْضٍ عَلٰى بَعْضَكُمْ فَضَّلَ اللّٰهُ وَ

 ۰۰۷۲يَجْحَدُوْنَ اللّٰهِ اَفَبِنِعْمَةِ ١ؕسَوَآءٌ فِيْهِ فَهُمْ اَيْمَانُهُمْ

Na Allah Amewafadhilini baadhi yenu kuliko wengine 

katika riziki. Lakini wale waliofadhiliwa hawarudishi 

riziki zao kwa wale iliowatamalaki mikono yao ya kuume 

ili wawe sawa katika (riziki) hii. Basi je,  wanazikataa 

neema za Allah?5 

Wajibu wa mwanandamu ni kuitendea na kuitekeleza 

dhamana hii kwa haki na uadilifu mkubwa.Katika 

sehemu nyingine Kurani Tukufu inaeleza kwamba: 

 ١ؕبِالْعَدْلِ تَحْكُمُوْا اَنْ النَّاسِ بَيْنَ حَكَمْتُمْ اِذَا وَ ١ۙاَهْلِهَا اِلٰۤى الْاَمٰنٰتِ تُؤَدُّوا اَنْ يَاْمُرُكُمْ اللّٰهَ اِنَّ

 ۰۰۵۹بَصِيْرًا سَمِيْعًۢا كَانَ اللّٰهَ اِنَّ ١ؕبِهٖ يَعِظُكُمْ نِعِمَّا اللّٰهَ اِنَّ

Hakika Allah Anawaamuruni kuzirudisha amana kwa 

wanaozistahili, na ya kwamba mnapohukumu baina ya 

watu mhukumu kwa uadilifu; bila shaka mawaidha 

Anayowatoleeni Allah  ni mazuri sana; Hakika Allah 

ndiye Asikiaye, Aonaye.6 

Juu ya ukweli kwamba mali ni chanzo cha majaribio 

imeelezwa ndani ya Kurani Tukufu kama ifuatavyo: 

 ۰۰܀عَظِيْمٌ اَجْرٌ عِنْدَهٗۤ اللّٰهُ وَ ١ؕفِتْنَةٌ اَوْلَادُكُمْ وَ اَمْوَالُكُمْ اِنَّمَاۤ

Bila shaka mali zenu na watoto wenu ni jaribio na kwa 

Allah kuna ujira mkubwa.7 

Kuna msingi muhimu katika umiliki (wa mali) kwa 

mujibu wa Islam; nao ni kuondolewa kwa baadhi ya 
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rasilimali kutoka katika umiliki wa watu binafsi na 

kuwekwa kwenye umiliki wa wanadamu wote. Hivyo 

rasilimali kama za madini na mazao ya bahari haziwezi 

kuwa mali binafsi ya mtu yeyote au kundi lolote la watu. 

Zaka 

Zaka ni moja ya nguzo tano za Kiislam — nyingine 

zikiwa ni kushuhudia ya kwamba hakuna Mungu ila 

Allah na Muhammadsaw ni mjumbe Wake; kusali; 

kufunga saumu ya Ramadhan; na kuhiji katika nyumba 

ya Allah iliyoko Makka. Kurani Tukufu inaamrisha ya 

kwamba: 

 ۰۰۵۷تُرْحَمُوْنَ لَعَلَّكُمْ الرَّسُوْلَ اَطِيْعُوا وَ الزَّكٰوةَ اٰتُوا وَ الصَّلٰوةَ اَقِيْمُوا وَ

Na simamisheni Sala na toeni Zaka na mtiini Mtume,  

ili mrehemewe.8 

Kwa Kiarabu neno Zaka lina maana ya kukitakasa kitu. 

Na katika mazingira ya kuifanya Zaka kuwa ni kodi ya 

lazima itamaanisha mali iliyotakaswa tena halali kwa 

waaminio iliyobaki baada ya kutoa zaka. 

Kwa kawaida Zaka hutozwa kwa kiwango cha 2.5% ya 

mali iliyofikia kiasi maalum kilichopangwa ambayo 

wamiliki wamekaa nayo kwa zaidi ya mwaka mmoja. 

Ingawa mengi yameshasemwa kuhusiana na kiwango au 

asilimia ya kodi hii lakini hakuna ushahidi wowote wa 

kiwango maalum cha asilimia kilichotajwa ndani ya 

Kurani Tukufu. Na kwa hoja hii ninatofautiana na fikra 

za kulazimisha zinazokosa ushahidi za wanazuoni wa 
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zama za kati. Ninaamini ya kwamba suala la kiwango 

cha asilimia ya zaka kitabaki kuwa huru na 

kitatathiminiwa kutokana na hali ya uchumi wa nchi 

husika. 

Zaka ikiwa ni kodi inayotozwa kwa mali iliyofikia kiasi 

maalum kilichowekwa, ni yumkini kwamba matumizi 

yake yatafanywa kwa baadhi tu ya mambo maalum 

yaliyoainishwa. Matumizi hayo yameainishwa kwenye 

aya ifuatayo ya Kurani Tukufu: 

 وَ الرِّقَابِ فِي وَ قُلُوْبُهُمْ الْمُؤَلَّفَةِ وَ عَلَيْهَا الْعٰمِلِيْنَ وَ الْمَسٰكِيْنِ وَ لِلْفُقَرَآءِ الصَّدَقٰتُ اِنَّمَا

 ۰۰۶۰حَكِيْم عَلِيْم اللّٰهُ وَ ١ؕاللّٰهِ مِّنَ فَرِيْضَةً ١ؕالسَّبِيْلِ ابْنِ وَ اللّٰهِ سَبِيْلِ فِيْ وَ الْغٰرِمِيْنَ

Sadaka ni kwa mafakiri tu na maskini na 

wanaozitumikia na waungiwao mioyo yao na (kwa 

kuwakomboa) wafungwa na wenye deni na katika njia ya 

Allah na msafiri. Ni faradhi kutoka kwa Allah; na Allah 

ni Mjuzi, Mwenye hekima.9 

Hazina imepewa jukumu la kulisimamia agizo hili. 

Katika historia ya awali kabisa ya Uisalmu, Makhalifa 

wawili wa mwanzo Hadhrat Abu Bakarra na Hadhrat 

Umarra walikuwa  mashuhuri kwa uwezo wao binafsi 

wa kuhakikisha sadaka inagawiwa na kuwafikia 

wanaostahili kwa haraka. Utawala wao ulijulikana kwa 

kuwa nchi ya kwanza yenye mipango kabambe ya kutoa 

huduma za jamii bure. Mfumo huu uliendelea kufanya 

kazi kwa karne kadhaa ukiwa na mafanikio makubwa 
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hasa katika kipindi chote kilichojulikana kama utawala 

wa Waabbasia. 

Kama ilivyoelezwa kwamba mvuto wa Zaka unachukua 

nafasi ya madhumuni maovu ya riba. Ukiangalia namna 

mfumo wa zaka unavyofanya kazi, utakuta tofauti 

nyingi zikijitokeza baina ya nidhamu ya kiuchumi ya 

Kiislam na mifumo mingine ya kiuchumi. Sifa na tabia 

za uchumi ulio tofauti kabisa huanza kujitokeza. 

Katika mfumo wa Zaka bila kujali kuwa fedha ni nyingi 

au kidogo kwa ujumla hakuna fedha itakayokaa bure 

ikaweza kuhimili muda mrefu kama haitajiongeza kwa 

haraka zaidi ya kiwango kinachotozwa Zaka. Hivyo 

ndivyo hasa Zaka inavyosongesha mbele uchumi wa 

taifa halisi la Kiislam. 

Fikiria katika mazingira ambayo mtu mwenye mtaji 

mdogo unaomfanya asiweze kujishughulisha moja kwa 

moja kibiashara na hakuna benki za kumkopesha ili 

aweze kurudisha mkopo kwa riba. Ikiwa mtaji wake huo 

ni mkubwa kuliko kiasi kile kinachotakiwa kutozwa 

Zaka, wakusanyaji wa mapato watabisha hodi mlangoni 

kwake kila mwaka wakidai asilimia ya Zaka kutoka 

kwenye mtaji wake. Watu watakaokumbana na hali 

kama hii katika jamii watakuwa na njia mbili tu za 

kufanya; ama kila mtu ataingiza fedha yake kwenye 

shughuli yoyote ili apate faida binafsi au watajiunga 

pamoja wachanganye mitaji yao ili waanzishe biashara 

ndogo au kubwa. 
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Hii inasaidia sana kukuza uzalishwaji wa ushirikiano wa 

kibiashara na ubunifu wa kampuni ndogo za kibiashara 

au kuwa na hisa kwenye makampuni makubwa kwa 

kufuata utaratibu wa kawaida wa kupata faida na 

hasara. Kampuni kama hizo hazitadaiwa chochote na 

taasisi za kifedha ambako wangetakiwa kulipa madeni 

makubwa yanayosababishwa na  riba. Kwa nadharia ya 

kawaida kama ilinganishwe mzigo unaobebwa na 

kampuni kama hizi na ule unaobebwa na makampuni ya 

aina kama hiyo yanayoendeshwa kwenye uchumi wa 

kibepari, itagundulika ya kwamba kampuni hizi 

zitakuwa zikifanya kazi katika mazingira na hali ya 

unafuu kabisa hasa kwenye vipindi vya misukosuko ya 

kibiashara na mkwamo wa kiuchumi. Kwa biashara au 

kiwanda kinachopitia kipindi kigumu cha kushuka kwa 

biashara tena kwenye uchumi wa kibepari, kushuka kwa 

uzalishaji wake kunakotokana na kupungua kwa 

mahitaji ya bidhaa kunaweza kuisukuma biashara au 

kiwanda hicho karibu sana na kufilisika kwa sababu ya 

madeni. Riba itakayotakiwa kulipwa wakati wa 

kulihudumia deni itaendelea kuongezeka bila huruma 

mpaka haitawezekana tena kampuni za kibiashara kama 

hizo kendelea kuwepo. 

Kwa upande mwingine ikiwa uchumi utaendeshwa kwa 

misingi ya Kiislam, kupungua kwa fursa za kukuza 

biashara na kiwanda kutapelekea biashara hiyo kupita 

kwenye hali ya kutokuzalisha. Na hivyo ndivyo hali ya 

asili ya ulimwengu inavyohakikisha uwepo wa uhai kwa 
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anayefaa zaidi kuishi katika kipindi cha hali ngumu na 

madhoruba. Ikiwa nguvu inayotumika inapungua, 

mazao ni lazima nayo yapungue isije ikatumika nguvu 

ya akiba inayotunza uhai. Mfumo wa kifedha wa 

Kiislam unaweza kuhimili zaidi misukosuko na 

changamoto za mdororo wa uchumi kwa kuwa hauna 

mzigo wa kupindukia wa kuhudumia madeni. 

Makatazo Ya Riba 

Mfumo wa kiuchumi wa Kiislam unaendeshwa bila ya 

riba kabisa. Hata hivyo hakuna ushahidi wa kihistoria au 

wa nyakati hizi ya kwamba kwa matokeo ya 

kutojihusisha na riba shetani wa mfumuko wa bei 

amewahi kucharuka na akazipaisha bei juu bila udhibiti. 

Katika nyakati tulizo nazo tunayo fursa nzuri ya 

kulinganisha kuwepo au kutokuwepo kwa viwango vya 

riba kunavyoathiri mfumukobei. 

Serikali ya China katika kipindi cha Mao Tse Tsung 

ilifanya majaribio mengi katika uchumi. Baadhi ya 

majaribio hayo yalionyesha matokeo mazuri sana na 

baadhi hayakufanya vizuri. Lakini kipindi chote cha 

utawala wa Mao Tse Tsung riba haikuruhusiwa kufanya 

kazi yoyote iwe ndani ama nje ya nchi. Katika kipindi 

hicho chote hakukuwa na mwongezeko wa maana 

katika mfumukobei. Ukweli ni kwamba katika kipindi 

hicho kiwango cha uzalishaji kiliongezeka kwa ujumla 

na bei za bidhaa zilianza kushuka. 
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Kama hali hii ilinganishwe na taifa la Israeli, nchi 

ambayo huenda ikawa ndiyo ya kibepari zaidi 

ulimwenguni ambako kiwango chake cha mfumukobei 

kimekuwa miongoni mwa viwango vikubwa kabisa 

kufikiwa duniani ukiachilia mbali nchi za Amerika ya 

Kusini na vioja visivyo vya kawaida vya mfumukobei 

vilivyojitokeza katika nchi za Ulaya hasa Ujerumani 

baada tu ya vita. Hata hivyo hizo hazikuwa siku za 

kawaida. Ukweli ni kwamba ukiachilia mbali mambo 

mengine kazi kubwa ya riba kwenye uchumi wowote 

ule si nyingine bali kuongeza mfumukobei. 

Viwango vya juu vya Riba nchini Uingereza 

Mjadala mkali uliopo nchini Uingereza juu ya faida na 

hasara ya kuwa na viwango vya juu vya riba unatoa 

mfano wa kuvutia kufanya uchunguzi. Kwa muda 

mrefu serikali ya chama cha Conservative imeacha riba 

ikiwa kwenye kiwango cha juu cha kupindukia huku 

serikali ikieleza sababu kubwa kuwa ni kupambana na 

matumizi binafsi na kufanya hivyo ni katika kudhibiti 

mfumukobei. Tayari uchumi unalalama na kukoroma 

kutokana na shida zilizosababishwa na sera hiyo ya 

serikali.  

Mambo kadhaa tunaweza kujifunza kutokana na utafiti 

huu. Pamoja na mambo mengine utafiti huu 

unatuonyesha jambo muafaka juu ya maamuzi yenye 

nguvu ya kiuchumi yanayofanywa kwa misingi ya 

nadharia ambayo yenyewe ni ya mashaka. 
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Dhana kwamba kupandishwa kiwango cha riba 

kutapunguza mfumukobei inaonekana kuwa ndiyo 

sababu pekee inayohalalisha udumishwaji usio wa 

kawaida wa viwango vya juu vya riba. 

Uchunguzi wetu juu ya kinachoendelea nchini 

Uingereza tunafahamu kwamba haijawahi kutokea 

kiwango cha riba ikawa ndiyo sababu hasa ya msingi 

kwenye mlolongo wa kupanda kwa mfumukobei. Ni 

lazima kulikuwa na ukosefu wa usimamizi thabiti wa 

maeneo mengi tu yanayochangia katika  uchumi ambayo 

ikiambatanishwa  pamoja na dosari ya sera yenyewe ya 

uchumi kwa ujumla imesababisha kwa kiasi fulani 

kupanda kwa kiwango cha mfumukobei tunakokuona 

sasa. Kupandishwa viwango vya riba kumesaidia tu 

kuvuruga mawazo ya watu yasijikite kwenye sababu za 

msingi kwa kisingizio rahisi cha kupunguza 

mfumukobei. Kwenye hatua za mwanzo mkakati huu 

unaweza kuonyesha kipimo cha mafanikio ya 

kupambana na mfumukobei lakini tayari kwa sasa 

mkakati huu umesababisha vipengele vyenye nguvu 

kufanya kazi vitakavyopelekea kujitokeza athari za 

daraja la pili. Nchi itatupwa katika hali isiyofikirika ya 

mdororo wa uchumi huku ukosefu wa ajira 

ukiongezeka. 

Haiwezekani kuamini  kwamba jopo la wataalaamu wa 

serikali ya Conservative halipati ushauri kutoka kwa 

wachumi wabobevu, wataalamu wa fedha wazoefu, 
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wataalamu wa Benki Kuu na wataalamu wengine. Kwa 

vyovyote kutakuwa na sababu za makusudi za 

ucheleweshwaji wa muda mrefu wa upunguzaji wa 

viwango vya juu vya riba kwa maelezo mabovu eti ni 

muhimu kwa maendeleo ya uchumi wa nchi katika 

kupunguza mwenendo wa mfumukobei. Sio kwamba 

kisiasa muda wa kupunguza viwango vya riba haujawa 

muafaka kwa serikali? Huenda ikacheleweshwa mpaka 

karibu kabisa na uchaguzi mkuu ujao, ambapo unafuu 

wa kupunguza viwango vya riba watakaoupata watu wa 

ngazi zote za jamii utawapa sifa za kisiasa Wahafidhina. 

Kama jambo hili lifanyike mapema sana, athari za hatua 

ya pili — nilizoziashiria tayari — zinaweza kuanza 

kujitokeza na kuficha kabisa mafanikio ya muda mfupi 

yatokanayo na unafuu unaopatikana kwa  kupunguzwa 

kwa viwango vya riba. 

Baadhi ya vipengele vinavyoweza kuuachia huru 

mtindo huu usiofaa ni hivi vifuatavyo: 

1. Kiwango cha juu cha riba sio tu kimekaba sana 

uwezo wa kufanya matumizi kwa wananchi bali 

kimeathiri mshipa mkuu unaoleta damu safi kwa 

viwanda.  

2. Bila shaka kiwango kikubwa cha riba 

kimewaumiza wananchi wengi wa Uingereza 

wanapotaka kupata huduma muhimu. Waliokopa 

fedha nyingi kwa ajili ya nyumba bila shaka 

walijitathmini na kufanya hesabu zao vizuri kabla 
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ya kuchukua mikopo hiyo kwa dhamana ya 

nyumba zao. Walijibana kadiri ya uwezo wao 

kuhakikisha wanajenga uwezo wa kulipa mkopo 

kwa kubana matumizi yao ya kila siku. Watu hao 

tayari walishajizoesha kujinyima kwa kufanya 

matumizi yasiyo ya lazima kwa sababu 

hawakuwa na njia mbadala isipokuwa kulipa 

madeni yao. Bila shaka wakopaji wa mikopo ya 

nyumba wa Uingereza hawakusababisha 

mwenendo wa muongezeko wa mfumukobei. 

Kinyume chake kundi hili ndilo lililoadhibiwa 

vikali na sera ya serikali ya kukomesha kupanda 

kwa mfumuko wa bei inayosemwa ni kwa 

manufaa ya umma. Thamani ya nyumba za watu 

hawa imeshuka kwa kasi na hivyo kuwaacha 

kwenye mtanziko usio na ufumbuzi kwa kuwa 

hawana uwezo wa kulipa zaidi na hawawezi 

kupata wanunuzi wa nyumba zao kwa bei 

ambayo itawawezesha kulipa deni. 

3. Mfumukobei ni suala gumu. Hotuba hii 

haikusudii kutumia muda mrefu kwenye jambo 

hili ingawa kwa sababu zitakazobainishwa 

baadaye nitaomba uvumilivu  kutoka kwa 

wasikilizaji. 

Pamoja na mambo mengine Mfumukobei unaweza 

kuwepo ikiwa watu wana fedha nyingi wakati 

upatikanaji wa bidhaa ni hafifu. Kwa kawaida watu 
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wakiwa na fedha nyingi hutaka kufanya matumizi 

mengi wakati bidhaa ni chache. Hivyo kunakuwa na 

haja au mshawasha wa kununua vitu vingi ilhali bidhaa 

chache tu ndizo zilizopo kuweza kununuliwa. Kwa 

uchumi wa Kiingereza hali hii haikujitokeza. Fedha 

nyingi zilizokuwa kwenye mzunguko zilikuwa 

zikiviwezesha viwanda vya Waingereza kwa kiwango 

kikubwa katika kuongeza bidhaa kwa walaji walioko 

kwenye soko lake la ndani. Pamoja na hilo kulikuwa na 

unafuu uliotokana na upunguzwaji wa kodi na viwango 

vizuri vya ubadilishanaji wa sarafu ya Pauni kwenye 

masoko ya nje. Thamani ya Pauni ya Uingereza 

iliwafanya wanunuzi wa nje wazipende bidhaa za 

Uingereza hali ambayo iliongeza mauzo kwa viwanda 

vyake ambavyo tayari vilikuwa vikisaidiwa na walaji wa 

soko lao imara la ndani. 

Kilichokuwa kimetegemewa ni kushuka kwa bei ya 

bidhaa za viwandani. Kuongezeka kwa uzalishaji 

kungepunguza gharama kubwa za uzalishaji na 

gharama ndogo zingeweza kubebwa na bei ya kuuzia 

bidhaa hizo viwandani. Kwa sababu ya uzalishaji 

mkubwa kuongeza faida kidogo tu kwenye bidhaa 

kungewafanya wazalishaji wawe na nafasi ya kutosha 

kupunguza bei za bidhaa kwa walaji. 

Viwango vya juu vya riba vilivyodumu kwa muda 

mrefu vimegeuza ukuaji wa kawaida wa uchumi wa 

Kiingereza kwa kutaka tu umaarufu wa baadaye. Wakati 
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hali ya masoko ya nje ambayo yameshaanza kuponyoka 

itakuwa vigumu kuyarejesha tena. 

Mabadiliko yanayoendelea barani Ulaya yanauongezea 

damu zaidi uchumi mkubwa wa Ujerumani Magharibi 

au Ujerumani kwa ujumla. Madhara mabaya 

yaliyoelezwa kwa kifupi hapo juu yanaweza kuupeleka 

pabaya uchumi wa Uingereza. 

Serikali iliyoko madarakani inaweza isifanikiwe katika 

hila yake ya kupunguza viwango vya riba kwa wakati 

ule wanaoutaka na hivyo serikali ijayo, na kama 

itaendelea kuwa ya chama cha Conservative, itarithi 

matatizo makubwa kutoka serikali iliyopita inayotokana 

na chama chao. 

Kwenye haya yote linajitokeza fundisho muhimu sana 

kwa watunga sera wote ulimwenguni. Fundisho hilo ni 

kwamba riba inapokuwa ni chombo cha kudhibiti 

uchumi wa nchi huwa inachezea dhana nzima ya 

uchumi wa soko huria. Hakuna uchumi unaoendeshwa 

kwa fedha yenye harufu ya dhana inayohusiana na riba 

unaoweza kuelezwa kwa uhakika kabisa kuwa ni 

uchumi huria ikiwa serikali husika ina nguvu na 

mamlaka yote ya kuongeza au kupunguza viwango vya 

riba. 

Mfumo wa uchumi wa Kiislam hautoi fursa ya serikali 

kutengeneza mipango ya kinyonyaji kama hii. 
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Madhara Mengine ya Riba 

Bila shaka itafaa kutaja mambo mengine machache 

yanayohusiana na riba. Kiwango cha riba kinachotozwa 

pale benki zinapoazimana fedha ili kukidhi shughuli zao 

za muda mfupi hulipwa kutokana na jumla ya amana 

zote zilizowekwa na wala haitozwi kutoka kwenye 

amana zilizo kwenye akaunti binafsi za wateja. Licha ya 

kwamba kuna kuongezeka kwa fedha, lakini faida ya 

riba inayopatikana kutokana na amana ni ndogo kuliko 

thamani halisi ya fedha. Ingawa kwa muda mfupi 

viwango hubadilika badilika mwisho wa siku amana 

inapata faida iliyo chini ya kiwango cha mfumukobei. 

Kwa upande mwingine kama kiwango hicho cha fedha 

kingewekezwa kwenye biashara nyingine kuna 

uwezekano mkubwa kwamba ingezalisha faida kubwa 

inayoakisi hali halisi. 

Kwenye jamii zinazovutiwa na riba, wenye fedha wako 

tayari kukopesha bila hata kutaka kujua uwezo halisi wa 

mkopaji kulipa deni. Hata hivyo wapo wakopaji 

wachache tu wanaoweza kujitathmini kwa makini juu ya 

uwezo wao wa kulipa deni. Walio wengi hawajatambua 

ya kwamba kukopa kwa wakopeshaji mapapa 

wafananao na shylock ―‖  ambao wako radhi hata 

kiuzwe kipande cha mwili wa  mtu kwa ajili ya fedha ― 

na taasisi kubwa za fedha na benki, ni sawa na mtu 

kujikopesha mapato yake binafsi ya baadae. Tabia ya 

kukopa inamhamasisha mtu aishi maisha yaliyo nje ya 

kipato chake halisi yanayopelekea kwenye kufanya 
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matumizi makubwa ambayo yatamfanya baadae apoteze 

uwezo hata wa kulipa madeni. Jamii kama hizo 

zinasababisha kuongezeka ghafla uzalishaji katika hali 

isiyokuwa ya uhalisia.  

Inafaa pia kueleza zaidi tena kinagaubaga kwa mifano 

madhara yanayotokana na uchumi unaoendeshwa kwa 

riba. 

Katika jamii ambamo kushindana na majirani katika 

kuhodhi vitu vya kifahari vya kisasa inakuwa ni tamaa 

isiyotulizika, tamaa hiyo kwa kiasi kikubwa 

hushawishiwa kupitia matangazo yanayoelezea mitindo 

mbalimbali ya vifaa hivyo. Umma huonyeshwa maisha 

ya kifahari ya matajiri kwa kuonyeshwa mitindo mipya 

ya samani za ndani pamoja na nyumba za kifahari 

zilizonakshiwa na kuwekwa vifaa vya kisasa jikoni na 

maliwatoni kwake.  

Katika jamii kama hizo watu wenye uwezo mdogo 

wanahadaiwa bila kupenda kwa kuwataka waishi 

tofauti na hali zao halisi. Watu hawa hulazimika 

kupoteza fedha kupitia kadi zao za mikopo ili waweze 

kutosheleza hamu za nafsi zao. Hii ni dhahiri kwamba 

wananunua zaidi kuliko vipato vyao. Kama fedha hizi 

zingelipwa bila hata riba ingekuwa sawa tu na kufanya 

matumizi makubwa kwa sasa ili kubana matumizi ya 

baadae ya kipato chako. 

Ukichukuliwa mfano wa mtu mwenye kipato cha Dolla 

1,000 kwa mwezi na anakwenda kufanya manunuzi ya 
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gharama kwa fedha za mkopo zinazofikia Dolla 40,000 

uwezo wake wa kurudisha mkopo utatokana na akiba 

yake ya kila mwezi. Ikiwa matumizi yake halisi kwa 

mwezi ni Dolla 600 ina maana anaweka akiba ya Dolla 

400. Bila ya riba itamchukua miezi 100 kulipa mkopo wa 

Dolla 40,000 aliouingiza kwenye matumizi aliyoyafanya 

kwa muda mfupi sana. Mtu huyu alichokifanya ni 

kujikopesha mwanzoni tu fedha zake za miezi 100 

(miaka 8 na miezi 4). Faida aliyoipata ni kukidhi haraka 

yake na kutimiza shauku ya moyo wake badala ya 

kusubiri kwa miaka takribani minane ijayo. 

Ikiwa atatakiwa kulipa riba kwa deni lake la Dolla 40,000 

hali yake ya kifedha itakuwa mbaya zaidi ya 

kilichoelezwa hapo juu. Kwa kiwango cha riba ya 14% 

mkopo wake unaotokana na kipato chake utakuwa 

mkubwa sana. Hii itapunguza uwezo wake wa kulipa na 

kuongezeka sana kipindi cha kuendelea kulipa deni hilo. 

Mtu huyo atataabika akisubiria kwa zaidi ya miaka 20 

akiadhibiwa kwa haraka yake huku akilipa Dolla 500 

kila mwezi zitakazompelekea kulipa jumla ya Dolla 

120,000 pamoja na riba. 

Hasara  anapata mkopaji na sio mkopeshaji. Mkopeshaji 

ni sehemu ya mfumo wa kimabavu wa kinyonyaji 

unaomhakikishia kubaki na fedha nyingi hata kama 

kuwe na mfumukobei au hasara kwenye mkopo 

wenyewe.  
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Ukiongeza suala la mfumukobei, hali ya mkopaji huyu 

inazidi kudidimia. Uwezo wake wa kufanya matumizi 

utakwenda chini sana kwani kama ilikuwa ni vigumu 

kuishi kwa Dolla 600 kwa mazingira ya mfumukobei 

haitawezekana aendelee kutumia kiasi hicho kadri siku 

zinavyokwenda. Wapo wachache wenye bahati 

wanaopata nyongeza ya mishahara yao kila mwaka 

inayolingana na kiwango cha mfumukobei. 

Kuonyesha hali mbaya zaidi katika jamii ya watu 

wanaopenda raha haiwezekani waendelee kuvumilia 

muda mrefu wakibaki kwenye nidhamu eti kwa dhiki 

waliyoipata wenyewe baada ya kipindi kifupi cha 

kufanya matumizi yao ya kifahari. Wao wataendelea 

kukopa fedha zaidi zitakazoongeza matumizi maradufu 

ya uwezo wa vipato vyao. Hatimaye kwa miongo 

kadhaa mtu huyu ataendelea kujiweka rehani benki na 

taasisi nyingine za kifedha kwa dhamana ya kipato 

chake wakati deni likiongezeka linaloambatana na 

matatizo. 

Kwa ujumla, uchumi wa namna hiyo unaelekea kwenye 

mkwamo mkubwa kwa sababu haiwezekani kuendelea 

bila kikomo kuweka rehani mapato ya baadae kabla ya 

kukumbana na kizingiti cha mporomoko wa kifedha 

unaotokana na matumizi mabaya yanayosababisha 

kuongezeka kwa kiwango cha mfumukobei. 

Ukipambana na mfumukobei kwa kuongeza viwango 

vya riba kwa mategemeo ya kudhibiti matumizi 
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inapelekea kuanzisha mlolongo wa mambo 

utakaokufikisha kwenye mdororo wa uchumi.  

Hali hii ni mbaya kwa nchi na ikiwa mambo 

yanayofanana yanasababisha mdororo wa uchumi kwa 

nchi nyingi duniani, itapelekea mdororo wa uchumi wa 

dunia ambao ni tishio kwa mwanadamu unaotoa fursa 

pana zaidi ya vita vya dunia na maangamizi mengine 

makubwa.  

Kufilisika huanza kuongezeka, biashara husimama, 

viwango vya ukosefu wa ajira hupanda ghafla na 

biashara za nyumba huanza kuporomoka. Hatima ya 

yote ni kuvurugika kwa mambo katika kila eneo 

kunakochangia kukuza ukosefu wa kazi, udanganyifu 

na uhalifu. Ikiwa haya yanatokea, yasimshangaze 

yeyote, hasa kwa watetezi wakubwa wa ubepari. 

Katika jamii za kibepari hali haikomei tu kwa mtu 

kukopeshwa zaidi ya uwezo wake wa kulipa, bali 

huenda mbali zaidi kwenye kuathiri mustakabali wa 

sekta nzima kwa sababu ya kutaka matokeo ya kipato 

cha muda mfupi. Mwanzoni viwanda vyote nchini 

hufaidika kwa kiasi kikubwa — jambo linalosaidia 

katika kushusha bei za bidhaa za ndani. Uhamishaji wa 

fedha kwa kumpa mtu binafsi kupitia mkopo siyo tu 

kunamwongezea uwezo wa kufanya matumizi bali 

kunaleta athari kwenye mfumo wa uzalishaji. 

Kuongezeka kwa mahitaji kunakotokana na watu kuwa 

na fedha za mikopo husababisha uzalishaji mkubwa 
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unaoufanya bei za bidhaa kushuka na hivyo kuzipa 

nguvu za ushindani katika masoko ya nje. Haya yote 

yanaonekana mazuri na yenye manufaa lakini baada ya 

haya itakuja kujilaumu na kasumba inayotokana na 

mazoea ya maisha rahisi. 

Jamii inapokosa ustahimilivu unaoambatana na 

matumizi makubwa yasiyoendana na kipato halisi 

hupelekea jamii hiyo kwa ujumla kudaiwa na mabenki 

wakati uwezo wake wa kufanya matumizi ukipungua 

taratibu na hatimaye kukoma kabisa. Ili kuendelea  

kuwepo viwanda vitalazimika kujitahidi kuangalia zaidi 

masoko ya nje. Hali kama hiyo kwa nchi yenye wigo 

mdogo katika ujenzi wa uchumi itafikiwa na hatima 

yake ya kiuchumi mapema zaidi wakati ile yenye wigo 

mpana inaweza kuchelewea kidogo kukutana na 

mgogoro unayoikabili. 

Hebu na tuigeukie Marekani kuangalia mambo 

yanakuwaje huko. Hakuna shaka kwamba Marekani ni 

nchi yenye soko kubwa zaidi la ndani kuweza 

kutoshelezwa na viwanda vyake. Hata baadhi ya 

wataalamu wa masuala ya uchumi wanaamini kwamba 

hata kama Marekani ijitenge na Jumuiyya ya Kimataifa, 

ukubwa wa soko lake la ndani unatosha kuvihakikishia 

viwanda vyake kuendelea kufanya kazi. Wataalamu hao 

wa uchumi wameshindwa kutilia maanani vipengele 

vingine vinavyoweza kusaidia kuangalia hali halisi ya 

kiuchumi. Mfano ulioelezewa hapo juu kama ukitumika 
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katika mazingira ya Marekani, utaanza kuona ya 

kwamba hakuna ufumbuzi mwingine wenye busara 

unaoweza kutolewa minghairi ya ule uliotolewa. Ni 

suala la muda tu ila njia ni ile ile kwani Marekani ina 

nakisi kubwa kwenye bajeti yake na inadaiwa madeni 

yanayofikia trilioni za dola. Kama nchi, Marekani 

imeshafanya matumizi zaidi ya uwezo wake na 

wananchi wake wako kwenye deni kubwa na uwezo 

wake wa kufanya matumizi kama taifa lazima upungue, 

ama mikopo ya nyumba itafilisika. Ni suala tu la 

ukubwa wa uchumi wake linalosababisha kuchelewa 

lakini kanuni za msingi za asili zisizoepukika zitafanya 

kazi bila ya upendeleo kwenye mazingira yanayofanana. 

Katika majira ya joto madimbwi na mabwawa hupata 

joto la kawaida haraka sana sawa na mazingira, wakati 

maziwa huchelewa kidogo. Kadhalika bahari ndogo 

hupata joto haraka zaidi kuliko kubwa ingawa zote 

zinapita kwenye majaaliwa yaleyale. Inachukua muda 

mrefu zaidi kwa bahari ya Pasifiki kupata joto na 

inapofikia hali hiyo tayari majira ya baridi huwa 

yameshafika katika nchi nyingi zinazopakana na bahari 

hiyo kubwa, ndiyo maana hali ya hewa inakuwa ni joto 

la wastani kuliko maeneo yanayopakana na bahari 

ndogondogo. Hivyo ndivyo ilivyo hata katika 

ulimwengu wa bahari za uchumi. Kwa uhakika kabisa 

falsafa yenyewe ya kutumia fedha ya mkopo imepindika 

kiasi ambacho ni wendawazimu kutegemea matokeo ya 

haki tena yaliyonyooka. 
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Kuna kipengele kingine muhimu cha kukiangalia kwa 

makini. Endapo sekta fulani au uchumi wa nchi unafikia 

hatua ya kubanwa kabisa, nchi maskini na zisizoendelea 

zinakabiliwa na hatari kubwa ya kuathirika na cheche 

zinazotokana na mlipuko wa hali ya uchumi wa nchi 

zilizoendelea. Hatihati huanza kwa uharaka wa viongozi 

wa kisiasa wa nchi zenye viwanda kutaka kuuza bidhaa 

nyingi ili kuviokoa viwanda vyao na kulinda viwango 

vya ubora wa maisha ya watu wao. Hivyo viongozi hao 

hukabiliwa na matatizo ya aina mbili: 1. Watu 

wanakuwa wamezoea starehe na raha za kisasa. 2. Ili 

viendelee kuwepo, viwanda vinawasisimua watu kwa 

vifaa na matoleo mapya ya kisasa zaidi vikiwaliwaza 

majumbani mwao. 

Hakuna serikali ya kisiasa inayoweza kuhimili ikiwa 

wananchi wanaendelea kudai viwango bora vya maisha. 

Uchumi unatakiwa ulindwe kwa gharama yoyote ile.  

Ni wazi kwamba nchi za Ulimwengu wa Tatu ndizo 

zitakazonyonywa damu zaidi kuliko hata kabla ili 

kuweza kulinda viwango nadharia vya maisha katika 

nchi zilizoendelea. Ziko changamoto mpya 

zinazozikabili nchi zinazoendelea kama vile 

kuutengeneza upya uchumi wa jumuiyya ya 

Kikomunisti ya Kisovieti ya Jamhuri ya watu wa Urusi 

(USSR) na Ulaya ya Mashariki, mahitaji makubwa ya 

kuimarisha masoko ya nje ya nchi zinazochipukia 

kwenye ubepari zilizokuwa za kijamaa; na bado vyombo 
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vya habari vya Kimagharibi vinaumiza matamanio na 

matarajio ya mafukara kutoka nchi za kijamaa na zile za 

Ulimwengu wa Tatu. Mambo haya yote yakiwekwa 

pamoja hayaonyeshi kuleta mabadiliko yenye ubora 

kwenye uso wa dunia. 

Riba Inavyohatarisha Amani 

Jambo hili muhimu limewekewa onyo kali sana kwa 

mwanadamu ndani ya Kurani Tukufu tangu miaka 1400 

iliyopita. Ikionya juu ya maangamizi makubwa ya 

mwanadamu yatakayoletwa na uchumi unaotegemea 

riba utakaomtawala mwanadamu.  

 ذٰلِكَ ١ؕالْمَسِّ مِنَ الشَّيْطٰنُ يَتَخَبَّطُهُ الَّذِيْ يَقُوْمُ كَمَا اِلَّا يَقُوْمُوْنَ لَا الرِّبٰوا يَاْكُلُوْنَ اَلَّذِيْنَ

 مِّنْ مَوْعِظَةٌ جَآءَهٗ فَمَنْ ١ؕالرِّبٰوا حَرَّمَ وَ الْبَيْعَ اللّٰهُ اَحَلَّ وَ ١ۘالرِّبٰوا مِثْلُ الْبَيْعُ اِنَّمَا قَالُوْۤا بِاَنَّهُمْ

 فِيْهَا هُمْ ١ۚالنَّارِ اَصْحٰبُ فَاُولٰٓىِٕكَ عَادَ مَنْ وَ ١ؕاللّٰهِ اِلَى اَمْرُهٗۤ وَ ١ؕسَلَفَ مَا فَلَهٗ فَانْتَهٰى رَّبِّهٖ

 الَّذِيْنَ اِنَّ ۰۰۲۷۷اَثِيْمٍ كَفَّارٍ كُلَّ يُحِبُّ لَا اللّٰهُ وَ ١ؕالصَّدَقٰتِ يُرْبِي وَ الرِّبٰوا اللّٰهُ يَمْحَق۰۰۲۷۶ُخٰلِدُوْنَ

 وَ عَلَيْهِمْ خَوْفٌ لَا وَ ١ۚرَبِّهِمْ عِنْدَ اَجْرُهُمْ لَهُمْ الزَّكٰوةَ اٰتَوُا وَ الصَّلٰوةَ اَقَامُوا وَ الصّٰلِحٰتِ عَمِلُوا وَ اٰمَنُوْا

 ۰۰۲۷۹مُّؤْمِنِيْنَ كُنْتُمْ اِنْ الرِّبٰۤوا مِنَ بَقِيَ مَا ذَرُوْا وَ اللّٰهَ اتَّقُوا اٰمَنُوا الَّذِيْنَ يٰۤاَيُّهَا۰۰۲۷۸يَحْزَنُوْنَ هُمْ لَا

 لَا ١ۚاَمْوَالِكُمْ رُءُوْسُ فَلَكُمْ تُبْتُمْ اِنْ وَ ١ۚرَسُوْلِهٖ وَ اللّٰهِ مِّنَ بِحَرْبٍ فَاْذَنُوْا تَفْعَلُوْا لَّمْ فَاِنْ

  اِنْ لَّكُمْ خَيْرٌ تَصَدَّقُوْا اَنْ وَ ١ؕمَيْسَرَةٍ اِلٰى فَنَظِرَةٌ عُسْرَةٍ ذُوْ كَانَ  اِنْ وَ ۷۲۰۰ۺتُظْلَمُوْنَ لَا وَ تَظْلِمُوْنَ
 

 ۷۲۰۰ۻتَعْلَمُوْ كُنْتُمْ

Wale wanaokula riba, hawatasimama ila kama 

anavyosimama yule ambaye Shetani humpoozesha kwa 

kumshika. Hayo ni kwa sababu wamesema, Biashara ni 

kama riba tu; hali Allah ameihalalisha biashara na 
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kuiharimisha riba. Na aliyefikiwa na  mawaidha  kutoka 

kwa Mola wake, kisha  akajizuia, basi yake ni yale 

yaliyokwisha pita, na shauri lake ni kwa Allah. Lakini 

anayerejea (kula riba), basi hao ndio watu wa motoni, 

humo watakaa. Allah Hufuta riba na Hukuza sadaka,  na 

Allah Hampendi kila aliyethibitika kuwa kafiri na 

mtenda  dhambi mkuu. Hakika wale walioamini na 

kufanya vitendo vizuri na kusimamisha Sala na kutoa 

Zaka, wao watapata ujira  wao kwa Mola wao, wala 

haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. Enyi 

mlioamini!  mcheni Allah, na acheni yaliyobakia katika 

riba,  ikiwa mmeamini. Na kama hamtafanya (hivyo), 

basi fahamuni mtakuwa na  vita kutoka kwa Allah na 

Mtume Wake; na kama mkitubu, basi  mtapata rasilmali 

zenu; msidhulumu wala msidhulumiwe. Na kama 

mdaiwa ana dhiki, basi (mdai) angoje mpaka amefarijika;  

na kama ninyi (mnaodai)  mkiacha kama sadaka, ni bora 

kwenu, ikiwa mnajua.10 

Onyo la Mwenyezi Mungu juu ya vita lililomo kwenye 

aya hizi linamaanisha kwamba kanuni ya maumbile 

inayotawaliwa na Mwenyezi Mungu itaziadhibu jamii za 

kibepari pale ambapo yale yaliyojadiliwa hapo juu 

yatamfikisha mwanadamu kwenye hatima ya kukosa 

haki ya kiuchumi na vita. Fujo na vita ni matokeo ya 

unyonyaji‖ na‖ unyang’anyi‖ wa‖ haki za wanyonge. Na 

kama hamtafanya hivyo basi fahamuni mtakuwa na vita 

kutoka kwa Allah na Mtume wake inamaanisha taifa 
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linaloendeleza riba halitakwepa kuishia kwenye hali 

ngumu ya mataifa kushikiana silaha. 

Muda hauruhusu kueleza kila jambo linalohusiana na 

riba.  Lakini katika Kurani Tukufu kila aya inayokataza 

riba inafuatiwa na onyo la vita — jambo linaloonyesha 

uhusiano wa karibu baina ya riba na vita. Wanaofahamu 

historia ya Vita ya Kwanza na ya Pili ya Dunia 

watakumbuka ya kwamba ubepari sio tu ulifanya kazi 

ya hatari ya kuvianzisha bali na kuvidumisha kwa muda 

mrefu. 

Makatazo ya Kujilimbikizia Mali 

Uislamu unakataza kila aina ya unyonyaji pamoja na 

mbinu zisizoleta usawa kama vile kuhodhi mali, fedha, 

bidhaa au vifaa kunakosababisha bei kupanda na 

hatimaye kuleta mfumukobei. Kurani Tukufu inaeleza;  

 وَ بِالْبَاطِلِ النَّاسِ اَمْوَالَ لَيَاْكُلُوْنَ الرُّهْبَانِ وَ الْاَحْبَارِ مِّنَ كَثِيْرًا اِنَّ اٰمَنُوْۤا الَّذِيْنَ يٰۤاَيُّهَا

 ١ۙاللّٰهِ سَبِيْلِ فِيْ يُنْفِقُوْنَهَا لَا وَ الْفِضَّةَ وَ الذَّهَبَ يَكْنِزُوْنَ الَّذِيْنَ وَ ١ؕاللّٰهِ سَبِيْلِ عَنْ يَصُدُّوْنَ

  جُنُوْبُهُمْ وَ جِبَاهُهُمْ بِهَا فَتُكْوٰى جَهَنَّمَ نَارِ فِيْ عَلَيْهَا يُحْمٰى يَّوْم۰۰۳۴َاَلِيْمۙ بِعَذَابٍ فَبَشِّرْهُمْ

 ۰۰۳۵تَكْنِزُوْنَ كُنْتُمْ مَا فَذُوْقُوْا لِاَنْفُسِكُمْ كَنَزْتُمْ مَا هٰذَا ١ؕظُهُوْرُهُمْ وَ

Enyi mlioamini! bila shaka wengi katika makasisi na 

wamonaki wanakula mali za watu kwa batili na 

kuwazuilia njia ya Allah. Na wale wakusanyao dhahabu 

na fedha wala hawazitoi katika njia ya Allah, basi wape 

habari za adhabu iumizayo. Siku (mali yao) 

itakapochomwa ndani ya moto wa jahanamu na kwayo 
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vitachomwa vipaji vya nyuso zao na mbavu zao na 

migongo yao; haya ndiyo mliyoyakusanyia nafsi zenu 

basi onjeni (adhabu ya) yale mliyokuwa 

mkiyakusanya‛.11 

Zaidi ya hayo lakini Uislamu unatoa uhuru wa mtu 

binafsi kujipatia fedha kwa njia yoyote halali 

inayoendana na maadili ya mwenendo wa uchumi wa 

Kiislam. Hivyo upo uhuru na haki kwa watu kumiliki 

mali na kuanzisha biashara binafsi.  

Katika  kutengeneza uchumi wa nchi serikali nyingi 

zinaangalia zaidi kile ambacho mtu amechuma tu. Kodi 

hutozwa kwenye mauzo, faida iliyotokana na biashara 

pamoja na kodi ya mapato yanayotokana na mishahara. 

Baada ya kutekeleza hivyo hakuna uingliliaji tena katika 

mambo ya kifedha ya mtu. Kwa ujumla wigo wa maslahi 

ya taifa umeishia upande wa mapato tu, lakini namna 

mtu anavyotumia kipato alichochuma au ameweka 

akiba wala sio jambo hasa linaloshughulika nalo serikali 

nyingi. Mtu akipenda anaweza kupoteza fedha au mali 

aliyonayo au anaweza kuishi maisha ya kifahari 

apendavyo au licha ya utajiri wake mtu anaweza 

kuchagua kuishi maisha ya kujihini. Imekuwa sio kazi 

ya serikali kutaka kujua mtu atazifanyia nini fedha zake.  

Hata hivyo eneo hili dini huingilia kwa namna ya 

kumuonya na kumshauri mtu. Katika muktadha wa dini 

mtu haelekezwi tu namna ya kupata kipato chake cha 
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kila siku bali humuongoza pia njia zinazofaa ili 

aepukane na zile zisizofaa kutumia kipato alichopata. 

Sheria nyingi zinazohusiana na matumizi zipo katika 

msingi wa miongozo ya kimaadili na kiroho. Kwa mfano 

Uislamu unakataza matumizi ya ulevi, kamari na anasa 

zinazoendana na hizo. Makatazo haya hayakusudii 

kudhibiti bajeti ya matumizi bali ni matokeo ya 

mafundisho ya kiroho ya dini yenye maadili. Kwenye 

uchumi wa kibepari makatazo kama haya yanaonekana 

ni kuingilia faragha na haki ya mtu kufanya matumizi 

atakavyo. Mtazamo huu si mpya kwa mwanadamu.  

Kurani Tukufu inatueleza kwamba kaumu 

zilizostaarabika za zama zilizopita zilikuwa na mtazamo 

kama huu dhidi ya dini. Mitazamo hiyo ilisababisha 

mijadala juu ya haki ya dini kuingilia mambo binafsi ya 

watu. Miongoni mwa Manabii wa kale ni  Hadharat 

Shuaibas ambaye alijaribu kuwaelimisha watu wa 

Midiani namna bora ya kutumia utajiri wao na mambo 

wanayotakiwa kujiepusha nayo; alishutumiwa na watu 

wake kama ifuatavyo: 

 ١ؕنَشٰٓؤُا مَا اَمْوَالِنَا فِيْۤ نَّفْعَلَ اَنْ اَوْ اٰبَآؤُنَاۤ يَعْبُدُ مَا نَّتْرُكَ اَنْ تَاْمُرُكَ اَصَلٰوتُكَ يٰشُعَيْبُ قَالُوْا

 ۰۰۸۸الرَّشِيْدُ الْحَلِيْمُ لَاَنْتَ اِنَّكَ
Wakasema: Ewe Shuaibu, je, Sala yako inakuamuru 

tuyaache waliyokuwa wakiyaabudu baba zetu, au tuache 

kufanya tupendavyo katika mali zetu? Bila shaka wewe 

ndiwe mpole sana, mwongofu.12 
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Kuishi Maisha Rahisi na ya Kawaida 

Uislamu unapendelea kuishi maisha ya kawaida. Islam 

inakataza ubadhirifu ingawa inahimiza kufanya 

matumizi kama ilivyoelezwa katika aya zifuatazo za 

Kurani Tukufu;  

 ܎۰۰مَّحْسُوْرًا مَلُوْمًا فَتَقْعُدَ الْبَسْطِ كُلَّ تَبْسُطْهَا لَا وَ عُنُقِكَ اِلٰى مَغْلُوْلَةً يَدَكَ تَجْعَلْ لَا وَ

Na wala usiufanye mkono wako ufungiwe shingoni 

mwako kwa ubahili uliokithiri, wala usiukunjue wote 

(kwa ubadhirifu mkubwa); usije ukaishia katika hali ya 

kulaumiwa na kujuta.13 

 اِخْوَانَ كَانُوْۤا الْمُبَذِّرِيْنَ۠ اِنَّ ۰۰܋تَبْذِيْرًا تُبَذِّرْ لَا وَ السَّبِيْلِ ابْنَ وَ الْمِسْكِيْن وَ حَقَّهٗ الْقُرْبٰى ذَا اٰتِ وَ

 ۰۰܌كَفُوْرًا لِرَبِّهٖ الشَّيْطٰنُ كَانَ وَ ١ؕالشَّيٰطِيْنِ

Na umpe ndugu haki yake, na maskini na msafiri, wala 

usitapanye (mali yako) kwa ubadhirifu. Hakika 

watumiao kwa ubadhirifu ni ndugu za mashetani; na 

Shetani ndiye asiyemshukuru Mola wake.14 

Matumizi Kwenye Sherehe ya Ndoa 

Utofauti wa sherehe za ndoa kwa familia za kitajiri na 

zile za hali ya chini ni eneo nyeti linaloweza kusababisha 

taharuki na maumivu ya moyo kwa wazazi maskini 

wenye mabinti waliofikia umri wa kuolewa. 

Uislamu unakataza sherehe za ndoa za kifahari 

zilizojawa na matumizi makubwa ya kujionesha. Tangu 

mwanzo, historia ya Uislamu inaonyesha ya kuwa 
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sherehe  za ndoa zimekuwa zikifanywa kwa namna 

rahisi  sana na kuwafanya walio wengi walione tukio la 

ndoa kuwa ni la kawaida sana. 

Mpaka hivi sasa bado sherehe rasmi ya ndoa imebaki 

kimsingi kuwa ni ya kawaida tena isiyo na gharama kwa 

wote, matajiri na maskini licha ya ukweli kwamba 

sherehe nyingi za ndoa za Waislam wenye uwezo 

zimeathiriwa na mila, tamaduni na desturi za jamii zao. 

Mila na tamaduni hizo kwenye sherehe za ndoa 

zimesababisha kuingizwa kwa mambo mengi ya uzushi 

na ubunifu. Ndoa (Nikah) mara nyingi hutangazwa 

msikitini ambako wote matajiri na maskini hukusanyika. 

Wakiwa katika hali inayofanana kwa vile msikiti ni 

nyumba ya ibada na wala siyo sehemu ya kuoneshana 

ufahari.  

Juu ya maandalizi ya sherehe ya ndoa na mambo 

mengine ya furaha Waislam hasa matajiri wameonywa 

vikali kwamba sherehe yoyote ambayo maskini 

hawajaalikwa imelaaniwa mbele ya Mwenyezi Mungu. 

Kwa hiyo kwenye mjumuiko wa matajiri waliovalia 

maridadi, utawakuta maskini hohehahe wakiwa huru 

wakichanganyika‖ na‖ matajiri‖ ―‖ njia‖ kubwa‖ ya‖‖

kuwakumbusha matajiri wajibu wao na sherehe hiyo 

ikiwapa maskini fursa ya kula vyakula vizuri 

vinavyotumiwa na matajiri. 
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Kuridhia Mialiko ya Wenye Hali ya Chini 

Matajiri na wale wenye hadhi katika jamii 

wamesisitizwa mno kuitikia mialiko ya watu wenye hali 

ya chini sana wanapowaalika majumbani mwao. Naam, 

si lazima kwa tajiri ambaye alishajipangia mipango yake 

na anajaribu kupambana na changamoto mbalimbali 

zinazomkabili; lakini huu ulikuwa ni utaratibu wa 

kawaida wa Mwanzilishi Mtukufusaw wa dini ya Kiislam 

kuitikia mialiko ya watu wa hali ya chini sana. Kwa wale 

wote wanaompenda na kujinasibisha nae kwa kuwa ni 

Kiongozi wao Mtukufu hujisikia fahari sana 

wanapolitekeleza fundisho hili. Ingawa kwa jamii ya leo 

tajiri akikubali mialiko yote ya namna hii hatakuwa na 

kazi nyingine ya kufanya zaidi ya hiyo, lakini bado 

umuhimu wa kula pamoja na mtu wa hali ya chini uko 

palepale na ubora wa fundisho hili unaweza kuwa 

umeheshimiwa na kuenziwa kwa kuitikia baadhi ya 

mialiko ya namna hii. 

Tumeishasema hapo awali ya kwamba pombe na kamari 

vimekatazwa. Kwa hiyo matumizi ya anasa kwenye 

sherehe na furaha yameondolewa. Fundisho hili la jumla 

linalokataza matumizi ya vitu vya kifahari na maisha ya 

hali ya juu halihusiki tu kwa ajili ya sherehe za ndoa bali 

linahusika kwenye maeneo  yote ya shughuli za 

mwanadamu. Uzuri wa fundisho hili halikuwekwa 

litekelezwe kwa kulazimisha bali linachochewa kwa 

maneno ya ushauri na upendo. 
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Ulaji Chakula kwa Kiasi 

 ۰۰ܐالْمُسْرِفِيْنؒ يُحِبُّ لَا اِنَّهٗ ١ۚتُسْرِفُوْا لَا وَ اشْرَبُوْا وَ كُلُوْا وَّ مَسْجِدٍ كُلِّ عِنْدَ زِيْنَتَكُمْ خُذُوْا اٰدَمَ يٰبَنِيْۤ

Enyi wanadamu, shikeni mapambo yenu wakati wa kila 

Sala; na kuleni na kunyweni  wala msipite kiasi; hakika 

Yeye Hawapendi wapitao kiasi.15 

Muda hauniruhusu kupambanua juu ya haja ya kusaidia 

mapambano dhidi ya njaa yanayohitimishwa kwa hatua 

muhimu sana ya kuepusha umwagaji wa chakula. Hata 

hivyo jambo hili nitalirejea kwa uchache huko mbeleni. 

Ukopaji wa Fedha 

Kuhusiana na kukopa fedha kwa ajili ya mahitaji ya 

msingi, Uislamu  mara kwa mara umesisitiza kwa haja 

za dharura kutolewa mkopo huo bila riba. Wenye uwezo 

wawasaidie wenye kuhitaji msaada wa kifedha. Iko wazi 

kwamba mkopi asipoweza kulipa deni kwa muda 

uliowekwa kwa sababu ya hali yake ngumu basi apewe 

muda zaidi. Ndugu wa karibu wanaweza kumsaidia 

mdaiwa kulipa deni lake. Madeni yanaweza kulipwa 

kutoka kwenye mali ya urithi wa marehemu. Zaka 

inaweza kutumika kumsaidia mwenye mzigo mkubwa 

wa madeni. Mdai akisamehe deni ni bora zaidi mbele ya 

Mwenyezi Mungu. Hata hivyo mdaiwa mwenye uwezo 

wa kulipa deni ni lazima atekeleze ahadi ya kulipa deni 

kwa wakati na anaweza kuongeza kiasi kidogo kama 

shukrani. Ni lazima ifahamike ya kwamba kiasi 

kinachoongezwa si lazima na wala hakijawekewa 
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kiwango kwani kufanya hivyo itakuwa ni sawa na 

kuweka riba. Kurani Tukufu inafundisha kwamba:  

 كَاتِبٌۢ بَّيْنَكُمْ لْيَكْتُبْ وَ ١ؕفَاكْتُبُوْهُ مُّسَمًّى اَجَلٍ اِلٰۤى بِدَيْنٍ تَدَايَنْتُمْ اِذَا اٰمَنُوْۤا الَّذِيْنَ يٰۤاَيُّهَا

 وَ الْحَقُّ عَلَيْهِ الَّذِيْ لْيُمْلِلِ وَ ١ۚفَلْيَكْتُبْ اللّٰهُ عَلَّمَهُ كَمَا يَّكْتُبَ اَنْ كَاتِبٌ يَاْبَ لَا وَ ١۪بِالْعَدْلِ

 لَا اَوْ ضَعِيْفًا اَوْ سَفِيْهًا الْحَقُّ عَلَيْهِ الَّذِيْ كَانَ فَاِنْ ١ؕشَيْـًٔا مِنْهُ يَبْخَسْ لَا وَ رَبَّهٗ اللّٰهَ لْيَتَّقِ

 فَاِنْ ١ۚرِّجَالِكُمْ مِنْ شَهِيْدَيْنِ اسْتَشْهِدُوْا وَ ١ؕبِالْعَدْلِ وَلِيُّهٗ فَلْيُمْلِلْ هُوَ يُّمِلَّ اَنْ يَسْتَطِيْعُ

 فَتُذَكِّرَ اِحْدٰىهُمَا تَضِلَّ اَنْ الشُّهَدَآءِ مِنَ تَرْضَوْنَ مِمَّنْ امْرَاَتٰنِ وَّ فَرَجُلٌ رَجُلَيْنِ يَكُوْنَا لَّمْ

 اِلٰۤى كَبِيْرًا اَوْ صَغِيْرًا تَكْتُبُوْهُ اَنْ تَسْـَٔمُوْۤا لَا وَ ١ؕدُعُوْا مَا اِذَا الشُّهَدَآءُ يَاْبَ لَا وَ ١ؕ الْاُخْرٰى اِحْدٰىهُمَا

 حَاضِرَةً تِجَارَةً تَكُوْنَ اَنْ اِلَّاۤ تَرْتَابُوْۤا اَلَّا اَدْنٰۤى وَ لِلشَّهَادَةِ اَقْوَمُ وَ اللّٰهِ عِنْدَ اَقْسَطُ ذٰلِكُمْ ١ؕاَجَلِهٖ

 وَّ كَاتِبٌ يُضَآرَّ لَا وَ ١۪تَبَايَعْتُمْ اِذَا اَشْهِدُوْۤا وَ ١ؕتَكْتُبُوْهَا اَلَّا جُنَاحٌ عَلَيْكُمْ فَلَيْسَ بَيْنَكُمْ تُدِيْرُوْنَهَا

 ۰۰۲۸۳عَلِيْم شَيْءٍ بِكُلِّ اللّٰهُ وَ ١ؕاللّٰهُ يُعَلِّمُكُمُ وَ ١ؕاللّٰهَ اتَّقُوا وَ ١ؕبِكُمْ فُسُوْقٌۢ فَاِنَّهٗ تَفْعَلُوْا اِنْ وَ ١ؕ۬شَهِيْدٌ لَا

 فَلْيُؤَدِّ بَعْضًا بَعْضُكُمْ اَمِنَ فَاِنْ ١ؕمَّقْبُوْضَةٌ فَرِهٰنٌ كَاتِبًا تَجِدُوْا لَمْ وَّ سَفَرٍ عَلٰى كُنْتُمْ اِنْ وَ

  وَ ١ؕقَلْبُهٗ اٰثِمٌ فَاِنَّهٗۤ يَّكْتُمْهَا مَنْ وَ ١ؕالشَّهَادَةَ تَكْتُمُوا لَا وَ ١ؕرَبَّهٗ اللّٰهَ لْيَتَّقِ وَ اَمَانَتَهٗ اؤْتُمِنَ الَّذِي

 ۰۰۲۸۴عَلِيْمؒ تَعْمَلُوْن بِمَا اللّٰهُ

 Enyi mlioamini, mnapokopeshana  deni kwa muda 

uliowekwa, basi liandikeni. Na mwandishi aandike baina 

yenu kwa uadilifu, wala  mwandishi asikatae  kuandika 

kama alivyomfunza Allah hivyo aandike. Na aandikishe 

(mkopi) ambaye juu yake iko dhima, naye amwogope 

Allah, Mola wake, wala asipunguze chochote ndani yake.  

Na kama yule ambaye juu yake iko haki ni mpumbavu 

au mnyonge, au yeye hawezi kuandikisha  mwenyewe, 

basi aandikishe wakili wake kwa adili. Na mshuhudishe  
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mashahidi wawili katika wanaume wenu. Lakini ikiwa 

hakuna wanaume wawili, basi mwanamume mmoja na 

wanawake wawili katika wale mwapendao kuwa 

mashahidi,  kama mmoja wao akisahau, mmoja wao 

amkumbushe mwingine. Na mashahidi wasikatae 

waitwapo. Wala msipuuze kuliandika, likiwa dogo au 

kubwa, mpaka muda wake: hayo ndiyo bora mbele ya 

Allah, na imara zaidi kwa ushahidi, na pia ni karibu ya 

kuwa msiwe na shaka, isipokuwa iwe biashara  

iliyohudhuria  mnayopeana baina yenu,  basi si dhambi 

kwenu msipoandika. Na shahidisheni mnapouziana. 

Wala asipate taabu mwandishi wala shahidi, na kama 

mkifanya hivyo, basi kwa hakika hilo ni kosa kwenu. Na 

mwogopeni Allah, na Allah Anawaelimisheni; na Allah 

ni Mjuzi wa kila kitu. Na kama mkiwa safarini au 

hamkupata mwandishi, basi rehani ikabidhiwe (mdai);  

lakini kama mmoja wenu ameweka amana kwa 

mwingine, basi aliyeaminiwa airudishe  amana ya 

mwenzake, na amche Allah,  Mola wake, Wala msifiche 

ushahidi; na atakayeuficha, basi hakika moyo wake ni 

wenye dhambi. Na Allah Huyajua mnayoyatenda.16 

Ni muhimu sana kufahamu ya kwamba aya hizi 

zimetafsiriwa na kutumika vibaya kabisa na wale 

waliozifuata fikra za wanazuoni wa karne zilizopita 

wanaosisitiza ya kwamba ushahidi wa mwanamke 

mmoja hautoshelezi. Wanasema ili kutosheleza ushahidi 

kisheria ni lazima kupata ushahidi wa wanawake wawili 

dhidi ya ushahidi unaojitosheleza wa mwanamume 
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mmoja. Baada ya kushindwa kabisa kuelewa maana ya 

aya hizi wamejiingiza kwenye uwongo wa kutengeneza 

kazi za shahidi mwanamke na mwanamume kwenye 

fikihi ya Kiislam. Wanadhani ya kwamba Kurani Tukufu 

inapomtaja mwanamume mmoja kuwa shahidi basi 

ushuhuda wa wanawake wawili unaweza ukachukua 

pahala pake, na sehemu ya wanaume wawili kutoa 

ushahidi ikabadilishwa kwa wanawake wanne na 

ambapo wanaume wanne watatakiwa kutoa ushahidi 

wanawake wanane watahitajika kutoa ushahidi huo huo. 

Wazo hili sio tu limekosa uhalisia bali haliendani kabisa 

na mafundisho ya Kurani Tukufu na linamfanya mtu 

aone kero kwa msimamo wa wanazuoni wa karne 

zilizopita juu ya jambo hili lenye umuhimu wa kipekee 

kisheria. 

Aya hizi zimetaja mambo manne muhimu yafuatayo:- 

1. Aya hazihitaji wanawake wote kutoa ushahidi. 

2. Jukumu la mwanamke wa pili limeelezwa wazi 

na limebaki kuwa ni msaidizi. 

3. Ikitokea mwanamke wa pili ambaye si mtoa 

ushahidi ataona sehemu yoyote ya maelezo ya 

mtoa ushahidi yanapishana na ukweli wa jambo 

linalojadiliwa anaweza kumkumbusha mtoa 

ushahidi. 

4. Ni jukumu la mwanamke mtoa ushahidi kukubali 

au kutokubaliana na msaidizi wake. Ushahidi 
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unabakia kuwa ni wa mwanamke mtoa ushahidi 

na ikitokea kutokubaliana na mwenzie neno lake 

ndilo litakalochukuliwa kama ushahidi. 

Baada ya kutoka kidogo nje ya mada, twarejea kwenye 

somo husika. Kurejea makubaliano ya deni na kulifuta 

kwa kufuata maombi ya mdaiwa mbele ya mashahidi 

wa mkataba wa mauziano ya bidhaa, kuwa mwaminifu 

na kuwa na hofu ya Mwenyezi Mungu katika kutekeleza 

shughuli zake; na wadhamini kutekeleza dhamana yao 

kwa uaminifu ni sifa muhimu za mikataba katika Islam. 

Ifahamike ya kwamba kwenye uchumi ambao hakuna 

riba kwenye kukopeshana, mkopeshaji hawezi 

kukopesha fedha zake kwa urahisi. Kwa hiyo uwezo wa 

jamii kufanya matumizi unabaki kwenye uhalisia wake 

na hivyo kukomesha tabia ya kufanya matumizi ya 

kipato cha baadae. Biashara inayoanzishwa katika 

mazingira ya namna hii ni lazima itaimarika na kustawi 

hata katika mapito magumu ya hatari za kiuchumi.  

Fedha za umma hazitakiwi kuzunguka kwenye anga za 

wenye nacho pekee bali ni lazima zizunguke kuelekea 

kwenye uwanda wa watu wa hali ya chini na 

wasionacho.  

Islam inaweka mfumo wa maisha yaliyo rahisi 

yasiyohamasisha tamaa na ufisadi kiasi cha kuanza 

kuudhi watu wa matabaka ya chini na kuwasababishia 

maumivu ya moyo na kuongeza utofauti wa matabaka 

haya mawili ya jamii. 
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Tofauti za Matabaka ya Kiuchumi 

Ieleweke vyema kwamba matabaka hujitokeza sio tu 

kwa sababu ya kujilimbikizia mali kwenye mikono ya 

watu wachache, la hasha, bali matabaka yanaweza 

kujitokeza kutokana na mgawanyo wa fedha miongoni 

mwa wamiliki na wafanyakazi au wamiliki wa ardhi na 

walimaji / watenda kazi kwenye ardhi hiyo. Ziko sababu 

nyingi zinazosababisha matabaka kwenye jamii na si 

rahisi kuzitaja sababu zote na namna zinavyochangia 

uwepo wa matabaka. Uchunguzi wa jadi ya jamii ya 

Kihindi unatoa mfano mzuri sana wa uwepo wa 

matabaka kwa miaka elfu kadhaa. Matabaka haya 

hayakusababishwa na ugawanaji wa mali bali 

yalisaidiwa na mambo yaliyotokana na ubaguzi wa 

rangi, hadhi katika jamii, dini pamoja na siasa. Kuna 

historia ya muda mrefu inayohusu uvamizi, mapigano 

ya wenyewe kwa wenyewe, kupambana ili kuishi na 

kutawala, iliyohifadhiwa kwenye mfumo wa tabaka 

litokanalo na ukoo, kazi vyeo na kadhalika  wa Kihindi, 

ambayo imesaidia kuweka njia za matabaka mbalimbali. 

Max alifahamu vyema hali hii na katika mlolongo wa 

barua zake alizoziandikia gazeti la Herald Tribune la 

mjini New York alieleza hali ya jamii ya India kuwa 

haiendani na falsafa ya Ukomunisti. Alikiri ya kwamba 

uwepo wa mfumo wa tabaka la utawala unaifanya India 

iwe nchi isiyoweza kubadilika kuwa ya Kikomunisti. 

Kwa muono wa Kiislam mfumo wa matabaka kwenye 

jamii unaanza kuumiza pale tu unapokosekana utaratibu 
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wenye maadili thabiti wa kusimamia namna bora ya 

matumizi ya fedha. Chukulia mfano wa jamii inayoishi 

maisha ya kawaida yasiyo na matumizi ya anasa kwenye 

mavazi, chakula na malazi na hakuna utofauti sana 

unaojitokeza wa hali ya maisha ya wanajamii hao. Jamii 

kama hii watu hawapati maumivu bila kujali ni kiasi 

gani cha mali kinachomilikiwa na watu wachache. Kwa 

ujumla namna ya kufanya matumizi ndiyo inayoumiza, 

hasa matumizi yakifanywa pasipo uangalifu tena kwa 

uharibifu. Ni maisha ya anasa ya mataijiri 

yanayoambatana na kujionyesha, ufahari na kushindana 

yanayoleta maumivu. Mambo haya yanapoonwa na mtu 

anayeishi kwenye maisha ya taabu na kubanwa na 

umaskini na kupambana na maisha ndipo unapozalika 

ufa mkubwa usiozibika wa hisia tofauti baina ya 

makundi haya mawili. Kwa hiyo Uislamu haujazuia 

kabisa uhuru wa mtu kuchuma mali na kuhifadhi. 

Badala yake Uislamu unahimiza ukuzaji wa sekta binafsi 

kuliko hata ya umma. Islam imeweka taratibu za maisha 

zilizoelezwa kwa ufasaha ambayo kama zitekelezwe 

zote tena kwa moyo wote, itafanya maisha kwa wote 

yawe rahisi na yaburudishayo. Inafaa kukomea hapa 

kwa kuwa falsafa ya uchumi wa Kiislam inayoelezea 

kipengele hiki ilishajadiliwa. 

Sheria ya Mirathi ya Kiislam  

Sheria ya mirathi ya Kiislam inafanya kazi kubwa ya 

kugawa mali za marehemu kwa wategemezi wake. 

Mafungu yaliyopangwa ni lazima yagawiwe kwa 
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wazazi, mke, mume, watoto, ndugu na jamaa wa karibu. 

Hakuna anayeweza kuwanyima haki zao za kurithi 

walizopewa na Mwenyezi Mungu isipokuwa kama kuna 

sababu ya msingi ambayo katika nchi ya Kiislam sababu 

hiyo itathibitishwa na mahakama na sio mtu mwingine 

yeyote. Katika Islam mtu anaruhusiwa kuwatolea wasia 

watu wengine au taasisi anayoipenda mali yake isiyozidi 

theluthi moja.17 Njia hizi ndizo zinazosaidia sana katika 

kuhakikisha  mali hairundikani katika mikono ya watu 

wachache. 

Sheria ya mirathi ya Kiislam  inaondoa matendo ya 

kunyima haki za warithi, kama vile inazuia utaratibu wa 

mali yote ya mzazi kurithiwa na mtoto wa kwanza wa 

kiume au ugawaji wa mirathi usizingatie uadilifu au 

uwezo usio na mipaka wa matakwa ya mwenye kutoa 

wasia. Katika mfumo huu mali zote zinazohamishika na 

zisizohamishika zitaendelea kugawanywa kupitia kizazi 

kimoja hadi kingine mpaka kizazi cha tatu au nne, hata 

urithi wa mashamba makubwa hugawanywa kwenye 

miliki ndogondogo kiasi kwamba kunakuwa hakuna 

mfarakano wa kudumu unaotokana na kuhodhi umiliki 

wa ardhi. 

Makatazo ya Hongo 

 النَّاسِ اَمْوَالِ مِّنْ فَرِيْقًا لِتَاْكُلُوْا الْحُكَّامِ اِلَى بِهَاۤ تُدْلُوْا وَ بِالْبَاطِلِ بَيْنَكُمْ اَمْوَالَكُمْ تَاْكُلُوْۤا لَا وَ

 ۰۰۱۸۹تَعْلَمُوْؒ اَنْتُمْ وَ بِالْاِثْمِ



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

248 

Wala msiliane mali zenu kwa batili na kuzipeleka (kama 

hongo) kwa mahakimu ili mpate  kula sehemu ya mali ya 

watu (wengine) kwa dhambi na hali mnajua.18 

Mara nyingine tena yanibidi niache kueleza kipengele 

hiki ambacho kinajidhihirisha vizuri sana kwa sura ya 

hongo katika  nchi  za Ulimwengu wa Tatu, lakini 

nitakieleza kwenye somo linalohusu utulivu wa mtu 

binafsi. 

Maadili ya Kibiashara 

Uislamu haukubaliani na ubepari na wala haukatai 

kabisa ukomunisti, bali unabakiza mambo na mienendo 

mizuri ya mifumo hii.  

Ifuatayo ni mifano ya maadili mema ya kibiashara 

yaliyofundishwa miaka 1400 iliyopia ambayo 

mwanadamu ameanza kuyagundua leo:- 

1. Mahusiano ya kibiashara ya Kiislam yanategemea 

uadilifu na uaminifu wa hali ya juu sana.19 

2. Islam inakataza matumizi ya vipimo vya uwongo 

na mizani isiyotimia.20 

3. Wafanyabiashara wamekatazwa kuuza bidhaa 

zenye kasoro zilizooza au zisizofaa kwa 

matumizi. Mchuuzi hatakiwi kujaribu kuficha 

kasoro yoyote ya bidhaa anayoiuza.21 Ikitokea 

bidhaa yenye hitilafu au kasoro ameuziwa 

mnunuzi bila ya yeye kufahamu, mnunuzi anayo 
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haki ya kurudisha bidhaa hiyo atakapogundua 

hitilafu au kasoro na kurudishiwa fedha yake.22 

4. Mfanyabiashara amekatazwa kupandisha bei kwa 

kumwangalia mteja ingawa maamuzi ni yake ya 

kuuza kwa bei ya mapatano kwa mteja yeyote. 

Muuzaji yuko huru kuweka kiwango chochote 

cha bei anachokiona kinafaa.23 

5. Islam inakataza ushindani wa kibiashara wa 

kutengenezwa au upangaji wa bei unaopelekea 

ushindani usio halisi. Kuongeza bei kwenye 

mnada kwa kutamka bei isiyoendana au kuahidi 

kununua kwa bei bandia ili kuwazuia wanunuzi 

wengine kumekatazwa pia kwa mujibu wa 

Islam.24 

6. Islam inapendekeza mauziano ya bidhaa 

yafanyike sehemu ya wazi na ikiwezekana kuwe 

na mashahidi, na mnunuzi aelezwe tahadhari za 

bidhaa anayonunua.25 

Kwa ufupi Islam imeweka mkakati wa kuhakikisha 

tofauti kati ya matajiri na maskini inapungua kwa 

kufanya yafuatayo: 

1. Imeweka makatazo kadhaa kama ilivyoelezwa 

hapo awali kwa mfano unywaji wa pombe na 

kamari. 

2. Katazo la kuhodhi mali na ulimbikizaji wake 

unaotokana na riba. 
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3. Kuhamasisha biashara na uwekezaji binafsi 

4. Kuchochea mzunguko mpana wa fedha. 

5. Kujirudia kwa maonyo, ushawishi na maagizo 

yanayomnasihi mwanadamu kuwa na mwenendo 

mwema ili kwa hiari yake aishi maisha yasiyo na 

makuu yaliyojaa uvumilivu na yaliyo rahisi 

yanayoendana na mtu wa hali ya kawaida. 

Nia kubwa ni kumfanya mwanadamu atambue zaidi 

hali ya wengine na kupunguza hisia za kikatili na tamaa 

na kuzifanya zisifanye kazi. Vita takatifu kwa maana 

halisi ya neno lenyewe ni kujizuia dhidi ya majisifu, 

unafiki, majivuno na purukushani. Tabia hizi 

zinapoboreshwa mwanadamu anakuwa mwema na 

anafanywa kuwa mwenye kujali sana taabu za wengine 

kiasi ambacho wakati mwingine anahisi haifai kuishi 

vizuri wakati wengine wakitaabika na kupata riziki yao 

kwa shida sana, hofu na unyonge. 

Kwa kawaida watu wenye utamaduni wa hali ya juu wa 

kuwa mstari wa mbele katika kujali thamani ya 

mwanadamu huwa ni wachache kwenye jamii ingawa 

wanaiamsha jamii kwa kiwango kikubwa sana 

kutambua mahitaji ya wengine na inakuwa haiwezekani 

kujiangalia hali zao binafsi na kusahau hali mbaya ya 

watu wa tabaka la chini kwenye jamii. Hofu yao ya 

maisha haiwi tena kwa ajili yao tu bali huanza kujifunza 

kuishi kwa kufikiria haja za watu mbalimbali wanaoishi 

nao. Jamii  haijisikii vizuri bila kushiriki kwa vitendo 
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kuziondoa dhiki na kuinua viwango vya maisha ya 

wengine. Mwenendo wa jamii kama hiyo ambayo ni ya 

watu wachaMungu umeelezwa katika aya za mwanzo za 

Kurani Tukufu iliyonukuliwa hapo nyuma: 

 ۰۰۴يُنْفِقُوْنَۙ رَزَقْنٰهُمْ مِمَّا وَ 

Na hutoa katika yale Tuliyowapa.26 

Mahitaji ya Msingi 

Kwenye sehemu iliyopita iliyozungumzia amani ya 

kijamii na kiuchumi tumeona namna Uislamu ulivyoleta 

mapinduzi ya matumizi ya sadaka na kutimiza haja za 

maskini na wenye mahitaji. Kuhusiana na haki za watu 

mbalimbali kutoka kwenye mfuko wa taifa Kurani 

Tukufu imetoa vigezo vya kutathmini kiasi cha fedha 

zilizohamishiwa kwa matajiri ambazo zilitakiwa 

kupelekwa kwa wananchi maskini.  

 ۰۰܊الْمَحْرُوْمَِ۪۠ وَ لِّلسَّآىِٕلِ ۰۰܉مَّعْلُوْمَ۪۠ حَقٌّ اَمْوَالِهِمْ فِيْۤ الَّذِيْنَ وَ

Na ambao katika mali zao iko sehemu maalumu, Kwa 

ajili ya aombaye na maskini asiyeomba.27 

Aya hizi zinawaeleza matajiri kwa kuwakumbusha 

kwamba katika sehemu ya utajiri wao iko haki ya 

maskini na mafukara. 

Je tunawezaje kuamua kwamba jamii haikutenda haki 

kwa kuhamisha haki za maskini kwa matajiri? Kipimo 

cha kigezo hiki ni kuona baadhi tu ya haki zilizoahidiwa 

kutolewa.  
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Kwa mujibu wa Uislamu kuna mahitaji ya msingi manne 

ya binadamu ambayo ni lazima ayapate. Kurani Tukufu 

inasema:  

 ۰۰۱۲۰تَضْحٰى لَا وَ فِيْهَا تَظْمَؤُا لَا اَنَّكَ وَ ۰۰۱۱۹تَعْرٰىۙ لَا وَ فِيْهَا تَجُوْعَ اَلَّا لَكَ اِنَّ

Hakika hutakuwa mwenye njaa humo wala hutakuwa 

uchi. Na kwa yakini hutapata kiu humo wala hutapata 

joto.28 

Hivyo Uislamu umeweka haki za kiwango cha chini kwa 

namna ya mkataba wenye mambo manne 

yanayomaanisha mahitaji ya msingi ambayo serikali 

inawajibika kuhudumia. Mahitaji hayo ni: 

1. Chakula 2. Mavazi 3. Maji  4. Makazi. 

Hata katika nchi zilizoendelea kama Uingereza na 

Marekani bado kuna mamia ya maelfu ya watu 

wanaokosa pa kulala na wale wanaopita kwenye mapipa 

ya takataka wakitafuta makombo yawasaidie kuondoa 

njaa zao. 

Mambo yanayoonyesha matendo yasiyovutia kama hayo 

yanabainisha udhaifu uliopo wa jamii za kibepari na 

kuibua dalili za maradhi yaliyojificha. Hatima ya tamaa 

ya mali ni uchoyo na kutojali, na kuhafifisha uwezo wa 

kujali matatizo ya wengine. 

Kuna matukio mabaya zaidi ya hayo tena ya kuogofya 

yanayotokana na umaskini uliotopea uliopo katika nchi 

nyingi za Ulimwengu wa Tatu; tatizo ni kwamba jamii 
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kwa ujumla ni maskini na nchi zenyewe zinaendeshwa 

katika misingi ileile ya kibepari. Hivyo sio suala la walio 

wengi kwenye nchi hizo kuwa ni Wakristo, Wayahudi, 

Wahindu, Waislamu au wapagani bali ni mfumo ambao 

kimsingi unabaki kuwa ni wenye asili ya kibepari. 

Uhalifu unaendelea kustawi na uovu unaongezeka 

kwenye mitaa wanayoishi watu maskini kwenye nchi 

zinazoitwa zimeendelea; hizi ni nini kama si dosari 

kwenye uso wa ubinadamu wenyewe? 

Katika bara la Afrika na nchi nyingine yapo maeneo 

ambayo sehemu kubwa ya jamii inakosa hata maji safi ya 

kunywa. Ukiweza hata kupata mlo mmoja kamili kwa 

siku unajiona ni mwenye bahati. Na tatizo la kukosa maji 

ni la kila siku tena kwa kudumu. Ziko nchi ulimwenguni 

zilizo na uwezo na njia za kila namna kubadilisha hali 

yao kwa kipindi cha miaka michache bila wenyewe 

kupata maumivu. Lakini bado nchi hizo hazijali na wala 

hazitoi kipaumbele katika kuwekeza rasilimali zao ili 

kutengeneza hali bora ya mamilioni ya watu wanaopata 

dhiki kwenye nchi maskini. 

Kwa muktadha wa Islam, jambo hili ni muhimu sana. 

Katika Uislamu taifa haliwajibiki tu  kwa shida 

anazopata mwananchi wake bali jamii katika nchi hiyo 

ina wajibu wa kutatua shida za binadamu katika jamii 

yao na jamii nyingine yoyote ile. Kwa maneno mengine 

taifa linao wajibu wa kujali ubinadamu ambao hauna 

mipaka ya kitaifa, kidini, kisiasa na rangi. 
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Ubinadamu ni kuwajibika; hivyo basi mwanadamu 

anawajibika kwa Mungu. Endapo jamii yoyote 

inakumbwa na baa la njaa, utapiamlo, au janga jingine 

lolote asilia ni lazima janga hilo lichukuliwe kuwa ni 

mkasa wa kibinadamu ambao jamii na nchi zote za 

ulimwengu zinatakiwa kushiriki katika juhudi za 

kusaidia kupunguza makali ya janga hilo. 

Inaleta fedheha kwamba pamoja na maendeleo yote 

yaliyofikiwa ya sayansi na teknolojia utokomezaji wa 

njaa na kiu haujapata msukumo stahiki. Ni lazima kuwe 

na mfumo kabambe utakaohakikisha kupelekwa kwa 

haraka na ufanisi rasilimali zote kwenye maeneo 

yaliyokumbwa na njaa inayotaabisha binadamu ama 

sehemu yoyote ambayo watu wamepata ufukara na 

ukosefu wa makazi. 

Serikali zina majukumu ya kitaifa na kimataifa. 

Majukumu katika ngazi ya kitaifa ni pamoja na kutimiza 

mahitaji ya msingi ya kila raia kwa kuhakikisha kwamba 

wote wanapata chakula cha kutosha, mavazi na 

wanapelekewa huduma ya maji na makazi. Wajibu wa 

serikali kimataifa ni kushiriki kikamilifu katika 

ukusanyaji wa rasilimali za kushughulikia changamoto  

za majanga makubwa ya asili au maafa yanayotokana na 

shughuli za kibinadamu na kuzisaidia nchi ambazo 

hazina uwezo wa kushughulikia vema migogoro.  

Ni jukumu la serikali kuweka mambo yake vyema kwa 

kuwarudishia mafukara na maskini kile kilicho haki yao. 
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Kwa hivyo mahitaji ya msingi kama chakula, mavazi, 

maji na makazi vitawekewa kipaumbele. Serikali ikiweza 

kuhakikisha upatikanaji wa mahitaji haya ya msingi 

inakuwa angalau imeshatekeleza wajibu wake wa 

msingi ingawa jamii kwa ujumla wake inatakiwa 

itekeleze zaidi ya hapo. 

‚Mwanadamu‖hawezi‖ kuishi‖ kwa‖mkate‖ tu‛‖ ni‖msemo‖

maarufu wenye uzito wa aina yake. Pamoja na mkate 

huo anahitaji pia maji safi na salama, mavazi yanayofaa 

na sehemu ya kujihifadhi. Hata kama mahitaji haya yote 

yajumuishwe pamoja bado hayawezi kukamilisha 

maisha. Mwanadamu atataka mara zote jambo zaidi ya 

mahitaji ya msingi ya maisha. Kwa hiyo jamii lazima 

ijipambanue kufanya jambo lolote zaidi kuondoa 

yasiyofaa na kuboresha hali ya maisha ya watu wa chini 

na kuwafanya nao waweze kupata raha wanazozipata 

wenye nacho. 

Haitoshi tu kwa wenye uwezo kuwapa wale wasio na 

uwezo katika  jamii  bali ni lazima nao waonje 

machungu yanayoendana na hali ya kuwa maskini 

inayowatesa wanadamu wengi. Uwekwe utaratibu 

utakaowezesha kuchanganyika maskini na matajiri 

ambapo kwa ridhaa yao watu wa matabaka ya juu ya 

jamii wanajumuika na wale wa matabaka ya chini ili 

washuhudie wenyewe hali halisi ya kuishi kimaskini. 

Islam imependekeza hatua nyingi mbalimbali 

zinazoyafanya matabaka mbalimbali yasiweze kujiweka 
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na kufanya mambo peke yao. Hatua hizo zimeelezwa 

kwa ufupi hapo nyuma. 

Ibada Kama Njia ya Umoja wa Kiuchumi 

1. Kwa kuanza na ushuhuda kwamba hakuna 

apasaye kuabudiwa isipokuwa Mwenyezi 

Mungu, inaleta Umoja wa Mungu na viumbe 

vyake kunakomuunganisha mwanadamu na 

Muumba wake. 

2. Sala tano za kila siku zinazoswaliwa kwa jamaa 

inaweza kuwa ndiyo njia inayofaa zaidi kuliko 

hatua nyingine zote juu ya jambo hili. Matajiri, 

maskini, watoto kwa wakubwa wanatakiwa wote 

waswalie misikitini pale inapowezekana. Hata 

kama sio wote lakini sehemu kubwa ya jamii ya 

Kiislam inajishughulisha katika kutimiza agizo 

hili. Kwa baadhi ya nchi inaweza kuwa ni asilimia 

ndogo ya wanaoswali sala tano kila siku na nchi 

nyingine ikawa asilimia kubwa lakini kwa ujumla 

ni jambo la kawaida linalofanywa na sehemu 

kubwa ya Waislam karibu wote. Utaratibu 

wenyewe wa sala unatoa ujumbe mkubwa sana 

wa usawa wa binadamu. Anayetangulia kufika 

msikitini anakaa sehemu anayoipenda na hakuna 

anayeweza kufikiria kumuondoa hapo hata kama 

kuwe na mwenye nafasi kubwa kwenye jamii. 

Wakati wa kuswali wote husimama kwa 

kugusana mabega. Kwa hiyo aliyevaa kwa 
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umaridadi na unadhifu anaweza kusimama 

pamoja na aliyevaa mavazi kuukuu. Mdhaifu 

aliyekondeana huchanganyika pamoja kila siku 

na mwenye afya aliyenawiri kwenye ukumbi 

mmoja‖ambako‖ujumbe‖unaotawala‖ni‖‚Mungu‖ni‖

Mkuu‛.‖ 

Kujionea machoni namna baadhi ya wakazi wanavyoishi 

kwa mashaka na kukutana nao kila siku huacha athari 

nzito sana moyoni mwa mtu anayeishi maisha yenye 

unafuu. Ujumbe unakuwa wa wazi na unamtaka 

mwenye unafuu wa maisha afanye jambo fulani 

kubadilisha na kuboresha hali zao vinginevyo ajishushe 

hadhi mbele ya Mwenyezi Mungu na mbele yake binafsi.  

Fursa ya kukutana huongezeka zaidi kila siku ya Ijumaa 

ambapo Waislam huswali kwenye msikiti mkuu ambako 

matajiri wa sehemu moja wanakutana na wale 

wanaotoka maeneo ya maskini. Wigo hupanuka hata 

zaidi ya hapo kwenye sherehe mbili zinazofanyika kwa 

mwaka‖ zinazotanguliwa‖ na‖ ‘Fitrana’‖ ―‖ mfuko‖

unaochangiwa kwa hiyari kuwasaidia maskini. 

3. Mwezi  wa  kufunga  kwa Waislam  pia  unaweka  

uwanja sawa  kwa  maskini na matajiri. Tajiri 

anapata kiu na njaa vikimkumbusha maumivu ya 

maskini ambaye ni hali ya kawaida kwake kukaa 

na njaa na kiu. 

4. Zaka hupeleka kwa maskini haki zao kutoka kwa 

wenye nacho. 
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5. Mwishowe ni nguzo ya tano ya Kiislam, Hija 

inayoelezewa kuwa ni ibada inayowaunganisha 

wanadamu wengi zaidi. Mahujaji wanawake 

wameruhusiwa kuvaa nguo zilizoshonwa 

kawaida. Mahujaji wanaume hujivika maguo – 

migolole miwili yenye rangi nyeupe isiyoshonwa 

iliyo sare kwa tajiri na maskini.  

Haiishii hapo tu kwa sababu licha ya matendo ya ibada 

yaliyoainishwa hapo juu ziko hatua nyingine kadhaa 

zilizotekelezwa na jamii za Kiislam ambazo zinadumu 

kupunguza utofauti baina ya matabaka ya jamii na 

kuleta hali njema inayofaa kuweka mazingira ambayo 

tajiri anaendelea na utajiri wake lakini pia anawajibika 

kuhudumia maskini.  

Kanuni kama hiyo ilielezwa na Hadhrat Isaas aliposema; 

‚Mnyenyekevu‖atairithi‖dunia‛.‖ Inasikitisha‖sana‖kuona‖

kwamba licha ya agizo hili la kimaadili, ubepari 

umeshindwa kabisa kuwajali maskini na watu 

wanyenyekevu kwenye jamii. 

Majukumu ya Kimataifa 

Kurani Tukufu ikizungumzia njia mbadala ya kushika 

pale yanapotokea majanga yoyote ya asili au baa kubwa 

linapoikabili jamii (rejea mahitaji ya msingi yaliyotajwa 

hapo kabla) inaeleza chaguo sahih kwa utaratibu 

ufuatao: 

 ۰۰܁مَتْرَبَةِؕ ذَا مِسْكِيْنًا اَو۰۰ْ܀مَقْرَبَةۙ ذَا يَّتِيْمًا۰۰ۿمَسْغَبَةۙ ذِيْ يَوْمٍ فِيْ اِطْعٰمٌ اَو۰۰ْ۾رَقَبَةۙ فَكُّ
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Ni kumpa mtumwa uungwana, Au kumlisha siku ya 

njaa, Yatima jamaa, Au maskini hohe hahe.29 

Kwa maneno mengine uamuzi ulio bora katika 

kuhudumia waliopatwa na majanga utafanywa kwa 

mtiririko huu: 

1. Msaada ulio wa kweli kabisa kwa mwanadamu 

ambao unakubalika mbele ya Mwenyezi Mungu 

umeelezwa hapa. Kipaumbele katika kupewa 

msaada miongoni mwa wanaohitaji msaada 

ambao mwanadamu anatakiwa kuwasaidia ni 

waliodhulumiwa. Msaada wowote unaokwenda 

tofauti na kanuni hii hauna thamani mbele ya 

Mwenyezi Mungu. Kwa mtazamo huu, utaratibu 

wa kisasa wa kutoa misaada ya kifedha 

inayoambatana na masharti magumu kwa nchi 

maskini haukubaliki kabisa. 

2. Chaguo linalofuata ni kumlisha yatima hata kama 

anae mlezi anaemsaidia. 

3. Na chaguo la mwisho ni kumlisha fukara 

asiyeweza kabisa kujisaidia. 

Licha ya kuwa katika hali ya nafsi ya umoja, aya hizi 

zinaonesha kuelezea mgogoro mpana sana. Kidokezo 

cha‖ neno‖ ‘yaum’‖ (lenye‖ maana‖ ya‖ siku)‖ na‖ namna‖ aya‖

zinavyoeleza ni wazi juu ya jambo hilo. Katika kufikiria 

kwa makini aya hizi zinatoa picha halisi ya namna nchi 

kubwa tajiri na zenye nguvu zinavyozifanyia nchi 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

260 

maskini zenye haja hasa ya msaada wakati 

wanapopatwa na madhara ambayo hawawezi kujisaidia. 

Nchi hizo maskini husaidiwa kwa misaada 

inayoambatana na masharti magumu hivyo kuharibu nia 

na madhumuni ya kusaidia wengine. Kidhahiri  

zinasaidiwa kutolewa kwenye balaa moja kwa 

kupelekwa kwenye mtego mwingine. 

Mfumo mzima unaotumiwa zama hizi kwa ajili ya 

misaada ya kimataifa yenye masharti magumu 

umenyambulishwa kwa wepesi kabisa kupitia maneno 

hayo machache ya Kurani Tukufu. Waumini 

wameagizwa kutotumia mwanya wa kuwasaidia 

wasioweza kujisaidia kwa kupunguza machungu kwa 

watu na nchi maskini wakati huo huo wakiwanyima 

uhuru wao. 

Neno‖ ‘yatima’‖ hapa‖ limetumika‖ kwa‖maana pana kwa 

kujumuisha mtu au nchi zisizojitegemea. Ziko nchi 

zinazofanana na yatima mwenye ndugu na jamaa wengi  

lakini zimetelekezwa na ndugu na jamaa zao. Nchi hizo 

zisiachwe bila kusaidiwa kwani zinaweza hata 

kusaidiwa na wengine ambao wana wajibu wa msingi 

kwao. 

Mfano mzuri unaoweza kutajwa hapa ni nchi zenye 

utajiri wa mafuta. Kama nchi chache tu za Ghuba 

zingeungana kupunguza madhila makubwa 

yanayowasumbua wanadamu walio wengi, wangekuwa 

tayari wameshatatua tatizo la njaa na ukame 
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linalolikumba bara la Afrika bila hata nchi hizo kupata 

maumivu yoyote. Kiwango kikubwa cha fedha 

walizotunza kwenye mabenki na rasilimali 

walizowekeza kwenye nchi za Magharibi zinazalisha 

riba na kipato kingine ambacho kingetosha kabisa 

kumaliza hali ngumu inayowakumba watu wa Afrika. 

Kwa mujibu wa Islam wao hawana namna yoyote ya 

kutumia riba kwa manufaa yao binafsi. 

Kuhusiana na baa kubwa la njaa, misukosuko na 

mahitaji yanayotokana na majanga ya matetemeko na 

mafuriko huko Bangladesh ni mfano mwingine unaofaa 

kuelezea. Kwa ujumla Dunia imewasusia 

Wabangladeshi peke yao kadhia hii. Kama kuna msaada 

wowote unaowafikia ni kidogo usiotosheleza kujinasua 

kokote kutoka kwenye janga hilo.  

Mataifa yenye matatizo kama haya yanatakiwa 

kuchukuliwa kama yatima kwa maana pana ya neno 

lenyewe yatima. Mataifa yatima kama haya 

yanaposuswa na ndugu na jamaa zao linakuwa ni kosa 

kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu.  

Watu wamejijengea tabia hasi ya kumlaumu Mwenyezi 

Mungu na majanga ya asili yanayosababisha mateso kwa 

nchi maskini. Ukweli ni kwamba mwanadamu 

mwenyewe ndiye anaetakiwa kulaumiwa kwa usugu na 

kutokujali kwake hali za wengine. Kama tuijaze mioyo 

ya wanadamu kwa sifa ile maalum itakayowafanya 
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waweze kuumia kwa ajili ya wengine, dunia inaweza 

kugeuzwa kuwa pepo.  

Katika ulimwengu nje ya Uislam, tabia ile ile ya uchoyo 

ndiyo inayotawala. Kwa  mfano nchi kama Ethiopia 

yenye mahusiano ya karibu na muungano wa Kisovieti 

msaada hautakiwi kusimamishwa kwa kisingizio cha 

kuitaka Jumuiyya ya Kisovieti itekeleze wajibu wake 

kwa kuwa ni mlezi wa Ethiopia. Ikiwa mamilioni ya 

Waislamu wanakufa kwa njaa nchini Sudan taabu yao 

isidharauliwe kwa kisingizio kuwa nchi ndugu zao tena 

zenye uwezo kama Saudi Arabia na nchi nyingine za 

Kiislam zenye utajiri wa mafuta ndizo zenye wajibu 

mkubwa wa kuwalisha. Hii ndiyo maana halisi ya 

maneno‖ ya‖ Kiarabu;‖ ‚Yatiman dha maqrabatin‛‖

ikimaanisha yatima, aliye jamaa wa karibu. 

Pia aya hii imeelekeza kwamba watu binafsi au mataifa 

yaliyo kwenye dhiki kutokana na mikwamo ya kiuchumi 

ni lazima kusaidiwa mpaka pale watakapoweza 

kusimama wenyewe. Hali hii ndiyo iliyoko kwenye nchi 

nyingi za Ulimwengu wa Tatu ambazo uchumi wao 

unaporomoka kwa haraka kwa sababu tu hawapewi 

kwa wakati misaada yenye uzito unaostahili. 

Chaguo‖ la‖ tatu‖ni‖ ‚au Miskinan dha matrabatin‛,‖ ambalo‖

linatumika kwenye uchumi ambao umeparaganyika 

kabisa na mfumo mzima wa uchumi umeanguka. Kwa 

mujibu wa Kurani Tukufu haitoshi kuwalisha tu watu 
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kwenye nchi kama hizo. Ni wajibu wa mwanadamu 

kuchukua hatua zitakazoweza kustawisha uchumi wao. 

Kwa bahati mbaya mahusiano ya kibiashara katika zama 

hizi yanakwenda kinyume chake. Fedha mara zote 

hutiririka kuelekea kwenye nchi tajiri na zilizoendelea 

wakati uchumi wa nchi maskini ukiendelea kudidimia 

kuelekea katika hali ya hatari.  

Mimi si mchumi lakini angalau ninafahamu kwa kiasi 

hiki tu ya kwamba si rahisi kwa nchi za ulimwengu wa 

tatu kuendelea na mahusiano ya kibiashara na nchi 

zilizoendelea na wakaweza kuzuia mtiririko wa mali 

kutoka kwenye nchi zao kuelekea nchi zilizoendelea kwa 

kuhakikisha wanaweza kulinganisha mapato 

yatokanayo na mauzo ya bidhaa kwenye nchi hizo dhidi 

ya yale yanayopatikana kutokana na uingizwaji wa 

bidhaa kutoka kwenye nchi zilizoendelea. 

Jambo jingine la kutafakari ni hili ya kwamba nchi zote 

zilizoendeela kiuchumi daima zinasisitiza juu ya 

uboreshaji wa viwango vya maisha. Nchi maskini 

zinahimizwa kukopa fedha ili ziweze kufikia viwango 

vinavyoongezeka vya ubora wa maisha vya nchi 

zilizoendeelea. Teknolojia ya dijitali inaelekeza kwenye 

maisha mazuri na rahisi hata kama hatima ya mazoea 

yake yanaweza kumuathiri vibaya mwanadamu kwa 

kuondokana na sifa yake muhimu ya ugumu na 

kugangamala. Ikiwa watu wa nchi zilizoendelea 

wanataka kunenepesha mashavu yao na kuimarisha afya 
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ya viungo vyao; zitategemewaje nchi zenye uwezo 

zisaidie nchi maskini zilizobakiwa na tone la mwisho la 

damu kuondokana na hali ya madhara wakati 

ikifahamika wazi kiu kubwa ya nchi zilizoendelea 

kutaka kufyonza damu hiyo ili kudumisha viwango vya 

ubora wa maisha yao na kuhamishia fedha zote kwenye 

uchumi wao? 

Shindano hili la kiwendawazimu la kupandisha viwango 

vya ubora wa maisha bila kutofautisha, sio tu linakaba 

fursa ya kuwepo na kuendelea kwa nchi maskini bali 

linakaba nchi zenyewe zilizoendelea kwa kukosekana 

utulivu na kutosheka kwa mioyo. Jamii yote kwa ujumla 

imejazwa tamaa ya kutaka mahitaji ya bandia na kila 

mmoja anaishi katika hali ya kutaka vitu vya kisasa 

vinavyostarehesha. Hii ndiyo hali ya mambo ambayo 

inaweza kusababisha vita. 

Mwenendo kama huu umekatazwa kabisa kwenye 

Uislam. Uislamu unawaonyesha taswira ya jamii 

ambayo watu wanaishi kulingana na hali halisi za vipato 

vyao vinavyowafanya wajiwekee akiba katika siku za 

shida sio tu kwa ngazi ya mtu na familia yake tu bali 

hata kwenye ngazi ya taifa. 

Kwa nchi maskini zaidi hali hiyo inakuja na msukumo 

unaoambatana na hatari kwa sababu nchi zilizoendelea 

zinapokumbana na changamoto mpya za ushindani 

kutoka katika nchi zinazochipukia kiuchumi na uchumi 

wao kuanza kukwama zinaanza kuwa na mahusiano 
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magumu yenye vipingamizi vinavyoziumiza zaidi nchi 

za Ulimwengu wa Tatu au nchi zile maskini. Hili 

haliepukiki kwa sababu kwa namna moja au nyingine 

serikali za nchi tajiri ni lazima zidumishe kiwango fulani 

cha ubora wa maisha kwa raia wake ambao tayari 

wameshazoea hali hiyo ya maisha. Hatimaye ubaya wa 

mambo haya huzidi kuongezeka na kupanuka; na 

yakifikia kileleni husababisha vita. Ni vita kama hivyo 

ambavyo Uislamu unataka kuzuia. 
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Hakika Allah Anawaamuruni kuzirudisha 

amana kwa wanaozistahili, na ya kwamba 

mnapohukumu baina ya watu mhukumu 

kwa uadilifu; bila shaka mawaidha 

Anayowatoleeni Allah  ni mazuri sana; 

Hakika Allah ndiye Asikiaye, Aonaye. 
 

- Kurani Tukufu, 4:59 
 





 

 

SURA YA TANO 

AMANI YA KISIASA 

Amani ya Kisiasa Inabidi Ichunguzwe Katika 
Kiwango cha Taifa na Kimataifa 

Katika mnasaba wa siasa za nchi, suala la kupewa 

kipaumbele ni kuwa mfumo upi ni mzuri au mbaya kwa 

binadamu? Pia inatakiwa tumaizi iwapo kushindwa kwa 

mfumo wa kisiasa unaoambatana na udhaifu wa asili 

ndivyo vinavyosababisha mateso na malalamiko ya 

wananchi au kuna sababu nyingine minghairi ya hizo? Je 

nani wa kulaumiwa, mfumo wenyewe au 

wanaouongoza na kuusimamia mfumo huo? Je 

inawezekana kweli kwa viongozi wa kisiasa 

waliogubikwa na ubinafsi, ulafi, ulaji rushwa, ingawaje 

wamechaguliwa kwa njia ya kidemokrasia wakaweza 

kuwaletea yaliyo mazuri  na yenye faida kinyume na 

madikteta wema mathalan! 

Ili kuanzisha na kuhakikisha kuwepo na amani duniani, 

Islam ina ushauri ufuatao kwa wanasiasa. 

Islam inaweka mkazo mkubwa wa usafi wa moyo katika 

nyanja zote za maisha ya binadamu – na huwezi kuweka 

siasa kando katika mtiririko huo. 
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Hakuna kukataa moja kwa moja kwa mfumo 
wowote wa kisiasa 

Tunaanza kwa kauli ya kwamba hakuna mfumo wowote 

wa siasa ambao umetajwa na Islam kuwa ni bora kuliko 

mifumo mingine. 

Hapana shaka Kurani Tukufu inazungumzia mfumo wa 

demokrasia, mfumo ambao viongozi wanachaguliwa na 

watu, lakini sio mfumo pekee unaopendekezwa na 

Islam. Na wala si jambo la busara kwa dini iliyoletwa 

dunia nzima ichague mfumo mmoja wa kisiasa, jambo 

ambalo haliwezekani kwani mfumo huo mmoja hauwezi 

kutumika katika sehemu zote duniani. 

Demokrasia haijakomaa hata katika nchi zilizoendelea 

kufikia kiwango cha serikali ambacho ndio shabaha ya 

demokrasia. Licha ya ukuaji wa ubepari na utengenezaji 

wa vifaa vya kisasa kabisa, uchaguzi hasa wa 

kidemokrasia hauwezi kufanyika mahali popote pale. 

Juu ya hilo ongezea rushwa, Mafia na makundi mengine 

shawishi. Kwa ujumla mtu atakuwa hajakosea akisema 

Demokrasia haimo katika mikono salama hata katika 

nchi duniani zinazoonekana ni za kidemokrasia. Kama 

ni hivyo, demokrasia inawezaje kuwafaa wananchi wa 

Ulimwengu wa Tatu? Hivyo kusema demokrasia ya 

Magharibi inaweza kustawi Afrika, Asia au Marekani ya 

Kusini ni kutoa madai yasiyokuwa na kichwa wala 

miguu! 
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Sawa na maoni yangu, mafundisho ya Islam hayakatai 

mfumo wowote wa kisiasa duniani, isipokuwa Islam 

inaacha uamuzi kwa wananchi ambao wataongozwa na 

historia na utamaduni wa nchi husika kuchagua mfumo 

unaowafaa. Kinachowekewa mkazo na Islam sio mfumo 

wa serikali lakini ni kwa jinsi gani serikali inatimiza 

majukumu na wajibu wake. 

Iwapo mfumo wa utawala unaenda sambamba na 

mtizamo wa Islam ambao ni kuheshimu amana 

iliyopewa na inaowaongoza. Mifumo tofauti ya serikali 

kama ubwanyenye, ufalme, demokrasia na kadhalika, 

mifumo yote hii inaweza kutumika chini ya Islam. 

Ufalme 

Ufalme umeelezwa mara kwa mara katika Kurani 

Tukufu na hausakamwi kama taasisi. 

Nabii wa Israeli anawakumbusha Mayahudi juu ya 

Talut. 

َؒلَهَُؒالْمُلْكَُؒيْنَاَؒوََؒقَالُوْۤاَؒاَنّٰىَؒيَكُوْن١َُؕؒوََؒقَالََؒلَهُمَْؒنَبِيُّهُمَْؒاِنََّؒاللّٰهََؒقَدَْؒبَعَثََؒلَكُمَْؒطَالُوْتََؒمَلِكًا

  َؒعَلَيْكُمَْؒوََؒ قَالََؒاِنََّؒاللّٰهََؒاصْطَفٰىه١َُؕؒنَحْنَُؒاَحَقَُّؒبِالْمُلْكَِؒمِنْهَُؒوََؒلَمَْؒيُؤْتََؒسَعَةًَؒمِّنََؒالْمَالِ
 

۰۰۲۴۷َؒوَاسِعٌَؒعَلِيْموََؒاللّٰه١ََُؕؒؒوََؒاللّٰهَُؒيُؤْتِيَْؒمُلْكَهَٗؒمَنَْؒيَّشَآء١َُؕؒبَسْطَةًَؒفِيَؒالْعِلْمَِؒوََؒالْجِسْمِ

Na Nabii wao akawaambia: Hakika Allah amewatoleeni 

Taluti kuwa mfalme. Wakasema: Anawezaje kuwa na 

ufalme juu yetu na hali sisi tumestahili zaidi kupata 

ufalme kuliko yeye, naye hakupewa wasaa wa mali?  

Akasema: Bila shaka Allah Amemchagua  juu yenu na 
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Amemzidishia wasaa wa elimu na mwili. Na Allah 

Humpa ufalme Wake  Amtakaye. Na Allah ni  Mwenye 

wasaa, Mwenye kujua.1 

Ufalme unaelezwa kwa mapana zaidi wakiwemo na 

watu wenyewe ambao wanaitwa wafalme. 

و١ََََُّۖۗؒؒؒرُوْا نِعَؒمَةَ اللَؒاللّٰهَِؒعَلَيْكُمَْؒاِذَْؒلَ فِيَؒكُمْ اَنَْؒبِيَآءَ وَ َؒوََؒلَكُمْ مَُُّؒوْكًاوََؒاِذَْؒقَالََؒمُوْسٰىَؒلِقَوْمِهَٖؒيٰقَوْمِ

۰۰َؒ܅اٰتٰىكُمَْؒمَّاَؒلَمَْؒيُؤْتَِؒاَحَدًاَؒمِّنََؒالْعٰلَمِيْنَ

Na (kumbukeni) Musa alipowaambia watu wake: Enyi 

watu wangu! Kumbukeni neema za Allah zilizo juu 

yenu, Alipowafanya Manabii kati yenu na 

Akawafanyeni wafalme, na Akawapeni ambayo 

Hakumpa yeyote katika walimwengu.2 

Pia dola linaloundwa au kupanuka kwa mashambulizi 

halina sifa nzuri kama tunavyoona Malkia Sheba 

akiwaasa washauri wake. 

Uamuzi wa Malkia Sheba unasema. 

۰۰۳۵َؒوََؒكَذٰلِكََؒيَفْعَلُوْن١ََۚؒقَالَتَْؒاِنََّؒالْمُلُوْكََؒاِذَاَؒدَخَلُوْاَؒقَرْيَةًَؒاَفْسَدُوْهَاَؒوََؒجَعَلُوْۤاَؒاَعِزَّةََؒاَهْلِهَاَۤؒاَذِلَّةً

(Malkia) akasema: Hakika wafalme wanapouingia mji, 

wanauharibu na wanawafanya watukufu wake kuwa 

dhalili; hivi ndivyo wanavyofanya.3 

Wafalme hapana shaka wanaweza kuwa wazuri au 

wabaya kama vile vile mawaziri wakuu na maraisi 

waliochaguliwa na watu wanavyoweza kuwa wazuri au 

wabaya. 
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Lakini Kurani Tukufu inataja kundi la wafalme 

waliochaguliwa na Allah. Mfano, Mfalme Suleimanas 

ambaye si tu alikuwa mfalme kama wanavyoelewa 

Wayahudi na Wakristo, lakini pia Nabii wa  Allah sawa 

na Kurani Tukufu. 

Hii inaonyesha kuwa kuna wakati kofia hizi mbili 

Utume na kuongoza dola zinavaliwa na mtu mmoja na 

utawala wa aina hii madaraka yake moja kwa moja 

yamewekwa na Allah. 

Aina nyingine ya dola kwa kupitia madaraka ya Nabii 

inaelezwa katika Kurani Tukufu. Aya ifuatayo 

inafafanua ukweli huu. 

فَاِنَْؒتَنَازَعْتُمَْؒفِيَْؒشَيْء١ٍََۚؒؒمِنْكُمَْؒيٰۤاَيُّهَاَؒالَّذِيْنََؒاٰمَنُوْۤاَؒاَطِيْعُواَؒاللّٰهََؒوََؒاَطِيْعُواَؒالرَّسُوْلََؒوََؒاُولِيَؒالْاَمْرِ

۰۰۶۰َؒذٰلِكََؒخَيْرٌَؒوََّؒاَحْسَنَُؒتَاْوِيْلًا١َؕؒؒفَرُدُّوْهَُؒاِلَىَؒاللّٰهَِؒوََؒالرَّسُوْلَِؒاِنَْؒكُنْتُمَْؒتُؤْمِنُوْنََؒبِاللّٰهَِؒوََؒالْيَوْمَِؒالْاٰخِرِ

Enyi mlioamini! Mtiini Allah na mtiini Mtume Wake 

na wale wenye mamlaka juu yenu; na kama 

mkihitilafiana juu ya jambo lo lote, basi lirudisheni kwa 

Allah na Mtume, ikiwa mnamwamini Allah na siku ya 

Mwisho. Hiyo ndiyo heri, nayo ina matokeo bora.4 

Tumechagua aya hii sio tu kuonesha aina za dola 

isipokuwa kusisitiza kuwa sawa na Kurani Tukufu sio 

kila mara machaguo ya kidemokrasia yanakuwa sahihi. 

Yaelekea kabisa kuwa wengi wa wapiga kura 

wanashindwa kufahamu sifa anazotakiwa kuwa nazo 

kiongozi bora na hupinga kuteuliwa kwake kama yeye 
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analazimishwa juu yao. Kwa kigezo chochote 

utakachotumia huyu atalaumiwa kama dikteta. 

Udhaifu wa kimsingi katika chaguzi za kidemokrasia ni 

kuwa watu wanachagua kutokana na hali ya juujuu na 

tathimini ya haraka na wanashindwa kutambua sifa za 

msingi za kiongozi aliye bora na ambaye hatimaye 

atawaletea manufaa. 

Inaonekana katika historia ya wateule  wa Mwenyezi 

Mungu, zimekuwepo nyakati ambapo uhai wao wa 

kisiasa ulihitaji msaada maalum wa  Mungu. Katika 

nyakati kama hizo  Mungu huchukua mikononi Mwake 

jukumu la uteuzi wa mfalme, mtawala au kiongozi. 

Ingawaje haipaswi kudhaniwa  kutokana na hili 

kwamba watawala au viongozi wote wamechaguliwa na 

Mungu au kuidhinishwa na Yeye. Fikra hii potofu 

ambayo ilikuwa maarufu katika zama za kati za mfumo 

wa Ukristo haikubaliwi na Kurani Tukufu. Kwa mfano 

Mfalme Richard analalama: 

Not all the water in the rough rude sea 

Can wash the balm from an anointed King.5 

Sio maji yote ya bahari jeuri iliyochafuka yaweza 

kuosha marhamu ya mfalme mpakwa mafuta. 

Kuainisha Dhana ya Demokrasia 

Dhana ya demokrasia licha ya kuwa chimbuko lake ni 

kutoka Ugiriki, hivi leo imejengwa kwenye tafsiri 

aliyoitoa Abraham Lincoln (ambaye amewahi kuwa Rais wa 
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Marekani) kuwa Demokrasia ni Serikali ya watu 

inayotokana  na watu kwa ajili ya watu. Ni maneno matamu 

lakini hakuna yanapotekelezwa mahali popote duniani! 

Sehemu ya tatu ya ainisho la demokrasia – kwa ajili ya 

watu – ina utata na imejaa hatari tupu. Nini kinaweza 

kuelezwa kwa kujiamini kabisa kuwa hiki ni kwa ajili ya 

watu? Katika mfumo wa utawala wa wengi kile 

kinachofikiriwa kuwa kwa ajili ya watu kwa hakika ni 

kwa ajili ya wengi na sio kwa wachache waliobaki. 

Katika mfumo wa demokrasia inawezekana maamuzi ya 

msingi na muhimu yanaweza kuamuliwa kufuatana na 

wingi wa watu. Lakini ukifanya utafiti utakuta hatimaye 

huo ulikuwa ni uamuzi wa watu wachache ambao 

umelazimishwa kwa walio wengi kwa njia ya 

demokrasia! Kuna uwezekano pia chama tawala kikawa 

kimepata kura nyingi kidogo hapa na pale. Lakini kama 

wapiga kura ni wachache siku hiyo, inatia wasiwasi 

kwamba kweli chama tawala kinaungwa mkono na 

walio wengi. Hata chama kikipigiwa kura nyingi kwa 

jumla, kuna mengi yanaweza kujitokeza wakati kiko 

madarakani. Mawazo ya watu yanaweza kubadilika 

sana na hivyo serikali iliyo madarakani ikawa 

haiwakilishi maoni ya walio wengi. Ni dhahiri 

mabadiliko ya mtizamo na mwelekeo vinajitokeza 

wakati wananchi wanapochagua watu wengine kwa 

kuiweka serikali nyingine madarakani.  
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Hata serikali ikiendelea kupendwa na wapiga kura, upo 

uwezekano kuwa maamuzi ya msingi yanapofanywa 

wanachama wengi wa chama tawala rohoni 

hawakubaliani na maamuzi ila wanayaunga mkono kwa 

kuyapigia kura ili wasitie kitumbua chao mchanga na 

waendelee kuaminiwa kuwa ni wakereketwa wa chama. 

Ni jambo pia la kuweka maanani kwamba lile 

linaloonekana kuwa la manufaa kwa watu, hubadilika 

mara kwa mara. Kama maamuzi hayatachukuliwa 

kutokana na uadilifu wa hali ya juu kile kinachofikiriwa 

kuwa kizuri kwa watu au kinachofikiriwa kizuri na 

chama kuna hatari ya kubadilika kwa sera mara kwa 

mara. Kinachoonekana kizuri leo kinaweza kuwa kibaya 

kesho halafu hicho hicho kibaya kikawa kizuri kesho 

kutwa. 

Kwa mtu wa kawaida jambo hili linaweza kuzua 

mkanganyiko. Majaribio ya ujengaji wa ukomonisti kwa 

sehemu takriban nusu karne kulijengwa kwenye kauli 

mbiu kwa ajili ya watu. Sio nchi zote za kijamaa zilikuwa 

za kidikteta. 

Ni vizuri kukumbuka kuwa mstari unaotenganisha 

baina ya dola za kijamaa na zile za kidemokrasia kwa 

mnasaba wa usemi wa serikali inayotokana na  watu ni 

mwembamba na pengine haupo tu. Mtu anayewezaje 

kuzilaumu serikali zote za kijamaa duniani kwamba 

hazijapata madaraka kutokana na watu. Bila shaka 

katika dola la Kiimla inawezekana kuwaambia wapiga 
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kura kuwachagua wagombea fulani kwa njia ambayo 

haiachi nafasi ya kumchagua mtu mbadala. Hata hivyo, 

ukiondoa  nchi chache za Magharibi, hila nyingine ovu 

na mbaya zinaweza kutumika kwenye mataifa yenye 

mfumo wa demokrasia. 

Kwa hakika, demokrasia katika nchi nyingi duniani 

haipewi fursa ya kuchanua na ni muhali uchaguzi kuwa 

wa watu. Uchaguzi unaambatana na uibaji wa kura, 

vitisho kutoka kwa polisi na njia nyingine za rushwa 

kwa mtiririko huu demokrasia inachuja na mwisho 

kabisa hakibaki chochote tunachoweza kukiita 

demokrasia. 

Islam Inavyoainisha Demokrasia 

Sawa na Kurani Tukufu watu wako huru kuchagua 

mfumo wa utawala unaowafaa. Demokrasia, ufalme, 

Ubwanyenye, mifumo yote hii inafaa ilmuradi 

imekubaliwa na watu kama sehemu ya urithi wa jamii 

yao. 

Hata hivyo, inaonekana Kurani Tukufu inapendekeza 

demokrasia. Waislamu wanashauriwa kuwa na mfumo 

wa demokrasia ingawaje sio moja kwa moja kama ule 

wa mtindo wa Kimagharibi. 

Islam haitoi ainisho lolote kuhusu demokrasia mahala 

popote katika Kurani Tukufu. Yenyewe inajishughulisha 

na kanuni za msingi na kuwaachia watu waamue wao 

wenyewe. Fuata upate mafanikio au acha njia uangamie. 
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Nguzo mbili za Demokrasia sawa na Islam 

Kuna nguzo mbili tu za demokrasia sawa na msimamo 

wa Islam. Nguzo hizo ni: 

1. Dhana nzima ya uchaguzi wa kidemokrasia lazima 

usimame kwenye amana na uaminifu. Islam inafundisha 

kuwa unapotumia haki yako ya kupiga kura ukumbuke 

na uwe na yakini kwamba Allah Anakuona na 

utawajibika kwa uamuzi wako. Wapigie kura wale 

wenye uwezo wa kutimiza wajibu wao kwa taifa ambao 

wao wenyewe ni watu waaminifu. Katika fundisho hili 

imewekwa bayana haki ya kupiga kura kwa wale 

wanaostahili labda viwepo vizuizi vyenye kuzuia haki 

yao hiyo isitekelezwe. 

2. Serikali lazima zifanye kazi wakati zimesimama 

kwenye msingi wa uadilifu. Nguzo ya pili ya dhana ya 

demokrasia katika Islam ni kwamba kila unapofanya 

uamuzi usimamie kwenye kanuni ya uadilifu. Jambo 

hilo liwe la kisiasa, kidini, kijamii, kiuchumi, uadilifu 

katu usiwekwe kando. Hivyo ukereketwa au 

ufurukutwa wa aina yoyote usiruhusiwe kuathiri 

mchakato wa uamuzi. Hatimaye uamuzi 

utakaochukuliwa kwa kuzingatia kanuni hii utakuwa 

kweli wa watu, kutokana na watu na kwa ajili ya watu. 

Kushauriana Kunapewa Kipaumbele 

Kiini cha demokrasia kimejadiliwa kinagaubaga katika 

Kurani Tukufu na kuhusu ushauri kwa Waislam, 

ingawaje ufalme haujakataliwa kwamba si wa kidini 
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inavyoonyesha demokrasia imepewa kipaumbele kuliko 

mfumo wowote mwingine. 

Ikieleza mfumo bora kwa ajili ya jamii ya Kiislam, 

Kurani Tukufu inasema: 

وََؒمَاَؒعِنْدََؒاللّٰهَِؒخَيْرٌَؒوََّؒاَبْقٰىَؒلِلَّذِيْنََؒاٰمَنُوْاَؒوََؒعَلٰىَؒرَبِّهِم١ََْۚؒؒفَمَاَۤؒاُوْتِيْتُمَْؒمِّنَْؒشَيْءٍَؒفَمَتَاعَُؒالْحَيٰوةَِؒالدُّنْيَا

وََؒالَّذِيْن۰۰۳۸َََؒؒوََؒالَّذِيْنََؒيَجْتَنِبُوْنََؒكَبٰٓىِٕرََؒالْاِثْمَِؒوََؒالْفَوَاحِشََؒوََؒاِذَاَؒمَاَؒغَضِبُوْاَؒهُمَْؒيَغْفِرُوْن۰۰۳۷ٍَؒۚيَتَوَكَّلُوْنٍۚ

 وََؒالَّذِيْن۰۰۳۹َََؒؒوََؒمِمَّاَؒرَزَقْنٰهُمَْؒيُنْفِقُوْن١ٍََ۪ؒۚوََؒاَمْرُهُمَْؒشُوْرٰىَؒبَيْنَهُم١َْ۪ؒاسْتَجَابُوْاَؒلِرَبِّهِمَْؒوََؒاَقَامُواَؒالصَّلٰوةَ

 ۳۰۰ۺاِذَاَۤؒاَصَابَهُمَُؒالْبَغْيَُؒهُمَْؒيَنْتَصِرُوْنَ

Basi chochote mnachopewa ni posho ya maisha ya dunia; 

lakini kilichoko kwa Allah ni bora na hudumu zaidi kwa 

wale walioamini na kumtegemea Mola wao. Na wale 

wajiepushao na madhambi makubwa na mambo ya aibu  

na wanapokasirika wao husamehe. Na wale 

waliomwitikia Mola wao na kusimamisha Sala, na 

utendaji wao hufanyika kwa  kushauriana wao kwa wao, 

na hutoa katika yale Tuliyowaruzuku. Na wale ambao 

wanapodhulumiwa wao hulipa kisasi.6 

Maneno ya Kiarabu amruhum shura bainahum (ambao 

mambo yao hufanywa kwa kushauriana) inahusu 

maisha ya kisiasa ya jamii ya Kiislam, ikionyesha bayana 

kwamba katika mambo ya serikali, uamuzi unafikiwa 

baada ya kushauriana, ambayo inatukumbusha sehemu 

moja ya maana ya demokrasia – serikali ya watu. 

Matakwa ya watu ndiyo yanayotawala kwa kupitia njia 

ya kushauriana. 
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Sehemu‖ ya‖ pili‖ ya‖ ainisho‖ la‖ demokrasia‖ linahusu‖ ‘kwa 

ajili ya watu.’‖Hii‖hasa‖inahusu‖aya‖ifuatayo: 

١ََۙؒؒاِلٰۤىَؒاَهْلِهَااِنََّؒاللّٰهََؒيَاْمُرُكُمَْؒاَنَْؒتُؤَدُّواَؒالْاَمٰنٰتِ

Hakika Allah Anawaamuruni kuzirudisha amana 

kwa wanaozistahili.7 

Hii ina maana kila utumiapo uhuru wako wa kuchagua 

viongozi, dawamu iweke amana yako pale inapostahili. 

Haki ya watu kuchagua viongozi wao imeelezwa lakini 

sio kusudio hasa. Mkazo hasa ni jinsi gani mtu atumie 

haki yake. Waislam wanakumbushwa kuwa hii si suala 

la binafsi na ukafanya unavyotaka, la hasha! Hili ni suala 

la amana ya taifa. Katika masuala ya amana hubakiwi na 

uchaguzi mwingi. Ni lazima uitumie amana hiyo kwa 

uaminifu, usafi wa nafsi na bila ubinafsi. Amana lazima 

itue pale inapostahili. 

Wasomi wengi wa Kiislam hunukuu aya hii kuonyesha 

kuwa Islam inaeleza nadharia ya demokrasia kama 

inavyoelezwa na wanafalsafa wa siasa wa Magharibi, 

lakini hii ni sehemu tu ya ukweli.  

Nidhamu ya mshawara inayotajwa katika Kurani 

Tukufu haina nafasi katu kwa ajili ya siasa za vyama vya 

siasa vya kidemokrasia ya Magharibi na wala hairuhusu 

mfumo, mwenendo na utaratibu wa mijadala ya kisiasa 

katika mabunge na kumbi za wawakilishi wa watu 

waliochaguliwa kidemokrasia na watu. Kwa sababu 
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tumejadili kwa kina kipengele hiki, hakuna haja ya 

maelezo zaidi. 

Ni lazima ikumbukwe kuhusu sehemu ya pili ya 

uainishi wa demokrasia kwamba kuhusu dhana ya 

kushauriana, haki ya kupiga kura ni mali ya mpiga kura 

na kamwe hapatakiwi kuwekwa vipingamizi au 

vikwazo. 

Sawa na kanuni za demokrasia, mpiga kura anaweza 

kumpigia kura kibaraka, kuiharibu au kuitupa katika 

kapu la taka badala ya kuweka kura yake kwenye 

sanduku la kupigia kura. Hatakemewa kwa hilo na wala 

hatashitakiwa kwa kuvunja kanuni yoyote ya 

demokrasia. 

Sawa na ainisho la Kurani Tukufu, mpiga kura si 

mmiliki wa kura yake, isipokuwa hiyo ni amana. Kama 

amana ni lazima aitendee haki amana hiyo na aiweke 

mahala panapostahili. Lazima awe macho akielewa 

kuwa atakuwa mwenye kuulizwa mbele ya Allah. 

Sawa na mtizamo huu wa Islam, kama chama kinamteua 

mtu ambaye mwananchi ana imani huyu hawezi kubeba 

amana ya taifa, mwanachama huyo anatakiwa aachane 

na chama hicho kuliko kumpigia kura yule ambaye 

hastahili kubeba amana hiyo. Ukereketwa kwa chama 

usiingie katika kuchagua kwake. 

Amana lazima itumike kwa nia njema. Hivyo kila mpiga 

kura ashiriki katika kupiga kura wakati wa uchaguzi, 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

282 

labda kwa sababu moja au nyingine hawezi, kinyume 

cha hivyo atakuwa ameshindwa kuitumia vyema amana 

aliyopewa. Dhana ya kususia kupiga kura kama 

inavyofanyika Marekani ambako nusu ya wapiga kura 

wala hawajali kwenda kupiga kura haina nafasi asilani 

katika dhana ya demokrasia katika Islam. 

Mkanganyiko kuhusu Mfumo halisi wa Serikali ya 
Kiislam 

Ni jambo linalopigiwa chapuo na wanazuoni wa siasa za 

Kiislam wa zama hizi kuwa Islam hasa ndiyo 

demokrasia. Sawa na falsafa yao ya kisiasa, kwa sababu 

Allah ndiye Ana uwezo wote, hivyo mamlaka yote yako 

Kwake. 

Mamlaka ya Kimbingu 

Mamlaka yote na yaliyokamilika ni ya Allah. Kurani 

Tukufu inayaeleza mamlaka hayo katika aya ifuatayo: 

۰۰۱۱۷َؒرَبَُّؒالْعَرْشَِؒالْكَرِيْم١َِۚؒلَاَۤؒاِلٰهََؒاِلَّاَؒهُو١ََۚؒفَتَعٰلَىَؒاللّٰهَُؒالْمَلِكَُؒالْحَقُّ

Basi Ametukuka Allah, Mfalme wa haki; hakuna 

aabudiwaye ila Yeye, Mola wa Arshi yenye heshima.8 

Kanuni ya msingi ni kuwa haki zote za kutawala 

zinamstahiki  Allah, kanuni hii imeelezwa katika sehemu 

nyingi za Kurani Tukufu. Aya hiyo hapo juu ni mmoja 

wa  mifano hiyo. 

Katika kuendesha mambo ya kisiasa, utawala wa Allah 

umeelezwa kupitia njia mbili: 
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1. Sheria kama inavyochukuliwa kutoka katika 

Kurani Tukufu, mwenendo wa Mtume 

Mtukufusaw wa Islam na pia kutoka katika Hadithi 

sahihi zinazonasibishwa naye na Waislamu wa 

mwanzo ndio zinazoongoza. Zinabeba miongozo 

muhimu kwa utungaji sheria na hakuna serikali 

iliyochaguliwa kidemokrasia inayoweza kuingilia 

matakwa ya Mungu. 

2. Hakuna mchakato wa utungaji sheria 

utakaokuwa halali uwapo kinyume na kanuni 

iliyosemwa hapo juu. 

Kwa masikitiko makubwa, wasomi wa madhehebu 

mbalimbali hawakubaliani kuhusu sheria. Kwenye hili 

wasomi wote wanakubaliana utungaji wa sharia ni haki 

ya Allah na Amekwishaeleza matakwa yake katika 

Kurani Tukufu iliyoteremshwa kwa mwanzilishi wa 

Islam. 

Kuhusu vipi serikali za Kiislam ziendeshwe, wazo 

linaloshabikiwa na wengi ni kuwa, mambo ya utawala 

ya kila siku yanayofanywa na wawakilishi wa watu, 

hayo kwa hakika ni matakwa ya Allah. Mamlaka ni ya 

watu waliokabidhiwa uwezo, hivyo mfumo huo ni wa 

kidemokrasi. 

Umullah 

Huu ni msimamo mgando wa hao wanaojiita 

wahafidhina ambao wao watakubaliana tu na fikra za 
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Waislam kuhusu mwenendo wa demokrasia kwa sharti 

ya kwamba wao Mamullah4 wawe na kauli ya mwisho 

kuhusu uhalali wa demokrasia sawa na sharia. 

Rai hii ikikubaliwa itakuwa imewekwa rehani nguvu na 

uwezo ule wa Allah na sasa uwezo huo utakuwa 

mikononi mwa hawa wahafidhina au Masheikh wa 

dhehebu jingine.  Ukifikiria uwezo wa kuogofya 

waliopewa na ukakumbana na tofauti kubwa iliyopo 

baina ya masheikh wa madhehebu mbalimbali, hapo 

ndipo utaelewa hatari kubwa iliyopo. Kuna madhehebu 

mengi‖tofauti‖ya‖fik’hi‖nyingi‖miongoni‖mwa‖masheikh.‖

Hata katika dhehebu moja hakuna kukubaliana katika 

baadhi ya mambo. Tena msimamo wao kuhusiana na 

vipi hasa matakwa ya Allah yanavyoelezwa katika 

sheria ya Kiislamu umekuwa ukibadilika katika vipindi 

tofauti vya historia. 

Jambo hili linaleta tatizo kubwa katika ulimwengu wa 

Kiislam ambao bado unatafuta namna ya kujitambua. 

Hii inaendelea kuwa wazi zaidi hatua kwa hatua kwa 

wasomi wa Kiislam kuwa kinachowaunganisha 

Mamullah ni msimamo mgumu wa pamoja wa kuwa na 

sheria ya Kiislam. 

Mapinduzi ya Iran yameongeza uchu wa Mamullah 

ambako Suni ndio wengi. Kwa mantiki yao kama 

Khomein ameweza kwa nini wao washindwe? Fikra zao 

na njozi ni kufikia kupita alikofikia Khomeini. 
                                                           
4
 Tafsiri inayokaribiana: ‘Viongozi’ wa Kiislam. 
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Umma umechanganyikiwa. Je utapendelea Neno la 

Allah na Mtumesaw Wake au muwe na watu 

wasiomuamini Allah na wasio na hofu wawaongozeni 

na kuwatengenezea kanuni? Suala hili ni gumu kwa mtu 

wa kawaida ambaye anajikuta katika mahangaiko na 

mshangao. Wengi katika nchi za Kiislam wanaipenda 

sana Islam na wako tayari kufa kwa ajili ya Allah na 

heshima ya Mtukufu Mtumesaw wa Islam, hata hivyo 

katika tukio lote hili kuna kitu kinachowaacha 

wamechanganyikiwa, wamehamanika na kujisikia 

vibaya. Licha ya mapenzi yao kwa Allah na Mtukufu 

Mtumesaw wanazo kumbukumbu za serikali zilizomwaga 

damu ambazo zilikuwa athari za Mamullah au 

walitumia Umullah wao kwa ajili ya faida za kisiasa. 

Kuhusiana na wanasiasa Waislam, wao wamegawanyika 

na wasiokuwa na uamuzi. Baadhi hawawezi kuzuia 

kishawishi cha kuungana na Mamullah na kuwasaidia. 

Wanaendelea kuwa na matumaini kuwa wakati wa 

uchaguzi ni wao wataochaguliwa na sio Mamullah 

kutetea Sharia. Umma ungependa zaidi kuwaamini 

wanasiasa kama walinzi wa sheria kuliko Mamullah. 

Maisha yatakuwa rahisi na uhalisia zaidi kuliko chini 

yao hao walinzi wa mbinguni. Wanasiasa wengi wenye 

kuona mbali wanaona huu ni mchezo mbaya. Ni 

masikitiko, hawa wanaendelea kupungua haraka. Siasa 

na unafiki, ukweli na haya, kwa ufupi kila hulka njema 

ni mithili ya paka  na panya au mbingu na ardhi 

havikutani. Kwa jumla wasomi wanaelekea zaidi 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

286 

kwenye demokrasia. Wanaipenda Islam lakini 

wanahofia utawala wa kidini. Hawaoni demokrasia 

kuwa ni mbadala wa Islam, lakini wanaamini kwa dhati 

kama falsafa ya kisiasa ni Kurani Tukufu yenye 

mwelekeo zaidi kwenye demokrasia. 

۰۰۳۹َؒوََؒمِمَّاَؒرَزَقْنٰهُمَْؒيُنْفِقُوْن١ٍََ۪ؒۚوََؒاَمْرُهُمَْؒشُوْرٰىَؒبَيْنَهُم١َْ۪ؒوََؒالَّذِيْنََؒاسْتَجَابُوْاَؒلِرَبِّهِمَْؒوََؒاَقَامُواَؒالصَّلٰوةَ

Na wale waliomwitikia Mola wao na kusimamisha Sala, 

na utendaji wao hufanyika kwa  kushauriana wao kwa 

wao, na hutoa katika yale Tuliyowaruzuku.9 

۵۱۰۰َؒۺاِنََّؒاللّٰهََؒيُحِبَُّؒالْمُتَوَكِّلِيْن١ََؕؒفَاِذَاَؒعَزَمْتََؒفَتَوَكَّلَْؒعَلَىَؒاللّٰه١َِۚؒوََؒشَاوِرْهُمَْؒفِيَؒالْاَمْرِ

Na ushauriane nao katika mambo ya kiutawala; na 

ufungapo nia, basi umtegemee Allah; hakika Allah 

Anawapenda wamtegemeao.10 

Kutokana na hali hii ya vuta nikuvute miongoni mwa 

makundi, nchi changa za Kiislam kama Pakistan 

zinajikuta katika hali ya mkanganyiko na 

kuchanganyikiwa. Wapiga kura kitabia huchukia 

Mamullah kurejea katika Bunge kwa idadi kubwa kiasi.  

Hata wakati wa kilele cha kupendwa kwa Mamullah ni 

asilimia tano hadi kumi ya Mamullah wanaoshinda 

katika uchaguzi. Wanasiasa licha ya kuahidi kutekeleza 

Shariah na hivyo kuungwa mkono na Umullah bado 

wanasiasa wanajikuta katika hali tete. Ndani katika nafsi 

zao wanaamini kuwa kukubali Shariah ni kinyume na 

kanuni za uchaguzi wa kidemokrasia. 
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Kama uwezo wa kutunga sheria umo mikononi mwa 

Allah, jambo ambalo Mwislamu hawezi kukataa, hivyo 

basi kimantiki ni Mamullah na watakatifu ambao wana 

haki ya kuelewa na kutafsiri  Sharia. Katika muktadha 

huu zoezi la kuchagua watunga sheria ni kazi bure sawa 

na kutwanga maji kwenye kinu. Hata hivyo wabunge 

hawatakiwi kuweka saini tu mahali walipoambiwa na 

Mamullah waweke saini. 

Ni jambo la kusikitisha ya kuwa si wasomi wala 

wanasiasa waliojitahidi kuelewa ni mfumo au mifumo 

gani ya serikali ambayo Kurani Tukufu imeielezea na 

kuitambua. 

Utii Uliogawanyika Baina ya Dola na Dini  

Hamna kuhitilafiana baina ya Neno la Mungu na kudura 

ya Mungu. Hakuna msuguano baina ya dola na dini 

katika Islam. Lakini suala hili halihusu Islam peke yake. 

Kuna matukio mengi katika historia ya binadamu 

ambapo madola mengi yalipambana na suala hili. 

Dola la Kirumi, hasa katika karne tatu za mwanzo za 

Ukristo, liliulaumu Ukristo kwa mgawanyiko wa 

uaminifu kati ya dola na Ukristo. Madai haya ya dola 

yalisababisha ukatili wa kinyama kwa Wakristo wa 

mwanzoni kwa tuhuma za uhaini na kutomheshimu 

Mfalme. 

Mvutano huu baina ya Kanisa na dola umechangia 

katika kutengeneza na kuipa mwelekeo historia ya 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

288 

Ulaya. Napoleon Bonaparte, mathalan, alilituhumu 

Kanisa Katoliki kwa kuwagawa na akasema utii wa 

kwanza utakuwa kwa watu wa Ufaransa na kwa serikali 

ya Ufaransa na hakuna Papa wa Vatikani 

atakayeruhusiwa kuendesha mambo ya Kanisa Katoliki 

ndani ya Ufaransa na wala Kanisa Katoliki 

halitaruhusiwa kuingilia katika mambo yake ya nchi. 

Katika historia ya hivi karibuni, Jamaat yangu ya 

Waislam Waahmadiyya katika Pakistan walikumbana na 

matatizo makubwa kama haya. Athari za Mamullah 

zilipozidi kuongezeka chini ya hifadhi na ulinzi wa 

Jenerali Zia-ul-Haq, Dikteta wa kijeshi aliyetawala kwa 

miaka mingi nchini Pakistan, Waahmadiyya wakawa 

wahanga wa tuhuma hii kongwe ya utii uliogawanyika. 

Serikali ya Pakistan chini ya Jenerali Zia-ul-Haq iliwahi  

hata kudiriki kutoa waraka unaotuhumu Waahmadiyya 

kwamba hawana utii kwa Islam wala kwa taifa la 

Pakistan. 

Ulikuwa ni ukichaa ule ule wa zamani sasa 

ukiwashambulia watu wengine. Mvinyo uliendelea 

kuwa ule ule ingawaje mitungi imebadilika. 

Na hivi karibuni sakata la Salman Rushdie, Waislam 

wengi wa Uingereza na sehemu nyingine za Ulaya 

walipambana na tatizo kama hilo kwani walituhumiwa 

kuwa na utii uliogawanyika. Ingawaje sakata hilo 

halikufikia mahali pabaya mno athari yake kuhusu 
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mahusiano miongoni mwa wanajamii haiwezi 

kupuuzwa. 

Je, Dini ndio iwe na Haki Pekee ya Utengenezaji 
wa Sheria? 

Hili ni tatizo linaloikumba dunia ambalo halijafanyiwa 

utafiti wa kina. Si wanasiasa wala viongozi wa dunia 

ambao wamefaulu kuchora mstari unaotenganisha dini 

na dola. 

Kuhusu Wakristo inaonesha suala hilo lilikwishapatiwa 

suluhu wakati Nabii Isaas alipotoa jibu la kihistoria 

kuwajibu Mafarisayo: 

‚Mpeni Kaisari yaliyo ya Kaisari na mpeni Mungu 

yaliyo ya Mungu‛.11 

Maneno haya machache yamejaa lindi refu la hekima na 

busara.  

Dini na dola ni magurudumu mawili kati ya 

magurudumu mengi ya gari lililobeba jamii. Kwa hakika 

hakuna mushkili wowote iwapo kuna magurudumu 

mawili au manne au manane ili muradi kila gurudumu 

liko sehemu kusaidia gari liende mbele. Hakuna suala la 

mgongano au mapambano. 

Kuhusu somo hili Kurani Tukufu inafafanua mipaka 

iliyowekwa katika nyanja zote za maisha. Itakuwa ni 

kurahisisha mno jambo hili hadi kupoteza maana iwapo 

itajitokeza fikra kuwa hakuna dini na dola vinapokutana 

na kusaidiana. Kwa hakika vinalingana lakini katika 
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vuguvugu la kushirikiana. Hakuna makusudi ya moja 

kuhodhi madaraka. 

Mathalani, sehemu kubwa ya elimu ya hulka njema 

katika kila dini huwa ni sehemu ya lazima ya sheria za 

mataifa duniani kote. Katika hili baadhi yao huchukuwa 

kidogo elimu hiyo ya hulka lakini nchi nyingine 

huchukua sehemu kubwa. Adhabu inaweza kuwa laini 

au kali lakini kwa ujumla dini inalaani uhalifu ambao 

adhabu yake inatolewa na hufuatilika pasipo marejeo 

kwenye dini. Ingawaje wanaweza kutokubaliana na 

sheria nyingi za kiserikali, watu wa dini mbalimbali 

hawapendi kuzozana na serikali juu ya mambo hayo. 

Haya yote hayawahusu Waislam na Wakristo tu bali na 

watu wa dini nyingine duniani kote. Ni dhahiri sheria za 

dini ya Kihindu za Manusmarti ni kinyume kabisa na 

sheria na sera za serikali ya kisekula (isiyokuwa na dini 

rasmi ya taifa). Hata hivyo inaonyesha watu 

wanaendelea kuishi kwa kukubaliana na kuvumiliana. 

Kama sheria za kidini zingetumika dhidi ya mifumo ya 

kisiasa inayopatikana katika nchi nyingi duniani 

ingepelekea umwagaji mwingi wa damu. Ni bahati kwa 

binadamu kwamba mambo hayako hivyo. 

Kuhusiana na Islam hili katu haliwezi kuwa tatizo kwani 

kanuni na sheria isiyoyumba ya Islam ni kanuni ya 

uadilifu. 

Kanuni hii inabakia kuwa jiwe kuu la pembeni katika 

mifumo yote ya serikali inayojinasibisha na Islam. 
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Ni masikitilo kuwa wasomi wa siasa wa Kiislam wana 

uelewa mdogo kuhusu mbinu za kuendesha serikali. 

Wanashindwa kutofautisha matumizi ya sheria 

zinazohusu uhalifu ambazo zinapatikana mahali pote 

duniani bila harufu yoyote ya dini, na uhalifu ambao ni 

mahsusi kwa dini. Hivyo ni waumini wa dini husika 

ambao wanastahili kushitakiwa. 

Makundi haya mawili hayakutofautishwa bayana sana. 

Kuna mahali uhalifu wa kawaida unaweza kugusa dini 

na hulka na inawezekana uhalifu huo ukagusa desturi za 

kawaida katika maisha ya binadamu. Kwa mfano, kuiba 

ni jambo linalolaaniwa na kuna adhabu zinazotolewa 

kwa kutofautiana. Pia kuna suala la mauaji, ulevi, 

uvunjaji wa amani, makosa ambayo yanakatazwa na dini 

nyingi. Baadhi ya dini zina adhabu maalum kwa ajili ya 

makosa haya. 

Tena swali linazuka kwamba serikali ishughulikie vipi 

makosa kama hayo? Swali hili linaibua zaidi swali 

jingine la kama Islam kwa vyovyote inatoa jibu la mkato 

na njia iliyoainishwa vyema kwa serikali ya Kiislam au 

isiyo ya Kiislam kuifuata. Ikiwa serikali ya Kiislam 

imetambuliwa rasmi katika Islam, basi maswali mengine 

muhimu sana yatazushwa kwa mfano uhalali wa serikali 

yoyote kujiweka chini ya ufuasi wa dini fulani maalum 

na kuyalazimisha mafundisho ya dini hiyo kwa 

wananchi wake wote bila kujali kama ni wafuasi wa dini 

hiyo au la. 
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Dini zina wajibu wa kuwakumbusha watengeneza sheria 

kuhusu masuala ya khulka njema. Si lazima utengenezaji 

wote wa sheria uwe chini ya dini. 

Kuwepo kwa madhehebu mengi na tofauti baina ya 

dhehebu moja na jingine, dini moja na nyingine bila 

mgongano unaweza kuleta mtafaruku mkubwa katika 

jamii. Chukua kwa mfano adhabu kuhusu unywaji wa 

pombe. Ingawaje pombe imekatazwa katika Kurani 

Tukufu, hakuna adhabu maalum iliyoelezwa kwa ajili ya 

kosa hilo. Tegemeo pekee ni juu ya baadhi ya Hadithi 

ambazo‖ hata‖ hivyo‖ zinapingwa‖ na‖ baadhi‖ ya‖ fik’hi.‖

Mahali fulani au nchi fulani adhabu inaweza kuwa hivi 

na mahali pengine ikawa vile. Kutofahamu sheria 

kutaenea sana. Mambo ambayo ni sawa kwa Islam ni 

sawa pia kwa imani nyingine. Sheria kutoka kwenye 

Talmud zitakuwa hazitekelezeki. Na hivyo inaweza 

kusemwa kuhusu Ukristo. 

Muumini wa dini yoyote anaweza kutekeleza maagizo 

ya dini yake chini ya sheria za kiserikali. Anaweza 

kuzungumza bila ya sheria za serikali kumkataza 

kuzungumza ukweli. Anaweza kusali na kutimiza yote 

ya kuabudu bila ya kuhitaji kupitishwa kwa sheria 

maalum na serikali. 

Suala hili pia linaweza kutizamwa kutoka upande 

mwingine wa kuvutia. Kama Islam inakubaliana na rai 

kuwa pawepo na serikali ya Kiislam nchi ambayo ina 

Waislam wengi, basi kwa kufuata kanuni ya uadilifu, 
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Islam lazima ikubali haki ya serikali nyingine kuzitawala 

kufuatana na wingi wa wafuasi wa dini husika. Hivyo 

Pakistan lazima ikiri kuwa jirani yake India itatawaliwa 

na sheria za Kihindu kwani ndio walio wengi nchini 

India. Hilo jambo likitokea utakuwa msiba mkubwa kwa 

Waislam wanaoishi India ambao watapoteza haki zao za 

msingi. Na kama India itatawaliwa na sheria za 

Manusmarti kwa nini nchi ya Israeli inyimwe haki ya 

kuwatawala Mayahudi na wasio Mayahudi kwa sheria 

ya Talmudi? Na hili likitokea, maisha hayatakuwa 

zahama kwa watu wa Israeli tu bali hata kwa Wayahudi 

wenyewe. 

Lakini, dhana hii ya kuwa na madola ya kidini katika 

nchi kadhaa zinaweza kuwa na nafasi katika Islam, 

ikiwa Islam itaeleza kuwa katika nchi zenye Waislam 

wengi, sheria za Kiislam zitumike kwa nguvu za kanuni. 

Jambo hili litaleta mkanganyiko wa aina yake, kwani 

kwa upande mmoja wa jina la uadilifu nchi zote 

zitapewa haki ya kulazimisha sheria ya dini iliyo na 

wafuasi wengi. Kwa upande mwingine, kila tendo la 

wana dini walio wengi katika sehemu mbalimbali 

duniani litalazimishwa kuwa chini ya sheria ya dini 

ambayo wao hawaiamini. Na hii itakuwa kinyume na 

dhana nzima ya uadilifu. 

Tatizo hili la kutatanisha halijashughulikiwa wala 

kutatuliwa na wale waumini wa sharia katika nchi hizo 

zinazojiita za Kiislam. Sawa na uelewa wangu kuhusu 
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mafundisho ya Islam, mataifa yote ni lazima yaongozwe 

kwa kutumia kanuni ya uadilifu na kwa kufanya hivyo 

kila serekali inakuwa serekali ya Kiislam kinadharia. 

Sawa na hoja zilizojengwa na tukiwekea maanani dhana 

kuwa hakuna kulazimishana katika masuala ya imani, 

dini haitakiwi kuwa na mamlaka ya utengenezaji sheria 

kuhusu mambo ya kisiasa ya nchi.  

Ujuzi wa Kuongoza Serikali Katika Islam 

Utafiti wangu umenidhihirishia pasipo shaka yoyote 

kuwa Kurani Tukufu inazungumzia juu ya mada ya 

serikali bila kutofautisha abadan kati ya serikali ya 

Kiislam na ile isiyokuwa ya Kiislam. 

Maelekezo juu ya kuendesha serikali ni yale yale kwa 

binadamu wote inagawaje wanaambiwa katika Kurani 

Tukufu ni waaminio. Kurani Tukufu inaeleza juu ya 

ujuzi wa kuongoza serikali ambao unaweza kutumika 

kwa Wahindu, Masingasinga, Mabudha, 

Wakonfyushasi, Wakristo, Mayahudi na Waislamu na 

kadhalika. 

Kiini cha maelekezo hayo kinapatikana katika aya 

tuliyoinukuu hapo mbeleni na aya nyingine zenye 

mnasaba huu ambazo tunazinukuu hapa chini. 

َؒمِّمَّاَؒفَلَاَؒوََؒرَبِّكََؒلَاَؒيُؤْمِنُوْنََؒحَتّٰىَؒيُحَكِّمُوْكََؒفِيْمَاَؒشَجَرََؒبَيْنَهُمَْؒثُمََّؒلَاَؒيَجِدُوْاَؒفِيَْۤؒاَنْفُسِهِمَْؒحَرَجًا

۰۰۶۶َؒقَضَيْتََؒوََؒيُسَلِّمُوْاَؒتَسْلِيْمًا
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Siyo, kwa haki ya Mola wako, wao, hawawi wenye 

kuamini mpaka wakufanye hakimu katika yale 

waliyohitilafiana  kati yao, kisha wasione chuki mioyoni 

mwao juu ya hukumu uliyotoa, na wanyenyekee kabisa.12 

َؒلَوَْؒ اَنْفَؒاَنْفُسِكُمَْؒلْوََؒلِدَيْنِيٰۤاَيُّهَا وَ وَََؒؒالَّذِيْنََؒاٰمَنُوْاَؒوْا قَوَِّٰؒيْنَ بِالَِْؒسْطِ شُهَدَؒآءَ لِلَّٰؒلِلّٰهَِؒ َؒ

١ََۚؒؒفَلَاَؒتَتَّبِعُواَؒالْهَوٰۤىَؒاَنَْؒتَعْدِلُوْا١َ۫ؒاِنَْؒيَّكُنَْؒغَنِيًّاَؒاَوَْؒفَقِيْرًاَؒفَاللّٰهَُؒاَوْلٰىَؒبِهِمَا١َۚؒالْاَقْرَبِيْنَ  وَ
 

۰۰۱۳۶َؒتُعْرِضُوْاَؒفَاِنََّؒاللّٰهََؒكَانََؒبِمَاَؒتَعْمَلُوْنَؒخَبِيْرًاَؒاَوْاِنَْؒتَلْوٗۤا

Enyi mlioamini! Kuweni wakali katika kusimamia 

uadilifu, mkiwa mashahidi kwa ajili ya Allah, hata kama 

jambo husika liwe dhidi ya nafsi zenu, au (juu ya) 

wazazi (wenu) na jamaa wa karibu. Kama akiwa tajiri au 

maskini Allah Yu karibu nao zaidi wote wawili. Basi 

msifuate matamanio ili kutofanya uadilifu. Na kama 

mkipotosha (ukweli) au mkijitenga, basi hakika Allah 

Anazo habari za mnayoyatenda.13 

Hadithi za Mtukufu Mtume Muhammadsaw ziko bayana 

kuhusu mada hii. Kila kiongozi aliye madarakani 

anapimwa ni kwa jinsi gani anavyowatendea walio chini 

yake na hawa wote wanawajibika moja kwa moja kwa 

Allah. Lakini kwa sababu mazungumzo haya tayari 

tumekwisha yazungumza kwa kina, hakuna haja ya 

kuyarudia. 

Kiini cha utafiti huu ni kwamba Islam inazungumzia na 

kuhimiza serikali isiyoegemea upande wowote, 

uendeshaji wa serikali ni kwa wote na tofauti za kidini 

hazipewi nafasi katika uendeshaji wa serikali. 
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Islam inawaeleza Waislam wafuate utawala wa sheria 

katika mambo yote ya kidunia.  

فَاِنَْؒتَنَازَعْتُمَْؒفِيَْؒشَيْء١ٍََۚؒؒيٰۤاَيُّهَاَؒالَّذِيْنََؒاٰمَنُوْۤاَؒاَطِيْعُواَؒاللّٰهََؒوََؒاَطِيْعُواَؒالرَّسُوْلََؒوََؒاُولِيَؒالْاَمْرَِؒمِنْكُمْ

۰۰۶۰ََؒؒوََّؒاَحْسَنَُؒتَاْوِيْلًاؒذٰلِكََؒخَيْر١ٌَؕؒفَرُدُّوْهَُؒاِلَىَؒاللّٰهَِؒوََؒالرَّسُوْلَِؒاِنَْؒكُنْتُمَْؒتُؤْمِنُوْنََؒبِاللّٰهَِؒوََؒالْيَوْمَِؒالْاٰخِرِ

Enyi mlioamini! Mtiini Allah na Mtiini Mtume Wake 

na wale wenye mamlaka juu yenu; na kama mkigombana 

juu ya jambo lo lote, basi lirudisheni kwa Allah na 

Mtume, ikiwa mnamwamini Allah na siku ya Mwisho. 

Hiyo ndiyo heri, nayo ina matokeo bora.14 

Lakini kuhusu mahusiano baina ya mwanadamu na 

Allah uwanja huu ni wa dini pekee na serikali haina haki 

ya kuingilia uhuru kamili wa fikra na mawazo katika 

masuala ya imani. Ni haki ya msingi ya binadamu sio tu 

kuamini chochote akipendacho sana, bali pia 

kumuabudu Allah au masanamu sawa na mafundisho 

ya dini yake au mafundisho ya kipagani. 

Sawa na Islam, dini haina haki kuingilia mambo 

yahusikanayo na  serikali pekee, wala serikali haina haki 

ya kuingilia yale yaliyo sawa kwa dini na serekali. Haki 

na wajibu vimewekwa bayana mno katika Islam kiasi 

hiki ya kwamba uwezekano wa kugongana haupo. Aya 

nyingi zimekwishanukuliwa katika sehemu hii 

zinazozungumzia amani inayotokana na dini. 

Kwa bahati mbaya, kuwa kuna mwelekeo wa serikali za 

kisekula kurefusha mkono zaidi ya mipaka 
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inayokubaliwa. Hali kadhalika hali ni hiyo hiyo katika 

serikali zinazoendeshwa na viongozi wa dini. 

Ingawa mtu aweza asikubaliane nao, ila anaweza 

kuelewa kwa kiasi fulani dhana zinazoegemea upande 

mmoja za serikali zinazoendeshwa na walioshikilia dini 

bila akili. Lakini mtu anapoona mtazamo usio wa 

ukomavu kama huo katika nchi ziitwazo zilizoendelea 

na katika watu wenye fikra pana wa nchi za kisekula, ni 

vigumu kuamini. Hili sio jambo la pekee ambalo ni 

gumu kueleweka katika tabia ya kisiasa ya mwanadamu. 

Kwa kadiri siasa zinavyobaki zimeshikamana 

madhubuti na maslahi ya kitaifa na kuchangia katika 

falsafa ya taifa, hakuwezi asilani kuwapo kwa kitu kama 

maadili mema kamili. Kwa kadiri mirengo ya kisiasa 

inavyotawaliwa na upendeleo wa kitaifa na ukweli, 

uaminifu, haki na usawa vinaachwa kila inapoonekana 

vinakinzana na maslahi yajulikanayo ya kitaifa, na Kwa 

kadiri kufanya hivyo kunavyobakia kukifahamiwa kuwa 

ndio maana ya mtu kuipenda nchi yake, tabia ya kisiasa 

ya mwanadamu itabakia kuwa isiyoeleweka, yenye utata 

na kigeugeu daima. 

Kurani Tukufu imeeleza wajibu wa serikali na ule wa 

wananchi. Baadhi ya wajibu huo umefafanuliwa 

mwanzoni mwa mhadhara huu, ikiwa ni pamoja na 

kuwepo kwa chakula, mavazi, na mahitaji ya msingi ya 

kibinadamu, kanuni za misaada ya kimataifa, kuwajibika 



Majibu yatolewayo na Islam juu ya Matatizo ya Zama hizi 

298 

kwa serikali na wananchi, uadilifu, kuwa na hisia 

kuhusu matatizo ya wananchi ili wasilazimike kutoa 

sauti zao ili kudai haki zao. 

Katika mfumo halisi wa serikali ya Kiislam ni wajibu wa 

serikali kuwa macho ili wananchi wasilazimike kugoma, 

kuwepo migogoro ya viwandani, maandamano, hujuma 

au sababu yoyote nyingine ya kuwafanya walalamike ili 

wapate haki zao. Hebu sasa tugeukie kwa ufupi wajibu 

mwingine. 

Kurani Tukufu inaeleza: 

۰۰۵۹َؒاِنََّؒاللّٰهََؒلَاَؒيُحِبَُّؒالْخَآىِٕنِيْن١ََؕؒؒۙ۠وََؒاِمَّاَؒتَخَافَنََّؒمِنَْؒقَوْمٍَؒخِيَانَةًَؒفَانْۢبِذَْؒاِلَيْهِمَْؒعَلٰىَؒسَوَآءٍ

Na kama ukiogopa hiana kwa watu walioahidiana nawe, 

basi uivunje (ahadi yao) kama walivyofanya; hakika 

Allah Hawapendi wafanyao hiana.15 

Wale wanaopewa uongozi wasiongoze kwa kusababisha 

fujo, ghasia, maumivu, bali wajitahidi kusimamisha 

uadilifu katika nyanja zote za jamii. 

وََؒيَكْشِفَُؒالسُّوْٓءََؒوََؒيَجْعَلُكُمَْؒخُلَفَآءََؒالْاَرْضِ ءَاِلٰهٌَؒمَّع١َََؕؒؒاَمَّنَْؒيُّجِيْبَُؒالْمُضْطَرََّؒاِذَاَؒدَعَاهَُؒ

۰۰۶۳َؒقَلِيْلًاَؒمَّاَؒتَذَكَّرُوْن١ََِؕؒؕاللّٰهِ

Au ni nani Anayemjibu aliyedhikika  amwombapo na 

kuondoa dhiki, na kuwafanyeni waandamizi duniani? Je, 

yuko mungu pamoja na Allah? Ni kidogo 

mnayoyakumbuka.16 
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Mahusiano ya Kimataifa – Kanuni ya Uadilifu 
Inawahusu Wote Kwa Usawa. 

Hata wanasiasa na wale waliobobea katika siasa wa hivi 

leo wote hao wanahitaji mafunzo ya Islam. Ni imani 

ambayo jiwe kuu lake la pembeni katika shughuli za 

kimataifa ni uadilifu. 

وََؒلَاَؒيَجْرِمَنَّكُمَْؒشَنَاٰنَُؒقَوْمٍَؒ اَنْفَؒاَلَّا١َََٞؒؒؒلِلّٰهَِؒآءَ لِلَِّٰؒسْطِ شُهَديٰۤاَيُّهَاَؒالَّذِيْنََؒاٰمَنُوْاَؒوْا قَوَِّٰؒيْنَ بِالْ

۰۰۹َؒاِنََّؒاللّٰهََؒخَبِيْرٌَۢؒبِمَاَؒتَعْمَلُوْن١َؕؒوََؒاتَّقُواَؒاللّٰه١ََٞؒهُوََؒاَقْرَبَُؒلِلتَّقْوٰى١ََ۫ؒؒاِعْدِلُوْا١َؕؒتَعْدِلُوْا

Enyi mlioamini! kuweni wasimamizi kwa ajili ya Allah, 

mtoao shahada kwa adili. Na uadui wa watu 

usiwashawishini ya kwamba msifanye uadilifu. Shikeni 

adili,  hiyo ni karibu sana na utawa, na Mcheni Allah. 

Hakika Allah Anazo habari  za yale  mnayoyatenda.17 

Siwezi kudai kuwa nimesoma kila kitu kuhusu dini kuu 

zote za dunia, lakini si kwamba sijui mafunzo yao.Katika 

utafiti wangu nimeshindwa kupata maagizo kama haya 

yanayopatikana katika aya hii. Hata neno uhusiano wa 

kimataifa ni muhali kukutana nalo. Lakini kama funzo la 

aina hii linapatikana katika dini nyingine, basi 

ningeomba kuwaambia kuwa Islam inaunga mkono hilo 

kwani ni katika funzo hilo ndio kuna chimbuko na 

ufunguo wa amani ya dunia. 

Ulimwengu kwa jumla una wasiwasi juu ya mustakabali 

wa amani ya dunia. Mabadiliko chanya na ya muhimu 

katika kambi ya kijamaa na uhusiano baina ya mataifa 

makubwa maendeleo yote hayo yanaleta matumaini 
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kidogo. Ulimwengu umo katika shamrashamra na 

shangwe. Mawazo ya ujumla ya viongozi wa kisiasa ni 

ya matumaini na ya kushangiliwa kutokana na 

mabadiliko ya kimapinduzi tunayoona kwa hivi sasa. 

Nchi za Magharibi bilhususi zinaonekana kujiamini na 

kuwa na furaha. Ni vigumu kwa Wamarekani kuzuia 

furaha yao kwani wanaloliona ni ushindi dhidi ya 

Ukomonisti, ushindi ambao baadhi wanasema ni ushindi 

wa wema dhidi ya uovu, na wa kweli dhidi ya uongo. 

Haitakuwa mahali pake hapa nikieleza kwa undani hali 

ya kisiasa ya dunia na matokeo yake. Labda nitatumia 

saa chache kwenye mada hii katika mkutano wa mwaka 

wa Uingereza mwisho wa Julai mwaka huu (1990). 

Wajibu wa Umoja wa Mataifa 

Mijadala mingi inayohusu mustakabali wa amani 

duniani sawa na matukio yanayojitokeza kwa hivi sasa 

ni mingi ila mmoja unahitaji tuupe kipaumbele. Mjadala 

huo unahusu wajibu wa Umoja wa Mataifa na jinsi gani 

unavyoweza kusimamia na kuiendeleza kuliko hata siku 

za nyuma? 

Wakati tunaelekea ukingoni mwa vita baridi baina ya 

nguvu mbili kubwa sana, inasemekana kuna uwezekano 

hitilafu kati ya mitizamo yao tafauti  zikapungua: 

kupungua utumiaji wa kura za turufu katika Baraza la 

Usalama la Umoja wa Mataifa, na upo pia uwezekano 

wa kuwa na sauti katika masuala yote yaliyo tete. Hii 
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bila shaka inatoa taswira mpya kabisa ya Baraza la 

Usalama la Umoja wa Mataifa. 

Tatizo pekee mpaka sasa ni China na kujifanya kwake 

hamnazo, lakini kutokana na matatizo yake sugu ya 

kiuchumi na ya kisiasa ni rahisi kuihakikishia Uchina 

kuhusu faida za kukubaliana. 

Kama fikra hii na njozi hii itatimia au haitotimia hilo sio 

tatizo. Ni dhahiri kuwa baraza la usalama na Umoja wa 

Mataifa viliibuka na kuwa vyombo vyenye nguvu na 

kuathiri matukio ya dunia na kulazimisha nchi ndogo 

kusalimu amri kwa mataifa makubwa. Taswira ya 

namna hii haikuwa ya kufikirika kabla ya kuanguka kwa 

ukuta wa Berlin. Lakini swali liko pale pale na 

linajitokeza zaidi kwenye nyanja za siasa kuliko hata 

hapo kabla, je, Umoja wa Mataifa jukumu lake jipya 

lenye nguvu nyingi mno za kisheria na kiutawala 

utaweza kuleta amani duniani. 

Naomba radhi kama nitaonekana kuwa nisiye na 

matarajio mema, lakini jibu langu kujitetea kwa swali 

hili ni HAPANA! Swali la vita na amani duniani halimo 

mikononi mwa uhusiano baina ya mataifa makubwa. Ni 

suala zito na gumu ambalo mizizi yake imo katika 

falsafa za kisiasa na mtizamo wa kihulka miongoni mwa 

mataifa yote duniani. 

Isitoshe tofauti za kiuchumi na ongezeko la tofauti za 

kiuchumi baina ya matajiri na masikini ni mambo 

ambayo yatakuwa na uwezo wa kuathiri matukio yajayo 
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duniani. Athari za hayo zimekwishaelezwa mwanzoni 

mwa hotuba hii. Hadi hapo itakapofuatwa na 

kutekelezwa kanuni ya uadilifu katika mahusiano ya 

kiuchumi, bei nzuri katika soko, kuacha kunyonya 

masikini, hakuna anayeweza kuahidi amani. Kama 

uhusiano wa Umoja wa Mataifa na nchi wanachama 

haukuelezwa kinagaubaga kuliko hali ilivyo sasa, 

mustakabali wa amani utaendelea kuwa mashakani. 

Kuna haja ya kuwa na mikakati ya kuzuia serikali kuwa 

katili kwa watu wake. Mikakati hiyo iwe mikononi mwa 

Umoja wa Mataifa ili kupambana na dhuluma popote 

inapojitokeza. Mpaka hilo litokee, ni vigumu kufikiria 

usalama wa dunia. 

Ni kwa kiasi gani Umoja wa Mataifa unaweza kuingilia 

katika kinachoitwa masuala ya ndani ya nchi. Ni swali 

nyeti lakini la muhimu katika kupata amani ya dunia. 

Lakini kama mwisho wa yote sera za Umoja wa Mataifa 

hazitawaliwi na uadilifu, na vigezo havilingani unapotoa 

uamuzi juu ya baadhi ya mataifa, hapo kuupa Umoja wa 

Mataifa uwezo mwingi mno wa kuingilia kati mambo ya 

ndani ya nchi husika unaweza kuzalisha matatizo mengi 

zaidi kuliko unayoweza kuyatatua. Ni dhahiri suala hili 

linahitaji utulivu wa hali ya juu na utafiti. 

Kilichotokea ni kwamba Urusi pamoja na nchi wafuasi 

(nchi za Mashariki) zimelazimika kukiri kushindwa kwa 

ujamaa wa kisayansi katika kuleta maisha bora kwa 
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Urusi na nchi zilizokuwa katika kambi yake. Hili 

limeleta taharuki kubwa na mkanganyiko. 

Ukungu bado umetanda, hivyo hatuwezi kuona mambo 

yatakayokuja baadaye. Je itakuwa kushindwa kabisa 

kwa ujamaa wa kisayansi ukifuatiwa na mbio za 

kihayawani kuelekea kwenye ubepari kamili au 

tutakuwa na jaribio jipya la uchumi mchanganyiko? Au 

kutakuwepo na anguko la utawala wa Kiimla, au serikali 

ya Kiimla itavunjwa vipande vipande na kupelekea hali 

ya ghasia kubwa na hivyo kutokuwepo kwa serikali? Au 

patakuwa na kipindi cha mpito ambapo serikali ya 

Kiimla ambayo itataka yaishe kwa kukubaliana kuhusu 

haki za serikali na za mtu ili kadiri wakati 

utakavyokwenda haki za raia zinasimamishwa tena na 

haki za binadamu zinahuishwa tena. 

Ni muhimu kusubiri matokeo ya mapambano baina ya 

mawazo ya bwana Gorbachev ya perestroika na glasnost 

kwa upande mmoja na wale wahafidhina wa chama cha 

Kikomonisti. Sawa na ninavyojua wanaofaidi uhondo 

wa matunda ya Urusi ni matabaka matatu – viongozi wa 

chama, watumishi wa serikali na wanajeshi. Swali la 

msingi hapa ni kuwa matabaka haya yatakuwa na 

wajibu gani katika hali hii ya mapinduzi baridi 

yanayoendelea kwa hivi sasa? 

Swali hili na mengine yanatakiwa yajibiwe kama mtu 

anataka kuelewa mageuzi haya yatakuwa na athari gani 

kwa amani ya dunia. 
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Kupunguza tu mgogoro baina ya wababe wa dunia 

hakuleti amani wala tija. Kinyume chake kunazuka hofu 

kubwa hususan katika nchi za Ulimwengu wa Tatu. 

Wababe hao walikuwa hawaaminiani na ukajengeka 

wivu ambao uliyapatia kinga mataifa yaliyo dhaifu. Pia 

ulijengeka uwezo wa nchi masikini kuwa upande huu au 

upande ule, kuunga mkono Magharibi au Mashariki 

ambapo hali hii iliwasaidia kidogo kubadili mwenendo 

wa kisiasa na kuwa na nguvu za mazungumzo na 

kukubaliana. Lakini hali siyo hiyo kwa hivi sasa. Kuna 

matumaini gani kwa nchi masikini kuendelea kupumua 

katika hali ya heshima na uhuru? 

Fikra zetu kwenye hatua hii tuliyoifikia zinaenda kwa 

Umoja wa Mataifa – ngome ya amani na taa pekee ya 

matumaini ya kuleta mfumo mpya duniani. Angalau 

mtu anaomba iwe hivyo.  Hata hivyo, uchunguzi wa 

kina ukifanywa, inajitokeza taswira ya kukatisha tamaa, 

kukandamiza na ya kutisha.  

Katika mabadiliko yaliyojitokeza, je Umoja wa Mataifa 

hautatawaliwa na mbabe mmoja? Hii itafanya nchi 

masikini na zisizojiweza kuwindwa kama 

wanavyowindwa wanyama. 

Umoja wa Mataifa wa hivi sasa umedhihirisha mara kwa 

mara kuwa ni chombo sio cha kupigania haki bali kipo 

kwa maslahi ya kisiasa kwa taifa lolote lililo na nguvu 

kubwa ya ushawishi. Dhana ya haki na batili haijawahi 

kuwekewa maanani na Umoja wa mataifa wakati wa 
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kufanya maamuzi kwa mfumo tulionao wala 

tusitegemee makubwa wakati ujao. Siasa na diplomasia 

vimejikita mno katika siasa za kisasa kiasi hiki ya 

kwamba hakuna nafasi ya uadilifu kuota mizizi na 

kuishi. Ni ukweli ulio mchungu ambao mtu mwenye 

kuheshimu ukweli hatoupinga. Ukweli ni kwamba 

taasisi hii ni uwanja wa mbinu na njama za kidiplomasia, 

ushawishi wa kisirisiri na hayo yote yanafanywa chini 

ya mwavuli wa amani ya dunia. 

Sawa na Kurani Tukufu dunia inahitaji taasisi ambayo 

imejiwekea malengo ya kuleta haki. Bila uadilifu sahau 

kabisa juu ya amani, Mtu anaweza kupigana kwa 

kisingizio cha kuleta amani, analeta vurugu na 

mfarakano kwa kisingizio cha amani, lakini kitu pekee 

anachoweza kupata anayejishughulisha na mambo hayo 

ni kifo sio amani.  

Nasikitika, ni wachache miongoni mwa wanasiasa 

mahiri duniani wanaoelewa tofauti kati ya kifo na 

amani. 

Vifo vinatokana na kutokuwepo usawa, utawala wa 

mabavu, na mateso yanayoendeshwa na wenye nguvu. 

Amani ni mtoto wa uadilifu. 

Kurani Tukufu mara nyingi inazungumzia amani 

sambamba na uadilifu. Amani inaelezwa kuwa sharti la 

haki (uadilifu). 
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Katika hali ambayo kuna uhasama kati ya Waislamu 

wawili au mataifa mawili ya Kiislam, Kurani Tukufu ina 

ushauri huu: 

فَاِنَْۢؒبَغَتَْؒاِحْدٰىهُمَاَؒعَلَىَؒالْاُخْرٰىَؒفَقَاتِلُواَؒالَّتِي١ََْۚؒؒوََؒاِنَْؒطَآىِٕفَتٰنَِؒمِنََؒالْمُؤْمِنِيْنََؒاقْتَتَلُوْاَؒفَاَصْلِحُوْاَؒبَيْنَهُمَا

اِنََّؒاللّٰهََؒيُحِب١ََُّؕؒؒاَقْسِطُوْاَؒفَاِنَْؒفَآءَتَْؒفَاَصْلِحُوْاَؒبَيْنَهُمَاَؒبِالْعَدْلَِؒو١ََۚؒتَبْغِيَْؒحَتّٰىَؒتَفِيْٓءََؒاِلٰۤىَؒاَمْرَِؒاللّٰهِ

َؒاتَّقُواَؒاللّٰهََؒلَعَلَّكُمَْؒتُرْحَمُوْن۰۰َََؒؒؒۺالْمُقْسِطِيْنَ  ۰۰ۻاِنَّمَاَؒالْمُؤْمِنُوْنََؒاِخْوَةٌَؒفَاَصْلِحُوْاَؒبَيْنََؒاَخَوَيْكُمَْؒوَ
َؒ

Na ikiwa makundi mawili katika waaminio wanapigana, 

basi fanyeni suluhu kati yao; na ikiwa moja la hayo 

limeruka mipaka dhidi ya lingine, basi piganeni na lile 

lililoruka mpaka hadi lirudie kwenye uamuzi wa Allah. 

Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa 

uadilifu, na hukumuni kwa haki. Hakika Allah 

Huwapenda watendao haki. Kwa hakika waaminio ni 

ndugu, basi fanyeni suluhu baina ya ndugu zenu, na 

mcheni Allah ili mrehemewe.18 

Katika aya hiyo hapo juu, wasio Waislam hawakutajwa 

kwa sababu iliyo wazi kabisa kwamba hawatarajiwi 

kufuata mafundisho ya Kurani Tukufu. Hata hivyo aya 

hiyo ni mfano maridhawa kwa dunia yote kufuata. 

Wakati macho ya dunia yanaelekea kwenye Umoja wa 

Mataifa na Baraza la Usalama kwa matumaini kuwa 

vyombo hivi viwili vitajishughulisha zaidi katika 

kutatua migogoro ya kimataifa na hivyo kuifanya dunia 

mahali salama, hakuna chochote katika historia cha 

kutuonyesha kuwa kuna matumaini. Ulimwengu ulio ni 

uwanja wa kushawishi, njama, bidii katika shughughuli 
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ya kidiplomasia kwa lengo la kuunda makundi shawishi 

na kujaribu kumshinda mpinzani wako kwa njia yoyote 

iwayo, mahali ambapo hapana nafasi ya haya wala 

dhamiri ya binadamu haiwezi kupaingilia, ndio waweza 

kuitwa Nyumba ya Mataifa japo katika mgongano na 

mchafukoge. Lakini itakuwa dhihaka kuiita nyumba 

kama hiyo kuwa Nyumba ya Umoja wa Mataifa. Kama 

hiyo ndiyo dhana ya umoja basi ningelichagua kuishi 

katika mataifa ambayo hayana umoja ila yameunganika 

katika ukweli na haki. 

Mapenzi ya kuwa na nguvu za kuteketeza wapinzani na 

kuwanyamazisha wapinzani, hiyo ni mada ambayo kila 

taifa linatakiwa liijadili na kuitanzua. Mtu anashangaa 

pamoja na kushikwa na masikitiko makubwa kwamba 

mpaka lini nchi wanachama wa Umoja huu adhimu 

wataendelea kufumba macho yao na akili zao kuhusu 

hatari inayojitokeza kutokana na namna mambo ya 

mataifa yanavyoendeshwa kwenye Umoja wa Mataifa? 

Amani ya dunia imetundikwa kwenye uzi mwembamba 

yakiwemo matumaini kwamba haki itatendeka na haki 

itaonekana kutendeka. 
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Wale walioamini na ikatulia mioyo yao 

kwa kumkumbuka Allah. Sikilizeni! Kwa 

kumkumbuka Allah mioyo hutulia. 

- Kurani Tukufu, 13:29 





 

 

SURA YA SITA 

AMANI YA NAFSI 

Mtu kuwa na Amani na Nafsi yake Mwenyewe 

Mwishowe, ingawa sio kwa umuhimu, hebu nisisitize 

kuwa ubora wa sifa na tabia ya mtu mmoja mmoja 

huchukua dhima kubwa sana katika kuunda jamii ama 

yenye amani au isiyo na utulivu.  

Mpaka sasa tumezungumzia juu ya muonekano na 

muundo wa majengo ya kidini, ya kijamii, ya kiuchumi 

na ya kisiasa ambayo Islam inanuia kuyajenga. 

Kuhusiana na sifa ya matofali yanayohitajika kama vifaa 

vya kujengea, Islam inasisitiza khulka na mienendo bora 

ya kila mtu. 

Hii ni mada pana iliyoelezwa kwa mapana na marefu 

ndani ya Kurani Tukufu. Kwa mtazamo wangu, 

zifuatazo ni tabia muhimu Islam inajitahidi kutilia 

mkazo kwa kila mwanajamii. 

Kushindana katika Matendo Mema 

Kwa mujibu wa Islam, matamanio na malengo yote 

mawili huongezwa au kuwekewa mipaka kwa 

kuzingatia maelekezo ya Allah ili ulingano mzuri 

upatikane. Ni muhali kupata amani ya kijamii pasipo 

kuwa na ulingano wa namna hii. Islam husisitiza 

matamanio na malengo yasiyotegemea sana uwezo wa 

kifedha wa kila mtu au yanayopatikana kwake kirahisi 
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katika ngazi zote bila gharama au kwa gharama ndogo 

tu. 

Bila shaka kuwa na ari ya kutokeza juu ya watu wengine 

na kupata sifa ya kipekee ni jambo la kawaida. Lakini 

matamanio haya ya kawaida ya kupata mafanikio na 

kuwashinda wengine ni hatari mno yasipodhibitiwa au 

kuwekewa mipaka. Kwa mfano tabia ya wivu na 

kwenda kinyume na sheria huvunja moyo wa 

kushindana kwa uhuru kiasi kwamba jamii nzima 

huanza kuathirika vibaya badala ya kunufaika na moyo 

wa ushindani. 

Tabia ya kutumia madawa ya kulevya katika michezo ni 

mfano mdogo tu, lakini ushindani katika tasnia na 

biashara ya kitaifa na ya kimataifa hutuletea mifano ya 

kusikitisha sana ya kutokuwepo kwa uwanja sawa. 

Namna ya kwenda kinyume na sheria hutofautiana 

katika nchi za Ulimwengu wa Tatu na nchi zilizostawi 

zaidi. Rushwa, ughushi, kuvunja ahadi, udanganyifu na 

ulaghai ni baadhi ya njia zinazotumika waziwazi ili 

kupata faida ya kiuchumi kwa upesi katika nchi za 

Ulimwengu wa Tatu. Ndiyo maana mafundisho ya 

kidini na ya kimaadili yanatakiwa kutumika katika 

nyanja zote za maisha ya binadamu. Kukosekana kwa 

mafundisho kama haya kunasababisha matokeo mabaya. 

Islam hutuletea maelekezo ya kina yanayohusu uwanja 

mzima wa namna ya kutendeana katika ushindani. La 

kusikitisha sana ni kwamba katika nchi za Kiislam 
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ambapo twasikia mengi kuhusu uenezaji wa Islam na 

itikadi zake zenye misingi ya kale, lakini hatukutani katu 

na juhudi za maana ili kufuata taratibu za Kiislam katika 

tasnia, biashara na mahusiano ya kiuchumi. Bila shaka ni 

sikitiko la hali ya juu.  

Aya ifuatayo ya Kurani Tukufu hutoa kiini cha mafunzo 

ya Islam katika uwanja huu: 

اِنََّؒاللّٰهََؒعَلٰى١ََؕؒؒاَيْنََؒمَاَؒتَكُوْنُوْاَؒيَاْتَِؒبِكُمَُؒاللّٰهَُؒجَمِيْعًا١َؐؕؒوََؒلِكُلٍَّؒوِّجْهَةٌَؒهُوََؒمُوَلِّيْهَاَؒفَاسْتَبِقُواَؒالْخَيْرٰتِ

۰۰۱۴۹َؒكُلَِّؒشَيْءٍَؒقَدِيْرٌ

Na kila mtu anayo shabaha ya mwisho kuielekea 

inayomwongoza. Sisi Tumewawekea sawa shabaha hii; 

basi shindaneni katika mema; popote mtakapokuwa Allah 

Atawaleteni nyote pamoja; kwa yakini Allah ni mweza 

wa kila kitu Apendacho.1 

Katika kauli hii fupi, hekima kubwa imekusanywa na 

kuwekwa pamoja kwa namna ya kustaajabisha. Huu ni 

mwongozo kuhusu ushindani wa kila aina katika nyanja 

zote. Lazima wema uwe na hadhi kubwa kabisa nao uwe 

shabaha ya mwisho na dhamira halisi ya kila ushindani. 

Hivyo, tabia ya kukiuka sheria na uchoyo wa aina 

yoyote huondolewa mbali mara moja. 

Muda ungaliruhusu, tungalizama zaidi na kutoa mifano 

ya kutosha katika mafundisho ya Islam ya kwamba 

namna ushindani unaweza kuwa bora, safi na wenye 

kuleta maendeleo. Ni mara chache sana watu 

wanatambua kuwa utulivu halisi wa moyo kwa kweli 
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unatokana na mtu kuwa mwema na hautokani na 

matendo yenye mafanikio ya ajabu yaliyopatikana kwa 

njia ya udanganyifu au hadaa. Watu kama hawa huwa 

hawapati amani katika jamii wala ndani ya nafsi yao. 

Kwa tazamo la haraka wanaonekana kwamba 

wamefaulu vizuri na kwa hiyo wametulia sana lakini 

kwa hakika ufaulu huu hauna thamani mbele ya ushindi 

halisi.  

Rafiki mmoja wa karibu wa marehemu tajiri mkubwa wa 

Pakistani aliwahi kunihadithia kisa cha kushtusha na 

kuhuzunisha sana. Safari moja alimsifu rafiki yake kwa 

mafanikio makubwa aliyokuwa nayo. Badala ya 

kufurahi, jawabu la tajiri huyo lilinishangaza mno. 

Akafungua vishikizo vya shati lake na akapeleka kiganja 

chake kifuani kana kwamba alitaka kurarua kifua chake 

kama‖mnyama‖anavyopiga‖makucha.‖Akanena:‖ ‘Mateso‖

yaliyoje katika mafanikio haya. Mtu angepasua kifua 

changu na kuona yaliyomo ndani, asingekuta chochote 

isipokuwa‖ moto‖ unaobimbirika.’‖ Baadhi‖ ya‖ watu‖

wanakiri ukweli huu mgumu, wengine hawakiri lakini 

hakuna awezaye kwenda kinyume na utu. Mtu anaweza 

kabisa kurundika mali lukuki na kuwa na starehe na 

anasa za aina zote katika maisha, lakini ni ukweli 

usiopingika kwamba kama wapo ni matajiri wachache tu 

ambao kwa hakika ni wenye furaha na ukinaifu. Hali 

yao imeelezwa katika Kurani Tukufu kama hivi 

ifuatavyo:  
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كَلَّا۰۰۴َؒيَحْسَبَُؒاَنََّؒمَالَهَٗۤؒاَخْلَدَه۰۰۳ٍَؒۚا۟لَّذِيَْؒجَمَعََؒمَالًاَؒوََّؒعَدَّد۰۰۲َََؒؒۙوَيْلٌَؒلِّكُلَِّؒهُمَزَةٍَؒلُّمَزََۙؒ

َؒالْحُطَمَةِۙ ۙ َؒالْحُطَمَة۰۰۵ِؕلَيُنْۢبَذَنََّؒفِي َؒاَدْرٰىكََؒمَا َؒمَاۤ َؒالْمُوْقَدَة۰۰۶ۙوَ َؒاللّٰهِ َؒتَطَّلِعَُؒعَلَى۰۰۷نَارُ  الَّتِيْ
َؒ 

۰۰َؒۺفِيَْؒعَمَدٍَؒمُّمَدَّدَة۰۰۹ؒاِنَّهَاَؒعَلَيْهِمَْؒمُّؤْصَدَة۰۰۸ۙالْاَفْـِٕدَةِؕ

Maangamizo kwa kila msingiziaji, aliyeikusanya mali na 

kuendelea kuihesabu. Anadhani ya kuwa mali yake 

itamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika 

Hutama. Na nini kitakujulisha Hutama ni nini? Ni 

Moto wa Allah uliowashwa Ambao utairukia mioyo. 

Hakika huo utafunikwa dhidi yao, katika nguzo 

ndefundefu.2 

Kwa hakika, ridhaa ya kweli itaendelea kumpiga chenga 

mtu mpaka atimize ari iliyotopea katika maumbile yake 

ya kutenda mema, kuwa mwema na kuishi vyema.  

Upendo kwa Jamaa na Ndugu 

Msisitizo juu ya upendo kati ya jamaa na ndugu ili 

kujenga mfumo wa kifamilia ulio na mshikamano ni 

jambo ambalo limekwishazungumziwa katika amani ya 

kijamii. Hapa linatajwa ili kuonesha haja ya kuboresha 

kiwango cha ubora wa kila mtu ambaye ana dhima 

katika jamii kama ile ya tofali. Ubora wa jengo hauwezi 

kuongezeka bila kuongeza ubora wa tofali.  

Kuwatumikia Wengine 

Katika Islam jambo ambalo hutiliwa mkazo ni kupata 

furaha katika kuwatumikia wengine kuliko kinyume 
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chake. Sehemu ifuatayo ya aya ya Kurani Tukufu 

inafikisha ujumbe huu: 

١ََؕؒؒكُنْتُمَْؒخَيْرََؒاُمَّةٍَؒاُخْرِجَتَْؒلِلنَّاسَِؒتَاْمُرُوْنََؒبِالْمَعْرُوْفَِؒوََؒتَنْهَوْنََؒعَنَِؒالْمُنْكَرَِؒوََؒتُؤْمِنُوْنََؒبِاللّٰهِ

Nyinyi ni umati bora kwa sababu ya kuwatumikia 

binadamu na mliotolewa kwa ajili ya  manufaa ya watu 

wote, mnaamuru yaliyo mema na mnakataza maovu, na 

mnamwamini Allah.3 

Hii inaonesha kuwa Mwislamu hapewi umuhimu zaidi 

kuliko wengine bila mantiki fulani. Kuwa kwake 

Mwislamu hakumaanishi kwamba yeye ni bora kuliko 

wengine. Ni lazima apate cheo hiki kwa kuwa na faida 

kwa watu wengine ili ihsani itiririke kutoka kwake 

kuwaelekea wengine. 

Akifafanua‖maana‖ya‖neno‖‘khair’,‖ambalo‖linamaanisha‖

bora zaidi na pia bora kabisa, safari moja Mtume 

Mtukufusaw alisema: Mkono wa juu ni bora kuliko 

mkono wa chini; mkono wa juu hutoa na kutumia, na 

mkono wa chini huomba na kupokea.4  

Jambo hili limesisitizwa sana ndani ya Kurani Tukufu na 

Hadithi za Mtume Mtukufusaw kiasi kwamba baadhi ya 

masahaba wa Mtume Mtukufusaw walifikia viwango vya 

hali ya juu visivyo na mifano katika sifa hii ya kipekee ya 

binadamu. 

Sio tu kwamba walijitahidi kuwatumikia watu wengine 

bali walisita kupokea au kuomba fadhili kutoka kwao. 
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Hadhrat‖ Auf‖ ibn‖ Malik‖ Ashja‘i‖ anasimulia‖ kwamba‖

safari moja tulikuwa pamoja na Mtume Mtukufusaw 

katika idadi ya watu saba, wanane au tisa alipouliza: Je, 

hamfungi ahadi pamoja na Mjumbe wa Allah? Kabla ya 

muda‖ mfupi‖ tulikuwa‖ tumekwishafanya‖ bai’ati‖ kwa‖

hiyo tukajibu: Ewe Mjumbe wa Allah, tayari 

tumekwishafunga ahadi pamoja nawe. Mtume 

Mtukufusaw akarudia swali lake nasi tukamjibu vilevile 

na tukaongeza: Ni ahadi gani tunatakiwa kufunga sasa? 

Akasema, kwamba mtamwabudu Allah na 

hamtamshirikisha na chochote, kwamba mtasimamisha 

sala tano za faradhi, na kwamba mtamtii Allah na 

hamtamwomba mtu yeyote kitu chochote. Kutokea hapo 

niliona hata kiboko cha kumpigia farasi 

kilipomwanguka mikononi mwa mtu yeyote kati yao, 

hakumwomba mtu mwingine amsaidie kukirudisha.5 

Msisitizo juu ya kuwatumikia wengine si jambo la 

kawaida lisilovutia bali ni juhudi ili kurekebisha 

mienendo ya watu na kutilia mkazo kwa binadamu 

khulka nzuri na maadili ya hali ya juu zaidi. Ikiwa 

khulka bora zinaendelezwa, watu watalelewa wakiwa 

wanaona heshima katika kuwatumikia wengine badala 

ya kupokea tu fadhila na hisani kutoka kwao. 

Kuwatumikia mahuluku wa Mungu ni nusu ya imani. 

Mtazamo wa Islam kuhusu kazi njema ni kwamba hii 

yenyewe ni neema. Jambo hili haliwezi kujadiliwa bali 

linaweza kushuhudiwa tu. 
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Kutafuta Radhi ya Mungu 

Katika kukuza maadili mema katika khulka ya 

binadamu, Islam haiishii hapo tu. Islam huwajengea 

wafuasi wake uelewa kwamba jambo la msingi na 

linalotakiwa kupewa umuhimu wa pekee ni kwamba 

mema ya kila mtu yakubaliwe na Mungu. Msisitizo huu 

huondoa haja ya kuonesha matendo yake mema ili 

asifiwe na watu wanaoangalia. Yamtosha kabisa 

mwaminio halisi kwamba matendo yake yote, ama 

mema au mabaya, yawe yajulikane kwa Mungu Aonaye 

sana.‖Kwa‖kuzungumzia‖juu‖ya‖hili,‖Qu’rani‖Tukufu‖ina‖

yafuatayo ya kusema: 

لِّيُرَوْا١ََۙ۬ؒؒيَوْمَىِٕذٍَؒيَّصْدُرَُؒالنَّاسَُؒاَشْتَاتًا۰۰۶َؒبِاَنََّؒرَبَّكََؒاَوْحٰىَؒلَهَا۰۰۵ِؕيَوْمَىِٕذٍَؒتُحَدِّثَُؒاَخْبَارَهَاۙ

۰۰۹َؒوََؒمَنَْؒيَّعْمَلَْؒمِثْقَالََؒذَرَّةٍَؒشَرًّاَؒيَّرَه۰۰۸ؒفَمَنَْؒيَّعْمَلَْؒمِثْقَالََؒذَرَّةٍَؒخَيْرًاَؒيَّرَه۰۰۷ِؕاَعْمَالَهُمِؕ

Siku hiyo ardhi itahadithia habari zake, Itakuwa hivyo 

kwa sababu Mola wako Atakuwa Ameifunulia hivyo. 

Siku hiyo watu watatoka vikundi vikundi ili 

waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa 

na chembe, ataona umeonekana na Mungu. Na 

anayefanya uovu sawa na chembe, ataona umeonekana 

na Mungu.6 

Jambo hili litiliwe maanani kwamba hii ni hatua 

muhimu katika safari ya kuelekea uboreshaji wa kijamii. 

Hii ndiyo dawa pekee ya kiburi cha binadamu na tamaa 

yake ya kujionesha na kujivuna. 
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Mtume Mtukufusaw alijumuisha matendo yafuatayo 

katika maana pana ya sadaka ambayo pia yanastahili 

malipo kwa Allah:   

Mchango hutakiwa kutolewa na kila kiungo cha 

mwili wa mtu kila siku jua linachomoza ndani 

yake. Kuwapatanisha watu wawili ni sadaka. 

Kumsaidia mtu apande kipando chake au 

kumwekea mzigo juu yake ni sadaka. Ni sadaka 

kuondoa njiani chochote kinachowasababishia 

wapitanjia adha.7 

Ikiwa Mwislamu anapanda mti, chochote 

kinacholiwa katika matunda yake ni sadaka kutoka 

kwake, chochote kinachoibiwa kutoka kwenye mti 

huo ni sadaka, na chochote kilichochukuliwa 

kutoka kwenye mti huo ni sadaka.8 

Jiepusheni na Moto hata kama ni kwa kutoa nusu 

tende katika sadaka, na kama hii pia isipopatikana, 

ni kwa kusema jambo jema.9 

Kama mtu asipokuwa na chochote, inambidi 

afanye kazi kwa mikono yake kwa ajili ya faida 

yake mwenyewe na pia atoe sadaka. Na kama 

hawezi kufanya kazi, inambidi amsaidie maskini 

asiyejiweza kabisa. Na kama hawezi kufanya hivyo 

awahimize wengine kufanya wema. Na hata kama 

hawezi, ajizuie na kutenda maovu. Hii pia ni 

sadaka.10 
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Hata tonge la chakula unalomlisha mkeo linavuta 

mapenzi ya Mungu. 

Kuwajali Daima Binadamu Wengine 

Islam inasisitiza kutambua na kuhisi shida na mateso ya 

watu wengine. Tumekwishazungumzia juu ya jambo hili 

katika sura ya amani ya kijamii na kiuchumi na sura ya 

amani ya kisiasa. Maelezo mengine hayahitajiki hapa. 

Mawanda Mapana ya Upendo 

Islam hupanua wigo wa uwezo wa kila mtu kiasi 

kwamba asiwapende wanadamu wenzake tu bali 

awapende viumbe wote wa Mungu. Kama Islam 

inavyodai kuwa dini ya mwisho kuteremshwa kwa 

binadamu wote na si kwa kaumu moja tu, hivyo katika 

hali ya kawaida hutarajiwa kwamba Nabiisaw wa Islam 

aelezwe kuwa chanzo cha nuru na baraka kwa 

binadamu wote. Bali badala yake mtu hushangazwa 

kusoma kwamba Mtume Mtukufusaw ameelezwa katika 

Kurani Tukufu kama:  

َؒرَحْمَةًَؒلِّلْعٰلَمِيْنَ

Rehema kwa ulimwengu wote.11 

Kwa Kiarabu neno ‘ālam linamaanisha dunia au dunia 

nzima. Lakini neno lililotumika hapa ni al‘ālamīn, wingi 

wa ‘ālam (dunia nzima). Ndiyo maana tumetafsiri hapa 

kama Ulimwengu wote. Mwenye tabia ya kushuku 

asingeridhika na ukweli wa cheo adhimu kama hiki. 

Lakini uchunguzi wa kina wa cheo cha utume kwa 
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walimwengu, ambacho bila shaka alijaaliwa Mtume 

Mtukufusaw, hugundua hekima ya cheo cha Rehema kwa 

Ulimwengu wote.  

Dhamira ya Uumbaji wa Binadamu 

Kwa mujibu wa dhana ya uumbaji iliyoelezwa na Kurani 

Tukufu, falsafa ya uumbaji wa Ulimwengu usiokuwa na 

uhai isingekuwa na maana yoyote isipokuwa kwa 

upande wa Muumbaji ingechukuliwa kama ni kazi bure, 

Mungu Apishe mbali. Hivyo nani angalipata kuelewa na 

kushirikiana katika maarifa na Muumba wa vyote? Hii 

ingalikuwa sawa na kutokuumba chochote. Shabaha ya 

uumbaji ilikuwa ni kujenga uelewa na hatimaye 

kuuboresha, kuupanua na kuongeza ubora wa uelewa 

huo ili ufikie dhamira ya uumbaji.  

Hii sio dhamira ya kawaida nayo inahitaji mjadala mrefu 

ambao hauna nafasi katika hotuba ya leo. Kwa kuiweka 

wazi, sehemu husika ni hii kwamba dhamira ya msingi 

ya uumbaji ilikuwa ni kuumba kiumbe mwenye uelewa 

wa hali ya juu, ambaye kwa hiari yake alitakiwa 

ajisalimishe kwa uzuri kamili wa Mungu unaoakisiwa 

moja kwa moja katika viumbe vyake. Na sio hilo tu, bali 

awaongoze viumbe wengine wa hadhi ya juu (yaani 

wanadamu) kupata lengo hilo la msingi la uumbaji, au 

angalau arahisishe kwa wale wanaotaka kumfuata 

Mungu miongoni mwao. 

Kwa kufikirika, hebu ondoa kwa muda dhamira ya 

msingi ya uumbaji, mara moja sababu kuu ya uumbaji 
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na uendelezaji wa ulimwengu itapotea kabisa. Kwa 

mfano rahisi, dhamira pekee ya kupanda miche ya miti 

ya matunda, kuitunza, kuimwagilia maji, kuipogoa na 

kuiendeleza ni kupata matunda. Kama matunda 

yasingepatikana basi na mti wowote usingekuwepo. 

Juhudi zote za upandaji na utunzaji wa mti wa matunda 

zingekuwa bure na hazina maana kama isingekuwepo 

dhana ya kupata matunda baadaye. Kwa hiyo, mti 

mzima pamoja na mizizi, shina, matawi, majani na 

machipukizi vyote vinasaidia kuwepo kwa matunda. 

Ingawa sehemu zote za mti zinatangulia kuwepo lakini 

huwajibika kwa lengo lake la msingi. Kwa minajili ya 

lengo taratibu za uumbaji zenyewe zinaendelea.  

Kwa kuzingatia uhusiano uliopo katika dhamira ya 

msingi ya uumbaji na vitu vilivyopo ulimwenguni, mtu 

atazamapo mafundisho ya Kiislam anashangaa 

kugundua kwamba Islam haizungumzii uhusiano baina 

ya mwanadamu na Mungu tu bali na uhusiano wa mtu 

na jamii ya wanyama na pia vitu vyote 

vinavyomzunguka. 

Kila kilichopo ni kitakatifu sio kwa sababu ya kuwa bora 

kuliko binadamu bali kutokana na kuumbwa kwake kwa 

namna moja ama nyingine, kwa ajili ya binadamu hasa. 

Hivyo hakuna kitu chochote ulimwenguni kisicho na 

maana na manufaa au hakipo kwenye ufungamano wa 

mlolongo wa uumbaji. Hata nyota zilizoko mbali sana 

zina maana na hushika nafasi katika mpango wa 
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uumbaji wa binadamu. Jambo hili limezungumzwa mara 

kwa mara ndani ya Kurani Tukufu kwa namna 

mbalimbali. Ifuatayo ni baadhi ya mifano:  

و۰۰۵َََؒؒوََؒالَّيْلَِؒاِذَاَؒيَغْشٰىهَا۰۰۴ََ۪ؒ۠وََؒالنَّهَارَِؒاِذَاَؒجَلّٰىهَا۰۰۳ََ۪ؒ۠وََؒالْقَمَرَِؒاِذَاَؒتَلٰىهَا۰۰۲ََ۪ؒ۠وََؒالشَّمْسَِؒوََؒضُحٰىهَاَ۪۠

 ۰۰۹فَاَلْهَمَهَاَؒفُجُوْرَهَاَؒوََؒتَقْوٰىهَا۰۰۸ََ۪ؒ۠وََؒنَفْسٍَؒوََّؒمَاَؒسَوّٰىهَا۰۰۷ََ۪ؒ۠وََؒالْاَرْضَِؒوََؒمَاَؒطَحٰىهَا۰۰۶ََ۪ؒ۠السَّمَآَؒوََؒمَاَؒبَنٰىهَاَ۪۠

۰۰َؒۻوََؒقَدَْؒخَابََؒمَنَْؒدَسّٰىهَا۰۰َِؒؕۺقَدَْؒاَفْلَحََؒمَنَْؒزَكّٰىهَاَ۪۠

Naapa kwa jua na kwa wakati linapoanza kutoa nuru, 

Na kwa mwezi unapoliandama, Na kwa mchana 

unapolidhihirisha, Na kwa usiku unapolifunika, Na kwa 

mbingu na kwa Yule Aliyeijenga. Na kwa ardhi na kwa 

Yule Aliyeitandaza, Na kwa nafsi na kwa Yule 

Aliyeistawisha, Kisha Akaifunulia maovu yake na wema 

wake; Bila shaka amefaulu aliyeitaksa; Na bila shaka 

amejihasiri aliyeipotosha.12 

۰۰َؒ۾اِنََّؒفِيَْؒذٰلِكََؒلَاٰيٰتٍَؒلِّقَوْمٍَؒيَّتَفَكَّرُوْن١ََؕؒ۠وََؒسَخَّرََؒلَكُمَْؒمَّاَؒفِيَؒالسَّمٰوٰتَِؒوََؒمَاَؒفِيَؒالْاَرْضَِؒجَمِيْعًاَؒمِّنْهُ

Na Amewatiishieni vilivyomo mbinguni na vilivyomo 

ardhini - vyote vimetoka Kwake; bila shaka katika hayo 

zimo Ishara kwa watu wanaotafakari.13 

اِنََّؒفِيَْؒذٰلِكََؒلَاٰيٰت١ٍََؕؒؒوََؒالنُّجُوْمَُؒمُسَخَّرٰتٌَۢؒبِاَمْرِه١َٖؕؒوََؒالشَّمْسََؒوََؒالْقَمَر١ََۙؒوََؒسَخَّرََؒلَكُمَُؒالَّيْلََؒوََؒالنَّهَارَ

۰۰َؒ۽لِّقَوْمٍَؒيَّعْقِلُوْنۙ

Na Amewatiishieni usiku na mchana, na jua na mwezi, 

na (pia) nyota zimetiishwa kwa amri Yake. Hakika katika 

hayo zimo Ishara kwa watu wenye akili.14 
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َؒوََّؒاَلَمَْؒتَرَوْاَؒاَنََّؒاللّٰهََؒسَخَّرََؒلَكُمَْؒمَّاَؒفِيَؒالسَّمٰوٰتَِؒوََؒمَاَؒفِيَؒالْاَرْضَِؒوََؒاَسْبَغََؒعَلَيْكُمَْؒنِعَمَهَٗؒظَاهِرَةً

۰۰َؒ܅َؒفِيَؒاللّٰهَِؒبِغَيْرَِؒعِلْمٍَؒوََّؒلَاَؒهُدًىَؒوََّؒلَاٍَؒ مُّنَؒيْرٍوََؒمِنََؒالنَّاسَِؒمَنَْؒيُّجَادِل١َُؕؒبَاطِنَةً

Je! hamwoni ya kwamba Allah Aliwatiishieni vilivyomo 

mbinguni na ardhini, na Akawakamilishieni neema Zake 

zilizo dhahiri na za siri? Na wako watu wanaobishana 

katika (mambo ya) Allah pasipo elimu wala mwongozo 

wala Kitabu chenye nuru.15  

۰۰۵َؒلَقَدَْؒخَلَقْنَاَؒالْاِنْسَانََؒفِيَْۤؒاَحْسَنَِؒتَقْوِيْمٍۙ 

Bila shaka Tumemwumba mtu kwa rasimu iliyo bora 

kabisa miongoni mwa rasimu za uumbaji.16 

Aya nyingine nyingi na hata baadhi ya sura fupi za 

Kurani Tukufu zimewekwa kueleza mada hii inayosema 

binadamu ni kama ulimwengu mdogo aliyepokea athari 

kutoka kwa namna zote za vitu vilivyoumbwa. Hata 

nyota iliyoko mbali sana pia imechangia katika huu 

ulimwengu mdogo wa binadamu.  

Uhisiano huu haupo kama mtumishi anavyowajibika 

kwa bwana wake lakini kama uliopo kati ya bwana na 

mtumishi wake. Mabwana huwa hawainami wala 

kunyenyekea kwa wale wanaowatumikia. Hivyo, 

binadamu huchukuliwa kama bwana wa ulimwengu 

wote na mtumishi wa mmoja tu aliye ni Mola na 

Muumba wa ulimwengu. 

Falsafa hii hutofautiana kwa kiasi kikubwa na ile ya dini 

zingine ambazo hazifundishi kuabudu masanamu tu bali 
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kuabudu na vitu vilivyoumbwa katika namna 

mbalimbali. Kwa mujibu wa falsafa yao mwezi, nyota, 

jua, bahari, miti, mvua, radi, hata wanyama kama vile 

ng’ombe,‖ nyoka‖ na‖ ndege‖ huonekana‖ kama‖ ni‖ bora‖

kuliko binadamu. Binadamu amefundishwa kuviabudu 

kama miungu kutokana na kuwa bora kuliko binadamu 

kwa kiasi fulani. Kwa kifupi, binadamu amewekwa 

katika daraja la chini kabisa huku akifanywa anyenyekee 

kwa kila kitu ambacho kiliumbwa kumtumikia yeye.  

Kwa mujibu wa elimu itokanayo na Islam kuhusu 

mambo ya kawaida, tunaweza kusema binadamu ni 

bwana wa vitu vyote vilivyoumbwa. Hivyo, binadamu 

ana wajibu mkubwa zaidi kuliko vyote kwa Muumba 

kwa sababu ndiye yeye aliyefaidika na vyote 

vilivyoumbwa na Mungu; na pia Yeye alimtiishia 

binadamu kila kitu.  

Kwa maneno mengine, binadamu amekombolewa na 

kila aina ya utumwa kwa kukubali utumwa wa aina 

moja tu ― ambao ni wa Muumba wake tu. Binadamu 

ndiye mfano halisi wa dhamiri na hisia za ulimwengu 

mzima. Kila akiinama na kunyenyekea mbele ya 

Muumba wake, ulimwengu mzima huinama na 

kunyenyekea ndani mwake. Na kila akimwelekea 

Muumba wake, tunaweza kusema ulimwengu mzima 

huelekea kwake. 
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Kwa mujibu wa Islam, kufahamu fika lengo hili na 

kurekebisha maisha yako ili kulifikia ndiyo amani 

kamili.  

Aya ya Kurani Tukufu inayonukuliwa mara kwa mara 

na Waislamu imebeba falsafa hii kwa maneno machache: 

۰۰۱۵۷ََؒؒوََؒاِنَّاَۤؒاِلَيْهَِؒجِعُوَِْؕؒقَالُوْۤاَؒاِنَّاَؒلِلّٰهِ

Hakika sisi ni wa Allah, na bila shaka Kwake tutarejea.17 

Ni watu wachache wanaoelewa hapa maana ya kuelekea 

ni kiroho si kidhahiri. Hii sio kauli ya kawaida tu bali ni 

ukumbusho juu ya shabaha ya uumbaji wa binadamu. 

Kama vile samaki huwa hatulii mpaka arudi katika 

chimbuko lake yaani anapotaga mayai. Vivyo hivyo 

moyo wa binadamu hautulii mpaka kwa kiroho arejee 

kwa chanzo cha uumbaji wake. Hii ndiyo maana ya aya 

ifuatayo: 

۰۰َؒ܍اَلَاَؒرِ اللَّٰؒاللّٰهَِؒتَطْمَىِٕنَُّؒالْقُلُوْب١ََِؕؒؕؒرِ اللَّٰؒاللّٰهِاَلَّذِيْنََؒاٰمَنُوْاَؒوََؒتَطْمَىِٕنَُّؒقُلُوْبُهُمْ

Wale walioamini na ikatulia mioyo yao kwa 

kumkumbuka Allah. Sikilizeni! Kwa kumkumbuka Allah 

mioyo hutulia.18 

Hakuna Amani bila Mungu 

Binadamu hawezi kuwa na amani nafsini mwake wala 

amani haiwezi kupatikana katika jamii bila njia hii. 

Hakuna njia nyingine inayoweza kufaa. Ni mapenzi ya 

Mungu ndiyo jambo la pekee linaloweza kusababisha 

kutoa heshima kwa Alivyoviumba. Sawa na kiwango 
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cha ubora wake, kiumbe kinamsogelea Muumba wake 

na pia muungano baina ya Muumba na viumbe unazidi. 

Binadamu huwaheshimu watu wenzake akiwa na lengo 

la hali ya juu zaidi yaani anawatolea heshima 

wanadamu wote kutokana na heshima na taadhima 

Anayostahiki Muumba wake. Ndiyo maana tunaweza 

kusema kwa hakika ni upendo kwa Mungu uliogeuzwa 

kuwa upendo kwa viumbe Vyake. Kwa fikra, tukiondoa 

tu dhana ya Mungu kwa muda, mahusiano ya 

kibinadamu mara yatageuka kuwa katika hali tofauti 

kabisa.  

Ombwe lililotokana na kutokuwapo kwa Mungu 

linazibwa haraka na nafsi yenye tamaa ya binadamu. Hii 

ni falsafa ya kijinga kwamba binadamu huweza kuishi 

bila Mungu. Kinachofanikishwa na Upagani sio tu 

kuuawa kwa Mungu mmoja bali kuhuishwa kwa 

miungu wengi. Kila kiumbe chenye kujitambua kilicho 

hai ghafla kinachukua nafasi ya kuwa mungu. Ubinafsi, 

tamaa na kujishughulisha kabisa katika kutimiza 

matakwa ya nafsi vinaongezeka katika nguvu.  

Jamii zinazoundwa na watu wa aina hii, daima zinabaki 

kuwa na mtazamo binafsi na mwelekeo wa ubinafsi. 

Hakuna hekima iliyobaki katika mtu kuwa wa manufaa 

kwa wengine bila kuwa na tamaa binafsi ya siri. Hakuna 

pahala pa nje pa marejeo palipobaki katika sura ya 

Mungu wa Rehema, ambaye  pekee ndio kiunganishi na 

mahala pa makutano kwa aina zote za viumbe. 
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Huu ndiyo msingi hasa wa falsafa ya Islam. Mtu hawezi 

kupata utulivu bila kurejea kwa Mungu. Na bila ya 

utulivu huo, amani katika jamii haiwezi kujengwa. 

Jitahada zote za kibinadamu kuleta amani kwa njia ya 

malengo binafsi yaliyofichika, ni lazima zitashindwa 

kabisa. Kama hakuna Mungu, hakuna amani. Hii ndiyo 

hekima yenyewe.  

Ahsanteni. 
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