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MAELEZO YA MWENEZI 
 
''Islam na dini nyingine za nchi hii'' ni hotuba ya 
Seyyidna Ahmadas, mwanzilishi mtukufu wa Jumuiya 
ya Waislamu Waahmadyya, iliyosomwa tarehe 3, 
Septemba 1904, mjini Lahore, katika mkutano 
mkubwa. Hotuba hii ilichapishwa kwa sura ya kitabu, 
na kwa mnasaba huo kimepewa jina ''Hotuba ya 
Lahore'' pia. 
Seyyidna Ahmadas amethibitisha katika kitabu hiki 
ubora wa mafundisho ya dini ya Kiislam, 
akilinganisha na mafundisho ya Kibanyani na 
Kikristo. Akaandika kwamba sababu ya kuwa uwingi 
wa dhambi siku hizi ni upungufu wa utambuzi wa 
Mwenyezi Mungu. Na utambuzi huo hupatikana kwa 
kupata kuongea na Mwenyezi Mungu na dini zote 
zimefunga mlango wa maongezi na Mungu isipokuwa 
dini ya Kiislam. Mwishowe ameandika hoja za 
ukweli wa madai yake na matabiri yake yaliyotimia. 

~ iii ~ 

Sheikh Yusufu Athumani Kambaulaya wa Tanzania 
alifasiri kitabu hiki katika lugha ya Kiswahili. Kisha 
hapa Makao makuu katika ''Deski ya Kiswahili'' 
Sheikh Muzaffar Ahamd Durrani na Sheikh Mubarak 
Mahmud walirudia tafsiri hii sawa na matini ya 
Kiurdu ya kitabu hiki kwa uangalifu sana. Mwishoni 
Maulana Sheikh Jamil R. Rafiq aliboresha tafsiri hii 
kwa ustadi mkubwa. Aidha ndugu kadha wengine nao 
wakasaidia katika kukamilisha kazi hii, kama vile 
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Dkt. Muhammad Shafiq Sehgal, Sheikh Ansar Husain 
na Sharifu Tanwir Mujtaba.  
Hao wote walioshughulikia kazi hii wanastahili 
kushukuriwa na kuombewa. Mwenyezi Mungu 
Awajaalie malipo bora na Akubali huduma yao. 
Amin. 

 
Chaudhry Muhammad Ali M.A. 
Wakilut Tasnif, Tahrike Jadid. 
Rabwah, Pakistan. 
29 April 2009. 
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Leo kwa kusoma gazeti la ''Pesa Akhbar'', 
toleo la 27 Agosti 1904, nimejua kuwa Mwirani 
mmoja aitwaye Hakim Mirza Mahmud anaishi mjini 
Lahore, na anamwunga mkono mdai mmoja wa 
umasihi, naye anataka ashindane nami. Mimi 
nasikitika kwamba sina nafasi kabisa, kwa hiyo 
siwezi kukubali ombi lake; kwani kesho, siku ya 
Jumamosi, ni siku ya mkutano ambamo nitakuwa na 
shughuli, na Jumapili asubuhi mapema nalazimika 
kwenda Gurdaspur kwa ajili ya kesi moja 
iliyofunguliwa mahakamani. Mimi nimekaa Lahore 
tangu siku kumi na mbili, katika kipindi hiki hakuna 
yeyote aliyeniletea ombi kama hili; sasa 
ninapojiandaa kuondoka na sina  fursa ya hata dakika 
moja kwa shughuli nyingine, sielewi ombi hili katika 
wakati usiofaa lina maana gani na shabaha ipi. Lakini 
hata hivyo, namwarifu Bwana Hakim Mirza Mahmud 
kuwa ipo njia nyingine safi ya kukata shauri, nayo ni 
hii kuwa kesho tarehe 3 Septemba, makala yangu 
yatakayosomwa katika mkutano, makala hayo mhariri 
wa Pesa Akhbar ayachapishe katika gazeti lake 
kitimilifu. Namwomba Bwana Hakim aliyetajwa juu 
kwamba ayachapishe makala yake ya kupinga makala 
yangu katika gazeti hilo, kisha umma wenyewe 
utaamua baada ya kusoma makala haya mawili kuwa 
makala ya nani ni yenye msingi wa unyofu, kweli na 
dalili madhubuti, na makala ya nani hayakufikia 
daraja hilo. Nionavyo mimi, njia hii ya kuamua 
itakuwa salama sana isiyo na mabaya 
yanayotazamiwa katika mijadala mingi ya siku hizi. 
Bali kwa njia hii mazungumzo hayamwelekei Bwana 
Hakim wala yeye hajatajwa, hivyo makala ya aina hii 
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yatakuwa mbali na kusononesha ambako wakati 
mwingine hutokea katika majadiliano ya pamoja.  
Wassalam,  
 
Mwandishi,  
Mirza Ghulam Ahmad  
wa Qadian. 



 

1   
 
Kwanza namshukuru Yule Mungu Aliyetujaalia kuwa 
chini ya kivuli cha serikali yenye amani ambayo 
haituzuii kueneza dini yetu, na kwa uadilifu inaondoa 
kila mwiba kutoka katika njia yetu. Kwa hiyo, pamoja 
na kumshukuru Mungu tunaishukuru pia serikali hii. 
Baada ya haya, enyi wasikilizaji waheshimiwa, 
wakati huu napenda kuongelea kidogo juu ya dini 
zilizomo katika nchi hii, na kadri niwezavyo 
nitazungumza kwa ustaarabu. Hata hivyo, naelewa 
kuwa kitabia baadhi ya watu wanachukizwa kusikiliza 
kweli ambazo ni kinyume cha itikadi na dini zao. Basi, 
jambo hili ni nje ya uwezo wangu kwamba niweze 
kuondoa chuki hiyo ya asili. Kwa vyovyote 
namwomba radhi kila mmoja kwa kueleza ukweli.  
Enyi mabwana waheshimiwa! mimi baada ya 
kutafakari sana na baada ya kufunuliwa mfululizo 
wahyi wa Mungu nimejua kwamba ingawa katika 
nchi hii kuna madhehebu mengi mbalimbali na 
hitilafu za kidini zinaendelea kama mafuriko, hata 
hivyo jambo lisababishalo wingi wa hitilifu hiyo kwa 
kweli ni moja tu, nalo ni hili kuwa ndani ya watu 
wengi nguvu ya kiroho na kumwogopa Mungu 
imepungua, na nuru ya kimbinguni ambayo kwayo 
mtu anaweza kutofautisha haki na batili imetoweka 
kutoka katika mioyo mingi, na dunia inaendelea 
kuingiwa na fikira ya udaharia; yaani kwa vinywa 
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1 Tunamhimidia Yeye na tunamsalia Mtume Wake Mtukufuas 
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vyao wanamtaja Mungu na Parmeshar2 na mioyoni 
mwao fikira za kutomwamini Mungu zinaendelea 
kuzidi. Juu ya jambo hili upo ushahidi huu kwamba 
hali za kiamali si sawa kama ipasavyo. Yote yasemwa 
kwa ulimi, lakini hayatekelezwi kwa vitendo. Kama 
yuko mkweli fulani aliyefichikana, simshambulii 
katu, lakini hali zithibitikavyo kwa jumla ni kwamba 
shabaha ambayo kwayo mwanadamu 
amefungamanishwa na dini, shabaha hiyo imetoweka. 
Utakaso wa kweli wa moyo, mapenzi ya kweli kwa 
Mwenyezi Mungu, huruma ya kweli kwa ajili ya 
viumbe vyake, uvumilivu, huruma, uadilifu, 
unyenyekevu na khulka nyingine zote njema, ucha  
Mungu, utakaso na ukweli ulio kiini cha dini, watu 
wengi hawaelekei kwa huo. Ni masikitiko kuwa vita 
vya kidini vinaendelea kuzidi duniani siku hadi siku, 
lakini kiroho hali inaendelea kurudi nyuma. Shabaha 
hasa ya dini ni kumtambua Yule Mungu wa kweli 
Aliyeumba ulimwengu huu wote, na kufikia katika 
mapenzi yake daraja ambalo lateketeza mapenzi ya 
mwingine na kuhurumia viumbe vyake na kujipatia 
utakaso wa kweli. Lakini mimi naona kuwa shabaha 
hii katika zama hizi imesahaulika, na watu wengi 
wameshikamana na tawi mojawapo la dini ya 
Udaharia, na kumtambua Mwenyezi Mungu 
kumekuwa kidogo sana. Ndiyo maana siku hadi siku 
ujasiri wa kutenda maovu unaendelea kuongezeka, 
kwani ni jambo lisilokanika kuwa kitu 
kisichotambulikana, hakithaminiwi moyoni, wala 
hakipendwi wala hakihofiwi, maana hofu, upendo na 
thamini ya kitu, hayo yote hupatikana baada ya 
kukitambua. Basi, ni dhahiri kuwa siku hizi wingi wa 

 
2 Parmeshar ndiye Mungu kwa lugha ya Kihindi. (mfasiri) 
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dhambi duniani ni kwa sababu ya upungufu wa 
utambuzi. Na miongoni mwa alama za dini ya kweli, 
alama moja kubwa tukufu ni kwamba njia nyingi za 
kumtambua Mwenyezi Mungu na za kumjua ziwepo 
ndani yake ili mtu aweze kujizuia kufanya dhambi na 
ili kwa kutambua uzuri na jamali ya Mwenyezi 
Mungu apate sehemu ya mapenzi kamili na mahaba 
na ili aione hali ya kutengana na Mungu kuwa vibaya 
zaidi kuliko jahanamu. Ni jambo la kweli kuwa 
kuepukana na dhambi na kuzama katika mapenzi ya 
Mwenyezi Mungu ndiyo shabaha kubwa ya 
mwanadamu, na hiyo ndiyo raha ya kweli 
tunayoweza kuitafsiri kuwa ndiyo maisha ya peponi. 
Matamanio yote yaliyo kinyume cha radhi ya Mungu 
ni moto wa jahanamu, na kuishi katika kufuata 
matamanio hayo ni maisha ya kijahanamu. Lakini, 
lipo swali hapa kwamba kuna njia gani ya kujiokoa 
katika maisha haya ya kijahanamu? Kwa kulijibu  
hilo, elimu Aliyonijaalia Mungu ndiyo hii kuwa 
wokovu katika jahanamu hii unautegemea utambuzi 
wa  Mungu ulio wa kweli na mkamilifu kwani jazba 
za kibinadamu zinazovuta upande wake ni mafuriko 
ya daraja kamili yanayopita kwa nguvu kuangamiza 
imani; na kukiondoa kitu kilichokamilika bila 
kilichokamilika ni muhali. Kwa sababu hii, kwa 
kupata wokovu, utambuzi kamili unahitajika; maana, 
hata kuna methali mashuhuri kuwa dawa ya moto ni 
moto. Jambo hili halihitaji hoja nyingi kuwa 
kuthamini kitu, kukipenda na kukihofu, mambo hayo 
yote yanazalika kwa kupata maarifa yaani utambuzi 
wa kitu hicho. Kama mtoto akipewa mkononi, 
mathalan, kipande cha almasi kinachoweza kuwa na 
thamani ya mamilioni ya rupia, lakini yeye 
ataithamini kiasi cha kukithamini kitu cha kuchezea 
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tu. Na mtu pasipo kujua  akichanganyiwa sumu ndani 
ya asali,  ataila asali hiyo kwa shauku kubwa na 
hataelewa kuwa ndani yake mna kifo chake. Maana, 
hana utambuzi wa sumu hiyo. Lakini nyinyi hamwezi 
kuingiza mkono kwa kusudi katika shimo la nyoka, 
kwani mnajua kuwa kufanya hivyo ni kuhatarisha 
maisha yenu. Vivyo hivyo, hamwezi kula sumu ya 
kuua kwa kusudi, kwani mnatambua kwamba mkiila 
sumu hiyo mtakufa. Basi kuna sababu gani hamkijali 
kifo kitakachowasibuni kwa kuvunja maagizo ya 
Mungu? Ni dhahiri kuwa sababu yake ndiyo tu 
kwamba nyinyi hamna utambuzi kama ule utambuzi 
mlio nao juu ya nyoka na sumu, yaani mnavitambua 
vitu hivyo. Ni hakika kabisa, na hakuna mantiki 
yoyote iwezayo kukataa ya kwamba  utambuzi kamili 
unamzuia mwanadamu asitende matendo yamleteayo 
hasara ya maisha na mali. Na katika kujizuia huko 
mtu hahitaji kafara yoyote. Je, si kweli kuwa watu 
waovu pia waliozoea kufanya makosa hujizuia 
kutimiza maelfu ya tamaa zao za nafsi kwani kwa 
yakini wanajua kuwa watakamatwa papo hapo na 
kuadhibiwa vikali sana. Nanyi mnaona kwamba watu 
hao katika mchana hawawezi kuvamia, kwa 
kunyang’anya, maduka yaliyojaa maelfu ya rupia 
zilizoko wazi ambapo njiani kuna maishirini ya askari 
polisi wanaozunguka na silaha. Basi, je, watu hao 
wanajizuia kuiba au kunyang’anya kwa sababu wana 
imani imara juu ya kafara fulani au wanayo heba 
nyoyoni mwao ya itikadi ya msalaba? Hapana, bali 
kwa sababu tu kwamba wanatambua sare za rangi 
nyeusi za polisi, na  mioyo yao inatetemeka kwa 
mng’aro wa panga zao; wanao utambuzi kamili kuwa 
wakibambwa kwa sababu ya kutumia nguvu, papo 
hapo watapelekwa jela. Kanuni hii, sio watu tu bali 
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hata wanyama pia wanaifuata.  Simba yeyote 
anayeshambulia hawezi kuingia katika moto uwakao 
hata kama upande wa pili kuna windo. Hata mbwa 
mwitu hawezi kumshambulia mbuzi anayechungwa 
na mwenyewe aliye na bunduki iliyojaa risasi na 
upanga uliochomolewa. Basi, enyi wapendwa, hii ni 
falsafa ya kweli na iliyokwisha jaribiwa kwamba ili 
kujiepusha na dhambi mwanadamu anahitaji 
utambuzi kamili na siyo kafara yoyote. Nasema kweli 
kabisa kwamba kama kaumu ya Nuhu wangelikuwa 
na utambuzi mkamilifu unaozalisha hofu kamili, 
kamwe wasingelighariki. Na kama kaumu ya Luti 
wangelijaaliwa utambuzi huo wasingelinyeshewa 
mawe. Na kama watu wa nchi hii wangejaaliwa 
utambuzi wa Mungu unaotetemesha mwili kwa hofu, 
maangamio ya tauni yaliyoifikia nchi hii 
yasingeifikia. Lakini utambuzi nakisi hauwezi kufaa 
hata kidogo, wala matokeo yake yaliyo hofu na 
upendo hayawezi kukamilika. Imani isiyo kamili 
haifai, na upendo usio kamili haufai, na hofu isiyo 
kamili haifai na utambuzi usio kamili nao haufai. Na 
kila mlo na mnywo usio kamili haufai. Je, katika hali 
ya njaa mnaweza kushiba kwa punje moja? Au 
mkiwa na kiu, je, mnaweza kutosheka na tone moja? 
Basi, enye wazembe katika kutia bidii, na wavivu 
katika kutafuta haki! nyinyi kwa utambuzi kidogo na 
kwa mapenzi kidogo na kwa hofu kidogo mwawezaje 
kutumaini kupata fadhili kubwa ya Mungu? Kutakasa 
katika dhambi ni kazi ya Mungu na kujaza mapenzi 
yake moyoni ni kazi ya huyo huyo Mwenye kudra na 
nguvu. Na kutia hofu ya adhama yake katika moyo 
hutokana na utashi wa Huyo Huyo. Na kanuni ya asili 
tangu kale imekuwa hivi kwamba hayo yote 
hupatikana baada ya utambuzi kamili. Na mzizi wa 
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hofu, upendo na kuthamini ni utambuzi uliokamilika. 
Basi yule aliyejaaliwa utambuzi mkamilifu 
amejaaliwa pia hofu na upendo kamili. Na yule 
aliyejaaliwa hofu na upendo kamili, huyu amejaaliwa 
wokovu katika kila aina ya dhambi inayozalika kwa  
sababau ya kujasiri. Basi, kwa wokovu huu hatuhitaji 
damu yoyote wala msalaba wowote wala hatuna haja 
ya kafara yoyote, bali tunahitaji kutoa dhabihu moja 
tu iliyo dhabihu ya nafsi yetu ambayo tabia yetu ya 
asili inahisi haja yake. Dhabihu hii kwa maneno 
mengine inaitwa Islam. Maana ya Islam ni kuweka 
shingo kwa ajili ya kuchinjwa, yaani kuweka, kwa 
ridhaa kamili, roho yako kwenye kizingiti cha  
Mungu. Jina hili zuri ni roho ya sheria yote na kiini 
cha maagizo yote. Kwa kuchinjwa, kuweka shingo 
mbele kwa furaha ya moyo na ridhaa, kunahitaji 
upendo mkamilifu na mahaba kamili. Na upendo 
kamili unataka utambuzi kamili. Hivyo, basi, neno 
Islam linaashiria kwenye jambo hili kwamba kwa 
dhabihu ya kweli kuna haja ya utambuzi kamili na 
upendo kamili, hamna haja ya kitu kingine. Kwenye 
habari hiyo Mwenyezi Mungu ndani ya Kurani 
Tukufu Anaashiria: 

 
3  

Yaani, nyama (za dhabihu zenu) haziwezi kunifikia 
wala damu, bali dhabihu hii tu inanifikia kwamba 
mniogope Mimi na mshike utawa kwa ajili yangu.  
Sasa yapasa kuelewa kuwa shabaha hasa ya maagizo 
ya dini ya Kiislamu ndiyo kwamba ule uhakika 

~ 8 ~ 
 

                                                 
3 Al-Hajj: 38 
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uliofichika katika neno Islam ufikiwe. Kwa shabaha 
hiyo yamo mafundisho ndani ya Kurani Tukufu 
yanayojaribu kumfanya Mungu kuwa mpendwa, 
pengine huonyesha uzuri na jamali yake, na pengine 
hukumbusha hisani zake, kwani upendo wa mtu 
huingia moyoni ama kwa sababu ya uzuri, au kwa 
sababu ya hisani. Imeandikwa kuwa  Mungu katika 
sifa zake zote njema Yu wa pekee, Hana mshirika, 
ndani yake hamna kasoro yoyote, Yu Mkusanyiko wa 
sifa zote njema zilizo kamili, Onyesho la nguvu zote 
tukufu, Chanzo cha viumbe vyote, na Chimbuko la 
upaji wote, Mmiliki wa malipo mema na adhabu, na 
mambo yote hurejea kwake. Yu karibu ijapokuwa 
Yuko mbali, na Yuko mbali ingawa Yu karibu, Yu 
juu ya vyote lakini haiwezi kusemwa kuna chochote 
chini yake. Amefichikana kuliko vitu vyote, lakini 
haiwezi kusemwa kuna kilicho dhahiri kuliko Yeye. 
Yu Hai Mwenyewe, na kila kitu kipo hai pamoja 
naye. Anajitegemea Mwenyewe na kila kitu 
chamtegemea Yeye. Amekibeba kila kitu, lakini 
hakuna kitu kilichombeba Yeye. Hakuna kitu 
kilichozalika chenyewe au kinachoweza kuishi 
chenyewe bila Yeye. Yeye Amekizunguka kila kitu, 
lakini haiwezi kusemwa ni mzunguko wa aina gani. 
Yu nuru ya kila kitu cha mbingu na ardhi, na kila 
nuru imeng’ara kwa Mkono Wake na ni kivuli cha 
Dhati Yake. Yeye ni Mola wa walimwengu, hakuna 
roho isiyolelewa naye na iliyojitegemea yenyewe. 
Hakuna nguvu yoyote ya roho yoyote isiyopatikana 
kutoka Kwake na kujiendesha yenyewe. Rehema zake 
ni za aina mbili. (1) Aina moja ndiyo rehema 
zinazoonekana tangu kale, bila mtendaji yeyote 
kutangulia kutenda amali yoyote, kama vile ardhi, 
mbingu, jua, mwezi, nyota, maji, moto, hewa na 
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chembechembe zote za ulimwengu huu 
zilizoandaliwa kwa ajili ya raha yetu; vivi hivi vitu 
vyote tulivyohitaji vimeandaliwa kwa ajili yetu kabla 
ya kuzaliwa kwetu; na hivi vyote viliandaliwa wakati 
ambapo sisi wenyewe hatukuwepo, wala kulikuwa 
hakuna amali yetu yoyote. Nani anaweza kusema 
kuwa jua limeumbwa kwa sababu ya kitendo changu? 
Au ardhi imeumbwa kwa sababu ya amali yangu fulani 
njema? Ilmuradi, hii ndiyo rehema iliyokwisha dhihiri 
kabla ya mtu na matendo yake ambayo si matokeo ya 
amali yoyote. (2) Rehema ya pili ni ile inayotokana 
na matendo na hakuna haja ya kuieleza. Kadhalika 
imo katika Kurani Tukufu kuwa Mungu Ameepukana 
na kila aibu na Yu mbali na kila upungufu, naye 
Anataka kwamba mwanadamu pia, kwa kufuata 
mafundisho Yake, aepukane na aibu. Na Anasema:  

4  
Yaani, mtu atakayekuwa kipofu katika dunia hii 
ambaye hatapata kumwona Yule Asiye na mfano, 
huyo baada ya kufa pia atakuwa kipofu na giza 
halitatengana naye, kwani katika dunia hii hii mtu 
hupewa hisia za kumwona  Mungu, na yule mtu 
ambaye hataenda na hisia hizo kutoka duniani, huko 
akhera pia hataweza kumwona  Mungu. Katika aya 
hii Mwenyezi Mungu Amefahamisha kwa uwazi 
kabisa kuwa Yeye Anataka maendeleo gani kutoka 
kwa mwanadamu, na kwamba kwa kufuata 
mafundisho yake mtu anaweza kufika mpaka wapi. 
Kisha baada yake Anaeleza katika Kurani Tukufu 
mafundisho ambayo kwa kuyafuata na kuyatekeleza 

~ 10 ~ 
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mtu anaweza kumshuhudia  Mungu, kama 
Anavyosema:  

5  
Yaani, mtu anayependa apate bahati ya kumwona 
Mungu katika dunia hii hii Ambaye ni Mungu wa 
kweli na Mwumbaji, basi yampasa atende matendo 
mema yasiyo na ufisadi wowote ndani yake, yaani 
matendo yake yasiwe kwa kuwaonyesha watu, wala 
yasisababishe kiburi kuzalika moyoni kuwa mimi 
niko hivi na hivi, wala matendo hayo yasiwe na nakisi 
na kasoro wala yasiwe na harufu mbaya ndani yake 
iliyo dhidi ya upendo hasa; bali yapasa yawe yamejaa 
ukweli na unyofu. Pamoja na hayo yapasa kujiepusha 
na kila aina ya ushirikina. Lisichukuliwe jua wala 
mwezi wala nyota za mbinguni wala hewa wala moto 
wala maji wala kitu kingine chochote cha ardhini 
kuwa kitu cha kuabudiwa; wala njia za kidunia 
zisipewe heshima, wala zisitegemewe kiasi hiki kana 
kwamba hizo ni washiriki wa Mungu, wala nguvu na 
juhudi yetu isihesabiwe kuwa chochote, maana hii pia 
ni aina mojawapo ya ushirkina, bali baada ya kutia 
juhudi yote ifahamike kwamba hatujafanya kitu, wala 
tusijivunie elimu yetu wala tusione fahari kwa 
matendo yetu. Bali tujihesabu kwa kweli majahili na 
tujione tu wavivu, na wakati wote roho iwe inaanguka 
juu ya kizingiti cha Mwenyezi Mungu, na tuvutie 
baraka za Allah kwa maombi. Na tuwe kama mtu 
ambaye ni mwenye kiu tena hana mikono wala 
miguu, na mbele yake chemchem moja imedhihirika 
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ya maji safi sana na matamu, naye baada ya 
kujikokota kwa vyovyote akajifikisha kwenye 
chemchem hiyo, akaweka midomo yake kwenye 
chemchem hiyo, na hakujiondoa hadi akatosheka. Na 
kisha  Mungu wetu ndani ya Kurani Tukufu Anasema 
kuhusu sifa zake:  

6  
Yaani, Mungu wenu ni yule Mungu Ambaye Yu 
Mmoja katika dhati yake na sifa zake. Hakuna dhati 
yoyote ya azali wala ya abadi ─ yaani isiyo na 
mwanzo wala mwisho ─ kama Yeye wala sifa za kitu 
chochote hazifanani na sifa Zake.  
Elimu ya mwanadamu inamhitaji mwalimu, tena ina 
kikomo; lakini elimu Yake haimhitaji yeyote, na juu 
ya hayo haina mipaka. Kusikia kwa mtu kunahitaji 
hewa na kuna mipaka, lakini kusikia kwa Mungu ni 
kwa nguvu yake binafsi na hakuna mipaka. Kuona 
kwa mwanadamu kunahitaji jua au mwanga 
mwingine wowote na kuna mipaka, lakini kuona kwa  
Mungu ni kwa mwanga Wake binafsi na haina 
mipaka. Vivyo hivyo nguvu ya mwanadamu kuzaa 
inahitaji maada fulani, na inahitaji muda, tena ina 
mpaka; lakini uwezo wa Mungu kuumba hauhitaji 
maada yoyote, wala hauhitaji muda wala hauna 
mipaka. Kwani sifa zake zote hazina mfano. Na jinsi 
ambavyo Hana mfano, kadhalika sifa zake nazo 
hazina mfano. Kama Yeye ana kasoro katika sifa 
moja, basi Yeye atakuwa na kasoro katika sifa zote. 
Kwa hiyo, Umoja Wake hauwezi kuwepo mpaka 
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Yeye sawa na dhati yake asiwe na mfano wala mithili 
yake katika sifa zake zote pia. Kisha tafsiri ya 
maneno ya baadaye ya aya iliyotajwa hapo juu ni hii 
kwamba Mungu si mwana  wa yeyote wala hakuna 
yeyote aliye mwanaye. Kwani Yeye ni mkwasi katika 
dhati yake, Hana haja ya baba wala ya mwana. Huu 
ndio Umoja uliofundishwa na Kurani Tukufu ambao 
ndio msingi wa imani. Na kuhusiana na matendo, aya 
hii kamilifu imo katika Kurani Tukufu:  

 
7  

Yaani,  Mungu Anawaamuruni kuwa fanyeni uadilifu 
na mwimarike juu ya adili. Na kama mkitaka 
kukamilika zaidi ya hayo, basi fanyeni hisani, yaani 
watendeeni vizuri na kuwafanyia wema watu ambao 
hawakuwafanyieni wema wowote. Na kama mkitaka 
kuwa wakamilifu zaidi, basi wafanyieni wema 
wanadamu kwa huruma yenu halisi na kwa jazba ya 
asili bila kudhamiria kushukuriwa au kuwafanya 
watambue kwamba wamefanyiwa hisani, kama vile 
mama anavyomfanyia wema mwanaye kwa sababu tu 
ya uharara wa asili. Asema: Mwenyezi Mungu 
Anawakatazeni kudhulumu au kusimbulia au 
kutomshukuru mwenye kuwafanyieni huruma ya kweli. 
Na Akifafanulia aya hii Anasema mahali pengine:  

8  
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7  Kwa hakika Mwenyezi Mungu Anaamuru uadilifu, na 
hisani, na kuwapa (watu kama uwapavyo) ndugu; na 
Anakataza upujufu, na uovu, na uasi. Al-Nahl : 91 
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Yaani, waaminifu wakamilifu wanapowalisha 
chakula wenye hali ndogo na mayatima na wafungwa, 
huwalisha kwa sababu ya mapenzi tu ya Mungu, si 
kwa shabaha nyingine yoyote ile, na wanawaambia 
kuwa huduma hii ndiyo kwa ajili ya Mungu tu, 
hatutaki malipo yake yoyote na wala hatutaki 
mtutolee shukurani. Kisha kuhusiana na adhabu na 
malipo Kasema: 

9  
Yaani, malipo ya ubaya ni ubaya uliosawa nao. Jino 
kwa jino na jicho kwa jicho, tusi kwa tusi. Na yule 
mtu anayesamehe lakini msamaha ule ulete 
urekebisho sio uharibifu, yaani aliyesamehewa 
ajirekebishe na ajiepushe na uovu, hapo msamaha 
ukitolewa kwa sharti hilo utakuwa bora kuliko 
kulipiza kisasi, na mwenye kusamehe atapata malipo 
yake mema. Siyo kwamba baada ya kupigwa kofi 
shavu moja, ligeuzwe tu la pili pia mahali pafaapo 
au pasipofaa; hii ni kinyume cha hekima. Na baadhi 
ya wakati wabaya kuwafanyia wema hudhuru kana 
kwamba umewafanyia watu wema ubaya. Na 
Kasema tena:  

10   
Yaani, kama mtu akikufanyia wema, wewe mfanyie 
wema zaidi kuliko yeye. Ikiwa utafanya hivyo, hata 

                                                                                                       
8 Ad-Dahr : 9-10 
9 Ash-Shura : 41 
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10 Zuia ubaya kwa yaliyo mema zaidi, na mara yule ambaye 
baina yako na yeye pana uadui atakuwa kama ni rafiki sana. 
Haa Miim As-Sajdah : 35 
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kama kuna uadui baina yenu, huo utabadilika kuwa 
urafiki kana kwamba yeye mtu huyo ni rafiki pia na 
jamaa vile vile. Na Akasema: 

11  
12   

13  
14  

15   
16  

17  
Yaani, yapasa mmoja wenu asimtete mwenzake. Je 
mmoja wenu anapenda kula nyama ya nduguye 
aliyekufa? Na inatakiwa taifa moja lisilicheke taifa 
jingine kuwa eti kabila letu ni aali kuliko lao; huenda 
wao wakawa bora kuliko nyinyi; na mbele ya Mungu 
aheshimiwaye sana ni yule aliye mwema na mtawa 
zaidi. Tofauti za mataifa si chochote wala lolote. Na 
msiwaite watu kwa majina yanayowachukiza au 
wanayoona yanawavunjia heshima; la sivyo, mbele 
ya Mungu jina lenu litakuwa fasiki. Jiepusheni na 
masanamu na uongo, maana hivi viwili ni vichafu. 
Mnapoongea, ongeeni kwa kutumia hekima na akili, 
                                                 
11 Al Hujuraat : 13 
12 Al Hujuraat : 12 
13 Al Hujuraat :14 
14 Al Hujuraat : 12 
15 Al-Hajj : 31 
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16 Al-Ahzab : 71 
17 Aali ‘Imrani : 104 
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na mjiepushe na upuuzi. Na yawapasa viungo vyenu 
vyote na nguvu zenu zote zimtii Mungu, nanyi nyote 
mkiwa pamoja Mtiini Yeye. Na kisha Akasema 
mahali pengine: 

18  
Enyi watu mlioghafilika na Mungu, hamu ya dunia 
imewaghafilisheni mpaka mnaingia makaburini na 
hamwachi mghafala; hili ni kosa lenu, na karibuni 
mtajua, tena nasema karibuni mtajua. Mkipata elimu 
ya yakini, mtaona Jahanamu yenu kwa kutafakari kwa 
njia ya elimu, ndipo mtajua kwamba maisha yenu ni 
ya kijahanamu. Na kama mkipata utambuzi zaidi, 
mtaona kwa jicho la yakini kamili kwamba maisha 
yenu ni ya kijahanmu. Kisha wakati ule pia utawadia 
ambapo mtatupwa katika jahanamu na mtaulizwa juu 
ya kila anasa na kupita kiasi, yaani kwa kushikwa na 
adhabu mtaifikia haki ya yakini (yakini barabara). 
Ndani ya aya hizo jambo hili linaashiriwa kuwa 
yakini ziko za aina tatu. Ya kwanza inapatikana kwa 
elimu na kwa kukisia tu kama vile mtu aone moshi 
kutoka mbali, na kwa kukisia na kutumia akili 
atambue kwamba lazima kule kuna moto. Na aina ya 
pili ya yakini ni hii kwamba auone moto huo kwa 
macho yake. Na aina ya tatu ya yakini ni hii kwamba, 
kwa mfano, aweke mkono ndani ya moto huo akaonje 
ladha ya nguvu yake ya kuunguza. Basi hizi ndizi 
aina tatu: (1) Elimu ya yakini. (2) Jicho la yakini. (3) 
Ukweli wa yakini. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu 
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Amefahamisha kuwa raha yote ya mtu imo katika 
ukaribu na upendo wa Mwenyezi Mungu; na pale mtu 
anapovunja uhusiano naye na kuinamia dunia, basi 
haya ni maisha ya kijahanamu. Na kila mtu hatimaye 
anagundua maisha ya kijahanamu, ingawa ayagundue 
wakati akaribiapo kufa akiachana mara moja na mali 
na vifaa na uhusiano wa dunia. Kisha mahali pengine 
katika Kurani Tukufu Mwenyezi Mungu Anasema:  

19   
Yaani, mtu akijali enzi na heshima ya Mwenyezi 
Mungu na akihofia kwamba siku moja ataulizwa 
mbele ya Mungu, anaiacha dhambi, atapatiwa pepo 
mbili. (1) Ya kwanza, atapatiwa katika dunia hii hii 
maisha ya peponi na yatatokea mabadiliko matakatifu 
ndani yake, na Mungu Atakuwa Msimamizi na Mkimu 
wake. (2) Ya pili, atapewa pepo ya milele baada ya 
kufa. Hiyo ni kwa sababu akamcha Mungu na 
akamtanguliza juu ya dunia na tamaa za nafsi. Kisha 
mahali pengine katika Kurani Tukufu Anasema:  

20  
21  

Yaani, kwa ajili ya makafiri wasio na upendo wetu 
moyoni na walioelekea dunia, Tumewaandalia 
minyororo na ukosi wa chuma wa shingoni na njia za 
kuchoma nyoyo. Na minyororo ya huba ya  dunia imo 
miguuni mwao, na shingoni wanayo kola ya chuma 
                                                 
19 Ar-Rahman : 47 
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21 Al-Dahr : 18-19 
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ya kuachana na Mungu ambayo kwayo hawawezi 
kutazama juu wakiinua kichwa, na wanaedelea 
kuangukia dunia. Na kila wakati wanayo dukuduku 
moyoni mwao kwa ajili ya matamanio ya dunia. 
Lakini wafanyao wema wanaendelea kunywa katika 
dunia hii hii  sharubati ya kafuri iliyopoza mahaba ya 
dunia katika mioyo yao na imemaliza kiu ya kutafuta 
dunia. Ni chemchemi ya sharubati ya  kafuri 
wanayopewa, nao wakiipasua pasua chemchemi hii 
wanaifanya kuwa mto ili wawashirikishe wenye kiu 
wa karibu na wa mbali. Na chemchemi hiyo 
inapokuwa katika sura ya mto, na nguvu ya imani 
inapozidi na mapenzi ya Mungu yanapoanza kukua, 
ndipo sharubati nyingine wananyweshwa inayoitwa 
sharubati ya tangawizi. Yaani kwanza wao hunywa 
sharubati ya kafuri ambayo kazi yake ni kupoza tu 
mapenzi ya kidunia ndani ya mioyo yao, lakini baada 
ya hapo wanahitaji sharubati ya moto ili joto la 
mapenzi ya Mungu lichemke ndani yao kwani kuacha 
tu uovu sio ukamilifu. Basi hiyo inaitwa sharubati 
ya tangawizi, na chemchemi hiyo yaitwa Salsabil, 
maana yake ''Ulizia njia ya Mungu''. Kisha mahali 
pengine Anasema:  

22  
Yaani, mtu yule amejiokoa katika tamaa za nafsi na 
amepata maisha ya peponi, aliyeitakasa nafsi yake; na 
ameshindwa kabisa yule mtu ambaye aliifukia nafsi 
yake na hakuelekea mbinguni. Na  kwa kuwa 
madaraja hayo hayawezi kupatikana kwa juhudi peke 
yake ya mwanadamu, ndiyo maana katika sehemu 
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mbalimbali za Kurani Tukufu Ameshawishi kufanya 
maombi  na juhudi kama Anavyosema: 

23  
Yaani, ombeni, nami nitawapokeleeni maombi yenu. 
Na Anasema tena: 

24  
Yaani, kama watumishi wangu wakiuliza juu yangu 
kwamba kunathibitikaje kuwepo Kwake, na 
tufahamuje kwamba Mungu Yupo, basi jibu lake ni 
hili kuwa Mimi Nipo karibu sana. Mimi namjibu 
anayeniita, na anaponiita nasikia sauti yake na 
kuongea naye. Kwa hiyo, yawapasa wawe hivi 
kwamba Mimi Niweze kuongea nao, nao waniamini 
kikamilifu ili waipate njia yangu. Anasema tena:  

25  
Yaani, wale wanaojibidiisha na kujitahidi kwa namna 
mbalimbali katika njia yetu na kwa kututafuta Sisi 
huwaonyesha njia yetu. 
Asema tena: 

26  
Yaani, kama mnataka kukutana na Mungu, basi 
fanyeni maombi na jitahidini vile vile na suhubianeni 
pia na wakweli; maana katika njia hii suhuba pia ni 
                                                 
23 Al-Mumin: 61 
24 Al-Baqara: 187 
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sharti. Hukumu hizo zote  ndizo zinazomfikisha mtu 
kwenye uhakika wa Islam. Kwani, kama 
nilivyokwisha eleza, uhakika wa Uislamu ni mtu 
kuweka shingo yake mbele ya Mwenyezi Mungu 
kama mbuzi wa dhabihu; na kuliliwala makusudio 
yake yote na kushughulikia katika utashi na ridhaa ya 
Mungu; na kwa kujipoteza ndani ya Mungu kukubali 
mauti; na kwa kujipatia mapenzi yake hasa 
makamilifu kumtii kwa jazba ya mapenzi tu wala si 
kwa sababu nyingine yoyote; na kupata macho 
yanayoona pamoja na Mungu tu, na kupata masikio 
yanayosikia pamoja naye; na kufanyiza moyo wenye 
kumwelekea Yeye moja kwa moja; na kupata ulimi 
unaotamka Atamkishapo Yeye. Hapo ndipo 
panapoishia juhudi zote na nguvu za kibinadamu 
zinamaliza kazi zote zilizokuwa juu yao, na tamaa za 
nafsi za mtu zinajifia kikamilifu, ndipo rehema ya 
Mwenyezi Mungu, kwa neno lake hai na nuru zake 
zinazong’aa inamhuisha mara nyingine, naye 
hujaaliwa neno tamu la Mungu, na nuru ile 
isiyoelezeka ambayo akili haiwezi kuitambua wala 
macho hayaufikii uhakika wake, hiyo yenyewe 
inamsogelea mtu moyo wake kama Asemavyo Mungu: 

27  
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Yaani, Sisi Tuko karibu naye zaidi kuliko hulkumu 

                                                

yake. Basi yeye Anamjaalia mtu mwenye asili ya 
kufa heshima ya ukaribu wake.  Ndipo ujapo wakati 
ambapo upofu unatoweka na macho yanapata 
mwanga na mwanadamu anamwona Mungu wake 
kwa macho yake haya mapya, na anasikia sauti yake, 
anajikuta amefunikwa ndani ya shuka la nuru Yake, 

 
27 Qaaf:17 
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ndipo shabaha ya dini inafikia kikomo, na 
mwanadamu kwa kumshuhudia Mungu wake 
anatupilia mbali joho chafu la maisha duni kutoka 
mwili wake na anajivalia mavazi ya nuru, na si kwa 
sababu tu ya ahadi wala si kwa kungojea akhera 
anaendelea kusubiri kumwona Mungu na pepo, bali 
hapa hapa na katika hii hii dunia anamwona Yeye na 
kuzungumza naye na kupata  neema za peponi, kama 
vile Mwenyezi Mungu Anavyosema:  
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28  
Yaani, wale wanaosema kuwa Mungu wetu ni Mungu 

                                                

Mwenye sifa zote zilizo kamili, Asiye na mshirika 
yeyote katika dhati yake na sifa zake, na baada ya 
kutamka hivi wanadumisha hali hiyo. Na hata kama 
matetemeko mengi namna gani yatokee na mabalaa 
yashuke na mauti yawakabili, hakuna tofauti yoyote 
inayotokea ndani ya imani na ikhlasi yao. Malaika 
huwateremkia na Mungu Huongea nao na 
Huwaambia msiyaogope mabalaa wala msiwaogope 
maadui wakali wala msihuzunike juu ya misiba 
iliyopita. Mimi niko pamoja nanyi, nami ninawapeni 
pepo mliyokuwa mkiahidiwa katika dunia hii hii, basi 
ifurahieni. Sasa ibainike kuwa maneno hayo siyo 
pasipo ushahidi, na ahadi hizo siyo kwamba 
hazikutimia, bali maelfu ya wenye mioyo safi katika 
dini ya Kiislamu wameisha onja ladha ya pepo hiyo 
ya kiroho. Kwa kweli Islam ndiyo dini ambayo 
wafuasi wake wakweli Mwenyezi Mungu 
Amewafanya warithi wa wakweli wote wa zamani na 

 
28 Ha-Mim: 31 



HOTUBA YA LAHORE 

Ameupatia neema zao mbalimbali umati huu 
mrehemiwa na Amekubali dua hii Aliyofundisha 
Mwenyewe ndani ya Kurani Tukufu, nayo ndiyo hii: 
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29  
Utuongoze njia ambayo ndiyo njia ya wakweli 

                                                

Uliowapatia kila aina ya neema, yaani wale waliopata 
baraka za kila aina kutoka Kwako na wamepata 
heshima ya kuongea nawe, na wamekubaliwa 
maombi; na wakajaaliwa nusura na msaada na 
uongozi wako. Na tuepushe na njia za wale waliopata 
ghadhabu yako, na kwa kuacha njia yako wakafuata 
njia zingine. Hii ni dua inayoombwa mara tano katika 
sala. Na hii inaeleza kuwa katika hali ya upofu, 
maisha ya dunia pia ni jahanamu moja, tena kufa pia 
ni jahanamu moja, na kwa hakika mtii wa kweli wa 
Mungu na mwenye kupata wokovu kwa kweli 
anaweza kuwa yule tu anayemtambua Mungu na 
kumwamini kikamilifu, na ndiye anayeweza kuacha 
dhambi na kujisahau katika mapenzi ya Mungu. Kwa 
hiyo, moyo usio na hamu na utashi wa kupata 
kuongea na Mungu kwa yakini, moyo huo ni mfu. Na 
dini isiyo na uwezo wa kufikisha kwenye ukamilifu 
huo na kuwafanya wafuasi wake wakweli waongee na 
Mungu, dini hiyo haikutoka kwa Mungu wala haina 
roho ya kweli ndani yake. Vivyo hivyo nabii yeyote 
ambaye hakuwaelekeza watu kwenye njia hii kwamba 
wawe na utashi wa kuongea na Mungu, na wapende 
kupata utambuzi kamili, nabii huyo naye hakutoka 
kwa Mungu, bali anamtungia Mungu uongo. Kwani 

 
29 Al-Fatiha: 6-7 
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shabaha kubwa ya mwanadamu ambayo kwayo yeye 
anaweza kujiokoa katika dhambi ndiyo hii kuwa awe 
na yakini kamili ya kuwepo kwa Mungu na adhabu 
yake na malipo yake. Lakini itapatikanaje yakini juu 
ya kuwepo kwa Mungu Aliyefichikana kabisa pasipo 
kusikika sauti kutoka Kwake isemayo ''Anal 
Maujuud'' (Mimi Nipo)! Na bila mtu kuzishuhudia 
kutoka Kwake ishara wazi wazi kabisa, itapatikanaje 
yakini kamili juu yake!! Kugundua kuwepo kwa 
Mungu kwa hoja za akili ni mpaka kiwango hiki tu 
kwamba akili timamu, baada ya kuona ardhi na 
mbingu na taratibu yake nzuri kabisa na imara, 
inapendekeza kwamba vitu hivyo vyenye hekima 
vinatakiwa kuwa na mtengenezaji, lakini haiwezi 
kuonyesha kwamba mtengenezaji kwa kweli yupo. 
Na ni dhahiri kwamba ''anatakiwa kuwepo'' ni wazo 
tu na ''yupo'' ni jambo la hakika; na kuna tofauti 
dhahiri shahiri baina ya hayo mawili. Yaani, katika 
hali ya kwanza imeelezwa haja tu ya mtengenezaji, na 
katika hali ya pili inatolewa ushahidi wa kuwepo 
kwake kwa kitendo. Ilmuradi, katika zama hizi kuna 
mafuriko makali ya mashindano baina ya dini 
mbalimbali. Mtafutaji haki anapaswa asisahau 
shabaha hii ya msingi kuwa dini ya kweli ni ile 
inayoweza kuonyesha Mungu kwa yakini kamili na 
kuweza kufikisha kwenye daraja la kuongea na 
Mungu na kumwezesha mtu aongee na Mungu, na 
kwa njia hii inaweza kwa nguvu yake ya kiroho na 
sifa ya kulea roho, kuokoa mioyo katika giza la 
dhambi; na minghairi ya hiyo, nyinginezo zote ndizo 
zidanganyazo tu. Sasa twaziangalia dini chache za 
nchi hii kuwa je, hizi zinaweza kufikisha kwenye 
yakini kamili ya utambuzi wa Mwenyezi Mungu, na 
je, ndani ya vitabu vyao imo ahadi ya kuwa hizo 
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zinaweza kumwezesha mtu kufanya maongezi ya 
yakini na Mungu? Na kama imo, basi, je, ipo yoyote 
katika dini hizo iliyotimiza pia ahadi hiyo katika 
zama hizi au hapana? Basi, kwanza kabisa dini 
inayostahili kutajwa ni ile inayoitwa dini ya Kikristo. 
Ibainike kwamba hatuna haja ya kuandika sana 
kuhusu dini hii kwa vile Wakristo wenyewe 
wameisha afikiana juu ya jambo hili kuwa baada ya 
zama za Yesu ufunuo na wahyi umekoma, sasa 
neema hii haiendelei tena, bali imebakia nyuma, na 
sasa hakuna njia yoyote ya kuipata, na mpaka siku ya 
kiama hakuna matumaini, na mlango wa neema 
umefungwa; labda ndiyo sababu kwamba kwa kupata 
wokovu imebuniwa njia nyingine, na imeshauriwa 
tiba nyingine mpya ambayo ni ngeni kwa kanuni ya 
dunia nzima na ni kinyume cha akili, uadilifu na 
huruma, nayo ni hii kwamba inasemekana kuwa 
bwana Yesu akichukua madhambi yote ya dunia 
nzima akakubali kufa msalabani ili kwa sababu ya 
kifo chake hiki wengine wapate kuokoka. Mungu 
Akamwua mwanaye asiyekuwa na hatia ili kuwaokoa 
wenye dhambi. Lakini hatuelewi kabisa kwamba kwa 
kifo cha aina hii cha kudhulumiwa, mioyo ya 
wengine inawezekanaje kutakata na kutakasika na 
tabia chafu ya dhambi? Na inawezekanaje kwa mauaji 
ya mtu mmoja asiyekuwa na hatia watu wengine 
wapate hati ya kusamehewa madhambi yao 
yaliyopita, bali kwa njia hii uadilifu na huruma vyote 
viwili vinapotezwa kwa vile  kumkamata asiye na 
dhambi badala ya mwenye dhambi ni kinyume cha 
uadilifu. Aidha kumwua mwana kwa njia hii bila haki 
na kwa ukatili ni kinyume cha huruma, tena kitendo 
hiki hakina faida yoyote. Sasa hivi tumeisha andika 
kuwa sababu yenyewe  ya mafuriko ya dhambi ni 
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wapenzi, hapa kuuhami ukweli 

upungufu wa utambuzi. Hivyo, maadamu sababu ipo 
basi matokeo yake hayawezi kukatalika; daima 
sababu inahitaji matokeo yake. Sasa jambo la 
kushangaza ni kuwa falsafa hii ni ya aina gani 
kwamba sababu ya kutenda dhambi ─ iliyo upungufu 
wa utambuzi wa Mungu ─ ipo pale pale, lakini 
matokeo yake, ambayo ni hali ya kutenda dhambi, 
yametoweka. Uzoefu unatupa maelfu ya mashahidi 
kuwa bila utambuzi kamili, upendo wa kitu chochote 
hauwezi kupatikana wala hofu ya kitu chochote 
haipatikani na wala kitu chenyewe hakithaminiwi. Na 
hii ni wazi kuwa mtu hutenda kitendo au kuacha 
kutenda kitendo kwa hofu au kwa upendo; hofu na 
upendo vyote viwili vyapatikana kutokana na 
utambuzi. Basi kama hakuna utambuzi, hakuna hofu 
wala upendo. 
Enyi ndugu 
kunatulazimisha kueleza kwamba Wakristo hawana 
mikononi mwao jambo lolote wazi kuhusu utambuzi 
wa Mwenyezi Mungu. Njia ya wahyi imefungwa 
tayari, na miujiza nayo imekoma baada ya Yesu na 
wanafunzi wake.  Iliyobaki ni njia ya kutumia akili; 
basi njia hiyo  nayo iliwaponyoka kwa kumfanya 
mwanadamu kuwa Mungu. Na kama miujiza ya 
zamani ielezwe ambayo sasa ni kama visa tu, hapo 
kwanza kila mkana anaweza kusema kuwa Mungu 
Ajua uhakika wake ukoje! kiasi gani imetiliwa 
chumvi, kwani hakuna shaka yoyote kwamba kutia 
chumvi ilikuwa kawaida ya waandishi wa Injili. 
Katika Injili moja mna mstari huu kuwa Masihi 
alifanya kazi nyingi sana ambazo  kama 
zingeandikwa, dunia isingetosha? Sasa hebu angalieni 
kuwa bila kuandikwa dunia ilitosha kwazo lakini 
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ya Hadhrat Masihias haikuizidi 

blia watu wengi wameitwa wana wa 

o kwa kupata wokovu si 

zikiandikwa dunia haitatosha kwazo! Ni aina ya gani 
falsafa hiyo na ni mantiki gani!! Je, kuna yeyote 
anayeweza kuielewa? 
Mbali na hii, miujiza 
miujiza ya nabii Musaas Na ishara za nabii Eliya 
zikilinganishwa na ishara za Masihi, hapo miujiza ya 
Eliya zitakuwa na uzito zaidi. Hivyo, kama kwa 
miujiza mtu anaweza kuwa Mungu, basi watawa wote 
hawa wanastahiki kuwa miungu. Na jambo hili 
kwamba Yesu amejieleza kuwa yu mwana wa Mungu 
au katika kitabu fulani ameitwa mwana, basi haifai 
kuhakikisha uungu wake kutokana na maandishi ya 
namna hiyo. 
Ndani ya Bi
Mungu, bali wengine miungu pia, basi hakuna sababu 
ya kumchagua Yesu peke yake. Na hata kama mtu 
yeyote minghairi ya Masihi asingepewa lakabu ya 
Mungu au mwana wa Mungu, hata hivyo si  busara 
kuyachukulia maneno ya aina hiyo katika maana 
halisi, kwani katika neno la Mungu kuna istiara 
nyingi sana. Lakini  kama sawa na Biblia wengine pia  
wanashirikiana na Masihi katika kuitwa mwana wa 
Mungu, kwa nini washiriki hao wengine nao 
wananyimwa heshima hiyo? 
Ilmuradi, kuitegemea sera hiy
sahihi; na kuepukana na dhambi hakuhusiani na sera 
hiyo hata kidogo; bali kujiua kwenyewe ili kuwaokoa 
wengine ni dhambi. Na mimi naweza kusema kwa 
kuapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kuwa Yesu 
hakukubali kuwambwa juu ya msalaba kwa ridhaa 
yake mwenyewe, bali Mayahudi wakorofi 
walimfanyia walivyotaka. Na Yesu usiku kucha 
akaomba dua ndani ya bustani ili aepukane na kifo 
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cha msalabani, machozi yake yakatiririka. Ndipo 
Mwenyezi Mungu Akapokea maombi yake kwa 
sababu ya utawa wake na Akamwokoa katika kifo cha 
msalaba kama ilivyoandikwa ndani ya Injili. Basi 
tuhuma hii ni ya namna gani kuwa Yesu alijiua kwa 
ridhaa yake mwenyewe! Aidha, haiingii akilini 
kwamba bwana Zaidi ajipige jiwe kichwani na bwana 
Bakari apone maumivu yake ya kichwani. Naam, sisi 
tunakubali kuwa Hadhrat Masihias alikuwa nabii 
mmoja na alikuwa miongoni mwa waja wakamilifu 
Aliowatakasa Mwenyezi Mungu kwa mkono Wake, 
lakini kwa sababu ya maneno yaliyomo katika vitabu 
kumhusu yeye au manabi wengine hatuwezi 
kumfanya yeye au nabii mwingine yeyote kuwa  
Mungu. Mimi ni mzoefu wa mambo haya, na 
kunihusu mimi katika wahyi mtakatifu wa Mungu 
kuna maneno ya heshima na staha nisiyoyaona ndani 
ya Injili kumhusu Hadhrat Masihi. Sasa, je, mimi 
naweza kusema kuwa kweli mimi ni Mungu au 
mwana wa Mungu? Ama mafundisho ya Injili, basi 
maoni yangu ni kwamba mafundisho kamili huwa 
yale yanayolea nguvu zote za mwanadamu, 
yasiyotilia mkazo wote upande mmoja tu. Nasema 
kweli kweli kuwa mafundisho makamilifu 
nimeyakuta ndani ya Kurani Tukufu tu; hiyo 
inaendelea kutunza haki na hekima katika kila jambo. 
Kwa mfano, imesemwa ndani ya Injili kuwa ukipigwa 
kofi shavu moja umgeuzie na la pili pia, lakini Kurani 
Tukufu inatufundisha kuwa fundisho hili halihusikani 
na hali zote na mahali pote, bali yafaa kuzingatia hali 
yenyewe kwamba inahitaji subira au kisasi, msamaha 
au adhabu. Sasa ni dhahiri kuwa mafundisho haya ya 
Kurani ndiyo makamilifu na bila kuyafuata 
mwendeleo wa maisha ya binadamu unaangamia na 
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utaratibu wa dunia unavurugika. Kadhalika 
imesemwa ndani ya Injili kuwa usimtazame 
mwanamke asiyehusika kwa tamaa. Lakini ndani ya 
Kurani Tukufu imo kwamba usiwe na mazoea ya 
kutazama wanawake wasiohusika kwa tamaa wala 
bila tamaa, kwani hapo ni mahali pa kujikwaa. Yafaa 
kuwa wakati wa mahitaji macho yako yawe karibu 
yamefumbwa, uangalie kwa kuinamisha macho, na 
ujizuie kuona kwa macho wazi sana. Kwani, hiyo 
ndiyo njia ya kulinda utakaso wa moyo. Pengine 
madhehebu ya kiupinzani ya zama hizi yatayapinga 
amri hii, kwani ndiyo shauku mpya mpya ya uhuru. 
Lakini tajiriba inabainisha wazi kwamba mafundisho 
haya ndiyo yaliyo sahihi. Enyi marafiki! matokeo ya 
kuchanganyikana na kutongozeana ovyo kamwe 
hayawi mazuri. Kwa mfano, katika hali ambapo 
mwanamume hajatakasika katika tamaa za nafsi na 
mwanamke kijana naye hajatakasika katika tamaa za 
nafsi,  kuwapa hawa wawili mwanya wa kukutana na 
kutongozeana kwa uhuru ni sawa na kuwasukumia 
ndani ya shimo kwa mikono yenu. Kadhalika 
imesemwa ndani ya Injili kuwa talaka haiwezi 
kutolewa bila zinaa kutendeka, lakini Kurani Tukufu 
inaruhusu kutoa talaka kama kwa mfano mume na 
mke wamekuwa maadui wakubwa na kila mmoja 
akahatarisha maisha ya mwenzake, au mke hakufanya 
zinaa lakini amezalisha mazingira ya kizinaa, au 
amepata maradhi ambayo ndiyo maangamio kwa 
mume wakikutana kimwili, au ikapatikana sababu 
yoyote nyingine ambayo machoni mwa mume ndiyo 
chanzo cha kutoa talaka. Katika hali zote hizo mume 
hatalaumiwa endapo atatoa talaka.  
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Sasa tunarejea kwenye madhumuni yetu na tunasema 
kuwa kumbukeni kabisa kwamba Wakristo hawana 
njia yoyote ya kweli ya kupata wokovu na ya 
kuepukana na dhambi, kwani hakuna maana yoyote 
ya wokovu ila kwamba hali ya mtu iwe kuwa asipate 
kujasiri kutenda dhambi, na yaongezeke mapenzi ya 
Mwenyezi Mungu kiasi hiki kwamba mapenzi ya 
matamanio ya kimwili yasiweze kuyashinda. Na ni 
dhahiri kuwa hali hii haiwezi kupatikana pasipo 
utambuzi kamili. Sasa tunapoisoma Kurani Tukufu, 
humo tunazikuta wazi wazi njia ambazo kwazo 
twaweza kupata utambuzi kamili wa Mwenyezi 
Mungu na kisha kuweza kuepukana na dhambi kwa 
kutawaliwa na hofu. Kwani tunashuhudia kuwa kwa 
kufuata huku maongezi na Mwenyezi Mungu 
hupatikana, na ishara za kimbinguni hudhihirika, na 
mwanadamu hupata elimu za mambo ya ghaibu 
kutoka kwa Mungu, na uhusiano madhubuti naye 
huzalika, na moyo hupata uharara ili kumlaki Mungu, 
naye humtanguliza Yeye juu ya kila kitu, na 
yakikubaliwa maombi hupewa habari, na mto wa 
utambuzi wa Mungu huanza kutiririka ambao 
unamwepusha na dhamabi. Na tunapoielekea Injili 
tunaikuta njia moja tu isiyoingia akilini ya kuepukana 
na dhambi ambayo haihusiani kabisa na kuondoa 
dhambi. Ni ajabu kwamba  Bwana Yesu alionyesha 
udhaifu mwingi wa kibinadamu, na haikudhihirika 
kutoka kwake nguvu maalum ya Kiungu ambayo 
ingemtofautisha na wengine, hata hivyo  machoni 
mwa Wakristo akatambuliwa kuwa Mungu. 
Sasa kwa muhtasari tunaliangalia dhehebu la Ariya 
kwamba katika dhehebu lao imewekwa njia ipi ya 
kuepukana na dhambi. Basi ibainike kuwa kitabu 
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kitakatifu cha Veda cha Waariya kimekataa kwa siku 
zijazo kuwepo kwa maongezi ya Mwenyezi Mungu 
na ishara za kimbingu. Hivyo, basi, kutafuta utulivu 
kamili katika Veda kuwa mtu apate kusikia sauti ya 
Mungu kwamba 'Nipo', na Mungu ajibu baada ya 
kusikia maombi, na kwa njia ya ishara  Aonyeshe uso 
Wake, ni juhudi ya bure na utafutaji usioweza 
kufanikiwa, bali kwao kazi hii yote ni jambo 
lisilowezekana. Lakini ni wazi kabisa kuwa 
kukipenda au kukihofu kitu hakuwezekani bila 
kukiona na kukitambua kikamilifu. Na kwa kuangalia 
tu vitu vilivyotengenezwa, utambuzi uliokamilika 
hauwezi kupatikana. Ndiyo maana miongoni mwa 
waifuatao akili tupu, maelfu ya madaharia na 
wamkanao Mungu wanapatikana; bali wale watu 
wanaofikia kilele cha falsafa, hao ndio watakiwa 
kuitwa madaharia kikamilifu. Na tumekwisha eleza 
sasa hivi kuwa akili timamu inaweza kufaa mpaka 
kiasi hiki tu kuwa kwa kuangalia vitu 
vilivyotengenezwa – sharti isiwe na udaharia ndani 
mwake – inaweza kupendekeza kuwa Mwumbaji wa 
vitu hivyo Anapaswa Awepo, siyo kwamba 
Mwumbaji yupo pia kwa kweli. Na tena akili nayo 
inaweza kuingiliwa na dhana kwamba yawezekana 
utaratibu huu wa dunia unaedelea wenyewe, na kwa 
kiasili baadhi ya vitu vimeviumba vingine. Basi akili 
haiwezi kufikisha kwenye yakini kamilifu inayoitwa 
utambuzi kamili ambao ni kama kumuona Mungu, na 
ambao kwao hofu na upendo kikamilifu huzalika na 
kisha kutokana na moto wa hofu na upendo dhambi 
ya kila aina huunguzwa na tamaa za nafsi hujifia na 
baada ya kupatikana badiliko la kiroho lenye nuru 
unyonge wote wa ndani na ucafu wote wa dhambi 
hutoweka. Lakini kwa kuwa wanadamu wengi 
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hawajali utakaso huu mkamilifu unaoondoa kabisa 
doa la dhambi, kwa hiyo watu wengi wasiposikia haja 
yake hawajishughulishi kuutafuta; bali kinyume 
chake kwa sababu ya kujaa chuki, hudhihirisha 
upinzani na wanakuwa tayari kupigana. Madhehebu 
ya Waariya ni ya kusikitisha sana. Hao wameisha 
kata tamaa kabisa katika kupata njia ya kweli ya 
utambuzi kamili na wala hawana hata mbinu za 
kiakili mkononi mwao, kwani wanaamini kila 
chembe ya ulimwengu ni ya tangu azali, ipo tu 
yenyewe wala haikutengenezwa na mkono wa yeyote, 
na roho zote pamoja na nguvu zao zote nazo ni za 
tangu azali ambazo hazina Mwumbaji wao. Basi kuna 
dalili gani iliyobaki mkononi mwao kuthibitisha 
kuwepo kwa Mungu? Na wakisema kuwa kazi ya 
Mungu ni kuunganisha chembe za ulimwengu na 
kuingiza roho ndani yao, na hiyo ndiyo dalili ya 
kuwepo kwake, basi wazo hili halitakuwa sahihi. 
Maana kama roho na chembe zenyewe zina uwezo 
wote na zinajisimamia tangu azali na zenyewe ni 
miungu wao, je, haziwezi zenyewe kuungana na 
kutengana? Hakuna yeyote atakayekubali ya kwamba 
juu ya chembe zote kutokumhitaji mwingine kwa 
kuwepo kwao, na juu ya roho zote kutomhitaji yeyote 
mwingine kwa kuwepo kwao na nguvu zao, hizo zote 
zinamhitaji mwingine kwa kuungana na kutengana 
kwao. Hii ndiyo itikadi iliyo windo rahisi kwa 
wasiomwamini Mungu. Na kwa hiyo Mwariya 
anaweza kuingia haraka sana katika udaharia, na mtu 
mjanaja asiyemwamini Mungu anaweza kumnasa 
kwa urahisi sana. Mimi ninasikitika sana na 
kuwahurumia pia kwamba Waariya wamekosea sana 
katika pande zote mbili za sheria. Yaani, kumhusu 
Mungu wamekuwa na itikadi kuwa Yeye si chanzo 
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cha viumbe vyote wala si chemchem ya upaji wote, 
bali eti chembe zote pamoja na nguvu zao zote, na 
roho zote pamoja na nguvu zao zote zipo tu 
zenyenwe, na tabia zao za asili zimenyimwa baraka 
Zake. Basi, fikirini wenyewe kwamba kuna haja gani 
ya Mungu, na kwa nini Yeye Anastahiki kuabudiwa, 
na kwa nini Anaitwa Mweza Halisi, na namna gani na 
kwa njia gani Ametambuliwa. Je, yuko anayeweza 
kujibu swali hili? Laiti huruma yetu ingeathiri moyo 
wowote! Laiti mtu yeyote angekaa pembeni peke 
yake na ayafikirie maneno haya!! Ee Mungu Mweza! 
wahurumie watu hawa ambao ni jirani zetu tangu 
zamani; kutoka miongoni mwao waelekeze wengi 
mioyo yao kwenye haki, kwani Unao uwezo wote. 
Amin. Upande huu ndio kumhusu Mungu ambapo 
Mwumbaji wa pekee Amenyanganywa haki. Na 
upande wa pili ambao dini ya Kiariya inaweka mbele 
yetu kuhusu viumbe, sehemu yake moja ni Tanasukh, 
yaani roho kwa vipindi mbalimbali kurejea duniani 
mara kwa mara katika umbo tofauti. Katika itikadi hii  
jambo la kwanza la ajabu linaloshangaza ni kwamba 
juu ya madai ya kutumia akili imefikiriwa  kuwa 
Mungu ni  Mwenye moyo mgumu kiasi hiki kuwa 
kwa dhambi moja Anaendelea kuadhibu kwa 
mamilioni bali mabilioni ya miaka, ilhali Anajua 
kuwa Yeye siye Mwumbaji wao, na hana haki yoyote 
juu yao, sembuse kutia katika vipindi mbalimbali 
katika sura tofauti na kuwaudhi. Kwa nini haadhibu 
kwa miaka michache kama serikali ya wanadamu? Ni 
wazi kuwa kutoa adhabu kwa muda mrefu sana kuna 
sharti kwamba kuwe na haki pia juu ya waadhibiwa. 
Lakini katika hali ambapo chembe zote na roho zote 
zipo tu zenyewe, Yeye Hakuzifanyia hisani yoyote, 
isipokuwa tu Akazitia katika vipindi mbalimbali na 
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kuleta duniani mara kwa mara kwa sura tofauti kwa 
kuwapa adhabu, basi Ana haki gani ya kutoa adhabu 
ndefu? Hebu angalieni! ndani ya Islam ingawa 
Mungu Anasema Mimi ndimi Mwumbaji wa kila 
chembe na kila roho, na nguvu zao zote ni kwa 
baraka inayotoka kwangu na zimeumbwa kwa mkono 
Wangu na zinaishi kwa kunitegemea Mimi, hata 
hivyo Anasema ndani ya Kurani Tukufu: 

30  
Yaani, watu wa motoni watakaa humo milele. Lakini 
hapa ‘milele’ siyo maana yake kama Mungu Akaavyo 
milele, bali yamaanisha tu  muda mrefu. Kisha 
rehema ya Mungu itakuja saidia, kwani Yu Mweza, 
Hufanya Apendavyo. Na kuna Hadithi ya Seyyidna 
na Maulana Mtume Mtukufusaw inayofafanua aya hii, 
nayo ndiyo: 

 
Yaani, zama zitakuja juu ya jahanamu ambapo 
hamtabakia yeyote ndani yake na upepo wa mashariki 
utatikisisha milango yake. Lakini ni masikitiko 
kwamba watu hao wanamhesabu Mwenyezi Mungu 
kuwa mwenye kasirani na chuki ambaye hasira zake 
kamwe haiondoki, hata baada ya kutia katika vipindi 
mbalimbali kwa kuleta duniani mara kwa mara katika 
sura tofauti hasamehe dhambi.  
Na hoja hii haitolewi dhidi ya Waariya tu, Wakristo 
pia wana itikadi kuwa adhabu ya dhambi moja ni 
kukaa katika jahanamu milele ambayo haina kikomo, 
na papo hapo wana itikadi hii pia kuwa Mungu ni 
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Mwumbaji wa kila kitu. Basi ikiwa Mungu 
Mwenyewe ndiye Mwumbaji wa roho za watu na 
nguvu zao zote, naye ndiye Aliyeziwekea udhaifu 
kadha baadhi ya tabia za asili hata kwamba zinapata 
kutenda dhambi, na zinafanya kazi mfano wa saa 
mpaka hapo alipoipangia mwundaji wa saa, hivyo 
lazima zinastahiki huruma kiasi fulani, kwani makosa 
yao na udhaifu wao sio waliojipangia wao wenyewe, 
bali Mwumba naye Yumo katika habari hii 
Aliyewafanya dhaifu. Na ni uadilifu gani huu kuwa 
Alimwekea mwanaye siku tatu tu kwa kumwadhibu, 
lakini wengine akawapangia adhabu ya milele isiyo 
na kikomo kabisa, na Akataka waendelee kuungua 
ndani ya tanuri la jahanamu milele hata milele. Je, 
ilimpasa Mrehemevu Mkarimu kufanya hivi? Bali 
ilimpasa kumwadhibu mwanaye zaidi, maana kwa 
sababu ya nguvu za kiungu angeweza kustahimili 
adhabu nyingi zaidi, kwani yu mwana wa Mungu, 
nguvu yake inawezaje kuwa sawa na nguvu ya 
wengine ambao ni viumbe maskini na dhaifu. Hivyo 
basi, Wakristo na Waariya wametegwa katika mtego 
wa hoja moja, na pamoja nao wako baadhi ya 
Waislamu wajinga pia. Lakini katika kudanganyika 
kwa Waislamu, neno la Mungu halimo. Mungu 
Alikwisha eleza kwa uwazi kuwa hili ni kosa lao 
wenyewe; na kosa hili ni kama lile la kusema kuwa 
Hadhrat Isaas yu hai mpaka sasa, na wanamkalisha 
kwenye mbingu wa pili ilhali katika Kurani Tukufu 
imeandikwa wazi kuwa Hadhrat Isaas ameisha fariki 
muda mrefu uliopita na amekwisha ungana na roho za 
waliopita. Lakini kinyume cha kitabu cha Mungu 
bado wanasubiri ujaji wake wa mara ya pili. 
Tunarudia maudhui yetu na tunasema kuwa jiha ya 
pili ya kubatilisha imani ya Tanasukh ni kuwa hii ni 
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kinyume cha utakaso wa kweli. Maana sisi kila siku 
tunaona mama wa fulani amefariki, au dada ya fulani 
au mjukuu wa kike wa fulani amekufa, sasa kuna 
dalili gani kuwa wenye itikadi hii hawatafanya kosa 
la kumwoa yule aliyeharamishwa na kitabu cha Veda. 
Naam, kama wakati wa kuzaliwa kila mtoto awe na 
urodha ambamo iwe imeelezwa kwamba mzaliwa 
huyu katika awamu iliyopita alikuwa mtoto wa mtu 
fulani, hapo wangeliweza kuepukana na ndoa isiyo 
halali. Lakini Mungu hakufanya hivyo; kana kwamba 
Mwenyewe Alitaka kueneza njia ya haramu. Aidha, 
sisi hatuelewi kuwa kuna faida gani ya kuwaingiza 
katika mfuatano wa kuzaliwa kwa sura mbalimbali. 
Kama wokovu wote unategemea utambuzi wa 
Mungu, basi ilipasa kuwa kila mtoto anayezaliwa 
mara ya pili, mkusanyiko wa elemu na utambuzi 
wake wa zamani usingelipotea. Lakini ni dhahiri 
kuwa kila mtoto anayezaliwa huja duniani mikono 
mitupu, na kama mtu mpotovu na mbadhirifu 
akiangamiza akiba ya awali, hubakia kama mtu 
maskini asiye na kitu. Na hata kama alipata kusoma 
Veda Takatifu mara elfu, hakumbuki hata ukurasa 
mmoja wa Veda. Hapo katika mfuatano wa kuzaliwa 
kwa sura tofauti, njia ya wokovu haionekani; kwani 
mkusanyiko wa elimu na maarifa unaokusanywa 
katika kila kipindi cha kuzaliwa kwa taabu na shida 
sana unaendelea kuangamia pale pale; hautahifadhika 
wala wokovu hautapatikana. Kwanza, kwa mujibu wa 
sheria za Waariya, wokovu ulikuwa wa muda tu, 
kisha juu yake kuna shida hii kwamba mtaji wa  
wokovu, yaani elimu, haupati kukusanyika. Kama hii 
siyo bahati mbaya ya roho, ni nini tena? 
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Jambo la pili lilio kinyume cha utakaso wa viumbe 
ambalo limo katika itikadi za Waariya ni masaala ya 
''Neoga''. Masaala haya sisemi yamo katika kitabu 
kitakatifu cha Veda; bali moyo wangu hutetemeka 
kwa kufikiria kuwa mimi niyanasibishe mambo haya 
kwa Veda. Kadiri ninavyojua na dhamiri niliyo nayo, 
nina yakini kwamba tabia ya asili ya mtu haitakubali 
kwamba ili kupata tu mtoto yeye amfanye mkewe safi 
mwenye ukoo mzuri na mwenye heshima kulala na 
mwanamume mwingine ilhali yu bado mke wa 
mumewe na anaitwa mke wake. Wala sipendi 
kwamba mke mwenywe awe tayari kutenda kitendo 
cha namna hii ilhali mumewe yupo hai. Si binadamu 
tu, hata baadhi ya wanyama pia wana ghera hii ya 
kwamba hawavumilii majike yao kufanyiwa hivyo. 
Hapa sitaki kufanya majadiliano yoyote, ila kwa 
adabu na unyenyekevu ninawaomba Waariya kuwa 
kama wakiacha itikadi hii, itakuwa bora. Mapema 
nchi hii imerudi nyuma katika utakaso wa kweli, 
kisha kama mambo ya aina hii yakiwa desturi baina 
ya wanawake na wanaume, haijulikani nchi hii 
itakuwa na mwisho gani. Pamoja na hii najasiri 
kusema ya kwamba ingawa Waariya katika siku hizi 
hata wanawachukia Waislamu namna gani, na hata 
wanazibeza itikadi za dini ya Kiislamu vilivyo, lakini 
kwa jina la Mungu, desturi ya wanawake kujifunika 
shungi wasiiache kabisa, kwani katika kuiacha desturi 
hii kuna maovu mengi yatakayojulikana baadaye. 
Jambo hili kila mtu fahamivu anaweza kulielewa 
kwamba wanadamu wengi wanatawaliwa na nafsi 
inayoamrisha maovu na wameshikwa na nafsi zao 
kiasi hiki kwamba wakati wa harara ya tamaa ya nafsi 
hawakumbuki adhabu ya Mwenyezi Mungu, 
hawajizuii kutazama wanawake vijana na wazuri, na 
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kadhalika wako wanawake wengi ambao 
wanawatazama wanaume wasiohusika kwa nia 
mbaya. Na juu kuwa katika hali hii mbaya wanawake 
wanaume wakipewa uhuru bila shaka matokeo yake 
yatakuwa yale yanayoonekana katika baadhi ya 
sehemu za Ulaya. Naam, wakati ambapo watu hawa 
watatakasika kweli mioyo yao na tamaa ya nafsi yao 
itapotea, na roho ya kishetani itaondoka na machoni 
mwao itazalika hofu ya Mungu, na utukufu wa 
Mungu utaimarika mioyoni mwao, nao watapata 
mabadiliko mema na watavaa joho la ucha-Mungu; 
hapo wafanye watakalo, maana wakati huo watakuwa 
matowashi wa mkono wa Mungu, kana kwamba hao 
sio wanaume, na macho yao yatakuwa mapofu 
yasiweze kuwatazama wanawake wageni kwa nia 
mbaya au kuweza kuleta wazo baya moyoni. Lakini 
enyi wapenzi! Mungu Mwenyewe Awafunulieni 
mioyoni mwenu, huu sio wakati wa kufanya hivyo; 
na kama mkifanya hivyo mtakuwa mnasambaza 
mbegu mbaya ya sumu katika kaumu. Zama hizi ni za 
hatari sana kwamba hata kama katika zama nyingine 
kusingekuweko na desturi ya kufunika shungi, katika 
zama hizi  lazima ingekuwepo, maana hizi ni zama za 
mwisho na uovu, ufuska na upujufu na unywaji 
pombe vimepamba moto ardhini, na mawazo ya 
udaharia yanapata kuingia nyoyoni, na adhma ya amri 
za Mwenyezi Mungu imetoweka mioyoni. Midomo 
hutamka mambo yote, hotuba nazo hutolewa zilizojaa 
mantiki na falsafa, lakini mioyo ni mitupu, haina 
utawa. Katika hali kama hii haifai kabisa kuacha  
mbuzi zenu maskini ndani ya pori la mbwa mwitu.  
Enyi marafiki, hivi sasa tauni inapiga hodi. Na kadiri 
nilivyojulishwa na Mwenyezi Mungu, sehemu kubwa 
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ingali bado. Ni siku za hatari sana. Haijulikani kuwa 
mpaka mwezi Mei ujao nani atabaki hai na nani 
atakufa, na nyumba gani itafikiwa na balaa na gani 
itakingwa. Basi, amkeni, mkatubu na kumridhisha 
Bwana Wenu kwa matendo mema. Na kumbukeni 
kuwa adhabu ya makosa ya itikadi itatolewa baada ya 
kufa, na uamuzi juu  ya kuwa Mhindu, Mkristo au 
Mwislamu utatolewa siku ya kiama. Lakini mtu 
anayepita kiasi katika dhulma, uhalifu, ufasiki na 
upujufu, huadhibiwa hapa hapa, hapo yeye hawezi 
katu kuikimbia adhabu ya Mungu. Basi, Mridhisheni 
haraka Mungu wenu, na kabla ya kuja siku ile yenye 
kutisha, yaani siku ya nguvu ya tauni iliyotolewa 
habari zake na manabii, fanyeni suluhu na Mungu. Yu 
Mkarimu, kwa toba ya mara moja iliyojaa 
unyeyekevu mkubwa, Yeye huweza kusamehe 
madhambi ya miaka sabini. Msiseme kuwa toba 
haikubaliwi. Kumbukeni, kamwe hamwezi 
kusalimika kwa matendo yenu, bali daima fadhili ya 
Mungu ndiyo husalimisha siyo matendo. Ewe Mungu 
Mkarimu na Mrehemevu, tujalie sote fadhili zako, 
kwani tu watumishi wako na tumeangukia kizingiti 
chako. Amin. 
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SEHEMU YA PILI YA HOTUBA 

Enyi wasikilizaji waheshimiwa! sasa mimi 
nitawaelezeni machache kuhusu madai yangu 
niliyotangaza nchini humu. Jambo hili limethibitika 
kwa akili na maandiko kuwa giza la dhambi 
linapotanda duniani, na uovu wa kila namna na 
uasherati unapoenea ardhini, na ucha Mungu 
unapopungua, na upepo wenye sumu unapoanza ya 
kuvuma baada ya ardhi kunajisika kwa madhambi na 
mapenzi ya Mwenyezi Mungu kupoa, hapo huruma 
ya Mungu hutaka kuhuisha ardhi mara nyingine tena. 
Kama vile mnavyoishuhudia misimu ya kimwili siku 
zote inabadilika badilika ─ kuna msimu mmoja wa 
kharifu31 ambapo maua ya miti, matunda na majani 
hunyauka na kupukutika, miti hupata sura mbaya 
kama mgonjwa wa kifua kikuu anavyokonda sana na 
kupungukiwa kabisa damu na alama za mauti 
hudhihirika usoni, au sawa na ugonjwa wa ukoma 
uliokomaa na kuanza husababisha viungu kukatika 
katika; kisha miti inafikiwa na kipindi cha pili 
kinachoitwa msimu wa rabiu;32 katika msimu huu 
sura za miti hupata hali nyingine, matunda na maua 
na majani mazuri na mabichi hudhihirika ─ ndivyo 
ilivyo hali ya mwanadamu kuwa giza na mwanga 
humfikia kwa awamu. Katika karne fulani 
huondokewa na uzuri wa ukamilifu wa kibinadamu 
kama msimu wa kharifu, na katika muda mwingine 

 
31 Kharifu ni msimu wa kunyauka majani ya miti na 
kupukutika, unaoitwa Autum kwa Kiingereza. (mfasiri) 
32 Rabiu ni msimu wa kuchipua na kuchanua – Spring kwa 
Kiingereza. (mfasiri) 
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upepo unawapepea kutoka mbinguni unaowaletea 
msimu wa rabiu mioyoni. Tangu ulimwengu 
uumbwe, misimu hiyo miwili ndiyo inayoambatana 
na mwanadamu. Basi zama hizi tulizonazo hivi sasa 
ni mwanzo tu wa zama za rabiu. Katika Panjab zama 
za kharifu zilikuwa kali sana wakati Masingasinga 
walitawala nchi hii, maana elimu ilitoweka na ujinga 
ulienea nchini na vitabu vya dini villipotea kabisa, 
pengine vingeweza kupatikana katika ukoo mkubwa 
na maarufu tu. Baada ya hapo zikaja zama za serikali 
ya Kiingreza. Zama hizi ni za amani sana, na ukweli 
wenyewe ni kwamba hata tukizichukulia zama za 
michana ya serikali ya Masingasinga kwa amani na 
raha kuwa sawa na mausiku ya zama za serikali ya 
Waingereza, itakuwa ni dhuluma na kinyume cha hali 
ilivyo. Zama hizi ni mkusanyiko wa baraka za 
kimwili na kiroho, na baraka zijazo ziko wazi 
kutokana na mwanzo wa rabiu yake. Lakini zama hizi 
mithili ya mnyama wa ajabu zina vinywa vingi, 
baadhi ya vinywa vinatisha kwa sababu ya kuwa 
kinyume cha utambuzi halisi wa Mungu na ukweli, na 
baadhi ya vinywa vina baraka nyingi na vinasaidia 
sana ukweli. Lakini hakuna shaka kuwa serikali ya 
Kiingereza imezipa sana maendeleo elimu za aina 
mbalimbali nchini humu. Na zimepatikana njia rahisi 
za kuchapisha na kueneza vitabu, ambazo mfano 
wake haupatikani katika zama zilizopita. Na maelfu 
ya maktaba zilizokuwa zimefichikana nchini humu 
nazo zimedhihirika, na katika siku chache hali ya 
zama ikabadilika kielimu kana kwamba taifa jipya 
limezaliwa. Haya yote yalitokea, lakini amali 
ziliendelea kutoweka siku hadi siku, na ndani kwa 
ndani udaharia ukaanza kukua. Hakuna shaka katika 
hisani ya serikali ya Kiingereza, imefanya hisani 
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nyingi kwa raia zake na kufanya uadilifu, na 
kuimarisha amani hapa na pale hata kwamba hakuna 
mfano wake katika serikali zingine. Lakini ule uhuru 
waliopewa raia ili amani ipatikane kikamilifu, watu 
wengi hawakuweza kuutumia vizuri. Walitakiwa 
kumshukuru Mungu na serikali kwa sababu hiyo; 
lakini badala ya shukurani, imezidi sana katika mioyo 
mingi kughafilika, kufuata mambo ya dunia na kutaka 
dunia na kutojali, kana kwamba imefikiriwa kuwa 
dunia tu ndiyo mahali petu pa kukaa sikuzote. Kana 
kwamba hakuna juu yetu hisani ya yeyote, wala 
hakuna juu yetu utawala wa yeyote. Na kama ilivyo 
kawaida, dhambi nyingi huzalika katika hali ya amani.  
Basi kwa kanuni hiyo ya asili idadi ya dhambi pia 
iliendelea kuongezeka. Hivyo, kutokana na ugumu wa 
mioyo na hali ya kughafilika, hali ya sasa ya nchi hii 
imekuwa hatari sana. Watu majahili na wenye shari 
ambao ni kama hayawani wamejiingiza katika uhalifu 
mchafu kama vile wizi wa kuingia nyumbani usiku, 
uzinzi na kuua pasipo haki  na kadhalika. Na watu 
wengine sawa na tabia na tamaa ya nafsi yao 
wanaendelea kutenda madhambi mengine 
mbalimbali. Vilabu vya pombe vyaendewa kuliko 
maduka mengine; na kazi za maovu mengine pia 
zinasonga mbele siku hadi siku; nyumba za ibada 
zipo kwa kutimiza kwaida tu. Ilmuradi madhambi 
yanafanyika ardhini kwa nguvu sana. Na tamaa za 
nafsi za watu wengi zimechemka sana kwa sababu ya 
amani kamili na starehe kamilifu, kiasi hiki kwamba 
kama boma la kuzuia maji ya mto unaopita kasi kwa 
nguvu likibomoka, basi katika usiku mmoja tu 
huangamiza vijiji vyote vya kandokando yake. Na 
hakuna shaka kuwa dunia imegubikwa na giza totoro 
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na umefika wakati ambapo ama Mungu Alete 
mwanga au Aiangamize dunia. Lakini bado imebakia 
miaka elfu moja kwa dunia hii kuangamia. Na kwa 
mapambo, raha na starehe za dunia, vitu vipya vipya 
vimetengenezwa duniani; mabadiliko haya pia 
yanathibitisha kwa uwazi kuwa jinsi Mwenyezi 
Mungu Alivyorekebisha hali ya kimwili, ndivyo 
anavyotaka upatikane urekebisho na maendeleo ya 
kiroho kwa ajili ya binadamu. Kwani hali ya kiroho 
ya binadamu imerudi nyuma zaidi kuliko hali ya 
kimwili, na imefikia mahali pa hatari ambapo 
mwanadamu anaweza kughadhibikiwa na Mungu. 
Uchu wa kila dhambi umezidi sana na nguvu za 
kiroho zimefifia kabisa na nuru ya imani imezimika. 
Sasa akili timamu inakubali kwa uwazi haja ya 
kwamba katika hali ya giza kuenea, mwanga 
unatakiwa upatikane kutoka mbinguni, kwani kama 
ambavyo kuondoka kidhahiri giza la ardhini 
kulitegemea tangu zamani mwanga wa mbinguni 
kufika ardhini ndivyo hivyo kiroho pia mwanga huu 
unashuka kutoka mbinguni tu na kuing’arisha mioyo. 
Tangu Mungu Alipomwumba mwanadamu, kanuni 
yake ya asili imeshuhudiwa kuwa ili kuleta umoja 
kati ya wanadamu, Yeye wakati wa haja humtupia 
mtu mmoja miongoni mwao nuru ya utambuzi wake 
kamili na Humpa heshima ya kuongea naye na 
Humjalia mapenzi yake makamilifu na Humpatia 
busara kamili ya njia yake aliyoipenda, na Humtilia 
jazba moyoni mwake ili awavutie na wengine pia 
kwenye nuru, busara na upendo aliopewa yeye. Na 
kwa njia hii watu wengine wakijenga uhusiano naye 
na wakihesabiwa kuwa ndani ya dhati yake na kupata 
sehemu ya utambuzi wake wanaepukana na dhambi 
na kupiga hatua katika utakaso na ucha Mungu. 
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Kutokana na kanuni hiyo ya zamani, Mungu kwa njia 
ya manabii wake watakatifu Ametoa habari kwamba 
miaka elfu sita itakapokaribia kwisha tangu wakati 
wa Adam, giza kubwa litaenea ardhini na mafuriko ya 
dhambi yataanza kutiririka kwa nguvu sana, na 
mapenzi ya Mungu yatapungua mno mioyoni na 
yatakuwa kama yamepotea, ndipo Mungu kutoka 
mbinguni, bila kutumia njia za ardhini, Atampulizia 
mtu mmoja, mfano wa Adamu, roho ya ukweli, 
mapenzi na ya utambuzi wake, naye ataitwa Masihi 
pia, kwani Mungu kwa mkono Wake Atampaka uturi 
wa mapenzi yake Mwenyewe, na yule Masihi wa 
ahadi ambaye kwa maneno mengine ametajwa ndani 
ya vitabu vya Mungu kuwa Masihi Aliyeahidiwa 
atasimamishwa dhidi ya shetani, na hii itakuwa vita 
ya mwisho baina ya jeshi la kishetani na Masihi. Siku 
hiyo shetani atakuja pamoja na nguvu zake zote, 
dhuria zake zote na hila zake zote akijitayarisha  kwa 
ajili ya vita hii ya kiroho.  
Na vita baina ya shari na heri huenda ikawa 
haijapiganwa hapo kabla kama itakvyokuwa siku 
hiyo, kwani siku hiyo hila za shetani na elimu za 
kishetani zitakuwa zimefika kileleni na njia zote 
anazoweza shetani kutumia kuwapoteza watu, njia 
zote hizo zitapatikana siku ile. Ndipo baada ya vita 
kali iliyo vita ya kiroho, Masihi wa Mungu atapata 
ushindi na nguvu za kishetani zitaangamia, na kwa 
muda fulani jalali ya Mungu na adhma, utakaso na 
umoja wa Mungu vitaendelea kuenea duniani, na 
muda huo ni miaka elfu moja kamili unaoitwa siku ya 
saba, baada ya hapo dunia itakwisha. Basi yule 
Masihi ndiye mimi, yeyote akitaka akubali. Hapa 
baadhi ya madhehebu yanayokataa kuwepo kwa 
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shetani watashangaa kuwa shetani ni kitu gani? Wao 
wakumbuke kuwa mivutnao miwili kwa awamu 
daima inaambatana pamoja na moyo wa mwanadamu, 
mvutano mmoja wa heri, na mvutano mwingine wa 
shari. Ule mvutnao wa heri, sheria ya Islam 
inaunasibisha kwa malaika, na mvutano wa shari 
unanasibishwa na sheria ya Kiislam kwa shetani. 
Ndiyo kusema kwamba katika tabia ya asili ya 
mwanadamu mna mivutnao miwili; pengine 
mwanadamu huelekea kwenye wema na mara 
nyingine kwenye ubaya. Nafikiri katika mkutano huu 
pengine wako watu wengi pia ambao watakana kauli 
yangu hii kwamba mimi ni Masihi Mau‘udi na 
ninajaaliwa heshima ya kuongea na Mungu, na 
wataniangalia kwa dharau. Lakini mimi nawaona 
wana udhuru, kwani tangu mwanzo inaendelea kuwa 
hivi kwamba wajumbe na mitume wa Mungu kwanza 
wanalazimika kusikia maneno ya kuumiza mioyo. 
Nabii havunjiwi heshima ila katika zama zake za 
mwanzo. Yule Nabii na Mjumbe na mwenye kuleta 
kitabu na mwenye sheria ambaye sisi sote tunaona 
fahari kuwa katika umati wake, na ambaye sheria 
yake ndiyo mwisho wa sheria zote, hebu iangalieni 
historia ya maisha yake kwamba kwa muda wa miaka 
kumi na mitatu katika Makka katika hali ya upweke 
na umaskini na bila msaada wowote aliteswa namna 
gani na wakataaji wa madai yake na akaendelea kuwa 
shabaha ya dharau na mzaha na dhihaka; hatimaye 
akafukuzwa katika Makka kwa kudhulumiwa sana na 
uonevu. Nani alijua kuwa yeye hatimaye atafanywa 
Imam na Kiongozi wa mamilioni ya watu!  Basi, hii 
ndiyo suna ya Mungu kuwa wateule wa Mungu 
mwanzoni hufikiriwa kuwa hakiri na dhalili; na ni 
watu wachache tu wanaoweza kuwatambua 
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mwanzoni wanaotumwa na Mungu. Ni lazima wapate 
kuteswa kwa mikono ya wajinga, na maneno ya 
namna namna yaongelewe juu yao, na wachekewe, 
wadhihakiwe na watukanwe mpaka ufike wakati 
ambapo Mungu Atafungua mioyo kuwakubali. Hayo 
ndiyo madai yangu niliyoeleza, lakini kazi 
Aliyonituma Mungu kuifanya ni hii kwamba uchafuzi 
uliotokea katika uhusiano wa viumbe waliokuwa na 
Mungu, niuondolee mbali huo uchafuzi na kuimarisha 
mara nyingine uhusiano wa upendo na ikhlasi; na kwa 
kudhihirisha ukweli nikimaliza vita vya kidini niweke 
msingi wa suluhu; na zile kweli za kidini 
zlizofichikana kwa jicho la dunia nizidhihirishe; na 
hali njema ya roho iliyokandamizwa chini ya giza za 
tamaa za nafsi nionyeshe mfano wake; na nguvu za 
Mungu ambazo zikiingia ndani ya binadamu 
zinadhihirika kwa njia ya mwelekeo kwenye Mungu 
na dua nielezee kaifa yake kwa hali si kwa maneno 
tu; na zaidi ya hayo yote ni hii kuwa imani halisi 
katika Umoja wa Mungu  inayong’aa 
isiyochanganyika na aina yoyote ya ushirikina, 
ambayo hivi sasa haipo, niupande mche wake wa 
kudumu ndani ya taifa. Haya yote hayatakuwa kwa 
nguvu yangu bali yatakuwa kwa nguvu ya yule 
Mungu ambaye ni Mungu wa mbingu na ardhi. Mimi 
naona kuwa Mungu upande mmoja akinilea kwa 
mkono wake na kunifunulia wahyi wake Ameujalia 
moyo wangu jazba hii kwamba niinuke ili 
kurekebisha hali za namna hii, na upande wa pili 
Ameandaa mioyo pia ambayo ipo tayari kuyakubali 
maneno yangu. Naona kuwa tangu Mungu 
Aliponituma duniani kwa amri yake, kuanzia wakati 
ule mapinduzi makubwa yanaendelea kutokea 
duniani. Wale watu waliokuwa wanaupenda uungu 
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wa Hadhrat Isaas huko Ulaya na Marekani, sasa 
watafiti wao wenyewe wanaendelea kujitenga na 
itikadi hii. Na taifa ambalo tangu mababu zao 
walipenda sana masanamu na miungu, wengi wao 
wamepata kuelewa kwamba sanamu si chochote, si 
lolote. Na ingawa watu hao bado hawana habari na 
mambo ya kiroho na wameshikamana na maneno 
machache kama mazoea tu, lakini hakuna shaka kuwa 
wameondolea mbali shingoni mwao kamba za maelfu 
ya mila za  kipuuzi, bidaa na ushirikina, na 
wamesimama karibu na mwingilio wa imani juu ya 
Umoja wa Mungu. Natumai baada ya muda mfupi, 
fadhili ya Mungu ikiwasukuma kwa mkono wake 
maalum itawaingiza wengi wao katika nyumba ya 
amani ya Tauhid ya kweli na kamili ambayo pamoja 
nayo mtu hujaaliwa mapenzi kamili, hofu kamili na 
utambuzi kamili. Matumaini yangu haya siyo 
mawazo tu, bali nimepata bishara hii kutokana na 
wahyi mtakatifu wa Mungu. Hekima ya Mungu 
imefanya kazi hii nchini humu ili Ayaunganishe 
mataifa mbalimbali haraka sana kuwa taifa moja na 
Alete siku ya suluhu na amani. Kila mmoja anaipata 
harufu nzuri ya hewa hii kuwa mataifa haya yote 
mbalimbali siku moja yatakuwa taifa moja. Wakristo 
wanaeneza mawazo haya kuwa hivi karibuni dini ya 
dunia nzima itakuwa hii kwamba watu watamwamini 
Hadhrat Isaas kuwa Mungu. Na Mayahudi wanaoitwa 
Banii Israeli nao siku hizi wameingiwa na jazba mpya 
kuwa Masihi wao maalumu atakayewarithisha ardhi 
nzima atakuja katika siku hizi hizi. Kadhalika bishara 
za Islam pia zinazoahidi ujaji wa Masihi mmoja, 
muda wa ahadi yake pia unaishia kwenye karne ya 
kumi na nne ya Hijiria. Na Waislamu wa kawaida pia 
wanafikiri kuwa zama zipo karibu ambapo Uislamu 
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utaenea kote ardhini. Nimewasikia baadhi ya 
Mapanditi wa Sanatan Dharm kuwa zama za 
kudhihiri Autari mmoja (nabii wao) ni zama hizi hizi. 
Na wanasema kuwa huyu ndiye Autari wa mwisho 
ambaye kwa njia yake dini itaenea duniani kote. Na 
Waariya ingawa hawasemi kuna utabiri wowote, hata 
hivyo kutokana na athari ya upepo unaovuma, wao 
pia wanajibidiisha na kujaribu dini yao ienee Asia, 
Ulaya, Marekani, Japani na kadhalika. Na ajabu zaidi 
ni kwamba hata wafuasi wa dini ya Kibudha pia 
wameingiwa upya na jazba hiyo. Na jambo la 
kuchekesha ni kuwa hata matopasi wa nchi hii pia 
wanahangaika kuwa kwa njia yoyote wao wasalimike 
katika kunyanyaswa na kunyonywa na mataifa 
mengine, na kwa uchache waweze kupata nguvu ya 
kulinda dini yao. Ilmuradi, katika zama hizi umevuma 
upepo kwamba kila kundi linataka kwa jazba sana 
maendeleo ya taifa lake na ya dini yake, na wanataka 
hata alama ya mataifa mengine isibakie tena. Bali 
wao tu ndio wabaki. Na kama vile wakati wa dhoruba 
ya bahari mawimbi yanavyopigapiga moja juu ya 
jingine, ndivyo hivyo dini mbalimbali 
zinavyoshambuliana. Kwa vyovyote, kutokana na 
harakati hizi inahisiwa kuwa hizi ni zile zile zama 
ambamo Mwenyezi Mungu Amenuia kuyaunganisha 
makundi mbalimbali kuwa kaumu moja, na 
Akimaliza magomvi haya ya kidini awakusanye wote 
kwenye dini moja. Na kuhusu zama hizi ambazo ni 
zama za dhoruba ya mawimbi, Mwenyezi Mungu 
Amesema ndani ya Kurani Tukufu:  

33  
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Aya hii pamoja na aya za awali zinamaanisha 
kwamba zama ambamo dini zilizo duniani zitakuwa 
na vurugu nyingi, na kila dini itaishambulia dini 
nyingine kama vile wimbi linavyoangukia wimbi 
jingine na zitataka kuangamizana, hapo Mungu wa 
mbingu na ardhi katika zama zile za dhoruba 
Ataanzisha Jumuiya mpya kwa mikono yake bila 
kutumia njia za kidunia na Atawakusanya humo wote 
wawezao na wafaao, ndipo watatambua dini ni kitu 
gani, na watapuliziwa uhai na roho ya unyofu wa 
kweli na watanyweshwa kikombe cha utambuzi wa 
Mungu. Na ni lazima dunia isikome kuendelea mpaka 
bishara hii itimie iliyoelezwa na Kurani Tukufu 
miaka elfu moja mia tatu tangu leo. Na kuhusu zama 
hizi za mwisho ambamo mataifa yote yatakusanywa 
kwenye dini moja Mungu Hakueleza alama moja tu, 
bali katika Kurani Tukufu mmeandikwa pia alama 
nyingine kadha. Katika hizo mojawapo ni kwamba 
katika zama zile mifereji mingi itatoka kutoka katika 
mito; na nyingine tena ni hii kwamba migodi mingi  
iliyofichika, yaani madini, itachimbuliwa na elimu 
nyingi za kidunia zitadhihirika. Na nyingine ni 
kwamba njia zitapatikana zitakazofanya vitabu 
viongezeke (hii inaashiria kwenye mitambo ya 
uchapishaji). Alama nyingine ni kwamba itapatikana 
njia fulani ya usafiri itakayowafanya ngamia wasifae, 
na kwa sababu yake njia za kukutana zitakuwa rahisi; 
na mojawapo ni kwamba mawasiliano hapa duniani 
yatakuwa rahisi na wataweza kufikishana taarifa za 
habari kwa urahisi. Nyingine tena ni kwamba katika 
siku zile katika mwezi mmoja, jua na mwezi 
vitapatwa huko mbinguni; na nyingine ni kwamba 
baada ya hapo tauni kali sana itaenea ardhini hata 
kwamba hakuna mji wala kijiji kitakachosalia bila 
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kuingiliwa na tauni, na vifo vingi vitatokea duniani, 
na dunia itabaki tupu. Baadhi ya vijiji vitaangamia 
kabisa na hazitabaki alama zao, na baadhi ya vijiji 
baada ya kuadhibiwa kiasi fulani vitaokolewa. Siku 
zile zitakuwa siku za adhabu kali ya Mungu, kwa 
sababu watu hawatazikubali ishara za Mungu 
zidhihirikazo kwa Mjumbe wake wa zama zile, 
watamkataa Nabii wa Mungu ajaye kurekebisha watu 
na watamkadhibisha. Alama zote hizo zimetimia 
katika zama hizi. Kwa mwenye akili,  njia iko safi na 
wazi kuwa Mungu Amenituma katika wakati ambapo 
alama zote zilizoandikwa na Kurani Tukufu 
zimedhihirika kwa ujaji wangu. Alama zote hizi 
zinazohusu zama za Masihi Aliyeahidiwa, ingawa 
zimo ndani ya Hadithi pia, lakini hapa nimetoa 
Kurani Tukufu tu. Kuna alama moja nyingine kuhusu 
zama za Masihi Aliyeahidiwa ambayo Kurani Tukufu 
imeeleza katika sehemu moja kuwa:  

34  
Yaani kuna siku moja ya Mungu ambayo ni sawa na 
miaka yenu elfu moja. Kwa vile siku zenyewe ni 
saba, hivyo katika aya hii umri wa dunia 
umehesabiwa kuwa miaka elfu saba, lakini umri huo 
ni kutoka zama za Adam ambaye sisi ni uzao wake. 
Kutokana na Neno la Mungu inaonekana kuwa hapo 
kabla pia dunia ilikuwepo. Hatuwezi kusema kuwa 
watu wale walikuwa kina nani na walikuwa wa aina 
gani. Inaonekana awamu moja ya dunia huisha  katika 
miaka elfu saba, ndiyo maana kwa sababu hiyo na 
kwa ajili ya kuliwekea alama jambo hili, siku saba 
zimewekwa duniani ili kila siku iashirie kwenye 
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miaka elfu moja. Hatujui kuwa awamu ngapi za  aina 
hiyo zimekwisha pita duniani na ma-Adam wangapi 
wamekwisha tokea katika zama zao. Kwa kuwa 
Mungu ni Mwumbaji tangu azali, hivyo tunakubali na 
tunaamini kwamba dunia yenyewe ni ya tangu kale, 
lakini siyo kwamba haina Mwumbaji. Ni masikitiko 
kwamba Wakristo wana itikadi kuwa miaka elfu sita 
tu imepita tangu Mungu Alipoiumba dunia na 
kutengeneza ardhi na mbingu; eti kabla ya hapo 
Mungu sikuzote Alikaa bure tu, hakufanya kazi, wala 
hakuwa na kazi tangu azali. 
Hii ni itikadi ambayo mwenye akili yeyote 
hataikubali. Lakini itikadi yetu ambayo Kurani 
Tukufu imetufundisha ni kuwa Mungu ni Mwumbaji 
tangu azali; Akitaka Anaweza kuziangamiza ardhi na 
mbingu mara mamilioni kisha Azitengeneze kama 
zilivyo. Na imetuhabarisha kuwa yule Adam 
aliyekuja baada ya nyimati za awali alikuwa baba 
yetu sote. Tangu afike duniani kipindi hiki cha 
kibinadamu kikaanza, na muda kamili wa umri wa 
kipindi hiki ni mpaka miaka elfu saba. Miaka hii elfu 
saba kwa Mungu ni kama siku saba za wanadamu. 
Ikumbukwe kuwa kanuni ya Mungu imepanga 
kwamba kipindi kwa kila umati huwa cha miaka elfu 
saba. Kwa kuashiria kwenye kipindi hicho, siku saba 
zimepangwa kwa ajili ya wanadamu. Ilmuradi kipindi 
cha umri wa mwanadamu kimewekwa cha miaka elfu 
saba; na katika hiyo karibu miaka elfu tano ilikuwa 
imekwisha pita katika zama za ujaji wa Nabi wetusaw, 
au tuseme kwa maneno mingine kwamba kutoka 
katika siku za Mungu, siku tano zilikwishapita tayari 
kama Alivyoashiria ndani ya Kurani Tukufu katika 
Sura 'Al-Asr', yaani katika herufi zake sawa na abjadi, 
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kwamba katika uhai wa Mtumesaw. sura hii 
ilipoteremka, muda kiasi hiki ulikuwa umekwisha 
pita tangu zama za Adam ambao ni dhahiri katika 
thamani ya herufi za sura hiyo. Kwa hesabu hii, 
kutoka katika umri wa mwanadamu sasa miaka elfu 
sita imekwishapita na imebaki miaka elfu moja. 
Katika Kurani Tukufu bali hata katika vitabu vya 
zamani pia imeandikwa kuwa mjumbe wa mwisho 
atakayekuja katika sura ya Adam na ataitwa kwa jina 
la Masihi, ni lazima azaliwe mwishoni mwa miaka 
elfu sita kama vile Adam alivyozaliwa mwishoni 
mwa siku ya sita. Alama hizi zote zinatosha kwa 
mwenye kuzingatia. Na mgawanyiko wa miaka hii 
elfu saba kwa mujibu wa Kurani Tukufu na Vitabu 
vingine vya Mungu ni hivi kwamba elfu ya kwanza ni 
zama za kuenea wema na mwongozo, na elfu ya pili 
ni zama za utawala wa shetani; na elfu ya tatu ni ya 
kuenea wema na mwongozo, na elfu ya nne ni ya 
utawala wa shetani; na kisha elfu ya tano ni ya kuenea 
wema na mwongozo. (Hiyo ndiyo elfu ambamo 
Seyyidna wa Maulana, Mbora wa mitume, Hadhrat 
Muhammadsaw alitumwa kuja kurekebisha ulimwengu 
na shetani akafungwa jela.) Na tena elfu ya sita ni 
zama za shetani kufunguliwa na kutawala, 
zinazoanzia baada ya karne tatu na kuishia mwanzoni 
mwa karne ya kumi na nne. Na kisha elfu ya saba ni 
ya Mungu na Masihi wake na ni zama za heri na 
baraka ya aina zote, imani na urekebisho, ucha-
Mungu na Umoja wa Mungu, ibada ya Mungu na kila 
aina ya wema na mwongozo. Sasa tupo mwanzoni 
mwa elfu ya saba. Baada ya hapo hakuna tena nafasi 
kwa Masihi mwingine kuja, maana zama  zenyewe ni 
saba tu zilizogawanywa katika wema na ubaya. 
Mgawanyo huu umeelezwa na manabii wote, 
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wengine wameeleza kwa muhtasari na wengine kwa 
kirefu. Na maelezo hayo yamo katika Kurani Tukufu 
ambayo kutokana na hayo inaonekana kwa uwazi 
sana kwamba bishara kuhusu Masihi Aliyeahidiwa 
imo katika Kurani Tukufu. Na ni jambo la ajabu 
kwamba manabii wote wanazungumzia katika vitabu 
vyao zama za Masihi kwa njia hii au ile na pia 
wanaelezea fitina za dajali. Na hakuna bishara yoyote 
duniani iliyotabiriwa kwa nguvu na kusimuliwa kwa 
njia nyingi tofauti kama walivyotabiri manabii wote 
kuhusu Masihi wa mwisho. Hata hivyo, 
wanapatikana pia watu katika zama hizi 
wanaoukataa usahihi wa bishara hii. Baadhi yao 
wanasema thibitishieni bishara hii kutoka ndani ya 
Kurani Tukufu. Lakini ni masikitiko kuwa kama 
wangefikiria vizuri Kurani Tukufu au kuizingatia, 
wangelazimika kukiri kuwa bishara hii imo ndani ya 
Kurani Tukufu kwa uwazi sana, na ni wazi kiasi 
hiki kwamba mtu mwenye busara hahitaji maelezo 
zaidi ya hayo. Imeashiriwa ndani ya sura 'At-
Tahrim' kuwa baadhi ya watu katika umati huu 
wataitwa ibn Mariamu, kwani kwanza 
wamefananishwa na Mariamu kisha imeelezwa 
kwamba watapuliziwa roho kama Mariamu. Neno 
hili linaashiria kuwa kwanza wakiwa na umbo la 
Kimariamu  (kiroho) watapata maendeleo, kisha 
watakuwa ibn Mariamu, kama Mwenyezi Mungu 
Alivyoniita kwanza Mariamu katika wahyi uliomo 
ndani ya Barahine  Ahmadiyya na Akasema: 
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''Ewe Mariamu, wewe na rafiki zako ingieni peponi'', 
kisha Akasema 
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yaani, ewe Mariamu, Mimi nimekupulizia roho ya 
ukweli (kana kwamba kwa njia ya istiara Mariamu 
akapata himila ya ''ukweli''), kisha akasema mwishoni: 

   
yaani, ewe Isa, Mimi nitakufisha na nitakuinua 
kwangu. Basi, hapa mimi nikihamishwa kutoka daraja 
la Kimariamu nikapewa jina la Isa, na kwa njia hii 
nikafanywa mwana wa Mariamu, ili itimie ile ahadi 
iliyoelezwa ndani ya sura 'At-Tahriim'. Kadhalika 
imeelezwa ndani ya sura 'An-Nuur' kuwa Makhalifa 
wote watatokea kutoka katika umati huu huu. Na 
inathibitika kutoka ndani ya Kurani Tukufu kuwa 
umati huu utafikiwa na zama mbili za kutisha; zama 
moja zilizowadia katika enzi ya Ukhalifa wa 
Abubakrra baada ya kifo cha Mtumesaw, na zama za 
pili ni zama za fitina ya dajjal iliyokadiriwa kutokea 
katika zama za Masihi ambayo aya hii inaashiria 
kujikinga nayo.  

35  
Na kuhusu zama hizo hizo, ndani ya sura 'An-Nuur' 
mna bishara hii:  

36  
Muradi wa aya pamoja na aya iliyopita ndio huu 
kwamba Mwenyezi Mungu Anasema kuwa katika 
zama za mwisho dini hii itapatwa na matetemeko, na 
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itahofiwa isije dini hii ikatoweka duniani kote, ndipo 
Mwenyezi Mungu Ataiimarisha dini hii juu ya uso wa 
ardhi mara ya pili, na Ataleta amani baada ya hofu, 
kama Anavyosema ndani ya aya nyingine kuwa: 

37  
Yaani, Mungu ndiye yule Mungu Aliyemtuma 
Mtume wake ili aishindishe dini ya Islam juu ya dini 
zote. Hii pia inaashiria kwenye zama za Masihi 
Aliyeahidiwa. Kisha kuna aya hii: 

38  
Hii pia inaashiria kwenye zama za Masihi 
Aliyeahidiwa. Na kwa mujibu wa Kurani Tukufu 
zama za Masihi Aliyeahidiwa zinafanana na zama za 
Hadhrat Abubakrra Kwa wenye akili wanaotafakari 
uthibitisho huu wa Kurani Tukufu ni wenye kutuliza. 
Na kama hayo hayatoshi machoni mwa jahili yeyote, 
basi hapo yampasa akiri kwamba hakuna bishara 
yoyote katika Torati  kumhusu Hadhrat Isaas wala 
hamna utabiri wowote kumhusu Mtume wetusaw, 
maana maneno yale pia yameelezwa kwa muhtasari. 
Na ndiyo sababu Mayahudi wakajikwaa na 
hawakumkubali. Kwa mfano, kama bishara kumhusu 
Mtume Mtukufusaw ingetolewa kwa maneno ya wazi 
wazi kabisa kuwa yeye atazaliwa mjini Makka na jina 
lake lenye baraka litakuwa Muhammad, na jina la 
baba yake litakuwa Abdullah na jina la babu yake 
litakuwa Abdul Muttalib, naye atatokana na ukoo wa 
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Bani Ismail, na atahamia Madina na atazaliwa miaka 
kadhaa baada ya nabii Musaas, kwa alama hizo 
hakuna Myahudi ambaye angeweza kukataa. Na 
kuhusu bishara ya ujaji wa Yesu, Wayahudi 
walipatwa na matatizo mengi zaidi ambayo kwayo 
wanajifikiria wana udhuru kweli. Maana, bishara 
inayomhusu Hadhrat Masihi ndiyo kwamba Masihi 
huyo hatadhihiri mpaka Eliya arejee mara ya pili 
duniani; lakini Eliya hajafika mpaka sasa. Na ndani 
ya Kitabu cha Mungu ilikuwa sharti kuwa Masihi wa 
kweli atakayekuja kutoka kwa Mungu, hakuna budi 
kabla yake Eliya aje mara nyingine dunani. Jibu 
kutoka kwa Hadhrat Masihi lilikuwa kwamba muradi 
wa neno hili ni ujaji wa mfano wa Eliya na siye Eliya 
mwenyewe. Lakini Wayahudi wanasema kuwa huku 
ni kubadili maneno ya Mungu; sisi tulipewa habari ya 
kuja mara ya pili kwa Eliya mwenyewe. Hii 
inaonyesha kuwa bishara zinazowahusu manabii 
daima huwa nzito, ili kwayo tofauti ibainike kati ya 
mwenye bahati mbaya na mwenye bahati njema. 
Aidha, ni dhahiri kuwa madai ya kweli hayana 
uthibitisho wa aina moja tu, bali kama almasi halisi 
ambayo katika jiha zake zote mnatoka mwanga, 
madai hayo nayo hung’aa kwa kila jiha. Basi  nasema 
kwa nguvu kuwa madai yangu ya mimi kuwa Masihi 
Mau‘udi ndiyo yenye shani hii kwamba yanang’aa 
kwa kila jiha. Kwanza angalieni upande huu kuwa 
madai yangu ya mimi kutoka kwa Mungu na kupata 
heshima ya kuongea na Mungu ni ya tangu miaka 
karibu ishirini na saba, yaani muda mrefu sana hata 
kabla Barahine  Ahmadiyya kilikuwa hakijaandikwa. 
Kisha wakati wa Barahine Ahmadiyya kutungwa, 
madai hayo yakiandikwa katika kitabu hicho 



HOTUBA YA LAHORE 

~ 56 ~ 
 

yakaenzwa, na tangu hapo karibu miaka ishrini na 
minne imekuwisha pita. Sasa mtu mwenye busara 
anaweza kufahamu kuwa uongu hauwezi kuendelea 
kwa muda mrefu kiasi hiki; na mtu hata kama ni 
mwongo mkubwa namna gani, hawezi kitabia 
kutenda uovu kama huo kwa muda mrefu abamo 
mtoto baada ya kuzaliwa anaweza kupata wazao. 
Aidha, hakuna mtu mwenye akili anayeweza 
kulikubali kuwa mtu mmoja kwa zaidi ya miaka 
ishirini na saba anaendelea kumzulia Mwenyezi 
Mungu uongo, kila asubuhi anazua ufunuo na 
anazibuni bishara na kuzinasibisha kwa Mwenyezi 
Mungu, na kila siku anadi kuwa Mwenyezi Mungu 
Amenifunulia ufunuo huu na haya ndiyo maneno ya 
Mwenyezi Mungu yaliyoniteremkia, ilhali Mungu 
Anajua kuwa yu mwongo katika jamabo hilo, 
hakufunuliwa kamwe wala Mungu hakuongea naye 
na Mungu anamchukulia kuwa mtu mlaaniwa lakini 
hata hivyo Anamsaidia na Jumuiya yake Anaipa 
maendeleo, na Anamnusurisha na njama zote na 
mabalaa yote wanayompangia wapinzani. Kisha kuna 
dalili moja nyingine inayoonesha ukweli wangu wazi 
wazi na kuja kwangu kutoka kwa Mungu 
kunathibitika. Nayo ndiyo hii kuwa katika zama zile 
ambapo kulikuwa hakuna mtu aliyenijua, yaani katika 
zama za Barahine Ahmadiyya, wakati nilipokuwa 
nakiandika kitabu hiki faraghani, na minghairi ya 
Mungu Aliye mjuzi wa mambo ya ghaibu hakuwa 
yeyote aliyejua hali yangu, katika zama hizo Mungu 
Akiongea nami Akatabiri matabiri kadha 
yaliyochapishwa ndani ya Barahine Ahmadiyya na 
kuenezwa katika hali ile ya upweke na umaskini 
nchini kote. Nayo ndiyo haya:  
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Tafsiri: Mungu akiongea nami Anasema: Ewe Ahmad 
wangu, u kusudio langu, na u pamoja nami. Siri yako 
ni siri yangu. U kwangu kama Umoja wangu na kuwa 
kwangu wa pekee. Basi wakati upo karibu 
watakapotayarishwa watu wa kukusaidia, na 
utafanywa ujulikane baina ya watu. Una cheo na 
daraja kwangu ambayo dunia haiijui. Mungu 
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Atakusaidia katika kila medani. Wewe una heshima 
kwangu, Mimi nimekuchagua kwa ajili yangu,  
Nitawafanya watu wengi kuwa watiifu na wafuasi 
wako, nawe utafanywa imamu wao. Mimi 
Nitawafunulia mioyoni mwa watu ili wakusaidie kwa 
mali zao. Kutoka njia za mbali na zitakazokuwa na 
mashimo-mashimo kwa sabau ya kukanyagwa sana 
misaada ya kifedha itakufikia. Kutoka njia za mbali 
watu watakujia. Hivyo unalazimika usiwatendee 
vibaya wala usichoke kwa wingi wao na kuja kwa 
makundi kwa makundi. Na uwe unaomba dua hii 
kuwa: Ewe Mungu wangu, Usiniache peke yangu na 
hakuna mrithi bora kuliko Wewe. Mungu Ataandaa 
kwa ajili yako watu wa Suffa. Na je, unajua watu wa 
Suffa ni kina nani? Utawaona machozi 
yakiwadondoka nao watasema: Ee Mungu wetu, sisi 
tumesikia sauti ya mwitaji anayewaita watu kwenye 
imani. Mimi nitakufanya wewe Khalifa ardhini. Watu 
wanasema kwa dharau kuwa unawezaje kukipata 
cheo hiki? Waambie kuwa Mungu yule ni Mungu 
mwenye kudra za ajabu. Kazi Anayofanya Yeye, 
hakuna awezaye kuhoji kwa nini Umefanya hivyo. 
Naye Atamshika kila mmoja kwa kauli yake kuwa 
kwa nini umesema hivi. Na wanasema kuwa huu ni 
uzushi tu. Wajibu kuwa Mungu ndiye Mwanzilishi 
wa kazi hii; kisha uwaache katika michezo yao. 
Mungu ndiye yule Mungu Aliyemtuma Mjumbe wake 
kwa mwongozo na dini ya haki ili aishindishe dini hii 
juu ya dini zote. Watu hao watanuia kuizima nuru 
ambayo Mungu Anataka kuieneza duniani, lakini 
Mungu Ataikamilisha nuru hii, yaani Ataifikisha 
kwenye mioyo yenye bidii, ijapokuwa makafiri 
wakirihike. Mungu Atakulinda na shari yao, ingawa 
watu wasiweze kulinda. U mbele ya macho yangu. 
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Nimekupa jina 'Mutawakil' (mwenye kumtegemea 
Mungu), na Mungu si mwenye kukuacha mpaka 
Aonyeshe tofauti baina ya safi na mchafu. Mbuzi 
wawaili watachinjwa, na yeyote aliyopo ardhini 
mwishoni atakufa tu. Huenda mchukie kitu nacho ni 
heri kwenu; na huenda mkipende kitu nacho ni shari 
kwenu. Na Mwenyezi Mungu Anajua kitu gani 
kinawafaeni nanyi hamjui. 
Sasa ieleweke kuwa ndani ya funuo hizi zimeelezwa 
bishara nne kubwa sana. (1) Moja ndiyo hii kuwa 
wakati nilipokuwa peke yangu wala hakuna yeyote 
aliyekuwa pamoja nami, katika zama hizo ambapo 
miaka karibu ishirini na mitatu imekwisha pita sasa, 
Mwenyezi Mungu Alinipa habari njema kwamba 
wewe hutabakia  peke yako, na wakati waja, bali u 
karibu, ambapo watu makundi kwa makundi 
watakuwa pamoja nawe; nao watakujia kutoka njia za 
mbali, na watakuja kwa wingi kiasi hiki hata kwamba 
huenda ukachoka nao, au kuwatendea vibaya; lakini 
usifanye hivyo. (2) Bishara ya pili ni hii kuwa 
utapatikana msaada mkubwa wa mali kutoka kwa 
watu hao. Watu wengi ni mashahidi wa bishara hizo 
kuwa zilipoandikwa hizo ndani ya Barahine 
Ahmadiyya, mimi nilikuwa peke yangu katika 
Qadian, kijiji kisichokuwa na watu wengi, katika hali 
ya kutojulikana, lakini baada ya hapo hata miaka 
kumi ilikuwa haijapita, watu wakawa wanaeleka 
kwangu kwa mujibu wa ufunuo wa Mwenyezi 
Mungu, na pia kwa mali zao watu wakaanza kutoa 
misaada, hata kwamba hivi sasa watu zaidi ya laki 
mbili wameishafanya baiati kwangu. Na bishara ya 
tatu iliyomo ndani ya funuo hizo ni kuwa watu 
watajaribu kuifutilia mbali Jumuiya hii na kuizima 
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nuru hii, lakini watashindwa katika juhudi hii. Sasa, 
kama mtu ang’ang’anie kukataa, nani anayeweza 
kumzuia? Waila bishara hizo tatu zinang’aa mithili ya 
jua. Ni dhahiri kuwa katika zama ambapo mtu awe 
anaishi bila kujulikana, yu peke yake bila msaidizi 
yeyote, na hakuna alama yoyote ya yeye kufanywa 
kiongozi wa malaki ya watu, na wala hakuna dalili 
yoyote kuwa watu watamletea maelfu ya rupia, hapo 
katika hali kama hiyo ikiwa inawezekana kutabiri 
kumhusu mtu huyo kupata ufanisi na msaada wa 
Mungu hivyo kwa kutumia akili tu na kubahatisha, 
basi mkana  anapaswa alete mfano wake kwa kutaja 
jina, hususan bishara hizo mbili zinapounganishwa na 
bishara hiyo ya tatu inayomaanisha kuwa watu 
watajaribu sana ili bishara hizi zisitimie, lakini 
Mungu Atazitimiza. Basi kwa kuziangalia bishara 
hizo tatu kwa pamoja itakuwa hakuna budi kukubali 
kuwa hii siyo kazi ya mwanadamu. Mwanadamu 
hawezi hata kudai kuwa ataweza kuishi mpaka muda 
fulani. Kisha bishara ya nne katika funuo hizo ni hii 
kuwa katika muda huu wafuasi wawili wa Jumuiya 
hii watauawa katika njia ya Mungu. Basi Sheikh 
Abdur Rahman kwa amri ya Amir Abdur Rahman 
mtawala wa Kabul, na Maulawii Sahibzada Abdul 
Latif Khan kwa idhini ya Amir Habibullah, waliuawa 
katika njia ya Mungu.  
Mbali na hizo, kuna mamia ya bishara zilizotimia 
katika nyakati zake. Safari moja Maulawii Hakim 
Nuruddin alipashwa habari kabla ya wakati kuwa 
atajaaliwa mwana ambaye mwilini mwake vitakuwa 
vipele kadhaa. Ndivyo ilivyotokea. Mtoto yule wa 
kiume akazaliwa na mwilini mwake kulikuwa na 
vipele. Bwana Maulawii yupo katika mkutano huu, 
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mtu yeyote anaweza kumwuliza aeleze kwa kula 
kiapo kuwa je, jambo hili ni kweli au hapana. Tena, 
mwanaye Sardar Muhammad Ali Khan, Mkuu wa 
Malir Kotla, jina lake Abdur Rahim, aliugua, alama 
za kukata tamaa zikadhihirika, na Mungu kwa ufunuo 
akanipasha habari kuwa mtoto huyu anaweza kupona 
kwa maombezi yako. Basi, mimi nikiwa mwongozi 
mwenye huruma nikamwombea sana dua, na mtoto 
huyo akapona, kana kwamba mfu akafufuka. Kisha 
vivyo hivyo mwanaye wa pili Abdullah Khan naye 
akaugua, yeye pia akaugua maradhi hatari ya kutisha 
na akakurubia kufa. Nikaambiwa kuhusu kupona 
kwake pia, naye akapona kwa maombi yangu. 
Kadhalika zipo ishara nyingine nyingi; kama zote 
ziandikwe haiyumkiniki madhumuni haya yaweze 
kumalizika hata katika siku kumi. Mashahidi wa 
ishara hizo si mmoja au wawili, bali malaki ya watu 
ni mashahidi. Miongoni mwa ishara hizo, ishara mia 
moja na hamsini nimeziandika ndani ya kitabu 
changu kiitwacho 'Nuzuulul – Masihi' ambacho 
kitatoka hivi karibuni. Ishara zile zote ni za aina 
nyingi. Baadhi yake zilidhihiri mbinguni na baadhi 
yake ardhini, baadhi yake kuhusu marafiki na baadhi 
yake kuhusu maadui, zilizokwisha timia; baadhi yake 
zinanihusu mimi na baadhi yake zinawahusu wazao 
wangu. Na zipo baadhi ya ishara ambazo 
zimedhihirika kwa sababu ya adui fulani bila mimi 
kuingilia kati, kama Sheikh Ghulam Dastagir wa 
Kasur aliyefanya mwenyewe mubahala nami katika 
kitabu chake 'Fat-he Rahman' na akaomba kuwa 
yeyote miongoni mwetu wawili aliye mwongo, 
Mungu Amhilikishe. Basi siku chache tu zilipita 
baada ya dua hii, Sheikh huyo mwenyewe akafa, na 



HOTUBA YA LAHORE 

~ 62 ~ 
 

kwa kifo chake akatoa ushahidi juu ya ukweli wangu. 
Na kuna maelfu ya watu ambao kwa njia ya ndoto 
pekee, Mwenyezi Mungu Aliwadhihirishia ukweli 
wangu. Ilimuradi, ishara hizo ziko wazi sana hata 
kwamba kama zikiangaliwa kwa ujumla, mtu 
anakuwa hana budi kukubali. Baadhi ya wapinzani 
wa zama hizi wanasema pia kuwa ikithibitika kutoka 
ndani ya Kurani Tukufu sisi tutakubali. Mimi 
ninawajibu kwa kusema  kuwa ndani ya Kurani 
Tukufu mna uthibitisho wa kutosha juu ya mimi kuwa 
Masihi, kama nilivyokwisha andika pia kiasi fulani.  
Isitoshe, kuleta tu sharti hii ni kutumia tu nguvu na 
kupiga ubwana. Kumkubali mtu yeyote kuwa mkweli 
siyo lazima habari zake zipatikane wazi wazi ndani ya 
kitabu fulani kilichofunuliwa. Kama sharti hili ni la 
lazima, basi unabii wa nabii yeyote hautathibitika. 
Ukweli wenyewe ni huu kuwa mtu  akidai kuwa 
nabii, kwanza kabisa inaangaliwa kwamba je, zama 
zinahitaji nabii? Kisha inaangaliwa pia kuwa je, huyo 
amefika katika wakati uliotabiriwa na manabii au la. 
Kisha inatazamiwa pia kwamba Mungu Amemsaidia 
au la. Kisha hii pia inaangaliwa kuwa je, shutuma 
walizoleta maadui zimejibiwa vilivyo au hapana. 
Mambo hayo yote yanapotimia, itakubaliwa kwamba 
mtu huyo ni mkweli waila hapana. Sasa, ni dhahiri 
kabisa kuwa zama zinatoa vilio kwa hali yake 
kwamba, kwa kuondoa mafarakano ya Waislamu, na 
kuinusuru Islam katika mashambulizi ya kutoka nje, 
na kuimarisha tena wema uliopotea, bila shaka 
kunahitajika mrekebishaji aje kutoka mbinguni 
ambaye kwa kuleta yakini tena aimwagilie maji 
mizizi ya imani, na kwa njia hii akiachisha maovu na 
dhambi awarejeshe watu kwenye ukweli. Basi, kuja 
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kwangu katika wakati hasa wa haja ni dhahiri hata 
kwamba siwezi kufikiri kuwa yeyote anaweza 
kukataa isipokuwa mwenye chuki sana. Na sharti la 
pili, yaani kuangalia kwamba je amekuja katika 
wakati uliotabiriwa na manabii au hapana, sharti hilo 
nalo limetimia kwa ujaji wangu. Maana, manabii 
walitabiri kwamba elfu ya sita itakapokaribia kwisha 
ndipo yule Masihi Aliyeahidiwa atadhihiri. Na elfu ya 
sita sawa na kalenda ya kimwezi kutokea Nabii Adam 
imekwisha malizika tangu zamani; na kwa mujibu wa 
kalenda ya kijua, elfu ya  sita i karibu kumalizika. 
Zaidi ya hayo, Mtume wetusaw alisema kuwa 
mwanzoni mwa kila karne atatokea mujaddidi 
atakayejadidisha dini. Na sasa katika karne hii ya 
kumi na nne miaka ishirini na mmoja tayari 
imekwisha pita, na sasa mwaka wa ishirini na mbili 
ndio unaoendelea kupita. Sasa, je, hii siyo alama ya 
jambo hili kuwa mujaddidi yule ameisha fika? Na 
Sharti la tatu lilikuwa kuwa je, Mungu Amemsaidia 
pia au hapana. Sharti hili pia ni dhahiri limetimia 
kwangu. Kwani baadhi ya maadui wa kila kaumu ya 
nchi hii walidhamiria kuniangamiza na wakatumia 
nguvu yao yote na wakafanya bidii sana, lakini 
wakashindwa katika juhudi zao zote. Hakuna kaumu 
yoyote iliyojaaliwa fahari ya kuweza  kusema kuwa 
miongoni mwetu kuna mtu yeyote ambaye hakufanya 
juhudi za aina yoyote ya kumwangamiza mtu huyu. 
Na kinyume cha juhudi zao, Mungu Akanipatia 
heshima na Akawafanya maelfu ya watu wanitii. 
Sasa, kama huu haukuwa msaada wa Mungu, ulikuwa 
ni nini basi? Nani hajui kuwa mataifa yote, kwa njia 
yao, walifanya mikakati ili waniangamize, lakini 
mimi sikuweza kuangamia kwa juhudi zao, bali 
nikazidi kupata maendeleo siku hadi siku, mpaka 



HOTUBA YA LAHORE 

~ 64 ~ 
 

Jumuiya yangu imefikia watu zaidi ya laki mbili. 
Basi, kama mkono uliofichikana wa Mungu 
usingekuwa nami, na kama shughuli zangu hizi 
zingekuwa ni mpango wa kibinadamu tu, bila shaka 
lazima katika mishale hiyo mshale mmojawapo 
ungelinipata na ningelikwisha angamia zamani sana, 
na leo isingekuwa hata alama ya kaburi langu. Kwani 
yule anayemtungia Mungu uongo, kumwangamiza 
yeye, njia nyingi hupatikana, kwani Mungu 
Mwenyewe Anakuwa adui yake. Lakini Mungu 
Akanikinga na njama zao zote kama 
Alivyonifahamisha miaka ishirini na minne hapo 
kabla. Zaidi ya hayo, huu ni msaada dhahiri namna 
gani kuwa katika zama za upweke wangu na 
kutojulikana kwangu, Mungu Akanipasha habari 
katika Barahine  Ahmadiyya kwa maneno yaliyo wazi 
kuwa Mimi Nitakusaida na Nitakupa Jumuiya kubwa 
na Nitawafanya wapinzani washindwe kupata 
shabaha yao. Basi,  fikirini kwa moyo safi kuwa 
msaada huu ni dhahiri namna gani na ni alama iliyo 
wazi namna gani!! Je, chini ya mbingu kuna mtu au 
shetani mwenye uwezo huu kwamba katika wakati 
wa kutojulikana atoe habari ya aina hii na itimie; na 
maelfu ya maadui wajitokeze lakini yeyote asiweze 
kuzuia kutimia habari hiyo. Kisha sharti la nne 
lilikuwa hili kuwa upinzani walioleta wapinzani, je 
upinzni huo wote umejibiwa kikamilifu au hapana. 
Sharti hili pia limetimia kwa uwazi sana, maana, 
upinzani mmoja mkubwa wa wapinzani ulikuwa 
kwamba Masihi Aliyeahidiwa ndiye Hadhrat Isaas, 
yeye mwenyewe atakuja duniani mara ya pili. Basi, 
wakajibiwa ya kuwa inathibitika kutoka katika Kurani 
Tukufu kuwa Hadhrat Isaas ameishafariki na kamwe 
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hatarudi mara ya pili hapa duniani, kama Mungu 
Anavyosema Akitaja maneno yake (Nabii Isaas): 

39  
Kwa kuiunganisha na aya za awali tafsiri inakuwa 
hivi kuwa siku ya kiama Mwenyezi Mungu 
Atamwuliza nabii Isaas kuwa je, wewe ndiye 
uliyefundisha kuwa mimi na mama yangu tuaminini 
kuwa miungu wawaili na tuabuduni sisi. Yeye 
atasema kuwa Ee Mungu wangu! kama mimi 
nimesema hivyo, Wewe Unajua, kwani Wewe ni 
mjuzi wa mambo ya ghaibu; mimi niliwaambia yale 
tu Uliyoniambia, yaani aminini kuwa Mungu ni 
Mmoja, Hana mshirika, na mimi ni Mtume wake. 
Mimi nilikuwa najua hali zao nilipokuwa ndani yao, 
lakini Uliponifisha, Wewe Ukawa shahidi juu yao, 
mimi sijui kuwa baada yangu walifanya nini! Sasa, 
kutokana na aya hizi, ni dhahiri kuwa nabii Isaas 
atajibu kuwa mimi nilipokuwa hai Wakristo 
hawakuharibika; na nilipokufa, sijui hali yao 
ilikuwaje. Basi, kama ikubaliwe kuwa Hadhrat Isaas 
mpaka sasa yu hai, itabidi papo hapo tuamini kuwa 
mpaka sasa Wakristo nao hawajaharibika na wako 
imara juu ya dini ya kweli. Zaidi ya hayo, katika aya 
hii Hadhrat Isaas anaeleza hana habari ya baada ya 
kifo chake na anasema kuwa: Ee Mungu wangu, 
Uliponifisha, tanagu wakati huo sijui hali ya wafuasi 
wangu. Hivyo basi, kama habari hii ikubaliwe kuwa 
ni sahihi kuwa kabla ya kiama yeye atakuja duniani, 
na akiungana na Mahdi atapigana na makafiri, hapo 
aya hii ya Kurani Tukufu itabatilika, Mungu Atupishe 
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mbali, au inabidi kukubali kuwa Hadhrat Isaas siku ya 
kiama atasema uongo mbele ya Mungu, na ataficha 
habari hii kuwa yeye alirudi mara ya pili duniani, na 
akaishi miaka arobaini na akiungana na Mahdi 
akapigana na Wakristo. Hivyo, kama kuna mwenye 
kuiamini Kurani Tukufu, basi ajue kwamba kutokana 
na aya hii moja tu mpango wote unathibitika kuwa 
batili ya kwamba Mahdi mwuaji atazaliwa na Masihi 
atakuja kumsaidia kutoka mbinguni. Mtu mwenye 
itikadi hii bila shaka anaiacha Kurani Tukufu. Kisha 
wapinzani wetu wanaposhindwa katika kila jambo, 
mwishoni husema kuwa baadhi ya bishara zangu 
hazijatimia, kama vile bishara kumhusu Atham. Mimi 
nasema kuwa Atham yuko wapi sasa? Kiini cha 
bishara hii kilikuwa kwamba mtu aliye mwongo 
atakufa  katika uhai wa mkweli; basi Atham amekufa, 
na mimi mpaka sasa niko hai. Bishara hiyo ilikuwa na 
masharti, yaani muda wake wa kutimia uliambatana 
na sharti. Basi, kwa kuwa Atham akiisha sikia bishara 
alidumu kutishika, akatimiza sharti hilo, ndiyo maana 
akaongezewa muda wa miezi michache. Ni sikitiko 
kuwa waletao upenzani huu hawazingatii kwamba 
bishara ya Nabii Yunusas aliyotoa haikuwa na sharti 
lolote kama ilivyoandikwa ndani ya kitabu cha Yona, 
hata hivyo bishara hiyo haikutimia. Ukweli wenyewe 
ni kwamba bishara za onyo, yaani bishara zenye 
ahadi ya kumwadhibu mtu huwa siku zote na 
masharti ya kufanya toba au kutoa sadaka au 
inaambatana na kuogopa, na zinaweza kuahirishwa au 
kuondolewa kabisa kwa kufanya toba, kuomba 
ghofira, kutoa sadaka na kumwogopa Mwenyezi 
Mungu. La sivyo, nabii Yunus hawezi kuthibitika 
kuwa nabii; maana bishara yake isiyokuwa na sharti 
haikutimia. Nia za adhabu ya Mungu zinazomhusu 
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mkosefu zinaweza kutanguka kwa kutoa sadaka pia 
na kufanya maombi pia; na hata kwa kuogopa pekee 
pia zaweza kutanguka. Hivyo basi, bishara 
inayohusikana na adhabu, maana yake ni hii tu kuwa 
Mwenyezi Mungu Amefunga nia ya kumuadhibu mtu 
fulani, na nia hiyo Amemdhihirishia pia nabii fulani. 
Basi, kwa nini nia hiyo yaweza kutanguka kwa kutoa 
sadaka na kuomba ambapo nabii fulani hakupashwa 
habari yake, lakini akiisha pashwa habari, hapo 
isiweze kutanguka? Wazo hili ni ujinga mtupu, na ni 
kuwapinga manabii wote. Zaidi ya hayo, baadhi za 
bishara zaelezwa kwa ufupi na nyingine zinakuwa na 
maana zaidi ya moja ambazo uhakika wake 
hujulikana baadaye. Na hii pia ni kweli kuwa pengine 
katika kuieleza bishara fulani nabii anaweza kukosea, 
na hiyo haidhuru, maana, nabii pia ni binadamu. 
Hadhrat Isaas alisema kuwa wafuasi wangu kumi na 
wawili watakaa peponi  katika viti kumi na viwili vya 
enzi, lakini hiyo haikuthibitika kuwa sahihi, kwani 
mfuasi mmoja aliritadi, akastahili kwenda motoni. Na 
alisema kuwa watu wa zama hizi watakuwa wangali 
hai nitakaporudi mara ya pili. Habari hii pia 
haikutokea kuwa sahihi. Na kuna matabiri mengine 
ya Hadhrat Isaas ambayo hayakuweza kutimia 
kutokana na ukosefu wa kuyaelewa. Ilmuradi, haya 
yalikuwa ni makosa ya kuelewa muradi wake. Na hali 
ya bishara zangu ni hii kuwa kama kuna msikilizaji 
asikilizaye kwa subira na kutaka ukweli, basi zipo 
bishara na ishara zaidi ya laki moja zilizodhihirika 
kunisaidia. Basi, ni ufidhuli wa hali ya juu 
kutonufaika kabisa na maelfu ya bishara zilizokwisha 
timia, na kama mojawapo haikuweza kueleweka, hiyo 
ifanywe kitovu cha ubishi, na yapigwe makelele, na 
shauri zima liamuliwe kwa hiyo pekee. Mimi 
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mtu akae nami hata kwa siku arobaini, lazima 
atashuhudia ishara. Sasa namaliza na nina yakini 
kuwa haya yanatosha kwa ajili ya mtafuta haki. 

40  
Mwandishi; 
Mirza Ghulam Ahmad 
 wa Qadian. 
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NYONGEZA 
Bwana mmoja, Hakim Mirza Mahmud Mwirani, 
ameuliza leo Septemba 2, 1902, katika barua yake 
kuwa aya hii ina maana gani:  

41  
Basi ibainike kuwa aya ya Kurani ina siri nyingi sana 
ndani yake, nayo haiwezi kueleweka kikamilifu 
ambapo chini ya maana yake ya dhahiri kuna maana 
ya ndani pia. Lakini muradi wake alionidhihirishia 
Mungu ni huu kwamba aya hii pamoja na za kabla 
yake na za baada yake ni bishara kumhusu Masihi 
Aliyeahidiwa, na inaainisha wakati wa kudhihiri 
kwake. Na maelezo yake ni kwamba Masihi 
Aliyeahidiwa pia ni Dhulkarnain. Kwani 'karn' katika 
lugha ya Kiarabu ni 'karne' na aya ya Kurani 
inaashiria kwamba Masihi wa ahadi atakayedhihiri 
wakati fulani, kuzaliwa kwake na kudhihiri kwake 
kuwa Masihi itakuwa katika karne mbili, na hivi 
ndivyo nilivyo mimi. Kuwepo kwangu kumetokea 
namna ambavyo nimepata karne mbili maarufu za 
kalenda zote, iwe ya Hijriya au ya Kikristo au ya 
Kibikarmajiti (ya Kibaniani). Kuzaliwa kwangu na 
kudhihiri kwangu hakukuishia karne moja tu sawa na 
kalenda yoyote. Ilmuradi, nijuavyo mimi, kuzaliwa 
kwangu na kudhihiri kwangu hakuishii karne moja tu 
sawa na kalenda ya dini yoyote, bali huingia katika 
karne mbili. Basi kwa maana hii mimi ni 
Dhulkarnain. Hata ndani ya baadhi ya Hadithi pia 
Masihi Aliyeahidiwa ameitwa Dhulkarnain. Katika 
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Hadithi hizo pia maana ya Dhulkarnain ni ile ile 
niliyoielezea. Sasa tafsiri ya aya iliyobaki kwa mujibu 
wa bishara ni hii kuwa duniani kuna mataifa mawili 
makubwa yaliyopewa habari njema ya Masihi 
Aliyeahidiwa na hayo ndiyo yamepewa haki ya 
kwanza kuitwa na Masihi. Basi hapa Mwenyezi 
Mungu Anasema kwa njia ya istiara kuwa Masihi 
Mau‘di ambaye ndiye Dhulkarnain, atakuta katika 
safari yake mataifa mawili. Ataliona taifa moja 
limekaa katika giza kwenye chemchem inayonuka 
ambayo maji yake hayafai kunywewa, ndani yake 
mna matope yanukayo sana na ni kiasi cha kuyafanya 
yasiitwe sasa maji. Hili ni taifa la Kikristo ambalo 
liko gizani ambalo kwa makosa yake limechanganya 
chemchem ya Masihi katika matope yanukayo. 
Katika safari ya pili, Masihi Mau‘di ambaye ni 
Dhulkarnain akawaona watu waliokaa katika jua kali, 
hakuna kinga baina yao na jua. Wao hawakupata 
mwanga wowote wa jua bali wamepata sehemu hii tu 
kwamba inaungua miili yao hata ngozi ya juu 
imekuwa nyeusi. Watu hao ndio Waislamu ambao 
wako mbele ya jua, lakini hawakufaidika kitu ila 
kuungua tu. Yaani wao walijaaliwa jua la Tauhidi, 
lakini hawakujipatia nuru ya kweli ya jua hata 
kidogo, isipokuwa wakapata kuungua tu. Yaani, wao 
wamepoteza uzuri wa kweli wa kidini na hulka 
njema, nao wakawa na chuki, inda, ukali na mwendo 
wa kinyama. Kwa kifupi ni kwamba kwa njia hii 
Mwenyezi Mungu Anasema kwamba Masihi 
Aliyeahidiwa ambaye ni Dhulkarnain atakuja wakati 
ambapo Wakristo watakuwa gizani, wao watapata 
matope yanayonuka yanayoitwa kwa lugha ya 
Kiarabu  Hama’, (matope meusi); na Waislamu 
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watakuwa na Tauhid kavu tu mkononi, na watakuwa 
wameungua kwa jua la chuki na unyama, na hali yao 
ya kiroho haitakuwa safi. Kisha Masihi ambaye ndiye 
Dhulkarnain atalikuta taifa lingine la tatu 
litakalokuwa limesumbuliwa sana na Yajuja na 
Majuja, na watu hao watakuwa wenye kushika sana 
dini, na tabia zao zitakuwa nzuri, na hao wataomba 
msaada kutoka kwa Dhulkarnain ambaye ndiye 
Masihi Aliyeahidiwa ili waepukane na mashambulio 
ya Yajuja na Majuja, na atawatengenezea kinga iliyo 
wazi, yaani atawafundisha hoja madhubuti za 
kuisaidia Islam na atakomesha kabisa mashambulizi 
ya Yajuja na Majuja. Na atapangusa machozi yao na 
atawasaidia kwa kila njia, na atakuwa pamoja nao. 
Hii inaashiria kwa wale  wanaonikubali mimi. Hii 
ndiyo bishara yenye shani kubwa, na humu habari 
imetolewa kinagaubaga juu ya kudhihiri kwangu, 
wakati wa ujaji wangu na kuhusu Jumuiya yangu. 
Basi, amebarikiwa yule anayesoma bishara hizo kwa 
makini. Kawaida ya Kurani Tukufu ni kuwa inatoa 
bishara za namna hii pia ya kwamba 
anayezungumzwa ni mtu fulani lakini shabaha 
inakuwa kutoa bishara kwa siku zijazo. Kama vile 
katika sura Yusuf pia kuna bishara ya namna hiyo, 
yaani, kidhahiri kisa kimoja kimeelezwa, lakini kuna 
bishara iliyofichika  ndani yake kuwa kama vile 
nduguze Yusufu kwanza walivyomwangalia yeye 
kwa jicho la dharau, lakini mwishowe Yusufu huyo 
huyo akawa kiongozi wao, ndivyo hivyo 
itakavyokuwa kwa Makuraishi. Na kweli watu hao 
walimkataa Mtumesaw na kumfukuza katika Makka, 
lakini yule yule aliyekataliwa akafanywa kiongozi na 
mkuu wao. 
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Ni mahali pa kustaajabia kuwa mara nyingi sana 
ndani ya Kurani Tukufu bishara zimeelezwa kumhusu 
Masihi Aliyeahidiwa yaani mimi, hata hivyo baadhi 
ya watu ambao hawana busara wanasema kwamba 
katika Kurani Tukufu hakuna habari yoyote kumhusu 
Masihi Aliyeahidiwa. Hao watu  ni kama Wakristo 
amabo mpaka sasa wanasema kwamba katika Biblia 
hakuna bishara yoyote kumhusu Mtume wa Mungusaw  
(Tafsiri ya beti za Kiajemi) 

Macho yapo wazi, na masikio pia ya wazi, 
Na fahamu nayo ipo; nashangaa Mungu 
Alivyoyafanya macho yasione. 
Ewe uliyetayarisha upinde na mishale, 
Windo li karibu, ukaitupa mbali. 

 
Mwandishi, 
Mirza Ghulam Ahmad 
 wa Qadian. 


	Hotuba ya Lahore

