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Jalada la chapa ya kwanza 

Hiki ni kitabu ambacho sehemu yake nimefunuliwa siku 

ya Idi moja, toka kwa Mola wa watu, nami nikawasomea 

waliohudhuria kwa kutamkishwa na Roho Mwaminifu 

pasipo kuiiandika na kuihariri. Bila shaka hii ni ishara 

mojawapo miongoni mwa ishara nyingi. Binadamu 

hawezi kutongoa mfano wangu bila kujiandaa papo 

hapo mithili ya ibara hizi. Na watu walikuwa 

wanaingojea hotuba hii ichapwe, jinsi wanavyoingojea 

siku ya Idi, na kutaka kuiona kwa macho ya mwenye 

shauku na utashi. Basi sifa zote njema ni za Mwenyezi 

Mungu Aliyewaonyesha makusudio yao baada ya 

kusubiri sana na wakapata matulubu yao kama bustani 

ambayo mitunda yake imegooka. Na hili ni tendo la 

hisani ya Mungu na ni rikabu kuwafikisha watu kwenye 

bahati njema. Na hii ndiyo mvua toka kwa Mungu 

iliyonyesha baada ya nchi kuwa kama na ufisadi 

kutapakaa. Na hutapata katu maarifa haya ndani ya 

maandishi yaliyochaguliwa na kupangwa na wenye 

kutegemewa, bali haya ni mambo ya kweli 

niliyofunuliwa na Mola wa ulimwengu. Na huu ndio 

ushindi kamili. Na je baada ya Masihi kuna maficho, na 

je baada ya Khatamul Khulafaa kuna muhuri juu ya siri? 

Na hamna ajabu kwamba utasikia toka kwa Khatam wa 

Maimamu elimu za ndani msizosikia hapo kabla toka 

kwa maulamaa wa dini, bali ingekuwa ajabu sana 

kwamba aje Masihi Mau„udi na Imamu anayetazamiwa 

kufika na Mwamuzi wa watu na Khatamul Khulafaa, 
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lakini asilete maarifa mapya toka kwa Mungu Mtukufu 

na alonge kama walongavyo maulamaa wa kawaida wala 

asitenganishe kwa uwazi kiza na mwanga. Nami 

nimekiita kitabu hiki: 

HOTUBA ILIYOFUNULIWA 

Nami nimefundishwa kwa njia ya ufunuo, na hii ndiyo 

Ishara. 

Na imechapishwa katika Matbaa Dhiyaul Islam Qadian 

chini ya usimamizi wa Al-Hakiim Fadhlud Din wa 

Bhera mnamo mwaka 1319 Hijra 

Bei: Rupia 1 Anna 8          Idadi: 2100 
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NENO LA MWENEZI 

Hii ndiyo tafsiri ya „Khutbah Ilhaamiyyah‟ aliyotoa 

Hadhrat Masihi Mau„udias, Mwanzilishi wa Jumuiya ya 

Waislamu Waahmadiyya, tarehe 11 Aprili 1900, siku ya 

Idi al-Adha, kwa lugha ya Kiarabu. 

Hotuba yenyewe inaanzia na maneno „Enyi waja wa 

Mungu, zingatieni…‟ (uk. 49) hadi maneno „na Mwenye 

habari zao Atawatanabahisha‟ (uk. 64). Ndani ya hotuba 

hii akaeleza kwa ufasaha hekima na falsafa ya kuchinja 

dhabihu. Milango minne ya baada ya hotuba na baadhi 

ya matangazo na maelezo ya pembeni aliviandika 

baadaye, na kitabu kizima kilichapwa mnamo mwezi 

Oktoba 1902. 

Khuhusiana na sehemu ile ambayo ndio „Hotuba 

Iliyofunuliwa‟, Seyidna Ahmadas ameandika ndani ya 

kitabu chake Hakikatul Wahyi kama ifuatavyo: 

„Tarehe 11 Aprili 1900, siku ya Idi al-Adha 
nilifunuliwa saa za asubuhi, „Leo utoe hotuba kwa 

Kiarabu, nawe umejaaliwa uwezo; na pia 
nilifunuliwa: „Kalaamun Ufsihat min ladun Rabbin 
Kariim.‟ Yaani, ndani ya maneno haya, ufasaha 
umetiliwa na Mola Mkarimu… Ndipo nikainuka 
baada ya sala ya Idi kutoa hotuba ya Idi. Na 
Mwenyezi Mungu Anajua kwamba nilijaaliwa 
uwezo maalum kutoka ghaibu. Na kinywani 
mwangu mlikuwa mkitoka papohapo hotuba kwa 
lugha yenye ufasaha ya Kiarabu iliyokuwa zaidi ya 
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uwezo wangu. Sifikiri kuwa hotuba iliyokuwa na 
kurasa kadha mtu yeyote duniani anaweza kutoa 
kwa ufasaha na balagha hivyo bila kuandika 
kwanza juu ya karatasi, pasipo ufunuo hasa kutoka 

kwa Mwenyezi Mungu. Wakati hotuba hii iliyoitwa 
„Hotuba Ilhamiyya‟ iliposomwa, idadi ya 
wahudhuriao pengine ilikuwa karibu mia mbili. 
Subhanallah. Wakati huo chemchem toka ghaibu 
ilikuwa inafunguliwa. Sielewi kuwa ni mimi 
niliyekuwa nikisema ama malaika fulani alikuwa 
anasema kwa ulimi wangu, kwani nilikuwa 
natambua kuwa simo ndani ya usemaji huo. 
Sentensi zilizotungwa tayari zilikuwa zinatoka 
zenyewe mdomoni mwangu, na kila sentensi 
ilikuwa ishara kwangu. Huu ndio muujiza wa 
kielimu Alioonyesha Mungu, na hakuna yeyote 
awezaye kuleta mfano wake! 

Sipendi kuwakawilisha zaidi wasomaji wenye hamu ya 

kujua aliyosema Masihi Mau„udias katika hotuba yake ya 

kimuujiza.  

Hatimaye shukurani nyingi kwa Sheikh Ansar Hussain 

aliyepanga kwa shauku herufi zake kwa kompyuta na 

kutayarisha fometi. 

Jamil R. Rafiq 
Wakilut Tasnif, Tahrike Jadid 
Rabwah, Pakistan     15  Julai 2020 
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TANGAZO  

Enyi ndugu toka Arabuni, Uajemi, Siria na nchi 

nyinginezo za Kiislamu! Jueni, Mwenyezi Mungu 

Awahurumieni, kuwa nimeandika kitabu hiki kwa 

kufunuliwa na Mola Wangu, nami nimeamrishwa 

niwaiteni kwenye njia niliyoongozwa kwake na 

kuwafundisheni adabu zangu. Na hii ndiyo baada ya 

kukatika tamaa toka kwa maulamaa wa nchi hii na 

imethibitika kuwa hawaijali Nyumba ya Akhera na 

mwendo wao kwenye ukweli ukazuilika kwa faliji ya 

kuzuliwa si kwa faliji ya kweli. Athari ya dawa yoyote 

haikuwafaa wala juhudi ya tabibu, wala hayakubaki 

katika nch yao malisho kwa ajili ya farasi bora wa 

maarifa wala haitarajiwi toka kwa wenyeji wa nchi. 

Hapo nikatiliwa moyoni mwangu na Mungu Mtukufu 

kwamba nielekee kwenu kutafuta msaada ili muwe 

wasaidizi wangu kama wenyeji wa Madina. Na yule 

aliyenisaidia na kunisadikisha, huyo amemridhisha Mola 

wake na Mborasaw wa mahuluku. Na wanyama wabovu 

zaidi ndio wale watu walio viziwi, mabubu wasioelekea 

kwenye haki na hekima wala hawasikilizi hoja hata kama 

ni miongoni mwa hoja imara fika. Na wanapoambiwa 

aminini yaliyowajieni toka kwa Mola wenu, yaani haki 

na dalili bayana, baada ya siku za kukithiri madhehebu 

na kuhitilafiana kwao na kuchafuka kwa bahari ya 

upotevu, husema hatuelewi haki ni kitu gani, nasi 

tumewakuta baba zetu juu ya itikadi fulani nasi 

tutakuwa nayo hadi siku ya kufa. Nami sikuwaambia 
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isipokuwa iliyonena Kurani. Na jawabu lao halikuwa ila 

matusi na maneno maovu. Mwenyezi Mungu Alinijulisha 

kuwa Isa bin Mariamuas ameishafariki na ameungana na 

wafu, na yule aliyekuwa ateremke toka mbinguni ndiye 

aliyesimama baina yenu kama nilivyofunuliwa toka kwa 

Mungu Mtukufu. Na uhakika wa kushuka1 ulikuwa ni 

kudhihiri Masihi Mau„udi wakati wa njia zote kukatika 

                                                            
1 Jueni kuwa neno nuzuul ― kushuka ― limechaguliwa kwa ajili 

ya Masihi Mau„udi kwa sababu mbili: (1) Mojawapo ni kwa 

kudhihirisha kukatika kwa njia ya kiardhi kama vile serikali, 

utawala na nyenzo za vita ndani ya nchi alimotumwa toka kwa 

Mungu Mmoja. Tuseme, hii iliashiria kwenye jambo hili 

kwamba Masihi Mau„udi atatokea ndani ya ile nchi ambamo 

haitabaki kwa Islam nguvu wala kwa Waislamu uwezo wowote, 

hata hivyo watamkataa na watataka kuzima nuru ya Mungu 

badala ya kuwa miongoni mwa wasaidizi. Hivyo, atasaidiwa na 

Mola wa mbingu na hatakuwa na hisani ya mfalme kati ya 

Wafalme wa ardhi wala wenye madola wala matajiri, wala 

hatatumia upanga wala mkuki, kana kwamba ameteremka toka 

mbinguni, na Mwenyezi Mungu Amemsaidia na kumwauni. (2) 

Ya pili ni kudhihiri umashuhuri wa Masihi Mau„udi haraka 

sana katika wakati na zama kidogo ndani ya nchi zote. Kwani 

kinachoshuka toka mbinguni huwa anakiona kila mmoja aliye 

karibu au mbali na katika pande na jiha mbalimbali, na 

halibakia pazia juu ya macho ya waadilifu, na kinashuhudiwa 

kama umeme unaomulika toka upande mmoja hadi upande 

mwingine na unazingira pande zote kama duara. Mwandishi.  
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na unyonge wa dola la Kiislamu na ushindi wa makundi 

ya maadui. Na hii iliashiria kwenye hili kwamba hii yote 

itashuka toka mbinguni pasipo kukata shingo na 

kuwaua maaudi, na kwa mwanga wake itaonekana kama 

jua. Lakini wenye kuchukua maana ya dhahiri 

wakaichukulia istiara hii kidhahiri, na huu ulikuwa ni 

msiba wa kwanza ulioushukia umati huu. Mwenyezi 

Mungu hakutaka kutokana na „kumteremsha‟ Masihi ila 

kuonyesha mkabala wa dini mbili wazi wazi. Kwani 

Nabii wetu Mteulesaw alikuwa mithili ya Musaas, na silsila 

ya Ukhalifa wa Kiislamu uikuwa mithii ya silsila ya 

Ukhalifa wa Musaas toka kwa Mungu aliye Mjuzi. Basi 

hakuna budi kwa ajili ya kushabihiana huku na kwa  

mkabala huu kuwa mwishoni mwa silsila hii adhihiri 

Masihi kama Masihi wa silsila ya Musaas, na Wayahudi 

kama Wayahudi waliomkufurisha Isaas na kumkadhi-

bisha na wakataka kumwua na kumfikisha kwa wenye 

madaraka. Na ni ajabu kwamba maulamaa wa Kiislamu 

wamekiri kuwa Wayahudi walioahidiwa katika zama za 

mwisho sio Wayahudi kwa hakika, bali ndio Waislamu 

walio mfano wao kimatendo na kitabia. Hata hivyo 

wanasema kwamba Masihi atashuka toka mbinguni naye 

ndiye kwa hakika mwana wa Mariamu, Mtume wa 

Mungu, si mithili yake miongoni mwa mawalii. Ndiyo 

kusema kwamba wameufikiria umati huu kuwa mbovu 

na mbaya sana miongoni mwa nyimati, kwani 

wamedhani kwamba Waislamu ndio watu ambao ndani 

yao hamna hata mmoja awezaye kuitwa kuwa yu mithili 
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ya baadhi ya watu bora waliopita, lakini mithili ya wenye 

shari wamekithiri kati yao. Hivyo, fikirini, Enyi kundi la 

wenye akili! 

Kisha suala la kushuka kwa Isa, Nabii wa Mungu, 

lilikuwa miongoni mwa bidaa za Manasara. Ama 

Kurani, basi hii inamfisha na kumwingiza ndani ya 

wafu. Na Manasara walishurutishika kuzua itikadi hii 

mbovu katika siku za kukata tamaa na kufa moyo 

kupata msaada ulioahidiwa. Kwani, Wayahudi walikuwa 

wakiwadhihaki na kuwaudhi kwa maneno ya namna 

namna walipoona kutelekezwa kwao na kunaswa kwao 

katika maafa, na walikuwa wakisema yuko wapi Masihi 

wenu aliyekuwa akidhani kuwa atakirithi kiti cha kifalme 

cha Daudi na atapata utawala na kuwaokoa Wayahudi? 

Hapo wakaudhika Manasara kusikia shutuma hizi. 

Wangesubiri mpaka lini juu ya shutuma hizi, basi 

wakazua majibu mawili wakati wa shutuma na lawama 

hizi mbili. Wakasema, ingawje Yesu bin Mariamu 

hakupata Usultani katika kipindi hiki, lakini yeye 

atashuka kwa sura ya wafalme wakali, wenye ghadhabu 

katika zama za mwisho na kukata mikono ya Wayahudi 

na miguu yao na pua zao na kuwahilikisha kwa adhabu 

kali na dhila. Na baada ya kuwaadhibu huku, 

atawaketisha wapendwa wao juu ya viti vya enzi 

vilivyoahidiwa ndani ya Kitabu. Ama kauli ya Masihi 

kwamba watakaomwamini, atawaokoa katika taabu 

zilizowashukia wana wa Israeli, basi maana yake ni 

kwamba atawaokoa kwa damu yake katika dhambi, si 
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katika dhuluma ya serikali ya Kirumi kama 

inavyodhaniwa na kusemwa. 

Hivyo, kimuhtasari ni kwamba kukaa kwa Manasara 

muda mrefu katika misiba kulipowaudhi na Wayahudi 

wakatumia midomo michafu kuhusiana na habari zao 

na wakawahesabu kuwa wenye kuhasirika na 

kushindwa, dhihaka hii ikawaumiza, basi wakazusha 

itikadi mbili zilizotajwa ili kuwanyamazisha maadui. Ni 

tabia ya binadamu kuyashikilia matamanio wakati wa 

kuvuma pepo kali za kukatisha tamaa. Na aonapo kuwa 

hayakubakia matarajio, ajifurahisha nafsi yake kwa 

matamanio, na anataka kitu kisichoweza kuingia katika 

mawazo wala kisichosikika masikioni isipokuwa kwa 

nadra. Pengine anataka alkemia anapoishiwa mali, 

pengine anaelekea kutiisha nyota, na kushughulikia 

kupiga  falaki na kadhalika. Hivyo Manasara walipopata 

pigo la kauli za maaudi, na hawakuwa na mahali pa 

kukimbilia ili kuepukana na balaa hili, basi wakazua 

waliyozua na kuyategemea matamanio kama ilivyo sera 

ya asira na mfungwa. Basi wakaeneza mafundisho haya 

mawili kama ujuavyo na uonavyo, na wakatimiza haki ya 

upofu. Na wakati ambapo itikadi ya Masihi kushuka 

ikawa sehemu ya tabia yao na ikazingira ufahamu na 

mazoea yao, basi bila shaka shauku yao yote ilihusikana 

na ushukaji wa Isaas ili aje kuwaangamiza maadui zao, na 

kuwakalisha juu ya viti vya heshima na enzi. Basi hii 

ndiyo sababu ya kusambaa kwa itikadi hii ndani ya 

madhehebu ya Kikristo. Mfano wao ndani ya Islam 
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unapatikana katika Shia. Kwani, zama za kunyimika 

ziliporefuka kwao na hakuibuka mfalme kati yao kwa 

karne nyingi, wakazusha wenyewe kuwa Mahdi wao 

amejificha ndani ya pango, naye atatoka katika zama za 

mwisho na kuwahuisha masahaba wa Mtumesaw wa 

Mungu ili awaue kwa kuwatesa. Na ingawaje Husainra 

bin Alira hakuweza kuwaokoa katika dhuluma ya Yazid, 

lakini yeye atawaokoa kwa damu yake katika adhabu kali 

siku ya mwisho. Kadhalika kila aliyehasirika na 

kushindwa akajua jawabu hili. Na nimepata kusikia 

kwamba wafuasi wa dhehebu la Mawahabii wa Kihindi, 

mithii ya madhehebu hayo wanamngojea Sheikh wao 

Seyid Ahmad Barelawii, nao wakapitisha umri wao 

majangwani wakimngojea. Basi, hao wote wanastahili 

kuhurumiwa, kwani hadi sasa hata mmojawapo kati ya 

wakubwa wao hakurejea, bali waliowangojea 

wakawarejea na majuto mengi yalioje nyoyoni mwa 

walioenda kuzikwa makaburini!  

Hivyo, kiini cha kauli ni kwamba itikadi ya Masihi 

kurejea na kuwa hai ilikuwa ni ubunifu wa Manasara na 

uzushi wao ili wapate utulivu na kukomesha masingizio 

ya Wayahudi. Na Waislamu wakajiingiza humo pasipo 

sababu yoyote na wakanaswa bila wavu, na wakala sumu 

bila kupata utamu. Na walipokubali nguzo moja 

miongoni mwa nguzo mbili za dini ya Kikristo, basi 

kuna maana gani kuikataa nguzo ya pili, yaani kafara? 

Tumeeleza kwa utondoti mambo haya yote ndani ya 

kitabu hiki, na kama u mtafutaji wa haki, hayo 
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yakutosha. Kwa hakika wale waliodhani miongoni mwa 

Waislamu kwamba Isaas atashuka toka mbinguni 

hawakuifuata haki, bali wanahangaika katika bonde la 

upotevu, hawanayo elimu yake ila wanakisia tu. Je 

wamepewa dalili yoyote au wamefundishwa haya ndani 

ya Kurani, ndiyo maana wanashikamana nayo? La, 

sivyo, bali wameyafuata matamanio ya waliopotea hapo 

kabla na wakaiacha kauli ya Mola wao wala hawaijali. 

Kurani imeeleza kuwa Isaas amekwishafariki. Basi jambo 

lipi wataliamini baada yake. Je hawaitafakari siri ya ujaji 

wa Masihi? Au nyoyo zao zimetiwa kufuli? Au hawa ni 

watu wasio na busara? Mwenyezi Mungu Alikuwa 

amewafanyia hisani wana wa Israeli kwa kumtuma 

Musaas na manabii waliokuja baada yake toka miongoni 

mwao. Na wakawaasi manabii wao, wakalikadhibisha 

kundi moja la manabii na kundi jingine wakajaribu 

kuwaua. Hapo Mungu Akataka kuwaondolea neema 

yake na kuwapa watu wengine, ili Aone hao  

wanatendaje. Hivyo, Akamwinua mithili ya Musaas 

kutoka miongoni mwa wana wa Ismaeli, na Akawafanya 

Maulamaa wa umati wake kama manabii wa silsila ya 

Musaas na kuvunjilia mbali majisifu ya Wayahudi kwa 

njia hii kwa sababu walikuwa wanatakabari. Na Akampa 

Nabiisaw wetu yote aliyopewa Musaas bali na zaidi, na 

Akampa Kitabu na Makhalifa mfano wake na kuunguza 

nyoyo za waliodhulumu na kutakabari ili warejee. Na 

kama Yeye Alivyoumba jozi za kila namna, ndivyo 

Alivyofanya silsila ya Ki-Ismaeli kuwa jozi ya silsila ya 
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Ki-Israeli, na hii imenena Kurani, na hawaikani ila 

vipofu. Je huoni kauli ya Mwenyezi Mungu ndani ya 

Sura Al-Jaathiya: 

„Na kwa yakini Tuliwapa wana wa Israeli Kitabu 

na hukumu na unabii na Tukawapa vitu vizuri na 
Tukawafahili kuliko walimwengu. Na Tukawapa 
maelezo ya amri, basi hawakuhitilafiana ila baada 
ya kuwafikia elimu, kwa uasi baina yao; hakika 
Mola wako Atahukumu kati yao siku ya Kiyama 
katika yale waliyokuwa wakihitilafiana. Kisha 
Tumekuweka juu ya sheria hasa katika amri, basi 
ifuate, wala usifuate matamanio ya wale wasiojua‟ 
(45:17-19). 

Basi, angalia jinsi Mwenyezi Mungu Alivyotaja silsila 

mbili zinazokabiliana: Silsila ya Musaas hadi Isaas, na 

silsila ya Nabiisaw wetu hadi Masihi Mau„udi aliyewasili 

katika zama zenu hizi. Yeye hakutokana na Wakureishi 

kama ambavyo Isaas hakutokana na wana wa Israeli, 

naye ndiye utambuzi wa Saa (ya mpinduzi) kwa watu 

wote kama Isaas alivyokuwa utambuzi wa Saa (ya 

mpinduzi) ya Wayahudi. Na hii imeashiriwa ndani ya 

Sura Al-Faatiha. Na haya siyo maneno yaliyozushwa, 

bali mbingu imeshuhudia kwa ishara zake na ardhi 

imelonga kwamba wakati wenyewe ndio wakati huu 

huu. Hivyo, Mche Mwenyezi Mungu na usikate tamaa 

katika rehema ya Mwenyezi Mungu. Na amani iwe juu 

ya afuataye mwongozo. 
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Basi, kwa ufupi ni kwamba Kurani imejaa maelezo haya 

kwamba Mwenyezi Mungu Alimchagua Musaas baada ya 

kuviangamiza vizazi vya kwanza, na kumpa Torati na 

kuwatuma manabii mfululizo kumsaidia, kisha 

Akamtuma Isaas juu ya nyayo zao.2 Na Akamchagua 

                                                            
2 Maelezo ya pembeni: Jahili mmoja amenipinga atokanaye na 

mji uitwao jina Jahl, Enyi wenye akili, na linaishia kwenye herufi 

miim (m) ili iwe dalili juu ya upotefu wa moyo na mauti. 

Akafurahia sana kipingamizi chake na akanitukana na kunitaja 

kwa maneno mabaya mno. Akasema kwamba mtu huyu anadhani 

kuwa Isaas alikuwa miongoni mwa wafuasi wa Musaas, ilhali dhana 

yake hii ni batili na uongo wake ni dhahiri fika. Bali Isaas alipewa 

sheria hasa ya kujitegemea, na akawaondoshea wafuasi wake 

sheria ya Musaas na akaimarisha Injili badala ya Torati. Basi 

tambueni kuwa kauli hii haiwezi kutoka isipokuwa kinywani 

mwa aliyenajisika kwa najisi ya ukosefu wa ujuzi na ujahili, na 

pua ya busara yake imeoza kwa ukoma wa chuki. Jahili huyu 

anadhani kuwa analeta dalili juu ya madai yake kutoka ndani ya 

Kurani ambayo ndiyo mwamuzi wakati wa ugomvi. Na akasoma 

kauli ya Mwenyezi Mungu: „Na Tukampa Injili iliyomo ndani 

yake mwongozo na nuru na isadikishayo yaliyokuwa kabla yake 

katika Taurati na mwongozo na mauidha kwa wamchao. Na 

watu wa Injili wahukumu kwa yale Aliyoyateremsha Mwenyezi 

Mungu, basi hao ndio waasi.‟ [Al-Maaida, 5:47-48] yaani habari 

njema za ujaji wa Mborasaw wa viumbe. Huyo hakuelewa siri ya 

aya hii na akanishambulia kwa sauti iliyo mbaya kuliko sauti zote  
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Muhammadsaw baada ya kuwahilikisha Wayahudi na 

kuwaangamiza. Na hamna shaka wala wasiwasi 

kwamba silsila ya Musaas na ya Muhammadsaw 

zakabiliana, na ndivyo Alivyotaka Mwenyezi Mungu na 

kuamua. Ama Isaas, basi yu miongoni mwa mahadimu  

 

na akadhani kwamba amejikinga kwenye nguzo yenye nguvu. 

Akanitusi kama wanawake wenye mazungumzo machafu. Na 

akasema kuwa hii ndiyo dalili wazi ya Injili kuwa sheria ya 

kudumu. Namsikitikia yeye na ghaidhi yake aliyoitoa kama 

vijidudu vya ardhini. Na mwenye bahati mbaya zaidi miongoni 

mwa watu ni yule asiye na akili lakini anajihesabu kuwa kati ya 

wenye busara. Na hali yenyewe ni kwamba kila mtoto wa kiume 

na wa kike — licha ya wa Waislamu wanaume na wanawake, 

waliobalehe — anajua kwamba Kurani haiwaamuru Wayahudi 

na Manasara kuvifuata Vitabu vyao na kuimarika juu ya sheria 

zao, bali inawaita kwenye Islam na maamrisho yake. Mwenyezi 

Mungu Amesema ndani ya Kitabu chake kiheshimiwacho: “Bila 

shaka dini hasa mbele ya Mwenyezi Mungu ni Uislamu [Sura 

Aaali „Imraan 3:20]. „Na anayataka dini isiyokuwa ya Kiislamu, 

basi haitakubaliwa kwake, naye katika Akhera atakuwa miongoni 

mwa wenye hasara‟ [Sura Aali „Imraan 3:86]. Hivyo, 

yawezekanaje kudhaniwa kumhusu Mungu Kudusi kwamba 

katika aya hii Anawaita Wayahudi na Manasara kwenye Islam na 

Anasema kuwa hamtafaulu abadan wala hamtaingia Peponi 

isipokuwa baada ya nyinyi kuwa Waislamu, wala Torati yenu 

haitawafaeni wala Injili yenu isipokuwa Kurani, kisha Asahau  
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wa sheria ya Kiisraeli na katika manabii wa silsila ya 

Musaas, na hakupewa sheria kamili ya kudumu, wala 

hayapatikani ndani ya Kitabu chake maelezo ya vilivyo 

haramu na vilivyo halali wala urithi na ndoa wala 

masuala mengine. Na Manasara wanakubali jambo hili, 

 

kauli yake ya kwanza na kuliamuru kila kundi la Wayahudi na 

Manasara kuimarika juu ya sheria zao na kushikamana na Vitabu 

vyao, na hii itawatosha kwa wokovu wao. Hii siyo ila ni 

kujumuisha mambo mawili yanayopingana na ni hitilafu ndani ya 

Kurani, ilhali Mwenyezi Mungu Akakitakasa Kitabu chake na 

hitilafu kwa kauli yake: „Na kama ingalitoka kwa aisyekuwa 

Mwenyezi Mungu, bila shaka wangalikuta ndani yake hitilafu 

nyingi‟ [Sura An-Nisaa 4:83]. Bali, aya alizobadilisha mpinzani 

maana zao kama mfano wa Wayahudi zaashiria kwenye bishara 

kumhusu Nabii wetusaw kwamba zilikwepo ndani ya Torati na 

Injili, hivyo Mungu Anasema wamekuwaje hawatekelezi wasia 

wa Torati na Injili wala hawasilimu! Naam, kama ibara ya Kurani 

ingalikuwa ya wakati uliopita na isingalisema ْْم
ُ
 na — وَلْیَحْک

wahukumu — bali ingalisema „na Manasara walikuwa 

wakihukumu kwa Injili tu, hapo ingekuwa dalili juu ya msimamo 

wake. Ama maneno yaliyobakia ya aya hizo, yaani maneno 

yaliyomo humo ya „nuru‟ na „mwongozo‟, basi hayo siyo dalili 

juu ya Injili kuwa sheria ya kudumu. Je Zaburi na Vitabu 

vinginavyo vya manabii wa wana wa Israeli si mwongozo kwa 

watu? Je humo mna giza tu na haimo nuru. Basi zingatia, na 

usiwe miongoni mwa majahili. Na Manasara wameafikiana juu  
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ndiyo sababu twaona mikononi mwao Torati pia kama 

tunavyoona Injili. Na baadhi ya madhehebu yao 

husema kwamba kwa damu ya Yesu tumeokolewa 

katika mizigo ya sheria ya Torati. Na baadhi yao 

huyaharamisha yaliyoharamishwa na Torai na hawali 

nyama ya nguruwe kama vile Manasara wa Armenia, na 

hawa ndio wa zamani zaidi kuliko madhehebu 

mengine. Manasara wote wanaafikiana juu ya jambo 

hili kwamba Isaas akaleta fadhili ya Mungu na Musaas 

akaleta sheria, na wakaziita zama zao kama zama za 

sheria na zama za fadhili, na wakaziita zile za awali 

kuwa Agano la Kale na za pili Agano Jipya. Waulize, 

basi, ukishuku ndani yake.  

Hivyo kiini cha maneno yetu ni kwamba Mwenyezi 

Mungu Alielekea kwa wana wa Israeli na kuanzisha 

silsila ya Musaas na kuitimiliza kwa Isaas, naye ndiye 

tofali lake la mwisho. Kisha Akaelekea kwa wana wa 

Ismaeli na Akaanzisha silsila ya Nabii wetu Mteulesaw 

na Akamfanya kuwa mithili ya Musaas ili Aonyeshe 

mkabala katika yote aliyojaaliwa na Akaihitimisha silsila 

hii kwa mithili ya Isaas ili kuitimizia silsila hii neema  

 

ya hili kwamba Isaas bin Mariamu hakuwaletea sheria. Hapa 

twaandika ushahidi wa G.A. Lefroy ambaye ndiye Askofu wa 

Lahore, yaani kiongozi wa Makasisi wa sehemu hiyo, na hii 

yakutosha, kama ukihofia kuchafuliwa jina lako na kudhalilika. 

Na tumeona afadhali tuuandike ushahidi huu peke yake ndani ya 

maelezo ya pembeni. Mwandishi. 
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kama Alivyoitimiza juu ya silsila ya awali. Na kama silsila 

ya Muhammadsaw haingekuwa na Masihi huyu wa 

Muhammadsaw, mgawanyo huu ungekuwa mbaya sana. 

Basi, tafakarini sana, na akili ndiyo kwa ajili ya kazi hii 

hii, Enyi wenye akili! Hakuna kilichomwokoa isipokuwa 

ukweli, basi na utafuteni kwa kugonga mlango wa 

Mungu Mtukufu na elekeeni kwenye Mungu kikamilifu 

kwa makusidio haya na Mwombeni usiku, na angukeni 

mkilia mbele ya Mungu Mwenye Enzi na nguvu, na 

msipite mkidhihaki na kusingizia na jikingeni kwa 

Mwenyezi Mungu Awalindeni na shetani. 

Enyi watumishi wa Mungu, shikeni nasaha na 

zindukeni, kwani Masihi Mwamuzi ameishafika, hivyo 

tafuteni elimu ya kimbingu na msiithamini milki yenu 

mbele ya Mola Mtukufu. Wallahi nimefika toka kwa 

Mwenyezi Mungu na sikutunga uongo; ameshindwa 

yule aliyezusha uongo. Hakika siku za Mungu 

zimewadia, na ni masikitiko juu ya yule aliyekataa, na 

hafaulu akengeukaye hata akija toka upande wowote. 

Na haki — nami nasema haki — ndiyo kwamba ujaji 

wa Masihi toka katika umati huu ulikuwa ni jambo 

lililokuwa hamna budi kutekelezwa toka kwa Mungu 

Mtukufu kwa sababu ya ghera yake, na Alikadaria tangu 

azali kudhihiri kwake. Na siri ndani yake ni hii kwamba 

Mwenyezi Mungu Alitaka kuufanya mwisho wa dunia 

uwe kama mwanzo wake katika kukanusha wengine na 

kujisahau ndani ya utii wa Mungu Mmoja, na baada ya 

kuwaita watu kwenye Umoja wa kulazimishwa, 
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watungwe ndani ya ushanga wa Umoja wa asili. Watu 

walikuwa wamegawanyika katika makundi mbalimbali 

na rai za namna namna na matamanio tofauti na 

walikuwa watii wa utawala wa shetani, dajali na 

dhuluma. Wasingezuilika kama usingewafikia utulivu 

tele. Na shetani aliye chatu wa kale na dajali mkubwa 

asingewaachia huru katika kifungo chake. Huyu alitaka 

kuwameza wote na kuwafanya kuwa kuni za moto. 

Kwani akaangalia kwenye siku zake, na akaona siku za 

muhula wake zimebakia kidogo, hivyo akahofia kuwa 

miongoni mwa walioshindwa, kwa sababu alikuwa 

amepewa muhula hadi wakati huu. Hivyo akaona kuwa 

atahilikika kwa yakini, basi ashambulie kwa shambulio 

lililo mwisho wa mashambulio yake na mwisho wa 

harakati zake. Basi, akajumuisha yote aliyokuwa nayo, 

yaani njama zake na hila zake na silaha zake na zana 

zote za vita, na akasonga mbele kama milima iendayo na 

bahari zilizofurika, pamoja na majeshi yake yote ili 

aingie ndani ya sehemu makhsus ya Ukhalifa. Hapo 

ndipo Mwenyezi Mungu Alipomteremsha Masihi wake 

toka mbinguni pamoja na silaha ya kimbingu ili hukumu 

ya mwisho itolewe baina ya kufuru na imani, na 

Akateremsha pamoja naye ishara zake na Malaika wa 

mbinguni. Hivyo, leo ni siku ya vita baina ya mwitaji 

kwenye Mungu na mwitaji kwenye asiyekuwa Mungu, 

isiyosikika mithili yake katika zama za awali wala 

haitasikika baadaye. Leo dajali mzushi hatakiacha 

chochote katika hila zake ila atazitumia hizo, wala 
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Masihi mwenye kumwomba Mwenyezi Mungu hataacha 

kujibidiisha kumkaribia Mungu na kuelekea kwenye 

Muumbaji ila ataikamilisha. Na wote wawili watapigana 

vita kali sana mpaka nguvu zao na ukali wao 

utawastaajabisha wote waliomo mbinguni. Na milima 

itaikuta miguu ya Masihi kuimarika zaidi kuliko milima, 

na bahari zitauona moyo wa Masihi mwepesi zaidi na 

kutiririka zaidi kuliko maji ya bahari. Vita vikali 

vitaendelea mpaka miaka arobaini tangu Masihi adhihiri, 

ndipo dua ya Masihi itakubaliwa kwa sababu ya 

uchamungu wake na ukweli wake, na Malaika wa 

kusaidia watateremka na Mwenyezi Mungu Atamfanya 

chatu huyu pamoja na majeshi yake washindwe vibaya 

sana kwa kumfanyia mja wake hisani. Basi, nyoyo za 

watu zitarejea kwenye Tauhidi toka ushirikina, na 

kwenye huba ya Mungu pekee toka huba ya shetani, na 

kwenye kuzama ndani ya Mungu toka hali ya 

kutenganishwa Naye, na kwenye kujinyima toka tamaa 

za nafsi. Kwani shetani anakaribisha kwenye tamaa za 

nafsi na kutengana na Mungu, lakini Masihi anaita 

kwenye Umoja na kujipoteza ndani ya huba ya Mungu, 

na baina ya hawa wawili kuna uadui wa dhati tangu 

azali. Na Masihi atakapopata ushindi, hapo yatamalizika 

mapigano yote yaliyokuwa yanaendelea baina ya majeshi 

ya Rahmani na majeshi ya shetani, ndipo kipindi hiki 

cha dunia kitakwisha na zama zitakamilisha duara lake 

na tabia ya binadamu itarejea kwenye hali ya awali, 

isipokuwa wale ambao bahati yao mbaya ya tangu azali 
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imewazingira, hawa ndio watakaonyimika. Na kwa 

fadhili ya Mwenyezi Mungu na hisani yake, Akaukadiria 

ushindi huu kwa mkono wa Masihi wa Muhammadsaw ili 

Awaonyeshe watu kuwa yu mkamilifu zaidi kuliko 

Masihi wa Kiisraeli katika baadhi ya mambo yake. Na 

hii ndiyo kwa sababu ya ghera ya Mwenyezi Mungu 

waliyoichochea Manasara kwa kumsifu Masihi wao 

kupita mipaka. Na kama shani ya Masihi wa 

Muhammadsaw ndiyo hii, basi kubwa ilioje shani ya yule 

Nabiisaw ambaye Masihi ni katika umati wake. Ee 

Mungu, Umteremshie baraka na amani ambayo isiache 

baraka yoyote katika baraka zako na kuwadhalilisha 

maadui zake kwa misaada yako na ishara zako. Amin. 

Mwandishi: Mirza Ghulam Ahmad 

Toka Qadian, Panjab. 

25 Agosti 1901 



Hotuba Iliyofunuliwa 

17 

Bishops Bourno 
Lahore 
Aug. 15.01.  

Dear Sir, 

The Lord Jesus Christ was certainly not a lawgiver, in 

the sense in which Moses was, giving a complete 

descriptive law about such things as clean and unclean 

food etc. That he did not do this must be evident to any 

one who reads the New testament with any care or 

thought whatever. The Mosaic law of meats etc was 

given in order to develop in the minds of men who 

were in a very elementary stage of education and 

religion, the sense of law, and gradually of Holiness and 

the reverse. It is therefore called in the New testament a 

“Schoolmaster to bring us to Christ” (gal iii. 24) for it 

developed a conscience in men which, when awakened, 

could not find rest in any external or purely ceremonial 

acts but needed an inner righteousness of heart and life. 

And it was to bring this that Christ came, By His life 

and death he both deepened in men‟s minds the sense 

of what sin really is and how terrible it is and also 

showed men how they could be reconciled to God, 

obtaining forgiveness of sins and also power by the gift 

of the Holy Spirit to live a new life in real holiness, and 

in love to God and man. What the characteristics of 

that new life are, you can see by reading the sermon of 

the mount St. Mathew Chapters V-VII. 
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Tafsiri 
Bishop Bourno 
Lahore 
15 Agosti 1901 

Bwana Mheshimiwa, 

Bwana, Yesu Kristo hakuwa fika mwenye kuleta sheria 

katika maana ambamo Hadhrat Musa alikuwa mwenye 

kuleta sheria, ambaye alitoa sheria kamili kwa kirefu 

kuhusiana na mambo kama vile nyama gani ni halali na 

gani ndio haramu n.k.w.k. Hata  mtu akiitupia Injili 

macho kijuujuu tu atabainikiwa kwamba Yesu Masihi 

hakuwa mwenye sheria. 

Sheria ya Musa kuhusu vyakula ilishuka ili moyo wa mtu 

ukilelewa upate ufahamu wa sheria, na hatua kwa hatua 

aanze kufahamu yaliyo matakatifu na yasiyo matakatifu. 

Kwani, wakati huo binadamu alikuwa kwenye hatua ya 

kwanza ya mafundiho na dini. Ndiyo maana ikasemwa 

ndani ya Injili kwamba sheria ya Musa ilikuwa ni 

mwalimu, iliyotufikisha mpaka kwa Masihi, kwani sheria 

hii ilizalisha moyoni mwa mtu ile tabia ambayo kwa 

kupata maendeleo haikutosheka na vitendo vya dhahiri 

na rasmi bali ikawa yenye kutafuta ukweli wa ndani mwa 

moyo na roho. Masihi alikuja kuleta ukweli huu. Kwa 

njia ya maisha yake na mauti yake akatilia nyoyoni mwa 

watu kwamba dhambi ni nini na ni ya kutisha namna 

gani, na kwa kupata msamaha wa dhambi na kwa 

kupata maisha ya utukufu kwa kujaaliwa na Roho 

Mtakatifu, na kwa kuimarisha huba baina ya Mungu na 
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mtu, twaweza kumridhisha Mungu. Kwa kusoma ndani 

ya Mathayo, mlango wa 5-7, mawaidha ya mlimani 

yaweza kujulikana sifa bainifu za maisha hayo mapya. 

Saini: J. A. Lefroy, Askofu wa Lahore 
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Nyongeza ya Hotuba iliyofunuliwa 

حِیْمِْ وِْالرَّ حْْٰ  3بِسْمِْاللّٰہِْالرَّ

هَْ ْنََْ ْعََلٰ ْ رِیْمِْدُہْٗوَىصَُلِّّ
َ
4رَسُوْلِہِْالْک  

TANGAZO LA MCHANGO KWA 
MNARA WA MASIHI 

زدیک رسید و ’’
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(Huu ni ufunuo ulioandikwa ndani ya 

Baraahine Ahmadiyya, ambayo imepita 

miaka ishirini tangu ichapishwa)  

Kwa fadhili ya Mwenyezi Mungu, msikiti wa Qadian 

aliujenga marehemu baba yangu baina ya mitaa miwili 

yenye maduka, penye mahali palipoinuka, ukiwa mdogo. 

Sasa kwa ajili ya shani ya Islam umepanuliwa sana, na 

sehemu nyingine pia imejengwa. Hivyo, msikiti huu sasa 

umekuwa na sura nyingine, yaani mwanzoni wasaa wa 

msikiti huu ulikuwa hivi kwamba kwa shida watu mia 

mbili waliweza kusali ndani yake, lakini sasa watu 

wapatao elfu mbili wanaweza kusali humo, na pengine 

baadaye pia msikiti huu utapanuliwa. Siku za mwanzo 

                                                            
3 Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rehema, Mwingi 

wa Ukarimu. 

4 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume wake Mkarimu. 

5 “Ufurahi, kwani wakati wako umekaribia na mguu wa wafuasi 

wa Muhammadsaw umeimarika juu ya Mnara Mrefu sana.” 
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wa madai yangu, kwa wingi watu kumi na watano au 

ishirini walikuwa wanajumuika kwa sala ya Ijumaa, 

lakini sasa wasalio mia tatu au mia nne ni makisio ya 

kawaida, na wakati mwingine idadi inafikia mia saba 

au mia nane. Watu wanakuja toka mbali sana. Hii ni 

kudura ya ajabu ya Mwenyezi Mungu kwamba 

masheikh wa Panjab na India walitia bidii sana ili 

Jumuiya yetu ivunjike na kusambaratika, lakini kadri 

walivyoendelea kujaribu kuing'olea mbali, ndivyo 

maendeleo yalivyoendelea  kuzidi na Jumuiya hii 

ikasambaa kinyume cha kawaida ndani ya nchi hii. Hili 

ni jambo lililo ishara moja kwa wenye macho. Kama 

hii ingekuwa kazi ya binadamu, ingeishafutika tangu 

muda mrefu kwa sababu ya juhudi za masheikh, lakini 

kwa kuwa kazi hii ilikuwa ya Mungu na ilikuwa 

Mkononi Mwake, hivyo ukinzani haukuweza kuizuia. 

Sasa ili kukamilisha imeonelewa kwamba upande wa 

mashariki wa msikiti, kama ulivyo utashi wa Hadithi za 

Mtumesaw wa Mungu, ujengwe mnara mrefu sana, na 

mnara huu uwe mahususi kwa kazi tatu: 

Ya kwanza ndiyo hii kwamba ili mwadhini akipanda juu 

yake awe anatoa adhana mara tano ili Jina Tukufu la 

Mungu lifikishwe kwa sauti ya juu usiku na mchana 

mara tano, na ili kwamba kimuhtasari watu watangaziwe 

toka kwetu kwamba Yule Mungu wa tangu azali na wa 

milele Anayepaswa kuabudiwa ndiye tu Yule Mungu 

Ambaye kwake Mtume Mtukufu Muhammad Mteulesaw 



Hotuba Iliyofunuliwa 

22 

anaongoza; minghairi yake hakuna Mungu mwingine 

katika ardhi wala huko mbinguni. 

Shabaha ya pili ya mnara huu itakuwa kwamba kwenye 

sehemu ya juu sana ya ukuta wa mnara huu iwekwe 

kandili kubwa sana ambayo bei yake itakuwa Rupia 100 

au zaidi kidogo. Mwanga huu utafika mbali sana kwa 

kung'arisha macho ya watu. 

Kusudio la tatu litakuwa ni kwamba kwenye sehemu 

moja ya juu kabisa ya mnara itatiliwa saa kubwa 

itakayogharimu Rupia 400 au 500, ili watu wajue wakati 

na binadamu waelekee kutambua thamani ya wakati. 

Mambo hayo yote matatu yatakayojiri kwa njia ya mnara 

huu, ndani mwake mna hakika tatu zilizofichika. Mosi, 

adhama itakayotolewa kwa kupaza sauti, chini yake 

hakika hii imefichika kwamba sasa kwa kweli wakati 

umewadia kufikishia sauti ya „Hakuna apasaye 

kuabudiwa ila Mwenyezi Mungu‟ kwenye kila sikio. 

Yaani, sasa wakati unasema wenyewe kuwa minghari ya 

Yule Mungu wa toka azali hadi milele Ambaye Mtume 

Mtukufusaw ameongoza kwake miungu yote ni batili 

iliyozushwa. Kwa nini ni batili? Kwa sababu waiaminio 

hawawezi kupata baraka yoyote kwayo, wala hawawezi 

kuonyesha ishara yoyote. 

Pili, kandili itakayowekwa ukutani mwa mnara huu, 

chini yake ipo hakika hii kwamba watu watambue kuwa 

zama za mwanga wa mbinguni zimekuja, na jinsi ardhi 

ilivyosonga mbele katika uvumbuzi wake ndivyo 
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mbingu ilivyotaka kudhihirisha nuru zake kwa uwazi 

zaidi sana, ili watafutao ukweli wafikiwe na siku za 

kuburudika, na kila jicho liwezalo kuona liuone mwanga 

wa kimbingu na kwa sababu ya mwanga huu kusalimika 

na makosa. 

Tatu, ile saa kubwa itakayotiwa katika sehemu fulani ya 

ukuta wa mnara huu, chini yake hakika hii imefichika 

kwamba watu wapate kutambua wakati wao, yaani 

wafahamu kwamba wakati wa kufunguka milango ya 

mbingu umewadia. Tangu sasa jihadi za kiardhi 

zimefungwa na vita vimekoma kama ilivyokuwa 

imeandikwa ndani ya Hadithi kwamba Masihi 

atakapowasili itaharamishwa kupigana vita kwa ajili ya 

dini. Hivyo, tangu leo kupigana kwa ajili ya dini 

imeharamishwa. Sasa anayeinua upanga na akiitwa Ghazi 

― mshindi ― anawaua makafiri, yeye mtu huyo 

anamwasi Mungu na Mtume wakesaw. Funueni Sahih 

Bukhari mkasome ndani yake Hadithi ile imhusuyo 

Masihi, yaani yadha‘ul Harb, inayomaanisha kwamba 

atakapokuja Masihi, vita za kijihadi zitamalizika. Basi 

Masihi ameishafika, naye ndiye anayeongea nanyi. 

Kwa ufupi, ile iliyosimuliwa ndani ya Hadithi ya 

Mtumesaw kuhusiana na Masihi Mau„udi kwamba 

atateremka karibu na mnara mweupe, ilimaanisha 

kwamba alama ya wakati wa ujaji wa Masihi Mau„udi ni 

hii kwamba wakati huo kwa sababu ya kuchanganyikana 

kwa watu wa sehemu mbali mbali za dunia na 
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kufunguliwa njia nyingi na kuwasiliana kwa urahisi, kazi 

ya kufikisha maamrisho na mwanga wa dini na 

kutangaza itakuwa rahisi sana kana kwamba mtu huyo 

amesimama juu ya mnara. Hii iliashiria kwenye 

garimoshi, vyombo viendeshwavyo kwa mvuke na 

nidhamu ya posta, ambavyo viliifanya dunia nzima 

kama mji mmoja. Ilmuradi, kwa ajili ya zama za Masihi 

kuna ishara ndani ya neno mnara kwamba mwanga 

wake na satui yake itaenea duniani haraka sana. Mambo 

haya hayakupatikana kwa Nabii yeyote. Na imeandikwa 

katika Injili kuwa ujaji wa Masihi utakuwa jinsi umeme 

ukimemeta upande mmoja mbinguni unavyong'arisha 

mara moja pande zote, hii iliashiria kwenye jambo hili 

hili. Ndiyo sababu kwamba kwa kuwa Masihi amekuja 

kuifikishia mwanga dunia nzima, hivyo akaandaliwa 

mapema mambo haya yote. Hakuja kumwaga damu, 

bali ameleta ujumbe wa suluhu kwa dunia nzima. Kwa 

nini, basi, zimwagwe sasa damu za wanadamu? Kama 

yupo atafutaye ukweli, basi na aone ishara za Mungu 

ambazo kwa mamia zilidhihirika na zaendelea kudhihiri. 

Kama kuna mtu asiyemtafuta Mungu, mwacheni tu, 

msimfikirie kumwua, kwani nawaambia kweli kabisa 

kwamba ile siku ya mwisho ipo karibu ambayo Manabii 

wote waliendelea kutisha kwayo dunia.  

Ilmuradi, saa ile itakayowekwa kujua wakati, ndiyo kwa 

kukumbusha wakati wa Masihi kuwadia. Na ndani mwa 

mnara huu wenyewe mna hakika moja iliyofichika, nayo 

ndiyo hii kwamba ndani ya Hadithi za Mtumesaw 
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imeelezwa mara kwa mara kwamba Masihi 

anayetazamiwa kuja atakuwa mwenye mnara, yaani 

katika zama zake ukweli wa Islam utafikia upeo wake 

ulio kama mnara mrefu sana, na dini ya Kiislamu 

itazishinda dini zote jinsi ambavyo mtu anapotoa 

adhana juu ya mnara mrefu, basi sauti yake inazishinda 

sauti zote nyingine. Basi, ilikadiriwa kwamba itakuwa 

hivyo katika siku za Masihi, kama Asemavyo Mwenyezi 

Mungu: “Yeye ndiye Aliyemtuma Mtume Wake kwa 

mwongozo na kwa dini ya haki ili kuifanya ishinde dini 

zote.”6 Aya hii inahusikana na Masihi Mau„udi. Na sauti 

ile ya juu kabisa ya hoja ya Kiislamu ambayo mbele yake 

sauti nyingine zote zitafifia, ilikuwa imewekwa mahususi 

tangu azali kwa ajili ya Masihi, na tangu kale ilikatwa 

shauri kuhusu mguu wa Masihi Mau„udi kuwa juu ya 

mnara mrefu ambao hakuna jengo lililo refu kuliko huo. 

Kwenye hii hii imeashiriwa ndani ya ufunuo huu 

ulioandikwa katika ukurasa 522 wa Baraahine 

Ahmadiyya, nao ndio huu: „Ufurahi, kwani wakati wako 

umekaribia, na mguu wa wafuasi wa Muhammadsaw 

umeimarika juu ya mnara mrefu sana.‟ Kadhalika, 

msikiti wa Masihi Mau„udi pia ni Masjid Aksa ― Msikiti 

wa Mbali ― kwani upo mbali sana toka zama za 

mwanzo wa Islam, na ndani ya riwaya moja Nabii 

Mtukufusaw wa Mungu alitabiri kwamba Masihi atashuka 

                                                            
6 Sura As-Saff, 61:10 
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karibu na mnara wa mashariki wa Masjid Aksa.7 Sasa, 

Enyi marafiki, mnara huu unatayarishwa ili sawa na 

Hadithi uwe ni kumbukumbu ya zama za Masihi Mau„udi 

na pia utimie ule utabiri uliotajwa ndani ya aya hii ya 

Kurani Tukufu: „Utukufu ni wa Yeye Ambaye Alimpeleka 

                                                            
7 Ipo katika baadhi ya Hadithi kwamba kuna mnara fulani upande 

wa mashariki wa Dimashki ―  Damascus ―  ambao karibu yake 

Masihi atashuka. Hadithi hii haiko kinyume cha muradi wetu, 

kwani tumeishaeleza mara nyingi kuwa kijiji chetu hiki 

kinachoitwa Qadian, na msikiti wetu huu ambao karibu yake 

mnara utajengwa ni upande wa mashariki toka Dimashki. Hadithi 

haielezi kwamba mnara huo utaungana na Dimashki na utakuwa 

sehemu yake, bali utakuwa upande wake wa mashariki. Kisha 

ndani ya Hadithi nyingine kuna maelezo kwamba karibu na 

Masjid Aksa atashuka Masihi. Hii yathibitisha kuwa mnara ule 

ndio mnara wa Masjid Aksa hii hii, na Dimashki imetajwa kwa 

sababu ile tuliyoishaeleza sasa hivi. Hapo Masjid Aksa 

haimaanisha msikiti wa Jerusalem, bali ni msikiti wa Masihi 

Mau„udi ambao kwa sababu ya umbali wa zama ni Masjid Aksa 

mbele ya Mwenyezi Mungu. Nani anaweza kukataa ya kuwa ule 

msikiti anaofanya Masihi Mau„udi kuwa msingi unastahili kuitwa 

Masjid Aksa yaani msikiti wa Mbali. Kwani, ikiwa dhati ya Masihi 

Mau„udi kwa ajili ya Islam ni ukuta wa mwisho naye atashuka 

katika zama za mwisho na ndani ya sehemu ya mbali sana ya 

dunia pamoja na baraka za kimbingu, kwa hiyo kila Mwislamu 

hana budi kuamini kwamba msikiti wa Masihi Mau„udi 
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Mtumishi Wake usiku kutoka Msikiti Mtukufu mpaka 

Msikiti wa Mbali ambao Tumevibariki vilivyoko 

pembezoni mwake,  ambao mnara wake umetajwa ndani 

ya Hadithi pia kwamba Masihi atashuka karibu na 

mnara. Dimashki ― Damascus ―  imetajwa katika 

 

ndio Masjid Aksa. Kwani kwenye nukta ya mwisho ya mstari 

mrefu wa zama za Kiislamu kuna dhati ya Masihi Mau„udi, hivyo 

msikiti wa Masihi Mau„udi u mbali sana mno toka zama za 

kwanza zilizo mwanzo wa Islam, basi kwa sababu hii hustahili 

kuitwa Masjid Aksa ― Msikiti wa Mbali ― na mnara wa msikiti 

huu, unastahili kuwa mrefu zaidi kuliko minara yote, kwani mnara 

huu ni taswira ya kidhahiri ya Masihi Mau„udi kuhakikisha haki na 

kujibidiisha kwake na kuishindisha dini. Basi, kama ambavyo 

ukweli wa Kiislamu umeishafika kwenye daraja ya juu kabisa 

mkononi mwa Masihi Mau„udi, na juhudi ya Masihi inaendelea 

kurudisha toka thurea imani iliyokuwa imepotea, ndivyo 

kulandana na hali hii mnara huu unavyodhihirisha adhama ya 

mambo ya Kiroho. Ile sauti itakayofikishwa kwenye kona nne za 

dunia inahitaji mnara ulio mrefu mno. Karibu miaka ishirini 

imepita niliandika ndani ya kitabu change Baraahine Ahmadiyya 

maneno haya ya Mwenyezi Mungu niliyotamkishwa ulimini 

mwangu, yaani maneno haya: 

لْنَاہُْ اَنَْْ ۔ْصَدَقَْاُللّٰہْوَْرَسُوْلُہْاِنَّّ
َ
ل ْنََْ قَِّ

ْ
لْنَاہُْوَبِلْ ْاَنَْْ قَِّ

ْ
ْالْلَادِیََنِ۔ْوَبِِلْ ۔ْكَرِیْبًاْمَِِ

 وَکََنَْاَنْرُْاللّٰہِْنَفْعُوْلًْ

Tazameni Baraahine Ahmadiyya, uk 498. Yaani, Tumemteremsha 
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Hadithi ya Muslim kwa sababu chanzo cha itikadi ya 

Utatu ― miungu watatu ―  ni Dimashki, na ushukaji 

wa Masihi Mau„udi ni kwa lengo la kufutilia mbali fikara 

za „watatu‟ na kuimarisha duniani jalali ya Mungu 

Mmoja. Hivyo ili kuashiria kwenye habari hii ikasemwa 

 

Masihi Mau„udi huyu katika Qadian; ameteremshwa kwa haja ya 

kweli. Aliyonena Mwenyezi Mungu ndani ya Kurani na Mtumesaw 

ndani ya Hadithi yametimia kwa ujaji wake. Wakati wa ufunuo 

huu, kama nilivyoandika mara nyingi, nikajua kwa njia ya kashfi 

kwamba ufunuo huu umeandikwa ndani ya Kurani Tukufu. Na 

wakati huo katika hali ya kashfi moyoni mwangu mlikuwa na 

yakini kwamba katika Kurani Tukufu miji mitatu imetajwa, yaani 

Makka, Madina na Qadian. Sasa miaka karibu ishirini imepita 

tangu nilipoandika ndani ya Baraahine Ahmadiyya. Sasa wakati wa 

kuandika kitabu hiki ikafunuliwa kwangu kwamba niliyoandika 

ndani ya Baraahine Ahmadiyya kuhusiana na Qadian kwa njia ya 

kashfi, yaani hii imetajwa ndani ya Kurani Tukufu, kwa hakika 

jambo hili ni sahihi, kwani ni hakika kabisa kwamba aya hii ya 

Kurani Tukufu: “Utukufu ni wa Yeye Ambaye Alimpeleka 

Mtumishi Wake usiku kutoka Msikiti Mtukufu mpaka Msikiti wa 

Mbali ambao Tumevibariki vilivyoko Pembezoni mwake‟ 

inajumuisha Miraji zote mbili, za kimakani na kizamani, na bila 

hii Miraji haikamiliki. Hivyo, kama Mwenyezi Mungu 

Alivyompeleka Mtumesaw kutoka msikiti mtukufu mpaka Baitil 

Mukaddas katika safari ya kimakani ndivyo katika safari ya 

kizamani Alivyompeleka Mtumesaw kutoka zama za adhama ya 
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kuwa mnara wa Masihi ambao karibu yake yeye 

atashuka, upo upande wa mashariki toka Dimashki. Na 

hii ndiyo sahihi pia, kwani Qadian iliyo katika Wilaya ya 

Gurdaspur, Panjab, ambayo ipo upande wa kusini-

magharibi toka Lahore, ndiyo kabisa upande wa 

 

Kiislamu, zilizokuwa zama za Mtumesaw, mpaka zama za baraka za 

Kiislamu zilizo zama za Masihi Mau„udi.★ Basi, kwa jiha hii safari, 

katika kashfi, ya Mtumesaw iendayo mpaka zama za mwisho za 

Islam, Masjid Aksa humaanisha Msikiti wa Masihi Mau„udi uliopo 

ndani ya Qadian, ambao kuhusiana nao yamo katika Baraahine 

Ahmadiyya maneno haya ya Mungu: ُ
 

ہُِم
ْ

ُفِی
 

ل
َ

ع
ْ

ج
 

ُی
ٌ

ک
َ

ر ا
َ

ب
 

م ُ رٍ
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َ

ُا
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ل
 

ُک
َ

ُو
ٌ

ک
َ
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َ
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م ُ
َ

ُو
ٌ

رِک ا
َ

ب  

. Na neno hili مبارک  lililo kauli ya kutendwa na kauli tendi 

laafikiana na aya ya Kurani Tukufu ―  ہ
َ

ل
ْ

و
َ

ُح ا
َ

ن
ْ

ک
َ

ر ا
َ

ٗ  ب  ― Tumevibariki 

vilivyoko pembezoni mwake. Basi, hamna shaka kuwa habari 

ya Qadian imo ndani ya Kurani Tukufu kama Asemavyo 

Mwenyezi Mungu: سُبْحٰنَ الَّذِيْۤ اَسْرٰى بِعَبْدِهٖ لَيْلًا مِّنَ الْمَسْجِدِ الْحَرَامِ اِلَى الْمَسْجِدِ الْاَقْصَا الَّذِيْ بٰرَكْنَا 

 Maana moja ya aya hii ndiyo ile ile ijulikanayo baina ya .حَوْلَهٗ 

maulamma, yaani haya ni maelezo ya Miraji ya kimakani ya 

 

**

★ Zama za adhama za Islam zilikuwa zama za uwepo wa 

Mtumesaw. Athari yake kubwa ilikuwa hii kwamba waaminio 

waliokolewa kama Musa katika mashambulio ya makafiri, kwa 

hiyo Baitullah ikapewa jina Baiti Aamin. Lakini zama za baraka 

zilizo zama za Masihi Mau„udi, athari yake ndiyo hii kwamba raha 

za aina zote zipatikane duniani, na si tu amani iwepo, bali na 

maisha maridhawa pia. Mwandishi. 
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mashariki toka Dimashki. Hivyo, imethibitika kwamba 

huu Mnaratul Masihi pia upo upande wa mashariki wa 

Dimashki. Kila mtafutaji wa haki anapaswa kufikiria 

sana juu ya neno Dimashki kwamba kuna hekima gani 

ndani yake kuandika kuwa Masihi Mau„udi atashuka 

 

Mtumesaw, lakini hakuna shaka kwamba mbali na hii kulikuwa na 

Miraji moja ya kizamani pia ya Mtumesaw, ambayo shabaha yake 

ilikuwa ili ukamilifu wa mtazamo wake wa kashfi udhihiri na pia 

ithibitike kwamba baraka za zama za Masihi pia kwa hakika ni 

baraka zakesawzilizozalika kwa nadhari na hima yakesaw. Kwa 

sababu hii hii Masihi kwa namna fulani ni sura ya huyo huyosaw. 

Na Miraji ile ilikuwa kufikia hadi mwisho wa dunia kwa jicho la 

kashfi, inayohusikana na zama za Masihi. Na katika Miraji hii 

Mtumesaw aliposafiri kutoka Msikiti Mtakatifu mpaka Msikiti 

Aksa, huu Msikiti Aksa ndio ule ule uliopo Qadian upande wa 

mashariki, ambao Mungu katika kauli yake Ameupa jina Mubarak. 

Msikiti huu umejengwa kidhahiri kwa amri ya Masihi Mau„udi na 

ni taswira kwa njia ya kiroho ya baraka na sifa kamilifu za Masihi 

Mau„udi ambazo ni hiba kutoka kwa Mtumesaw na jinsi ruhania ya 

Msikiti Mtakatifu ni sifa kamilifu za Hadhrat Adamuas na Hadhrat 

Ibrahimuas, na ruhania ya Baitul-Mukaddas ni sifa kamilifu za 

Manabii wa Wana wa Israeli, ndivyo ulivyo msikiti huu Aksa wa 

Masihi Mau„udi ― uliotajwa ndani ya Kurani Tukufu ― taswira 

ya sifa kamilifu za ruhania za Masihi Mau„udi. 

Hivyo, imebainika kutokana na utafiti huu kwamba ndani ya 

Miraji ya Mtumesaw kuna kupaa kwenye zama zilizopita 
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upande wa Mashariki toka Dimashki, kwani mambo 

yasemwayo na Mwenyezi Mungu hayawi ya bahati, bali 

chini yake huwa siri na ishara, kwa sababu mambo yote 

ya Mwenyezi Mungu hujaa ishara na siri. 

 

na kuteremka kwenye zama zijazo. Kiini cha Miraji ni kwamba 

Mtumesaw ni Mbora miongoni mwa wa awali na wa mwisho. 

Miraji kuanzia toka Msikiti Mtukufu inaashiri kwamba sifa 

kamilifu zote za Safiyyullah Adamas na za Khalilullah Ibrahimuas 

zlikuwemo ndani ya Mtumesaw. Tena toka hapo mguu wake kwa 

safari ya kimakani ukaenda upande wa Baitul Mukaddas, na ndani 

yake iliashiriwa kuwa Mtumesaw alikuwa na sifa zote kamilifu za 

Manabii wa Kiisraeli ndani mwake. Kisha toka hapo mguu wa 

Mtumesaw kwa safari ya kizamni ukaenda hadi Msikiti Aksa, ulio 

msikiti wa Masihi Mau„udi, yaani mtazamo wake wa kashfi ulifika 

mpaka zama za mwisho ziitwazo zama za Masihi Mau„udi. Hii 

yaashiira kwamba aliyojaaliwa Masihi Mau„udi yote haya yamo 

ndani mwa dhati ya Mtumesaw. Kisha mguu wa Mtumesaw, 

akiendelea kusafiri, ukapaa juu na kupata daraja ya  َقَوْسَیْنِقَاب  ― 

akawa umbali wa pinde mbili. Hii iliashiria kwenye jambo hili 

kwamba Mtumesaw alikuwa dhihirisho la sifa za Mungu kitimilifu 

kikamilifu. Ilmuradi aina hii ya Miraji ya Mtumesaw, yaani kutoka 

msikti Mtukufu mpaka Msikiti Aksa, ambayo ilikuwa ni safari ya 

namna zote mbili, ya kizamani na ya kimakani. Na safari moja 

ilikuwa kwenye Mwenyezi Mungu iliyoepukana na makani na 

zama. Kusudio la Miraji hii ya aina mpya lilikuwa ni kwamba 

Mtumesaw ni Mbora wa watu wa awali na wa mwisho  na  kwamba  
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Sasa, wapinzani wetu ingawaje wanasoma Hadithi ya 

Dimashki mara kwa mara lakini hawawezi kujibu 

kwamba kuna siri gani ndani ya habari hizi za Hadithi 

kwamba Masihi Mau„udi atashuka upande wa mashariki 

toka Dimashki karibu na mnara, bali wameichukulia 

 

safari yake kwenye Mwenyezi Mungu ni mpaka nukta ya juu 

kabisa na kwenda zaidi yake binadamu hana nafasi. Lakini 

kuandika maelezo haya ya pembeni kuna shabaha hii kwamba 

kama ilivyoandikwa miaka ishirini mapema ndani ya Baraahine 

Ahmadiyya kwamba habari za Qadian zimo katika Kurani 

Tukufu, kashfi hii likuwa sahihi na sawa fika. Kwani, Miraji ya 

kizamani ya Mtumesaw na safari yake kutoka Msikiti Mtukufu 

mpaka Msikiti Aksa haiwezi kuwa sawa mpaka ikubaliwe safari 

yake hadi msikiti fulani ambao kwa sababu ya umbali wa zama 

uwe Msikiti Aksa ― Msikiti wa Mbali. Na ni dhahiri kwamba 

zama za Masihi Mau„udi ni zama ambazo kulinganishwa na zama 

za Mtumesaw ni ng'ambo ya pili ya bahari ya Kiislamu. Mwanzo wa 

safari ulielezwa kutoka Msikiti Mtukufu, na mwisho wa safari 

uliwekwa mpaka Msikiti wa Mbali ambao vimebarikiwa vilivyoko 

pembezoni mwake. Kubarikiwa huku kunaashiria kwamba katika 

zama za Mtumesaw shani ya Islam ilidhihirishwa na ikaharamishwa 

kwamba dhuluma ya makafiri iifutilie mbali Islam, kama ilivyo 

dhahiri katika aya   مَنْ دَخَلَہٗ کَانَ اٰمِنًا  ― atakayeiingia atakuwa salama. 

Lakini katika zama za Masihi Mau„udi, ambaye jina lake la pili ni 

Mahdi pia, baraka za Islam zitathibitishwa na itaonyeshwa kuwa 

Islam pekee ndiyo dini yenye baraka. Kama ilivyokwisha elezwa, 
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Hadithi hii kama kisa tu. Lakini kumbukeni kwamba sio 

kisa hiki. Mambo ya Mwenyezi Mungu yameepukana na 

upuuzi, bali ndani ya maneo ya Hadithi hii kwanza 

Dimashki imetajwa kisha ikasemwa kuna mnara mmoja 

upande wake wa mashariki, ndani mwake mna siri, nayo 

 

zama zile zitakuwa zenye baraka, suluhu itaenea duniani, 

mbingu itaonyesha baraka zake kwa ishara nyingi, na ndani ya 

ardhi, kwa sababu ya kupatikana matunda ya namna namna na 

raha za aina aina, baraka zitatapakaa sana ambazo kiasi hiki 

hazitakuwa zimeenea hapo kabla. Ndiyo sababu zama za 

Masihi Mau„udi na Mahdi aliyeahidiwa zimeitwa ndani ya 

Hadithi zama za baraka. Kama mnavyoona, uvumbuzi wa 

maelfu ya vitu vipya umeeneza duniani baraka na raha za 

namna gani, kwani kupitia garimoshi matunda ya mashariki na 

magharibi yanaweza kujumuika mahali pamoja, na kwa njia ya 

telegramu habari za maelfu ya maili zinawasili, taabu za safari 

zimekoma mara moja zilizokuwa katika zama zilizopita. 

Almuradi, jina la zama hizi tulizomo humu ni zama za baraka, 

lakini zama za Nabiisaw wetu zilikuwa zama za misaada na 

kuondoa maafa, na katika zama hizo makusudio makubwa ya 

Mwenyezi Mungu yalikuwa kufutilia mbali shari. Hivyo, 

Mwenyezi Mungu Akaikinga Islam na maadui katika zama hizo 

kwa Mkono Wake wenye nguvu na kuwafukuzilia mbali maadui 

kama mwanamume mwenye nguvu anawafuza mbwa kwa fimbo. 

Hivyo, kwa kuwa zama za Masihi na Mahdi Mau„udi zilikuwa ni 

zama za baraka, basi Mwenyezi Mungu Akasema kuhusiana naye 
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ndiyo ile ile tuliyoisha eleza sasa hivi, yaani msingi wa 

Utatu na miungu watatu uliwekwa humo Dimashki. 

Yenye nuhusi sana ilioje siku alipoingia Myahudi Paulo 

ndani ya Dimashki akizusha ndoto moja na kuwaambia 

Wakristo majuha kwamba Bwana Yesu alinidhihirikia na 

 

„Tumebariki vilivyoko pembezoni mwake,‟ yaani pembezoni mwa 

makazi ya Masihi Mau„udi kokote mtakapotupa jicho, baraka 

zitaonekana kila mahali. Hivyo, twaona kwamba ardhi imekaliwa 

sana na watu, bustani zimekithiri, mifereji imekuwa mingi, vitu vya 

raha kwa raia vimekuwa vingi namna gani, ndivyo hivyo ulivyokuwa 

ukitiririka mto wa misaada ya Mungu ndani ya zama za Mtumesaw.  

Basi, kiini cha maneno hayo ni kwamba zama ni za aina mbili: 

zama za misaada na kuondoa maafa na zama za baraka na vitu 

vizuri, na kwenye hii hii ameashiria Mwenyezi Mungu katika kauli 

yake: „Utukufu ni wa Yeye Ambaye Alimpeleka Mtumishi Wake 

usiku kutoka Msikiti Mtukufu mpaka Msikiti wa Mbali ambao 

Tumevibariki vilivyoko pembezoni mwake.‟ [Sura Banii Israaiil, 

17:2] Ujue kwamba neno „Msikiti Mtukufu‟ katika kauli ya 

Mwenyezi Mungu huashiria kwenye zama ilimodhihiri heshima ya 

vitu vitakatifu vya Mwenyezi Mungu kwa msaada wa Mungu na 

ikadhihiri heshima ya mipaka yake na maamrisho yake na faradhi 

zake na ikaonekana shani ya dini yake na haiba ya dini yake. Na 

hizo ndizo zama za Nabiisaw wetu. Na Msikiti Mtukufu ndio 

nyumba aliyoijenga Ibrahimas ndani ya Makka nayo ipo mpaka 

wakati huu, Mwenyezi Mungu akaihifadhi na kila afa. Ama kauli 

ya Mwenyezi Mungu iliyo baada ya kauli hii, yaani „Msikiti wa 
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kuniambia nieneze mafundisho haya, kana kwamba yeye 

pia ni Mungu. Hivyo, ndoto hii hii ilipanda mbegu ya 

Utatu. Kwa kifupi, shamba hili la ushirikina mkubwa 

kwanza lilikua na kustawi ndani ya Dimashki, kisha 

sumu hii ikaendelea kuenea sehemu 

 

Mbali ambao Tumebariki vilivyoko pembezoni mwake,‟ hii 

yaashiria kwenye zama ambamo zitadhihirika baraka duniani kwa 

kila jiha kama tulivyoeleza hapo kabla, nazo ndizo zama za Masihi 

Mau„udi na Mahdi aliyekuwa ameahidiwa. Na Msikiti wa Mbali 

ndio alioujenga Masihi Mau„udi ndani ya Qadian uliopewa jina 

Aksa kwa sababu ya umbali wake kutoka zama za Unabii na kwa 

sababu upo upande wa mbali toka mwanzo wa Islam. Basi 

zingatia sehemu hii, kwani hii imewekewa siri nyingi kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu Ajuaye sana.  

Kwa kifupi ni kwamba Miraji ya Mtumesaw ni ya aina tatu: safari ya 

kimakani, safari ya kizamani na safari isiyo ya kimakani wala ya 

kizamani. Ndani ya safari ya kimakani mna ishara kwenye utawala 

na ushindi, yaani kuna ishara kuwa utawala wa Kiislamu utaenea 

kutoka Makka mpaka Baitul Mukaddas. Na ndani ya safari ya 

kizamnai mna ishara kwenye mafundisho na athari, yaani zama za 

Masihi Mau„udi pia zitakuwa zimepata ulezi kutoka kwa athari za 

Mtumesaw, kama Asemavyo ndani ya Kurani Tukufu: „Na kwa 

wengine miongoni mwao walio bado kuungana nao.‟ [Sura Al-

Jumu„a, 62:4] Na safari isiyokuwa ya kimakani wala kizamani 

huashiria kwenye daraja ya juu kabisa ya kukaribiana na Mwenyezi 

Mungu na kumsogelea Yeye, ambapo duara laishia la ukaribu 

uwezekanao. Basi, fahamu. Mwandishi 
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nyingine mbalimbali. Hivyo, kwa kuwa Mwenyezi 

Mungu alijua kwamba jiwe la msingi la kumfanya mtu 

kuwa Mungu liliwekwa awali ndani ya Dimashki, kwa 

hiyo Mwenyezi Mungu wakati wa kuzitaja zama ambapo 

ghera ya Mungu itafutilia mbali mafundisho haya batili, 

Akaitaja tena Dimashki na Akasema kwamba Mnara wa 

Masihi, yaani chanzo cha kudhihiri nuru, upo upande 

wa mashariki wa Dimashki. Ibara hii haikumaanisha 

kwamba mnara huo ni sehemu ya Dimashki na kwamba 

upo ndani ya Dimashki kama ilivyofikiriwa kwa bahati 

mbaya. Bali muradi wake ulikuwa kwamba nuru, ya 

Masihi Mau„udi ikitokeza kama nuru ya juu kutoka 

upande wa mashariki wa Dimashki itatowesha kiza cha 

magharibi. Hii ilikuwa ni ishara nyepesi, kwani mnara 

wa Masihi ambao karibu yake yeye atashuka, umesemwa 

kuwa upande wa mashariki wa Dimashki, na Utatu wa 

ki-Dimashki umewekwa upande wake wa magharibi, na 

kwa nia hii imebashiriwa kwamba atakapowasili Masihi 

atadhihiri kama jua linalotokeza toka mashariki na 

kinyume chake taa ya Utatu iliyodhoofika iliyopo 

upande wa magharibi itaendelea kufifia siku hadi siku. 

Kwani, ndani ya vitabu vya Mungu kutokeza upande wa 

mashariki ni alama ya kupokelewa na kwenda upande 

wa magharibu ni alama ya kuharibika. Kwa kuashiria 

kwenye alama hii hii Mwenyezi Mungu akaifanya 

Qadian iliyo mahali pa kushukia kwa Masihi Mau„udi, 

iwe upande wa mashariki toka Dimashki, na kuiweka 

Dimashki upande wake wa magharibi. Wapinzani wetu 



Hotuba Iliyofunuliwa 

37 

wamepotoka hivi kwamba wakiona ndani ya maneno ya 

Hadithi kwamba Masihi Mau„udi atashuka karibu na 

mnara ule uliopo upande wa mashariki wa Dimashki 

wakafahamu kwamba mnara huo umo ndani ya 

Dimashki, ilhali hamna mnara kama huo huko 

Dimashki. Hawakufikiria kwamba kama isemwe kuwa 

sehemu fulani ni upande wa mashariki wa mji fulani, je 

huwa inamanisha siku zote kwamba mahali hapo 

pameungana na mji huo? Na hata kama kungekuwa na 

maneno ya aina hii ndani ya Hadithi ambayo kwa hayo 

ingefahamika kwamba mnara huo umeungana na 

Dimashki na kungekuwa hamna uwezekano wa 

kuchukua maana nyingine, hata hivyo kwa kulingana na 

ushahidi mwingine haingeweza kukubalika. Lakini sasa 

kwa sababu ya kuzingatia Hadithi yafahamika wazi sana 

kwamba muradi wa Hadithi hii ni huu tu kwamba 

mnara huo ni upande wa mashariki wa Dimashki, sio 

kwa hakika sehemu ya mji huo, hapo sio uaminifu na 

busara kwamba kwa kutojali hekima na siri za 

Mwenyezi Mungu tulizoeleza ndani ya tangazo hili, 

tukazanie bila sababu kwamba mnara ule ambao Masihi 

atashuka karibu yake umo ndani ya Dimashki. Bali, 

Mtumesaw wa Mungu ameuchukua mnara huo kuwa 

mnara wa Msikiti Aksa uliopo upande wa mashariki 

toka Dimashki, yaani msikiti wa Masihi Mau„udi 

uliopanuliwa wakati huu na jengo limezidishwa, na 

msikiti huu kwa hakika upo upande wa mashariki wa 

Dimashki. Na Msikiti huu umepanuliwa na umejengwa 
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ili uurekebishe uharibifu wa Ki-dimashki. Na mnara 

huu ndio ule mnara ambao haja yake imekubaliwa ndani 

ya Hadithi za Mtumesaw na Mnaratul Masihi huu 

utagharimu si chini ya Rupia elfu kumi. Sasa wale 

marafiki watakaosaidia katika ujenzi wa mnara huu, 

nafahamu kwa yakini kwamba watatoa huduma kubwa. 

Najua kwa yakini kuwa kutoa wakati huu haitasababisha 

hasara kwao. Wakamkatia Mwenyezi Mungu sehemu ya 

mali yao na watarudishiwa pamoja na uzidishio. Laiti 

nyonyo zao zingefahamu kwamba kazi hii ina adhama 

kubwa namna gani mbele ya Mungu. Yule Mungu 

aliyeamrisha kujenga mnara ameisha ashiria kwamba 

Islam iliyo katika hali ya kufa itapuliziwa roho ya uhai 

katika sehemu hii hii, na hii itakuwa ni medani ya 

ushindi dhahiri; lakini ushindi huu hautakuwa kwa silaha 

ziundwazo na binadamu, bali kwa silaha ya kimbingu, 

silaha wanayotumia Malaika. 

Kuanzia leo, jihadi ya kibinadamu ifanywayo kwa 

upanga imefungwa kwa amri ya Mungu. Tangu 

sasa yule mtu anayeinua upanga na kujiita Ghazi 

― mpiganaji mshindi ―  anamwasi yule Mtumesaw 

aliyekwisha sema tangu miaka 1300 kwamba kwa 

ujaji wa Masihi Mau‘udi jihadi zote za upanga 

zitakwisha. Basi, sasa baada ya mimi kudhihiri 

hakuna jihadi yoyote ya upanga. Toka kwetu 

bendera nyeupe ya suluhu imeinuliwa juu. Siyo 

njia moja tu ya kuwaita kwenye Mwenyezi Mungu. 

Hivyo, njia iliyoishapingwa na majahili, hekima ya 
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Mwenyezi Mungu na masilahi hayataki kuishikilia ile ile 

njia mara nyingine. Mfano wake ni kama huu kwamba 

ishara zilizokwisha kadhibishwa zamani hakupewa 

Seyidi Rasulullahsaw hizo. Hivyo, Masihi Mau„udi 

analiamrisha jeshi lake kurudi nyuma toka mahali 

palipokataliwa. Yule anayeshindana na ubaya kwa ubaya 

hayuko pamoja nasi. Jikingeni na mashambulio ya 

mwenye shari, lakini msishindane kishari. Yule 

anayempa mtu mwingine dawa chungu ili apone, huyo 

anamtendea wema, kuhusiana naye hatusemi kwamba 

ameshindana na ubaya kwa ubaya. Kila wema na ubaya 

huzalika kwa kulingana na nia. Hivyo, yapasa nia yenu 

isiwe mbaya katu ili muwe kama Malaika. 

Tangazo hili limeandikwa kwa kutengeneza mnara, 

lakini ikumbukwe kwamba baadhi ya sehemu za jengo 

la msikiti haziko katika hali nzuri, hivyo imeamuliwa 

kwamba fedha zitakazosalia baada matumizi ya 

Manaratul Masih, hizo zitatumika kwa jengo la pili la 

msikiti. Kazi hii ni ya haraka sana. Zikunjueni nyoyo 

zenu na kumridhisha Mungu. Rupia hizi zitawarudieni 

pamoja na baraka nyingi. Sitaki kusema zaidi ya haya na 

ninamaliza na kumwachia Mungu haya yote. 

Mwishowe nawaelekeza marafiki zangu kwenye jambo 

moja la muhimu sana kwamba shabaha yetu ni kuwa 

ndani ya mnara huu, au popote ipasavyo, kijengwa 

chumba kimoja cha duara au cha sura nyingine ambamo 

kwa akali watu mia waweza kukaa. Chumba hiki 
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kitatumika kwa ajili ya kutoa mawaidha na hotuba za 

kidini, kwani nia yetu ni kwamba ndani ya kila mwaka 

mara moja au mara mbili mkutano uwe unafanywa 

katika Qadian ili kutoka hotuba za kidini. Katika 

mkutano huu kila mtu kutokana na Waislamu, 

Mabaniani, Waaria, Wakristo na Masingasinga ataeleza 

mambo mazuri ya dini yake sharti asiishambulie dini 

nyingine kwa njia yoyote, bali asema apendavyo kwa 

kuisaidia dini yake kwa adabu njema. Hivyo, inaandikwa 

kwamba marafiki zetu wamwonyesha tangazo hili kila 

fundi mwashi, na kama yeyote aweze kutayarisha ramani 

ya mnara huu, ambayo iweze kutimiza shabaha zote 

mbili, basi na atuarifu. 

Wassalam 

Mimi Mirza Ghulam Ahmad Kutoka Qadian 

28 Mei 1900 

Imepigwa chapa ndani 

ya Matbaa ya Dhiyaul Islam Qadian. 
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Enyi waja wa Mungu, zingatieni siku yenu hii iliyo siku 

ya dhabihu, kwani ndani yake mmefichika siri nyingi 

kwa wenye busara. Nanyi mwatambua kwamba katika 

siku hii wanyama wengi wanachinjwa, makundi kwa 

makundi ya ngamia, ng‟ombe na mbuzi hudhabihiwa 

kupata radhi ya Mola wa ulimwengu, na ndivyo 

ifanyavyo tangu mwanzo wa zama za Islam hadi siku 

hizi. Nami nadhani kwamba dhabihu hizi katika sheria 

yetu ng‟avu hazihesabiki, na zinazishinda zile dhabihu 

za nyimati za hapo kabla. Wingi wa dhabihu umefikia 

hadi kwamba uso wa ardhi umefunikwa na damu, hata 

kwamba kama damu zao zote zingekusanywa pamoja na 

kutaka kuzitiririsha, kwa yakini mifereji ingeanza kupita 

kwa hizo, na mito kutiririka, na maeneo yaliyo katika 

nyanda za chini na mabonde makubwa yangefurika na 

damu. Na kitendo hiki chahesabiwa katika dini yetu 

katika yale mambo yanayomsogeza mtu karibu na 

Mwenyezi Mungu. Na kitendo hiki kimechukuliwa 

                                                            
8 Kwa jina la Mwenyezi Mungu Mwingi wa Rehema, Mwingi wa 

Ukarimu. 

9 Twamhimidia Yeye na kumsalia Mtume wake Mkarimu. 

حِیْم8ِْ وِْالرَّ حْْٰ  بِسْمِْاللّٰہِْالرَّ
9 ْ ْ هُدُہْٗوَىصَُلِّّ رِیْمِْنََْ

َ
ْرَسُوْلِہِْالْک عََلٰ  
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kama ni rikabu afananaye na umeme katika mwendo na 

mng‟ao. Kwa hiyo, dhabihu zimeitwa kurbani, kwani 

imesimuliwa katika Hadithi kuwa hizi dhabihu 

zinasababisha mtu kumkurubia Mungu na kumlaki, 

ambaye ametoa dhabihu kwa ikhlasi na moyo wa ibada 

na uaminifu. Na hizi ni miongoni mwa ibada kubwa za 

sheria, kwa hiyo zinaitwa nasika. Na Nusuk kwa lugha ya 

Kiarabu yamaanisha utii na ibada. Kadhalika neno 

Nusuk latumika pia kwa kuchinja wale wanyama 

wanaochinjwa kisheria. Basi ushirikiano huu 

unaopatikana katika maana za Nusuk ndio dalili thabiti 

ya jambo hili kwamba mwenye ibada ya kweli ndiye yule 

mtu ambaye kwa kutafuta radhi ya Mola wa viumbe 

akachinja nafsi yake pamwe na nguvu zake zote na 

wapendwa wake ambao moyo wake ulikuwa umevutika 

kwao; na akatupilia mbali tamaa zake za nafsi hata 

kwamba matamanio yake yote yakaporomoka na 

kupondeka tikitiki na kufutika, na yeye mwenyewe 

akayeyuka na kupotea na kufichika. Na upepo mkali wa 

utilifu ukavuma juu yake, na chembe zake ikazirusha 

hewani dhoruba hii kali. Na yule aliyetafakari katika 

maana hizi mbili zinazoshirikiana ndani ya neno Nusuk 

na kuzingatia sehemu hii kwa busara na kwa kufumbua 

macho, basi hakutabaki kwake maficho wala ugomvi. 

Ndani mwake mna dokezo kwamba ile ibada 

inayookoa katika hasara ya Akhera ndiyo kuichinja 

nafsi Ammara, inayokuwa na jazba sana mno ya 

maovu na kuamrisha wakati wote kutenda mabaya, 
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na kuichinja kwa visu vitenganishavyo na mahuluku 

kwa kuelekeza kwa Mungu, kwa kuvumilia uchungu wa 

namna namna, ili nafsi ipate kuokoka na mauti ya 

usahaulifu. Na hii hii ndiyo maana ya Islam, na hakika 

ya utii kamili. Na Mwislamu ni yule aliyekwishaweka uso 

wake mbele ya Mungu wa walimwenu wote, ili 

kuchinjwa, na amekwisha kudhahi ngamia jike wa nafsi 

yake, na kujilaza kifudifudi, wala asisahau mauti hata 

kwa kitambo kidogo.  

Basi, muhtasari wa maneno ni kwamba dhabihu zilizo 

katika Islam ndio kwa kusudio hili, na ni kwa kuhimiza 

kujipatia daraja hii, na ni msingi kwa ule uhakika 

unaopatikana baada ya kumsogelea Mungu kikamilifu. 

Hivyo, ni wajibu kwa kila mwaminio mwanamume na 

mwanamke atafutaye radhi ya Mungu Wadudi kwamba 

afahamu uhakika huu na kuufanya kuwa makusudio 

hasa na kuingiza nafsini mwake hata kwamba huo upate 

kupenya katika kila chembe yake. Na mtu asipate 

kumakinika wala kutulia kabla hajatoa dhabihu hii kwa 

Mola Mwabudiwa. Wala asikinai kwa mfano tu na kwa 

ganda kama majahili na vipofu, bali atekeleza uhakika 

wa dhabihu yake, na atimize roho ya dhabihu kwa akili 

yake yote na roho ya uchamungu wake. Hii ndiyo daraja 

inapoishia safari ya wamwendeao Mungu na upeo wa 

makusudio ya wamtambuao Yeye, na hapo ndipo 

zamalizika daraja za Wacha-Mungu, na hatua zote 

zakamilika hapo za Ma-Siddiki na wateule; na hapo 

ndipo mwisho wa mwendo wa Mawalii. 
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Na kama ukiishafika kwenye darja hii, basi 

umeishafikisha juhudi zako mpaka upeo na 

umeishawasilia daraja ya kujipoteza ndani ya huba ya 

Mungu. Basi, hapo mti wa kumkurubia Mola umefikia 

ukuaji mtimilifu. Na shingo ya roho yako itawasilia 

majani mabichi ya bustani ya utakatifu na ukuu kama 

yule ngamia jike mwenye shingo ndefu alipoisha fikisha 

shingo yake kwenye mti uliostawi. Baada ya hapo kuna 

mivuto, minukio na madhihirisho matukufu ya Mungu 

Aliye Mmoja, ili kukata vena zilizobaki za ubinadamu. 

Baada ya hayo kuna kuihuisha na kuibakiza na 

kuisogeza karibu na Mungu nafsi iliyotulia, iliyomridhia 

Mungu na Mungu Ameridhia iliyotilifika ndani ya 

Mungu, ili mtu ajiweke tayari kupokea neema baada ya 

kupata maisha ya pili. Na baada ya hapo mtu 

huvalishwa na Mungu joho la Ukhalifa, na anajaaliwa 

sifa za Kiungu kwa njia ya kivuli ili daraja ya Ukhalifa 

ithibitike. Na halafu anashuka kwenye mahuluku ili 

kuwavutia kwenye mambo ya roho na kuwatoa katika 

giza la kiardhi na kuwapeleka kwenye mwanga wa 

kimbingu. Na anafanywa mrithi wa kila aliyepita kabla 

yake, yaani Manabii na Ma-Sdiddiki na wenye elimu ya 

ufahamu  na majua ya ukaribu na uwalii wa Mungu. Na 

anajaaliwa elimu ya waliopita na maarifa ya 

waliotangulia miongoni mwa wenye busara na wenye 

hekima ya dini ili kuthibitisha daraja ya urithi. Kisha mja 

huyo anakaa duniani hadi muda Alioupenda Mola wake, 

Mola mwenye heshima, ili awang‟arishe mahuluku kwa 
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mwanga wa mwongozo. Na anapoisha waangaza watu 

kwa nuru ya Mola wake au akiisha fanya mahubiri kwa 

kiasi cha kutosha, hapo jina lake linatimia na Mola wake 

Anamwita na roho yake hurufaishwa kwenye nukta yake 

ya nafsi. Na hii hii ndiyo maana ya kurufaisha mbele ya 

wenye elimu na maarifa. Na arufaishwaye ndiye yule 

anyweshwaye kikombe cha mwungano na Mungu, kwa 

mikono ya Yule mpendwa aliye mto wa uzuri, na 

huingiza chini ya shuka la Urabi juu ya kuwa utumishi 

wake wa kudumu. Na hii ndiyo daraja ya mwisho 

anayofikia mtafutaji wa haki katika maisha ya binadamu. 

Basi, Enyi mahuluku, msiighafilikie daraja hii wala siri 

iliyopo katika dhabihu. Na mzifanye dhabihu kuwa kama 

vioo kwa kuona uhakika huu. Na msipitiwe na wasia 

huu, wala msiwe kama wale walioshahau Mola wao na 

mauti yao. Na imeashiriwa kwenye siri hii iliyofichika, 

ndani ya maneno ya Mola wetu Ajitegemeaye. Yeye 

Akasema: „Sema, hakika sala yangu na Nusuk (Ibada) 

yangu, uhai wangu na kifo change ni kwa ajili ya Mola wa 

walimwengu.‟ Angalia jinsi Alivyofasiri „Nusuk’ kwa neno 

„uhai’ na ‘kifo’, na kwalo Ameashiria kwenye hakika ya 

dhabihu. Basi, tafakarini, ndani yake, Enyi wenye akili. 

Na yule aliyedhabihi akiwa ametambua hakika ya 

dhabihu yake na kwa ukweli wa dhamira na ikhlasi ya 

nia, basi akadhabihi nafsi yake na wanawe na wajukuu 

wake, na kwake kuna ujira mkubwa kama ujira wa 

Ibrahimuas mbele ya Mola wake Karimu. Na kwenye hii 

hii aliashiria Seyidna Mustafa Mtumesaw wetu Mteule na 
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aliye Imamu wa wacha Mungu na Khatamun Nabiyyina, 

na kasema ― naye ndiye mkweli kuliko wakweli  wote 

baada ya Mwenyezi Mungu ― kwamba kwa yakini 

dhabihu ndio rikabu wanaofikisha kwa Mola wa 

mahuluku na kufuta makosa na kuondoa mabalaa. 

Maneno hayo yametufikia kutoka kwa Mborasaw wa 

viumbe ― juu yake amani ya Mwenyezi Mungu na 

baraka ng’avu. Yeye ameashiria ndani yake kwenye 

hekima za dhabihu kwa maneno yaliyo lulu zing‟aazo. 

Basi, ni masikitiko, masikitiko sana mno, kwamba watu 

wengi hawafahamu nukta hizi zilizofichika, wala 

hawaufuati wasia huu. Idi  haimaanishi kwao isipokuwa 

kuoga na kuvaa nguo mpya na kula mno kwa kujaza 

kinywa pamoja na watumishi wa watumwa, kisha 

kutoka kwa kujipamba ili kusali sala ya Idi kama ndio 

matajri wakubwa. Na utaona kuwa furaha yao kubwa 

zaidi siku hiyo ni kula vyakula vizuri vinono, na utashi 

wao wa hali ya juu ndio mavazi mazuri ili kuwaonyesha 

watu. Hawafahamu dhabihu ni kitu gani na kwa sababu 

ipi mbuzi na ng‟ombe wanadhabihiwa. Kwao, Idi yao 

tangu kucha hadi kuchwa ndio kwa ajili ya kula na 

kunywa na maisha anisi, na mavazi mazuri, na 

kuwapanda farasi wakimbiao kwa kasi sana, na nyama 

mbichi. Hutaona kuwa shughuli yao siku hiyo ni 

minghairi ya kujivalia nguo nyororo na kuchana nywele 

zao na kutia wanja machoni na kutia uturi mavazini, na 

kupamba ncha za juu ya vilemba na kuremba mashungi 

ya nywele kama wanawake wajipambavyo. Kisha 
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wanafanya harakati mara chache ndani ya sala jinsi kuku 

adonavyo punje, pasipo kutia moyo ndani yake, pamoja 

na wasiwasi mwingi na moyo usiotulia. Tena kazi yao ni 

kuvutika kwenye vyakula vya namna namna na maakuli 

ya aina aina na kujaza tumbo kwa neema mbalimbali 

kama wanyama na mahayawani, na kuelekea kwenye 

michezo na burudani na mambo ya kijahili, na kuziacha 

huru nafsi zao malishoni mwa anasa na kupanda juu ya 

farasi, magari ya farasi, ngamia, ngamia jike, nyumbu na 

shingo za watu, wakijipamba kwa mapambo ya namna 

namna; na kupoteza siku nzima katika mambo ya 

upuuzi na kupelekeana zawadi ya nyama na kufaharia 

kwa nyama za ng‟ombe na wanambuzi. Na 

wanashughulikia furaha na starehe na mambo ya 

kuvutia nafsi na maasi na kucheka na kuangua kicheko 

mpaka magego na meno ya mbele kuonekana, na 

kucheza ngoma pamoja na makahaba na kuwabusu na 

kuwakumbatia na halafu mkanda wa kiunoni. Basi, 

twasema innaa lillahi juu ya misiba ya Islam na mageuko 

ya zama. Nyoyo zimejifia, dhambi zimekithiri 

masumbuko yamezidi, basi wakati wa usiku huu wenye 

giza totoro na wakati wa kiza kinene cha dhoruba kali, 

rehema ya Mwenyezi Mungu ilitaka kwamba ishuke 

nuru kutoka mbingu.10 Hivyo, mimi ndimi ile nuru na 

                                                            
10 Haya yaliyoandikwa ndani ya Hadithi kwamba Masihi atashuka, 

neno hili la nuzuul ― kushuka ― limechaguliwa kuashiria kwamba 

katika zama zile kiza kitavavagaa kote ardhini, uaminifu, amana 
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Mujadidi niliyetumwa, na mja niliyesaidiwa, na Mahdi 

niliyekuwa nimeahidiwa, na Masihi Mau„udi. Nami 

                                                                                                                             

na ukweli vitatoweka duniani na ardhi itajaa dhuluma na ujeuri. 

Ndipo Mungu Atateremsha nuru toka mbinguni na kuing‟arisha 

ardhi mara nyingine. Hiyo itakuja toka juu, kwani nuru daima 

huja toka juu. Na wakati wa ujaji wa Masihi umeelezwa kuwa ni 

wakati ambapo njia zote za kuieneza Islam zitasitishika, na 

mikono miwili ya Waislamu itakuwa haina nguvu, kwani ghera ya 

Mungu itataka kuiondoa kuifutilia mbali shutuma hii kuwa Islam 

ilienezwa kwa upanga. Hivyo kwa zama za Masihi Mau„udi, ni 

amri ya kutia panga ndani ya ala zake na mtu yeyote asiinue 

upanga. Kama akiuinua, atashindwa vibaya sana mbele ya 

makafiri na atadhalilika kama vile kundi la wafuasi wa Hadhrat 

Musaas waliofukuzwa katika Misri na hawa, siku zote waliendelea 

kushindwa katika vita walizopigana kinyume na utashi wa Musaas. 

Basi, hata sasa itakuwa hivyo hivyo. Kwani, kushuka kwa Masihi 

Mau„udi toka mbinguni kumechukuliwa kutokana na maana hii 

hii ya ndani ya kwamba mkono wake hautazigusa njia za kidunia, 

bali kwa maji tu ya mbinguni atainywesheleza bustani ya Islam. 

Sababu yake ni kwamba Mwenyezi Mungu sasa Anataka 

kuonyesha mwujiza huu kwamba Islam haihitaji upanga wala njia 

za kibinadamu kwa kuenea. Hivyo, juu ya kukatazwa wazi wazi 

na kuwepo kwa Hadithi Yadha‘ul Harb, anayeinua upanga na 

kutaka kuwa mpiganaji vita, huyo kana kwamba anataka kuutilia 

shaka mwujiza huu ambao Mwenyezi Mungu Ametaka 

kuudhihirisha, yaani kuishindisha Islam duniani bila njia za 

kibinadamu na kuifanya ipendwe na mahuluku. Mwandishi. 
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ninayo daraja mbele ya Mwenyezi Mungu asiyeijua 

yeyote katika watu, na siri yangu imefichika na iko mbali 

sana na Mawalii wengi achilia mbali watu wa kawaida. 

Na daraja yangu ni mbali sana na wanaozama mbizi 

(katika bahari ya maarifa), na mpao wangu ni juu mno 

kuliko makadirio ya wakadiriao. Mwendo wangu katika 

njia ya Mungu ni wa kasi zaidi kuliko ngamia waendao 

kwa haraka sana. Basi, msinilinganishe na yeyote awaye, 

wala yeyote yule na mimi, wala msijiangamize kwa kutia 

shaka na kupigana. Mimi ni kiini kisichokuwa na ganda, 

na roho isiyo na mwili, na jua lisilofichwa na moshi wa 

uadui. Mtafuteni mithili yangu, hamtampata katu hata 

mkimtafuta kwa kutumia taa. Na hii siyo fahari bali ni 

kutoa shukurani kwa neema za Mwenyezi Mungu 

Aliepanda mti huu. Nami nimeogeshwa kwa maji ya 

nuru na kutakaswa na uchafu na taka kwa chemchem  

ya Utukufu wa Mungu. Mungu Mwenye Enzi Ameniita 

jina Ahmad, basi nisifuni, na msinitukane, wala 

msifikishe jambo lenu hadi kukata tamaa. Na yule 

aliyenisifu na hakubakiza namna yoyote ya sifa njema, 

yeye hakuongopa. Na yule aliyekadhibisha maneno haya 

ndiye yeye aliyeongopa na kumghadhibisha Rahmani. 

Basi, ni masikitiko kwa yule aliyetia shaka na kuvunja 

ahadi na akauchafua moyo kwa wasiwasi wa shetani. 

Mimi nimefika kutoka kwa kizingiti cha juu sana ili 

Mola wangu Aonyeshe kwa njia yangu baadhi ya sifa 

Zake za Kijalali na za Kijamali, yaani kuondoa shari na 

kufikisha heri, kwani zama zilimhitaji yule aiondoaye 



Hotuba Iliyofunuliwa 

50 

shari iliyopita kiasi na ainyanyuaye heri iliopotea na 

kufichika. Basi, ukarimu wa Mungu ulitaka kwamba 

zama zijaaliwe kile kitu zinachoomba kwa ulimi wa hali, 

na wanawake kwa wanaume wahurumiwe. Hivyo, 

Akanifanya kuwa dhihirisho la Masihi Isaas bin Mariamu 

kwa kuondolea mbali madhara na kuangamiza sababu 

za upotevu, na Akanifanya niwe dhihirisho la Nabii 

Mahdi Ahmad Akramsaw ili kuwatolea watu heri na 

kurudia kuleta mara nyingine mvua ya ujuzi na 

mwongozo, na kuwatakasa watu na taka za usahaulifu 

na dhambi. Basi, nimefika nikijivalia mavazi mawili ya 

njano yaliyotiwa rangi ya kijalali na rangi ya kijamali, 

nami nimejaaliwa sifa za kufisha na kuhuisha kutoka 

kwa Mola Awezaye sana kutenda Apendavyo. Ama sifa 

ya kijalali niliyojaaliwa, basi hiyo ni athri ya mimi kuwa 

Buruuz ― dhihirisho ―  ya Isaas kutoka kwa Mwenyezi 

Jalali11 ili niteketeze ushirikina usiodhibitika uliopo 

katika itikadi za wapotevu, unaowaka kikamilifu ambao 

ni mbaya zaidi kuliko kila shari machoni mwa Mwenyezi 

Mungu Mjuzi wa hali zilizopo, na ili nibomoe kwayo 

nguzo ya uongo na uzushi juu ya Mwenyezi Mungu. Na 

sifa ya Kijamali niliyojaaliwa ndiyo athari ya mimi kuwa 

Buruuz ― dhihirisho ― ya Ahmadsaw kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu, Mkarimu, Mpaji, ili nirudishe kwayo 

                                                            
11 Nimesema mara nyingi kwamba sikuja na panga na mikuki, bali 

ninazo ishara na nguvu takatifu na ufasaha wa kusema. Basi jalali 

yangu ni ya kimbingu, sio kwa majeshi. Mwandishi. 
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wema wa itikadi ya Umoja wa Mungu iliyotoweka 

kwenye ndimi, nyoyo, kauli na matendo, na niimarishe 

kwayo uchamungu na dini. Nami nimeamrishwa kuua12 

nguruwe za ufisadi, ukosefu wa imani na upotevu, 

ambao wanakanyaga chini ya miguu lulu za ukweli na 

kutilifikisha mashamba ya watu na kuharibu makonde 

ya imani na uchamungu na amali. Na kuua huku ndio 

kwa silaha ya kimbingu sio kwa panga na mishale jinsi 

wadhanivyo walionyimwa ukweli na kauli iliyo sawa. 

Kwani hao wamepotea na kuwapoteza wengi miongoni 

mwa majahili. Na kwa hakika nimeharamishwa 

kupigana vita, na amri hii imenisabikia kabla ya uwepo 

wangu, kwamba niache vita wala nisifanye kitali. Basi, 

hakuna jihadi isipokuwa jihadi ya mdomo na kuonyesha 

ishara na hoja. Kadhalika nimeamuriwa kujaza nyumba 

za waaminio na ghala zao kwa mali, lakini si kwa fedha 

na dhahabu bali kwa elimu na mwongozo na hidaya na 

yakini kikamilifu, na imani iimarishwe zaidi sana kuliko 

milima na kuwatolea habari njema wale waliolemewa na 

mizigo. Hivyo, muwe na habari njema kuwa ameishafika 

Masihi, na Mungu Mweza Amemtawaza kumfanya 

Masihi na kumjaalia maneno yenye ufasaha. Yeye 

anawakingeni na kundi fulani linalosafiri ardhini 

                                                            
12 Neno hili ni neno la Hadithi kama ilivyokuja katika Bukhari. 

Na muradi wa kuua ni kuitimiza hoja na kubatilisha iliyo batili 

kwa dalili madhubuti na ishara za kimbingu, sio kuua kwa hakika. 

Mwandishi 



Hotuba Iliyofunuliwa 

52 

kupoteza watu, na anapiga kelele na kuwaiteni muje kwa 

Mwenyezi Mungu. Yeye anaiondolea mbali kila shaka 

na kuifuta. Hivyo, muwe na habari njema kwamba 

amewajieni Mahdi aliyekuwa ameahidiwa. Anayo mali 

nyingi pamoja naye na bidhaa zilizorusika, naye 

anajitahidi kwamba mrudishiwe utajiri wenu uliopotea 

na ustawi wenu, uliozikwa kaburini ukiwa hai, utolewe 

nje. Hili si jambo lililozushwa, bali ni nuru kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu iliyo na ishara kubwa pamoja nayo. 

Enyi watu, mimi ndimi Masihi wa Ki-Muhammadsaw, 

nami ndimi Ahmad Mahdi, na Mola wangu Yu pamoja 

nami mpaka niingie kaburini. Na mimi nimejaaliwa 

moto unaoteketeza kabisa, na maji baridi. Ni nyota 

Yamani, na mvua ya Kiroho; udhia wangu ni mkuki 

mkali na dua yangu ni dawa mujarabu. Naionyesha 

kaumu moja sifa yangu ya kijalali, na kaumu nyingine 

sifa ya kijamali. Ninayo mkononi mwangu silaha 

iyaangamizayo mazoea ya dhuluma na dhambi; na katika 

mkono wangu mwingine mna sharubati ambayo 

nahuisha kwayo nyoyo mara nyingine, na shoka 

kuhilikisha na pumzi kuhuisha. 

Ama sifa yangu ya kijalali, hii ndiyo kwa sababu watu 

wamekusudia kuning′olea mbali ja Ibni Mariam. Na sifa 

yangu ya kijamali ni kwa sababu rehema yangu 

imebubujika kama Seyidi Ahmadsaw ili niwaongoze watu 

waliomsahau Mola Mtukufu. 
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Je mwastaajabia jambo hili,  na hamzingatii hali ya zama 

na mahitaji yake. Je hamzingatii zama zinazomhitaji 

Mola Afanyaye sana Apendavyo, ili Awaonyeshe watu 

fulani sifa yake ya kijalali, na watu wengine sifa yake ya 

kijamali. Ishara zimekwisha dhihirika na alama zimeba-

inika na migogoro imekwisha. Jua na mwezi vimepatwa 

katika mwezi wa Ramadhani, lakini hamfahamu. Baadhi 

ya watu wamekufa sawa na utabiri na wengi wakauawa, 

lakini hamtafakari. Ishara nyingi zimedhihiri juu ya 

ukweli wangu, lakini hamjali. 

Ardhi, mbingu, maji na udongo vilitoa ushahidi wa 

ukweli wangu, lakini hamwogopi. Akili, maandiko, 

alama na ishara vilibainisha, na ushuhuda, ruya na kashfi 

vilifafanua, hata hivyo mnakataa. Kwa hakika ishara 

hizo zina shani kubwa kwa watu wanaozingatia. Na 

nyota Dhus Siniin imetokeza na sehemu ya tano ya karne 

hii imeishapita isipokuwa miaka michache, basi semeni 

yuko wapi Mujadidi kama mnajua. Tauni imeshuka 

kutoka mbinguni na hija imezuiliwa, vifo vimekithiri. 

Kaumu zimegombana juu ya mgodi wa dhahabu nao 

wanapigana. Msalaba ulinyanyuka na Islam ikaondoka 

mahali pake na ikapotea kana kwamba ni msafiri. 

Ufasiki umekithiri na mafasiki pia. Pombe, kamari na 

dansi vimewapendeza watu, wazinzi na watumianao 

ukali wamedhihiri na wacha Mungu wamepungua. Na 

wakati wa Mola wetu umefichuka na yametimia yale 

waliyoyasema Manabii. Basi jambo gani mtaliamini 

baada yake? 



Hotuba Iliyofunuliwa 

54 

Enyi watu, simameni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, 

makundi kwa makundi au mmoja mmoja, na Mcheni 

Mungu na fikirieni kama yule mtu asiye bahili wala adui 

kwamba je wakati huu si wakati wa Mwenyezi Mungu 

kuwahurumia watu, na wakati wa kuondoa shari na 

kukata kiu ya nyoyo kwa kunyehsa mvua. Je mafuriko ya 

maovu hayajafikia kilele chake, na ujahili haujarefusha 

mapambizo yake? Nchi imechafuka na Iblisi amewatolea 

shukurani majahili. Basi, Mshukuruni Mwenyezi Mungu 

Aliyewakumbukeni na kudhukuru dini yenu na 

kuihifadhi isipotee, na Akakikinga na maafa kilimo 

chenu, mashamba yenu na mimea yake. Na Akanyesha 

mvua na kukamilisha raslimali yake. Na ili kuondoa 

madhara Akatuma Masihi wake, na Madhi wake kwa 

kutoa heri, na Amewaingiza katika zama za Imam wenu 

baada ya zama zilizokuwa za minghairi yake. 

Enyi ndugu, zama zetu hizi zinalandana na mwezi wetu 

huu kikamilifu, kwani hizi ni zama za mwisho na mwezi 

huu ndio mwezi wa mwisho katika miezi ya kalenda ya 

Kiislamu, na hivyo, viwili vyakurubia kumalizika. Ndani 

ya mwezi huu kuna dhabihu na katika zama hizi pia 

kuna dhabihu; na tofatui ndiyo tofauti ya kitu na kivuli 

chake kionekanacho ndani ya kioo, na mfano wake 

umeishapita katika zama za Mborasaw wa mahuluku. Na 

dhabihu hasa ndio dhabihu ya roho, Enyi wenye busara. 

Dhabihu za mbuzi ni kama vivuli na alama, basi fahamu 

siri ya uhakika huu, nanyi baada ya masahabara mnayo 

haki na mnastahili kufahamu, na m wengine wao 
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mlioungana nao kwa fadhili ya Mwenyezi Mungu na 

rehema yake. Na mfuatano wa zama umeishia kwa zama 

zetu kutoka kwa Yule Aliye Mmoja kama ilivyomalizika 

miezi ya Kiislamu kwa mwezi wa dhabihu. Na ndani 

mwake mna ishara iliyofichika kwa watambuzi na wenye 

busara. Nami ndimi ninayo daraja ya Khatam katika 

Uwalii jinsi Seyidi Mustafaasaw alivyokuwa kwenye daraja 

ya Khatam katika Unabii. Yeye ndiye Khatamul 

Ambiyaa, nami ndimi Khatamul Auliyaa, hakuna walii 

baada yangu isipokuwa yule atokanaye nami na 

kufungamana nami. Nimetumwa na Mola wangu kwa 

nguvu yote na baraka na heshima yote. Na mguu wangu 

upo juu ya mnara ambao kila kimo chaishia hapo. Basi 

Mcheni Mwenyezi Mungu, Enyi watu, na nitambueni na 

kunitii na msife mkiasi. Zama zimekurubia. Na ni karibu 

kila nafsi iulizwe matendo yake na kupewa malipo. 

Mabalaa yapo mengi na hakuna kitakachowaokoeni 

isipokuwa imani. Hatia ziko kubwa na hakuna 

kitakachoziyeyusha isipokuwa nyinyi wenyewe 

kuyeyuka. Enyi wasaidizi wangu, iogopeni adhabu ya 

Mwenyezi Mungu. Na kwa yule amchaye Mola wake 

kuna Pepo mbili, basi msikae na walioghafilika na 

walioyasahau mauti. Na Mkimbilieni Mwenyezi Mungu 

na wapandeni rikabu wenye mwendo wa kasi na 

waacheni ngamia wanyonge waendao chopi mkamfikie 

Mola wa viumbe. Jitengeni, jitengeni na vingine ili 

mjaaliwe muungano na ukaribu wa Mungu. Zivunjeni 

nyenzo zile, mkaumbiwe nyenzo nyingine. Jifieni ili 
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mkarudishiwe uhai, Enyi wapenzi. Leo hoja imekamilika 

juu ya wapinzani, na udhuru wote umevunjika wa 

waletao udhuru. Na makundi ya wapotezao na wenye 

kutia wasiwasi nyoyoni yamewakatieni tamaa. Ndio 

waliopoteza umri wao katika kutamani dunia, nao 

hawanayo hadhi katika dini, bali hao ndio kama vipofu. 

Leo Mwenyezi Mungu Amevunja uti wao wa mgongo 

na wamerudi wakikata tamaa. Leo ukweli umedhihirika 

kwa watazamaji na njia ya wakosefu imebainika. Na 

hakuna anayekengeuka isipokuwa yule aliyezuiliwa na 

kunyimwa tangu azali, wala hakuna mkana ila yule 

uliyemkataza uadui wa kitabia. Basi, twaachana nao kwa 

kusema „salam.‟ Hoja imekamilika juu yao, na 

imeyakinika kuadhibiwa kwao. Na kama hata sasa 

wasijizuie, basi yafaa kusubiri, na Mwenye habari zao 

Atawatanabahisha.
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MLANGO WA PILI 

Kisha baada ya hayo jueni, Enyi wenye busara, kwamba 

Mwenyezi Mungu ametaja ndani ya Kurani kuwa Yeye 

Alimtuma Musaas baada ya kuhilikisha nyimati za awali, 

na Akampa Kitabu na hukumu na Unabii na kuwajaalia 

wafuasi wake Ukhalifa na kuimarisha ndani yao silsila ya 

mwongozo na Akamfanya Ibni Mariamu, Isaas, Khatam 

wa Makhalifa wa silsila hii, basi Isaas akawa ni tofali la 

msiwho la jengo hilo na kumfanya alama ya maanguko 

yake na ibra kwa aogopaye. Kisha Mwenyezi Mungu 

Akamtuma Nabiisaw wetu Ummi katika ardhi ya Ummul 

Kura ― Makka ― na kumfanya kuwa mithili ya Musaas, 

na kuifanya silsila ya makhalifa wake kama mithili ya 

silisila ya makhalifa wa Kaliim ― Musaas ― ili silsila hii 

kuitilia nguvu sisila ile. Hakika ndani yake mna ishara 

kwa aonaye. Na kama ukipenda uisome aya  وَعَدَ اللّٰهُ الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا

ْمِنْكُمْ  ― Mwenyezi Mungu amewaahidi wale walioamini 

miongoni mwenu ― na usiifuate tamaa ya nafsi, kwani 

ndani yake mna ahadi ya Makhalifa kwa umati huu 

watakaokuwa mithili ya wale Makhalifa walioishapita 

hapo kabla katika Wana wa Israeli. Na mwungwana 

anapoahidi, anaitimiza. Nasi hatujui majina ya wale 

Makhalifa waliotutangulia katika umati huo hapo kabla 

isipokuwa wachache kati ya waliopita, wala Mola wetu 

Hakutuhadithia habari zao wote hao, wala 

hakutuambiwa majina yao. Hivyo, twawaamini kwa 

ujumla na utondoti wake twamwachia Mola wetu 

Mtukufu, lakini kwa sababu ya maandiko ya Kurani 
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hatuna budi kumwamini Khalifa mmoja miongoni 

mwetu atakayekuwa Khalifa wa mwisho juu ya nyayo za 

Isaas. Na mwaminio hawezi kuikataa, kwani hiyo 

itakuwa kukikataa Kitabu cha Mungu; na mkana 

hatafaulu popote afikapo. Basi, tafakari ndani ya Kurani 

ipasavyo kutafakari, na usiwe kama yule aliyetakabari na 

kukataa. Na hii ndiyo haki kutoka kwa Mola wetu. 

Uisome Sura An-Nuur kwa makini kabisa ili nuru hii 

ikudhihirikie kama mwanga wa mchana. Kadhalika 

uisoe aya ْصِرَاطَ الَّذِيْنَ اَنْعَمْتَ عَلَيْهِم , na mashahidi hawa wawili 

wanakutosha kama unasikia na kuona. 

Basi, kwa kifupi ni kwamba silsila ya Makhalifa wa 

Muhammdsaw imekuwa mfano wa silsila ya Musaas, 

ndivyo ilivyo ahadi ndani ya Kurani, kutoka kwa Mola 

wa mbingu zilizo juu. Kwani, Mwenyezi Mungu 

Aliweka silsila ya Makhalifa katika kaumu moja hapo 

kabla, yaani wana wa Israeli, na kuwateua na kuwajaalia 

heshima wana wa Israeli na kuweka ndani yao Unabii na 

kuwapatia muhula mrefu mpaka umri wao ukawa mrefu 

juu yao na wakatengana na uchamungu. Kisha ilipopita 

juu yao miaka mia tatu baada ya miaka elfu, toka siku 

alipotumwa Nabii Musaas ambaye Mwenyezi Mungu 

Aliongea naye na kumchagua, Mwenyezi Mungu 

Akamtuma Mtume wake Isaas bin Mariamu ndani yao 

na kumjaalia kuwa Khatam wa Manabii wao na 

kumfanya ishara ya saa ya kuhamisha Unabii pamoja na 
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adhabu, na Akawaonya na kuwaogopesha.13 Yeye 

alikuwa hana baba kutoka miongoni mwa wana wa 

Israeli isipokuwa mamaake tu. Ndivyo Mwenyezi Mungu 

Alivyomuumba bila baba, na kutokana na jambo hili 

Akaashiria Aliyoashiria. Na hii ilikuwa ni ishara na alama 

fulani kwa Wayahudi na kuwahabarisha kwa kinaya 

kilichofichika na dokezo kwa kudhihiri kwa Nabiisaw 

wetu, Mbora wa mahuluku. Na Mwenyezi Mungu 

Hakumfanya Masihias kuwa Khatam wa silsila ya Musaas 

isipokuwa kwa kuwaghadhabikia Wayahudi. Basi, 

Akawahilikisha jinsi Alivyohilikisha nyimati za hapo 

kabla. Kisha Mwenyezi Mungu Akawachagua watu 

wengine na akazaliwa kwao mwana mwema ndani ya 

Ummal Kuraa ― Makka. Naye ndiye Muhammadsaw, 

Mtume wa Mwenyezi Mungu na Mpenzi wake 

aliyetumwa wakati wa kudhihirika ufisadi barani na 

baharini, na akafanywa kuwa mithili ya Musaas ili 

awaokoe watu na kila Firauni anayetawala kwa mabavu 

― juu yake amani ya Mungu na baraka zake mpaka siku 

                                                            
13 Bi Mariamu alimzaa mwana asiyetokana na wana wa Israeli, na 

ikasemwa kuhusiana naye yaliyosemwa na kumwudhi kwa kupiga 

domo. Basi haya mambo mawili yalikuwa ni dalili ya uhamisho wa 

Unabii na kwamba kundi hili litaadhibiwa. Basi dhila ikawafikia 

Wayahudi kwa kufukuzwa katika bustani hii na kwa kughadhabikiwa 

na Mungu Mwenye nguvu Unabii ukahamishwa kwenye wana wa 

Ismeili. Kisha ikawasibu dhila na adhabu nyingine kutoka kwa 

wafalme wa zama, bali kila mfalme hadi wakati huu. Na humu mna 

ishara kwa wenye elimu na maarifa. Mwandishi. 
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atakapojaaliwa Makami Mahmud (Cheo Kilichosifiwa) na 

daraja za juu kabisa. Na Mwenyezi Mungu Ameanzisha 

kwa njia yake silsila nyingine mfano wa silsila ya Musaas, 

ambaye yeye ndiye mithili yake hapa na huko Akhera. Na 

ahadi hii ilikuwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu ndani ya 

Torati na Injili na Kurani. Na ni nani atimizaye ahadi 

zaidi kuliko Mungu, na mkweli zaidi kwa usemi. Na 

wakati ambapo ahadi ya kushabihiana kwa silsila mbili za 

Ukhalifa ni ahadi iliyotiwa mkazo, kwa kutumia Nuun 

Thakila, na  Mwenyezi Mungu, Mkweli wa kutimiza ahadi 

Ambaye ndiye wa  kwanza kati ya watimizao ahadi, 

jambo hili lilihitaji kwamba Mungu Alete mwishoni mwa 

silsila ya Muhammadsaw, Khalifa ambaye awe mithili ya 

Isaas. Na Isaas alikuwa Khalifa wa mwisho katika dini ya 

Musaas kama ilivyoelezwa nyuma. Basi imewajibika 

kwamba Khalifa huyu asitokane na makureishi wala asije 

na upanga wala asiamuru kupigna vita, ili kushabihiana 

kutimilike, kama isivyofichika. Pia ililazimika kuwa 

adhihiri chini ya utawala wa kaumu nyingine, mfano wa 

kaumu ambayo katika zama za utawala wao Masihi 

alitumwe. Basi, uangalie kushabihiana huku kwamba ni 

wazi sana na kwang‟aa mno. Nawe waelewa kuwa Isaas 

alikuwa amejikusanyia sifa hizi nne, na kadhalika 

Mwenyezi Mungu Alitaka hiyo hiyo kumhusu Masihi wa 

umati huu na Akatekeleza ili jambo la kulandana litimie, 

na lisiwe kama mgawanyo mbovu.14 Na hii ilikuwa ni 

                                                            
14 Ikisemwa kwamba Masihi aliumbwa bila baba kwa mkono wa 
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ahadi ya Mungu, na ahadi ya Mungu haibadiliki wala 

haisahauliki. Je hamsomi kitabu cha Mungu? Je haimo 

humo ahadi hii? Basi, Mcheni Mwenyezi Mungu 

Ambaye Kwake ndio marudio, na msiwe kama wale 

wasomao Kurani, lakini hawajali iliyoyaamrisha na 

kuyakataza Kurani. Na waambiwapo, „Aminini 

Aliyoahidi Mwenyezi Mungu na msisahau hisa yenu 

katika rehema inayotarajiwa,‟ husema hatujui ahadi ni 

kitu gani. Nyoyo zao zimepigwa muhuri, hivyo hakuna 

kati yao asikiaye wala aonaye. Wala hawapokei haki 

ilhali tumewapatia dalili kama lulu zing‟aazo. Je 

hawaiangalii Kurani, au kuna kifuniko juu ya macho 

yao? Basi, kwa hiyo hawakioni kilichochomoza na 

kuangaza. Na miongoni mwao kuna watu waliojaaliwa 

elimu, hata hivyo wanapita tu kama yule aliyekengeuka 

na kukana. Na ukiwauliza ni nini Aliyoahidi Mola wenu 

Mtukufu, wanasema kuwa Yeye Amewaahdidi 

waaminio kwamba Atawainua Makhalifa kutoka 

miongoni mwao jinsi Alivyowainua Makhalifa kutoka 

miongoni mwa kaumu ya Musaas. Basi wanakiri 

kushabihiana kwa sisila hizi mbili kisha wanakataa kama 

yule mwenye macho anayejisingizia kuwa kipofu. 
                                                                                                                             

Kudra, na hili ni jambo lililo kinyume na tabia ya Mungu basi 

habari za kushabihiana haitimii hapo, na ni wajibu kufanana 

kama isivyofichika kwa mwenye akili timamu, basi twasema 

kwamba imo ndani ya tabia ya Mungu Mweza Mwenye hekima 

kumwumba binadamu bila baba. Na hatukubali kuwa hii 
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Na katika hali Nabiisaw wetu alipokuwa mithili ya Musaas 

na silsila ya Makhalifa wake kuwa mithili ya silsila ya 

Musaas kwa maneno ya wazi kabisa, basi imewajibika 

kuwa silsila ya Muhammadsaw iishie kwa Khalifa aliye 

mithili ya Isaas, jinsi silsila ya mwenye Fimbo ― Musaas 

― ilivyomalizika kwa Ibni Mariamuas, ili sisila hii 

ilingane na silsila ya awali, ili kwamba ahadi ya kufanana 

makhalifa wa silsila mbili kama ibainikavyo toka kwa 

neno „kama’. Basi, nionyesheni Khalifa yeyote minghairi 

yangu aliyekuja juu ya nyayo za Ibni Mariamuas kutoka 

miongoni mwenu na zama zake zilandane na zama 

zilizopita za Nabii Isaas. Na umeishapita muda kutoka 

kwa Nabiisaw wetu hadi siku ya leo hii sawa na muda 

uliokuwa baina ya Musaas na Isaas. Ndani mwake mna 

ishara kwa watu watafutao mwongozo. 

Basi, imekuwaje, kwa nini mwamngojea Masihi kushuka 
toka mbinguni? Je mmepitiwa muyasomayo ndani ya 
Kurani, au mmeridhika kukadhibisha maneno ya Mola 
wenu Mtukufu? Je mwakikadhibisha Kitabu cha Mungu 
ilhai ki bahari ya maarifa na maji safi kabisa. 
 
ndiyo nje ya tabia yake na haifai kuikubali.★ Kwani pengine mtu 

amezaliwa kwa shahawa ya mwanamke peke yake, walau kwa 
nadra. Hili haliko nje ya kanui ya asili, bali ipo mifano yake na 
habari zake katika kila kaumu, na matabibu na wazoefu 
wameitaja. Naam, twakubali kuwa tukio hili linaadimika, lakini sio  

★ Je hukuona Adamuas hakuwa na wazazi wote wawili. Basi, 
imekwisha thibitika tangu mwanzo wa zama kwamba tabia hii ni 
miongoni mwa tabia ya Mungu. Mwandishi 
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Mmependaje kutengana na Kurani Tukufu kwa ajili ya 
kauli za aina mbalimbali! Je mwabadili kilicho hafifu 
kwa kile kilicho bora? Na dhana haisaidii kitu mbele ya 
haki. Jua na mwezi vimekutanishwa kama ilivyotaja 
Kurani na vimeishapatwa katika Ramadhani kama 
mwezi ulivyopasuliwa katika zama za Mborasaw

 wa 
viumbe. Na ngamia wameishaachwa kwa yule aonaye, 
na tumejaaliwa rikabu wa aina nyingine ili tuweze kutalii 
zaidi kuliko Masihias na tutekeleze jukumu la Tabligh 
kwa ukamilifu zaidi kuliko yeye. Itazameni fadhili ya 
Mungu ya kwamba Yeye akadhihirisha ushahidi mmoja 
kwa ajili yangu toka mbinguni na ushahidi mmoja toka 
ardhini na Akaonesha jambo kama mwanga wa mchana. 
Je Hamwoni kushabihiana katika Ukhalifa uliokuja na 
Ukhalifa uliopita. Ndani mwaka mna ishara kwa yule 
 

 
kinyume  na  kanuni  ya  kuzaliwa.  Na kadhalika ilikuwa kuzaliwa  

kwangu  kutoka kwa  Mungu Aliye wa pekee★ na mfano wake 

ulikuwa ni adimu. Na kiasi hiki chatosha kwa mtu mwema. 
Kwani nilizaliwa pacha, pamoja nami mtoto mmoja wa kike 
alizaliwa kijijini humu ambaye alifariki, nami nikabaki hai kwa 
amri ya Mungu Mwenye Enzi. Bila shaka tukio hili ni adimu 
kulingana na njia ijulikanayo inayoshuhudiwa. Na kwa 
kushabiahiana, kiasi hiki chatosha kwa kushirikiana katika kuwa 
nadra mbele ya wenye akili na utambuzi. Kwani, kufanana 
hakulazimishi isipokuwa kwa njia fulani moja wala hakutaki 
 

 
 

 ★ Ishitoshe, mimi nimetumwa nikijivalia mashuka mawili ya 
njano, nami naishi na magonjwa mawili ― ugonjwa mmoja katika 
sehemu ya chini ya mwili na ugonjwa mmoja katika sehemu ya 
juu. Basi uhai wangu ni wa kustaajabisha zaidi kuliko kuzaliwa 
kwa Masihi, na ni mwujiza kwa aonaye. Mwandishi  
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azindukaye na kujiondelea mbali usingizi. Je hamloli 
kwenye zama nilimotumwa, nami nimewajia baada ya 
Mtumesaw Mteule wa Mungu katika muda sawa na ule 
uliokuwa baina ya Musaas na Isaas. Ndani mwaka mna 
ishara kwa wenye busara. Tazameni jinsi ishara 
zilivyojumuika toka kwa Mungu Mtukufu Aliye juu. 
Basi, mwei na jua vilipatwa katika mwezi wa saumu; 
ngamia waliachwa wasitumike kama rikabu; na zipo 
ishara nyingine pamoja na hizo. Je ishara kama hizo 
zimepata kujumuika siku yoyote kwa kadhabu azushaye 
uongo? Basi, iogopeni jahanamu iwalayo wakosefu, na 
mkosefu hafi ndani yake wala hahuiki. Je mwakitupa 
Kitabu cha Mungu nyuma ya migongo yenu na  
mnazifuata kauli zingine? Hii sio ila ni uasi na dhuluma 
na kutoka katika mwongozo. Na kila heri imo ndani ya 
 
 
kushabihiana kwa sifa fulani. Tusemapo kimajazi, mathalai, „mtu 
huyu ni simba‟, hatuwajibikiwi kuthibitisha kuwa mtu huyo anacho 
kila kitu kipatikanacho katika simba kama vile mkia, ngurumo, sura 
ya ngozi na mambo yanayotakiwa kwa mnyama mbuai. Tena 
uelewe kuwa kuzaliwa kwa Isaas bin Mairamu bila baba ndani ya 
Wana wa Israeli kwa njia hii ni onyo kwa Wayahudi na ni alama ya 
saa zao za maanguko na ni ishara kwamba hakuna budi Unabii 
utaondolewa kwao. Ama Masih wa umati huu, huyu amezaliwa 
pacha, mtoto wa kiumu na wa kike, na katenganishwa na hali ya 
kike. Ndani yake mna ishara kwamba Mungu Ataeneza katika 
kundi hili wanaume wengi wenye ikhlasi na utakaso. Basi, malengo 
ni tofauti katika kuzaliwa huku na huko, ndiyo sababu njia za 
kuzaliwa zimekuwa mbalimbali kutoka kwa Mungu Mtukufu. 
Mwandishi. 
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Kurani, na kushikamana nayo ndio adabu ya 

uchamungu. Kwa hakika ardhi na mbingu zimetoa 

ushahidi kwa ajili yangu; je hizo zaweza kushuhudia kwa 

minghairi ya mkweli adaipo? 

Basi, fahamuni kuwa mimi ndimi Masihi Mau„udi, na 

Mahdi aliyekuwa ameahidiwa kutumwa na Mungu na 

Islam kuwa kama gharibu ili kwa njia yangu itimie ahadi 

ya haki. Na haya sio maneno yaliyozushwa. Kama 

ningekuwa mzushi, si mkwei, zisingejumuika ishara 

zilizojumuika; na Mwenyezi Mungu Hamsaidii 

aongopaye na kumtungia Mungu uongo na kupita 

mipaka. Kwa yakini kuna ishara kadhaa juu ya ukweli 

wangu katika zama zangu, mahali pangu, kaumu yangu 

na kaumu ya maadui zangu, kwa yule atafakariye na 

asiyatakabari wala haringi. Nami nimewajieni nikiwa 

Mwamuzi mwadilifu ili niwabainishieni baadhi ya 

mambo mnayohitilafiana ndani yao na kumwua kila 

nyoka akimbiaye.15 Sikuwasili wakati usiofaa, bali 

nimefika mwanzoni mwa karne wakati wa fitina 

zilizofikia kileleni. Nami sikuja pasipo hoja, na ishara 

nyingi zimetokea toka mbingu za juu. Ndimi zimekana 

lakini nyoyo zimeyakinia. Na Mwenyezi Mungu 

Akamwongoza Aliyemtaka kuongoza. Je mwashuku 

katika jambo langu ilhali ukweli umebainika na hoja 

zimedhihirika nyingi mno zisizohesabika. Je 

hamwiangalii Kurani ilhali inanishuhudia kwa maelezo 

                                                            
15 Yaani, kila bidaa iliyoenezwa. Mwandishi. 
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wazi sana na yang‟aayo? Na je imekufikia Hadithi ya 

Mborasaw wa viumbe aliponena: „Mtakuwaje 

atakaposhuka ndani yenu Ibni Mariamu naye ndiye 

atakuwa Imamu wenu kutoka miongoni mwenu‟. Basi, 

uzingatie kauli yake minkum, na uitafakari kama 

amchaye Mungu. Na Hadithi hii kwa yakini 

inawaelezeeni ile ile inayowabainishieni Kurani. Basi 

msitofautishe baina ya Kitabu cha Mungu na kauli ya 

Mtumesaw wake Mteule, na Muogopeni Mungu ambaye 

kila nafsi itarejea kwake ili apatiwe malipo ya amali zake. 

Je hamfahamu Aliyosema Mola wenu? Namaanisha hii 

kauli yake: ْوَعَدَ اللّٰهُ الَّذِيْنَ اٰمَنُوْا مِنْكُم mpaka maneno لَا يُشْرِكُوْنَ بِيْ شَيْـًٔا . 

Basi imekuwaje nyinyi mwamshrikisha Mungu na Isaas 

na dajali pasipo elimu na mwongozo toka kwa 

Mwenyezi Mungu, na mwamngojea Masihi 

awateremkieni toka mbinguni. Na awezaje kuteremka 

aliyeishakufa na kuungana na wafu! Je mnayo hoja 

madhubuti kuhakikisha madai yenu ndiyo maana 

mwaifuata, au mmeitanguliza dhana iliyofichika juu ya 

yakini? Ni sikitiko kwenu kwamba mmepitiwa na kauli 

ya Mwenyezi Mungu na kauli ya Mtumesaw wake ― 

namaanisha minkum ― na mkadhani kwamba Masihi 

atakuja toka kwa mbingu za juu. Je hii sio kutengana na 

Kurani na Hadithi, na sio mchafuko mkubwa? 

Mwawezaje kuiacha Kurani, na upo ushahidi gani 

mkubwa kuliko huu kwa aliyeongoka. Na Kurani inayo 

shani kubwa kuliko kila shani, nayo ndiyo Mwamuzi na 

mwangalizi, na imejumuisha dalili zote na 
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kuwasambaratisha maadui. Na hii ndio Kitabu, ndani 

mwake kila kitu kimefafanuliwa, na ndani yake kuna 

habari za mambo yajayo na yaliyopita. Na batili haiwezi 

kuijia toka mbele yake wala nyuma yake, na hii ndio nuru 

ya Mola wetu Mtukufu. Basi uachane na kila kisa 

kihitilafianacho na maelezo yake, na usiiasi kauli ya Mola 

wako isije ukapatwa na mashaka. Na wajua kuwa Nabiisaw 

wetu alikuwa mithili ya yule aliyeitwa katika bonde 

takatifu, Tuwaa ― Musaas. Makhalifa wake walikuwa 

kama Makhalifa wa Mtumesaw. Na milolongo hii miwili 

ililandana katika urefu wa vipindi vyao. Na ndivyo 

Alivyonena Mola wetu, nawe umeishaisoma nyuma. Na 

hii ndio hakika isiyopasa kusitiriwa wala kufichwa. Basi 

asikuzuie katika hayo yule afuataye matamanio yake na 

aliyeacha njia iliyo sawa na hali anaona. Na umejua kuwa 

nimefika baada ya Seyidi Mteulesaw katika muda sawa na 

ule muda wa ujaji wa mwana wa Mariamu Siddika baada 

ya Musaas, na wajua kuwa Khatam wa Makalifa wa umati 

huu ndio kutokana na umati huu huu, wala sio toka 

katika kundi jingine. Basi wawezaje kumkatalia mbali? Je 

utaikufuru Kurani kwa sababu ya kauli tofauti 

mbalimbali. Na yule azingatiaye aya layastakhlifannahum 

― ُمْْ  moyo wake utajaa yakini na imani na ―  لَیَسْتَخْلِفَنَّّ

atayaacha yaelezwayo na yasimuliwayo kinyume chake, 

na atafunukiwa uhakika na atamkadhibisha yule alongaye 

na kusimulia dhidi yake.  

Basi, ole kwa yule aliyesikiliza dalili hizi kisha 

akakadhibisha na kukana. Je anadhani kuwa Mwenyezi 
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Mungu akafanya ahadi kisha akaivunja au akasahau 

ahadi yake kama yule mtu aliye msahalifu sana na dhuli. 

Mungu Ameepukana na upungufu huo, Ametukuka na 

Yu juu kuliko sifa hizo mbovu. Basi ni Hadithi gani 

mtakayoiamini baada ya Kitabu cha Mungu? Je 

mwatanguliza dhana juu ya ile yakini iliyowajieni? Na ni 

nani mdhalimu zaidi kuliko aliyeiacha haki na kuifuata 

matamanio? Je imebaki shaka yoyote katika Khatamul 

Khulafaa na ndani ya hii kwamba yu kutoka miongoni 

mwenu? Na kama ndivyo hivyo, basi leteni Kurani. Na 

haki imekwisha bainika, hivyo msiitupie mavumbi wala 

msiifiche ndani ya udongo; Mcheni Mwenyezi Mungu 

Ambaye mtarejeshwa kwake mmoja mmoja; nami sioni 

kwamba mtakuwa na marafiki wa dunia pamoja nanyi. 

Hivyo, simameni mmoja mmoja na msimwangalie aliye 

mpenzi au adui, kisha mtafakari kwa moyo umchao 

Mungu na akili ng‟avu. Je Hakusema Mola wenu 16  

اسْتَخْلَفَ الَّذِيْنَ مِنْ قَبْلِهِمْ  لَيَسْتَخْلِفَنَّهُمْ فِي الْاَرْضِ كَمَا  ? Ndani yake kuna hoja 

dhidi ya apitaye mipaka. Kwani, neno kama lalazimisha 

kwamba silsila ya Makhalifa katika umati huu iwe mithili 

ya silsila ya Musaas, Nabii wa Mungu, iliyoishia kwa Isaas 

mwana wa Mariamu. Basi mwaenda wapi kwa kuacha 

aya hii? Na mwaifanya njia ya karibu kuwa mbali. Na 

Wallahi hamna ndani ya Kurani yenye kutoa uamuzi 

isipokuwa habari za kudhihiri Khatamul Khulafaa ndani 

                                                            
16 Atawafanya makhalifa katika ardhi kama Alivyowafanya 

makhalifa wale wa kabla yao. (Sura An-Nuur, 24:56). 
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ya umati wa Mborasaw wa viumbe. Basi, msiyafuate 

msiyo na elimu nayo, ilhali mmeisha jaaliwa mwongozo 

kuhusiana na jambo hili; wala msitamke midomoni 

mwenu maneno tofauti ambayo ndio kama mshale 

unaotupwa gizani. Hakika ahadi hii ndiyo ahadi ya haki, 

hivyo yaiswadanganyeni muyasikiayo kwa wenye 

matamanio. Na ndani ya Sura Al-Faatiha inaashiriwa hii 

mara nyingine, na mwasoma katika sala „Njia ya wale 

Uliowaneemesha‟, kisha mwagandamana na njia za 

kukana na mwashauriana kwa siri. Mmekuwaje, 

mwakanyagilia mbali kauli ya Mungu chini ya miguu 

yenu. Je hamtakufa au mtaachwa bure? Mwanitaja jinsi 

watajawavyo makafiri, na mwasema, „Muueni mkiweza‟, 

na mnaandika fatuwa za aina hii. Na nafsi haiwezi kufa 

ila kwa idhini ya Mungu, na wapo pamoja nami walinzi 

wanilindao na maadui. Basi, kusanyeni hila yenu kisha 

tazameni hila haimwangukii ila yule aliyedhulumu. Na 

yaelekea kwamba mumhesabu mtu kuwa mwongo ilhali 

yu mkweli katika madai yake. Hivyo, msielekee kabisa 

mbali na haki. Yule atenganaye na uchamungu 

huanguka. Niambieni kama nimetoka kwa Mungu nanyi 

mnakadhibisha, basi itakuwaje hali ya yule aliyepita 

mipaka! Mwachukia kwamba mja wa Mungu ― Isaas ― 

ajifie, ilhali hamnufaiki na uhai wake, na kwa Mungu 

kuna makusudio makubwa katika kifo chake. Je yeye 

anashirikiana na Mola wetu katika mbingu kwa hiyo 

haachi mahali pake wala hateremki? Hivyo, msipigane 

na Mungu kwa ujahili wenu, na msalieni Nabiisaw wenu 
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Mteule; yeye ndiye njia ya muungano baina ya Mungu 

na mahuluku wake; yupo baina ya pinde mbili ― upinde 

wa Uungu na upinde wa upinde wa ubinadamu ― au 

karibu zaidi. 

Je mmepata kusikia kwangu isiyowasikilizisha Kurani? 

Au mmemshuhudia Isaas huko mbinguni kwa hiyo ni 

vigumu kwenu kuyakadhibisha macho yenu? Ama 

mmedhania tu hivyo? Na kwa hakika dhana haisaidii 

kitu mbele ya haki. Nanyi mmeishajua kuwa Kurani 

imemfisha na kumtawafisha. Basi, hadithi ipi mtaiamini 

baada ya yake, ilhali mnakataa Aliyoteremsha Mungu na 

kufunulia. Je mwaiacha yakini kwa ajili ya dhana 

iliyoihilikisha kabla yenu kaumu fulani na kuiangamiza. 

Ole wao wasemao „tu wanachuoni‟, lakini 

hawakunisaidia bali wakawa wa kwanza walioniudhi, ili 

watimize kwa ndimi zao utabiri wa Mtumesaw na yale 

yaliyosimuliwa kutoka kwa Mborasaw wa mahuluku. Mtu 

mmoja aliye mdhalimu mkubwa kuliko wao akasema, 

„Muueni mtu huyo, nachelea kuwa ataiharibu dini yenu 

au atawadhalilisheni atakapowashinda. 

Enyi wenye husuda na matmanio, ole wenu, kwa nini 

mwayatanguliza maisha ya dunia. Kwa hakika Kurani 

inashuhudia kuwa Khatamul Khulafaa wa umati huu ni 

mja mmojawapo wa umati huu huu, na kwamba 

Masihias ameishakufa. Na ni nani madhalimu zaidi 

kuliko yule aiasiye Kurani na kuikataa, ilhali i mwamuzi 

toka kwa Mwenyezi Mungu, hakuna hukumu ila 
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hukumu yake bora. Je haikuwatosha aya „Uliponifisha‟, 

au wanayo misahafu mingine? Na Sura An-Nuur 

yawakadhibisheni na Sura Al-Faatiha yawafungulieni 

mlango wa mwongozo. Kwani Mungu ameanzia ndani 

mwake chanzo cha zama na kuzifanya zama za mwisho 

kuwa zama za „wapotevu‟, nao ndio Manasara kama 

ilivyotufikia toka kwa Nabiisaw wetu Mteule. Basi ipo 

wapi habari za Dajali wenu, hebu tuonyesheni huyu 

ndani ya Kurani. Ameangamia aliyeiacha Kurani na 

kuwa adui wa mahadimu wake na kuwachukia. Je 

Mwenye habari na Mjuzi alisahau yale mliyoyakumbuka? 

Ama mmezua uongo juu ya Kitabu cha Mungu? Na ni 

nani mdhalimu zaidi kuliko yule azushaye uongo! Na 

kwa hakika hii ―  Kurani ―  ni kauli ipambanuayo 

isiyo na mavumbi juu yake, na hayo ni maelezo yaliyo 

wazi sana na yang'aayo. Hii ndiyo haki, na ni nani 

mkweli zaidi katika kauli kuliko Mwenyezi Mungu? Na 

ni nani aliye mjuzi zaidi kuliko Mola wetu Mtukufu? Je 

mnayo hoja iwazuiayo kuifuata Kurani? Basi, ileteni 

kama mkimcha Mungu na kama hamuyafuati 

matamanio. Mwatambua kuwa Sura Al-Faatiha ni asili 

ya Kitabu, nayo  inawaambieni kweli na ndani mwake 

mmetajwa watukufu wa umati uliopita kabla na pia 

wametajwa watu wao wabaya walioghadhibikiwa na 

Mungu hapa duniani na wametajwa wale ambao sura hii 

inaishia kwao, yaani „waliopotea‟, na mwakiri kuwa hao 

ndio Manasara. Na Mwenyezi Mungu Ameahirisha 

kuwataja katika Sura hii ili itambulikane kwamba fitina 
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yao ndiyo ya mwisho kati ya fitina zote. Basi 

hapakubakia mahali pa kukanyaga kwa dajali wenu, Enyi 

wenye akili. Na hayo ni makundi matatu ya Ahli Kitab, 

na ndivyo yalivyo ndani yenu makundi matatu ambayo 

yanafanana baadhi ya makundi yenu na baadhi ya 

makundi yao na kushabihiana. Na Mwenyezi Mungu 

Amewasisitizia waaminio kuomba dua hii. Kisha 

Akaahidi ndani ya Sura An-Nuur kuwa lazima 

Atawafanya watu kutoka miongoni mwao ―  Waislamu 

―  jinsi Alivyowafanya Makhalifa hapo kabla ili 

kuwabashiria waaminio kwamba dua yao imekwisha 

pokelewa na Mungu Mtukufu kwa ajili ya baadhi yao. 

Basi, Enyi wenye busara, maelezo yepi ni wazi zaidi 

kuliko maelezo haya? Je mwapatwa na taabu kwamba 

Masihi wenu atokane nanyi wenyewe, au mwataka 

kuikadhibisha ahadi ya Mola wenu? Enyi watu wangu, 

mmetahiniwa na Mola wenu, hivyo msizisogelee hatia. 

Na Mwenyezi Mungu Hakuwahabarishieni kuhusiana 

na Isaas isipokuwa tu kubashiri kwamba Masihi mmoja 

atatokea kutoka miongoni mwenu mfano wa Masihi wa 

wana wa Israeli. Hivyo, mchangamkie ahadi kutimia na 

msihasimiane kama yule akengeukaye na kupinduka. Na 

mwajua kuwa Isaas alikuja katika zama za mwisho za 

Wayahudi, na ndivyo hivyo Alivyokadiria Mwenyezi 

Mungu muda uliowekwa kwa Masihi wenu ili itimie 

kushabihiana baina yenu na baina ya wale waliopita 

kabla. Basi, mmekuwaje mwashika njia minghairi ya njia 

ya Mungu, na mwasahau jambo Alilonuia Mungu na 
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kuamua. Na zama zetu hizi ni zama za mwisho jinsi 

ziivyokuwa zama za Isaas kwa Wana wa Israeli. Na Isaas 

alikuwa ni dalili ya saa za maangamio ya Wayahudi; nami 

ni dalili ya saa ambamo watu watajumuishwa na kila 

nafsi itahuishwa ili kupatiwa malipo yake. Na 

zimekwisha dhihiri alama zake nyingi na Kurani 

imezitaja sana. Ngamia wameachwa; vimesarwa vitabu 

na maandiko matakatifu; mwezi na jua vimepatwa 

katika Ramadhani; mito imetiririshwa; njia 

zimefunguliwa; watu wenu wakaunganishwa na watu wa 

nchi za mbali; milima mingi ikavunjwa, nanyi hamwoni 

ndani yake kombo wala miinuko; na ngamia 

wameachwa wasitumike kubeba mizigo wala kama 

rikabu. Basi, imethibitika kwamba zama zetu hizi ndio 

zama za mwisho zilizotajwa ndani ya Kurani, na 

imeainishika kuwa wakati huu ndio wakati wa Khatamul 

Khulafaa kwa umati wa Nabiisaw wetu, Mbora wa 

mahuluku, na uhakikisho wa jambo hili umefikia 

ukamilifu wake na Mwenyezi Mungu Hakubakiza shaka 

yoyote iwayo wala dukuduku. Na kuhusiana na jambo 

hili tumejazwa tele maarifa na elimu timilifu na mwanga 

dhahiri, kiasi hiki kwamba kama pazia liondolewe hata 

hivyo hatuna nafasi ya kuzidi kiyakini. Je mwamwona 

mtu minghairi yangu ndani ya zama hizi  asemaye mimi 

ndimi Masihi Mau„udi na ameleta ishara kubwa kama 

nilivyoleta mie? Basi, mmekuwaje hamumkubali yule 

aliyekuja katika muda baada ya Nabiisaw wake sawa na 

muda wa Masihi kutumwa baada ya Musaas. Nami 
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nimekariri mara nyingi, Enyi wenye akili, kwamba mimi 

ndimi Masihi aliyekuwa ateremke kutoka kwa Mungu 

Mtukufu. Na kudhihiri kwangu kulikadiriwa kutokea 

katika mwisho wa silsila ya Muhammadsaw kama mfano 

wa yule Masihi aliyefika mwisho wa silsila ya Musaas kwa 

idhini ya Mola ili silsila hizi mbili zilingane barabara na 

ahadi itimie. Na mkarimu aahidipo hutimiza. Basi sifa 

zote njema ni za Mwenyezi Mungu Asiyepunguza haki 

ya umati huu wala Hakuwanakisia thamani. Nami naona 

jambo hili la kushabihiana jinsi kiatu kimoja 

kifananavyo na kiatu kingine. Basi, huoni dhuluma wala 

kunyimwa. Hivyo, usilikufuru lililohakikika kutoka 

katika Kurani, na useme: „Mola wangu, nizidishie elimu.‟ 

Umekuwaje huyafuati aliyonena Mwenyezi Mungu, na 

unazifuata kauli nyingine, ilhali mwongozo utokao kwa 

Mungu ndio mwongozo hasa. Mwenyezi Mungu 

Amewatimizieni ahadi, basi mwaenda wapi toka kwenye 

ahadi yake na mnazua visa tofauti. Nanyi mwanufaika 

nini katika uhai wa Masihi, Enyi majahili, isipokuwa tu 

mwawasaidia Manasara kwa njia hii! Je hamwangalii 

kwenye zama ilhali msiba mkubwa umewashukieni. 

Kundi kubwa la kaumu yenu na wapenzi wenu 

wametanasari; nchi zimeangamia na watu pia, na Arshi 

ya Rahmani imetikisika kwa yale yaliyoshuka, basi 

yakatendeka yaliyotendeka. Na kama Mwenyezi Mungu 

Angalitaka kateremsha yeyote toka mbinguni ― jinsi 

mdhanivyo ― ingalikuwa bora kwenu kwamba 

Angemteremsha Nabiisaw wenu Mteule.  Je  hamkusoma  
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kauli yake Yule Aliyetukuka kwamba  kama Tungalitaka 

kumfanya mwana Tungalimfanya toka kwetu, yaani 

Muhammadsaw. Hivyo tafakarini sana. Hakika mbingu 

na ardhi vilikuwa vimeambatana navyo vikaambuliwa 

katika zama hizi ili watahiniwe watu wema na wabaya, 

na kila kundi lipatiwe malipo ya matendo yake. Hivyo, 

Mwenyezi Mungu Akatoa toka katika ardhi vitu kadhaa 

vilivyokuwamo humu na kuteremsha toka mbinguni 

aliyotaka kuteremsha toka mbingu za juu. Basi kundi 

moja likafundishwa hila za ardhi na kundi jingine 

likajaaliwa katika mwongozo waliojaaliwa mitume. Na 

ushindi ulikadiriwa kwa wale wa mbinguni katika vita 

hii. Mwamini au msiamini, Mwenyezi Mungu 

Hatamwacha mja wake Aliyemtuma kwa mahuluku, 

wala jua halitapotezwa kwa sababu ya kipofu kulikana. 

Makundi mawili yanahasimiana kuhusikana na wema na 

matamanio. Kwa kundi moja ilifunguliwa milango ya 

ardhi mpaka kwenye chini ya udongo; na kwa la pili, 

milango ya mbingu mpaka kwenye mkunazi wa mwisho. 

Ama wale waliofunguliwa milango ya ardhi, hawa 

wanamfuata shetani wao aliyewashawishi; na wale 

walofunguliwa milango ya mbingu, hawa ndio warithi 

wa Manabii na watu waliotakaswa na tamaa na 

matamanio, hao wanaiita kaumu yao kwa Mola wao na 

wanawakataza vile ambavyo Mwenyezi Mungu 

Anashirikishwa navyo katika ardhi na mbingu za juu. 

Nami nimetumwa ndani yenu toka kwa Mwenyezi 

Mungu msiyemtukuza, ili niwaonye watu wapitao kiasi 

kumsifu Isaas mwana wa Mariamu. 
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MLANGO WA TATU 

Enyi watu, ni nini masanamu haya mnayotegemea? Je 

mwaliacha Neno la Mungu kwa kauli msizojua uhakika 

wake. Kefule kwenu na kwa hayo mnayoyazusha! Kauli 

hizi hazikuhakikisha kwenu wala wale wenye kutoa hizo; 

nanyi mwadhania tu. Je mwatanguliza dhana juu ya 

yakini, ilhali dhana haisaidii kitu mbele ya haki, wala 

hamuwezi kujiondolea lawama hii. Mwenyezi Mungu 

Ameahidi kuwa Atawafanya Makhaifa katika umati huu; 

je mwaikana? Naye hakuahidi kuwa Masihi wenu 

atateremka toka mbinguni; na kama ameahidi, basi 

tuionyesheni ndani ya Kurani, kama mkisema kweli. Na 

imethibitika kutokana na ahadi yake kwamba Khatamul 

Khulafaa atakuwa kutoka miongoni mwetu; je mna 

shaka ndani yake? Basi, ugomvi gani umebakia baada 

yake; mmekuwaje hamzingatii! Msipaaze sauti zenu 

dhidi ya Kitabu cha Mungu, na Kurani imekwishatoa 

uamuzi kuhusiana na ile mnayohitilafiana ndani yake. Je 

hamridhii iliyoamua Kurani? Na Mungu ndiye 

Anastahiki kwamba kauli yake ikubuliwe kama m 

waaminio. Na Mwenyezi Mungu Amemfanya wa 

kwanza wenu na wa mwisho wenu kuwa mfano wa 

silsila ya Musaas. Je mwashukuru? Mwangalieni mithili ya 

Musaas ― Seyidi wenu na Nabiisaw wenu ― mwanzoni 

mwa silsila, basi yuko wapi mithili ya Isaas mwishoni 

mwake? Ama silsila hii imepungukiwa, Enyi wenye 

kutafakari! Je hamwoni fitina za wale watu wanaokuja 

mbiombio toka kila mahali pa juu? Nanyi mmefanywa 
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chini ya miguu yao kama adhabu toka kwa Mungu, hata 

hivyo hamrejei. Huenda Mola wenu Akawarehemu. Ole 

wenu, kwani hamsikii. Je mwatumaini kuwa Isaas 

atashuka toka mbinguni? Haiwi! Haiwi! Mnayotamani. 

Je mwatarajia kuwa Mungu Atavunja ahadi Yake na 

Atayafuata matamanio yenu, Enyi waongo! Lau kama 

Mwenyezi Mungu Angaliyafuata matamanio yenu, bila 

shaka Tauhid yote ingefutika kabisa na ushirikina 

ungekithiri na washirikina pia. Na Mwenyezi Mungu 

Hatumi mtume ardhini ila kuondolea mbali machafuko 

yaliyoichafua ardhi, basi angalieni machafuko haya, 

Enyi wenye  akili. Ni sikitiko kwao, wanayatazama 

yaliyoiangukia Islam lakini hawaoni. Na kama 

ukiwaambia kwamba semeni kama mnajua kuwa 

Mtumesaw wa Mungu Alimwita jina gani yule mtu 

aliyedai kuwa yuatoka kwa Mungu naye ndiye Masihi 

na amekuja katika zama za michafuko ya msalaba na 

akauvunja msalaba vipande vipande, ambaye mfano 

wake haupatikani katika zama zilizopita wala 

hautarajiwi katika zama zijazo, kwa yakini watasema 

huyu ameitwa Masihi na Mwana wa Mariamu kwa 

ulimi wa Mtumesaw wa Mungu, na imebainishwa 

kwamba atakuwa kutoka katika umati huu. Sema, sifa 

zote njema ni za Mungu kwani Ameidhihirisha haki, 

lakini watu wengi hawatambui. 

Enyi watu, uangalieni ukamilifu wa siku za upotevu, na 

msizikane siku za Mungu Mwenye jalali ikiwa m 

wachamungu. Je hamkushuhudia kupatwa kwa jua na 
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mwezi katika Ramadhani, mbona hamfuati mwongozi? 

Je hamkuona jinsi ilivyoenea tauni na matui yamekithiri? 

Basi, ile na hii ndio ushahidi kutoka kwa mbingu na 

ardhi kama manabii walivyohabarisha. Na yamejumuika 

yote yaliyotajwa ndani ya Kurani kuhusiana na alama za 

zama za mwisho. Mbona hamzinduki! Na ilipokwisha 

thibitika kwamba zama zimeishafika mwisho wake, basi 

yuko wapi Khalifa wa zama za mwisho, semeni mkijua. 

Enyi mkanao, aminini au msiamini, kwa yakini 

waliojaaliwa elimu ya Kitabu na hadhi katika wema, hao 

wananipokea nao hawakawii. Na wazionapo alama 

zilizotajwa ndani ya Kurani na huku Khalifa anawaita 

kwenye Rahmani, huangukia nyuso kusujudu, na hujuta 

juu ya makosa yao. Na utaona macho yao 

yanachuruzika machozi kwa sababu ya haki 

waliyoitambua, na utulivu unashukia nyoyo zao, na 

wanayaamini Aliyoteremsha Mwenyezi Mungu, nao 

hulia wakisema: Mola wetu, tumemsikia mwitaji, nasi 

tumemtambua mwongozi, basi na tughofirie dhambi 

zetu, sisi tunatubu. Na Mwenyezi Mungu Anasema: 

Hakuna lawama juu yenu, dhambi zenu zitasamehewa 

na mtaingia katika wale waheshimikao. Enyi jamii ya 

wenye akili, msingojee kwamba mtu yeyote atashuka 

toka mbingu; tambueni kuwa hii hii ndiyo siku yenu 

mliyokuwa mwaahidiwa. Mwenyezi Mungu Aliwaahidi 

walioamini miongoni mwenu kwamba Atawafanya 

makhalifa mfano wa makhalifa wa sheria ya Musaas.  

Hivyo, ikawajibika kuwa aje Khalifa wa mwisho juu ya 
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nyayo za Isaas, naye awe miongoni mwa umati huu. 

Nanyi mwasoma Kurani, je hamuelewi? Ni ahadi ya 

Mungu, na msiidhani ahadi ya Mungu kama adhadi za 

watu waongo. Na ahadi ya Mungu itatimiaje pasipo 

kudhihiri Masihi kutoka miongoni mwenu. Imekuwaje, 

mbona hamtafakari katika aya za Mwenyezi Mungu na 

hamzingatii! Je yaipasa shani ya Mungu kuwaahidi 

kwamba Atainua kutoka miongoni mwenu makhalifa 

mfano wa wale waliopita kabla, kisha kuisahau ahadi 

yake na kumteremsha Isaas toka mbinguni? Ameepukana 

na Ametukuka na mnayozusha. Mmekuwaje, 

mwabishana kumhusu Masihi Mau„udi na mwakazania 

kuwa huyo ndiye Masihi bin Mariamu, nanyi  mwasoma 

Kitabu cha Mungu kisha mnaghafilika. Hakika 

Mwenyezi Mungu Ameishahukumu baina yenu na baina 

yetu na Akafafanua ishara kwa watu wamchao Mungu. 

Yeye Alinuia kuwahami walioamini na kuzuia fitina za 

msalaba; je hampendi? Ni desturi yake kwamba 

Anatuma waja wake wakati wa mafuriko ya fitina; basi 

waulizeni wale wajuao kama mnashuku. Je mwatamani 

kuwa aje Masihi toka mbinguni sawa na dhana yenu, 

ilhali imeisha pita suna ya Mwenyezi Mungu hapo kabla. 

Je hamwelewi? Na hakuna mtume yeyote aliyekuja kwa 

njia waliyofikiria wadhanio, basi imekuwaje nyinyi 

mwatarajia aje sawa na dhana yenu! Kabla yenu 

Wayahudi nao wakadhani kwamba Masihi wao 

hatatokea ila baada ya kushuka Nabii fulani toka 

mbinguni, lakini Mwenyezi Mungu Hakusadikisha 
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dhana yao, hivyo wakamkataa Ibni Mariamuas; na sasa 

pia wanahasimiana. Kadhalika wakadhani kwa mithili ya 

Musaas atatokana na Wana wa Israeli, na alipoinuliwa 

toka katika wana wa Ismaeli as, wakamkufuru na hadi leo 

hii hawaamini. Basi, hii ni suna ya Mwenyezi Mungu 

kwamba Anadhihirisha baadhi ya sehemu za utabiri na 

Anaficha baadhi nyingine. Hivyo, wale ambao mioyoni 

mwao mna upotofu, wanazifanya zilizofichika kuwa 

tegemeo la kukataa kwao, nao wanakengeuka zile 

zilizodhihiri, na hawatafakari, huenda huu ndio mtihani 

kwao. Ipo mifano mingi, lakini hawasomi. 

Msishike njia isiyokuwa ya Kurani, Enyi wenye busara! 

Wala msiseme kwamba Isaas atashuka toka mbinguni. 

Jizuieni, itakuwa bora kwenu, Enyi Waislamu! Ninyi 

mmeshika itikadi isiyo na mfano wake ndani ya 

Manabii. Nasi tumeshika itikadi iliyo na mifano mingi 

katika Mitume na wateule. Basi ni kundi lipi katika 

mawili linalostahiki zaidi kuwa na amani na karibu zaidi 

na ukweli na uhalisi, Enyi wenye akili! Haikutokea hapo 

kabla kwamba nabii yeyote akashuka toka mbinguni; 

imekuwaje mwatarajia hii sasa? Wayahudi walioamini 

kama nyie kwamba nabii Ilyasa ―  Eliya ―  atashuka 

toka mbinguni kabla ya Masihi, nao walikuwa 

wanaing‟ang‟ania hiyo. Na alipokuja Masihi 

wakakadhibisha na wakasema: Tumkubalije ilhali Ilyasaas 

hajashuka, na Masihi wa kweli hatakuja isipokuwa baada 

ya ushukaji wake, nasi twamngojea. Lakini Isaas akapinga 

waliyodhania na akasema kwamba Yahyaas ― Yohana 
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Mbatizaji ― aliyetumwa kabla yangu ndiye Ilyasa, ikiwa 

mnakubali. Lakini hawakukubali na wakamkufuru Isa 

bin Mariamuas, Mtume wa Mungu. Hivyo, Mungu 

Akawaghadhibikia na kuwalaani na kuwateremshia tauni 

kwa sababu ya kukufuru kwao. Juu ya hayo, mliifuata 

itikadi yao kwa kusema kwamba Masihi atateremka toka 

mbinguni. Je Wayahudi waliwausieni ama zimefanana 

nyoyo na macho, hivyo matamanio yenu yakawa kama 

matamanio yao, na ni karibu kwamba muadhibiwe kama 

walivyoadhibiwa hao. Basi Mcheni Mungu na msizifuate 

suna za walioghadhibikiwa isije mkaadhibiwa na hali 

mwaisoma Sura Al-Faatiha; je hamtambui kwamba 

Mungu Akawaita Wayahudi hao kuwa 

„walioghadibikiwa‟, na Akawatahadharisheni ndani ya 

Ummul Kitab ― Sura Al-Faatiha ― isije mkawa kama 

mithili yao na Akawakumbusheni kuwa walihilikishwa 

kwa tauni. Basi, mmekuwaje mwasahau hukumu za 

Mungu na hammwogopi Mola wenu wala 

hamtahadhari. Wala hamzingatii kauli ya Mwenyezi 

Mungu Ghairil maghdhubi ‘alaihim ― siyo ya wale 

waliokasirikiwa ― na Hakusema Ghairil Yahudi, yaani 

siyo ya Wayahudi, kwani ndani mwake Ameashiria 

kwenye adhabu iliyowasibu na pia adhabu na alama zake 

zimedhihirika; ndani yake mna ishara kwa watu 

wanaotafakari. Mwenyezi Mungu Akawakasirikia 

Wayahudi kwa kauli yao kwamba waliyeahidiwa 

atateremka toka mbinguni kisha atakuja Masihi, hapo 

Mungu akasema kwa ulimi wa Isaas kwamba hao ndio 
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watu waongo. Mmekuwaje mnatarajia jambo 

Alilolibatilisha Mwenyezi Mungu hapo kabla, na 

mwaminio haumwi mara mbili katika shimo moja na 

anapata ibra kutokana na wengine ili wasimlaumu 

wenye kulaumu. Je mwakamilisha kushabihiana huku 

kwa ndimi zenu na mbalagha wenu kuhusikana na 

itikadi ya ushukaji, ilhai mwajua kwamba Masihi 

amepinga rai hii. Mmekuwaje mnampenda lakini 

mnaiasi hukumu yake na mnahitilafiana naye. Na tauni 

ipo karibu na nyumba yenu, na nafsi yoyote haijui 

itafanyiwa nini mwakani. Hivyo, msikufuru sana na 

tubuni kwa Mungu Ambaye mtarejea kwake. Na 

mwatambua kuwa hii ndio tauni iliyowashukia 

Wayahudi, kisha itawashukia wale wanaofanana nao 

ikiwa ni ghadhabu toka kwa Mwenyezi Mungu. Na hii 

ndiyo siri ndani mwa aya Ghairil maghdhubi ‘alaihim, 

Enyi mnaotafakari! Ni sikitiko kwa watu kwamba 

wanaziona ishara za Mungu na siku zake, kisha waenda 

upande. Na waambiwapo aminini ile Aliyoiahidi ndani 

ya Sura An-Nuur na Sura Al-Faatiha, husema je tuamini 

walivyoamini majahili? Habedari! wao wenyewe ndio 

majahili lakini hawatambui. Na waambiwapo Mcheni 

Mungu na msiyafuate matamanio yenu, husema, sisi 

ndio wacha Mungu, ilhali wamiacha Kurani kidhuluma 

na kikiburi. Na waitwapo kwenye haki, hughadhibika. 

Na ni ujahili gani mkubwa zaidi kuliko jambo hili 

kwamba wamekubali kauli tofauti mbali mbali lakini 

hawaiamini ahadi ya Kurani, ilhali hii ni Kitabu 
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ambacho haitafikia batili mbele yake wala nyuma yake. 

Na je yakini na dhana zaweza kuwa sawa? Kwa hakika 

Hadithi zote zimekusanywa baada ya miaka mia au mia 

mbili, na madhehebu ya Islam yanazozana kuhusiana 

nazo. Ama Kurani, basi hakuna shaka ndani yake, na hii 

hii ndiyo iliyomteremkia Nabiisaw wetu kwa kweli na 

uadilifu, na imetoka kinywai mwake; je mna shaka ndani 

yake? Basi, hadithi gani mtaiamini baada yake? Je 

mwaitanguliza dhana juu ya ile ambayo katika shani yake 

Mwenyezi Mungu Alisema: „Hakika Sisi Tumeteremsha 

mauidha na hakika Sisi ndio Tuyalindao.‟ Pia husema 

kuwa sisi tumewakuta baba zetu juu ya njia moja nasi 

tutafuata nyayo zao. Tazama jinsi wanavyokiri kuiacha 

Kurani, kisha tazama jinsi wazozanavyo. Na husema 

kwamba Hadithi zaafikiana na yale tunayoitakadi; nao 

wanaongopa tu. Wamejua kuwa Hadithi nyingi za 

Nabiisaw zaafikiana na Kurani, na ile isiyowiana nayo, 

hiyo wameizusha wazushi. Kulindwa ni katika sifa 

maalum za Kurani, na matukio hayatenguki kama 

mnavyokiri. Hivyo, mtakimbilia wapi toka kwenye haki 

iliyobainika na mpaka lini mtabishana? Niambieni 

kwamba kama nimetoka kwa Mwenyezi Mungu na 

mmenikadhibisha, mtakuwa na hali gani, Enyi 

mnaokadhibisa! Na Mwenyezi Mungu Amehabarisha 

ndani ya Sura Al-Maaida kifo cha Masihi na Hadithi 

imetuambia kuwa umri wake ulikuwa ni miaka mia na 

ishirini. Na Mwenyezi Mungu Ametutolea bishara 

katika Sura An-Nuur kwamba Makhalifa watakuwa toka 
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katika umati huu. Basi, Khatamul Khulafaa alikuwa 

hana budi kutokea toka ndani ya Waislamu, naye ndiye 

Masihi Mau„udi pasipo shaka na wasiwasi. Hivyo, 

Mwenyezi Mungu Amekwisha amua baina yetu na baina 

yenu kama mnayo macho. Je baada ya haya imebaki 

shaka yoyote kwa watu wamchao Mungu? Tumejaaliwa 

toka kwa Mwenyezi Mungu hoja ikomeshayo, na 

mikononi mwenu hamna kitu isipokuwa kilichozushwa 

na wenye hatia. Na wakasema kuwa Masihi atateremka 

upande wa mashariki wa Dimashki ― Damascus ― na 

hii ndiyo haki kama mkitafakari. Kweli Masihi 

amedhihiri katika mashariki ya ardhi, kama alivyodhihiri 

Dajali huko. Hivyo, Masihi pia akwa katika mashariki na 

Dajali pia ndani ya mashariki na washirikina wakazidi 

katika ushirikina. Na kijiji changu kipo upande wa 

mashariki toka Damascus; basi muulizeni aijuaye kama 

nyinyi hamjui. Na nchi hii ya India ipo upande wa 

mashariki toka Hijaz, basi ikatimia aliyoashiria Nabiisaw 

upande wa mashariki kuhusiana na Dajali na Masihi. 

Hivyo, ikatimia ahadi ya Mungu kwa kweli na haki, basi 

Enyi wenye papara, msipigane na Mungu. Mwashuhudia 

wenyewe jinsi watu wanavyotanasari na kuritadi dini ya 

Mungu, na bado mwatongoa kuwa hakuja mtume toka 

kwa Mwenyezi Mungu. Mmekuwaje, mnahukumuje! Na 

nchi hii imeipita ardhi nzima katika fitina zake. Je 

mwajua nchi yoyote  mfano wake; basi tuonyesheni ile 

nchi kama m wakweli. Hakika mbingu, ardhi, zama na 

mahali vimetoa ushahidi juu ya ukweli wangu, na 
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imeishapita karibu sehemu ya tano ya karne hii. Basi, 

ushahidi gani baada ya hayo utawazindueni. Mwenyezi 

Mungu Ameishaonyehsa ishara zipatazo mia tatu, na 

wameziona mashahidi ambao takriban laki moja bali 

wanazidi. Na kama mkidhani kwamba hao 

wameongopa, basi waleteni mashahidi waongo mfano 

wao ambao watoe ushahidi kwa ajili yenu ikiwa m 

wakweli katika madai yenu. Bila shaka msaada wa 

Mungu umewafikieni katika wakati wake, je 

mwaukatalia mbali? Mkijaribu kuhesabu dalili za ukweli 

wangu, hamtaweza kuzihesabu; na waongo hawapatiwi 

ishara wala hawasaidiwi. Kwa hakika Sura Al-Faatha 

yatosha kwa mwenye bahati nejma atafutaye haki na 

hapiti meble yetu kama wale watakabario. Kwani 

Mwenyezi Mungu Ametaja humo makundi matatu ya 

watu waliopita hapo kabla, nao ndio: walioneemeshwa, 

walioghadhibikiwa na waliopotea. Kisha Akaufanya 

umati huu kuwa kundi la nne, na Sura Al-Faatiha 

imeashiria kwenye jambo hili kwamba hawa watawarithi 

watu wa makundi hayo matatu. Ama watakuwa 

miongoni mwa walioneemeshwa, au miongoni mwa 

walioghadhibikiwa au waliopotea na wakatanasari. Na 

Akaamuru kwamba Waisalmu wamuombe Mola wao 

Awajaalie kuwa miongoni mwa kundi la kwanza na 

Asiwafanya toka miongoni mwa walioghadhibikiwa 

wala katika waliopotea wanaomwabudu Isaas na 

wamemshirikisha Mola wao. Kuna matabiri matatu 

ndani mwake kwa watu wamaizio. Na ulipowadia wakati 
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wa matabiri haya, Mwenyezi Mungu Akaanzia na 

„waliopotea‟ kama mnavyoshuhudia. Hivyo Manasara 

wakajitokeza toka nyumba yao ya watawa kwa nguvu, 

hakuna nguvu iliyo sawa nayo, nao toka kila mahali pa 

juu waja mbiombio. Na ardhi ikatetemeka sana na 

ikatoa mizigo yake, na watu wengi sana miongoni mwa 

Waislamu wakatanasari jinsi mnavyoshuhudia. Kisha 

ukafika wakti wa utabiri wa pili, namaanisha wakati wa 

kujitokeza kwa walioghadhibikiwa kama ilivyokuwa 

ahadi ya Mola. Basi, kundi moja la Waislamu likawa na 

sera ya Wayahudi walioghadhibikiwa na Mungu; 

matamanio yao yakawa kama matamanio yao na rai zao 

kama rai zao, kisingizio chao kama kisingizio chao, 

uadui wao kama uadui wao, ukanusho wao kama 

ukanusho walo. Nao wanaongopa na wanafanya ufasiki 

na dhuluma na kiburi, na wanapenda kumwaga damu 

pasipo haki. Nafsi zao zimejaa tamaa, uchoyo na 

husuda. Ikapigwa juu yao dhila, hivyo hawaheshimiki 

mbinguni wala ardhini, na wanafukuzwa toka kila 

mlango. Kadhalika ardhi imejaa dhuluma na 

ukandamizaji, na watu wema wamepungua. Hivyo, 

Mwenyezi Mungu Akaianglia ardhi na kuikuta watu 

wake wamo ndani ya giza la aina tatu: giza la ujahili, giza 

la ufasiki na giza la waitao kwenye Utatu na kwenye 

shetani atiaye wasiwasi nyoyoni aendaye kisirisiri kwa 

hila. Basi Akakumbuka, kwa fadhili na rehema, ahadi 

yake ya tatu ambayo walikuwa wanaomba waombeao, 

basi Yeye Akauneemesha umati huu kwa kutuma mithili 
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ya Isa; hakuna aikanaye ila vipofu. Na wale 

wanaoyaamini matabiri ya Kurani na ahadi zake na 

wakakataa yaliyo dhidi yake, hawa ndio waaminio kweli. 

Nao ndio Aliowaongoza Mwenyezi Mungu nyoyo zao, 

na hawa ndio walioongoka. 

Hakuna Nabii wetu isipokuwa Muhammadsaw, na 

Kitabu chetu ila Kurani, hivyo tafuteni mwongozo 

ndani yake, Enyi watafutao mwongozo! Nasi 

tumefundishwa dua ndani ya Sura Al-Faatiha, na 

Mwenyezi Mungu Akakubali dua hii ndani ya Sura An-

Nuur. Basi, mmekuwaje mnakiacha kiini cha Kurani na 

mnatosheka na ganda. Ahadi za Kurani hazikufichika 

bali zinabainika, ziko wazi kwa watu wafahamuo. 

Mmekuwaje mwakataa neema za Mungu baada ya 

kushuka hizi? Je m wanyama au watu wenye akili? Na 

Mwenyezi Mungu Hakutuelezea ndani ya Sura Al-

Faatiha makundi matatu isipokuwa kuashiria kwamba 

umati huu utawarithi katika kila namna miongoni mwa 

namna zilizotajwa. Basi urithi huu umedhihiri kitimilifu 

ndani ya Waislamu wa zama zetu ambazo ni zama za 

mwisho, ambao kila nafsi inautambua pasipo kuhitaji 

kutafakari sana, kwani jambo hili halifichiki kwa wale 

wanaowatazama Waislamu wa zama zetu hizi na yale 

wayatendayo. Na kwa kila kundi la warithi hawa wa aina 

tatu kuna daraja tatu. Ama wale waliowarithi 

walioneemeshwa, basi miongoni mwao kuna watu 

wasiopata hisa yao ya neema isipokuwa kidogo katika 

itikadi au hukumu, nao wanatosheka kwayo. Na kati yao 
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kuna wenye hali ya wasitani, hawa wamesimama kwenye 

daraja ya wasitani na hawakufikia ukamilifu wa daraja. 

Na kati yao kuna mmoja ambaye Mola wake Akamteua 

na kumkamilisha na kumfanya mtangulizi katika mema. 

Yeye Humchagua Amtakaye na kumfanya mahususi 

kwa daraja za juu. Basi huyo mtu mahususi ndiye Masihi 

Mau„udi aliyedhihiri baina ya kaumu nao hawajui. Na 

ama wale walowarithi waliokasirikiwa, yaani Wayahudi, 

basi kati yao kuna watu Waislamu walioshabihiana nao 

katika kuziacha faradhi na mipaka, hawafungi wala 

hawasali, wala hawakumbuki mauti wala hawajali. 

Miongoni mwao kuna watu walioshika dunia kuwa 

mwabudiwa wao na wanafanya kazi kwa ajili yake usiku 

na mchana. Kati yao wapo waliowapita wengine katika 

maovu, na hawa ndio wanaowadhihaki wenye haki na 

wanawacheka na wanawafanyia uadui na kuwakufurisha 

na kuwatukana, na wanafanya matendo kwa kujionyesha 

kwa watu na kwa kuringa, nao hawana ikhlasi. Hawa 

wanamshambulia Masihi wa Mungu na kundi lake na 

kuwavuta kwa mahakimu na wanakalia kila njia na 

husema: „Waueni, kwani wa makafiri.‟ Na waambiwapo 

njooni kwenye Neno la Mungu mkalifanye kuwa 

mwamuzi baina yetu na baina yenu, utaona macho yao 

yawa mekundu kwa ghaidhi na hupita wakitukana na 

kuhamaki. Na ni ishara ngapi za Mwenyezi Mungu 

walizoziona kwa macho yao kisha wanapita 

wakitakabari kana kwamba hawaoni. Wakatupa Kitabu 

cha Mungu nyuma ya migongo yao kwa dhuluma na 
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kiburi, na husema msizisikilize dalili zake na zipigieni 

makelele, huenda mtashinda. 

Ama wale walowarithi „walopotea‟, miongoni mwao 

kuna watu waipendao mienendo ya Manasara na sera 

zao na kuelekea kwazo. Utawakuta wanapenda mavazi 

yao na mashati yao, kofia zao, na mabuti yao, mtindo 

wa maisha yao na mazoea yao yote, nao huwacheka 

wanaofanya kinyume cha hayo. Wanawaoa wanawake 

kutoka miongoni mwa watu hao nao wanawaashiki. Na 

kati yao kuna watu waliovutika kwenye falsafa ya 

Manasara waliyoieneza, na wanaghafilikia mambo ya 

dini. Na maneno mangapi yanatoka vinywani mwao 

yasiyofaa na wanahakirisha dini ya Mungu na hawaijali. 

Na miongoni mwao kuna watu waliokamilisha upotevu 

wao nao wakauacha Uislamu na kuufanyia uadui kwa 

sababu ya ujahili wao, na wakatunga vitabu dhidi ya 

Islam, wakamshutumu Mtumesaw wa Mungu na 

kuishambulia heshima yake. Na watu wa aina hii ni 

wengi sana nchini humu waliokuwa Waislamu 

mwanzoni. Basi yakatimia yaliyokuwa yameashiriwa 

ndani ya Sura Al-Faatiha. Inna lillahi wa innaa ilaihi 

rajiuun. 

Na utabiri wa kwanza kati ya matabiri ya Ummul Kitab 

― Sura Al-Faatiha ― uliodhihiri ndio Waislamu 

kutanasari na kutukana kwao na kushamulia kwao kama 

mbwa jinsi mnavyoshuhudia. Kisha ukadhihiri utabiri 

kuhusu „walioghadhibikiwa‟. Basi, utaliona jinsi kundi la 
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maulamaa na waliowafuata wapendao dunia na matajiri 

na madarweshi wanavyotakabari na hawajinyenyekezi; 

wanajionyesha kwa watu na hawana ikhlasi, na 

wananena wasiyoyatenda, na wakagandama kwenye 

ardhi na hawaelekei kwa Mungu, wala hawaziamini siku 

za Mungu, na wanaziona ishara za Mungu kisha 

wanazikataa. Wanataka kuifukia haki ndani ya ardhi na 

kurarua vazi lake kama mbwa, na hawatafakari kuhusu 

usiku wao wala mchana wao kwamba wataulizwa. Kama 

wangeweza kuniua, wangeniua tu. Na kama wangefanya 

njama ya siri kuniua wangeniua ghafula. Lakini 

Mwenyezi Mungu Hakuwafaulisha katika 

wanayokusudia. Wanafanya kila hila kwa kunihilikisha, 

lakini lashuka jambo toka mbinguni na kuifanya hila yao 

kupotea mavumbini, wasitambue. Pamoja nami Yupo 

Mweza Ambaye wahifadhi wake hawaondoki makazi 

yangu, wala rehema yake haiendi mbali nami hata kwa 

kitambo cha kupepesa macho, lakini wapinzani 

hawaoni. Bali, wananiona na wanakunja kipaji na 

kunitusi na kunitukana, na wanakula kiapo juu ya kiapo  

kuwa mimi ni mwongo. Hakuna siri iliyobakia 

isipokuwa imetoboleka, wala kadhia ila imeamuliwa. Na 

yatadhihri yaliyomo ndani ya moyo wangu na yale 

yaliyomo moyoni mwao na hayatabaki kufichika 

wanayoficha. Haya ndiyo makundi mawili ya 

walioghadhibikiwa na wenye msalaba. Mwenyezi 

Mungu Aliyataja ndani ya Sura Al-Faatiha na Akaashiria 

kwamba haya mawili yatakithiri katika zama za mwisho 
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na yatafikia kilele cha ufisadi wao. Kisha Mola wa 

mbingu Ataimarisha kundi la tatu katika zama za 

mwisho ili kukamilika kufanana na umati wa awali ili 

kwamba sisila mbili zilandane. Basi zama hizo ndio 

zama hizi  hizi, na yametimia yote Aliyoahidi Rahmani. 

Na mmewaona Waislamu waliotanasari nao ndio wengi. 

Nanyi mmewaona Wayahudi wa umati huu na 

mienendo yao. Na nafasi ya tofali moja ilikuwa wazi 

katika jengo hili ― namaanisha wale walioneemeshwa. 

Hivyo, Mwenyezi Mungu Akataka kutimiza utabiri na 

kukamilisha jengo kwa kulijenga tofali la mwisho. Na 

mimi ndimi hilo tofali, Enyi watazamao! Isaas alikuwa ni 

ishara kwa wana wa Israeli, nami ni ishara kwenu, Enyi 

mpitao kiasi! Harakieni kutubua, Enyi mlioghafilika! 

Mimi nimefanywa kuwa mja aliyekamilika kabisa 

miongoni mwa walioneemeshwa katika zama za 

mwisho. Siyo fahari wala kujionyesha kwa watu, bali 

Mwenyezi Mungu Akafanya Alivyotaka na kupenda. 

Basi, je mtapigana na Mungu na mtakinzana. Mimi 

ndimi Masihi Mau„udi aliyekadiriwa ujaji wake katika 

zama za mwisho kutoka kwa Mungu, Mwenye hekima, 

Mwenye nguvu. Na mimi ndiye niliyeneemeshwa 

ambaye aliashiriwa katika Sura Al-Faatiha ujaji wake 

wakati wa kudhihiri makundi hayo mawili yaliyotajwa, 

na kutapakaa bidaa na fitina. Je mtakubali? Na kunikana 

kutasababisha majuto kwa watakaonikufuru. Na kwa 

hakika kunikubali kuna baraka kwa wanaoiacha husuda 

na wanaamimi. Na lau kama jambo hili na kazi hii 
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ingekuwa toka kwa minghari ya Mungu, Angeivunjilia 

mbali fika na kutujumuishia laana ya ardhi na laana ya 

mbingu, na Mungu Angewafaulisha maadui zangu kwa 

yote wayatakayo. Hapana, bali hii ilikuwa ni ahadi toka 

kwa Mungu nayo imetimia kwa ukweli na haki, na hii 

ndiyo habari njema kwa wale waliokuwa wanaingojea. 

Kadhia yetu imepelekwa kwa Mwenyezi Mungu, na 

karibuni kundi letu au kundi lenu litapata ushindi au 

ushinde. Basi, kimuhtasari ni kwamba Sura Al-Faatiha 

imebainisha kuwa umati huu ndio umati bora ambao 

unacho kipawa cha kupata maendeleo sana, huenda 

baadhi yao kuwa kama Nabii miongoni mwa manabii; 

na pia unao uwezo wa kuanguka hadi baadhi yao 

wakawa kama Wayahudi waliolaaniwa kama manyani wa 

porini, au wataingia katika waliopotea na kutanasari. 

Yakutosha dua hii uisomayo ndani ya sala zako tano 

ikiwa u miongoni mwa wale waitafutao haki na 

kuharikia Kwake. Hivyo, imethibitika kutokana na hayo 

kwamba wawepo ndani mwenu walioghadhibikiwa, na 

wawepo kati yenu waliopotea kwa kutanasari. Basi 

yawezekanaje kwamba Masihi Mau„udi asiwe kutoka 

miongoni mwenu ambaye ameashiriwa yeye na Jumuiya 

yake katika kauli yake: an‘amta ‘alaihim.17 Basi 

msitofautishe baina ya makundi matatu ambayo nyinyi 

mwayarithi. Hatawajieni Myahudi kutoka wana wa 

Israeli, wala hatakuja Nabii toka mbinguni; haya ni 

                                                            
17 Sura Al-Faatiha 1:7 
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majina ya umati huu huu ikiwa mwaelewa. Je, 

mnastaajabia kwamba Mwenyezi Mungu Awaite baadhi 

yenu kuwa Myahudi, na baadhi yenu Nasara na baadhi 

yenu Isa? Basi, msilikadhibishe Neno la Mungu na 

mtafakari katika Aliyoashiria, na mzingatie ipasavyo, 

Enyi wakosefu! Au mwatongoa: „Hatuoni haja ya Masihi 

wala Mahdi, na Kurani inatutosha, nasi 

tumeishaongoka‟, ilhali wanaelewa kwamba Kurani ni 

Kitabu asichoweza kukigusa kiini chake isipokuwa 

waliotakaswa. Basi, ilisikika haja ya mwenye kufasili 

aliyetakaswa kwa mikono ya Mwenyezi Mungu na 

akaingizwa katika wale wenye busara. Ole wenu, 

mwakikataaje Kitabu cha Mungu na mwaukufuru 

utabiri wake! Je imani yenu inawaamuruni kukufuru 

matabiri ya Mungu? Semeni ikiwa m waaminio. Na 

kabla yenu imepita kaumu waliodhani kuhusiana na 

mitume wao jinsi mdhanivyo. Wakafikisha ukadhibishaji 

na dharau mpaka mwisho wake nao wakapita mipaka, 

hapo waliotumwa wakaangukia kwenye kizingiti cha 

Mola wao, basi wakashindwa waliozuia njia ya Mungu 

wala hawakukoma. Hivyo, Enyi wajasiri, zicheni suna za 

Mwenyezi Mungu na ghadhabu yake. Nyinyi 

mmemwacha Mungu basi na Yeye pia Amekuacheni, 

mmetenda kitendo cha Wayahudi na mmezifuata rai 

zao, na Mwenyezi Mungu Akawaonjesha Wayahudi 

malipo yao. Basi, tubuni kwa Mwumba wenu na njooni 

kwa niwaambiayo. Kama Alivyowaumbeni kwanza 

ndivyo mtarudi. Na mkiweza, fikisheni habari hii kwa 
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wafalme wenu na kuweni wasaidizi wa Mungu ili mpate 

kurehemiwa. Na hakuna kadhia yoyote wanayokazania 

watu wa ardhi isipokuwa hatimaye yaamuliwa mbinguni. 

Hii ni suna ya Mungu isiyobadilika, Enyi wadhalimu! 

Haimpasi Mwenyezi Mungu kuitelekeza haki na wenye 

haki mpaka apambanue mbaya katika mwema. Basi 

mmekuwaje hamwoni? Na kama nikiwa mwongo, basi 

uongo wangu ni juu yangu; na kama nikiwa mkweli, basi 

naogopa kwamba adhabu toka kwa Mungu itawasibuni; 

na ni hakika kuwa wapitao kiasi hawapati kufaulu. 

Tubuni, tubuni, kwani balaa lipo mlangoni kwenu, na 

harakieni kwenye Mungu wenu Apokeaye toba. 

Punguzeni kidogo kupiga fahari, na mhudhurie mbele 

ya Mwenyezi Mungu kwa unyenyekevu. Je mauti hayako 

karibu? Na adhabu ya Akhera ni jambo la kutisha; na 

hamna nafasi ya kujirekebisha baada ya kufa wala 

hamtarejea hapa tena. Na Mola wangu Alinifunulia 

wahyi kabla haijashuka tauni kuwa: „Uunde safina mbele 

ya macho Yetu na sawa na Wahyi Wetu, na 

usinizungumze juu ya wale waliodhulumu, kwa yakini 

wao watazamishwa. Wanaofanya baiati yako, kwa 

hakika wanafanya baiati ya Mwenyezi Mungu, Mkono 

wa Mungu uko juu mikono yao‟. Miaka imepita tangu 

nilipoeneza wahyi huu, na wanaoujua wapenzi na 

maadui. Na Mwenyezi Mungu Anaifikia ardhi 

Akiipunguza mipaka yake. Basi, tubuni kwa Mwenyezi 

Mungu, Enyi mlioghafilika. Na msinyanganye haki za 

Mungu na za watumishi wake, wala msiwe miongoni 
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mwa wanaodhulumu, na tubuni kwa Mungu toba 

iliyohalisika ili mpate kurehemiwa. Na Mola wangu 

Akasema: “Hakika Mwenyezi Mungu Habadili yaliyoko 

kwa watu mpaka wabadili yaliyomo nafsini mwao. Kwa 

yakini Amekichukua kijiji hiki katika hifadhi yake.” 

Yaani atakayeingia ndani yake atakuwa na amani. Mimi 

nachelea kwa wale wasiomwogopa Mungu wala 

hawaachi mabaya yao. Hivyo, inukeni toka katika mahali 

penu mkinyenyekea na sujuduni mkitubu, muwe wenye 

kujinasihi nafsi zenu na mtafakari mkitetemeka, wala 

musiwe kama mafasiki na wadhihakio. Bila shaka 

kuwakataa waliotumwa na Mungu ni jambo zito. Na 

yule aliyepigana nao vita, huyo amejitupa katika 

jahanamu. Basi, Enyi wapiganao, hamna heri yoyote 

katika vita. Nanyi mwasoma ndani ya Sura Al-Faatiha 

habari za watu Aliowakasirikia Mwenyezi Mungu kwa 

sababu ya kumkufuru Masihi Isa bin Mariamuas; 

wakamkufurisha na kumwudhi na kumhakirisha, 

wakamkamatisha na kunuia kumuua msalabani ili watu 

wadhani kuwa yu mwenye bahati mbaya na maluuni. 

Basi tafakarini ndani ya Ummul Kitab ― Sura Al-

Faatiha ― ipasavyo kutafakari kwamba kwa nini 

Mwenyezi Mungu Akawatahadharisheni kughadhibi-

kiwa. Mmekuwaje, hamzingatii? Basi, jueni kuwa siri 

iliyomo ndani yake ni kwamba Mwenyezi Mungu 

Alikuwa na elimu kuwa atatokea miongoni mwenu 

Masihi wa pili, kana kwamba ndiye huyo hasa; na 

Akajua kuwa kundi moja toka miongoni mwenu 



Hotuba Iliyofunuliwa 

96 

litamkufurisha na kumkadhibisha na kumhakirisha na 

kumtusi, na watataka kumwua na watamlaani. Hivyo, 

Yeye Akawafundisheni dua hii kwa kuwahurumia na 

kuashiria kwenye habari Aliyokadiria. Basi, 

ameishawajieni Masihi wenu. Na kama hamtajizuia 

kudhulumu, basi mtaulizwa. Na imehakikika katika 

sehemu hii kuwa muradi wa „waliokasirikiwa‟ mbele ya 

Mungu Mjuzi18 ndio Wayahudi waliokosa kuhusu habari 

ya Isaas, Mtume wa Mungu Rahmani, na 

wakamkufurisha na kumuudhi, na wakalaaniwa kwa 

ulimi wake ndani ya Kurani, na kadhalika wale 

miongoni mwenu waliofanana nao katika kumkufurisha 

Masihi wa zama za mwisho na kumkadhibisha na 

kumuudhi kwa uilmi na kwa kutamani kumuua walau 

kwa masingizio kama mnavyofanya. Na muradi  wa 

kauli yake „waliopotea‟ ni Manasara waliopita mipaka 

kuhusiana na Isaas na kumsifu kupita kiasi na kusema 

kwamba hakika Mungu ndiye Masihi naye ndiye mmoja 

katika watatu, yaani ndiye mmojawapo aliyepo ndani ya 

watatu, jinsi waaminivyo. Na muradi wa kauli yake 

                                                            
18 Hakika neno „waliokasirikiwa‟ limekabiliana na neno 

„waliopotea‟. Namaanisha hili lipo kwenye mkabala wa lile, kama 

isivyofichika kwa watazamao. Basi ikathibitika kabisa na kwa 

yakini kuwa waliokasirikiwa ndio wale waliokosa kuhusikana na 

Isaas kwa kumkufurisha na kumsumbua na kumhakirisha, jinsi 

„waliopotea‟ waliovyopita kiasi kuhusiana naye kwa kumchukua 

kuwa Mola wa walimwengu. Mwandishi. 
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„Uliowaneemesha‟ ndio manabii na waja wema 

miongoni mwa Wana wa Israeli waliomsadikisha Masihi 

na hawakupunguza au kuzidisha kwa kauli mbalimbali 

kuhusiana naye. Na kadhalika muradi wake ni Isa 

Masihi ambaye juu yake silsila hiyo iliishia na Unabii 

ukahama na kwa sababu yake chemchem ya baraka 

ikazibwa, kana kwamba yeye akawa ni kizibo, naye 

alikuwa kama ishara na alama ya Unabii kuhamishwa, au 

alikuwa ni ufufuo au kiama, kama mjuavyo. 

Na kadhalika muradi wa „Uliowaneemesha‟ ndani ya aya 

hii ndiyo silsila ya waja watukufu ― Ma-Abdali ― wa 

umati huu waliomsadikisha Masihi wa zama za mwisho 

na kumwamini na kumpokea kwa ukweli wa dhamira na 

moyo, namaanisha yule Masihi ambaye sisila hii imeishia 

kwake. Na hili ni kusudio kubwa la kauli Yake 

„Uliowaneemesha‟ kama ulinganifu unavyotaka, na 

wenye kutafakari hawawezi kukataa. Kwani 

inapojulikana kabisa kwa yakini na kwa uwazi na 

kuelezwa bayana kwamba „walioghadhibikiwa‟ ndio 

Wayahudi waliomkufurisha Masihi na kumdhania kuwa 

maluuni kama karina ya kauli yake „waliopotea‟ 

inavyoongoza kwake, basi utaratibu haunyoki wala 

mpango wa maneno ya Rahmani hauwi mzuri 

isipokuwa „Uliowaneemesha‟ limaanishe kuwa ni Masihi 

wa zama za mwisho. Kwani kutia maanani ulinganifu 

ndio miongoni mwa njia ya Kurani na ni katika mambo 

ya muhimu ya balagha na ufasaha wa kusema, na  

hawaikatai habari hii isipokuwa majahili. Basi, 
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imebainika katika sehemu hii dhahiri shahiri kikamilifu 

kwamba aliyeomba dua hii ndani ya sala yake au nje ya 

sala, huyo akamwomba Mola wake kwamba Amuingize 

ndani ya Jumuiya ya Masihi ambaye watu wake 

watamkufurisha na kumkadhibisha na kutomridhia na 

kumhesabu kuwa mbaya zaidi kuliko mahuluku na 

kumwita dajali na mpagani na mpotevu jinsi Wayahudi 

maluuni waliovyomwita Isaas. Na ilipohakikika hii, basi 

bainisheni ni nani aliyesimama kati yenu minghairi 

yangu aliyedai kuwa yu Masihi Mau„udi nanyi 

mmemkufurisha na kumwita kwa  majina hayo na 

kumjeruhi kwa mishale ya fatuwa. Je mwakadhibisha 

utabiri mlioutimiza kwa ndimi zenu, Enyi waudhi? Je 

hamwoni haya kwamba mwamuomba Mola wenu katika 

Sura Al-Faatiha kwamba Awaingizeni katika Jumuiya 

yangu, kisha mwakengeuka? Nanyi mlikuwa mwasema, 

„Hakuna sala ila kwa kusoma Sura Al-Faatiha,‟ basi 

msiwe wa kwanza kuikataa, Enyi wenye kumwamini 

Mungu Mmoja! Ni ajabu kabisa kwamba mnasoma dua 

hii ndani ya Sura Al-Faatiha mkifahamu maana zake, 

katika nyakati tano, kisha mnasahau na kugeuka. Hii 

siyo ila ni bahati mbaya inayosababisha ghaidhi ya Mola, 

kwani huku ni kuyapuuza mnayoamuriwa. Nami 

siwaombi ujira wa niliyowaleteeni, wala sisemi kwamba 

tupeni mali yenu kwa mikono yenu nikazichukue; bali 

mimi nawapeni mali; je mtachukua? Enyi fukara, 

hakuna kitu kilichobakia mikononi mwenu katika dunia 

na Akhera, hivyo msijidhulumu nafsi zenu ilhali mnajua. 
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Na kama mnayo shaka kunihusu mimi, nitahinini jinsi 

mpendavyo, nanyi msisahau suna za Mwenyezi Mungu 

zinazohusikana na wale wanaotumwa. Na tambueni 

kuwa mmekanyaga juu ya nyayo za wana wa Israeli, 

hivyo msipitiwe na yaliyowasibu hao, kama m wenye 

akili, kwani Mwenyezi Mungu Aliwaghadhabikia mara 

mbili kama asivyoghadhabika hapo kabla wala baadaye 

na Akawaita jina „walioghadhabikiwa‟, na Akawalaani 

mara moja kwa ulimi wa Daudias na mara ya pili kwa 

ulimi wa Isaas. Hivyo, ghadhabu kali ikawahusuru mara 

mbili kama isivyofichika kwa wanaotafakari. Na 

Akanena Mungu Mwenye Enzi: „Na Tukawafunulia 

wana wa Israeli katika Kitabu kuwa bila shaka mtafanya 

uharibifu katika ardhi mara mbili na kwa yakini 

mtafanya uasi mkubwa‟. Basi, je mwakumbuka? Na 

ufisadi wa pili uliosababisha ghadhabu ya Mola ulikuwa 

ni kumkufurisha Masihi na kunuia kumfisha msalabani 

kama ilivyoashiriwa ndani ya laana mbili  zilizotajwa, na 

vimeafikiana juu yake Vitabu vya Mungu na pia 

wanahistoria. Basi, wale Aliowaita Mungu 

„walioghadhabikiwa‟ ndani ya Sura Al-Faatiha ndio 

Wayahudi walomkadhibisha Masihias na wakataka 

kumuua msalabani, na wanaijua wajuao. Na neno 

„waliopotea‟ ndio karina hasa kwa maana hii hii, na 

hakuna anayeshuku humu isipokuwa majahili. Kwani, 

„waliopotea‟ ni watu waliopita kiasi kuhusiana na Isaas. 

Hivyo, imethibitika kutokana na haya kwamba 

„walioghadhabikiwa‟ ni watu waliopunguza kuhusu yeye. 
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Na Enyi watazamaji, majina haya mawili yanakabiliana. 

Kisha Mungu Akawaogofya kuwa mithii yao isije 

ikawashukieni ghadhabu kama ilivyowashukia maadui wa 

Masihi na ikawapata laana yake iliyotajwa ndani ya Kurani. 

Enyi wakana, ndani mwake mna onyo kwenu. Na 

Mwenyezi Mungu Amewalazimishieni kusoma Sura Al-

Faatiha katika kila rakaa kwa shabaha hii hii, Enyi wenye 

akili. Hivyo, msitoe udhuru wenu wa uongo, na hoja ya 

Mungu imekamilika juu yenu, basi mwakimbilia wapi? Na 

Wayahudi hawakumkufuru Masihi isipokuwa kwa sababu 

wakamdhania kuwa amehitilafiana na itikadi yao wala 

hakuja kama walivyokuwa wanatarajia, na kwa kumdhania 

kuwa hayupo kutoka miongoni mwa wana wa Israeli na 

kwamba mama yake amehini. Basi Mwenyezi Mungu 

Akawaghadhabikia na kuwahilikisha watu waletao ufisadi. 

Basi, kumbukeni Sura Al-Faatiha mnayoisoma katika kila 

rakaa, na hakuna sala minghairi ya usomaji wa Sura Al-

Faatiha. Hivyo bebeni mliyobebeshwa ndani yake, na 

msiwe kama wale wanaosoma lakini hawatendi. Wala 

msiikaribie Sura Al-Faatiha na hali hamuitambui, wala 

msiikaribie na hali hamuiamini. Je mwakidhania kiraa cha 

Sura Al-Faatiha na usomaji wake ndani ya kila rakaa ni 

kama kutenda sawa nayo. Ni mabaya mnayodhania. Kwa 

kweli hamhusiani nayo ―  Sura Al-Faatiha ―  hata 

kidogo , wala hamuamini hata herufi moja katika herufi 

zake mpaka mumwamini Masihi aliyeinuliwa baina yenu 

kutoka miongoni mwenu, na Sura An-Nuur imeshuhudia 

juu yake; basi, je mtaamini? Na msipoiamini wala kutenda 
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sawa nayo, ghadhabu ya Mungu itawashukieni kama 

ilivyowashukia Wayahudi kabla yenu. Hivyo, Mcheni 

Mwenyezi Mungu Ambaye mkimuasi Atawaondoleeni 

dini na mali na kuwapa hizo watu watakaotii. Na 

mwatambua Wayahudi waliyofanyiwa baada ya Masihias, 

na wakosefu hawawezi kumshinda yeye. Na Mwenyezi 

Mungu si Mhitaji kwa walimwengu kama wasijizuie. 

Nami sikuyasema kutoka kwa nafsi yangu, bali 

Mwenyezi Mungu Aliye Mola wenu aliyanena. Je 

hamkusoma: „Na Aone jinsi mtakavyofanya‟, na „Hakika 

amri Yake Anapotaka chochote hukiambia kuwa, basi 

kinakuwa‟, „Hakika Mwenyezi Mungu habadili yaliyoko 

kwa watu mpaka wabadili yaliomo nafsini mwao‟. Nanyi 

mmebadili hali yenu, hivyo karibuni mtaona matokeo 

yake. Mnasema: „Tu Waislamu‟, na Mwenyezi Mungu 

Anajua myatendayo, Enyi waringaji! Je haujafika wakati 

kwamba nyoyo zenu zinyenyekee na mhofie onyo la 

Mungu, nanyi mmeona siku zilizo kama siku za 

Wayahudi? Je hamuangalii? Tubuni, tubuni kabla ya 

kuhilikika. Msimkasirikie mwitaji kwenye Mungu wala 

msipigane na Mola wenu. Je mwaweza kukataa 

Aliyotaka Mwenyezi Mungu? Nasi twajua kwamba 

hamuwezi. Hivyo Mcheni Mwenyezi Mungu na 

msighafilike na mauti. Na ahadi ya Mungu ni haki, basi 

mzihofie dhoruba kali, Enyi wamchao Mungu! Yu 

Mmliki, Humpa ufalme Amtakaye na Humwondolea 

ufalme Amtakaye. Je hamuangalii kauli ya Mwenyezi 

Mungu: „Na Aone jinsi mtakavyotenda‟! Mmeambiwa 
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waliyoambiwa Wayahudi, na mwatambua matokeo ya 

mambo yao, nanyi si majahili. Ogopeni, ogopeni, na 

acheni kiburi, na mnyenyekee na msidhulumu. Na 

Mcheni Mwenyezi Mungu mtakayerejeshwa kwake. 

Halipo jina lolote huko mbinguni ila jina la waliokuwa 

wa Mungu pekee. Hivyo, jaribuni kuwa majina yenu 

yaandikwe huko mbinguni. Na Enyi Waislamu! 

Msifurahie ganda la Islam. Zimesogea karibu siku za 

Mungu, naye Atawaondoa mafasiki toka miongoni 

mwenu na Ataleta watu Atakaowapenda nao 

watampenda; watamkumbuka, naye Atawakumbuka na 

kuwatimizia neema zote Alizowaahidieni na hamtaweza 

kumdhuru kitu, basi mmekuwaje hamuogopi? Kwa 

hakika mfano wa Nabiisaw wetu mbele ya Mungu ni 

kama mfano wa Musaas. Na Musaas aliwaahidi watu 

fulani lakini akaitimiza kwa watu wengine. Na 

Mwenyezi Mungu Akawahilikisha baba zao jangwani, 

kwani walikuwa watu waasi. Na ndivyo 

Atakavyowafanyieni, Enyi mpitao kiasi! Na 

Atawarehemuni, Enyi watu wema! Hivyo, shuluhisheni 

mambo baina yenu na rekebisheni mliyoharibu, na 

msikae na wale wanaotakabari. Je mwaweza kumshinda 

Mola wa mbingu kwa nguvu yenu na kumhadaa kwa 

ughushi wenu? Sivyo! Bali mwajidhulumu nafsi zenu. 

Nami sisemi kwenu ninayo elimu na nguvu. 

Subhanallah! Mimi siye ila ni mtumishi dhaifu, na 

Amenijaalia kusema Yule Alieyewajaalia mitume wake 

kusema. Basi, mnakuwaje hamfahamu? Ama iacheni 
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Sura Al-Faatiha au tendeni sawa nayo kwa kuona haya 

mbele ya Mungu kama m wacha Mungu. Je mwaisoma 

ilhali haipiti kooni mwenu, Enyi wajionyeshao kwa 

watu! Na walioghadhibikiwa ndio Wayahudi ambao 

Mwenyezi Mungu Amewatahadharisheni kwamba 

msifanane nao waliokosa kuhusiana na Isaas. Basi, 

waulizeni wenye kumbukumbu ikiwa nyinyi hamjui. Je 

mwamngojea Masihi minghairi yangu ambaye 

asumbuliwe kama mimi, nanyi mumkufurishe na 

kumkadhibisha na kumtukana kama mimi, na mfanye 

njama ya kumuua? Unawatosheni mzigo huu mlioubeba 

kwa kunikufurisha. Hivyo msimtafute Masihi mwingine 

ili kumkufurisha. Je mwaweza kubeba mizigo miwili, 

Enyi mpitao mipaka? Nyinyi hamna budi kumkufurisha 

Masihi wa kweli ili utimie utabiri wa Mungu, nanyi 

mmeishanikufurisha na imetimia mliyokadiriwa. Hivyo, 

kama m wenye akili, msitafute kukufurisha kwingine. 

Utondoti  wa sehemu hii ni kwamba Mwenyezi Mungu 

Amehabarisha kuwahusu baadhi ya Wayahudi ndani ya 

Sura Al-Faatiha kwamba hao walighadhabikiwa na 

Mwenyezi Mungu katika zama za Isaas bin Siddika, 

kwani walimkufurisha na kumsumbua na kuchochea 

fitina ya kila aina, kisha Akaashiria kwenye jambo hili 

kwamba kundi moja la watu kutoka miongoni mwenu 

watamkufurisha Masihi wao kama hao na watakamilisha 

kila jiha ya mshabaha, na watamtenda waliyokuwa 

wakitenda hao, nanyi  mwaisoma aya Al-maghdhubi 

‘alaihim, lakini hamzingatii. Je Mwenyezi Mungu 
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Aliwafundisheni Sura hii bure kama kukiweka kitu 

katika mahali pasipokuwa pake, au Ameiandika kwa 

kukumbusha dhambi mtakayotenda? Mmekuwaje 

hamzingatii? Mwenyezi Mungu hakuwakasirikia 

Wayahudi hao isipokuwa kwa sababu walimkufurisha 

Mtume Wake Isaas na kumkadhibisha na kumtusi na 

walikuwa karibu kumuua kwa husuda na matamanio. 

Na Mwenyezi Mungu Amewaandikieni kadri yake 

kwamba mtamtenda Masihi wenu kama 

waliovyomtenda Masihi wao. Nanyi mmenitenda hivyo 

hivyo. Basi, Enyi kundi la maadui, je bado yamebakia 

matamanio yenu ya kumkufurisha na kumkadhibisha na 

kumwudhi mtu mwingine pia kama milivyonitenda? 

Ndimi zenu na kalamu zenu na njama zenu 

zimeshuhudia kwamba nyie mmetimiza yaliyoashiriwa 

katika Sura Al-Faatiha. Hivyo, mhurumieni Masihi 

mwingine, Enyi mnaomngojea, na msameheni kumpa 

„heshima‟ kama hii. Je hamjashiba kwa kiasi hicho? Je 

mwapenda ateremke Isaas bin Mariamu toka mbinguni 

kisha mumtende jinsi Wayahudi walivyomtenda hapo 

kabla, na ijumuike kwake misiba miwili, kukufurishwa 

kuwili na dhila mbili na aonje laana mara mbili, bali 

mara tatu.19 Na Mwenyezi Mungu katu hatamjumuishia 

                                                            
19 Imethibitika kutokana na maana ya kauli yake Ghairil maghdhubi 

‘alaihim kwamba imekadiriwa kwa Masihi Mau„udi kuwa 

watamlaani wale watakaosema sisi ni Waislamu ambao Mungu 

aliwaghadhibikia kama Alivyowaghadhibikia Wayahudi, nao 

wasitambue. Na kama tukifikiria kuwa Masihi Mau„udi yule ndiye 



Hotuba Iliyofunuliwa 

105 

laana tatu, kama ndiyo dhana yenu. Mmemlaani Masihi 

mmoja aliyekujieni toka miongoni mwenu na 

mmeishatimiza yaliyoandikwa ndani ya Kitabu cha 

Mungu, basi huyu huyu ndiye Masihi Mau„udi kama 

mkitafakari. Watasema: tutahudhuria mbele yake kwa 

unyenyekevu na utii, basi tutamkufurishaje na 

kumwudhi ilhali tutamwamini? Sema: Hii ni takdiri ya 

Mungu iliyoandikwa kuhusu kundi moja kutoka 

miongoni mwenu ndani ya Sura Al-Faatiha. Na Enyi 

majahili, takdiri ya Mungu haibadilishwi. Je Enyi 

mzifuatao Hadithi, hamsomi sasa Sura Al-Faatiha, nanyi 

mlikuwa mwaisisitiza sana? Leo Sura Al-Faatiha 

imekuwa adui yenu nanyi m adui yake na hukumu yake 

imekuwa adhabu kwa nafsi zenu kana kwamba i funda 

lisilomezeka,  mwataka kulimeza msiweze. Yaelekea 

hamtaisoma Sura hii sasa isipokuwa mkiumia, wala 

hamtasoma Ghairil Maghdhubi ‘Alaihim  isipokuwa 

mtajikasirikia nafsi zenu na mtajuta. Na mtaiona ni 

adhabu kali kila mara mkiisoma, hapo nyoyo zenu 

zitaungua kwa moto wa majuto, na mara nyingi 

mtapenda kuacha kuisoma. 

                                                                                                                             

aliyeteremshiwa Injili, basi kwa sura hii zitamjumuikia laana tatu: 

Laana toka kwa Wayahudi, na laana toka kwa Manasara na laana 

toka kwa Waislamu watakaomkufurisha atakaposhuka na 

kuwakadhibisha. Basi siri katika kumteremsha Isaas ndiyo 

kukamilisha habari za laana na kuwaingiza Waislamu katika wale 

wanaolaani. Mwandishi.   
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MLANGO WA NNE 

Wale wadhanio kuwa Isaas amepaa mbinguni, hawanayo 

hoja, bali wanaongopa. Je Mwenyezi Mungu 

Ameiandika ndani ya Kurani, ndiyo maana wanaifuata, 

au Mtumesaw Akaisema basi nao wanaisema? Siyo, bali 

wanazusha. Hutaikuta katu hata aya moja kuhusiana na 

habari hii wala Hadithi ya Nabiisaw wetu Mtakatifu, wala 

akili timamu haikubali, Enyi wenye akili. Na husema 

kuwa Masihi alirufaishwa mpaka mbingu ya pili, na 

mahali pake mtu mwingine aliuawa msalabani. Utazame 

uongo wanaozua. Je walihudhuria wakati wa tukio hili? 

Au wamelikuta ndani ya Kitabu au Suna? Basi watutolee 

hilo kama wa wakweli. Siyo! Bali wanatunga uongo juu 

ya Mwenyezi Mungu na Mtumesaw wake, na hawaogopi. 

Wala hawatafakri nyoyoni kuwa akili inakipinga kisa 

hiki, na hawakisadikishi wenye busara, kwani yule 

aliyesulubishwa mahali pa Isaas, kama alikuwa 

mwaminio basi Mwenyezi Mungu Alimwachaje 

asulubishwe ilhali Mungu Alisema ndani ya Torati 

kwamba aliyesulubishwa ndiye aliye maluuni. Je 

Alimlaani mtu ilhali Alijua kwamba yu mwaminio? 

Ameepukana na upuuzi na Yu juu kuliko yale 

wanayomsifa nayo. Na ndani ya Torati Mungu 

Amemlaani kila aliyesulubishwa; waulize, basi wenye 

Torati kama u miongoni mwa wasiojua. Na kama 

aliyesulubishwa alikuwa miongoni mwa maadui wa Isaas 

na alikuwa kati ya makafiri, kwa nini alikaa kimya 

aliyesulibishwa wakati wa kutundikwa msalabani na 
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hakuhakikisha kujiondolea lawama, na kwa nini habari 

zake zikabaki kufichika? Na waliokuwa wanatundikwa 

msalabani walikuwa hawafi ila hadi siku tatu au zaidi; 

muda huu ulikuwa wa kutosha. Hivyo, waulize 

waliomsulubisha adui mmoja miongoni mwa maadui wa 

Isaas kwamba alinyamaaje muda huo wote. Je wenye 

akili wanaikubali? Je hawakubaki kwa ajili yake 

mashahidi kama vile mamake, mkewe, nduguze, 

majirani zake, wapenzi wake, marafiki zake, hata na 

wasiri wake waliomjua sana? Hayawi, hayawi 

mnayodhania! Kuna tofauti kubwa baina ya haki na 

uzushi huu. Je hamkubakiwa na akili hata kiduchu 

mnayoweza kwayo kufikia lubu? Bali visa hivi ni porojo 

tu visivyo na asili yake, ambavyo tabia njema 

haivikubali, wala havikuashiriwa waziwazi au kwa 

kuficha ndani ya Kitabu cha Mwenyezi Mungu wala 

ndani ya Hadithi za Mtumesaw wake. Hivyo, 

wanaovifuata visa hivyo, wanalifuata porojo tu, nao 

wanatangatanga ovyo. 

Ama ushukaji wa Isaas, basi uelewe kuwa neno nuzuul ni 

la Kiarabu, latumika kuheshimu na kutukuza, na Enyi 

wanachuoni mwajua maana ya naziil ― mfasiri. Na 

ndani ya vitabu vya Hadithi hatukuona Hadithi yoyote 

ya Mtumesaw wa Mungu iliyo marfu‘ muttasil 

inayofahamika kwayo kwamba Isaas atateremka toka 

mbinguni, wala hatukukuta neno Samaa ndani ya 

Hadithi yoyote iwayo miongoni mwa Hadithi Sahihi 

imara. Na hili ni jambo la wazi sana wanalolielewe 
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wataalamu wa Hadithi, na halikani isipokuwa jahili au 

ajisingiziaye kuwa jahili, wala hakuna alikataaye ila 

vipofu. Isitoshe, jambo hili pia ni kinyume na Kurani na 

ni dhidi yake. Basi, baada ya Kurani mtaiamini hadithi 

gani? Na Mwenyezi Mungu Subhana Amesema: „Siye 

Muhammad ila yu Mtume. Bila shaka wamekwisha 

fariki kabla yake Mitume‟ (Aali „Imraan, 3:145).20 Hivyo 

Akabainisha kuwa Manabii na Mitume waliokuwa hapo 

kabla wamekwisha fariki wote. Na hii hii ndiyo aya 

aliyoisoma Hadhrat Abu Bakrra Siddik, Mungu Amwie 

radhi, wakati masahaba walipokuwa wanahitilafiana. 

Namaanisha kwamba baadhi ya watu miongoni mwa 

masahaba walipohitilafiana kuhusu kifo cha Mtumesaw 

wa Mwenyezi Mungu, na Hadhrat Umarra akasema 

kuwa yeye atarejea kama atakavyorejea Isaas, na ndivyo 

walivyosema baadhi yao waliokosea, basi Hadhrat Abu 

Bakrra akasikia maneno yao na waliyokuwa wakidhania, 

hapo yeye akasimama juu ya mimbari na akalonga: 

Nisikilizeni! nao walikuwa wamejumuika wote kwa 

sababu ya kifo cha Mtume wa Mungu, Sullallaahu ‘alaihi 

wa Sallam. Basi, wakasikia aya hii  na wakaathirika ajabu 

kana kwamba aya hii ilishuka siku hiyo hiyo, nao wakalia 

                                                            
20 Kuna desturi maalum ya wenye lugha ya Kiarabu kuhusu neno 

Khalaa. Wasemapo, mathalani, Khalaa Zaid min hadhihiddari au min 

hadhihiddunia, wanamaanisha kutokana na kauli hii kuwa huyo 

hatarejea abadan. Na Mwenyezi Mungu Amechagua neno hili kwa 

kuashiria kwenye msemo huu kama isivyofichika. Mwandishi.  



Hotuba Iliyofunuliwa 

109 

na kusadikisha. Na siku hiyo hakubaki yeyote awaye 

miongoni mwao isipokuwa akaamini kwa moyo wote 

kwamba Manabii wote wameishafariki na mauti 

yamewajia. Hivyo, haikubaki kwao fursa ya 

maombolezo juu ya kifo cha Mtumesaw wao wala nafasi 

ya kumwonea wivu yeyote kwa ajili ya mpendwasaw wao, 

na wakafahamu kufariki kwake, na macho yao 

yakatiririsha machozi nao wakatamka: Sisi ni wa 

Mwenyezi Mungu na Kwake tutarejea. Na wakawa 

wanaisoma aya hii mitaani, masokoni na nyumbani 

huku wakilia. Na Hadhrat Hassaanra bin Thabit, baada 

ya hotuba ya Abu Bakrra akasoma beti hizi kuhusiana na 

kifo cha Mtumesaw wa Mungu: 

ْ ْلِنَاظِرِیْْکُنْتَ وَادَ السَّ  
ْفَلْیَهُتْْ ْبَعْدَکَ ْشَاءَ  مَِْ
 

اظِرُْ  ْالنَّ ْعَلَیْکَ  فَعَهِیْ
ْاُحَاذِرُْ ْکُنْتُ  فَعَلَیْکَ
 

Ulikuwa mboni ya jicho langu, basi jicho langu 
limepofuka kwa kifo chako. Baada yako atakaye na 
afe, mie nilikuwa nahofia kifo chako tu. 

Anataka kusema kwamba hofu yangu yote yalikuhusu 

wewe tu. Na ulipofariki, basi sijali kuwa afe Musaas au 

Isaas. Tazameni jinsi walivyompenda Nabiisaw wao,  na 

namna zilivyokuwa zinadhihiri toka kwao adabu za 

mahaba na alama zake, Enyi mgombanao! Angalieni 

jinsi ilivyodai ghera yao kwamba hawakuuridhia uhai wa 

Nabii yeyote baada ya kifo cha Mtumesaw wa Mwenyezi 

Mungu. Basi wakaongozwa kwenye njia iilyonyoka 

kama wapenzi waongozwavyo,  nao  zikaafikiana  nyoyo 
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zao na muradi wa aya Kad Khalat min Kablihir Rusul na 

wakauamini na wakaufurahia. Kisha mkaja nyie baada 

ya masahaba; hamkumheshimu Nabiisaw wenu kama 

ipasavyo kumheshimu, na mwasema mnayoyasema. Je 

mapenzi yenu kwa Nabiisaw wenu yanawaamuruni 

kwamba Isaas abaki hai huko mbinguni ilhali miaka elfu 

na takriban theluthi yake imepita juu ya kufariki kwa 

Mtumesaw wa Mungu? Ni mbaya sana mnayohukumu. Je 

mmeridhia kwamba Nabiisaw wenu awe amezikwa ndani 

ya ardhi katika Madina, lakini Isaas awe hai hadi wakati 

huu? Mcheni Mungu, Enyi mnaojasiri! Ijima ya 

masahabu juu ya kifo cha Isaas ilikuwa ni ijima ya 

kwanza iliyofanyika katika Islam kwa wote kuafikiana, 

hata mtu mmoja hakuwa nje yake kama mjuavyo. Na hii 

ndiyo hisani ya Hadhrat Siddikra juu ya Waislamu wote 

ya kwamba akathibitisha toka katika Kurani mauti ya 

Manabii wote pamwe na mauti ya Isaas. Je mnashukuru? 

Kisha wakawaandamia nyuma yao wazao wanaoiacha 

Kurani na kumwasi Rahmani na kumtungia Mungu 

uongo, nao wanatambua kuwa Kurani inamfisha Masihi 

na kukariri kueleza wazi kabisa na inamzuia kupaa 

mbinguni na kuwapa habari njema Waislamu kwamba 

Khatamul Khulafaa na Masihi wa umati huu ndiye toka 

katika umati huu huu. Basi, mwamngojea Masihi yupi 

tena baada yangu? Na husema kuwa hatuoni haja ya 

Masihi na yatutosha Kurani; hao wanakikadhibisha 

Kitabu cha Mungu hali wanajua. Kama wangeifuata 

Kurani wasingenikadhibisha, kwani Kurani inanishu-
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hudia, lakini hawa wananikadhibisha. Hivyo, ikathibitika 

kwamba wanajigamba tu na hawaiamini Kurani. Ndimi 

zao zinaongopa. Hamna nyoyoni mwao isipokuwa 

dunia na kwayo wanaelekea. Wanaona nchi 

imetetemeshwa, na kifo kinashuka na mauti 

yananguruma, hata hivyo hawarudi. Je hawakuona 

machafuko ya ardhi ili wangekuwa na mioyo ambayo 

wangefahamu kwayo? Lakini hawa ni watu 

wanaotakabari. Je wanamkufuru Adamu wa zama hizi, 

ilhali juu ya ardhi kila aina ya mnyama amezalika; je 

hawaoni? Wanawaona baadhi ya watu kama mbwa, na 

wengine kama mbwamwitu, baadhi yao kama nguruwe, 

wengine kama punda, na baadhi yao kama nyoka 

wanauma. Hakuna mnyama isipokuwa limedhihiri kundi 

miongoni mwa watu mithili yake nao wanatenda mfano 

wa wanyama. Kadhalika ardhi imepasuka ipasavyo 

kupasuka. Je bado haujaja wakati kwamba Mwenyezi 

Mungu Amuumbe Adamu baada ya wanyama hao, na 

kumpulizia roho Yake? Enyi wenye akili, suna ya 

Mungu haibadiliki. 

Na waambiwapo harakieni kuhudhuria mbele ya Khalifa 

wa Mungu na yafuateni Aliyomfunuliwa Mwenyezi 

Mungu ili mpate kurehemiwa, utawaona macho yao 

yanakuwa mekundu kwa ghaidhi na husema 

tumekuwaje kwamba tumfuate jahili, nasi tunayo elimu 

zaidi kuliko yeye, hivyo ni juu yake afanye baiati yetu. Je 

tufanye baiati ya yule asiye na elimu yoyote, nasi tu 

wataalamu. Basi, wasubiri tu hadi warejee kwa Mola 
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wao na wajichungulie sura zao; basi waache na hila zao. 

Mwenyezi Mungu Amewatia kovu juu ya pua zao na 

Amedhihirisha uhakika wa elimu zao, hata hivyo 

hawajuti. Na waitwapo kwenye haki, utaona chuki juu 

ya nyuso zao, nao hupita wakitusi. Hao ndio wale 

Aliowapiga Mungu muhuri juu ya nyoyo zao na 

kupofusha macho yao na kupindua nyuso zao, basi 

hawanao usuhuba. Wanamngojea Masihi aje toka 

mbinguni na wanafurahia maneno yaliyoingizwa kwa 

hila kupitia wale Manasara waliokuwa wanasilimu. 

Yawezekanje ateremke yule aliyeshukiwa Injili ilhali 

Kurani imesema „miongoni mwenu‟.21 Basi, ni waongo 

tu ndio wanaohilikishwa. Je imewateremkia Kurani 

nyingine, au wameshabihiana na Wayahudi na 

wakabadili jinsi walivyokuwa wakibadili hao. Na Kurani 

imemfisha Masihi, na Masihi ameikiri ndani ya Kurani. 

Je hawazingatii kauli yake: Falammaa Tawaffaitani, au je 

nyoyo zao zimetiwa kufuli, au hao ndio vipofu? Bila 

shaka Kurani imeashiria ndani ya idadi kwa hesabu ya 

                                                            
21 Nimewahi kusikia kuwa baadhi ya majahili wanasema kuwa 

Mahdi atatokana na Bani Fatima, basi namna gani mtu huyu 

anasema kuwa mimi ni Mahdi alyeahidiwa ilhali hayuko miongoni 

mwa Bani Fatima? Jawabu lake ni kwamba Mwenyezi Mungu 

Anajua uhakika wa hali na uhakika wa nasaba na ali. Pamoja na 

hayo, mimi ni Mahdi aliye Masihi aliyeahidiwa, aliyengojewa. Na 

kuhusiana naye haikuelezwa kuwa atatokana na Bani Fatima. Basi 

Mcheni Mwenyezi Mungu na Saa ipondayo. Mwandishi. 
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jummal ya Sura Al „Asr  kwenye muda uliopita toka 

Adamas mpaka Nabiisaw wetu sawa na kalenda ya mwezi. 

Basi, pigeni hesabu mkishuku. Na hii ilipohakikika, basi 

eleweni kuwa mimi nimezaliwa katika elfu ya sita ndani 

ya nyakati za mwisho kama alivyoumbwa Adamu katika 

siku ya sita katika saa za mwisho. Hivyo minghairi 

yangu hakuna kwa Masihi mwingine mahali pa 

kukanyaga baada ya zama zangu ikiwa mnatafakari na 

hamdhulumu. Basi, mimi ni mwenye zama hizi, hakuna 

zama baada yangu. Hivyo, Enyi waongo, katika zama 

gani mtamshusha Masihi wenu wa kudhaniwa? Torati 

na Injili na Kurani zimeafikiana juu ya zama hizi; 

waulizeni, basi, watu wa Kitabu kama mkishuku. Na 

umeishapita mwisho wa elfu ya sita na haukubakia 

wakati wa Masihi kushuka baada yake. Ndani mwake 

mna ishara kwa watu watafutao ukweli. Na hii ilikuwa ni 

miongoni mwa alama za aliyeahidiwa ndani ya Kurani 

nayo wanaijua wanaotafakari. Na elfu ya sita ni kama ile 

siku ya sita alimoumbwa Adamuas. Na siku moja kwa 

Mola wako ni kama miaka elfu mnayoihesabu. 
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MLANGO WA TANO 

Enyi wenye busara na uchamungu miongoni mwa 

wasikilizaji, tambueni kuwa zama zetu hizi ni zama za 

mwisho22 nami ni kati ya wale walio wa mwisho. Kwa 

hakika zama zetu hizi ni siku ya Ijumaa na ndani yake 

wamejumuishwa watu wa kila sehemu na kila nchi, na 

vimejumuishwa vyote walivyohitaji watu vya mema ya 

dunia na dini na namna mbalimbali za elimu na maarifa 

na siri za sheria imara. Nafsi zimeunganishwa, na 

utaona kila garimoshi asubuhi na jioni linaleta makundi 

ya watu watokanao na mashariki na magharibi na 

yamekusanywa kwa sababu yake matunda ya mashariki 

na magharibi kwa idhini ya Mungu Mrehemevu kuliko 

warehemevu wote. Na yatarajiwa kwamba hatimaye 

Mwenyezi Mungu Atasuluhisha mambo ya dini yetu 

kwa rehema yake juu ya umati huu na walimwengu 

wote, na Atawaokoa mahuluku ukingoni mwa shimo 

walikosimama. Hii ni ahadi ya Mungu, naye ndiye 

Mkweli kuliko wakweli wote. Na Islam itazishinda dini 

zote zile. Na utaona makundi toka kwa kila kaumu 

                                                            
22 Haiwezi kusemwa kwamba kwa kuwa saa ya kiama imefichika 

hivyo haijuzu kusema kwa zama zozote kuwa ni za mwisho, 

kwani hatuainishi saa maalum, bali twasema kuwa hiyo ni katika 

saa zilizoainishwa. Na hamna shaka kwamba Kurani 

imezifananisha elfu za dunia na siku za kuhuluku. Na yote 

tuliyolonga yanatokana na hii hii jinsi isivyofichika kwa wenye 

busara. Mwandishi. 
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yataingia ndani yake kwa kutubu. Hivyo, hamna shaka 

kuwa zama zetu hizi ni Ijumaa; ardhi na mbingu 

zinashuhudia juu yake. Ndani mwake yote yamejumuika 

yaliyotawanyika baina ya wale wa awali. Nami nilizaliwa 

katika Ijumaa hii saa za Alasiri zilizokuwa za dhiki kwa 

Islam na Waislamu, jinsi Adamuas Mteule wa Mungu 

alivyoumbwa katika saa za mwisho za Ijumaa. Kwa 

hakika zama zake zilikuwa ni mfano wa wakati huu, na 

wakati wake wa Alasiri ulikuwa ni kivuli kwa zama hizi 

ambamo Islam ilikabwa na misiba iliiangukia dini yetu 

na ilikuwa karibu jua la dini lichwe. Na mwaona siku 

hizi nuru ya Isalm imefifia kwa sababu ya kiza kinene na 

wingi wa watu waovu na mashambulizi ya wapinzani 

kwa kalamu na wakadhibishao. Na ilikuwa karibu hata 

alama yake isibaki lau kama fadhili ya Mungu Mkarimu 

Msaidizi isingehifadhi. Hivyo, ghera ya Mungu ilitaka 

kumuinua Mujadidi ndani ya siku hii afananaye na 

Adamuas. Basi, Akaniumba siku ya leo hii wakati wa 

Alasiri, namaanisha saa za dhiki, na Akanifundisha 

Mwenywe na kunipa heshima na Akaniingiza ndani ya 

waja wake walioheshimika, na Akanifanya mwamuzi 

kwa watu wanaohitilafiana, Naye ndiye Hakimu bora 

kuliko mahakimu. Watu wakashuhudia kuwa Mwenyezi 

Mungu Amenisaidia na na katika kila jambo Ameniauni. 

Watu wakanifukuza, lakini Yeye Akanipa makao, 

wakanishambulia naye Akanihami na Akazidisha 

Jumuiya yangu na Akaimarisha silsila yangu. Hivyo, 

ikawaduwaza fadhili ya Mungu iliyo juu yangu na 
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kuongeza dhana yao mbaya na wakasema: Je Mwenyezi 

Mungu Anamuweka mtu kuwa Khalifa katika ardhi 

ambaye atafanya uharibifu humu na kumwaga damu? 

Basi, Mungu Akawajibu kupitia mimi na Akasema: 

Mimi Najua zaidi msiyoyajua. Na wakasema mtu fulani 

ameuliwa kiudhalimu ― yaani mtu fulani miongoni 

mwa Wakristo ameuawa. Na wakanasibisha mauaji haya 

kwangu ili waniingize katika wale wanaofanya uharibifu 

ardhini na kuwaua watu kidhuluma na kiufisadi; lakini 

Mwenyezi Anajua kuwa sihusikani na jambo hili, na 

maneno yao haya ni masingizio tu juu yangu, na 

Mwenyezi Mungu Anawajua sana wadhalimu. Hapo 

Mwenyezi Mungu Akanifunulia wahyi Akisimulia kauli 

yao: „Je Utaweka humu‟ mpaka kauli yake: „Hakika 

Najua sana msiyoyajua‟, ikiwa ni ibra kwa wajasiri. Na 

kauli zao hizo hazikutoka ndimini mwao isipokuwa 

kwamba watimize utabiri wa Mungu uliotajwa hapo 

kabla, na ili wathibitishe kushabihiana kwangu na 

Adamuas katika masingizio ya kuleta ufisadi na kumwaga 

damu. Basi Mwenyezi Mungu Akawajibu katika wahyi 

wake, na wahyi huo ulichapishwa na kuenezwa kabla 

hajauawa huyo mshirikina ambaye kuhusiana naye 

wanadhani kana kwamba nilimuua, na wanadhani 

kwamba kabla ya kifo cha huyo Mkristo watu wangu 

walimshambulia ili kumuua. Basi, sifa zote njema ni za 

Mungu Aliyenitetea kwa maneno yaliyosemwa kumhusu 

Adamu, naye ndiye Mbora wa wateteao. Ndiye Yule 

Yule Aliyerudisha jua la Islam baada ya kukaribia 
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kuchwa, kana kwamba likachomoza toka katika 

magharibi yake na likawadhihirikia walitafutao.  

Kwa kweli mfano wangu mbele ya Mwenyezi Mungu ni 

kama mfano wa Adamuas. Nami sikuumbwa ila baada ya 

kukithiri juu ya ardhi wanyama wenye miguu minne, 

wanyama mbuai, vidudu na fisi. Na wakakithiri 

wanyama wa kila aina juu ya uso wa ardhi, 

wakahitilafiana wao kwa wao, na kulikuwa hamna 

Adamu yeyote kuwatawala na kuwa mwamuzi kwao na 

kutoa uamuzi baina yao. Hivyo, Mwenyezi Mungu 

Akanifanya Adamu na kunijaalia yote Aliyomjaalia baba 

wa binadamu ― Adamu ― na pia Akanifanya kivuli 

cha Khatamun Nabiyyina na Sayyidul Mursalina. Na siri 

ndani mwake ni kuwa Mwenyezi Mungu aliamua tangu 

azali kwamba Atamwumba Adamu atakayekuwa 

Khatamul Khulafaa katika zama za mwisho kama  

Alivyomwumba Adamu aliyekuwa Khalifa wake wa 

kwanza mwanzoi mwa zama ili duara la asili likamilika 

na ili mwisho ulandane na mwanzo, na kwamba 

kufanana huku kuwe ni dalili bayana kwa Tauhid, na 

kwamba kilichoumbwa kiwe kinahakikisha uwepo wa 

Aliyekiumba kwa dalili ya kidhahiri. Kwani, hali ya kuwa 

duara hufanana na umoja, bali humaanisha Umoja, na 

ndiyo sababu hupatikana uduara katika kila kitu cha 

asili, na hakuna cochote cha asili kisichokuwa duara. Na 

hii ndiyo ili watu watambue kuwa Mungu ni Mmoja wa 

pekee Ambaye Akakipa kila Alichoumba hali ya umoja 

ili kwamba watambue kuwa Huyo ndiye Mola 
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wa walimwengu. Basi, kimuhtasari, Mungu ni Mmoja 

naye Hupenda kuwa Mmoja. Hivyo, Umoja wake 

ulitaka kuwa yule mtu aliye Khatamul Khulafaa 

ashabihiane na Adamu aliyekuwa wa kwanza kujaaliwa 

Ukhalifa mkubwa kabisa na wa kwanza aliyepuliziwa 

roho na Mola wa mahuluku, ili zama za mwanadamu 

ziwe kama duara ambalo nukta yake ya mwisho iungane 

na nukta yake ya kwanza na ili iashirie kwenye Umoja 

ule alioitwa kwake binadamu. Na umoja ni kitu 

Anachokipenda sana Mola wetu Mtukufu, kwa hiyo 

akachagua hali ya duara kwa binadamu wakati wa 

kumwuumba. Hivyo, Akamaliza kwa Adamu kama 

Aliyoanzisha kwa Adamu katika mwanzo wa zama. 

Ndani yake kuna ishara kwa wanaotafakari. Kwa hakika 

Adamu wa zama za mwisho ndiye Nabiisaw wetu na 

uhusiano baina yangu na yeye ni kama ulivyo uhusiao 

baina ya mwalimu na mwanafunzi, na kwenye hii hii 

Mungu Subhana Aliashiria katika kauli yake Wa Akharina 

Minhum Lamma Yalhakuu Bihim. Basi, tafakari ndani ya 

kauli yake Akharina. Mwenyezi Mungu Ameniteremshia 

baraka ya Mtumesaw huyu, Akaitimiza na kukamilisha, na 

Akauvuta upolesaw na ukarimu wakesaw kwangu mpaka 

dhati yangu ikawa dhati yake. Hivyo, aingiaye ndani ya 

Jumuiya yangu akaingia ndani ya Masahaba wa Seyidi 

Mborasaw wa Mitume, na hii ndiyo maana ya Wa 

Akharina Minhum kama isivyofichika kwa wenye 

kuzingatia. Na yule aliyetofautisha baina yangu na 

Mteulesaw, huyo hakunitambua wala hakuniona. Kwa 
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kweli Nabiisaw wetu alikuwa Adamu wa mwisho wa 

dunia na siku za mwisho na akaumbwa kama Adamu 

baada ya kuumbwa juu ya ardhi kila namna ya vidudu na 

kila aina ya wanyama mbuai na wanyama wenye miguu 

minne. Na Mwenyezi Mungu Alipokwishaumba 

mahaluku hawa, yaani namna mbalimbali za wanyama 

na wanyama mbuai na vidudu juu ya sehemu 

mbalimbali ya ardhi, namaanisha kila kundi la watu 

waovu na makafiri na walioitanguliza dunia juu ya dini, 

na kuumba mbinguni nyota zake na miezi na majua, 

yaani watu mastadi yaani waliotakasika na wenye nuru, 

baadaye Akamuumba Adamu huyo aitwaye jina 

Muhammadsaw na Ahmadsaw, naye ndiye kiongozi wa 

wanadamu wote, na mcha Mungu zaidi na mwema sana 

kuliko wote na Imamu wa mahuluku. Kwenye hii hii 

Mungu Akaashiria ndani ya kauli yake: „Na Mola wako 

Alipowaambia Malaika, „Hakika Mimi Nitamweka 

Khalifa katika ardhi‟. Naapa kwa heshima ya Mungu na 

jalali yake kwamba neno Idh ni dalili imara kabisa juu ya 

makusudio hayo, na muktadha wa aya hii ni dalili juu 

yake ikiwa wewe si kama Wayahudi. Hivyo, hamna 

shaka kwamba Yu Adamu wa zama za mwisho, na 

umati wake ni kama dhuria kwa Nabiisaw huyu msifiwa, 

na kwenye hii hii Aliashiria ndani ya kauli yake: „Hakika 

Tumekupa Kauthar‟. Basi, izingatie na kutafakari kwa 

makini na usiwe miongoni mwa walioghafilika. Na zama 

za kiroho za Nabiisaw wetu, amani juu yake, zilianzia toka 

elfu ya tano na kumalizika kwenye mwisho wa elfu ya 
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sita, na kwenye jambo hili Akaashiria ndani ya kauli 

Yake: „Ili Aishindishe dini ya haki juu ya dini zote.‟ Na 

utondoti wa sehemu hii ni kuwa Nabiisaw wetu amekuja 

juu ya nyayo za Adamuas na ruhania ya Adamu 

ikatokeza katika siku ya tano, kwani mpaka siku hiyo 

vyote vilikuwa vimeishaumbwa vilivyo viambato vya 

dhati yake na hakika ya asili yake. Maana, ardhi pamoja 

na viumbe vyake vyote, na mbingu pamwe na 

vilivyoumbwa ndani yake, vyote hivyo vilikuwa ni kiini 

cha dhati ya Adamu. Tuseme maada ya Adamu 

ikauhama uhakika wa vitu visivyo na uhai kwenda 

kwenye uhakika wa kimimea, kisha toka uhakika wa 

kimemea kaihamia hali ya uzima. Kisha baada ya hapo 

ikahama ikiwa katika hali ya kiroho toka sifa kamilifu za 

nyota kwenye sifa kamilifu za mwezi; tena toka nuru za 

mwezi kwenye miale ya jua. Mahawilisho hayo yote 

ndiyo maonyesho ya maendeleo ya ulimwengu kwenye 

daraja za juu za uhakika wa mtu. Tuseme kana kwamba 

mtu wakati fulani alikuwa katika hali ya kitu 

kisichokuwa na uhai, na katika kipindi kingine katika 

hali ya mimea na baadaye akawa na uzima. Kisha akawa 

nyota na mwezi na jua mpaka katika siku ya tano vyote 

vilijumuika ilivyohitaji tabia yake ya asili, yaani nguvu za 

kiardhi na za kimbingu, kwa fadhili za Mwenyezi 

Mungu, Mbora wa waumbaji. Hivyo, uumbaji wote 

ukawa mtu mmoja kamili kwa ajili ya Adamu au kioo 

kwa ajili ya uwepo wa yule Aliyempa heshima na 

adhama. Kisha Mwenyezi Mungu Akataka kuonyesha 
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sifa hizo zote, zilizofichika, kwa ukamilifu ndani ya mtu 

mmoja ambaye awe dhihirisho la sifa hizo zote, basi 

ruhania ya Adamu ikadhihirika kwa mng‟ao mkamilifu 

mtimilifu katika saa za mwisho za Ijumaa, yaani siku ya 

sita miongoni mwa siku sita. Kadhalika ruhania ya 

Nabiisaw wetu ikatokeza ndani ya elfu ya tano kwa sifa 

zake za kiijmali. Na zama hizo hazikuwa kilele cha 

maendeleo yake, bali ilikuwa ni hatua ya kwanza kwa 

daraja za juu kabisa za sifa zake kamilifu. Kisha ruhania 

hii ilikamilika na ikang‟arika mwisho wa elfu ya sita, 

yaani wakati huu kama alivyoumbwa Adamu  mwisho 

wa siku ya sita kwa idhini ya Mungu, Mbora wa 

waumbaji. Na ruhania ya Nabiisaw wetu, Mbora wa 

mitume, ikachukua dhihirisho lake toka katika umati 

wake ili kufikisha kikamilifu kutokeza kwake na 

kutapakaa nuru yake jinsi livyokuwa imeahidiwa ndani 

ya Kitabu kibanishacho. Nami ndimi dhihirisho lile 

lililoahidiwa na nuru iliyoahidiwa. Hivyo, amini na usiwe 

miongoni mwa wakataao. Ukipenda uisoma kauli Yake 

Mtukufu: „Yeye ndiye Aliyemtuma Mtume Wake kwa 

mwongozo na dini ya haki ili Aishindishe juu ya dini 

zote.‟ Basi tafakari kama walioongoka. Huu ni wakati 

wa ushindi na wakati wa kudhihiri kikamilifu ruhania 

toka kwa Mungu Jabari, Enyi jamii ya Waislamu! Kwa 

sababu hii hii imesimuliwa katika Hadithi kwamba 

Mtumesaw alitumwa katika elfu ya sita ilhali kutumwa 

kwake kulikuwa ndani ya elfu ya tano kwa yakini kabisa. 

Basi hamna shaka kuwa hii ni ishara kwenye wakati wa 
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kudhihirika kitimilifu na kutimia makusudio kikamilifu 

na kudhihiri kwa ruhania kwa ukamilifu na siku za 

mfuro wa mawimbi ya baraka za Muhammadsaw 

ulimwenguni. Na huu ndio mwisho wa elfu ya sita iliyo 

zama zilizoahidiwa kwa Masihi Mau„udi kushuka jinsi 

inavyofahamika kutokana na vitabu vya Manabii. Na 

zama hizi ni mahali pa kuweka mguu wakesaw toka kwa 

Mungu Mmoja kama inavyofahamika kutokana na aya 

Wa Akharina Minhum na aya nyingine za Maandiko 

Matakatifu. Basi tafakari ikiwa u miongoni mwa wenye 

akili. Na utambue kuwa Nabiisaw wetu jinsi alivyotumwa 

ndani ya elfu ya tano ndivyo alivyotumwa katika 

mwisho wa elfu ya sita kwa njia ya kumchagua Masihi 

Mau„udi kuwa kivuli chake. Na hii yathibitika kutokana 

na Kurani, basi hamna nafasi ya kukataa, na haikani  

yeyote isipokuwa yu miongoni mwa vipofu. Je 

hamzingtii aya Wa Akharina Minhum, na muradi wa neno 

Minhum utakuwaje sawa kama Mtumesaw asiwepo ndani 

ya wale wa mwisho kama alivyokuwepo ndani ya wa 

awali? Hivyo, hakuna budi kukubali tuliyoeleza, na kwa 

wakanao hakuna mahali pa kukimbilia. Na yule akanaye 

hili kwamba kutumwa kwa Nabiisaw kunahusikana na 

elfu ya sita kama kuhusikanavyo na elfu ya tano, mtu 

huyo amekataa haki na maneno ya Kurani na akawa 

miongoni mwa wadhalimu. Haki yenyewe ni kwamba 

ruhania yakesaw ndiyo yenye nguvu zaidi na madhubuti 

na kamilifu siku hizi kulingana na miaka ile, bali ni kama 

mwezi mpevu. Kwa hiyo hatuhitaji upanga wala kundi 
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la wapiganao. Kwa ajili hii Mungu Subhana 

Amechukua, kwa kumwinua Masihi Mau„udi, hesabu ya 

karne sawa na hesabu ya usiku wa mwezi mpevu, toka 

katika hijra ya Seyidna Mborasaw wa ulimwengu wote ili 

hesabu hii iwe dalili juu ya daraja kamilifu timilifu katika 

daraja za maendeleo, na hiyo ndiyo karne ya nne baada 

miaka elfu toka kwa Khatamunu Nabiyyina, ili itimie 

ahadi ya kuishindisha dini, iliyotangulia ndani ya Kitabu 

kibanishacho, yaani kauli yake: „Na bila shaka Mwenyezi 

Mungu Aliwasaidieni katika Badri hali nyinyi mlikuwa 

dhaifu. Basi angalia aya hii kama wenye busara, kwani 

hii inatoa dalili juu ya Badri mbili kwa yakini. Badri 

moja iliyopita kwa kuwasaidia wa awali, na Badri 

nyingine iliyo ishara kwa wale wa mwisho. Hivyo, 

hamna shaka kwamba aya hii ni ishara nyepesi kwenye 

zama zijazo zifananazo kihesabu na usiku wa mwezi 

mpevu, yaani miaka mia nne baada ya miaka elfu, na 

huu ndio usiku wa mwezi mpevu kiistiara mbele ya 

Mola wa walimwengu, ingawaje aya hii inayo maana 

nyingine pia inayohusiana na zama zilizopita pamoja na 

maana hii kama isivyofichika kwa wenye elimu. Kwani, 

aya hii ina jiha mbili, na msaada ndio misaada miwili na 

Badri ni Badri mbili: Badri moja ihusikanayo na zama 

zilizopita na Badri moja inayohusiana na mustakabali 

katika zama Waislamu watakapofikiwa na dhila kama 

mnavyoona katika zama hizi. Islam ilianzia kama hilali 

na ilikadiriwa hatimaye kuwa Badri ― mwezi mpevu ―  

katika zama za mwisho kwa idhini ya Mungu Jalali. 
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Hivyo, hekima ya Mwenyezi Mungu ilitaka kwamba 

Islam ipate kuwa mwezi mpevu katika karne 

inayofanana na Badri sawa na hesabu. Kwenye hii hii 

ikaashiria kauli yake: „Na bila shaka Mwenyezi Mungu 

Aliwasaidieni katika Badri.‟ Basi tafakari kikamiifu na 

usiwe miongoni mwa walioghafilika. Na neno 

„Aliwasaidieni‟ limetumika hapa kwa jiha nyingine, 

yaani kwa kumaanisha „Atawasaidieni‟ kama 

isivyofichika kwa watambuzi. 

Basi, kimuhtasari, Mwenyezi Mungu Alikuwa 

Amekadiria kwa Islam heshima mbili baada ya dhila 

mbili, ingawaje kwa Wayahudi Akawakadiria dhila mbili 

baada ya heshima mbili kama adhabu toka Kwake jinsi 

msomavyo ndani ya Sura Banii Israaiil habari za 

mafasiki na wadhalimu miongomi mwao. Na 

ilipowasibu Waislamu dhila ya kwanza huko Makka, 

Mwenyezi Mungu Akawaahidi akisema: „Imeruhusiwa 

(kupigana) kwa wale wanaopigwa, kwa sababu 

wamedhulumiwa; na kwa yakini Mwenyezi Mungu anao 

uwezo wa kuwasaidia.‟ Akaashiria ndani ya kauli Yake 

„kuwasaidia‟ kwamba itawasibu makafiri adhabu kwa 

mikono ya Waaminio. Na Akatimiza Mwenyezi Mungu 

ahadi hii siku ya Badri na Akawaua makafiri kwa panga 

za Waislamu. Kisha Akawahabarisha kuhusu dhila ya 

pili kwa kaui Yake: „Hata watakapofunguliwa Yajuja na 

Majuja‟23 (yaani watapata utawala na ushindi na hakuna 

                                                            
23 Sura Al-Ambiyaa, 21:97 
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atakayeweza kukabiliana nao). „Nao toka kila mahali pa 

juu watakuja mbiombio‟24… „Na Tutawaacha baadhi 

yao siku hiyo wakiwasonga wengine.‟25 ★ Na muradi wa 

„toka kila mahali pa juu‟ ni ufaulu wao na kufuzu kwao 

kupata makusudio yao yote na kupanda kwao kwenye 

kila sehemu na kwamba wawe wanautawala kila utawala. 

Na muradi wa „Tutawaacha baadhi yao siku hiyo 

wakiwasonga wengine‟26 ni kwamba katika zama zile 

moto wa vita utawaka baina ya kila dhehebu miongoni 

                                                            
24 Sura Al-Kahf, 18:100 

25 Sura Al-Kahf, 18:103.  

★ Mwenyezi Mungu baada ya aya hii Ameashiria ndani ya aya 

kadha mfululizo kwamba Yajuja na Majuja ndio Wakristo. Je 

huoni kauli Yake: „Je waliokufuru wanadhani ya kwamba 

watawashika watumishi Wangu kuwa walinzi badala Yangu;‟ 

kadhalika kauli Yake: „Sema, je Tuwaambieni wenye hasara zaidi 

kwa vitendo? Ni wale ambao bidii yao imepotea katika maisha ya 

dunia, nao wanafikiri kwamba wanazifanya vema sana‟ ― Sura 

Al-Kahf, 18:104-105 ― vile vile kauli Yake: „Sema, kama bahari 

ingalikuwa wino (kuyaandika) maneno ya Mola wangu.‟ ― Sura 

Al-Kahf, 18:110. Hamna shaka Manasara ndio watu waliomshika 

Masihi kuwa mwabudiwa minghairi ya Mungu, na wameelekea 

mambo ya dunia na wamewapita wengine katika kuvumbua sanaa 

mbalimbali na wakasema kuwa Masihi ndiye Neno la Mungu na 

vitu vyote vinatokana na Neno hili. Basi aya hizi zinakanusha 

madai yao. Mwandishi. 

26 Sura Al-Kahf, 18:100 
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mwa madhehebu ya wenye dini, nao watatumia rundo la 

dhahabu na fedha ili kukadhibisha Islam na kuifutilia 

mbali na kuwaritadisha Waislamu. Na watatunga vitabu 

vitakavyojaa maneno ya kuidhalilisha. Na Mwenyezi 

Mungu Ameashiria katika mahali pengi kwamba siku 

zile zitakuwa ni siku za ugeni kwa Islam, na hapo 

Waislamu watakuwa kama waliohusuriwa. Dhoruba kali 

za mifarakano zitavuma juu yao, nao watasambaratika. 

Ama kauli Yake: „Ba‘dhahum Yaumaidhin Yamuju fii 

ba‘dhin‟, Anamaanisha kwa hii kwamba dhehebu moja 

litateketeza dhehebu lingine, na Yajuja na Majuja 

watapata maendeleo ya juu sana na mtasikia habari za 

kutokezea kwao ardhini. Katika siku hizo Islam itakuwa 

kama ajuza, isiyokuwa na nguvu wala heshima, na 

itaisibu dhila juu ya dhila na itakuwa karibu izikwe 

pasipo kuvishwa sanda na kadhalika. Na itaisibu misiba 

ambayo mfano wake hakuna sikio liliosikia hapo kabla, 

na makundi kwa makundi ya majahii wataiacha dini 

wakiilaani na kuihakirisha na kuikadhibisha. Na mambo 

yote yatapinduka chini juu, na misiba itaishukia sheria 

na wenye sheria na mwezi wake utarudia kuwa kama 

kole la mtende la zamani machoni mwa watazamao, na 

hii ndiyo dhila isiyoiangukia dini hapo kabla, wala 

haitaisibu hadi siku ya kiama. Hapo ndipo msaada toka 

mbinguni utashuka na alama za heshima toka kwa 

Mungu Mtukufu pasipo upanga, mikuki na wapiganao 
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vita,27 na kwenye hii kuna ishara ndani ya kauli Yake 

Aliye Mtukufu: „Na itakapopulizwa baragumu, ndipo 

Tutawakusanya wote pamoja.‟28 Enyi kundi la wenye 

akili, hii ndiyo yamaanisha kuinuliwa kwa Masihi 

Mau„udi.29 Na katika neno nuzuul liliokuja ndani ya 

                                                            
27 Nabii Isaas hakupigana vita wala hakuamuru kupigana, na 

ndivyo alivyo Masihi Mau„udi, kwani yeye ni mfano wake toka 

kwa Mungu Jalali. Na siri ndani yake ni kwamba Yeye Ametaka 

kutuma Khatamul Khulafaa wa Bani Israeli na Khatamul 

Khulafaa wa Islam pasipokuwa na mkuki na upanga ili kufuta 

shaka zilizozalika hapo kabla ndani ya tabia za watu na ili 

kwamba watu waelewe kuwa kueneza dini kwa amri ya Mungu si 

kwa kukata shingo na kuwaua watu. Kisha, kwa kuwa Wayahudi 

katika zama za Isaas na Waislamu katika zama za Masihi Mau„udi 

wametoka wengi wao katika uchamungu na kuziasi amri za Mola 

Wadudi, hivyo ilikuwa mbali na hekima ya Mungu kwamba 

makafiri wauawe kwa ajili ya mafasiki hawa. Basi utafakari 

ipasavyo kutafakari na usiwe miongoni mwa walioghafilika. 

Mwandishi. 

28 Sura Al-Kahf, 18:100 

29 Na kadhalika imeashiriwa kwenye Masihi Mau„udi ndani ya 

Kitabu Kitukufu, namaanisha ndani ya Sura At-Tahriim, na ndiyo 

kauli ya Mungu Mtukufu: „Na (mfano wa) Mariamu binti Imran 

aliyejilinda uchi wake, na Tukampulizia humo roho Yetu.‟ Hamna 

shaka kuwa muradi wake hapa ni Isa bin Mariamu. Basi 

muhtasari wa aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu Aliahidi 

kumfanya mja aliye mcha Mungu zaidi katika umati huu kuwa 
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Hadithi mna ishara kwamba katika zama za Masihi amri 

na msaada vyote vitateremka toka mbinguni pasipo 

kupitia mikono ya wanadamu wala jihadi ya mujaahidi 

na mambo yatashuka toka juu bila ya tadbiri ya wenye 

busara. Ndiyo kusema kana kwamba Masihi atatermka 

kama mvua toka mbinguni akiweka mikono yake juu ya 

mbawa za malaika, siyo juu ya mbawa za hila za dunia 

na tadbiri za binadamu. Na tabligh yake na hoja zake 

zitafikia hadi kando za ardhi haraka sana kama umeme 

unavyodhihiri kwenye upande mmoja na mara hung'ara 

pande zote. Basi, hivyo ndivyo itakavyokuwa katika 

zama hizi. Hivyo, na asikie aliye na masikio mawili! Na 

itapulizwa baragumu kwa kutapakaza mwanga, na 

wenye akili timamu watapaza sauti ili kujipatia 

mwongozo. Hivyo makundi ya mashariki na magharibi 

na kaskazini na kusini yatajumuika kwa amri ya Mungu 

Mtukufu, ndipo nyoyo zitazinduka na mbegu zitaota 

kwa maji hayo, si kwa moto wa vita na kwa kumwaga 

damu. Na watu watavutwa kwa mvuto wa kimbingu 

uliotakaswa na michanganyiko ya kiardhi, kwani hii 

itakuwa ni mfano wa hukumu toka kwa Mmiliki wa siku 

                                                                                                                             

Masihi bin Mariamu na kumpulizia roho yake kwa njia ya kuwa 

Buruuz ― kivuli. Basi hii ndiyo ahadi toka kwa Mungu kwa sura ya 

mfano kwa mcha Mungu zaidi miongoni mwa Waislamu. Hivyo 

zingatia jinsi Mwenyezi Mungu Alivyowaita baadhi ya waja wa 

umati huu kuwa Isa bin Mariamu, na usiwe miongoni mwa 

majahili. Mwandishi. 
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ya malipo. Na Mwenyezi Mungu Ameahidi wakati wa 

fitina kubwa katika zama za mwisho na balaa kubwa 

kabla ya siku ya Kiama kwamba Ataisaidia Mwenyewe 

dini yake katika siku zile, na ndipo Islam itakuwa kama 

mwezi mpevu kamili, kwenye hii hii Mungu Subhana 

Ameashiria ndani ya kauli Yake: „Na itapulizwa 

baragumu, ndipo Tutawakusanya wote pamoja.‟30 Na 

Akahabarisha ndani ya aya kabla ya aya hii kuhusu 

mfarakano mkubwa akisema: „Na Tutawaacha baadhi 

yao siku hiyo wakiwasonga wengine‟, kisha kwa kauli 

Yake „Na itapulizwa baragumu‟,31 Akatoa habari njema 

ya kujumuisha baada ya kufarakana. Na kujumuika huko 

hakutakuwa isipokuwa ndani ya karne ya Badri ili sura 

hii iwe dalili juu ya maana yake, kama msaada wa 

kwanza ulivyokuwa katika Badri. Hivyo, hapa pana 

bishara mbili njema kwa waaminio, nazo zinang'ara 

kama lulu ndani ya Kitabu kibainishacho. Na ni hakika 

kuwa wakati wa ushindi dhahiri umeishapita katika 

zama za Nabiisaw wetu Mteule, na umebaki ushindi 

mwingine nao ndio adhimu sana na mkubwa kabisa na 

dhahiri zaidi kuliko ushindi wa kwanza. Na imekadiriwa 

kuwa wakati wake ndio wakati wa Masihi Mau„udi toka 

kwa Mungu, Raufu, Wadudi na Mrehemevu kuliko 

warehemevu wote. Kwenye hii hii kuna ishara katika 

kauli Yake: „Utukufu ni wa Yeye Ambaye Alimpeleka 

                                                            
30 Sura Al-Kahf, 18:100  
31 Sura Bani Israaiil, 17:2 
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Mtumishi Wake usiku kutoka Msikiti Mtukufu mpaka 

Msikiti wa Mbali ambao Tumevibariki vilivyoko 

pembezoni mwake.‟32 Basi tafakarini ndani ya aya hii na 

usipite kama walioghafilika. Na katika neno „Msikiti 

Mtukufu‟ na neno „Msikiti wa Mbali‟ ambao kuusifu 

imesemwa sentensi „ambao Tumevibariki vilivyoko 

pembezoni mwake,‟ kuna ishara nyepesi kwa wenye 

kuzingatia. Na ishara yenyewe ni kuwa neno „Haraam‟ 

linadhihirisha kuwa makafiri waliharamishwa katika 

zama za Nabiisaw kuidhuru dini kwa njama au kuijia 

kama mwindaji, na Mwenyezi Mungu Akamhifadhi 

Nabiisaw wake na dini yake na mashambulizi ya 

washambulizi na dhuluma za wadhaimu. Na Mwenyezi 

katika zama hizo Hakuwang'olea mbali maadui wa dini 

ipasavyo kuwang'olea, walakini akaihifadhi dini na 

mashambulizi yao na kuwaharamishia kupata ushindi 

katika mapigano. Hivyo, jambo la kuisaidia dini 

likaanzia toka kwa Msikiti Mtukufu, yaani kutetea na 

waovu. Kisha jambo hili litatimia kwenye Msikiti wa 

Mbali ambao ndani mwake mtafika nuru ya dini kwa 

upeo wa mwisho kama mwezi mpevu mtimilifu, na kila 

baraka itapatikana kwake inayoweza kutazamiwa wakti 

wa ukamilifu ambao hakuna ukamilifu tena zaidi yake. 

Na hii ndiyo ahadi ya Mungu Mjuzi. Basi ََْْْدُْجِْسْْهَْلْْا
ْ
امُْرَْالْ  ― 

Msikiti Mtukufu ― unatoa habari njema ya kuondoa 

shari na kuhifadhi na machukizo. Lakini َْْْدُْجِْسْْهَْلْْا
َ صْٰكْْالْْ  ― 

                                                            
32 Sura Bani Israaiil, 17:2 
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Msikiti wa Mbali ― unamaanisha kupatikana mema na 

baraka za aina aina na kufikia kwenye maendeleo ya juu. 

Basi jambo la dini yetu likaanzia na kuondoa madhara 

na litatimia kwenye ukamilifu wa heri. Na ndani mwake 

mna ishara kwa wenye kuzingatia. Kisha aya ya Israa 

inaongoza kwenye habari ya ndani ambayo hakuna budi 

kuitaja kwa ajili ya marafiki ili wazidi katika elimu na 

yakini, kwani mali bora ndiyo elimu na yakini. Na habari 

yenyewe ni kwamba Israa ― Safari ya usiku ― 

iliwajibika kizama kama ilivyowajibika kimakani, ili 

safari ya Nabiisaw wetu kizama na kimakani itimilike, na 

ili Miraji ya Khatamun Nabiyyina ikamilike. Na hamna 

shaka kwamba zama za mbali sana za Miraji ya kizama 

ni zama za Masihi Mau„udi, nazo ndizo zama za 

ukamilifu wa baraka, na kila mwaminio atalikubai jambo 

hili bila kukataa, na hamna shaka kwamba msikiti wa 

Masihi Mau„udi kulingana na Msikiti Mtakatifu ni 

Msikiti wa Mbali kwa jiha ya zama, nao ndio umejazwa 

toka kila janibu baraka na nuru kama mwezi mpevu 

mtimilifu, ili likamilike kwao duara la dini. Kwani Islam 

ilidhihiri toka Msikiti Mtakatifu kama hilali, kisha ikawa 

mwezi mpevu ilipofika kwenye Msikiti wa Mbali. Na 

kwa sababu hii hii Masihi alidhihiri sawa na hesabu ya 

mwezi mpevu, kwa kuashiria kwenye daraja hii. Kisha 

kuna dalili nyingine hapa juu ya kuwajibika Israa ya 

kizama kwa amri ya Mola, nayo ndiyo kwamba Mungu 
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Aliyetukuka Ameashiria ndani ya kauli yake, „Na kwa 

wengine miongoni mwao walio bado kuungana nao‟33 

kwenye jambo hili kwamba Jumuiya ya Masihi Mau„udi 

mbele ya Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa masahaba 

bila tofauti ya kuiita jina hili. Na daraja hii haithibitiki 

kwao pasipokuwa Nabiisaw baina yao kwa nguvu yake 

takatifu na baraka za ruhania kama alivyokuwa ndani ya 

masahaba, yaani kwa kupitia Masihi Mau„udi aliye 

dhihirisho lake au kama joho lake. Hivyo, imethibitika 

kutokana na maandiko wazi ya Vitabu Vitukufu vya dini 

ya kwamba Miraji ya Nabiisaw wetu jinsi ilivyokuwa ya 

kimakani ndivyo ilivyokuwa ya kizama, na hataikana 

isipokuwa aliyepoteza macho yake na akawa miongoni 

mwa vipofu. Na hakuna shaka wala wasiwasi kwamba 

Miraji ya kizama ilikuwa lazima kwa kuhakikisha maana 

ya aya hii, la sivyo maana ya aya hii ingebatilika kama 

isivyofichika kwa wenye kutafakari na wenye ujuzi. Basi, 

imehakikika kwamba Masihi Mau„udi ni dhihirisho la 

uhakika wa Ki-Muhammad na ameteremka ndani ya 

mavazi ya kijalali, na kwa sababu hii hii kudhihiri kwake 

mbele ya Mwenyezi Mungu ni kudhihiri kwa Nabiisaw 

Wake Mteule, na zama zake zimehesabiwa kuwa upeo 

wa Miraji ya kizama kwa Mtume Mteulesaw na kilele cha 

onyesho la ruhania ya Seyidna Mborasaw wa viumbe, na 

hii ilikuwa ni ahadi imara ya Mola wa walimwengu. Na 

kwa kuwa Masihi Mau„udi alikuwa kwa dhati ya Nabiisaw 

                                                            
33 Sura Al-Jumu„ah, 62:4 
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wetu kama kioo na mwenye kutimiza jukumu lake kwa 

kueneza baraka na kuishindisha Islam juu ya dini zote 

zile kwa ishara nyingi, basi Nabiisaw akaishukuru bidii 

yake kama baba wawashukuruvyo wana wao na akausia 

salamu yake afikishiwe ikiwa ni ishara kwenye usalama 

wake na upandaji wa daraja yake. Lau kama muradi wa 

Masihi ungekuwa Isaas bin Mariamu aliyeteremshiwa 

Injili, wasia wa kufikisha salamu ungebatilika na 

kunakuwa hamna sababu yake. Kwani, Isaas 

atakaposhuka toka mbinguni, sawa na kauli yenu, basi 

hamna shaka kuwa Mtumesaw wetu alikuwa anamjua 

kama marafiki, bali walikuwa wanasalimiana wakati wa 

kuonana, hapo kuweka amana ya salamu inakuwa 

hakuna maana na inakuwa bure kama kudhihaki, kwani 

kusalimiana kwao kulifanyika mara nyingi huko 

mbinguni na ilijulikana kabla ya kujulisha na 

kufahamisha. Isitoshe, yajulikana kwamba Yeyesaw 

alionana na Isaas usiku wa Miraji, hivyo hamna shaka 

kwamba yeye hakuusia ila kwa ajili ya mtu ambaye 

alikuwa hakumuona na akawa na shauku yake ya 

kumsalimia. Ina maana gani ya kuusia kwa ajili ya mtu 

ambaye Mtumesaw wa Mungu alimwona mara kadha 

kabla ya kifo na baada ya kifo na kumsalimia usiku wa 

Miraji, na hakuachana naye baada ya kufariki wakati 

wowote uwao. Je jambo hili halikuyumkinika ila kupitia 

mtu mmojawapo wa umati? Basi, tafakari kama hujawa 

mwenye wazimu. Je hutambui kuwa Nabiisaw alipofariki 

alikuwa akipata nafasi ya kuonana na Isaas wakati 
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wowote, na kamwona Isaas pia usiku wa Israa. Hivyo 

milango ya kumsalimia ilikuwa wazi pasipo kupitia watu 

wa zama hizi. Basi usiipuueze salama ya Mtume saw wa 

Mungu, na zingatia ipasavyo kuzingati. Mola wangu 

Umfikishie salamu toka kwetu, na hapa ndipo mwisho 

wa maelezo. 

TAMATI 
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KASIDA KWA KILA MWENYE TABIA NJEMA 

1. Naona mafuriko ya maafa Aliyokadiria Mwenye 

kukadiria, na ndani ya mahuluku kuna mabaya 

yanayosambazwa na kuenezwa. 

2. Kwenye kila upande moto wa shari umepata 

kuwaka, na ndani mwa kila moyo mlidhihirika 

ugumu. 

3. Na kwa upepo huu ukatingishika mti utoao kivuli 

chenye kutuliza na kutoa matunda. 

4. Namwona kila aliyeghafilika anaililia dunia yake, basi 

yu nani aililiaye dini inayohakirishwa. 

5. Dini imekuwa magofu, nami nayaona kama mwenye 

majonzi, na machozi yangu yanatiririka kwa 

kukumbuka majumba yake. 

6. Upotofu umedhihirika kama upepo mkali wenye 

kung‟olea mbali, na usiku wenye kiza kinene 

umening‟iniza pazia lake. 

7. Naona kiza, laiti ningekufa kabla ya kukiona, na 

kuonja kikombe cha mauti, au ningesaidiwa. 

8. Upepo mkali unavuma kana kwamba ni wanyama 

mbuai katika ardhi ya India wanaolia vikali na 

kunguruma. 

9. Mimi naona mafasiki, wafisadi na makundi yao tu; 

wema wa watu umepungua na upotovu umekithiri. 
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10.  Naona chemchemi ya dini ya Mwenyezi Mungu 

imechafuka na ndani yake wanapita palahala na 

swala na kwenda ng‟ambo ya pili ― yaani 

haikubakiwa na mrithi wake. 

11.  Naikuta dini kama wagonjwa, imefunikwa na vumbi 

ardhini, na kila jahili anakwenda huko na huko 

akitamba ndani ya tamaa ya nafsi. 

12.  Hamu yao ndiyo kwa ajili ya furaha ya nafsi zao, na 

bidii yao ni kwa ajili ya maisha ya anasa 

yazidishwayo. 

13.  Wakasahau njia ya dini kwa sababu ya maovu na 

mghafala, na vimewapendeza uhalifu, ufasiki na 

kamari. 

14.  Na mafuriko ya ufasiki uangamizao yalipopita 

mipaka, nikatamani laiti yangetokea maradhi ya 

kuenea kote yahilikishayo. 

15.  Kwani, mbele ya wenye busara, kuangamia kwa 

watu kwapendeza zaidi, na ni afadhali kuliko 

upotofu uhilikishao. 

16.  Sisi tumesubiri juu ya dhuluma ya watu wote, lakini 

hatuwezi kuvmilia mafuriko ya bahati mbaya. 

17.  Kwa sababu ya misiba ya dini yetu moyo wangu 

ukayeyuka, nami nayajua msiyoyajua na kuyaona. 
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18.  Na sikitko langu na huzuni yangu imepita mipaka 

yake; kama isingekuwa fadhili toka kwa Rahmani 

ningekuwa nimeishaangamia. 

19.  Machozi yangu yametokeza kutoka kwenye kona za 

macho yangu. Napiga kelele lakini akufurishaye 

haoni. 

20.  Maombi yangu yanapaa mbinguni, maneno yangu 

yanaathiri ndani ya jiwe. 

21.  Nami nimejaaliwa athari kutoka kwa Mungu  

Muumbaji wangu, hivyo kila moyo uliotakaswa 

unaikimbilia kauli yangu. 

22.  Kwa yakini moyo wangu unavutia kwa sababu ya 

unadhifu wake, na maelezo yangu yanaiathiri 

miamba. 

23.  Nilichimba milima ya nafsi yangu kwa kujaaliwa 

nguvu na Mungu Mtukufu, nao ukawa kama mfereji 

utiririkao. 

24.  Nami nimejaaliwa heba toka mbinguni wakati wa 

unyamavu wangu, na kauli yangu ni mkuki au 

upanga uliochomolewa. 

25.  Hili ndilo jambo lililompendeza Mmiliki wangu, 

Amenituma kwa ukweli na kwa haki, ili niwaonye. 

26.  Makundi ya maadui wa dini yangu 

waliponikadhibisha, nikasema: Nendeni mbali, 

mambo yaliyofichika yatadhihirika karibuni. 
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27.  Watu waungwana hawanikatai, lakini kundi la wenye 

shari likaniudhi na kunikana. 

28.  Hao wakaweka vikwazo katika kila jambo 

nililolinuia, lakini Mola wangu Akanisaidia, hapo 

wakakimiba na kugeuza mgongo. 

29.  Na waliasije! Wallahi siri yake haikufahamika, ilhali 

mwanga wa ukweli wangu ulikuwa wazi zaidi kuliko 

jua. 

30.  Nikashikamana na subira wakati wa dhuluma ya 

watu dhalili kati yao, na jamaa zangu wa karibu nao 

walikuwa wakiuma kama nge. 

31.  Na huu ndio msiba mmojawapo juu ya Islam 

kwamba anakadhibishwa na kukufurishwa mithili 

yangu kwa matamanio ya nafsi. 

32.  Hivyo, nimeapa kwa Mungu Ambaye shani yake ni 

Tukufu, juu ya kwamba Atawadhalilisha maadui 

nami nitapata kuheshimika. 

33.  Upotevu una alama kadha na uongofu nao unazo 

alma mfano wake, hivyo inukeni kuzichanguza alama 

na kuzingatia. 

34.  Mwadhani kwamba nimezusha uongo kusudi kwa 

hila, ilhali baadhi ya dhana inakuwa dhambi na 

maovu. 
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35.  Yawezekanaje hivyo ilihali Mwenyezi Mungu 

amedhihirisha utakaso wangu na Ameleta ishara 

zing‟aazo na zaonekana wazi! 

36.  Itakufikia ahadi ya Mwenyezi Mungu namna 

usiyoiona, lakini yataitambua macho makali yaonayo 

sana. 

37.  Hakuna duniani awezaye kuuvunja upanga wa haki, 

na yule ainukaye kuuvunja kwa ubahili atavunjwa 

mwenyewe. 

38.  Ni nani yule anayenifanyia uadui ilihali Mola wangu 

Ananipenda, na yu nani awezaye kuniua ambapo 

Mwenyezi Mungu Ananisaida. 

39.  Na Mola wangu Anajua siri ya moyo wangu na siri 

zao, na kila kilichofichika kipo mble Yake. 

40.  Na kama ningekataliwa na Mfalme, pasi shaka uadui 

wa wanikadhibishao na kunihakirisha ungenidhuru. 

41.  Lakini nimefanya urafiki halisi na Mola wangu, 

hivyo zikanijia ishara za Mwenyezi Mungu jinsi 

uonavyo. 

42.  Dhuluma za mahuluku si jambo geni kwetu, kwani 

udhia wao ni suna isiyogeuka. 

43.  Nilipoambiwa kwamba u mtume, nikafikiria kuwa 

nimeitwa kwenye jukumu litakalokuwa zito kwa 

mahuluku. 
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44.  Ewe unayenikufurisha, punguza kidogo kutumia 

nguvu, na uiogope ghadhabu ya Mola Aliyenena 

„Usifuate usiyo na elimu nayo, na ujitahadhari.‟ 

45.  Na niliposema, mimi ni Mwislamu, ukasema u 

kafiri. Ewe mjasiri, uchamungu umepotea wapi? 

46.  Kama huogopi, sema tu: Wewe si mwaminio. Na 

zaja zama utakapoulizwa na kuhabarishwa. 

47.  Mimi nimetengana na nafsi yangu na mahuluku na 

matamanio ya nafsi, hivyo matusi hayaniudhi wala 

kunisifu hakunifaharishi. 

48.  Na kuna adui wengi walionijia baada ya kufikishia 

udhia upeo wake, lakini siwapi kisogo, nami sina 

tabia ya kuwapa watu kisogo. 

49.  Naona alama ya dhuluma inabaki juu ya pua, lakini 

alama za udhia hupata kubadilika. 

50.  Na Wallahi nimemfuata Muhammadsaw, na kila 

wakati naangazwa kwa mwanga wake. 

51.  Namstaajabia yule kipofu asiyetibu macho yake, 

lakini kwa dhuluma ya kijahili anagombana nasi na 

kutudhihaki. 

52.  Je umeshahau uchafu ambao uliridhika kuula, nawe 

unamsingizia mtu asiye na hatia na kuendelea 

kuitajataja. 
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53.  Inapopungua elimu ya mtu, uchamungu wake nao 

hupungua, naye anakwenda mbiombio njiani mwa 

bahati mbaya na analaghai. 

54.  Nami simo miongoni mwa wale ambao upanga 

unaweza kuzuia makusudio yao; basi, anawezaje 

mkufurishaji kuniogofya kwa matukano. 

55.  Twapata kila siku msaada baada ya msaada; basi 

Ewe mwenye kuungua ndani ya moto wa husuda, 

kufa wewe katika moto unaowasha wewe 

mwenyewe. 

56.  Tumeahidiwa na Rahmani heshima na uongozi, basi 

inuka ukafute nakshi hii ikiwa unao uwezo. 

57.  Habedari! Zama zarudi kwenye mwongozo, 

kutumwa kwangu kuwe ni baraka kwenu. Hivyo 

mchangamke na kufurahi. 

58. Acheni amri isiyokuwa ya Mungu, na jitahidini 

kufuata amri Yake. Kwa hakika Mwenyezi Mungu ni 

Mola wetu, basi Mtiini na kuhudhuria mbele yake. 

59. Habedari! Hakuna atakayebaki duniani minghairi ya 

Mwenyezi Mungu; kila mwenzi minghairi ya Mungu 

atatenganishwa. 

TAMATI 
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Maelezo Ya Pembeni Kuhusu Hotuba Iliyofunuliwa: 

 Kuna Tofauti Gani Baina Ya Adamu Na 
Masihi Mau‘udi 

Mwenyezi Mungu Alimuumba Adamu ili awalete watu 

kutoka hali ya kutokuwepo kwenye kuwepo na kutoka 

umoja Alete kwenye wingi. Na Akawafanya mataifa, 

makabila, makundi na jumuiya tofauti ili Aonyeshe 

namna mbalimbali za uwezo wake, na ili kujaribu nani 

miongoni mwao ni bora kimatendo na kuwapita 

wengine. Na Akamfanya Adamu dhihirisho la sifa yake 

iliyo chanzo cha ulimwengu, yaani sifa ya kuwa Al-awwal 

— wa kwanza ― kama ilivyotajwa ndani ya Kitabu 

Chake bayana kauli yake Huwal Awwalu ― Yu wa 

kwanza ― na kwa sababu „mwanzo‟ hutaka vingine 

baada yake, nafsi ya Adamu ilitaka wanaume na 

wanawake wengi. Hivyo amri ikashuka, na wanawake 

wakazaa sana na watu wakakithiri na ardhi ilijaa 

mahuluku. Kisha muda mrefu ukapita juu yao na 

makundi yao na maoni yao yakawa mengi na matakwa 

yao na matamanio yao yakahitilafiana. Wengi wao 

wakawa mafasiki na wakaanza kushambuliana wao kwa 

wao na wakazidi katika ufasiki na uasi na wakataka 

kwamba mwenye nguvu kati yao ammeze mnyonge, 

kama mdudu mmoja anavyommeza mdudu mwingine. 

Na walikuwa wameghafilika mpaka upotevu wa kila 

namna ulipojumuika ndani yao, uliokuwa ni jambo la 

lazima kwa zama za Masihi Mau„udi, na kila msiba 

ukaiangukia Islam hata ikawa kama mtu aliyezikwa 
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akiwa hai, na siku zikafikia mwisho wake na zikawa 

katika giza kama usiku, na zama zikataka vita iliyo vita 

ya mwisho,
34

 hapo Mwenyezi Mungu Akamtuma Masihi 

wake kwa vita hii ili kutowesha kiza cha kufuru na 

kuwaangamiza wadhalimu kwa hoja, si kwa mkuki na 

                                                            
34 Maelezo ya pembeni: Mwenyezi Mungu Alikuwa Amekadiria 

tangu azali kwamba vita kali itapiganwa mara mbili baina ya 

shetani na binadamu, mara ya kwanza ndani ya zama za awali na 

mara nyingine katika zama za mwisho. Ahadi ya kwanza 

ilipowadia shetani aliye chatu wa kale akampoteza Bi Hawa na 

akamtoa Adamu katika Pepo, na Iblisi akafaulu kupata utashi 

wake, na akawa kati ya wale walioshinda. Na ilipowadia ahadi ya 

mwisho, Mwenyezi Mungu Alitaka kumpa Adamu ushindi juu ya 

Iblisi na jeshi lake na kumuua dajali huyu kwa silaha kutoka 

Kwake. Hivyo, Akamuumba Masihi Mau„udi ambaye ni Adamu 

katika maana hii kwamba amhilikishe chatu huyo na ayaangamize 

kabisa aliyoyashinda huyo chatu. Basi ulilazimika ujaji wa Masihi 

ili hatimaye Adamu apate ushindi, na hii ilikuwa ni ahadi 

iliyotakiwa kutimizwa. Na Mwenyezi Mungu Amekwisha ashiria 

kwenye ushindi huu mkubwa na kuuawa kwa Dajali wa kale 

ambaye ndiye Shetani. Katika kauli yake Akasema: Bila shaka u 

miongoni mwa waliopewa muda.★ Yaani, kazi ya kukung‟olea 

mbali kikamilifu na kuyaangamiza uliyoyashinda, yaani ushirikia 

wa namna mbali mbali na kufuru, na ufasiki, itafanyika katika 

zama za mwisho na wakti wa Imam wa zama, Masihi. Ufahamu, 

basi, kama u miongoni mwa wenye akili. Mwandishi. 

★ Sura Al A„raaf, 7:16 
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pigo la upanga, na kukata mzizi wa makafiri, na ili watu 

warejee kwenye umoja na kujipoteza ndani ya huba ya 

Mungu baada ya kuhitilafiana. Basi, ikathibitika hapa 

kwamba Masihi Mau„udi  katika sifa hizi anakabiliana na 

Adamu kama kitu chenye hitilafu kinakabiliana na kitu 

kingine. Kwa yakini ndani mwake mna ishara kwa 

wamchao Mungu. 

Kisha uelewe kuwa kuhitilafiana huku baina ya Adamu 

na Masihi Mau„udi si kitu kilichofichika na nadharia tu, 

bali ni jambo wazi kabisa na ni miongoni mwa kweli 

zing‟aazo zisizohitaji uthibitisho kwa hoja. Kwani 

Adamu alikuja ili kuwalta watu kwenye maisha ya dunia 

na kuwasha baina yao moto wa hitilafu na uadui, na 

Masihi wa nyimati amewasili ili kuwarudisha tena 

kwenye kujipoteza ndani ya huba ya Mungu na kuondoa 

hitilafu baina yao na ugomvi na inda na mzizi wa 

mifarakano na kusambaratika, na kuwavuta kwenye 

umoja na kujipoteza ndani ya Mungu na kukana vyote 

minghairi ya Mungu na kuleta kwenye urafiki halisi wa 

Mungu. Na Masihi ni dhihirisho la sifa Al-Aakhir ya 

Mungu Ambaye ndiye Khatam wa silsila ya mahuluku. 

Na kwenye sifa hii hii imeashiriwa  ndani ya kauli yake 

Huwal Aakhiru, kwani sifa hii ndiyo alama ya mwisho wa 

ulimwengu. Hivyo, kwa sababu hii nafsi ya Masihi 

ilitaka silsila ya wingi kukomesha kwa kukithiri vifo au 

kwa kuyarudisha madheheu mbalimblai kwenye dini 

ambamo mna mauti ya nafsi kimatamanio na kiutashi, 

na ambamo sheria asilia ifuatwe inayoendelea sawa na 
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masilahi ya Mungu, na kuwaokoa watu katika kusamehe 

na kulipiza kisasi, mahaba na uadui, vilivyo matokeo ya 

maelekeo ya nafsi. Kwani, sheria ya kiasili inayotumia 

nguvu zote za binadamu kwa njia ya kufaa hairidhiki 

kuihudumia nguvu moja tu. Haizifungii ndani ya duara 

la „msamaha‟ wala daura la „kulipiza kisasi‟ tu, bali 

inaihesabu kuwa huluka mbovu; inaipa kila nguvu  haki 

yake sawa na masilahi, kuafikiana na hali na haja 

inayosikika, na hubadilisha amri ya kusamehe na 

kulipiza kisasi, urafiki na uadui sawa na mabadiliko ya 

masilahi ya wakati. Hii hii ndiyo matui ya nafsi na 

matamanio na jazba za kinafsi, na kuingia ndani ya 

waliojipoteza katika huba ya Mungu. Basi kwa kifupi ni 

kwamba Masihi Mau„udi atawapeleka watu kutoka 

kuwepo kwenye hali ya kutokuwepo. Na 

atawakumbusha siku za nyumba iliyobomoka na 

kuwahamisha kwenye makao ya wafu, ama kwa 

kuwafisha kimwili kwa njia mbalimbali za maafa ya 

kimbingu au kiardhi, au kwa njia ya kufisha nafsi 

Ammarah ― nafsi inayoamrisha kutenda mabaya  ― na 

kwa kifo kiwafikiacho wenye mwamko wa pili kwa 

kufagilia mbali nafsini mabaki ya athari za mungu 

yeyote mwingine, na kuondoa giza la utamanifu na 

kukamilisha daraja za kujipoteza ndani ya Mungu. 

Ndani mwake mna mwongozo kwa wanaotafakari. 

Kisha uelewe kuwa Masihi Mau„udi ndani ya Kitabu cha 

Mungu siye Isa bin Mariamuas aliyepewa Injili na 

alikuwa mwenye kutumikia sheria ya Musaas, kama 
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walivyodhania baadhi ya majahili miongoni mwa watu 

wahalifu na kundi la waliokosa, bali yu Khatamul 

Khulafaa wa umati huu kama Isaas alivyokuwa Khatamul 

Khulafaa wa silsila ya Musaas, na alikuwa ni tofali la 

mwisho kwa silsila hiyo na Khatamul Mursalina. Hii 

ndiyo haki. Basi, ole wao wasomao Kurani kisha 

wanapita wakikana. Kwa yakini Furkan imekwishatoa 

uamuzi baina ya wagomvi wawili kuhusiana na suala hili. 

Katika Sura An-Nuur imebainishwa kwa kauli yake 

Minkum kwamba Khatam wa Maimamu ndiye miongoni 

mwa dini hii.  Kadhalika ikafafanua jambo hili katika 

Sura At-Tahriim, Al-Baqara na Al-Faatiha. Basi 

mwaenda wapi mkizikimbia nususi hizi imara bayana. Je 

kuna haja ya dalili nyingine baada ya Kurani kwa 

mwenye akili. Maneno gani mtayaamini baada ya sahifa 

zilizotakasiaka. Na Mwenyezi Mungu Amewaahidi 

waaminio ndani ya Sura At-Tahriim kwa kauli yake, „Na 

Tukampulizia humo roho Yetu‟
35

 kwamba atamuumba 

Ibni Mariamu kutoka miongoni mwao, naye atalirithi 

jina hili na atakuwa Isa pasipo tofauti yoyote kitabia. 

Hivyo imeishatolewa katika aya hii ahadi toka kwa 

Mwenyezi Mungu kwamba mtu mmoja wa umati huu 

atapewa jina Ibni Mariamu na baada ya takwa kamili 

atapuliziwa roho Yake. Basi, mimi ndimi yule Masihi 

ambaye mnanilaumu kwa sababu hiyo. Na hakuna 

awezaye kubadili maneno ya Mungu Mwenye kudura na 

                                                            
35 Sura At-Tahriim, 66:13 
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heshima. Je mwafanya hadhi yenu katika ahadi ya 

Mungu kuwa muwe Wayahudi kama Wayahudi wa 

umati wa Musaas katika maovu na uasi mkubwa, na 

hamtaki kuwa Masihi awe kutoka miongoni mwenu 

kama Masihi wa silsila ya Musaas? Ole wenu! 

Mmeridhika kushabihiana nao katika shari na hasara, 

lakini hamtaki muwe mwashabihiana nao katika heri. 

Wallahi, hata adui hamtendei adui yake yale 

mnayajitendea nafsi zenu. Mmetupa Neno la Mungu 

nyuma ya migongo yenu. Tuliwakumbusheni lakini 

mlisahau kusudi. Tuliwaonyesheni lakini mlijifanya 

vipofu. Na tuliwaiteni lakini mkakataa na mkaifuata 

nafsi Ammara katika kila jambo mlilolipinga, Enyi kundi 

la maadui! Je mtaachwa bure? Au mtasamehewa yote 

mliyoyatenda kwa matamanio ya nafsi yenu? 

Mmekuwaje hamtafakari ndani ya Kurani wala hamuoni 

aliyonena Mola wenu kwa kufafanua vizuri? Je 

haikuwatosheni aya ya Sura At-Tahriim, au mwajitenga 

na Neno la Mungu Mtukufu? Angalieni jinsi Mwenyezi 

Mungu Alivyopiga mfano wa Mariamu kwa umati huu 

ndani ya Sura hii kwa njia hii kwamba Ibni Mariamu 

atatokana nanyi wakati wa uchamungu kamili. Na 

ililazimika kuhakikisha mfano huu uliotajwa ndani ya 

aya hii kwamba mtu mmojawapo wa umati huu awe Isa 

bin Mariamu ili mfano huu uhakikike kidhahiri pia 

pasipo shaka wala wasiwasi. La sivyo, mfano huu 

utakuwa bure na batili ambapo mja yeyote miongoni 

mwa waja wa umati huu asisadikike kuutimiza. Na 
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jambo hili ni miongoni mwa mambo yasiyostahili kwa 

shani ya Mungu Mtukufu Mwenye heshima. Na hii hii 

ndiyo haki aliyonena Mungu Jalia. Basi, baada ya haki 

kuna nini isipokuwa upotevu? Ama Isaas ambaye ndiye 

mwenye Injili, basi yeye ameishafariki na Mola wetu 

Ametoa ushahidi ndani ya Kitabu Chake Kitukufu. 

Haiwezekani kwake kurejea duniani na kuwa Khatamul 

Ambiyaa ilhali Unabii umehitimishwa juu ya Nabiisaw 

wetu, hivyo hamna baada yake Nabii isipokuwa yule 

aliyeangazwa kwa nuru yake na kufanywa mrithi wake 

toka kwa Mungu Mtukufu. Jueni kwamba 

Muhammadsaw alijaaliwa Ukhatam tangu azali, kisha 

akajaaliwa yule ambaye roho yakesaw ilimfundisha na 

kumfanya kivuli chake. Basi ni mwenye mibaraka yule 

aliyefundisha na aliyefundishwa.
36

 Kwani Ukhatam 

                                                            
36 Maelezo ya pembeni: hii ndiyo ishara kwenye wahyi kutoka 

kwa Mwenyezi Mungu ulioandikwa ndani ya Barahine 

Ahmadiyya, na muda zaidi ya miaka ishirini umekwishapta juu 

yake. Mwenyezi Mungu alinifunulia wahyi na Akasema: „Kila 

baraka ni kutoka kwa Muhammadsaw, basi ni mwenye mibraka 

yule aliyefundisha na aliyefundishwa‟, yaani Nabiisaw alikufundisha 

kwa njia ya athari ya ruhania yake na kujaza kikombe cha moyo 

wako rehema tele ili kukuingiza ndani ya masahaba zake na 

kukushirikisha katika baraka zake na ili utabiri wa Mungu wa 

Aakhariina Minhum utimie kwa fadhili na hisani Zake. Na kwa 

kuwa utabiri huu ulikuwa ni msingi imara na dalili kubwa juu ya 

madai yaliyomo ndani ya Kurani, hivyo Mungu Subhana 
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halisi ulikadiriwa ndani ya elfu ya sita iliyokuwa siku ya 

sita katika siku za Rahmani ili Khatam wa binadamu 

ashabihiane na Abul Bashar ― Adamu. Na masilahi 

mengine yalitaka kwamba Mtume wetusaw atumwe katika 

siku ya tano, yaani ndani ya elfu ya tano baada ya 

Adamu, kwani siku ya tano ni siku ya mkusanyiko wa 

ulimwenu kabiri, nayo ndiyo kivuli cha Adamu ambaye 

Mwenyezi Mungu Alimpa heshima na taadhima. Kwani, 

Adamu alijikusanyia nafsini mwake vyote vilivyopo 

ulimwenguni na kuviunganisha vilivyokuwa vimesamba-

ratika. Hivyo, hamna shaka kwamba ulimwengu kabiri 

katika sura zake mbalimbali ulikuwa mahali pa uumbaji 

wa kwanza wa Adamu. Basi kwa maana hii Adamu 

aliumbwa katika siku ya tano bila shaka wala wasiwasi. 

Kisha Mwenyezi Mungu alinuia kumuumba Nabii 

wetusaw aliye Adamu, kwa namna nyingine ndani ya elfu 

ya sita baada ya uumbaji wake wa kwanza kama 

alivyomuumba hapo kabla mteule wake Adamu  

mwisho wa siku ya sita katika siku za mwanzo wa 

uumbaji  ili ikamilika  kushabihiana  baina  ya  uumbaji  

wa  kwanza na mwingine. Na hii hii ndiyo siku ya 

Ijumaa ya kweli, na Ijumaa  ya  Adamu ilikuwa ni kivuli 

chake mbele ya wenye akili. Kisha Mwenyezi Mungu 

 

                                                                                                                             

Aliashiria kwayo katika Baraahine Ahmadiyya ili kutajwa kwake 

iwe ni hoja juu ya maadui kwa kulingana na urefu wa zama. 

Mwandishi.   
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Akamfanya mmoja wa umati wake kuwa dhihirisho lake 

kwa njia ya kivuli, ambaye katika jina lake na uasili wake 

ni kama huyo huyo, na Mungu Akamuumba katika siku 

ya sita sawa na hesabu ya siku za kuanzisha uumbaji 

kwa kukamilisha kushabihiana kwake, yaani katika 

mwisho wa elfu ya sita ili ashabihiane na Adamu kuhusu 

siku ya kuumbwa kwake, nayo ndiyo siku ya Ijumaa 

hasa, kwani Mwenyezi Mungu Alikadiria kujumuisha 

makundi mbali mbali katika siku hiyo kwa rehema yake 

kamili. Na itapulizwa baragumu, yaani kwa 

kuwajumuisha Mwenyezi Mungu Ataonyesha dhihirisho 

lake, na mara wote watakusanyika katika dini moja 

isipokuwa wale wenye bahati mbaya kwa utashi wa 

Mungu na gereza la bahati mbaya likawazuia. Kwenye 

hii hii Mungu Subhana Aliashiria ndani ya kauli Yake wa 

Aakharina Minhum katika Sura Al-Jumu„ah akiashiria 

kwenye siku ya Ijumaa ya kweli. Akataka kwa kauli hii 

kuwa Masihi Mau„udi atakayekuja baada ya Khatamul 

Ambiyaa ndiye atakuwa ni Muhammad kwa 

kushabihiana naye kikamilifu, na marafiki zake 

watakuwa kama masahaba, na huyu huyu ndiye Isa 

Mau„udi kwa umati huu. Hii ndiyo aliyoahidi Mungu 

ndani ya Sura At-Tahriim na An-Nuur na Al-Faatiha. 

Hii ndiyo kauli ya haki wanamoshuku. Haiwezekani 

kwamba Nabii yeyote aje baada ya Khatamul Ambiyya 

isipokuwa aliyefanywa mrithi wake kutoka katika umati 

wake na kupewa jina lake na asili yake, na wajuzi hujua 

jambo hili. Hivyo, huyu ndiye Masihi wenu 
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mnayemwona lakini hamtambui, na mwainua macho 

yenu upande wa mbingu. Je mwadhani kwamba 

Mwenyezi Mungu Atamrudisha Isaas bin Mariamuas 

duniani baada ya kifo chake na baada ya Khatamun 

Nabiyyinsaw? Hayawi, hayawi mnayodhania. Na 

Mwenyezi Mungu Amekwisha ahidi kuzuia ile roho 

Aliyoikidhia matui, na Mwenyezi Mungu Havunji ahadi 

yake, lakini nyinyi m watu majahili. Je mnadhani kuwa 

Yeye Atamtuma Isaas duniani na kumfunulia wahyi 

miaka arobaini na kumfanya Khatamul Ambiyaa na 

Atasahau kauli yake walakin Rasulallahi wa Khataman 

Nabiyyiina. Ameepukana na upungufu na Yu juu kuliko 

yale mnayomsifu nayo. Nyiye mnayafuata maneno 

msiyoelewa hakika yake. Kama mngeyarudisha kwenye 

Mwamuzi kutoka kwa Mungu aliyetumwa kwenu 

ingekuwa bora kwenu kama mkijua. Ni sikitiko kwenu, 

mmeichukulia elimu ya dini kuwa visa tu, na mnazozana 

juu ya msingi huu kwa uchoyo na husuda; na Mungu 

Amepiga muhuri  juu ya nyoyo zenu hivyo hamwoni. Je 

hamwangalii kwenye silsila mbili zinazokabiliana, au 

bahati yenu mbaya imewashindeni hivyo hamwoni? Na 

mnalonga kuwa ndani ya Kurani hamna habari ya 

Masihi Mau„udi ilhali Kurani imejaa habari zake lakini 

vipofu hawazioni. Habedari! Laana iwe juu ya waongo 

wanaokadhibisha Kitabu cha Mungu na kukibadilisha 

na hawaogopi. Na wanapoambiwa, njooni 

tukawabainishieni hoja za Mwenyezi Mungu, husema 

sisi tumeishapata mwongozo, ilhali mikononi mwao 
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hamna kitu isipokuwa visa vya uongo, na hawanayo 

takwa. Na wanawafanyia masihara walioamini ilhali 

wanatambua. Na sio ujaji wangu mwishoni mwa silsila 

ya Muhammadsaw isipokuwa kukamilisha mshabaha na 

kutimiza uzani wa mkabala ili baada ya ushindi wa 

shetani, Adamu ajaaliwe kushinda.
37

 Basi, imekuwaje 

hawazingatii! Je ilikuwa vigumu kwa Mwenyezi Mungu 

kumuumba Isa mwingine kama Isa bin Mariamu? 

Ameepukana na upungufu. Anapoamua kufanya jambo, 

huliambia, kuwa, nalo huwa. Yeye ndiye Aliyemtuma 

mithili ya Musaas mwanzoni mwa silsila ya 

Muhammadsaw, hivyo ikawa dhahiri shahiri kutokana 

nayo kwamba yeye Anataka kumuumba mithili ya Isaas 

mwishowe ili silsila mbili zishabihiane kwa mshabaha 

kamili. Basi, mmekuwaje hamwamini? Enyi watu, 

aminini au msiamini, Mwenyezi Mungu Hataiacha silsila 

                                                            
37 Mwenyezi Mungu Alimuumba Adamu na kumfanya kiongozi 

na hakimu na amiri wa kila mwenye roho yaani watu na majini 

kama inavyofahamika kutokana na aya „Usjuduu Li Adama‟. Kisha 

shetani akamtelezesha na kumtoa katika Pepo na utawala 

akapewa huyu chatu, na katika vita hii Adamu akapata dhila na 

feheha na soni. Katika vita pengine upande mmoja unashinda na 

wakati mwingine upande wa pili unakuwa mshindi, na mbele ya 

Mungu wachamungu ndio hupata mwisho mwema. Hivyo, 

Mwenyezi Mungu Akamuumba Masihi Mau„udi ili Ampe shetani 

ushinde katika zama za mwisho, na hii ndiyo ahadi iliyopata 

kuandikwa ndani ya Kurani. Mwandishi. 
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hii mpaka kuitimiza wala Hatamwacha nyoka wa 

Adamu mpaka kumuua. Basi, kama mnao uwezo, 

batilisheni Aliyotaka Mwenyezi Mungu. Je mnakataa 

neena ya Mungu baada ya kuteremka, Enyi 

mlionyimika? Na ahadi ya Mwenyezi Mungu imetimia 

kwa ukweli na haki, basi Enyi wenye kuhasirika, 

msinunue upotevu. Je mnafanya ubahili katika yale 

ambayo Mwenyezi Mungu Alimneemesha nayo mja 

mmoja miongoni mwa waja wake? Je mwaweza 

kumshinda Mwenyezi Mungu kwa ndimi zenu na hila 

zenu na mbinu zenu? Basi, jikusanyieni hila zenu zote 

na waiteni kuwasaidieni waliowapiteni katika hila na 

uongo na kaeni katika kila njia wala msinipe muhula, 

nanyi mtaona kwamba Mungu Atawadhalilisheni na 

kuwarudishieni hila zenu, na hamtaweza kumdhuru hata 

kidogo wala hamtasaidiwa. Je mnadhani kwamba 

binadamu ameifanya kazi hii kwa hiari ya nafsi yake? 

Sivyo, bali ni Mwenyezi Mungu Anayerekebisha ardhi 

baada ya kuchafuliwa kwake. Je ardhi haikunajisika kwa 

ufisadi? Mmekuwaje, mbona hamwangalii? Kwa yakini 

mnaachana na njia iliyo sawa, basi na Mungu 

Amewaacheni na kuondoa nuru ya mioyo yenu. Na 

ndivyo walipavyo wakosefu. Je mwastaajabia kwamba 

Imamu mmoja kutoka miongoni mwenu amewajieni 

katika zama za mwisho ili silsila mbili ziwe sawa kama 

vitanga  viwili vya mizani. Mmekuwaje, mwawezaje 

kustaajabia? Ikawa hivyo ili itimie ahadi ya Mungu 

iliyomo ndani ya Sura At-Tahriim, An-Nuur, Al-Faatiha 



Hotuba Iliyofunuliwa 

154 

na Al-Baqarah. Imekuwaje, hamtafakari. Ishara zimeisha 

teremka na haki imebainika na dalili wazi zimedhihirika, 

hata hivyo mnakengeuka. Hamkutaka hoja ila mkapewa 

hoja tele, hata hivyo hamjizuii. Je hamuioni ardhi yenu 

namna Mwenyezi Mungu Anavyoendelea kuipunguza 

mipaka yake, na shingo ziko chini ya mguu wangu huu 

zikinyenyekea, na watu toka katika kila njia 

wanakusanyika kwangu? Kama jambo hili lingkuwa 

minghairi ya Mungu nisingebaki baina yenu miaka 

thelathini kama mshuhudiavyo na ningalihilikishwa 

kama wazushi waangamizwavyo. Je nimeleta kitu kigeni, 

ilhali mlikuwa mkingojea hapo kabla? Na mlilia sana 

katika maombi ili Mola wangu Anihilikishe kama 

wapotofu, lakini nilijaaliwa baraka juu ya baraka na 

maneno yenu yakalaaniwa na dua zenu zikakataliwa 

moja kwa moja na mkawa wenye kuhakirishwa na 

kudhalilishwa kwani mlikuwa mnabeza. Mwenyezi 

Mungu Hatanihilikisha kabla ya kutimia jukumu langu. 

Ninayo siri fulani na Mwenyezi Mungu wasiyoijua hata 

malaika, basi Enyi majahili mahasidi, mwawezaje 

kunitambua? Na daraja yangu mble Yake si kwa sababu 

ya matendo yangu ya dhahiri wala maneno yangu wala 

elimu wala kuhojiana, bali kwa sababu ya siri iliyomo 

moyoni mwangu iliyo nzito kuliko milima. Na siri yangu 

huwahuisha wafu na kuotesha mimea katika nchi kame 

na kuonyesha ishara. Basi, je yupo mtafutaji miongoni 

mwa wenye busara, na je wapo watu watafutao? Nami 

nimefanywa na Mola wangu kuwa ishara kwa Islam na 
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hoja toka kwa Mungu Mjuzi sana, na karibuni wakanao 

wataelewa. Watasikia na wataona vizuri vilioje siku 

watakayomfikia! Hawa wamemaliza umri wao duniani 

kama vipofu, wanakumbushwa lakini hawajali. 

Nimekuja ili kwa amri ya Mola Mwenye Enzi
38

 

niwapeleke watu toka uwepo kwenye kutokuwepo na 

kuwaonyesha kiama kabla ya kiama. Na mnaona 

kwamba magonjwa yanazagaa na watu wanahilikika, na 

karibuni watu wataonja mauti yaliyo matui ya 

matamanio yahusikanayo na kutengana na Mungu. Na 

nimekuja kwa kuwapeleka watu kwenye umoja kutoka 

kwa wingi, na kwenye mwafaka toka kwa hitilafu, na 

kwenye kujumuika toka kusambaratika. Na kwa ajili hii 

vyanzo vimevumbuliwa na milango yake imefunguliwa. 

Je hamwangalii namna njia zilivyobainishwa wazi na 

stima ziendeshwavyo baharini, na ngamia wa kike 

wenye mimba ya miezi kumi walivyoachwa, na habari 

                                                            
38 Maelezo ya pembeni: Tumekariri mara kwa mara kwamba 

uhamisho toka uwepo kwenye kutokuwepo hautakuwa kwa 

upanga wala mshale, bali utakuwa kwa amri ya Mungu Mmiliki 

wa malipo. Kwani, Mwenyezi Mungu Ameandika ndani ya 

Vitabu Vyake kwamba alama ya kudhihiri Masihi Mau„udi ni 

kuwa mtasikia habari za vita katika sehemu na maeneo 

mbalimbali na habari za kutapakaa ugonjwa wa kuambukiza 

katika nchi mbalimbali. Tena alama mojawapo ya Masihi ni 

kwamba yeye atawavutia watu kwenye nukta kamilifu ya takwa, 

na hii nayo ni namna fulani ya kifo. Mwandishi. 
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zilivyokuwa rahisi kufikishwa, na maoni yanavyobadili-

shanwa, na nafsi zinavyounganishwa? Na mwaona 

kwamba watu wanahamishwa kutoka katika dunia hii 

kwenye mava kwa sababu ya vita ambazo moto wake 

uliwashwa baina ya wafalme, na kwa namna mbali mbali 

za magonjwa ya kuambukiza, tena kwa uenezi wa kiini 

cha mafundisho ya Kurani na uhakika wa Kitabu cha 

Mungu Rahmani ambao nimetumwa kwa ajili yake 

katika zama hizi, kwani, mafundiho hayo nayo huita 

kwenye mauti, yaani kwenye matui yanayoiangukia nafsi 

kwa kutengana na hali ya kutomjali Mungu na 

matamanio ya nafsi, na yanaita kwenye kuipoteza ndani 

ya sheria ya asili, na kwenye hali kama hali ya mtu 

aliyekufa na kuhilikika, na yanavuta kwenye kutengana 

kikamilifu na harakati za hiari, na kwenye kuafikiana na 

fatuwa ambazo moyo hujaaliwa kila wakati kutoka kwa 

Mwenyezi Mungu Ashushaye takdiri. Na katika hali hii 

binadamu anajihilikisha dhati yake na haitii amri ya nafsi 

yake na jazba zake hata kwamba hainasibishwi kwake 

kutulia wala kutikisika wala kuacha wala kushika, na hali 

yake inakuwa mbali na mabadiliko. Wala haipatikani 

ndani mwake alama ya azimio na nia. Huwa hana habari 

ya kusifiwa au kulaumiwa. Huwa kama wafu. Na hii 

ndiyo namna ya mauti, kwani mwenye kupata daraja ya 

matui haya hana hiari ya kutikisika wala kutulia, wala 

kusikia uchungu wala ladha, wala raha wala taabu, wala 

huba wala uadui, wala msamaha wala kulipiza kisasi, 

wala ubahili wala ukarimu, wala woga wala ushujaa, wala 
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ghaidhi wala upole. Basi yu maiti mikononi mwa 

Mwenye Uzima, Mhifadhi wa milele, haikubaki ndani 

mwake hali ya kutikisika wala matamanio, wala 

hainasibishwi kwake hali yoyote katika hali hizi kama 

isivyonasibishwa kwa wafu. Na hamna shaka kwamba 

hali hii ndiyo mauti, na hali hii ndio mwisho wa daraja 

za utumwa wa Mungu na kuondoka maisha ya kinafsi 

na kwenye hii huishia safari ya Mawalii wamwendao 

Mungu Mmoja. Hayo ndiyo mafundisho ya Kurani, na 

mafundisho mengine yote ya kuvutia kwenye Rahman 

ni duni kuliko haya. Na hakuna baada yake daraja 

yoyote miongoni mwa daraja za kumfikia Mungu na 

kupata maarifa yake mbele ya wenye akili na wenye 

kutafakari na kuzingatia. Na Torati iliwaelekeza watu 

kwenye kulipiza kisasi, sawa nayo hamna kimbilio na 

kusalimika. Na Isaas aliuamuru umati wake kwamba 

mmoja wao akipigwa kofi kwenye shavu moja, basi na 

amgeuzie la pili pia yule aliyempiga kofi, na asitake 

kulipiza kisasi. Bila shaka haya makundi mawili 

hayalingani na sheria ya asili, na yanazifuata tu amri za 

kanuni. Ama mfuasi wa Muhammadsaw, yeye 

ameamurishwa kuifuata sheria ya asili pia kama 

anavyoifuata sheria ya kanuni, na kuhusiana na jambo 

lolote akate shauri la mwisho baada ya ushahidi wa 

sheria ya asili, na kwa hiyo Islam imeitwa dini ya asili 

kwa sababu ya asili kuambatana na dini hii. Na kwenye 

hii hii Nabii wetusaw ameashiria akisema: „Jiulize fatuwa 

moyo wako ingawaje mamufti  waendelee kukutolea 
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fatuwa zao.‟ Basi, tazama jinsi alivyoelekeza kwenye 

sheria ya asili na hakuridhika na wasemayo maulamaa. 

Basi Mwislamu kamili ni yule azifuataye sheria mbili, na 

anaona kwa macho mawili, hapo anaongozwa kwenye 

njia iliyonyoka, na walaghai hawawezi kumlaghai. Ndiyo 

sababu Mwenyezi Mungu Akieleza sifa bora za Islam 

Akataja kuwa hii ndiyo dini ya asili aliposema „Shikeni 

tabia ya asili ya Mungu Aliyowaumbia watu.‟
39

 Na hii 

ndiyo miongoni mwa fadhila za dini hii na sifa bora za 

sheria hii, kwani ndani ya mafundisho haya tegemeo la 

kila jambo ni juu ya nguvu takatifu iamuayo ambayo ipo 

ndani ya mwamko wa pili wa binadamu, inayofikisha 

kwenye ukamilifu utimilifu katika daraja za kujipoteza 

ndani ya Mungu. Basi pamoja na hiyo haibaki nafasi 

yoyote ya madaraka ya kibinadamu, kwani ndani yake 

itafanywa sawa na ushahidi wa tabia ya asili. Ama Torati 

na Injili, basi hizi zamwacha mtu kwenye mpaka ulio 

mbali kutoka kwa ushahidi mtakatifu wa asili na karibu 

zaidi na kuingiliwa na wingi wa nguvu ya ghaidhi au 

upungufu wa nguvu ya kifikiria, hata kwamba wakati 

mwingine mbele ya wenye akili itawezekana kama aitwe 

mwenye kulipiza kisasi kuwa mbwamwitu muudhi; au 

aitwe mwenye kusamehe au kufumbia macho pasipofaa 

― mathalani wakati wa kumwona mkewe akizini ― 

kuwa mtu asiye na haya wala ghera, mbele ya watu 

wenye kuona haya na ghera. Na kwa hiyo baadhi ya 

                                                            
39 Sura Ar-Ruum, 30:31 



Hotuba Iliyofunuliwa 

159 

wakati utamwona mtu ambaye mafundiso ya kusamehe 

yanampendeza anatengana na uhakika wa msamaha na 

rehema na anaruka mipaka ya ghera ya kibinadamu, 

kwani msamaha sio wenye kusifiwa kila mahali mbele ya 

mwenye akili. Kadhalika kulipiza kisasi kila mahala si 

vizuri mbele ya wazingatiao. Basi, hamna shaka kwamba 

aliyejilazimisha kila mahali kusamehe kwa kuifuata Injili, 

yeye baadhi ya wakati akafanya hisani pasipofaa. Na yule 

aliyejilazimisha kulipiza kisasi kila mahali kwa kuifuata 

Torati, basi pengine akalipiza kisasi pasipofaa na 

akaanguka toka kwenye daraja za wema. Ama Kurani, 

basi hii imeelekeza katika mahali kama hapo kwenye 

ushahidi wa sheria ya asili ibubujikayo toka katika 

chemchem ya nguvu takatifu na kuteremka kutoka 

Roho Mwaminifu ndani mwa nyoyo safi. Kurani 

inanena: „Malipo ya ubaya ni ubaya ulio sawa nao. 

Lakini anayesamehe na kusuluhisha, basi ujira wake ni 

juu ya Mwenyezi Mungu.
40

 Basi, iangalie nukta hii ya 

ruhania, kwani hii imeamuru kuisamehe hatia sharti 

msamaha urekebishe nafsi, la sivyo malipo ya ubaya ni 

ubaya ulio sawa nao. Na kwa kuwa Kurani ni Khatamul 

Kutub na kamili kuliko Vitabu vyote na ni bora na vizuri 

zaidi kuliko Vitabu vyote, hivyo imeweka msingi wa 

mafundisho yake kwenye kilele cha upeo wa mwisho, na 

ikaifanya sheria ya asili kuwa mwenzi wa sheria ya 

kanuni katika hali zote ili kuwakinga watu na upotevu, 

                                                            
40 Sura Ash-Shuuraa, 42:41 
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na ikataka kumfanya mtu kama mfu akiwa hatikisiki 

upande wa kuvuli wala kuuke wala hana hiari ya 

kusamehe wala kulipiza kisasi isipokuwa kwa hukumu 

ya masilahi toka kwa Mungu Mwenye jalali. Basi, haya 

ndiyo mauti ambayo Masihi Mau„udi ametumwa kwa 

ajili yake ili ayatimize kwa idhini ya Mola Mtendaji bora. 

Ndiyo sababu nilisema kuwa Masihi Mau„udi 

atawahamisha watu toka uwepo kwenye kutokuwepo. 

Hii ndiyo namna ya uhamisho, na habari yake kidogo 

imeishatangulia. Kuna tofauti kubwa mno baina ya 

mafundisho haya yenye shani na mafundisho ya Torati 

na Injili, basi waulize waliokubali wasiwasi wa dajali. 

Kwa hakika mafundisho haya yanaongoza kwenye yale 

yaliyonyoka kabisa, hamna ndani yake kuzidi kiasi wala 

kupunguza, wala hayaachani na masilahi na hekima wala 

hayapuuzi muktadha wa wakati na hali, bali yanafanya 

kazi chini ya maamrisho ya sheria ya asili na fatuwa za 

nguvu takatifu wala hayaachi njia ya wasitani. Na tangu 

azali ilikadiriwa kuwa Masihi Mau„udi ataeneza barabara 

mafundisho haya yasifiwayo ili kuwapa wenye bahati 

njema mauti kabla ya mauti ya Kiama. Basi, hapa watu 

wema watakufa kwa sababu ya utii kamili. Na mauti 

haya hujaaliwa kwa nyoyo safi zilizosalimika. 

Wanakunywa kikombe cha kujipoteza ndani ya huba ya 

Mungu na wanatoweka ndani mwa bahari ya Umoja wa 

Mungu baada ya kuvua vazi la kutojihusisha na Mungu. 

Ama wale walio na bahati mbaya hatimaye 

wataangukiwa na adhabu toka mbinguni kwa njia ya 
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aina mbalimbali ya magonjwa ya kuambakiza au kwa 

vita na kumwagwa damu. Na baina yao yatapita mauti 

kwa ghafula na matui yafishayo papo hapo kama 

maradhi yanayowashika kondoo, ikiwa ni takdiri ya 

Mungu Mtukufu. Vita zitakithiri juu ya ardhi, vita moja 

ikiisha nyingine itaanza, na mtasikia toka kila upande 

habari za wafu. Na haya yote yatakuwa hususan kwa 

uwepo wa Masihi Mau„udi, kwani Mwenyezi Mungu 

Amemteremsha kama mwenye kung‟olea mbali mizizi. 

Na hii ndiyo kati ya alama zake kubwa na sifa hasa za 

dhati yake. Yeye anakabiliana na Adamu katika sifa hizi 

pamwe na baadhi ya mambo yafananayo. Ama kuhusu 

mambo yafananayo, haya yanapatikana katika namna ya 

kuumbwa. Maana Bi Hawa aliumbwa kwa mkono wa 

kudura kutokana na Adamu namna ya pacha. Kadhalika 

Masihi Mau„udi akazaliwa pacha, na pamoja naye 

akazaliwa mtoto wa kike, jina lake Jannat, aliyefariki 

baada ya miezi sita tangu siku ya kuzaliwa na akaenda 

peponi, lakini Hawa hakufa ili awe njia ya kukithiri 

watu. Kwani Adamu alidhihiri kwa kuwahamisha watu 

kwenye uwepo toka hali ya kutokuwepo, hivyo ilikuwa 

haki ya kuwa kwake pacha kwamba aishi ili kumsaidia 

Adamu kutimiza makusudio. Ama Masihi Mau„udi, 

huyu amedhihiri ili kuwahamisha watu kwenye mauti 

kutoka kwa uhai, hivyo ilikuwa haki ya pacha wake 

kuondolewa duniani ili awe ni alama ya makusudio 

yaliyodhamiriwa. Tena Adamu aliumbwa siku ya Ijumaa, 

na ndivyo alivyoumbwa Masihi Mau„udi siku hii hii 
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ndani ya saa yenye baraka. Vilevile Adamu aliumbwa 

katika siku ya sita, na kadhalika Masihi Mau„udi 

akaumbwa katika elfu ya sita. Na yale maafa ambayo 

kudhihiri kwayo kulikadiriwa katika wakati wa Masihi, 

miongoni mwa makubwa yao ni kutoka kwa Yajuja na 

Majuja na kutoka kwa dajali potofu. Hawa ndio fitina 

kwa ajili ya Waislamu wakati wa kuasi kwao na 

kumkimbia Mwenyezi Mungu Wadudi, na ni balaa 

kubwa walilotawaliwa nalo kama Wayahudi 

walivyotawaliwa nalo. Tambua kwamba Yajuja na 

Majuja ni mataifa mawili yanayotumia moto na ndimi za 

moto katika vita zao na katika vitu wanavyotengeneza 

na kwa hiyo wanaitwa majina haya mawili. Mwako ni 

sifa ya moto, na ndivyo vita yao inavyokuwa kwa 

kutumia vitu vya kulipuka, na kwa njia hii ya kitali 

wanawashinda wote wa ardhini. Nao kutoka kila mahali 

pa juu wanakuja mbiombio, na bahari haiwazuii wala 

mlima wowote miongoni mwa milima, na wafalme 

wanaanguka mbele yao wakihofia, wala yeyote hana 

uwezo wa kukabiliana nao. Na wataendelea 

kuwakanyaga chini ya miguu yao hadi saa iliyoahidiwa. 

Yeyote atakayeingia baina ya mawe haya mawili, 

atasagwa jinsi nafaka inavyosagwa ndani ya kinu hata 

kama anayo mamlaka makubwa. Ardhi yatetemeka 

vikali kwa sababu yao na milima yatikisika, na upotevu 

unaenezwa, na dua yote haisikilizwi wala kilio chochote 

hakipati kuwasilia arshi. Na msiba unawasibu Waislamu 

unaoendelea kula mali zao na heshima zao na daraja 
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zao. Na siri za wafalme wa Kiislamu zinatobolewa na 

huwadhihirikia watu kuwa wanaangukiwa na ghadhabu 

ya Mungu kwa sababu ya uasi wao na hatia zao. 

Wamenyanganywa heba yao, heshima yao, shani yao na 

jalali yao kwa sababu hawashiki takwa. Wanakabilana na 

adui kwa njia moja na wanapata kushindwa kwa njia 

saba kwa sababu hawafanyi wema. Wanajionyesha kwa 

watu na hawamfuati Mtumesaw wa Mungu na suna yake 

wala hawashikamani na dini barabara. Hawa ndio 

taswira tu pasipo roho ndani mwao. Hivyo, Mwenyezi 

Mungu Hawaangalii kwa rehema wala hawasaidiwi. Na 

Mwenyezi Mungu Anataka kupokea toba yao ikiwa 

wananyeyekea. Lakini hawakutubu wala hawakujinye-

nyekeza, basi adhabu itawaangukia wakosefu isipokuwa 

wale wanyenyekeao. Wataona siku za misiba na mausiku 

yake kama walivyoona waliolaaniwa. Hapo ndipo 

atakaposimama Masihi mbele ya Mola wake Jalia na 

kumwomba usiku mrefu kwa vilio na huzuni na 

atayeyuka jinsi theluji iyeyukavyo juu ya moto, na 

ataomba kwa kulia sana mno kwa sababu ya msiba 

ulioziangukia nchi, na atamkumbuka Mungu kwa 

machozi yatiririkayo na kumchuruzika usoni. Hapo dua 

yake itasikilizwa kwa sababu ya daraja yake mbele ya 

Mungu na watateremka malaika wenye kuhami, basi 

Mungu Atafanya Atakayoyafanya na kuwaokoa watu 

katika maradhi ya kuambukiza. Wakati ule Masihi 

atatambuliwa ardhini kama alivyotambuliwa huko 

mbinguni, na ukubali wake utatiliwa nyoyoni mwa watu 
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wa kawaida na maamiri, na wafalme watatafuta baraka 

katika nguo zake. Haya yote yatakuwa toka kwa 

Mwenyezi Mungu na mintarafu yake, na yatakuwa ya 

ajabu machoni mwa watu. Basi, tafakari ndani ya Kurani 

na Hadithi kama unashuku. Na sikusema haya kutoka 

kwangu, bali ndio itikadi ya Waislamu Masalih na 

imeandikwa ndani ya kitabu cha Mola wa walimwengu.
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Hali iliyopo yamwita Masihi Mau‘udi na 
Mahdi Mau‘udi 

Kwa yakini ardhi imejaa dhuluma na ujeuri, na ufisadi 

umeuzingira kila mteremko na mwinuko na kweli 

zimeondoka mahali pake na nukta nyepesi za kielimu 

zimetengana na vituo vyao, dini imevulia mbali vazi la 

mapambo yake, na sheria imetia upanga wa shani yake 

ndani ya ala yake, na siri zake za batini na alama za 

uwepo wake zimepotea. Na damu za wanawe na 

wajukuu wake zilimwagwa mpaka mbingu ikawalilia 

wanawe kufa kwao na ugeni wake. Kila kiungo chake 

kimepata kuugua na kila mwanamke wake mwenye 

watoto wengi amekuwa tasa. Sasa hii ndio ajuza 

aliyepotewa na nguvu zake na ni bikizee ambaye sura 

yake na uangavu wake umegeuka, ulimi wake una 

kigugumizi kilichomshinda, meno yake yanao ukoga. Je 

dini hii ilikuwa ni dini aliyoileta Khatamun Nabiyyinasaw 

Aliyoikamilisha Mola wa walimwengu? Sivyo kabisa! 

Bali imechafuliwa na mikono ya wenye bidaa 

walioifanya Kurani kuwa mkusanyiko wa uongo. 

Wakapotea na kuwapoteza wengine na hawakuwa 

wenye kufahamu. Hawa ndio watu wasiomiliki kitu 

isipokuwa ganda wala hawatambui lubu ya uhakika ni 

nini, juu ya haya wanajidhania kuwa miongoni mwa 

wenye elimu, bali masheikh wakubwa wa dini. Ndimi 

zao zaeleza visa tu vile walivyobuni mababu zao, na 

hawakubakiwa na kitu ila matarajio yao na matamanio 

yao. Misikiti yao imejaa wale watu wasiotambua siri za 
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ibada na wanajadiliana kuhusiana na maneno waliopata 

kusikia toka kwa kundi lenye hatia. Hawajakanyaga 

mitaa ya ruhania. Wanasali wasielewe hakika ya sala, 

wanasoma Kurani wasifahamu Neno la Mola wa 

ulimwengu. Haki imedhihiri wasitambue. Na Mwenyezi 

Mungu amemtuma Masihi wake wasimkubali, bali 

humhakirisha na hawamheshimu wala hawamjii wakiwa 

waaminio. Ukweli ulipowajia wakakataa ilhali hapo 

kabla walikuwa wanaungojea. Waambiwapo, Enyi watu, 

ikimbilieni heri, na msizifuate nyayo za shetani atiaye 

wasiwasi nyoyoni na kurudi nyuma, husema nyinyi m 

wapotevu. Walinikadhibisha pasipo kuchunguza 

ipasavyo kuchunguza. Na wananipita wakitakabari. 

Wamesahau yote iliyowasihi Kurani na hawajui 

Aliyoyateremsha Rahmani na wanapoteza umri wao 

katika hali ya kughafilika. Kama wangeifahamu Kurani 

wangenitambua, lakini wametupa Kitabu cha Mungu 

nyuma ya migongo yao wakijasiri. Husema, hukutumwa 

wewe ilihali Mwenyezi Mungu Anatosha na aya zake 

kuwa shahidi kama wangekuwa watafutaji wa haki. 

Wameweka wakfu ndimi zao kwa kutukana na 

kudhalilisha. Wakataka kupata msaada wa zile riwaya 

dhaifu zisizo za yakini hata chembe kwa kuipinga 

Kurani. Na Mwenyezi Mungu ameng‟arisha haki, lakini 

hawasikii, na Akaondoa pazia kwenye siri, lakini hawa-

jali. Wamesoma Kurani, lakini hawakupata habari ya siri 

za dafina zake. Wametiwa silisili za maneno ya Kurani 

na hawakupewa funguo za hazina zake zilizofungwa. 



Hotuba Iliyofunuliwa 

167 

Hivyo, yawezekanaje warejee salama kutoka katika njia 

hii. Basi, wakapindamana na kuacha njia ya kuhakiki 

wala hawakuonja hata funda moja la kinywaji halisi 

wala hawanayo busara. Kisha Mwenyezi Mungu 

Aliponifanya kuwa Masihi Mau„udi na Akanituma kwa 

ukweli na haki wakati wa haja, wakaanza 

kunikadhibisha na kunikufurisha na kunitaja kwa 

kunikebehi na hawakujizuia. Jua la zama hizi 

limekurubia kuzama, na nyoka wa uhai amekusudia njia 

zake na haikubakia katika dunia ila nafasi ndogo tu. Je 

wanataka kuwa muhula wa shetani urefushwe? Na 

zama zetu hizi ni zama za mwisho na hizi 

zimewahilikisha watu wengi mpaka sasa. Na hapo 

kabla Adamu alianguka katika medani ya vita na 

shetani Akamshinda na hakuona ushindi hadi miaka 

elfu sita. Dhuria zake wakapondwa vipande vipande na 

wakasambaratishwa kila upande. Basi, mpaka lini 

shetani atapewa muhula? Je hajawapoteza watu wote 

isipokwa waja Masalih wa Mungu walio wachache? 

Yeye ameishatimiza jukumu lake na kukamilisha kazi 

yake, na sasa wakati umewadia kuwa Adamu asaidiwe 

na Mola wa walimwengu. Na hakuna shaka wala 

wasiwasi kwamba muhula wa shetani ulikuwa mpaka 

zama za mwisho kama inavyofahamika toka katika 

Kurani, yaani neno Indhaar — nafasi, muhula — 

lililomo ndani ya Kurani, kwani Mwenyezi Mungu 

akamwambia kwa kusema: „Haya, hakika umekuwa 
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miongoni mwa waliopewa nafasi mpaka wakati wa siku 

maalum.‟41 Yaani siku ya kufufuliwa ambayo ndani yake 

watu watafufuliwa katika mauti ya upotevu kwa idhini 

ya Mungu Mwenye Uzima, Mhifadhi wa milele. Bila 

shaka siku hii ndiyo siku iliyofanana na siku ya 

kuumbwa Adamu, kwani Mwenyezi Mungu Alitaka 

ndani yake amuumbe aliye mithili ya Adamu, kisha 

atapakaze ardhini dhuria zake wa ruhania na kuwapa 

ushindi juu ya kila aliyekata uhusiano wake na Mungu, 

na akikatika akatengana Naye. Yasikika haja sana ya ujaji 

wa Adamu wa Pili ndani ya zama za mwisho ili alipie 

kilichoponyoka zama za awali na kwamba litimie onyo 

la Mungu kuhusiana na shetani. Kwani, Mwenyezi 

Mungu Akamfanya kuwa miongoni mwa waliopewa 

nafasi hadi mwisho wa dunia, na Akaashiria ndani yake 

kumhilikisha na kumfukuza katika mamlaka yake. Na 

kuna maana gani ya kumpa muhula pasipo kumwonya 

kwamba atauawa baada ya siku za nafasi na kukaa 

duniani? Na kuhilikishwa kwake ni adhabu yake kwa 

sababu yeye aliwaangamiza watu kwa fitina zake kubwa 

na elfu ya saba ilikuwa ni wakati uliowekwa kwa 

kumuua. Yeye akawaingiza watu ndani ya jahanamu 

katika milango yake saba na kutimiza haki ya upofu 

wake. Hivyo, elfu ya saba yaafikiana sana na milango 

saba. Na Mwenyezi Mungu Alikwisha andika kuwa yeye 

atauawa katika sehemu ya mwisho ya dunia na ndipo 

                                                            
41 Sura Saad 38:81-82 
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watoto wa Adamu watajaaliwa uzima kwa rehema ya 

Mungu Mtukufu, na atapatwa na ushinde mkubwa sana 

kama alivyopatwa nao Adamu zama za mwanzo. Na 

hapo itakuwa ni kulipiza kisasi, mtu kwa mtu na 

heshima kwa heshima. Na ardhi itang‟aa kwa nuru ya 

Mola wake, na adui wa Adam, mteule wa Mungu, 

ataangamia. Ndivyo inavyokuwa adhabu ya uadui wa 

wateule. Na ushindi huu ulikuwa haki na wajibu kwa 

Adamu, kwani shetani alimshinda katika sura ya chatu 

na kumtupa ndani ya shimo la dhila na akavunja 

mgongo wake baada ya Mwenyezi Mungu kumpa 

heshima. Na lengo la Iblisi lilikuwa ni kumuua na 

kumhilikisha na kumng‟olea mbali na akataka 

kumtowesha yeye na dhuria zake na ali zake. Hivyo 

akahukumiwa kutoka kwenye mahakama ya kadiri ya 

Mungu kuuawa baada ya siku za muhula, na kwenye hii 

hii Akaashiria Mungu Subhana katika kauli yake „Ilaa 

Yaumi Yub‘athuun’ kama wajuvyo wanaotafakari. Hii 

haimaanishi kuwafufua wafu bali muradi wake ni 

wapotevu kujaaliwa uzima baada ya upotevu wao, na 

inaiunga mkono kauli hii ya Mwenyezi Mungu iliyomo 

ndani ya Kurani: „Ili kuifanya ishinde dini zote‟,42 kama 

isivyofichika juu ya wenye akili na maarifa. Kwani, 

kuishindisha dini juu ya dini zote inahakikika tu kwa 

ishara kubwa na hoja madhubuti na kukithiri watu 

wema na wacha Mungu. Na hakuna shaka kwamba ile 

                                                            
42 Sura As-Saff 61:10 
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dini inayojaaliwa dalili zifikishazo kwenye yakini na 

kuzitakasa nafsi ipasavyo kutakasa na kuwaokoa katika 

kucha za shetani mlaaniwa ndiyo dini inayozishinda dini 

zote na ndiyo iwafufuayo wafu katika makaburi ya shaka 

na uasi na kuwahuisha kielimu na kimatendo kwa fadhili 

za Mungu Manani. Na Mwenyezi Mungu alikuwa 

Amekadiria kwamba dini yake haitapata ushindi kamili 

juu ya dini zote wala hazitajaaliwa nyoyo dalili za haki 

isipokuwa katika zama za Masihi Mau„udi na Mahdi 

aliyeahidiwa. Ama zama zililzo kabla yake, takwa 

haitakuwa kwa wingi kwa ujumla wala ufahamu, bali 

ufasiki utakithiri na upotevu. Kwa ufupi, basi, ni 

kwamba mwongozo mpana kwa ujumla na hoja 

madhubuti timilifu zahusiana na zama za Masihi 

Mau„udi kutoka kwa Mungu Mtukufu. Na katika zama 

zile kweli zilizofichika zitafichuka na uhakika 

utaondolewa pazia na mila za batili zitaangamizwa na 

dini za uongo pia. Na Islam itashinda mashariki na 

magharibi, na haki itaingia ndani ya kila nyumba kwa 

kuacha wakosefu wachache. Na kazi itatimia na 

Mwenyezi Mungu Ataondoa vita, na amani itapatikana 

juu ya uso wa ardhi na utulivu na suluhu itateremka 

ndani mwa nyoyo. Wanyama mbuai wataacha ukatili 

wao, na nyoka sumu zao. Mwongozo utabainika na 

upotevu utaangamia, wala haitabaki katika kufuru na 

ushirikina isipokuwa alama tu kidogo.  Moyo unaougua 

tu utabaki kuambatana na ufasiki na ubaya. Wapotevu 

watapewa mwongozo na waliozikwa makaburini 
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watafufuliwa. Basi hii ndiyo maana ya kauli yake: „Ilaa 

yaumi Yub‘athuun.‟ Ufufuo huu ndio ufufuo wasiouona 

watu wa awali wala mitume waliopita wala manabii wote. 

Na ingawaje dini ya Mungu ki-nguvu na kiuwazo 

ilizishindi dini zote, lakini hapo kabla haikutokea 

kwamba ikabiliane na dini zote kwa hoja na dalili za 

kutegemewa na kuzishinda kabisa na kuthibitisha 

kwamba hizo zimejaa uborongaji, na kwamba ijitokeze 

kama mashujaa kwa silaha za hoja mpaka ienee katika 

miji yote na nchi zote, lakini hii ilikuwa takdiri ya Mungu 

Wadudi na Alikwisha tangulia kusema ushindi kamili na 

suluhu kuu kwa ujumla yahusikana na zama za Masihi 

Mau„udi. Na ndiyo sababu shetani alipewa muhula hadi 

zama hizi zenye baraka, hivyo Mungu Akampa nafasi ili 

yatimie yote Aliyokusudia kwa walimwengu. Hivyo, 

shetani akawapoteza wote waliomfuata. Basi wakakata 

jambo lao baina yao sehemu sehemu, kila kundi 

likifurahia waliyo nayo, na hawakubaki juu ya njia iliyo 

sawa isipokuwa waja Masalih wa Mungu. 

Na siri ndani mwake ni kwamba zama zimegawanywa 

katika namna sita toka kwa Mungu Aliyeumba 

ulimwengu katika nyakati sita, nazo ni hizi: Zama za 

Mwanzo, Zama za kuongezeka na kupata kukua, Zama 

za ukamilifu na upeo, Zama za kurudi nyuma na 

kupungukiwa uhusiano na Mungu na upungufu wa 

ufungamano, Zama za mauti kwa upotevu wa aina aina 

na Zama za ufufuo baada ya mauti. Kwa yakini mfano 

wa watu, mbele ya Mwenyezi Mungu, tangu wakati wa 
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Adamu mpaka zama za mwisho ni kama mfano wa 

mmea utoao chipuko lake, kisha hulitia nguvu na 

ukavimba ndipo ukasimama sawasawa juu ya bua lake, 

kisha ukawa kimanjano, tena kwa idhini ya Mungu 

unaanza kuanguka, kisha mazao yakavunwa na ardhi 

ikabaki tupu. Tena Mwenyezi Mungu Akaihuisha baada 

ya kufa kwake, na lo ikawa yenye rutuba na ikaotesha 

mimea ikistawi na kuwa chanikwiti, na macho ya 

wakulima yaburudika. Ndivyo Alivyopiga Mwenyezi 

Mungu mfano wa walimwengu. Hivyo, imethibitika 

katika sehemu hii kwamba zama za mauti ya ruhania 

zilikadiriwa toka kwa Mola wa walimwengu. Na 

ikakadiriwa kwamba watu wote katika elfu ya sita 

watapotea isipokuwa wachache walio Masalih. Ndiyo 

maana shetani alisema lazima nitawapoteza wote. Kama 

hii isingekuwa imekadiriwa, asingejasiri maluuni huyo 

kutamka maneno haya. Na kwa kuwa alielewa kwamba 

Mwenyezi Mungu Amekwisha weka nyuma ya zama 

hizo zama za ufufuo na mwongozo, ufahamu na 

uelewa, basi akasema: „Ilaa Yaumi Yub‘athuun‟. Kwa 

kifupi, miongoni mwa zama zote, zama za mwisho ni 

zama za ufufuo kama waelewavyo wenye elimu. Hivyo, 

Mwenyezi Mungu Akagawanya elfu sita katika zama 

sita, na Akaweka Kiama katika sehemu fulani ya elfu ya 

saba. Na zilipofika elfu ya sita zilizo zama za kufufuliwa 

toka kwa Mwenyezi Mungu, ikatimia kazi ya kupoteza, 

na watu wakawa makundi mengi kwa sababu ya shetani 

dhalili. Uasi ukazidi na makundi mbalimbali yakawa 



Hotuba Iliyofunuliwa 

173 

yasiyotawalika kama mfuro wa mawimbi mazito. 

Upotevu umekuwa mrefu kwenda juu kama milima, na 

watu wakafa kwa mauti ya ujahili na ufasiki na maovu 

na kutojali, na mauti yakaenea ndani ya mataifa yote na 

nchi zote na pande zote. Hapo ndipo Mwenyezi Mungu 

Alipoona kuwa wakati wa ufufuo umewadia na wakati 

wa mauti umefikia mwisho wake, basi, Akamtuma 

Mtume wake jinsi suna yake iivyoendelea katika karne 

za awali, ili kuhuisha wafu, na hii ilikuwa ni ahadi 

isiyokuwa na budi kutimia, kutoka kwa Mola wa 

mahuluku. Basi Masihi huyu huyu ndiye Khatamul 

Khulafaa na mrithi wa Manabii, na Imamu aliyetazamiwa 

kuja toka kwa Mungu Mtukufu, na Adamu ambaye kwa 

njia yake Mwenyezi Mungu Ameanzisha mara ya pili 

silsila ya kuhuisha. Na Mwenyezi Mungu Amemwita jina 

„Ahmad‟ kwani kwa njia yake Mola Jalali Atahimidiwa 

ardhini kama Anavyohimidiwa mbinguni. Na pia 

amemwita „Isa bin Mariamu‟ kwani Akaumba ruhania 

yake toka kwake Mwenyewe, na kulikuwa hakuna juu ya 

ardhi sheikh wake kama baba zake. Na akapewa lakabu 

ya Isa aliye Masihi kwa sababu juu yake ulimalizika 

Ukhalifa wa Nabiisaw wa nyimati zote, Mbora wa 

Wateule, jinsi Ukhalifa wa silsila ya Musaas ulivyoishia 

kwa Isaas kutoka kwa Mungu Mtukufu, na pia kwa 

sababu hii kwamba jina lake litaenea kote ardhini na 

atakumbukwa katika kila kaumu kwa heshima na 

utukufu. Yeye atadhihiri upande mmoja kama umeme 

tena atang‟ara katika pande zote  na  kuangaza anga lote 



Hotuba Iliyofunuliwa 

174 

la mbingu, na pia kwa sababu ilikwisha andikwa tangu 

azali kwamba ataigusa mbingu kwa kuziondolea pazia 

kweli nyingi. Katika zama zake nukta yoyote haitabaki 

kufichika. Basi hizi ni sababu tatu za kumuita aliye 

Khatamul Khulafaa kuwa Masihi. Basi tafakari ndani 

yake ikiwa u miongoni mwa wenye busara. Kwa yakini 

yeye amepata baraka za Nabiisaw wake anayemiliki sifa 

hizi tatu kikamilifu. Hivyo, acha kumtaja Isaas na 

mwamini kivuli cha Mborasaw wa Mitume wote na 

Khatamul Ambiyaa. Na mbele ya Mwenyezi Mungu, 

miongoni mwa mambo ya muhimu mojawapo lilikuwa 

ni kuzifanya zama za mwisho kuwa zama za ufufuo, 

yaani zama za kujadidisha silsila ya kuhuisha. Hii ndiyo 

kweli, basi usibishane kama majahili. Na kadhalika 

miongoni mwa makusudio makubwa ya Mungu 

kulikuwa ni kumhilikisha shetani kabisa na kumrudishia 

Adamu ushindi mara nyingine na kujaza ardhi uadilifu 

na unyoofu na baraka za namna namna na neema, na 

kuyaondolea pazia mambo yote ya hakika. Pia 

Atafikisha jambo lake na yule aliyetumwa Naye kwenye 

pande zote, na Atadhihirisha jalali Yake na jamali Yake 

ardhini na Atatumia kila njia kwa kutimiza jambo hili. 

Basi, Yeye Akamsimamisha mtumishi kutoka kwake 

kwa shabaha hii na kwa kujadidisha sheria njema, na 

Akamfanya miongoni mwa Bani Farisi toka kuumeni, 

na miongoni wa Bani Fatima kuukeni, ili kujumuisha 

ndani yake jalali na jamali na kumwekea sehemu moja 

bora sana ya sifa za wanaume na sehemu moja bora 
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sana ya sifa za kike, maana watakuwepo ndani ya Bani 

Farisi mashujaa watakaorudisha imani toka mbinguni. 

Na ndiyo sababu Mwenyezi Mungu Akaniita Adamu na 

Masihi aliyeonyesha mfano wa Mariamu katika 

kuumbwa, pia Akamuita Ahmad aliyetangulia katika 

fadhila, ili Adhihirishe kwamba Amejumuisha ndani ya 

nafsi yangu kila shani ya Manabii kama hiba na kipaji. 

Na hii ndiyo haki wanayohitilafiana ndani yake. 

Hatarejea Adamu duniani wala Nabii wetu mtukufusaw 

wala Isaas mfile aliyetuhumiwa. Mwenyezi Mungu 

Ameepukana na upungufu na Yu juu sana kuliko 

mnayomtungia uongo. Je hizi si zama za mwisho? 

Mmekuwaje, mbona hamtafakari? Je Saa haijakaribia 

kwa kudhihiri Nabii wetusaw, na alama zake 

hazijadhihirika? Basi mtakimbilia wapi? Mmekuwaje 

mnazisukuma habari toka kwenye nyakati zao na 

kuziahirisha ilhali mnajua? Je mmeisahau Hadithi ْ بُعِثْتُْاَنَّ
ْوَْ ْکَھَاتَیِْ اعَۃُ السَّ    — mimi nimetumwa na Kiama kama vidole 

hivi viwili. Imekuwaje, basi, kwani mnakufuru? Kiguseni 

kidole cha shahada na kidole cha kati na kumbukeni 

ahadi ya Mwenyezi Mungu. Lakini hawakumbuki 

isipokuwa wale waelekeao kwa Mungu. Nami nimekuja 

ndani ya elfu ya saba ambayo ndiyo siku ya kuumbwa 

kwa Adamu. Kwa yakini ndani yake mna mwongozo 

kwa wazingatiao. Je hamsomi Sura Al-„Asr na ndani 

yake umebainishwa umri wa dunia katika idadi zake 

tangu Adamu mpaka Nabii wetusaw kwa watu 

wanaofahamu. Na huu ndio umri wanaoutambua watu 
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wa Kitabu, basi waulizeni ikiwa hamjui. Hamna hitilafu 

baina ya idadi za Sura Al-„Asr na hesabu yao isipokuwa 

tofauti ile iliyopo baina ya kalenda ya jua na kalenda ya 

mwezi. Kama mkishuku, basi hesabuni wenyewe. Na 

kama jambo hili limehakikika, basi jueni kuwa nilizaliwa 

mwisho wa elfu ya sita sawa na hesabu hii. Na hii ndiyo 

siku ya Adamu kuumbwa, na kwa Mola wetu siku moja 

ni kama miaka elfu sawa na mnavyohesabu. Na kama 

mnashuku katika yale tuliyoandika, yaani tangu silsila ya 

Adamu hadi siku yetu hii imebaki miaka elfu moja au na 

miaka michache zaidi kidogo, basi njooni tuithibitishe 

kutoka katika Kitabu cha Mungu na Hadithi na Vitabu 

vya Manabii wa zamani. Kwani thamani za herufi za 

Sura Al-„Asr, sawa na hesabu ya Jummal, kama 

iivyofichuliwa kwangu na Mungu Wahabu na jinsi 

zinavyofululiza riwaya za Watu wa Kitabu, zinaongoza 

kwenye jambo hili kwamba tangu Adamu, Nabii wa 

kwanza mpaka zama za Khatamul Ambiyaasaw ilikuwa 

imepita miaka elfu tano, isipokuwa miaka michache, na 

haikubaki katika elfu ya tano ila kidogo kuliko miaka 

mia mbili,43 na kutoka katika Hadithi ya Mimbari yenye 

                                                            
43 Zile kauli zinazohitilafiana na hesabu hii, na wataalamu wa 

zamani wamezitaja, ndizo kauli ambazo baadhi yao zabatilish 

baadhi nyingine. Hawakuafikiana juu ya neno moja, bali 

wanahangaika katika kila bonde. Hivyo haifai kuzishika kauli zao 

baada ya Kurani na Manabii wa zamani kuafikana juu ya hesabu 

hii. Mwandishi 
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vipago saba inafahamika ile ile maana tuliyoieleza katika 

mahali pake kwa wasomao. Na ilipothibitika kwamba 

kiasi hicho katika umri wa dunia kilikuwa kimeishapita 

mpaka zama za Mtumesaw wa Mungu, Mbora wa 

mahuluku, basi na imethibitika pamoja nayo pia 

kwamba kiasi kilichobaki ni kidogo sana kulingana na 

kiasi kilichopita. Kurani imeieleza habari hii mara kwa 

mara kwamba Saa iko karibu, hamna shaka ndani yake, 

na ikasema: „Imewakaribia watu hesabu yao‟44 na 

ikasema: „Saa imekaribia‟45 na ikanena: „Basi alama zake 

zimeisha kuja.‟46 Kadhalika zipo aya zingine pia kuhu-

siana na jambo hili. Hivyo, imejulikana kutokana na hizi 

kwa yakini kabisa, Enyi wenye akili, kuwa sehemu 

kidogo ya umri wa dunia inabaki kulingana na zama 

zilizoishapita hata kwamba alama za Saa zimedhihirika 

na siku ya ahadi imesogea karibu na wakati 

uliotazamiwa kuja umekwisha wadia, na wakati uliopita 

umekwenda mbali. Basi rudisha macho, je waona ndani 

yake uongo? Na amani iwe kwa yule aufuataye 

mwongozo. Na umeelewa kwamba muda uliopita tangu 

wakati wa Adamu hadi zama za Nabii wetu Mteulesaw 

ulikuwa karibu miaka elfu tano na Kurani imeshuhudia 

juu yake, na watu wa Kitabu pia wameafikiana juu yake 

pasipo kuhitilafiana. Basi kadirio gani lililo dogo kuliko 

                                                            
44 Sura Al-Ambiyaa 21:2 

45 Sura Al-Qamar 54:2 

46 Sura Muhammad 47:19 



Hotuba Iliyofunuliwa 

178 

kadirio hili? Je huu sio wakati wa mwisho wa Alasiri? 

Tujibu kwa uadilifu. Lau kama uepe kukubali hii, hata 

hivyo huna budi kukiri kwamba muda uliobaki ni 

kidogo hata kuliko nusu bila hitilafu yoyote. Basi juu ya 

kwenda kombo umekubali madai yetu kwa kauli yako 

hii. Hivyo unalazimika kukiri kwamba katika muda wa 

zama za Adamu mpaka zama za Mtumesaw wa Mungu 

muda uliobaki ulikuwa miaka elfu mbili na miaka mia 

chache, na haya haya ndiyo madai yetu. Basi sifa zote 

njema zamhusu Mwenyezi Mungu Mola wa 

walimwengu. Twasema kwamba tumetumwa mwanzoni 

mwa elfu ya mwisho miongoni mwa maelfu ya silsila ya 

Abul Bashar47 — Adamas — na hatima ya elfu ya sita kwa 

idhini ya Mungu, Mrehemevu kuliko warehemevu wote. 

Na hizi ni zama za Masihi aliye Adamu wa zama za 

mwisho. Na hii hii ndiyo hoja yangu uliyoikiri tayari, 

Ewe adui! Basi uangalie kuwa umebanwa barabara, na 

ndivyo abanwavyo kila anayetengana na wenye maarifa. 

Na Mwenyezi Mungu hakutuambia wakati wa Kiama, 

bali Ametuambia tu kwamba ndani ya elfu hii kitatokea, 

                                                            
47 Katika baadhi ya ibara za kitabu chetu hiki badala ya kueleza 

neno „hatima ya dunia‟ tumeandika neno „mapinduzi makubwa‟ 

au „kukatika silsila ya Adamu‟ au ibara nyingine. Sababu yake ni 

kuwa habari ya Saa imefichika na minghairi ya Mungu hakuna 

ajuaye maelezo yake. Hivyo, kinaya ni karibu zaidi na takwa. 

Twaamini mageuko makubwa kutokea baada ya muda huu na 

twamwachia maelezo yake Mola wetu Mtukufu. Mwandishi. 
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na Akatuarifu baadhi ya habari zake na Hakutuambia 

baadhi nyingine. Hivyo hatuna elimu ya wakati wa 

Kiama, wala malaika yeyote huko mbinguni hajui. Nasi 

hatuelewi uhakika wa Saa; twajua tu kwamba hii itakuwa 

ni mapinduzi makubwa na siku ya malipo, na maelezo 

yake twamwachia Yule Mjuzi Ajuaye uhakika wa 

mwanzo na wa mwisho. Twarudia tena kauli na 

twasema kwamba Mwenyezi Mungu Alifananisha zama 

za Mtumesaw wa Mungu na wakati wa Alasiri. Ukitaka, 

usome ndani ya Kurani Sura Al-„Asr. Kadhalika habari 

za Alasiri zimekuja katika Hadithi Sahihi na Akhbar za 

kutegemewa zilizofululiza, mpaka zinapatikana ndani ya 

Bukhari na Muwatta‟ na vitabu vingine vya 

kutegemewa. Na siri ndani ya tashbihi hii ni kwamba 

Mwenyezi Mungu Alimtuma Musaas baada ya 

kuhilikisha vizazi vya kwanza na kumfanya kuwa 

Adamu kwa umati mpya na Akamfunulia wahyi 

Aliyoifunulia, na silsila ya dini yake ikakatika baada ya 

miaka elfu na mia tatu na kidogo zaidi. Ndivyo 

Alivyoamua Mwenyezi Mungu. Kisha Akamtuma Isaas 

ili awakumbushe wana wa Israeli waliyoyasahau katika 

mafundisho ya Torati na kuwatilia shauku ya huluka 

njema, na silsia ya dini yake iliishia katika muda 

uliokuwa takraiban nusu ya muda wa silsila ya Musaas 

kisha Akamtuma Nabii Wake Muhammadsaw, Mbora wa 

mahuluku na Mtume wake Mteule, juu yake rehema za 

Mungu na amani na baraka zake kubwa. Na 

Akaendeleza silsila ya wafuasi wake bora mpaka muda 
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uliokuwa nusu ya nusu aliopewa Isaas, yaani karne tatu 

zilizokwisha katika miaka mia tatu baada ya Seyidna 

Mteulesaw. Basi zama za Musaas zafanana na mchana 

mzima, na idadi ya mia zake yafanana na idadi ya masaa 

ya mchana. Na zama za umati wa Isaas zafanana na nusu 

ya mchana. Ama zama za watu bora wa umati wa 

Mborasaw wa Mitume wote, waliokuwa mpaka karne 

tatu, hizo zinafanana na nusu ya nusu ya mchana, yaani 

wakati wa Alasiri ulio masaa matatu katika siku za urefu 

wa wasitani. Kisha baadaye ukaja usiku wenye kiza 

kinene sawa na takdiri ya Mungu na hekima yake, nao 

ulikuwa umejaa dhuluma na ujeuri, nao uliendelea hadi 

miaka elfu. Kisha likachomoza jua la Masihi Mau„udi 

kwa fadhili za Rahmani. Basi, hii ndiyo maana ya Al-

„Asr iliyotajwa ndani ya Kurani na huu ndio uhakika wa 

Al-„Asr uliotudhihirikia. Lakini pamoja na hii, ukaribu 

wa Kiama pia ni jambo la haki sahihi lithibitikalo toka 

ndani ya Kurani. Na Kurani inazo jiha mbalimbali za 

maelezo, na hii ndiyo jiha mojawapo, na jiha zote mbili 

ni sawa ukizingatia, na haikani ila jahili, kipofu, mwenye 

chuki na aliye asira ndani ya mapazia ya udhalimu, 

kwani ile maana tuliyokwishaeleza kabla katika maelezo 

inaondolea mbali baadhi ya mushkili unaowatatiza 

moyoni baadhi ya wenye kiu ya maarifa, kwa sababu ya 

kufululiza kwa wasiwasi wa shetani. Isitoshe, hii maana 

inaitetea Hadithi ya Bukhari na Muwatta‟ dhidi ya 

masuto ya asutaye na shutuma za mwenye kushutumu 

ambaye saa zote anakuwa na silaha za kuaibisha. Na 
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upinzani wenyewe ni kwamba inawezekanaje kuwa 

zama za Islam zishabihiane na wakati wa Alasiri ilhali 

zama za dini hii ni sawa na dini ya Musaas na ni zaidi ya 

dini ya Isaas, bali mpaka wakati huu wa Alasiri zimezidi 

zaidi ya  mara mbili kuliko zama zake. Basi kuna maana 

gani ya Alasiri kulinganishwa na zama ziilzotajwa? Bali 

maelezo hayo ni batili wazi wazi na ni miongoni mwa 

namna mbaya sana za uongo. Kwa hakika upinzani huu 

umezidi kuliko mipaka iliyokatazwa. Kwani, habari za 

ushukaji wa Isaas na kutoka kwa dajali na Yajuja na 

Majuja ambaye watu wengi wanamngojea, uongo wake 

umedhihiri dhahiri shahiri kwa maelezo haya. Maana 

wakati wa Alasiri umeishapita, bali bila shaka umepita 

mara nne kuliko huo kwa kuangalia zama za dini ya 

Musaas. Basi haukubaki wakati ili kudhihiri matabiri haya 

na wangojeao wamelazimika kusema kwamba haya ni 

batili kwa hakika. Na haikubaki njia ya kuyasadikisha 

isipokuwa isemwe kwamba matabiri haya yameishatimia 

tayari, na ameisha teremka Isaas aliyetazamiwa 

kuteremka na Dajali mwenye kutoka amekwisha toka na 

Yajuja na Majuja wamekwishadhihirika na imehakikia 

kuja kwao mbiombio toka kila mwinuko na wamefikia 

upeo wa maendeleo, na habari zote zimetimia tayari 

ziizokadiriwa na mitume wamekwishaletwa katika 

wakati uliowekwa. Na kwa kutazama kikomo cha karne 

tatu tusemapo kwamba zama za umati wa Musaas, baina 

ya nyimati hizi tatu, ni ndefu zaidi, na zama za Isaas 

zilikuwa nusu yake, na nusu ya nusu zilikuwa kwa 
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Masalih wa umati huu, basi upinzani huu umebatilika, 

na anafunuliwa uhakika yule atafutaye haki kwa tabia 

salama na nia safi. Na yathibitika kwa yakini kwamba 

zama za umati uliorehemiwa wa Muhammadsaw ni 

ndogo kwa hakika kuliko zama za umati wa Musaas na 

Isaas.48 Na hii ndiyo hisani yetu juu ya wapinzani 

watokanao na madhehebu ya Waislamu. Na hamna 

shaka iliyobaki ndani ya maelezo haya kwa mwenye 

akili, bali ni sababu ya kuburudisha na kutuliza. Na 

pamoja nayo unabatilika upinzani uhusianao na Hadithi 

ya umri wa Manabii. Kwani umri wa Isa kwa jiha ya 

                                                            
48 Mtumesaw wa Mungu amebainisha kuwa muradi wa nyimati 

zilizopita kabla ni Wayahudi na Manasara, basi mbishi hana njia 

iliyobaki. Je hukusika kauli ya Mtumesaw: ‘Faman’! Basi fikiri na 

zingatia. Kisha twasema kwa kujiteremsha chini kwamba wakati wa 

kutumwa kwa Nabii wetu Mteulesaw ulikuwa kama Alasiri kwa 

kulinganishwa na nyimati nyingine. Kwani, elfu ya tano kwa 

kulinganishwa na umri wa dunia — yaani elfu saba — hufanana 

na mnasaba upatikanao kwa wakati wa Alasiri ambao umeishapita 

bila hitilafu yoyote. Na hii ndiyo hivi kwamba mchana 

unapochukuliwa kuwa wa masaa saba kwa kuangalia katika 

baadhi ya sehemu wakati baina ya jua kucha na kuchwa ni 

kidogo, nawe wajua kuwa mchano ndio kiasi hiki katika baadhi ya 

nchi za mbali kama isivyofichika kwa wenye akili. Nasi 

tumechukua mchana katika sura ya kwanza kuwa wa masaa zaidi, 

na katika sura ya pili masaa machache, na tunayo hiari kama 

ujuavyo. Mwandishi. 
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kubaki dini yake ulikuwa nusu ya umri wa Musaas kama 

ilivyodhihiri bila kufichika, na umri wa Seyidna 

Mborasaw wa mitume kwa kutazama karne tatu ni nusu 

ya umri wa Isa bin Mariamuas waziwazi. Kisha baadaye 

ziko siku za mauti ya Islam hadi miaka elfu. Kisha baada 

ya kifo cha Mtumesaw kwa hii maana kuna zama za 

Masihi Mau„udi anayefanana na Abu Bakrra katika 

kumuua shetani mlaaniwa. Kwani Masihi Mau„udi 

amefanywa kuwa Khalifa bila mwingine kuwa katikati, 

bali kabla Nabiisaw alikuwa hajazikwa. Na Mola wake 

Akamshirikisha katika habari za Ukhalifa wa Abu 

Bakrra, yaani zile habari zilizomo ndani ya Kurani, naye 

pia akajaaliwa uwezo kama Abu Bakrra na azimio kama 

lake kwa kuzuia mafuriko ya upotevu uhilikishao. Na 

kwenye hii Akaashiria Mungu Mtukufu Subhana ndani 

ya kauli yake: „Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi 

elfu;49 yaani, miaka elfu; na istiara za aina hii zimekithiri 

ndani ya Vitabu vya zamani. Kisha baada ya elfu hii 

kuna zama za ufufuo baada ya mauti na zama za Masihi 

Mau„udi. Basi, leo imetimia elfu ya upotevu na mauti, na 

baada ya Islam kuzikwa hai ukawadia wakati wake wa 

kuinuka mara ya pili. Na Enyi mkanao, hoja ya Mungu 

imetimia juu yenu, hivyo msiwe miongoni mwa 

wanaomdhania Mungu vibaya; na Enyi wapigao hesabu, 

hesabuni. Na kwa yakini ahadi ya Mwenyezi Mungu ni 

haki; basi, maisha ya dunia yasiwadanganyeni wala 

                                                            
49 Sura Al-Qadr 97:4 
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shetani maluuni asiwalaghaini. Enyi mujaahidi 

wakosefu, siku hizi ni siku za vita kuu, na ni siku za 

Masihi kuteremka, na za kutoka kwa shetani kwa 

ghadhabu wasiyoiona watu waliopita. Kwani, shetani 

ameishaona kuwa zama zake zimekwisha na wakati wa 

muhula wake umemalizika, na siku ya ufufuo imewadia. 

Na muhula wake ulikuwa mpaka siku watu 

watakapofufuliwa. Hii ndiyo Aliyokuwa Ameahidi 

Rahmani na Mitume walisema kweli. Na wale 

wanaojadiliana ndani yake baada ya ushahidi wa Kurani 

umewafikia, vifuani mwao mna kiburi. Hawa hawanyo 

haki ya kuikana dalili hii wazi iliyoshuka toka kwa 

Rahmani. Na hoja ya Mungu Dayani imetimia juu yao, 

lakini hawataki haki wala mwongozo na wanamaliza 

umri wao wakiifurahia dunia hii. Je hawakuziona ishara 

kubwa kubwa? Je haujafika mwanzo wa karne na ufisadi 

wa umati na fitina kubwa toka kwa maadui wa dini, na 

kupatwa kwa jua na mwezi na alama zingine? Kama m 

mashahihi, basi iko wapi takwa? 

Enyi watu, mmeishaelewa tuliyoeleza hapo kabla kuwa 

hesabu za Sura Al-„Asr, kwa hesabu ya Jummal 

zinaongoza kwenye jambo hili kwamba zama zilizopita 

toka wakati wa Adamu mpaka kushuka kwa Sura hii ni 

miaka elfu nne na mia saba hivi. Hii ndiyo 

Aliyonifunulia Mola wangu, nami nikajua baada ya 

kufunuliwa, na historia pia ikashuhudia juu yake 

ambayo watu wa Kitabu kwa ujumla wameafikiana nayo 

pasipo hitilafu. Na mpaka siku yetu hii miaka elfu na 
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mia tatu imekwishapita baada ya muda huo. Na 

tunapojumuisha mida hii miwili, hii inakuwa ni miaka 

elfu sita kama waaminivyo wahakiki wa zamani. Toka 

hapa yathibitika kwamba kuzaliwa kwangu katika 

mwisho wa efu ya sita kwafanana na kuumbwa kwa 

Adamu katika siku ya sita. Na hakuna shaka kwamba 

mwenye kutumwa mwisho wa elfu ya mauti ameitwa na 

Rahmani jina Adamu. Hivyo, hii ndiyo miongoni mwa 

siri za hekima ya Mungu kwamba Akaniumba mwisho 

wa elfu ya sita ili kuumbwa kwangu kushabihiane na 

kuumbwa kwa Adamu. Na hii ilikuwa ahadi toka kwa 

Mungu Mwenye hekima na sifa za namna namna, na 

kwenye hii Ameashiria ndani ya kauli yake: „Kwa hakika 

siku moja kwa Mola wako ni kama miaka elfu 

mnayoihesabu.‟50 Kwa yakini zama za kuumbwa 

kwangu ni elfu ya sita, hamna shaka ndani yake, basi 

waulize wale wanaojua. Na Torati pia imelinena jambo 

hili, ambalo Waislamu wanaliamini. Na yale yaliyo 

kinyume cha hesabu hii hayakuthibitika katika maandiko 

bayana na wajuzi wanaelewa habari hizi. Hivyo, 

haikuwapasa kukataa hesabu ya Torati na waliyonena 

Manabii. Na wanawezaje kukataa ambapo Kurani 

haikuyapinga, bali ikayasadikisha Sura Al-„Asr. Hivyo, 

pa wapi mahali pa kukimbilia kwao? Basi kwenye hii hii 

kauli ya Mungu Mtukufu inaashiria: „Hutengeneza 

jambo toka mbinguni mpaka ardhini; kisha inapanda 

                                                            
50 Sura Al-Hajj 22:48  
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Kwake siku ambayo kipimo chake ni miaka elfu 

mnayotumia katika hesabu.‟51 Na someni pamoja nayo 

aya „Ilaa yaumi Yub‘athuun‟ tuliyoiandika kutoka katika 

Sura As-Sajda. Na ni suna kwamba sura hii inasomwa 

katika sala ya Alfajiri siku ya Ijumaa. Na Mwenyezi 

Mungu Mwenye Mibaraka na Utukufu Ananena ndani ya 

Sura hii kwamba Yeye kwa kuteremsha Furkan Tukufu 

Akafanya tadbiri ya jambo la sheria  na   kuwakamilishia 

                                                            
51 Sura As-Sajda 32:6  

Mwenyezi Mungu Amebainisha katika aya hii na kuweka wazi 

ipasavyo kwamba siku za upotevu baada ya Tabligh ya Kurani ni 

miaka elfu na baada yake Masihi wa Rahmani atatumwa, basi 

baada ya kuainisha huku kwa uwazi mabishano yanakwisha, 

hususan inapounganishwa nayo miaka elfu iliyotajwa ndani ya 

vitabu vya Manabii wa zamani. Basi tafakari, tena tafakri mpaka 

upate yakini. Je huwaoni waliowafitini waaminio wanaume na 

waaminio wanawake★ na wakawaunganisha na jumuiya yao 

vijidudu wengi na wakauvuruga vuruvuru ulimwengu kwa bidaa 

zao na wakanuia kung‟olea mbali haki kwa porojo zao na kwa 

kuangamiza sheria ing‟aayo wakatumia milima ya dhahabu kama 

kutiririsha mto wa maji. Je unapatikana mfano wao ndani ya 

maadui wa awali? Au je Islam iliangukiwa na msiba mfano wa 

balaa hili hapo kabla? Hutakuta katu tangu Adamu mpaka 

mwisho wa wakati fitina kama fitina za hawa. Mwandishi 

 
★ Sura Al-Buruuj 85:11 
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watu dini yao kwa njia ya Neno Lake. Kisha baada yake 

zitakuja zama ambazo zitarefuka mpaka miaka elfu 

ambapo Kitabu cha Mungu kitarufaishwa Kwake, na 

amri yake itapanda kwenye Mwenyezi Mungu kwa jiha 

mbili, yaani ndani yake haki ya Mungu na haki ya watu 

zitapotezwa na zitavuma dhoruba kali juu ya namna 

zake zote mbili na uongo na uzushi utatapakaa, yaani 

fitina za kidajali, na ufasiki na ukafiri na ushirikina 

utashinda. Na utawaona wakosefu wakitengana Naye na 

kusaidia dhidi Yake. Kisha baadaye itakuja elfu ya 

mwisho ambamo watu watasaidiwa na Mola wa 

walimwengu, na atatumwa Adamu wa zama za mwisho 

ili ajadidishe dini. Na kwenye hii hii imeashiriwa ndani 

ya aya iliyo baada ya aya hii, namaanisha kauli Yake: „Na 

Akaanzisha umbo la binadamu kwa udongo.‟52 

Binadamu huyu ndiye Masihi Mau„udi na kutumwa 

kwake kulikadiriwa baada ya kupita miaka elfu tangu 

karne zilizo karne bora miongoni mwa karne zote, na 

juu yake limeafikiana kundi la Manabii. Na imo ndani ya 

Sahihain — Bukhari na Muslim — iliyosimuliwa na 

„Imran bin Husain akisema kuwa Mtume wa Mungusaw 

alisema: Sehemu bora ya umati wangu ni karne yangu 

kisha wale waliowakaribia, kisha wale waliowakaribia. 

Kisha baada yao watakuja watu watakaotoa ushahidi 

ilhali hawataambiwa kutoa, watahini na hawataaminiwa, 

na wataweka nadhiri lakini hawatatimiza, watanenepa 

                                                            
52 Sura As-Sajda 32:8 
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sana. Katika riwaya nyingine imo kwamba wataapa ilhali 

hawataambiwa kuapa. Hivyo, yadhihirika kutokana na 

Hadithi hii iliyo muttafakun ‘alaihi kwamba zama 

zilizolindwa na utawala wa uongo ambao ndio miongoni 

mwa sifa za kidajali, na ni zama za ukweli na wema na 

utakaso hazitapita zaidi ya miaka mia tatu toka karne ya 

Seyidna Mborasaw wa mahuluku. Kisha baada yake zitakuja 

zama zilizo kama usiku uliotanda wakati wa kufichika 

mwezi mpevu, na ndani yake uongo utazagaa, na mwenye 

kuangamia kwa sababu ya tamaa za nafsi ataangamia. Na 

kila siku utazidi uongo na maneno ya uzushi. Na uongo 

utakapofikia ukamilifu basi hii itasababisha kudhihiri kwa 

Dajali. Na hizi zitakuwa ni siku za mwisho za elfu hii 

kama itakavyo silsila ya kuzidi uongo na uzushi, na kama 

ifahamikavyo na Hadithi ya Mtumesaw wa Mungu Jalali. 

Na hizo zitakuwa ni zile zama ambamo amri ya Mungu na 

mwongozo vitapanda juu, na Kurani itarufaishwa kwenye 

mbingu za juu. Na matukio yatukiayo yanashuhudia 

kwamba zama hizi chafu zimerefuka hadi miaka elfu, 

yaani mpaka zama hizi, mpaka nyoka mwenye sumu 

akawa kama nyoka mwenye sumu kali zaidi. Hivyo, 

tumefahamu kutokana na hii kwa yakini kamili na maarifa 

kwamba kauli ya Mungu Mtukufu: „Kisha litapanda 

Kwake siku ambayo kipimo chake ni miaka elfu 

mnayotumia katika hesabu,‟53 yahusiana na muda 

  

                                                            
53 Sura As-Sajda 32:6 
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huu uliopita katika upotevu, ufasiki na uasi, na ndani 

yake washirikina wakakithiri isipokuwa wachache 

walioshika takwa. Na hii ndiyo miaka elfu pasipo kuzidi 

au kupungua. Basi dalili ipi i kubwa kuliko hii, laiti 

mngetafakari. Na kama hamkubali, basi tubainishieni 

nini maana ya aya hii kwa kuacha maana hii, ikiwa 

mnajua. Je mwadhani kuwa muda wa Kiama pia ni 

miaka elfu kama miaka ya muda wa dunia, au matendo 

yatapaa kwenye Mungu ndani ya siku ya Kiama katika 

muda mfano wake na Mungu Hatayajua hapo kabla? 

Enyi mpitao kiasi, Mwogopeni Mungu. Na ushahidi 

gani ni mkubwa kuliko uliokwisha dhihiri kwa hakika, 

yaani kiasi cha muda ambamo upotevu ulishinda. 

Kwani, mmeona kwa macho yenu kuwa muda wa zama 

za upotevu na nguvu yake na kuzidi kwake baada ya 

karne za wema ziliendelea mpaka miaka elfu kwa haki 

na ukweli. Je mnakataa hali mwashuhudia? Uongo 

ukaanzia kama mmea, kisha ukawa mti, mpaka jengo 

refu la Dajali likadhihiri nanyi mnaona. Ingawaje 

ulikuwepo hapo kabla pia, lakini pembe zake zikawa kali 

baada ya karne hizo tatu. Je hamsomi Hadithi kuhusiana 

na „Karne‟? Elfu hii ilijumuisha  kila aina ya upotevu na 

namna mbalimbali za ushirikina na bidaa na namna 

tofauti za ufasiki na uasi. Na ndani yake haki za Mungu 

na haki za watu na haki za mahuluku zimepotezwa. Na 

mlango ya kuritadi ilifungulika. Basi, dalili ipi mtakubali 

baada yake. Na Yajuja na Majuja wamefunguliwa na 

mwaona wanakuja mbiombio toka kila mahali pa juu. 
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Na hawakutoka ila baada ya karne tatu, na heshima yao 

haikukamilika isipokuwa kwenye sehemu ya mwisho ya 

elfu hii. Na pamoja na elfu hii ukakamilika utawala wao. 

Na ndnai mwake mna ishara kwa watu wazingatiao. Na 

Kurani inaongoza kwenye siri hii iliyofichika, na yasema 

kuwa Yajuj na Majuja walizuiliwa na kutiwa pingu hadi 

siku ya wakati maalum na kisha watafunguliwa katika 

siku za jua la wema kuzama na katika zama za upotevu 

kama mnavyoona siku hizi na mnashuhudia. Na kwa 

wadhalimu yatosha maelezo kiasi hiki. Nami naona 

kuwa nimekamilisha niliyonuia kusema na kutimiza hoja 

juu ya wadhalimu. Na hii ndiyo hatima ya tuliyotaka. 

Basi sifa zote njema ni za Mungu kwa kutimiza jambo 

hili kwa watafutao haki wa zama hizi. 

Tamati 

Mwandishi: Mirza Ghulam Ahmad 

17 Oktoba 1902    

 


