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Kijitabu “Kigezo cha Dini” 
Malinganisho ya dini kwa kigezo cha asili 
na maelezo kidogo ya hisani ya Serikali ya 

Kiingereza 
Nionavyo, hakuna fursa nzuri zaidi inayoweza 
kupatikana kwa wananchi wa nchi yoyote ya 
kuzichunguza na kuzikagua na kupambanua dini 
halisi na zisizo halisi kama ilivyopatikana kwa nchi 
yetu ya Panjab na India. Kwa kupata nafasi hii, fadhili 
ya kwanza ya Mwenyezi Mungu ni Serikali ya 
Kiingereza kuitawala hii nchi yetu. Sisi tutakuwa 
watovu wa shukrani sana na wenye kuikana neema 
kama hatutaishukuru kwa moyo wa kweli Serikali hii 
mhisani ambayo kwa baraka za kuwepo kwake sisi 
tumepata nafasi ya kuwaita watu na kuwahubiria 
Islam, ambayo nafasi hiyo kabla yetu hata mfalme 
yeyote hakuweza kuipata. Maana, serikali hii 
ipendayo elimu imetoa uhuru wa kueleza maoni, 
ambao mfano wake ukitaka kutafuta ndani ya utawala 
wowote wa siku hizi ni kazi bure. Je, si jambo la ajabu 
kwamba masokoni mwa London tunaweza kutoa 
mawaidha kuthibitisha dini ya Kiislamu, ambayo 
haiyumkiniki tupate nafasi hiyo hasa katika mji 
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Mtakatifu wa Makka. Na Serikali hii si tu iliitolea kila 
kaumu uhuru wa kuchapisha vitabu na kueneza dini, 
bali ikalisaidia kila kundi kwa kueneza elimu na 
ufundi wa aina mbalimbali na imefumbua macho ya 
dunia kwa elimu na malezi. Ingawa hisani hii ya 
Serikali hii mhisani siyo ndogo kwamba inazilinda 
kwa moyo wa ukweli mali, heshima na damu zetu 
kadri iwezekanavyo na inatunufaisha kwa uhuru huu 
ambao kwa kuutafuta wengi wenye huruma ya kweli 
ya wanadamu wamekufa kabla yetu, lakini hisani ya 
pili ya Serikali hii inaizidi hiyo kwamba inakusudia 
kuwafanya washenzi wa porini na wanadamu wa jina 
tu wawe watu wenye elimu na akili kwa kuwatolea 
elimu ya aina aina. Twaona kuwa kwa juhudi 
zinazofululiza za Serikali hii watu waliokuwa kama 
mifugo na wanyama wameshapata sehemu ya utu, 
ujuzi na busara kiasi fulani. Na katika mioyo na akili 
ya watu wengi mmezalika mwanga unaozalika baada 
ya kuelimika, kana kwamba upanuzi wa elimu 
umeibadilisha dunia mara moja. Lakini jinsi ambavyo 
kwa kupenya kioo mwanga unaweza kuingia ndani ya 
nyumba lakini maji hayawezi kuingia, ndivyo 
ambavyo mwanga wa kielimu umeishaingia ndani ya 
nyoyo na bongo zao lakini bado maji safi ya ikhlasi na 
ya kuelekea kwenye haki hayajaingia ndani ambayo 
kwayo mmea wa kiroho ungestawi na ungezaa 
matunda mazuri. Lakini hili si kosa la serikali, bali 
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hivi sasa sababu zenyewe hazipo au zipo chache sana 
zisisimuazo hali ya kiroho ya ukweli. Ni jambo la 
ajabu kuwa kutokana na maendeleo ya kielimu, hata 
udanganyifu na ujanja nao unaonekana kuzidi kiasi 
fulani, na watu wa haki wanakabiliana na wasiwasi 
mwingi usiovumilika. Unyofu wa imani umepungua 
sana, na mawazo ya kifalsafa yasiyofuatana na ujuzi wa 
dini yamewatilia wasomi wapya athari yenye sumu 
inayowavutia kwenye kumkana Mungu. Na kwa 
kweli ni vigumu sana watu waweze kuepukana na 
athari hiyo pasipo kukingwa na mafundisho ya kidini. 
Basi, ole wake aliyeachwa ndani ya madrasa na vyuo 
ilhali hana habari ya maarifa ya dini na kweli zake. 
Naam tunaweza kusema kuwa serikali hii yenye 
uthabiti mkubwa inayowahurumia wanadamu, 
ikaisafisha ardhi ya nyoyo za nchi hii kame kwa 
kufyeka, kwa juhudu kubwa, miti ya porini na 
magugu na nyasi za aina aina zilizokuwa zimeifunika 
ardhi kwa sababu ya kuwa ndefu sana. Na sasa kwa 
kiasili wakati umewadia kwamba mbegu za ukweli 
zipandwe katika ardhi hii na kisha zinyweshelezwe 
kwa maji ya kimbingu. Basi, ni wenye bahati njema 
sana wale watu ambao kwa kupitia serikali hii yenye 
baraka wamezikaribia mvua za kimbingu. Waislamu 
wanapaswa waielewe serikali hii kuwa fadhili ya 
Mwenyezi Mungu na wajitahidi kuitii kikwelikweli ili 
wawe mfano kwa wengine. Je malipo ya hisani siyo 
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hisani? Je wema haulazimiki kulipwa na wema? 
Hivyo, inatakiwa kila mtu afikirie na aonyeshe ustadi 
wake mwema. Sheria ya Kiislamu haitaki kupoteza 
ihsani au haki ya yeyote yule. Basi, si kwa unafiki bali 
kwa moyo wa kweli yapasa kuitii serikali hii mhisani, 
maana kwa kueneza mwanga wa dini yetu Mwenyezi 
Mungu Ameiweka hii kuwa njia ya kwanza. 

Kisha njia ya pili iliyozuka nchini mwetu ya 
kutambua dini ni wingi wa viwanda vya uchapishaji, 
maana, vitabu vingi ambavyo kana kwamba vilikuwa 
vimefukilika, vimefufuka kwa njia ya viwanda vya 
uchapishaji hata kwamba Veda ya Mabaniani nayo 
imejitokeza ikivaa vazi la karatasi kama kwamba 
imezalika upya, na hivyo imefichua visa vilivyotungwa 
na wajinga na watu wa kawaida.  

Njia ya tatu ni ya kufunguliwa kwa njia na utaratibu 
mzuri wa posta na vitabu kuwasili nchini humu 
kutoka nchi za mbali na kutoka hapa kuvienda nchi 
hizo. Njia hizo zote ni za kuuchunguza ukweli 
ambazo fadhili ya Mwenyezi Mungu imeziweka 
nchini mwetu, ambazo tunafaidika nazo kwa uhuru 
kamili. Faida zote hizo tumezipata kwa njia ya serikali 
hii mhisani na yenye nia njema, ambayo kwa ajili yake 
dua zinatoka zenyewe moyoni mwetu. Lakini swali 
likizuka kwamba kwa nini basi serikali iliyostaarabika 
na yenye busara inafungamana na dini ambamo kwa 
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kumfanya mwanadamu kuwa mungu, Mungu wa 
kweli Anavunjiliwa jalali yake ya dhahiri ya azali na 
isiyobadilika, basi ni masikitiko makubwa kuwa 
hakuna jibu la swali hili isipokuwa tu kwamba fikara 
za masultani na wafalme za kutawala zinapopita 
mipaka ya kawaida, basi nguvu zote za kutaamali na 
kutafakari huishia mumo humo na maslahi ya himaya 
ya utaifa hayawaachii fursa kuangalia mambo ya 
Akhera, na vivyo hivyo kwa kubanwa na matakwa ya 
kidunia yanayofululiza yasiyokoma, jazba ya 
kumtambua Mungu na kutafuta ukweli hupungua. 
Hata hivyo, kwa fadhili za Mwenyezi Mungu sikati 
tamaa kuwa Yeye Aielekeze serikali hii hodari kwenye 
njia iliyonyooka. Kama tunavyoiombea serikali hii 
wema wa kidunia, vivyo hivyo tuiombeavyo kwa ajili 
ya akhera yake pia. Basi kuna ajabu gani kwetu sisi 
kuziona athari za dua. 

Katika zama hizi ambapo njia nyingi za kupambanua 
ukweli na batili zimepatikana, nchini mwetu kuna 
dini tatu zinazokabiliana na kugongana zenyewe kwa 
zenyewe. Katika dini zote hizo tatu kila mfuasi wa 
dini anadai kuwa dini yangu tu ndiyo ya kweli na 
ndiyo sahihi. Ajabu ni kwamba hakuna mtu 
anayeelekea kukiri kuwa dini yake haiko kwenye 
misingi ya ukweli. Lakini mimi siwezi kukubali jambo 
hili kuwa kama yalivyo madai ya wapinzani wetu, 
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vivyo hivyo mioyo yao nayo yaweza kuafikiana na 
ndimi zao hata kwa sekunde moja. Alama moja 
kubwa ya dini ya kweli ni hii kuwa kabla hatujaeleza 
dalili za ukweli wake, dini hiyo yenyewe huwa 
inang’aa na kuangaza kiasi kwamba kama dini zingine 
zikilinganishwa nayo, hizo zote zitaonekana ziko 
gizani. Na mtu mwenye busara anaweza kuielewa hoja 
hiyo barabara aangaliapo mafundisho ya asili ya kila 
dini kwa kuitenganisha na hoja zake za kuzushwa. 
Yaani azipime njia za dini hizo za kumtambua 
Mungu kwa kulinganisha kila moja na nyinginezo, na 
asiiongezee itikadi ya kumtambua Mungu ya dini 
yoyote hoja za nje. Bali kwa kuondolea mbali hoja 
zote, aichunguze dini moja kwa kuilinganisha na dini 
nyingine na afikirie kuwa ndani ya dini ipi umo 
mng’ao wa ukweli wa dhati, na dini gani ina sifa hii 
kwamba kuiangalia tu njia yake ya utambuzi wa 
Mungu huivutia mioyo kwake. Mathalani, dini zile 
tatu nilizozitaja sasa hivi ni hizi: 1. Uaria, 2. Ukristo, 
3. Uislamu. Tukitaka kuonyesha sura halisi ya dini 
hizo tatu, basi maelezo ndiyo yafuatayo: 

Dini ya Uaria ina mungu ambaye uungu wake 
hauwezi kujiendesha kwa nguvu na uwezo wake wa 
dhati, na matumaini yake yote yanavitegemea vitu 
ambavyo havikuumbwa kwa mikono yake. Siyo kazi 
ya mwanadamu kujua upeo wa kudura za Mungu wa 
kweli, lakini nguvu za Parmeshar wa Waariya 
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zinaweza kuheshabiwa kwa vidole. Parmeshar huyo 
ana mtaji haba kiasi kwamba mpaka wa nguvu zake 
umeisha julikana. Na kama kudura zake zikisifiwa 
sana sana, basi hatuwezi kusema zaidi ya hii kwamba 
yu fundi wa kuviunganisha vitu vilivyopo tangu azali 
kama yeye, kama wafanyavyo waashi. Na kama 
ikiulizwa anaongeza kitu gani kutoa kwake 
mwenyewe, kwa masikitiko makubwa twalazimika 
kusema kwamba hamna chochote! Ilmuradi, upeo wa 
mwisho wa nguvu zake ndio tu kuwa anaziunganisha 
roho na miili midogo midogo ambavyo ni vya kale na 
vipo tangu azali kama alivyokuwepo yeye mwenyewe, 
na uwepo wake haukuathiri kazalika kwao. Lakini 
kujenga hoja juu ya jambo hili ni vigumu kwamba 
kwa nini vitu hivyo vilivyo tangu azali vinamhitaji 
Parmeshar kama huyo ilhali vitu vyote vipo vyenyewe 
tu, nguvu zao zote pia zipo zenyewe tu, na zina uwezo 
pia wa kuungana zenyewe kwa zenyewe, ndani yao 
mna nguvu za kuvutana pia tangu azali, na sifa zao 
zote zidhihirikazo baada ya kuchanganyikana pia zipo 
tu zenyewe, hapo haieleweki kuwa kwa dalili gani 
inathibitika haja ya kuwepo kwa Parmeshar huyo 
mpungufu, asiye na nguvu. Na yaweza kuwa tofauti 
gani basi baina yake na ghairi yake isipokuwa ujanja 
na akili! Kuna shaka gani ndani yake kuwa Parmeshar 
wa Waaria ameshindwa kuwa na zile nguvu zisizo na 
kikomo zihusikanazo na ukamilifu wa Uungu. Na hii 
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ni bahati mbaya ya Parmeshar huyu wa kubuniwa 
kuwa haukuweza kupatikana kwake ukamilifu 
utimilifu unaolazimu kwa mng’ao kamili wa jalali ya 
Uungu. Na bahati mbaya ya pili ni hii kuwa kuacha 
kurasa chache za Veda hakuna njia yoyote ya 
kumtambua kwa mujibu wa kanuni ya asili. Maana, 
kama ni kweli kuwa roho na chembechembe za miili, 
pamoja na nguvu zao na mivutano yao na sifa zao na 
akili zao na fahamu zao na ujuzi wao, vipo vyenyewe 
tu, hapo akili timamu haioni haja ya mtu mwingine 
kwa kuviunganisha hivyo vitu. Kwani katika hali hii 
haiwezekani kujibu swali hili kuwa vile vitu vilivyopo 
tangu azali, vyenyewe ni miungu ya uwepo wao navyo 
vina nguvu zote ndani mwao zilizolazimu kwa 
kuviunganisha pamoja, basi, ikiwa havikumhitaji 
Parmeshar kwa ajili ya uwepo wao, wala 
havikumhitaji mtengenezaji yeyote wa nguvu zao na 
sifa zao, sasa kwa sababu gani kwa kuungana pamoja 
vimemhitaji mwingine aviunganishaye ilhali 
kuziunganisha pamoja roho na nguvu zao, na 
kuziunganisha pamoja chembechembe za miili na 
nguvu zao pia ni aina moja ya muunganisho. Basi kwa 
hiyo imeshathibitika kuwa jinsi ambavyo vitu vilivyo 
tangu azali havihitaji muumbaji kwa ajili ya kuwepo 
kwao wala havihitaji mvumbuzi kwa ajili ya nguvu zao 
pia, ndivyo ambavyo hakuna haja ya fundi yeyote kwa 
ajili ya kuviunganisha pamoja. Huu utakuwa ni ujinga 
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mkubwa kwamba kwanza kwa ndimi zao wenyewe 
wakubali kuhusiana na hivyo vitu kuwa havimhitaji 
mwingine kwa ajili ya kuwepo kwao na nguvu zao na 
mafungamano yao, kisha kwa kinywa hicho hicho 
waseme kuwa lazima kuna haja ya mwingine kwa 
kuviunganisha baadhi ya vitu. Basi hili litakuwa ni dai 
lisilokuwa na hoja. Ilmuradi, kutokana na itikadi hii 
itakuwa vigumu kuthibitisha hata kuwepo kwa 
Parmeshar. Basi hakuna mtu mwenye bahati mbaya 
zaidi kuliko yule anayemtegemea Parmeshar ambaye 
hakuweza kupata sababu nzuri za kuthibitisha hata 
kuwepo kwake kwa sababu ya kupungukiwa uwezo. 
Hizo ndizo nguvu za kiungu zilizomo ndani ya 
Parmeshar wa Mabaniani. Na hali ya nguvu za 
kikhulka ndiyo kwamba zinaonekana ni nyonge zaidi 
kuliko hata nguvu za wanadamu. Maana, tunaona 
kuwa mtu mwema mara nyingi huwasamehe makosa 
ya wakosaji wanaomuomba msamaha kwa adabu na 
unyenyekevu, na mara nyingi kwa sifa ya ukarimu wa 
nafsi yake huwafanyia watu hisani ambao wanakuwa 
hawana haki yoyote. Lakini Waariya wanaeleza 
kumhusu Parmeshar wao kuwa yeye hana bahati ya 
kuwa na khulka za aina zote hizo mbili, na kwao kila 
kosa husababisha roho kuzaliwa kwa sura mbalimbali 
mara mamilioni kwa mamilioni, na mfanya dhambi 
hapati kuachiliwa pasipo kuadhibiwa kikamilifu kwa 
kuzaliwa kwa sura tofauti nyingi zisizohesabika. Na 
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sawa na itikadi yao, ni bure kutumai kwamba toba ya 
mtu, majuto na kuomba ghofira vitamkinga asipate 
kuzaliwa mara nyingine kwa sura tofauti, au kuelekea 
kwake kwenye haki kutamlinda kupata adhabu ya 
kauli zake na amali zake zisizo haki. Bali hakuna budi 
kupitia kuzaliwa mara nyingi zisizohesabika kwa sura 
tofauti — jambo ambalo haliwezi kuepukika. Na 
kusamehe kwa ukarimu na hisani siyo mazoea ya 
Parmeshar. Hali njema aliyo nayo mtu au mnyama au 
neema yoyote aipatayo ni tunda la kipindi 
kimojawapo alichoishi zamani. Lakini ni masikitiko 
kuwa ingawa Waariya wanajivunia sana mafundisho 
ya Veda, lakini hata hivyo fundisho hili batili la Veda 
halikuweza kuishinda dhamira yao ya kibinadamu. 
Nami nameona mara kwa mara kwa sababu ya 
kukutana mara nyingi na baadhi ya wafuasi wa 
dhehebu hilo kwamba jinsi wakati wa kuongelea 
Neyoga, Waaria wanavyoaibika, vivyo hivyo wao 
wapatavyo aibu sana waulizwapo kwa nini nguvu za 
kiasili na za kikhulka za Parmeshar zimekadirika kiasi 
kwamba kutokana na shida hiyo hata uungu wake 
hauwezi kuthibitika kiakili na kwa sababu hiyo 
Waaria wenye bahati mbaya walikosa kupata wokovu 
wa milele. Ilmuradi, hakika na asili ya Parmeshar wa 
Mabaniani ndiyo hii tu kwamba yu mnyonge sana 
katika nguvu za kikhulka na kiungu na anastahiki 
kuhurumiwa. Na labda hii ndiyo sababu kuwa ndani 
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ya Veda kwa kuacha ibada ya Parmeshar, ibada ya 
moto, upepo, mwezi, jua na maji imetiliwa mkazo, na 
kila upaji na zawadi vimeombwa kwa vitu hivyo. 
Kwani Parmeshar asipoweza kuwafikisha Waariya 
kwenye makusudio yoyote, bali yeye mwenyewe 
anaishi katika hali ya kutokufanikiwa kwa kukosa 
kudura zilizo kamilifu, basi mtu kumtegemea yeye ni 
kosa kabisa. Kwa kuonyesha picha kamili ya 
Parmeshar wa Mabaniani, yanatosha 
tuliyoishaandika. 

Sasa dini ya pili, yaani Ukristo, imebaki ambayo 
wafuasi wake wanamfikiria mungu wao — 
wanayemwita Yesu Masihi kwa nguvu na harara na 
kwa kupiga chuku — kuwa mungu wa kweli. Na sura 
ya mungu wa Wakristo ni hii kuwa yeye ni mwana wa 
Mwisraeli mmoja, Mariamu binti Yakubu, ambaye 
baada ya kufikia umri wa miaka 32 akaiaga dunia. 
Tunapofikiria wakati wa kukamatwa namna 
alivyoshindwa kupata muradi wake baada ya kufanya 
maombi usiku kucha, akakamatwa kwa dhila, na sawa 
na kauli ya Wakristo akatundikwa msalabani na akafa 
akilia “Eloi Eloi”, mara mwili wetu unatetemeka kuwa 
je mtu ambaye dua yake haikukubaliwa na Mungu na 
akashindwa kupata muradi wake, akafa akiendelea 
kupigwa, je tunaweza kumwita Mungu Mweza. Hebu 
iwekeni mandhari ya tukio hilo mbele ya macho yenu 
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pale Yesu Masihi akiwa mahabusu alipopelekwa kwa 
Herode kutoka mahakama ya Pilato. Hii ndiyo shani 
ya kiungu kuwa akiwa mahabusu ametiwa pingu 
mikononi, minyororo miguuni akipelekwa 
mahakama chini ya ulinzi wa maaskari wachache na 
kukemewa, akaondoka kuelekea Galilaya. Na katika 
hali hii ya kuwa na moyo mzito akafikia mahakama 
baada ya mahakama. Pilato akataka kumwachia huru 
kama akiona mwujiza, lakini hakuweza kuonyesha 
mwujiza wowote. Yote yaliposhindikana akarejeshwa 
tena korokoroni na akakabidhiwa kwa Wayahudi, na 
mara moja wakammaliza uahi wake.  

Sasa wasomaji wenyewe wafikirie kwamba je hizo 
ndizo alama za Mungu wa kweli na wa hakika? Je, 
dhamira safi inaweza kulikubali jambo hili kuwa yule 
Aliye Muumbaji wa mbingu na ardhi na Mmiliki wa 
kudura na nguvu zisizo na kikomo, mwishoni ageuke 
kuwa mwenye bahati mbaya, mnyonge na dhalili kiasi 
hiki kwamba watu wakorofi wamsagilie mbali katika 
mikono yao. Kama mtu akimwabudu mungu kama 
huyo na kumtegemea yeye, basi anayo hiari. Lakini, 
ukweli wenyewe ni kuwa kama mungu wa Wakristo 
akilinganishwa na Parmeshar wa Waariya na 
kupimwa nguvu na kudura zake, yeye ataonekana 
mbele yake kuwa si chochote. Kwani, Parmeshar wa 
kubuniwa wa Waaria ingawa hanao uwezo wa 
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kuumba kitu, lakini wanaseme anaweza 
kuviunganisha kiasi fulani vitu vilivyokwisha umbika. 
Lakini ndani ya Yesu wa Wakristo hata uwezo kiasi 
hicho pia haukuthibitika. Pale Wayahudi 
walipomtundika msalabani na wakasema kuwa sasa 
kama ukijiokoa, tutakuamini, yeye hakuweza 
kujiokoa mbele yao, ilhali haikuwa kazi kubwa 
kujiokoa, ilikuwa tu kuunganisha mwili wake na roho 
yake pamoja. Lakini huyu mdhaifu hata hakupata 
uwezo wa kuunganisha. Baadaye wasiri wakazua 
maneno kuwa yeye akafufuka kaburini. Lakini 
inasikitisha kwamba hao hawakufikiria kuwa 
walilotaka Mayahudi lilikuwa ni kuwa afufuke mbele 
yetu. Na kwa vile hakufufuka mbele yao wala baada ya 
kufufuka kaburini hakuja kukutana nao, basi kwa 
Mayahudi bali kwa kila mtafiti kuna uhakikisho gani 
ya kuwa kweli kafufuka? Na pasipo uhakikisho hata 
kama idhaniwe kuwa maiti ilipotea kaburini, ufufuko 
hauwezi kuthibitika, bali kiakili inathibitika kwa 
yakini hii tu kuwa mwenye kuonyesha “mwujiza” 
kaiiba maiti kisirisiri kaenda nayo. Wengi kama hao 
wamepita duniani ambao kaumu yao au wafuasi wao 
walikuwa na itikadi hii hii kuwa maiti yake ilipotea 
ikaingia peponi pamoja na mwili wake. Sasa, je 
Wakristo watakubali kwamba kweli huenda ilitokea 
hivi hivi. Kwa mfano, msiende mbali, yaangalieni 
matukio ya bwana Baba Nanak. Wafuasi wake 
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Masingasinga laki kumi na saba wanaafiki kuwa kwa 
hakika baada ya kufariki yeye aliingia peponi pamoja 
na mwili wake, na sio kuafikiana tu bali ndivyo 
ilivyoandikwa katika vitabu vyao vyenye kuaminika 
vilivyoandikwa katika zama hizo hizo. Sasa je 
Wakristo wanaweza kukubali kuwa kwa kweli Baba 
Nanak amekwenda peponi na mwili wake? Ni 
masikitiko kuwa Wakristo wanakumbuka falsafa kwa 
wengine, lakini kwa mambo yao yasio ya akili 
wanaiweka falsafa kando kabisa! Kama Wakristo 
wakitaka kufanya uadilifu kidogo wanaweza kuelewa 
haraka kwamba hoja ya Masingasigna juu ya kupotea 
kwa mwili wa Baba Nanak na kwenda peponi pamoja 
na mwili wake ni madhubuti na zastahili kufikiriwa 
kuliko mapiswa ya Wakristo na bila shaka ni zenye 
nguvu kuliko hoja za Injili. Kwani, kwanza matukio 
hayo yaliandikwa ndani ya Janamsakhi ya Bala wakati 
uo huo, lakini Injili ziliandikwa miaka mingi baada ya 
zama za Yesu. Kisha jambo lingine litialo uzito tukio 
la Baba Nanak ni kuwa yaonekana karama 
inayonasibishwa kwa Yesu, kwa kweli, ndiyo kwa 
kuficha aibu waliyoipata wanafunzi wa Yesu mbele ya 
Mayahudi. Kwani pale Mayahudi walipomtundika 
Yesu msalabani, kisha wakamuomba mwujiza huu 
kwamba yeye akifufuka ashuke sasa hivi kutoka 
msalabani, basi tutamwamini, lakini wakati huo Yesu 
hakuweza kushuka kutoka msalabani. Kwa sababu 
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hiyo wanafunzi wa Yesu wakaaibika sana, 
wakashindwa kukabiliana na Wayahudi. Hivyo, kwa 
kuficha aibu yao ilikuwa hakuna budi wafanye hila 
fulani ambayo kwayo waepukane na shutuma, kejeli 
na dhihaka machoni mwa wenye akili chache. Hivyo, 
akili inalikubali jambo hili kuwa kwa kufutilia mbali 
doa la fedheha usoni mwao, lazima watakuwa 
wamefanya hila hii kuwa wakati wa usiku kama 
walivyotuhumiwa kufanya, maiti ya Yesu wakaitoa 
kaburini na kuiweka ndani ya kaburi lingine. Kisha 
sawa na msemo maarufu wa (Kipanjabi), ‘Shahidi wa 
Bwana Khwaja ni chura’ — yaani hakuna shahidi 
isipokuwa mdai mwenyewe ndiye shahidi wake — 
wakasema kuwa angalieni Yesu, mlivyokuwa 
mnamwomba, amefufuka, lakini amepaa mbinguni! 
Lakini matatizo hayo hayakuwapata Masingasinga 
alipokufa Baba Nanak wala hakuna adui 
aliyewashutumu kwa hiyo, wala haikutokea haja ya 
kufanya ujanja kama huo wala yeyote hakupiga kelele 
kama walivyopiga kelele Mayahudi kuwa maiti 
imeibiwa. Basi, kama Wakristo wangekuwa na itikadi 
hiyo kumhusu Baba Nanak badala ya Yesu, ingeingia 
akilini kidogo, lakini fikara hiyo kumhusu Yesu 
imejaa uvundo wa uzushi dhahiri na udhanganyifu. 

Udhuru wa mwisho unaotolewa juu ya kuteswa kwa 
Yesu na kufishwa msalabani ni huu kuwa yeye akiwa 
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Mungu akatundikwa msalabani ili kifo chake kiwe 
kafara kwa wenye dhambi. Lakini jambo hili nalo 
limebuniwa tu na Wakristo kuwa Mungu pia huwa 
anakufa, ingawa baada ya kufa wakamfufua na 
kumfikisha kwenye arshi. Na bado wamenaswa ndani 
ya dhana hii batili kuwa atakuja tena duniani 
kuhukumu na mwili alioupata mara ya pili baada ya 
kufa, mwili ule ule akiwa mungu utakuwa naye daima 
dawamu. Sasa huyo mungu mwenye mwili wa 
Wakristo sawa na kauli yao ameshafikiwa na mauti 
pia safari moja, na ana damu, nyama, mifupa na 
viungo vyote vya juu na chini, huyo anafanana na ma-
Autar wa Mabaniani ambao siku hizi Waaria 
wanaendelea kuwaacha kwa jazba sana. Tofauti 
yenyewe ni hii tu kuwa mungu wa Wakristo alizaliwa 
mara moja tu kutoka katika tumbo la Mariamu binti 
Yakubu, lakini mungu wa Mabaniani, Bishnu, 
akakubali mara tisa kutiwa doa hilo la kuzaliwa kwa 
ajili ya kuiondolea dunia dhambi. Hususan kisa cha 
kuzaliwa kwake kwa mara ya nane kinaelezwa kwa 
njia ya kuvutia sana. Wanasema kuwa ardhi 
ilipozidiwa na nguvu ya dhambi, Bishnu akapata 
kuzalika usiku wa manane kutoka katika tumbo la 
msichana na akadhihirika kimwili na akawaondolea 
watu dhambi zilizokuwa zimeenea duniani. Kisa hiki, 
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ingawa, kinaendana sawa na upendo wa Wakristo, 
lakini katika jambo hili Mabaniani walitumia akili 
sana kwamba wao hawakuwawamba ma-Autar wao 
msalabani kama Wakristo, wala hawaamini kuwa wao 
wamelaaniwa. Kutokana na baadhi ya ishara za 
Kurani Tukufu yafahamika waziwazi kuwa wazushi 
wa kwanza wa kumfanya mtu kuwa mungu ni ma-
Barahman wa India kisha mawazo hayo Wayunani 
wakayachukua kutoka kwa Mabaniani, mwishoni 
katika itikadi hii makuruhu Wakristo wakawa wala 
kinyesi cha mataifa hayo mawili. Na Mabaniani 
wakawaza jambo moja la mbali ambalo Wakristo 
hawakuliwaza, nalo ni kwamba kwa Mabaniani ni 
kanuni ya kale ya Mungu Aliye tangu azali na wa 
milele kuwa kila dunia ilipojaa dhambi, Parmeshar 
wao akafikiria mbinu hii tu kuwa yeye mwenyewe 
apate kuzaliwa duniani akawaokoe watu. Na tukio 
hili halikutukia mara moja tu bali likatukia sikuzote 
katika nyakati za dharura. Lakini, ingawa Wakristo 
wanayo itikadi hii kuwa Mwenyezi Mungu ni tangu 
azali, na tukiendelea kurudi nyuma sana hata kiasi 
gani kwa zama zilizopita, mwanzo wa uwepo wa 
Mungu huyo haupo, na tangu azali Yu Muumbaji na 
Mola wa walimwengu pia. Lakini hawakubali kuwa 
yeye daima, tangu zama zisizo na kikomo alikuwa 
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ameendelea kuwatundika wanawe wapendwa 
msalabani kwa ajili ya watu. Bali, wanasema kuwa 
utaratibu huu kaufikiria hivi karibuni, na sasa hivi 
baba mkongwe amepata wazo hili kuwa amfishe 
mwanaye msalabani akawaokoe wengine katika 
adhabu. Hii ni dhahiri kwamba kwa kulikubali jambo 
hili kuwa Mungu ni wa kale na Ameendelea tangu 
azali, yalazimu kukubali jambo hili la pili pia kuwa 
viumbe vyake navyo kispishi vimeendelea kuwepo 
tangu azali. Na kwa sababu ya madhihirisho ya tangu 
kale ya sifa za tangu kale, ulimwengu mmoja ulioweza 
kuwepo pengine uliendelea kufichika kwa kutoweka 
na badala yake pengine ulimwengu mwingine 
uliendelea kudhihirika. Na hakuna yeyote awezaye 
kuhesabu kuwa ma-ulimwengu mangapi Mungu 
Aliyaondoa kutoka dunia hii na badala yake akayaleta 
ma-ulimwengu mengine. Mwenyezi Mungu Akisema 
ndani ya Kurani Tukufu kuwa Sisi Tuliumba majinni 
kabla ya Adamu ameashiria kwenye uwepo uo huo wa 
kale wa spishi ya ulimwengu. Lakini juu ya ithibati 
dhahiri ya ulazima wa uwepo wa kale wa spishi ya 
ulimwengu mpaka sasa hawajaleta orodha yoyote ya 
kujulisha katika ma-ulimwengu hayo yasiyohesabika 
yaliyotengana kila mmoja na mwingine, ni mara ngapi 
mwana wa mungu aliwambwa msalabani. Kwani ni 
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dhahiri kuwa sawa na fundisho la dini ya Kikristo 
hakuna mtu asiyekuwa na dhambi isipokuwa mwana 
wa Mungu. Hivyo, katika hali hii hakuna budi 
kuuliza kuwa viumbe waliopita hata kabla ya Adamu 
wetu huyu ambao hawakuwa na uhusiano wowote na 
silsila ya wanadamu hawa, ulifanyika mpango gani 
kwa msamaha wa dhambi zao? Na je ni mtoto huyu 
huyu ambaye mara nyingi hapo kabla aliwambwa 
msalabani kwa ajili ya kuwaokoa au alikuwa ni mtoto 
mwingine aliyekuwa akiwambwa msalabani kwa ajili 
ya viumbe wa zama zilizopita? Kadri tufikirivyo, 
tunaelewa kuwa kama hakuna msamaha wa dhambi 
bila msalaba, basi mungu wa Wakristo atakuwa na 
watoto wengi wasiohesabika ambao katika nyakati 
mbalimbali watakuwa wameuliwa katika nyanja hizo, 
na kila mmoja katika wakati wake atakuwa 
amewambwa msalabani. Hivyo, ni bure kabisa 
kutarajia manufaa yoyote kutoka kwa mungu kama 
huyu aliyeendelea kufiwa na vijana wake mwenyewe. 

Katika mjadala wa Amritsar pia tuliuliza swali hili 
kwamba Wakristo wanakubali kuwa Mungu wao 
hataki kumwangamiza yeyote katika dhambi, sasa 
katika hali hii wanaulizwa kuwa Mungu huyo 
aliandaa mpango gani kwa kuziokoa roho chafu za 
mashetani, roho chafu ambazo zimetajwa ndani ya 
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Injili.1 Je amewahi kuja duniani mwana yeyote 
aliyetoa uhai wake kwa ajili ya dhambi za mashetani, 
au aliwazuia mashetani kutenda dhambi. Kama 
mpango wa aina hii haukufanyika, basi inathibitika 
kuwa Mungu wa Wakristo daima aliridhika 
awateketeze katika jahanamu ya kudumu mashetani 
ambao kwa kauli za Wakristo ni wengi kuliko hata 
wanadamu. Tena, kwa vile habari yoyote ya mwana 
kama huyo haikutolewa, hapo iliwabidi Wakristo kukiri 
kuwa Mungu wao aliwaumba mashetani kwa ajili ya 

                                     
1 Tanbihi: Kutokana na mafundisho ya Kiislamu, inathibitika kuwa 
mashetani pia huwa wanaamini. Seyidna na Maulana Mtume s.a.w. 
alisema kuwa shetani wangu amekwishasilimu. Ilmuradi, kila mtu 
ana shetani wake, na shetani wa mtu mtawa aliyemkurubia Mungu 
huwa anaamini. Lakini inasikitisha kuwa shetani wa Yesu 
hakuweza kuamini, bali kinyume chake akamfikiria njia ya 
kumpoteza, akampeleka kwenye mlima mmoja na kumuonyesha 
mali za dunia na akamwahidi kuwa akimsujudia atampa mali hizo 
zote. Kauli hiyo ya shetani kwa hakika ilikuwa na bishara kubwa, na 
iliashiria pia kuwa taifa la Kikristo litakapomsujudia litapatiwa mali 
zote ya duniani, na ndivyo ilivyotokea. Wale ambao kiongozi wao 
baada ya kuitwa Mungu akamfuata shetani, yaani akamfuata 
nyuma yake, haikuwa muhali kwao kumsujudia shetani. Ilmuradi, 
mali zote za Wakristo kwa kweli zinatokana na sijida hii hii yao 
kwa shetani. Na ni dhahiri kuwa sawa na ahadi ya kishetani 
Wakristo walipewa mali za dunia baada ya sijida hiyo. Mwandishi. 
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jahanamu tu. Ilmuradi, maskini Wakristo tangu 
walipomfanya mwana wa Mariamu kuwa Mungu, wamo 
ndani ya misiba mikubwa mikubwa. Hakutakuwa na 
siku ambapo roho zao wenyewe hazitakuwa zinaichukia 
itikadi hiyo. Kisha msiba mwingine waliokabili ni kuwa 
baada ya utafiti lengo lolote la aliyesulubiwa halithibitiki 
katu, wala haithibitiki faida yoyote ya kutundikwa 
kwake msalabani. Kwani hapa pana sura mbili tu: 
(1) Mosi, wamwekee mwana huyu marehemu 
shabaha ya kusulubiwa kuwa awajasirishe wafuasi 
wake kutenda dhambi, na kwa kutegemea kafara yake 
aeneze ufasiki, na kila aina ya upujufu kwa nguvu 
sana. Lakini, shabaha hii ndio upuuzi dhahiri na ni 
njia ya kishetani. Nadhani duniani hatakuwepo mtu 
atakayeipendelea njia hii ya kifasiki na kumchukua 
mwanzilishi wa dini kama hiyo kuwa mwema 
aliyewahimiza watu kwa jumla kufanya dhambi. Bali 
kwa tajiriba imejulikana kuwa fatwa kama hii hutoa 
wale tu ambao kwa kweli hukosa imani na mwenendo 
mwema na kwa sababu ya tamaa zao za nafsi walitaka 
kuwatumbukiza wengine pia katika jahanamu ya 
maovu. Na kwa kweli watu hao wanashabihiana na 
wale wanajimu wanaojikalia barabarani na 
kuwadanganya wapita njia, na kwa kuchukua pesa 
moja moja wanawatolea wajinga hao bishara kwa 
maneno ya kuwatuliza kuwa ni karibu bahati yao 
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njema ifunguke. Na kwa kujifanya sura yao kama ya 
mchunguzi wa kweli huangalia kwa makini sana 
mistari kwenye kiganja chao na umbo la uso wao 
kama kwamba wanataka kugundua baadhi ya alama 
fulani, kisha kwa kupekua pekua kurasa za kitabu 
fulani cha kuonyesha tu kilichowekwa mbele yao kwa 
shabaha hiyo ya kudanganya huhakikisha kuwa nyota 
kubwa ya bahati ya huyo mteja iko karibu kung’aa, 
huenda huyo atakuwa mfalme wa nchi fulani, waila 
uwaziri uwepo tu. Au, watu hao ambao juu ya 
machafu ya kudumu ya mtu fulani wanataka 
kumfanya kuwa mwenye kuteremkiwa fadhili ya 
Allah, ni kama waalkemia ambao kwa kumwona 
mwenye akili kidogo, lakini tajiri, wanataka 
kumwinda kwa maneno ya kujinata. Na kwa kusema 
maneno mbalimblai yasiyohusikana wanaanza 
kuwalaumu waalkemia wa awali kwamba hao 
waongo, waovu hunyakua mali za watu kwa 
udanganyifu bila haki kama wezi. Na hatimaye baada 
ya kurefusha maneno wanaishia kusema kwamba enyi 
mabwana, mdai yeyote wa alkemia niliyemuona 
katika umri wangu wa miaka hamsini, sitini, 
nimemkuta mwongo tu. Naam, mwalimu wangu 
marehemu alikuwa mualkemia wa kweli. Alitoa 
sadaka ya mamilioni ya rupia, nami kwa bahati nzuri 
nilipata heshima ya kumtumikia miaka kumi na 
miwili na nikapata matunda yake. Kwa kusikia 
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‘kupata matunda’, mjinga mmoja husema, mzee, bila 
shaka ukajifunza elimu ya alkemia kutoka kwa 
mwalimu wako. Akisikia hayo, mzee hukasirika 
kidogo na akikunja kipaji husema, bwana wee, 
usiliseme hilo, maelfu ya watu watakusanyika hapa, 
nasi twawakimbia kwa kujificha. Ilmuradi, kwa 
maneno hayo tu machache, majahili hutegeka, kisha 
haibaki shida yoyote ya kumchinja aliyekwisha tegwa 
tayari. Huwa wanamfahamisha kisiri faraghani 
kwamba bahati yako tu njema, kwa hakika, imetuvuta 
kuleta hapa kutoka maelfu ya maili, hata nasi 
tunashangaa kuwa moyo huu mgumu umelainikaje 
kwa ajili yako. Sasa fanya haraka ukalete kutoka 
nyumbani au hata kwa kumwomba mwingine 
dhahabu yenye thamani ya rupia elfu kumi, katika 
usiku mmoja tu itaongezeka kuwa mara kumi. Lakini, 
angalia, usimpashe habari yangu mtu yeyote, uombe 
kwa udhuru mwingine. Kwa kifupi, hatimaye 
wakijipatia dhahabu wanakwenda zao, na wale 
wajinga wenye tamaa ya kupata mara kumi hubakia 
kujililia tu. Hii ndiyo taabu ya uchu ule ambao kwa 
kughafilika na kanuni ya asili unafikishwa hadi 
mwisho. Lakini nimepata kusikia kuwa wadanganyifu 
kama hao hulazimika kusema kuwa waliokuja kabla 
yetu au watakaokuja baadaye, eleweni kwa yakini 
kuwa wote hao ni wadanganyifu, majambazi, 
wachafu, waongo hawanayo habari ya mbinu hii. 
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Vivyo hivyo Wakristo pia hawawezi kuimarika pasipo 
kuwafanyia manabii wote watukufu, kuanzia Hadhrat 
Adamu mpaka mwisho, kuwa wenye dhambi na 
waovu.2  

(2) Sura ya pili ya kutundikwa msalabani kwa mtoto 
huyu anayestahili huruma ni hii kuwa 
wanaomwamini wataepukana na kila aina ya dhambi 
na maovu, na hazitapata kudhihirika jazba za nafsi 
zao. Lakini, ni masikitiko kuwa kama vile njia ya 
kwanza ilithibitika kuwa ni kinyume cha ustaarabu na 
kosa lake liko dhahiri, vivyo hivyo njia hii pia 
inathibitika waziwazi kuwa ni batili. Maana, 
ikidhaniwa kwamba katika kuamini kafara ya Yesu 
kuna sifa maalum kuwa mwenye imani ya kweli juu 
yake hugeuka kama malaika, na baada ya hapo wazo la 
dhambi haliingii moyoni mwake kabisa, basi 
tutalazimika kusema kuhusiana na Manabii wote 
waliopita kuwa hao hawakuamini kwa kweli msalaba 
wala kafara ya Yesu, kwani kutokana na kauli za 
Wakristo, hao walipita kiasi katika maovu. Miongoni 

                                     
2 Tanbihi: Akili na ufahamu wa Wakristo vinasikitisha kuwa hao 
kwa kumfanya Yesu kuwa Mungu hawakumnufaisha kitu, bali 
wakamfedhehesha tu mbele ya watu wema. Ingekuwa bora kwamba 
kwa kuifikishia roho yake thawabu wangetoa sadaka, 
wangemuombea dua ili mwisho wake ungekuwa mwema. Ilifaa nini 
kumfanya mtu kuwa Mungu. — Mwandishi. 
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mwao yumo aliyeabudu masanamu na yupo aliyeua 
bila haki, kuna aliyefanya maovu na binti zake 
mwenyewe, na hususan babu yake Yesu, Daudi 
alifanya matendo yote mabaya. Yeye kwa ujanja 
akamwulisha mtu asiye na dhambi kwa ukware wake, 
akatuma wanawake makuwadi wamlete mkewe, 
akamnywesha pombe na akazini naye, na akapoteza 
mali nyingi katika uzinzi. Na maisha yote akawa na 
wake kufikia mia moja, na kitendo hiki pia sawa na 
kauli ya Wakristo kilihesabiwa kuwa uzinzi. Na ajabu 
zaidi ni kwamba roho mtakatifu alikuwa anamshukia 
yeye kila siku, na Zaburi ilikuwa inashuka kwa bidii. 
Lakini, ni masikitiko kuwa si roho mtakatifu wala 
imani juu ya kafara ya Yesu iliyomzuia kutenda 
maovu, na mwishowe akafa ndani ya maovu hayo. Na 
ajabu kubwa zaidi ni kwamba kafara hiyo haikuweza 
kuwazuia bibi zake Yesu (kwa baba na mama) 
wasitende maovu, ilhali kwa maovu hayo asili ya Yesu 
ilitiliwa doa. Na bibi zake hao si mmoja au wawili bali 
ni watatu. Bibi mmoja mkubwa wa Yesu (kwa mama), 
na kwa nija nyingine alikuwa kwa baba pia, yaani 
Rahabu, alikuwa malaya, yaani kahaba. Tazameni 
(Yeshua 2:1). Na bibi yake mwingine (kwa mama), na 
kwa nija nyingine alikuwa kwa baba pia, jina lake 
Tamar, huyu alikuwa muovu kama makahaba wasio 
na leseni. Tazameni: Mwanzo (38:16-30) Na bibi 
mwingine tena wa Bwana Yesu (kwa mama), na kwa 
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njia nyingine alikuwa kwa baba pia, anaitwa Bath-
sheba, huyu ndiye yule ‘mwema’ aliyefanya kitendo 
cha zinaa na Daud3. Tazameni: 2 Samueli 11:3 

Sasa ni dhahiri kuwa lazima hao bibi zake Yesu kwa 
baba na mama walikuwa wamearifiwa juu ya kafara ya 
Yesu, nao watakuwa wameiamini. Kwani, ni fundisho 
la Wakristo kuwa manabii waliopita na nyimati zao 
pia walipewa mafundisho haya haya ya kafara na 
wakaokoka kwa kuiamini. Basi, kama athari ya Yesu 
kusulubiwa ikifahamika kuwa mtu kwa kuamini juu 
ya kusulubiwa kwake huepukana na dhambi, ilitakiwa 
kuwa bibi zake Yesu wa ubabani na umamani 
wangelindwa na uzinzi na uasherati. Lakini kwa kuwa 
mitume wote — ingawa kulingana na kauli ya 
Wakristo, waliamini kujiua kwa Yesu — hawakuweza 
kusalimika na maovu, wala bibi zake wa ubabani na 
umamani hawakuweza kusalimika, basi imethibitika 
kwa uwazi kuwa kafara hii ya uongo haiwezi 
kumsalimisha yeyote kwa tamaa za nafsi wala 
                                     
3 Seyidna na Maulana Mtumesaw anasema kwamba kuanzia mama 
yangu hadi Bi Hawa, katika mfululizo wa mama zangu hakuna 
mwanawake yeyote aliye mwasherati wala mzinifu, wala hakuna 
mwanamume mzinzi na mwasherati. Lakini kulingana na kauli ya 
Wakristo katika uzazi wa Bwana mungu wao kuna damu ya 
wanawake watatu wazinifu, ilhali iliyoandikwa katika Torati 
kukihusu kizazi cha wanawake wazinifu, haikufichika kwa yeyote. 
— Mwandishi. 
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haikuweza kumsalimisha hata Yesu mwenyewe. Hebu 
angalieni alivyomfuata-fuata shetani nyuma yake4, 

                                     
4 Wanafalsafa wa kizungu wa siku hizi, ingawa ni Wakristo, 
hawaamini kuwa kweli shetani akimrubuni Yesu akampeleka 
kwenye mlima mmoja, kwani hao hawaamini kuwa shetani ana 
mwili, bali wanakana kuwepo kwa shetani. Lakini kwa kweli mbali 
na mawazo ya wanafalsafa hao kuna kipingamizi hapa kuwa kama 
tukio hili la usuhuba na shetani lingefanyika kwenye milima ya 
Mayahudi na njia zao, siyo Yesu peke yake bali lazima Mayahudi 
wengi pia wangemuona shetani huyo. Na hakuna shaka kuwa 
shetani hatakuwa kama mwanadamu wa kawaida, bali atakuwa ni 
kiumbe wa sura ya ajabu mwenye kuwastaajabisha wamtazamao. 
Hivyo, kama Yesu alimuona shetani akiwa macho siyo usingizini, 
basi kwa kumuona maelfu ya Mayahudi na watu wengine 
walitakiwa kukusanyika hapo, na kungekuwa na kusanyiko kubwa, 
lakini haikutokea hivyo. Basi, watafiti wa Kizungu hawawezi 
kukubali kuwa tuko hili lililotokea kidhahiri, bali kwa sababu ya 
mawazo mabovu kama hayo ambamo lipo dai la uungu pia, 
wanajitenga na Injili. Hivyo, hivi karibuni mtaalamu mmoja wa 
kizungu alieleza maoni yake kuhusiana na Injili takatifu ya 
Wakristo kuwa katika rai yangu kwa kumhakikishia mtu mwenye 
busara kuwa Injili ni tungo la watu bali ni uvumbuzi wa kishenzi 
mtu huyo anahitaji tu aisome Injili. Kisha Bwana huyo anasema, 
mwisome Injili kama mnavyosoma kitabu kingine chochote 
kiwacho, na muifikirie kama mnavyovifikiria vitabu vingine, 
muifutilie mbali machoni mwenu ile staha yake na mjiondolee 
kicho chake moyoni mwenu na mtoweshe wasiwasi ubongoni 
mwenu, kisha muisome Injili takatifu, ndipo mtashangaa kuwa kwa 
nini mlimdhania mwandishi huyo wa ujahili na udhalimu  hata 
kwa muda   mfupi  tu  kuwa  mwenye  akili,  mwema  na  mtakatifu.  
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ilhali haikumpasa kwenda. Na pengine hicho ndicho 
kitendo kilichomfanya♣ ajute sana kiasi hiki kwamba 
mtu mmoja alipomwita mwema, yeye akamzuia 

                                     
♣Kadhalika wapo wanafalsafa na wanasayansi wengi ambao 
wanaitazama Injili kwa chuki sana, na kwa sababu ya mafundisho 
yake yasiyotakasika wameichukia*, ambayo kwa mtu mwenye akili  
kuyaamini kwa hakika ni fedheha. Kwa mfano, kisa hiki cha uongo 
kwamba kuna baba mmoja mwenye hasira kali, anataka kuwaua 
wote, na kuna mwana mwenye huruma sana ambaye akawaepusha 
watu na hasira ya kimajnuni ya baba yake kwa kujisulubisha. Sasa 
maskini watafiti wa Ulaya wayaaminije mambo kama hayo ya 
upuuzi. Vivyo hivyo yalivyo mawazo ya kijahili ya Wakristo, 
wakamgawanya Mungu katika miili mitatu: mwili mmoja ambao 
utabakia milele kwa sura ya mtu, jina lake mwana wa Mungu, mwili 
wa pili utakaobakia daima kwa sura ya njiwa, jina lake Roho 
Mtakatifu, na mwili wa tatu ambao Mwana kajikalia kuumeni 
kwake. Sasa mtu mwenye akili aaminije miili mitatu! Lakini 
tuhuma ya kufuatana na shetani siyo chekesho kidogo kwa 
wanafalsafa wa Ulaya. Baada ya  juhudi kubwa  maelezo  yanatolewa 

___________________ 
*Tanbihi: Miongoni mwa Wakristo, mtu yeyote kadiri anavyofikia kilele 
cha falsafa, ndivyo hivyo anavyochukia Injili na dini ya Kikristo, hata 
kwamba katika siku hizi kuna mama mmoja wa kizungu ambaye ametoa 
kijitabu kimoja cha kubatilisha imani ya Kikristo, lakini hali ya 
wanafalsafa wa Kiislamu ni kinyume na hiyo. Bu Ali Sina ambaye 
anajulikana kuwa mkuu wa wanafalsafa na mwenye imani mbovu na 
mwasi wa dini, yeye anaandika mwishoni mwa kitabu chake ‘Isharati’ 
kwamba ingawa dalili za kifalsafa hazipo juu ya ufufuo wa miili bali zipo 
kwa kinyume chake, lakini kwa kuwa Mtoa habari Mkweli s.a.w. 
ameshasema kwa hiyo tunauamini. —Mwandishi 
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akisema kwa nini unaniita♦ mwema! Kwa kweli mtu 
aliyemfuata shetani atawezaje kujasiri kusema mimi ni 

                                     
♦kuwa hali hizo zilitokana na mawazo ya nguvu za akili ya Yesu 
mwenyewe. Na wanalikubali pia kuwa katika hali ya afya njema 
mawazo hayo yachukizayo hayawezi kuzalika. Ni uchunguzi wa 
watu wengi kuwa ndivyo wenye kifafa mara nyingi wanavyowaona 
mashetani, na ndivyo wanavyoeleza kuwa shetani alitupeleka 
sehemu fulani fulani, katuonyesha maajabu kadha wa kadha. Nami 
nakumbuka kuwa labda miaka thelathini na minne hivi imepita 
niliona ndani ya ndoto kwamba sehemu fulani shetani mweusi 
mwenye sura mbaya amesimama, kwanza alinielekea mimi, nami 
nikimpiga  kofi  usoni  nikasema  ondoka  ewe  shetani,  wewe  huna 
sehemu ndani yangu. Kisha akamuelekea mwingine na kumchukua 
pamoja  naye, na yule  aliyemchukua naye  nilikuwa  namjua,  kisha 
nikaamka. Siku hiyo hiyo au baada yake mtu yule akashambuliwa 
na kifafa, niliyemuona ndani ya ndoto kwamba alichukuliwa na 
shetani, naye akakumbwa na ugonjwa wa kifafa. Hapo nikapata 
yakini kuwa uaguzi wa kuwa na shetani ni kifafa. Hivyo basi, hii ni 
nukta ya kina na ni rai safi na yenye akili kwamba kwa kweli Yesu 
alikuwa anaugua ugonjwa wa kifafa, na ndiyo maana alikuwa akiota 
ndoto za namna hiyo, na shutuma ya Mayahudi kuwa unafanya 
mambo kama hayo kwa msaada wa Beelzebuli inaunga mkono rai 
hii na inatuliza, kwani Beelzebuli pia ni jina la shetani. Na kauli ya 
Mayahudi kwa sababu hii pia yaweza kuwa sahihi na kuaminika 
kwa kuwa wale watu wanaopagawa na shetani na shetani huanza 
kuwapenda, na ingawa kifafa chao wenyewe hakiponi, lakini 
huweza kuwaponya wengine, maana shetani huwapenda na 
hapendi kutengana nao, na kwa sababu ya upendo wao mwingi 
hukubali maneno yao na kwa ajili yao huwaponyeshea wengine 
maradhi yao ya kishetani. Na watu wa hali hii  daima hutumia ulevi 
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mwema! Ni jambo la hakika♠ kabisa kuwa Yesu kwa 

                                     
♠na vitu vichafu, nao huwa ni walevi na walafi wa hali ya juu. Muda 
kidogo umepita, mtu mmoja alikuwa kakumbwa na maradhi ya 
aina hiyo ya kuzimia, yasemekana kuwa yeye alikuwa akitoa majini 
ya wengine. Ilmuradi, tukio hili la Yesu kuwa pamoja na 
shetani ni dalili iliyo wazi ya ugonjwa wake wa kifafa. Nasi 
tuna dalili nyingi ambazo hakuna haja ya kuziandika kwa 
kirefu hivi sasa, na tuna yakini kuwa watafiti wa Kikristo 
ambao mapema wanaafikiana na rai yetu hii hawatakataa. Na 
mapadri majahili wakikataa, basi wanatakiwa watoe 
uthibitisho kuwa Yesu kule  kufuatana  na shetani  kwa kweli 
ni tukio lililotokea katika hali ya kuwa macho siyo usingizini* wala 
haikutokana na maradhi ya kifafa. Lakini, kwa kuthibitisha hiyo 
waletwe mashahidi wa kuaminika waliojionea wenyewe. Na 
inaonekana kuwa kushuka kwa njiwa na kutamka u mwanangu 
mpendwa, kwa kweli pia ni kukumbwa na kifafa ambacho kwacho 
yakazalika mawazo kama hayo. Ni hivi kuwa rangi ya njiwa huwa 
nyeupe, na rangi ya balaghamu pia ni nyeupe na maada ya kifafa 
ndiyo balaghamu tu. Basi balaghamu ilionekana kwa sura ya njiwa. 
Na kule kusema kuwa u mwanangu, ndani yake mna siri hii kuwa 
mwenye kifafa huwa mtoto wa kifafa, ndiyo maana ndani ya fani ya 
utabibu kifafa huitwa Ummus-Sibyani, yaani mama wa watoto. Na 
safari moja nduguze wote wanne wa Yesu waliipelekea Serikali ya 
wakati ule ombi pia kuwa mtu huyu (Yesu) amepatwa na kichaa, 
afadhali ashughulikiwe yaani atiwe katika jela ya mahakamani ili 
atibiwe kufuatana na desturi za huko. Basi, ombi hili pia ni dalili 
dhahiri kwa jambo hili kuwa kwa kweli kutokana na maradhi ya 
kifafa Yesu alikuwa amepata kichaa. Mwandishi. 
       __________________ 

*Swali ni hili kuwa kina nani waliomuona Yesu pamoja na shetani. 
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fikara yake na kutokana na baadhi ya mambo 
mengine pia akajitenga na kuitwa mwema. Lakini ni 
masikitiko kuwa sasa Wakristo si tu wanamchukua 
kuwa mwema, bali wakamfanya Mungu. Ilmuradi, 
kafara haikumfaa kitu Yesu mwenyewe pia, na kiburi 
na majivuno ambayo ndiyo mzizi wa maovu yote, 
yaonekana imekuwa ndiyo sehemu ya Bwana Yesu. 
Kwani, kwa kujifanya Mungu amewaita manabii wote 
kuwa majambazi na wezi na watu wachafu, ilhali 
ikirari hii inatokana na kauli yake kuwa yeye 
mwenyewe si mwema. Lakini ni masikitiko kuwa 
mafuriko ya kiburi yameiangamiza kabisa hali yake 
yote. Mtu mwema hawalaumu watawa waliopita, 
lakini yeye amewaita manabii watakatifu kuwa 
majambazi na wanyang’anyi. Daima amezoea kuwaita 
wengine kuwa ‘wadanganyifu’ na ‘waovu’, hakutumia 
neno la adabu kwa mtu yeyote, kwani si mwana wa 
Mungu huyo!! Na tunapoangalia kuwa kafara ya Yesu 
imewatilia wanafunzi wake athari gani nyoyoni 
mwao, je, kwa kuiamini hiyo wakaepukana na 
dhambi, hapo pia hamna utakaso wa kweli. Hii ni 
dhahiri kuwa watu hao walikwishaamini baada ya 
kusikia tukio la kutundikwa msalabani, hata hivyo 
matokeo yakawa kwamba wakati wa Yesu 
kukamatwa, Petro akisimama mbele yake akamlaani, 
wengine wote nao wakamkimbia, na nuru ya itikadi 
haikubakia ndani ya moyo wa yeyote. Kisha baada ya 
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hapo, hali ya kuepukana na dhambi mpaka sasa ni hii 
kuwa hasa kwa ikirari za watafiti wa Ulaya 
inathibitika kuwa uasherati umezidi katika Ulaya 
kiasi hiki kwamba mjini London maelfu ya 
wanaharam wanazaliwa kila mwaka. Na mambo 
machafu sana ya Ulaya yamechapishwa yasiyostahili 
kusemwa na kusikia. Unywaji wa pombe umekithiri 
kiasi hiki kuwa kama maduka ya pombe yapangwe 
katika msitari, pengine yasiishie hata kama msafiri 
akiisha safiri vituo viwili. Hakuna ibada, usiku na 
mchana hakuna shughuli nyingine isipokuwa anasa 
na kushughulikia mambo ya dunia tu. Hivyo basi, 
utafiti wote huo unathibitisha kuwa kwa Yesu 
kusulubiwa walioamini hawakuweza kuacha dhambi,5 
bali kama vile mkondo mkali wa maji ya mto 
unvyoangamiza vijiji vya pembeni pindi ukuta wa 
kuzuia maji uliojengwa ukingoni mwa mto 
ubomokapo, ndivyo ilivyo hali ya wanaoamini kafara. 
Nami najua kuwa Wakristo hawataijadili sana, maana 
ikiwa manabii waliojiwa na malaika wa Mungu, 
                                     
5 Tanbihi: Kusulubiwa kwa Yesu kama kungetokana na ridhaa yake 
mwenyewe, kungekuwa ni kujiua na kifo cha haramu; na katika 
hali ya kutokuridhia kifo hakiwezi kuwa kafara. Na Yesu 
mwenyewe hakuweza kujiandika mwema, kwani watu walijua kuwa 
mtu huyu ni mlevi. Na mienendo hiyo mibaya siyo baada ya uungu, 
bali inaonekana ni tangu mwanzo tu. Hivyo basi, kujidai uungu ni 
tokeo moja la unywaji ulevi. — Mwandishi 
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kafara ya Yesu haikuweza kuwazuia na maovu, 
yawezaje kuwazuia wafanyabiashara na mafundi na 
mapadri wenye mawazo finyu kutenda matendo 
machafu. Ilmuradi, hali ya mungu wa Wakristo ndiyo 
tuliyoishaeleza. 

Dini ya tatu mbali na dini hizo mbili tulizoziongelea 
sasa hivi ni Isalm. Utambuzi wa kiungu wa dini hii ni 
wazi sana na unawiana kabisa na asili ya mwanadamu. 
Kama vitabu vyote vya dini zote vitoweke na fikara 
zote na mawazo yao yote ya mafundisho yafutike, 
hata hivyo Yule Mungu Ambaye Kurani Tukufu 
inaelekeza kwake, Atadhihirika wazi wazi katika 
kanuni ya kudra, na sura yake iliyojaa uwezo na 
hekima itaonekana iking’aa ndani ya kila chembe. 
Ilmuradi, Mungu Yule ambaye Kurani Tukufu inatoa 
habari zake Hatawali viumbe wake kwa nguvu tu, bali 
kwa muafaka wa aya ya Kurani Tukufu: 

㓋 䄓ҁ  棚 ⠋Қ6  
Kila chembe, kitabia na kiroho, inatii amri zake. Kwa 
kumwelekea Yeye, mvuto unapatikana katika kila 
tabia ya asili wala hakuna hata chembe isiyo na mvuto 
huu. Na hii ndiyo dalili moja kubwa juu ya kwamba 
Yu Muumbaji wa kila kitu, kwani nuru ya moyo 
inakubali kuwa mvuto ule wa kumwelekea Yeye 

                                     
6 Je Mimi si Mola wenu? Wakasema: Naam.    Al-A‘raaf, 7:173 
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unaopatikana ndani ya vitu vyote, bila shaka 
unatokana naye tu kama Kurani Tukufu ilivyoashiria 
hiyo katika aya hii: 

✝ 䧾 䧼 ⠪ ⟊ ❂ ⟦7  
Yaani, kila kitu kinamtukuza na kumsabihi. Kama 
Mungu hakuwa Muumba wa vitu hivi, kwa nini 
ndani ya vitu hivi mna mvuto wa kumuelekea 
Mungu? Mtu mwenye kutafakari lazima atalikubali 
jambo hili kuwa mvuto huu upo kwa sababu ya 
uhusiano uliofichika. Hivyo basi, kama uhusiano huu 
sio kwa sababu ya Mungu kuwa Muumbaji, basi 
Mwaria yeyote ajibu swali hili kuwa ndani ya Veda 
imeandikwa nini juu ya uhakika wa uhusiano huo, 
nao huo waitwa jina gani? Je, hii ndiyo kweli kuwa 
Mungu anatawala kila kitu kwa nguvu tu, na ndani ya 
vitu hivyo hakuna nguvu ya asili na shauku ya 
kuelekea kwa Mwenyezi Mungu? Mungu Apishe 
mbali, siyo hivyo, bali kudhania hivyo siyo upumbavu 
tu bali ni uhabithi wa hali ya juu. Lakini ni masikitiko 
kuwa Veda ya Waaria kwa kukataa uumbaji wa 
Mwenyezi Mungu haikuukubali uhusiano ule wa 
kiroho ambao ndiyo sababu ya utii wa kitabia wa kila 
kitu. Na kwa kuwa hao walikuwa mbali kabisa kabisa 

                                     
7 Banii Israaiil, 17:45 
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na maarifa ya kina na elimu ya keto, hivyo falsafa hii 
ya kweli ikafichikana kwao kwamba uhusiano wa asili 
wa miili yote na roho zote walazimu kwa Yule Dhati 
ambaye Yupo tangu azali. Na utawala wa Mungu sio 
wa bandia wala kwa nguvu tu, bali kila kitu kwa roho 
yake kinamsujudia Yeye, maana kila chembe imezama 
ndani ya ihsani zake zisizo na kikomo na imeumbwa 
naye. Lakini ni masikitiko kuwa wafuasi wa dini zote 
zenye upingamizi walijaribu kuzuia kwa nguvu mto 
mkubwa sana wa kudra na rehema na utukufu wa 
Mwenyezi Mungu kutokana na ufinyu wa moyo wao, 
na kwa sababu hizi miungu yao ya kubuni ikatiliwa 
madoa ya namna namna ya udhaifu, uchafu, uzushi, 
ghadhabu bila sababu na utawala usio halali. Lakini 
Islam haikuzuia popote pale mikondo yenye kasi ya 
sifa kamili za Mwenyezi Mungu, wala haifundishi 
kama Waaria kuamini kwamba roho za ardhini na 
mbinguni na chembechembe za miili ni miungu yao 
yenyewe, na yule aitwaye Parmeshar kutokana na 
sababu zisizojulikana anawatawala kama mfalme tu. 
Wala haifundishi kama dini ya Kikristo kuwa Mungu 
alizaliwa mithili ya mtu kutoka tumboni mwa 
mwanamke. Na si tu akameza damu ya hedhi kwa 
miezi tisa, na akajipatia damu, mifupu na nyama 
kupitia mwili wa mwenye dhambi, ambao mwili huo 
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katika tabia yake ulikuwa na sehemu ya uana kutoka 
kwa asili ya wanawake waovu kama Bath Sheba, na 
Tamari na Rahabu, bali akapata shida za magonjwa ya 
zama za utotoni kama vile taabu za surua, ndui, kuota 
meno n.k. akavumilia, na sehemu kubwa ya umri 
wake akapoteza kama watu wa kawaida na mwishowe 
alipokaribia kufa akakumbuka uungu. Lakini kwa vile 
lilikuwa ni dai tu tupu, na nguvu za uungu hakuwa 
nazo, hivyo alipodai tu akashikwa papo hapo. Lakini 
Uislamu unamwamini Mungu Mwenye jalali ya kweli 
kuwa Hanazo kabisa hali hizo zote pungufu na 
mbovu. Na pia inamwamini kuwa mbali kabisa na 
hasira kali mno kuwa asipate kukumbuka 
kuwasamehe waja wake mpaka awe amekwisha tia 
kitanzi shingoni mwa mtu fulani. Na kuhusu uwepo 
wa Mwenyezi Mungu na sifa zake, Kurani Tukufu 
inafundisha maarifa ya kweli matukufu na 
makamilifu kuwa kudra zake, rehema zake, adhma na 
utukufu wake hauna kikomo. Na ni dhambi yenye 
kuchukiza sana kwa mujibu wa mafundisho ya Kurani 
Tukufu kusema kwamba kudra na adhma, na rehema 
ya Mwenyezi Mungu huishia kwenye mpaka fulani, 
au baada ya kufikia sehemu fulani udhaifu wake 
unakuwa kikwazo kwake. Bali kudra zake zote 
huendelea sawa na kanuni hii imara kwamba kwa 
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kuacha mambo yaliyo kinyume cha utukufu wake, 
ukamilifu wake na sifa zake kamili, au ni kinyume cha 
ahadi zake zisizobadilika, mengine yote Anaweza 
kuyafanya Atakayo. Kwa mfano, hatuwezi kusema 
kwamba Anaweza kujifisha kwa kudra yake kamili, 
kwani hii ni kinyume cha sifa yake ya tangu azali ya 
kuwa Mwenye uzima na Mhifadhi wa milele. Sababu 
ni hii kuwa tangu awali Aliishadhihirisha kwa 
kitendo na kauli yake kuwa Yu tangu azali, ni wa 
kudumu, Hafi, wala haijuzu kwake kufa. Kadhalika 
hatuwezi kusema pia kuwa yeye anaingia ndani ya 
tumbo la mwanamke anameza damu ya hedhi, 
akikaa humo karibu miezi tisa, na kupata uzito wa 
ratili tatu, nne, anazaliwa kutoka katika utupu wa 
wanawake huku analialia. Kisha anakula chakula, 
anaenda haja kubwa na haja ndogo, na anaonja 
machungu yote ya dunia hii ya kupita, na 
mwishowe akipata mateso ya dakika chache ya 
gharighari ya mauti anaaga dunia hii isiyo ya 
kudumu, kwani mambo yote hayo ndiyo nakisi na 
upungufu na ni kinyume cha utukufu wake wa 
azali na ukamilifu utimilifu wake. 
Kisha yapaswa kujua pia kwamba kwa vile katika 
itikadi za Kiislamu, Mwenyezi Mungu ndiye kwa 
hakika Muumba wa viumbe wote, zikiwemo roho na 
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maumbo, vyote vimeumbwa na Yeye na kutokana na 
nguvu zake vimepatikana. Hivyo basi, hii pia ni 
itikadi iliyofundishwa na Kurani Tukufu kwamba 
kama ambavyo Mwenyezi Mungu ndiye Mwenye 
kuhuluku na kuumba kila kitu, vivyo hivyo Alivyo 
Qayyum pia, yaani kila kitu kinabaki kutokana na 
kuwepo kwake, na kuwepo kwake ndio kama uhai 
kwa kila kitu. Na kama Yeye Hayupo, basi hakuna 
kitu chochote. Ilmuradi, kwa kuwepo na kubaki kwa 
kila kitu, hakuna budi kuwepo Kwake. Lakini, hii siyo 
itikadi ya Waaria na Wakristo. Siyo ya Waaria kwa 
sababu hawamwamini Mwenyezi Mungu kuwa 
Muumbaji wa roho na maumbo, wala hawaamini 
uhusiano Wake na kila kitu unaothibitisha kuwa kila 
kitu ni natija ya kudra yake na nia yake tu, na ni kama 
kivuli kwa ajili ya matakwa yake. Bali wanachukulia 
kuwepo kwa kila kitu milele namna ambavyo 
yafahamika kuwa wanavidhania vitu vyote vipo kwa 
kudumu tangu azali na vipo vyenyewe. Basi, kwa 
kuwa vitu hivi vyote vilivyopo sawa na dhana yao vipo 
nje ya kudra ya Mwenyezi Mungu, kuwepo kwao siyo 
kwa sababu ya kudra yake, hivyo vitu hivi vyote 
pasipo shaka havina uhusiano na Parmeshar wa 
Mabaniani kiasi kwamba kama idhaniwe kuwa 
Parmeshar wao amekufa, hata hivyo roho na maumbo 
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havitapata tatizo lolote, maana Parmeshar wao ni 
kama mwashi tu. Na kama vile tofali na udongo 
havipo kwa sababu ya nguvu ya mwashi mwenyewe 
hata kwamba katika hali yoyote kuwepo kwao 
kumtegemee yeye, ndivyo ilivyo hali ya vitu vya 
Parmeshar wa Mabaniani. Basi, kama ambavyo kwa 
kufa kwa mwashi hailazimu kwa majengo yote 
aliyoyajenga maishani mwake yaporomoke papo 
hapo, ndivyo yasivyolazimu pia kuwa vitu vingine 
vipate shida kwa kufa kwa Parmeshar wa Mabaniani 
maana yeye si Qayyuum8 wa hivyo vitu. Kama 
angekuwa Qayyuum lazima angekuwa pia muumbaji 
wao, kwani vile vitu visivyoihitaji nguvu ya Mungu 
katika kuumbika kwao, havihitaji pia msaada wa 
nguvu yake kwa kuendelea kubaki. Na sawa na itikadi 
ya Wakristo pia mungu wao mwenye mwili hawezi 
kuwa Qayyuum wa vitu, kwani ili kuwa Qayyuum 
lazima awe pamoja navyo. Na ni dhahiri kuwa mungu 
wa Wakristo, Yesu, hivi sasa hayupo ardhini, kwani 
kama angekuwepo ardhini, lazima angeonekana kwa 
watu kama alivyoonekana zama zile ambapo katika 
enzi ya Pilato alikuwapo nchini mwake. Hivyo, kwa 
kuwa hayupo ardhini iweje basi awe Qayyuum wa 
                                     
8 Kitu kischoumbika kwa kuitegemea kanuni asilia, hakiihitaji katu 
kanuni asilia kwa kubaki. 
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watu wa ardhini. Iliyobaki ni mbingu, yeye si 
Qayyuum wa mbingu pia. Kwani kiwiliwili chake 
kitakuwa karibu shibiri sita, saba tu, anawezaje 
kuwepo kotekote katika mbingu zote ili awe 
Qayyuum wao? Lakini sisi tunaomwita Mwenyezi 
Mungu kuwa Mola wa Arshi, hatumaanishi kuwa 
Yeye ana umbo na kiwiliwili na anahitaji Arshi. Bali, 
Arshi muradi wake ni pale pa juu palipotukuka 
panapohusiana kwa usawa na ulimwengu huu na 
ulimwengu ujao. Kule kusema kuwa Mwenyezi 
Mungu yuko juu ya Arsh kwamaanisha kwamba Yu 
Mmiliki wa dunia na akhera, na kama vile mtu akikaa 
pale palipo juu sana au akipanda juu ya jumba kubwa 
anavyoangalia kulia na kushoto, vivyo hivyo 
Mwenyezi Mungu alivyotambuliwa kiistiara kuwa 
Yuko juu ya kiti cha enzi kilicho juu sana na hakuna 
kitu kinachofichikana kwake – si cha dunia hii wala 
cha akhera. Naam, kwa wenye ufahamu wa kawaida 
hapo panaelezwa kwa upande wa juu, kwani 
maadamu Mwenyezi Mungu kwa kweli yuko juu 
kuliko vyote na kila kitu kimeangukia miguuni 
mwake, basi, Yeye Anahusiana na upande wa juu. 
Lakini upande wa juu ndiye Yule tu Ambaye dunia na 
akhera zipo chini yake. Na Yeye ni kama nukta ya juu 
kasisa ambapo kutoka chini yake yanatokea matawi 
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mawili ya ma-ulimwengu mawili makubwa, na kila 
tawi lina maelfu ya ma-ulimwengu ambayo hakuna 
anayeyajua isipokuwa Yule tu Ambaye Amestawi 
kwenye nukta hiyo ya juu kabisa inayoitwa jina Arshi 
(kiti cha enzi). Hivyo, kidhahiri pia ule upeo wa juu 
kabisa unaoweza kufikiriwa kwenye nukta hiyo ya 
mwisho iliyo juu ya ma-ulimwengu hayo mawili 
ndiyo huitwa Arshi katiak sheria. Na upeo huu wa juu 
kabisa kwa ujumla ndio wa Dhati Tukufu ya 
Mwumbaji ili iashiriwe kuwa Yeye ndiye chanzo cha 
kila upaji na ndiye Kimbilio la kila kitu, na ndiye 
Asujudiwaye na kila kiumbe na ndiye Aliye juu kuliko 
wote katika Dhati yake na sifa zake na ukamilifu 
wake, waila Kurani Tukufu inasema kuwa Yeye Yupo 
kila pahali kama ilivyosema:  

✑ ⭃ ⭂ ⭁ 䲈ҁ9  
Popote mgeukiapo mtaukuta uso wa Mwenyezi 
Mungu. Inasema tena kuwa: 

⟧ ❠ ⰻ ➊ ⠿ҁ10  
Yu pamoja nanyi popote mlipo. Yasema tena: 

挍 挌 ✼ ⠽ ⼼ ❸ ✝۝11  
                                     
9 Al-Baqara, 2:116 
10 Al-Hadiid, 57:5 
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Tu karibu naye zaidi kuliko halkumu yake. Hiyo 
ndiyo mifano ya mafundisho matatu.  

Na amani iwe kwa yule aliyefuata muongozo. 

 

-----------------------------Mwisho---------------------------- 
 
Mpanga herufi za chapa 
Mimi ndimi, Mnyenyekevu 
Mpungufu wa elimu 
Miongoni mwa wafuasi wa Masihi Mauʻudias 
Ghulam Muhammad wa Amritsar  
 
1 Desemba 1895, siku ya Jumapili. 
 

                                                                             

11 Qaaf, 50:17 
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