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Maelezo ya Mwenezi 

 

Kuhusu Mwandishi 

Mwandishi wa kitabu hiki, Hadhrat Mirza Ghulam 
Ahmad,  Masihi  Mau‘udi  na  Imam  Mahdias,  alizaliwa  
tarehe 13 Februari 1835 huko Qadian, India. 
Alijitolea maisha yake yote kujifunza elimu ya Kurani 
Tukufu na kumwabudu Mwenyezi Mungu. Kwa 
kuona hali duni ya Waislamu na kushambuliwa sana 
na wapinzani, alimwomba Mwenyezi Mungu kwa 
unyenyekevu sana kwa ajili ya mafanikio ya Islam. 
Vile vile alijitolea kujibu shutuma za wapinzani na 
kutetea dini ya kweli. Mwenyezi Mungu Alimchagua 
kuwa Imamu wa zama hizi. Hivyo aliielezea dunia 
mafundisho sahihi ya Islam. Kwa kupata lengo hili 
aliandika vitabu zaidi ya 80 katika lugha ya Kiurdu na 
Kiarabu. Kwa njia ya kutoa hotuba na kufanya 
mijadala na viongozi wa dini zingine alifanya kazi 
kubwa sana ya kueneza na kutetea Kitabu cha Mungu. 
Alithibitisha kwamba Islam pekee ndiyo dini illiyo 
sahihi na hai siku hizi inayoweza kujenga na 
kuimarisha uhusiano kati ya mtu na Mwumba wake. 
Alitangaza kwamba Mwenyezi Mungu Amemchagua 
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kuwa   Imam   Mahdi   na   Masihi   Mau‘udi,   sawa   na  
bishara za Kurani na Hadithi za Mtumesaw na Biblia. 
Sawa na amri ya Mwenyezi Mungu alianzisha 
Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya, tarehe 23 
Machi 1889 huko Ludhiana, India. Sasa Jumuiya yake 
inapatikana katika nchi 197 za dunia. Baada ya yeye 
kufariki, Mwenyezi Mungu Alianzisha mpango wa 
Ukhalifa katika Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya 
kwa kuendeleza shughuli zake. Siku hizi Khalifa aliye 
Kiongozi Mkuu wa Jumuiya ya Waislamu 
Waahmadiyya ndiye Hadhrat Mirza Masroor 
Ahmadatba. 
Kuhusu Kitabu 

Kitabu hiki ni hotuba ya Seyyidna Ahmadas 
iliyotolewa tarehe 2 Novemba 1904 mjini Sialkot 
mbele ya hadhara kubwa ya Waislam na Mabaniani. 
Kwa sababu hiyo kinaitwa “Hotuba ya Sialkot”. 

Katika kitabu hiki kwa kulinganisha Islam na dini 
zingine amethibitisha ubora wa Islam. Ingawa 
mwanzoni dini zote zililetwa kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu lakini baada ya kudhihiri Islam Mwenyezi 
Mungu Aliacha ulinzi wa dini zingine na katika Islam 
wajadidi na wasuluhishi waliendelea kudhihiri. 
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Katika mlolongo huo Mwenyezi Mungu Amenituma 
katika karne kumi na nne ya Kiislam kujadidisha dini 
ya Islam. 

Katika kitabu hiki Syyidna Ahmadas mara ya kwanza 
kabisa alidai kuwa Krishna kwa Mabaniani. Akaeleza 
kwamba Raja Krishna alikuwa mtu mkamilifu 
aliyekuwa mkubwa katika manabii wa Mabaniani na 
alikuwa Nabii wa zama zake na alishukiwa na 
Malaika. Akiwa Krishna, Seyyidna Ahmadas 
amesahihisha baadhi ya makosa ya Maariya. 

Mwishoni ameeleza hoja chache za ukweli wa madai 
yake zilizotajwa ndani ya Kurani Tukufu na Hadithi 
kwa  kudhihiri  kwa  Masihi  Mauʻudi  na  ametaja  funuo  
na bishara zake zilizotangazwa mbele ya dunia katika 
hali ngumu na sasa zimeshatimia tayari. 
Shukrani 

Kitabu hiki kilifasiriwa na Sheikh Bakri Abedi 
Kaluta. Halafu Maulana Sheikh Jamil R. Rafiq, Amiri 
na Mbashiri Mkuu wa zamani wa Jumuiya ya 
Waislamu Waahmadiyya nchini Tanzania na Kenya 
na Sheikh Muzaffar Ahmad Durrani, Amiri na 
Mbasihiri Mkuu wa zamani wa Jumuiya ya Waislamu 
Waahmadiyya nchini Tanzania, wakaichunguza na 
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kusahihisha tafsiri hii na kuilinganisha na matini ya 
Kiurdu kwa uangalifu sana. 

Aidha ndugu kadha wakasaidia kwa njia mbalimbali, 
kama vile Sheikh Ansar Hussain, Sharifu Tanwir 
Mujtaba, Dkt. Muhammad Shafiq Sehgal na Mubarik 
Mehmud marehemu. 

Hao wote walioshughulikia kazi hii wanastahili 
kushukuriwa na kuombewa. Mwenyezi Mungu 
Awajaalie malipo bora na Akubali huduma yao. 
Amin. Tafsiri hii ni tunda la Deski ya Kiswahili. 
 
 
Chaudhry Muhammad Ali M.A. 
Wakilut Tasnif 
Tahrik e Jadid 
Rabwah. Pakistan 
01.05.2014
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(Picha ya jalada la kwanza) 
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(Tafsiri ya picha ya jalada la kwanza) 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
                                         

Nakala 1200                                                                                             Bei 2 Anna      b

Mwongozo kwa wamchao 
 

Imenijia habari njema toka kwa ghaibu kwamba mimi 
ndimi yule mtu aliye Mujaddidi wa Mwongozi wa dini hii. 
Mimi ndimi Masihi, naisema kwa sauti ya juu, mimi ndimi 

Khalifa wa Yule Mfalme aliye mbinguni. 
Wakati kwa huu zama kama hizi na baraka kama hizi! hata 

hiyo kama ukizikosa, basi ilioje bahati yako mbaya!! 
Bahati yangu iwe mbaya sana kama moyoni mwangu mna 

shabaha yoyote minghairi ya Mungu. 
 

Hotuba ya Mjumbe wa Mungu 
Hadhrat  Masihi  Mau‘udi  na  Mahdi  wa  zamaas 

Mheshimiwa Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian 
iitwayo 

Islam 
iliyosomwa tarehe 2 Novemba 1904 AD mjini Sialkot 

katika hafla adhimu. 
Iliyo chapwa na 

Chaudhari Maula Bakhsh Ahmadi Bhatti  Naibu mhifadhi wa ofisi 
ya wilaya Sialkot katika kiwanda cha Mufide Aam Sialkot 
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(Maelezo ya Bwana Maula Bakhsh Ahmadi Bhatti wa Sialkot) 

Ujaji wa Mahdi aliyeahidiwa ubarikiwe, ufikaji wa 
Masihi  Mau‘udi  ubarikiwe. 
Leo mji wa Sialkot umekuwa sababu ya wivu kwa 
Firdausi na pepo ibarikiwe kuzidisha heshima nzuri. 
Leo Imam mkuu ameshafika duniani, mwamuzi 
mwadilifu na asifiwaye abarikiwe. 
Ee Mola Mkarimu! Kupitia kwake utusamehe, fadhili, 
rehema na ukarimu wako ubarikiwe. 

Ardhi ya Sialkot Ameiteua Mwenyezi Mungu hivi 
kwamba humo wamekuwapo kwa wingi wanaohami 
Jumuiya hii tukufu ya Mungu wenye nyoyo zilizojaa 
ikhlasi   na   upendo.   Hadhrat   Masihi   Mau‘udias  
aliporudi kutoka safari ya Lahore, ndipo kwa 
kuombwa na Jumuiya ya Sialkot kwa kusisitizwa 
Hudhuras aliye hisani tupu na rehema akawasili 
Sialkot tarehe 27 Oktoba 1904 pamwe na ahli na 
masahaba zake kwa garimoshi akipitia Lahore. Njiani 
kwenye stesheni zote wanajumuiya wa Jumuiya za 
hapo wakahudhuria kwa shauku sana kumlaki. Jioni 
saa kumi na mbili na nusu akawasili stesheni ya 
Sialkot. Mashekh wapinzani tayari wakikasirika kwa 
waadhi wa Maulawii Abdul Karim walikuwa 
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wameshughulika kuwapoteza watu wa kawaida na 
walikuwa wakisema katika nyaadhi zao kwamba mtu 
atakayekwenda hata kumwona Mirza sahib ndoa yake 
itabatilika na atakuwa ameritadi. Lakini Mungu 
hafanikishi upinzani wao wa namna hii. Watu 
wenyewe wakapata jazba na wakawa na shauku ya 
kumwona kiasi hiki kwamba mapema maelfu ya watu 
wakajumuika kwenye stesheni, platfamu, barabarani 
na madukani na alipowasili Hudhur ikawa kama 
sherehe kubwa sana. Na kwa wiki nzima ikaonekana 
jazba na shani kubwa ya dini ambayo mfano wake 
mpaka leo haukuonekana. 

Mpango iliofanya Jumuiya ya Sialkot kukirimu 
wageni ulikuwa mzuri sana na wa kupendeza kwa 
kila jiha. Kwa kweli hii ilikuwa nafasi yenye baraka 
sana kwa Jumuiya ya Sialkot kwamba kukaa baina 
yao   Masihi   Mau‘udi   aliandika   hotuba   hii   na  
ikasomwa. Enye wakaaji wa mji ambao aliyetumwa 
na Mungu anaupenda sawa sasa na pale alipozaliwa, 
mbarikiwe kwani Masihi wa Mungu akawajieni, 
nanyi mlipata heshima ya kufanya mkutano huu 
adhimu. Ee ardhi, ubarikiwe na ufurahi na uimbe 
nyimbo za furaha kwamba Mahdi akakujia. 
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Ee Masihi wa Mungu, ee Krishna mwuaji wa 
nguruwe, mtunzi wa ngombe! Usifiwe duniani, watu 
wapate nuru ya mwongozo kwa baraka ya miguu 
yako na watoke kutoka katika shimo la upotevu. 
Amin. 

Ni mimi 
Maula Bakhsh Ahmadi Bhatti mkazi wa Chwinda, 
Tarafa Zafarwaal, wila ya Sialkot. 
Kwa sasa naibu mhifadhi wa ofisi y a wilaya Sialkot 





 

1 

 

 
1  

2  

ISLAM 

Kama dini zilizopo duniani zikitazamwa, itafahamika 
kwamba, mbali na Islam, kila dini ina kosa la aina 
fulani ndani yake. Na hii sio sababu kwamba dini zote 
hizo kwa hakika zilikuwa za uongo tangu mwanzo; 
bali ni kwa sababu kwamba baada ya kudhihiri kwa 
Islam, Mungu Aliacha kuzisaidia dini hizo, nazo 
zikawa kama ile bustani isiyo na mlimaji, na ambayo 
hakukuwa na utaratibu wowote wa kuinyweshea maji 
wala kuisafisha, basi uharabifu ukazalika humo hatua 
kwa hatua. Miti yote yenye matunda ikakauka na 
mahali pake ikaenea miba na manyasi mabaya, na hali 
ya kiroho, ambayo ndio mzizi wa dini, ikatoweka 
kabisa na ikawa imebakia maneno tu matupu. Lakini 
Mungu Hakuifanyia hivyo Islam. Na kwa sababu 
Alikuwa Anataka bustani hii idumu kustawi, basi 

                                                 
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 
Ukarimu. 
2 Tunamhimidia Yeye na tunamsalia Mtume wake Mtukufu. 
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katika kila karne Akainyweshelea upya bustani hii na 
kuiokoa isikauke. Ingawa kila alipoinuka mja wa 
Mungu kurekebisha mwanzoni mwa kila karne, basi 
majahili waliendelea kumpinga na wakachukia mno 
isije likarekebika kosa ambalo tayari lilishaingia 
ndani ya desturi na mila yao. Lakini Mwenyezi 
Mungu Hakuiacha suna Yake hata kwamba katika 
zama za mwisho ambapo kuna vita ya mwisho baina 
ya uongofu na upotofu, Mungu Akaikumbuka ahadi 
Yake tena Akiwakuta Waislamu katika mghafiliko 
mwanzoni mwa karne ya kumi na nne, na elfu ya 
mwisho, na Akaijadidisha dini ya Kiislamu. Lakini 
dini zingine, baada ya kudhihiri Mtume wetusaw, 
kamwe hazikupata ujadidisho huu. Kwa hiyo dini 
zote hizo zikafa, ndani mwao hamkubakia tena ucha 
Mungu na makosa mengi yaligandamana ndani mwao 
kama vile nguo iliyogandamana na uchafu kwa 
kutumika sana ambayo isifuliwe kamwe. Na watu 
kama hao ambao hawakuwa na mwelekeo wowote wa 
kiroho na ambao nafsi zao ziamrishazo kufanya 
maovu zilikuwa hazikutakasika na uchafu wa maisha 
mabovu, sambamba na matashi ya nafsi zao 
wakiziingilia dini hizo bila sababu yoyote na 
wakazipotosha kiasi hiki kwamba sasa zimekuwa kitu 
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kingine kabisa. Kwa mfano, itazameni dini ya 
Kikristo namna ilivyokuwa imejikita  mwanzoni 
kwenye msingi safi, na mafundisho aliyoyatoa 
Hadhrat Masihas ingawa yalikuwa na upungufu 
ukilinganisha na yale ya Kurani Tukufu — kwani 
ulikuwa haujafika bado wakati wa mafundisho 
makamilifu na vipawa dhaifu (vya watu wale) 
havikuwa pia na uwezo huo — hata hivyo 
mafundisho hayo, kulingana na hali za wakati huo, 
yalikuwa mafundisho bora kabisa. Hayo yakaongoza 
kwenye Mungu Yule Yule ambaye kwaye Taurati 
ikaongoza. Lakini baada ya Hadhrat Masihas, Mungu 
wa Wakristo akawa mungu mwingine ambaye 
hakutajwa hata kidogo ndani ya mafundisho ya 
Taurati, wala wana wa Israeli hawana habari yake 
katu. Kwa  kumwamini mungu huyu mpya taratibu 
yote ya Taurati ikapinduka, na ile miongozo 
ilyokuwemo ndani ya Taurati kwa kupata wokovu wa 
kweli na madhambi na kwa  kupata utakaso, yote 
ikawa imevurugika kabisa na mategemeo yote ya 
kujitakasa na madhambi yakawa kukubali kuwa Yesu 
mwenyewe aliridhia kufa msalabani kwa  kuiokoa 
dunia, naye mwenyewe alikuwa ni Mungu. Na siyo 
hiyo tu, bali maamrisho mengine mengi ya kudumu 
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ya Taurati yakavunjwa, na yakatokea mabadiliko 
ndani ya dini ya Kikristo kiasi ya kwamba hata kama 
Yesu mwenyewe aje tena, hataweza kuitambua dini 
hii. Ni jambo la kushangaza mno kwamba wale watu 
ambao walisisitizwa sana kufuata Taurati wao 
wakaachana mara moja na maagizo ya Taurati. Kwa 
mfano, hakuna agizo ndani ya Injili kwamba japo 
nguruwe imeharamishwa ndani ya Taurati lakini 
mimi nami nawahalalishieni, na kwamba ndani ya 
Taurati imesisitizwa sana kutahiri lakini nalitangua 
agizo la kutahiri. Sasa lini ilijuzu kwamba yale 
maneno ambayo hayakutoka kwenye kinywa cha 
Yesu yaingizwe ndani ya dini! Lakini kwa kuwa 
ilibidi Mungu Aistawishe duniani dini ya wanadamu 
wote, yaani Islam, hivyo kuharibika kwa Ukristo 
ilikuwa ni kama alama ya kudhihiri kwa Islam. Jambo 
hili pia limeshathibitika kuwa dini ya Kibaniani nayo 
ilikuwa imeshaharibika kabla ya kudhihiri kwa Islam 
na ibada ya masanamu ilikuwa imeshaenea kwa 
ujumla katika India yote. Na hizi ni alama zilizobakia 
za uharibifu huo kwamba Yule Mungu Ambaye 
Hahitaji maada katika kuzitumia sifa zake, sasa kwa 
maoni ya Waarya Amelazimika kuhitaji maada katika 
kuumba viumbe. Kutokana na itikadi hii mbovu 
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wakalazimika kuikubali itikadi nyingine mbovu 
iliyojaa ushirikina, nayo ni kwamba chembe zote za 
ulimwengu na roho zote ni za tangu kale na zipo 
zenyewe. Lakini inasikitisha kwamba kama 
wangezingatia sana sifa za Mungu, wasingeweza 
kusema hivyo hata kidogo, kwa sababu kama Mungu 
katika kutumia sifa ya uumbaji — ambayo Yeye 
Anayo tangu kale — Anahitaji maada kama 
anavyohitaji binadamu, basi kwa sababu gani katika 
sifa Yake ya kusikia na kuona na mengineyo asihitaji 
maada kama binadamu. Mwanadamu hawezi kusikia 
chochote bila kuwepo hewa wala hawezi kuona 
chochote bila kuwepo nuru. Je na Mungu pia Anao 
udhaifu huo ndani mwake? Naye pia anahitaji hewa 
na mwanga kwa ajili ya kusikia na kuona? Hivyo, 
kama Yeye Hahitaji hewa wala mwanga basi 
mfahamu kwa yakini kwamba hata katika sifa ile ya 
uumbaji Hahitaji maada yoyote ile. Mantiki hii ni ya 
uongo kabisa kwamba Mungu Anahitaji maada 
yoyote katika kuzidhihirisha sifa Zake. Kuzikisia sifa 
za mwanadamu kwa Mungu kwamba haiwezekani 
kuumba toka kwenye kutokuwepo hadi kwenye 
kuwepo na kuuambatanisha udhaifu wa mwanadamu 
kwa Mungu ni kosa kubwa. Dhati ya mwanadamu ina 
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kikomo na dhati ya Mungu haina kikomo. Hivyo, 
Yeye Huumba dhati nyingine kutokana na nguvu ya 
Dhati Yake. Na huu ndio Uungu. Yeye Hahitaji 
maada yoyote katika sifa Yake yoyote, ama sivyo siye 
Mungu. Je, kwaweza kuwepo kizuizi chochote ndani 
ya kazi Zake? Na kwa mfano kama Atake kuziumba 
mbingu na ardhi kwa mkupuo, je, Hawezi kuziumba? 
Miongoni mwa Wabaniani waliokuwa na sehemu 
fulani ya kiroho pia pamoja na elimu na hawakuwa 
wenye mantiki isiyo na maana, hawakuwa na itikadi 
hii hata kidogo ambayo Waarya wameitoa siku hizi 
juu ya Mungu. Haya ni matokeo ya kukosa kabisa 
hali ya kiroho. 

Ilimuradi, uharibifu wote huo uliotokea ndani ya dini 
hizo, ambao baadhi yake haustahili hata kutajwa na 
ambao unapingana pia na utakaso wa mwanadamum, 
alama zote hizo zilikuwa ni za haja ya kuwepo kwa 
Islam. Mwenye akili analazimika kukiri kuwa muda 
fulani kabla ya Islam dini zote zilikuwa 
zimeshaharibika na zimeshakosa uhai wa kiroho. 
Hivyo Nabii wetusaw alikuwa ni Mujaddidi Mkuu kwa 
kuudhihirisha ukweli aliyeleta tena duniani ukweli 
uliokuwa umetoweka. Hakuna nabii yeyote 
aliyeshirikiana na nabii wetusaw katika fahari hii 
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kwamba yeye aliikuta dunia yote imo gizani na kwa 
kudhihiri kwake giza hilo likabadilika kuwa nuru. 
Taifa alimodhihiri yeye, taifa hilo zima likaachana na 
ushirikia na kushikamana na Tauhidi kabla hajafa 
yeye. Sio hiyo tu, bali watu hao walifikia  madaraja 
ya juu ya imani, na kazi zile za ikhlasi, uaminifu na 
uyakinifu zikadhihirika kwao ambazo mfano wake 
haupatikani katika sehemu yoyote ya dunia. 
Mafanikio haya na mafanikio kiasi hicho hakuyapata 
nabii yeyete minghairi ya Nabii Mtukufusaw. Hii ndiyo 
dalili kubwa ya ukweli wa unabii wa Mtumesaw 
kwamba yeye alitumwa na kuja katika zama 
zilizogubikwa na giza totoro, na kitabia zikataka aje 
msuluhishi wa shani ya juu kabisa. Na halafu aliiaga 
dunia katika wakati ambapo malaki ya watu walikuwa 
wakishaacha ushirikina na ibada ya masanamu 
wakashikamana na Tauhiid (umoja wa Mungu) na 
njia iliyonyoka. Na kwa hakika marekebisho haya 
kamili yalikuwa ni makhsus kwake tu kwamba 
aliwafundisha mwenendo wa kibinadamu watu wale 
waliokuwa na sera za kishenzi na silika za kinyama. 
Au kwa maneno mengine tuseme kwamba aliwafanya 
wanyama kuwa wanadamu, na halafu akawafanya 
wanadamu hao kuwa wanadamu walioelimika, na 
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halafu akawafanya watu hao walioelimika kuwa waja 
wa Mungu, na akawapulizia uhai wa kiroho na 
kuwaambatanisha na Mungu wa kweli. Wakachinjwa 
kama mbuzi katika njia ya Mungu, na wakakanyagwa 
miguuni kama siafu, lakini hawakuiacha imani, bali 
wakapiga hatua mbele katika kila msiba. Hivyo, bila 
shaka Nabii wetusaw alikuwa ni Adamu wa pili katika 
kuustawisha uhai wa kiroho. Bali Adam wa kweli 
alikuwa ni yeye ambaye kwaye na kwa njia yake na 
kwa sababu yake fadhila zote za kibinadamu zilifikia 
kwenye ukamilifu, na nguvu zote njema zikaanza 
kufanya kazi zake, na hakuna tawi lolote la asili ya 
mwanadamu lisilobarikiwa na matunda. Na ukhatam 
wa unabii haukutokea kwake kwa sababu tu ya 
umwisho kizama, bali kwa sababu hii pia kwamba 
sifa zote kamilifu za unabii zimeishia kwake. Na kwa 
kuwa yeye alikuwa mdhihirisho kamili wa sifa za 
Mungu, kwa hiyo sheria yake imebeba sifa zote za 
Ujalali na Ujamali, na majina yake mawili ya 
Muhammadsaw na Ahmadsaw ndiyo kwa sababu hii hii. 
Na katika unabii wake ulio kwa watu wote hakuna 
sehemu yoyote ya ubahili, bali huo tangu mwanzo ni 
kwa ajili ya dunia nzima. Na dalili nyingine ya 
uthibitisho wa unabii wake ni kwamba kutokana na 
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vitabu vya manabii wote na halikadhalika kutokana 
na Kurani Tukufu pia inafahamika kwamba Mungu, 
kuanzia Adam hadi mwisho, Aliuweka umri wa dunia 
kuwa miaka elfu saba, na Akaweka duru za miaka 
elfu moja moja kwa ajili ya uongofu na upotofu. 
Yaani duru moja ni ile ambamo mwongozo unashinda 
na duru nyingine ni ile ambamo upotofu hupata 
ushindi. Na kama vile nilivyobainisha, ndani ya 
vitabu vya Mwenyezi Mungu duru zote hizi mbili 
zimegawanyika katika miaka elfu elfu. Duru ya 
kwanza ilikuwa ni ya ushindi wa mwongozo, humo 
hamkuwa hata na alama ya ibada ya masanamu. 
Ilipomalizika hii miaka elfu moja hapo ndani ya duru 
ya pili ambayo ilikuwa ni ya miaka elfu moja, aina 
mbali mbali za ibada ya masanamu zikaanza duniani 
na ushirikina ukashamiri, na ibada ya masanamu 
ikachukua nafasi katika kila nchi. Halafu ndani ya 
duru ya tatu iliyokuwa ya miaka elfu moja, humo 
msingi wa Tauhiid (Umoja wa Mwenyezi Mungu) 
ukawekwa na kadiri Mungu Alivyotaka Tauhiid 
ikaenea duniani. Halafu ndani ya duru ya elfu ya nne 
upotofu ukadhihirika na ndani ya hii hii elfu ya nne 
wana wa Israeli wakaharibika mno, na dini ya 
Kikristo ikakauka wakati ule ule mbegu yake 
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ilipopandwa, kama kwamba kuzaliwa kwake na kufa 
kwake ilikuwa katika wakati ule ule mmoja. Halafu 
ikaja duru ya elfu ya tano ambayo ilikuwa ni duru ya 
mwongozo. Hii ni elfu ile ambamo Nabii wetusaw 
alitumwa, na Mwenyezi Mungu Akaistawisha tena 
Tauhidi duniani kwa mkono wa Mtume Mtukufusaw. 
Basi hii hii ndiyo dalili madhubuti kabisa juu ya 
kutoka kwake kwa Mwenyezi Mungu kwamba 
kudhihiri kwake kulitokea ndani ya elfu ile ambayo 
tangu azali iliwekwa  kuwa ya mwongozo. Nami 
sisemi haya kwa nafsi yangu, bali haya yanafahamika 
kutoka kwenye vitabu vyote vya Mwenyezi Mungu. 
Na hata madai yangu ya kuwa Masihi Mauʻudi   pia 
yanathibitika kutokana na dalili hii hii, kwani sawa na 
mgawanyiko huu, elfu ya sita ni elfu ya upotofu, na 
elfu hiyo inaanza baada ya karne ya tatu ya Hijra na 
kuishia mwanzoni mwa karne ya kumi na nne. 
Mtumesaw aliwaita watu wa elfu hii ya sita jina  “Faij  
Aʻwaj” (watu wapotovu). Na elfu ya saba ni ya 
mwongozo ambamo sisi tumo ndani yake. Na kwa 
kuwa hii ni elfu ya mwisho, basi ilibidi Imam wa 
zama za mwisho azaliwe mwanzoni mwake, na baada 
yake hakuna Imamu yeyote wala Masihi yeyote ila 
yule atakayekuwa kama kivuli chake, Kwani ndani ya 
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elfu hii umri wa dunia sasa umefikia mwisho wake — 
jambo ambalo manabii wote walitoa ushuhuda juu 
yake. Na Imamu huyu anayeitwa na Mwenyezi 
Mungu kuwa ni Masihi Mauʻudi,  ndiye mujaddidi wa 
karne na pia mujaddidi wa elfu ya mwisho. Katika 
jambo hili hata Wakristo na Mayahudi pia  
hawahitilafiani kuwa zama hizi ni za elfu ya saba 
tangu Adam. Na kutoka muda tangu Adam mpaka 
sasa Alionidhihirishia Mungu kutokana na thamani 
kwa jumla ya herufi za sura Al-ʻAsr pia yathibitika 
kuwa zama ambamo tumo hivi sasa ni zama za elfu 
ya saba. Na manabii waliafikiana juu ya hili kwamba 
Masihi Mauʻudi   atadhihiri mwanzoni mwa elfu ya 
saba, na atazaliwa mwishoni mwa elfu ya sita, kwa 
sababu yeye ni mwishoni mwa wote kama vile Adam 
alivyokuwa mwanzoni mwa wote. Na Adam alizaliwa 
katika siku ya sita mnamo saa za mwisho za Ijumaa. 
Na kwa kuwa siku ya Mungu ni sawa na miaka elfu 
moja ya duniani, kwa kufananisha huku Mungu 
Akamwumba Masihi Mauʻudi  mwishoni mwa elfu ya 
sita, kana kwamba ndiyo saa ya mwisho ya siku (ya 
Mungu). Kwa kuwa mwanzo na mwisho hulingana 
kwa namna fulani, hivyo Mungu Akamwumba Masihi 
Mauʻudi   namna   alivyomwumba Adam; Adam 
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alizaliwa pacha na alizaliwa mnamo siku ya Ijumaa, 
vivyo hivyo mimi, niliye Masihi Mauʻudi, nikazaliwa 
pacha na nikazaliwa siku ya Ijumaa. Na kuzaliwa 
kwenyewe kulikuwa hivi kwamba kwanza alizaliwa 
binti halafu nyuma yake nikazaliwa mimi. Kuzaliwa 
hivi kunaashiria kwenye ukhatam wa uwalii. 
Ilmuradi, haya ni mafundisho mwafaka ya manabii 
wote kuwa Masihi Mauʻudi atakuja mwanzoni mwa 
elfu ya saba. Ndiyo sababu katika miaka iliyopita 
kelele nyingi ziliibuka baina ya Wakristo, na huko 
Amerika majarida mengi yalitolewa juu ya habari hii 
kwamba Masihi Mauʻudi alikuwa adhihiri katika 
zama hizi hizi, kwa sababu gani hakudhihiri? Baadhi 
yao wakatoa jibu hili katika hali ya simanzi kuwa sasa 
wakati umeshapita, lifahamuni kanisa kuwa 
mwakilishi wake. Ilmuradi, hii ni dalili juu ya ukweli 
wangu kuwa mimi nimedhihiri ndani ya elfu ile 
iliyowekwa na manabii. Na hata kama kusingekuwa 
na dalili nyingine, basi dalili hii hii moja ilikuwa wazi 
sana iliyotosha kwa ajili ya mtafuta haki, kwa sababu 
kama hiyo ikataliwe, vitabu vyote vya Mwenyezi 
Mungu vinabatilika. Wale ambao wanayo elimu ya 
vitabu vya Mungu na wanaovisoma kwa kuzingatia, 
kwa ajili yao hii ni dalili wazi kama vile mchana 
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wenye mwanga. Kwa kuikataa dalili hii, unabii wote 
unakatalika, na hesabu yote inavurugika na nidhamu 
ya mgawo wa Mungu inaparaganyika. Hii si sahihi 
kama wadhanivyo baadhi ya watu kuwa hakuna 
yeyote mwenye elimu ya Kiama, basi ikadiriweje 
miaka elfu saba toka Adam hadi mwishoni? Hao ndio 
watu ambao hawakuwahi kuvitafakari sawasawa 
vitabu vya Mwenyezi Mungu. Mimi sikuikadiria leo 
hesabu hii. Hii imekubaliwa tangu zamani na 
wahakiki wa watu wa Kitabu, hata wanazuoni wa 
Kiyahudi pia wakaikubali. Na hata kutoka ndani ya 
Kurani Tukufu yafahamika kwa uwazi kabisa kuwa 
umri wa wanadamu kuanzia Adam hadi mwishoni ni 
miaka elfu saba, na vivyo hivyo vitabu vyote vya 
awali pia vinasema haya haya kwa kuafikiana, na 
hayo hayo pia yanatoka kutoka katika aya hii: 

3  

Na manabii wote kwa uwazi kabisa wamekuwa 
wakitoa habari hii hii. Na kama ambavyo nimekwisha 
eleza sasa hivi, hata kutokana na thamani ya herufi za 
sura “Al-ʻAsr” inafahamika kwa uwazi kabisa kuwa 
                                                 
3 Kwa hakika siku moja kwa Mola wako ni kama miaka elfu 
mnayoihesabu. Al-Hajj, 22:48  
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Mtumesaw alidhihiri mnamo elfu ya tano tokea Adam, 
na kutokana na hesabu hii zama hizi tulizomo ni elfu 
ya saba. Lile jambo ambalo Mungu Amenidhihirishia 
kwa Wahyi Wake siwezi kulikataa wala sioni sababu 
yoyote ya kukatalia neno waliloafikiana manabii 
watakatifu wa Mungu. Basi, kama uthibitisho kiasi 
hiki upo, na bila shaka sawa na Hadithi na Kurani 
Tukufu hizi ndio zama za mwisho, halafu shaka ipi 
imebakia ya kuwa hii ndiyo elfu ya mwisho? Na ujaji 
wa Masihi Mauʻudi mwanzoni mwa elfu ya mwisho 
ni jambo la lazima. Na kauli hii kwamba hakuna 
aijuaye saa ya Kiama, hiyo haimaanishi kwamba kwa 
jiha yoyote haijulikani. Kama ni hivyo, basi alama za 
Kiama zilizoelezwa ndani ya Kurani Tukufu na 
Hadithi sahihi nazo hazitakuwa zenye kukubalika, 
kwa sababu kwazo pia yapatikana elimu ya kukaribia 
kwa Kiama. Mwenyezi Mungu Aliandika ndani ya 
Kurani Tukufu kwamba katika zama za mwisho 
kutakuwa na mifereji mingi duniani, vitabu 
vitaenezwa kwa wingi — magazeti pia yamo humo 
— na ngamia hawatatumika (kusafiri). Nasi twaona 
kwamba mambo yote haya yametimia katika zama 
zetu. Na badala ya ngamia biashara imeanza kutumia 
treni. Basi, tumefahamu kuwa Kiama kimekaribia, na 



Hotuba Ya Sialkot 

15 

 

muda umepita ambapo Mungu Mwenyewe Alitupasha 
habari ya kukaribia kwa Kiama ndani ya aya ya 
“4 ” na aya zingine. Hivyo, sheria 
haimaanishi kwamba kutokea kwa Kiama 
kumefichika kwa kila jiha, bali manabii wote 
wamekuwa wakiziandika alama za zama za mwisho, 
na ndani ya Injili pia zimeandikwa. Basi muradi wake 
ni kwamba hakuna aijuaye saa ile makhsus. Mungu 
Anaweza kuongeza karne chache baada ya kupita 
miaka elfu moja kwa sababu tarakimu isiyokamilika 
haihesabiwi, kama vile siku za ujauzito baadhi ya 
wakati huwa zinazidi. Tazameni! Watoto wengi 
wanaozaliwa duniani mara nyingi huzaliwa ndani ya 
miezi tisa na siku kumi, lakini hata hivyo inasemwa 
kwamba hakuna yeyote aijuaye saa hiyo ambapo 
uchungu wa kuzaa utaanza. Halikadhalika ingawa 
miaka elfu moja imebakia kufikia mwisho wa dunia, 
lakini saa ile haifahamiki kitakapotokea Kiama. 
Kuzipoteza dalili zile ambazo Mungu Amezitoa kwa 
ajili ya uthibitisho wa uimamu na unabii ni kama vile 
kuipoteza imani yako. Ni dhahiri kwamba alama zote 
za kukaribia Kiama zimejumuika na mapinduzi 

                                                 
4
 Kiama imekaribia. Al-Qamar, 54:2  
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makubwa yanashuhudiwa katika zama, na alama zile 
Alizozieleza Mwenyezi Mungu ndani ya Kurani 
Tukufu kwa kukaribia Kiama, nyingi katika hizo 
zimeshadhihirika. Kama vile inavyodhihirika toka 
ndani ya Kurani Tukufu, katika zama za kukaribia 
Kiama mifereji mingi itatiririka na vitabu vitaenea 
kwa wingi, milima itapeperushwa kama mavumbi 
ikiishasagwa, ardhi itastawi sana kwa kilimo, na njia 
zitafunguka kwa ajili ya kukutana kwa watu na tafrani 
za kidini zitatokea sana baina ya watu, kaumu moja 
itaiangukia dini ya kaumu nyingine kwa kishindo 
kama wimbi ili kuwaangamiza kabisa. Katika siku 
hizo hizo parapanda la kimbingu litafanya kazi yake 
na kaumu zote zitakusanywa katika dini moja 
isipokuwa wenye tabia mbaya ambao hawastahiki 
mwito wa kimbingu. Habari hii iliyoandikwa ndani ya 
Kurani Tukufu ni ishara kwenye kudhihiri kwa 
Masihi Mauʻudi na kwa sababu hii hii ikaandikwa 
katika habari za Yajuja na Majuja. Na Yajuja na 
Majuja ni kaumu mbili zilizotajwa ndani ya vitabu 
vya awali. Na sababu ya kuitwa jina hili ni kwamba 
hao watatumia sana ajij yaani moto nao watapata sana 
ushindi duniani nao watamiliki kila palipo juu. Hapo 
katika zama hizo hizo utafanyika mpango mkubwa 
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wa mabadiliko toka mbinguni na siku za suluhu na 
amani zitadhihirika. Hali kadhalika imeandikwa ndani 
ya Kurani Tukufu kwamba katika siku hizo 
machimbo mengi na vitu vingi vilivyofichika 
vitatokeza ardhini. Na katika siku hizo jua na mwezi 
vitapatwa mbinguni na tauni itaenea sana ardhini, na 
ngamia wataachwa, yaani utatokea usafiri mwingine 
utakaosababisha ngamia wasitumike. Kama tuonavyo 
kwamba shughuli zote za biashara ambazo hapo kabla 
zilikuwa zikifanywa kwa ngamia, sasa zafanywa kwa 
njia ya treni, na wakati unakaribia kwamba hata wale 
waendao kuhiji watasafiri kwa treni kuelekea Madina 
na siku hiyo Hadithi hii itatimia ambamo imeandikwa 
kwamba: 

5  

Basi kwa kuwa alama hizi ni kwa ajili ya siku za 
mwisho ambazo zimeshadhihirika kikamilifu, basi 
kutokana na hiyo inathibitika kwamba miongoni mwa 
duru za dunia, hii ni duru ya mwisho. Na kama vile 
Mungu Alivyoziumba siku saba, na kila siku moja 
Ameifananisha na miaka elfu moja, basi kutokana na 

                                                 
5
  Na ngamia wanaachwa na hawatatumikia. 
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mshabihiano huu, umri wa dunia kuwa miaka elfu 
saba umethibitika kwa aya ya Kurani. Tena Mungu ni 
witri na huipenda witri, na kama vile Alivyoziumba 
siku saba kuwa witri na vivyo hivyo elfu saba pia ni 
witri. Kutokana na sababu zote hizo inaweza 
ikafahamika kuwa hizi ndizo zama ya mwisho na 
ndiyo duru ya mwisho ya dunia ambapo kudhihiri 
kwa Masihi Mauʻudi mwanzoni mwake kumethibitika 
kutoka ndani ya vitabu vitakatifu. Na Nawab Siddik 
Hasan Khan anatoa ushahidi ndani ya kitabu chake 
‘Hujajul   Karamah’   kwamba   mawalii wote wenye 
kuona kashfi waliopita ndani ya Islam hakuna yeyote 
kati yao aliyetambuka mwanzo wa karne ya kumi na 
nne katika kuutaja kuwa ndio zama za ujaji wa Masihi 
Mauʻudi. Sasa kitabia swali hili linazuka hapa 
kwamba kulikuwa na haja gani ya kumtuma Masihi 
Mauʻudi kutoka ndani ya umati huu? Jibu lake ni 
kwamba Mwenyezi Mungu Ameahidi ndani ya 
Kurani Tukufu kwamba Mtumesaw katika mwanzo na 
mwisho wa unabii wake atafanana na nabii Musaas. 
Hivyo mshabaha huo mmoja ulikuwa katika zama za 
mwanzo ambazo ni zama za Mtumesaw, na mwingine 
ni katika zama za mwisho. Hivyo mshabaha wa 
kwanza umethibitika hivi kwamba kama vile Mungu 



Hotuba Ya Sialkot 

19 

 

hatimaye Alimpa Musa ushindi juu ya Firauni na 
jeshi lake vivyo hivyo hatimaye Alimpa Mtumesaw 
ushindi juu ya Abu Jahli aliyekuwa Firauni wa zama 
hizo, na jeshi lake, na kwa kuwaangamiza wote hao 
Akaistawisha Islam katika bara Arabu na kutokana na 
msaada huu wa Mungu bishara hii ikatimia: 

 
6  

Na katika zama za mwisho kuna mshabaha huu 
kwamba katika zama za mwisho za umati wa Musaas 
alimtuma nabii mmoja ambaye alipingana na jihadi na 
hakuwa na uhusiano wowote na vita za kidini bali 
kusamehe kulikuwa ni mafundisho yake. Na alikuja 
katika wakati ambao hali za khulka za wana wa 
Israeli zilikuwa zimeshaharibika mno na uharibifu 
mwingi ulikuwa umetokea katika mwenendo wao, na 
ufalme wao ulikuwa ukiwaponyoka, nao walikuwa 
chini ya utawala wa Kirumi, naye alidhihiri barabara 
kwenye karne ya kumi na nne baada ya Musaas, na 
silsila ya unabii wa Kiisraeli ikawa imeishia kwake 
naye alikuwa tofali la mwisho la unabii wa Kiisraeli. 
                                                 
6 Hakika Sisi Tumewatumieni Mtume aliye shahidi juu yenu, kama 
Tulivyompeleka Mtume kwa Firauni. Al-Muzzammil, 73:16 
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Hali kadhalika katika zama za mwisho za Mtumesaw 
amemtuma mwandishi huyu katika hali na sifa ya 
Masihi mwana wa Mariamuas, na desturi ya jihadi 
Ameiondolea katika zama zangu kama ilivyopashwa 
habari hapo kabla kuwa katika zama za Masihi 
Mauʻudi jihadi itasitishwa. Hali kadhalika mimi 
nimepewa mafundisho ya kusamehe. Na nimekuja 
katika wakati ambao hali ya ndani ya Waislamu 
wengi ikiwa ilishaharibika kama ya Wayahudi, na 
baada ya kutoweka kwa hali ya kiroho ikawa kwao 
ilibakia tu kuabudu mila na desturi. Na mambo hayo 
mapema yaliashiriwa ndani ya Kurani Tukufu, kama 
vile katika sehemu fulani Kurani Tukufu imetumia 
kwa ajili ya Waislamu wa zama za mwisho neno 
ililotumia kwa Wayahudi, yaani kasema: 

7  

ambayo maana yake ni kwamba nyinyi mtapewa 
ukhalifa na usultani, lakini katika zama za mwisho 
mtanyang’anywa   usultani   huo   kutokana   na   matendo  
yenu  mabaya   kama  walivyonyang’anywa  Wayahudi.  
Halafu ndani ya Sura Nuur, Anaashiria kwa uwazi 

                                                 
7
 Na Aone jinsi mtakavyofanya. Al-A‘raaf, 7:130 
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kwamba jinsi makhalifa wa kila aina walivyopita 
miongoni mwa wana wa Israeli, basi aina zote hizo 
zitakuwemo pia ndani ya makhalifa wa umati huu. 
Hivyo miongoni mwa makhalifa wa Kiisraeli, 
Hadhrat Isaas alikuwa ni Khalifa ambaye 
hakunyanyua upanga wala kupigana jihadi. Basi 
umati huu pia umepewa Masihi Mauʻudi wa aina hiyo 
hiyo. Itazameni aya hii: 

 
 

 
8  

Katika aya hii maneno 

 

                                                 
8 Mwenyezi Mungu Amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu 
na kufanya vitendo vizuri, bila shaka Atawafanya makhalifa katika 
ardhi kama Alivyowafanya makhalifa wale wa kabla yao na kwa 
yakini Atawaimarishia dini yao Aliyowapendelea, na 
Atawabadilishia amani baada ya hofu yao. Wataniabudu, 
hawatanishirikisha na chochote. Na atakayekufuru baada ya hayo, 
basi hao ndio wavunjao amri. An-Nuur, 24:56 
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yapaswa kuzingatiwa, kwa sababu kutokana na hayo 
inafahamika kuwa silsila ya ukhalifa wa 
Muhammadsaw inafanana na silsila ya ukhalifa wa 
Musaas, na kwa kuwa mwishoni mwa ukhalifa wa 
Musaas alitokea nabii wa aina hii, yaani nabii Isaas, 
aliyekuja mwanzoni mwa karne ya kumi na nne baada 
ya Musa na hakupigana vita yoyote wala jihadi, hivyo 
ilikuwa ni lazima Khalifa wa mwisho wa silsila ya 
Muhammadsaw awe pia wa shani hiyo hiyo.  

Hali kadhalika ndani ya Hadithi sahihi pia ilitajwa 
kuwa katika zama za mwisho Waislamu wengi 
watafanana na Wayahudi na hata ndani ya sura ya 
Fatiha pia iliashiriwa haya haya, kwa sababu humo 
imefundishwa dua hii kwamba Ee Mungu utulinde 
tusiwe kama Wayahudi wale waliokuwepo wakati wa 
Hadhrat Isaas na walikuwa wapinzani wake, ambao 
ghadhabu ya Mwenyezi Mungu iliwateremkia humu 
humu duniani. Na hii ni desturi ya Mwenyezi Mungu 
kwamba Mwenyezi Mungu Atoapo agizo lolote kwa 
watu fulani au Awafundishapo dua yoyote ile basi 
mradi wake unakuwa huu kwamba baadhi ya watu 
miongoni mwao watakumbwa na dhambi hiyo 
waliyokatazwa. Hivyo, kwa kuwa mradi wa aya: 
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9  

unawahusu Wayahudi wale waliokuwepo katika zama 
za mwisho za umati wa Musa, yaani katika wakati wa 
Hadhrat Masihi, kwa sababu ya kutomkubali Hadhrat 
Masihias wakawa lengo la ghadhabu ya Mungu, hivyo 
katika aya hii, kulingana na suna iliyotajwa, kuna 
bishara kwamba hata katika zama za mwisho za umati 
wa Muhammadsaw, Masihi Mauʻudi atadhihiri toka 
katika umati huu huu, na baadhi ya Waislamu 
wakifanya upinzani dhidi yake watajifananisha na 
Wayahudi wale waliokuwa katika zama za Hadhrat 
Masihi. Hili si jambo la kutolewa upingamizi 
kwamba kama Masihi ajaye alitakiwa atokane na 
umati huu huu sasa kwa nini katika Hadithi ameitwa 
jina Isa? Kwa sababu desturi ya Mungu hutokea hivi 
kwamba mmoja hupewa jina la mwingine kama vile 
katika Hadithi Abu Jahli alipewa jina la Firauni na 
Hadhrat Nuh akapewa jina la Adam wa Pili na 
Yohana akapewa jina la Eliya. Hii ni ile desturi ya 
Mungu ambayo hakuna yeyote yule aikataaye. Na 
Mwenyezi Mungu Amempa Masihi ajaye mfanano 
                                                 
9 Al-Faatiha, 1:7 
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huu na Masihi aliyepita kwamba Masihi wa awali, 
yaani Hadhrat Isaas, alidhihiri kwenye karne ya kumi 
na nne baada ya Hadhrat Musaas, na halikadhalika 
Masihi wa mwisho amedhihiri kwenye karne ya kumi 
na nne baada ya Mtumesaw katika wakati ambao 
utawala wa Kiislamu nchini India ulikuwa 
ukitokomea na ilikuwa ni zama za utawala wa 
Kiingereza, kama vile Hadhrat Masihas pia alidhihiri 
katika wakati ambao utawala wa Kiisraeli ulikuwa 
umekwisha na Wayahudi wakawa wameshakuwa 
chini ya utawala wa Warumi. Na kwa ajili ya Masihi 
Mauʻudi wa umati huu kuna mfanano mwingine na 
Hadhrat Isaas, nao ni huu kwamba Hadhrat Isaas 
hakutokana na wana wa Israeli kikamilifu bali 
alikuwa akiitwa Mwisraeli kwa sababu tu ya mama 
yake. Nami pia baadhi ya mabibi zangu walitokana na 
ukoo wa Masharifu (vizazi vya Mtumesaw) ingawa 
baba hatokani na ukoo huo wa masharifu. Na Mungu 
Alivyopenda kwa ajili ya Hadhrat Isaas kwamba 
Mwisraeli yeyote hakuwa baba ya Hadhrat Masihi 
Mwisraeli, ndani yake mlikuwa na siri hii kwamba 
Mwenyezi Mungu Aliwakasirikia sana Waisraeli 
kutokana na wingi wa madhambi. Hivyo, 
Akawaonyesha ishara hii kwa kuwatanabahisha 
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kwamba miongoni mwao Alimwumba mtoto mmoja 
kwa njia ya mama tu bila ya kushirikiana na baba. 
Kana kwamba Hadhrat Masihias alibakiwa na sehemu 
moja tu kati ya sehemu mbili za mwili wa Kiisraeli. 
Hii ilikuwa inaashiria kwenye jambo hili kwamba 
hata yule Nabii atakayekuja hatatokana nao kabisa. 
Sasa kwa kuwa dunia inakaribia kwisha, ndio sababu 
hata katika kuzaliwa kwangu hivi kuna ishara, nayo ni 
hii kwamba Kiama kimekaribia, nacho ndicho 
kitakachozimaliza ahadi za Ukhalifa wa Kikureshi. 
Ilmuradi, kwa ajili ya kukamilisha mshabaha wa 
Musa na Muhammadsaw kulikuwa na haja ya Masihi 
Mauʻudi ambaye angedhihiri pamoja na masharti yote 
hayo. Kama vile silsila ya Islam ilivyoanzia kwa yule 
aliye mfano wa Musa, vivyo hivyo silsila hiyo 
ilivyotakiwa imalizikie kwa yule aliye mfano wa Isa, 
ili mwisho ufanane na mwanzo. Hivyo, huu pia ni 
uthibitisho wa ukweli wangu, lakini kwa watu wale 
wanaotafakari kwa kumcha Mungu. Mungu 
Awarehemu Waislamu wa zama hizi, kwani mambo 
mengi ya itikadi yao yameshapita mpaka wa dhuluma 
na kukiuka uadilifu. Wanasoma ndani ya Kurani 
Tukufu kwamba Hadhrat Isaas ameshakufa na kisha 
wanamfahamu kuwa yu hai. Halikadhalika wanasoma 
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ndani ya Kurani Tukufu katika sura “An-Nuur” 
kwamba Makhalifa wote wajao watatoka ndani ya 
umati huu huu na halafu wanamteremsha Hadhrat 
Isaas toka mbinguni. Na wanasoma ndani ya Sahih 
Bukhari na Muslim kuwa yule Isa atakayekuja kwa 
ajili ya umati huu atatokana na umati huu huu, halafu 
wanamsubiri Isa wa Kiisraeli. Na wanasoma ndani ya 
Kurani Tukufu kuwa Isa hatakuja tena duniani, na juu 
ya kuelewa hii bado wanataka kumleta tena duniani, 
na juu ya yote hayo wanadai kuwa Waislamu. Na 
wanasema kwamba Hadhrat Isaas alinyanyuliwa 
mbinguni na kiwiliwili chake, lakini hawatoi jibu 
kwamba kwa nini alinyanyuliwa. Ugomvi wa 
Wayahudi ulihusiana tu na kunyanyuliwa kiroho. Hao 
walikuwa na dhana kuwa roho ya Hadhrat Isaas 
haikunyanyuliwa mbinguni kama wenye imani kwa 
kuwa alifishwa msalabani, na yule afishwaye 
msalabani huwa amelaaniwa, yaani roho yake huwa 
hainyanyuliwi mbinguni kwa Mungu. Na Kurani 
Tukufu ilikuwa itoe tu uamuzi wa ugomvi huu tu 
kama inavyodai Kurani Tukufu kuwa inayadhihirisha 
makosa ya Wayahudi na Wakristo na kutoa uamuzi 
wa kuhitilafiana kwao. Na ugomvi wa Wayahudi 
ulikuwa huu kwamba Isa Masihi hakuwa miongoni 
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mwa waaminio na wala hakuokoka na wala roho yake 
haikupaa kwa Mwenyezi Mungu. Hivyo, jambo la 
kuamuliwa lilikuwa kwamba je Masihi Isaas alikuwa 
ni mwaminio na Nabii mkweli wa Mungu au la? Na 
roho yake ilinyanyuliwa kwa Mwenyezi Mungu kama 
waaminio wengine au la? Hili ndilo ambalo Kurani 
ilitakiwa kuliamua. Hivyo kama maana ya aya: 

10
 

ndiyo hii kwamba Mwenyezi Mungu Alimnyanyua 
Hadhrat Isaas pamoja na mwili wake katika mbingu ya 
pili, basi kwa kitendo hicho ni uamuzi gani uliotolewa 
katika jambo hilo lenye hitilafu? Inakuwa kana 
kwamba Mungu Hakulielewa jambo hilo lenye 
hitilafu, na hivyo Katoa uamuzi ambao haukuhusiana 
hata kidogo na dai la Wayahudi. 

Halafu ndani ya aya imeandikwa kwa uwazi kuwa 
rufai ya Isa kulikuwa ni kwa Mungu, wala 
haikuandikwa kanyanyuliwa kwenye mbingu ya pili. 
Je, Mwenyezi Mungu Ameketi kwenye mbingu ya 
pili? Au kwa ajili ya kuokoka na kuwa na imani ni 

                                                 
10 Bali Mwenyezi Mungu Alimnyanyua Kwake. An-Nisaa, 4:159  
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lazima pia kuwa mwili nao unyanyuliwe? Na jambo 
la ajabu ni hili kwamba ndani ya aya 

11
 

hata hamkutajwa neno mbinguni, bali aya hii 
yamaanisha tu kwamba Mungu Alimnyanyua Kwake. 
Sasa hebu semeni kwamba je Hadhrat Ibrahimas, 
Hadhrat Ismailas, Hadhrat Isihakaas, Hadhrat 
Yakubuas, Hadhrat Musaas na Hadhrat Muhammad saw, 
Mungu Apishe mbali, walinyanyuliwa upande 
mwingine na sio kwa Mungu? 

Mimi hapa nasema kwa kukazania kwamba 
kumfahamu Hadhrat Masihi pekee kuwa ndiye 
anahusika na aya hii yaani kumhusisha yeye pekee na 
kunyanyuliwa kwa Mungu na kuwaweka manabii 
wengine nje ya hiyo, hilo ni neno la kufuru, hakuna 
kufuru nyingine yoyote itakayokuwa kubwa zaidi ya 
hiyo. Kwa sababu kutokana na maana hizo, manabii 
wote hawakunyanyuliwa isipokuwa Hadhrat Isaas, 
ilhali Mtumesaw alipokuja toka Miraji alitoa ushahidi 
pia wa kunyanyuliwa kwao. 

                                                 
11 Bali Mwenyezi Mungu Alimnyanyua Kwake. An-Nisaa, 4:159 
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Na kumbukeni pia kwamba kutajwa kwa rufai ya 
Hadhrat Isaas ilikuwa tu kwa ajili ya kuwatanabahisha 
Wayahudi na kuondoa shutuma, waila rufai hii ni 
kawaida kwa manabii na mitume wote na waaminio 
wote, na baada ya kufa kila mwaminio hunyanyuliwa. 
Hivyo, ndani ya aya: 

12
 

kuna ishara kwenye kurufaishwa huku. Lakini kafiri 
huwa harufaishwi, na aya: 

13
 

inaashiria kwenye jambo hilo hilo. Naam, wale watu 
wa kabla yangu waliokosea katika jambo hili wao 
wamesamehewa kosa hilo, kwa sababu wao 
hawakukumbushwa, wao hawakufahamishwa maana 
ya kweli ya maneno ya Mungu. Lakini mimi 
nimewakumbusheni na kuwafahamisheni maana 
zilizo sahihi kabisa. Kama mimi nisingekuja basi 
kungekuwepo na udhuru wa kufuata mila kwa ajili ya 

                                                 
12 Huu ni ukumbusho! na kwa yakini wamchao Mungu mahali pao 
pa kurudia patakuwa pazuri. Bustani za kukaa milele zilizofunguliwa 
milango kwa ajili yao. Saad, 38:50-51  
13

 Hawatafunguliwa milango ya mbingu. Al-A‘raaf, 7:41 
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kosa hilo, lakini sasa hakuna udhuru wowote 
uliobakia. Mbingu imetoa ushahidi kwa ajili yangu na 
ardhi pia, na baadhi ya mawalii wa umati huu 
wametoa ushuhuda wangu kwa kulitaja jina langu na 
la makazi yangu kwamba ndiye huyo huyo Masihi 
Mauʻudi. Na baadhi ya watoa ushuhuda walishaiaga 
dunia miaka thelathini kabla ya kudhihiri kwangu 
kama vile nilivyokwisha chapisha ushuhuda wao. Na 
hata katika zama hizi baadhi ya mawalii waliokuwa 
na malaki ya wafuasi walinisadikisha baada ya kupata 
wahyi toka kwa Mungu na kumsikia Mtumesaw katika 
ruya. Na hadi sasa maelfu ya ishara zimeshadhihirika 
toka kwangu. Na manabii watakatifu wa Mungu 
waliukadiria wakati wangu na zama zangu. Na kama 
mtafakari basi hata mikono yenu, miguu yenu na 
mioyo yenu pia inatoa ushuhuda kwangu. Kwa 
sababu kasoro zimepita kiasi na watu wengi 
wameusahau hata utamu wa imani. Na kasoro, 
unyonge, kosa, upotofu, kuiangukia dunia na kiza 
kinachoikumba kaumu hii, hali hii kwa asili yahitaji 
kwamba mtu mmoja asimame na kuwasaidia. Na juu 
ya hayo hadi sasa naitwa Dajjali. Kaumu ile ndiyo 
yenye bahati mbaya namna gani ambayo katika hali 
yake ya hatari kiasi hiki atumwe Dajjali kwao. Hiyo 
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kaumu ndiyo yenye bahati mbaya kiasi gani ambayo 
katika wakati wake wa maangamio ya ndani 
wapatiwe maangamio mengine toka mbinguni. Na 
wanasema kwamba mtu huyu ni malauni, hana imani. 
Maneno haya haya yalisemwa kwa Hadhrat Isaas pia, 
na Mayahudi walionajisika hadi leo wanaendelea 
kusema hayo. Lakini mnamo siku ya Kiama wale 
watakaoionja Jahanamu watasema: 

14
 

Dunia daima imewafanyia uadui wale waliotumwa na 
Mungu, kwani kuipenda dunia na kuwapenda 
waliotumwa na Mungu kamwe hakuwezi kujumuika 
katika sehemu moja. Na kama nyinyi msingeipenda 
dunia mngeniona; lakini sasa hamuwezi kuniona. 

Halafu mbali na hayo ikiwa jambo hili ni sahihi 
kwamba aya ya: 

15
 

                                                 
14

 Imekuwaje, hatuwaoni watu tuliokuwa tukiwahesabu katika 
waovu? Saad, 38:63 
15 Bali Mwenyezi Mungu Alimnyanyua Kwake. An-Nisaa, 4:159  
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maana yake ni hii hii kuwa Hadhrat Isaas 
alinyanyuliwa kwenye mbingu ya pili, basi inafaa 
kuonyesha kuwa uamuzi wa jambo lenyewe la mzozo 
umetajwa katika aya ipi? Wayahudi ambao hadi sasa 
wako hai na wapo, wao wanazikataa maana hizi za 
kurufaishwa kwa Isa kwamba yeye, Mungu Apishe 
mbali, hakuwa mwaminio wala mkweli na roho yake 
haikurufaishwa kwa Mungu. Kama mna shaka 
nendeni mkawaulize wanazuoni wa Wayahudi 
kwamba wao kutokana na kifo cha msalaba hawafikii 
katika uamuzi huu kwamba kwa kifo hiki roho 
pamoja na mwili haiendi mbinguni. Bali kwa kauli 
moja wanasema kwamba yule mtu aliyeuawa kwa 
njia ya msalaba huyo amelaaniwa, huwa harufaishwi 
kwa Mungu. Na hii hii ndiyo sababu Mwenyezi 
Mungu ndani ya Kurani Tukufu Amekikanusha kifo 
cha Hadhrat Isaas msalabani na kusema: 

16
 

Ndani ya aya pamoja na salabuuhu Ameongeza neno 
Qataluuhu ili kuashiria kwamba kutundikwa tu 
msalabani sio sababu ya laana, bali sharti ni hili 
                                                 
16

 Hali hawakumwua wala hawakumfisha msalabani, bali 
alifananishwa kwao (kama maiti) An-Nisaa, 4:158 
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kwamba atundikwe pia msalabani na kwa nia ya kuua 
miguu yake pia ivunjwe na pia auawe, ndipo kifo 
hicho kitasemwa kuwa ni kifo cha malauni. Lakini 
Mungu Alimwokoa Hadhrat Isaas na kifo hiki. Yeye 
alitundikwa msalabani lakini kifo chake hakikutokana 
na msalaba. Naam, ndani ya mioyo ya Wayahudi 
iliingizwa shaka hii kana kwamba amekufa 
msalabani. Na Wakristo nao walidanganyika hivyo 
hivyo. Naam, wao wakadhani kwamba alifufuka 
baada ya kufa. Lakini jambo lenyewe lilikuwa hivi tu 
kwamba alizimia kutokana na mateso ya msalabani, 
na hii hii ndiyo maana ya:  . Juu ya tukio hilo 
tiba ya “Marhamu ya Isa” ni ushahidi mmoja wa 
ajabu, ambayo tangu karne nyingi imekuwa 
inaandikwa katika vitabu vya tiba vya Waibrania, 
Warumi, Wayunani na Waislamu ambayo katika 
kuielezea wameandika kwamba dawa hii 
ilitengenezwa kwa ajili ya Hadhrat Isaas. Ilmuradi 
fikara hizi ni za aibu mno kwamba Mwenyezi Mungu 
Alimnyanyua Hadhrat Masihi pamoja na mwili wake 
mbinguni, kana kwamba Alikuwa Anawaogopa 
Wayahudi wasije kumkamata. Wale ambao 
hawakuwa na habari za mzozo wenyewe ndio 
waliozieneza fikira hizi. Na fikara kama hizo 
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zamwondolea Mtumesaw heshima. Kwa sababu 
makafiri wa Kikureish kwa msisitizo mkubwa kabisa 
walimuomba muujiza huu kwamba upae mbinguni 
mbele yetu na uteremke na kitabu toka mbinguni, basi 
hapo sote tutaamini, nao wakapewa jibu hili: 

17
 

yaani, mimi ni mwanadamu tu, na Mwenyezi Mungu 
ni Mtakatifu kutenda kinyume na ahadi yake kwa 
kumnyanyua mwanadamu yeyote mbinguni ilhali 
Alishatoa ahadi kuwa wanadamu wote watapitisha 
maisha yao hapa ardhini, lakini Mungu Akamnyanyua 
Hadhrat Masihas pamoja na mwili wake mbinguni bila 
kuizingatia ahadi ile, kama Alivyosema: 

18  

Baadhi yao wanadhani kuwa hatuna haja ya 
kumwamini Masihi Mauʻudi yeyote, na wanasema 
kwamba ingawa tumekubali kuwa Hadhrat Isaas 
amekufa, lakini maadam sisi ni Waislamu na tunasali 

                                                 
17 Sema: Mola wangu ni Mtakatifu! Mimi siye ila ni mtu tu, Mtume. 
Banii Israaiil, 17:94 
18 Akasema: Mtaishi humo na mtafia humo, na mtatolewa humo. Al-
A‘raaf, 7:26 
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na kufunga na kufuata maagizo ya Kiislamu, sasa tena 
tuna haja gani na mwingine? Lakini ikumbukwe 
kwamba watu wenye mawazo haya wako kwenye 
makosa sana. Kwanza wanawezaje kudai kuwa ni 
Waislamu ilhali hawaamini agizo la Mungu na 
Mtumesaw Agizo lilikuwa ni kwamba atakapodhihiri 
huyo Imam Mauʻudi basi mumkimbilie bila kusita, na 
hata kama itabidi kutambaa juu ya theluji, hata hivyo 
jifikisheni kwake. Lakini kinyume chake sasa 
inadhihirishwa hali ya kutojali. Je, hii ndiyo Islamu? 
Na hii ndio imani juu ya Uislamu? Na sio kiasi hicho 
tu, bali matusi makubwa makubwa yatolewa na 
anaitwa kafiri na kupewa jina la Dajjali. Na yule mtu 
anayeniudhi hujidhani amefanya jambo la thawabu 
kubwa, na yule anayeniita “mwongo, mwongo,” 
hufahamu kuwa amemfurahisha Mungu. 

Enyi watu, mliokuwa mmepewa mafundisho ya 
subira na ucha Mungu, nani amewafundisheni papara 
na dhana mbaya? Ni ishara ipi ambayo Mungu 
Hakuidhihirisha? Na ni dalili gani ambayo Mungu 
Hakuitoa? Lakini nyinyi hamkukubali, na mkajasiri 
kuyapiga chenga maagizo ya Mungu. Niwafananishe 
na nani watu wenye hila wa zama hizi? Wanafanana 
na mwenye hila yule ambaye akiyafumba macho yake 
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mchana kweupe anasema jua li wapi? Ee 
unayeidanganya nafsi yako! Kwanza fumbua jicho 
lako, ndipo utaliona jua. Ni rahisi kumsema mtume 
wa Mungu kuwa kafiri, lakini ni vigumu kumfuata 
ndani ya njia nyembamba za imani. Ni rahisi 
kumsema Dajjali yule aliyetumwa na Mungu, lakini 
ni jambo gumu kuingia kupitia kwenye mlango 
mwembamba sawa na mafundisho yake. Yeyote 
asemaye: mimi simjali Masihi Mauʻudi, basi huyo 
haijali imani. Watu wa aina hiyo huwa hawaijali 
imani ya kweli na wokovu na utakaso wa kweli. 
Kama wafanye uadilifu kidogo tu na kujitazama hali 
zao za ndani, basi watafahamu kuwa bila ya yakini hii 
mpya ambayo huteremka toka mbinguni kupitia kwa 
mitume na manabii wa Mungu, sala zao ndio kwa 
sabbu ya kuifuata mila na mazoea tu, na saumu zao ni 
kushinda tu na njaa. Ukweli hasa ni huu kwamba 
hakuna mwanadamu yeyote kwa kweli awezaye hasa 
kupata kujiokoa katika dhambi, na wala hawezi 
kumpenda Mungu kikweli, na wala hawezi 
kumwogopa kama ipasavyo bila ya kupata utambuzi 
wake kutokana na fadhili na rehema yake na bila ya 
kupata nguvu toka Kwake. Na jambo hili ni dhahiri 
kabisa kwamba kila hofu na kila penzi hupatikana 
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kutokana na utambuzi tu. Vitu vyote vya duniani 
avielekeavyo mwanadamu na kuvipenda au vile 
aviogopavyo na kuvikimbia mbali, hali zote hizi 
huzalika ndani ya moyo wa mwanadamu baada tu ya 
kupata utambuzi. Naam, hii ni kweli kwamba 
utambuzi hauwezi kupatikana bila ya kuwepo fadhili 
ya Mungu na wala hauwezi kufaa bila ya kuwepo kwa 
fadhili ya Mwenyezi Mungu. Na utambuzi huja kwa 
njia ya fadhili, ndipo kwa njia ya utambuzi mlango 
mmoja wa kuuona na kuutafuta ukweli hufunguka, na 
hapo mara kwa mara kwa fadhili tu mlango huo 
huendelea kufunguka na huwa haufungiki. Ilmuradi, 
utambuzi hupatikana kwa njia ya fadhili na halafu 
hubakia kwa njia ya fadhili tu. Fadhili huufanya 
utambuzi kuwa safi mno na wenye   kung’aa   na  
huyaondoa mapazia katikati na huliondolea mbali 
vumbi la nafsi ammaara (inayoshawishi kwenye 
maovu) na huipa roho nguvu na uhai na kuitoa nafsi 
ammaara toka kwenye ‘gereza’ ya mwelekeo wa 
maovu na kuitakasa na uchafu wa matamanio mabaya 
na kuitoa nje kutoka katika mafuriko makali ya 
jadhba za nafsi. Hapo ndipo mabadiliko hupatikana 
ndani ya mwanadamu naye anayachukia kitabia 
maisha machafu, kisha baadaye harakati ya kwanza 
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inayozalika ndani ya roho kwa njia ya fadhili huwa ni 
dua. Msifikirie kwamba sisi pia kila siku twaomba 
dua na sala zote tunazosali huwa ni dua, kwani dua ile 
inayozalika baada ya kupata utambuzi na kwa njia ya 
fadhili huwa ya namna nyingine na hali tofauti. Huwa 
ni kitu chenye kuhilikisha, huwa ni moto wenye 
kulainisha, huwa ni nguvu ya kisumaku inayoivuta 
rehema, huwa ni mauti lakini hatimaye yahuisha, 
huwa ni mafuriko makali lakini mwishoni yanageuka 
kuwa safina. Kila jambo lililoharibika hutengenezeka 
kwa hiyo, na kila sumu kwayo hugeuka mwishowe 
kuwa dawa inayozuia dhara ya sumu. 

Wamebarikiwa wafungwa wale waombao dua bila ya 
kuchoka, kwani siku moja watafunguliwa. 
Wamebarikiwa vipofu wale wasio wavivu katika 
kuomba dua, kwani siku moja wataanza kuona. 
Wamebarikiwa wale waliomo makaburini wakifanya 
maombi kuomba msaada wa Mungu, kwa sababu siku 
moja watatolewa nje kutoka makaburini. 

Mmebarikiwa ninyi msipochoka hata kidogo kuomba 
dua, na roho zenu zinayeyuka kwa ajili ya maombi na 
macho yenu yanatiririsha machozi na kuzalisha moto 
fulani ndani ya vifua vyenu na kuwapelekeni ndani ya 
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vyumba vyenye kiza na misitu pasipo watu kwa ajili 
ya kuipata ladha ya kuwa upwekeni na kuwafanyeni 
kuwa wenye kukosa utulivu, wenye kelemewa na 
mapenzi na kuwa kama mliochanganyikiwa, kwani 
hatimaye mtafadhiliwa. Yule Mungu tunayeitia 
Kwake ni Mkarimu na Mrahimu mno, Mwenye haya, 
Mkweli, Mwaminifu, Mwenye kuwahurumia 
wanyonge. Basi nanyi pia kuweni waaminifu na 
ombeni dua kwa ikhlasi na uaminifu kamili, hivyo 
Yeye Atawarehemuni. Jitengeni na vurugu za dunia, 
na magomvi ya nafsi msiyafanya kuwa ya kidini. 
Jichagulieni ushinde, na kubalini kushindwa ili 
mkawe warithi wa maushindi makubwa makubwa. 
Mungu Atawaonyesha mwujiza waombao dua, na 
waombao watapewa neema ya kimwujiza. Dua 
hutoka kwa Mungu na kuelekea huko huko Kwa 
Mungu. Kutokana na dua Mungu Anakuwa karibu 
kama vile roho yenu ilivyo karibu nanyi. Neema ya 
kwanza ya dua ni kwamba mabadiliko matakatifu 
huzalika ndani ya mwanadamu, halafu kutokana na 
mabadiliko haya Mungu pia Hufanya mabadiliko 
katika sifa Zake. Na sifa Zake si zenye kubadilika 
lakini kwa ajili ya mwenye kubadilika kunakuwa na 
mdhihirisho mmoja tofauti ambao dunia haiufahamu, 
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kana kwamba Yu Mungu mwingine ilhali hakuna 
Mungu mwingine yeyote yule, lakini mdhihirisho 
mpya unamdhihirisha kwa namna mpya. Ndipo katika 
shani ya mdhihirisho huo makhsus Humtendea yule 
aliyebadilika yale ambayo Hawatendei wengine. Huu 
huu ndio ule mwujiza. 

Ilmuradi, dua ni dawa ile inayoufanya ukufi wa 
vumbi (mtu) kuwa dhahabu, nayo ni maji yale 
yasafishayo taka za ndani. Kwa dua hiyo roho 
huyeyuka na kutiririka kama maji hadi kwenye 
kizingiti cha Mwenyezi Mungu. Husimama mbele ya 
Mwenyezi Mungu na pia huinama na husujudu pia, na 
kivuli chake ni sala ile iliyofundishwa na Islam. Na 
kusimama kwa roho ni kwamba hiyo inaonyesha 
juhudi kwa kuvumilia kila aina ya msiba kwa ajili ya 
Mungu na kutii amri. Na rukuu yake yaani kuinama 
ni hii kwamba ikiacha mapenzi na mahusiano yote 
inaelekea kwenye Mungu na kuwa kwa Mungu. Na 
sijida yake ni hii kwamba ikianguka kwenye kizingiti 
cha Mungu inapoteza kabisa mawazo yake na kujifuta 
kabisa. Hii ndiyo sala inayounganisha kwa Mungu, na 
sheria ya Kiislamu imeonyesha taswira yake ndani ya 
sala ya kawaida ili sala ile ya kimwili ielekeze 
kwenye sala ya kiroho, kwa sababu Mwenyezi 
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Mungu Ameliumba umbile la mwanadamu hivi 
kwamba ni lazima athari ya roho inakuwa juu ya 
mwili na athari ya mwili inakuwa juu ya roho. Roho 
yenu inapohuzunika, basi machozi yanatirikika 
kutoka kwa macho pia, na furaha inapokuwepo ndani 
ya roho, basi bashasha inaonekana usoni kiasi ya 
kwamba wakati mwingine mtu anaanza kucheka. 
Vivyo hivyo mwili unapofikiwa na shida na maumivu 
basi roho pia hushiriki katika hayo, na mwili 
unapofurahishwa na upepo baridi, basi roho pia 
inachukua sehemu kiasi fulani kutoka hiyo. Hivyo, 
kusudio la ibada za kimwili ni hili kwamba kutokana 
na mahusiano kati ya roho na mwili ipatikane harakati 
ndani ya roho ya kuelekea kwa Mungu Aliye Mmoja, 
nayo ijishughulishe katika kusimama kiroho na 
kusujudu kiroho. Kwani mwanadamu anahitaji 
kufanya jitihada kwa ajili ya maendeleo, na hii pia ni 
aina fulani ya jitihada. Hii ni dhahiri kwamba kama 
kuna vitu viwili vilivyoshikamana kwa pamoja, 
tutakapokinyanyua kimojawapo, basi kwa 
kukinyanyua hicho kile kitu kingine kilichoshikamana 
nacho pia husogea. Lakini katika kusimama na 
kuinamna na kusujudu kimwili tu hakufai kitu 
isipofanywa juhudi hii kwamba roho nayo kwa namna 
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yake ipate hisa katika kusimama na kurukuu na 
kusujudu. Na kupata hisa hii kunautegemea utambuzi, 
na utambuzi unaitegemea fadhili. Na Mungu tangu 
kale na tangu Alipomwumba mwanadamu Alianzisha 
suna hii kwamba kwanza Yeye kwa fadhili yake 
kubwa Humutilia roho mtakatifu yule Amtakaye, 
halafu kwa msaada wa roho mtakatifu huzalisha ndani 
yake mapenzi Yake na kumpatia ikhlasi na uimara, na 
huuimarisha utambuzi wake kwa ishara nyingi sana 
na kuuondolea mbali udhaifu wake kiasi ya kwamba 
anakuwa tayari kwelikweli kuyatoa maisha yake 
katika njia Yake. Na anakuwa na uhusiano wake na 
Dhati Yule, Asiye na mwanzo, usiokatika kiasi ya 
kwamba uhusiano huo hauwezi kutoweka kwa msiba 
wowote ule na hakuna upanga wowote uwezao 
kuukata uhusiano huo. Na mapenzi hayo hayana 
tegemeo lolote la muda, si tamaa ya Pepo wala hofu 
ya Jahanamu wala starehe za dunia na wala mali na 
utajiri, bali ni uhusiano usiofahamika ambao ni 
Mungu tu Ndiye Aujuaye. Na la ajabu zaidi ni 
kwamba hata yule aliyeshikwa na haya mapenzi naye 
hawezi kufika kwenye kiini cha uhusiano huu 
kwamba ni kwa nini na kwa tashi lipi na kwa namna 
gani, kwa sababu uhusiano huo ni wa tangu azali. 
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Uhusiano huo hautokani na utambuzi, bali utambuzi 
huja baadaye ambao huuangazia uhusiano huo, ni 
kama vile moto ambao tangu mwanzo umo ndani ya 
jiwe, lakini kutoka kwa jiwe gumu lile la flint moto 
huanza kutoka kwa msuguano. Na ndani ya mtu wa 
aina hii, kwa upande mmoja kunakuwepo na mapenzi 
ya dhati ya Mwenyezi Mungu na kwa upande 
mwingine kunakuwepo pia na upendo wa 
kuwahurumia na kuwarekebisha wanadamu. Hii 
ndiyo sababu, kwa upande mmoja mwungano wake 
na Mungu unakuwa wa namna ambavyo yeye 
anadumu kuvutika Kwake, na kwa upande mwingine 
uhusiano wake na wanadamu unakuwa hivi kwamba 
huzivutia upande wake silika zao za asili zilizo tayari 
kama vile jua linavyozivuta tabaka zote za ardhi 
upande wake na lenyewe pia linavutika upande 
mmoja. Hii hii ndio inakuwa hali ya yule mtu. Katika 
istilahi ya Islam watu wa aina hii huitwa kuwa Nabii, 
Rasul na Muhaddath nao hupewa heshima ya 
kuzungumza na Mwenyezi Mungu, na miujiza 
hudhihirika mikononi mwao, na dua zao nyingi 
hukubaliwa, na ndani ya dua zao hupata kwa wingi 
majibu toka kwa Mungu. Baadhi ya majahili wasema 
hapa kwamba hata sisi mbona twapata ndoto za 
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kweli; wakati mwingine hata dua yakubaliwa na 
wakati mwingine hata ilhamu twapata, basi kuna 
tofauti gani kati yetu na mitume? Hivyo, kwa rai yao 
manabii ni watu wenye hila au waliodanganyika 
ambao huona fahari kwa jambo dogo tu na hamna 
tofauti yoyote kati yao na watu wengine. Hayo ni 
mawazo ya majigambo ambayo kwayo watu wengi 
siku hizi wanaangamia. Lakini kwa ajili ya mtafuta 
ukweli kuna jibu safi la wasiwasi huo, nalo ni hili 
kwamba bila shaka ni kweli kuwa Mungu 
Amelichagua kundi moja kwa fadhili Zake makhsus 
pamoja na rehema na kuwapa sehemu kubwa ya 
neema Zake za kiroho, ndio sababu ingawaje maadui 
kama hao na vipofu wakawakataa manabii, lakini hata 
hivyo manabiiwakaendelea kupata ushindi juu yao, na 
nuru yao ya kimwujiza daima iliendelea kudhihirika 
kwa namna ambavyo hatimaye wenye akili 
wakalazimika kuamini kuwa kuna tofauti kubwa kati 
yao (manabii) na wengine. Kama vile ilivyo dhahiri 
kwamba masikini anayeombaomba pia anazo dirhamu 
kiasi kidogo na mfalme pia anayo hazina ziliyojaa 
dirhamu, lakini yule masikini hawezi kusema kuwa 
mimi niko sawa na mfalme. Au kwa mfano ndani ya 
mdudu fulani kuna mwanga ambao humetemeta 
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wakati wa usiku na ndani ya jua pia kuna mwanga, 
lakini mdudu hawezi kusema kuwa mimi niko sawa 
sawa na jua. Na baadhi ya mbegu za ruya, kashfi na 
ilhamu ambazo Mwenyezi Mungu Amezipanda ndani 
ya nafsi za watu wa kawaida ni kwa sababu hii tu 
kwamba waweze kuwatambua manabii kwa uzoefu 
wao huo na kwa njia hii pia hoja itimie juu yao na 
usibakie udhuru wowote. 

Na halafu sifa makhsus iliyomo ndani ya waja 
wateule wa Mwenyezi Mungu ni hii kwamba wao ni 
watu wenye athari na mvuto, nao hutumwa duniani 
kuja kustawisha vizazi vya kiroho. Na kwa kuwa wao 
huongoza kwa yakini na huziondoa njiani pazia zenye 
kiza za viumbe, kwa hiyo utambuzi wa kweli wa 
Mungu na mapenzi ya kweli ya Mungu na utawa na 
ucha Mungu wa kweli na shauku na utaamu huzalika 
mioyoni kupitia kwao, na kuvunja nao uhusiano 
inakuwa kama vile tawi lijikate toka kwenye mti 
wake. Na katika mahusiano hayo kuna sifa fulani 
makhsus kwamba kwa kuweka tu uhusiano — kwa 
sharti ya mnasaba — ustawisho wa kiroho huanza. Na 
kwa kukata tu uhusiano, vumbi huanza kuja kwenye 
hali ya imani. Hivyo, hili ni wazo la kiburi kabisa 
kwamba mtu aseme mimi sina haja wala mahitaji 
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yoyote na manabii na mitume wa Mwenyezi Mungu. 
Hii ni dalili ya kuondolewa imani. Na yule mtu 
mwenye fikara kama hii hujidanganya mwenyewe 
asemapo: Je, kwani mimi sisali, au sifungi, au sitoi 
shahada? Kwa kuwa yeye hana habari na imani na 
shauku ya kweli, ndiyo sababu anasema hivi. Yeye 
anapaswa atafakari kwamba ingawa ni Mungu tu 
ndiye Amwumbaye mwanadamu, lakini ni kwa 
namna gani Amemfanya mtu mmoja kuwa sababu ya 
kuumbwa mtu mwingine. Hivyo, kama vile ndani ya 
silsila ya kimwili kuna mababa wa kimwili ambao 
kwao mwanadamu huzalika, halikadhalika ndani ya 
silsila ya kiroho pia kuna mababa wa kiroho ambao 
kwao kuzaliwa kwa kiroho hutokea. Zindukeni wala 
msijidanganye na sura tu ya nje ya Islam na yasomeni 
kwa kutafakari Neno la Mwenyezi Mungu kwamba ni 
nini Akitakacho toka kwenu? Yeye Anakutakeni 
jambo lile lile ambalo kwalo mmefundishwa dua 
ndani ya sura ya Al Fatiha, yaani dua hii:  

19
 

Hivyo, kwa kuwa Mungu Anawasisitizieni kwamba 
ombeni nyakati tano dua hii kwamba nyinyi pia 
                                                 
19 Al-Faatiha, 1:6-7 
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mzipate neema zile walizo nazo manabii na mitume, 
hivyo bila kupitia kwa manabii na mitume mnawezaje 
kuzipata neema hizo? Hivyo, ililazimika kwamba kila 
baada ya muda fulani manabii wa Mungu wawe 
wanakuja kwa ajili ya kukufikisheni kwenye daraja la 
yakini na upendo ambao kutoka kwao mzipate neema 
hizo. Je, sasa mtashindana na Mwenyezi Mungu, na 
kuivunja kanuni yake ya tangu zamani? Je mbegu ya 
uzazi yaweza kusema kuwa mimi nilikuwa sitaki 
kuzaliwa kwa njia ya baba? Je masikio yanaweza 
kusema kuwa sisi hatutaki kusikia kwa njia ya upepo? 
Hivyo, kunaweza kuwa na ujinga gani zaidi ya huo 
kwamba ishambuliwe kanuni ya tangu zamani ya 
Mwenyezi Mungu? 

Mwishoni, iwe wazi pia kuwa kuja kwangu katika 
zama hizi toka kwa Mwenyezi Mungu sio kwa ajili ya 
kuwarekebisha Waislamu tu, bali lengo ni 
kuzirekebisha kaumu zote tatu za Waislamu, 
Wahindu na Wakristo. Na kama vile Mungu 
Alivyonituma kuwa Masihi Mauʻudi kwa Waislamu 
na Wakristo, vivyo hivyo nilivyo Autaar (Mtume) 
kwa ajili ya Wahindu. Nami tangu miaka ishirini hivi 
au zaidi naendelea kutangaza kuwa kwa kuziondolea 
mbali dhambi zile zilizoijaza dunia, kama vile nilivyo 
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katika sura ya Masihi mwana wa Mariamu, vivyo 
hivyo nipo pia katika sura ya Raja Krishana ambaye 
alikuwa ndiye Autaar mkubwa kuliko Maautaar wote 
wa dini ya Wahindu, au inapaswa isemwe hivi kuwa 
kwa sura ya uhakika wa kiroho mimi ndiye yule yule. 
Haya sio mawazo yangu au makisio yangu, bali Yule 
Mungu Aliye Mungu wa ardhi na mbingu Ndiye 
Aliyenidhihirishia haya. Na si mara moja tu bali mara 
nyingi Aliniambia kwamba ‘U Krishana kwa ajili ya 
Wahindu, na Masihi Mauʻudi kwa ajili ya Waislamu 
na Wakristo.’   Nafahamu kuwa Waislamu walio 
majahili watakaposikia tu habari hii mara moja 
watasema kuwa kwa kujipa jina la kafiri nimeukubali 
ukafiri kwa uwazi kabisa. Lakini huu ni wahyi wa 
Mungu ambao siwezi kukaa bila ya kuudhihirisha, na 
leo hii ni siku ya kwanza ambapo ninalieleza jambo 
hili katika mjumuiko mkubwa kama huu, kwa sababu 
wale watu watokao kwa Mungu huwa hawaogopi 
lawama ya mlaumu yeyote. 

Sasa iwe wazi kwamba, Raja Krishana, kama vile 
nilivyodhihirishiwa, kwa hakika alikuwa ni mtu 
aliyekamilika ambaye mfano wake haupatikani kwa 
Rishi au Autaar yeyote wa Kihindu naye alikuwa ni 
Autaar, yaani Nabii ambaye Roho mtakatifu alikuwa 
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akimteremkia toka kwa Mungu. Yeye alikuwa ni 
mshindi na mwenye ufaulu kutoka kwa Mungu, 
ambaye aliisafisha ardhi ya nchi ya Maariya (India) 
kutokana na dhambi. Yeye, kwa hakika alikuwa ni 
Nabii wa zama zake, ambaye mambo mengi ndani ya 
mafundisho yake yalipotoshwa huko nyuma. Alikuwa 
amejaa mapenzi ya Mungu, alikuwa rafiki wa wema 
na adui wa uovu. Ilikuwa ni ahadi ya Mungu kuwa 
katika zama za mwisho Amuumbe mfano wake, yaani 
Autaar. Hivyo, ahadi hii imetimia kwa kudhihiri 
kwangu. Miongoni mwa funuo zingine zihusikanazo 
nami ufunuo huu pia ulifunuliwa:  

䞈 㐔 㟋 䆀 㐝 䂅 ىیᒫ ٱلǍ˄ ㍉ رُودّر ♵⸗ 䞈 
(Ee Krishna, mwenye kufutilia mbali dhambi, mtunza 
watu wanyonge, sifa zako zimeandikwa katika Gita) 

Hivyo, mimi nampenda Krishna, mimi ndiye 
mdhihiriko wake.  Na hapa pana siri nyingine katikati 
kwamba zile sifa anazonasibishwa Krishna (yaani 
mwangamizaji wa dhambi na mwenye kuwafariji na 
kuwatunza masikini) sifa hizi hizi ndizo za Masihi 
Mauʻudi. Basi, kana kwamba Krishna na Masihi 
Mauʻudi   kiroho   ni (mtu) mmoja, tofauti ndiyo tu 
katika istilahi za kidini. Sasa nikiwa Krishna, 
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ninawatanabahishia Waaria baadhi ya makosa yao. 
Moja kati yao ni lile lile ambalo nimelisema pia hapo 
awali, kwamba njia hii na itikadi hii siyo sahihi kuwa 
roho na chembechembe zilizoko ulimwenguni 
ambazo pia huitwa (kwa kihindu) ‘Parkurti’ au 
‘Parmanu’, havikuumbwa na vilikuwepo tangu azali. 
Hakuna kisichoumbwa minghairi ya Yule Mungu 
Ambaye Huishi bila kumtegemea mwingine. Lakini 
vitu vile vinavyoishi kwa kutegemea wengine 
haviwezi kuwa vitu visivyoumbwa. Je sifa za roho 
zipo zenyewe tu na hakuna aliyeziumba? Kama hii 
ndiyo sahihi, basi roho zaweza pia kuingia zenyewe 
ndani ya miili, na chembechembe zaweza 
kukusanyika na kutenganika zenyewe. Kwa njia hii 
hamtakuwa na dalili yoyote ya kiakili kwa kuamini 
uwepo wa Mungu. Kwa sababu kama akili inaweza 
kulikubali jambo hili kwamba roho zote pamoja na 
sifa zake zote zipatikanazo ndani yake zipo tu 
zenyewe, basi italikubali kwa furaha sana jambo hili 
lingine pia kuwa muunganiko au mtenganiko wa roho 
na miili pia hutokea wenyewe. Na kama njia ya 
kufanyika kwenyewe ipo wazi, basi hakuna sababu 
yoyote kwamba njia moja iwekwe wazi na ya pili 
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ifungwe. Hilo haliwezi kuhakikishwa kwa mantiki 
yoyote ile. 

Halafu kosa hili limewanasisha Waarya ndani ya kosa 
lingine ambamo mna hasara kwao kama vile ndani ya 
kosa la kwanza mna hasara kwa Parmeshar (Mungu), 
nalo ni hili kwamba Waarya wameufanya wokovu 
kuwa ni wa muda tu, na Tanasukh (roho ya mtu 
kuingia katika mwili mwingine mtu afapo) 
imefanywa kuwa usumbufu wa kudumu ambao katika 
huo roho haiwezekani kamwe kujiokoa. Akili timamu 
haikubali kuunasibisha ubahili na ufinyu huu wa 
moyo kwa Mungu Aliye Mrehemevu na Mkarimu. 
Katika hali ambapo Mungu Alikuwa na uwezo wa 
kutoa wokovu wa milele naye Alikuwa ni mwenye 
uwezo wote, basi haieleweki kuwa kwa nini Alifanya 
ubahili wa aina hiyo kwamba Amewanyima waja 
wake baraka za uwezo wake. Na halafu shutuma hii 
inazidi kuwa na nguvu ionekanapo kuwa zile roho 
zilizotiwa ndani ya adhabu kwa muda mrefu na 
kuandikiwa udhia wa bahati mbaya ya kuzaliwa 
daima mara kwa mara kwa sura mbalimbali, roho 
hizo zenyewe hazikuumbwa na Mungu. Jibu lake 
linalosikika toka kwa Waarya ni hili kwamba Mungu 
Alikuwa na uwezo wa kutoa wokovu wa milele, 
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kwani  Yu mwenye uwezo wote, lakini wokovu wa 
muda ulipangwa ili mfufulizo wa Tanaasukh 
usikatike, kwa sababu kuna idadi maalumu ya roho, 
na haziwezi kuwa zaidi ya hapo, basi kama 
kungekuwepo na wokovu wa milele, hapo mpango 
wa kazaliwa kwa sura mbali mbali usingeweza 
kuendelea. Sababu yake ni kuwa ile roho ambayo 
baada ya kupata wokovu ikienda penye wokovu 
itakuwa imeshamponyoka Mungu, na matokeo ya 
mwisho ya matumizi yale ya kila siku lazima 
yatakuwa kwamba itafika siku ambapo kutakuwa 
hakuna hata roho moja itakayobakia mkononi mwa 
Mungu kuweza kuingizwa katika mpango wa 
kuzaliwa kwa sura nyingine, na siku fulani shughuli 
hii ikimalizika basi Mungu Atabakia Akistaafu. 
Hivyo, kwa sababu ya kulazimika Mungu Akaandaa 
mpango huu kwamba Akaufanya wokovu uwe wa 
muda tu. Halafu hapo hapo kukawa na shutuma 
nyingine kuwa kwa sababu gani Mungu Anawaondoa 
penye wokovu wale wale wasiokuwa na dhambi 
ambao walishapata wokovu mara moja na 
walishatakasika na madhambi? Shutuma hii Mungu 
Alipangua hivi kwamba yeye Amemuwekea dhambi 
moja kila mtu Aliyemuingiza mahali pa wokovu na 
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hatimaye ili kuadhibiwa kwa dhambi hiyo kila roho 
yatolewa toka katika mahali pa wokovu. 

Hizi ndizo kanuni za Waarya. Sasa inpaswa kufanya 
uadilifu kuwa yule ambaye amenaswa katika shida 
hizo twawezaje kumwita Mungu. Inasikitisha mno 
kwamba Waarya, kwa kulikataa jambo la wazi kabisa 
kwamba Mungu ndiye aliyeumba kila kitu, 
wamejiingiza ndani ya matatizo makubwa kabisa, na 
hata kumdhalilisha Mungu kwa kuzikisia kazi Zake 
kama kazi zao wenyewe, wala hawakufikiria kuwa 
Mungu katika kila sifa Ametofautiana na viumbe. Na 
kumpima Mungu kwa vipimo vya sifa za viumbe ni 
kosa ambalo wataalamu wa mijadala   huisema   “Kias 
ma’al   farik” (kukisia visivyo). Na kusema kuwa 
haiwezekani kuwepo kutoka kutokuwepo. Hii ndiyo 
tajiriba pungufu ya akili kuhusu matendo ya viumbe. 
Hivyo, kuziingiza sifa za Mungu pia chini ya kanuni 
hii hii kama sio ukosefu wa fahamu ni nini basi? 
Mungu Huongea bila ulimi wa kimwili na Husikia 
bila masikio ya kimwili na Huona bila macho ya 
kimwili. Halikadhalika Huumba pia bila mahitajio ya 
kimwili. Kumlazimisha kwa maada ya kuumbia ni 
sawa sawa na kuzisitisha sifa za Mungu. Halafu ndani 
ya itikadi hii kuna ufisadi mwingine mkubwa sana 
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kwamba itikadi hii inaishirikisha kila chembe na 
Mungu katika sifa ya kuwa tangu azali. Na waabudu 
masanamu walimshirikisha Mungu na masanamu 
machache tu, lakini sawa na itikadi hii dunia nzima ni 
mshiriki wa Mungu, kwa sababu kila chembe 
inakuwa ni mungu wake binafsi. Mwenyezi Mungu 
Anajua kuwa mimi siyasemi mambo haya kutokana 
na bughudha au uadui wowote ule, bali nina yakini 
kuwa haya kamwe hayakuwa mafundisho ya asili ya 
‘Veda’ (Kitabu kitakatifu cha Wahindu). Nafahamu 
kuwa hizi ni zile itikadi za wanafalsafa wa kibandia 
ambao wengi wao hatimaye wakawa Madaharia. 
Nami nina hofu kuwa kama Waarya hawataachana na 
itikadi hii basi hatima yao pia itakuwa ni hii hii. Na 
tawi la itikadi hii ambalo ni Tanaasukh, hilo pia 
linatia doa kubwa kwenye rehema na fadhili ya 
Mungu, kwani tuonapo kuwa ndani ya sehemu ya 
shibri mbili au tatu, kwa mfano, siafu wanakuwa 
wengi kiasi hiki kwamba huwa zaidi ya mabilioni, na 
ndani ya kila tone la maji mna maelfu ya vijidudu, na 
mito, bahari na misitu imejaa aina mbalimbali za 
wanyama na wadudu ambao hatuwezi kulinganisha 
nao idadi ya binadamu. Katika hali hii wazo linakuja 
kwamba kama Tanasukh ni sahihi basi hadi sasa 
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Mungu Amefanya nini? Na ni nani Aliyempa 
wokovu, na itarajiwe nini kwa siku zijazo? 

Isitoshe, kanuni hii pia haieleweki kuwa adhabu 
itolewe lakini mtu anayeadhibiwa asiambiwe kosa 
lake. Na halafu tena msiba zaidi ni kwamba wokovu 
hutegemea elimu na elimu inaenda ikitokomea. Na 
anayezalika kwa sura nyingine yoyote hata kama awe 
ni Pandit mkubwa namna gani, huwa hakumbuki 
sehemu yoyote ile ya Veda. Hivyo inafahamika 
kutokana na hali hii kuwa ni muhali kuupata wokovu 
kwa kuzaliwa kwa sura nyingine. Na wale wanaume 
na wanawake wajao duniani kwa mzunguko wa 
kuzaliwa kwa sura mbalimbali, huwa hawaji na 
orodha yoyote ya kueleza uhusiano baina yao wa 
damu ili mtu asipate kumwoa aliyezaliwa upya kwa 
sura nyingine ambaye kwa hakika ndiye dada yake au 
mamake! 

Na suala la Neyoga ambalo siku hizi latumika sana 
miongoni mwa Waarya, kuhusiana na hilo twasihi 
mara kwa mara kuwa liachiliwe mbali kadiri 
iwezekanavyo. Asili ya mwanadamu haitakubali hata 
kidogo kwamba mtu amruhusu mkewe wa heshima 
ambaye heshima yake yote inamtegemea yeye, juu ya 
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yeye kuwa mume wake wa halali, na juu ya kuwepo 
baina yao uhusiano anaokuwa kati ya mume na mke, 
halafu kwa tamaa ya kupata watoto amruhusu mkewe 
mwema kulala na wanaume wengine. Sipendi 
kuandika zaidi juu ya jambo hili bali naiachia dhamiri 
ya watu wenye heshima zao. Juu ya hayo yote 
Waarya wamo katika jitihada ya kuwaita Waislamu 
kwenye dini yao hii. Basi, tunasema kuwa kila 
mwenye akili huwa tayari kuukubali ukweli, lakini 
huu sio ukweli kwamba Mungu Yule Ambaye 
Amejidhihirisha kwa nguvu Zake kubwa Akataliwe 
kuwa mwumba na Asiaminiwe kuwa Mdhihiriko wa 
baraka zote. Mungu wa aina hiyo hawezi asilan kuwa 
Mungu. Mwanadamu amemtambua Mungu kutokana 
na nguvu Zake. Wakati ndani mwake nguvu yoyote 
haikubakia, naye Yu mhitaji kama sisi wa vitu 
vingine, basi hapo mlango wa Yeye kutambulika 
utafungwa. 

Halafu mbali na hayo, Mwenyezi Mungu ndiye 
mwenye kustahili kuabudiwa kwa sababu ya hisani 
Zake. Lakini kama Yeye Hakuziumba roho wala 
ndani mwake hamna sifa ya kumfanyia fadhili na 
hisani mtu pasipo kutenda matendo, sasa mungu 
kama huyo atastahilije kuabudiwa? Kadiri 



Hotuba Ya Sialkot 

57 

 

tunavyotafakari, tunafahamu kuwa Waarya 
hawakutoa mfano mzuri wa dini yao. Wakamkubali 
mungu kuwa dhaifu na mwenye inadi kiasi hiki 
kwamba akiishatoa adhabu mabilioni bado hatoi 
wokovu wa milele na hasira yake haipoi abadan. Na 
Waarya wametia doa jeusi la Neyoga kwenye 
utamaduni wa taifa, na kwa njia hii wameishambulia 
pia heshima ya wanawake masikini na wametia 
ufisadi wenye kuaibisha kwenye sehemu zote mbili za 
haki ya Mungu na haki ya watu. Dini hii inakaribiana 
sana na Madaharia katika kumstaafisha Mungu, na 
kutokana na kulingana na Neyoga inakaribiana na 
kaumu isiyostahili hata kutajwa. 

Hapa nalazimika kusema kwa uchungu wa moyo 
kuwa Waarya na Wakristo wengi wamezoea sana 
kuyashambulia bila sababu mafundisho ya kweli na 
makamilifu ya Islam, lakini wameghafilika mno 
kustawisha hali ya kiroho ndani ya dini yao. Dini sio 
mradi wake kuwa mtu awatukane watu wakubwa na 
manabii na mitume wote duniani. Kufanya hivi 
kunapingana na makusudio ya asili ya dini; bali 
makusudio ya dini ni kwamba mwanadamu baada ya 
kuitakasa nafsi yake na kila uovu, aifanye roho yake 
kila wakati iwe imeanguka kwenye kizingiti cha 
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Mwenyezi Mungu na iwe imejaa yakini, mapenzi, 
utambuzi, ikhlasi na uaminifu, na ndani yake 
yapatikane mabadiliko halisi ili kuyapata maisha ya 
peponi humu humu duniani. Lakini kwa itikadi kama 
hizo wema wa kweli unaweza kupatikana lini na kwa 
namna gani ambamo wanadamu wamepewa fundisho 
hili kuwa mwamini tu damu ya Masihi na halafu 
mfahamu kuwa mmetakaswa na madhambi. Huu ni 
utakaso wa aina gani ambao hauhitaji utakaso wowote 
wa nafsi? Bali utakaso wa kweli hupatikana tu pale 
mwanadamu anapotubu toka kwenye maisha machafu  
na kuyatamani maisha yaliyotakasika. Na kwa 
kuyapata hayo kuna mambo matatu tu yanayohitajika: 
Kwanza ni mpango na juhudi; yaani kadiri 
iwezekanavyo ajitahidi kujitoa nje ya maisha maovu. 
Na ya pili ni dua, yaani kila wakati aendelee 
kumwomba Mungu ili Amtoe kwa mkono Wake nje 
ya maisha machafu na Awashe moto ndani yake 
utakaoziunguza takataka za maovu na kumpatia 
nguvu itakayozishinda jadhba za nafsi. Na inapaswa 
adumu hivyo hivyo katika maombi hadi ufike wakati 
ule ambapo nuru moja ya Mungu ishuke moyoni 
mwake, na mwonzi ung’aao   uangukie   nafsi   yake  
ambao uondolee mbali kiza chote na kumwondelea 
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udhaifu wake na kuzalisha ndani yake mabadiliko 
matakatifu, kwani bila shaka ndani ya maombi mna 
athari. Kama wafu wanaweza kufufuka basi ni kwa 
maombi, na kama wafungwa wanaweza kuachiliwa 
basi ni kwa maombi, na kama wachafu wanaweza 
kutakasika basi ni kwa maombi. Lakini kufanya 
maombi na kufa kuko karibu karibu. Na njia ya tatu ni 
kuwa pamoja na waliokamilika na walio wema, kwa 
sababu taa moja yaweza kupata kuwaka kwa njia ya 
taa nyingine. Ilmuradi, hizi tu ndio njia tatu za 
kuweza kuepukia madhambi zikiwa pamoja hatimaye 
fadhili hujaaliwa, na sio kwamba kwa kukubali itikadi 
ya damu ya Masihi na tujifikirie moyoni mwetu eti 
sisi tumeokoka na madhambi. Hii ni sawa sawa na 
kujidanganya wenyewe. Mwanadamu ameumbwa 
kwa shabaha kubwa, na ukamilifu wake sio tu 
kwamba aache madhambi. Wako wanyama wengi 
sana ambao hawafanyi dhambi yoyote ile, je hao 
wanaweza kusemwa kuwa wamekamilika? Na je sisi 
kwa njia hii twaweza kupata zawadi toka kwa yeyote 
yule kuwa sisi hatujakufanyia dhambi yoyote ile? Bali 
zawadi hupatikana kutokana na huduma za 
kiuaminifu. Na huduma hiyo ndani ya njia ya Mungu 
ni hii kwamba mwanadamu awe ni wake tu na 
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ayavunje mapenzi yote kwa ajili ya mapenzi Yake tu, 
na aiache ridhaa yake binafsi kwa ajili ya ridhaa 
Yake. Sehemu hii Kurani Tukufu imetoa mfano mzuri 
sana nao ni huu kuwa hakuna mwaminio awezaye 
kukamilika hadi anywe sharubati mbili. Sharubati ya 
kwanza ni ya kupoza mapenzi ya kutenda dhambi 
ambayo Kurani Tukufu imeiita jina ‘Sharubati   ya  
kafuri’:   sharubati   ya   pili   ni   ya   kujaza   mapenzi ya 
Mwenyezi Mungu moyoni ambayo Kurani imeipa 
jina la sharubati ya zanjabili (tangawizi). Lakini 
inasikitisha kuwa Wakristo na Waarya hawakuishika 
njia hii. Waarya wameinamia huku kwamba dhambi 
kwa hali yoyote ile — utubu usitubu — ni yenye 
kuadhibiwa ambapo mtu atalazimika kuzaliwa 
duniani mara nyingi isiyohesabika kwa sura 
mbalimbali tofauti. Na Wakristo nao wanaieleza ile 
njia ya kuokoka na dhambi ambayo nimeshaieleza 
sasa hivi. Makundi yote mawili yameshaenda mbali 
na shabaha hasa, na kwa kuuacha ule mlango 
uliokuwa wauingie wanatangatanga mbali sana 
maporini. 

Hii nimewaomba Waarya na Wakristo ambao kwa 
juhudi kubwa wanaieneza dini yao duniani, hali yao 
ni ya kusikitisha zaidi kuliko Waarya. Waarya siku 
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hizi wanajaribu kwamba kwa njia yoyote watoke nje 
kutoka dini yao ya zamani ya kuabudu viumbe, na 
Wakristo wako katika jitihada sio tu ya kujiingiza 
wenyewe katika kuabudu viumbe bali na kuiingiza 
dunia nzima. Kwa kulazimisha tu na kwa kutumia 
nguvu, Hadhrat Masihias anafanywa kuwa Mungu. 
Ndani mwake hamjathibitika nguvu yoyote ile 
makhsus ambayo haipatikani katika manabii wengine, 
bali baadhi ya manabii walimzidi katika kuonyesha 
miujiza, na madhaifu yake yanatoa ushuhuda kuwa 
yeye kwa hakika alikuwa mwanadamu tu. Yeye 
mwenyewe hakutoa dai lolote lile linalothibitisha 
kuwa yeye ni mdai wa uungu. Na maneno yake yote 
yale ambayo kwayo uungu wake unafahamika, 
kufahamu namna hiyo ni makosa. Maelfu ya maneno 
ya aina hiyo hutokea kwa manabii wa Mungu kwa 
njia ya istiara na majazi, kutoa humo madai ya uungu 
sio kazi ya mwenye akili bali ni kazi ya wale tu 
ambao huwa na shauku tu ya kumfanya mwanadamu 
kuwa Mungu. Nami naweza kusema kwa kuapa kwa 
Mwenyezi Mungu kuwa ndani ya wahyi na ufunuo 
wangu mna maneno zaidi ya hayo. Hivyo, ikiwa 
kutokana na maneno hayo uungu wa Hadhrat Masihias 
unathibitika, basi hata mimi (Mungu Apishe mbali) 
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ninakuwa na haki ya kutoa pia madai haya haya. 
Hivyo, kumbukeni kuwa madai ya uungu juu ya 
Hadhrat Masihias ni tuhuma tu moja kwa moja. Yeye 
kamwe hakutoa madai ya aina hiyo. Chochote 
alichokisema kuhusiana na yeye binafsi, neno hilo 
halikiuki mpaka wa uombezi. Hivyo nani aukataaye 
uombezi wa manabii? Kwa uombezi wa nabii Musaas 
mara nyingi sana wana wa Israeli waliokolewa na 
adhabu iwakayo. Na mimi binafsi ninao uzoefu huo. 
Na waheshimiwa wengi wa Jumuiya yangu 
wanafahamu vema kuwa kutokana na uombezi wangu 
baadhi ya waliokumbwa na misiba na maradhi 
waliondolewa maumivu yao, nao walikuwa wakipewa 
habari hizi mapema. Na kusulubiwa kwa Masihi kwa 
ajili ya kuokolewa umati wake na kumtupia 
madhambi ya umati wake ni itikadi isiyo na maana 
ambayo iko mbali sana na akili. Ni mbali sana kutoka 
kwa sifa ya Mungu ya uadilifu kwamba mtu fulani 
afanye dhambi halafu adhabu apewe mwingine. 
Ilmuradi itikadi hii ni mjumuiko wa makosa. 
Kumuacha Mungu Mmoja Asiye na mshirika na 
kuwaabudu viumbe sio kazi ya wenye akili. Na 
kusema zipo nafsi tatu zijitegemeazo na zilizo 
kamilifu ambazo zote ni sawa sawa katika ujalali na 
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nguvu, na halafu hizo zote tatu kuzifanya kuwa ni 
mungu mmoja aliyekamilika, hiyo ni mantiki ambayo 
inahusikana na Wakristo tu duniani. Halafu sehemu 
ya kuhuzunisha ni kwamba yale makusudio ambayo 
kwayo mpango huu mpya ulipangwa, yaani kuokoka 
na dhambi na kuepukana na maisha machafu ya 
kidunia, makusudio hayo pia hayakupatikani. Bali 
kama vile hali ya wanafunzi wa Yesu ilivyokuwa safi 
kabala ya kafara nao hawakuijali dunia wala pesa za 
dunia na hawakuwa wamenasa ndani ya uchafu wa 
dunia, na juhudi yao haikuwa kwa ajili ya kuchuma 
dunia, wapi ulibakia moyo wa aina hii kwa watu wa 
baadaye baada ya kafara? Hasa katika zama hizi 
kadiri kafara na damu ya Yesu zinavyotiliwa mkazo 
ndivyo wanavyozidi Wakristo kunasa katika dunia na 
wengi wao kama mlevi wanajishughulisha kutwa 
kucha katika mambo ya kidunia. Na hapa hakuna haja 
ya kutaja madhambi mengine yanayoenea Ulaya, hasa 
ulevi na uzinzi. 

Sasa nitamalizia hotuba yangu kwa kuwaeleza 
wasikilizaji kwa jumla baadhi ya uthibitisho wa 
madai yangu. Enyi wasikilizaji waheshimiwa, 
Mwenyezi Mungu Avifungue vifua vyenu kwa ajili 
ya kupokea haki na Akufunulieni ufunuo wa 
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kuifahamu haki. Mtakuwa mnalifahamu jambo hili 
kuwa kila Nabii na Mtume na Mjumbe wa Mungu 
ambaye huja kwa ajili ya kuwarekebisha watu, 
ingawa kwa ajili ya kumtii yeye yatosha kiakili kuwa 
chochote asemacho ni kweli tupu, ndani yake hamna 
uongo wowote au udanganyifu, maana akili timamu 
haihitaji mwujiza wowote katika kuukubali ukweli, 
lakini kwa kuwa ndani ya asili ya mwanadamu mna 
nguvu pia ya kushuku kwamba ingawa jambo hili 
kwa hakika ni sahihi, la ukweli na haki, lakini hata 
hivyo mwanadamu bado anashuku kwamba isije 
kukawa na kusudio fulani makhsus kwa huyo 
anayeeleza au isiwe amedanganyika au amedanganya. 
Na wakati mwingine kwa sababu ya kuwa kwake mtu 
wa kawaida neno lake halitiliwi maanani na 
hufahamika kuwa ni hakiri na dhalili. Na wakati 
mwingine tamaa za nafsi inayoshawishi kwenye 
maovu huwa zinashamiri kiasi hiki kwamba hata 
kama ieleweke kuwa yote yaliyosemwa ni kweli hata 
hivyo nafsi inakuwa imeelemewa na jadhba zake 
chafu kiasi ya kwamba anakuwa hawezi kutembea juu 
ya njia hii ambayo mtoa mawaidha na nasaha anataka 
kumtembeza, au udhaifu wa asili unamzuia 
asinyanyue hatua. Hivyo, hekima ya Mungu imetaka 
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kwamba wale watu wanaokuja makhsus kutoka 
kwake wawe pia na ishara kadha za msaada wa 
Mungu ambazo pengine zadhihirika kwa sura ya 
rehema na pengine kwa kura ya adhabu, na watu hao 
kutokana na ishara hizo huitwa kuwa watoao habari 
njema na waonyaji toka kwa Mungu. Lakini wale 
waaminio hupata sehemu ya ishara za rehema ambao 
hawafanyi kiburi mbele ya amri za Mungu na 
hawawahakirishi wala hawawadhalilishi waliotumwa 
na Mungu, na kwa busara zao walizopewa na Mungu 
huwatambua watu hao, na wakishikilia kwa nguvu 
njia ya ucha Mungu huwa hawakithiri katika ubishi, 
na wala hawajitengi kutokana na kiburi cha kidunia 
na heshima za kibandia, bali waonapo kuwa mtu 
mmoja amesimama katika wakati muafaka sawa na 
suna ya manabii, aitaye kwa Mwenyezi Mungu, na 
maneno yake ndiyo ambayo kuyakubali kuwa sahihi 
ipo njia moja na ndani yake mnapatikana ishara za 
msaada wa Mungu, ucha Mungu na uaminifu, na 
sawa na kipimo cha suna za Manabii hakuna shutuma 
yoyote ipatikanayo katika kauli yake na vitendo 
vyake, basi humkubali mtu kama huyo. Bali wapo pia 
baadhi ya wenye bahati ambao kwa kuona sura tu 
wanafahamu kuwa hii sio sura ya mwongo na 
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mdanganyifu. Basi ishara hudhihirika kwa ajili ya 
watu wa aina hiyo. Nao kila wakati kwa kupata nguvu 
ya imani kutokana na kukaa pamoja na mkweli na 
kushuhudia mabadiliko matakatifu huendelea kuziona 
ishara mpya mpya na kweli zote na maarifa na nusura 
zote na misaada yote na kujulishwa mambo ya ghaibu 
ya kila aina huwa ishara tu kwao, nao kutokana na 
fahamu nyepesi wakiihisi hata misaada myepesi sana 
ya Mwenyezi Mungu kwa huyo mjumbe wanapata pia 
habari za ishara nyepesi kabisa. Lakini kinyume nao 
wako pia wale watu ambao hawanayo sehemu ya 
ishara za rehema, kama vile kaumu ya Nuhu 
hawakupata mwujiza wa aina yoyote isipokuwa 
mwujiza wa kugharikisha, na kaumu ya Luti 
haikufaidika na mwijiza wowote isipokuwa mwujizia 
huu kuwa ardhi yao ilipinduliwa juu chini nao 
wakavurumishiwa mawe. Halikadhalika katika zama 
hizi Mungu Amenituma. Mimi naona kuwa tabia za 
watu wengi wa zama hizi zinafanana na tabia za 
kaumu ya Nuhu. Miaka mingi imepita ambapo ishara 
mbili zilidhihirika mbinguni kwa ajili yangu, na hiyo 
ilikuwa bishara iliyosimuliwa na ukoo wa Nabii 
s.a.w.  nayo ni hii kwamba wakati Imamu wa zama za 
mwisho atakapodhihiri duniani basi kwa ajili yake 
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zitadhihirika ishara mbili ambazo hazijawahi 
kudhihirika kwa ajili ya yeyote mwingine. Yaani ni 
hivi kwamba mnamo mwezi wa Ramadhani mwezi 
utapatwa mbinguni, na kupatwa huko kutatokea ndani 
ya usiku wa kwanza wa mausiku ya kawaida ya 
kupatwa mwezi, na siku hizo hizo ndani ya 
Ramadhani hiyo hiyo jua pia litapatwa, na kupatwa 
huko kutakuwa katika siku ya katikati ya siku za 
kawaida za kupatwa kwa jua. Na bishara hiyo 
ilikubaliwa na Masunni na Mashia, na iliandikwa 
kwamba tangu kuumbwa kwa dunia haijawahi 
kutokea kwamba mwenye kudai uimamu alikwepo na 
katika zama zake matukio yote haya mawili 
yakadhihiri katika tarehe hizo hizo. Lakini itatokea 
hivyo katika zama za Imamu wa zama za mwisho, na 
ishara hiyo itakuwa makhsus kwa ajili yake. Na 
bishara hiyo ilikuwa imeandikwa ndani ya vitabu 
vilivyoenea duniani tangu miaka elfu iliyopita. Lakini 
bishara hii ilipotimia katika zama za mimi kudai 
kuwa Imamu, basi hakuna yeyote aliyeikubali, na 
hakuna hata mtu mmoja aliyeiona bishara hii adhimu 
na kufanya baiati yangu, bali wakazidi kutoa matusi 
na kufanya dhihaka. Wakaniita dajjali, Kafiri, 
mwongo na kadha wa kadha. Hii ilitokea hivi kwa 
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kuwa bishara hii haikuwa kama adhabu, bali rehema 
ya Mungu ilitoa ishara kabla ya kutokea kwake, lakini 
watu hawakufaidika kitu kutokana na ishara hii, wala 
mioyo yao haikuelekea kwangu hata kidogo, kana 
kwamba hiyo haikuwa ni ishara, ilikuwa ni bishara ya 
kipuuzi tu iliyotolewa. Halafu baada yake, wakati 
kelele za wapingaji zilipovuka mipaka, basi Mungu 
Akaonyesha ishara ya adhabu ardhini, kama vile 
tangu azali ilivyoandikwa ndani ya vitabu vya 
Manabii. Na ishara hiyo ya adhabu ni tauni ambayo 
inaitafuna nchi hii tangu miaka michache iliyopita na 
hakuna mpango wowote wa kibinadamu uwezao 
kufaa chochote mbele yake. Habari ya tauni hii imo 
kwa maneno ya wazi kabisa ndani ya Kurani Tukufu, 
kama vile Mwenyezi Mungu Asemavyo: 

20
 
Yaani, muda kidogo kabla ya Kiama tauni kali sana 
itashambulia na kwayo baadhi ya vijiji vitaangamia 
kabisa na baadhi yao vitapata adhabu kiasi fulani na 
kusalimika. Na vivyo hivyo katika aya nyingine 
Mwenyezi Mungu Anasema ambayo tafsiri yake ni 

                                                 
20

 Na hakutakuwa mji ila Sisi Tutauhilikisha kabla ya siku ya 
Kiyama au kuadhibu adhabu kali. Banii Israaiil, 17:59 
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hii kwamba itakapokaribia Kiama, Tutamtoa mdudu 
fulani toka ardhini   atakayewang’ata   wanadamu   kwa  
sababu hawakuzikubali ishara zetu. Aya zote hizi 
mbili zimo ndani ya Kurani Tukufu, nayo ni bishara 
ya wazi kabisa ihusikanayo na tauni, kwa sababu 
tauni pia ni aina fulani ya mdudu ingawa matabibu wa 
zamani hawakuwa na habari juu ya mdudu huyu. 
Lakini Mwenyezi Mungu Aliye na elimu ya ghaibu 
Alikuwa Anafahamu kuwa mzizi wa tauni kwa asili 
ni mdudu fulani atokaye ardhini ndio sababu Akampa 
jina la “Daabbatul Ardh”, yaani mdudu wa ardhini. 
Ilmuradi, ishara ya adhabu ilipodhihiri na maelfu ya 
watu wakafa ndani ya Panjab, na nchi hii ilitetemeka, 
hapo baadhi ya watu wakazinduka na ndani ya muda 
mfupi watu karibu laki mbili wakafanya baiati na hadi 
sasa baiati zinaendelea kufanywa kwa wingi, kwa 
sababu hadi sasa tauni bado haijaacha mashambulizi 
yake. Na kwa sababu hiyo imekuja kama ishara, kwa 
hiyo maadamu watu wengi hawatakuwa wamefanya 
mabadiliko ndani yao, basi hakutakuwa na matumaini 
kuwa maradhi haya yanaweza kuondoka nchini. 
Ilmuradi nchi hii inafanana sana na nchi ya zama za 
Nuhu kwamba kwa kuona ishara ya kimbingu hakuna 
yeyote aliyeamini, na kwa kuona ishara ya adhabu 
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maelfu ya watu wamefanya baiati. Na manabii 
waliopita waliitaja ishara hii ya tauni. Hata ndani ya 
Injili imetajwa kuwa tauni itashambulia katika wakati 
wa Masihi Mauʻudi na vita pia vimetajwa ambavyo 
vinaendelea hivi sasa. 

Hivyo, enyi Waislamu! tubuni, nyinyi mwaona kuwa 
kila mwaka tauni hii inakutenganisheni na wapenzi 
wenu. Elekeeni kwa Mungu ili Naye Akuelekeeni. Na 
kwa sasa haifahamiki kuwa muda wa tauni ni hadi lini 
na nini kitakachotokea. Ikiwa mna shaka kuhusiana 
na madai yangu na utafutaji wa ukweli pia upo, basi 
ni rahisi sana kuiondoa shaka hiyo, kwa sababu 
ukweli wa kila nabii hutambulika kwa njia tatu: 

Kwanza, kwa akili. Yaani yapasa kutazama kwamba 
wakati aliojia nabii au mtume huyo akili inatoa 
ushahidi au la kwamba wakati huo kulikuwa na haja 
ya ujio wake au la? Na hali ya wanadamu ilikuwa 
inahitaji au la kwamba kwa wakati huo aje 
mrekebishaji yeyote? 

Pili ni bishara za Manabii waliopita. Yaani inafaa 
kutazama kuwa kuna Nabii yeyote hapo kabla 
aliyewahi kutoa bishara juu yake au juu ya zama zake 
ya kudhihiri kwa yeyote au la? 
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Tatu ni nusura ya Mungu na msaada wa kimbingu. 
Yaani, inafaa kutazama kwamba je pamoja naye kuna 
msaada wowote wa kimbingu au la? 

Hizi alama tatu zimewekwa tangu zamani kwa 
kumtambua mkweli aliyetoka kwa Mungu. Sasa, enyi 
marafiki! Mungu Akiwarehemuni Amezijumuisha 
sehemu moja alama zote hizi tatu kwa kunisadikisha. 
Sasa mkipenda kubalini au msikubali. Ikiwa mtazame 
kwa mtazamo wa kiakili, basi akili timamu 
inalalamika na kulia kwamba kwa wakati huu 
Waislamu wanahitaji mrekebishaji mmoja toka 
mbinguni. Hali zao za ndani na nje zinatisha, na 
Waislamu kana kwamba wamesimama karibu na 
shimo, au wamesibiwa na mafuriko makali. Ikiwa 
mtatafuta ndani ya bishara za zamani, basi nabii 
Danieli pia alitoa bishara kunihusu na kuhusu zama 
zangu hizi, na Mtume Mtukufusaw pia alisema kuwa 
Masihi Mauʻudi atazaliwa katika umati huu huu. 
Kama kuna yeyote ambaye hafahamu, basi na 
atazame “Sahihi Bukhari” na “Sahihi Muslim”, na 
aisome pia bishara ya ujaji wa Mujaddidi mwanzoni 
mwa karne. Na kama atake kuitafuta nusura ya 
Mungu kuhusiana nami, basi ikumbukwe kuwa hadi 
sasa ishara elfu zimeshadhihirika. 
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Miongoni mwao ni ishara ile ambayo iliandikwa 
miaka ishirini na minne iliyopita ndani ya “Barahine 
Ahmadiyya” na iliandikwa wakati ambapo sikuwa 
hata na mtu mmoja aliyefanya baiat yangu wala 
hakukuwa na yeyote aliyefunga safari kunijia. Na 
ishara hiyo ni hii kwamba Mwenyezi Mungu 
Anasema: 

 
yaani, unakuja wakati ambapo misaada ya mali 
itakufikia toka kila upande na maelfu ya watu 
watakujia. Na halafu Anasema: 

 
Yaani, watu watakuja wengi kiasi hiki kwamba 
utashangazwa na wingi wao. Basi, inatakiwa 
usiwatendee kwa khulka mbaya na wala usichoke 
kukutana nao. 

Hivyo, enyi wapenzi! Ingawa hamna habari hii 
kwamba ni watu kiasi gani wamenijia Qadian na kwa 
uwazi kiasi gani bishara hiyo imetimia, lakini katika 
mji huu huu mtakuwa mmeshuhudia kuwa maelfu ya 
watu wa mji huu huu walijumuika stesheni kwa ujio 
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wangu kwa kuniona, na mamia ya wanaume kwa 
wanawake wa mji huu wamefanya baiati, nami ndimi 
yule yule mtu ambaye tangu miaka saba au minane 
kabla ya zama za “Barahine  Ahmadiyya” nilishaishi 
katika mji huu huu kwa karibu miaka saba na 
hakukuwa na yeyote aliyekuwa anahusiana nami wala 
hakukuwa na yeyote aliyekuwa akiijua hali yangu. 
Basi, sasa mfikiri na kuzingatia kwamba miaka 
ishirini na minne kabla ya umaarufu huu na watu 
wengi kunijia, ilitolewa katika kitabu changu 
‘Barahine Ahmadiyya’   bishara hii kuhusiana nami 
katika wakati ambao sikuwa kitu machoni mwa watu. 
Ingawa, kama nilivyokwisha eleza, katika siku za 
karibu za uandishi wa kitabu cha “Barahine  
Ahmadiyya” nilishaishi takriban miaka saba ndani ya 
mji huu huu, hata hivyo miongoni mwenu 
watakuwemo watu wachache wanaonifahamu, kwa 
sababu katika zama hizo mimi nilikuwa ni mtu 
asiyejulikana na nilikuwa mtu wa kawaida nami 
katika mtazamo wa watu sikuwa na taadhima wala 
heshima yoyote. Lakini zama hizo zilikuwa nzuri 
sana kwa ajili yangu kwamba katika makusanyiko 
ulikuwa upweke na katika wingi ulikuwepo umoja, 
nami nikaishi mjini kama mtu aliye msituni. Mimi 
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naupenda mji huu kama niipendavyo Qadian, kwa 
sababu sehemu moja ya umri wangu wa awali 
nimepitisha humu na nimeshazunguka mara nyingi 
ndani ya mitaa ya mji huu. Rafiki yangu mwaminifu 
wa zama hizo katika mji huu ni mzee mmoja, yaani 
bwana Hakim Husamuddin ambaye wakati huo pia 
alikuwa ananipenda sana, yeye anaweza kutoa 
ushahidi kwamba hizo zilikuwa ni zama za aina gani 
na jinsi nilivyokuwa sijulikani kabisa. Sasa mimi 
nawaulizeni nyiye kwamba katika zama kama hizo 
kutoa bishara yenye shani kubwa kwamba mtu 
asiyejulikana kiasi hiki hatimaye atakuja kunyanyuka 
kiasi hiki kwamba malaki ya watu watakuja kuwa 
wafuasi wake na makundi kwa makundi watu 
watafanya baiati yake, na juu ya upinzani mkali wa 
maadui mwelekeo wa watu kunijia hautaathirika, bali 
watu watakuwa wengi sana hata kukaribia 
kukuchosha, je hii imo ndani ya uwezo wa 
mwanadamu? Na je, kuna mzushi yeyote awezaye 
kutoa bishara kama hii kwamba miaka ishirini na 
minne kabla, katika zama za upweke na unyonge, 
atoe habari za mnyanyuko huu na mwelekeo huu wa 
watu kumjia? Kitabu cha “Barahine   Ahmadiyya” 
ambamo bishara hii inapatikana si kitabu 
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kisichojulikana, bali katika nchi hii kipo kwa 
Waislamu, Wakristo na Waarya na hata kipo 
serikalini. Ikiwa yeyote aitilie shaka ishara hii kubwa 
basi anatakiwa aonyeshe mfano wake duniani. Na 
mbali na hiyo kuna ishara zingine nyingi 
zinazofahamika katika nchi hii. Baadhi ya wajinga 
ambao hawaridhii kuukubali ukweli, wao hawafaidiki 
chochote na ishara hizo zilizothibitika, nao hutafuta 
njia ya kukengeuka kwa kutoa lawama za ovyo, na 
kwa kuitolea lawama bishara moja au mbili 
wanayatilia vumbi maelfu ya bishara na ishara 
nyingine. Yasikitisha kwamba waongopao 
hawamwogopi Mungu hata kidogo, na watungapo 
uzushi hawakumbuki mkamato wa Akhera. Mimi sina 
haja ya kuueleza kwa kirefu uzushi wao na 
kuwasikilizisha wasikilizaji hali zao zote. Kama 
kungekuwa na ucha Mungu ndani yao, kama ndani 
mwao mngekuwa na hata chembe ya hofu ya Mungu, 
wasingefanya haraka kuzikadhibisha ishara za 
Mwenyezi Mungu. Na kama tuseme kwamba 
hawakuifahamu ishara fulani basi walitakiwa 
kuniuliza uhakika wake kiubinadamu na kwa upole. 
Shutuma kubwa mojawapo ni hii kwamba Atham 
hakufa katika muda uliowekwa, na ingawa Ahmad 
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Beg alikufa kama vile bishara ilivyosema, lakini 
mkwe wake ambaye alijumuishwa ndani ya bishara 
hii hakufa. Huu ndio ucha Mungu wa watu hawa 
kwamba hawaongelei hata kidogo maelfu ya ishara 
zilizokwisha timia, na mara kwa mara wanaitaja 
bishara moja au mbili ambazo hawakuzielewa na 
kuzipigia kelele katika kila mjumuiko. Kama 
kungekuwa na hofu ya Mungu basi wangefaidika na 
ishara na bishara zile zilizokwishathibitika. Hii sio 
njia ya watu wakweli kwamba waikengeuke miujiza 
ya wazi wazi, na kama liwepo jambo gumu la 
kueleweka, basi hapo walitolee lawama. Kwa njia hii 
mlango wa kuwaletea lawama manabii wote 
utafunguka, na hatimaye watu wenye mwenendo wa 
aina hii watajitenga na wote. Kwa mfano, kuna shaka 
gani kuhusu miujiza ya Hadhrat Isaas. Lakini 
mpinzani mwenye shari anaweza kusema kuwa 
baadhi ya bishara zake zilithibitika kuwa ni za uongo 
kama vile hadi sasa Wayahudi wanasema kwamba 
hakuna bishara yoyote ya Masihi Yesu iliyotimia. 
Alisema  kwamba   ‘wanafunzi  wangu  kumi  na  wawili  
wataketi peponi juu ya viti kumi na viwili’. Lakini 
wale kumi na wawili wakabakia kumi na mmoja, na 
mmoja akaritadi. Halikadhalika alisema kwamba 
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watu wa zama hizi hawatakufa hadi nitakaporudi, 
ilhali achilia mbali zama hizo, watu wa karne kumi na 
nane wameshaingia makaburini naye hadi sasa hajaja 
na bishara yake ilithibitika kuwa ni ya uongo katika 
zama hizo hizo. Na alisema kuwa mimi ni mfalme wa 
Wayahudi, lakini hakuupata ufalme wowote. Kuna 
shutuma nyingi nyingine za aina hii. Vivyo hivyo 
katika zama hizi baadhi ya watu wenye tabia chafu 
wakitoa shutuma dhidi ya baadhi ya bishara za 
Mtumesaw na kuzikataa bishara zake zote. Na baadhi 
yao hutoa kisa cha Hudaibiya. Sasa kama shutuma 
hizo zastahili kukubalika, basi mimi niwasikitikie nini 
watu hao. Lakini kuna hofu hii kwamba kwa kuifuata 
njia hii isije hata wakaiaga Islam. Ndani ya bishara za 
Manabii wote, halikadhalika ndani ya bishara zangu, 
mmeingia pia ijtihadi (kufumbua maana ya bishara), 
kama vile katika safari ya Mtumesaw ya kwenda 
Hudaibiya pia ijtihadi iliingia ndipo alipofunga safari. 
Lakini ijtihadi hiyo haikutokea kuwa sahihi. Hakuna 
tofauti yoyote ipatikanayo katika shani, ujalali na 
hadhi ya nabii kwa kosa kupatikana katika ijtihadi 
yake. Ikiwa mseme kuwa itibari itatoweka kutokana 
na hali hiyo, basi jibu lake ni hili kuwa upande wa 
wingi unailinda itibari hiyo. Wakati mwingine Wahyi 
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wa Nabii unakuwa kama khabari wahid (yaani 
unatakiwa kufikiriwa sana ili kuizingatia muradi 
wake hasa) pamwe na ufupisho. Na wakati mwingine 
Wahyi kuhusu jambo fulani unakuwa kwa wingi na 
kwa uwazi. Hivyo, kama kuhusu wahyi ule kwa sura 
ya ufupisho litokee kosa lolote wakati wa kuufafanua, 
basi bishara zilizo wazi na imara hazitapata dhara 
yoyote kwa sababu hiyo. Basi mimi siwezi kulikataa 
kwamba wakati mwingine hata wahyi wangu pia uwe 
kama khabari wahid na uwa kwa ufupisho na litokee 
kosa wakati wa kuufafanua, Manabii wote 
wanashiriki katika jambo hili; laana ya Mwenyezi 
Mungu iwe juu ya waongo. Isitoshe, kuhusiana na 
matabiri ya maonyo Mungu Halazimiki kuyatimiza. 
Utabiri wa nabii Yunus ni shahidi juu ya jambo hili. 
Na manabii wote wanaafikiana juu ya jambo hili 
kwamba nia za Mungu zinazokuwa kuonya zaweza 
kutanguka kwa sadaka na maombi. Hivyo, kama 
utabiri wa maonyo hauwezi kutanguka, basi sadaka 
na dua hazina maana. 

Sasa naimaliza hotuba hii na kumshukuru Mwenyezi 
Mungu Ambaye Amenipa uwezo wa kuiandika juu ya 
mimi kuumwa na kudhoofika kimwili. Nami naomba 
dua kwa Mungu kwamba Aifanye hotuba hii iwe 
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sababu ya mwongozo kwa wengi. Na kama vile 
katika makutano hayo inavyonekana mjumuiko wa 
kidhahiri, vivyo hivyo ndani ya mioyo yote Atie 
ushirikiano na upendo kuhusiana na mwongozo, na 
kila upande Apeperushe mwongozo. Macho hayawezi 
kuona chochote bila ya nuru ya mbinguni, hivyo 
Mungu Ateremshe nuru ya kiroho toka mbinguni ili 
macho yaweze kuona, na aumbe hewa toka kwa 
ghaibu ili masikio yasikie. Nani awezaye kuja upande 
wangu ila yule tu ambaye Mungu Amvute kwangu. 
Wengi Anawavuta na Atawavuta. Na Atazivunja 
kufuli nyingi. Mzizi wa madai yangu ni kifo cha 
Hadhrat Isaas. Mungu Huumwagilia maji mzizi huu 
kwa mkono Wake na Mtume anaulinda. Mungu kwa 
kauli, na Mtume Wake kwa kitendo, yaani kwa 
kujionea kwa macho amelitoa ushahidi kuwa Hadhrat 
Isaas amekufa, na katika usiku wa Miʻraji alimuona 
Hadhrat Isaas miongoni mwa roho za wafu. Lakini 
yasikitisha kuwa hata hivyo watu bado wanamfahamu 
kuwa yu hai, na wanampa sifa ambayo hakupewa nabii 
mwingine yeyote. Ni mambo haya haya ambayo 
kwayo dhana ya Wakristo ya uungu wa Yesu hupata 
nguvu, na watu wengi wasio imara hudanganyika na 
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itikadi za aina hii. Mimi ni shahidi kwamba Mungu 
Amenipasha habari kuwa Hadhrat Isaas ameshafariki. 
Kumfanya sasa kuwa hai ni maangamio ya dini. Na 
kung’ang’ania   tu   katika  mawazo   haya  ni kuchekecha 
tu vumbi bila sababu. Ijmaa (rai muafaka ya 
waaminio) ya kwanza ndani ya Islam ilikuwa ni hii hii 
kwamba hakuna nabii yeyote miongoni mwa manabii 
waliopita aliye hai kama vile inavyothibitisha aya: 

21
 

Mungu Ampe ujira mwingi sana Abu Bakarra ambaye 
ndiye alikuwa sababu ya Ijmaa hii; akawasomea aya 
hii akipanda juu ya mimbari.  

Mwishoni twaishukuru serikali ya Kiingereza kwa 
moyo wa kweli kabisa ambayo kutokana na ukunjufu 
wa moyo wake imetupatia uhuru wa kidini. Uhuru 
huu ambao kwa sababu yake tunawafikishia watu 
elimu ya muhimu mno ya kidini, hii sio neema ile 
ambayo kwayo tuitolee tu shukrani ya kawaida 
serikali hii, bali yastahili kushukuru kwa dhati ya 

                                                 
21

 Na siye Muhammad ila yu Mtume. Bila shaka wamekwisha fariki 
kabla yake Mitume. Aali‘Imraan, 3:145 
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moyo. Kama serikali hii adhimu ingetupatia ardhi ya 
malaki, lakini isingetupatia uhuru huu, basi twasema 
kwa ukweli kabisa kuwa ardhi hiyo isingekuwa 
sawasawa na uhuru huu, kwa sababu mali ya dunia ni 
yenye kuangamia, lakini hii ni mali isiyoangamia. 
Nainasihi Jumuiya yangu kuwa wawe na shukrani ya 
dhati kwa serikali yetu hii yenye hisani, maana yule 
asiyemshukuru mwanadamu, huwa hamshukuru 
Mungu pia. Mtu mwema ni yule tu ambaye kama vile 
amshukuruvyo Mwenyezi Mungu amshukuru yule 
mwanadamu pia ambaye kwaye neema yoyote 
ilimfikia toka kwa Mtoa neema wa kweli. Na amani 
iwe juu ya yule aliyeufuata mwongozo. 
 

Mwandishi: Mirza Ghulam Ahmad wa Qadian 
1 Novemba 1904, siku ya Jumanne, 

Sialkot
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(Shairi la Kiajemi) 

Amri ya mbingu naifikishia ardhi, kama niisikie na 
nisiwafikishie watu, basi niende nayo wapi? 
Mimi nimetumwa tu, sina hiari katika kazi hii; 
nenda, mkaulize jambo hili Mungu Aliyenituma. 
Ni masikitiko kwamba niwapendao hawaku 
nitambua; Watanitambua nitakapoaga dunia hii! 
Kila usiku napata huzuni elfu nikiumia kwa kuona 
hali mbaya ya kaumu. Ee Mola! Uniokoe na zama 
hizi za machafuko. 
Mbali na njia yangu, njia yoyote watakaoipenda si 
chochote. Yu mwenye bahati mbaya ambaye 
machoni mwake kilicho duni ni chenye heshima.  
Baada ya Mungu nimelewa kwa mapenzi ya 
Muhammad; kama hii ni kufuru, basi Wallahi mimi 
ndiye kafiri mkubwa sana. 
Roho yangu yayeyuka kwa kuhuzunikia imani yako, 
Ee mpendwa; lakini ni la ajabu kwamba katika 
dhana yako mimi ni kafiri. 
Ee Mola, kwa machozi yangu Uuoshelee mbali 
uzembe wao, kwani kwa huzuni hii leo hata malalo 
yangu yamepata kuloa.  
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Najitolea uhai wangu kwa dini ya Mustafaasaw, huu 
ndio utashi wa moyo wangu, laiti upate kutimia. 
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