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NENO LA MBELE 
Namshukuru sana Mwenyezi Mungu Aliyeniwezesha 
kufasiri kijitabu hiki cha Seyidna Ahmadas, mwanzishaji 
wa Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyaa. Seyidna 
Ahmadas alikiandika mwaka 1905, mwezi wa 11, kwa 
lugha ya Kiurdu, naye alikiita “Ek Ghalati ka Izalah”, 
yaani ‘Kuondoa Kosa Moja’. 

Kosa lenyewe aliloliondoa Seyidna Ahmadas katika 
kitabu hiki lahusu maana ya neno Khatamun-Nabiyyin. 
Seyidna Ahmadas ameeleza ndani ya kitabu hiki muradi 
wa kweli wa neno hili kwa uwazi mno. Jambo hili ni 
muhimu sana, ndiyo maana kijitabu hiki kimekwisha 
pata kufasiriwa kwa lugha ya Kiingereza na Kifaransa. 
Na sasa, kwa fadhili za Mwenyezi Mungu, naweka 
mbele ya wasomaji watukufu tafsiri yake kwa Kiswahili. 
Namwomba Mwenyezi Mungu Awanufaishe wote kwa 
kitabu hiki. 

Namshukuru sana Mheshimiwa Maulana Muhammad 
Munawwar H.A., Mbashiri Mkuu wa Jumuiya ya 
Ahmadiyya nchini Tanzania, aliyekubali kuandika Dibaji 
ya kitabu hiki. 

Wassalaam, 

Jamil-ur-Rahman Rafiq, B.Sc 
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DIBAJI 
Ninayo furaha kubwa kuweka mbele ya wasomaji 
watukufu tafsiri hii ya kitabu cha Seyidna Mirza Ghulam 
Ahmad, Masihi na Mahdi tuliyeahidiwa ufikaji wake na 
Seyidna wa Maulana Muhammad, amani na rehema na 
baraka za Mwenyezi Mungu ziwe kwake milele na 
milele. 

Ingawaje ni kijitabu kidogo, imeeleza jambo la maana 
sana. Waislamu wote tunaamini ya kuwa Mtume 
Mtakatifusaw ni Khataman Nabiyyin. Na pia tumeahidiwa 
kufikiwa na Nabii mmoja baada ya huyu Mtume wetu 
s.a.w. ambaye anajulikana kwa lakabu za Masihi na 
Mahdi. Mambo hayo mawili tumeendelea kuyaamini 
tangu karne 14 zilizopita. Tulitazamia kufikiwa na Nabii 
mmoja katika siku hizi za mwisho na papo kwa papo 
tuliamini kwamba Mtume wetu ni wa mwisho. 

Hili ndilo tatizo kubwa lililozungusha akili za watu 
wengi. Hata wanazuoni wakubwa pengine walishindwa 
kulielewa jambo la unabii kuisha na kuendelea kwa 
wakati ule ule mmoja. Ijapokuwa baadhi ya wanavyuoni 
na mawalii na masufii walidokeza kwamba unabii 
usioleta sheria mpya na dini mpya waweza kupewa mtu 
mmoja mtawa sana katika umati wa Mtumesaw, lakini 
mwenye kuwa na cheo hicho cha unabii usiofuatana na 
sheria mpya au dini mpya alikuwa hajafika duniani 
baada ya Mtumesaw. 

Twamshukuru bila kiasi Mungu wetu Mkarimu sana 
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Aliyemleta huyu Seyidna Ahmadas ambaye pamoja na 
kuwa mfuasi mtiifu sana sana wa Mtumesaw alipewa cheo 
cha unabii. Ndiye aliyestahili kutuondolea mushkili wetu 
na kutufafanulia unabii wa namna gani unaoahidiwa 
kupewa wafuasi wa kweli wa Mtumesaw na upi 
uliokoma, usiletwe tena duniani. Na ni kweli kwamba 
mwenye kuonja sukari ndiye awezaye kueleza vizuri 
utamu wake ukoje kuliko yule aliyehadithiwa tu na 
wengine ladha ya sukari. 

Ndani ya kitabu hiki Seyidna Ahmadas ameeleza kwa 
ufundi hasa maana ya Khataman Nabiyyin na sifa moja 
kubwa ya Mtumesaw ambayo haikupatikana katika 
Manabii wote waliomtangulia. Waislamu wa kawaida 
wanaposema ya kwamba Mtumesaw ni wa mwisho, wana 
maana kwamba sasa hatafika nabii mwingine nyuma 
yake, eti kwa sababu utume umekatika baada ya 
Mtumesaw kufika duniani. Kumbe, hayo siyo maelezo 
kamili ya cheo alichopewa. Maana yake ya kweli na 
timilifu, kama alivyoeleza Seyidna Ahmadas, ni hii ya 
kuwa utume wa mitume wengine waliofika kabla ya 
Mtumesaw umekatika ambapo utume wake mwenyewe 
Mtumesaw ni wenye kudumu na utaendelea kufanya kazi 
duniani milele hata milele. Hivyo nabii yeyote, wa 
zamzni au mpya, hawezi kufika kabisa ikiwa sheria yake 
inapinzana na sheria ya Kiislamu. Lakini kwa kuwa 
Mtumesaw naye alikuwa mwanadamu wala hangeweza 
kukaa duniani siku zote, basi Mwenyezi Mungu akaahidi 



 

v 
 

kuchagua mmoja katika wafuasi wake Mtumesaw wakati 
wa haja na kumpa cheo cha utume (Sura An-Nisaa, aya 
70). Na mwenye kuletwa vile akaitwa ni Nabii Mfuasi, 
kwani utume wake hakuupata moja kwa moja ila kwa 
kumfuasa barabara Mtumesaw wala utume wake sio 
utume mpya, bali ni utume wa Mtumesaw unaofanya 
kazi. Na Nabii Mfuasi kupewa jina la ‘Nabii’ ni kwa 
kuonyesha utukufu wa Mtumesaw na baraka kubwa za 
kumfuata yeye. 

Kwa kulieleza jambo hili kwa ufasaha zaidi Seyidna 
Ahmadas ametumia neno la BURUUZ kwa ajili ya 
utume wake. Neno hili ni maarufu sana kwa mawalii na 
masufii wa Kiislamu na limetokana na neno la Kiarabu 
baraza ambalo lina maana ya kujitokeza. Kwa kutumia 
neno hili Seyidna Ahmadas ameonyesha kwa uwazi sana 
ya kuwa ingawa yeye ameitwa Nabii, hata hivyo watu 
wasidanganyike wakidhani ni unabi mpya ambao 
mlango wake umefungwa baada ya Mtumesaw, bali 
utume ule ule wa Mtumesaw umejitokeza kwa sura mpya. 
Ndio kusema, wakati ambapo Mwenyezi Mungu aliona 
upotevu umeenea sana kati ya watu na Uislamu 
umebaki jina tu, akamchagua mfuasi mmoja wa 
Mtumesaw na kumkabidhi nuru ya unabii wa Mtume ili 
audhihirishe na kuueneza duniani. Wanazuoni na 
maulamaa hupewa sehemu tu ya nuru ile na wanaitwa 
“warathatul Ambiyai” bila kupata jina la “Nabii”. Ama 
huyu Masihi wa Mtumesaw alijaaliwa kupewa baraka zote 
za utume pamoja na jina la ‘Mtume’ kama alivyopewa 
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Masihi wa Nabii Musaas Hivyo, mali ya Mtumesaw ikabai 
kwake mwenyewe kwani mfuasi si mbali na mwalimu 
wake wala mwana siye ghairi ya mzazi wake. Ndiyo 
sababu mtakuta neno hili BURUUZ limetumika sana 
katika kitabu hiki na maana yake ni hiyo tu iliyoelezwa 
hapo juu. 

Mtu aweza kuuliza: Kwa nini Mwislamu yeyote kabla ya 
Seyidna Ahmadas asichaguliwe kupewa utume na hali 
mawalii na masahaba wamepita wengi. Jibu lake haliko 
mbali, tena ni rahisi kulielewa. Mosi, ni kazi ya 
Mwenyezi Mungu mwenyewe kuamua ni nani 
anayestahili kupewa cheo hiki au kile, au apewe mtu wa 
karne hii au ile (Sura An‘aam, aya 125). Pili, ipo bishara 
ya Mtumesaw inayosema ya kwamba hakuna Nabii 
katikati ya Masihi (aliyeahidiwa kufika baadaye) na 
Mtumesaw (Bukhari, jalada 2, uk. 158; na Abu Dawud, 
Jalada 2, uk. 594). Kwa hiyo, tusitafute Nabii mwingine 
baina ya Masihi na Mtumesaw, bali tumwamini huyu tu 
aliyetumwa katika zama zetu. 

Sina budi kumshukuru hapa Sheikh Jamil-ur-Rahman 
Rafiq B.Sc., mbashiri wetu nchini Tanzani, aliyejitolea 
kukifasiri kitabu hiki kwa Kiswahili safi. Baada ya kukaa 
hapa miaka 3 tu yeye ameweza kuonyesha ujuzi 
mkubwa wa lugha hii na ninatumai kwamba nchi hizi za 
Afrika Mashariki na Kati zitafaidika na kazi yake. 
Inshaallah. 
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Na mwishowe, namwomba Mwenyezi Mungu 
awanufaishe wananchi wote kwa kitabu hiki waelewe 
madhumuni yake sawasawa na kufunukiwa haki. Wako 
wengi ambao wameisha kuamini kifo cha nabii Isaas na 
pia wanaamini ya kwamba pana haja sana Kiongozi 
mmoja atoke kwa Mwenyezi Mungu aje kukusanya watu 
wa dini zote na mataifa yote kwenye njia moja tu ya 
Uislamu. Jamaa hao wanasifu sana kazi inayofanywa na 
Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya kote kote duniani 
kwa kuufanya Uislamu ushinde dini zote zile; lakini 
wanabakiwa na tatizo hilo moja tu la cheo cha Utume 
kupatikana baada ya Mtumesaw. Natumai baada ya 
kukisoma vizuri kitabu hiki wao wataondokewa na 
mashaka yote na watakuwa tayari kujiunga nasi kwa 
furaha. Inshaallah. 

Wasalaam, 

Sheikh Muhammad Munawwar H.A., 
Mbashiri Mkuu, 
Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya,Tanzania. 
10 Muharramul Haram, 1385 Hijriyyah 
12 Mei, 1965. Masjid Salaam, 
P.O. Box 376, Dar-es-Salaam. 
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1  
2  
KUONDOA KOSA MOJA 

Baadhi ya mabwana katika Jumuiya yetu, ambao wana 
maarifa kidogo juu ya madai yetu na dalili zetu ambao 
nao hawajapata kusoma vitabu vyetu kwa uangalifu wala 
hawakukamilisha elimu yao kwa kukaa pamoja nasi kwa 
muda wa kutosha, pengine hutoa jibu juu ya upinzani 
wa wapinzani lililo kinyume kabisa; hivyo hujuta juu ya 
kuwa ni wenye haki. 

Siku chache tu zimepita, bwana mmoja aliletewa 
upinzani na mpinzani kwamba, “Yule uliyembei adai 
kuwa ni Nabii na Mtume!” Na jibu lake likatolewa kwa 
kukana tu ilhali jibu kama hili si sawa. 

Ukweli ni huu kwamba katika wahyi mtakatifu 
Alionifunulia Mwenyezi Mungu yanapatikana maneno 
kama Mtume, Mjumbe na Nabii, siyo mara moja tu bali 
mara mamia na mamia. Hivyo jibu hili lawezaje kuwa 
sawa ya kuwa maneno kama hayo hayamo katika 
ufunuo wangu? Hususa siku hizi maneno hayo yamezidi 
kuwa wazi zaidi kuliko hapo zamani. Na katika 
Baraahiini Ahmadiyya, ambacho miaka 22 imepita 

                                                            
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 
Ukarimu. 
2 Tunamhimidia yeye na tunamsalia Mtume wake Mtukufu. 
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kilipopigwa chapa, pia maneno kama hayo hupatikana si 
machache. Kwa mfano, miongoni mwa funuo ambazo 
zimekwisha pigwa chapa katika Baraahiini Ahmadiyya 
kuna wahyi mmoja huu: 

هٖ  اَرْسَلَ رَسُوْلَهٗ بِالْهُدٰی وَ  الَّذِیْ ھُوَ  ޜِْ كلُِّ  3دِޜِْ الحْقَِّ لِيُظْهِرَەٗ ޱََ الدِّ
(Baraahiini Ahmadiyya uk. 498) 

Hapa, mimi nimeitwa wazi wazi kuwa ni mtume. Tena 
katika kitabu hicho hicho kuna wahyi huu kwa kunihusu 
mimi: 

 ری الله في حلل الانبياءج
Yaani Mjumbe wa Mwenyezi Mungu katika mavazi ya 
mitume. Tazameni Baraahiine Ahmadiyya, uk. 504. 
Tena karibu na wahyi huo katika kitabu hicho hicho 
kuna ufunuo huu wa Mungu; 

 َ  4مْ نهَُ يْ بَ  اءُ حمََ رُ  ارِ فَّ کُ  الْ ޱََ  اءُ دَّ شِ اَ  هٗ عَ مَ  ޜَْ ذِ الَّ وَ  اللهِ  لُ وْ سُ رَّ  دٌ مَّ محُ
Katika ufunuo huu nimepewa jina Muhammad na 
Mtume pia. Tena kuna wahyi huu ulioandikwa katika 
ukurasa wa 557 wa Baraahiin, 

                                                            
3 Yeye ndiye Aliyemtuma Mtume wake kwa mwongozo na kwa 
dini ya haki ili kuifanya ishinde dini zote. 
4 Muhammad ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, na walio pamoja 
naye ni wenye imara mbele ya makafiri na wenye kuhurumiana 
wao kwa wao.  
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˄ǎد  آ ǎɟ ǔ ǔ̔   ǎا׏ 䆀 䕊5 
na msomo wake wa pili ni huu, 

 䆴 آ˄ǎ د ǎا׏ 䆀 䕊6 
Na kadhalika katika mahala pengine pengi nimeitwa 
kwa neno Mtume. 

Na kama ikisemwa kuwa Mtumesaw ni Khatamun-
Nabiyyin, awezaje, basi, mtume mwingine kufika baada 
yake, basi jibu lake ni hili ya kwamba bila shaka hawezi 
kufika mtume yeyote mpya —  au hata wa kale kama 
ninyi mumteremshavyo Hadhrat Isaas katika zama za 
mwisho, nanyi mna itikadi kuwa wahyi wa utume 
utaendelea kumshukia kwa miaka 40 kwa kupita zama 
za Mtumesaw. Bila shaka itikadi kama hii ni kosa. Na aya 
hii: 

َ بِ النَّ  مَ اتَ خَ  وَ  اللهِ  لَ وْ سُ رَّ  نْ کِ لٰ وَ   7ينّٖ

Na Hadithi: 

َ نَ لاَ  یْ دِ عْ بَ  بىِّ  
Hutoa ushahidi juu ya itikadi hii kuwa uwongo mtupu. 
Lakini sisi tu wapinzani wakali wa itikadi za namna hii, 
                                                            
5 Mwonyaji mmoja amekuja duniani.  
6 Nabii mmoja amekuja duniani.  
7 Al-Ahzaab, 33:41 
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nasi tuna imani ya kweli iliyokamilika juu ya Aliyosema 
Mwenyezi Mungu kwamba: 

َ بِ النَّ  مَ اتَ خَ  وَ  اللهِ  لَ وْ سُ رَّ  نْ کِ لٰ وَ   8ينّٖ

Katika aya hii kuna bishara wasiyoitambua wapinzani 
wetu, nayo ni hii ya kwamba baada ya Mtumesaw 
milango ya bishara imekwisha fungwa. Haiwezekani, 
sasa, kuwa yeyote yule — Baniyani au Myahudi au 
Mkristo, au Mwislamu wa jina tu — aweze kuthibitisha 
neno Nabii kwa dhati yake. Madirisha yote ya utume 
yamekwisha fungwa, lakini dirisha la SIRATI SIDDIQI 
liko wazi — yaani kupata utume kwa kujipoteza ndani 
ya mapenzi ya Mtumesaw. Basi yule amjiaye Mwenyezi 
Mungu kwa njia ya dirisha hili huvishwa shuka la utume 
ambalo ndilo shuka la utume wa Mtume Muhammadsaw. 
Hivyo, kuwa nabii kwa mtu huyo si jambo la ghera, kwa 
maana hupata siyo kutoka dhati yake bali kutoka katika 
chemchem ya Mtumesaw, wala si kwa ajili yake yeye 
mwenyewe bali kwa kudhihirisha utukufu wake. Kwa 
hiyo huyo hupata jina Muhammad na Ahmad huko 
mbinguni; yaani mwishowe utume wa Muhammadsaw 
akaupata Muhammad tu, ingawa kwa njia ya kuwa 
Kivuli chake, lakini siye mwingine. 

Basi muradi wa aya: 

                                                            
8 Al-Ahzaab, 33:41. 
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َ  نَ ا كاَ مَ  ْ  دٍ حَ اَ آ بَ اَ  دٌ مَّ محُ َ بِ النَّ  مَ اتَ خَ  وَ  اللهِ  لَ وْ سُ رَّ  نْ کِ لٰ وَ  مْ کُ الِ جَ رِّ  ݿِّ  9ينّٖ
ndio huu ya kwamba Muhammadsaw si baba wa yeyote 
katika wanaume wa kidunia lakini ni baba wa wanaume 
wa Akhera kwa kuwa yu Khatamun-Nabiyyin, wala 
hakuna njia yoyote ya kupata fadhili ya Mungu 
minghairi ya wasila (njia) wake Mtukufu Muhammadsaw. 
Basi, utume wangu ni kwa njia ya kuwa kwangu 
Muhammad na Ahmad, si kwa sababu ya dhati yangu 
mimi mwenyewe. Nami nimelipata jina hili kwa 
kujipoteza moja kwa moja ndani ya mapenzi ya 
Mtumesaw. Hivyo basi, haikuingia tofauti katika maana 
ya Khatamun-Nabiyyin, lakini kwa kushuka kwa Isa 
maana ya Khatamun-Nabiyyin lazima kabisa itatanguka. 

Ikumbukwe pia ya kwamba maana ya nabii kwa njia ya 
lugha ni ‘Mwenye kutoa habari za ghaibu akizipata 
kutoka kwa Mwenyezi Mungu.’ Basi popote 
itakapoingia maana hii humo humo neno ‘Nabii’ pia 
litathibitika. Na ni sharti kwa nabii kwamba awe Rasul 
(Mtume) vile vile, maana, ikiwa yeye hawi Mtume, tena 
hawezi kupata habari safi za ghaibu kwa sababu aya hii 
inakataza: 

 10لٍ وْ سُ رَّ  ݿِْ  ضيٰ تَ ارْ  ݿَِ  لاَّ ا اِ دً حَ اَ  桚 ޱَٰ  رُ هِ ظْ  يُ لاَ 
                                                            
9 Al-Ahzaab, 33:41 
10 Hamdhihirishii yeyote habari za ghaibu isipokuwa 
Aliyemridhia. Al-Jinn, 72:27-28 
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Basi, kama akikataliwa nabii baada ya Mtumesaw 
italazimu tena kuchukua itikadi ya kwamba umati huu 
wa Mtumesaw hauna sehemu katika kuzungumza na 
kufunuliwa na Mwenyezi Mungu, kwa kuwa yeyote 
ambaye mkononi mwake habari za ghaibu zitadhihirika 
kutoka kwa Mweneyzi Mungu lazima kabisa maana ya 
Nabii itathibitika kwa dhati yake kwa mujibu wa aya: 

 11غَيْبِهٖ  ޱَٰ  رُ هِ ظْ  يُ لاَ 
Na yeyote atakayetumwa na Mwenyezi Mungu 
tutamwita ni mtume, ila tofauti ni hii kwamba baada ya 
Mtume wetusaw mpaka siku ya Kiyama, hakuna nabii 
yeyote yule itakayemshukia sheria mpya au atakayepewa 
lakabu ya utume hivi tu bila wasila wa Mtumesaw na bila 
kujipoteza ndani ya mapenzi ya Mtumesaw hivi kwamba 
apewe jina Muhammad na Ahmad huko mbinguni. Na 
yule anayedai hivyo amekufuru basi. Siri hasa ndani yake 
ndiyo hii kwamba maana ya Khatamun-Nabiyyin yataka 
kuwa maadamu pazia la ugeni limebaki, yeyote 
atakayeitwa Nabii atakuwa mwenye kuvunja muhuri 
huu ulio juu ya Khatamun-Nabiyyin. Lakini kama mtu 
ameisha jipoteza ndani ya huyu Khatamun-Nabiyyin 
hivi kwamba amepata jina lake kwa sababu ya umoja na 
kutoweka kwa ‘ugeni’, na KIVULI cha uso wa 
Muhammadsaw kimeonekana ndani yake kama vile katika 
kioo safi, hapo yeye ataitwa nabii bila kuvunja muhuri, 
                                                            
11 Al-Jinn, 72:27-28 
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kwa kuwa yeye anakuwa ni Muhammad ingawa kwa njia 
ya kuwa kivuli. Basi juu ya madai ya utume ya mtu 
aliyepewa jina Muhammad na Ahmad kwa njia ya kuwa 
kivuli cha Mtumesaw. Seyyidna Muhammadsaw amebaki 
kuwa Khatamun-Nabiyyin kwa kuwa huyo Muhammad 
wa pili ni picha tu na jina la Muhammadsaw. Lakini Isaas 
hawezi kufika bila kuvunja muhuri kwa sababu utume 
wake ni mwingine kabisa. Na ikiwa mtu hawezi kuwa 
nabii na mtume hata kwa maana ya kuwa BURUUZ, 
basi ni nini maana ya: 

✟ۙ✡ ✠ ۝ ✣ ✢✥ ✤ ۙ   
✥ ✧ ✦ؒ✩ ✨ ✝ ۝12 

                                                            
12 Utuongoze njia iliyonyoka, njia ya wale Uiowaneemesha? 

Al-Faatiha, 1:6  
Lazima mkumbuke kwamba kuna ahadi kwa ajili ya umati huu 
kuwa utapata kila neema waliyoipata manabii na masiddiki wa 
zamani. Na miongoni mwa neema hizi kuna utume na bishara 
ambazo kwa sababu ya hizo manabii a.s. waliendelea kuitwa 
manabii. Lakini Kurani Tukufu inafunga mlango wa habari za 
ghaibu kudhihirika ila kwa yule aliye nabii bali mtume kama ilivyo 
dhahiri kutoka aya hii: 

  لٍ سُوْ  رَّ ݿِْ  تَضيٰ ا اِلاَّ ݿَِ ارْ ً اَحَد桚لاَ يظُْهِرُ ޱَٰ 
 [Hamdhihirishii yeyote habari za ghaibu isipokuwa mtume wake 

Aliyemridhia. Al-Jinn, 72:27-28] 
Basi ili kupata habari safi za ghaibu inabidi kuwa nabii, na aya 
“An‘amta ‘alaihim” yashuhudia kuwa umati huu haukunyimwa 
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Basi, inapasa kukumbukwa ya kwamba katika maana hii 
sikatai Unabii na Utume wangu; na kwa njia hiyo Masihi 
Aliyeahidiwa amepewa jina Nabii katika Sahihi Muslim. 
Ikiwa apokeaye habari za ghaibu kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu hapati jina Nabii, niambieni basi, ataitwa jina 
gani? Kama mkisema, inapasa kumpa jina ‘Muhaddath’, 
basi nasema kwamba katika kamusi yoyote maana ya 
neno ‘Tahdith’ haikuandikwa kuwa ni ‘kudhihirisha 
habari za ghaibu’. Lakini ‘Utume’, maana yake ndiyo 
‘kudhihirisha mambo ya ghaibu’. Na ‘nabii’ ni neno lililo 
katika Kiarabu na Kiebrania; yaani neno hili kwa 
Kiebrania ni ‘Naabi’, nalo limetokana na neno ‘Naabaa’ 
ambalo maana yake ni ‘kutoa bishara kwa kupata kutoka 
kwa Mwenyezi Mungu’. Na kwa Nabii hakuna sharti ya 
kwamba alete Sheria mpya; hiki ndicho kipawa kilicho 
sababu ya mambo ya ghaibu kufunguliwa. Basi, pindi 
nilipokwisha ona bishara karibu 150 kutoka kwa Mungu 
mpaka muda huu, zilizoisha timia, nawezaje kukataa jina 
la Nabii na Mtume kwa ajili yangu? Na ambapo 
Mwenyezi Mungu Amenipa majina haya niyatupilieje 
mbali? Au nimwongopeje yeyote ghairi ya Mungu? 
Naapa kwa Yule Mungu Aliyenituma, Ambaye 
                                                                                                                             
kupata habari safi za ghaibu. Na habari halisi za ghaibu zataka 
unabii na utume kupatikana kwa mujibu wa aya iliyotajwa; na njia 
hii ya kupata utume moja kwa moja imefungwa, hivyo inalazimu 
kukubali ya kwamba kwa kupata kipawa hiki mlango wa kuwa 
Buruuz na Kivuli na kujipoteza ndani ya mapenzi ya Mtumesaw 
uko wazi. Ufikiri basi. 
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kumtungia uwongo ni kazi ya waliolaaniwa, kwamba 
Yeye  Amenituma Akinifanya niwe Masihi aliyeahidiwa; 
nami kama niziaminivyo aya za Kurani Tukufu ndivyo 
hivyo niuaminivyo, bila tofauti hata chembe, wahyi wazi 
wazi wa Mungu ulioniteremkia ambao ukweli wake 
umeisha nidhihirikia kwa bishara zake mfululizo. Nami 
naweza kuapa kwa kusimama katika Kaaba ya kuwa 
Wahyi Mtakatifu uniteremkiao ndiyo maneno ya Huyu 
Huyu Mungu Aliyewashushia maneno yake Hadhrat 
Musa na Hadhrat Isa na Hadhrat Muhammad Mteule 
Sallallahu alaihi wasallam. Ardhi ikashuhudia kwa ajili 
yangu na mbingu pia; kwa njia hii mbingu ikazungumza 
kwa ajili yangu na pia ardhi, ya kwamba mimi ni Khalifa 
wa Mwenyezi Mungu. Lakini ilikuwa imelazimu kuwa 
ningekataliwa kwa mujibu wa bishara. 

Hivyo, basi wenye pazia juu ya nyoyo zao hawanikubali. 
Nami najua kuwa Mwenyezi Mungu lazima Atanisaidia 
kama vile Alivyoendelea kuwanusuru mitume wake siku 
zote. Wala hakuna yeyote awezaye kunishinda mimi, 
kwa kuwa hao hawana msaada wa Mwenyezi Mungu 
pamoja nao. Nami popote nilipokana Unabii wangu au 
Utume wangu, ni katika maana hiyo tu ya kwamba mimi 
sikuleta Sheria yoyote mpya wala mimi siye nabii kwa 
kujitegemea. Lakini kwa njia hii ya kuwa nimepata 
habari za ghaibu kutoka kwa Mungu nikijipatia fadhili 
za kiroho kutoka kwa Mtume wangu nimfuataye — 
Muhammadsaw — na kwa kupata jina lake na kwa 
sababu ya wasila wake, mimi ni Mtume na Nabii, lakini 
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bila sheria yoyote mpya. Nami sikukana kamwe kuitwa 
Nabii wa namna hii bali katika maana hiyo hiyo Mungu 
Ameniita Nabii na Mtume; wala sikatai hata sasa kuwa 
kwangu Nabii na Mtume katika maana hii. Na usemi 
wangu huu: 

ũ ر␰ل و 䕊ورد
ǖ Ʒơǎ ƹǔư 㽮ب ام ہ⵰13 

una maana hii tu ya kuwa mimi siye mwenye kuleta 
sheria mpya. Naam, inawapaseni kukumbuka jambo 
moja, wala msilisahau, ya kwamba juu ya mimi kuitwa 
kwa neno Nabii na Mtume nimeambiwa na Mwenyezi 
Mungu kuwa fadhili zote hizi hazikunifikia moja kwa 
moja bila wasila wowote, bali kuna dhati tukufu huko 
mbinguni ambayo baraka zake za kiroho nazipokea — 
yaani dhati ya Muhammad Mteule Sallallahu alaihi 
wasallam. Kwa sababu ya wasila huo, na kwa kuingia 
ndani yake, na kwa kupewa jina lake, Muhammad na 
Ahmad, mimi nimekuwa ni Mtume na pia Nabii — 
yaani nimetumwa na pia napata habari za ghaibu kutoka 
kwa Mungu. Na kwa njia hii muhuri wa Khatamun-
Nabiyyin umebaki salama kwa sababu nimepata jina hilo 
kwa njia ya kuwa KIVULI katika kioo cha mapenzi ya 
Mtumesaw. Na ikiwa mtu yeyote anakasirika juu ya wahyi 
huu kwamba Mungu kwa nini Amenipa jina la Nabii na 
Mtume, basi huu utakuwa ni upumbavu wake, kwa 

                                                            
13 Mimi siye mtume wala sikuleta Kitabu. 
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kuwa muhuri hauvunjiki nikiwa Nabii na Mtume.14 
Jambo hili ni dhahiri ya kwamba kama ninavyosema juu 
yangu kuwa Mungu Ameniita kwa jina la Mtume na 
Nabii, ndivyo wasemavyo wapinzani wangu kwa 
kumhusu Hadhrat Isa, mwanaye Mariamu, kwamba 
atafika duniani mara ya pili baada ya Mtume wetu s.a.w. 
Na kwa kuwa yeye ni Nabii, hivyo upinzani ule ule 
utaletwa juu ya kuja kwake kama ninavyoletewa mimi 
— yaani muhuri wa Khatamun-Nabiyyin utavunjika. 
Lakini mimi ninasema kwamba baada ya Mtumesaw, aliye 
ni Khatamun-Nabiyyin kweli kweli, kuitwa kwangu 
Mtume na Nabii si jambo lipasalo kupingwa, wala 
hauvunjiki muhuri wa Ukhatam kwa sababu hii, kwa 
maana nimekwisha sema mara nyingi kwamba kwa 
mujibu wa aya  

 15مْ ا بهِِ وْ قُ حَ لْ ا يَ مَّ لَ  مْ نهُْ مِ  ޜَْ رِ خَ اٰ  وَ 
mimi ni huyo huyo Khatamul-Ambiya kwa njia ya 

                                                            
14 Ni zuri lililoje jambo hili ya kwamba kwa njia hii muhuri wa 
bishara ya Khatamun-Nabiyyin haukuvunjika wala watu wote wa 
umati huu hawakunyimwa maana ya utume kwa mujibu wa aya 
“La yudh-hiru alaa ghaibihi”. Lakini kwa kumteremsha Hadhrat 
Isa, ambaye utume wake ulipatikana miaka 600 kabla ya Uislamu 
hakibaki kiwacho chote kile katika Uislamu, na aya ‘Khatamun-
Nabiyyin’ inakadhibishwa wazi wazi. Hapo tutasikia matusi tu ya 
wapinzani, basi na wao watukane. Na karibu wafanyao dhuluma 
watajua ni mgeuko wa namna gani watakaogeuka. 
15 Na kwa wengine miongoni mwao walio bado kuungana nao. 
Al-Jumu‘a, 62:4. 
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‘uburuuzi’, na Mwenyezi Mungu Amenipa jina 
Muhammad na Ahmad katika Baraahiin Ahamadiyya 
miaka 20 kabla ya leo hii, na Amenifanya niwe 
Mtumesaw. Basi, kwa njia hii Ukhatamul-Ambiya wa 
Mtumesaw haukuteleza kwa sababu ya utume wangu, 
kwa kuwa kivuli hakitengani na shina lake. Na kwa 
kuwa mimi ni Muhammadsaw kwa njia ya kuwa Kivuli 
chake, basi, muhuri wa Khatamun-Nabiyyin 
haukuvunjika, kwa sababu utume wa Mtumesaw 
umekoma mpaka kwa Muhammadsaw — maana, kwa 
kila hali, Muhammad ndiye aliyekuwa Nabii, siye 
mwingine. Yaani mimi ni Mtumesaw kwa njia ya kuwa 
Buruuz, na sifa zote za Muhammadsaw pamoja na utume 
wake zimeonekana katika kioo changu cha ki-kivuli; 
basi, ni mtu yupi tena aliyedai utume mwingine? 

Haya, ikiwa hamnikubali  mimi, tena fikirini hivi 
kwamba, kama mjuavyo Mahdi aliyeahidiwa atakuwa 
kama Mtumesaw katika umbo lake na khulka zake, na 
jina lake litalingana na jina la Mtumesaw, yaani jina lake 
pia litakuwa ni Muhammad na Ahmad, naye atakuwa 
mmoja wa watu wa nyumba yake16  — na imeandikwa 

                                                            
16 Jambo hili limethibitika katika taarikh ya babu zangu kuwa bibi 
yangu mmoja alitokana na ukoo wa Kisharifu, naye alikuwa 
miongoni mwa Bani Fatimah. Na Mtumesaw pia alisadikisha hilo 
akiniambia katika ndoto: 

 سلمان منا اھل البيت ޱ مشرب الحسن
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katika Hadithi kuwa atatokana nami — hii ni ishara 
nyepesi kwenye jambo hili ya kwamba Mahdi atakuwa 
ametokana na Mtume huyo s.a.w. kwa njia ya kiroho, 
naye atakuwa ni picha ya roho yake. Na dalili kubwa 
sana juu yake ni hii ya kuwa maneno ambayo Mtumesaw 
ameeleza kwayo mwungano wake na Mahdi mpaka 
akafanya majina ya wote wawili kuwa moja, inajulikana 
wazi wazi kwa maneno hayo kwamba Mtumesaw anataka 
kueleza kuwa huyo aliyeahidiwa atakuwa ni Buruuz 
wake, kama Yoshua alivyokuwa Buruuz wa Hadhrat 
Musa. Na siyo lazima kwa Buruuz kwamba awe mwana 
au mjukuu wa yule ambaye yeye ni Buruuz wake. Lakini 

                                                                                                                             
[Salmaan ni miongoni mwetu; ni mmoja wa watu wa nyumba 
yetu, juu ya njia ya Hasan.] 

Hapa amenipa jina Salmaan, yaani Salm mbili. Na ‘Salm’ maana 
yake kwa Kiarabu ni ‘suluhu’. Yaani imekadiriwa kuwa suluhu 

mbili zitafanyika mkononi mwangu — ya kwanza ni ya ndani 
itakayoondoa bughudha na uasi wa ndani; na ya pili ni ya nje 
itakayowaelekeza wafuasi wa dini nyingine kwenye Uislamu 
ikikanyaga uadui ulio dhahiri na kwa kuonyesha  utukufu wa 
Uislamu. Inaonekana kwamba hata Yule Salmaan aliyetajwa 
katika Hadithi, muradi wake pia ni mimi, waila bishara iliyomo 
katika neno Salmaan haikuthibitika katika Salmaan huyo. Nami 
ninasema, hali nimepata wahyi kutoka kwa Mungu, kuwa mimi 
ninatokana na Bani Faris; na kwa mujibu wa Hadithi, 
iliyoandikwa katika Kanzul-Ummaal, Bani Faris vile vile ni 
miongoni mwa Wana wa Israeli na Masharifu. Na katika kashfi, 
Hadhrat Fatimah aliweka kichwa change juu ya paja lake ili 
kunionyesha kuwa mimi ninatokana naye, yaani mimi ni mtoto 
wake; kashfi hii imo katika Baraahiini Ahmadiyya. 
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hii ndiyo lazima kwamba mtu aliye Buruuz awe 
ametokana na Mwenye Buruuz, na tangu azali mvuto na 
mwungano upatikane katikati. Basi wazo hili ni kinyume 
kabisa na shani ya Mtumesaw ya kwamba yeye aache 
maelezo yaliyolazimu kudhihirisha maana ya Buruuz na 
aanze kueleza jambo hili ya kwamba yeye (Madhi) 
atakuwa mjukuu wake. Je, Buruuz analinganaje basi na 
kuwa mjukuu? Na ikiwa mwunganisho huu ulikuwa 
lazima kwa ajili ya Buruuz, basi kwa nini umechaguliwa 
mwunganisho huu wenye upungufu wa kuwa mjukuu. 
Ingefaa kuwa mwana! Lakini Mwenyezi Mungu 
Amekataa katika maneno yake matukufu kuwa 
Mtumesaw si baba wa mwanamume yeyote yule, lakini 
Ametoa habari ya Buruuz. Kama Buruuz isingelikuwa 
sahihi, tena kwa nini masahaba wa aliyeahidiwa kama 
huyo wangeitwa katika aya ‘wa akharina minhum’ kuwa 
masahaba wa Mtumesaw? Na kwa kukataa Buruuz lazima 
aya hii ibatilike.  

Watu wenye mawazo ya kiduna walimfanya huyo 
aliyeahidiwa awe wa wazao wa Hasanra, na pengine wa 
Husain, na pengine wa Abbas. Lakini Mtumesaw, 
kusudio lake lilikuwa hili ya kwamba huyo atamrithi 
kama wana — jina lake, khulka zake, elimu yake na 
utawa wake — naye ataonyesha kutoka ndani yake 
picha yake kwa kila upande, wala hatapata cheo hiki 
kutoka kwake mwenyewe bali atapata kila kitu kutoka 
kwa Mtume, naye ataonyesha uso wake kwa kujipoteza 
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kabisa ndani ya mapenzi yake. Basi, kama atakavyopata 
jina lake — kwa njia ya kuwa Kivuli chake — na khulka 
zake na elimu yake, hivyo atapata lakabu ya ‘Nabii’ vile 
vile, kwa kuwa picha ya Uburuuz haiwezi kukamilika 
mpaka picha hiyo iwe na sifa zote za shina lake kwa kila 
upande. Basi, kwa kuwa Unabii pia ni sifa mojawapo 
katika Nabii, hivyo ni lazima kwamba sifa hii pia 
ionekane katika picha ya Kiburuuzi. Manabii wote 
waliendelea kukubali ya kuwa dhati ya Buruuz huwa 
picha kamili ya shina lake mpaka jina pia linakuwa moja. 
Ni dhahiri basi, kwa njia hii ya kwamba kama kwa 
kupewa jina Muhammad na Ahmad kwa njia ya kuwa 
Buruuz, Muhammad na Ahmad hawawi wawili, ndivyo 
haikulazimu kwa kuitwa Nabii na Mtume kwa njia ya 
kuwa Buruuz kwamba muhuri wa Khatamun-Nabiyyin 
umevunjika — kwa sababu Buruuz hana dhati ngeni — 
hivyo utume wa Muhammadsaw umebaki kwa Mtumesaw 
tu. Manabii wote wamepatana ya kuwa hauwi uwili 
katika Buruuz kwa sababu hali ya Buruuz huwa sawa na 
madhumuni hii 

17 
Lakini kama Hadhrat Isaas akija duniani mara ya pili, 
                                                            
17 Mimi nimekuwa wewe na wewe umekuwa mimi; mimi 
nimekuwa mwili na wewe umekuwa roho, ili asiseme yeyote, 
baada ya hayo, kuwa mimi ni mwingine na wewe ni mwingine. 

Ꮰ   ▥م ᎖  㽮   ▥ی 㽮  Ꮰ   ▥م Ꮰ  㽮 ی▥  ᜯں
 

Ꮰ   د䫑م 㽮  䮨از   ࡘ ǎ̔ ㍉  䔙  ⸘ ǖ˄ی䫑د 
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basi bila kuvunja muhuri wa Khatamun-Nabiyyin awezaje 
kuja duniani? Ilmuradi, neno la Khatamun Nabiyyin ni 
muhuri wa Mungu uliopigwa juu ya utume wa Mtumesaw; 
haiwezekani, sasa, kwamba muhuri huu uvunjike. Naam, 
hii inawezekana ya kuwa Mtumesaw aje duniani si mara 
moja bali mara elfu kwa njia ya Buruuz, na adhihirishe pia 
utume wake pamoja na sifa zake nyingine. 

Na kuwa Buruuz kulikuwa cheo kilichowekwa na 
Mwenyezi Mungu kama Asemavyo Mwenyezi Mungu 

 18مْ ا بهِِ وْ قُ حَ لْ ا يَ مَّ لَ  مْ نهُْ مِ  ޜَْ رِ خَ اٰ  وَ 
Na manabii hawana ghera juu ya Buruuz wao kwa kuwa 
huyo Buruuz anakuwa ni sura ya hao hao na nakshi yao. 
Lakini juu ya mwingine bila shaka ghera inapatikana. 
Tazameni, Hadhrat Musa alipoona katika usiku wa 
Miiraj kwamba Mtumesaw amempita cheo chake, 
alidhihirishaje ghera yake akilialia! Basi, katika hali 
asemapo Mwenyezi Mungu kuwa ‘Hatakuja nabii 
mwingine baada yake’, kisha ampeleke Isaas kinyume 
cha kauli yake, basi tendo hili litakuwa sababu kubwa 
namna gani ya kumwudhi Mtumesaw moyo wake! 

Ilmuradi, kwa sababu ya utume wa kiburuuz haiingii 
tofauti katika Ukhatamun Nabiyyin wala muhuri 
hauvunjiki. Lakini, kwa kufika kwa nabii mwingine 
mzizi wa Islam unang'olewa. Na kuna fedheha kubwa 
                                                            
18 Al-Jumu‘a, 62:44 
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mno kwa Mtumesaw ya kuwa kazi kubwa sana ya 
kumwua Dajjaal ifanywe na Isa, si na Mtumesaw; na aya 
tukufu: 

َ بِ النَّ  مَ اتَ خَ  وَ  اللهِ  لَ وْ سُ رَّ  نْ کِ لٰ وَ   19ينّٖ
Mungu Apishe mbali, inabatilika. Na katika aya hii 
imefichika bishara moja, nayo ni hii kwamba sasa, juu ya 
utume muhuri umepigwa hadi siku ya Kiyama, wala si 
katika uwezo wa awaye yote yule kuwa apate elimu ya 
ghaibu kutoka kwa Mwenyezi Mungu, isipokuwa 
Buruuz ambaye kwa hakika ni dhati ya Mtumesaw 
mwenyewe. Na kwa kuwa yule Buruuz wa Mtumesaw 
aliyekuwa ameahidiwa tangu kale ndiye mimi, hivyo 
nimepewa Utume wa Kiburuuzi. Na mbele ya Utume 
huu, sasa, dunia nzima haiwezi kufanya chochote kwa 
kuwa Utume umeisha pigwa muhuri. Alikuwa Buruuz 
mmoja wa Mtumesaw ameahidiwa pamoja na sifa zake 
zote katika zama za mwisho, basi na huyo amefika. 
Sasa, halibaki wazi dirisha liwalo lolote lile kupata maji 
ya chemchem ya utume isipokuwa dirisha hilo. 

Kwa kifupi basi, muhuri wa Ukhatam hauvunjiki kwa 
sababu ya unabii na utume wa Kiburuuzi. Na wazo la 
Isaas kuteremka likadhibishalo aya 

َ بِ النَّ  مَ اتَ خَ  وَ  اللهِ  لَ وْ سُ رَّ  نْ کِ لٰ وَ   20ينّٖ
                                                            
19 Al-Ahzaab, 33:41 
20 Al-Ahzaab, 33:41 
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lavunja muhuri wa ukhatam. Wala hakuna alama ya 
itikadi hii ya kipuuzi, iliyo kinyume, katika Kurani 
Tukufu; na inawezaje kuwapo na hali ni kinyume kabisa 
cha aya iliyotajwa hapo juu! lakini kuja kwa nabii na 
mtume mmoja kwa njia ya kuwa Buruuz kwathibitika 
kutoka katika Kurani Tukufu, kama ilivyo dhahiri 
kutoka aya ‘Waakharina minhum’. Katika aya hii mna 
wepesi mmoja wa maelezo ya kwamba humo ndani 
limetajwa kundi lile lililohesabiwa miongoni mwa 
masahaba wa Mtumesaw, lakini haikutajwa hapo wazi 
wazi habari ya Buruuz, yaani ya Masihi aliyeahidiwa 
ambaye kwa sababu yake hao watu wamehesabiwa kuwa 
masahaba na kufikiriwa chini ya ulezi wa Mtumesaw 
kama masahaba. Kwa kutokutajwa huku Buruuz 
kumekusudiwa kudokeza kwamba Buruuz amehesabiwa 
kuwa hana dhati, kwa hiyo muhuri wa Ukhatam 
hauvunjiki kwa sababu ya unabii na utume ulio kwa njia 
ya Uburuuzi. Basi katika aya hii yeye (Buruuz) 
amehesabiwa kuwa hana dhati yake na badala yake 
Mtumesaw ametajwa. Na katika aya: 

َ اِ   21ߗََ وْ کَ الْ  کَ نٰ يْ طَ عْ اَ آ نّ
pia ameahidiwa Buruuz mmoja ambaye katika zama 
zake ‘Kauthar’ itadhihirika, yaani chemchem za baraka 
za dini zitapata kutiririka, na Waislamu wa kweli 
watapatikana kwa wingi duniani. Katika aya hii, pia, haja 
                                                            
21Al-Kauthar, 108:2 



Kuondoa Kosa Moja 

19 
 

ya wazao wa kimwili imeonwa kuwa duni na ikatolewa 
bishara ya wazao wa kiburuuzi. Na ijapokuwa Mungu 
Amenipa heshima kuwa mimi ni Mwisraeli na pia 
Mfatimi (Sharifu)  na ninayo sehemu katika damu zote 
mbili, lakini natanguliza uhusiano wa kiroho ulio 
uhusiano wa kuwa Buruuzi. 

Basi muradi wangu kutoka maandishi yote haya ni huu 
ya kwamba wapinzani wajinga wananishitaki kuwa 
‘Huyo mtu adai kuwa nabii na mtume’. Mimi sina madai 
kama hayo. Mimi siye Nabii wala mtume kwa njia 
wanayofikiria wao. Naam, kwa njia niliyoeleza sasa hivi 
mimi ni Nabii na Mtume. Basi yule mtu anishitakiye 
kwa shari kuwa mimi nadai Unabii na Utume, ni 
mwongo na mwenye wazo chafu. Njia ya kuwa Buruuz 
imenifanya niwe nabii na mtume; na kwa sababu hiyo, 
mara kwa mara Mungu Amenipa jina la Nabii wa 
Mungu na Mtume wa Mungu, lakini kwa sura ya kuwa 
Buruuz; nafsi yangu haimo katikati bali ni 
Muhammadsaw, kwa njia hiyo jina langu limekuwa 
Muhammad na Ahmad. Basi Unabii na Utume 
haukumjia mwingine; kitu cha Muhammad kimebaki 
kwa Muhammad, baraka na amani ziwe juu yake. 

Mimi 

Mirza Ghulam Ahmad 

wa Qadian.   

5 Novemba, 1901 
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