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MAELEZO YA MWENEZI 

 
'Hotuba ya Ludhiana' ndiyo hotuba aliyaoitoa Hadhrat 
Mirza Ghulam Ahmad as, Mwanzilishi Mtukufu wa 
Jumuiya ya Waislamu Waahmadiyya tarehe 4 Novemba 
1905 mjini Ludhiana (India). Hotuba hiyo ilichapishwa 
baadaye kwa sura ya kitabu kiitwacho 'Lecture Ludhiana.' 

Sheikh Yusuf Athumani Kambaulaya alifasiri kitabu 
hicho kwa Kiswahili na kwa amri ya Hadhrat Khalifatul- 
Masih V, Hadhrat Mirza Masroor Ahamd, Mungu 
Amsaidie na kumpa umri mrefu, tafsiri hii ilisahihishwa 
na Wabashiri hawa wa Jumuiya ya Waislamu 
Waahmadiyya nchini Tanzania: Sheikh Yusuf Athumani 
Kambaulaya, Sheikh Bakri Abedi Kaluta na Sheikh 
Ahmad Daud. Na kisha Sheikh Jamil R. Rafiq na Sheikh 
Bashir A. Akhtar, kwa kuagizwa na Mtukufu Khalifa 
walipitia mswada huu na kuusawazisha kwa 
kuulinganisha kwa uangalifu sana na matini ya Kiurdu. 
Sheikh Jamil R. Rafiq aliyekuwa Amir na Mbashiri 
Mkuu wa zamani wa Jumuiya ya Waislamu 
Waahmadiyya nchini Tanzania na Kenya, hivi sasa ni 
Makamu wa Mwalimu Mkuu wa Jamia Ahmadiyya 
Rabwah, Pakistan. Sheikh Bashir A. Akhtar aliyekuwa 
Amir na Mbashiri Mkuu wa zamani wa Jumuiya ya 
Waislamu Waahmadiyya nchini Kenya, hivi sasa anatoa 
huduma katika Wakalat Tasnif.  



iv                                                          Introduction 

 

Hao wote walioshughulikia kazi hii wanastahili 
kushukuriwa na kuombewa. Mwenyezi Mungu na 
Awajaalie malipo bora.  

Zingatieni kwamba maneno katika mabano ya aina 
hii [ ] ndiyo maelezo ya mwenezi. 
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HOTUBA  YA  LUDHIANA 

Ambayo Seyidna Ahmad as  aliitoa mbele ya 
maelfu ya watu tarehe 4 Novemba 1905 

Kwanza namshukuru Mwenyezi Mungu Aliyenipa fursa hii 
ya kuja tena katika mji huu kwa ajili ya kufikisha ujumbe. 
Nimefika mjini humu baada ya miaka 14. Niliondoka mji huu 
nilipokuwa na watu wachache, na hali ya kunikufurisha, 
kunikadhibisha na kuniita Dajjal ilikuwa imepamba moto, na 
machoni mwa watu nilikuwa kama mtu aliyefukuzwa na 
kukataliwa. Watu hao walidhani kwamba katika siku chache 
tu Jumuiya hii itasambaratika baada ya kukataliwa na hata 
jina na alama ya Jumuiya hii itafutika. Hivyo, juhudi kubwa 
na mipango ikafanywa kwa shabaha hii. Na njama kubwa 
sana ilifanywa dhidi yangu hata kwamba mimi na Jumuiya 
yangu ilitolewa fatuwa ya ukafiri. Na fatuwa hiyo ikatembe-
zwa katika India nzima. Ninasikitika kusema kwamba wa 
kwanza kabisa kunitolea fatuwa ya ukafiri walikuwa 
masheikh wachache wa mji huu. Lakini mimi naona, nanyi 
pia mwaona kwamba walionikufurisha hawapo na Mwenyezi 
Mungu Ameniweka hai hadi sasa na kuiongeza Jumuiya 

                                                 
1 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwingi wa 
ukarimu. [Mwenezi] 
2 Twamsifu (Yeye) na kumsalia Mtume Wake Mtukufu. [Mwenezi] 
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yangu. Nafikiri kwamba fatuwa ya ukafiri iliyopendekezwa 
mara ya pili ikatembezwa katika miji yote mikubwa ya India 
na ulitolewa ushahidi na kupigiwa mihuri ya maulamaa na 
masheikh wapatao 200. Ilielezwa humo kwamba mtu huyu 
hana imani, ni kafiri, ni Dajjal, ni mzushi – yu kafiri bali 
kafiri mkubwa kabisa. Ilmuradi, yoyote aliyoweza yeyote 
kusema dhidi yangu akasema. Na watu hao wakadhani 
kwamba silaha hii sasa itaikomesha Jumuiya hii. Kwa  hakika 
kama Jumuiya hii ingekuwa kazi ya binadamu na uzushi, 
silaha hii ya fatuwa ilikuwa kali kabisa kuiangamiza. Lakini 
Mwenyezi Mungu ndiye Aliyeianzisha; hivyo, ingeliwezaje 
kuangamia kwa upinzani na uadui wa wapinzani. Kadiri 
upinzani ulivyozidi, vivyo hivyo adhama na heshima ya 
Jumuiya hii iliendelea kuimarika mioyoni. Na leo 
namshukuru Mwenyezi Mungu ya kwamba kulikuwa na 
zama nilipofika mjini humu na nikaondoka nikiwa na watu 
wachache tu na Jumuiya yangu ilikuwa ndogo sana. Na  sasa 
mwaona ninayo Jumuiya kubwa pamoja nami na idadi ya 
wanajumuiya imekwisha fikia laki tatu na inaendelea 
kuogezeka siku hadi siku, na kwa yakini itafikia mabilioni.  

Basi yatazameni mapinduzi haya makubwa, je hii 
inaweza kuwa kazi ya mkono wa kibinadamu? Watu wa 
dunia walitaka kufutilia mbali hata jina na alama ya 
Jumuiya hii. Na kama wangalikuwa na uwezo wangali-
kwisha ifuta tayari. Lakini hii ndiyo kazi ya Mwezyezi 
Mungu, na mambo Anayoyataka dunia haiwezi kuyazuia. 
Na mambo inayonuia dunia, ambayo Mwenyezi Mungu 
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Hayataki, hayawezi kutokea asilani. Fikirini! wanazuoni 
wote na Pirzade3 na Gaddinashin4 wakawa wapinzani na 
hata wakawafanya wafuasi wa dini nyingine waungane 
nao ili kunipinga. Kisha wakafanya kila juhudi dhidi 
yangu. Ili kuwafanya Waislamu kunidhania vibaya, 
wakanitolea fatuwa ya ukafiri. Waliposhindwa katika hila 
hiyo, basi hapo wakaanza kunishtaki mahakamani na 
kunishtaki katika kesi ya mauaji na kufanya kila juhudi 
nipate kuadhibiwa. Nikashutumiwa kwa kosa la mauaji ya 
padre fulani. Katika kesi hii, Sheikh Muhammad Husain 
pia alifanya juhudi kubwa dhidi yangu na mwenyewe 
akaenda kutoa ushahidi. Alitaka ninaswe na kuadhibiwa. 
Juhudi hii ya Sheikh Muhammad Husain ilikuwa 
yadhihirisha kwamba ameshindwa kuleta hoja na dalili. 
Na ni jambo la kawaida kwamba adui anaposhindwa 
kuleta dalili na asipoweza kuthibitisha tuhuma yake kwa 
hoja, basi hapo hutafuta njia ya kumwudhi na kumwua 
mwenzake na anadhamiria kumfukuza nchini na kufanya 
mipango na hila mbali mbali kinyume chake. Kama vile 
makafiri waliposhindwa mbele ya Mtumesaw na wakawa 
hawana la kusema lolote, hatimaye wakafikiria hila za 
aina hii ya kwamba wamwue au wamfunge au afukuzwe 
nchini. Wakawaudhi masahaba wa Mtumesaw, lakini 
mwishowe wote hao wakashindwa katika hila na njama 
zao. Desturi na njia hiyo sasa yatumika dhidi yangu. 
                                                 
3 Wana wa kiongozi wa kidini.  [Mwenezi] 
4 Wenye kujikalia viti vya viongozi wa kidini. [Mwenezi] 
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Lakini dunia hii bila Mwumbaji na Mola wa walimwengu 
haiwezi kuwepo. Ndiye Yeye Anayepambanua baina ya 
mwongo na mkweli, na hatimaye Humhami mkweli na 
kumshindisha. Sasa katika zama hizi ambapo Mwenyezi 
Mungu Ameonyesha tena mfano wa kudra Yake, mimi ni 
ishara hai ya misaada Yake. Na sasa nyote mwaona 
kwamba mimi ndimi niliyekataliwa na kaumu 
[Waislamu]; hata hivyo ninasimama imara kama wale 
waliokubaliwa. Kumbukeni wakati ule nilipofika hapa 
miaka 14 kabla ya leo, ni nani aliyetaka niwe na hata mtu 
mmoja. Maulamaa, madarveshi na waheshimiwa, wote 
hao walitaka niangamie na jina na alama ya Jumuiya hii 
ifutike. Kamwe hawakupenda maendeleo yapatikane. 
Lakini Yule Mungu Ambaye daima Huwahami waja 
Wake na Aliyewashindisha wakweli, ndiye Aliyenihami. 
Na dhidi ya wapinzani wangu kinyume cha matarajio na 
mipango yao Akanijaalia nikubaliwe hata kwamba 
Akawaelekeza kwangu halaiki ya watu ambao wakio-
ndolea mbali mapazia na vikwazo vya upinzani na 
matatizo, wakanijia na wanaendelea kunijia. Sasa ni 
jambo la kuzingatia ya kwamba je, mafanikio haya 
yanaweza kupatikana kwa mipango na mbinu za 
kibinadamu ya kwamba watu wakubwa wa dunia watafute 
kumwangamiza mtu na kumfanyia njama za kila aina na 
kumwashia moto wa hatari, lakini yeye asalimike katika 
maafa hayo yote. Hata kidogo. Hizi ni kazi za Mwenyezi 
Mungu Alizozionyesha daima. 
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Tena dalili kubwa ya kuthibitisha jambo hili ni kwamba 
miaka 25 iliyopita ambapo hata mtu mmoja hakunijua jina 
langu wala hakuna mtu aliyekuwa akija Qadian 
kunitembelea au kuwasiliana nami kwa barua, katika hali hii 
ya kutojulikana na katika siku hizo za kutokuwa na 
wasaidizi, Mwenyezi Mungu Alisema Akiniambia: 

          

   

 
Hii ndiyo bishara kubwa iliyotolewa katika siku hizo na 
kuenezwa kwa kuchapishwa, na watu wa kila dini na taifa 
wakaisoma. Katika hali na wakati nilipokuwa katika upweke 
na mtu yeyote hakunijua, Mwenyezi Mungu Akasema 
kwamba watu watakujia toka nchi za mbali, nao watakuja kwa 
wingi na vitakuja vifaa vya kila aina na mahitaji kwa wageni 
hao. Kwa kuwa mtu mmoja hawezi kutosheleza mahitaji ya 
kuwakirimu maelfu na malaki ya watu wala hawezi kutoa 
gharama hizo zote, kwa hiyo Mwenyewe Akasema: 

 
Yaani, vifaa vyao navyo vitakuja pamoja nao. Tena mtu 
huhangaika kuona watu wengi na hupata kuwatendea 
kinyume na khulka, hivyo Akakataza kwamba usiwatendee 
kinyume na khulka. Kisha Akasema pia ya kwamba 
usichoke kuona watu wengi. 

Hebu fikirini sasa je, jambo hili limo katika uwezo wa 
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mtu kwamba miaka 25 au 30 kabla, atoe habari ya tukio 
fulani ambalo linamhusu yeye mwenyewe na kisha litokee 
vivyo hivyo? Uhai wa mtu hauwezi kutegemewa hata kwa 
dakika moja wala hatuwezi kusema atapumua tena au la; 
hivyo anawezaje kutoa habari kama hiyo kwa kubahatisha. 
Nasema kweli kwamba hizo zilikuwa zama nilipokuwa peke 
yangu kabisa na nilichukia hata kuonana na watu. Na kwa 
kuwa wakati ulitakiwa kuwadia kwa malaki ya watu 
kunielekea, hivyo kukawa na haja ya nasaha hii: 

 
5
  

Kisha katika siku hizo hizo Akasema: 

      
6
   

      
 

Yaani, wakati unakuja kwamba utasaidiwa na utajulikana 
katika watu. Kadhalika zipo funuo nyingi za Kiajemi, Kiarabu 
na Kiingereza zinazoeleza madhumuni hayo.  

Ni jambo la kufikiria sasa kwa watu wanaomwogopa 
Mwenyezi Mungu kwamba bishara hiyo ilitolewa muda 
mrefu kabla na ikachapishwa kitabuni. Barahin-e-
Ahmadiyya ni kitabu walichokisoma wote, marafiki kwa 
maadui; hata nakala yake moja ikapelekwa serikalini. 
Wakristo kwa Mabaniani walikisoma. Hata katika mji huu 

                                                 
5 Usiwatendee viumbe wa Mungu kinyume na khulka wala usiwachoke watu    
         [Mwenezi] 
6 Ninakupenda kama Niupendavyo Umoja Wangu. [Mwenezi] 
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pengine wengi wanacho kitabu hicho. Hao waangalie 
kwamba bishara hiyo imo ndani yake au la? Halafu 
masheikh ambao kwa sababu ya uadui tu wananiita Dajjal 
na mwongo mkubwa na wanasema kwamba bishara yoyote 
haikutimia, waone haya na waeleze kwamba kama hiyo siyo 
bishara, basi bishara yenyewe ni kitu gani? Hiki ndicho 
kitabu ambacho Sheikh Abu Said Muhammad Husain wa 
Batala amekitolea maoni yake. Kwa kuwa tulisoma pamoja, 
kwa hiyo mara nyingi alikuwa akija Qadian, yeye anajua 
vizuri, na kadhalika watu wa Qadian, Batala, Amritsar na 
vitongojini wanafahamu fika kuwa wakati huo nilikuwa 
peke yangu kabisa na kulikuwa hakuna aliyenijua. Na 
kutokana na hali ya wakati huo, kiakili ilikuwa haiwezekani 
kukisia kwamba mtu asiyejulikana kama mimi atafikiwa na 
zama ambapo malaki ya watu watakuwa pamoja naye. 
Nasema kweli kuwa wakati huo sikuwa chochote. Nilikuwa 
peke yangu bila msaidizi yeyote. Mwenyezi Mungu 
Mwenyewe katika zama hizo Akanifundisha dua hii: 

7
  

Dua hii Akaifundisha kwa sababu Anawapenda watu 
wanaomwomba kwani kuomba ni ibada, maana Akasema: 

8
  

                                                 
7 Ee Mola wangu, Usiniache peke yangu na Wewe Ndiwe Mbora wa 
wanaorithi [Mwenezi] 
8 Al-Mu’min, 40: 61[Mwenezi] 
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Yaani, Niombeni, Nitakubali. Na Mtumesaw alisema 
kwamba kiini cha ibada ndiyo dua. Na dokezo la pili 
ndani yake ni kwamba Mwenyezi Mungu kwa njia ya 
dua, Anataka kufundisha kuwa u peke yako, lakini wakati 
utafika hutabaki peke yako. Nami nasema kwa kupaza 
sauti kwamba kama vile mchana unavyong’aa ndivyo 
inavyong’aa bishara hii. Na ni kweli kwamba wakati huo 
nilikuwa peke yangu. Nani awezaye kuinuka na kusema 
kwamba ulikuwa na Jumuiya pamoja nawe? Lakini sasa 
tazameni kwamba sambamba na ahadi za Mwenyezi 
Mungu na sawa na bishara Aliyotoa Yeye zamani sana, 
Alinijaalia Jumuiya kubwa. Katika hali hii nani anaweza 
kuikadhibisha bishara hii kubwa, hususan kitabuni humo 
mna bishara hii pia ya kwamba, 'Watu watapinga vikali 
sana na watafanya jitihada ya kila aina kuizuia Jumuiya 
hii isiendelee. Lakini Nitawafanya washindwe.' 

Aidha, ndani ya Barahin-e-Ahmadiyya mlitolewa bi-
shara hii pia kuwa, 'Sitaacha mpaka Nipambanue mwema 
katika mbaya.' Siyaelezi matukio hayo kwa wale wasio na 
hofu ya Mwenyezi Mungu mioyoni mwao ambao kana 
kwamba wanajidhania hawatakufa. Hao wanageuza 
maneno ya Mwenyezi Mungu. Bali ninawaambia wale 
wanaomwogopa Mwenyezi Mungu na wana yakini 
kwamba watakufa na milango ya mauti inakaribia, kwani 
mwenye kumwogopa hawezi kukosa adabu hivyo. Hao 
watafakari kwamba je, kutoa bishara ya aina hii miaka 25 
kabla, kunaweza kuwa matokeo ya uwezo wa kibinadamu 
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na kubahatisha, tena katika hali hii ambapo hakuna 
anayemjua, na pamoja na hayo bishara hii pia iwepo 
kwamba watu watapinga, lakini watashindwa. Kutabiri 
kushindwa kwa wapinzani na kufanikiwa kwake ni jambo 
lililo kinyume na kawaida. Ikiwa kuna shaka yoyote 
kuiamini, basi leteni mfano. 

Ninasema kwa kusisitiza kwamba walete mfano wa 
mzushi yeyote toka Nabii Adamuas hadi wakakti huu 
ambaye katika hali yake ya kutojulikana alitoa bishara za 
aina hii miaka 25 kabla. Kama mtu yeyote akileta mfano 
wa aina hii, basi jueni kwa yakini kwamba kazi hii yote 
itabatilika. Lakini nani anaweza kubatilisha kazi ya 
Mwenyezi Mungu. Kukadhibisha hivyo na kukataa bila 
sababu ya kiakili na kufanya dhihaka ni kazi ya 
mwanaharamu; mwanahalali yeyote hawezi kujasiri 
hivyo. Hiyo pekee yaweza kutosha kuhakikisha ukweli 
wangu, kama yupo miongoni mwenu mwenye moyo 
mnyofu. Kumbukeni vema kwamba bishara hii haiwezi 
kukataliwa mpaka uletwe mfano wake. Nasema tena 
kwamba bishara hii imo ndani ya Barahin-e-Ahmadiyya, 
ambacho Sheikh Abu Said amekitolea maoni yake; 
pengine mjini humu Sheikh Muhammad Hasan na Munshi 
Muhammad Umar na wengineo watakuwa nacho. Nakala 
zake zilifika Makka, Madina na Bukhara. Serikali nayo 
ikapelekewa nakala yake. Mabaniani, Wakristo na 
Wabarahmu walikisoma. Sicho kitabu kisichojulikana, 
bali ni kitabu maarufu. Hakuna ajuaye kusoma, mwenye 
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tabia ya kidini asiyekijua. Tena imo bishara katika kitabu 
hicho kwamba 'Dunia itaungana nawe. Nitakupa 
umaarufu duniani na Nitawafanya wapinzani wako 
wasifanikiwe.' Sasa semeni je, hii inaweza kuwa kazi ya 
mzushi. Kama mnaamua kwamba ndiyo, hiyo yaweza 
kuwa kazi ya mzushi, basi ileteeni mfano. Mkileta mfano, 
basi nitakiri mimi ni mwongo mkubwa. Lakini hakuna 
awezaye kuleta mfano wake. Kama hamwezi kuleta 
mfano wake, na kwa yakini hamtaweza kamwe, basi 
nawaambieni kwamba Mwogopeni Mwenyezi Mungu na 
jiepusheni na kukadhibisha. 

Kumbukeni kwamba si busara kuzikataa ishara za 
Mwenyezi Mungu bila uthibitisho wowote wala mwisho 
wake haujawa na baraka. Mimi sijali kukufurishwa na 
kukadhibishwa na yeyote wala siogopi mashambulio 
ninayofanyiwa; kwani Mwenyezi Mungu Mwenyewe 
Alikwisha niambia mapema kwamba utakadhibishwa na 
kukufurishwa, na watu hao watapinga vikali sana, lakini 
hawataweza kudhuru chochote. Je, kabla yangu wakweli 
na Mitume wa Mwenyezi Mungu hawakukataliwa? Ni 
mashambulio gani ambayo Firauni na watu wake 
hawakufanya dhidi ya Nabii Musaas, mafakihi dhidi ya 
Nabii Isaas na washirikina wa Makka dhidi ya Mtumesaw. 
Lakini matokeo ya mashambulio hayo yalikuwa nini? Je, 
wapinzani hao waliwahi kuleta mfano wowote kulingana 
na ishara hizi? Hata kidogo. Daima walishindwa kuleta 
mfano wowote. Naam, ndimi ziliendelea kupayuka, hivyo 
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wakadumu kuwaita waongo. Kadhalika, hapa pia    
waliposhindwa, hawakuweza kufanya kitu, basi wakaniita 
Dajjal, mwongo mkubwa. Lakini je, wataweza kuzima 
nuru ya Mwenyezi Mungu kwa vinywa vyao? Hawawezi 
kuzima kamwe. 

9
   

Wale walio na tabia ya kudhania vibaya husema kuhusu 
miujiza na ishara nyingine huenda hiyo yote ni udanganyifu. 
Lakini kuhusu bishara hawawezi kuwa na udhuru wowote. 
Hivyo, bishara zimehesabiwa kuwa ishara kubwa zaidi na 
mwujiza mkubwa kabisa miongoni mwa ishara za unabii. 
Jambo hili limethibitika kutokana na Taurati na Kurani 
Tukufu pia. Hakuna mwujiza unaolingana na bishara. Hivyo 
Mitume wa Mwenyezi Mungu wanapaswa watambuliwe 
kwa bishara zao, maana Mwenyezi Mungu Amekwisha 
weka alama hii:  

10
  

Yaani, siri za Mwenyezi Mungu hazidhihiriki kwa yeyote 
isipokuwa kwa Mitume wateule wa Mwenyezi Mungu. 

Pia ikumbukwe kwamba baadhi ya bishara zinakuwa 
na siri za ndani, na kwa sababu ya mambo mepesi 

                                                 
9 Mwenyezi Mungu Atakamilisha nuru Yake ijapokuwa washirikina 
wachukie [Mwenezi]  
10 Al-Jinn, 72:27,28 [Mwenezi] 
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hazieleweki kwa wale wasio na macho ya kuonea mbali, 
bali wanaweza kuelewa mambo ya kawaida. Kikawaida 
bishara za aina hiyo hukadhibishwa , na wale wenye pupa 
na papara husema kuwa hazikutimia. Kuhusu hiyo, 
Mwenyezi Mungu Anasema: 

11
  

Katika bishara hizo watu wanatia shaka, lakini kwa 
hakika bishara hizo hutimia sawa na sunna za Mwenyezi 
Mungu. Lakini hata kama hazieleweki, mwaminio na 
mcha-Mungu hupaswa kuziangalia bishara zisizo na 
mambo mepesi yaani bishara zinazoeleweka wazi. Kisha 
aangalie kwamba zimekwisha timia kwa wingi namna 
gani. Kukataa tu kwa midomo ni kinyume na ucha-Mungu. 
Kwa uaminifu na ucha-Mungu ziangaliwe bishara 
zilizokwisha timia. Lakini nani afumbe midomo ya wenye 
papara. 

Mambo ya aina hii sikuyakabili mimi tu, bali Nabii 
Musaas, Nabii Isaas na Mtumesaw nao wakayakabili pia. 
Basi kama mimi nami nikipatwa na hali hiyo, si ajabu. 
Bali ilibidi ingelikuwa hivyo, maana hiyo ndiyo 
iliyokuwa sunna ya Mungu. Nasema kwamba kwa 
mwaminio hata ushahidi mmoja watosha. Kwa huo tu 
moyo wake hutetemeka. Lakini hapa siyo ishara moja, 
yapo mamia, bali ninaweza kusema kwa yakini kwamba 

                                                 
11 (Makafiri) wakadhani kwamba wameambiwa uwongo.—Yusuf, 12:111   

[Mwenezi] 
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ziko nyingi kiasi hiki kwamba siwezi hata kuzihesabu. 
Ushahidi huu si mdogo kwamba atazishinda nyoyo na 
kuwafanya wakadhibishaji waafikiane naye. Endapo mtu 
amwogope Mwenyezi Mungu na atafakari moyoni kwa 
uaminifu na busara, basi atalazimika kukubali kwamba 
hizo zimetoka kwa Mungu. 

Tena, hili pia ni jambo lililo dhahiri kwamba mpi-
nzani asipoibatilisha hoja wala kuleta mfano wake, hoja 
ya Mwenyezi Mungu ndiyo yenye kushinda. 

Kwa kifupi basi, namshukuru Yule Mungu 
Aliyenituma. Na juu ya kuwa na shari hii na tufani 
iliyovuma dhidi yangu, iliyoanzia mji huu huu na kufika 
Delhi, Yeye Akanitoa katika tufani zote na majaribio yote 
salama u salimini na kunifanikisha. Na Amenileta katika 
mji huu katika hali hii kwamba watu zaidi ya laki tatu, 
wanaume kwa wanawake, wamekwisha fanya baiati 
yangu, na haupiti mwezi bila ya watu elfu mbili, elfu nne 
na pengine elfu tano kujiunga katika Jumuiya hii. 

Tena, Mungu Huyo Amenisaidia wakati ambapo 
kaumu iligeuka kuwa adui. Wakati kaumu yenyewe ya 
mtu inapokuwa adui yake, basi huyo anakuwa pweke 
kabisa na hana la kufanya, kwani kaumu ndiyo mikono 
yake na miguu yake na viungo vyake, ndiyo 
inayomsaidia. Watu wengine huwa maadui kwa sababu 
anashambulia dini yao, lakini kaumu yake pia inapokuwa 
adui, basi hapo kusalimika na kufanikiwa si jambo dogo 
bali hiyo ni ishara kubwa sana.  



14                                    HOTUBA YA LUDHIANA 

 

Ninasema kwa masikitiko makubwa na uchungu wa moyo 
kwamba kaumu siyo tu imefanya haraka kunipinga, bali 
imenifanyia ukatili mkubwa pia. Kulikuwa na hitilafu 

katika suala moja tu la kifo cha Nabii Isaas ambacho 
nilikuwa ninathibitisha na bado nathibitisha kutoka katika 
Kurani Tukufu na Sunna ya Mtumesaw na Ijmai12 ya 
masahaba na dalili za kiakili na vitabu vya zamani. Na sawa 
na madhehebu ya Kihanafi, nilikuwa nazo dalili za kisheria — 
Kurani Tukufu, Hadithi na Qiyas.13 Lakini kabla 
hawajaniuliza kikamilifu na kusikiliza hoja zangu, watu hao 
wakavuka mipaka katika kulipinga suala hili hadi 
nikakufurishwa. Pamoja na hayo, chochote walichotaka 
wakakisema na kunisingizia. Uaminifu, wema na ucha-
Mungu vilihitaji kwamba wangeniuliza kwanza. Kama 
ningekiuka kauli ya Mwenyezi Mungu na kauli ya Mtume saw 
basi hapo bila shaka walikuwa na hiari na haki ya kuniita 
walivyotaka – Dajjal, mwongo mkubwa na kadhalika. Lakini 
tangu mwanzo nimeendelea kueleza kwamba kwenda kombo 
na Kurani Tukufu na ufuasi wa Mtumesaw hata sawa na 
chembe naona ni kutokuwa na imani. Itikadi yangu ndiyo hii 
kwamba atakayeiacha hata kidogo atakwenda Motoni. Tena 
nimeeleza itikadi hiyo si katika hotuba tu, bali nimeibainisha 
kwa uwazi sana katika vitabu vyangu karibu sitini. Na iyo 
hiyo naifikiri na kuiwaza usiku na mchana. Basi kama 

                                                 
12 Rai za pamoja kuhusu jambo fulani la kidini huitwa Ijmai. [Mwenezi] 
13 Kulinganisha jambo fulani na yale yanayofanana na hilo na kuamua 
huitwa Qiyas. [Mwenezi] 
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wapinzani hao wangemwogopa Mwenyezi Mungu, je 
haukuwa wajibu wao kuniuliza kwamba jambo fulani ni 
kinyume na Islam, sababu yake nini au unalijibuje? Lakini 
hapana, hawakujali hata kidogo; wakalisikia tu na kusema yu 
kafiri. Nakistaajabia sana kitendo chao hiki, kwa sababu suala 
la kifo au uhai wa Nabii Isaas si suala lililo sharti ya kuingia 
katika Islam. Hapa pia Mabaniani au Wakristo wanasilimu, 
lakini niambieni je, mnawalazimisha wakiri hayo isipokuwa 
wakiri tu: 

14
  

Kama suala hili si sehemu ya Islam, kwa nini nilipotangaza 
kifo cha Nabii Isaas nikafanyiwa ukatili kiasi hiki kwamba 
wafuasi wangu wakaambiwa makafiri, madajjal; wasizikwe 
katika mava ya Waislamu; ni halali kunyang'anya mali zao na 
kuwaweka wake zao kinyumba ni sawa; na kuwaua ni jambo 
la thawabu, na kadha wa kadha. Kulikuwa na zama ambapo 
masheikh hao hao walikuwa wakipiga kelele kwamba kama 
kuna sababu 99 za mtu kukufurishwa na sababu moja tu ya 
kuwa Mwislamu, hata hivyo haistahili kumtolea fatuwa ya 
ukafiri, mwiteni tu Mwislamu. Lakini imekuwaje sasa? Je, 
nimempita hata huyo katika ubaya? Je, mimi na Jumuiya 
yangu hatutamki shahada: 

                                                 
14 Nimemwamini Mwenyezi Mungu na Malaika Wake na Vitabu Vyake na 
Mitume Wake na Kadri Yake ya heri na shari kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu na Kufufuliwa baada ya kufa [Mwenezi] 
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15
  

Je, mimi sisali au wafuasi wangu hawasali? Je, hatufungi 
saumu za Ramadhani? Na je, hatushikamani na itikadi 
zote alizosisitiza Mtumesaw katika Islam? 

Nasema kweli, tena nasema kwa kuapa kwa Mwe-
nyezi Mungu ya kwamba mimi na Jumuiya yangu tu 
Waislamu, na Jumuiya yangu inamwamini Mtumesaw na 
Kurani Tukufu kama vile Mwislamu wa kweli 
anavyostahili kuamini. Nina yakini kwamba kukanyaga 
hata hatua moja nje ya Islam ndiyo sababu ya kuangamia. 
Na imani yangu ndiyo hii kwamba kadiri mtu 
anavyoweza kupata neema na baraka na kadiri 
anavyoweza kupata ukaribu wa Mungu, huweza kupata tu 
kwa kumtii Mtumesaw kikweli na kumpenda kikamilifu; la 
sivyo hapana. Hakuna njia yoyote ya wema isipokuwa 
yeyesaw. Naam, hii pia ni kweli kwamba siamini kamwe 
kwamba Nabii Isaas alikwenda mbinguni akiwa hai na 
kiwiliwili chake na yungali hai mpaka sasa. Kwani 
kuamini hivyo humfedhehesha sana Mtumesaw na 
kumvunjia heshima, nami siwezi kuvumilia kashfa hii 
hata kidogo. Wote wanajua kwamba Mtumesaw alifariki 
dunia akiwa na umri wa miaka 63 na kaburi lake lipo 
Madina, na kila mwaka malaki ya mahujjaj pia 

                                                 
15 Nashuhudia kwamba hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Mwenyezi 
Mungu na ninashuhudia kwamba Muhammad ni mtumishi Wake na Mtume 
Wake [Mwenezi] 
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wanakwenda huko. Sasa kama kuamini kifo cha Nabii 
Isaas au kumnasiblishia kifo ni kukosa adabu, basi nasema 
kwamba kwa nini uvunjaji huo wa heshima na kukosa 
adabu kumhusu Mtumesaw kunakubaliwa? Lakini ninyi 
mwasema kwa furaha kubwa kwamba Mtumesaw kafariki. 
Wasomaji wa Maulidi huimba kwa sauti nzuri wakieleza 
habari za kifo chake. Na hata mbele ya makafiri mnakiri 
bila kusita kwamba Mtumesaw ameisha fariki. Sasa sielewi 
kwamba kifo cha Nabii Isaas kina shida gani kwamba 
mnashikwa na hasira. Hatungehuzunika kama mngetokwa 
na machozi kwa kusikia habari ya kifo cha Mtumesaw. 
Lakini masikitiko ni kwamba mnakubali kifo cha 
Khataman-Nabiyyin na Mkuu wa ulimwengu kwa furaha 
kubwa na kumhusu yule ambaye mwenyewe anakiri 
kwamba hastahili hata kuilegeza gidamu ya viatu vya 
Mtumesaw mnaamini yu hai, na kifo chake kikitajwa tu 
mnaghadhibika. Haingekuwa neno kama Mtumesaw 
angekuwa hai mpaka sasa, kwa sababu alileta mwongozo 
wenye shani kubwa ambao mfano wake haupatikani 
duniani na akaonyesha zile hali kivitendo ambazo hakuna 
yeyote awezaye kuleta mfano wake kuanzia Adamu hadi 
wakati huu. Nawaambieni kwelikweli kwamba kadiri 
dunia na Waislamu walivyomhitaji Mtumesaw 
hawakumhitaji Nabii Isaas kiasi hicho. Tena yu mkarimu 
na ndiye mwenye baraka; alipofariki hali ya masahaba 
ikawa kwamba walipotewa na fahamu mpaka Hadhrat 
Umarra akatoa upanga kutoka kwenye ala yake na 
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akasema kwamba yeyote atakayesema kuwa Mtumesaw 
amefariki nitamkata kichwa chake. Katika hali hii ya 
mahangaiko Mwenyezi Mungu Akamjaalia Hadhrat Abu 
Bakrra nuru maalum na busara. Yeye aliwakusanya wote, 
akatoa hotuba: 

16
   

Yaani, Muhammad (saw) ni Mtume, na Mitume waliokuja 
kabla yake, wote wamekwisha fariki. 

Fikirini sasa na semeni kwa kutafakari kwamba kwa 
nini Hadhrat Abu Bakr Siddiqra aliisoma aya hii 
alipofariki Mtumesaw na alikuwa na makusudio na 
shabaha gani, hususan katika hali masahaba wote 
walipokuwepo? Nasema kwa yakini nanyi hamwezi 
kukataa kwamba mioyo ya masahaba ilishikwa na huzuni 
kubwa kutokana na kifo cha Mtumesaw ambacho 
walikiona kimetokea wakati usiofaa na kabla ya wakati 
wake. Hao hawakupenda wasikie habari za kifo cha 
Mtumesaw hususan katika hali ambapo sahaba mtukufu 
sana kama Hadhrat Umarra akiwa na mahangaiko, huzuni 
yao kubwa isingeweza kuondoka isipokuwa aya hii 
ingewatuliza. Kama wangelijua au kuwa na yakini 
kwamba Nabii Isaas yungali hai, basi wangejifia papo 
hapo. Walikuwa wapenzi wa Mtumesaw na wasingalivumilia 
uhai wa yeyote minghairi yake. Basi wangewezaje 
kujionea wenyewe Mtumesaw amefariki na kuamini 

                                                 
16 Aali ‘Imran, 3:145 [Mwenezi] 
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kwamba Nabii Isaas yungali hai. Ilmuradi, Hadhrat Abu 
Bakrra alipotoa hotuba, ndipo wakatulia. Wakati huo 
masahabara wakawa wanasoma aya hiyo wakipita katika 
mitaa ya Madina, na wakafikiri kana kwamba aya hiyo 
imeshuka leo hii hii. Wakati huo  Hassaan bin Thaabitra 
alitunga shairi la kuomboleza ambamo alisema: 

    
17

  
Kwa kuwa aya iliyotajwa juu ilieleza kwamba wote 
wamekufa, ndiyo sababu Hassaanra pia akasema kuwa sasa 
sijali mauti ya mtu yeyote awaye. Jueni kwa yakini kwamba 
baada ya Mtumesaw kufariki, kubaki hai kwa mtu yeyote 
kulikuwa ni jambo zito sana kwa masahabara nao 
wasingaliweza kulikubali. Hivyo, wakati wa kufariki kwa 
Mtumesaw hii ilikuwa Ijmai ya kwanza iliyofanyika duniani 
na humo suala la kifo cha Nabii Isaas likaamuliwa kabisa. 

Mimi mara kwa mara nalitilia mkazo jambo hili kwamba 
dalili hii ni dalili madhubuti sana inayohakikisha kifo cha 
Nabii Isaas. Kifo cha Mtumesaw hakikuwa jambo dogo la 
kawaida ambalo halingaliwahuzunisha masahabara. Afapo 
kiongozi wa kijiji, au mtu wa mtaani, au mtu wa nyumbani, 
basi watu wa nyumbani au wa mtaani au wa kijijini hupatwa 
na huzuni. Basi yule Nabii aliyekuja kwa dunia nzima akiwa 
rehema kwa walimwengu wote, kama Mwenyezi Mungu 
                                                 
17 Ulikuwa mboni ya macho yangu, basi nimepofuka leo kwa sababu ya 
kifo chako. Anayetaka kufa baada yako na afe, kwani nilikuhofia wewe tu  

[Mwenezi] 
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Alivyosema ndani ya Kurani Tukufu:
 

18
  

Halafu mahali pengine Akasema: 

19
  

Tena yule Nabii aliyeonyesha mfano wa ukweli na 
uaminifu na akadhihirisha sifa zisizo na kifani, 
haiwezekani yeye Nabii huyo afe na wafuasi wake 
waliojitolea kwake wasiathirike ambao hawakusita hata 
kidogo kumtolea mhanga uhai wao, walioziacha nchi zao, 
wakaacha ndugu na jamaa zao na wakaona kuvumilia kwa 
ajili yake taabu na shida za kila aina kuwa raha. Kwa 
kufikiria kidogo, jambo hili hueleweka ya kwamba 
uchungu na udhia walioweza kupata kwa kuwaza kifo 
chake, hatuwezi kukisia. Aya hiyo aliyoisoma Hadhrat 
Abu Bakrra ndiyo iliyoweza kuwatuliza na kuwafariji. 
Mwenyezi Mungu Amlipe malipo mema kwa kuwaima-
risha masahabara katika wakati huo mgumu. 

Nasema kwa masikitiko kwamba baadhi ya wapu-
mbavu, kwa sababu ya pupa na papara wanasema 
kwamba hakuna shaka Hadhrat Abu Bakrra  alisoma aya 
hii, lakini hiyo haihusikani na Nabii Isaas. Sijui 
niwaambieje wapumbavu hao! Juu ya kujiita masheikh 
wanaeleza maneno ya kipuuzi kama hayo. Hawaelezi 
                                                 
18 Na Hatukukutuma ila uwe rehema kwa walimwengu wote. 
Al-Anbiyaa, 21:108  [Mwenezi] 
19 Sema: Enyi watu, hakika mimi ni Mtume wa Mwenyezi Mungu kwenu 
nyote.—Al-A‘raaf, 7:159. [Mwenezi] 
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kwamba ni neno gani katika aya hii linalomtoa nje Nabii 
Isaas. Tena, Mwenyezi Mungu Hakuliacha humo jambo 
lolote linalopasa kujadiliwa. Mwenyewe Akaeleza maana 
ya   [wamekwisha pita] kuwa  
[akifa au akiuawa]. Kama ingelikuwa njia nyingine ya 
tatu pia, kwa nini Asingalisema:  
[au akinyanyuliwa mbinguni na kiwiliwili chake]. Je, 
Mwenyezi Mungu Akaishahau nao wanamkumbusha? 
Mungu Apishe mbali na hayo. 

Kama ingekuwa aya hiyo tu, pia ingetosha. Lakini 
nasema kwamba hao walipenda uhai wa Mtumesaw kiasi hiki 
kwamba hata leo hii watu hawa nao hulia wakikumbuka kifo 
chake, lakini masahabara walipata kusikia uchungu mwingi 
zaidi wakati huo. Nionavyo, mwaminio huwa yule 
anayemfuata na ndiye anayefikia daraja fulani kama 
Alivyosema Mwenyezi Mungu Mwenyewe: 

20
  

Yaani, Sema, Kama mnampenda Mwenyezi Mungu, basi 
nifuateni ili Mwenyezi Mungu Awapendeni. Sasa mapenzi 
hutaka kwamba mtu apende kitendo cha mpenzi wake. Na 
kufa ni sunna ya Mtumesaw naye akafa. Ni nani tena ambaye 
abaki hai au atamani kubaki hai au amtakie mwingine 
kubaki hai? Mapenzi hutaka kwamba mtu ajipoteze katika 
ufuasi wake hivi kwamba azuie maono yake na atambue 
kwamba yu katika umati wa fulani. Katika hali hiyo mtu 

                                                 
20 Aali‘Imran, 3:32 [Mwenezi] 
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anayeamini kumhusu Nabii Isaas kwamba yungali hai hadi 
sasa, yeye mtu huyo anawezaje kudai kwamba anampenda 
na kumfuata Mtumesaw. Maana anataka kwamba Nabii Isaas 
aboreshwe kuliko yeyesaw naye akubaliwe kuwa maiti, lakini 
kwa Nabii Isaas anapenda akubaliwe kuwa hai. 

Nasema kwelikweli kwamba kama Mtumesaw 
angebaki hai, hata mtu mmoja asingebaki kafiri. Uhai wa 
Nabii Isaas umeleta matokeo gani isipokuwa wako 
Wakristo milioni mia nne. Hebu fikirini je, hamjaijaribu 
imani katika uhai wake huo na je, matokeo yake si yenye 
hatari? Tajeni jamii moja tu ya Waislamu ambamo kutoka 
humo mtu yeyote hakutanasari. Lakini naweza kusema 
kwa yakini kuwa jambo hili ni sawa kabisa kwamba 
Waislamu wa kila tabaka wamekwisha tanasari na idadi 
yao inaweza kuwa zaidi ya laki moja. Wakristo wanayo 
silaha moja tu mikononi mwao ya kuwatanasarisha 
Waislamu nayo ndiyo kwamba Nabii Isaas angali hai. Hao 
wanasema kwamba hakikisheni sifa hii kwa mwingine 
yeyote yule. Kama yeye si Mungu kwa nini basi amepewa 
sifa hii maalum. Yu mzima na mhifadhi wa milele. 
Mungu Apishe mbali na hayo. Imani hii kwamba Nabii 
Isaas yungali hai iliwajasirisha nao waliwashambulia 
Waislamu kwa shambulio ambalo matokeo yake nime-
kwisha waambieni. Sasa kinyume chake kama 
mkiwathibitishia mapadre kuwa Yesu amekwisha kufa, 
matokeo yake yatakuwaje? Nimewauliza mapadre 
wakubwa wakubwa nao wakasema kwamba kama 
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ithibitike kuwa Yesu amekufa, basi dini yetu haiwezi 
kubaki hai.  

Kuna jambo jingine la kutafakari kwamba ninyi 
wenyewe mmejaribu itikadi katika uhai wa Nabii Isaas, na 
sasa jaribuni kidogo imani katika kifo chake na angalieni 
kwamba dini ya Kikristo inapata pigo gani kwa imani hii. 
Popote mfuasi wangu anapozungumza na Wakristo juu ya 
habari hii, mara moja hukataa kuzungumza kwa sababu 
wanajua kuwa kwa njia hii maangamio yao yapo karibu. 
Kwa imani katika kifo, haiwezi kuthibitika kafara ya Yesu 
wala uungu wake wala yeye kuwa mwana wa Mungu. 
Basi jaribuni imani hii kwa siku chache, ndipo uhakika 
wenyewe utakuwa wazi. 

Sikilizeni, ndani ya Kurani Tukufu na Hadithi za 
Mtumesaw kulikuwa na ahadi kwamba Islam itaenea na 
itazishinda dini nyingine na msalaba utavunjika. Jambo la 
kufikiria sasa ni hili kwamba duniani njia huhitajika 
kufanya kila jambo. Mtu auguapo hakuna shaka kwamba 
Mwenyezi Mungu ndiye Anayeponya, lakini kwa ajili 
yake Yeye ndiye Alitia sifa katika dawa. Mtu anapopewa 
dawa yamnufaisha. Asikiapo kiu Aizimaye ndiye Mungu, 
lakini Yeye ndiye Aliyeweka maji pia kwa shabaha hiyo. 
Halikadhalika, asikiapo njaa, ndiye Yeye Anayeiondoa, 
lakini ndiye Aliyeweka chakula pia. Vivyo hivyo, ushindi 
wa Islam na uvunjaji wa msalaba utatokea jinsi 
Alivyokadiria, lakini kwa shabaha hiyo Yeye ndiye 
Aliyeziweka njia na kuweka kanuni moja. Hivyo, jambo 
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hili limekubaliwa kwa kauli moja sawa na Kurani Tukufu 
na Hadithi kuwa katika zama za mwisho ambapo Ukristo 
utakuwa na ushindi, Islam itashinda kwa njia ya Masihi 
Aliyeahidiwa naye ataishindisha Islam juu ya dini na mila 
zote na atamwua Dajjal na kuvunja msalaba, na zama zile 
zitakuwa zama za mwisho. Nawwab Siddiq Hasan Khan 
na waja wengine walioandika vitabu kuhusu zama za 
mwisho nao wamelikubali jambo hili. Sasa kwa kutimia 
bishara hiyo kutakuwa na sababu na njia pia, maana ni 
desturi ya Mwenyezi Mungu kwamba Yeye Hutumia njia. 
Huponya kwa dawa na kwa vyakula na maji Huondoa 
njaa na kiu. Sasa kwa vile ushindi wa dini ya Kikristo 
umekwisha tokea na Wiaslamu wa kila tabaka 
wamekwisha ingia katika kundi hilo, Mwenyezi Mungu 
Amekusudia kuishindisha Islam sawa na ahadi Yake. 
Kwa shabaha hiyo kutakuwa na njia na sababu kwa 
vyovyote, na hiyo ndiyo silaha ya kifo cha Nabii Isaas na 
kwa silaha hiyo dini ya msalaba itajifia na wataishiwa 
nguvu. Nasema kwelikweli kwamba kwa kuondoa 
makosa ya Wakristo ni njia gani inayoweza kuwa kubwa 
zaidi kuliko kuthibitisha kifo cha Nabii Isaas. Tafakarini 
jambo hili mkiwa nyumbani mwenu na fikirini mlalapo 
faraghani vitandani. Katika hali ya upinzani mtu 
hushikwa na harara, lakini mwenye tabia njema hufikiria. 
Nilipotoa hotuba huko Delhi, watu wenye tabia njema 
walikubali na papo hapo wakatamka kwamba bila shaka 
nguzo ya Nabii Isaas kuabudiwa ni imani katika uhai 
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wake; isipovunjika hii, mlango haufunguki kwa ajili ya 
Islam, bali hiyo husaidia Ukristo. 

Wale waupendao uhai wake wanapaswa wafikirie 
kwamba kwa ushahidi wa mashahidi wawili mtu 
hunyongwa, lakini hapa kuna ushahidi mwingi sana nao 
wanaendelea kukataa. Mwenyezi Mungu Anasema ndani 
ya Kurani Tukufu: 

21
  

Tena kukiri kwa Nabii Isaas mwenyewe kunapatikana 
ndani ya Kurani hii hii: 

22
  

Na maana ya 'tawaffii' kuwa kifo huthibitika katika 
Kurani Tukufu, kwa sababu neno hilo limetumika kwa 
ajili ya Mtumesaw pia kama Alivyosema: 

23
  

Na Mtumesaw amesema   ambayo maana yake ni 
kifo tu. Halikadhalika, neno hilo limetumika kwa Nabii 
Yusuf as na watu wengine pia. Basi katika hali hiyo 
linawezaje kuwa na maana nyingine? Huu ndio ushahidi 
mkubwa sana juu ya kifo cha Nabii Isaas. Zaidi ya hayo, 
katika usiku wa Mi'raaj Mtumesaw alimwona Nabii Isaas 

                                                 
21Ewe Isa, kwa yakini Mimi Nitakufisha, na Nitakuinua Kwangu. 
 Aali‘Imraan, 3:56 [Mwenezi] 
22 Uliponifisha Wewe Ukawa Mchungaji juu yao.—Al-Maaida, 5:118  

[Mwenezi] 
23 Na kama Tukikuonyesha baadhi ya yale Tunayowaonya au Tukufishe. 
Yunus, 10:47 [Mwenezi] 
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akiwa miongoni mwa wafu. Hakuna yeyote awezaye 
kukataa Hadithi ya Mi'raaj. Iangalieni hiyo je, humo Nabii 
Isaas ametajwa akiwa pamoja na wafu ama kwa njia 
nyingine. Jinsi alivyowaona Nabii Ibrahimuas, Nabii 
Musaas na Manabii wengine, ndivyo alivyomwona Nabii 
Isaas. Kulikuwa hamna tofauti yoyote baina yao. Hakuna 
anayeweza kukataa kwamba Nabii Musaas na Nabii 
Ibrahimuas na Manabii wengine wamekwisha fariki na 
Malaika mwenye kuchukua roho amewafikisha katika 
ulimwengu mwingine. Basi mtu mmoja kati yao 
amekwendaje akiwa hai na mwili wake? Shuhuda hizi si 
chache; zamtosha Mwislamu wa kweli. 

Tena katika Hadithi nyingine umri wa Nabii Isaas umetajwa 
kuwa miaka 120 au 125. Baada ya kuyaangalia mambo hayo 
yote kwa pamoja ilikuwa kinyume na ucha-Mungu kutoa 
uamuzi haraka kuwa Nabii Isaas akiwa hai amekwenda 
mbinguni na tena hakuna mfano wake. Akili pia ilitaka hivyo, 
lakini inasikitisha kwamba watu hao hawakujali hata kidogo, na 
bila kumwogopa Mungu haraka sana wakaniita Dajjal. Fikirini 
je, hili lilikuwa jambo dogo? Ni masikitiko!  

Tena inaposhindikana kutoa udhuru wowote husema 
kwamba katika zama za kati Ijmai imekwisha fanyika. 
Nasema lini? Ijmai ya kweli ilikuwa Ijmai ya masahabara. 
Kama Ijmai ilifanyika baadaye, basi yaunganisheni 
pamoja madhehebu hayo mbalimbali. Nasema kweli 
kwamba hii si sawa hata kidogo. Uhai wa Nabii Isaas 
haukufanyiwa Ijmai wakati wowote. Hao hawakusoma 



HOTUBA YA LUDHIANA                                                                              27        

 

vitabu, la sivyo wangejua kwamba masufi wana imani 
katika kifo cha Nabii Isaas nao wanaamini ujaji wake wa 
mara ya pili ni kwa njia ya 'Buruuz' (mfano).  
Ilmuradi, kama vile nilivyomhimidia Mwenyezi Mungu, 
ndivyo ninavyomsalia Mtumesaw kwamba Mwenyezi 
Mungu Ameanzisha Jumuiya hii kwa ajili yake tu na 
misaada hii inaendelea kupatikana kwa sababu ya neema 
na baraka zake. Nasema kwa uwazi kabisa nayo ndiyo 
itikadi yangu na imani yangu kwamba bila kumfuata 
Mtumesaw na kukanyaga katika nyayo zake mtu yeyote 
hawezi kupata neema yoyote ya kiroho na fadhili.  

Pamoja na hayo, kuna jambo jingine linalopasa 
kutajwa, nisipolitaja itakuwa ni utovu wa shukrani, nalo 
ni kwamba Mwenyezi Mungu Ametuumba katika utawala 
na serikali inayotoa amani ya kila aina na ambayo 
imetupatia uhuru kamili wa kuhubiri na kueneza dini yetu, 
na tunazo nyenzo za kila aina katika enzi hii yenye 
baraka. Uhuru gani waweza kuwa zaidi ya huu kwamba 
tunaibatilisha dini ya Kikristo kwa nguvu sana na hakuna 
anayetuzuia. Lakini hapo kabla kulikuwa na zama, na 
waliozipata hizo zama wapo mpaka sasa; wakati huo hali 
ilikuwa kwamba Waislamu hawakuweza hata kutoa 
adhana ndani ya misikiti yao. Achilia mbali mambo 
mengine, hata vitu vilivyo halali vilikataliwa kuliwa. 
Uchunguzi wowote ulikuwa haufanywi. Lakini ni fadhili 
na hisani ya Mwenyezi Mungu kwamba tupo chini ya 
serikali iliyoepukana na aibu hizo zote. Yaani serikali ya 
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Kiingereza inayopenda amani, ambayo haijali hitilafu za 
dini, ambayo sheria yake ni kwamba wafuasi wa kila dini 
watekeleze wajibu wao kwa uhuru. Kwa kuwa Mwenyezi 
Mungu Amekusudia kwamba mahubiri yetu yafike kila 
mahali, ndiyo sababu Ametuumba katika serikali hii. 
Kama Mtumesaw alivyokuwa akionea fahari enzi ya 
Naushirwan, ndivyo tunavyoionea fahari serikali hii. Ni 
jambo la kawaida kwamba kwa kuwa Mtume huleta 
uadilifu na ukweli, kwa hiyo kabla hajatumwa yeye, 
uadilifu na ukweli huanza kupatikana. Mimi nina yakini 
kwamba serikali hii ni bora sana na afadhali kuliko 
serikali ya Kirumi iliyokuwepo katika zama za Nabii Isaas. 
Ingawa sheria zao zinafanana, lakini uadilifu ndio huu 
kwamba sheria za serikali hii hazishindikani mbele ya 
mtu yeyote na zikilinganishwa na zile za Kirumi 
itajulikana kwamba katika serikali ya Kirumi lazima 
kulikuwa na kiasi fulani cha ukatili. Lakini huu ulikuwa 
woga kwamba kwa kuwaogopa Mayahudi, mja mtakatifu 
na mteule wa Mungu, Nabii Isaas akawekwa kifungoni. 
Mimi pia nilifanyiwa kesi ya aina hii. Waliomshtaki Nabii 
Isaas walikuwa Mayahudi, lakini aliyenishtaki katika 
serikali hii alikuwa padre mwenye heshima na pia 
alikuwa daktari, yaani Dkt. Martin Clark, ndiye 
aliyenishtaki kwamba nilipanga kumwua na akaandaa 
ushahidi kamili hata kwamba Sheikh Abu Said 
Muhammad Husain wa Batala aliye adui mkali wa Jumuiya 
hii, naye akafika mahakamani kwa kutoa ushahidi. Na kadiri 
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alivyoweza akatoa ushahidi dhidi yangu na akajitahidi 
kikamilifu kuthibitisha mashtaka dhidi yangu. Kesi hiyo 
ilisikilizwa na Mkuu wa wilaya wa Gurdaspur, Kapteni 
Douglas, ambaye nadhani sasa yuko Simla. Kesi 
ikasikilizwa naye kikamilifu na ushahidi wote dhidi yangu 
ulitolewa kwa nguvu zote. Katika hali hii hata 
mwanasheria yeyote mahiri hangeweza kusema kwamba 
naweza kuachiliwa huru. Hali zilivyotokea zilitaka 
kwamba ningepelekwa mahakama ya juu na huko 
ningehukumiwa kunyongwa au kupatiwa adhabu ya 
kufukuzwa nchini. Lakini kama vile Mwenyezi Mungu 
Alivyonipasha habari kabla ya kesi hiyo, ndivyo 
Alivyoniambia mapema kwamba nitaachiliwa. Basi kundi 
kubwa la wafuasi wangu walijua bishara hii. Ilmuradi, kesi 
ilipofikia hatua hii na maadui na wapinzani wakadhani 
kwamba sasa hakimu atanipeleka mahakama ya juu, hapo 
yeye akamwambia Mkuu wa Polisi kuwa inanijia moyoni 
kwamba kesi hii ni ya kubuniwa. Moyo wangu hauamini 
kama kweli jaribio hili lilifanywa na akatumwa mtu kwenda 
kumwua Dkt. Clark; hivyo uichunguze tena. Huo ulikuwa ni 
wakati ambapo siyo tu kwamba wapinzani wangu 
walishughulikia njama za kila aina dhidi yangu, bali watu 
waliodai kwamba hupokelewa maombi yao, wakashughulikia 
kuomba wakilia machozi nipate  kuadhibiwa. Lakini ni nani 
awezaye kushindana na Mwenyezi Mungu? Ninajua kwamba 
Kapteni Douglas alishauriwa na baadhi ya watu niadhibiwe, 
lakini yeye alikuwa hakimu mpenda uadilifu, akasema 
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kwamba hatuwezi kuwa na ushenzi namna hii. 
Ilmuradi, kesi hii alipokabidhiwa Kapteni Le Marchand 
kwa ajili ya upelelezi mara ya pili, basi Kapteni akamwita 
Abdul Hamid na kumwambia, 'Sema kweli tupu.' Hapo 
tena Abdul Hamid akarudia kisa kile kile alichosimulia 
mbele ya Mkuu wa wilaya. Mwanzoni kabisa aliambiwa 
na Wakristo kwamba kama ukieleza kinyume hata kidogo 
na maelezo yako ya awali, utashikwa; hivyo akasema yale 
yale. Lakini Kapteni akamwambia kwamba, 'Umekwisha 
sema hayo awali, lakini Bwana mkubwa haridhiki nayo 
kwa sababu wewe husemi kweli.' Kapteni Le Marchand 
alipomwambia mara ya pili, akamwangukia miguuni, 
huku akilia na kusema, 'Niokoe.' Kapteni akamtuliza na 
kusema, 'Ndiyo, eleza'. Hapo yeye akatoboa ukweli na 
akakiri kwa uwazi kabisa kwamba, 'Nililazimishwa 
kueleza kwa kutishwa; kamwe kabisa Bwana Mirza 
hakunituma kuua.' Kapteni alifurahi sana kusikia maelezo 
hayo na akampigia simu Mkuu wa wilaya kwamba 
tumekwisha pata uhakika wa kesi. Basi kesi hiyo 
ikasikilizwa tena mjini Gurdaspur, na Kapteni Le 
Marchand aliapishwa naye akaandikisha maelezo yake 
kwa kuapa. Niliona kwamba Mkuu wa wilaya alifurahi 
mno kwa kudhihirika ukweli na akawakasirikia sana wale 
Wakristo waliotoa ushahidi wa uwongo dhidi yangu. 
Akaniambia: 'Unaweza kuwashtaki Wakristo hao.' Lakini 
kwa kuwa mimi nachukia kushtakiana, hivyo nikamwa-
mbia kwamba: 'Sipendi kushtaki; kesi yangu inaendelea 
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huko mbinguni.' Papo hapo Bwana Douglas akaandika 
hukumu. Watu wengi walijumuika siku hiyo. Akitoa 
hukumu akaniambia. 'Hongera, umeachiliwa.' 

Sasa semeni ni sifa nzuri ilioje ya serikali hii kwamba 
kwa ajili ya uadilifu haikujali hata kiongozi wa dini yake 
wala kitu kingine chochote. Wakati huo niliona dunia 
nzima ilikuwa adui yangu. Na ndivyo inavyokuwa 
kwamba dunia inaponuia kumtesa mtu, kila kitu hu-
mwudhi. Ni Mwenyezi Mungu tu pekee Anayewaokoa 
watumishi Wake wa kweli.  

Tena nilishtakiwa mbele ya Bwana Dowie. Kisha 
nikazuliwa kesi ya kodi. Lakini katika kesi hizo zote 
Mwenyezi Mungu Akadhihirisha sina hatia. Hatimaye 
kukawa kesi ya Karam Din. Katika kesi hii nguvu zote 
zikatumiwa dhidi yangu na ikadhaniwa kwamba sasa basi 
huu ndio mwisho wa Jumuiya hii. Kwa hakika kama 
Jumuiya hii isingetoka kwa Mwenyezi Mungu na Yeye 
Mwenyewe Asingeisaidia na kuinusuru, basi 
kusingekuwa na shaka yoyote katika kufutika kwake. 
Karam Din akaungwa mkono na watu toka pembe moja 
ya nchi hadi pembe ya pili na akasaidiwa kwa kila njia 
hata kwamba katika kesi hiyo baadhi ya wale wanaojiita 
masheikh wakatoa ushahidi wa uwongo dhidi yangu na 
wakasema hata kama yu [Karam Din] mzinzi, fasiki, 
mpujufu, hata hivyo yu mcha-Mungu. Kesi hii iliendelea 
kwa muda mrefu. Katika muda huo ishara nyingi 
zilidhihirika. Mwishowe hakimu aliyekuwa Baniani 
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akanitoza faini rupia mia tano. Lakini Mwenyezi Mungu 
tangu awali Alinipasha habari kwamba 'Mahakama ya juu 
imemwachilia'. Hivyo, rufaa ilipopelekwa mbele ya jaji 
wa Division,24 kwa busara aliyopewa na Mungu, mara 
moja akafahamu uhakika wa kesi na kusema kwamba 
niliyoandika mimi kumhusu Karam Din yalikuwa sawa 
kabisa, yaani nilikuwa na haki ya kuyaandika. Basi 
hukumu aliyoiandika imekwisha chapwa. Hatimaye, 
akaniachilia, akanirudishia faini na akaikemea ipasavyo 
mahakama ya mwanzo kwamba kwa nini kesi hiyo 
imecheleweshwa kwa muda mrefu.  

Ilmuradi, kila wapinzani wangu walipopata nafasi 
wakafanya chini juu kuniponda na kuangamiza, lakini 
Mwenyezi Mungu kwa fadhili Zake tu Akaniokoa katika 
kila moto kama vile ambavyo Aliendelea kuwaokoa 
Mitume Wake. Nikiangalia matukio hayo nasema kwa 
nguvu kabisa kwamba serikali hii ni bora zaidi kuliko 
serikali ya Kirumi ambayo katika enzi yake Nabii Isaas 
aliteswa. Gavana Pilato ambaye kwanza kesi ilipelekwa 
mbele yake, kwa hakika alikuwa mfuasi wa Nabii Isaas na 
mkewe naye alikuwa mfuasi. Ndiyo sababu akanawa 
mikono yaka kwamba hana hatia katika damu ya Yesu. 
Lakini ingawa alikuwa mfuasi tena Gavana, hakuwa na 
ushujaa aliouonyesha Kapteni Douglas. Huko Yesu 
hakuwa na hatia na hapa mimi sikuwa na hatia. 

                                                 
24  Eneo kubwa kuliko wilaya lakini dogo kuliko mkoa. [Mwenezi] 
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Nasema kwelikweli tena kwa kujaribu kwamba 
Mwenyezi Mungu Amewapa watu hao ushujaa kwa ajili 
ya haki. Hivyo, nawasihi hapa Waislamu kwamba 
wanawajibika kutii serikali hii kwa moyo wa kweli.  

Kumbukeni vema kwamba asiyemshukuru mhisani 
wake hawezi kumshukuru Mwenyezi Mungu. Raha na 
starehe zinazopatikana katika zama hizi hazina kifani. 
Angalieni mifumo ya reli, simu, posta, polisi n.k. kwamba 
faida nyingi namna gani hupatikana kwayo. Je, 
zilikuwapo raha hizo na starehe miaka sitini au sabini 
hapo kabla? Basi semeni kwa haki kwamba kwa nini 
tusitoe shukrani ilhali tunafanyiwa maelfu ya hisani. 
Waislamu wengi wananishambulia kwa kusema kwamba 
Jumuiya yako ina ubaya huu kwamba mnatangua Jihadi. 
Ni masikitiko kwamba wajinga hao hawaelewi kabisa 
uhakika wake. Wanaikashifu Islam na Mtumesaw. Kamwe 
hakunyanyua upanga kwa kueneza dini. Dhuluma za 
wapinzani juu ya Mtumesaw na wafuasi wake zilipofikia 
kikomo na miongoni mwa wafuasi wake waaminifu 
wanaume kwa wanawake wakauawa na kisha akafuatwa 
hadi Madina, ndipo akapata amri ya kupambana nao. 
Yeye hakuinua upanga kwanza, bali maadui ndio 
waliuinua. Wakati mwingine makafiri wadhalimu 
walimjeruhi mwili mzima hata akatokwa na damu 
kichwani mpaka miguuni, hata hivyo hakupambana nao. 
Kumbukeni vizuri kwamba kama kutumia upanga 
kungekuwa ni faradhi katika Islam, basi Mtumesaw 
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angeunyanyua huko Makka, lakini sivyo. Upanga 
unaozungumziwa ukainuliwa wakati makafiri wenye 
kuudhi walipomfuata hadi Madina. Wakati huo wapinzani 
walikuwa na upanga mikononi mwao. Lakini sasa upanga 
hakuna, bali wanatumia dhidi yangu habari za uwongo na 
fatuwa, na ni kalamu tu inayotumika kuipinga Islam. 
Hivyo, mwenye kuijibu kalamu kwa upanga si atakuwa 
mpumbavu na mjinga, ama nani? 

Msisahau kwamba Mtumesaw aliinua upanga baada ya 
makafiri kupita kiasi katika dhuluma na ukatili, na hii 
ilikuwa ni hatua ya kujilinda ambayo katika sheria ya kila 
serikali iliyostaarabika inajuzu. Kama mwizi akiingia 
nyumbani naye anashambalia kwa nia ya kuua, wakati 
huo kumwua mwizi huyo kwa kujiokoa si hatia.  

Hivyo hali ilipofikia kiasi hiki kwamba wafuasi 
waaminifu wa Mtumesaw waliuawa hata wanawake dhaifu 
wa Kiislamu nao wakauawa kwa ukatili na bila kuona 
haya, je haikuwa haki kwamba hao [maadui] 
waadhibiwe? Wakati huo kama Mwenyezi Mungu 
Angekusudia kwamba jina la Islam lisibaki, hapo upanga 
usingeliweza kuinuliwa. Lakini Alitaka Islam ienee 
duniani na iwe njia ya wokovu wa dunia, ndiyo maana 
wakati huo upanga uliinuliwa kwa kujilinda tu. Nasema 
kwa kusisitiza kwamba wakati huo Islam kunyanyua 
upanga si jambo la kulaumiwa sawa na kanuni na dini 
yoyote na khulka. Watu wanaofundisha kwamba 
'ukipigwa shavu moja, geuza na la pili,' hawawezi 
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kusubiri, na wale ambao wanaona hata kumwua mdudu ni 
dhambi nao hawawezi kuvumilia. Sasa kwa nini Islam 
inalaumiwa? 
Nasema pia kwa uwazi kwamba Waislamu majahili 
wasemao kwamba Islam ilienea kwa upanga, wanamzulia 
uwongo Nabii Maasumu na wanaivunjia Islam heshima. 
Kumbukeni vema kwamba Islam daima imeenea kwa 
sababu ya mafundisho yake matakatifu na mwongozo na 
kwa nuru na baraka na miujiza yake. Ishara kubwa za 
Mtumesaw na athari tukufu za khulka zake njema 
zimeieneza, na ishara na athari hizo bado hazijaisha bali 
huwepo katika kila zama bila kufifia. Ndiyo sababu 
nasema kwamba Mtume wetusaw ni Nabii aliye hai, kwani 
mafundisho yake na maagizo yake daima hutoa matunda 
yake, na katika siku zijazo Islam itakapopata maendeleo, 
basi hiyo ndiyo itakuwa njia yake, si nyingine. Kwa kuwa 
upanga haukutumika wakati wowote kwa kueneza Islam, 
hivyo kuliwaza hilo wakati huu ni dhambi. Maana wote 
wanaishi kwa amani na kwa ajili ya kueneza dini yao ziko 
njia na nyenzo za kutosha. 

Nasikitika sana kusema kwamba Wakristo na wa-
pinzani wengine wakati wa kushambulia Islam 
hawakutafakari kamwe uhakika wenyewe. Walipaswa 
kuona kwamba wapinzani wote wakati huo walijitokeza 
kuing'olea mbali Islam na Waislamu na wote kwa pamoja 
wakala njama dhidi yake na kuwatesa Waislamu. 
Kukabiliana na mateso na udhia, kama wasingelijilinda 
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wangelifanyeje? Ndani ya Kurani Tukufu kuna aya hii: 
25

  
Hii yaonyesha kwamba agizo hili lilitolewa ambapo 
dhuluma dhidi ya Waislamu ilifikia kikomo, ndipo amri 
ya kupambana ikatolewa. Ruhusa hii ilikuwa kwa wakati 
huo, siyo kwa wakati mwingine. Basi Masihi 
Aliyeahidiwa aliwekewa alama hii :26  Sasa, basi, 
alama ya ukweli wake ni kwamba hatapigana vita. Sababu 
yake ndiyo hii kwamba katika zama hizi wapinzani nao 
wameacha vita vya kidini. Naam, mashindano haya 
yamechukua sura nyingine, nayo ni kwamba wanaipinga 
Islam kwa kutumia kalamu. Ama Wakristo, kila gazeti lao 
hutolewa nakala elfu hamsini na wanajitahidi kwa kila 
namna kwamba watu waichukie Islam. Kwa ajili ya 
mashindano haya, yatupasa tutumie kalamu au tupige 
mishale? Kama mtu akifikiria hivyo, ni nani atakayekuwa 
mpumbavu mkubwa na adui wa Islam kuliko yeye? 
Kusema tu hivyo ni kuaibisha Islam ama nini? 
Wapinzani wetu wasipofanya juhudi ya aina hii, ilhali 
hawako juu ya haki, basi itakuwa ajabu na la 
kusikitisha kwamba sisi tulio juu ya haki tutaje 
upanga. Wakati huu umwonyeshe mtu upanga na 
kumwambia 'Silimu au la nitakuua,' halafu uone 

                                                 
25 Imeruhusiwa kupigana kwa wale wanaopigwa, kwa sababu 
wamedhulumiwa.—Al-Hajj, 22:40 [Mwenezi]  
26 Ataiondoa vita [Mwenezi] 
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matokeo yatakuwaje? Yeye atakufanya ukamatwe na 
polisi na kukuonjesha ladha ya upanga. 
Mawazo haya ni ya kipuuzi kabisa na yanatakiwa yao-
ndolewe vichwani. Sasa wakati umefika kwamba 
uonyeshwe uso wenye nuru na mng'aao wa Islam. Hizi ni 
zama za upinzani wote kufutiliwa mbali na doa lililotiliwa 
kwenye uso mng'aao wa Islam kuondolewa kabisa. 
Nasikitika kusema kwamba fursa ambayo Mwenyezi 
Mungu Amewajaalia Waislamu na njia iliyofunguliwa kwa 
Wakristo kuingia Islam, wakaiona vibaya na kuikataa. 

Kwa njia ya maandiko yangu, nimeeleza njia itaka-
yoifanikisha na kuishindisha Islam juu ya dini nyingine. 
Majarida yangu yanafika Amerika na Ulaya na kwa 
sababu ya busara ambayo Mwenyezi Mungu Amewajaalia 
watu hawa, wamelifahamu jambo hili. Lakini 
ninapomweleza Mwislamu njia hiyo, basi povu hutoka 
kinywani mwake kana kwamba yu mwehu ama ataka 
kuua, ilhali fundisho la Kurani Tukufu ndilo hili: 

27

  
Shabaha ya fundisho hili ilikuwa ni kwamba hata kama ni 
adui, kwa upole na wema huu ageuke kuwa rafiki na 
asikilize maneno haya kwa utulivu na usikivu. Ninasema 
kwa kuapa kwa Mwenyezi Mungu kwamba mimi 
nimetoka Kwake. Yeye Anajua sana kwamba mimi si 
                                                 
27 Zuia ubaya kwa yaliyo mema zaidi.—Haa Miim As-Sajda, 41:35  

[Mwenezi] 



38                                    HOTUBA YA LUDHIANA 

 

mzushi, si mwongo. Ikiwa ninyi baada ya mimi kuapa 
kwa Mwenyezi Mungu na pia kuziona ishara ambazo 
Yeye Amedhihirisha kunisaidia, bado mnaniita 
mwongo na mzushi, basi nawaombeni kwa jina la 
Mwenyezi Mungu kwamba leteni mfano wa mzushi 
yeyote ambaye juu ya kumzulia Mwenyezi Mungu 
na kumwongopea kila siku, Mungu Aendelee 
kumsaidia na kumnusuru. Ilitakiwa Amwangamize, 
lakini hapa mambo ni kinyume chake. Nasema kwa 
kula kiapo cha Mwenyezi Mungu kwamba mimi ni 
mkweli na nimetoka Kwake, lakini naitwa mwongo 
na mzushi. Tena Mwenyezi Mungu katika kila kesi 
na kila balaa wanayozusha watu dhidi yangu, 
Hunisaidia na kuniokoa. Na Akanisaidia hivi 
kwamba Akawatilia malaki ya watu mapenzi yangu 
mioyoni mwao. Hii inatosha kuhakikisha ukweli 
wangu. Kama mkiweza kumtaja mzushi aliye 
mwongo na akamzulia Mwenyezi Mungu uwongo na 
Mwenyezi Mungu Akamsaidia hivyo na kumweka 
hai kwa muda huo na kumtimizia matamanio yake, 
nionyesheni basi. 

Fahamuni kabisa kwamba Mitume wa Mwenyezi 
Mungu hutambulikana kwa ishara ambazo 
Mwenyezi Mungu Huzionyesha kwa ajili yao na 
kuwasaidia. Mimi ni mkweli katika usemi wangu na 
Mwenyezi Mungu Aionaye mioyo Anajua habari ya 
moyo wangu na kuitambua. Je, hamwezi hata kusema 
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yale aliyoyasema mmojawapo wa watu wa Firauni:  

     
28

   

Je, hamna yakini kuwa Mwenyezi Mungu ni adui mkubwa 
kabisa wa waongo. Ghadhabu ya Mwenyezi Mungu inakuwa 
kali zaidi kuliko ninyi nyote kunishambulia pamoja. Basi ni 
nani awezaye kuokoa katika ghadhabu Yake. Na aya ambayo 
nimeitaja ina jambo linalostahili kukumbukwa kwamba 
Atatimiza baadhi ya bishara za maonyo, si zote. Humo mna 
hekima gani? Hekima ndiyo hii kwamba bishara za maonyo 
huwa na masharti na hutanguka kwa kutubu na kuomba 
ghofira na kurejea kwenye haki.  

Bishara huwa ya aina mbili. Kwanza ya ahadi, 
Alivyosema: 

29
  

Ahli Sunna wanaamini kwamba bishara za aina hii 
hazitanguki, kwani Mwenyezi Mungu ni Karimu. Ama 
bishara za maonyo, pengine baada ya kuonya Anasamehe 
kwa sababu Yu Rahimu. Ni mjinga sana na mbali na 
Islam anayesema kwamba bishara zote za maonyo 
hutimia. Huyo anaiacha Kurani Tukufu, kwa sababu 

                                                 
28 Akiwa mwongo, basi uwongo wake ni juu yake, na kama yu mkweli, 
yatawafikieni baadhi ya hayo anayowaonyeni.—Al-Mu’min, 40:29  

[Mwenezi] 
29Mwenyezi Mungu Amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu. 
An-Nur, 24:56 [Mwenezi] 



40                                    HOTUBA YA LUDHIANA 

 

Kurani Tukufu yasema: 
30

  
Inasikitisha kwamba watu wengi wanajiita mashiekh 
lakini hawajui Kurani wala Hadithi wala sunna ya 
Manabii. Huwa povu tu la bughudha, hivyo 
wanadanganya. Kumbukeni: 

31
  

Rahimu huwa Anamsamehe mtu baada ya kumhukumu 
kuadhibiwa. Na hii ni tabia ya mtu pia kwamba 
anasamehe. Safari moja, mtu fulani alitoa ushahidi wa 
uwongo mbele yangu ambaye ilithibitika ana hatia. Kesi 
hii ikasikilizwa na hakimu mmoja Mwingereza. Kwa 
bahati akapata barua ya kwamba amehamishwa mahali pa 
mbali sana. Akahuzunika kwani yule mwenye hatia 
alikuwa mzee. Akamwambia karani, 'Huyo atafia jela tu.' 
Karani naye akasema, 'Bwana! huyo ana watoto.' Hapo 
yule Mwingereza akasema, 'Sasa faili imekwisha 
kamilika, yaweza kufanywa nini sasa.' Halafu akasema, 
'Haya, ichane faili hii.' Sasa tafakarini, Mwingereza 
anaweza kuwa na huruma, kwa nini Mwenyezi Mungu 
Hawezi. 

Tena fikirini pia kwamba kwa nini sadaka hutolewa, 
na kila kaumu ina desturi hii. Kitabia mtu hupenda kutoa 
                                                 
30 Yatawafikieni baadhi ya hayo anayowaonyeni.—Al-Mu’min, 40:29  

[Mwenezi] 
31 Mkarimu anapoahidi hutimiza [Mwenezi] 
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sadaka wakati wa msiba na balaa na huitoa pia. 
Wanasema, 'Toa mbuzi, toa nguo, toa hiki, toa kile.' Ikiwa 
balaa haliondoki kwa njia hii, kwa nini mtu hulazimika 
kufanya hivi. Hapana, balaa huondoka. Jambo hili 
limethibitika kwa kuafikiwa na Mitume laki moja elfu ishirini 
na nne. Nami najua kwa yakini kwamba hii siyo imani ya 
Waislamu tu, bali pia ni imani ya Wayahudi, Wakristo na 
Mabaniani. Na ninavyofahamu hakuna yeyote duniani 
anayekataa jambo hili. Kama ni hivyo, basi imedhihirika kwa 
uwazi kabisa kwamba dhamira ya Mungu hutanguka. 

Tofauti kati ya bishara na dhamira ya Mungu ni hii tu 
kwamba habari ya bishara hupewa Nabii, lakini dhamira ya 
Mungu hafahamishwi yeyote nayo hubaki siri. Kama 
dhamira hiyo ya Mungu ingedhihirishwa kwa njia ya Nabii, 
ingekuwa bishara. Kama bishara haiwezi kutanguka, basi 
dhamira ya Mungu pia haiwezi kutanguka kwa sadaka. 
Lakini hii si sawa hata kidogo. Kwa kuwa bishara za maonyo 
hutanguka, ndiyo maana Akasema:  

32   
Sasa Mwenyezi Mungu Mwenyewe Anatoa ushahidi 
kwamba baadhi ya bishara za Mtumesaw pia zilitanguka. 
Kama bishara yangu yoyote inapingwa hivyo, basi 
nijibuni hilo. Ikiwa mtanikadhibisha katika jambo hilo, 
basi si mtanikadhibisha mimi, bali mtakuwa wenye 

                                                 
32 Na kama akiwa mkweli, yatawafikieni baadhi ya hayo anayowaonyeni. 
Al-Mu’min, 40:29 [Mwenezi] 
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kumkadhibisha Mwenyezi Mungu. Nasema kwa yakini 
kabisa kwamba suala hili limekubaliwa na Jumuiya nzima 
ya Ahli Sunna na dunia nzima kwamba kwa kunyenyekea, 
ahadi ya adhabu hutanguka. Je, mmesahau hata mfano wa 
Nabii Yunusas. Ni sababu ipi iliyoifanya adhabu ya kaumu 
ya Nabii Yunusas kuondolewa. Tazameni Durre Manthur 
n.k., na ndani ya Biblia kuna kitabu cha Nabii Yona. 
Adhabu hiyo iliahidiwa kabisa, lakini watu wa Yunus, 
kwa kuona alama za adhabu, wakatubu na kurejea Kwake. 
Mwenyezi Mungu Akawasamehe na adhabu ikaondolewa. 
Huko Nabii Yunusas alikuwa akingojea adhabu katika siku 
iliyowekwa. Alikuwa akiwauliza watu; akamwuliza 
mkulima mmoja kwamba hali ya Ninawi ikoje? Akajibu, 
ni nzuri tu. Hapo Nabii Yunusas akaingiwa na huzuni 
nyingi na akasema: 

 
Yaani, sitarejea kwa watu wangu nikiitwa mwongo. Sasa juu 
ya kuwepo kwa mfano huu na kuwepo kwa ushahidi wa 
Kurani Tukufu, kupinga bishara yangu iliyokuwa na sharti 
tokea mwanzo ni kinyume cha ucha-Mungu. Si alama ya 
mcha-Mungu kutamka neno bila kutafakari na kuwa tayari 
kukadhibisha. 

Kisa cha Nabii Yunusas ni cha kutia uchungu mno na ni 
chenye kutoa somo nacho kimeandikwa ndani ya vitabu. 
Kisomeni kwa makini, hata akatupwa mtoni na kuingia 
tumboni mwa samaki; ndipo toba ikakubaliwa. Kwa nini 
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adhabu na kasirani hii ikamsibu Nabii Yunusas? Ni kwa 
sababu hakufikiri kwamba Mwenyezi Mungu Anaweza 
kutangua ahadi ya adhabu. Kwa nini basi ninyi mnafanya 
haraka kunihusu mimi na kwa kunikadhibisha 
mnawakadhibisha Manabii wote? 

Kumbukeni kwamba jina la Mwenyezi Mungu ni Ghafur 
(Msamehevu), kwa nini basi Asiwasamehe wanaomrejea? Ni 
makosa ya aina hii ambayo yameingia katika Waislamu. 
Miongoni mwa makosa hayo ni kosa kukusu Jihadi pia. 
Nastaajabu kwamba nisemapo kuwa Jihadi ni haramu, basi 
hutoa macho yenye hasira, ilhali wenyewe wanaamini 
kwamba Hadithi kuhusu Mahdi Mwaga damu zina dosari. 
Sheikh Muhammad Husain wa Batala ameandika vijitabu juu 
ya mada hii na huo ndio uliokuwa msimamo wa Mian Nazir 
Husain wa Delhi. Hao kabisa hawazitambui kuwa sahihi. 
Kwa nini basi naitwa mwongo. Ukweli ndio huu kwamba 
kazi ya Masihi Aliyeahidiwa na Mahdi ndiyo kwamba 
ataondoa vita vya kidini na ataishindisha Islam kwa kalamu, 
maombi na nguvu ya kiroho. Lakini ni masikitiko kwamba 
watu hawaelewi habari hii, kwa sababu hawaielekei dini jinsi 
wanavyoielekea dunia. Baada ya kujiingiza katika unajisi na 
uchafu wa dunia wanawezaje kuwa na tumaini kwamba 
yatawafungukia maarifa ya Kurani Tukufu. Humo 
mmeandikwa kwa uwazi kabisa: 

33

  

                                                 
33 Hapana atakayeigusa ila waliotakasika.—Al-Waaqi‘a, 56:80 [Mwenezi] 
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Sikilizeni kwa makini kwamba shabaha ya kuja 
kwangu ni nini? Shabaha na kusudi la ujaji wangu ni 
kuijadidisha Islam tu na kuisaidia. Msidhani kwamba 
nimekuja nifundishe sheria mpya au nitoe maagizo 
mapya, au kitabu kipya kitashuka. Hata kidogo. Kama 
mtu anadhani hivyo, naona huyo amepotea kabisa naye 
hana imani. Kwa ujaji wa Mtumesaw sheria na unabii 
umekwisha. Sasa sheria yoyote mpya haiwezi kuja. 
Kurani Tukufu ni Khatamul-Kutub [mwisho wa 
vitabu]. Humo sasa hamna nafasi ya kupunguza au 
kuongeza hata yodi moja wala nukta moja. Naam, ni 
kweli kwamba baraka na neema za Mtumesaw na 
matunda ya mafundisho na mwongozo wa Kurani 
Tukufu hayakumalizika, bali hupatikana katika kila 
zama, na kwa kuthibitisha neema na baraka hizo 
Mwenyezi Mungu Amenituma. Hali ya Islam iliyopo 
hivi sasa haifichikani. Imekubaliwa na wote kwamba 
Waislamu wanaendelea kudhoofika kwa kila jiha na 
kurudi nyuma na hali yao inazidi kuwa mbaya kwa kila 
jiha. Wana maneno matupu tu, matendo hamna na 
Islam imekuwa yatima. Katika hali hiyo Mwenyezi 
Mungu Amenituma ili kuisaidia na kuilinda. Na 
Amenituma sawa na ahadi Yake, kwa sababu Alisema: 

34

  

                                                 
34 Hakika Sisi Tumetermsha mauidha na hakika Sisi ndio Tuyalindao. 
Al-Hijr, 15:10 [Mwenezi] 
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Kama si wakati huo wa kuisaidia na kuinusuru na kuilinda 
Islam, ni wakati gani mwingine tena? Sasa katika karne 
hii ya kumi na nne hali inakuwa ile ile iliyokuwa wakati 
wa [vita vya] Badri ambayo kuhusu hali hiyo Mwenyezi 
Mungu Anasema: 

35

  
Kwa hakika ndani ya aya hii mlifichikana bishara moja, 
yaani katika karne ya kumi na nne Islam itakapodhoofika 
na kuishiwa nguvu, wakati huo Mwenyezi Mungu sa-
mbamba na ahadi ile ya kuilinda, Ataisaidia. Kwa nini basi 
mnastaajabu kwamba Yeye Alinusuru Islam? Mimi 
sisikitiki kwamba naitwa Dajjal na mwongo mkubwa na 
ninasingiziwa. Kwani ilikuwa lazima nitendewe kama 
walivyotendewa Mitume wa kabla yangu ili nami 
ningepata hadhi ya sunna ya zamani. Mimi kwa kweli 
sikupata sehemu ya hizo taabu na shida, lakini misiba na 
matatizo aliyokabili Kiongozi na Bwana wetu Mtumesaw 
mfano wake haupatikani katika mnyororo wa Manabii. 
Kwa ajili ya Islam yeye alipata udhia ambao kalamu 
inashindwa kuuandika na ulimi kuueleza. Hii inaonyesha 
jinsi Mtumesaw alivyokuwa Nabii mwenye shani kubwa na 
imara. Kama kusingekuwa na msaada wa Mwenyezi 
Mungu na nusura pamoja naye, basi hangeweza kuvumilia 
shida hizo kubwa kama mlima. Kama angelikuwa Nabii 

                                                 
35 Na bila shaka Mwenyezi Mungu Aliwasaidieni katika (vita vya) Badri 
hali ninyi mlikuwa dhaifu.—Aali‘Imran, 3:124 [Mwenezi] 
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mwingine, angelishindwa. Lakini Islam aliyoeneza kwa 
shida na taabu, nisemeje juu ya hali yake ilivyo leo.  

Islam ilikuwa na maana kwamba mtu ajipoteze katika 
mapenzi ya Mungu na utii Wake; na kama vile shingo ya 
mbuzi huwa mbele ya mchinja, vivyo hivyo Mwislamu 
ajitolee kwa utii wa Mwenyezi Mungu. Na shabaha yake 
ilikuwa kumwamini Mwenyezi Mungu kuwa Mmoja, 
Asiye na mshirika. Mtumesaw alipotumwa, wakati huo 
Umoja wa Mungu ulikuwa umepotea na nchi hii ya 
Waarya pia ilijaa masanamu kama Pandit Diyanand 
S’arasvati pia alivyokiri. Katika hali hiyo na wakati huo 
ilikuwa lazima atumwe Mtumesaw. Zama hizi pia 
zinafanana na zama hizo ambamo pamoja na ibada ya 
masanamu, ibada ya mwanadamu na udaharia pia 
umeenea, na shabaha hasa ya Islam na roho yake 
haikubaki. Kiini chake kilikuwa kujipoteza katika 
mapenzi ya Mungu tu na kuamini hakuna mwabudiwa 
minghairi Yake; na shabaha ni kwamba mtu amwelekee 
Mungu wala asiielekee dunia. Kwa shabaha hiyo Islam 
imegawa mafundisho yake katika sehemu mbili: Kwanza, 
haki za Mungu; pili, haki za watu. Haki ya Mungu ni 
kumfahamu kwamba ni lazima Atiiwe, na haki za watu ni 
kuhurumia viumbe wa Mungu. Si vizuri kumdhuru mtu 
kwa sababu ya hitilafu ya dini. Kumhurumia mtu na 
kumtendea vizuri ni kitu kimoja na hitilafu ya dini ni kitu 
kingine. Kundi la Waislamu waliofahamu vibaya maana 
ya Jihadi na kuielewa visivyo, wamehalalisha 
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kunyang’anya mali ya makafiri. Mimi pia wakanitolea 
fatuwa kwamba chukueni wake zao; ilhali mafundisho 
machafu ya aina hii hayakuwa ya Kiislamu. Hiyo ilikuwa 
dini iliyosafika na kutakasika. Tunaweza kutoa mfano wa 
Islam kwa baba anayetaka haki za ubaba na kadhalika 
anataka watoto wake wahurumiane wao kwa wao wala 
hataki wapigane. Islam inapotaka pasiwepo mshirika 
yeyote wa Mwenyezi Mungu, papo hapo yataka pia 
kwamba wanadamu wawe na upendo na umoja. 

Thawabu zaidi katika sala ya jamaa inayopatikana, 
shabaha yake ni hii tu kwamba hiyo huleta umoja, na kwa 
kuleta umoja huo kivitendo, imeagizwa na kusisitizwa 
kwamba miguu iwekwe sawasawa na mstari unyoke na 
wasimame bega kwa bega. Hii inamaanisha kwamba hao 
wote ni kama mtu mmoja ili kwamba nuru za mmoja ziweze 
kupenya ndani ya mwingine na ubaguzi unaozalisha 
majivuno na ubinafsi usibaki. 

Kumbukeni vizuri kwamba mtu ana nguvu ya 
kuzivutia nuru za mwingine. Halafu kwa ajili ya umoja 
huo kuna amri kwamba sala za kila siku zisaliwe katika 
msikiti wa mtaa na baada ya wiki katika msikiti wa mji na 
kisha baada ya mwaka wajumuike katika uwanja wa Idi; 
na Waislamu wa dunia nzima, mara moja kwa mwaka, 
wakusanyike katika Nyumba ya Mungu. Shabaha ya 
maagizo yote hayo ni huo huo umoja. 

Mwenyezi Mungu Amezigawa haki katika sehemu 
mbili: Kwanza, haki za Mungu; pili, haki za watu. Hiyo 
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imeelezwa sana katika Kurani Tukufu. Mwenyezi Mungu 
Anasema mahali pamoja:  

36
 

 

Yaani, Mkumbukeni Mwenyezi Mungu kama 
mnavyowakumbuka baba zenu bali Mkumbukeni zaidi. 
Humo mna madokezo mawili. Kwanza, kumkumbuka 
Mwenyezi Mungu kumefananishwa na kuwakumbuka baba. 
Humo mna siri hii kwamba mapenzi ya baba huwa ni 
mapenzi ya dhati na ya asili. Tazameni mtoto anapopigwa na 
mama, hata wakati huo pia hulia, 'mama, mama'. Ndiyo 
kusema kwamba ndani ya aya hii Mwenyezi Mungu 
Anamfundisha mtu kwamba awe na uhusiano wa mapenzi ya 
asili na Mwenyezi Mungu. Baada ya mapenzi haya 
kupatikana, kutii amri za Mwenyezi Mungu hupatikana 
kwenyewe. Hii ndiyo daraja ya kweli ya maarifa ambayo mtu 
anatakiwa kuifikia. Yaani ndani yake mapenzi ya dhati na ya 
asili kwa ajili ya Mwenyezi Mungu yazalike. Mahali pengine 
Anasema hivi: 

37

   
Katika aya hiyo madaraja matatu yameelezwa ambayo 
mwanadamu anatakiwa kuyapata. Daraja la kwanza ni la 
uadilifu. Na uadilifu ni kwamba mtu amfanyie mwenzake 

                                                 
36 Al-Baqara, 2:201 [Mwenezi] 
37 Kwa hakika Mwenyezi Mungu Anaamuru uadilifu, na hisani, na kuwapa 
(watu kama uwapavyo) ndugu.—An-Nahl, 16:91 [Mwenezi] 
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wema kwa sababu amefanyiwa wema. Na ni wazi 
kwamba wema huo si wa hali ya juu. Bali daraja la chini 
kabisa ni, 'fanyeni uadilifu'. Na kama mkiendelea mbele 
zaidi, hapo ndipo mtaingia katika daraja la hisani, yaani 
kufanya wema bila ya kufanyiwa wema. Lakini 
atendaye vibaya atendewe wema; apigaye shavu moja 
ageuziwe na la pili, si sawa. Au tuseme kikawaida 
fundisho hili haliwezi kutekelezwa, asemavyo Sa'adi:    

38
  

Hivyo mafundisho ya hali ya juu iliyotoa Islam kuhusu 
mipaka ya kujilipiza kisasi, hakuna dini yoyote inayoweza 
kuleta mafundisho kama hayo, nayo ndiyo haya: 

39

 
 

Yaani, malipo ya ubaya ni ubaya ulio sawa nao, na 
anayesamehe sharti msamaha ulete marekebisho [basi 
ujira wake ni juu ya Mwenyezi Mungu]. Islam imetoa 
fundisho la kusamehe kosa sharti shari isiongezeke 
kwa sababu ya kusamehe. 

Ilmuradi, baada ya uadilifu daraja la pili ni la 
hisani; yaani kutendea wema bila ya kutendewa 
wema. Lakini kutendea huko wema kuna ubinafsi wa 

                                                 
38 Kuwatendea wema waovu ni kama kuwatenda vibaya watu wema.  

[Mwenezi] 
39 Ash-Shura, 42:41 [Mwenezi] 
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aina fulani, kwani wakati mwingine mtu humsimbulia 
mwenzake hisani au wema huo. Kwa hiyo imetoa  
fundisho lililo bora zaidi nalo ni daraja la:  
[kuwapa watu kama uwapavyo ndugu]. Mama anaye-
mtendea wema mtoto wake huwa si mwenye kutamani 
kutoka kwake malipo na zawadi na heshima. Wema 
anaomfanyia hufanya kutokana na mapenzi ya asili. 
Kama mfalme akimwamuru: Usimnyonyeshe na hata 
kama akifa kwa kughafilika kwako, hutapewa adhabu, 
bali utapewa zawadi, hata hivyo hatakuwa tayari kutii 
amri ya mfalme, bali atamtukana kwamba huyo ni 
adui wa watoto wangu. Sababu yake ndiyo hii 
kwamba yeye anatendea hivi kwa mapenzi ya dhati; 
hana shabaha yoyote katikati. Hili ni fundisho la hali 
ya juu litolewalo na Islam. Na aya hii inakusanya haki 
zote mbili—haki za Mungu na haki za watu. 
Kulingana na haki za Mungu, maana ya aya hii ni 
kwamba kwa kuzingatia uadilifu Mtiini Mwenyezi 
Mungu na kumwabudu Yeye Ambaye Amewaumbeni 
na Huwaleeni. Na yule ambaye katika utii wa Mungu 
anaendelea mbele zaidi, atii kwa kuzingatia hisani. 
Kwani Yu Mhisani na hakuna awezaye kuzihesabu 
hisani Zake. Na kwa vile kuzingatia sifa na khulka 
njema za mhisani, hukumbusha hisani zake, ndiyo 
sababu Mtumesaw alisema kwamba maana ya hisani ni 
kwamba mtu amwabudu Mwenyezi Mungu kana 
kwamba anamwona au angalau Mwenyezi Mungu 



HOTUBA YA LUDHIANA                                                                              51        

 

Anamwona. Mpaka daraja hilo kunakuwa na pazia kwa 
mtu, lakini baada yake kuna daraja la tatu la 

 yaani mtu hupata mapenzi ya dhati ya 
Mwenyezi Mungu. Na kulingana na haki za watu nime-
kwisha eleza maana yake hapo awali, na pia nilieleza 
kwamba fundisho hili lililotolewa na Kurani Tukufu 
halikutolewa na kitabu kingine chochote, nalo ni kamili kiasi 
hiki kwamba hakuna awezaye kuleta mfano wake, yaani: 

 
40

  
Humo sharti limewekwa kwa msamaha kwamba ulete suluhu. 
Dini ya Kiyahudi ilifundisha: ' Jicho kwa jicho' na 'Jino kwa 
jino'. Kwa sababu hii, tabia yao ya kujilipiza kisasi ilizidi sana 
na tabia hiyo ikaimarika kiasi hiki kwamba kama baba 
hakulipiza kisasi, basi likawa jukumu la watoto hadi wajukuu 
wake kulipiza kisasi. Kwa sababu hii, tabia yao ya inda 
ikaongezeka nao wakawa na mioyo migumu na wasio na 
huruma. Kinyume na fundisho hili, Wakristo wakafundisha 
kwamba akupigaye shavu moja, mgeuzie na la pili pia; na mtu 
akulazimishaye mwendo wa maili moja, nenda naye maili 
mbili n.k. Kasoro iliyomo ndani ya fundisho hili iko wazi 
kwamba haliwezi kutekelezwa. Na serikali za Kikristo 
zimethibitisha kwa vitendo kwamba fundisho hili lina kasoro. 
Je, Mkristo yeyote anaweza kuwa na moyo ya kwamba mtu 
                                                 
40 Malipo ya ubaya ni ubaya ulio sawa nao ; lakini anayesamehe na 
kusuluhisha, basi ujira wake ni juu ya Mwenyezi Mungu. 
Ash-Shura, 42:41 [Mwenezi]  
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habithi akimpiga kofi amng’olee mbali jino naye amgeuzie 
shavu la pili kwamba naam, sasa ling’oe jino la pili pia. 
Habithi huyo atazidi kujasiri na kwa njia hii amani 
itachafuka. Basi tukubalije kwamba fundisho hili ni bora 
au linaweza kuwa sawa na matakwa ya Mwenyezi 
Mungu. Kama litekelezwe fundisho hilo, nchi yoyote 
haiwezi kuendelea vizuri. Adui akivamia nchi moja, 
akabidhiwe na ya pili pia, na afisa mmoja akikamatwa 
basi wengine kumi nao wakabidhiwe. Hizo ndizo dosari 
zilizomo ndani ya mafundisho hayo; na hilo halifai. 
Naam, inawezekana kwamba maagizo hayo yalikuwa 
kama sheria kwa zama maalum na zama hizo zilipopita 
mafundisho hayo hayakuwafaa watu wengine. Wayahudi 
waliishi utumwani kwa miaka mia nne, na kwa sababu ya 
maisha haya ya utumwa, mioyo yao ikawa migumu zaidi 
nao wakawa wenye chuki. Na ni jambo la kawaida 
kwamba anayekuwepo katika zama za mfalme fulani, 
khulka zake huwa kama za mfalme. Katika utawala wa 
Masingasinga watu wengi wakawa majambazi, lakini 
katika enzi ya Waingereza ustaarabu na elimu vinaenea na 
kila mtu anajitahidi kwa hivyo. Ilmuradi, kwa sababu ya 
kukaa chini ya utawala wa Firauni, wana wa Israeli 
walizidi katika dhuluma. Hivyo, katika zama za Taurati 
haja ya uadilifu ikawa kipaumbele, kwa sababu watu hao 
walikuwa hawana habari nao na walikuwa na tabia ya 
kikatili. Na walikuwa na yakini kwamba ni lazima malipo 
ya jino yawe kulivunja jino, na huu ni wajibu wetu. Kwa 
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sababu hiyo, Mwenyezi Mungu Akawafundisha kwamba 
habari hii haiishii uadilifu tu, bali hisani nayo ni ya 
lazima. Kwa sababu hii wakafundishwa kwa njia ya Nabii 
Isaas kwamba ukipigwa shavu moja mgeuzie na la pili. Na 
hilo lilipotiliwa mkazo sana mno, basi Mwenyezi Mungu, 
kwa njia ya Mtumesaw. Akalikamilisha fundisho hilo. 
Yaani, malipo ya ubaya ni ubaya ulio sawa nao; lakini 
anayesamehe na msamaha ulete suluhu, basi ujira wake ni 
kwa Mwenyezi Mungu. Yeye Amefundisha kusamehe, 
lakini sharti suluhu ipatikane. Msamaha pasipofaa huleta 
madhara. Basi hapa ni lazima kutafakari kwamba kama 
kuna matumaini ya suluhu, basi inastahili tu kusamehe. 
Kwa mfano, kuna watumishi wawili. Mmoja ni 
mwungwana, mtiifu na mwenye kutakia heri, lakini kwa 
bahati anakosea. Hapo yafaa kumsamehe; haifai 
kumwadhibu. Lakini mwingine ni mwovu na mkorofi; 
kila siku huleta hasara na haachani na ukorofi wake. 
Kama huyo aachiliwe basi atazidi kuwa jasiri; huyo hana 
budi kuadhibiwa. Ilmuradi, tendeni sawa na hali ilivyo. 
Hili ni fundisho lililotolewa na Islam nalo ni fundisho 
kamili. Na baada yake hakuna fundisho au sheria nyingine 
inayoweza kuja. Mtumesaw ni Khataman-Nabiyyin na 
Kurani Tukufu ni Khatamul-Kutub. Sasa hakuwezi kuwa 
na Kalima nyingine au Sala nyingine. Chohote 
alichosema Mtumesaw au kutenda, na yote yaliyomo ndani 
ya Kurani Tukufu, wokovu hauwezi kupatikana kwa 
kuviacha hivyo. Atakayeviacha atakwenda Jahanamu. Hii 
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ndiyo imani na itikadi yetu. Lakini pamoja na hayo 
ikumbukwe kwamba kwa ajili ya umati huu mlango wa 
maongezi na Mwenyezi Mungu uko wazi na mlango huu 
kana kwamba ni ushahidi siku zote juu ya ukweli wa Kurani 
Tukufu na ukweli wa Mtumesaw. Na kwa ajili yake Mwenyezi 
Mungu Amefundisha ndani ya Sura Al- Faatiha dua hii:  

41

    
Dua Aliyofundisha kwa ajili ya kupata njia ya 
walioneemeshwa inaashiria kupata sifa bora za Manabiias. 
Na ni dhahiri kwamba ubora waliopewa Manabiias 
ulikuwa ni wa kupata maarifa ya Mungu na neema hii 
walipata kutokana na maongezi na Mwenyezi Mungu. 
Ninyi nanyi mnaitamani hiyo. Fikirini kwamba kwa 
kupata neema hiyo, Kurani Tukufu inaagiza kuomba dua 
hii, lakini matokeo ya agizo hilo hakuna au hata mtu 
mmoja katika umati huu hawezi kupata heshima hiyo na 
mlango huu umefungwa mpaka Kiyama. Niambieni je, 
hiyo itaonyesha fedheha ya Islam na Mtumesaw au uzuri 
wake wowote? Nasema kwelikweli kwamba yule 
anayeamini hivyo anaiaibisha Islam wala hakuelewa kiini 
cha sheria. Miongoni mwa miradi ya Islam ni kwamba 
mtu asiseme kwa ulimi tu kwamba Mungu ni Mmoja, 
Asiye na mshirika, bali aitambue barabara. Na asiwe na 
imani tupu juu ya Pepo na Moto bali kwa hakika apate 

                                                 
41 Utuongoze njia iliyonyoka, njia ya wale Uliowaneemesha. 
Al-Faatiha, 1: 6-7 [Mwenezi] 
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kujua hali za kipeponi katika maisha haya haya na 
ayaepuke madhambi yanayowakumba watu hayawani. 
Hiyo ilikuwa, na ndiyo shabaha kubwa ya binadamu na 
hiyo ni shabaha tukufu ambayo watu wengine hawawezi 
kuleta mithili yake katika dini yao wala kuonyesha mfano 
wake. Kusema anaweza kusema kila mtu, lakini ni nani 
awezaye kuleta mfano wake.  

Nimewauliza Waarya na Wakristo kwamba toeni 
uthibitisho wowote wa kuwepo kwa Mungu 
mnayemwamini, lakini hawawezi kuleta chochote 
isipokuwa maneno matupu tu. Watu hao hawamjui Yule 
Mungu Ambaye Kurani Tukufu imeeleza habari Zake. Ili 
kumjua Yeye kulikuwa na njia moja tu ya maongezi na 
Mwenyezi Mungu iliyopambanua Islam katika dini 
nyingine. Lakini inasikitisha kwamba Waislamu hao, kwa 
sababu ya kunipinga wameikataa hata hiyo.  

Kumbukeni kwa yakini kwamba uwezo wa kuepuka 
madhambi hupatikana mtu anapomwamini Mwenyezi 
Mungu kikamilifu. Hiyo ndiyo shabaha kubwa ya maisha 
ya mtu kwamba ajiokoe katika kucha za dhambi. 
Tazameni nyoka anayeonekana wa kupendeza, mtoto 
anaweza kutamani kumshika na hata kumkamata. Lakini 
mwenye akili ajuaye kwamba nyoka atamgonga na 
kumwua, hatajasiri hata kidogo kumkimbilia. Bali akijua 
kuwa ndani ya nyumba fulani kuna nyoka, basi humo pia 
hataingia. Vivyo hivyo sumu ambayo anaifahamu ni kitu 
cha kuua hatajasiri kuila. Halikadhalika, asipokuwa na 
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yakini kwamba dhambi ni sumu ya hatari hawezi 
kuepukana nayo. Yakini hii haiwezi kuzalika bila 
utambuzi. Sasa ni kitu gani kinachomfanya mtu ajasiri 
kutenda dhambi, ilhali anamwamini Mwenyezi Mungu na 
kuifahamu dhambi kuwa ni dhambi. Sababu yake si 
nyingine isipokuwa kwamba hana utambuzi wala busara 
inayozalisha tabia ya kuunguza dhambi. Kama hali hii 
haipatikani, basi itabidi kukiri kwamba, Mungu Apishe 
mbali, Islam haina shabaha yake ya asili. Lakini mimi 
nasema si hivyo. Shabaha hii Islam pekee inaitimiza 
kikamilifu, na njia yake ni moja tu: Maongezi na 
Mwenyezi Mungu. Kwani kwa hiyo yakini kamili juu ya 
kuwepo kwa Mwenyezi Mungu huzalika na hii inajulisha 
kwamba kwa hakika Mwenyezi Mungu Huchukia dhambi 
na Huadhibu. Dhambi ni sumu ambayo mwanzoni huwa 
ndogo, halafu huwa kubwa na hatimaye hufikisha kwenye 
kufuru.  

Nasema kwa kupitia kwamba kila kaumu inahangaika 
kuepukana na dhambi. Kwa mfano, Waarya wamezusha 
kwamba hakuna njia nyingine ya kutakasika katika dhambi 
isipokuwa kuadhibiwa tu. Adhabu ya dhambi moja ni 
kuzaliwa mara laki kadha kwa sura ya viumbe mbali mbali. 
Mtu hawezi kutakasika mpaka apate kuzaliwa hivyo. 
Lakini hiyo ina matatizo mengi; lililo kubwa zaidi ni 
kwamba kama viumbe wote ni wenye dhambi, basi 
wokovu utakuwa lini? Na jambo la ajabu zaidi ni kwamba 
kwao imekubaliwa kwamba waliookoka, baada ya muda 
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fulani watatolewa katika nyumba ya wokovu. Basi wokovu 
huo wafaa nini? Wanapoulizwa mbona mnatoa baada ya 
wokovu? Ndipo baadhi yao wanasema kwamba ili kutoa 
nje, dhambi moja inabakizwa. Sasa semeni kwa kutafakari 
kwamba je, hii yaweza kuwa kazi ya Mungu Mweza? Tena 
kama kila nafsi inajiumba, Mungu si mwumbaji wake 
(Mungu Apishe mbali), basi ina haja gani kuwa chini 
yake?  

Wakristo wana imani nyingine. Wamefikiria njia moja 
ya kujitakasa katika dhambi, nayo ndiyo kumwamini Nabii 
Isaas kuwa Mungu na mwana wa Mungu. Halafu muwe na 
yakini kwamba amebeba dhambi zetu na akalaaniwa kwa 
kusulubiwa. Mungu Apishe mbali. Sasa tafakarini kwamba 
kupata wokovu kuna uhusiano gani na njia hii? Ili kuokoa 
katika dhambi wamebuni dhambi nyingine kubwa zaidi 
kwamba mwanadamu amefanywa Mungu. Je, kunaweza 
kuwa na dhambi kubwa zaidi ya hiyo? Na baada ya 
kumfanya Mungu, papo hapo wakasema pia yu maluuni. 
Je, utovu wa adabu na kumvunjia Mwenyezi Mungu 
heshima zaidi ya hapo yawezekana? Mwenye kula na 
kunywa na mwenye haja nyingine akafanywa Mungu; 
ilhali ndani ya Taurati mmeandikwa kwamba kusiwe na 
Mungu mwingine, mbinguni wala ardhini. Tena fundisho 
hili liliandikwa juu ya milango na miimo; hilo likaachwa 
na kuzushwa mungu mpya asiyejulikana katika Taurati.  
Nimemwuliza mwanazuoni wa Kiyahudi kwamba je, 
kwenu kuna habari ya Mungu atokaye tumboni mwa 
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Mariamu na kupigwa na Wayahudi. Hapo wanazuoni wa 
Kiyahudi wakanijibu kwamba huo ni uzushi tu. Katika 
Taurati habari ya Mungu wa aina hii haijulikani. Mungu 
wetu ni Yule Aliye Mungu wa Kurani Tukufu. Yaani jinsi 
Kurani Tukufu ilivyoeleza Umoja wa Mwenyezi Mungu, 
ndivyo tunavyoamini sawa na Taurati kwamba Mwenyezi 
Mungu ni Mmoja, Hana mshirika wala hatuwezi 
kumwamini mtu yeyote kuwa Mungu. Ni dhahiri kwamba 
kama Wayahudi wangekuwa wamepewa habari ya mungu 
ambaye angezaliwa kutoka tumboni mwa mwanamke, 
kwa nini wangempinga Nabii Isaas vikali sana? Hata 
kwamba wakamtundika msalabani na wakamkufurisha. 
Hii yaonyesha wazi kwamba hawakuwa tayari hata 
kidogo kuliamini jambo hili. 

Ilmuradi, tiba ya kuondoa dhambi waliyopendekeza 
Wakristo ni tiba ambayo yenyewe inazalisha dhambi, 
nayo haina uhusiano wowote na kujiokoa katika dhambi. 
Wamependekeza dhambi kuwa tiba ya kuondoa dhambi 
ambayo haifai kwa hali yoyote. Watu hao ni marafiki 
wajinga wa nafsi zao na mfano wao ni kama wa yule 
nyani aliyemwua bwana wake. Kwa ajili ya kujikinga na 
kujiokoa katika dhambi wamependekeza dhambi ambayo 
haiwezi kusamehewa kwa hali yoyote, yaani wamefanya 
ushirikina na kumfanya mtu mnyonge kuwa Mungu. Ni 
furaha ilioje kwa Waislamu kwamba Mungu wao si 
Mungu wa aina hii ambaye anaweza kulaumiwa na 
kushambuliwa. Hao wanaamini nguvu Zake na kudra 
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Zake na wana yakini katika sifa Zake. Lakini wale 
waliomfanya mwanadamu kuwa Mungu au walizikataa 
kudra Zake, kwao kuwepo na kutokuwepo kwa Mungu ni 
sawa. Kwa mfano, Waarya wanaamini kwamba kila 
chembe imejiumba yenyewe na Yeye Hakuumba 
chochote. Sasa hebu semeni kama Mungu si Mwumbaji 
wa chembe basi kuna haja gani ya Mungu kwa ajili ya 
kuwepo kwa hizo. Kama nguvu zipo tu zenyewe zikiwa 
na uwezo wa kujiunga na kujitenganisha, basi semeni kwa 
uadilifu hizo zina haja gani tena ya Mungu. Mimi naona 
kwamba kati ya Waarya wenye imani hii na madaharia 
kuna tofauti kidogo sana. Sasa Islam pekee ndiyo dini 
iliyokamilika na iliyo hai na wakati umewadia wa 
kudhihiri tena utukufu na shani ya Islam, nami nimekuja 
kwa shabaha hiyo.  

Waislamu wanatakiwa wazithamini nuru na baraka 
zinazoteremka wakati huu kutoka mbinguni na 
wamshukuru Mwenyezi Mungu kwamba wamesaidiwa 
katika wakati unaofaa. Na Mwenyezi Mungu sawa na 
ahadi Yake Amewanusuru katika wakati wa msiba huu. 
Lakini kama hawataithamini neema hii ya Mwenyezi 
Mungu, basi Mwenyezi Mungu Hatawajali kitu. Yeye 
Atatekeleza kazi Yake, lakini juu yao itakuwa masikitiko.  

Mimi nasema kwa nguvu sana na yakini kamili na 
busara kwamba Mwenyezi Mungu Amekusudia kuzifuta 
dini nyingine na kuipa Islam ushindi na nguvu. Sasa 
hakuna mkono wowote wala nguvu inayoweza 
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kupambana na kusudio la Mwenyezi Mungu. Yeye ni: 
42

  
Enyi Waislamu, kumbukeni kwamba Mwenyezi Mungu 
kwa njia yangu Amewapeni habari hii, nami nimefikisha 
ujumbe wangu. Sasa kuusikiliza au kutokusikiliza ni hiari 
yenu. Ni kweli kwamba Nabii Isaas amekwisha fariki, 
nami nasema kwa kuapa kwa Mwenyezi Mungu kwamba 
yule aliyeahidiwa kuja ndiye mimi. Pia ni kweli kabisa 
kwamba uhai wa Islam umo katika kifo cha Nabii Isaas. 

Ikiwa mtalitafakari suala hili, basi mtatambua 
kwamba hilo ndilo suala litakalofutilia mbali dini ya 
Kikristo. Hili ni boriti kubwa kabisa la dini ya Kikristo 
ambalo jengo la dini hii linalitegemea. Liacheni lianguke. 
Jambo hili lingetatuliwa kwa urahisi sana kama wapinzani 
wangu wangekuwa na ucha-Mungu na hofu Yake. Lakini 
tajeni jina la mtu mmoja tu ambaye akiacha unyama wake 
alinijia na kutaka kupata uhakika. Hali yao ni kwamba 
walitajapo tu jina langu povu huanza kutoka vinywani 
mwao, nao huanza kutukana. Je, mtu aweza kuipata haki 
kwa njia hii? 

Mimi natoa aya za Kurani Tukufu na Hadithi za 
Mtumesaw na Ijmai ya masahabara. Lakini hao hawasikilizi 
maneno hayo bali wanapiga kelele: Kafiri huyu, Dajjal! 
Ninasema kwa uwazi kabisa kwamba thibitisheni kutoka 
katika Kurani Tukufu kwamba Nabii Isaas alienda 
                                                 
42 Atendaye Apendavyo.—Al-Buruj, 85:17 [Mwenezi] 
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mbinguni akiwa hai; leteni dalili yoyote kinyume na 
Mtumesaw kumwona [katika Mira’aj] au onyesheni kilicho 
kinyume na Ijmai ya kwanza iliyofanyika wakati wa Abu 
Bakrra ambapo Mtumesaw alifariki, lakini hatupati jawabu. 
Isitoshe, baadhi ya watu wanapiga makelele kwamba 
ikiwa Masihi ajaye si yule yule Masihi bin Mariamu, 
Nabii wa Kiisraeli, kwa nini basi jina hilo amepewa yule 
anayekuja? Mimi ninasema kwamba upinzani huu ni wa 
kijinga namna gani! Jambo la ajabu ni kwamba wapinzani 
wana haki ya kuwapa wana wao majina ya Musa, Isa, 
Daudi, Ahmad, Ibrahimu na Ismaili, lakini kama Mwenyezi 
Mungu Akimpa mtu fulani jina la Isa hapo wapinga. Hapa 
jambo la kutafakari lilikuwa kwamba je, mjaji amekuja na 
ishara au la? Kama wangezikuta ishara hizo wasingejasiri 
kukataa. Lakini hawakujali ishara na misaada, bali 
waliposikia tu madai, wakasema: 43  

Ni jambo la kawaida kwamba njia ya kuwatambua 
Manabii na Mitume wa Mwenyezi Mungu ni miujiza na 
ishara zao. Kama mtu akipewa na serikali mamlaka, 
hupewa alama fulani, vivyo hivyo kwa kuwatambua 
Mitume wa Mwenyezi Mungu pia kuna ishara. Nami 
nasisitiza kusema kwamba Mwenyezi Mungu kwa 
kunisaidia Amedhihirisha ishara, si moja, si mbili wala si 
mia mbili bali malaki, na hizo si ishara ambazo hakuna 
asiyezijua, bali malaki ya watu wamezishuhudia. Nami 

                                                 
43 Wewe ni kafiri [Mwenezi] 
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naweza kusema kwamba hata katika mkutano huu pia 
mamia ya waliozishuhudia wanaweza kuwepo. Ishara 
zimedhihirika kwa ajili yangu toka mbinguni na ardhini pia. 

Ishara zilizohusika na madai yangu ambazo 
zilitabiriwa mapema na Manabii wengine na Mtumesaw, 
pia zimetimia. Kwa mfano, katika hizo kuna ishara ya 
kupatwa jua na mwezi ambayo nyote mmeiona. 
Ilitabiriwa katika Hadithi Sahihi kwamba katika zama za 
Mahdi na Masihi jua na mwezi vitapatwa katika mwezi 
wa Ramadhani. Sasa semeni ishara hiyo imetimia au la? 
Kuna yeyote anayeweza kusema kuwa hakuiona ishara 
hii? Halikadhalika, ilitabiriwa kuwa katika zama hizo 
tauni itaenea na itakuwa kali kiasi hiki kwamba kati ya 
watu kumi, saba watakufa. Sasa semeni ishara ya tauni 
ilidhihirika au la? 

Tena, pia iliandikwa kwamba katika zama hizo njia 
mpya ya kusafiria itavumbuliwa itakayosababisha ngamia 
kuachwa. Je, kwa kuanzishwa garimoshi ishara hii 
haijatimia? Nihesabu mpaka wapi; ni mlolongo mrefu wa 
ishara. Sasa fikirini kwamba mimi mwenye kudai 
nimeitwa Dajjal na mwongo, basi ni ajabu gani kwamba 
ishara zote hizo zimetimia kwa ajili yangu mimi niliye 
mwongo? Na kama ajaye ni mwingine basi ameachiwa 
nini? Fanyeni uadilifu na Mwogopeni Mwenyezi Mungu. 
Je, Mwenyezi Mungu Humsaidia mwongo hivyo? Ni la 
ajabu kwamba kila aliyekuja kupambana nami alishindwa 
wala hakufanikiwa, lakini katika kila balaa na msiba 



HOTUBA YA LUDHIANA                                                                              63        

 

ambamo wapinzani walinitia, nikatoka salama u salimini 
na kufanikiwa. Sasa, aseme yeyote kwa kuapa kwamba 
waongo wanatendewa namna hii? 

Ninalazimika kusema kwa masikitiko kwamba wana 
shida gani masheikh hao wenye rai za kunipinga. Kwa 
nini hawasomi Kurani Tukufu na Hadithi kwa makini. Je, 
hawajui kwamba viongozi waliotangulia wa umati huu 
wote walikuwa wakieleza ujaji wa Masihi Aliyeahidiwa 
kutokea katika karne ya kumi na nne na kashfi za wote 
wenye kuona kashfi zinaishia hapa. Ndani ya kitabu cha 
Hujajul-Karamah imeandikwa kwa uwazi kwamba karne 
ya kumi na nne haitapita [pasipo Masihi kutokea]. Hao 
ndio watu waliokuwa wakipanda juu ya mimbari na 
kueleza kwamba hata wanyama wameomba kujikinga 
katika karne ya kumi na tatu na kwamba karne ya kumi na 
nne itakuwa yenye baraka. Lakini imekuwaje kwamba 
karne ya kumi na nne ambamo Imam Aliyeahidiwa 
alitakiwa kufika, badala ya mkweli akaja mwongo na 
maelfu kwa malaki ya ishara zimedhihirika kumsadikisha 
na pia Mwenyezi Mungu Akamsaidia yeye tu katika kila 
uwanja na kila mapambano. Yafikirini mambo hayo, 
kisha mtoe jawabu. Kutamka neno kwa midomo ni rahisi, 
lakini kusema kwa hofu ya Mungu ni vigumu.  

Zaidi ya hayo, jambo hili pia lafaa kuzingatiwa 
kwamba Mwenyezi Mungu Hampi mzushi na mwongo 
muhula mrefu hata ampite Mtumesaw. Umri wangu ni 
miaka 67, na tangu nitumwe sasa ni zaidi ya miaka 23. 
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Kama ningekuwa mzushi na mwongo, Mwenyezi Mungu 
Asingenipatia muda mrefu kiasi hiki. Baadhi ya watu pia 
wanasema kuwa kuja kwako kumefaa nini? Kumbukeni, 
shabaha za ujaji wangu ni mbili: Kwanza ni kwamba 
wakati huu ambapo dini nyingine zimeishinda Islam kana 
kwamba zinaendelea kuitafuna, na Islam imekuwa nyonge 
sana na kama mtoto yatima. Hivyo, Mwenyezi Mungu 
Amenituma wakati huu ili nilinde Islam katika masha-
mbulio ya dini batili na nitoe dalili zenye nguvu za Islam 
na thibitisho za kweli zake. Na thibitisho hizo, zaidi ya 
dalili za kielimu, ni zile nuru na baraka za kimbinguni 
ambazo hudhihirika daima kuisaidia Islam. Wakati huu 
kama mtasoma taarifa za mapadre, itajulikana kwamba 
wanatumia njia gani kuipinga Islam na nakala nyingi 
namna gani za kila gazeti lao zinatolewa. Katika hali hii 
ilikuwa ni lazima Islam ishindishwe. Basi kwa sababu 
hiyo, Mwenyezi Mungu Amenituma, nami nasema kwa 
yakini kwamba ushindi wa Islam utapatikana na alama 
zake zimekwisha dhihirika. Naam, hili ni jambo la kweli 
kwamba kwa ajili ya ushindi huu hakuna haja ya upanga 
na bunduki, wala Mwenyezi Mungu Hakunituma na 
silaha. Mtu anayedhania hivyo wakati huu, ndiye rafiki 
mjinga wa Islam. Shabaha ya dini ni kuishinda mioyo na 
shabaha hii haipatikani kwa upanga. Kuhusu upanga 
alionyanyua Mtumesaw, nimekwisha eleza mara nyingi 
kwamba ulikuwa kwa ajili ya kujilinda na kujikinga tu, na 
huo pia wakati dhuluma za wapinzani na makafiri 
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zilipovuka mipaka na ardhi ikawa nyekundu kwa damu ya 
Waislamu wanyonge. Ilmuradi, shabaha ya kuja kwangu 
ndiyo kwamba Islam ipate ushindi juu ya dini nyingine.  

Shabaha ya pili ni kwamba watu wasemao kuwa sisi 
tunasali na tunafanya hivi na vile; haya ni maneno 
matupu. Hiyo inahitaji kwamba izalike hali ndani ya mtu 
iliyo kiini na asili ya Islam. Mimi nafahamu kwamba mtu 
hawezi kuwa mwaminio na Mwislamu mpaka ajipatie sifa 
za Abu Bakr, Umar, Uthman na Ali, Mungu Awaridhie 
wote. Hao hawakuipenda dunia, bali walijitolea wakfu 
maisha yao katika njia ya Mwenyezi Mungu. Lakini sasa 
bidii zote ni kwa ajili ya dunia tu. Watu wamezama sana 
katika mambo ya dunia hata kwamba hawakumwachia 
Mwenyezi Mungu nafasi. Biashara ni kwa ajili ya dunia; 
jengo ni kwa ajili ya dunia, bali hata sala na saumu, 
zikitekelezwa, ni kwa ajili ya dunia. Yote yafanywa kwa 
kupata ukaribu na watu wa kidunia, lakini dini haitiwi 
maanani. Sasa kila mtu anaweza kufahamu kwamba je, 
shabaha ya kukiri na kukubali Islam ni hiyo tu 
iliyofikiriwa, au shabaha yake ni tukufu zaidi? 
Ninavyojua mimi ni kwamba mwaminio hutakaswa na 
hupata sifa za Malaika. Kadiri anavyozidi kumkurubia 
Mwenyezi Mungu, ndivyo anavyosikia maneno ya 
Mwenyezi Mungu na kwayo hupata utulivu. Sasa kila 
mmoja wenu afikirie moyoni mwake kuwa je, amelipata 
daraja hili? Nasema kwelikweli kwamba ninyi 
mmetosheka na ganda tu ilhali hili si kitu. Basi jinsi ilivyo 
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kazi yangu kuzuia mashambulizi ya wasio Waislamu, 
ndivyo ilivyo kazi yangu kuzalisha ndani ya Waislamu 
hakika na roho ya Islam. Lile sanamu la dunia 
lililoheshimika mioyoni mwa Waislamu badala ya 
Mwenyezi Mungu, matamanio na matumaini yake 
yametiwa humo, mashtaka na suluhu vyote ni kwa ajili ya 
dunia, hilo sanamu nataka livunjiliwe mbali kabisa na 
adhama na utukufu wa Mwenyezi Mungu uimarike 
mioyoni mwao na mti wa imani utoe matunda mapya 
mapya. Wakati huu ni sura ya mti tu, si mti wenyewe, 
kwani kuhusu mti wenyewe Alisema:  

 

     
44

 
 

Yaani, je, hukuona jinsi Mwenyezi Mungu Alivyotoa 
mfano, yaani mfano wa dini kamilifu kwamba neno hili 
tukufu ni kama mti mtukufu ambao mzizi wake ni imara 
na matawi yake yafika mbinguni nao hutoa matunda yake 
kila wakati kwa amri ya Mola wake.  Muradi wake 
ni kwamba kanuni zake za imani ziwe imara na ziwe 
zimehakikika nazo zifikie daraja la yakini kamili na dini 
hiyo idumu kutoa matunda yake kila wakati, na wakati 
wowote isiwe kama mti uliokauka. Lakini semeni je, hali 
hiyo ipo sasa? Watu wengi wanasema kwamba kuna haja 

                                                 
44 Ibrahim, 14:25,26 [Mwenezi] 
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gani [ya Mtume]? Ni mjinga namna gani mgonjwa 
asemaye kwamba kuna haja gani ya tabibu? Ikiwa hamjali 
tabibu wala haoni haja naye, matokeo yake si mengine ila 
kuangamia? Hivi sasa Waislamu bila shaka wamo katika 
kundi la wasemao  [tumesilimu], lakini hawamo katika 
kundi la wasemao  [tumeamini]. Na hali hiyo ya 
'Tumeamini' huwa wakati wanapokuwa na nuru pamoja nao.  

Ilmuradi, hayo ndiyo mambo ambayo kwayo 
nimetumwa. Hivyo, msifanye haraka kunikadhibisha, bali 
Mwogopeni Mwenyezi Mungu na kutubu, kwani akili ya 
mwenye kutubu huwa nyepesi. Ishara ya tauni ni ishara ya 
hatari sana na ufunuo Alionifunulia Mwenyezi Mungu 
kuihusu ni huu:

 

 
Haya ni maneno ya Mwenyezi Mungu, na laana iko juu ya 
yule amzuliaye Mwenyezi Mungu uwongo. Mwenyezi 
Mungu Anasema kwamba nia Yangu itabadilika wakati 
mioyo itakapobadilika. Basi Mcheni Mwenyezi Mungu na 
kuiogopa ghadhabu Yake. Hakuna yeyote awezaye 
kuchukua dhima ya mwingine. Katika kesi ya kawaida pia 
watu wengi hawawezi kuonyesha uaminifu. Basi 
mwawezaje kuwategemea wengine huko Akhera ambayo 
kuihusu hiyo Mwenyezi Mungu Anasema: 

45
  

                                                 
45 Siku ambayo mtu atamkimbia nduguye.—‘Abasa, 80:35 [Mwenezi] 
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Wapinzani waliwajibikiwa kuwa na dhana njema na 
kutekeleza agizo la:

 

46

  
Lakini wakafanya haraka. Kumbukeni mataifa ya zamani 
yaliangamia vivi hivi. Mwenye akili ni yule ambaye hata 
akiisha pinga, anapojua kwamba alikosea, anaacha kupinga. 
Lakini jambo hili hupatikana kama ucha-Mungu upo. Kwa 
hakika wanaume ndio wanaokiri makosa yao. Huyu ndiye 
shujaa na ndiye anayependwa na Mwenyezi Mungu.  

Zaidi ya hayo, sasa ningependa kusema kidogo 
kuhusu Qiyas. Ingawa aya za Kurani na Hadithi 
zinanisaidia, Ijmai ya masahabara pia yaniunga mkono, 
ishara na misaada ya Mungu hunisadikisha na haja za 
zama hudhihirisha ukweli wangu, lakini hata kwa njia ya 
Qiyas pia hoja inaweza kukamilika. Hivyo, inatakiwa 
kuona Qiyas inasemaje? Binadamu hawezi kuwa tayari 
hata kidogo kukiamini kitu kisichokuwa na mfano wake. 
Kwa mfano, kama aje mtu na kusema kwamba upepo 
umemchukua mtoto wako na kumpeleka mbinguni au 
mtoto amegeuka kuwa mbwa na kukimbia, je mtaamini 
maneno yake bila sababu ya kiakili na kuyachunguza? 
Kamwe. Ndiyo sababu Kurani Tukufu inasema:

 

47

  

                                                 
46 Usifuate usiyo na elimu nayo.—Bani Isra’il, 17:37 [Mwenezi] 
47 Basi waulizeni wenye kumbukumbu ikiwa ninyi hamjui. 
An-Nahl, 16:44 [Mwenezi] 
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Sasa litafakarini suala la kifo cha Nabii Isaas na kuruka 
kwake mbinguni. Achilia mbali dalili kuhusu kifo chake, 
ni jambo lisilopingika kwamba makafiri walimwomba 
Mtumesaw mwujiza wa kupaa mbinguni. Sasa Mtumesaw 
ambaye kwa kila jiha alikuwa mkamilifu na mbora kuliko 
wote alipaswa apae mbinguni, lakini akajibu kwa 
kufunuliwa na Mwenyezi Mungu:

 

48

  
Muradi wake ni kwamba, sema Mwenyezi Mungu 
Ameepukana na kufanya kinyume na ahadi Yake. Kwa 
kuwa Yeye Amemharimishia binadamu kwenda mbinguni 
na mwili wake, basi kama mimi nikienda nitakuwa 
mwongo. Sasa kama itikadi yenu hii ni sawa kwamba 
Nabii Isaas alienda mbinguni, hapo padre yeyote akitoa 
aya hii ampinge Mtumesaw mtamjibuje? Basi kuna faida 
gani ya kuamini mambo ambayo hayana msingi ndani ya 
Kurani Tukufu. Kwa njia hii mtakuwa wenye kuiaibisha 
Islam na Mtumesaw.Tena ndani ya vitabu vya zamani pia 
hakuna mfano wa aina hii. Na si haramu kufanya 
'Ijtihadi'49 kutoka katika vitabu hivyo. Mwenyezi Mungu 
Anasema kumhusu Mtumesaw :

 

                                                 
48 Bani Isra’il, 17:94 [Mwenezi] 
49 Kama jambo fulani halionekani wazi katika Kurani Tukufu wala Sunna 
ya Mtume saw  mtaalumu anajitahidi kutafakari mwenyewe na kuamua, hiyo 
yaitwa Ijtihadi. [Mwenezi] 
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50

  
Na kisha Kasema:

 

51

   
Na vivyo hivyo Akasema:

 

52

  
Wakati Anapotoa  hivyo [vitabu] kuhakikisha utume wa 
Mtumesaw basi kwa nini tukaharimishwa kufanya 'Ijtihadi' 
kutokana na hivyo? 

Sasa miongoni mwa vitabu hivyo kuna kitabu cha Nabii 
Malaki kilichomo ndani ya Biblia. Humo mmetolewa ahadi 
ya kufika Nabii Eliya mara ya pili kabla ya ujaji wa Masihi. 
Basi Masihi bin Mariamu alipofika, akaulizwa kuhusu ujaji 
wa Eliya mara ya pili sambamba na bishara hii ya Nabii 
Malaki. Lakini Masihias alitoa uamuzi kwamba yule ajaye 
amekwisha kuja kwa sura ya Yohana. 

Sasa uamuzi huu umekwisha tolewa na mahakama ya 
Nabii Isaas mwenyewe kwamba ujaji wa mara ya pili muradi 
wake ni nini? Hapo Yahya [Yohana] hakuitwa mfano wa 
Eliya bali akaitwa Eliya mwenyewe. Sasa Qiyas hii pia 
inaniunga mkono. Mimi natoa mfano, lakini wanaonikataa 
hawatoi mfano wowote. Baadhi ya watu wanaoshindwa 

                                                 
50 Shahidi miongoni mwa wana wa Israeli alishuhudia.—Al-Ahqaf, 46:11  

[Mwenezi] 
51 Mwenyezi Mungu Anatosha kuwa Shahidi baina yangu na baina yenu, 
na (pia) yule mwenye elimu ya Kitabu.—Ar-Ra‘d, 13:44 [Mwenezi] 
52 Wanamjua kama wanavyojua wana wao.—Al-Baqara, 2:147 [Mwenezi] 



HOTUBA YA LUDHIANA                                                                              71        

 

wanasema vitabu hivyo vimebadilishwa na kugeuzwa. Lakini 
ni masikitiko kwamba watu hao hawajui kwamba Mtumesaw 
na masahaba zake walikuwa wanavitumia kwa hoja na 
wanazuoni wengi wamesema kwamba kuvibadilisha muradi 
wake ni kugeuza maana. [Imam] Bukhari pia alisema hayo. 
Zaidi ya hayo, Wayahudi na Wakristo ni maadui wakali 
sana; vitabu vyao ni tofauti. Wao [Wayahudi] hadi sasa 
wanaamini kwamba Eliya atakuja mara ya pili. Kama si 
tatizo hili, si wangemwamini Nabii Isaas? Nina kitabu cha 
mwanachuoni mmoja Myahudi ambamo yeye anaandika 
kwa nguvu kabisa na kusisitiza kwamba kama nitaulizwa 
[siku ya Kiyama], basi nitaweka mbele [ya Mungu] kitabu 
cha Nabii Malaki kwamba humo ahadi ya kuja Eliya mara 
ya pili ilitolewa.  

Sasa tafakarini kama juu ya udhuru huu wote, malaki ya 
Wayahudi wamekuwa watu wa Jahanamu na wakawa 
nguruwe na manyani, je kwa kunipinga mimi udhuru huu 
utakuwa sawa kwamba humo [katika Hadithi] Masihi bin 
Mariamu ametajwa. Wayahudi waliweza kuwa na udhuru, 
kwani hawakuwa na mfano. Lakini sasa hakuna udhuru 
wowote uliobaki. Kifo cha Nabii Isaas kimethibitika kutokana 
na Kurani Tukufu na kimesadikishwa na Mtumesaw kumwona 
[katika Mi’raaj]. Tena ndani ya Kurani Tukufu na Hadithi 
neno   limetumika. Kisha Mwenyezi Mungu 
Hakunituma mikono mitupu; maelfu kwa malaki ya ishara 
zimedhihirika kunisadikisha. Na hata sasa kama mtu 
anakaa pamoja nami kwa siku arobaini ataona ishara. 
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Ishara kumhusu Lekhram ni ishara kubwa sana. Wapu-
mbavu wanasema eti mimi nilimwulisha. Kama upinzani 
huu ni sawa, basi ishara za aina hii hazitaaminika tena. 
Kesho itasemwa kwamba Khusro Parvez, Mungu Apishe 
mbali, pengine aliulishwa na Mtumesaw. Kuleta upinzani 
wa aina hii si njia ya wenye kuona na kutambua ukweli.  

Mwishwoe, nasema tena kwamba ishara zangu si 
kidogo. Zaidi ya watu laki moja ni mashahidi wa ishara 
zangu nao wako hai. Msifanye haraka kunikataa, waila 
baada ya kufa mtajibuje? Kumbukeni kwa yakini kwamba 
Mwenyezi Mungu Yupo na Huthibitisha mkweli kuwa 
mkweli na mwongo kuwa mwongo.  

 
 

[Gazeti la Badr, 20 Desemba 1906 uk. 4 hadi 18]
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