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Ee Mola wetu, Utupokelee, 
hakika Wewe ndiwe 

Mwenye kusikia Mwenye 
kujua. 
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ndani ya Matbaa Bashir Hind, 
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Neno la Mwenezi 

Hii ndiyo tafsiri ya kijitabu ‘Mahmood ki Amin’ – Amin 

ya Mahmood. Amin maana yake ni: Ee Mungu 

Unipokelee dua yangu. Neno Amin pia linamaanisha ile 

sherehe inayofanywa anapohitimu mtu Kurani Tukufu. 

Katika tafrija hii shairi lenye maombi kwa aliyehitimu na 

wengineo linasomwa. (Firozul-Lughaat). 

Hadhrat Mirza Bashir-ud-Deen Mahmood Ahmad 

mwanaye Hadhrat Ahmadas, alipohitimu mara ya 

kwanza Kurani Tukufu katika umri wa miaka minane, 

tafrija moja iliandaliwa na Seyidna Ahmadas mnamo Juni 

1897 kwa furaha ya mtima. Ndugu toka nje ya Qadian 

pia walishiriki. Waliohudhuria wote walikaribishwa 

kwenye chakula kizuri sana. Kwa ajili ya sherehe hii, 

Seyidna Ahmadas alitunga shairi maalum ambalo 

lilisomwa mbele ya ndugu waliohudhuria. Shairi hili 

limejaa maombi yaliyoombwa kwa uchungu wa moyo. 

Hadhrat Mahmood ndiye Muslih Mau‘udi aliyezaliwa 

sawa na bishara aliyopata Seyidna Ahmadas toka kwa 

Mwenyezi Mungu, na ndiye alikuwa Khalifatul-Masihi II. 

Kabla ya shairi lenyewe kuhusu Mahmood kuitimu 

Kurani Tukufu, mashairi mawili ya Seyidna Ahmadas 

kwa kuisifu Kurani Tukufu yametangulizwa. Na baada 

ya shairi hili maalumu, zipo beti chache za Hafidh 

Ahmadullah Khan kuisifu Kurani Tukufu. 
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Nilijaribu kutoa tafsiri kwa kulingana na maneno ya 

Kiurdu. Sheikh Ansar Hussain alipanga herufi zake kwa 

kompyuta na kutayarisha fomati. Mwenyezi Mungu 

Awajaalie wasomaji kunufaika na kazi hii ya Dawati la 

Kiswahili. 

Jamil R. Rafiq  
Wakilut-Tasnif 

Tahrike Jadid 

Rabwah, Pakistan              09 Marchi 2021 

 

 





 

Wimbo wa upendo wa Kurani Tukufu, 
na kueleza kwamba hakuna budi tofauti 
bayana iwepo baina ya kauli ya Mungu 
na kauli ya binadamu, kwa hiyo Kurani 
Tukufu pasipo shaka ni Neno la Mungu. 
 

 

______ 

Jamala na uzuri wa Kurani ni mwanga wa uahi wa kila 

Mwislamu. Mwezi wa wengine ni ule wa angani, mwezi 

wetu ni Kurani. 

Mithili yake haionekani machoni, tumeishaona kwa 

kutafakari sana. Kwa nini isiwe ya pekee, kwani ni Neno 

Tukufu la Rahmani. 

Ndani ya kila ibara yake mna ustawi wa kudumu. Uzuri 

huo haumo ndani ya kiunga chochote, wala hakuna 

bustani kama hii. 

Hakuna kilicho sawa na Neno Tukufu la Mungu, hata 

kama ni lulu ya Aman au ni yakuti ya Badakhshan. 

Kauli ya binadamu yawezaje kuwa sawa na kauli ya 

Mungu; huko kuna nguvu ya Kiungu, na huku ufefe – 

ni tofauti bayana fika. 

Yule Ambaye mbele yake malaika wanakiri hawana 

elimu, binadamu awezaje kuthubutu kuwa sawa Naye 

katika umbuji! 
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Binadamu hawezi katu kutengeneza hata mguu wa 

sisimizi; itawezaje rahisi kwake kutengeneza nuru ya 

haki. 

Enyi watu, iheshimuni shani ya Mtukufu; nyamazeni 

kimya hata sasa, kama mnayo imani kidogo. 

Kumfanya aliye ghairi ya Mungu kuwa sawa na Mungu 

ni kufuru kubwa. Mcheni Mungu kidogo, Enyi marafiki; 

ni uongo gani huu na masingizio! 

Kama mnamkiri Mungu Mmoja, kwa nini moyoni 

mwenu mmefichika ushirikina mwingi kiasi hiki. 

Yalifunikaje nyoyo zenu mapazia haya ya ujahili! 

Mnafanya uhalifu; jizuieni kama mnayo hofu kidogo ya 

Mungu. 

Enyi ndugu, hatuna inadi hata kidogo; ni nasaha kwa 

unyenyekevu. Kama mtu awe ametakasika moyo wake, 

twajitolea kwake moyo na uhai wetu. 
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Wimbo Mwingine 

Nuru ya Furkani ikathibitika kuwa na mng’ao mkali 
kuliko nuru zote. Yu Mtakatifu ulimotokeza mto huu 
wa miangaza. 

Mmea wa Tauhidi ya Mungu ulikuwa karibu kunyauka; 
ghafula ikatokeza toka kwa ghaibu chemchem hii safi 

kabisa. 

Ee Mungu! Furkani yako ndio ulimwengu mzima; 
chochote kilichokuwa cha lazima kimepatikana ndani 
mwake. 

Tumeishachunguza dunia nzima, takaangalia maduka 
yote; chupa ya divai ya maarifa [ya Mungu] ikathibitika 
hii hii moja tu. 

Yawezaje duniani kuwa tashbihi ya nuru hii; hii 
ikatokeza ya pekee katika kila jambo na kila sifa. 

Kwanza tulifikiri kwamba Furkan ndiyo fimbo ya Musa; 
kisha tulipotafakari tukatambua kuwa kila neno lake ni 

Masiya. 

Ni kasoro ya vipofu wenyewe, waila nuru hii ikang’ara 
kiasi hiki kwamba ikawa sawa na majua mia yang’aayo. 

Maisha ya wale humu duniani ni bure kabisa, ambao juu 
ya uwepo wa nuru hii moyo wao bado umepofuka. 

Watu hawa wanaungua kabla ya kuchomwa na wivu, 

ambao kila walisemalo likathibitika kuwa uongo mtupu. 
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Amin ya Mahmood 

حِیْمِ  نِ الرَّّ حْْٰ رِیْم   1بِسْمِ اللّٰہِ الرَّّ
َّ
سُوْلِہِ الْک ٰ رَّ ْ عَلَّ لِّّ دُہٗ وَّ هصَُّ مَّ ْ  2نََّ

Hamdu na sifa zote njema zamhusu Yule Aliye Mzima 

wa milele. Hakuna aliye sawa naye wala hakuna 

mwenzi wake. 
Ni Yeye tu atakayebaki milele, wengine wote minghairi 

yake watatoweka; kuwapenda wengine minghairi yake ni 

kisa cha uongo. 

Wote ni wageni tu; Yeye ndiye Mwandani pekee. 

Moyoni mwangu ndimo: Namtukuza Yule Anionaye. 

Yu Mtukufu, nguvu yake i tukufu; adhama yake ndiyo 

adhama hasa. Waliomkurubia hutetemeka; malaika 

huingiwa na hofu.  

Rehema yake ni kwa wote, twawezaje kumshukuru 

barabara kwa neema yake. Sisi sote ni viumbe wake, basi 

Mpendeni Yeye tu. 

Ghera yake yawezaje kupenda kuwa watu waingiwe na 

huba ya wengine. Ibariki siku hii; namtukuza Anionaye. 

Raha yoyote tuliyonayo ni ukarimu na hisani yake. 

Tumemuuzia mtima; mtimani mna adhama Yake. 

Ni afadhali kumtii Yeye; ndani mwa utii mna bahati 

njema. Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

                                                           
1
 Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema na ukarimu. 

2
 Twamhimidia Yeye, na kumsalia Mtume Wake mhashamu. 
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Yu tegemeo la wote, Rehema yake i wazi fika. Yu pekee 

mpendwa wetu; Yu pekee muhibu wetu. 

Hatujiwezi pasipo Yeye, kila kitu minghairi yake ni 

uongo. Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Mola, ni hisani Yako, najitolea kizingitini pako. 

Umetupatia imani; U Mlinzi wakati wote. 

Ukarimu wako twaupata kila saa. U Mwingi wa 

ukarimu, Mwingi wa rehema. Ibariki siku hii; namtukuza 

Yule Anionaye. 

Yawezekanaje kutoa shukurani yake barabara; ni chako 

kilicho changu. Umejaza nyumba yangu kwa ukarimu 

wako. 

Ulipokuja mwanga wako, kiza kikatoweka. Ibariki siku 

hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Wewe Umenionyesha siku hii ambapo Mahmood 

amekuja  akishahitimu.  Kwa kuona hisani hii, moyo 

ukaimba kwa kukusifu:  

Ee Mungu, nakutolea shukurani mara mia; nakutolea 

shukurani mara mia, Ee Mungu. Ibariki siku hii; 

namtukuza Yule Anionaye. 

Kwawezaje kukutolea shukurani barabara, Ee Mtunzi wa 

mtumishi. Wewe Umenipa hawa watumishi wako watatu. 

Mimi ni Wako tu kabisa, U Mola wangu Mkuu. Ibariki 

siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 
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Leo Kurani imehitimika, yametimia niliyotamani. 

Umenionyesha siku hii, najitolea Kwako. 

Mola Mhisani wangu, iwezeje shukurani barabara kwa 

hisani Yako. Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Hii yote ni ukarimu Wako; U Rehema timilifu. 

Nawezaje kukuhimidia sawasawa. Kalamu haina uwezo 

huu. Ni Wako mie, maadamu navuta pumzi. Ibariki siku 

hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Ewe Mweza, Mwenye nguvu, Utulinde na maafa. 

Tumefika mlangoni pako; tumekuamini. Moyo hauna 

haja ya wengine tangu nilipokutambua. Ibariki siku hii; 

namtukuza Yule Anionaye. 

Muhibu wangu, Usiwe kuniweka mimi niliye hakiri 

mbali Nawe; ni afadhali kufa karibu nawe kuliko kuishi 

[mbali nawe]. Wallahi, ni afadhali kupatwa na huzuni 

kwa ajili yako kuliko kupata furaha. Ibariki siku hii; 

namtukuza Yule Anionaye. 

Kazi zote Umenifanyia; wana pia nimejaaliwa toka 

kwako. Yote ni ukarimu Wako; hatukuleta chochote 

toka nyumbani mwetu. Ee Mpendwa wangu, Wewe tu 

Umenionyesha siku za fuaha. Ibariki siku hii; 

namtukuza Yule Anionaye. 

Wanangu hawa watatu ni matunda, Ulionijaalia. Hawa 

ndio wazao wangu walio watumwa wa mlangoni pako. 
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U Mwenye kutimiza ahadi zako; wakanao wako wapi? 

Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Uwajaalie bahati njema; Uwape dini na utajiri. 

Uwahifadhi Wewe Mwenyewe; rehema Yako iwe juu 

yao. Uwape mwongozo na hidaya, umuri na heshima. 

Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Ewe Mtunzi wangu mie mtumwa wako, Uwajaalie kuwa 

wenye bahati njema; wawe wenye daraja ya juu, na 

Uwatunukie taji na tuzo. U Mwongozi wetu, hakuna 

aliye sawa Nawe. Ibariki siku hii; namtukuza Yule 

Anionaye. 

Waweke mbali ni shetani; Uwajaalie ukaribu Wako. 

Uijaze roho nuru, na moyo Uujaze sururi. Nijitolee 

Kwako, Uwajaalie rehema Yako. Ibariki siku hii; 

namtukuza Yule Anionaye. 

Ewe Mwumbaji, nipokelee dua zangu zote. Nijitolee 

kwako, Utuletee msaada Wako. Tumefika mlangoni 

pako kwa matarajio makubwa sana. Ibariki siku hii; 

namtukuza Yule Anionaye. 

Mahmood, mtoto wangu mpendwa, yu mtumishi Wako; 

Umpe dini na utajiri, Uondolee mbali kila giza. Siku 

ziwe zenye kutimiza matarajio; macheo yawe yamejaa 

mwangaza. Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 
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Yeye anao ndugu wawili, waweke katika hali njema sana 

– Wako Bashir Ahmad, Wako Sharif yule mdogo. Wote 

uwape fadhili sana, Wafiridishe kwa rehema. Ibariki siku 

hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Hawa wote watatu ni watumishi wako; Usiwaache wawe 

wachafu. Vishawishi vyote vya dunia viweke mbali nao. 

Wadumu kuwe wema, Usiwaache wawe walegevu. 

Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Ewe Mpenzi Wangu wa moyo, Ee Mkarimu wetu, 

uwang’arishe kama zilivyo nyota. Uwafanyie fadhili, 

wote wawe wema na johari. Ibariki siku hii; namtukuza 

Yule Anionaye. 

Ewe Muhibu wangu wa moyo, Ee Mfalme wa dunia na 

Akhera, Ufanye fadhili hii kwamba asiwepo aliye sawa 

nao. Wape bahati njema ya kudumu na baraka ya 

kimbingu. Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Ewe Mungu wangu Mpendwa, sikiliza maombi yangu 

yote, nijitolee kwako, waweke kwa rehema yako. 

Waweke ndani ya hifadhi Yako kwa kusikia kilio 

changu. Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Ewe Uliye Mmoja na wa Pekee, Ewe Muumba wa 

zama, nipokelee dua zangu na maombi ya mtumishi. 

Nawatolea Kwako wote watatu, wafanye mwezi wa dini. 

Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 
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Moyo una huzuni kwa fikara nyingi, roho yasumbuka. 

Ule uwezo wa subira niliokuwa nao, sinao sasa. Uweke 

mbali na kila ghamu, U Mola wa walimwengu. Ibariki 

siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Uzidishe bahati njema, sasa Utuletee fadhili. Tukinge na 

kila huzuni; tuokoe katika kila udhia. Mwenyewe 

Utekeleza kazi zangu; Ee Mola, Usinijaribu. Ibariki siku 

hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Watumishi wako hawa watatu wawe wenye kuiongoza 

dunia, wawe waongozi wa dunia, wawe nuru fika. Hawa 

wawe wanaendewa na wafalme, nao wawe jua lenye 

miangaza. Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Wawe wenye heshima, fahari ya maeneo. Wajitolee kwa 

haki, wawe marafiki wa Mola. Wastawi sana. Kila 

mmoja abarikiwe kuwa elfu. Ibariki siku hii; namtukuza 

Yule Anionaye. 

Ni Wewe tu ndiwe Hulea na kutunza kila saa, 

Unaondolea mbali huzuni na kukinga na maumivu. 

Unazitakasa nyoyo, na kutilia haki moyoni. Ibariki siku 

hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Wewe Umetufundisha Kurani iliyo msingi wa imani, 

itoayo maarifa na kufukuza shetani. Hii yote ndiyo 

hisani Yako; nijitolee Kwako uhai. Ibariki siku hii; 

namtukuza Yule Anionaye. 
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Nabii Wako aliyekuja, ametuonyesha Mungu. Akaleta 

dini imara na kufuta bidaa zote. Akaita kwenye haki 

akatukutanisha na Mungu. Ibariki siku hii; namtukuza 

Yule Anionaye. 

Wote walio wapendwa wangu wanajitolea kwako. Hisani 

Zako ni kubwa, nasi tumeshindwa kwa kuzihesabu. 

Nyoyo zahuzunika kwa ghamu; Yafikishe mashua pwani. 

Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Mtimani humu mna nyumba yako, nakuangalia Wewe. 

Nimeangazwa nawe; U mwezi wangu. Nakutegemea 

Wewe; kizingitini pako pana hiki kichwa. Ibariki siku 

hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Nilipokupenda sana, nikavumilia udhia mwingi, 

nimejitilifikisha mwili; uhai wangu ukapatwa na taabu. 

Lakini nashukuru nikakupata kwa kupoteza uhai wangu. 

Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Wamekuja marafiki wote, Umetuonyesha siku kama 

hizi; ukarimu Wako Umewaleta hawa wenye moyo wa 

kupenda. Siku hii yenye baraka imetokeza ambamo 

tumepata makusudio yetu. Ibariki siku hii; namtukuza 

Yule Anionaye. 

Wageni kwa sababu ya kupendana walipokuja kwa 

upendo sana, moyo wangu umefurahi na nimepata raha 

mtimani. Lakini nilihuzunika moyoni nilipowakumbuka 
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wakati wa kuaga. Ibariki siku hii; namtukuza Yule 

Anionaye. 

Dunia pia ni nyumba ya mapamziko kwa wasafiri; 

atakayeonana, hakuna budi ataachana. Hata kama 

ameishi miaka mia, hatimaye atatengana. Hakuna maana 

kulalamika, kwani nyumba hii yenyewe ni ya kutoweka. 

Ibariki siku hii; namtukuza Yule Anionaye. 

Enyi marafiki, wapendwa! Msiisahau Akhera; Chukueni 

masurufu kidogo, pitisheni muda kidogo katika 

matendo mema. Dunia ni mahali pa kutoweka, 

iondoleeni mbali mtimani. Ibariki siku hii; namtukuza 

Yule Anionaye. 

Msiwe na upendo wake; uachisheni moyo nayo; 

msielekee kwake; mjitenge mbali nayo. Enyi marafiki, 

hii ndiyo chatu, mjilinde naye. Ibariki siku hii; 

namtukuza Yule Anionaye. 

Kurani Kitabu cha Rahmani, hufundisha njia za 

maarifa. Ziwe baraka za Mungu juu ya waisomao. 

Rehema ya Mungu juu yao wanaoiamini. Ibariki siku hii; 

namtukuza Yule Anionaye. 

Hii ndiyo chemchem ya hidaya kwa Yule aliyefadhiliwa. 

Ni Neno la Mungu hili, kwalo hupatikana Uwalii. Hili 

lajaalia mwanga mtimani, hupenya moyoni. Ibariki siku 

hii; namtukuza Yule Anionaye. 
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Muwe mnaikumbuka Kurani, na kuwa na itikadi 

njema. Ikumbukeni Akhera, muwe na masurufu. Ni 

kiponya maradhi yote, Ewe mpendwa wangu, 

ushikamane na ukweli na unyofu. Ibariki siku hii; 

namtukuza Yule Anionaye. 

AMIN  
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Beti za Bwana Hafidh Ahmadullah Khan 

Yule ambaye mdomo wake hutamka Neno la Rahmani, 

ndani mwa asili yake mmefichika nuru ya Muumbaji. 

Ni ajabu kwamba kuna kiherehere cha A, B, C, ilhali 

lipo Neno la Mungu. 

Ndani mwake mmetajwa watu wa zamani na habari za 

watakaokuja. Katika mabishano, kauli yake ndio 

uamuzi, kwani hii ndiyo Furkan – yenye kupambanua 

haki na batili. 

Fitina zinapokuwa mfano wa usiku wenye kiza, ndani ya 

kiza hicho huwa jua liangazalo, mwezi ung’aao. 

Hii imewafanya wasioastaarabika wa Uarabuni kuwa 

wafalme wa zama. Si Bara Arabu tu, fadhili na hisani 

yake iko juu ya dunia nzima. 

Imamu wa zama akafunua mambo ya kweli na maarifa; 

sasa anashangaa asiyekuwa ameijali Kurani. 

Utangulizeni usomaji wake juu ya vitabu vyote, kwani 

kila heri na baraka imewekwa ndani mwake. 

Ametukuka aliyetenda sawa na Kurani; pasi shaka huyo 

ndiye mtu asifiwaye sana katika dunia na Akhera. 

Matatizo yote ya Kurani na Hadithi yanatatuliwa hapa; 

afike Qadian apendaye kukidhi shauku yake ya mtimani.  
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Tangazo la Vitabu: Ninavyo vitabu vifuatavyo pia kwa 

kuuza pamwe na kijitabu hiki, ambavyo vinatumwa kwa njia ya 

V.P., au kwa kuleta bei mapema: Iikadhun Naaimiin, Anna 1; 

Shahaadatul Kuran, Anna 2; Nurul Kuran, J. 1, Anna 3. Sat 

Bachan na Aria Dharm vitachapishwa baada ya maombi 50 

kufika. Watu 10 wameishaleta maombi. 

Mtangazaji: 

Dkt. Ibadullah, M. B., Karha Jaimal Singh, Amritsar.  

 


