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NENO LA MBELE

Hadhrat Khalifatul Masihi™ IV alifanya mpango wa
kutoa kijitabu kuhusikana na baadhi ya Hadithi za
Mtume Mtukufu™ kwa lugha mbali mbali, mojawapo
ikiwa Kiswahili. Kwanza kabisa amri hii ilitekelezwa
kwa Kiingereza, kisha tafsiri zake katika lugha kadhaa
zilichapishwa.

Khalifa Mtukufu™ aliniagiza kutoa tafsiri yake kwa
Kiswahili, nami nikaitika kwa haraka na mnamo mwaka
1988 tafsiri hii ilichapishwa kwa fadhili za Mwenyezi
Mungu.

Wakati huu mkononi mwenu ni chapa yake ya pili
ambayo herufi zake zilipangwa na Sheikh Ansar
Hussain na pia katayarisha fometi. Twamshukuru kwa
huduma hii alipotoa kwa kuchangamka.

Mola Mtukufu Awanufaishe wasomaji wa kitabu hiki.

Jamil R. Rafiq
Wakilut Tasnif, Tahrike Jadid
Rabwah, Pakistan 7 Aprili 2020






Lede 7 el oy
DIBAJI

Islam ni dini adhimu. Na siri ya adhama yake ni
ukamilifu wa mafunzo ya Kurani Tukufu na kwamba
Mwanzilishi wa Islam, Mtume Muhammad Mteule™,
akatekeleza mafunzo hayo yote kikamilifu. Hivyo, yeye

akawa mfano mtimilifu ulio hai wa yale aliyofundisha.

Uhusiano imara usioweza kuvunjika uliokuwa baina ya
matendo yake na mafunzo yake ulitia alama isiyofutika
katika Masahaba zake. Baada ya kufariki kwake, mkewe
Bi Aisha™ alipoulizwa kuhusu maisha ya Seyidna
Muhammad Mteule™, akajibu: Kaana khulukuhul-Kur’an,
yaani khulka zake zilikuwa Kurani.

Kulikuwa hakuna upingamizi baina ya usemi wake na
Neno la Mungu. Wahyi wake ulikuwa halisi bila ya kuwa
na athari ya tamaa ya nafsi yake hata chembe. Kurani
Tukufu inatoa ushuhuda kumhusu yeye hivi: “Wala
hasemi kwa tamaa ya nafsi yake; siyo haya ila ni ufunuo

uliofunuliwa.” (53:4-5).

Si jambo la kushangaza, basi, kwamba Kurani Tukufu
inamweka mbele ya watu kuwa mfano mkamilifu kwa
wanadamu wote. Mwenyezi Mungu ndani ya Kurani

' Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema na Mwingi
wa Ukarimu.



Tukufu anasema: “Bila shaka mnao mfano mwema
katika Mtume wa Mwenyezi Mungu”. (33:22)

Tumekwisha toa tayari kwa sura ya kitabu baadhi ya aya
za Kurani Tukufu zinazoeleza mambo kadha ya
muhimu kwa binadamu. Na sasa twaweka mbele ya
wasomaji baadhi ya Hadithi za Mtume Muhammad™"
kuhusu maisha, matendo na maneno yake. Kuzitalii
Hadithi hizi kutaeleza kwa kifupi maisha ya Mtume™" ya
kila siku, maombi yake, khulka zake na jinsi
alivyohubiri.

Ijapokuwa baadhi ya Hadithi ziliwahi kuandikwa katika
zama za uhai wake, lakini nyingi zaidi ziliandikwa
takriban miaka 200 baada ya kufariki kwake. Ingawaje
Hadithi nyingi zilikusanywa muda mrefu baada ya
kufariki kwake, hata hivyo zaweza kutegemewa kabisa
kwa sababu zifuatazo:

Kwa kuwa maneno ya Mtume Mtukufu™ yalikuwa
yanaheshimiwa  sana, hivyo  yote  aliyotamka
yalikumbukwa kwa ghaibu pale pale na Masahaba zake
na kukaririwa na kusimuliwa baina yao na
kuzungumziwa mara nyingi mno.

Sababu ya pili ni kwamba kila alilotamka Mtume™"
likachukuliwa kwa jazba ya kidini na upendo mkubwa.
Kuligeuza kwa namna yoyote iwayo bali hata kutia
tofauti sawa na chembe katika tamko lake kulihesabiwa
kuwa dhambi itakayoulizwa na Mungu. Mwenyewe
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alisema Mtume™, “Jahanamu ndiyo makao ya yule
anayenasibisha kwangu nisiyoyanena.”

Tatu, watu walipoeleza habari za kumhusu yeye ama
kusimulia maneno yake kwa wengine, walikuwa na
desturi kwamba mpokeaji wa ujumbe huo si tu
alikumbuka kwa ghaibu yote aliyoambiwa bali pia
akakumbuka jina la msimulizi pamwe na mambo kadha
wa kadha kumhusu huyo mtu aliyesimulia Hadithi
mbele yake, ili aweze kurejesha kwake kama simulizi

lake likipingwa.

Jambo la nne lililo muhimu ni kwamba Waarabu
walijulikana  kuhusu kipawa chao kikubwa cha
kukumbuka kwa ghaibu hata kabla hajaja Mtume™".
Halikuwa jambo la nadra kupatikana kati yao watu
waliokumbuka kwa ghaibu beti 100,000 au zaidi za
mashairi ya Kiarabu. Isitoshe, lilikuwa ni jambo la
kawaida kukumbuka nasaba zao kikamilifu. Baada ya

saw

ujaji wa Mtume™”, khulka za wafuasi wake zikawa za
hali ya juu sana, na tabia ya kutia chumvi au kupiga
chuku ikalaumiwa mno. Zaidi ya hayo, Kurani Tukufu
si tu ilisisitiza kusema kweli bali na kuhakikisha pia

usemi.

Matokeo ya hayo ni kwamba Hadithi za Mtume™”
zilikusanywa kwa uangalifu wa hali ya juu mno
usiofanyika katika utaratibu wa kukusanya matukio ya
kihistoria.
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Wakati wa kukusanya Hadithi hizi, wataalamu wa
Kiislamu walikuwa waangalifu mno hata kuhusu
mambo madogo madogo na walikuwa macho kuhusu
usahihi wa kila jambo kiasi hiki kwamba mkusanyo
wowote wa matukio ya Kihistoria hauwezi kabisa
kulinganishwa na mkusanyo wa Hadithi za Mtume™"
Kila msimulizi katika mfululizo wa wasimulizi wa kila
hadithi ameainishwa katika vitabu vikubwa vya Hadithi.
Bali na mtaala wa mienendo ya wasimulizi na uaminifu
wao ukapanuka na ukawa uwanja maalum wa Elimu.
Matokeo yake ni kwamba aina mpya ya utaalamu
kuhusu mchanganuo wa Hadithi ukazalika mara ya
kwanza katika historia ya binadamu.

Kwa manufaa ya wasomaji wale wanaojua kidogo
kuhusu Islam yatubidi tueleze hapa kwamba miongoni
mwa ma-ishirini ya vitabu vilivyoandikwa juu ya
Hadithi, vitabu sita vyahesabiwa na wataalamu wa
Kiislamu kuwa vya muhimu zaidi. Hivyo vyaitwa Sihaah
Sittah, yaani vitabu sita vilivyo sahihi. Hadithi nyingi
zaidi zilizoandikwa katika kijitabu hiki zinatokana na
vitabu hivyo sita. Hapa chini twatoa maelezo kidogo
kuhusu vitabu hivyo pamwe na waliovikusanya:

SAHIHI BUKHARI: Kitabu hiki kinahesabiwa kuwa
sahihi zaidi baada ya Kurani Tukufu. Mwandishi wa
kitabu hiki anaitwa Muhammad Ismail wa Bukhara,
anayejulikana zaidi kwa jina Imam Bukhari. Alizaliwa
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mwaka 194 Hijriyyah na kufariki mwaka 256 au sawa na
kalenda ya Kikristo 816-878.

SAHIH MUSLIM: Kitabu cha pili kattka umuhimu ni
Sahih Muslim. Kiliandikwa na Muslim bin Al-Hajjaj

mwenyeji wa Neshapur katika Khorasan. Alizaliwa
mwaka 202 na kufariki 261 Hijriyyah.

JAMI¢ TIRMIDHII: Katika mpango huo, kitabu cha tatu
ni Jami® Tirmidhii. Mwandishi wake ni Muhammad bin
Isa alikuwa mwenyeji wa Tirmidh. Kazaliwa mwaka 209
na kufariki mwaka 279 Hijriyyah.

SUNAN ABI DAWUD: Cha nne ni Sunan Abi Dawud,
kilichokusanywa na Sulaiman bin Ash‘th ajulikanaye
kwa jina Abu Dawud. (202-275 Hijriyyah).

SUNAN IBN MAJAH: Kinachohesabiwa cha tano kwa
kutegemewa ni Sunan Ibn Majah. Kilikusanywa na
Muhammad bin Yazid ibn Majah aliyezaliwa Quazwin,
mji mashuhuri nchini Iran. (209-275 Hijriyyah).

SUNAN NASAAI: Kitabu cha sita ni Sunan Nasaai
kilichokusanywa na Ahmad bin Shuaib anayejulikana
kwa jina Nasaai kwani alitokana na mji wa Nasaa
uliomo katika Khorasan.

MUWATTA IMAM MALIK: Zaidi ya Sthah Sita, kuna
kitabu kingine tena cha umuhimu sana cha Hadithi za
Mtume®”  kinachoitwa  Muwatta Imam  Malik.
Aliyekikusanya ni Malik bin Anas ajulikanaye kwa jina
Imam Malik. Hiki hakipo miongoni mwa Shiha Sittah,
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kwani kilihesabiwa ni kitabu hasa cha Fik-hi, maana
Hadithi zilizokusanywa humo zaidi zinazungumzia
masaala za kifik-hi. Usahihi wa Hadithi za kitabu hiki
waweza kuzingatiwa kwa kuelewa kwamba Hadithi hizo
zote zimepata kuandikwa katika Sahih Bukhari na Sahih
Muslim. Daraja la Imam malik miongoni mwa
wakusanyaji wa Hadithi ni la juu sana hata kwamba
akapata lakabu ya Imamul-Muhaddithina, yaani Imam
wa wakusanyaji wa Hadithi, na wakusanyaji wote wa
Hadithi wanatambua daraja lake hili.
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1. NIA NA MATENDO
Seyidna Umar™ anasimulia:

Nilimsikia Mtume Mtukufu™ akisema: “Matendo
hutegemea nia pekee. Mtu atapata yale aliyonuia hasa.
Kuhama kwa mtu anayenuia hasa kuhamia kwa Mungu
na Mtume wake kutamwongoza kwa Mungu na Mtume
wake. Lakini anayenuia vitu vya dunia ili kuvipata, au
mwanamke ili kumwoa, basi kuhama kwake

kutahesabiwa kwa kile alichokihamia.” (Bukhari).

Hadhrat Abdullah bin Umar™ anaeleza kwamba
alimsikia Mtume Mtukufu®™" akisema:

“Mwislamu wa kweli ni yule ambaye Waislamu
wenginewanasalimika katika mikono yake na ulimi
wake. Mhamiaji wa kweli ni yule anayeachana na yale

yaliyokatazwa na Mungu.” (Bukhari).
2. UTUKUFU WA MOLA MTUKUKA

Hadhrat Abdullah bin Umar™ anasimuliwa kwamba
Mtume Mtukufu™ alisema akitoa hotuba ya ljumaa
akiwa juu ya mimbari:

“Mbingu zimekunjwa katika mkono Wake wa kuume;
Ameepukana na upungufu na Yu juu kabisa kuliko yale
wamshirikishayo nayo.” Mtume Mtukufu™ akaongeza
kueleza kwamba Mungu anasema, “Mimi Ndimi ninayo
nguvu yote ya kurekebisha, Mtambuzi wa ukuu wangu,
Mfalme, Niliye juu”. Mtume Mtukufu™ aliendelea
kukariri maneno hayo kwa nguvu mpaka mimbari
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tkaanza kutetemeka hata tukadhani itaanguka naye.”
(Musnad Ahmad).

Hadhrat Abu Huraira™ anasimulia kwamba Mtume
Mtukufu**¥ alisema:

“Kuna mafungu mawili ya maneno yampendezayo mno
Mwingi wa Rehema. Ni mepesi kutamka lakini mazito
katika mizani, nayo ni: Ametukuka Mungu pamwe na
sifa zake zote njema; Ametukuka Mungu Mwenye

adhama.” (Bukhari).
3. UMOJA WA PEKEE

Hadhrat Abu Huraira®™ anasimulia kwamba Mtume
Mtukufu™" alieleza ya kuwa Mwenyezi Mungu anasema:

“Mtumishi wangu ananikadhibisha ilhali haimpasi
kufanya hivyo; ananitusi hali haimpasi kufanya hivyo.
Kunikadhibisha kwake ni kusema: Akiisha niumba,
Hatanifufua (baada ya mimi kufa). Na kunitusi kwake ni
kudai kwamba Mungu Amepanga mwana, ilhali Mimi
Sihitaji bali wote wanahitaji kwangu; Sikuzaa wala

Sikuzaliwa, wala hakuna yeyote aliye sawa nami.”

(Musnad Ahmad).

4. UKUMBUSHO BORA:
KUMKUMBUKA MUNGU

Hadhrat Jabir™ anasimulia kwamba alimsikia Mtume
Mtukufu**" akisema:

“Njia bora zaidi ya kumkumbuka Mungu ni kutangaza:

Hakuna apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah. Na dua
2



Baadhi ya Hadithi za Mtumes¥

bora zaidi ni kueneza: Sifa zote njema zinamhusu

Allah”. (Tirmidhi).

Hadhrat Abu Musa Al-Ash‘ari™ anasimulia kwamba
Mtume Mtukufu®¥ alisema:

“Mfano wa yule anayemkumbuka Mola wake na yule
asiyemkumbuka Yeye ni mfano wa hai na maiti.”

(Bukhari).

Hadhrat Abu Musa™ anasimulia: Safari moja tulipokuwa
tukisafiri pamoja na Mtume Mtukufu™", watu wakaanza

kutamka kwa sauti ya juu “Allahu Akbar” (Mungu ni
Mkuu). Hapo Mtume Mtukufu™" akasema:

“Enyi watu, ngojeni, shikeni njia ya kati. Kwani
mnayemwita siyo kiziwi au asiyekuwapo; bali mwamwita
Mwenye kusikia sana Aliye karibu, naye Yu pamoja
nanyl.” (Muslim)

Hadhrat Abu Huraira® anasimulia ya kuwa Mtume
Mtukufu™ alisema:

“Allah anao baadhi ya malaika wenye daraja kubwa
ambao daima wanasafiri kuwatafuta watu wanaojumuika
kwa kumkumbuka Allah. Wanapokwisha fikia hafla
ambamo watu wanamkumbuka Mungu Mwenye Enzi,
Malaika wanaungana nao kwa kutandaza mbawa zao juu
yao, kila malaika akizunguka kwa kuruka juu ya
mwenzake hadi nafasi iliyo baina ya ardhi na mbingu ya
karibu inajaa na kuwepo kwao.” (Hii ni mithali tu ya
kueleza baraka za Mungu kuzidi kuongezeka kwa watu
waanomkumbuka Mungu. Isichukuliwe kwa maana ya

3
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dhahirf). Na watu wanapotawanyika, malaika nao
hupanda juu mbinguni. Hao Mwenyezi Mungu
Anawauliza, ilhali Anajua sana  yaliyotendeka,
“Mmetokea wapi”? Nao wanajib, “Tumefika kutoka
kwa baadhi ya watumishi wako walioko ardhini
waliokuwa wakikutukuza na kutangaza Ukuu wako na
kutangaza Umoja wako na kutaja sifa zako na
kukuomba.” Ndipo Mungu Anauliza, “Wakaniomba
nini”’? Malaika wanajibu, “ Wakaomba Pepo zake.”
Mungu Anauliza, “Je, wameziona Pepo zangu”? Malaika
wanajibu, “La, Mola wetu, hawajaziona Pepo zako”.
Mungu Anasema, “Itakuwaje kama wakiisha ziona Pepo
zangull” “Pia  walitaka kujikinga Kwako”, Malaika
wanaendelea. Mungu Anauliza, “Wanajikinga Kwangu
katika nini”? “Katika Moto wako”, wanajibu. Allah
Anauliza, “Je, wameuona Moto wangur” Malaika
wanajibu, “La, hasha”. “Ingekuwaje, kama wangeuona
Moto wangu”, Asema Mungu. Hapo Malaika

b

wanasema, “Walikuomba msamaha wako.” Mungu
anajibu,  “Nimekwishawasamehe = mapema,  bali
nimekwishawapa yote waliyoniomba wakati wowote, na
nimewakinga walivyonitaka”. Hapo Malaika wanasema,
“Mola wetu, kati yao alikuwepo mmoja mwenye dhambi
nyingi sana; yeye alikuwa akiwapitia tu na kuamua kukaa
nao kidogo.” “Hata huyo Nimesamehe”, Asema
Mungu, “hao ni watu waliobarakiwa hata kwamba
anayewahi kukaa nao hawezi kubaki bila kupata

baraka”. (Muslim).
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5. UPENDO WA MOLA

Hadhrat Abu Dardaa™ anasimulia kwamba Mtume
Mtukufu®™ alisema kwamba Nabii Daudi®® alikuwa

akiomba ifuatavyo:

“E Mola, nijaalie mapenzi yako na mapenzi ya wale
wanaokupenda, na  mapenzi ya zile amali
zitakazoniwezesha kupata mapenzi yako. E Mola
wangu, Uyafanye mapenzi yako yawe yenye thamani
zaidi kwangu kuliko uhai wangu na ahali zangu na hata
kuliko maji baridi (kwa mtu aliyekurubia kufa kwa ajili
ya kiu katika joto kali mno). (Tirmidhii).

saw

Hadhrat Anas™ anasimulia ya kuwa Mtume Mtukufu
alisema:

“Kuna mambo matatu ambayo yakipatikana kwa mtu,
mtu huyo hupata utamu wa imani. Nayo ni kwamba
Mwenyezi Mugnu na Mtume wake wawe wapenzi wake
kuliko chochote kingine; kwamba ampende mwenzake
kwa ajili ya Mungu tu pekee; kwamba baada ya Mungu
kumwokoa katika ukafiri achukie kurejea katika kufuru
jinsi anavyochukia kutupwa motoni”. (Bukhari).

Hadhrat Abu Huraira™ anasimulia ya kwamba Mtume
Mtukufu™ alisema:

“Kama mwaminio angetambua hasa wingi na ukali wa
adhabu ya Mungu, angekata tamaa kabisa kupata Pepo.
Na kama Kafiri angeelewa kikwelikweli wingi wa
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rehema ya Mungu, asingekata tamaa kupata Pepo zake.”
(Muslim)
Hadhrat Waathila™ anasimulia ya kuwa Mtume

Mtukufu™ alisema kwamba Mwenyezi Mungu
anasema:

“Ninamtendea mtumishi Wangu jinsi anavyotazamia

kwangu”. (Bukhari).

Hadhrat Abu Huraira™ anasimuliwa kwamba Mtume
Mtukufu™ alisema ya kuwa Mwenyezi Mungu anasmea:

“Namtendea mtumishi wangu jinsi anavyotazamia
kwangu. Mwenyezi Mungu anafurahia toba ya mtumishi
wake zaidi kuliko mmoja wenu kufurahia kupata ghafula
ngamia wake aliyekuwa amepotea jangwani.”

Mungu anasema, “Mtumishi wangu anaponisogelea
sawa na shubiri moja, Mimi namsogelea sawa na dhiraa
moja. Na akinisogelea sawa na dhiraa moja Miye
namsogea sawa na dhiraa mbili. Na anaponijia
akitembea, Mimi namkimbilia”. (Muslim).

Hadhrat Abu Huraira™ anasimulia ya kwamba Mtume
Mtukufu™ alieleza kuwa Mwenyezi Mungu anasema:

Kulikuwa na mtu mmoja aliyekuwa amejidhulumu sana
(alitenda dhambi nyingi). Alipofikiwa na mauti
akawausia wanawe akisema, “Nikiisha kufa nichomeni
kisha nisageni na nitupeni katika upepo ndani ya bahari.
Kwani, Wallahi naogopa kwamba Mungu akinishika
ananiadhibu vikali asivyomwadibu yeyote awaye.”

saw

akasema kwamba wale wanawe wakamtendea
6

Mtume



Baadhi ya Hadithi za Mtumes¥

hivyo. Lakini Mungu Akaiamuru ardhi, “Toa chembe
zote ulizochukua za mwili wa mtu huyo.” Basi mtu
huyo akaletawa mbele ya Mungu, ndipo Mungu
Akamwuliza, “Nini kilichokuhimiza kutenda hivyo?”
Kasema, “Hofu yako au uchaji wako, E Mola wangu”.

Basi Mungu Akamsamehe. (Bukhari).
6. KURANI TUKUFU

Hadhrat Uthman bin ‘Affan™ anasimulia kwamba
Mtume Mtukufu**" alisema:

“Mbora wenu ni yule anayejifunza Kurani na
kuwafundisha wengine.” (Bukhari).

Hadhrat Ibn Abbas™ anasimulia kwamba Mtume
Mtukufu™ alisema: “Mfano wa yule asiyekumbuka
sehemu yoyote ya Kurani ni mfano wa nyumba

iliyoachwa.” (Trimidhii).
Hadhrat Zaid bin Arqgam™ anasimulia:

“Siku moja Mtume Mtukufu™ aliinuka kutuhutubia;
akamsifu Mungu na kumtukuza na kisha akatutolea
mawaidha na kutusihi, kisha akasema:

‘Ama badu, Enyl watu, mimi ni binadamu. Huenda
nikafikiwa na mjumbe wa Mola wangu nami nikaitika.
Ninawaachieni vitu viwili vya muhimu: Cha kwanza ni
Kitabu cha Mungu ambamo mna mwongozo na nuru;
basi shikamaneni na Kitabu cha Mungu. Kisha akasema,
‘Na cha pili ni ahali zangu. Ninawatahadharisheni
kuhusu ahali zangu, ninawatahadharisheni kuhusu ahali
zangu, ninawataharisheni kuhusu ahali zangu.” (Muslim).

7
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7. MFANO MWEMA WA MTUME®*¥
WA MUNGU

Hadhrat Abdullah bin Abi Aufa™ anasema:

“Mtume™ hakudharau au kubeua kutembea na mjane
na maskini bali alikuwa akiwatimizia mabhitaji yao.”
(Musnad Darmi).

Hadhrat Aisha™ anasimulia:

“Mtume Mtukufu™ hakumpiga yeyote abadan kwa
mkono wake, si mwanamke wala si mtumishi, japo
akapigana jithadi katika njia ya Mungu. Na hata
akiudhiwa hakujilipiza kisasi. Lakini kilichoharamishwa
na Mungu kikiondolewa heshima, hapo yeye akalipiza
kisasi kwa ajili ya Mungu Mwenyezi. (Muslim).

Hadhrat Abu Said Khudri™ anasimulia:

saw

“Mtume wa Mungu™ alikuwa akimlisha ngamia na
kusimamia mambo ya nyumbani na kutengeneza viatu
na kuzitilia viraka nguo, na kukamua maziwa ya kondoo
na kula pamoja na mtumishi. Na mtumishi akichoka
akisaga unga, yeye akamsaidia kusaga. Na hakuona haya
kuchukua mwenyewe bidhaa za nyumbani kutoka
sokoni kuzipeleka nyumbani. Alikuwa akipeana mikono
na tajiri na maskini. Alikuwa akitangulia kutoa salam.
Hakudharau kile alichoalikwa kwake hata kama ni tende
mbovu. Alikuwa na tabia ya kula chakula cha kawaida,
mwenye khulka njema, mkarimu wa tabia, mwenye

kuishi vizuri na wengine, mchangamfu, mwenye
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kutabasamu bila kucheka, si mwenye kukunja uso hata
akihuzunika, mnyenyekevu lakini si dhalili, mkarimu si
mbadhirifu, mwenye moyo mwepesi, mwenye huruma

kwa kila Mwislamu. Alikuwa hateuki kwa shibe wala
hakunyoosha mkono wake kwa tamaa.” (Mishkaat).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Musa Ash‘ri™ kwamba
safari moja Hadhrat Aisha™ alituonyesha vazi moja na
shuka ya kiunoni ya kitambaa kinene na akasema,

‘Mtume wa Mungu
(Bukhari).

alipofariki alikuwa amevaa hizi.’

8. NGUZO ZA ISLAM

Hadhrat Ibn Umar™ anasimulia ya kwamba Mtume
Mtukufu™" alisema:

“Msingi wa Islam ni juu ya mambo matano:

Kushuhudia kwamba hakuna apasaye kuabudiwa ila
Allah na kwamba Muhammad ni Mjumbe wa Allah.

Na kusimamaisha sala, (Ibada rasmi)

Na kuota zaka,

Kuhiji ka‘ba,

Na kufunga saumu ya mwezi wa Ramadhani, (Bukhari).
Hadhrat Umar bin Khattab™ anasimuliwa:

AV

“Tulikuwa tumekaa na Mtume wa Mwenyezi Mungu™
mara akatokea mtu mmoja mwenye nguo nyeupe sana
na mwenye nywele nyeusi mno. Hakuonekana ni msafiri
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wala yeyote kati yetu hakumjua. Akamjia Mtume™ na
(kukaa karibu sana na Mtume™ hadi) goti lake

saw

likagusana na goti la Mtume™”, kisha akasema, “Ewe
Muhammad, imani ni nini?” Akasema Mtume™", “Imani
ni kwamba umwamini Mwenyezi Mungu na malaika
wake na vitabu vyake na mitume wake na siku ya
mwisho na kadri njema na mbaya (kanuni kuhusu

mema na mbabya).” (Tirmidhir).
9. SALA NA NAMNA YA KUABUDU

Imesimuliwa kumhusu Hadhrat Uthman bin ‘Affan™
kwamba yeye aliagiza chombo cha maji (ili kutawadha).
Basi akamimina maji juu ya viganja vyake vya mikono
mara tatu na kuviosha. Kisha akaingiza mkono katika
chombo na kuchota maji na kushukutua na kusafisha
pua kisha kaosha uso mara tatu na mikono miwili mara
tatu mpaka vikoni, kisha akapaka maji kichwani na
ndipo akasafisha miguu yake hadi mafundoni mara tatu,
kisha akasema, “Mtume wa Mwenyezi Mungu™"
alisema, “atawadhaye nilivyotawadha na akasali rakaa
mbili kwa makini kabisa husamehewa dhambi zake
zilizotangulia.” (Bukhari).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ kwamba Mtume

saw

wa Mwenyezi Mungu™" alisema:

Je nisiwaambieni yale ambayo mkiyatenda Mwenyezi
Mungu atawafutieni makosa yenu na kunyanyua
madaraja. Masahaba wakasema, ‘Naam, E Mjumbe wa
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Mungu’. Kasema Mtume™ mambo yenyewe ndiyo
haya:

“Kutawadha kikamilifu juu ya kutokupenda; na
kutembea umbali mwingi kufika misikitini; na baada ya
kusali tayari sala moja kuingojea sala nyingine. Na huku
ndiko kufunga mafarasi mipakani, na huku ndiko
kufunga mafarasi mipakani.” (Muslim)

(Angalieni: Neno lililotumika katika Hadithi hii ni
Ribaat ambalo tafsiri yake ni kufunga farasi mipakani ili
kuilinda mipaka ya nchi; lakini kimfano ni kulinda hali
njema ya kiroho. Katika Hadithi hii neno hili
linahusiana na Ibada ya Kiislamu)

Hadhrat Aisha™ anasimulia akisema:

“Mtume™ wa Mwenyezi Mungu alikuwa akifungua sala
kwa kutamka Takbira (kusema Allahu Akbar) na kisha
akasoma Sura Al-Fatiha (Sura ya kwanza ya Kurani
Tukufu). Na alipokuwa akiinama hakuinua sana kichwa
chake wala hakukiinamisha kabisa, bali akakiweka
katikati ya hali hizi mbili. Na alipoinua kichwa chake
kutoka Rukuu, hakusujudu mpaka kwanza akasimama
wima. Na alipoinua kichwa chake kutoka kwenye sujuda
(ya kwanza) hakufanya sujuda (ya pili) mpaka kwanza
akaketi sawasawa. Na baada ya kila rakaa mbili alikuwa
akisoma Attahiyyatu (maneno maalum yanayojulikana)
akikaa juu ya mguu wake wa kushoto uliotandazwa na
akasimamisha mguu wake wa kuume. Na alikuwa
akikataza kumfuata shetani, na pia kutandaza mikono
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hadi viko viguse chini jinsi anavyotandaza mbwa
mikono yake. Na alikuwa akimaliza sala kwa kusema
‘Assalamu alaikum wa Rahmatullahi’ (Amani na rehema
za Mungu ziwe kwenu).” (Musnad Ahmad).

Imesimuliwa na Hadhrat Abdallah bin Mas‘uud™
aliyesema: ‘Nilimwuliza Mtume™” kitendo gani
champendeza zaidi Mungu Mwenye Enzi? Kasema:

“Kusali katika wakati wake.”
Nikasema: Tena kipi?

Kasema: Kuwatendea wema wazazi.
Nikasema: Tena kipi?

Kasema: Kufanya jihadi katika njia ya Mwenyezi
Mungu. (Bukhari)

Hadhrat Amr bin Shuaib anasimulia kutoka kwa baba

yake ambaye anasimulia kutoka kwa babu yake ya
kwamba Mtume Mtukufu™" alisema:

“Waamuruni watoto wenu kusali wanapokuwa wenye
umri wa miaka saba; na wanapokuwa wenye umri wa
miaka kumi mwapige wasiposali na kuwatenganisha
walale katika vitanda mbali mbali.” (Abu Dawud)

Anasimulia Hadhrat Fatima Az-Zahraa™ kwamba
Mtume Mtukufu™" alipokuwa akiingia msikitini alikuwa
anaomba kwa kusema:
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“Kwa jina la Mwenyezi Mungu. Na amani iwe kwa
Mtume wa Mungu. E Mola wangu, nighofirie dhambi
zangu na nifungulie milango ya rehema zako.”

Na alipokuwa akitoka kutoka msikitini aliomba hivi:

“Kwa jina la Mwenyezi Mungu. Amani iwe kwa Mtume
wa Mungu. E Mola wangu, nighofirie dhambi zangu na
nifungulie milango ya fadhili zako.” (Musnad Ahmad)

10. KUFUNGA SAUMU

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ kwamba Mtume
Mtukufu* alisema:

“Mungu Mwenye Enzi na Utukufu anasema kwamba
vitendo vyote vya binadamu ni kwa ajili yake, isipokuwa
saumu. Saumu hufungwa kwa ajili yangu pekee, Nami
Ndimi malipo yake. Saumu ni ngao (ya kujikinga na
maovu). Basi mmoja wenu akifunga siku fulani, yeye
asizungumze yasiyo na maana wala asipige kelele. Na
kama mtu anamtukana au kupigana naye, basi yeye
(mfunga saumu) aseme tu: Nimefunga saumu.”

(Bukhari)

Hadhrat Abu Huraira® anasimulia ya kuwa Mtume
Mtukufu™ alisema:

“Asiyeachana na kuongopa na kudanganya, Mungu
hana haja ya kwamba yeye mtu huyo aache chakula
chake na kunywa kwake.” (Bukhart)

13



Baadhi ya Hadithi za Mtumes¥

Imesimuliwa na Hadhrat Aisha™ ya kwamba Mtume
Mtukufu™ alikuwa anashinda msikitini (kukaa itikafu)
katika kumi la mwisho la Ramadhani mpaka Mwenyezi
Mungu Akamfisha, kisha wakeze wakaendelea kukaa
itikatu baada yake. (Bukhart)

11. KUHIJI

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ aliyesema

kwamba Mtume Mtukufu*" alituhutubia na akasemas:

“Enyi watu, Mwenyezi Mungu Amefaradhisha juu yenu
kuhiji, basi hijini.” Hapo mtu mmoja akauliza, “Je, kila
mwaka?” Mtume™” akakaa kimya mpaka mtu huyu

saw

akarudia swali lake mara tatu. Ndipo Mtume™" akasema,
“Kama  ningesema  Naam, ingewajibika  wala
msingeiweza.” Akaendela kusema, “Msiulize
nisiyowaelezeni. Kwani waliangamia wale wa kabla yenu
kwa sababu ya kuuliza kwao sana lakini kuwaasi
Manabii wao. Basi ninapowaamuruni jambo fulani,
litekelezeni sawa na uwezo wenu wote; na

nikiwakatazeni kitu fulani, mjitenge nacho.” (Muslim)

Anasimulia Hadhrat Abu Huraira®™ ya kuwa Mtume
Mtukufu™ alisema:

“Anayehiji kwa ajili ya Mungu na hatumii midomo
michafu wala haasi, atarejea ilhali hana dhambi jinsi
alivyokuwa siku mama yake alipomzaa.” (Mishkaat)
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12. ZAKA

Hadhrat Mu‘adh™ anasimulia akisema:

saw

“Mtume wa Mungu™" alinituma (akinifanya hakimu wa

sehemu fulani) na akaniambia:

“Utakutana na baadhi ya watu miongoni mwa Ahli
Kitab. Basi uwaite kwa kushuhudia kwamba hakuna
apasaye kuabudiwa isipokuwa Allah na kwamba mimi ni
Mtume wa Allah. Wakikubali, hapo uwaelimishe
kwamba Mwenyezi Mungu Amefaradhisha juu yao sala
tano kila siku, usiku na mchana. Wakikubali hiyo pia,
uwafundishe kwamba Mwenyezi Mungu Amewawekea
faradhi ya kutoa sadaka inayochukuliwa kutoka kwa
matajiri na kuwarudishia maskini kati yao. Wakikubali
hiyo, jiepushe na kuchukua mali zao zilizo bora zaidi.

Na iogope dua ya aliyedhulumiwa, kwani hakuna kinga
baina yake na baina ya Allah.” (Bukhari)

Anasimulia Hadhrat Khuraim bin Fatik® kwamba

Mtume*Y¥ alisema:

“Anayetoa chochote katika njia ya Mwenyezi Mungu,
huandikiwa malipo mara mia saba.” (Tirmidhii)

Hadhrat Anas™ anasimulia kwamba Hadhrat Abu
Talha™ alikuwa tajiri zaidi kati ya Ma-ansar wa Madina
(vaani watu wa Madina waliosilimu kabla Mtume™"
kuhamia huko). Utajiri huo ulitokana na bustani za
mitendo ambazo kati ya hizo bustani aliyoipenda zaidi

ilikuwa ile ya Biruhaa iliyotazamana na msikiti. Mtume
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wa Mungu™ alikuwa akiingia humo na kunywa maji
yake mazuri. Anas anasema, “lliposhuka aya hii:
Hamwezi kupata wema hasa mpaka mtoe katika yale
mnayoyapenda, Talha™ akaja kwa Mtume wa Mungu™”
na akasema, “E Mjumbe wa Mungu, hakika Mwenyezi
Mungu Amekuteremshia aya isemayo: ‘Hamwezi kupata
wema hasa mpaka mtoe katika yale mnayoyapenda; na
mali ninayopenda zaidi ni bustani ile ya Biruhaa; basi
hiyo natoa kama sadaka kwa ajili ya Mwenyezi Mungu,
nikitarajia Mungu atakipokea kitendo changu hiki
chema na kukiweka kwa akhera. E Mjumbe wa Mungu,
Akasema

M

itumie jinsi Atakavyokuongoza Mungu.’
Mtume wa Mungu™: ‘Vizuri sanal Hii ni mali yenye
manufaa, hii ni mali yenye manufaa. Nami nimesikiliza
uliyosema. Lakini naona uwatolee hiyo jamaa zako wa
karibu.” Abu Talha™ akasema, “Nitafanya E Mjumbe wa
Mungu, ulivyosema.” Basi akaigawa baina ya jamaa zake
wa karibu na binamu zake.” (Bukhart)

Hadhrat ‘Adii bin Hatim™ anasimulia kwamba Mtume

saw

wa Mungu™" alisema:

“Jikingeni na moto walau kwa kutoa nusu ya tende.”

(Bukhari)

Anasimulia Hadhrat Aisha™ kwamba Mtume wa

saw

Mungu™" alisema:

“Mkarimu yuko karibu na Mungu, karibu na watu,
karibu na Pepo, mbali na Mtoto. Na bahili yuko mbali
na Mwenyezi Mungu, mbali na watu, mbali na Pepo,
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karibu na Moto. Mjinga mkarimu ni mpendwa zaidi wa
Mungu kulio mwenye ibada aliye bahili.” (Qushairiyyah)

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ akisema

aliyesema kwamba mtu mmoja alimwuliza Mtume
Mtukufu™" akisema:

“E  Mjumbe wa Mungu, sadaka gani ni kubwa
kimalipor” Kasema, “kwamba utoe sadaka ilhali u
mzima, mwenyewe unahitaji hiyo mali, ukiogopa
umaskini na kutamani kutajirika. Wala usingoje hadi
roho ifikapo kooni ndipo ukasema fulani apewe kiasi
kadha na fulani apewe kiasi kadha, kwani hiyo (mali
yako) imekwisha kuwa ya fulani (kwa sababu unakufa
sasa na wengine watairithi). (Mishkaat)

13. KUAMRISHA MEMA NA
KUKATAZA MAOVU

aw

Hadhrat Hudhaifa® anasimulia kwamba Mtume®
alisema:

“Naapa kwa Yule ambaye uhai wangu umo mkononi
mwake kwamba hamna budi ninyi kuamrisha mema na
kukataza maovu ama huenda Mungu akawaleteeni
adhabu kutoka Kwake. Hapo mtamwomba dua lakini
haitapokelewa kwenu.” (Tirmidhii)

saw

Imesimuliwa na Nu‘man bin Bashir™ kwamba Mtume
alisema:

“Mfano wa yule anayezingatia mipaka ya Mwenyezi
Mungu na yule anayeivuja hiyo mipaka ni kama mfano
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wa wale waliopiga kura ili kupata nafasi katika safina.
Baadhi yao wakapata nafasi katika sitaha ya juu na
wengine katika sitaha ya chini. Na wale walio kwenye
sitaha ya chini wakitaka maji walitakiwa kuwapitia walio
kwenye sitaha ya juu. Ndipo wakasema kama
tungetoboa katika sehemu yetu tusingewaudhi walio juu
yetu. Sasa walio kwenye sitaha ya juu wakiwaacha
kutenda walivyotaka wale wa chini wataangamia wote;
na kama wakiwazuia watasalimika, bali watasalimika

wote.” (Bukhari)
14. KUWAITA WATU KWA ALLAH

Hadhrat Sahl bin Sa’d™ anasimulia ya kuwa Mtume
Mtukufu™" alimwambia Hadhrat Ali™:

“Wallahi, kama Mungu akimwongoza mtu mmoja pekee
kwa njia yako, hiyo ni bora kwako kuliko ngamia
wekundu (ambao wana thamani kubwa).” (Muslim)

Hadhrat Abu Huraira™ anasimulia kwamba Mtume wa

saw

Mungu™" alisema:

“Mtu ambaye anawaelekeza watu kwenye ukweli,
atapata thawabu sawa na thawabu ya wale wote
watakaokubali ukweli kwa sababu ya kuelekezwa kwake
bila kuwapunguzia malipo yao. Kadhalika yule mtu
ambaye anawashawishi wengine kutenda dhambi
atabeba dhambi za wale wote watakaofanya dhambi
kwa sababu ya kushawishiwa naye, bila ya
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kuwapunguzia adhabu wale waliotenda dhambi.”
(Muslim)

Hadhrat Anas™ anasimulia ya kuwa Mtume wa

saw

Mungu™" alisema:

“Ifanyeni dini iwe rahisi kuifuata; wala msiifanye kuwa
ngumu. Kadhalika, elezeni dini kwa njia ya kupendeza,
wala msiifanye watu waichukie.” (Muslim)

15. MAAMRISHO NA MAKATAZO
Hadhrat Abu Tha‘laba™ Al-Khushanii Jurthuum bin

W

Naashir anasimulia kwamba Mtume wa Mungu™
alisema:

“Mwenyezi Mungu Amefaradhisha mambo kadha,
msiyapuuze. Ameweka mipaka fulani, msiiruke.
Amekataza mambo kadha msiyasogee. Amenyamaa
kuhusu mengine kadha kwa sababu ya kuwahurumieni
si kwa kuyasahau; hivyo, msiulize-ulize kuhusu hayo bila
sababu.” (Dar Qutni)

Hadhrat N‘uman bin Bashir™ anasimulia kwamba yeye

saw

alimsikia Mtume wa Mungu™" akisema:

“Yaliyo halali yamebainishwa na pia yaliyo haramu
yamewekwa wazi. Baina ya hayo mawili kuna mengine
yasiyofafanuliwa, wasiyajue wengi hayo yako upande
gani. Anayejiweka mbali nayo huilinda imani yake na
hesima yake. Aingiaye katika yale yalio ya shaka, huenda
akaingia katika yaliyokatazawa. Yeye mtu huyo ni kama
mchungaji anayewaacha kuondoo zake wajilishe kando
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ya eneo lililokatazwa, ilhali yaelekea sana kondoo hao
waliingilie eneo hilo. Kumbukeni, kila mfalme analo
eneo lililokatazwa lisiingiliwe. Na eneo lililokatazwa
kuingiliwa la Mungu ni mambo Aliyoharamisha.
Sikilizeni, kuna sehemu maalum katika mwili ambayo
ikiwa na afya, mwili mzima huwa na afya. Na hiyo
inapougua, mara mwili mzima huugua. Kumbukeni,
sehemu hiyo ni moyo.” (Muslim)

16. NDOA

Hadhrat Abu Huraira™ anasimulia kwamba Mtume wa

saw

Mungu™" alisema:

“Mtu humwoa mwanamke kwa sababu ya mambo
manne: Utajiri wake, nasaba yake, uzuri wa sura yake na
ucha-Mungu wake. Utangulizi ucha-Mungu wake; uwe
mnyenyekevu.” (Bukhari).

Hadhrat Abu Huraira™ anasimulia kwamba Mtume wa

saw

Mungu™" alisema:

“Karamu mbovu zaidi ya arusi (walima) ndiyo ile
ambamo matajiri pekee wanaalikwa na wenye hali
ndogo hawaalikwi. Yule anayealikwa (na mtu mwenye
hali ndogo) na akakataa (kwa sababu ya kiburi),
anamwasi Mwenyezi Mungu na Mjumbe wake.”
(Muslim)

Hadhrat Ibn Umar™ anasimulia ya kuwa Mtume wa

saw

Mungu™" alisema:
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“Kinachomchukiza zaidi Mungu Mwenye Enzi kati ya
vile vilivyo halali ni talaka.” (Abu Dawud).
Hadhrat Aisha™ anasimulia ya kuwa Mtume wa

saw

Mungu™" alisema:

“Mbora wenu ni yule aliye mbora kwa ahali zake. Nami
ni mbora wa wale wote kati yenu wanaowatendea wema

ahali zao.” (Abu Dawud).
17. KHULKA NJEMA

Hadhrat Jabir™ anasimulia ya kwamba Mtume
Mtukufu™ alisema: “Hakika wapendwa wangu zaidi
miongoni mwenu na watakaonikurubia kimakao siku ya
Kiyama ni wale wenye khulka njema. Na wenye
kunichukiza zaidi kati yenu na watakaokuwa mbali nami
siku ya Kiyama ni wale wenye kupayuka na wenye
kuwadhihaki wengine na wale ‘mutafaihikuun’.
Masahaba wakasema, E Mjume wa Mwenyezi Mungu,
twaelewa wapayukao na wafanyao dhihaka, lakini

saw

‘Mutafaihiquun’ ni akina nani? Kasema Mtume™" hao

ndio wenye kiburi.” (Tirmidhii).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ ya kwamba
Mtume wa Mwenyezi Mungu™" alisema:

“Nimetumwa ili kutimiliza khulka zilizo bora.” (As-
Sunanul-Kubra).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ ya kwamba
Nabii™" alisema:
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“Yule amwondoleaye mumini shida katika shida za
kidunia, Mwenyezi Mungu atamwondolea shida katika
shida za siku ya Kiyama. Na atakayemfariji mwenye
dhiki, Mungu Atampa faraja duniani na akhera. Na
amsitiriye Mwislamu udhaifu wake, Mungu Atamsitiri
katika dunia na akhera. Na Mwenyezi Mungu humsaidia
mtu, maadamu huyo mtu anamsaidia nduguye. Na
anayekanyaga njia ili kujitafutia elimu humo, Mwenyezi
Mungu Atamrahisishia njia ya kwenda Peponi. Na watu
hawajumuiki katika nyumba mojawapo ya Mungu
wakisoma Kitabu cha Mungu na kufundishana hicho
wao kwa wao isipokuwa utulivu huwashukia, rehema
huwafunika, Malaika huwazunguka, na Mwenyezi
Mungu Huwataja kwa wale walio karibu naye. Na yule

ambaye vitendo vyake vimemchelewesh, nasaba yake
haitamharakisha kwenda mbele.” (Muslim).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ ya kuwa

saw

Mjumbe wa Mungu™" alisema:

Hakika Mwenyezi Mungu Atasema siku ya Kiyama, ‘Ee
mwana wa Adamu, niliugua lakini hukuniangalia’. Yeye
atajibu, ‘Ee Mola wangu, ningekuangalije ilhali U Mola
wa walimwengu’. Mungu atasema, ‘Je, hujui kwamba
mtumishi wangu fulani aliugua lakini hukumwangalia.
Hujui kwamba kama ungeenda kumwangalia ungenikuta
kule kwake. Ee mwana wa Adamu, nilikuomba chakula
lakini hukunilisha’. Yeye atasema, ‘Ee Mola wangu,
ningekulishaje ilhali U Mola wa walimwengu?” Mungu
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Atasema, ‘Je, hukujua kwamba mtumishi wangu fulani
alikuomba chakula lakini hukumlisha. Je, hujui kama
ungemlisha ungemkuta karibu nami? Ee mwana wa
Adamu, nilikuomba maji lakini hukuninywesha’. Yeye
atasema, ‘Ee Mola wangu, ningekunyweshaje ilhali U
Mola wa walimwengu” Mungu Atasema, ‘Mtumishi
wangu fulani alikuomba maji lakini hukumnywesha.
Kama ungemnywesha maji ungemkuta karibu nam’.
(Muslim)

Alisema Nabi™":

“Hakika hamwezi kuwatajirisha watu kwa mali zenu;
basi, wafarijini kwa ucheshi wa uso na khulka njema.”
(Risalah Qushairiyyah)

18. JAMII YA KIISLAMU

saw

Hadhrat Anas™ anasimulia ya kwamba Nabii Mtukufu
alisema:

“Yeyote miongoni mwenu hawezi kuwa mumini
sawasawa mpaka ayapende kwa nduguye yale
anayopenda kwa nafsi yake mwenyewe.” (Bukhari).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ aliyesema
kwamba Mtume Mtukufu™" alisema:

“Ewe Hadhrat Abu Huraira®, uwe mcha-Mungu,
utakuwa mwenye ibada zaidi kuliko watu wote. Na
uridhike na hali yako, utakuwa mwenye shukurani

kuliko watu wote. Na wupende kwa watu yale
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unayopenda kwa nafsi yako, utakuwa muumini. Na
umtendee jirani yako vizuri sana, utakuwa Mwislamu.

Na usicheke sana, kwani kucheka kwa wingi huua

roho.” (Ibn Majah)
Imesimuliwa na Hadhrat Abu Yusuf Abdullah™ bin

Salaam anayesema kwamba nilimsikia Mtume wa
Mwenyezi Mungu™ akisema: “Enyi watu, enezeni
desturi ya kuamkiana kwa ‘Assalamu alaikum,” na
walisheni (wenye njaa), na watendeeni wema jamaa wa
karibu, na salini ilhali watu wamelala, mtaingia Peponi
kwa amani.” (Tirmidhii)

Imesimuliwa na Hadhrat Ibn Mas‘uud™ kwamba Mtume

saw

wa Mungu™" alisema:

“Mnapokuwa watatu, basi wawili wasizungumze kwa
kumwacha yule wa tatu mpaka mchanganyikane na

bl

watu wengine, kwani jambo hili litamhuzunisha.
(Muslim).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ kwamba:
“Mtume wa Mwenyezi Mungu™ alipokuwa akipiga
chafya, alikuwa akiweka mkono wake ama kitambaa

chake juu ya kinywa chake na kwa njia hii akapunguza
nguvu ya chafya”. (Tirmidhii).
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19. KUWA MWENYE SHUKURANI KWA WATU

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ ya kwamba

saw

Mtume wa Mwenyezi Mungu®™" alisema:

“Asiyewashukuru  watu  hamshukuru ~ Mungu.”
(Tirmidhit)
20. KUWATENDEA WEMA WAZAZI

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™:

saw W

Mtu mmoja alimjia Mtume™ wa Mwenyezi Mungu™
na akasema, Ee Mjumbe wa Mungu, ni nani mwenye
haki zaidi kati ya watu wote ambaye napaswa kukaa
naye vizuri zaidi?” Kasema, ‘Mamako’. Kasema, ‘Nani
tena?’” Kajibu, ‘Mamako’. Akasema, ‘Kisha nani?’
Kajibu, ‘Mamako’. Huyo akauliza, “Tena nani?” Akajibu,
‘Babako’.

Katika riwaya nyingine imesimuliwa hivi: “Ewe Mjumbe
wa Mungu, nani ana haki zaidi kwamba nikae naye
vizuri? Akasema: Mamako, mamako, mamako, kisha

babako, kisha jamaa anayekukurubia zaidi na
kadhalika.” (Bukhari).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira® kwamba
Mtume*™ alisema:

“Ni mwenye bahati mbaya, ni mwenye bahati mbaya, ni
mwenye bahati mbaya yule aliyewapata wazazi wake,
wote wawilli au mmojawapo, katitka uzee, lakini

hakupata kuingia Peponi.” (Muslim).
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21. UJIRANI

Imesimuliwa na Hadhrat Ibn Umar™ na Hadhrat Aisha™

saw

kwamba Mtume wa Mwenyezi Mungu™" alisema:

Malaika Jibrili alidumu kunisihi kumhusu jirani mpaka
nikadhani atamfanya kuwa mrithi.” (Bukhari).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ kwamba Mtume
Mtukufu* alisema:

“Anayemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho,
asimwudhi jirani yake. Na anayemwamini Mungu na
siku ya mwisho, amheshimu mgeni wake. Na
anayemwamini Mungu na siku ya mwisho, aseme la
kheri ama anyamaze kimya.” (Bukhari).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira® kwamba
Mtume*™ alisema:

“Wallahi  hajaamini, Wallahi hajaamini, Wallahi
hajaamini.” Akaulizwa, ‘Nani?” Kasema, “Yule ambaye

jirani yake hayuko salama kutokana na shari yake.”
(Bukhari).

22. KUWAHURUMIA WANYONGE

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ kwamba Mtume
Mtukufu**" alisema:

“Kuna watu wengine wenye nywele za matimutimu
zenye vumbi wanaofukuzwa milangoni, lakini (ni
wacha-Mungu kiasi hiki kwamba) kama wakiapa kwa
Mungu, Mungu huwatimizia kiapo chao.” (Muslim).
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Imesimuliwa na Hadhrat Abu Dardaa™ aliyesema

saw

kwamba yeye alimsikia Mtume wa Mungu™" akisema:

“Nitafuteni baina ya wale walio wanyonge kati yenu,
kwani mnaruzukiwa na kusaidiwa kwa hao wanyonge
miongoni mwenu.” (Tirmidhii).

23. KUSAMEHE

Imesimuliwa na Hadhrat Mu‘adh bin Anas™ kutoka kwa

Mtume wa Mungu®™" kwamba veve alisema:
g yey:

“Khulka bora zaidi ni kwamba uimarishe uhusiano na
yule anayeuvunjilia mbali, na umpe akunyimaye, na
umsamehe akutukanaye.” (Musnad Ahmad).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ kwamba Mtume

saw

wa Mungu™ alisema:

“Sadaka  haipunguzi mali; wala mtu hasamehi
adhulumiwapo ila Mwenyezi Mungu humzidishia
heshima.” (Musnad Ahmad).

24. ADABU ZA KULA

Imesimuliwa na Hadhrat Aisha™ kwamba Mtume wa

saw

Mungu™" alisema:

“Mmoja wenu anapoanza kula, inampasa ataje jina la
Mungu Mtukufu (aseme Bismillahi). Na kama alisahau
kutaja jina la Mungu Mtukufu mwanzoni mwa kula, basi

(akumbukapo) aseme: Bismillahi Awwalahu wa
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Akhirahu (yaani, kwa jina la Mungu mwanzoni mwake
na mwishoni mwake).” (Tirmidhii).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Said™ aliyesema kwamba
Nabii*™" alipokuwa akila na akinywa alikuwa anaseme:

“Sifa zote njema zamhusu Mungu Aliyetulisha na
kutunywesha na  kutujaalia  kuwa  Waislamu.”
(Tirmidhii).

25. MAVAZI

Imesimuliwa na Hadhrat Hudhaifa™ akisema:

Mtume™" alitukataza tusivae nguo za hariri wala za zari;
wala tusinywe katika vyombo vya fedha na dhahabu, na
akasema, “Hivyo ni kwao (makafiri) katika dunia, navyo
vitakuwa kwenu huko akhera.” (Muslim).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Said Khudri™ aliyesema
kwamba Mtume wa Mungu™ alipokuwa akivaa nguo
mpya alikuwa akiitaja jina, kama vile ‘kilemba’, ‘shati’ au

‘joho’, na kisha akaomba hivi:

“Be Mota wangu, sifa zote njema ni zako. Wewe
umenivisha hii. Nami nakuomba unijalie kheri yake na
kunijalia kupata ile shabaha bora ambayo kwayo hii
imetengenezwa. Na ninajikinga kwako katika shari yake
na shabaha ile mbaya ambayo kwayo  hii
imetengenezwa.” (Tirmidhii).
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26. USAFI

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Musa Ash‘ari™ kwamba

saw

Mtume wa Mungu™" alisema:

“Usafi ni sehemu ya imani.” (Muslim).

Imesimuliwa na Hadhrat Aisha™ kwamba Mtume**"
alisema:

“Kupiga mswaki ni njia ya kusafisha kinywa na kupata
radhi ya Mola”. (Nasaai).

27. HUSUDA

Imesimuliwa na Hadhrat Ibn Umar™ kwamba Mtume
wa Mwenyezi Mungu™" alisema:

“Msihusudiane wala msizidishane bei kwa kudanganya
wala msibughudhiane wala msitengane, wala mmoja
wenu asipige bei ya kitu ilhali mwingine anapatana na
mwenzake bei ya kitu hicho; na kuweni, enyi watumishi
wa Mungu, ndugu nyinyi kwa nyinyi. Mwislamu ni
ndugu wa Mwislamu, hamdhulumu wala hamdunishi
wala hamwachi bila kusaidia. Ucha-Mungu ndio hapa”
— na akaashiria kwenye kifua chake na kasema hayo
mara tatu — (na akaendelea kusema) “'inamtosha mtu
kuwa na shari kwamba amdhalilishe nduguye
Mwislamu. Ni haramu kwa kila Mwislamu damu na mali
na heshima ya Mwislamu mwingine.” (Muslim).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ kwamba

saw

Mtume*™ alisema:
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“Jiepusheni na husuda, kwani husuda inakula mema
kama moto unavyokula kuni au akasema majani.” (Abu

Dawuud).
28. MAJIVUNO

Imesimuliwa na Hadhrat Abdullah bin Mas‘uud™

kwamba Mtume**" alisema:

“Hataingia Peponi yule aliye na majivuno moyoni
mwake hata sawa na chembe.” Mtu mmoja akasema,
“Hakika mtu anapenda kwamba nguo zake ziwe nzuri
na viatu vyake viwe vizuril” Kajibu, “Hakika Mwenyezi
Mungu ni Mzuri na anapenda uzuri. Lakini majivuno
ndiyo kukataa ukweli kwa kiburi na kuwahakirisha
watu.” (Muslim).

29. KUONGOPA

Imesimuliwa na Hadhrat Abdullah™ ya kuwa Mtume wa

saw

Mwenyezi Mungu™" alisema:

“Shikamaneni na kusema kweli, kwani ukweli huongoza
kwenye wema na wema huongoza kwenye Pepo. Na
mtu anadamu kusema kweli na kuiriaria hata
anaandikwa kuwa Siddik (mkweli sana) mbele ya
Mungu.

Na jiepusheni na uwongo, kwani uwongo huongoza
kwenye maovu, na maovu huongoza kwenye moto. Na
mtu hudumu kusema uwongo na kuuriaria mpaka
anaandikwa mbele ya Mungu kuwa Kadh-dhab
(mwongo sana).” (Muslim).
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Imesimuliwa na Hadhrat Abu Bakrah™ kwamba Mtume

saw

wa Mwenyezi Mungu™" alisema:

“Je, nisiwaambieni dhambi zilizo kubwar” Tukasema,
“Naam, Ee Mjumbe wa Mwenyezi Mungu.” Akasema,
“Kumshirikisha Mwenyezi Mungu na chochote,
kuwaasi wazazi.”” Na Mtume™ aliyekuwa ameegemea
akakaa sawasawa na kasema, “Sikilizeni, na kuongopa.”
Na aliendelea kukariri hayo mpaka tukasema laiti
angenyamaza. (Bukhari).

30. KURUDI NYUMA KWA WAISLAMU

Imesimuliwa na Abdullah bin Amr™ kwamba Mtume wa

saw

Mungu™" alisema:

“Yataujia Umati wangu mambo sawasawa kabisa na yale
yaliyowajia wana wa Israeli jinsi kiatu kimoja
kinavyofanana na kiatu kingine, kiasi hiki kwamba hata
kama alikuwapo kati yao mmojawapo aliyemzini
mamake mzazi hadharani, basi na kati ya Umati wangu
pia atapatikana atakayetenda hivyo. Na hakika wana wa
Israeli waligawanyika katika makundi 72, lakini Umati
wangu utafarakana kuwa madhehebu 73, lakini yote
hayo vyataingia motoni isipokuwa kundi moja tu.”
Masahaba wakasema, “Ni lipi hilo, Ee Mjumbe wa
Mwenyezi Munga.” Kajibu, “Lile litakalofuata sunna
yangu na ya masahaba zangu. (Tirmidhii).

Imesimuliwa na Hadhrat Ali" kwamba Mtume wa

saw

Mwenyezi Mungu™" alisema:
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“Ni karibu ziwafikie watu zile zama ambapo halitabaki
katika Islam isipokuwa jina, wala halitabaki katika
Kurani ila maandiko; misikiti yao itaendewa na watu
wengi lakini kimwongozo itakuwa mitupu. Masheikh
wao watakuwa viumbe wabaya zaidi chini ya mbingu;
fitina zitatoka kutoka kwao na zitawarejea.” (Mishkaat).

31. UJAJI WA IMAM MAHDI

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™, akisema:
“Tulikuwa tumekaa na Mtume™ iliposhuka Sura Al-
Jumu‘ah. Na aliposoma sehemu hii ya aya: Wa Akhariina
Minhum Lamma Yalhakuu Bihim (yaani ‘Na kwa wengine
wao walio bado kuungana nao’), mtu mmoja akauliza,
“Nani hao, Ee Mjume wa Mungu (ambao wametajwa
hapa kwamba wataungana na Masahaba zako
baadaye)?” (Kidhahiri katika aya hii habari ya ujaji wa
Mtume™" mara ya pili katika zama zingine umetabiriwa).
Mtume™ hakujibu, mpaka huyo mtu akauliza mara
mbili au mara tatu. Na kati yetu alikuwepo Salmaan™
Mwajemi pia. Mtume™" akaweka mkono wake juu ya
Salmaan™ na akasema: “Kama imani ingekuwa kule
kwenye kilimia, mtu au watu wangeipata wanaotokana

na hao.” (Muslim, Bukhari).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ kwamba Mtume
wa Mwenyezi Mungu™" alisema:

“Naapa kwa Yule ambaye uhai wangu umo mkononi
mwake kwamba karibuni atatokea kati yenu mwana wa
Mariamu akiwa Mwamuzi mwadilifu na atavunja
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msalaba na kuua nguruwe, na ataondoa vita (vya dini
sawa na mwongozo wa Mungu) na atagawa mali mpaka
mtu yeyote hataipokea. Katika zama hizo sujuda moja
pekee itakuwa bora kuliko dunia na yilivyomo humu.”
Kisha Hadhrat Abu Huraira™ akasema (Haya ni maoni
ya Hadhrat Abu Huraira™ siyo rnaneno ya Mtume™"):
Someni mkipenda aya hii: Na hakuna yeyote katika watu
wa Kitabu ila ataliamini kabla ya kifo chake, naye
(Masihi) siku ya Kiyama atakuwa shahidi juu yao
(4:160). (Bukhari).

“Sikilizeni, hatakuwa Nabii wala Mtume baina yangu
mimi na baina na Isa bin Mariamu, naye atakuwa
Khalifa wangu kattka Umati wangu baada yangu.
Sikilizeni, yeye ataua Dajjal, atavunja msalaba, ataondoa
jizya, kwani havitakuva vita (vya dini). Sikilizeni, yeyote
atakayempata amfikishie salamu (zangu). (Tabarani).

Imesimuliwa na Hadhrat Anas™ kwamba Mtume wa

saw

Mwenyezi Mungu™" alisema:

“Yeyote miongoni mwenu atakayeonana na lIsa bin
Mariamu, basi amfikishie salamu zangu.” (Durri
Manthuur).

Imesimuliwa na Hadhrat Thauban™ kwamba Mtume wa

saw

Mwenyezi Mungu™" alisema:

“Mkimpata (Mahdi) mfanye baiati yake (mwungane
naye) hata mbkitakiwa kutambaa juu ya theluji kwa
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kumfikia, kwani yu Khalifa wa Mungu na Mahdi.” (Ibn
Majah, Kitabul Fitan).

Imesimuliwa na Hadhrat Abu Huraira™ kwamba Mtume

saw

wa Mwenyezi Mungu™" alisema:

“Mtakuwaje atakaposhuka kati yenu Ibn Mariamu ilhali
yu Ilmam wenu kutoka miongoni mwenu.” Katika
riwaya nyingine akasema, ‘naye atawaongozeni kutoka
miongoni mwenu’. (Bukhari).

Imesimuliwa na Hadhrat Muhammad bin Ali"* kwamba:

“Hakika kwa ajili ya Mahdi wetu kuna alama mbili
ambazo hazijatokea (kwa kuhakikisha ukweli wa Mdai
yeyote) tangu ziumbwe mbingu na ardhi. Nazo ni hizi:
Mwezi utapatwa tarehe ya kwanza (kati ya tareche za
kupatwa mwezi) katika Ramadhan, na jua litapatwa
tarehe ya kati (miongoni mwa tarehe zake za kupatwa)
mnamo mwezi huo huo wa Ramadhan. Na alama hizi
hazijatokea (kuhakikisha ukweli wa Mdai) tangu
kuumbwa mbingu na ardhi.” (Sunan Dar Qutni).

(Maelezo: Mwezi hupatwa tarehe 13, 14 na 15 za tarche
za kimwezi. Katika hizo siku, tarehe ya kwanza ya
kupatwa mwezi ni tarehe 13. Kadhalika jua hupatwa
tareche mojawapo kati ya 27, 28 na 29 za kimwezi.
Tarehe ya kati katika hizo ni tarehe 28. Kwa hivyo,
Hadithi ya Mtume™ inamaanisha kupatwa mwezi
tarche 13 na jua tarehe 28 katika Ramadhan kama alama
ya kudhihirika kwa Imam Mahdi.)
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Imesimuliwa na Hadhrat Sulaiman bin Amr bin Al-
Ahwas™ akisema baba yangu aliyehudhuria Hija ya

mwisho pamoja na Mtume wa Mwenyezi Mungu
alinihadithia kwamba:

Mtume™™ alimsifu Mwenyezi Mungu na kumtukuza
Yeye na akasihi na kutolea mawaidha kisha akasema:
“Siku gani ni tukufu zaidi, siku gani ni tukufu zaidi, siku
gani ni tukufu zaidi?” Masahaba wakasema, “Siku ya
Hija kubwa, Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu.” Hapo
akasema, “Basi, damu zenu, mali zenu na heshima zenu
zina utukufu sawa na utukufu wa siku yenu hii katika
mji wenu huu ndani ya mwezi wenu huu. Sikilizeni,
hakuna yeyote atakayeulizwa isipokuwa kwa dhambi
zake yeye mwenyewe; wala baba hataulizwa kuhusu
dhambi za mwanaye, wala mwana kwa dhambi za
babake. Sikilizeni, Mwislamu ni ndugu wa Mwislamu;
hivyo, si halali kwa Mwislamu kujichukulia mali ya
nduguye isipokuwa ile aliyomhalalishia mwenyewe.
Sikilizeni, pesa zote za riba za siku za ujinga zafutiliwa
mbali; raslimali ni zenu tu, msidhulumu wala
msidhulumiwe. Naam, riba ya Abbas bin Abdil Muttalib
(jamaa wa karibu wa Mtume™") pia imefutiliwa yote
moja kwa moja. Sikilizeni, kila damu iliyomwagwa kabla
ya Islam imefutiliwa mbali isilipizwe kisasi. Na damu ya
kwanza ninayofuta iliyomwagwa katika siku za ujinga ni
damu ya (Rabi‘a bin) Harith bin Abdil Muttalib (Jamaa
wa karibu wa Mtume™) aliyekuwa ananyonyeshwa
katika kabila la Bani Laith na akauawa na Hudhail.
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Sikilizeni, mwapaswa kuusiana kuwatendea wanawake
wema, kwani hao ni amana kwenu (nanyi mtaulizwa juu
yao); hamna madaraka juu yao isipokuwa kiasi hiki tu
kwamba wao ni amana tu kwenu Naam, wakitenda
mabaya dhahiri waacheni peke yao vitandani na
kuwapiga lakini si vikali. Na wakiwatiini, msiwatafutie
njia ii muwe wakali kwao. Sikilizeni, ninyi mnazo haki
kadha juu ya wake zenu; na wake zenu nao wanazo haki
kadha juu yenu. Na haki yenu juu ya wake zenu ni
kwamba waishi maisha mema na wasiwaruhusu
nyumbani mwenu wale msiowataka waingie. Sikilizeni,
na haki zao juu yenu ni kwamba mwafanyie hisani
kuwavisha na kuwalisha. (Tirmidhii).
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